Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hutwama na nini cha kukujulisha? Ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bindera ama leo ni Jumapili tarehe E, tisa mfunguo tisa Jemadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda e, ya Kiislamu sawa na tarehe tarehe thelathini Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladi ya Tunasikika kupitia sateliti na intenet. Anwani yetu ya intenet ni parstoday.ir/sw barua pepeto email ni swahili radio at irib. Ama mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki bila kusahau makala leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, Redio Tehran nasikika pia kupitia redio Maarifa sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga katika masafa ya FM ambapo tunasikika Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Muda sipunde takuleteni taarifa ya habari za ulimwengu Tehran imesalia dakika 1 kutimia saa 6 kamili mchana. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: Barua ya rais wa Iran kwa Umoja wa Mataifa 17 wa siku wa kimataifa mshikamano na Palestina. Marais wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutia saini makubaliano ya amani. Venezuela yasema onyo la Trump ni tishio la kikoloni na Umoja wa Mataifa wataka kukomesha uvamizi wa Israel dhidi ya Palestina. Na sasa ni habari kamili. Katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na Palestina inayoadhimishwa tarehe 29 Novemba ni jana, rais wa Iran ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Kislami, Irani inalichukulia suala la suluhu pekee la kikanuni la kadhia ya Palestina kuwa ni kukomesha uvamizi wa kupangwa wa ardhi ya kihistoria ya watu wa Palestina, kurejea wakimbizi wa Kipalestina na kutekelezwa haki yao ya kujitawala. Katika barua aliyoituma kwa nchi za dunia kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na Palestina, rais Masuudi Pezeshkiani ametangaza kwamba tarehe 29 Novemba ni siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina na ni siku ya mshikamano wa dunia kwa ujasiri na uthabiti kutafuta uhuru na kutafuta haki kwa watu ambao wamesimama wakiwa mikono mitupu kwa miongo mingi. Kwa ajili hiyo kwa niaba ya taifa na serikali ya nchi yangu, ningependa kutangaza uungaji mkono madhubuti wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wa Palestina kwa kutimiza malengo yao, amesema Rais Masud Pezeshkiani katika barua hiyo. Sehemu nyingine ya barua hiyo inaeleza kuwa siku hii ni kumbukumbu kumbu ya miongo minane ya kukaliwa kwa mabavu aridhi za Palestina na utawala ghasibu wa Israel. Maumivu na mateso yanaendelea dhidi ya wananchi wa Palestina na kuendelea dhuluma na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Rais wa Iran aidha ameandika katika barua yake hiyo kwa Umoja wa Mataifa, mwaka huu tunaadhimisha siku hii katika hali ambayo jinai za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na wakazi wa Gaza zimefanyika mbele ya macho ya ulimwengu na serikali zinazodai kulinda haki za binadamu zikifumbia macho jinai zote hizo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kukomeshwa kuikalia kwa mabavu Palestina na kulaani ukiukwaji mkubwa wa haki za Wapalestina katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hayo alipohutubia kikao maalumu mjini New York, Marekani, kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina na kusisitiza haki ya watu wa Palestina ya kupata uhuru, uadilifu na kujitawala na kubainisha kwamba haki hizo zimekiukwa kwa kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Guteresh aidha amesisitiza haki isiyoweza kupokonywa wananchi wa Palestina ya kuanzisha dola na taifa la uhuru na kutoa wito wa kukomeshwa uvamizi wa mabavu wa ardhi za Palestina, suala ambalo pia limetambuliwa na Mahakama ya Kimataifa Haki pamoja na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Akizungumzia uharibifu na hali mbaya ya Gaza, mauaji ya makumi ya maelfu ya watu hasa watoto na wanawake na ukatili wa walowezi wa kizayuni katika ukingo magharibi wa mtu Jordan, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza umuhimu wa kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano huko Gaza na kuunga mkono shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Kadhalika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kupigwa hatua kuelekea suluhisho la serikali mbili kulingana na mipaka