Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma, na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kwa kupiga marufuku shughuli za kundi la Palestine Action, Hivi kweli Uingereza ni mtetezi wa uhuru wa kutoa maoni? Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na podkasti eh, inayosimulia mapinduzi ya Kiislamu, jinsi yalivyoanza na yalivyotokea. Podkasti hiyo itafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na mwishoni mwa matangazo yetu asubuhi hii tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu imejipanga vya kutosha kujibu vikali mashambulizi yoyote ya adui. Baraza la Waislamu nchini Ufaransa limetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu ujasusi unaofanywa na mawakala wa Israel dhidi ya Waislamu wa Ufaransa. Rais wa Guinea Bissau amekimbilia Senego baada ya mapinduzi yaliyofanywa na jeshi la nchi hiyo. Na Adolf Hitler ameshinda kwa kishindo katika uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Namibia. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Irani ipo katika kiwango cha juu zaidi cha utayarifu wa kijeshi kuwahi kushuhudiwa, akisisitiza kwamba kila kitendo cha uhasama kitapokewa kwa majibu makali na mazito kuliko hapo awali. Brigadia Jenerali Aziz Nasir Nasir Zadeh amesema kwamba jeshi la nchi hii linaendesha shughuli zake kwa kujiamini kimkakati likiwa na ufuatiliaji wa moja kwa moja na uelewa wa hali ya vita ulio wa juu. Ameongeza kwamba vitisho vinachunguzwa kwa umakini na bila kupumzika, na kipaumbele si upelelezi pekee, bali ni utayarifu wa kudumu wa vikosi vya ulinzi. Amesema hii leo, kwa nguvu kamili na ustadi wa ukusanyaji taarifa za adui ulio thabiti Iran iko tayari kujibu kila tishio kwa nguvu mara moja na kwa ukali zaidi kuliko hapo awali. Brigadia Jenerali Nasirzadeh amekumbusha maonyesho ya nguvu wakati wa vita vya siku kumi na eh, mbili vilivyoanzishwa na utawala haramu wa Israel ikishirikiana na Marekani mwezi Juni, akieleza kwamba operesheni hiyo ilionyesha tu sehemu ndogo ya uwezo halisi wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Majibu ya Iran katika vita hivyo yalianza kwa awamu ya ulinzi ikiwemo kuangusha mamia ya ndege zisizo na rubani za utawala haramu wa Israel zenye thamani ya mamilioni ya dola pamoja na kuwatia mbaroni vibaraka walioshirikiana na utawala huo ghasibu na Marekani. Awamu ya pili ilishuhudia jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu likilipiza kisasi kwa kurusha mamia ya makombora ya balistiki yakiwemo ya kasi ya juu ya hypersonic kuelekea kwenye malengo ya nyuklia ya kijeshi na viwanda katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel. Shambulio hilo lilikuwa sehemu ya operesheni Ahadi ya Kweli nambari tatu, mwendelezo wa mashambulizi mawili ya awali yaliyofanikiwa dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Baraza la Waislamu nchini Ufaransa limetoa wito kwa serikali kuanzisha uchunguzi kuhusu madai kwamba watu wawili walikusanya taarifa kuhusu Waislamu nchini Ufaransa na kuzikabidhi kwa shirika la ujasusi la Israel. Taarifa iliyotolewa jana Ijumaa ilisema baraza hilo limeashiria madai kuhusu uchunguzi uliofanywa dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa kwa ombi la Baraza la Wawakilishi wa Taasisi za Kiyahudi nchini humo. Kwa mujibu wa madai hayo, vyombo vya kisiasa kiutawala na kiusalama nchini Ufaransa vilitoa taarifa kuhusiana na suala hilo kwa watu wawili, mmoja wao akiwa Mwisraeli na kisha zikatumwa kwa mashirika ya ujasusi ya dola la kigeni. Ripoti za kufanyika ujasusi dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa kwa masilahi ya Israeli zilionekana katika video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii ambapo mwandishi wa Ufaransa Didier Long anasema kwamba tangu mwaka 2023 amekuwa akifanya utafiti kwa masilahi ya baraza la wawakilishi la taasisi za kiyahudi nchini Ufaransa na taasisi mbalimbali za Wayahudi kwa ushirikiano na Dov Maimon ambaye anafanya kazi kama mshauri wa serikali ya