Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu, Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya um, usiku wa ujioni ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, Iran. Wapenzi sikilizaji, Jumapili hii tumeandalieni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tutawaleteni makala ambayo inaangazia masuala ya sayansi na teknolojia nchini Iran. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala nyingine ya hekaya za Ayyam. Baada ya kusikiliza makala hiyo, apea msikilizaji, tutawaleteni basi kasida yetu ya leo na kisha kuyafunga matangazo yetu. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today .ir sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Hali kadhalika unaweza kuvipata vipindi vyetu kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran Radio ir sw na baada ya mliuso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Naam, mwapenza msikilizaji, na imetimia saa moja kamili kwa saa za uh, Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja unusu kwa saa za hapa Tehran, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Spika wa bunge la Iran anasema hatua ya Australia dhidi ya Iran haitaweza kuzuia ushawishi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Venezuela yasema inathamini uungaji mkono madhubuti wa Iran eh, katika kukabiliana na vitisho vya Marekani. Na Umoja wa Mataifa walaani sera ya Israeli ya mateso ya kupangwa dhidi ya Wapalestina. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi majlisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, yaani bunge, Muhamad Baqir Kalibaf amelaani vikali hatua ya serikali ya Australia ya kuliweka katika orodha eti nyeusi jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC akibainisha kuwa hatua hiyo haitaweza kuzuia ushawishi wa jeshi hilo. Kalibaf akizungumza katika kikao cha wazi cha bunge leo Jumapili hapa Teheran, amesema IRGC ni taasisi iliyoasisi kutoka moyoni mwa wananchi wa Iran na imekuwa na jukumu kubwa katika kupambana na ugaidi katika eneo la Asia Magharibi. Ameongeza kuwa madai yasiyo na msingi hayawezi kuzuia nafasi na ushawishi wa jeshi hili imara la Iran na la Kiislamu. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa iwapo Australia inajaribu kupitia hatua hiyo hatari kufurahisha utawala wa kizayuni wa Israeli na kupotosha fikra za wale wengi kuhusu jinai na mauaji ya kimbari huko Gaza, inapasa kutambua kuwa fedheha ya kuchukua hatua za upande mmoja za kuwapendelea wazayuni itabakia katika dhamiri za watu wa mataifa ya kanda hii na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Kumbuka kuwa mnamo Novemba 27 mwaka huu serikali ya Australia iliorodhesha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran IRGC katika orodha ambayo inahitaja kuwa eti ni nyeusi kama taasisi ya serikali eti inayofadhili ugaidi. Kumbuka kuwa tarehe 26 Agosti mwaka huu, Australia ilitangaza kumfukuza balozi wa Iran ikidai kuwa Iran iliratibu na kupanga matukio mawili ya uhasama dhidi ya Wayahudi huko Sydney na Melbourne mwaka jana. Iran kwa upande wake ilikanusha vikali madai hayo na kuyataja kuwa yasiyo na msingi wowote. Wa waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema nchi yake inathamini kwa dhati uungaji mkono wa Iran kwa nchi hiyo ya Amerika ya Latini mkabala wa vitisho vya kijeshi na mashinikizo kutoka Marekani. Ivan uh, Gil uh, Pinto katika ujumbe wake uliotumwa leo Jumapili kwenye ukurasa wake wa Telegram amesema hivi: kwa niaba ya serikali ya Kibolivari ya Venezuela na rais wetu Nicolas Maduro, tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kulali vikali hatua ya upande mmoja iliyochukuliwa hivi karibuni na Marekani ya kutangaza kufunga anga ya Venezuela. