Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya Hunaini pia ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawafinyu juu yenu, ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona, na akawadhibu wale waliokufuru, na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satelit na pia katika uh, intanet kwenye parstoday ir sw na vilevile vile tunasikia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Kahama, Singida, Shinyanga, Kigoma, Tabora, Lindi, Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio iriv. Ndo tayari, mhandisi sauti wetu usiku huu ni Sayid Ismaili na mimi ni Ahmed Rashid tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, ikiwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu usiku huu. Ama katika sehemu yetu ya pili ya matangazo haya ambayo itahusiana na vipindi vyetu, tutakuwa na podcast inayozungumzia historia ya Mayahudi nchini Iran. Tutakuwa pia na makala yetu ya leo katika historia na tutakuleteni pia kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa jeshi asema Iran iko tayari kutoa jibu kali kwa vitisho vya popote pale. Waliofariki dunia kwa mafuriko Indonesia wapindukia 300. Kimbunga ditwa kimeshaua 123 Sri Lanka. Hizbullah yasema, tutaamua wakati na mahala pa kutolea jibu la mauaji taba ya Tabatabai yaliyofanywa na Israel. na Amnesty International yasema Israeli inaendelea kufanya mauaji ya kimbari Gaza. Habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi amesema jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran limeshajiweka tayari kikamilifu kutoa jibu kali kwa tishio lolote dhidi ya maslahi yake ya taifa, na kusisitiza kwamba mkakati wa ulinzi wa Iran umejengwa juu ya msingi wa kuzuia hujuma. Meja Jenerali Amir Hatami ameyasema hayo leo katika hafla ya uzinduzi wa kituo cha vyombo vya majini cha Kordesan na kuongezwa manuari ya mashambulizi ya Sahande kwenye manuari za kusini za vikosi vya wanamaji vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na akasisitiza kwa kusema, mkakati wetu wa ulinzi umejengwa juu ya ulinzi amilifu na uzuiaji erevu wa hujuma. Jenerali ya Hatamia ameongezea kwa kusema hili hii inamaanisha kwamba hatutosubiri adui ashambulie na tuna utayari unaohitaji wa kutoa mjibizo mkali na wa kusambaratisha popote pale panapohitaji maslahi yetu ya taifa, sambamba na kuenzi moyo wa kujitolea mhanga wa vikosi vya wanamaji vya jeshi wakati wa vita vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Kamanda mkuu wa jeshi amesema nguvu za Iran zinabaki kuwa za kuleta uthabiti na utulivu kwa taifa na eneo pana. Leo mtu hawezi kutofautisha kati ya usalama wa eneo na usalama wa nchi za eneo, amefafanua Jenerali Hatami. Kamanda mkuu wa jeshi la Irani amebainisha kuwa uzoefu wa karibu miongo mitano wa tangu mapinduzi ya Kiislamu ya, ya mwaka 1979 umedhihirisha nafasi na mchango usio na mbadala wa ujengaji wa Iran kwa usalama wa kikanda na akaongeza kuwa matukio yaliyojiri katika miaka miwili iliyopita yameweka wazi ni nchi zipi zinazovuruga usalama wa kikanda na kutobakisha shaka yoyote kwa kila mtazamaji mwenye insafu. Shirika la taifa la usimamizi wa maafa la Indonesia, BNPB, imetangaza leo kuwa idadi ya waliofariki dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyotokea wiki hii sasa imefikia 248 huku zaidi ya watu 100 wakiwa hawajulikani walipo baada ya waokoaji katika wilaya ya Agam ya Sumatra Magharibi kupata miili zaidi. BNPB imeongeza kuwa zaidi ya watu 500 pia wamejeruhiwa. Suharianto, mkuu wa BNPB, ambaye kama wa Indonesia wengi anatumia jina moja tu, amesema idadi ya vifo inaaminika kuongezeka kwa sababu miili mingi bado haijapatikana, huku mingi mingine ikiwa haijafikiwa. Maeneo mengi ya Indonesia, Malaysia na Thailand yamekumbwa na mvua kubwa ya siku kadhaa ambayo imesababisha vifo vya watu wapatao mia nne katika nchi hizo tatu kwa ujumla, baada ya dhoruba adimu ya kitropiki kutokea katika mlango bahari wa Malaka kati ya rasi ya Malai na