Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile vile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Hikaya za Aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na baadaye tutakuleteni makala ya Hikma za Nahjul Balagha, na tutakuwa pia na makala kila siku ya Leo katika Historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, rais wa Iran aziasa nchi za Kiislamu zisahilishe badala ya kutatiza mambo. Kampeni ya komboa mateka wa Palestina walioko kwenye magereza ya Israeli yazidi kupamba moto. Wabeba silaha wateka nyara watu wengine 14 nchini Nigeria, yumo bibi harusi na mtoto mchanga. Na taasisi ya Sipri yafichua kuwa kushamiri kwa vita kumeyapatia faida ya kupindukia makampuni makuu ya uundaji silaha. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria hali hasasi na nyeti iliyopo hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu na kueleza kama ninavyomnukuu, wakati maadui wa pamoja wa mataifa ya wa Kiislamu wanatafuta njia za kuzidisha mashinikizo, ingetarajiwa nchi za Kiislamu zirahisishiane hali na mazingira na kujiepusha na utatizaji wa mambo. Rais Pezeshkiani ameasema hayo katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Hakan Fidan, yaliyofanyika jana usiku hapa mjini Teheran, ambapo sambamba na kuashiria masuala ya pamoja ya historia, utamaduni na uhusiano wa kiudugu wa muda mrefu uliopo kati ya Iran na Uturuki, ameeleza kwamba uhusiano huo umekita mizizi, ni wa dhati na wenye fursa nyingi za kustawishwa. Akaongezea kwa kusema ikiwa nchi za Kiislamu zitachukua hatua kwa irada na utashi wa pamoja uliofungamana na umoja, mwelekeo mmoja na kubadilishana uzoefu na tajiriba, hakuna dola lolote litakaloweza kuyakwamisha mataifa ya Kiislamu. Akizungumzia tajiriba na uzoefu wa Ulaya, rais wa Iran amekumbusha kuwa licha ya kuwa na historia ndefu ya vita na migogoro nchi za Ulaya leo zimeweza kuhafifisha mipaka yao, kuunda miundo ya pamoja ya kifedha na kisiasa na kuunganisha mitandao yao ya biashara na usafirishaji, na kabainisha kuwa kutokana na ulimwengu wa Kiislamu kuwa na mambo mengi zaidi ya pamoja ya kiutamaduni na kiustaarabu yanayofanana ikiwa yataweka kando tofauti na kufuata mkondo wa ushirikiano thabiti na maendeleo ya pamoja, utaweza bila shaka yoyote kusonga mbele kupitia uunganishaji wa mitandao ya biashara, utaalamu na utamaduni. Katika mazungumzo hayo, Rais Pezeshkiani ameashiria pia hali nyeti na hasasi iliyopo hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu, na akasema wakati maadui wa pamoja wa mataifa ya wa Kiislamu wanatafuta njia za kuzidisha mashinikizo, ingetarajiwa nchi za Kiislamu zirahisishiane hali na mazingira na kujiepusha na utatizaji wa mambo. Sisi ni ndugu na kuna ulazima wa kustawisha uhusiano wetu, na tunaamini kwamba Ugaidi na silaha havitaweza katu kuvuka mipaka inayopita ndani yake: biashara, sayansi na utamaduni. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Hakan Fidan, amewasilisha salamu maalum za rais wa nchi yake kwa Dkt. Pezeshkian na ujumbe wake maalumu kuhusu umuhimu wa kupanua ushirikiano wa kibiashara, kiuchumi na kikanda kati ya nchi mbili. Maelfu ya waandamanaji jana Jumamosi walimiminika kwenye eneo la katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, katika maandamano ambayo ni sehemu ya kampeni iitwayo komboa mateka wa Palestina, wakitaka kuachiliwa huru wa Palestina zaidi ya elfu tisa na mia moja wanaoshikiliwa katika magereza ya kutisha ya utawala wa kizayuni wa Israel, wakiwemo zaidi ya wanawake na watoto mia nne na hamsini huku wakipeperusha bendera za Palestina na kuvaa utepe mwekundu unaoashiria kuwekwa kizuizini bila kufunguliwa mashtaka, waandamanaji hao walilaani mwenendo wa kawaida wa utawala wa kizayuni wa kuwatesa, kuwabaka, kuwakamata kiholela na kuwanyanyasa kinyama wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hao waliushutumu utawala ghasibu wa Israel kwa kuendesha mfumo uliojikita kwenye ubaguzi wa rangi wa apathaidi na mauaji ya kimbari na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja vifungo vya kuwarundika wa Palestina kwa halaiki. Umati wa waandamanaji waliokusanyika katika jiji la London ulielekeza pia hasira zake kwa serikali ya Uingereza, ukikosoa kwa kuwafungulia mashtaka wanaharakati wanaopinga usafirishaji wa silaha kuelekea Israel huku ikiendelea kuufadhili na kuvipa na kuivipa kinga ya kisiasa vitendo vya utawala huu wa kizayuni huko Ghaza na kwenye maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Kampeni hiyo ya komboa mateka wa Palestina imeenea pia kote barani Ulaya, ambapo huko Paris Ufaransa, na Athens Ugiriki, jana hiyo hiyo kulishuhudiwa umati mkubwa wa watu walioandamana kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina, huku makumi ya maelfu ya watu wakijaza mitaa na barabara mbalimbali kuadhimisha siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina. Siku ya Ijumaa, waandamanaji walikusanyika nje ya ubalozi wa Israel huko Copenhagen, Denmark, chini ya kauli mbiu ya walete nyumbani, wakionyesha majina na simulizi za Wapalestina wanaoshikiliwa bila kufunguliwa mashtaka. Washambuliaji wenye silaha wamewateka nyara wanawake 13 na mtoto mchanga katika hujuma mpya ya uvamizi uliofanywa usiku wa kuamkia jana Jumapili, kaskazini mashariki mwa Nigeria, ukiwa ni mwendelezo wa matukio ya hivi karibuni ya utekaji nyara mkubwa unaoshuhudiwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa shuhuda mmoja, bibi harusi na wapambe wake kumi walikuwa miongoni mwa watu waliotekwa nyara katika kijiji cha Chacho kilichoko kwenye jimbo la Sokoto. Aliyu Abdulahi, mkazi wa kijiji hicho cha Chacho, amevieleza vyombo vya habari kama ninavyonukuu: majambazi walivamia kijiji chetu jana usiku na kuwateka nyara watu kumi na nne wakiwemo bibi harusi na wapambe wake wa kike kumi kutoka nyumba moja jirani na zango. Abdulahi ameongeza kuwa mtoto mchanga, mama wa mtoto na mwanamke mwingine nao pia walitekwa nyara katika uvamizi huo. Kwa mujibu wa shuhuda huyo, mnamo mwezi Oktoba pia kijiji cha Chacho kilivamiwa na majambazi waliowateka nyara watu kumi na tatu. Tulilazimika kulipa fidia ili kupata uhuru wao. Sasa tunakabiliwa na hali hiyo hiyo, ameeleza mkazi huyo. Ripoti ya vyombo vya inteligensia vya Nigeria imethibitisha kujiri kwa shambulio hilo. Ripoti hiyo imesema, Sokoto imeshuhudia ongezeko kubwa la utekaji nyara ulioanzishwa na majambazi mwezi Novemba na kufikia idadi kubwa zaidi ya mashambulizi kama hayo kwa mwaka uliopita. Wiki iliyopita washambuliaji waliwateka nyara wanafunzi 25 katika jimbo la Kebbi na zaidi ya 300 katika jimbo la Niger wale waliotekwa nyara kutoka Kebbi waliokolewa na kuunganishwa na wazazi wao huku msako ukiendelea kuwatafuta wengine waliosalia. Wimbi la utekaji nyara limezidisha mashinikizo kwa serikali ya Nigeria, ambapo siku ya Jumatano iliyopita Rais Bola Tinubu alitangaza hali ya hatari nchini humo. Takwimu mpya zilizotolewa kwenye ripoti ya taasisi ya utafiti wa amani ya kimataifa ya Stockholm SIPRI zinaonyesha kuwa mapato yanayotokana na mauzo ya silaha na huduma za kijeshi ya makampuni mia moja makubwa zaidi ya uundaji silaha duniani yalifikia rekodi ya dola bilioni mia sita na sabini na tisa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa leo, vita vya Gaza na Ukraine pamoja na mivutano ya kijiopolitiki ya kikanda na kimataifa na matumizi ya juu ya kijeshi yaliyoongeza mapato yanayopata makampuni yanayouza bidhaa na bidhana, huduma za kijeshi kwa wateja wa ndani na nje ya nchi kwa asilimia 5.9 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Sehemu kubwa ya ongezeko la kimataifa imehusishwa na makampuni yaliyoko Ulaya na Marekani