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesifu msimamo madhubuti wa Iran na kusema Tehran na Venezuela au Karakas zina wasiwasi wa pamoja katika kupigania dunia yenye amani na utulivu. Ameongeza kuwa msimamo thabiti wa Iran wa kutetea mamlaka ya kitaifa na umoja wa ardhi ya Venezuela umewagusa sana watu wa Venezuela. Jana Jumamosi, Rais mwenye utata wa Marekani Donald Trump alitangaza kufungwa kikamilifu anga ya juu na karibu inayoizunguka Venezuela, hatua ambayo imelaaniwa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, amelaani uamuzi wa Marekani na kutaja kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa kanuni za kimsingi za sheria za kimataifa, zikiwemo zile zinazohusiana na usafiri wa anga duniani. Trump ametangaza kufungwa anga ya Venezuela huku serikali yake ikizidisha mashinikizo kwa serikali ya rais Nicolas Maduro sambamba na kutuma jeshi kubwa katika eneo la Caribbean. Venezuela inasema kuwa kile ambacho Marekani inatafuta katika nchi hiyo ni kupora utajiri wake wa mafuta na dhahabu chini ya kisingizio cha kukabiliana na mihadarati biashara ya nje ya Iran katika miezi minane ya kwanza ya mwaka huu kwa mujibu wa kalenda ya Iran ya Hijiria ya Shamsia, yaani iliyoanza Machi 21, 2025 hadi Novemba 21 mwaka huu imefika tani milioni 131.054, yani thamani ya dola bilioni 76.537 takwimu hii ni kwa mujibu wa data za karibuni kabisa za idara ya forodha ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran irika. Takwimu hii inaonyesha kuwa kiwango cha biashara kimeongezeka kwa asilimia 1.35 katika kipindi hicho. Iran imeuza nje tani milioni laki moja na tano nukta mbili tatu moja za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 36.997. Takwimu hii inaonyesha ongezeko la asilimia moja nukta moja saba la uzito. Wakati huo huo inaonyesha kushuka kwa thamani kwa asilimia tatu nukta nne nane ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kinyume chake, uagizaji wa bidhaa ulifika tani milioni 25.823 zenye thamani ya dola bilioni 39.540, jambo linaloonyesha ongezeko la asilimia 3 la uzito. Takwimu za karibuni za jumuiya ya wazalishaji chuma ya Iran ISPA zinaonyesha kuwa madini ya chuma yanayouzwa nje ya nchi yameongezeka kwa asilimia 82 ikilinganishwa ish... na miezi saba iliyopita. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi usikilizaji, inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tuangazie kadhia ya Palestina. Kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso CAT imeulani utawala wa kizayuni wa Israel kwa kutekeleza sera ya mateso ya kupangwa dhidi ya Wapalestina. Kamati hiyo imesema katika ripoti yake iliyochapishwa juzi Ijumaa kwamba utawala ghasibu wa Israel unatekeleza sera ya makusudi ya mateso yaliyopangwa, mateso makubwa na ya kikatili dhidi ya mateka wa Kipalestina hasa tangu tarehe 7 Oktoba 2023 wakati Israeli ilipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Kamati hiyo imesema kuwa ina wasiwasi mkubwa kuhusu vipigo vikali vya mara kwa mara, kushambuliwa na mbwa, kujeruhiwa au kuuawa kwa shoki ya umeme, kudhalilishwa kingono na mateso mengine wanayofanyiwa Wapalestina. Ripoti ya kamati ya Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso imeeleza kuwa raia wa Palestina wanaoshikiliwa katika jela za kuogofya za utawala wa Israel wanadunishwa na kudhalilishwa kwa kufanywa kama wanyama, kukojolewa, kunyimwa huduma ya matibabu kwa makusudi na kuwekewa vizuizi kupita kiasi. Na katika matukio mengine, Wapalestina hao wamefikia kiwango cha kukatwa viungo vyao kwa sababu ya kukosa matibabu. Ripoti ya makundi ya kutetea haki za binadamu ya Palestina na ya kimataifa inaonyesha kuwa zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi wakiwemo wanawake na watoto wamefungwa katika jela za utawala haramu wa Israel. Ikumbukwe kuwa utawala haramu wa Israel ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa Palestina, ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023, na tokea wakati huo utawala huo katili unaripotiwa kuwa umewaua wapalestina wasiopungua sabini elfu moja kwa moja e, katika medani ya vita na kuwajeruhi wengine laki sabini elfu hali kadhalika ripoti zinasema kuwa miongoni mwa waliouawa kuna watoto ishirini elfu ambao wameuawa kikatili na