kisiwa cha Sumatra cha Indonesia. Katika upande mwingine watu wapatao 123 wamepoteza maisha na wengine 130 hawajulikani walipo nchini Sri Lanka kutokana na kimbunga cha Ditwa kilichokumba nchi hiyo. Katika wilaya ya Kandi vimeripotiwa vifo 51 huku wengine 67 wakiwa hawajulikani walipo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya nchini Lebanon ya Hizbullah amesema harakati hiyo ya mukawama ina haki ya kutoa jibu kwa shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli lililomuua shahidi kamanda wake mwandamizi Haitham al-Tabatabai na akaongeza kuwa Hizbullah yenyewe itaamua wakati na mahala pa kutolea jibu hilo. Sheikh Naim Qasim miasema hayo alipohutubia hafla ya kumbukumbu kumbu ya kumwenzi shahid Taba Tabai na kusisitiza kwamba shambulio la hivi karibuni lililofanywa na Israeli halitoachwa bila ya jibu na kubainisha pia kwamba ni Hizbullah ndiyo itakayoamua lini na wapi pa kutekelezea operesheni hiyo ya kulipiza kisasi. Haitham Tobatobai ambaye ni afisa wa juu zaidi wa kijeshi wa Hezbullah na mmoja wa wanachama waanzilishi wa harakati hiyo ya mkawama wa Kiislamu aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni siku ya Jumapili iliyopita kwenye vitongoji vya kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Sheikh Qasim amesema utawala wa kizayuni unaendelea kukiuka mamlaka ya kujitawala Lebanon na vikosi vya jeshi la utawala huo ghasibu vinaendesha shughuli zake bila wasiwasi ndani ya maeneo ya ardhi ya Lebanon kwa sababu vyombo vya intelijensia vya ukanda huo na vya Marekani vinavipatia taarifa za kutekelezea operesheni zake. Lengo la mauaji hayo halijafikiwa na halitofikiwa, na tutaendelea kufuata njia hiyo ya mkawama, amesisitiza Shekh Naim Kasim. Katibu mkuu wa Hizbullah amebainisha kuwa lengo la mauaji ya shaksia mashuhuri zaidi katika ufufuaji wa uwezo wa nguvu za kijeshi lilikuwa ni kudhoofisha ari na kusababisha mkanganyiko. Shekh Naim Kasim ameelezea makubaliano ya kusitisha vita ambayo yalianza kutekelezwa Novemba 27, 2024 kuwa ni ushindi kwa Hizbullah na akaongeza kuwa Israeli ilishindwa kufikia lengo lake la kuiangamiza harakati hiyo ya mukawama na ikalazimika kukubali makubaliano ya suluhu baada ya kupata hasara kubwa kwenye uwanja wa vita. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Shekh Naim Kasim amesisitiza kuwa serikali ya Beirut ina jukumu la kuhakikisha vikosi vya jeshi la utawala wa kisayuni vinaondoka kikamilifu na askari wa jeshi la Lebanon wanapelekwa kusini mwa nchi hiyo. Aidha, ametahadharisha kwa kusema, vitendo vya uchokozi vinavyoendelea kufanywa na Israel vinailenga Lebanoni nzima havielekezwi kwa Hizbullah pekee. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unaendelea bila kusita kufanya mauaji ya kimbari dhidi wa ya wapalestina huko Gaza licha ya usitishaji mapigano ulioanza kutekelezwa tarehe 10 Oktoba. Utawala wa kizayuni wa Israeli eh umekuwa ukikana mara kwa mara shutuma hizo, ukiziita za uongo za chuki dhidi ya Mayahudi au za kubuniwa kabisa, iwe zinatoka kwa Amnesty International, mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu, wataalamu wa Umoja wa Mataifa au hata nchi kama Afrika Kusini, ambayo imefungua kesi dhidi ya utawala huo ghasibu katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ. Baada ya kupita zaidi ya miaka miwili ya vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Ghaza, makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya jeshi la utawala huo na harakati ya ukombozo wa Palestina, Hamasi, yalianza kutekelezwa kwa mashinikizo ya Marekani. Amnesty International imetoa ripoti iliyotokana na ushuhuda mwingi wa wakazi wa Ghaza na tafiti kadhaa za kimataifa, ikiwa ni pamoja na ripoti za Umoja wa Mataifa. Ripoti hiyo imefikia hitimisho kwamba Israeli inaendelea kuzuia vikali uingizaji wa vifaa na urejeshaji wa huduma muhimu kwa ajili ya maisha ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo utawala wa kizayuni umeshawaua