ambapo makampuni ya undaji silaha ya Lockheed Martin, Northrop Grumman na General Dynamics yaliongoza kundi hilo kwa upande wa nchini Marekani. Ripoti ya SIPRI imeendelea kueleza kuwa mapato ya pamoja ya silaha makampuni ya silaha yaliyoko kwenye orodha ya 100 bora yalikuwa kwa asilimia 3.8 mwaka 2024 na kufikia kufikiadola bilioni 334 huku makampuni 30 kati ya 39 ya Marekani yakiwa kwenye orodha ya yale yaliyoongeza yali mapato yao kwa mara ya kwanza. Kampuni ya SpaceX ya bilionea Elon Musk imeonekana katika orodha ya watengenezaji wakuu wa zana za kijeshi duniani baada ya mapato yake ya silaha kuongezeka zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na mwaka 2023 na kufikia dola bilioni 1.8. Makampuni matatu ya silaha ya utawala wa Kizayuni wa Israel katika orodha hiyo yaliongeza mapato yao ya pamoja ya silaha kwa asilimia 16 hadi dola bilioni 16.2, yakiwa yakichangiwa na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelea katika ukanda wa Gaza ambavyo vimeshaua shahidi hadi sasa karibu wa Palestina elfu 70 na kuharibu sehemu kubwa ya eneo hilo liliyowekewa mzingiro. Na tovuti ya gazeti la Kizayuni la Times of Israel imeripoti kuwa maelfu ya Waisraeli wamepanga foleni ndefu mbele ya ubalozi wa Ureno mjini Tel Aviv kwa lengo la kuomba uraia wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa tovuti hiyo, asubuhi mapema siku ya Jumamosi, Waisraeli hao kwa maelfu walionekana wamepanga foleni ndefu mbele ya ubalozi huo kwa ajili ya kuomba uraia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, waombaji waliosimama kwenye foleni iliyoanzia kwenye mlango wa ubalozi hadi eneo la maegesho ya magari chini ya ardhi, walikuwa wakisubiri kuomba uraia au kusasisha paspoti zao za Ureno mwaka elfu mbili na kumi na tano ureno ilipitisha sheria inayowapa haki ya kuomba uraia wa nchi hiyo wayahudi wa jamii ya sepadi walioteswa wakati wa zama za usaili katika karne ya 16 tangu utawala wa kizayuni wa israeli ulipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa ghaza mnamo oktoba 2023 idadi ya waisraeli wanaotafuta pasipoti ya pili yaani uraia wa pili imeongezeka Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu naufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho changamoto za umoja wa Ulaya katika kuchangisha fedha kwa ajili ya Ukraine. Umoja wa Ulaya umekumbwa na changamoto kali katika kuzishawishi nchi wanachama zikubali kuchangia fedha za kuendelea kuiunga mkono Ukraine kwenye vita vyake na Rusia. Kwa mujibu wa Pars Today, gazeti la Berliner Zeitung la nchini Ujerumani limesema katika makala yake kwamba umoja wa Ulaya umekumbwa na hali ngumu katika kuchangisha fedha za kupambana na Rusia na kuendelea kuiunga mkono Ukraine. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mkuu wa kamisheni ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amepata pigo kubwa katika suala hilo. Uingereza kiongozi asiye na mpinzani kwenye muungano unaounga mkono Ukraine imekataa kujiunga na mfuko wa kugharamia masuala ya kijeshi wa EU na kimsingi, mazungumzo kuhusu kujiunga London na mfuko huo wa euro bilioni 150 yameshindwa. Kufeli mazungumzo hayo kunaashiria kurudi nyuma katika uhusiano baina ya Uingereza na umoja wa Ulaya baada ya Brexit hasa wakati huo ambapo Ulaya inajitahidi kujipanga upya katika vita vyake dhidi ya Russia. Pia kushindwa mazungumzo hayo ni pigo kwa sekta ya ulinzi ya Uingereza ambayo, kama ingelishirikiana na umoja wa Ulaya, ingeliweza kufaidika na mpango huo. Von der Leyen pia amepata pigo katika mzozo wa matumizi ya mali za Russia zilizofungiwa na taasisi ya Euroclear huko Brussels. Waziri mkuu wa Belgiji Bat De Wit ameongeza pingamizi lake kwa mpango wa kamisheni ya Ulaya wa kutumia yuro bilioni 140 za benki kuu ya Rusia kama mkopo kwa Ukraine. Amesema mkopo huo utaleta mvurugano