utawala huo haramu wa israel mbali na kutekeleza mauaji utawala haramu wa israel pia umeangamiza kabisa uh, miundo msingi ya ukanda wa Gaza na kuwafanya uh, wakazi takribani wote milioni mbili wa eneo hilo kukosa makao. Kutokana na jinai hizo waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant wanasakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ambayo imetoa waranti wa kuwakamata. Hali kadhalika Afrika ya Kusini imefungua kesi dhidi ya utawala haramu wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutokana na kuwa utawala huo wa kibaguzi wa Israel unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Na kwa kumalizia, ni kuwa uchunguzi wa timu ya shirika moja la habari la Ufaransa unaonyesha namna gesi ya klorini ilivyotumika kama silaha katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini Sudan. Ushahidi unaonyesha kuwa uh, jeshi la Sudan lilitumia uh, gesi ya klorini ili kukidhibiti tena kiwanda cha kimkakati cha kusafisha mafuta kilichokuwa kikishikiliwa na waasi wa RSF tarehe tano na kumi na tatu mwezi Septemba mwaka jana. Mapipa yaliyokuwa na gesi ya klorini yalidondoshwa kutoka angani karibu na kiwanda cha kusafisha mafuta kaskazini mwa mji mkuu wa Sudan, Khartoum haya yaani, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya televisheni ya France 24 ya Ufaransa. Ripoti hiyo imebaini kuwa mapipa hayo yaliyokuwa na gesi ya klorini yalidondoshwa kutoka angani wakati jeshi la Sudan lilipokuwa likijaribu kukikomboa kiwanda cha kusafisha mafuta Uh, kutoka mikononi mwa waasi wa RSF mahasimu wao katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mapipa yalidondoshwa kutoka angani na jeshi la Sudan, ndilo jeshi pekee nchini humo lenye uwezo wa kijeshi wa anga kutekeleza jambo hilo. Timu ya waangalizi wa televisheni hiyo imedai kuwa waliweza kufuatilia namna mapipa hayo ya klorini yanayodaiwa kutumika kama silaha kemikali yalivyoingia Sudan nam na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapeza usikilizaji. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaletea ni tahariri yetu ya leo ambayo inahusu changamoto mbili zinazoukabili utawala wa kizayuni baada ya vita vya siku kumi na mbili dhidi ya Iran. Katika ripoti yake ya hivi karibuni kabisa Tovuti ya Middle East Eye imefanya uchunguzi kuhusu changamoto zinazoikabili Israel baada ya vita vya kivamizi na kichokozi vya siku kumi na mbili ilivyovianzisha dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa Pars Today, ripoti ya tovuti ya Middle East Eye imechora picha ya migogoro miwili mikuu na ya wakati mmoja iliyokumba utawala pandikizi wa kizayuni wa Israel unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kuitaja migogoro hiyo kuwa ni ujenzi wa mwenendo au wa mwendo wa kinyonga. Uh, wa ujenzi wa maeneo ya kenyeti na muhimu mno yaliyochakazwa na Iran wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili. Ujenzi huo una changamoto nyingi baada ya vipigo vilivyotolewa na Iran kwa Israel. Wimbi kubwa la wasomi na wataalamu wachanga wanaokimbia Israeli baada ya kuona kipigo kilichotolewa na Iran wakati Israeli ilipoichokoza jamhuri ya kiislamu ya Iran katika vita vya siku kumi na mbili ni nukta ya pili. Pia kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la The Marker, miezi mitano baada ya kumalizika vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani dhidi ya Iran, Israel bado hadi hivi sasa inaendelea kuuguza madonda ya vita hivyo yaliyoenea kila mahala ndani ya utawala huo wa kizayuni. Kwa uchache na kwa mujibu wa takwimu zilizochujwa mno na jeshi la Israeli, wakazi wasiopungua saa mia saba wamepoteza nyumba zao kutokana na mashambulizi ya makombora ya Iran, na maafisa wa serikali ya utawala wa kizayuni ndio kwanza wanajaribu kutafuta njia za kujenga upya maeneo hayo na kufidia mali na nyumba zilizoangamizwa na makombora ya Iran. Baraza la mawaziri la kizayuni hivi karibuni liliwasilisha mpango wa kuzibomoa kabisa na kuanza kujenga kimwanzo nyumba zilizoharibiwa