Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie, aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha, yani, katika matangazo haya ya jioni ya usiku a Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Katika studio zetu za Jamejam, na wapenzi wa usikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wa usikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio Oh, sehemu nyingine ya matangazo yetu haya ambapo tutakuwa na podcast yetu ya leo eh, itakayofuatiwa na kasida yetu, na baada ya hapo tutafunga matangazo haya. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa tulioandalieni siku hii ya leo, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, na hali kadhalika unaweza kuupata vipindi vyetu katika tovuti ya iranradio.ir/sw. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ya laani jinai za utawala wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Maelfu ya wafanyakazi waandamana huko Ireland kulaani jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya uh, Wapalestina. na Rais Paul Kagame wa Rwanda asema ana matumaini mazungumzo yake na Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatakuwa chanya. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imelaani vikali jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa Israel eh, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na mauaji na mateso ya wakazi wa eneo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bangai, ameitaka jamii ya kimataifa kuzingatia jinai za kinyama zinazofanyika katika eneo hili la Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran hal kadhalika ameashiria mashambulizi ya mara kwa mara ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel na walowezi katika kambi za wapalestina huko Nablus na Jenin, mauaji ya wa wapalestina kuwakamata kiholela wakazi wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwatia mbaroni wakazi wa ukingo wa huo na kutoa wito oh, kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kukabiliana na jinai zisizo na kikomo za utawala wa Israeli. Wakati huo huo, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imefichua vipengele vipya vya athari za kutisha za vita uh, vya mauaji ya kimbari ambavyo vimekuwa vikiendelezwa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza tokea Oktoba mwaka 2023. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa vita hivyo vya utawala wa kizayuni huko Gaza vimeunda shimo la kutisha na kwamba ujenzi mpya wa ukanda huu utahitaji kwa uchache dola bilioni 70 na muda wa miongo kadhaa, takwimu zinazodhihirisha wazi kina cha janga hili. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya Gaza inatoa taswira ya kutisha ya kiwango cha uharibifu na athari za kibinadamu za mzozo huu. Katika ripoti hiyo, Gaza imeelezwa kuwa ni kama janga lililotengenezwa na mikono ya binadamu, kauli inayodhihirisha kuwa mgogoro wa sasa si matokeo ya majanga ya kiasili, bali ni matokeo moja kwa moja ya hatua za kijeshi na kisiasa za utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa takwimu tokea Oktoba 7 mwaka 2023 wakati utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza, jeshi katili la utawala huo limewaua shahidi wa Palestina wasiopungua sabini elfu moja kwa moja na kupelekea wengine zaidi ya laki sabini elfu kujeruhiwa vibaya. Idadi kubwa ya waliouawa huko Gaza ni wanawake na watoto ambapo takwimu zinaonyesha kuwa utawala haramu wa Israel umewaua watoto wasiopungua ishirini elfu wa Palestina katika vita vyake vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Kutokana na uh, jinai hizo za utawala wa kizayuni eh, wa Israel huko Gaza, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC tayari imeshatoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benyamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant. Halikadhalika mahakama ya uh, kimataifa ya uadilifu ICJ ambayo pia ina makao yake huko The Hague kama ilivyo uh, mahakama ya ICC nayo na pia inaendelea kusikiliza kesi ya mauaji ya kimbari iliyowasilishwa na serikali ya Afrika Kusini dhidi ya utawala haramu wa Israel kutokana na jinai zake za mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Licha ya yeah, hatua hizo zilizochukuliwa na mahakama za kimataifa, utawala haramu wa Israeli ungali unaendeleza jinai zake dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza, na sababu kuu ni kuwa Israeli inaungwa mkono na Marekani katika jinai zake hizo, na utawala wa Marekani umekuwa