katika masoko ya fedha ya EU na kwamba walipa kodi wa umoja wa Ulaya watalazimika kulipa kiasi chote cha fedha hizo, kama baada ya vita vya Ukraine Nchi za Ulaya zitalazimishwa kurejesha fedha hizo kwa Rasia. Dewit pia yuko chini ya shinikizo kutoka Rasia yenyewe ambayo sasa inataka taarifa kamili ya mapato ya riba kutoka kwenye mali zake zilizofungiwa kwenye mabenki ya Ulaya. Kwa miezi kadhaa sasa, kansela wa Ujerumani Friedrich Merz pia amekuwa akijaribu kuwasilisha mpango wa kutumia mali za Rasia zilizofungiwa katika umoja wa Ulaya Muja kwa njia isiyo moja kwa moja ili kutoa msaada wa kifedha kwa Ukraine. Hata hivyo hakuna makubaliano ya kisiasa yaliyoweza kufikiwa katika mkutano uliopita wa EU kutokana na upinzani wa Ubelgiji. Idhini ya Ubelgiji kwa mpango huo ni muhimu kwa sababu mali hizo zinashikiliwa na taasisi ya kifedha ya Ubelgiji iitwayo Euroclear. Kamisheni ya Ulaya imetumbukia kwenye shimo na wimbi la changamoto za kisiasa, kiuchumi na kisheria katika juhudi zake za kutafuta kufadhiliwa kifedha Ukraine, changamoto ambazo zimeuparaganya utekelezaji wa sera hizo za misaada kwa Kiev. Tangu vilipoanza vita vya Rusia dhidi ya Ukraine, Umoja wa Ulaya umeshaipatia Ukraine misaada mingi ya fedha ikiwa ni pamoja na mikopo, ruzuku na misaada ya kuimarisha mifumo mbalimbali ya kiutawala ya nchi hiyo. Hata hivyo, kuendelea misaada hiyo kuna hitaji kuwekwa rasilimali endelevu na makubaliano kati ya wanachama wa EU, lakini suala hilo ni gumu kufikiwa kwa sababu mbalimbali mbali. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo katika sehemu ya 90 ya kipindi chetu tunatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 88 na 89 za Suratul Isra. Wakati Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa alipohama kutoka Maka na kwenda Yathrib, Madina ya sasa, makundi wa ya Wayahudi yalikuwa yakiishi katika eneo hilo. Kuna nukuu tofauti kuhusu ni lini na kwa nini Mayahudi walihamia Yathrib, lakini maoni na kauli inayozungumzwa na wengi ni kwamba Mayahudi walikusanyika kando kando ya Yathrib na Hijazi kwa ujumla kutokana na ukandamizaji wa wafalme wa utawala wa Kirumi. Kuwa mbali eneo la Hijazi na utawala wa Warumi kuliwafanya Wayahudi wasalimike na adha na ukatili wa wanajeshi wa utawala wa Kikristo wa Roma na kuwahimiza kuomba hifadhi katika eneo hilo. Pamoja na hayo Kilicho na hakika ni kwamba Wayahudi pia walikuwa wakijua bishara na habari kwamba nabii wa nyakati za mwisho au akheri zamani atatokea katika eneo hilo la Hijazi, na suala hili lilikuwa na athari katika kuhamia kwao katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya kudhihiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam kutoka miongoni mwa warabu Wayahudi hawakuweza kustahamili kwamba mtu mwingine asiye Mwisraeli alikuwa amepata cheo na nafasi ya juu ya unabii. Kwa hivyo walipanga safu moja na washirikina wa Kikuraishi na wanafiki wa Yathrib kukabiliana na mtume wa Mwenyezi Mungu na dini ya Uislamu. Mbinu na mwenendo jumla wa mtume ulijengeka katika kuwa na huruma na upendo wa Kiislamu lakini licha ya mwenendo wa amani na wema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, mienendo ya Mayahudi kuhusu mtukufu huyo, dini na umma wa Kiislamu iliambatana na chuki na kula njama, na haikuchukua muda mrefu kabla ya kutambuliwa kama tishio kwa serikali changa ya Madina. Hatari iliyosababishwa na Wayahudi ilikuwa kubwa kwa sababu mbinu yao ya uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ya makusudi na kwa kujua nini wanafanya. Walijua kwamba Muhammad ni nabii na mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba alikuwa nabii aliyeahidiwa katika Torati, lakini kiburi na ukaidi viliwafanya wakatae ujumbe wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuamua kukabiliana na Uislamu na Waislamu. Uadui wa Mayahudi dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama na dini ya Uislamu ulikuwa tofauti na uadui na chuki ya washirikina. Aghlabu ya washirikina walikuwa watu wa kawaida na wajinga, na uadui wao kwa mtume ulitokana zaidi na ujinga. Lakini Wayahudi, kutokana na ufahamu na historia yao ya kidini na kiutamaduni, walijiona kuwa vipenzi maalumu wa Mungu wabeba bendera ya imani ya Mungu mmoja na wa kwanza kuwa na kitabu na ujumbe wa mbinguni, na hili lilizidisha ukaidi na uwasi wao. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama kuhamia Madina, Wayahudi walifanya mikataba mingi na mtukufu huyo, lakini hawakuheshimu mikataba yao na hawakusita kumuudhi na kumfanyia vitimbi mbalimbali mbali Mtume na wafuasi wa dini ya Uislamu walitumia mbinu na hila za aina mbalimbali kutoa pigo na dharba kwa Waislamu na dini hiyo nje ya Madina. Wayahudi waliwachochea na kuwaimarisha washirikina na ndani ya mji huo, walipigana vita dhidi ya serikali ya kiislamu kwa njia isiyo ya moja kwa moja, wakiwa bega kwa bega na wanafiki. Takwimu za vita ambavyo Wayahudi walipigana ili kuushinda Uislamu, na wingi wa aya za Qurani zilizoteremshwa kuhusu kaumu hiyo vinafichua hila na njama zao kubwa katika mwelekeo huo. Kiwango cha uadui wa Mayahudi dhidi ya Waislamu ni kikubwa mno kiasi kwamba Qurani tukufu inawataja kwanza wao katika orodha ya maadui wa Uislamu. Aya ya 82 ya suratul Maida inasisitiza jambo hilo na kusema Hakika utakuta kwamba walio shadidi zaidi katika uadui kwa waumini ni Mayahudi na washirikina. Wakati wa kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Wayahudi walitambuliwa kuwa sehemu muhimu katika jamii ya Yathrib. Kwa msingi huo, tangu mwanzoni mwa kuhamia kwake Yathrib na baadaye kuwa Madina, alifanya juhudi kubwa za kuwavutia watu wa jamii hiyo kwenye dini tukufu ya Uislamu. Mwanzoni Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijaribu kuwatuliza na kuingia katika nyoyo zao, akiwalingania kuishi pamoja kwa amani na kukubaliana juu ya sheria za kidini zinazofanana. Kisha aliwataka kutilia maanani ahadi za Mungu kwa kutumia ushahidi na hoja madhubuti. Katika suala hili aliwaletea hoja kutoka kwenye maandishi na vitabu kama vile Tourati asa aweze kuwaongoza kwenye njia ya haki. Hata hivyo, wito wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, haukuwa na taathira kubwa kwa watu hawa wa makaidi waliojiona kuwa mbari na watu bora zaidi ya wengine, kiasi kwamba ni wachache tu kati yao waliosilimu na kukubali dini ya Uislamu. Inatupasa kusema hapa kwamba ukaidi wa Mayahudi ulikuwa mkubwa mno kiasi kwamba walikuwa na uadui hata dhidi ya malaika wa karibu kwa Mwenyezi Mungu kama malaika Jibril. Siku moja, Ibnu Suria, msomi Myahudi, alikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa na kundi la Mayahudi wenzake na kumuuliza maswali kadhaa. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alitoa majibu madhubuti kwa maswali yote. Hatimaye Ibni Suria alisema, niambie kuhusu mola wako yuko wapi? Mtume aliwasomea Suratu Tauhid. Wakati huo, Ibni Suria alisema, umenena kweli, ewe Muhammad. Kuna swali lingine moja, ukilijibu nitakuamini na kufuata dini yako. Niambie, ni malaika gani anayekuletea ufunuo kutoka mbinguni? Mtume alisema ni malaika Jibril. Ibni Sureya alisema Jibril ni adui wa Mayahudi kati ya malaika wengine wa Mungu, anashuka na amri ya mauaji, mashaka na vita. Malaika wetu sisi ni Mikaili, ambaye anashuka na amri ya furaha na amani. Kama malaika anayekuletea ujumbe angekuwa Mikaili, tungekuamini kwa sababu Mikaili anaimarisha ufalme wetu, lakini Gabrieli yaani Jibril anauangamiza. ulikuwa ukipita na kuteremshwa aya nyingi za Qurani zilizolaani roho ya ubinafsi na kiburi cha Mayahudi, hakukupunguza ukaidi inda, wala unyambi wao, bali walizidisha upinzani hadi katika mwaka wa pili wa Hijra, wakati