Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika ewe Mariam, mwenyezi mwenyezi Mungu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake la kukwambia, zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezi Mungu. Naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryamu akasema, ewe mola wangu, nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda. Anapohukumu jambo, huliambiwa kuwa basi, huwa Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara uh, kutoka studio zetu za Jamejam jam, hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo ambayo ni Jumamosi tarehe nane Jamaduthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijiria Kamaria, ambayo inasalifiana na 29 Novemba elfu mbili ishirini na tano Miladia. Upo msikilizaji, jumamosi hii wakati huu tumeandalia ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala yetu ya wiki, na itafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya udondozi huo wa magazeti, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia, na kisha baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia kupitia tovuti ya iranradio.ir/sw ambayo ina vipindi vyetu. Halkadhalika, kwa wasikilizaji wetu nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Naam, na sasa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Uvamizi wa kijeshi wa utawala wa Israeli nchini Siria walaaniwa na Iran na nchi za Kiarabu Bunge la Umoja wa Ulaya la kosolewa vikali kwa kuingilia mambo ya ndani ya Tanzania. Na mapigano ya ibuka upya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakimbizi waongezeka. Karibuni. Naam, na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Uvamizi wa nchikavu na anga uliofanywa na jeshi katili la Israel katika mji wa Jin kusini mwa Siria ambapo watu wasiopungua 13 wakiwemo wa watoto waliuawa umelaaniwa vikali na Iran pamoja na mataifa kadhaa ya ghuba ya Uajemi. Katika taarifa yake usiku wa Ijumaa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesisitiza haki ya mataifa ya Asia Magharibi kulinda mamlaka na mipaka yao dhidi ya uchokozi wa Israel. Alieleza kuwa upinzani wa vijana wa Siria dhidi ya washambuliaji wa Israeli ni hatua halali ya kujibu uchokozi huo. Baghaipi amekosoa ukiukaji wa, wa sheria za kimataifa unaoendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa, wa Israeli, akionyesha namna uchokozi huo unavyozidi kuongezeka katika eneo hili. Hal kadhalika amelaani ukimya wa baraza la usalama la Umoja mataifa mbele ya ukiukaji wa, wa Israeli dhidi ya mamlaka na mipaka ya nchi za eneo hilo ikiwemo Siria na Libnan. Ameonya kuwa hali ya sasa inaweza kuathiri pakubwa amani na utulivu duniani akihimiza jamii ya kimataifa kuchukua hatua. Awali wizara ya mambo ya nje ya Siria ililaani shambulio hilo katika vitongoji vya Damascus ikitaja kama mauaji ya kikatili. Wizara hiyo ilisema kuwa vikosi vya Israeli vilifanya mashambulizi ya kiholela baada ya kushindwa kusonga mbele katika hujuma ya nchikavu. Qatar nayo imetoa taarifa na kusema hujuma hiyo ya Israeli inaongeza mvutano na kudhoofisha juhudi za kufanikisha usalama na utulivu katika eneo Saudi Arabia kwa upande wake imesema kuwa inakemea na kulaani shambulio la wazi la Israel eh, kwa lengo la kuvuruga usalama na utulivu wa Siria na wananchi wake. Kuwait pia imelaani mashambulizi hayo ikisema mashambulizi haya ya kihalifu ni mwendelezo wa mbinu za Israel za kuvuruga usalama na utulivu wa eneo na kudhoofisha juhudi za kikanda na kimataifa za kupunguza mivutano. Kwa mujibu wa taarifa, watu wasiopungua wa 13 wa Siria ikiwemo familia moja ya watu watano waliuawa na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya eneo hilo la Beit Jin nje ya mji mkuu wa Siria Damascus. Mashambulizi hayo yalifanyika usiku wa Alhamisi kwa kutumia helikopta na ndege zisizo na rubani baada ya vikosi vya Israeli kuingia mjini na kukabiliwa na wakazi wa eneo hilo, hali iliyosababisha mapigano na milio ya risasi. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo umoja wa Ulaya umekosolewa kwa kujipa haki ya kujadili kila kinachotokea Afrika. Mfano nukiwa, wa karibuni ukiwa ukosoaji wa bunge la Ulaya kuhusu uchaguzi mkuu uliofanyika nchini Tanzania. Mchambuzi wa kisiasa kutoka Mali Ibousei akizungumza na Sputnik News amesema na hapa na mnukulu, Ulaya ni Ulaya, Afrika ni Afrika. Kwa nini nchi za Ulaya zinajiruhusu kusema sisi bunge letu tutachunguza au kujadili kinachoendelea Afrika? Hayo siyo mambo yao. Mwisho wa kumnukulu. Kwa mtazamo wake, wa Afrika wanapaswa kutafakari mchango wa Benki ya Maendeleo ya Uwekezaji ya Ulaya barani Afrika. Ameeleza kuwa zaidi ya biashara ndogo na zakati elfu kumi zinanufaika na fedha hizo, jambo linalowafanya wakuu wa nchi za Ulaya kuona wana haki ya kuingilia mambo ya ndani ya bara hilo. Ameongeza kuwa ni wakati wa Afrika kufikiria upya, hatupaswi kukubali fedha kwa masharti kutoka upande wowote. Mtaalamu huyo pia ametoa wito wa kuanzishwa kwa mahakama ya kiafrika ili kutatua matatizo ya bara ili madola ya Ulaya yasipate mwanya wa kujipenyeza na kuingilia mambo ya ndani ya Afrika. mnamo 27 Novemba mwaka 2025 bunge la Umoja wa Ulaya lilipitisha azimio kuhusu kile ambacho limedai eti ni mauaji yaliyotokea baada ya uchaguzi na hali inayozidi kuzorota ya haki za binadamu nchini Tanzania. Azimio hilo pia liligusia kesi ya kiongozi wa upinzani anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini, Tundulisu. Azimio hilo lilipitishwa kwa kura 539 za kuunga mkono bila kura yoyote ya kupinga na wajumbe 27 walijizuia kupiga kura. Bunge hilo limependekeza kusitishwa ufadhili wa fedha za maendeleo kwa Tanzania likidai kuwa na wasiwasi juu ya mazingira ya kisiasa na ukiukaji wa haki za binadamu ulioripotiwa baada ya uchaguzi wa Oktoba. Kufuatia uamuzi huo waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Thabit Kombo amesema Tanzania haitakabiliwa na njaa wala kusitisha maendeleo hata Umoja wa Ulaya ukisitisha misaada, kwani ina vyanzo vingi vya mapato. Akizungumza na wanahabari jana, waziri huyo amesema Watanzania hawatakufa kwa njaa kwa kukosa fedha hizo za Umoja wa Ulaya. Waziri Kombo ametoa kauli hiyo huku akisisitiza kuwa Tanzania inaendelea kufuatilia usitishwaji wa yuro milioni 156 za misaada kwa nchi hiyo kutoka Umoja wa Ulaya. Serikali ya Tanzania imekanusha tuhuma zozote zilizojitokeza katika kikao cha Bunge la Ulaya na kusema kuwa hazina chembe yoyote ya, ya ukweli. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Tanzania imesisitiza kuwa serikali inakanusha tuhuma zote zilizotolewa katika Bunge la Ulaya kwa kuwa hazina chembe yoyote ya, ya ukweli na zimeegemea kwenye simulizi za upande mmoja, na pia hazina uthibitisho wa kuaminika na usiotiwa mashaka. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tuelekee sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo taarifa zinasema mapigano mapya kati ya waasi wa, wa M23 wa jeshi la nchi hiyo likisaidiwa na wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo yamesababisha wakazi wengi kuyahama makazi yao katika maeneo kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Katika taarifa serikali ya Kongo na waasi wa M23 walikuwa wamesaini hivi karibuni makubaliano ya amani mjini Doha chini ya usuluhishi wa Qatar. Hata hivyo, siku ya Alhamisi mapigano yalizuka katika maeneo mbalimbali ya jimbo la Kivu Kaskazini, ikiwemo Kibati katika eneo la Walikale, Kinyumba na Nyabiondo katika eneo la Masisi. Vyanzo vya habari viliripoti Ijumaa kuwa mapigano hayo yalianza baada ya vikosi vya serikali kushambulia ngome za waasi huko Kinyumba. Jeshi la DRC lilitumia ndege ya kivita kushambulia ngome za waasi katika uh, maeneo ya Kibati, Walikale, Kasopo na Masisi. Ripoti za vyombo vya habari zilisema waasi walifanikiwa kutoa mji wa Mahanga katika eneo la Masisi kufuatia mapigano ya wiki hii. Viane Kitswamba mratibu wa ulinzi wa usalama katika eneo la Masisi aliwathibitishia wanahabari kuwa hali ya usalama imeendelea kuwa tete katika vijiji kadhaa vya jimbo la Kivu Kaskazini. Amesema wilaya kadhaa zimesalia tupu. Kwa kuogopa usalama wao, baadhi ya familia zimekimbia makazi yao, ilhali e, walikuwa wamerejea hivi karibuni. Wakati huo huo, zaidi ya watu 22 wanaripotiwa kupigwa risasi na kuuawa e, katika Eh, eh, eneo la Irhambi Katana, eneo la Kabare, jimbo la Kivu Kusini, usiku wa Novemba 23 hadi 24, kufuatia mapigano kati ya vikundi vya kujilinda na waasi wa M23. Waathirika wenye umri wa kati ya miaka 20 na 40 walidaiwa kushutumiwa kwa kushirikiana na kundi la wazalendo. Umoja wa Mataifa, serikali ya DRC na wadau wengine wanailaumu nchi jirani ya Rwanda kuwa ndio inayounga mkono waasi hao wa, wa M23, madai ambayo Kigali imeakanusha. Taasisi ya utafiti ya Ebuteli ya Congo imebainisha katika ripoti yake ya mwezi huu kuwa makundi ya ADF na M23 yalikuwa miongoni mwa yenye ukatili zaidi mwezi Novemba nchini humo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kudumisha amani nchini Congo, MONUSCO, umesema mashambulizi ya kikatili yaliyofanywa na ADF katika maeneo kadhaa ya Kivu Kaskazini kati ya Novemba 13 na 19 yaliua watu wasiopungua 89. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika, ambapo Umoja wa Afrika umetangaza kuizuia mara moja Guinea Bisau kushiriki katika shughuli zake zote hadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa nchini, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Jumamosi ya leo. Uamuzi huo wa Baraza la Amani la Umoja wa Afrika ulifikiwa siku mbili baada ya jeshi la nchi hiyo kutangaza kumng'oa madarakani Rais Umaro Sisoko Embalo. Baraza hilo limekemea vikali mapinduzi ya kijeshi ya Novemba 26 nchini Guinea Bissau, likiyataja kama mabadiliko yasiyo halali ya utawala kinyume na kanuni za Umoja wa Afrika. Tangazo hilo lilitolewa baada ya kikao cha dharura cha baraza hilo siku ya Ijumaa, ambapo pia limelitaka jeshi e, kuwaachia huru bila masharti maafisa wa uchaguzi na wanasiasa waliokamatwa. Halkadhalika, Umoja wa Afrika umezitaka jumuia za kikanda na kimataifa, ikiwemo Jumuia ya Uchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, Jumuia ya nchi zenye lugha ya Kireno, Umoja wa Mataifa na washirika wengine kusaidia kurejesha haraka utawala wa kikatiba katika taifa hilo dogo la Afrika Magharibi. Kundi la maafisa wa kijeshi likijitambulisha kama Kamandi Kuu ya Kijeshi ya Urejeshaji wa Usalama wa Taifa na Utulivu wa Umma ilitangaza Jumatano uh, kuwa mechukua madaraka yote ya dola na kumng'oa madarakani Embalo kama hali hiyo ilimteua Jenerali Horte Inta kuwa rais wa mpito wa Alhamisi kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mapinduzi hayo yalifanyika wakati mgombea huru Fernando Dias na kambi ya Embalo wakidai ushindi katika uchaguzi wa rais wa Novemba 23, huku taifa likisubiri matokeo rasmi yaliyotarajiwa kutolewa Alhamisi. Baraza la amani la Umoja wa Afrika limewataka wanajeshi kuruhusu kukamilika kwa mchakato wa uchaguzi na kuheshimu matakwa ya wananchi. Wakati huo huo, ujumbe wa ngazi za juu kutoka ECOWAS ukiwa na marais wa Senegal, cape Verde na sierra Leone unatarajiwa kuwasili katika mji mkuu wa Gili Bissau, uh, Bissau mwishoni mwa wiki hii. Wakati huo huo, Embalo amekimbilia nchi jirani ya Senegal baada ya jeshi kuchukua mamlaka. Aliwasili Dakar Alhamisi kwa ndege ya kukodiwa iliyopangwa na viongozi wa jumuia ya kikanda ECOWAS waliotilia mkazo kuachiliwa kwake kutoka kizuizini. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Senegal na kwa kumalizia ni kuwa wanafunzi wa Iran wameshinda uh, dhahabu na fedha katika mashindano ya hisabati ya Marekani ya mwaka huu 2025. Mkurugenzi mkuu wa elimu wa mkoa wa Khuzestan, Nasir Alifar, ametangaza kuwa Surush Rujanpur, mwanafunzi wa darasa la tisa, na Kasra Shirani, mwanafunzi wa darasa la saba, wameibuka washindi wa medali ya dhahabu na fedha mtawalia katika mashindano hayo. Ameongeza kuwa washindi hao wawili wanasoma katika shule ya sekondari ya mji wa Ahwaz. Alifara amesema, nawapongeza wanafunzi hawa na wazazi wao pamoja na mkuu wa shule na waalimu wa shule ya upili ya Shahid Beheshti, na amesema natumai wanafunzi wa mkoa wa Khuzestan wataendelea kupanda vilele vikubwa zaidi vya mafanikio. Namna huo, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu uh, kwa kupiga marufuku shughuli za kundi la Palestine Action: hivi kweli Uingereza ni mtetezi wa uhuru wa kutoa maoni? Kundi linalolitetea taifa linalodhulumiwa la Palestina nchini Uingereza liitwalo Palestine Action limesema kupigwa marufuku uendeshaji wa shughuli zake na serikali ya Uingereza ni hatua ya kidikteta. Wawakili wa kundi la Palestine Action wamesisitiza kuwa kupigwa marufuku shughuli za kundi hilo nchini Uingereza ni hatua ya kimabavu na kidikteta ambayo imechukuliwa na serikali ya nchi hiyo. Kesi ya kuchunguza uhalali wa shughuli za kundi hilo la kiraia itamalizika wiki ijayo, lakini hukumu yake itatolewa hapo baadaye. Mawakili wa Huda Amuri, mwasisi mwenzo wa kundi la Palestine Action, wametangaza katika mahakama kuu jijini London kwamba uamuzi wa serikali ya Uingereza wa kuliweka kundi hilo kwenye orodha ya mashirika ya kigaidi ni kizuizi cha kiimla dhidi ya haki ya kupinga na kulalamika. Mawakili wa mwanaharakati huyo mtetezi wa Palestina wamesitiza kuwa kundi la Palestine Action halijawahi kuhamasisha vitendo vya utumiaji mabavu, na kwamba kulipiga marufuku ni hatua isiyo ya kawaida inayoweza kufananishwa na matukio ya kipekee katika historia ya kukabiliana na mavuguvugu ya kupigania uhuru duniani kama vile vuguvugu la Rosa Parks, vuguvugu la kiraia, vuguvugu la kiraia la kutetea