washahidi wa Palestina wapatao 70,000 wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo na kuwa jeruhi zaidi ya laki moja sabini elfu katika vita ulivyoanzisha Oktoba 2023 dhidi ya Ghaza, na jeshi la anga la Marekani limekiri kuwa ndege zake za kivita aina ya F-16 ziliandamwa na mashambulizi makali ya mitambo ya ulinzi wa anga ya Yemen wakati ndege hizo zilipokiuka anga ya nchi hiyo ya Kiarabu, kwa mujibu wa televisheni ya Almasira. Jeshi la anga la Marekani limekiri kwamba William Parks, kamanda wa zamani wa kikosi cha F16, alipata matatizo wakati wa operesheni aliyoifanya kwenye anga ya Bahari Nyekundu kwa sababu makombora ya ulinzi wa anga ya Yemen yaliripuka karibu kabisa na ndege hiyo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kamanda huyo aliingia kwenye utekelezaji wa operesheni tata baada ya kuandamwa na kimbunga cha makombora ya ulinzi wa anga ya Yemen, na alinusurika chupuchupu kuangamizwa. Imeripotiwa pia kwamba Pax aliomba kujaza mafuta juu ya anga ya Yemen baada ya ndege yake ya kivita kupoteza kiwango kikubwa cha mafuta kabla hapo. Jumuiya ya askari wa jeshi la wanamaji la Marekani iliyoeleza katika ripoti yake kwamba operesheni zinazofanywa na Yemen katika bahari nyekundu zimetoa mafunzo ya kipekee katika ubunifu wa operesheni na taktiki za kijeshi zisizo za kawaida kwa jeshi la Marekani. Licha ya kutokuwa na nguvu na uwezo mkubwa wa kisasa katika ulinzi wa majini au angani, Wayemen wameweza kutoa changamoto kali kwa manuari za Marekani na kusababishia gharama kubwa. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini mamlaka ya ndani ya Palestina imezidi kuwatia nguvu watu kwa malengo ya kisiasa? Hatua ya mamlaka ya ndani ya Palestina ya kuzidisha kasi ya kuwatia mbaroni watu kwa malengo ya kisiasa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan imekumbwa upin na upinzani wasi na wasiwasi wa Palestina kuhusiana na matokeo mabaya ya hatua hiyo. Kwenye siku za hivi karibuni, mamlaka ya ndani ya Palestina imezidisha kuwatia mbaroni wanaharakati, wanafunzi na hata wafungwa walioachiwa huru katika ukingo wa magharibi na huko al Khalil. Mamlaka ya ndani ya Palestina imechukua hatua hiyo huku mashambulizi na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa wapalestina zikiendelea katika mazingira hayo, swali linaloulizwa ni kuwa kwa nini mamlaka ya ndani ya Palestina inaelekea katika mkondo huo? Wow. inaonekana kuwa moja ya sababu kuu zilizoifanya mamlaka ya ndani ya Palestina kuchukua hatua hiyo ni ushirikiano wake wa kiusalama na utawala katili wa kizayuni wa Israeli. Ushirikiano wa kiusalama kati ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala ghasibu wa Israeli umekuwapo kwa miaka mingi na umeongezeka hivi sasa. Ripoti zinaonyesha kuwa mamlaka ya ndani ya Palestina kwa kushirikiana na utawala wa kizayuni imewatia nguvuni wanaharakati, wanafunzi na hata wafungwa waliokuwa wameachiliwa huru. Sera hiyo ni sehemu ya ushirikiano wa kiusalama wa pande mbili ili kuyadhibiti makundi ya mukawama kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan sababu nyingine ya mamlaka ya ndani kuchukua hatua hiyo ni kwamba mamlaka hiyo inajaribu kudumisha utawala wake wa kisiasa dhidi ya makundi ya mukawama na harakati za kisiasa za Palestina kupitia njia ya kuwatia mbaroni watu kwa malengo ya kisiasa. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wa Wapalestina wanaamini kuwa kuwalenga wanafunzi na wanaharakati wa kisiasa hasa katika miji kama Alkhalil ni njama za kuzuia ushawishi wa harakati za Hamas na Jihadul Islami kwenye ukingo wa Magharibi. Sababu ya tatu katika uwanja huo inahusiana na mashinikizo kutoka nje. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wameitaja hatua wa hiyo kuwa ni matokeo ya mashinikizo ya Marekani na Israeli ili kuzuia intifadha mpya au kuenea mapambano na mukawama kwa msingi huo makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kama Hamas na wanaharakati wa kisiasa wanaamini kuwa hatua wa hiyo iliyochukuliwa na mamlaka ya ndani ya Palestina inakwenda sambamba na malengo ya kizayuni maghasibu, na ambayo ni sawa na kuuchoma kisu mgongoni mradi wa kukomboa Palestina. Kamata kamata hiyo inayofanywa na mamlaka ya ndani ya Palestina kwa lengo la kisiasa huko kwenye ukingo wa Magharibi wa mto Jordan imekumbwa na mjibizo wa Palestina. Harakati ya Hamasi imetaja kitendo cha askari usalama wa mamlaka ya ndani ya Palestina kuwatia mbaroni wana mapambano wa Palestina kuwa ni ukiukaji hatari wa haki na ni pigo kwa muundo wa kitaifa, na imetaka kusitishwa mara moja vitendo hivyo. Wanaharakati katika mji wa Alkhalil pia wametaja kamata kamata hiyo kuwa ni sawa na kusaliti mapambano ya ukombozi na ni jaribio la kuzima mwamko wa kisiasa na mapambano ya wananchi. Makundi ya mukawama ya Palestina pia yamezitaja hatua zote hizo kuwa zinaonyesha namna Israel na mamlaka ya ndani ya Palestina zinavyoshirikiana kikamilifu kwa lengo la kusaliti malengo matukufu ya Palestina. Ushirikiano kati ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala wa kizayuni hautakuwa na natija nyingine ghairi ya kusababisha matokeo hasi kwa wapalestina wenyewe. Aidha, ushirikiano huo utazidisha mgawanyiko wa, wa ndani kati ya wa wapalestina. Wakati huo huo, kamata kamata hiyo ya kisiasa inayofanywa na mamlaka ya ndani ya Palestina si tu hailazimishi, haiimarishi usalama wa ndani wa Palestina wala udhibiti wake wa kisiasa bali itazidisha mgogoro wa uhalali wa serikali hiyo ya ndani na kuzidisha mgawanyiko miongoni mwa Wapalestina. Hili pia ni kati ya malengo muhimu ya utawala wa kizayuni kuhusiana na kadhia ya Palestina. Ni wazi kuwa utawala wa kizayuni, utawala huo wa kigaidi, hauvumilii na haupendi kushuhudia aina yoyote ya kuwekwa umoja na mshikamano baina ya Wapalestina na hauoni kuwa umoja unaendana na maslahi yake. Kadhalika, moja ya taathira muhimu zaidi ya hatua hii ya mamlaka ya ndani ya Palestina ni kwamba utawala wa kizayuni utazidisha tu mashambulizi yake dhidi ya Wapalestina, ikiwa ni pamoja na eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, bila kujali ni Wapalestina wa kundi lipi <todiculia> Nakuwapeni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, itahusiana na podcast ambayo inazungumzia historia ya mayahudi nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuleteni leo katika historia na kipande cha kaswida. Kweni nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Historia ya Mayahudi nchini Iran. Ni matumaini kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu wa podcast ya historia ya Mayahudi nchini Iran. Iran ni ardhi ambayo ina mizizi katika historia na pana katika utamaduni, eneo na jiografia ambayo imehifadhi kaumu, dini na tamaduni mbalimbali mbali kwa karne nyingi, ambayo kila moja imechangia kwa namna fulani kuunda utambulisho wa pamoja wa nchi hii kuanzia Wazortoshti na Wakristo hadi Waarmenia, Waashuri na Wakalimi, pamoja na jamii kubwa ya Waislamu wa Iran, wote ni sehemu ya maandiko haya ya kitamaduni ambayo imefanya sura ya Iran kuwa ya rangi kwa rangi na uchangamfu kwa karne nyingi. Miongoni mwa watu walio wachache na tamaduni mbalimbali mbali, Mayahudi ni moja ya makundi makongwe zaidi ya kidini ya wa wahajiri nchini Iran, watu ambao walikuja katika ardhi hii tangu zamani, hasa baada ya kuanguka kwa Babeli na kukaa katika moyo wa Iran kisiasa, kiutamaduni na kijiografia. Uwepo wao nchini Iran haukuendelea tu, bali katika nukta mbalimbali mbali za kihistoria uliungana na utamaduni wa asili na wa kitaifa wa ardhi hii na kuwa sehemu isiyoweza kutenganishwa ya muundo wa kijamii wa Iran. Katika kipindi kilichopita, tulichunguza kuendelea kuwepo Wayahudi nchini Iran baada ya zama za Waamedi, kuanzia zama za Saljukian na Ashkanian na kisha Wasasania, na tulisema kwamba licha ya mabadiliko ya tawala na serikali lakini jamii ya kiyahudi nchini Iran iliweza kudumisha msimamo wake kwa kuchukua