kibla cha kwanza cha Waislamu kilipobadilishwa kutoka Baitul Muqaddas na kuelekezwa kwenye Alkaba, jambo hilo liliwatikisa sana Mayahudi watu hawa ambao katika historia yote wamekuwa wakijiona kuwa juu na tofauti ya wanadamu wengine na kwamba wao ni waja mahsusi na maalumu wa mungu walikuona kubadilishwa kibla kuwatusi kubwa na kupuuzwa dini yao kwa hivyo kundi la viongozi na wanazuoni wa kiyahudi wakiongozwa na salam bin mushkama walimwendea mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusema ni vigumu kwetu kukubali dini yako Tunaona njia zote zimefungwa mbele yetu na hakuna tumaini lililobaki ili kukufuata wewe. Umeacha kibla chetu na kukibadilisha, na kitendo hiki hakikubaliki kabisa. Tunawezaje kukubali Qurani wakati mtindo wako ni tofauti na Torati na maudhui yake yanapingana na kitabu chetu? Unapaswa kuleta kitabu kutoka mbinguni ambacho tutakikubali na kukipasisha mwisho wa kunukuu. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 88 na 89 za Suratu Lisra zikiwataka wasemao uongo hao walete kitabu mfano wa Quran ikiwa wanasema kweli. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya hizo kwamba Basi hawataleta mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao. walaqad sarrafna lin nasi fi hadha al qurani min kulli mathalin fa aba aktharu an nas illa kufura, na hakika tumewaeleza watu katika hii Qurani kwa kila mfano, lakini watu wengi wanakataa Isipokuwa kukanusha tu. Aya ya 88 ya suratu Lisra inatoa changamoto ya waziwazi wazi kwa watu wote duniani, wadogo kwa wakubwa, warabu na wasio warabu, wanasayansi, wana falsafa, waandishi, wana historia, na kwa ufupi, kila mtu, bila kubagua, kukabiliana na Qur'ani, na inasema kama mnadhani kwamba Qur'ani si neno la Mungu na kwamba imeundwa na ubongo wa mwanadamu leteni mfano wake. Na wakati wowote wa mtakapoona kwamba hamuwezi kufanya hivyo baada ya juhudi kubwa, huo utakuwa uthibitisho bora zaidi kwamba Qur'ani ni muujiza na neno la Mungu. Katika aya inayofuata anautaja ukaidi kuwa ndiyo sababu kuu ya Mayahudi kuipa mgongo Qur'ani tukufu, na wala si kwa sababu wanahoja na ushahidi uliowafikia. Wasikilizaji wapendwa, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala atuongoze katika njia iliyonyooka na atupe mwisho mwema sisi na wazazi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Upenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa umwodia wakati wa kukuleteni hudondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Gazeti la Tanzania leo linalochapishwa huko Tanzania ndilo linalotufungulia au linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini. Limepambwa na habari kuu iliyopewa anuani, msamaha wa Samia wamfikia, Gwajima azuia jeshi la polisi kuendelea kumtafuta, ataka awe huru kuendelea na uchungaji, asema huu ni wakati wa kujenga mshikamano. Katika ukurasa huu wa mwanzo wa Tanzania Leo tunasoma habari nyingine zilizoandikwa kwa muhtasari. Simba Chawene: Watanzania msishawishiwe kuleta machafuko. Serikali yakoleza agizo la hospitali kutozuia maiti. Usafirishaji mizigo da Dodoma kwa SGR kuanza Februari mwakani. Dkt Mwigulu: madini adimu na gesi chanzo cha vurugu, asema wanaochochea wanajua yakichimbwa Tanzania haitashikika agusia hata mikopo elimu ya juu haitahitajika kwa vijana. Habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la Habari Leo ni hii iliyoandikwa kwa kichwa cha maneno, Mwigulu Gwajima asitafutwe. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari Mwigulu Nchemba ahimiza kulinda amani, akataa vurugu. Amfukuza kazi mtumishi aliyebaka mgonjwa. Upande wa kulia katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo la Habari Leo, aidha, kuna picha inayomwonyesha mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM Taifa, Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza kikao cha kamati kuu maalumu ya halmashauri kuu ya CCM Taifa cha uteuzi wa wagombea wa nafasi za mameya wa majiji na manispaa na wenyeviti wa halmashauri za miji na wilaya kilichofanyika Unguja juzi. Wakati huo huo upande wa kushoto chini ya gazeti hilo linaonekana picha ya Waziri Mkuu Daktari Mwigulu Nchemba akizungumza baada ya kukagua kituo cha polisi Kikatiti mkoani Arusha hapo jana kilichoharibiwa wakati wa vurugu zilizotokea Oktoba 29 mwaka huu. Na waziri wa madini Anthony Mavunde ataka leseni 91 azichunguzwe. Gazeti la Nipashe kwa upande wake linatupasha kuwa Msako wa kumkamata Gwajima wavunjwa, Rais Samia azuia polisi kuendelea na operesheni. Mali za bilioni 2.7 zimepotea kanisani kwake. Mwigulu asema wapo waliolipwa mabilioni kwa kuchochea vurugu za Oktoba 29. Bingwa wa meno asema kuwa na msuwaki ofisini kuepuka kuwa kibogoyo. Na siku ya Ukimwi duniani aliyeishi na VVU miaka 32 anena mazito aliyopitia. Kitendawili cha naibu wa, re, wa rais Ruto 2027. Kitendawili cha naibu wa Ruto 2027, ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Taifa leo linalochapishwa nchini Kenya. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na dondoo iliyoandikwa kwa herufi kubwa kibarua. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, naibu wa rais Kithure Kindiki anatarajiwa kukumbana na ushindani mkali kutoka kwa wandani wengine wa Ruto wanaomezea mate kiti cha mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu ujao, hasa baada ya ufanisi katika uchaguzi mdogo. Kutoka gazeti la Taifa Leo. Aidha tunasoma Otiende aongea lugha ya Sifuna, asema hapa kuwa na makubaliano rasmi kati ya Ruto na Raila. Gazeti la Star jingine hilo la nchini Kenya limeandika Kenya yashika namba moja barani Afrika katika viwango vya ushindani wa kimataifa vya taasisi ya kimataifa ya kusimamia maendeleo IMD, kwa kuwa na uchumi wenye ushindani zaidi Furaha ya kusherehekea sikukuu ya Krismasi sikuku ya yatatizwa kufuatia hali ngumu ya kiuchumi. Na jumuiya Afrika Mashariki EAC imezindua makao makuu mapya ya kamisheni ya bonde la ziwa Victoria LVBC mjini Kisumu, katika uwekezaji wa kikanda wa thamani ya shilingi milioni 457 unaofadhiliwa kikamilifu na mataifa mbalimbali washirika na gazeti la New Times la nchini Rwanda limeandika wawekezaji waahidi dola bilioni 15 kwa ajili ya uwekezaji mpya katika nchi mbalimbali barani Afrika. Hayo yamebainika katika jukwaa la uwekezaji mjini Rabat huko nchini Moroko. <tune> Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ashafiu janahu ltalib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya 63 ya na Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema ashafiu janahu talib, mtu wa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifaa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu, waliochafuliwa na takataka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Aliya alaihi ssalam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa nas na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentensi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema, na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 10 mfunguo 9, Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe mosi Disemba mwaka 2025. Miaka 820 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Fariduddin Atar Naishaburi. Atar Naishaburi alizaliwa karibu mwaka mia tano na kumi na tatu hijiria kamaria katika eneo la Naishabur, na baada ya kufariki dunia baba yake ambaye alikuwa muuza madawa, aliendeleza kazi hiyo ya baba na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata elimu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa. Atar na Ishaburi ameandika tajiriba na uzoefu wake wa kiirfani katika kalibu ya mashairi na nathari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa wa Kiislamu ni Tadhkiratulaulia na Mantiqu Tair. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita, Ayatollah Said Hassan Modares, mwanazuoni mwana mapambano na mpigania ukombozi wa Irani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, mtawala dhalimu wa Irani ya wakati huo, katika mji wa Kashmar kaskazini mashariki mwa Irani. Ayatollah Said Hassan Modares aliamua kuanzisha mapambano dhidi ya utawala huo baada ya kujionea dhulma na ukandamizaji wa mtawala Reza Khan nchini Iran. Alifanya jitihada kubwa za kutekeleza sheria za Kiislamu hapa nchini na kuiokoa Iran kutoka kwenye makucha na udhibiti wa wakoloni. Kwa msingi huo, mtawala kibaraka wa wakati huo, Reza Khan Pahlavi, alimwona kuwa adui mkubwa na kuchukua uamuzi wa kumuua. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, David Ben Gurion, mmoja wa waasisi wa utawala wa kizayuni wa Israel na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo ghasibu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ben Gurion alizaliwa tarehe 16 Oktoba mwaka 1886 katika mji wa Plonski huko Uholanzi ambayo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya ufalme wa Rasia. Alielekea katika ardhi za Palestina mwaka 1906 akiwa na umri wa miaka 20 na kuasisi harakati ya Kiyahudi. Katika vita vya kwanza vya dunia David Ben Gurion alikuwa na nafasi kubwa katika kuwahamasisha taratibu Mayahudi kwenda katika ardhi za Palestina. Katika kipindi cha vita vya pili vya dunia, harakati hiyo ilishika kasi chini ya uungaji mkono wa madola makubwa, hasa Uingereza, kiasi kwamba mwaka 1948 sawa na tarehe 5 Mei na baada ya kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la kuigawa ardhi ya Palestina katika vipande viwili vya Kiyahudi na Palestina kulitangazwa rasmi kuanzishwa utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina. Na tarehe mosi Disemba kila mwaka nchi mbalimbali mbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na UKIMWI. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huo ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa mwaka 1980. Wakati huo baadhi ya wanaume wanaofanya ngono kinyume na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tena aina yoyote ya tiba. Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafla ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja na hatimaye mwaka 1982 ulipewa jina la ukimwi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameashiria hali hasasi na nyeti iliyopo hivi sasa katika ulimwengu wa kiislamu na kueleza kwamba wakati maadui wa pamoja wa mataifa ya kiislamu wanatafuta njia za kuzidisha mashinikizo ingetarajiwa nchi za Kiislamu zirahisishiane hali na mazingira na kujiepusha na utatizaji wa mambo. Rais Pezeshkiani ameyasema hayo katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Hakan Fidani, aliyofanyika jana usiku hapa mjini Teheran. Maelfu ya waandamanaji jana Jumamosi walimiminika kwenye eneo la katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, katika maandamano ambayo ni sehemu ya kampeni itwayo komboa mateka wa Palestina, wakitaka kuachiliwa huru wa Palestina zaidi ya elfu tisa na mia moja wanaoshikiliwa katika magereza ya kutisha ya utawala wa kizayuni wa Israel, wakiwemo zaidi ya wanawake na watoto 450. Washambuliaji wenye wa silaha wamewateka nyara wanawake 13 na mtoto mchanga katika hujuma mpya ya uvamizi uliofanywa usiku wa kuamkia jana Jumapili, kaskazini mashariki mwa Nigeria, ukiwa ni mwendelezo wa matukio ya hivi karibuni ya utekaji nyara mkubwa unaoshuhudiwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi na tovuti ya gazeti la kizayuni la Times of Israel imeripoti kuwa maelfu ya waisrael wamepanga foleni ndefu mbele ya ubalozi wa ureno mjini Tel Aviv kwa lengo la kuomba uraia wa nchi hiyo. Na kwa mutasari wa habari za dunia, ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.