ya mwaka 1967 na, na kuteuliwa Beitul Muqadasi kama mji mkuu wa pamoja. Guteresh pia amezungumzia mauaji ya waandishi wa, wa habari, wafanyakazi wa sekta ya habari, pamoja na wafanyakazi wa masuala ya kibinadamu, akisema kwamba idadi hii imefikia kiwango cha juu zaidi tangu vita vikuu Vya pili vya dunia. Rais wa Pakistan Asif Ali Zardari ametoa pongezi kwa wananchi wa Palestina katika maadhimisho ya siku ya kimataifa mshikamano na Palestina, akisema juhudi na ujasiri wenu usiowa kuchoka umeunda sura mpya katika historia. Zardari amesisitiza kuwa Pakistan inatilia maanani umuhimu wa pekee uhusiano wake wa muda mrefu na wa kindugu na Palestina na daima imekuwa ikiwaunga mkono wananchi wa Palestina. Rais wa Pakistani amekumbusha kwamba uungaji mkono wapa, kwa Palestina unategemea kanuni za ubinadamu, haki na usawa, na hata katika azimio la Lahore la mwaka 1940 lilikuwa nafasi maalum Akilani jinai za Israeli huko Gaza, rais wa Pakistani amesema Islamabad imepaza sauti ya wananchi wa Palestina katika vikao na majukwaa yote ya kimataifa na itaendelea kutoa wito wa kusitishwa mara moja na kudumu kwa mapigano. Rais Zardari ameongeza kuwa upelekwaji wa misaada ya kibinadamu bila vikwazo na ulinzi wa raia lazima uhakikishwe na Israeli lazima iwajibike kikamilifu kwa uhalifu wa kivita. Zardari pia amesisitiza kuwa Islamabad itaendeleza uungaji mkono wake wa kisiasa, kidiplomasia, kibinadamu na kimaadili kwa Gaza, akibainisha kuwa Pakistan inaunga mkono kuanzishwa taifa huru la Palestina kwa kuzingatia mipaka kabla ya mwaka 1967 na Beitul Muqaddas mkuu wake. Jana Jumamosi Novemba 29, walimwengu waliadhimisha siku ya e kimataifa mshikamano na Palestina kwa maandamano, kampeni za upashaji habari na wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti ili kukomesha ukaliaji kwa mabavu ardhi ya Palestina unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli kwa uungaji mkono wa Magharibi ikiongozwa na Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, marais Felix Chisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wiki ijayo wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya mwisho yanayolenga kufikia amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Felix Chisekedi na Paul Kagame wiki ijayo wanatarajiwa kuelekea Marekani kusaini makubaliano haya ya amani baada ya mzozo mia raisi wa miaka kadhaa. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Chisekedi amethibitisha kwamba utiaji saini utafanyika Desemba 4 siku moja baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kuonyesha matumaini kuhusu makubaliano hayo, Chisekedi amesema amani ya kudumu katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaweza tu kupatikana ikiwa watu wanaohusika moja kwa moja watajitolea wa kufikia matokeo mazuri. Msemaji wa rais Chisekedi Tina Salama ameziambia duru za habari kwamba tiaji saini wowote wa, wa Kongo utategemea hatua wa Rwanda kusitisha kuwasaidia waasi wa M 23 Msemaji wa rais Chisekedi ameongeza kusema kwamba makubaliano ya amani lazima yafikiwe na pasipo na mchanganyiko wa aina yote na bila kuwajumuisha wapiganaji wa M 23 Amesisitiza ah, juu ya hatua kuondolewa kwa wanajeshi wa Rwanda, jambo ambalo tayari lilikubaliwa katika makubaliano ya awali yaliyotiwa yali saini mwezi Juni na mawaziri wa mambo ya nje wa Kongo na Rwanda. Eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linakabiliwa na mapigano makali kati ya vikosi vya serikali na zaidi ya makundi mia moja yanayomiliki ya silaha na yenye nguvu kama vile lile la waasi wa M 23 wanaodaiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamesema serikali ya Rwanda imepeleka kati ya vikosi elfu tatu na elfu nne huko mashariki mwa DRC vinavyoendesha shughuli pamoja na waasi wa M 23. Rwanda imekanusha kuwa inawasaidia waasi hao, lakini imesema hatua yoyote inayochukua katika mzozo huo ni kwa ajili ya kulinda eneo lake. Na serikali ya Venezuela imemshutumu rais wa Marekani Donald Trump kwa kutoa tishio la ukoloni baada ya kusema anga kuzunguka nchi hiyo inapaswa kuchukuliwa kuwa imefungwa. Wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo imetaja matamshi ya Trump kuwa uchokozi mwingine uliovuka mpaka haramu na usio na sababu dhidi ya watu wa Venezuela. Marekani haina mamlaka kisheria ya kufunga anga ya nchi nyingine, lakini chapisho la mtandaoni la Trump linaweza kusababisha kutokuwa na uhakika usafiri na kuzuia mashirika ya ndege kufanya kazi huko. Marekani imekuwa ikiendeleza uwepo wake wa kijeshi katika visiwa vya Caribbean ambavyo maafisa wanasema ni kupambana na magendo ya dawa za kulevya. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amepuuzilia mbali madai ya Marekani ya ulanguzi wa dawa za kulevya akisema ni jaribio la kumwondoa madarakani. E, hivi karibuni rais wa Venezuela alisisitiza kuwa ulimwengu mzima unafahamu kuwa mabepari wanaotawala Marekani wanataka kupora mafuta, gesi na dhahabu ya nchi yake. Ha, hivi karibuni Marekani ilituma meli ya kivita ya kubeba ndege ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani pamoja na meli zingine tano za kivita kwenda Amerika Kusini, hatua ambayo imekosolewa vikali na Venezuela ikiitaja kuwa ya kichokozi, hatarishi na kinyume cha sheria za kimataifa. Tangu Septemba, Washington imeendesha mashambulizi kadhaa dhidi ya meli za kiraia na za uvuvi katika bahari ya Karibiani, ikidai zinahusiana na biashara dawa za kulevya bila kutoa ushahidi wowote wa na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno a kisemacho changamoto mbili zinazoukabili utawala wa Kizayuni baada ya vita vya siku 12 dhidi ya Iran. Ripoti yake ya hivi karibuni kabisa, tovuti ya Middle East Eye imefanya uchunguzi kuhusu changamoto zinazoikabili Tel Aviv baada ya vita vya kivamizi na kichokozi vya siku kumi na mbili ilivyovianzisha dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa mtandao wa Past Today, ripoti ya tovuti ya Middle East Eye imechora picha ya migogoro miwili mikuu na wakati mmoja iliyokumba utawala pandikizi wa kizayuni wa Israeli unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kuitaja migogoro hiyo kuwa ni mosi, ujenzi wa mwendo wa kinyonga wa ujenzi wa maeneo yake nyeti na muhimu mno yaliyochakazwa na Irani wakati wa vita hivyo vya siku 12. Ujenzi huo una changamoto nyingi baada ya vipigo vilivyotolewa na Iran kwa Israel. Pili, wimbi kubwa la wasomi na wataalamu wachanga wanaoikimbia Israel baada ya kuona kipigo kilichotokea na kilichotolewa na Iran wakati Israel ilipoichokoza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika vita vya siku 12. Changamoto za ujenzi mpya wa maeneo ya Israel yaliyochakazwa na Iran wakati wa vita vya siku 12 kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la the Marker. miezi mitano baada ya kumalizika vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya Iran, Israel bado hadi hivi sasa inaendelea kuuguza madonda. Vita hivyo yaliyoenea kila mahala ndani ya utawala wa kizayuni kwa uchache na kwa mujibu wa takwimu zilizochujwa mno na jeshi la Israel, wakazi wasiopungua mia saba wamepoteza nyumba zao kutokana na mashambulizi ya makombora ya Iran, na maafisa wa serikali ya utawala wa Kizuni ndio kwanza wanajaribu kutafuta njia za kujenga upya maeneo hayo na kufidia mali na nyumba zilizoangamizwa na makombora ya Iran. Baraza la mawaziri la kizayuni hivi karibuni liliwasilisha mpango wa kuzibomoa kabisa na kuanza kujenga upya nyumba zilizoharibiwa na makombora ya Iran, lakini mpango huo una gharama kubwa, utailazimisha serikali ya Israel kuwafuta mahala, kutafuta Kumradhi, kutafuta mahala pa kuishi kwa muda mamia ya watu na kupiga mnada viwanja vya nyumba zao na kuviuza upya ili zijengwe na zitolewe kwa mamia ya watu hao kwa bei za soko la wakati huo. Lakini mivutano mikubwa ya kisiasa na upinzani wa vyama vya kidini ambavyo huko nyuma vilikuwa tayari vimejitoa katika muungano uliounda serikali ya Netanyahu ili kupinga kuandikishwa jeshini vijana wa Haredi ni mambo ambayo imezusha shaka juu ya iwapo mpango huo utaidhinishwa au la. Wimbi la kukimbia Israel, wasomi na wataalamu. Baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya makombora ya Irani dhidi ya utawala wa Kizayuni, vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kwamba kwa uchache watu wa laki mbili wamezikimbia ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel tangu vita vya Gaza vilipoanza mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Taban idadi hiyo imetolewa baada ya kufanyika mchujo mkubwa sana. Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani kutegea sikio kipindi cha Afrika wiki hii ambacho huangazia matukio yaliyojiri barani Afrika juma lililopita. Pamoja na mada nyingine, tutazungumzia kufanyika mkutano wa G20 nchini Afrika Kusini. Tanzania yazionya BBC, CNN na Deutsche Welle na Aljazira. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania asema uharibifu ulioshuhudiwa nchini Tanzania hayakuwa maandamano, bali hujuma za kiuchumi. Na jeshi lafanya mapinduzi nchini Guinea Bissau. Kweni nami hadi tamati. Mkutano wa viongozi wa kundi la G20 umefunguliwa Jumamosi iliyopita mjini Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo rais Siriri Ramafosa alitoa hotuba ya kwanza wakati wa jumbe walipokusanyika katika mazungumzo ya siku mbili. Ramafosa aliwaeleza viongozi kuwa Afrika Kusini kupitia urais wake wa G20 imeendesha takribani mikutano 130 ndani na nje ya nchi kwa lengo la kulinda heshima ya jukwaa hilo ambapo sasa limepanuka na kujumuisha uchumi, biashara, maendeleo, afya, nishati, mabadiliko ya tabia nchi na changamoto nyingine za kimataifa, kwa mujibu wa kauli mbiu ya G20 chini ya urais wa Afrika Kusini, yaani ushirikiano wa usawa na uendelevu. Mkutano huo wa kwanza wa G20 ulijikita katika kuzingatia hasa swala la msamaha wa madeni kwa nchi zenye kipato cha chini. Rais Ramaphosa alisema mshikamano ni msingi wa kujenga mustakabali shirikishi na kwamba kama mwanachama mwanzilishi wa kundi la G20, Afrika Kusini imejitahidi kuhakikisha vipaumbele vya maendeleo vya Afrika na ulimwengu wa Kusini vinawekwa kama ajenda ya kudumu katika vikao vya kundi hilo. Jambo muhimu si kwa ukanda pekee bali kwa dunia nzima. Aidha, alisisitiza kuwa utulivu huvutia wekezaji na uchumi unaostawi huzalisha rasilimali zinazohitajika kukabiliana na vitisho vya sasa, ikiwemo mivutano ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi, janga la maradhi, uhaba wa nishati na chakula, ukosefu wa usawa na ajira. Katika mkutano huo wa siku mbili, viongozi wa dunia walijadili pia mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na mchakato wa kuelekea nishati safi. Nchi zisizopungua 42 zimeshiriki katika mkutano huo wa kihistoria wa G20. Hata hivyo, Marekani mwanachama mwanzilishi wa kundi hilo, ilisusia mkutano wa mwaka huu. Jumaa tatu iliyopita, msemaji wa serikali ya Tanzania, Gesen Msigwa, alivikosoa vyombo vya habari vya nje akivitaka kufuata maadili na misingi ya uandishi wa habari. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam Msigwa alivitaja vyombo vya habari vya CNN Al Jazeera, BBC na Deutsche Welle, akisema kwamba vimekuwa vikichapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa Tanzania. Msigwa hususan amekitaja chombo cha habari cha CNN kama kilichokiuka maadili kwa kuchapisha habari zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali bila kutoa nafasi kwa serikali kujibu. Aidha, alitolea mfano makala ya karibuni iliyotolewa na shirika la habari la Marekani CNN, makala ambayo imeibua mjadala mkali nchini Tanzania. Katika makala hiyo ambayo iliandaliwa na mwanahabari raia wa Kenya Larry Mado, ilitumia teknolojia za kisasa kubaini maeneo na umbali waliokuwa askari wakati wakiwafyatulia risasi waandamanaji kwenye miji ya Arusha na Dar es Salaam. Kuhusu idadi ya watu waliouawa wakati wa, wa maandamano ya Oktoba 29, Msigwa alisema tathmini bado inaendelea na kwamba idara ya polisi ndiyo yenye mamlaka ya kutangaza ni watu wangapi waliopoteza maisha na kujeruhiwa, huku akisisitiza kuwa kazi mojawapo ya tume iliyoundwa hivi karibuni ni pamoja na hilo. Msemaji wa serikali ya Tanzania alisema si haki kwa vyombo vya habari kuchapisha habari za upande mmoja na kuvitaka kuchapisha taarifa zinazozingatia usawa, haki na uwajibikaji. Naomba kutoa wito kwa vyombo vya habari vya nje kuzingatia maadili na misingi ya uandishi wa habari kwa kuchapisha habari zinazozingatia usawa, haki na uwajibikaji, kuacha kuchapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa watanzania na nchi yetu ya Tanzania. Serikali ipo tayari wakati wote kutoa ushirikiano kwa vyombo vya habari vya ndani na nje ya nchi pale watakapotaka taarifa. Naomba kusisitiza, sio haki na sio sawa kwa chombo cha habari kuchapisha taarifa za upande mmoja na kisha kutoa sababu kuwa maafisa wa serikali walipotafutwa hawakupatikana kama ambavyo chombo cha habari cha CNN kimechapisha taarifa zake zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali ya Tanzania pasipo kutoa nafasi ya serikali kujibu. Huko nchini Sudani, kamanda wa waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF Mohamedi Hamdani Dagalo Hemedti alitangaza kusitisha mapigano ya ndani kwa kipindi cha miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu ambako kunajumuisha kusitishwa uhasama siku moja baada ya mkuu wa baraza la mpito la Sudan Abdul Fatah al Burhan kukataa pendekezo lililokuwa limewasilishwa na Marekani kwa ajili ya kusitisha mapigano nchini Sudan. Katika taarifa iliyorekodiwa, Mohamed Hamdani Dagalo alisema kwa ajili ya kwenda sambamba na juhudi za kimataifa, ubunifu wa kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na IGAD wanatangaza usitishaji vita kwa sababu za kibinadamu, ambao unajumuisha kukomesha uhasama kwa miezi mitatu na kukubaliana kuanzishwa utaratibu wa kufuatilia kimataifa. Jenerali Dagalo pia alisema kuanzishwa utaratibu wa ufuatiliaji wa uwanjani kwa ajili ya usitishaji mapigano unaosimamiwa na nchi za kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na IGAD ni kwa ajili ya kuhakikisha utekelezaji wake na utoaji salama wa misaada ya kibinadamu kwa wale wanaohitaji. Awali mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini Sudan Abdulfatah Al Burhan alikuwa ametangaza kuwa hakuna pingamizi la kusitishwa mapigano iwapo wanamgambo wa asi wataondoka katika maeneo waliyoyavamia baada ya makubaliano ya Jida. Abdul Fatah al Burhani pia alikataa pendekezo lililowasilishwa na mshauri wa rais wa Marekani kuhusu masuala ya kiarabu na Afrika Masad Bulus juu ya utatuzi wa mgogoro wa Sudani, akilitaja pendekezo hilo kuwa ndiyo baya zaidi kuwahi kuwasilishwa. Alisema ikiwa Bruce anataka suluhu, anapaswa kurejea kwenye ramani ya njia iliyowasilishwa na baraza kuu la utawala. Pia alihitaja kamati ya pande nne iliyopewa jukumu la kumaliza vita vya ndani nchini Sudan kuwa ni ya upendeleo. Kurunzi yetu ya Afrika wiki hii ikimulika hadi nchini Nigeria sasa, ambapo ripoti ziliarifu kwamba wanafunzi hamsini kati ya mia tatu waliotekwa nyara na watu waliojihami kwa silaha kwenye jimbo la katikati mwa Nigeria la Niger walifanikiwa kuwatoroka watekaji wao, kulingana na chama cha Kikristo cha Nigeria. Watoto hao waliotoroka kati ya Ijumaa na Jumamosi zilizopita tayari wameungana na wazazi wao. Jumla ya wanafunzi mia tatu na tatu na walimu 12 walitekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana likiwa ni tukio la pili kubwa kutokea ndani ya zaidi ya wiki moja, huku hofu za usalama zikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Taarifa ambayo karibu katibu wa serikali ya jimbo la Niger aliitoa siku ya Ijumaa ilisema mamlaka husika awali zilipokea indhari ya kiintelijensia ya kuongezeka matishio ya kiusalama katika eneo hilo. Wachambuzi wa masuala ya usalama na wakazi wa eneo hilo wamefananisha utekaji huo wa jimbo la Niger na ule maarufu wa Chibok mwaka 2018 wakati wasichana karibu 300 walipotekwa nyara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Bono. Aidha, ofisi ya rais Bola Tinubu wa Nigeria ilitangaza kuwa wanafunzi wa kike 24 waliokuwa wametekwa nyara kutoka katika shule yao ya bweni wiki iliyopita kaskazini magharibi mwa Nigeria wamekombolewa. Rais Tinubu amekaribisha pia kukombolewa wanafunzi hao wa kike 24 waliotekwa nyara na magaidi huko Maga katika jimbo la Kebbi tarehe 17 mwezi huu wa Novemba, ilieleza taarifa iliyosomwa na Bayo Onanuga, mshauri maalum wa rais wa Nigeria. Tunarejea nchini Tanzania, ambapo siku ya Jumanne, waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt Mwigulu Lamekinchemba, alisisitiza umuhimu wa kila Mtanzania kuilinda nchi yake, akitilia mkazo kwamba uharibifu uliofanyika Oktoba 29 na siku zilizofuata ni zaidi ya maandamano na kwamba kwa imani yake, kumwaga damu ya mtu asiye na hatia si baraka katika ardhi husika, na akasema anatoa mkono wa pole kwa familia zote ambazo zimekutana na madhila hayo. Mwigulu Nchemba ametaja vurugu za Oktoba 29 kuwa ni hujuma za kiuchumi. Wewe unajua kabisa uzalishaji na maisha ya Mtanzania, unalenga miundombinu yote. Haya ni, ni hii ni mambo kabisa ambavyo watu wa vita wanafanyaga This hiyo una, unalenga ni, ni ni ni, public unailenga public hii, haulengi serikali, haulengi chama cha siasa, hii unalenga public when it is a public when it's something has to do, kama jambo linahusu public hii ni, ni hujuma ya nchi. Hapa ni yale yaliyotokea tu hivi, mtu anayelenga kusabotage reli, reli na pale wanaopita kwenye reli wale