fursa ya moyo wa uvumilivu na ustahimilivu wa kitamaduni wa Irani. Katika sehemu ya tatu ya podcast hii ya historia ya mayahudi nchini Iran, tutachunguza mwenendo wa kihistoria wa mayahudi nchini Iran tangu mwanzo mwa kuingia Uislamu hadi zama hizi Kweni nami hadi mwisho wa episodi hii ya tatu kusikiliza kile nilichokuandalieni kwa leo, sambamba na kufikia mwisho wa zama za kale na kuingia Uislamu nchini Iran katika karne ya saba. Ardhi hii ilikabiliwa na enzi mpya, mabadiliko ya kisiasa, kijamii na kidini. Miundo ya hapo awali ilibadilishwa, na Uislamu ukaenea kwa kasi ya ajabu katika mikoa mbalimbali mbali ya Iran. Pamoja na hayo yote, lililo muhimu katika kipindi hiki cha mpito cha kihistoria si tu kuenea kwa dini mpya, bali pia kukubalika kwake kuwa ni sehemu ya tofauti za kitamaduni za jamii ya Iran jamii ambayo kwa kuhifadhi mila yake ya muda mrefu ya kuishi pamoja na kustaamiliana iliupa umuhimu Uislamu kama vipengele vyake vingine vya kitamaduni nafasi ndani ya moyo wake na kutoa muktadha ambao vipengele vya kustaamiliana vya dini hii vingejitokeza zaidi kadiri inavyowezekana. Uislamu ukiwa dini kuu ya Mwenyezi Mungu uliwapa hadhi maalumu wafuasi wa dini nyingine za mbinguni. Ndani ya mfumo wa sheria ya Kiislamu, Mayahudi walijulikana kama watu wa kitabu y yaani ahlulkitabu pamoja na Wakristo, na walifurahia haki fulani, haki ambazo zilifafanuliwa katika sheria ya Kiislamu kama dhimma. Kwa hiyo, serikali ya Kiislamu inawajibika kisheria kulinda mali, maisha na haki zao kwa namna ambayo maisha yao na mali zao zinaheshimiwa kama zile za Waislamu, na kuwashambulia ni haramu na si halali kisheria. Isitoshe, katika fremu ya haki za wafuasi wa dini za walio wachache ambao baadaye zilijumuisha Wazartoshti pia walisamehewa kushiriki katika huduma ya kijeshi na walikuwa huru kufanya sherehe zao za kidini. Mkabala na hayo, walitakiwa kulipa kodi maalum inayoitwa jizia kwa serikali ya Kiislamu. Hadhi hii ya haki iliandaa mazingira kwa Mayahudi katika Irani ya kiislamu kufurahia hadhi bora zaidi kuliko na dini wenzao katika milki ya Bizantine, ambako mara nyingi walikabiliwa na ubaguzi, mateso na kunyimwa kabisa haki zao. Ndani ya mfumo wa mtazamo kama huo katika Irani ya baada ya Uislamu, jamii ya Mayahudi inayojulikana kama Kalimian, yaani Wakalimi, iliweza kudumisha nafasi yake na kuchukua nafasi katika sekta kama vile dawa, biashara, na hata utamaduni na sayansi. Ingawa kulikuwa na mapungufu ya asili na wakati mwingine kimuundo, lakini mazingira jumla ya uwepo na shughuli za Wayahudi yalikuwa salama na ya kufaa zaidi, hasa ikilinganishwa na maeneo mengine wakati huo. Mwanajiografia Muislamu Istakhri katika karne ya kumi anasema waziwazi kwamba Mayahudi baada ya Wazortoshti wa Kristo waliunda kundi la tatu kubwa la kidini nchini Iran pamoja na idadi kubwa ya Waislamu, na nafasi ambayo si tu kwamba inaakisi idadi kubwa ya watu wa jamii hii bali pia inaonyesha nafasi yao tendaji katika nyanja za kijamii kiuchumi na kitamaduni za Irani wakati huo. Kiwango hiki cha uwepo na nguvu bila shaka kilitokana na nafasi ambayo muundo wa kijamii na kisiasa wa Irani ulikuwa umetoa kwa ajili ya kukubalika na kukua jamii mbalimbali za kidini, muktadha ambao uliruhusu dini ndogo sio tu kuendelea kuwepo, bali pia kuwa sehemu yenye ufanisi ya mfumo wa kijamii wa nchi hii. Katika duru ya ukhalifa wa Bani Abbas, ambao ulidumu kutoka mwaka 750 hadi 1258 miladia, uwepo huu sio tu haukupungua, lakini pia ulizidi na kupanuka. Baghdad, kitovu cha ukhalifa, ilikuwa karibu na Iran, jambo ambalo liliwezesha kupanuka kwa mawasiliano ya kiutamaduni na kijamii kati ya jamii ya Iran na ulimwengu wa Kiislamu. Mayahudi, haswa katika miji mikubwa ya Iran, walikuwa na mchango mkubwa na athirifu katika nyanja kama vile dawa, falsafa, fasihi pamoja na biashara. karne moja au mbili za enzi hii ilisadifiana na mwanzo wa vita vya msalaba mwishoni mwa karne ya kumi na moja. Upande ule mwingine