Israel. Long anasema alikutana na watu wa aina mbalimbali, wakiwemo maafisa wa huduma ya ujasusi wa ndani ya Ufaransa na kurugenzi ya ujasusi ya kijeshi, na kwamba taarifa alizokusanya ziliwasilishwa katika ripoti kwa mashirika ya ujasusi ya Israel. Kwa mujibu wa baraza la Waislamu nchini Ufaransa, long na Maimon wanawaona Waislamu nchini Ufaransa kuwa ni tishio kwa Wayahudi wanaoishi nchini humo. Baraza hilo limetoa wito kwa mamlaka husika, hasa wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, kuanzisha uchunguzi rasmi kuhusu madai hayo. Pia limetangaza kwamba litawasilisha malalamiko kwa tume ya taifa ya taarifa na uhuru kuhusu taarifa zilizokusanywa dhidi ya waislamu na kutumwa kwa utawala haramu wa Israel. Rais wa Guinea Bissau aliondolewa madarakani Omaru Sisoko Embalo amekimbilia nchi jirani ya Senegal baada ya jeshi kuchukua mamlaka kufuatia uchaguzi ulioibua utata, wamesema maafisa wa nchi hiyo. Embalo aliwasili Dakar jana Alhamisi al al kwa ndege ya kukodiwa iliyopangwa na viongozi wa jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS, waliotilia mkazo kuachiliwa kwake kutoka kizuizini. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Senegal. Hatua hiyo ilifuatia siku moja baada ya wanajeshi wa Guinea Bissau kutangaza kwamba wamemwondoa madarakani rais na kuchukua usukani wa nchi kabla ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika Jumapili. Walisisitiza mchakato wa uchaguzi wakamkamata, walisitisha mchakato wa uchaguzi wakamtia nguvuni, ambalo pamoja na maafisa wakuu wengine na kufunga mipaka ya nchi ambayo baadaye ilifunguliwa. Alhamisi iliyopita jeshi lilitangaza kuundwa serikali ya mpito ya kamandi kuu ya kijeshi ya urejeshaji wa utulivu na kumwapisha mkuu wa jeshi Jenerali Horta Ntananan kuwa kiongozi wa mpito kwa kipindi cha mwaka mmoja. Embalo alichukua madaraka kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na alitafuta muhula wa pili katika uchaguzi wa Novemba ishirini na tatu. Yeye na wapinza, mpinzani wake mkuu Fernando Diaz da Costa, wote wawili walidai kupata ushindi kabla ya matokeo ya awali kutolewa, hali iliyochochea mvutano katika taifa hilo lenye historia ndefu ya mapinduzi ya kijeshi. Koloni hilo la zamani la Ureno lenye takriban watu milioni mbili limekumbwa na mapinduzi na majaribio ya mapinduzi mara kadhaa tangu lilipopata uhuru mwaka 1974 na, na mara nyingi hutajwa kama kitovu cha biashara ya kokaini kuelekea barani Ulaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Mwanasiasa wa Namibia aliyepewa jina la dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler ametangazwa mshindi kwa kishindo katika uchaguzi wa serikali za mitaa kwa mujibu wa matokeo rasmi yaliyotangazwa jana Ijumaa. Adolf Hitler Uonona, ambaye sasa anapendelea kutambulika kama Adolf Uonona, ameendelea kushikilia kiti chake katika jimbo dogo la Kaskazini la Ompuja, mkoa wa Oshana baada ya kupata kura 1275 huku mpinzani wake pekee Isak akawa akipata kura 148. Uunona, ambaye hana uhusiano wowote na kiongozi wa zamani wa Ujerumani ya kinazi aligombea kwa tiketi ya chama tawala cha South West Africa Peoples Organization SWAPO, huku a, akiwa mgombea kwa tiketi ya chama cha Independent Patriots for Change IPC. Unona amekuwa akishikilia kiti cha baraza katika eneo hilo ambalo ni koloni la zamani la Ujerumani tangu mwaka 2004. Mapema wiki hii alitangaza kwamba anapendelea kutambulika rasmi kwa jina la Adolf, Adolf Unona kuanzia sasa. Vyombo vya habari vya ndani vilimnukua akisema hataki tena kujulikana kwa jina lake la kuzaliwa kwa kuwa tabia na malengo yake ni kinyume kabisa na kiongozi wa zamani wa Ujerumani ya kinazi Adolf Hitler, ambaye anasema hakuwahi kumfahamu kwa undani. Na shirikisho la soka la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kwamba halitohudhuria draw ya Kombe la Dunia FIFA 2026 wiki ijayo mjini Washington baada ya Marekani kukataa kutoa viza kwa baadhi ya wajumbe wa, ma, wa msafara wao. Msemaji wa shirikisho la soka la Iran, Amir