ni wachama gani wale? Eti wanaopita SGR ile ni wachama gani? Wanaotumia maji ya Dawasco ni wachama gani? wanaopita mwendokasi ni wachama gani? Angalieni upya. kuna, wa, kuna, kuna watu wenye kadi yao walienda kuchangia reli mwendo kasi ule. Hizi ni fedha za Watanzania. Mtu akilenga TCRA, mtu analenga reli, mtu analenga stendi, mtu analenga analenga investments na zingine, nikitaka kutaja mweli unasisimka. Mtu analenga power power station, e, e, tunakofanyia generation ya power. ya nchi sabotage ni matamshi ya waziri mkuu wa Tanzania hayo katika mkutano na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, ambapo alifafanua kuwa miundo mbinu iliyoharibiwa si mali ya serikali bali ni miundo mbinu inayotumiwa na kila mtanzania katika kurahisisha shughuli za kiuchumi. Daktari Mwigulu Nchemba alisisitiza kwamba kila mtanzania anawajibika kulinda rasilimali za taifa kwa mustakbali wa maendeleo na ustawi wa kila mwananchi. Kwingineko, ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam inaonyesha kuwa matajiri 125 wanamiliki zaidi ya utajiri wa Wakenya milioni 42.6, huku nusu ya wananchi wakiishi kwa chini ya shilingi 130 za Kenya kwa siku. Ripoti hiyo iliyopewa jina Janga la Ukosefu wa Usawa Kenya, Mgawanyiko Mkubwa wa Kiuchumi, inaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na maskini limechochewa zaidi na ufadhili mdogo kwa sekta muhimu kama elimu, afya na kilimo. Mwaka elfu mbili ishirini na nne yaani mwaka uliopita, kati ya kila shilingi mia moja iliyokusanywa kama ushuru, sitini na nane zilitumika kulipa deni la taifa, kiasi ambacho ni mara mbili ya bajeti ya elimu na karibu mara 15 ya bajeti ya afya. Matokeo yake watoto wanaotoka katika familia masikini hupata upungufu wa karibu miaka mitano ya masomo kuliko wale wa familia tajiri. Matokeo hayo pia yanaonyesha kuwa ukosefu wa ufadhili wa kutosha wa elimu, afya na kilimo kwa ajili ya kutoa kipaumbele kwa ulipaji wa madeni umechangia kuongezeka pengo kati ya matajiri wakubwa na wale wanaoishi katika umasikini uliokithiri. Bei za vyakula ni asilimia hamsini juu zaidi ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini huku familia masikini zikiumia zaidi. Katika jiji la Nairobi, mfumuko wa bei kwa wananchi wa kipato cha chini ulikuwa asilimia ishirini na saba juu zaidi ya ule wa walio na kipato cha juu katika kipindi cha mwaka ishirini ishirini hadi ishirini ishirini na nne. Oxfam imependekeza mageuzi ya kodi, uwekezaji mkubwa katika elimu na afya upanuzi wa ajira na mageuzi ya ardhi. Kwa hatua hizi, Kenya inaweza kujenga nchi iliyo sawa zaidi, yenye fursa kwa wote, imesema ripoti ya shirika la Oxfam. Tukirejea tena nchini Sudan, mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini humo Abdul Fatah al Burhan amekataa pendekezo lililowasilishwa na mshauri wa rais wa Marekani kuhusu masuala ya kiarabu na Afrika, Masad Bulus, juu ya utatuzi wa mgogoro wa Sudan. Alburhani alisema pendekezo hilo ni baya zaidi kuwahi kuwasilishwa na akasema kwamba ikiwa Bulos anataka suluhu, anapaswa kurejea kwenye ramani ya njia iliyowasilishwa na baraza kuu la utawala la Sudan. Mkuu wa baraza la utawala mpito Sudani amesisitiza katika kikao chake na mshauri wa rais wa Marekani kuwa waraka wake haukubaliki na kwamba kuna haja ya kupitisha ramani ya njia iliyowasilishwa na serikali ya Sudan. Askari waliofanya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea Bissau siku ya Alhamisi walimtangaza kiongozi mpya wa kijeshi wa nchi hiyo, wakiimarisha unyakuzi wa madaraka ulioanza baada ya uchaguzi wa rais nchini humo. Taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa imesema kamandi kuu ya jeshi imemteua Jenerali Hota Inta kuwa mkuu wa serikali ya kijeshi ambayo itasimamia kipindi cha mpito cha mwaka mmoja. Kutoweza watendaji wa kisiasa kuzuia kuzorota kwa hali ya kisiasa hatimaye kulisababisha kuingilia kati vikosi vya jeshi, amesema Jenerali Inta ambaye alikuwa mkuu wa majeshi ya Guinea Bissau kabla ya mapinduzi hayo na mshirika wa karibu wa rais aliyeondolewa madarakani Umaro Sisoko Embalo. Embalo amekimbilia nchi jirani ya Senegal baada ya jeshi kuchukua mamlaka kufuatia uchaguzi ulioibua utata huko Guine Bisau. Aidha, Umoja wa Afrika umesimamisha wanachama wa Guine Bisau katika umoja huo. Na nchini Rwanda, rais Paul Kagame amesema ana matumaini kuwa mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Marekani kati yake na rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataleta matokeo chanya. Hata hivyo, katika mahojiano na wanahabari mjini Kigali, Kagame alielezea wasiwasi wake kuhusu nia ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akisema siku za nyuma wamekuwa na msimamo unaobadilika kuhusu walichokubaliana, akizungumzia kundi la waasi la FDLR linaloendesha harakati zake mashariki mwa Kongo dhidi ya serikali ya Kigali. Kagame kwa mara nyingine alimnyoshea kidole cha lawama rais wa Kongo kuwaunga mkono na bila hata kuficha. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa m ishirini na tatu madai ambayo yamekanishwa na Kigali lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Rais Kagame amethibitisha mpango wa kukutana na kuzungumza kuzungumzia matumaini yake, akasema hata hatua ya kukubali kukutana mjini Washington ni kupiga hatua na bidii kubwa. hatukufanya mambo hayo hapo kabla, tulipoteza muda mwingi bila kupiga hatua yoyote. Sasa nafikiri hii Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Afrika wiki hii. Karibuni sasa kutegeasikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchos> Nam, mpenzi msikilizaji, na magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumapili, Novemba 30 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na ninaanza na toleo la Jumapili la gazeti la chama tawala CCM la Mzalendo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekoleza wino mweusi kichwa kikuu cha habari, amani kwanza. Hiyo ni kauli iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani George Simba Chawene, akiwakumbusha Watanzania kwa kutambua nafasi yao ya mustakabali wa vizazi vya sasa na vijavyo. Katika dondoo nyingine, habari hiyo Mzalendo linaendelea kumnukuu Simba Chawene akiwaasa vijana wasikubali kurudishwa katika matukio yanayoweza kuiumiza nchi na wao kupoteza fursa kujiendeleza kiuchumi. Naligeukia sasa ni pashe Jumapili ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani wanaodaiwa kuhamasisha maandamano wakamatwa. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya msemaji wa polisi DCP David Misime na kunukuu kauli yake isemayo kwani jeshi la polisi halitasita kumchukulia hatua za kisheria yeyote atakayebainika kufanya vitendo kama hivyo. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe ni pamoja na wananchi walia bei za vyakula zikipaa, DPP awachia huru watu 607 waliotuhumiwa kwa uhaini na Papa Leo wa 14 aingia msikitini avua viatu. Kasi utekelezaji ahadi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili, likidokeza kuwa ni zile alizotoa Rais Samia wakati wa kampeni, na kwamba matunda yake yameanza kuonekana ndani ya wiki tatu kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wagombea umea rasmi vitani CCM. Uh, vichwa vingine vya habari navyo vidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili ni ugomvi wa simu wasababisha mauaji ya mke mume aenda jela, mfungwa mchina atoa ushahidi dhidi ya mkuu wa gereza, na Chadema yamlilia mbunge wa zamani Naomi Kaihula hai akiwa ni ya Tanzania ama huko nchini Kenya. Naanza na, na gazeti la Star ambalo katika toleo lake la mtandaoni limechangamkia habari ya uchambuzi inayoelezea ni kwa sababu gani zile ngome kuu za kinara upinzani Raila Odinga aliaga dunia hivi karibuni, sasa ziko wazi kunyakuliwa. The Sunday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya Rais William Ruto ikiambatana na kichwa cha maneno umiza kichwa ya hamsini jumlisha moja katika toleo la mtandaoni la gazeti hili tunakutana na habari yenye anwani, Kindiki ameibuka imara zaidi kutokana na uchaguzi mdogo, lakini mpambano wa kiti chake ungali unaendelea. Mafunzo kumi kwa Gachagua ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa Taifa Jumapili. Kichwa hicho cha habari kimeambatanishwa na picha kubwa ya rais huyo wa zamani kwa mradhi ya naibu rais huyo zamani wa Kenya, na za wanasiasa wengine wanne upinzani, ambao ni Fred Matiang'i, Eugene Wamalwa, Kalonzo Musyoka na gavana George Natembea. Likifafanua mafunzo liliyokusudia, gazeti hilo limeandika washirika wa Gachagwa wamechanganua matokeo ya uchaguzi mdogo uliopita na kumshauri jinsi ya kuibuka mshindi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Aidha, miongoni mwa tahadhari anazopewa naibu huyo rais wa zamani ni namna ya kukabili nguvu za kifedha za serikali na kujizuia kuanza vita vingi vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili ni bahari ndoto ya Museveni tishio Kenya, Wakenya wajipatavyo vitani Urusi, na maana ya ushindi wa kombe. Ufafanuzi wa kichwa hicho cha habari unasema ushindi mnono wa ODM magarini ni ishara kwamba kilifi ingali ni ngome ya chungwa. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Jumapili imepewa kipaumbele maalumu pia na Sunday Nation kwa kichwa cha maneno masomo kumi yenye kuumiza kwa Gachagua baada ya kushindwa katika chaguzi ndogo na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Vision Weekend ambalo limechangamkia habari ya uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kwamba lau kama uchaguzi wa rais utafanyika leo rais Museveni anataibuka kidedea kwa kunyakua karibu asilimia 65 ya kura. Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake chabari wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali, nini kimeusibu uchaguzi wa amani? Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayoonyesha machafuko yaliyotokea siku ya Ijumaa katika mkutano wa kampeni wa chama kikuu cha upinzani cha NUP yaliyosababisha kifo cha mtu mmoja. <mucho> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 9 mfunguo 9 jamadi thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 30 Novemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 748 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya hijiria, Ibni Farah Ishbili, malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba hijiria, alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusiya zamani ambayo leo ni eneo la kusini mwa Hispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Hispania kuushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Akiwa nchini Misri, Ibni Farah Eshbili alifanikiwa kuchota elimu na maarifa kwa maulamaa mashuhuri wa zama hizo mjini Kairo. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 358 iliyopita na Jonathan Swift mwandishi mashuhuri wa Ireland alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Siku kama ya leo miaka mia moja na tisini iliyopita alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuwa kuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha, aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita, aliaga dunia Oscar Wilde, mwandishi na malenga mahiri wa Ireland. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1854 na katika familia yaliyokuwa na mapenzi maalum na masuala ya kiutamaduni na sanaa. Baada ya kukamilisha masomo yake ya sekondari, alijiunga na chuo kikuu. Oscar Wilde alianza kujihusisha na taaluma ya uandishi akiwa katika rika la ujana, na katika kipindi kifupi cha umri wake alifanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vilivyokuwa na madhumuni ya riwaya, mashairi na maigizo. Na miaka 37 iliyopita, katika siku kama leo, aliaga dunia Ustadh Abdulbast Abdussamad katika mji wa Cairo nchini Misri. Abdul Bast alikuwa mmoja wa alimu na makari wakubwa wa, wa Qurani Tukufu. Alianza kujifunza Qurani Tukufu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qurani Tukufu. Katika maisha yake, Ustadh Abdul Bast alijishughulisha na usomaji wa Qurani Tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Bast ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya Qurani tukufu. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na Palestina tarehe 9 Novemba, ya tarehe 29 Novemba, rais wa Iran ametangaza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inalichukulia suluhu pekee la kikanuni la kadhia ya Palestina kuwa ni kukomesha uvamizi wa kupangwa wa ardhi ya kihistoria ya watu wa Palestina, kurejea wakimbizi wa Kipalestina na kutekeleza haki yao ya kujitawala. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kukomeshwa kuikalia kwa mabavu Palestina na kulaani ukiukwaji mkubwa wa haki za Wapalestina katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Rais wa Pakistani Asif Ali Zardari ametoa pongezi kwa wananchi wa Palestina katika maadhimisho ya siku ya kimataifa mshikamano na Palestina, akisema juhudi na ujasiri wenu usio wa kuchoka umeunda sura mpya katika historia na marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame wiki ijayo wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya mwisho yanayolenga kufikia amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.