ulimwengu, jamii za Kiyahudi zilikuwa zikiishi katika sehemu nyingi za Ulaya Magharibi, ikiwemo ndani ya Ufaransa, Uingereza na maeneo ya karibu na Mto Rain. Pamoja na hayo, hawakuwahi kuwa na uhusiano mzuri na akthari ya Wakristo, Kiasi kwamba kundi la kwanza la wapiganaji wa Kikristo wenye taasubi walifanya mauaji ya umati dhidi ya makafiri wa Ulaya, yaani Mayahudi, kabla ya kuelekea Beitul Muqaddas kwa ajili ya kushiriki katika vita dhidi ya Waislamu. Mashambulizi haya yalifanywa kufuatia propaganda za kidini na taasubi shadidi za Ukristo. Hata Papa Aban wa Pili aliyeanzisha vita vya kwanza vya msalaba alisema kwamba kabla hatujachukua maumivu ya safari ya kwenda beitul Muqaddas, tuna jukumu la kutokomeza mabaki ya wawaji wa Kristo, yaani Mayahudi wa Ulaya. Kamanda wa majeshi ya msalaba pia alitangaza kwamba atalipiza kisasi cha damu ya Isa Masihi alayhi ssalam dhidi ya Mayahudi na hatamwacha hata mmoja hata wao hai duniani. Mtazamo huu ulichochea kuibuka wimbi la utumiaji mabavu, mateso na mauaji makubwa dhidi ya mayahudi kote Ulaya. Kanisa Katoliki la Roma lilienda mbali zaidi kwa kuona kwamba kuteswa kwa mayahudi hakutoshi, na kwa hiyo lilifanya operesheni nyingine ya aibu mnamo mwaka 1215 Papa Inocenti watatu alitoa amri kwamba Mayahudi wote lazima washone kiraka kwenye kifua na nyuma ya nguo zao. Kwa kuwa kiraka hicho kilitengenezwa kwa kitambaa cha manjano, kiliitwa kiraka cha manjano, na wakati mwingine kilitambulika kwa jina la kiraka cha fedheha, ambacho kilipelekea kufedheheshwa zaidi Mayahudi. Mayahudi walilazimika kushona alama manjano vifuani mwao ili kujitofautisha na wengine. Alama hii iliwaweka katika mazingira ya kudhalilishwa, kunyanyaswa, na hata kukabiliwa na vitendo vya utumiaji mabavu. Kuonekana tu kwa ishara hii kulitosha kuandaa uwanja wa shambulio. Ili kuepuka hatari hizo, mayahudi wengi walilazimika kuinamisha mabega yao na kuinamisha vichwa vyao ili kiraka cha njano kisionekane sana hata wanaume ambao walikuwa tayari kujitolea maisha yao kwa ajili ya imani zao za kidini walilazimika kutembea mitaani kwa unyenyekevu wa kulazimishwa na hali ya kuinama, ili kusalimika na tishio la daima la wale walio karibu nao. Kipindi hiki bila ya kutia chumvi kinahesabiwa kuwa mojawapo ya vipindi vya ustawi katika ardhi za Kiislamu kulingana na ripoti na takwimu zilizopo katika karne ya sita hijiria sawa na karne ya kumi na mbili miladia, idadi ya Mayahudi duniani ilikadiriwa kuwa karibu watu milioni moja na nusu. Kati ya hawa karibu milioni moja na laki nne, sawa na asilimia tisini na tatu, waliishi katika ardhi za Kiislamu. Sehemu yao kubwa walikuwa wakiishi Andalusia, Hispania Kiislamu na ni kwa sababu hii ndio maana Mayahudi walioishi katika maeneo hayo walijulikana kama Sefard iliyotokana na neno la Kibrania. Kikundi hiki kilizungumza lugha ya Ladino, pia Judesmo au Kiyahudi cha Kihispania mkabala wake kulikuwa nata tu na takriban mayahudi laki moja tu ambao ni sawa na asilimia sita hadi saba ya wayahudi wote walioishi katika ardhi za kikristo huko Ulaya. Kundi hili la mayahudi lilifahamika kama Ashkenazi, jina ambalo limekuwa na mfungamano na mayahudi wa Kijerumani, na lugha yao ya kawaida iliyokuwa imeenea baina yao ilikuwa Yiddish au kiyahudi cha Kijerumani mgawanyiko huu wa idadi ya watu unaonyesha ubora na ustawi wa maisha ya kitamaduni ya mayahudi katika maeneo ya Kiislamu katika kipindi hicho, na upatikanaji wa hali ya maisha haya katika kipindi hiki na katika ardhi hizi. Kwa kusambaratishwa ukhalifa wa ukoo wa Bani Abasi na wa Mongolia, hali ya mayahudi nchini Iran ilipitia mabadiliko wakati mwingine chanya na wakati mwingine hali ngumu na hasi. Katika miaka ya mwanzo wa utawala wa Mongolia, kwa sababu ya kutojali kwa watawala wapya dini mbalimbali mbali, wayahudi waliishi katika hali ya amani ya namna fulani isiyo na isi mashinikizo. Katika kipindi hiki, baadhi yao waliweza kufikia nyadhifa na majukumu makubwa katika