Mehdi Alawi, alisema jana Ijumaa kwamba uamuzi huo ulifikiwa baada ya mashauriano ya ndani na wizara husika za michezo na vijana pamoja na wizara ya mambo ya nje. Amesisitiza kwamba uamuzi huo umechukuliwa baada ya baadhi ya wajumbe kunyimwa viza za kuingia Marekani. Shirikisho hilo tayari limefikisha malalamiko yake kwa rais wa shirikisho la soka duniani, FIFA Gianni Infantino na katibu mkuu Matias Grafstom, huku FIFA ikiahidi kulichunguza suala hilo. Alawi alionya kwamba hatua ya Washington inaweza kuathiri maandalizi na safari za baadaye za timu ya taifa ya soka ya Iran, ambayo ni maarufu kwa jina la Tim Meli, akisema huenda ikawa na athari kwa wachezaji na benchi la ufundi wakati wa mashindano ya kombe la dunia mwaka 2026. Kom, draw ya kombe la dunia 2026 imepangwa kufanyika Disemba 5 mjini Washington DC. Alawi alieleza kwamba mzozo huu wa viza ni wa kipekee katika historia ya soka ya Iran, akieleza kwamba haijawahi kutokea kwa wajumbe wa shirikisho au kikosi cha timu Melli kunyimwa viza ya kushiriki katika mashindano ya kimataifa. Kwa mujibu wa gazeti la Teheran Times, Marekani imetoa viza kwa wajumbe wanne tu wa shirikisho la soka la Iran na kuwanyima wajumbe wengine kibali cha kuingia nchini humo Alhamisi iliyopita. Mkuu wa shirikisho la soka la Iran Taj alilani uamuzi huo akisema umechukuliwa kwa malengo ya kisiasa. Taji aliongeza kwamba tumemwambia rais wa FIFA bwana Infantino kwamba uamuzi huo ni wa kisiasa, na FIFA lazima iijulishe Marekani kwamba si uamuzi sahihi na iache tabia hiyo. Timu ya taifa ya soka ya Iran ilifuzu kuwania ilifuzu kucheza fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili ishirini na sita mwezi Mei mwaka huu ikihakikisha kushiriki kwa mara ya nne mfululizo na mara ya saba kwa ujumla katika mashindano ya kombe la dunia. Mashindano hayo yataandaliwa kwa pamoja na Marekani, Kanada na Mexico. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Kwa kupiga marufuku shughuli za kundi la Palestine Action, hivi kweli Uingereza ni mtetezi wa uhuru wa kutoa maoni? Kundi linalotetea taifa madhulumu la Palestina nchini Uingereza, Palestine Action limesema kupigwa marufuku uendeshaji wa shughuli zake uh, na serikali ya London ni hatua ya kidiktata. Mawakili wa kundi la Palestine Action wamesisitiza kwamba kupigwa marufuku shughuli za kundi hilo nchini Uingereza ni hatua ya kimabavu na kidiktata ambayo imechukuliwa na serikali kesi ya kuchunguza uhalali wa shughuli za kundi hilo la kiraia itamalizika wiki ijayo lakini hukumu yake itatolewa hapo baadaye mawakili ohoda amuri mwasisi mwenza wa kundi la palestine action wametangaza katika mahakama kuu jijini london kwamba uamuzi wa serikali ya uingereza wa kuliweka kundi hilo kwenye orodha ya mashirika ya kigaidi ni kizuizi cha kiimla dhidi ya haki ya kupinga na kulalamika Mawakili wa mwanaharakati huyo mtetezi wa Palestina wamesisitiza kwamba kundi la Palestine Action halijawahi kuhamasisha vitendo vya utumiaji mabavu na kwamba kulipiga marufuku ni hatua isiyo ya kawaida inayoweza kufananishwa na matukio ya kipekee katika historia ya kukabiliana na mavuguvugu ya kupigania uhuru duniani kama vile vuguvugu la Rosa Parks, vuguvugu la kiraia la kutetea haki za watu weusi nchini Marekani na vuguvugu vugu la suffragette la kupigania haki ya wanawake kupiga kura nchini Uingereza. Mnamo juni, mwezi, jul, mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tano serikali ya Uingereza ililipiga marufuku kundi la Palestine Action na kuliweka kwenye nafasi sawa na magenge ya kigaidi ya Daesh na Al Qaida. Kwa mujibu wa kanuni iliyowekwa na serikali ya London, kuwa mwanachama wa kundi hilo ni kosa la jinai ambalo adhabu yake ni kifungo cha hadi miaka 14 jela. Tangu ilipotangazwa sheria hiyo hadi sasa zaidi ya watu elfu mbili wamekamatwa kwa kuwa na alama na nembo zinazoashiria kuunga mkono kundi hilo baada ya utawala wa kizayuni wa Israel kufanya mauaji makubwa ya kimbari huko Gaza, yaliyoibua maandamano makubwa ya