na makombora ya Iran, lakini mpango huo una gharama kubwa, utailazimisha Israel kuwatafuta, uh, kuwatafutia mahala pa kuishi kwa muda mamia ya watu na kupiga mnada viwanja vya nyumba zao na kuviuza upya ili zijengwe na zitolewe kwa mamia ya watu hao kwa bei za soko za wakati huo. Lakini mivutano mikubwa ya kisiasa na upinzani wa vyama vya kidini ambavyo huko nyuma vilikuwa tayari vimejitoa katika muungano uliounda serikali ya Netanyahu ili kupinga kuandikishwa jeshini vijana wa Haredi, ni mambo ambayo yamezua shaka juu ya iwapo mpango huo utaidhinishwa au la. Wakazi wa baadhi ya maeneo ya ardhi za Palestina yaliopachikwa jina bandia la Israel ikiwa ni pamoja na ma, wakazi wa mji wa Haifa wanasema kwamba mchakato wa ujenzi upya umekwama, uh, bali hata kumekuwa na ripoti za uporaji. Mkazi mmoja wa mji huo amesema uharibifu katika mji wa Haifa haukuishia siku makombora Iran yalipoanza kutua na baadaye kusimama, bali mgogoro unaendelea hadi hivi sasa. Takwimu zinaonyesha kuwa kwa uchache madai hamsini elfu ya uharibifu yamewasilishwa mbele ya mamlaka ya ushuru wa mali ya Israel hadi hivi sasa huku madai 39 elfu kati yao yakihusiana na nyumba. Vyombo vya habari vya utawala wa Israel vimekadiria kwamba gharama za uharibifu uliofanywa na mashambulizi ya makombora ya Iran huko katika Israel ni takribani shekeli bilioni 5, yani dola bilioni 1.53. Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kwamba kwa, kwa uchache watu laki mbili wamezikimbia ardhi za Palestina zilizopachikwa kwa jina bandia la Israeli tangu vita vya Gaza vilipoanza Oktoba 2023 na tabani, idadi hiyo imetolewa baada ya kufanyika mchujo mkubwa sana. barabara bara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteani kipindi cha sayansi na teknolojia, kitafuatiwa na kipindi chetu kingine cha hekaya za aya, na baada ya hapo tutaweza kuwaleteani kasida yetu ya leo. Hivyo basi, nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu wakati huu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran. Katika uga wa sayansi tiba na teknolojia, mkurugenzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Khuzestan kusini mwa Iran, Nasr Ali Far, ametangaza kuwa Surush Rojhanpur, mwanafunzi wa darasa la tisa, na Kasra Shirani, mwanafunzi wa darasa la saba, wameibuka washindi wa medali ya dhahabu na fedha mtawalia katika mashindano ya kimataifa ya hisabati ya Marekani, AMO ameongeza kuwa washindi hao wawili wanasoma katika shule ya sekondari ya mji wa Ahwaz. Alifara amesema, nawapongeza wanafunzi hawa na wazazi wao pamoja na mkuu wa shule na waalimu wa shule ya ya upili ya Shahidi Beheshti moja, na natumai wanafunzi wa wa mkoa Khuzestan wataendelea kupanda vilele vikubwa zaidi vya mafanikio. Mashindano ya hisabati ya Marekani ni mashindano ya kimataifa kwa wanafunzi wa shule za msingi za kati na za sekondari yanayoandaliwa kwa pamoja na kituo cha mashindano ya umahiri cha kimataifa cha Singapore SIMCC na chuo kikuu cha kusini Illinois Carbondale SIU. Mashindano haya yako wazi kwa wanafunzi wa darasa la pili hadi kumi na mbili, na yanalenga kuhimiza umuhimu na uelewa wa kina wa hisabati. Mnamo Julai timu ya taifa ya Iran ya hisabati iling'aa katika mashindano ya 66 ya kimataifa ya hisabati yaliyofanyika Australia, ikishinda medali mbili za dhahabu, tatu za fedha na moja ya shaba. Hassan Salarie mkuu wa shirika la anga za juu la Iran ISA ametangaza mipango ya kurusha kwenye obiti satelaiti tatu zilizoundwa hapa nchini kama sehemu ya jitihada za kuboresha mpango wa anga za juu wa nchi. Satelaiti hizo tatu kwa majina ya Zafar, Paya, Kausar, eh, zitazinduliwa mwanzoni mwa msimu wa baridi mwaka huu. Satelaiti hizo zinafanyiwa maandalizi ya mwisho ya kiufundi na tarehe ya kuzinduliwa itatangazwa hivi karibuni. Satelaiti za Zafar, Paya na Kausara zimetengenezwa na wahandisi wa Kiirani chini ya makampuni mbalimbali kwa ushirikiano na shirika la anga za juu la Iran. Zafar ni satelaiti ya hali ya juu ya uchunguzi