haki za watu wenye asili ya Afrika nchini Marekani, na pia vuguvugu vugu la safragete la kupigania haki ya wanawake kupiga kura nchini Uingereza. Mnamo mwezi Julai 2025, serikali ya Uingereza ilipiga marufuku kundi hilo la Palestine Action na kuliweka kwenye nafasi sawa na magenge ya kigaidi kama vile Daesh au ISIS na Al Qaida. Kwa mujibu wa kanuni iliyowekwa na serikali ya London, kuwa mwanachama wa kundi hilo ni kosa la jinai ambalo adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka kumi na minne jela. Tangu ilipotangazwa sheria hiyo hadi sasa, zaidi ya watu elfu mbili wamekamatwa kwa kuwa na alama na nembo zinazoashiria kuunga mkono kundi hilo baada ya utawala wa kizaini wa Israeli kufanya mauaji makubwa ya kimbari huko Ghaza yaliyoibua maandamano makubwa ya watetezi wa haki na uhuru katika nchi mbalimbali duniani, ikiwa ni pamoja na Uingereza na Marekani. Serikali za nchi hizo za magharibi na za baadhi ya nchi nyingine zinazounga mkono utawala haramu wa Israel zimekuwa zikipitisha sheria na kanuni mbalimbali ili kujaribu kuzuia wimbi la harakati za watetezi na waungaji mkono wa Palestina katika nchi hizo. Kupigwa marufuku shughuli za kundi la Palestine Action nchini Uingereza kumeibua tena masali au maswali mazito kuhusu maana halisi ya uhuru wa kujieleza na kutoa maoni na uhuru wa kisiasa katika nchi hiyo na katika ulimwengu wa magharibi kwa ujumla. London na miji mingine mikuu ya Ulaya imekuwa siku zote ikijionyesha eti ni watetezi wa tunu za kiliberali, uhuru wa kiraia na haki za binadamu. Lakini uamuzi uliochukuliwa hivi karibuni na serikali ya Uingereza umeonyesha kwamba badala ya kuwa na ukweli halisi, madai hayo zaidi yanatumiwa kama kizoro tu kinachofunika sura halisi ya sera za unduma kuwili na za kidikteta katika nchi hizo za magharibi. Uhuru wa kujieleza na kutoa maoni kwa maana yake halisi unawaruhusu raia kubainisha mitazamo yao ya kisiasa na kijamii na hata ukosoaji bila ya kuwa na hofu ya kukandamizwa au kuadhibiwa. Lakini inapotokezea kundi moja la asasi ya kiraia nalowatetea na kuunga mkono watu wa Palestina na kukosoa sera za Israel kupigwa marufuku, shaka huibuka juu ya ukweli wa kanuni hii ya msingi wa uhuru wa kutoa maoni. Hatua kama hiyo inaonyesha kwamba uhuru wa kujieleza nchini Uingereza uh, ni wa masharti maalum ambayo ni kwenda sambamba na sera rasmi za serikali na za washirika wake wa magharibi, na pia uh, kutopinga utawala haramu wa Israel. Kwa maneno mengine uhuru wa kujieleza na kutoa maoni huwa unakubalika pale tu unapoendana na mielekeo iliyozoeleka, si pale unapopingana na kutoa changamoto kwa mamlaka za utawala au kufichua uhalifu wa madola ya magharibi na waitifaki wake. Marufuku hii inaweza kutafsiriwa katika muktadha mpana zaidi wa sera za magharibi kuhusiana na Palestina na Israeli, japokuwa vyombo vya habari na asasi za magharibi huwa zinapaza sauti sana kuhusu haki za binadamu na demokrasia, lakini uungaji mkono wote wa dhati unaofanywa kwa Wapalestina au ukosoaji wa maana unaofanywa dhidi ya sera za Israel huwa unatafsiriwa kuwa eti ni misimamo ya kufurutu uh, mipaka, chuki dhidi dhidi ya ya Wayahudi au tishio dhidi ya usalama wa taifa. Ubambikaji wa tuhuma hizo ni wenzo wa kisiasa unaotumiwa kwa madhumuni ya kunyamazisha uh, sauti pinzani na uhuru wa maoni, na matokeo yake Eh, ni kubanwa anga ya uhuru kwa umma na kunyimwa raia ya haki yao ya kushiriki kwa uhuru katika mijadala ya kisiasa. Kwa kuzingatia hayo, nchi za magharibi hazina ustahiki wowote wa, wa kuzikosoa nchi zingine duniani kuhusu masuala ya haki za binadamu na uhuru wa maoni. Barabara bara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu ya wiki hii, karibuni kusikiliza. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki kinachobeba kichwa cha maneno "Sarajevo Safari". Ni kipindi kinachohusu mojawapo ya ukatili wa kutisha na usiozungumziwa sana wa vita vya Bosnia. Ni tukio maarufu la Sarajevo Safari ambapo matajiri wa kigeni wa nchi za Magharibi waliwapiga risasi raia wa kawaida wasio na ulinzi kutoka juu ya vilima vinavyolizunguka jiji la Sarajevo kwa ajili ya burudani, kujifurahisha na kupata msisimko, mkabala wa kutoa pesa. Karibuni kwa nasi. Wakati mwingine dunia inakuwa katili sana kiasi kwamba hata maneno huona aibu kuelezea kilichotokea. Hata hivyo, leo tunaona lazima tuzungumzie moja ya sura zenye giza zaidi katika historia ya dunia ya sasa, sura ambayo imefichwa kwa miaka mingi, ikipotezwa kwenye majivu ya vita vya Bosnia Herzegovina, lakini sasa, kwa ushuhuda