Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musa ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoru dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumapili, tarehe 9 mfungu mfungo 9 Jamadu Thani mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Novemba 2025 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari na, uli, na uchambuzi wa kisiasa utakofuatiwa na kipindi cha Afrika wiki hii. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. 7 wa siku ya mshikamano na wa Palestina, Iran yasema Palestina ni jeraha kubwa zaidi linaloungulisha dhamiri ya wanadamu. Foleni za watu wenye njaa huko Gaza zimezidi kuwa ndefu. Spika wa bunge la Libya atoa mwito wa kufanyika uchaguzi wa haraka wa rais. Na Ukraine ashambulia meli mbili za mafuta za Russia katika Bahari Nyeusi. Habari kamili kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesistizia tena uungaji mkono usioyumba wa jamhuri ya Kiislamu kwa wananchi madhulumu wa Palestina, ikielezea hali yao kama jeraha kubwa zaidi linaloungulisha dhamiri ya wanadamu. Katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amesistiza kwamba Palestina inabaki kuwa piganio tukufu la haki na mshikamano zaidi kwa walimwengu wote, na kutilia mkazo mapambano wa mapambano anayoendeleza Wapalestina wakiwa chini ya ukandamizaji wa utawala ghasibu wa ubaguzi wa rangi wa apathaidi. Bakai ii ameashiria hayo katika kubainisha ajenda ya miongo kadhaa ya utawala huo haramu ya utekelezaji wa ajenda hiyo chafu na kupindukia mpaka ya ubaguzi wa apathaidi dhidi ya Wapalestina ambayo imegharimu roho za mamia ya maelfu ya wananchi hao wa madhulumu ikiwa ni pamoja na vita vya kinyama vinavyoendelea vya, vya, vya, vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na kubaki bila makazi mamilioni ya wapalestina wengine. Aidha, katika andiko lake hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani ukandamizaji na utumiaji mabavu unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina na kuashiria nafasi ya Marekani na, na washirika wake zinavyochangia kufanikisha jinai hizo kwa kuupa kinga ya kutoadhibiwa utawala huo kwa ukatili wake. Bakai ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kutotosheka na utoaji matamshi tu bali kwenda mbali zaidi kwa kutimiza wajibu ulionao kisheria na kimaadili kwa kuunga mkono mukawama na mapambano halali ya watu wa Palestina ili kukomesha ukaliwaji wa mabavu wa ardhi yao na kupata haki yao ya msingi ya kibinadamu ya kujitawala na kujiamulia mustakabali wao. Wito huo umetolewa wakati wanaharakati na watu wa kawaida katika pembe mbalimbali za dunia jana Jumamosi, Novemba 29 waliadhimisha siku ya kimataifa ya mshikamano na Wapalestina kwa maandamano, kampeni za upashaji habari na wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti ili kukomesha ukaliaji kwa mabavu ardhi ya Palestina unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa uungaji mkono wa Magharibi ikiongozwa na Marekani. Licha ya kusitishwa mapigano huko Ghaza, lakini bado mateso ya njaa na ukosefu wa usalama na utulivu wa nafsi yanaendelea kuzisumbua familia za Wapalestina. Foleni ndefu za watu wenye njaa wanaosubiri kupata angalau mlo mmoja kwa siku zinaendelea kuonekana katika pembe mbalimbali mbali za ukanda huo, huku jeshi katili la Israel likiendeleza mashambulizi ya mara kwa mara na kuzuia kuwafikia misaada wananchi hao wasio na ulinzi. Ripota wa televisheni ya Alalam ameripoti kutoka Ghaza kwamba mateso ya wananchi wa, wa Ghaza hayana dalili za kumalizika. Kusitishwa vita hakujasaidia kupungua mahitaji yao makubwa kutokana na Israeli kupiga marufuku kuingia misaada vile inavyotakiwa. Familia zilizopoteza makazi yao zinaendelea kuteseka kwa ugumu wa maisha na zinashindwa kukidhi hata mahitaji yao ya kimsingi ya kila siku. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mistari mirefu inaonekana kila siku kwenye vituo vya kugawa chakula cha hisani, kwa matumaini ya kupokea angalau mlo mmoja kwa siku, huku jeshi la Israel likiendelea kuzuia malori ya misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza. Mkazi mmoja wa Ghaza ambaye familia yake ina watu 22 amemwambia mwandishi huyu wa televisheni ya Alalam kwamba Unaposikia mwanao anakuamsha usiku mkubwa na kukwambia baba, nina njaa, utamwambia nini? Hatupati mkate, hatuna unga, hatupati msaada wowote. Ripoti hiyo imeongeza kuwa wakazi wa Ghaza wanasema madai ya adui mzayuni kwamba mamia malori yaliyobeba misaada ya kibinadamu yameingia ya Ghaza ni ya uongo kabisa, kwa sababu kama misaada ingefika kweli, wasingelikuwa na uhaba wa maji mikate chakula na dawa na wala wasingeendelea kuteseka kwa umasikini njaa na magonjwa huko ghaza kwa mujibu wa televisheni hiyo jeshi la kizayuni limesababisha njaa kwa makusudi ili kuwalazimisha maelfu ya wapalestina walihame eneo hilo spika wa bunge la libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo ametoa mwito kwa tume kuu ya uchaguzi kutekeleza mara moja sheria ya kuitisha haraka uchaguzi wa rais wa moja kwa moja. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa rasmi wa Facebook wa vyombo wa ofisi ya vyombo vya habari ya spika Aguila Saleh amesema yuko pamoja na bunge hilo la mashariki katika msimamo wake wa kuunga mkono maandamano ya amani yaliyofanyika katika maeneo ya kadhaa ya Libya Ijumaa jioni na ametaka kuitishwa haraka uchaguzi wa rais tena wa mtindo kuchaguli wa kuchaguliwa rais huyo kwa kura za moja kwa moja za wananchi. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba maandamano hayo yanaakisi msimamo na, na matakwa ya watu wa Libya ambayo ndiyo chanzo cha kuwekwa madarakani viongozi. Spika Saleh amesisitiza kwamba kuitishwa uchaguzi haraka kutalinda umoja na mshikamano wa nchi na taasisi zake kuzuia mgawanyiko uliopo hivi sasa na kukidhi matakwa ya raia ya kujenga taifa thabiti. Mapema juzi Ijumaa, miji kadhaa Libya ikiwa ni pamoja na ile ya mikoa mashariki na kusini ilishuhudia maandamano makubwa ya amani ya wa wananchi ambao walitaka kuitishwa haraka uchaguzi wa rais na kupewa haki ya kuchagua viongozi wao wa kisiasa tangu ulipoangushwa utawala wa kiongozi wa zamani Muammar Gaddafi Mwaka elfu mbili na kumi na moja, Libya imegawanyika kati ya serikali mbili hasimu, serikali ya Umoja wa Kitaifa yenye makao yake makuu Tripoli, inayoongozwa na Abdulhamid Dabaiba na ambayo imekuwa ikiungwa mkono na Umoja wa Mataifa, na utawala wenye makao yake makao makuu mashariki, na utawala wenye makao yake makuu mashariki ulioteuliwa na Baraza la Wakilishi unaoongozwa na Usama Hamad. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Jeshi la Israeli limejigamba kuwa halina mpango kabisa wa kuondoka kwenye ardhi ulizozivamia na kuzikalia kwa mabavu huko Siria, licha wanajeshi wake sita kujeruhiwa, wakati wananchi wa, wa Siria walipoamua kupambana na wazayuni hao maghasibu. Kwa mujibu wa gazeti la kizayuni la Edoth Ahronot, baada ya wanajeshi sita wa Israel kujeruhiwa katika operesheni za kukabiliana na wananchi wenye hasira wa Siria na baada ya wa wazayuni kufanya mashambulizi ya ardhini na angani dhidi ya wananchi hao katika kijiji cha Beit Jen cha kusini magharibi mwa Siria, viongozi wa Israel wametamba kuwa hawataondoka kwenye ardhi ya Siria na wametuma onyo kali kwa serikali ya Damascus kuiambia kuwa hakuna nguvu zitakazowazuia kubakia katika maeneo waliyoyateka ya Siria. Wachambuzi wa kijeshi wa Israeli wamedai kuwa kuondoka katika maeneo ya Siria yanayokaliwa kwa mabavu na wazayuni hao kutasababisha ombwe la usalama na kupata nguvu makundi yanayoupinga utawala wa kizayuni. Wanadai kuwa Israeli imezivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Siria ili kuzuia kile walichodai tishio kubwa la kimkakati kwa usalama wa utawala wa Kizayuni. Mmoja wa maafisa wa usalama wa utawala wa Kizayuni amesema kuhusu mukawama wa wananchi wa Siria katika kijiji cha Beit Jan na mapambano yao dhidi ya wanajeshi vamizi wa Israeli kwamba mapambano hayo yanazidi kuonyesha kuwa jeshi la Israel alipaswi kuondoka kwenye maeneo unayoyakalia kwa mabavu nchini Siria, hasa mlima wa kimkakati wa Jabalusheikh. Maafisa wa Israeli sasa wana kiwewe kwamba mukawama wa wananchi wa Siria dhidi ya jeshi la Israel utaenea pia kwenye vijiji vingine suala so, ambalo litavuruga njama zao za kugeuza uvamizi wa kijeshi kuwa wa kuyakalia kwa mabavu milele maeneo hayo ya Siria. na ripoti mbalimbali za vyombo vya habari zimesema mashambulio ya Ijumaa dhidi ya meli mbili za mafuta za Rusia katika bahari nyekundu yamefanywa na shirika la ujasusi la Ukraine na jeshi la wanamaji la nchi hiyo. Shirika la habari la Fars limekinukuu chombo kimoja cha Ukraine kikisema kwamba ndege zisizo na rubani za nchi hiyo zimeshambulia meli mbili za mafuta za rasia ziitwazo Kairos na Virat katika bahari nyeusi kwa kushirikiana na jeshi la majini. Kwa upande wake, tovuti ya UN nayo imeripoti habari hiyo na kusema kuwa, kumradhi, tovuti ya UNN nayo imeripoti habari hiyo na kusema kuwa droni na ndege zisizo na rubani za Ukraine zimezipiga meli hizo mbili za Rasia kwa kudhani kwamba zina shehene ya mafuta yenye thamani ya