iliyotengenezwa ili kutoa taswira ya mwonekano wa juu kwa matumizi muhimu katika kilimo, ufuatiliaji wa mazingira na udhibiti wa maafa. Paya, kama ilivyo Zafar, ni satelaiti ya uchunguzi iliyotengenezwa kwa ajili ya upigaji picha wa hali ya juu na ukusanyaji wa deta za hali ya juu. Kausar nayo imeundwa kwa ajili ya upigaji picha wa ubora wa juu kwa kuzingatia kilimo sahihi. Itatoa picha za kila siku za mimea ya kijani kibichi, ikisaidia ufuatiliaji wa kilimo, tathmini ya afya ya mazao na usimamizi bora wa rasilimali. Hassan Salarie, mkuu wa shirika la anga za juu la Iran, amesisitiza kuwa satelaiti hizo zitatoa deta muhimu kwa ufuatiliaji wa mazao, uchunguzi wa madini na ufuatiliaji wa dhoruba ya vumbi. Katika hatua, uh, kubwa Iran imeanza ushirikiano wa kimataifa wa kihistoria kwa kubuni kifaa muhimu cha kisayansi kwa ajili ya mpango wa China wa kwenda mwezini. Ushirikiano huu unaashiria kuingia kwake katika daraja la juu la utafiti endelevu wa mwezi na kujiimarisha ndani ya kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa, ILRS kinachoongozwa na China. Hatua hii iliyokamilishwa rasmi mwaka huu ni mabadiliko makubwa katika mpango wa anga wa Iran ikihama kutoka miradi ya kitaifa ya obiti hadi jukumu muhimu katika jitihada za kimataifa. Kiini cha ushirikiano huu ni dhamira ya Iran kutengeneza mzigo wa kisayansi yani payload, utakaopima uwezo wa umeme wa uso wa mwezi, kifaa muhimu kilichopangwa kwa ajili ya safari ya Chang nane ya China. Mpango huu ni sehemu ya msingi ya mradi mpana wa ILRS unaoongozwa na China na Russia kama uh, mpinzani wa moja kwa moja wa mpango wa Artemis unaoongozwa na Marekani. Kwa Iran, ushirikiano huu sio safari moja tu, ni hatua iliyopangwa kwa makini kuelekea kujifunza stadi zinazohitajika uh, katika uchimbaji wa rasilimali za nje ya sayari ya dunia katika siku zijazo. Kwa kujiunga na mradi huo wa pamoja na China wa kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa, Iran inapata fursa ya kushiriki katika sayansi ya hali ya juu ya mwezi na kujikita ndani ya muungano wa kimataifa unaokuwa, wenye lengo la kuanzisha uwepo wa kudumu wa binadamu na roboti kwenye mwezi na hivyo uh, kuhakikisha sauti na nafasi yake katika sura mpya ya utafiti wa anga za juu wa binadamu inasikika. Kituo cha utafiti wa mwezi cha kimataifa ni mpango wa kimaono unaoongozwa na China na Rasia wenye lengo la kuanzisha kituo cha kudumu cha utafiti kwenye mwezi kinachotegemea roboti na hatimaye binadamu. Mpango huu ulitangazwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili ishirini na moja na unaashiria mabadiliko makubwa katika safari za anga kutoka misheni za muda mfupi hadi falsafa ya uwepo endelevu na matumizi ya rasilimali. Fainali ya mashindano ya kimataifa ya akili mnemba na programu ya Rayan imefanyika Ijumaa 28 Novemba katika chuo kikuu cha teknolojia cha Sharif hapa mjini Teheran, ikiwashirikisha washindani kutoka nchi 25. Mashindano hayo oh, yaliyodhaminiwa yeah, na makamu wa rais anayehusika na sayansi, teknolojia na uchumi wa maarifa hapa Iran yalianza Novemba 25 na kuvutia mamia ya washiriki kutoka Marekani, Rusia, China, India, Italia, Chile, Australia, Armenia, Pakistan, Bangladesh, Belarus, Afghanistan, Ukraine, Taiwan Taipei ya China, Romania, Singapore, Poland, Slovakia, Vietnam, Sabia, Argentina, Colombia, Kazakistan, Ethiopia, pamoja na mwenyeji Iran. Sehemu ya programu binafsi iliwashirikisha washiriki 60 wa Iran na wa kimataifa waliotakiwa kutatua matatizo tisa magumu ya algorithimu ndani ya muda wa saa tatu hadi nne. Mashindano haya ya kisayansi yalilenga kukuza maarifa, kuimarisha mtandao wa kimataifa na kujenga mamlaka ya kisayansi katika nyanja za akili mnemba na programu za kompyuta. Malengo mengine yalihusisha kuimarisha fikra za kialgorithimu, stadi za kutatua matatizo, kazi ya pamoja, kuendeleza mawazo bunifu, kuanzisha biashara mpya na kupanua uhandisi wa akili mnemba na programu za kompyuta. Katika toleo la kwanza la mashindano haya