watetezi wa haki na uhuru katika nchi mbalimbali duniani ikiwa ni pamoja na Uingereza na Marekani. Serikali za nchi hizo Uh, na baadhi ya nchi nyingine zinazoiunga mkono uh, Israel zimekuwa zikipitisha sheria na kanuni mbalimbali ili kujaribu kuzuia wimbi la harakati za watetezi na waungaji mkono wa uhuru wa Palestina. Kupigwa marufuku shughuli za kundi la Palestine Action nchini Uingereza kumeibua tena maswali mazito kuhusu maana halisi ya uhuru wa kujieleza na kutoa maoni na vile vile uhuru wa kisiasa katika nchi hiyo na katika ulimwengu wa Magharibi kwa ujumla. London na miji mingine mikuu ya nchi za Ulaya imekuwa siku zote ikijitangaza kama watetezi wa tunu za kiliberali, uhuru wa kiraia na haki za binadamu. Lakini uamuzi uliochukuliwa hivi karibuni na serikali ya London umeonyesha kwamba badala ya kuwa na ukweli halisi, madai hayo zaidi yanatumiwa kama kizoro tu kinachofunika sura halisi ya sera za unafiki na unduma kuwili za nchi za Magharibi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Lulu moja moja za wahi Salamu allahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu Moja Moja za Wahyi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa kumi tutaizungumzia sura ya kumi ya Quran ya Yunus, ambayo inatupa ibra na mazingatio makubwa kutokana na yaliyozisibu kaumu zilizopita. Yunus, kama tulivyotangulia kueleza, ni sura ya kumi ya Qurani tukufu ambayo imeitwa hivyo kwa sababu ya jina la Nabii Yunus alaihi ssalam. Sura hii inazungumzia bidii, hima na juhudi kubwa alizofanya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu katika kuwalingania watu wa kaumu yake, wito wa tauhidi wa kumwabudu Mola pekee wa haki na kujiepusha na shirki na mambo ya hurafa na uzushi. Suratu Yunus inaanza kwa kuashiria kuteremshwa kitabu na Mwenyezi Mungu na jinsi watu walivyoshangaa na kuliona hilo kuwa ni kitu cha ajabu. Watu hawa waliona kama kioja kwa Mwenyezi Mungu kumfunulia wahi mtu mmoja anayetokana na wao wenyewe akaja kuwapa wao indhari na maonyo na bishara na habari njema. Kisha aya za Suratu Yunusu zinazungumzia upekee wa Mwenyezi Mungu, Mola muumba na Mola mlezi, maadi, yani kufufuliwa viumbe, malipo ya thawabu na adhabu watakayopata watu, na baadhi ya ishara za uwepo wa Mwenyezi Mungu zinazoonekana kwa uwazi kabisa katika jua na mwezi na usiku na mchana. Na kama ni hivyo, kwa nini basi kundi miongoni mwa watu linachagua kufuata njia ya kuikufuru haki licha ya kudhihirikiwa na alama na ishara zote hizo za wazi kabisa? Sababu ni kwamba watu hao hawapendelei kwenda kukutana na Mola wao, na kwa sababu hiyo makazi yao huko akhera yatakuwa kwenye moto wa Jahannam. Ili kuwaamsha watu kwa kuwatoa kwenye usingizi wa mghafala, Kurani Tukufu inawakumbusha kuhusu adhabu itakayowafika kutokana na amali na matendo yao. Japokuwa fitra na maumbile yake ya asili mwanadamu humwelekeza kwa Mwenyezi Mungu Mola wake, lakini pale anapofikwa na dhara yoyote ile kisha Allah akamwondolea dhara hiyo, yeye hurejea tena kwenye maisha yale yale ya upotovu. Kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu huwaangamiza wafanya madhambi hao kama alivyowaangamiza wale wa kabla yao. Katika aya 22 ya Suratu Yunus, Mwenyezi Mungu mtukufu anatoa mfano wa wazi kwa kuwakumbusha watu hali wanayokuwa nayo wakati wanapofikwa na hatari na wakawa hawana pa kukimbilia ili kujiokoa. Katika hali hiyo, huwa hawaombi msaada kwa yeyote mwingine ghairi ya yeye Allah, subhanahu wa ta'ala. Lakini baada ya kuokolewa husahau mara moja kuonyesha ushukurivu kwa mula wao, na badala yake huendelea kumkufuru na kumshirikisha. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema yeye ndiye anayekuendesheni bara na baharini, hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wakaufurahia, upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande, na wakaona wameshazongwa, basi hapo humuomba Mwenyezi Mungu kwa kumsafishiania, ukituokoa na haya, bila shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru. Baada ya maelezo hayo, katika aya zinazofuatia za suratu Yunus Mwenyezi Mungu anasema sakina ya moyo na utulivu wa kweli wa nafsi vinapatikana kwake yeye mola mwenye enzi, na yeye ndiye anayewaongoza waja wake kwenye njia iliyonyoka. Isitoshe ni kwamba utulivu huo utokao kwa mola hawaupati ila wale tu waliofanya amali njema. Ama wale waliofanya madhambi na maovu au makazi yao yatakuwa ni motoni. Kisha katika aya ya 41 hadi 44 za sura hii ya Yunus, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema ndani ya Quran hamuna chochote cha kutia shaka, na ni ujinga walio nao wao washirikina ndio unaowafanya wakikadhibishe kitabu hicho. Wao ni viziwi na vipofu na uziwi na upofu wao umetokana na wao wenyewe, na yeye Mwenyezi Mungu hawadhulumu chochote, bali wao wenyewe ndio waliojidhulumu nafsi zao. Kama aya ya 44 inavyosema, hakika Mwenyezi Mungu hawadhulumu watu kitu chochote, lakini watu wenyewe wanajidhulumu nafsi zao. Kundi moja siku ya kiama litafufuliwa watu wake wakiwa vipofu, na hayo yatakuwa ni matokeo ya upofu wa nyoyo zao na kusahau kwao aya na ishara za Mwenyezi Mungu walipokuwa hapa duniani. Na ndiyo maana Imam Hadi alayhi ssalam amesema yeyote mwenye kudhani kwamba Mwenyezi Mungu anawalazimisha waja wake wafanye dhambi na kisha anawaadhibu, basi huyo amemnasibishia dhuluma Mwenyezi Mungu na ameikadhibisha aya ya 44 ya Suratu Yunus iliyotajwa hapo juu. Katika aya ya 53 hadi 58, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema Quran na yaliyomo ndani yake ni haki, Malipo ya amali na matendo ya waja yatalipwa kweli. Ahadi ya Mwenyezi Mungu ni haki. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayehuisha na kufisha, na Qur'an ni mawaidha na tiba kwa watu, mafunzo na miongozo. Yote hii inazitia nguvu nyoyo za waumini na kuzifanya ziwe imara, kuweza kujibari na kujiweka mbali na washirikina. Aya zinazofuata zinabainisha wazi kwamba kwa walio vipenzi wa Mwenyezi Mungu, kinyume na walivyo wale walio vipenzi wa wanaoshirikishwa naye mola wao, wanapewa bishara njema na wala hawatakuwa na hofu yoyote. Iza na heshima yote hayo yanapatikana kwa Mwenyezi Mungu, si kwa washirikina na vyote vilivyomo mbinguni na ardhini ni vyake yeye Mola aliyetukuka, si vya wale wanaomwasi. Na ye ndiye aliyeumba usiku ili wapate sakina na utulivu ndani yake, na akaufanya mchana kuwa wenye kutoa mwanga na nuru. Mitume wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia kauli ya washirikina ya kwamba yeye Mola amejifanyia mtoto kuwa ni moja ya maneno ya upayukaji yatokayo vinywani mwao, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mkwasi wa kila jambo ikiwemo kuhitaji kuwa na mwana, na huu ni uongo na uzushi utakaopelekea yeyote anayeusema akose nusra na uokovu siku ya Kiama. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya 68 ya sura hii ya Yunus ya kwamba wamesema, Mwenyezi Mungu ana mwana. Subhanahu aliyetakasika, yeye ni mkwasi, mwenye kujitosheleza vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi ni vyake peke yake. Nyinyi hamna uthibitisho wowote wa haya, mnamzulia Mwenyezi Mungu msiyo msiyoyajua. Aya tulizosoma zinaandaa mazingira kwa waumini ya kuwafanya wajibari na kujiweka mbali na washirikina, na ndivyo alivyofanya pia mkongwe wa mitume Nabii Nuhu alaihi ssalam ambapo kilichofuatia baada ya yeye kujibari na watu hao ilikuwa ni Mwenyezi Mungu mtukufu kuwagharikisha watu hao wa kaumu yake kwenye tufani, na kumwokoa na gharika hiyo angamizi, yeye na wale waliomwamini walioabiri pamoja naye jahazini, yaani kwenye safina na akawafanya wao kuwa mahalifa duniani wa kuchukua nafasi ya wale waliobarikishwa. Baada ya kusimulia visa vya maisha ya mitume wake kadhaa, Allah subhanahu wataala anawaasa watu waache kuitilia shaka Quran au kuzichukulia aya zake kuwa ni maneno ya uongo, na kwamba wale wanaokufuru hawataiamini haki mpaka waonje adhabu yenye kuumiza. Japokuwa ndani ya suratu Yunus zimeelezewa kwa urefu historia za manabii Nuh na Musa alayhim assalam lakini kisa cha toba ya