mpya, nyaraka na utafiti Imebuka kutoka kaburini. Naam, katika kipindi hiki tutapitia kwa pamoja hadithi ambayo pengine wengi wetu hatujawahi kuisikia. Hatujaisoma popote au hatungependa kuiamini. Hadithi yenyewe inahusu vita vya Bosnia. Ni kuhusu miaka ambayo Sarajevo ilizingirwa, kuhusu risasi zilizomiminwa mitaani na kuhusu wanadamu waliowindwa kama wanyama na wanadamu wenzao kwa ajili ya kujiburudisha na kwa ajili ya pesa. Hebu jaribu kufikiria, unapanda vilima vya mji wa Sarajevo, si kutazama machweo ya jua au mandhari ya kihistoria. La hasha, bali kuwinda wanadamu. Matajiri wauaji wa nchi za Magharibi wanapanda kileleni wakiwa na bunduki za kulenga shabaha na kuwapiga risasi raia waliozingirwa. Wa magharibi hawa makatili wanalipa pesa kwa ajili ya utalii huu wa ugaidi. Wanapiga risasi, wanafurahia na wanarudi kwenye maisha yao ya kawaida. Tunataka kuzungumzia Sarajevo sniper safaris, ni burudani ambayo jina lake ni jeusi na baya zaidi kuliko jinamizi lake. Ni aina ya utalii wa mauaji, utalii ambao lengo lake halikuwa kutazama vita, bali kuwa wanadamu kwa ajili ya kujifurahisha, kupata burudani na msisimko. Naam, kwa ajili ya kuhisi nguvu kwenye kifyatulio cha bunduki. Hivi unadhani kwamba jambo hili hutokea tu katika filamu za kutisha? Hapana, haya yametokea mchana kweupe tena katika mji ambao wakati mmoja uliitwa Yerusalemu ya Ulaya, Sarajevo. Safari ambayo jina lake linatisha zaidi kuliko uhakika wake ni sehemu ya simulizi ya giza ambalo imefichuliwa baada ya kufichwa kwa miaka mingi. Uchunguzi umeanza nchini Italia kuhusu watu waliojifanya kama watalii wa vita wakati Waislamu wa mji wa Sarajevo huko Bosnia walipokuwa wamezingirwa na Waserbia mwaka 1992 hadi 1996. Mji wa Sarajevo ulikuwa umezingirwa kabisa na vikosi vya jeshi la Waserbia wa Bosnia. Mji huo ulizingirwa kwa siku 1425. Huko kunatajwa kuwa ni kuzingirwa kurefu zaidi kwa mji katika historia ya sasa ya dunia. Watu waliokuwa wakiishi katika mji huo hawakuwa na maji, hawakuwa na umeme, hawakuwa na dawa, lakini kibaya zaidi hawakuwa na usalama. Mamia ya walenga shabaha waliokuwa na bunduki waliudhibiti mji wote kutoka juu ya milima na vilima vinavyozunguka. kila mwendo hatua au sauti ya mtoto ingeweza kuwa lahadha ya mwisho wa maisha yake. Mitaa ambayo awali ilikuwa viwanja vya harusi, sherehe, tafrija na hafla za muziki, wakati huo ziligeuka mbuga za mawindo ya wanadamu na sauti ya milio ya risasi. Ama nyuma ya ufuatiliaji risasi huo kulijificha ukweli mweusi na zimwi kubwa la kutisha, ukweli ambao miaka kadhaa baadaye umefichuliwa na mwandishi wa habari wa Italia. Hapa ndipo hadithi hii inapozidi vita na kuingia katika ulimwengu wa shetani. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na mwandishi wa habari wa Ulaya, ikiwa ni pamoja na ripoti za mwandishi wa Italia Ezio Gavazeni, wakati wa kuzingirwa mji wa Sarajevo, baadhi ya wanajeshi walenga shabaha yani snipers, wa wa Serbia walianzisha kilichoitwa safari maalumu za utalii kwa ajili ya matajiri wa kigeni. Safari hizo zilipewa jina la human safari. Ndiyo, umesikia vizuri, human safari. Kama wazungu wanavyolipa pesa kwenda kuinda simba mwituni, hapa pia walilipa pesa ili kuinda wanadamu huko Sarajevo. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa katika mashirika mbalimbali ya habari ikiwa ni pamoja na mtandao wa habari wa Ubelgiji VRT News. Matajiri kutoka Italia, Ufaransa, Ujerumani na sehemu zingine za Ulaya, walioonekana kidhahiri tu kuwa ni wastaarabu, walikuwa wakipelekwa juu ya vilima vya kando kando ya Sarajevo na kupewa bunduki na risasi. Hapo walionyeshwa shabaha ya kulenga, unamwona yule mwanamke anasubiri teksi, yule mtoto anaelekea shuleni na mwanaume yule anakwenda kuteka maji. Na baada ya kila risasi iliyofanikiwa kulenga shabaha, walilipa pesa zaidi. Lengo la kuwapiga risasi watu hao lilikuwa nini? Sio kupata ushindi katika vita, bali raha na burudani ya kuwa mwanadamu, burudani inayogharimu uhai wa watu wasio na hatia. Huu haukuwa uhalifu wa kivita tu, lakini pia kulikuwa ni kucheza na uhai na nafsi za wanadamu. Ni aina ya mauaji ya kujifurahisha ambayo ni ya aibu na fedheha isiyo na mfano katika historia ya sasa ya dunia. Katika miaka ya hivi karibuni, maelezo zaidi ya kisa hiki cha kusikitisha yameibuka kutokana na uchunguzi mpya uliofanyika nchini Italia na Ubelgiji. Ezio Gavazeni, mwandishi wa habari aliyechapisha orodha ya washukiwa wa Kiitaliano kwa mara ya kwanza, aliandika katika malalamiko yake rasmi kwamba baadhi ya watu hawa