lilofanyika mwaka jana, wawakilishi kutoka nchi 137 walishiriki. Idadi kubwa ya washiriki inaonyesha hadhi ya kimataifa ya mashindano haya na nafasi yake muhimu katika kukuza ushirikiano wa kisayansi kati ya mataifa mbalimbali mbali. Mashindano mengine ya kimataifa yanayoandaliwa kila mwaka nchini Iran pamoja na olimpiadi ya kimataifa ya kombanatoria, olimpiadi ya jiometri ya Iran na olimpiadi ya teknolojia za kimataifa. ICO ya tano ilifanyika Teheran Oktoba 30 na 31, ikiwakusanya takribani washiriki elfu tano kutoka zaidi ya nchi sabini kwa njia ya ana kwa ana na mtandaoni. Iran imeanzisha siku ya ubunifu na teknolojia kwa heshima ya mwanasayansi aliyeuawa shahidi Dr Mohsen Fakhrizade ambaye kazi yake ilivuruga usingizi wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli Benyamin Netanyahu. Katika kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi kwa Mohsen Fakhrizade, Iran imetangaza rasmi Novemba 28 kuwa siku ya ubunifu na teknolojia ya Iran, siku ya kuenzi urithi wa kudumu wa mmoja wa watu mashuhuri zaidi katika maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya taifa hili la Kiislamu. Siku hii inaadhimishwa kwa kumbukumbu ya mchango wake wa kipekee na juhudi zake zisizokoma katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi, ikikumbusha kwamba maendeleo ya kweli na uhuru hutokana na jihadi ya kisayansi, mfano halisi uliodhihirishwa na shahidi Fakhrizadeh. Katika siku hii muhimu, Iran inaenzi si tu maisha ya mwanasayansi huyu wa kipekee, bali misingi aliyoiwakilisha: mapambano, au mkawama, kujitegemea, imani na uzalendo usiotetereka. Shahidi Mohsen Fakhrizadeh uh, Novemba 27, 2020 aliuawa katika hujuma ya kigaidi iliyopangwa uh, na kuratibiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Aliuawa shahidi akiwa na umri wa miaka hamsini pekee, na alipokea medali ya huduma ya daraja la pili kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ishara ya ushawishi wake mkubwa na kujitolea kwa kipekee. Maisha yake yameunganishwa na simulizi ya ustahamilivu wa kitaifa na azma ya kisayansi. Alitambulika kama alama ya jihadi katika mapambano katika njia ya Mwenyezi Mungu, na shughuli zake za kisayansi ziliongozwa na dhamira ya juu: kuhudumia mamlaka ya Iran, kulinda uhuru wa taifa hili la Kiislamu na kuinua hadhi yake ya kisayansi katika jukwaa la kimataifa. Alizaliwa mwaka 1961 mjini Qom na Fakhrizadi alionyesha kipaji cha kipekee tangu utotoni. Ingawa alikuwa na shahada ya uzamivu katika sayansi ya siasa, utaalamu wake halisi ulikuwa katika fizikia ya nuklia na bioteknolojia, nyanja muhimu kwa malengo ya kimkakati ya Iran. Baada ya miaka mingi ya kujitahidi na kufanya kazi katika kilele cha usiri, Fahrza alilengwa katika shambulio akiwa na umri wa uh, miaka na sababu ya kulengwa kwake inaweza kufahamika kupitia kauli alomwambia mkewe: kadiri ninavyofanya kazi ndivyo Netanyahu anavyopoteza usingizi. Ingawa hakuwa akijulikana uh, sana kwa umma, maadui wa Iran, hasa Wamarekani wa wa na Waisraeli Wazayuni, walimfahamu vyema na walitambua wa athari zake katika kusonga mbele malengo ya kisayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndio maana jina lake lilikuwa kwenye orodha ya mauaji ya kigaidi kwa zaidi ya miaka ishirini na kwa muda mrefu alichukuliwa kuwa shabaha kuu ya wazayuni. Uelewa wao, wao la la wa umuhimu wake ulikuwa mkubwa kiasi kwamba jarida la kimarekani la Foreign Policy lilimtaja Fakhrizade kama mmoja wa Wairani watano waliokuwa kwenye orodha ya watu 500 uh, wenye nguvu zaidi duniani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwa herini Wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo katika sehemu ya tisini ya kipindi chetu Wakati mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa alipohama kutoka Maka na kwenda Yathrib, Madina ya sasa, makundi wa ya Wayahudi yalikuwa yakiishi katika eneo hilo. Kuna nukuu tofauti kuhusu ni lini na kwa nini Mayahudi walihamia Yathrib, lakini maoni na kauli inayozungumzwa na wengi