watu wa kaumu ya nabii Yunus kimegusiwa na kuashiriwa katika nusu ya aya tu. Hata hivyo jina la sura hii limechaguliwa kuwa ni Yunus, na hii huenda ikawa ni kwa sababu ya uzito na umuhimu wa hatua iliyochukuliwa na watu wa kaumu ya mtume huyo, ambao walitubia katika dakika za mwisho. Na Mwenyezi Mungu mtukufu akaipokea toba yao, ni kama ilivyoelezwa katika aya 98 ya sura hii ya kwamba: kwa nini usikuwepo mji mmoja ukaamini na imani yake ikawafaa, isipokuwa kaumu ya Yunus, waliamini na sisi tukawaondolea adhabu ya khizaya katika maisha ya dunia na tukawastarehesha kwa muda. Imam Jafari Sadiq alayhi ssalam amesema, Nabi Yunus alayhi ssalam alifanya tablighi kuanzia umri wa miaka 30 hadi miaka sitini na tatu, na hawakumwamini isipokuwa watu wawili tu. Mtume huyo akawaapiza watu wake na kwenda zake. Mmoja wa wale waumini wawili, ambaye alikuwa mtu mwenye hekima aliposikia apizo la mtume na alivyoamua kuhama mahala pale, alikwenda sehemu yenye muinuko na kupiga mayowe ya kuwaonya watu. Watu waliokuwa wameathiriwa na maonyo yake walimsikiliza ushauri wake, wakatoka nje ya mji na kujitenga na watoto wao, wakamlilia Mwenyezi Mungu na kutubia kwake mpaka wakasamehewa. Wakati Yunus alayhi salam aliporudi aliiona ile kaumu haijaangamizwa, akauliza sababu, nao wakamweleza yaliyojiri. Kwa kuzingatia nukta zilizozungumziwa ndani ya suratu Yunus, inatubainikia kuwa mbali na kuelezea msingi wa tauhidi na ujumbe wa mitume, sura hii inawalingania na kuwataka watu wazitafakari pia ishara za Mwenyezi Mungu na kuamini maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe. Lakini mbali na hayo, suratu Yunus inaimarisha pia imani ndani ya nafsi ya mtu kwa kumfanya awe na moyo thabiti wa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kupambana na wanao mwasi Mula, lakini inawashajiisha pia watu kuwa imara katika kudhibiti matamanio ya nafsi ili waweze hatimaye kufikia kwenye saada na fanaka. Kuna hadithi sahihi kadhaa zilizopokelewa ambazo zinabainisha fadhila za kuisoma suratu Yunus pamoja na athari na baraka mbalimbali zinazopatikana kwa kufanya hivyo. Katika kitabu muhimu cha tafsiri ya Quran cha majmau lBayan kilichoandikwa na mfasiri mkubwa wa madhehebu ya Shia Shiya Al Alfadhl Ibn Labbas Atabarsi, kuna hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwamba amesema, mwenye kuisoma sura hii atalipwa mema mara kumi ya idadi ya watu waliomsadikisha au kumkadhibisha Yunus alayhi ssalam na pia kulingana na idadi ya watu waliogharikishwa pamoja na Firauni. Ndani ya tafsiri hiyo hiyo imeelezwa kwamba Imam Jafaru Sadiq alayhi salam amesema mwenye kuisoma suratu Yunus katika miezi miwili au mitatu, haipasi yeye kuwa na hofu kwamba atakuwa miongoni mwa wajinga na majahili, na siku ya Kiyama atakuwa miongoni mwa waliokurubishwa kwa Allah. Aidha, mtukufu huyo amesema yeyote atakayeisoma suratu Yunus mara ishirini na moja kwa ikhlasi na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake kwa ajili ya kumfukuza na kumshinda adui Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wapenzi e, wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza uh, redio Teheran na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti Habari Leo limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno serikali ipeni nafasi tume e, ni matamko kuhusu vurugu za uchaguzi ya ahidi yaliyotokea kutorudiwa na mabalozi wathibitisha dhamira ya kushirikiana na Tanzania. Baadhi ya habari muhimu za gazeti hili zina vichwa vya maneno: Tanzania haifungwi, uamuzi bunge la EU, huduma mwendokasi Ubungo Kariakoo za rejea, wenza wadaiwa kuua mtoto ili kuboresha penzi, na SGR kuanza kusafirisha mizigo kutoka bandari Dar mwezi Februari. Gazeti Zanzibar Leo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno au yenye picha inayomwonyesha Rais wa serikali ya Zanzibar Huseini Mwinyi akihutubia waumini walioshiriki swala ya Ijumaa ya jana katika mojawapo ya misikiti ya visiwa vya Zanzibar. Kichwa cha habari hiyo kinasema: Dr Mwinyi, amani