walikuwa tayari kulipa makumi ya maelfu ya yuro kwa ajili ya kumpiga risasi mtu asiye na ulinzi kutoka umbali wa mita mia chache. Katika ripoti nyingine iliyochapishwa na vyombo vya habari vya Ulaya shahidi wa vita vya Bosnia amesema, niliwaona watu wakiwa wamevaa nguo za kiraia, si sare za askari wa Serbia, wakiwa wamesimama karibu na walenga shabaha, waliwaelezea jinsi ya kubana pumzi zao jinsi ya kuvuta kifyatulio cha bunduki polepole, na walipowapiga watu risasi waliangua vicheko. Naam, vicheko, wakati mwanadamu anatokwa na roho na kuaga dunia kwa maumivu na mashaka makubwa. Hadi miezi michache iliyopita, kesi hii ilikuwa inakaribia kusahaulika, lakini sasa imefufuliwa. Mtandao wa VRT News umetangaza kuwa jaji wa zamani wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai Chris Van der Deen Weingart amesema kama itathibitika kuwa raia wa Ubelgiji alishiriki katika human safari, waendesha mashtaka wanaweza kufungua uchunguzi kuhusu uhalifu dhidi ya binadamu. Nchini Italia pia, ofisi ya mwendesha mashtaka wa Milan imeanzisha uchunguzi rasmi. Matajiri kadhaa wanashukiwa kushiriki katika ukatili huo wa kutisha. Nyaraka na ushahidi vinaonyesha kuwa mwaka 1993 na 1994 walisafiri hadi Sarajevo bila shabaha maalumu, lakini hasa katika maeneo wa ambayo wapiga risasi na walenga shabaha za binadamu walikuwa wakifanya kazi hapa. Kunajitokeza swali kubwa, kwa nini tukio hili limefichwa kwa miaka thelathini? Jibu ni rahisi sana, lakini ni chungu kuliko shubiri, kwa sababu baadhi ya wahusika walikuwa watu wenye mamlaka, walikuwa watu wenye utajiri na ushawishi, na ulimwengu wa Magharibi hufumbia macho uhalifu unaofanywa na wenye nguvu isipokuwa pale anapojitokeza mtu na kuwanika hadharani, kiasi kwamba hawezi tena kuwa siri ya kufichwa. Simulizi za walionusurika zinaumiza na kusononesha moyo wa kila mwanadamu. Mwanamke mmoja wa Bosnia anasema, dada yangu alikuwa akijaribu kuvuka barabara, ghafla alianguka chini. Tulidhani kuwa risasi ya kawaida ya vita lakini askari wa Serbia alisema leo mtu mpya amekuja, anajaribu usahihi wa kulenga shabaha. Hilo ndilo jambo la mwisho tulilosikia. Mwanamume mwingine anasimulia, wakati mwingine kulikuwa na shangwe na vicheko kutoka vilimani mara tu baada ya mtu kupigwa risasi. Waandishi wa habari wa kimataifa wameandika kwamba katika baadhi ya siku idadi ya ufuatiaji risasi ilikuwa kubwa kuliko kawaida. Baadaye tuligundua kwamba siku hiyo wageni kadhaa kutoka ng'ambo walikuwa wameletwa katika maeneo ya walenga shabaha. Maneno haya si historia tu, bali ni majeraha, ni majeraha makubwa yenye damu ambayo bado hayajatibiwa. Maudhui ya Sarajevo Safari ilikuwa takriban imezuiwa na kufichwa katika vyombo vya habari vya magharibi. Ni ripoti chache tu za hapa na pale au makala chache fupi zilizoandika kuhusu mkasa huu na baadaye iligubikwa na ukimya sawa na kile cha makaburini. Kwa nini? Kwa sababu faili hili linatilia shaka na kuzusha maswali mengi kuhusu sura ya Ulaya sura ya vyombo vikubwa vya habari na sura ya ustaarabu unaodai kutetea haki za binadamu, yaani nchi za magharibi. Wakati baadhi ya vyombo vya habari vinapoacha kuripoti uhalifu au kudogesha ukubwa na uzito wake au kuutaja kwamba haueleweki na hauwezi kuthibitishwa, huwa vinashiriki kikamilifu katika kufuta damu ya uhalifu huo kutoka kwenye uso wa historia. Lakini ukweli hatimaye umepasua na kujitokeza hadharani kupitia mwandishi habari huru na mwandishi jasiri. Yumkini ukauliza kwamba jambo hili lilitokea miaka ya elfu tisa mia na tisini, kwa nini tunahitaji kulizungumzia tena? Jibu ni kwamba, kwa sababu uhalifu unaposahaulika hukaririwa Wakati kundi la watu linaporuhusiwa kuchukua maisha ya wanadamu wengine, si kwa ajili ya vita, bali kwa ajili ya kujifurahisha na burudani tu, na ulimwengu ukabaki kimya, hii huwa na maana kwamba mstari mwekundu wa ubinadamu umefutwa. Tusisahau Sarajevo, safari haikuwa uhalifu tu, bali pia mporomoko mkubwa wa maadili ni jambo lililoonyesha jinsi giza la mwanadamu wa magharibi linavyoweza kuwa na kina kirefu. Leo, baada ya miongo mitatu, majaji wa Ulaya wanauliza iwapo, itathibitishwa kwamba raia wa Ulaya walishiriki katika operesheni hii ya maangamizi, wanaweza kufunguliwa mashtaka kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Lakini ni wazi kwamba waathiriwa wa uhalifu huu hatimaye watafungua njia ya kufika kwenye haki na ukweli na ukweli kuwafichua wahalifu. Hata hivyo, inatupasa tujue kwamba huu ni mwanzo wa njia ndefu, na pengine wahalifu wengi waliohusika na