ni kwamba Mayahudi walikusanyika kando kando ya Yathrib na Hijazi kwa ujumla kutokana na ukandamizaji wa wafalme wa utawala wa Kirumi. Kuwa mbali eneo la Hijazi na utawala wa Warumi kuliwafanya Wayahudi wasalimike na adha na ukatili wa wanajeshi wa utawala wa Kikristo wa Roma na kuwahimiza kuomba hifadhi katika eneo hilo. Pamoja na hayo Kilicho na hakika ni kwamba Wayahudi pia walikuwa wakijua bishara na habari kwamba nabii wa nyakati za mwisho au akheri zamani atatokea katika eneo hilo la Hijazi, na suala hili lilikuwa na athari katika kuhamia kwao katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya kudhihiri Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka miongoni mwa Waarabu, Wayahudi hawakuweza kustahamili kwamba mtu mwingine asiye Mwisraeli alikuwa amepata cheo na nafasi ya juu ya unabii. Kwa hivyo walipanga safu moja na washirikina wa Kikuraishi na wanafiki wa Yathrib kukabiliana na mtume wa Mwenyezi Mungu na dini ya Uislamu. Mbinu na mwenendo jumla wa mtume ulijengeka katika kuwa na huruma na upendo wa Kiislamu. Lakini licha ya mwenendo wa amani na wema wa mtume wa Mwenyezi Mungu, mienendo ya Mayahudi kuhusu mtukufu huyo, dini na umma wa Kiislamu iliambatana na chuki na kula njama, na haikuchukua muda mrefu kabla ya kutambuliwa kama tishio kwa serikali changa ya Madina. Hatari iliyosababishwa na Wayahudi ilikuwa kubwa kwa sababu mbinu yao ya uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ya makusudi na kwa kujua nini wanafanya. Walijua kwamba Muhammad ni nabii na mtume wa Mwenyezi Mungu na kwamba alikuwa nabii aliyeahidiwa katika Torati, lakini kiburi na ukaidi viliwafanya wakatae ujumbe wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuamua kukabiliana na Uislamu na Waislamu. Uadui wa Mayahudi dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya Uislamu ulikuwa tofauti na uadui na chuki ya washirikina. Aghlabu ya washirikina walikuwa watu wa kawaida na wajinga, na uadui wao kwa mtume ulitokana zaidi na ujinga. Lakini Wayahudi, kutokana na ufahamu na historia yao ya kidini na kiutamaduni, walijiona kuwa vipenzi maalumu wa Mungu wabeba bendera ya imani ya Mungu mmoja na wa kwanza kuwa na kitabu na ujumbe wa mbinguni, na hili lilizidisha ukaidi na uwasi wao. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama kuhamia Madina, wayahudi walifanya mikataba mingi na mtukufu huyo, lakini hawakuheshimu mikataba yao na hawakusita kumuudhi na kumfanyia vitimbi mbalimbali mbali Mtume na wafuasi wa dini ya Uislamu walitumia mbinu na hila za aina mbalimbali kutoa pigo na dharba kwa Waislamu na dini hiyo nje ya Madina. Wayahudi waliwachochea na kuwaimarisha washirikina, na ndani ya mji huo walipigana vita dhidi ya serikali ya kiislamu kwa njia isiyo ya moja kwa moja, wakiwa bega kwa bega na wanafiki. Takwimu za vita ambavyo Wayahudi walipigana ili kuushinda Uislamu na wingi wa aya za Qurani zilizoteremshwa kuhusu kaumu hiyo vinafichua hila na njama zao kubwa katika mwelekeo huo. Kiwango cha uadui wa Mayahudi dhidi ya Waislamu ni kikubwa mno kiasi kwamba Qurani tukufu inawataja kwanza wao katika orodha ya maadui wa Uislamu. Aya ya 82 ya Suratu Lmaida inasisitiza jambo hilo na kusema Hakika utakuta kwamba walio shadidi zaidi katika uadui kwa waumini ni Mayahudi na washirikina. Wakati wa kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, wa Wayahudi walitambuliwa kuwa sehemu muhimu katika jamii ya Yathrib. Kwa msingi huo, tangu mwanzoni mwa kuhamia kwake Yathrib na baadaye kuwa Madina, alifanya juhudi kubwa za kuwavutia watu wa jamii hiyo kwenye dini tukufu ya Uislamu. Mwanzoni, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijaribu kuwatuliza na kuingia katika nyoyo zao, akiwalingania kuishi pamoja kwa amani na kukubaliana juu ya sheria za kidini zinazofanana. Kisha aliwataka kutilia maanani ahadi za Mungu kwa kutumia ushahidi na hoja madhubuti. Katika suala hili, aliwaletea hoja kutoka kwenye maandishi na vitabu kama vile Torati asa aweze