muundo wa utawala wa Ilhaneit au Ilhanan. Katika zama hizi na mwanzoni mwa uvamizi wa Mongolia, idadi kubwa ya Mayahudi walikuwa wamehamishiwa nchini Misri. Baada ya kuingia madarakani kwa Saad Addaula, Myahudi huko Iran, na wakati wa utawala wa Arghun Shah walihamia Irani tena, na Irani kwa mara nyingine ikawa moja vituo vya idadi kubwa ya Mayahudi lakini baada ya muda na hasa baada ya baadhi wa ya wana Ilkhan wa Mongolia kusilimu, mtazamo wa serikali juu ya dini za walio wachache ulibadilika, na hali ya maisha ya wayahudi iliyoathiriwa na matukio ya kidini na yaliwekwa kwenye vikwazo na mashinikizo mapya. Kwa kuibuka kwa nasaba ya Safavi katika karne ya 16 na kutambuliwa rasmi madhehebu ya Shia kama dini ya serikali, mabadiliko makubwa yalitokea katika muundo wa kidini na kiserikali wa Iran. Matukio haya yaliathiri sana hali ya kidini ya nchi hiyo. Hata hivyo, mtazamo jumla wa serikali kuhusu dini za walio wachache ikiwa ni pamoja na Mayahudi uliendelea kuunga mkono na kustahimili kiasi. Hata hivyo, sera zilitofautiana katika vipindi tofauti vya utawala wa ukoo wa Safavi, ambapo baadhi ya wa wafalme walichukua mtazamo mkali kuhusu wafuasi wa dini za walio wachache, na nyakati fulani Wayahudi walikabiliwa na mashinikizo kama vile ya kubadilisha dini kwa lazima au vizuizi vya kijamii lakini katika vipindi vingine nafasi ilikuwa wazi zaidi na jamii ya Kiyahudi iliweza kukaa kwa amani kiasi katika miji kama Isfahani, Shirazi, Yazdi na Hamedani, na kupata maendeleo katika sekta kama vile kazi za mikono, biashara, dawa pamoja na sanaa. Kufikia tamati enzi ya Safavi na kuanza zama za utawala wa Kajar ambazo ziliambatana na mwanzo wa mawasiliano mapana ya Irani na Magharibi, fursa mpya ziliibuka kwa wafuasi wa dini za walio wachache, wakiwemo Mayahudi. Jamii ya Mayahudi nchini Iran hatua kwa hatua ilipata muundo wa kushikamana zaidi. Masinagogi na vituo zaidi vya kidini vilianzishwa, shule za Kiyahudi zikaanzishwa katika majiji makubwa, na taasisi zenye utendaji zaidi za kitamaduni zikatokea. Utendaji jumla wa watawala wa Kajari kwa dini za walio wachache wakiwemo mayahudi kwa ujumla ulikuwa chanya na wakuunga mkono. Wakati wa utawala wa Nasiridini Shah kulitolewa amri ambazo, sambamba na kuthibitisha haki za kijamii za Mayahudi, ziliwalinda pia dhidi ya dhuluma na ubaguzi. Ilikuwa ni wakati huu ambapo baadhi ya mayahudi walisamehewa kulipa jizia Yani kodi maalumu kwa wasiokuwa Waislamu, yani ahlulkitab. Uamuzi ambao ulikuwa ni hatua moja mbele kwenye njia ya usawa mkubwa wa haki katika jamii ya Iran. Pia mwishoni mwa kipindi cha Kajar, kitongoji kinachojulikana kama Kudlajan katika mji wa Tehran kimsingi kilijulikana kama kitongoji cha Wakalimi. Katika kipindi hiki Wakalimi walikuwa wakimiliki benki, nyumba za biashara, masoko na sehemu za ibada. Fauka ya hayo, uhusiano wa muda mrefu wa mayahudi wa Iran na mayahudi wa Basra, ambayo ilikuwa ni moja ya bandari kubwa za kibiashara katika Ghuba ya Uajemi, pamoja na mayahudi wa India na Bombey, ulichangia pakubwa katika kuimarika kwa hali ya mayahudi wa Iran, hususan mayahudi wa Bosheri na Shirazi. Jambo muhimu katika kipindi hiki ni kuwepo kwa baadhi ya wanawake wa Kiyahudi katika baraza la utawala la Kajar, wanawake ambao waliweza kupata nafasi katika nyumba ya kifalme kwa kutumia ujuzi wao sanaa, au ya akili ya mtu binafsi. Hata baadhi ya wana mfalme wa Kajar na hata wanachama wa vikundi vingine vya kijamii walikuwa na wanawake wa Kiyahudi majumbani mwao ambao ndio kwanza walikuwa wamesilimu na kuingia katika dini ya Kiislamu. Uwepo huu ingawa ulikuwa mdogo, lakini ulikuwa ni ishara ya kukubalika kijamii, na wakati mwingine hata ushawishi wa kitamaduni wa Mayahudi katika matabaka mbali mbali ya jamii ya Qajar. Iran ilipoingia katika karne ya ishirini, jamii ya Kiyahudi ambayo sasa inajulikana zaidi kama Wakalimi, neno ambalo lilikuwa ishara ya heshima na ukaribu wa kitamaduni kwa jamii ya Iran, ilizingatiwa