ukatili huu wamekwisha kufa. Huenda wengi wao pia wasitambulike kamwe. Lakini ukweli ni kwamba harakati ya kupigania haki na uadilifu ingali ina thamani kubwa, hata kama itakwenda polepole, kwa sababu ujumbe wake uko wazi: kifo cha mwanadamu si mchezo. Hakuna nguvu wala utajiri unaoweza kukufanya ukwepe mkono wa haki na uadilifu. <mulia> Baada ya kupita miaka 30 Sarajevo bado ina makovu Sarajevo ingali ina makovu ya uhalifu wa wazungu wa Magharibi. Kumbukumbu kumbu ya walenga shabaha waliokuwa wamejificha kwenye vilima vya kando kando ya mji huo bado imehifadhiwa kwenye vichwa na akili za watu, lakini jambo moja limebadilika. Dunia ya leo imeamka, watu wa leo hawatosheki tena na simulizi rasmi za vyombo vya habari. Upeo wa macho umepanuka zaidi, sauti zimeongezeka na ukweli umejulikana, japo kwa kuchelewa. Lakini hatupaswi kusahau jambo moja, shetani bado yuko hai. Ni shetani yule yule anayedhihaki maumivu ya watu, anayetumia vita kwa ajili ya kuimarisha biashara zake na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa ajili ya kupata burudani. Wajibu wetu ni kuzuia giza hili lisiweke kivuli tena juu ya dunia yetu. Sarajevo Safari ni simulizi ya uwindaji wa binadamu katika vita vya Bosnia. Ni hadithi ambayo inaweza kuwa ngumu kuisikia, lakini utakuwa ni usaliti mkubwa zaidi kusahau maafa haya. Tunaweza pia kupaza sauti za waathiriwa, tunaweza kuwakumbuka Tunaweza kusema kwamba kuua nafsi ya mwanadamu si burudani, na wala nafsi na uhai wa binadamu si bidhaa ya kuuzwa. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni simulizi ya ukweli kuhusu watu waliosahaulika, ambayo sasa imejitokeza hadharani. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika, na simulizi hii yetu imeletwa kwenu na mimi Asmahani Ghanima Muhamed nikishirikiana na Abdu Fatah Musa Hidi. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa heri kabisa wapea msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, na nalikunjua jamvile atulodondozwa magazeti ya Afrika Mashariki. Kwa kuyatupia jicho magazeti ya Tanzania, gazeti la Habari Leo limeipa muhimu habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, serikali ipeni nafasi itume ni matamko kuhusu vurugu za uchaguzi ya ahidi yaliyotokea kutojirudia na mabalozi wathibitisha dhamira ya kushirikiana na Tanzania. Baadhi ya habari muhimu za gazeti hili zina vichwa vya maneno visemavo: Tanzania haifungwi uamuzi bunge la umoja wa Ulaya, huduma mwendokasi Ubungo Kariakoo zarejea, wenza wadaiwa kuua mtoto ili kuboresha penzi, na SGR kuanza kusafirisha mizigo kutoka bandari da mwezi Februari. Gazeti la Zanzibar Leo limetanguliza mbele habari yenye picha inayomwonyesha rais wa serikali ya Zanzibar Dr Hussein Mwinyi akihutubia waumini walioshiriki swala ya Ijumaa wa ya, ya jana katika mojawapo ya misikiti ya visiwa hivyo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Dr Mwinyi asema amani ni ufunguo wa maendeleo ya nchi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Zanzibar Leo vinasema, balozi Kombo asema Tanzania itaendelea kuimarisha diplomasia mvua tetemeko la ardhi la ua watu tisini huko Indonesia, na Dkta Harun ahimiza afya kwa mahujaji. Na katika gazeti la Mtanzania leo tunakutana na habari zenye anwani kuu zifuatazo: Masauni asema muungano ni suala la kudumu, asema hakuna mbadala wake. Tuwenzi waziri Ridhwani Kikwete ataka ahojiwe kuhusu umiliki lake oil. Na waziri wa mambo ya nje awafafanulia mabalozi kilichotokea Oktoba 29. Na naam, sasa tuelekeze dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Kenya. Na awali kabisa, na litupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo limejikita zaidi katika matokeo ya uchaguzi mdogo uliofanyika majuzi, yani Alhamisi nchini humo. Kichwa kikuu cha habari hiyo kinahoji kwani kuliendaje? na kudokeza jaribio la muungano wa upinzani kutumia chaguzi ndogo zilizofanyika Alhamisi kama msingi wa mapambano ya uchaguzi mkuu wa 2027 dhidi ya Rais William Ruto limezaa funzo lisilowapendeza badala ya mafanikio kama ilivyotarajiwa. Taifa Leo Jumamosi limeandika, wengi wanajiuliza ikiwa Rais William Ruto alimwekea mtego aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua kumwelekeza katika shimo la kisiasa kwenye uchaguzi mdogo wa kiti cha ubunge cha Mbere Kaskazini uliofanyika uh, Alhamisi. Gazeti hilo limeongeza kuwa uchaguzi huo uligeuka kuwa pambano la kuamua nani mwenye nguvu kisiasa katika eneo la mlima Kenya, kati ya rais Ruto ambaye analenga muhula wa pili mnamo mwaka 2027 na Rigathi Gachagua, kinara