karibu dola milioni sabini. Tovuti hiyo imedai kuwa meli hizo za Rasia zilikuwa kwenye jaribio la kukwepa vikwazo ilivyowekewa Moscow. Mashambulio dhidi ya meli za mafuta za Kairosi na Virad za Rasia amefanywa na jeshi la Ukraine katika kile ambacho nchi hiyo imedai kuwa ni kupambana na ujasusi. Hata hivyo habari nyingine zimesema kuwa meli zote hizo mbili zilikuwa tupu wakati ziliposhambuliwa na hazikuwa na shehena yoyote ya mafuta. Taarifa hiyo imeongeza kuwa meli ya Kairos ya Rusia ilikuwa imewekewa vikwazo na Uingereza na Umoja wa Ulaya, lakini Marekani haikuwa imeiwekea vikwazo. Safari yake ya mwisho ilikuwa ni kutoka bandari ya Novorossiysk ya Rusia kuelekea bandari ya paradifu ya India wakati iliposhambuliwa juzi Ijumaa na jeshi la Ukraine. Meli hiyo ya Rusia ilikuwa inarejea nyumbani kutokea India ili kupakiwa shehena nyingine ya mafuta. Meli ya pili ya Virati imewekewa vikwazo na Marekani na Umoja wa Ulaya, na tangu mwezi Januari 2025 ilikuwa imekaa bila ya kufanya shughuli zozote katika Bahari Nyeusi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyo kujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utaangazia sababu za Marekani kuitambua harakati ya Ikhwanulmuslimin kuwa ni tishio la kigaidi. <muchas> Rais Donald Trump wa Marekani ametia saini amri ya utendaji dhidi ya Ikhwanulmuslimin Yani Muslim Brotherhood na kuyaweka baadhi ya matawi ya kundi hilo la Kiislamu katika orodha ya mashirika ya kigeni ya kigaidi. Kwa kutia saini amri hiyo ya utendaji, Trump amewaagiza mawaziri wake wa mambo ya nje na fedha kuripoti iwapo baadhi ya matawi ya Ikhwanul Muslimin ni mashirika ya kigeni ya kigaidi na pia magaidi maalumu wa kimataifa. Uamuzi huo wa Trump umeibua hisia nyingi kimataifa na kwa hakika unaonyesha juhudi za Marekani za kupunguza ushawishi wa Ikhwanul Muslimin katika nchi za magharibi mwa Asia. Muslim Brotherhood ambayo ilianzishwa nchini Misri mnamo mwaka 1928 ilipanua ushawishi wake haraka katika nchi za Kiarabu. Baada ya kuondolewa madarakani Husni Mubarak nchini Misri, kundi hilo lilifanikiwa kumfikisha madarakani Muhammad Mursi, lakini baada ya mapinduzi yaliyoongozwa na Abdul Fatah Hasisi mwaka elfu mbili kumi na tatu lilitambuliwa kama tishio kubwa kwa usalama wa ndani na utulivu wa kikanda. Agizo hilo la Trumpu linalenga hasa matawi ya kundi hilo huko Lebanon, Misri na Jordan, jambo ambalo linaweza kuathiri uhusiano wa Marekani na nchi hizo. Kinyume chake, nchi kama Saudi Arabia na Muungano wa Falme za Kiarabu UAE ambazo zinaiona Muslimu Brotherhood kama tishio kwa usalama wao huenda zikaunga mkono hatua hii. Miongoni mwa taathira za amri hiyo ya Trump ni kushadidi mashinikizo ya kimataifa dhidi ya makundi ya mukawama kama vile Hizbullah Lebanon na Hamasi huko Palestina, ambayo amekuwa yakiungwa mkono na Ikhwanul Muslimin katika kukabiliana na adui mzayuni. Uamuzi huu pia unaweza kutatiza mwingiliano wa makundi hayo na nchi nyingine katika kanda na wachezaji muhimu wa kimataifa na wadau muhimu kimataifa. Pia makundi ambayo yanapata msaada wa kifedha na silaha kutoka kwa baadhi ya nchi za Kiarabu yanaweza kuwa chini ya mashinikizo makubwa na uungaji mkono wa kimataifa kwao unaweza kupungua. Taathira za agizo la Trump haziishii katika nchi kama Lebanon na Misri pekee. Katika ngazi ya kikanda, nchi kama Uturuki ambayo inajulikana kama muungaji mkono wa Ikhwanul Muslimin zinaweza kuchukua hatua za kidiplomasia na kiusalama za kukabiliana na uamuzi huo. Uturuki imekuwa ikihami harakati ya Muslim Brotherhood na inawapa hifadhi wanachama wake wengi. Kwa hiyo shinikizo lolote la Marekani kwa Uturuki linaloitaka ichukue msimamo dhidi ya Ikhwanul Muslimin linaweza kuzidisha mivutano kati ya nchi hizo mbili. Pia uamuzi wa, wa Trump unaweza kuwa na athari kubwa kwa uhusiano wa Marekani na nchi nyingine kama vile Rusia na Uchina ambazo zimeaunga mkono makundi ya Kiislamu katika baadhi ya migogoro na huenda zikaiona amri hiyo kama tishio kwa usalama wao wa kikanda. Kwa upande wa, wa Katari ambayo kijadi imekuwa ikiunga mkono Ikhwanul Muslimin, uamuzi huo unaweza kuwa na taathira kubwa. Katari ambayo katika miaka ya hivi karibuni imekuwa ikiunga mkono Ikhwanul Muslimin inaweza kukabiliwa na mashinikizo ya kisiasa na kidiplomasia kutoka Marekani na washirika wake. Uhusiano wa Qatar na baadhi ya nchi za kiarabu kama Misri na Saudi Arabia uliingia dosari na mivutano kuhusu suala la Ikhwanul Muslimin. Kwa hiyo kuliweka kundi hilo katika orodha magaidi kunaweza kuiweka Qatar katika wakati mgumu. Tunaweza kusema kuwa hatimaye amri ya Trump sio tu inawakilisha shinikizo zaidi kwa Ikhwanulmuslimin bali pia ni hatua ya kimkakati ya kubadilishwa sera za Marekani katika nchi za Asia Magharibi na kukabiliana na kile inachoonekana kuwa ni vitisho vya usalama. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki hii. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa Redio Teherani kutegea sikio kipindi cha Afrika Wiki Hii ambacho huangazia matukio yaliyojiri barani Afrika juma lililopita, pamoja na mada nyingine. Tutazungumzia kufanyika mkutano wa G20 nchini Afrika Kusini, Tanzania yazionya BBC, CNN na Dachwele na Aljazira, Waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania asema uharibifu ulioshuhudiwa nchini Tanzania hayakuwa maandamano bali hujuma za kiuchumi, na jeshi lafanya mapinduzi nchini Guinea Bissau. Kweni nami hadi tamati. Mkutano wa viongozi wa kundi la G20 umefunguliwa jumamosi iliyopita, mjini Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo Rais Cyril Ramaphosa alitoa hotuba ya kwanza wakati wajumbe walipokusanyika katika mazungumzo ya siku mbili. Ramafosa aliwaeleza viongozi kuu wa Afrika Kusini kupitia urais wake wa G20 imeendesha takribani mikutano mia thelathini ndani na nje ya nchi kwa lengo la kulinda heshima ya jukwaa hilo ambapo sasa limepanuka na kujumuisha uchumi, biashara, maendeleo, afya, nishati, mabadiliko ya tabia nchi na changamoto nyingine za kimataifa. Kwa mujibu wa kauli mbiu ya G20 chini ya urais wa Afrika Kusini, yaani ushirikiano, usawa na uendelevu, mkutano huo wa kwanza wa G20 ulijikita katika kuzingatia hasa swala la msamaha wa madeni kwa nchi zenye kipato cha chini. Rais Ramaphosa alisema mshikamano ni msingi wa kujenga mustakabali shirikishi na kwamba kama mwanachama mwanzilishi wa kundi la G20 Afrika Kusini imejitahidi kuhakikisha vipaumbele vya maendeleo vya Afrika na ulimwengu wa kusini vinawekwa kama ajenda ya kudumu katika vikao vya kundi hilo, jambo muhimu si kwa ukanda pekee, bali kwa dunia nzima. Aidha, alisisitiza kuwa utulivu huvutia uwekezaji na uchumi unaostawi huzalisha rasilimali zinazohitajika kukabiliana na vitisho vya sasa, ikiwemo mivutano ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi, janga la maradhi, uhaba wa nishati na chakula, ukosefu wa usawa na ajira. Katika mkutano huo wa siku mbili, viongozi wa dunia walijadili pia mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na mchakato wa kuelekea nishati safi. Nchi zisizopungua 42 zimeshiriki katika mkutano huo wa kihistoria wa G20. Hata hivyo, Marekani, mwanachama mwanzilishi wa kundi hilo, ilisusia mkutano wa mwaka huu. Jumatatu iliyopita, msemaji wa serikali ya Tanzania Gesen Msigwa alivikosoa vyombo vya habari vya nje akivitaka kufuata maadili na misingi ya uandishi wa habari, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam. Msigwa alivitaja vyombo vya habari vya CNN, al Jazeera, BBC na Deutsche Welle akisema kwamba vimekuwa vikichapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa Tanzania. Msigwa hususan amekitaja chombo cha habari cha CNN kama kilichokiuka maadili kwa kuchapisha habari zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali bila kutoa nafasi kwa serikali kujibu. Aidha, alitolea mfano makala ya karibuni iliyotolewa na shirika la habari la Marekani CNN, makala ambayo imeibua mjadala mkali nchini Tanzania. Katika makala hiyo ambayo iliandaliwa na mwanahabari raia wa Kenya Larry Mado, ilitumia teknolojia za kisasa kubaini maeneo na umbali waliokuwa askari wakati wakiwafyatulia risasi waandamanaji kwenye miji ya Arusha na Dar es Salaam kuhusu idadi ya watu waliowaa wakati wa maandamano ya Oktoba 29, Msigwa alisema tathmini bado inaendelea na kwamba idara ya polisi ndiyo yenye mamlaka ya kutangaza ni watu wangapi waliopoteza maisha na kujeruhiwa, huku akisisitiza kuwa kazi mojawapo ya tume iliyoundwa hivi karibuni ni pamoja na hilo. Msemaji wa serikali ya Tanzania alisema si haki kwa vyombo vya habari kuchapisha habari za upande mmoja na kuvitaka kuchapisha taarifa zinazozingatia usawa, haki na uwajibikaji. Naomba kutoa wito kwa vyombo vya habari vya nje kuzingatia maadili na misingi ya uandishi wa habari kwa kuchapisha habari zinazozingatia usawa, haki na uwajibikaji, kuacha kuchapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa watanzania na nchi yetu ya Tanzania. Serikali ipo tayari wakati wote kutoa ushirikiano kwa vyombo vya habari vya ndani na nje ya nchi pale watakapotaka taarifa. Naomba kusisitiza, siyo haki na sio sawa kwa chombo cha habari kuchapisha taarifa