kuwa sehemu ya muundo hai na wenye nguvu wa jamii, sio tu kama wafuasi wa dini tofauti, lakini pia kama raia wa Iran wenye asili ya kale. Katika kipindi hiki akthari ya Wakalimi walishiriki katika nyanja za elimu, sayansi na utamaduni. Uwepo wao muhimu katika vyuo vikuu, vituo vya kisayansi, taasisi za matibabu na medani za sanaa na utamaduni uliakisi nafasi ya kijamii ya jamii hii katika Irani ya sasa. Masinagogi mapya yalijengwa katika miji mbalimbali na vituo vya kitamaduni na kidini vya Kiyahudi vilichukua wigo mpana ambayo bila shaka ni ishara ya ukuaji wa ndani, mafungamano ya kijamii, pamoja na mabadiliko ya kitamaduni ya wayahudi nchini Iran. Katika kipindi chote hiki Wairani waliwatazama wakalimi kwa mtazamo wa watu waliozaliwa na kuishi pamoja nao kwa muda mrefu na kuheshimiana pande mbili. Hawakuchukuliwa kuwa watu wengine au wageni, lakini badala yake waliwatambua kuwa Wairani wa dini ya Musa alayhi ssalam watu ambao walitofautiana katika itikadi tu, lakini walikuwa na mizizi katika nchi hii, katika utamaduni, historia, lugha pamoja na utambulisho. Msikilizaji, asante sana kwa kusikiliza sehemu hii ya tatu ya podcast yetu. Ikiwa bado ungependa kusikia kuhusu hali ya Mayahudi nchini Iran, hasa katika kipindi cha utawala wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, basi endelea kufuatilia vipindi vijavyo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. katika Historia. Leo ni Jumaa mosi mwezi nane mfungu wa tisa Jamadu Thani 1447 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 29 Novemba 2025 miladia miaka 82 iliyopita sawa na tarehe 29 Novemba 1943, harakati ya ukombozi wa kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka 1944, wapiganaji wa harakati ya kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita mwafaka na tarehe 29 Novemba 1947 miladi, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi hafifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiuadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi hususan Marekani na Uingereza. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayida Abdul Huseini Sharafuddin Amili, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na tisini Hijiria huko Kadhimain moja kati ya miji ya Iraq. Alielekea Jabal Amil nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitizia suala la umoja baina ya Waislamu. Ayatullah Sayyid Abdul Hussein Sharafuddin Al-Amili ameandika vitabu na risala nyingi ili kufikia lengo hilo. Miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Azare mwaka elfu moja mia tatu sabini na tatu hijria shamsia, alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa, wa marja wakubwa wa taklidi wa Waislamu wa akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Ayatullah Muhammad Ali Araki kwa muda mrefu alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Quma, na miongoni mwa vitabu vyake ni risala ya ijtihad na taklidi pamoja na sharhe ya Urwatul Wuthqa. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran ilipata ushindi dhidi ya Australia katika mchezo uliokuwa na msisimko na hivyo kujikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia baada ya miaka ishirini. Ushindi dhidi ya Australia na kufuzu kulikokuwa na hamasa na kuungana na timu za taifa za Ujerumani, Marekani na Yugoslavia kuliongezea nguvu zaidi kumbukumbu za mashindano ya kombe la dunia huko Faransa. Na siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, sawa na tarehe 8 mwezi Azar mwaka elfu moja mia tatu themanini na tisa kwa mwaka wa Kirani wa Hijiria Shamsia, Dkt Majid Shahriari na Fereidun Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Dr. Abbasi alijeruhiwa, ambapo Dr. Majid Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran, aliuwa washahidi katika shambulio hilo la kigaidi. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitiwa nguvuni na kukiri kwamba wameshirikiana na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.