kuwaongoza kwenye njia ya haki. Hata hivyo, wito wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, haukuwa na taathira kubwa kwa watu hawa wa makaidi waliojiona kuwa mbari na watu bora zaidi ya wengine, kiasi kwamba ni wachache tu kati yao waliosilimu na kukubali dini ya Uislamu. Inatupasa kusema hapa kwamba ukaidi wa Mayahudi ulikuwa mkubwa mno kiasi kwamba walikuwa na uadui hata dhidi ya malaika wa karibu kwa Mwenyezi Mungu, kama malaika Jibril. Siku moja, Ibnu Suria, msomi Myahudi, alikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiwa na kundi la Mayahudi wenzake na kumuuliza maswali kadhaa Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alitoa majibu madhubuti kwa maswali yote. Hatimaye Ibni Suria alisema, niambie kuhusu mola wako yuko wapi? Mtume aliwasomea Suratu Tauhid. Wakati huo, Ibni Suria alisema, umenena kweli, ewe Muhammad. Kuna swali lingine moja, ukilijibu nitakuamini na kufuata dini yako. Niambie, ni malaika gani anayekuletea ufunuo kutoka mbinguni? Mtume alisema ni malaika Jibril. Ibni Sureya alisema Jibril ni adui wa Mayahudi kati ya malaika wengine wa Mungu, anashuka na amri ya mauaji, mashaka na vita. Malaika wetu sisi ni Mikaili, ambaye anashuka na amri ya furaha na amani. Kama malaika anayekuletea ujumbe angekuwa Mikaili, tungekuamini kwa sababu Mikaili anaimarisha ufalme wetu lakini Gabrieli yaani Jibrili anauangamiza. muda ulikuwa ukipita na kuteremshwa aya nyingi za Qurani zilizolaani roho ya ubinafsi na kiburi cha Mayahudi, hakukupunguza ukaidi inda wala unyambi wao, bali walizidisha upinzani hadi katika mwaka wa pili wa Hijra, wakati kibla cha kwanza cha Waislamu kilipobadilishwa kutoka Baitul Muqaddas na kuelekezwa kwenye Alkaba. Jambo hilo liliwatikisa sana Mayahudi. Watu hawa ambao katika historia yote wamekuwa wakijiona kuwa juu na tofauti ya wanadamu wengine, na kwamba wao ni waja mahsusi na maalumu wa Mungu, walikuona kubadilishwa kibla kuwa tusi kubwa na kupuuzwa dini yao. Kwa hivyo kundi la viongozi na wanazuoni wa kiyahudi wakiongozwa na salam bin mushkama walimwendea Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na kusema, ni vigumu kwetu kukubali dini yako Tunaona njia zote zimefungwa mbele yetu na hakuna tumaini lililobaki ili kukufuata wewe. Umeacha kibla chetu na kukibadilisha, na kitendo hiki hakikubaliki kabisa. Tunawezaje kukubali Qur'ani, wakati mtindo wako ni tofauti na Torati na maudhui yake yanapingana na kitabu chetu? Unapaswa kuleta kitabu kutoka mbinguni ambacho tutakikubali na kukipasisha. Mwisho wa kunukuu. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 88 na 89 za Suratul Isra, zikiwataka wasemao uongo hao walete kitabu mfano wa Quran, ikiwa wanasema kweli. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya hizo kwamba basi hawataleta mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao. wa laqad sarrafna lin nas fi hadha alqurani min kulli mathalin fa aba aktharu nas illa kufura, na hakika tumewaeleza watu katika hii Qurani kwa kila mfano, lakini watu wengi wanakataa Isipokuwa kukanusha tu. Aya ya 88 ya suratul Isra inatoa changamoto ya wazi wazi kwa watu wote duniani, wadogo kwa wakubwa, Waarabu na wasio Waarabu, wanasayansi, wana falsafa, waandishi, wana historia, na kwa ufupi, kila mtu bila kubagua, kukabiliana na Qur'ani na inasema kama mnadhani kwamba Qur'ani si neno la Mungu na kwamba imeundwa na ubongo wa mwanadamu leteni mfano wake. Na wakati wowote wa mtakapoona kwamba hamuwezi kufanya hivyo baada ya juhudi kubwa, huo utakuwa uthibitisho bora zaidi kwamba Qurani ni muujiza na neno la Mungu. Katika aya inayofuata, anautaja ukaidi kuwa ndiyo sababu kuu ya Mayahudi kuipa mgongo Qurani Tukufu, na wala si kwa sababu wanahoja na ushahidi uliowafikia. Wasikilizaji wapendwa, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tunamwomba Allah subhanahu wa taala atuongoze katika njia iliyonyooka na atupe mwisho mwema sisi na wazazi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.