ufunguo wa maendeleo ya nchi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Zanzibar leo vinasema: balozi Kombo, Tanzania itaendelea kuimarisha diplomasia; mvua Tetemeko la ardhi la ua watu 90 Indonesia, na Dr Harun ahimiza afya kwa mahujaji. Na katika gazeti la Mtanzania leo tunakutana na habari zenye anwani kuu zifuatazo: Masauni, muungano ni swala la kudumu, asema hakuna mbadala wake. Tu wenzi waziri Ridhwani Kikwete ataka ahojiwe kuhusu umiliki wa Lake Oil na waziri wa mambo ya nje awafafanulia mabalozi kilichotokea Oktoba 29 nchini Kenya. Naanza na gazeti Taifa Leo ambalo limejikita zaidi katika matokeo ya uchaguzi mdogo uliofanyika majuzi. Kichwa cha habari hiyo kinahoji, kwani kuliendaje, na kudokeza kwamba jaribio la muungano wa upinzani kutumia chaguzi ndogo zilizofanyika Alhamisi kama msingi wa mapambano ya mwaka 2027 dhidi ya Rais William Ruto limezaa funzo lisilowapendeza badala ya mafanikio. Taifa Leo Jumamosi limeandika wengi wanajiuliza iwapo Rais William Ruto alimwekea mtego aliyokuwa naibu wake Rigathi Gachagua kumwelekeza katika shimo la kisiasa kwenye uchaguzi mdogo wa kiti cha ubunge cha Mbere Kaskazini uliofanyika Novemba 27 mwaka huu wa 2025. Limeongeza kwamba uchaguzi huo uligeuka kuwa pambano la kuamua nani mwenye nguvu kisiasa katika eneo la mlima Kenya, kati ya rais Ruto ambaye analenga muhula wa pili hapo mwaka 2027 na Gachagwa, kiongozi wa chama cha Democratic for Citizens DCP, ambaye amejitangaza kuwa msemaji wa eneo hilo vichwa vya habari nyingine katika gazeti hili vinasema ukosefu wa ajira ya vijana wazidi licha ya ahadi ya serikali. Kampuni za onya bei ya unga itapanda licha ya mazao ya mahindi kuongezeka. Na noma si noma, Kindiki alivyomchenga Gachagua kuzolea uda ushindi mbere hu, north Daily Nation pia kama ilivyo gazeti dada la Taifa leo limezipa kipaumbele habari za uchaguzi mdogo wa Alhamisi iliyopita. Mojawapo ya habari hizo ni ile inayosema kwamba kwa Ruto, matokeo ya uchaguzi huo mdogo yanatoa simulizi yenye ya nguvu ya kuungwa mkono na wananchi. Katika habari nyingine, gazeti hili linazungumzia sababu za kukithiri mimba baina ya vijana katika kipindi cha likizo. Kwa nini mimba za utotoni huongezeka wakati wa likizo? kinasema kichwa cha habari hiyo, na kudokeza kati ya kila wasichana mia moja wenye umri wa miaka kumi na tano hadi kumi na tisa nchini Kenya, kumi na tano watapata mimba mwaka huu. Na nchini Uganda, gazeti Daily Monitor limeandika kwamba mtu mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi na watatu wamejeruhiwa katika mkutano wa Bobi Wine huko Iganga. Limeeleza kwamba katika wiki chache zilizopita kampeni za bwana Kyagulanyi zimekumbwa na usumbufu uh kadhaa, huku maafisa usalama wakiweka vizuizi barabarani akiwa njiani kuelekea kwenye maeneo ya mikutano ya hadhara wakifyatua mabomu ya machozi, risasi za moto na kutumia mipira ya maji kutawanya wafuasi wake hasa wanapokuwa kwenye foleni kando ya barabara au wakati wa maandamano ambayo tume ya taifa ya uchaguzi ya Uganda imeyapiga marufuku. Wapenzi wa wasikilizaji, hizo zilikuwa ni baadhi tu ya habari zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo, uh, huko Afrika Mashariki. Ninatosheka na hayo na mengine yatakujeni katika vipindi vyetu vijavyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, mwezi nane mfungu wa tisa Jamadu Thani 1447 hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 29 Novemba 2025 miladia. Miaka 82 iliyopita, sawa na tarehe 29 Novemba 1943, harakati ya ukombozi wa kupambana na ufashisti iliundwa nchini Yugoslavia chini ya uongozi wa Marshal Tito. Wapiganaji wa harakati hiyo walitoa pigo kubwa kwa wanajeshi wa Ujerumani wakati Yugoslavia ilipokuwa ikikaliwa kwa mabavu na jeshi la Ujerumani. Mwaka 1944, wapiganaji wa harakati ya kupambana na ufashisti nchini Yugoslavia waliwafukuza nchini mwao wanajeshi vamizi wa Ujerumani kwa kusaidiwa na jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, mwafaka na tarehe 29 Novemba 1947 