za upande mmoja na kisha kutoa sababu kuwa maafisa wa serikali walipotafutwa hawakupatikana, kama ambavyo chombo cha habari cha CNN kimechapisha taarifa zake zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali ya Tanzania pasipo kutoa nafasi ya serikali kujibu. Huko nchini Sudani, kamanda wa waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF Mohamedi Hamdani Dagalo Hemedti alitangaza kusitisha mapigano ya ndani kwa kipindi cha miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu, ambako kunajumuisha kusitishwa uhasama siku moja baada ya mkuu wa baraza la mpito la Sudan Abdul Fatah Al Burhan kukataa pendekezo lililokuwa limewasilishwa na Marekani kwa ajili ya kusitisha mapigano nchini Sudan. Katika taarifa iliyorekodiwa, Muhamedi Hamdani Dagalo alisema, kwa ajili ya kwenda sambamba na juhudi za kimataifa, ubunifu wa kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na IGAD wanatangaza usitishaji vita kwa sababu za kibinadamu ambao unajumuisha kukomesha uhasama kwa miezi mitatu na kukubaliana kuanzishwa utaratibu wa kufuatilia kimataifa. Jenerali Dagalo pia alisema kuanzishwa utaratibu wa ufuatiliaji wa uwanjani kwa ajili ya usitishaji mapigano unaosimamiwa na nchi za kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na IGAD ni kwa ajili ya kuhakikisha utekelezaji wake na utoaji salama wa misaada ya kibinadamu kwa wale wanaohitaji. Awali mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini Sudan Abdul Fattah al Burhan alikuwa ametangaza kuwa hakuna pingamizi la kusitishwa mapigano iwapo wanamgambo waasi wataondoka katika maeneo waliyoyavamia baada ya makubaliano ya Jida. Abdul Fatah Al Burhani pia alikataa pendekezo lililowasilishwa na mshauri wa rais wa Marekani kuhusu masuala ya kiarabu na Afrika, Masad Bulus, juu ya utatuzi wa mgogoro wa Sudani, akilitaja pendekezo hilo kuwa ndiyo baya zaidi kuwahi kuwasilishwa. Alisema ikiwa Bruce anataka suluhu, anapaswa kurejea kwenye ramani ya njia iliyowasilishwa na baraza kuu la utawala. Pia alitaja kamati ya pande nne iliyopewa jukumu la kumaliza vita vya ndani nchini Sudan kuwa ni ya upendeleo. Kurunzi yetu ya Afrika wiki hii ikimulika hadi nchini Nigeria sasa ambapo ripoti ziliarifu kwamba wanafunzi hamsini kati ya mia tatu waliotekwa nyara na watu waliojihami kwa silaha kwenye jimbo la katikati mwa Nigeria la ni Niger, walifanikiwa kuwatoroka watekaji wao, kulingana na chama cha kikristo cha Nigeria. Watoto hao waliotoroka kati ya Ijumaa na Jumamosi zilizopita tayari wameungana na wazazi wao. Jumla ya wanafunzi 333 na walimu kumi na mbili walitekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana likiwa ni tukio la pili kubwa kutokea ndani ya zaidi ya wiki moja, huku hofu za usalama zikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Taarifa ambayo karibu katibu wa serikali ya jimbo la Niger aliitoa siku ya Ijumaa ilisema mamlaka husika awali zilipokea indhari ya kiintelijensia ya kuongezeka matishio ya kiusalama katika eneo hilo. Wachambuzi wa masuala ya usalama na wakazi wa eneo hilo wamefananisha utekaji huo wa jimbo la Niger na ule maarufu wa Chibok mwaka 2018, wakati wasichana karibu 300 walipotekwa nyara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Bono. Aidha, ofisi ya rais Bola Tinubu wa Nigeria ilitangaza kuwa wanafunzi wa kike 24 waliokuwa wametekwa nyara kutoka katika shule yao ya bweni wiki iliyopita kaskazini magharibi mwa Nigeria wamekombolewa. Rais Tinubu amekaribisha pia kukombolewa wanafunzi hao wa kike 24 waliotekwa nyara na magaidi huko Maga katika jimbo la Kebi tarehe 17 mwezi huu wa Novemba, ilieleza taarifa iliyosomwa na Bayo Onanuga, mshauri maalum wa rais wa Nigeria tunarejea nchini Tanzania, ambapo siku ya Jumanne Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt Mwigulu Lamek Nchemba alisisitiza umuhimu wa kila Mtanzania kuilinda nchi yake, akitilia mkazo kwamba uharibifu uliofanyika Oktoba 29 na siku zilizofuata ni zaidi ya maandamano na kwamba kwa imani yake kumwaga damu ya mtu asiye na hatia si baraka katika ardhi husika, na akasema anatoa mkono wa pole kwa familia zote ambazo zimekutana na madhila hayo. Mwigulu Nchemba ametaja vurugu za Oktoba 29 kuwa ni hujuma za kiuchumi. Wewe unajua kabisa uzalishaji na maisha ya Mtanzania. It involves movement. unalenga miundo mbinu yote haya ni, ni hii ni mambo kabisa ambavyo watu wa vita wanafanyaga This is hiyo una, unalenga ni, ni, ni, ni, public unailenga public, hii haulengi serikali, haulengi chama cha siasa, hii unalenga public, when it is a public when