wa chama kipya cha DCP, yani Democracy for Citizens Party, ambaye amejitangaza kuwa msemaji wa eneo hilo. Vichwa vya habari zingine za gazeti hili vinasema: ukosefu wa ajira ya vijana wazidi licha ya ahadi za serikali. Kampuni za onya bei ya unga itapanda licha ya mazao ya mahindi kuongezeka. Na kuna kichwa kingine cha uh, habari kisemacho noma si noma, Kindiki alivyomchenga Gashagwa kuzolea UDA ushindi Mbeere Kaskazini. Daily Nation pia kama gazeti dada la Taifa Leo limezipa kipaumbele habari za chaguzi ndogo za Alhamisi iliyopita. Mojawapo ya habari hizo ni ile inayosema kwa Rais Ruto, matokeo mato ya uchaguzi huo mdogo yanatoa simulizi yenye nguvu na ku, ya kuungwa mkono na wananchi wa kawaida E, katika habari nyingine, gazeti hile linazungumzia sababu za kukithiri mimba baina ya vijana katika kipindi cha likizo uh, hasa mwezi Novemba na pia mwezi Disemba. Linahoji kwa nini mimba za utotoni huongezeka wakati wa likizo? Uh, gazeti hilo linadokeza kuwa kati ya wasichana 100 wenye umri wa miaka 15 hadi 19 nchini Kenya, 15 watapata mimba mwaka huu. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika kuwa mtu mmoja ameuawa na kwa kupigwa risasi na watu uh, watatu wamejeruhiwa katika mkutano wa kampeni wa Bobby Wine huko Iganga. Gazeti hilo limeeleza kuwa uh, katika wiki chache zilizopita kampeni za uh, Bobi Wine zimekumbwa na usumbufu kadhaa, huku maafisa wa usalama wakiweka vizuizi barabarani akiwa njiani kuelekea kwenye maeneo ya mikutano ya hadhara wakifyatua mabomu ya machozi, risasi za moto na au kutumia uh, mipira ya maji kuwatawanya wafuasi wake, hasa wanapokuwa kwenye foleni kando ya barabara au wakati wa maandamano ambayo tume ya uchaguzi imeyapiga marufuku. Namwape msikilizaji, muda wetu umeoma, basi na meyoma, basina, tunayamaliza matangazo yetu ya leo kwa kuwaleteni makala yetu ya leo katika historia, leo katika historia Leo ni Jumaa mosi mwezi 8 mfungu wa tisa Jamadu Thani 1447 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 29 Novemba 2025 miladia. Miaka 82 iliyopita, sawa na tarehe 29 Novemba 1943 harakati ya ukombozi wa kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nne wapiganaji wa harakati ya kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Novemba 1947 miladia, baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi hafifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiuadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi hususan Marekani na Uingereza. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayida Abdul Husein Sharafuddin Amili, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na tisini Hijiria huko Kadhimain, moja kati ya miji ya Iraq. Alielekea Jabal Amil nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitizia suala la umoja baina ya Waislamu. Ayatullah Sayyid Abdul Hussein Sharafuddin Al-Amili ameandika vitabu na risala nyingi ili kufikia lengo hilo. Miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Azar mwaka elfu moja mia tatu sabini na tatu Hijria Shamsia alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa wa marja wakubwa wa taklid wa Waislamu wa akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Ayatullah Muhammad Ali Araki kwa muda mrefu alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qom, na miongoni mwa vitabu vyake ni Risala ya ijtihad na taklidi pamoja na Sharhe ya Urwatul Wuthqa. Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita Timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran ilipata ushindi dhidi ya Australia katika mchezo uliokuwa na msisimko na hivyo kujikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia baada ya miaka ishirini. Ushindi dhidi ya Australia na kufuzu kulikokuwa na hamasa na kuungana na timu za taifa za Ujerumani, Marekani na Yugoslavia kuliongezea nguvu zaidi kumbukumbu kumbu za mashindano ya kombe la dunia huko Faransa na siku kama ya leo miaka 15 iliyopita, sawa na tarehe 8 mwezi Azar mwaka elfu moja mia tatu themanini na tisa kwa mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia. Dr. Majid Shahriari na Fereidun Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran Walilengwa katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Dkt. Abasi alijeruhiwa, ambapo Dkt. Majid Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran aliuawa washahidi katika shambulio hilo la kigaidi. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitiwa nguvuni na kukiri kwamba wameshirikiana na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.