miladia, baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha kwa wingi hafifu wa kura suala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiuadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Siku kama ya leo miaka sabini iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayida Abdul Huseini Sharafuddin Amili, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na tisini hijiria huko Kadhimaini, moja kati ya miji ya Iraq. Alielekea Jabal Amil le, nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitizia suala la umoja baina ya Waislamu. Ayatullah Sayyid Abdul Husein Sharafudin Al Amili ameandika vitabu na risala nyingi ili kufikia lengo hilo. Miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe 8 Azar Azare mwaka elfu moja mia tatu sabini na tatu hijria shamsia alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa, wa marja wakubwa wa taklidi wa waislamu wa akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Ayatullah Muhammad Ali Araki kwa muda mrefu alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Quma na miongoni mwa vitabu vyake ni risala ya ijtihad na taklidi pamoja na sherhe ya Urwatul Wuthqa Katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran ilipata ushindi dhidi ya Australia katika mchezo uliokuwa na msisimko na hivyo kujikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia baada ya miaka ishirini. Ushindi dhidi ya Australia na kufuzu kulikokuwa na hamasa na kuungana na timu za taifa za Ujerumani, Marekani na Yugoslavia kuliongezea nguvu zaidi Kumbukumbu kumbu za mashindano ya kombe la dunia huko Faransa na siku kama ya leo miaka 15 iliyopita sawa na tarehe nane mwezi Azar mwaka elfu moja mia tatu themanini na tisa kwa mwaka wa Kiirani wa hijiria shamsia Dr. Majid Shahariari na Fereidun Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. D Abbasi alijeruhiwa, ambapo D Majid Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran aliuwa washahidi katika shambulio hilo la kigaidi. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitiwa nguvuni na kukiri kwamba wameshirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ipo katika kiwango cha juu zaidi cha utayarifu wa kijeshi, akisisitiza kwamba kila kitendo cha uhasama kitapokewa kwa majibu makali na mazito kuliko ilivyokuwa hapo awali. Brigedia Generali Aziz Nasir Zadeh amesema kwamba jeshi la Iran linaendesha na kufanya shughuli zake kwa kujiamini kimkakati likiwa na ufuatiliaji wa moja kwa moja na uelewa wa hali ya juu. Baraza la Waislamu la Ufaransa limetoa wito kwa serikali kuanzisha uchunguzi kuhusu madai kwamba watu wawili walikusanya taarifa za kijasusi kuhusu Waislamu nchini Ufaransa na kuzikabidhi kwa utawala haramu wa Israel. Rais wa Guinea Bissau aliondolewa madarakani Omaru Sisoko Embalo Mba, amekimbilia nchi jirani ya Ufaransa baada ya jeshi kuchukua mamlaka kufuatia uchaguzi ulioibua utata. Embalo aliwasili Dakar Alhamisi kwa ndege ya kukodiwa iliyopangwa na viongozi wa Jumuiya ya Kikanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Mwanasiasa wa Namibia aliyepewa jina la dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler ametangaza kupata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa serikali za mitaa, kwa mujibu wa matokeo wa rasmi yaliyotangazwa. Adolf Hitler uonona ambaye sasa anaendelea, kumalizia, uh, ambaye sasa anaendelea kutambuliwa kama Adolf onana ameendelea kushikilia kiti chake katika jimbo dogo la kaskazini la Ompuja, mkoa wa Oshana baada ya kupata kura 1275 dhidi ya Isaac Akawa aliyepata kura 148. Na, na shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetangaza kwamba halitahudhuria draw ya kombe la dunia FIFA 2026 wiki ijayo mjini Washington baada ya Marekani uh, kukataa kutoa viza kwa baadhi ya wajumbe wa msafara wa shirikisho hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa jibu, habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni, na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni kila la heri.