it's something has to do, kama jambo linahusu public hii ni, ni hujuma ya nchi. Hata ni yale yaliyotokea tu hivi, mtu anayelenga kusabotage reli reli, na pale wanaopita kwenye reli wale ni wachama gani wale? Eti wanaopita SGR ile ni wachama gani? Wanaotumia maji ya DAWASCO ni wachama gani Wanaopita mwendokasi ni wachama gani? Angalieni upya. kuna, wa, kuna, kuna watu wenye kadi yao walienda kuchangia reli mwendokasi ule. Hizi ni fedha za Watanzania. Mtu akilenga TCRA, mtu analenga reli, mtu analenga stendi, mtu analenga analenga investments ya, na zingine tu, tu, nikitaka kutaja mwili unasisimka. Mtu analenga power station, tunakofanyia generation ya power ya nchi, asi sabotage ni matamshi ya Waziri Mkuu wa Tanzania hayo katika mkutano na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, ambapo alifafanua kuwa miundo mbinu iliyoharibiwa si mali ya serikali bali ni miundo mbinu inayotumiwa na kila mtanzania katika kurahisisha shughuli za kiuchumi. Dk Mwigulu Nchemba alisisitiza kwamba kila mtanzania anawajibika kulinda rasilimali za taifa kwa mustakbali wa maendeleo na ustawi wa kila mwananchi. Ineko ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam inaonyesha kuwa matajiri 125 wanamiliki zaidi ya utajiri wa wakenya milioni 42.6 huku nusu ya wananchi wakiishi kwa chini ya shilingi 130 za Kenya kwa siku. Ripoti hiyo iliyopewa jina janga la ukosefu wa usawa, Kenya, mgawanyiko mkubwa wa kiuchumi inaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na maskini limechochewa zaidi na ufadhili mdogo kwa sekta muhimu kama elimu, afya na kilimo. Mwaka elfu mbili ishirini na nne yani mwaka uliopita, kati ya kila shilingi mia moja iliyokusanywa kama ushuru, sitini na nane zilitumika kulipa deni la taifa kiasi ambacho ni mara mbili ya bajeti ya elimu na karibu mara kumi na tano ya bajeti ya afya. Matokeo yake watoto wanaotoka katika familia masikini hupata upungufu wa karibu miaka mitano ya masomo kuliko wale wa familia tajiri. Matokeo hayo pia yanaonyesha kuwa ukosefu wa ufadhili wa kutosha wa elimu, afya na kilimo kwa ajili ya kutoa kipaumbele kwa ulipaji wa madeni umechangia kuongezeka pengo kati ya matajiri wakubwa na wale wanaoishi katika umasikini uliokithiri. Bei za vyakula ni asilimia 50 juu zaidi ikilinganishwa na mwaka 2020, huku familia masikini zikiumia zaidi. Katika jiji la Nairobi, mfumuko wa bei kwa wananchi wa kipato cha chini ulikuwa asilimia 27 juu zaidi ya ule wa walio na kipato cha juu katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2024. Oxfam imependekeza mageuzi ya kodi, uwekezaji mkubwa katika elimu na afya, upanuzi wa ajira na mageuzi ya ardhi. Kwa hatua hizi Kenya inaweza kujenga nchi iliyo sawa zaidi yenye fursa kwa wote, imesema ripoti ya shirika la Oxfam. Tukirejea tena nchini Sudan, mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini humo Abdul Fatah Al Burhan amekataa pendekezo lililowasilishwa na mshauri wa rais wa Marekani kuhusu masuala ya kiarabu na Afrika Masad Bulus juu ya utatuzi wa mgogoro wa Sudan. Alburhani alisema pendekezo hilo ni baya zaidi kuwahi kuwasilishwa na akasema kwamba ikiwa Bulos anataka suluhu anapaswa kurejea kwenye ramani ya njia iliyowasilishwa na baraza kuu la utawala la Sudan. Mkuu wa baraza la utawala mpito Sudani amesisitiza katika kikao chake na mshauri wa rais wa Marekani kuwa waraka wake haukubaliki na kwamba kuna haja ya kupitisha ramani ya njia iliyowasilishwa na serikali ya Sudan. Askari waliofanya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea-Bissau siku ya Alhamisi walimtangaza kiongozi mpya wa kijeshi wa nchi hiyo wakiimarisha unyakuzi wa madaraka ulioanza baada ya uchaguzi wa rais nchini humo. Taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa imesema kamandi kuu ya jeshi imemteua Jenerali Horta Inter kuwa mkuu wa serikali ya kijeshi ambayo itasimamia kipindi cha mpito cha mwaka mmoja. Kutoweza watendaji wa kisiasa kuzuia kuzorota kwa hali ya kisiasa hatimaye kulisababisha kuingilia kati vikosi vya jeshi, amesema Jenerali Inta ambaye alikuwa mkuu wa majeshi ya Guinea Bissau kabla ya mapinduzi hayo na mshirika wa karibu wa rais aliyeondolewa madarakani Umaro Sisoko Embalo. Embalo amekimbilia nchi jirani ya Senegal baada ya jeshi kuchukua mamlaka kufuatia uchaguzi ulioibua utata huko Guine Bissau. Aidha, Umoja wa Afrika umesimamisha wanachama wa Guine Bissau katika umoja huo. Na nchini Rwanda, rais Paul Kagame amesema ana matumaini kuwa mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Marekani kati yake na rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataleta matokeo chanya. Hata hivyo, katika mahojiano na wanahabari mjini Kigali, Kagame alielezea wasiwasi wake kuhusu nia ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akisema siku za nyuma wamekuwa na msimamo unaobadilika kuhusu walichokubaliana. Akizungumzia kundi la waasi la FDLR linaloendesha harakati zake mashariki mwa Kongo dhidi ya serikali ya Kigali, Kagame kwa mara nyingine alimnyoshea kidole cha lawama rais wa Congo kuwaunga mkono na bila hata kuficha. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanishwa na Kigali, lakini anaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Rais Kagame amethibitisha mpango wa kukutana na kuzungumza, kuzungumzia matumaini yake. Akasema hata hatua ya kukubali kutana mjini Washington ni kupiga hatua na bidii kubwa. Hatukufanya mambo hayo hapo kabla, tulipoteza muda mwingi bila kupiga hatua yoyote. Sasa nafikiri hii ni hatua muhimu inayoelekea pazuri. Upenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Afrika wiki hii. Hapa ni mjini Teheran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumapili Novemba 30 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, na ninaanza na toleo la Jumapili la gazeti la chama tawala CCM la Mzalendo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, amani kwanza. Hiyo ni kauli iliyotolewa na waziri wa mambo ya ndani George Simba Chawene akiwakumbusha watanzania kutambua nafasi yao kwa mustakabali wa vizazi vya sasa na vijavyo. Katika dondoo nyingine, habari hiyo Mzalendo linaendelea kumnukuu Simba Chawene akiwaasa vijana wasikubali kurudishwa katika matukio yanayoweza kuiumiza nchi na wao kupoteza fursa ya kujiendeleza kiuchumi. Naligeukia sasa ni Pasha Jumapili ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, wanaodaiwa kuhamasisha maandamano wakamatwa. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha ya msemaji wa polisi DCP David Misimi na kunukuu kauli yake isemayo, kwani jeshi la polisi halitasita kumchukulia hatua za kisheria yeyote atakayebainika kufanya vitendo kama hivyo vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe ni pamoja na wananchi walilia bei za vyakula zikipaa, DPP waachia huru watu 67 waliotuhumiwa kwa uhaini na Papa leo wa 14 aingia msikitini avua viatu. Kasi utekelezaji ahadi ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumapili, likidokeza kuwa ni zile alizotoa Rais Samia wakati wa kampeni na kwamba matunda yake yameanza kuonekana ndani ya wiki tatu kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, wagombea umea rasmi vitani CCM vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ugomvi wa simu wasababisha mauaji ya mke, mume aenda jela; mfungwa mchina atoa ushahidi dhidi ya mkuu wa gereza; na Chadema yamlilia ya mbunge wa zamani Naomi Kaihula. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Star ambalo katika toleo lake la mtandaoni limechangamkia habari ya uchambuzi inayoelezea ni kwa sababu gani zile ngome kuu za kinara wa upinzani Raila Odinga aliaga dunia hivi karibuni sasa ziko wazi kunyakuliwa. The Sunday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya Rais William Ruto ikiambatana na kichwa cha maneno umi za kichwa ya hamsini jumlisha na moja katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo tunakutana na habari yenye anwani Kindiki ameibuka imara zaidi kutokana na uchaguzi mdogo, lakini mpambano wa kiti chake ungali unaendelea. Mafunzo kumi kwa Gachagua ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba kurasa wa mbele wa Taifa Jumapili. Kichwa hicho cha habari kimeambatanishwa na picha kubwa naibu rais huyu wa zamani wa Kenya na za wanasiasa wengine wanne wa upinzani ambao ni Fredi Matiang'i, Eugene Wamalwa, Kalonzo Musyoka na Gavana George Natembea. Likifafanua mafunzo lilio ya kusudia, gazeti hilo limeandika, washirika wa Gachagua wamechanganua matokeo ya uchaguzi mdogo uliopita na kumshauri jinsi ya kuibuka mshindi 2027. Aidha, miongoni mwa tahadhari anazopewa naibu huyo rais wa zamani ni namna ya kukabili nguvu za kifedha za serikali na kujizuia kuanza vita vingi. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili ni bahari ndoto ya Museveni tishio Kenya, wakenya wajipatavyo vitani Urusi, na maana ya ushindi wa kombe ufafanuzi wa kichwa hicho cha habari unasema ushindi mnono wa ODM Magarini ni ishara kwamba Kilifi ingali ni ngome ya chungwa. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na Taifa Jumapili imepewa kipaumbele maalumu pia na Sunday Nation kwa kichwa cha maneno masomo kumi yenye kuumiza kwa Gachagua baada ya kushindwa katika chaguzi ndogo na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Vision Weekend ambalo limechangamkia habari ya uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha kwamba lau kama uchaguzi wa rais utafanyika leo, Rais Yoweri Museveni ataibuka kidedea kwa kujizolea karibu asilimia 65 ya kura. Sunday Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa suali, nini kimeusibu uchaguzi wa amani? Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha inayoonyesha machafuko yaliyotokea siku ya Ijumaa katika mkutano wa kampeni wa chama kikuu cha upinzani cha NUP yaliyosababisha kifo cha mtu mmoja. <tune> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, mwezi 9 mfunguo 9 jamadi thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 30 Novemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 748 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ibni Farah Ishbili, malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba Hijiria, alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani ambayo leo ni eneo la kusini mwa Hispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Hispania kushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda, alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Akiwa nchini Misri, Ibni Farah Eshbili alifanikiwa kuchota elimu na maarifa kwa maulamaa mashuhuri wa zama hizo mjini Kairo. Katika siku kama ya leo miaka 358 iliyopita, na Jonathan Swift, mwandishi mashuhuri wa Ireland, alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Siku kama ya leo miaka mia moja na tisini iliyopita alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain alikipitisha kipindi cha utoto na no ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuwa kuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha. Aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita aliaga dunia Oscar Wilde, mwandishi na malenga mahiri wa Ireland. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka elfu moja mia nane na hamsini na nne katika familia yaliyokuwa na mapenzi maalum na masuala ya kiutamaduni na sanaa. Baada ya kukamilisha masomo yake ya sekondari, alijiunga na chuo kikuu. Oscar Wilde alianza kujihusisha na taaluma ya uandishi akiwa katika rika la ujana, na katika kipindi kifupi cha umri wake alifanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vilivyokuwa na madhumuni ya riwaya mashairi na maigizo. na miaka 37 iliyopita, katika siku kama leo, aliaga dunia Ustadh Abdul Bast Abdussamad katika mji wa Cairo nchini Misri. Abdul Bast alikuwa mmoja wa alimu na makari wakubwa wa Qurani tukufu. Alianza kujifunza Qurani tukufu akiwa mdogo, na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qurani tukufu. Katika maisha yake ya Ustadh Abdul Bast alijishughulisha na usomaji wa Qurani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Bast ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya, ya Qurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza tena uungaji mkono usioyumba wa Jamhuri ya Kiislamu kwa wananchi madhulumu wa Palestina, ikielezea hali yao kama jeraha kubwa zaidi linaloungulisha dhamiri ya wanadamu. Licha ya kusitishwa mapigano huko Gaza, lakini bado mateso ya njaa na ukosefu wa usalama na utulivu wa nafsi yanaendelea kuzisumbua familia za Wapalestina. Foleni ndefu za watu wenye njaa wanaosubiri kupata angalao mlo mmoja kwa siku zinaendelea kuonekana katika pembe mbali mbali za ukanda huo huku jeshi katili la Israel likiendeleza mashambulizi ya mara kwa mara na kuzuia kuwafikia misaada wananchi hao wasio na ulinzi. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi hiyo, Aguila Saleh, ametoa mwito kwa tume kuu ya uchaguzi kutekeleza mara moja sheria ya kuitisha haraka uchaguzi wa rais wa moja kwa moja. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limejigamba kuwa halina mpango kabisa wa kuondoka kwenye ardhi ulizozivamia na kuzikalia kwa mabavu huko Siria, licha ya wanajeshi wake sita kujeruhiwa wakati wananchi wa Siria walipoamua kupambana na wazayuni hao maghasibu. Na ripoti mbalimbali mbali za vyombo vya habari zimesema mashambulio ya Ijumaa dhidi ya meli mbili za mafuta za Russia katika bahari nyeusi yamefanywa na shirika la ujasusi la Ukraine na jeshi la wanamaji la nchi hiyo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho matanga wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni wapenzi wa wasikilizaji kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni ni siku njema. Asanteni na kwaherini.