ukitumia kura yake ya turufu E, katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia hatua zozote zile e, za jamii ya kimataifa dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Kwa msingi huo serikali ya Marekani nayo inabeba dhima kuhusu jinai zinazotekelezwa kila siku na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Kwingineko tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina ni kuwa maelfu ya wafanyakazi wameandamana Ireland kulaani vikali jinai za utawala haramu wa Israel dhidi uh, ya uh, Wapalestina uh, hasa katika ukanda wa Gaza. Maelfu ya wafanyakazi wa Ireland na wanachama wa chama cha wafanyakazi wameonyesha mshikamano na msimamo wao na watu wa Gaza na upinzani wao dhidi ya mauaji ya kimbari na ukaliaji haramu wa ardhi za Palestina. Katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo, leo wafanyakazi hao waliondoka kiishara katika maeneo wa yao ya kazi kwa ajili ya kufanya kumbukumbu kumbu ya kukusanyika mbele ya shule na ofisi za serikali wakipaza sauti kulaani jinai za Israel dhidi ya Wapalestina kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya Ireland. Wafanyakazi walitoka kwenye meza na madarasa yao wakaunda duara mbele ya jengo la ofisi zao au katika ua, wakiwa na mabango ya kuunga mkono Palestina na kuonyesha upinzani wao kuhusu kuendelea kwa vita na kuzingirwa kwa ukanda wa Gaza, kwa kukaa kimya, kusoma taarifa fupi au kufanya sala na ibada za kumbukumbu. Kongamano la vyama vya wafanyakazi liliwataka washiriki kurekodi picha za matukio hayo na kuzichapisha kwenye mitandao ya kijamii ili upeo wa vuguvugu hili uonekane kutoka mahala pa kazi. Katika uwanja wa elimu, vyama vya waalimu vilichukua jukumu kubwa katika harakati hii. Maelfu ya waalimu na wafanyakazi katika vituo vya elimu walionyesha uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina kwa kufanya hafla ya kukaa kimya katika uwanja wa shule na madarasa, pamoja na mikutano mifupi katika chumba cha waalimu na picha za pamoja na kauli kama vile kusitishwa kwa mapigano mara moja na Palestina huru. Mijumuiko kama hiyo imekuwa ikifanyika katika nchi mbalimbali za Ulaya na Marekani na pia Canada na Australia, jambo ambalo linaashiria kuwa wananchi walio wengi katika nchi za Magharibi hawaafiki msimamo wa serikali zao kuunga mkono utawala haramu wa Israeli. Maandamano makubwa yamekuwa yakifanyika mara kwa mara katika miji mikuu ya nchi za Ulaya kama vile London, Paris, Madrid na pia miji kama vile Berlin. Waandamanaji wanatangaza wazi wazi uungaji mkono wao Wapalestina na kulaani jinai za utawala haramu wa Israeli. Huko Marekani pia kumekuwa kufanyika maandamano ya uh, wanachuo wa vyuo vikuu muhimu nchini humo ambao wengi ni vijana ambao wanapinga hatua ya serikali yao kuunga mkono utawala haramu wa Israel. Serikali ya Marekani imetumia mkono wa chuma kukandamiza maandamano hayo ya uh, vijana wa Marekani wanaopinga uh, utawala haramu wa Israel. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema ana matumaini kuwa mazungumzo yaliyopangwa kufanyika Marekani kati yake na Rais Felis Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataleta matokeo chanya. Rais Kagame amethibitisha mpango wa kukutana na kuzungumzia matumaini yake, amenukuliwa akisema na hapa namnukulu: Hatua ya kukubali kukutana mjini Washington ni kupiga hatua na bidii kubwa. Hatukufanya mambo hayo papo uh, hapo kabla, na tulipoteza muda mwingi bila ya kupiga hatua. Sasa nafikiri hii ni hatua muhimu inayoelekea pazuri na yenye matumaini kwamba tunakaribia amani ya kudumu, jambo ambalo lazima tuendelee kuliunga mkono. Hata hivyo, katika mahojiano na habari jijini Kigali Uh, Kagame alielezea wasiwasi wake kuhusu nia ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akidai kuwa siku za nyuma wamekuwa na msimamo unaobadilika kuhusu walichokubaliana. Akizungumzia uh, kundi la wasi la FDLR linaloendesha harakati zake mashariki mwa Kongo dhidi ya serikali ya Rwanda, Kagame uh, kwa mara nyingine alimnyoshea uh, kidole cha lawama rais wa Kongo kwa kuunga mkono waasi hao bila hata kuficha. Mwezi uliopita, rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alimtaka tena mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kuacha kuwasaidia waasi wa mashariki mwa DRC. Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi la M23, madai ambayo amekanushwa na Chigali, lakini anaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Pamoja na kuwa Marekani inadai kupanga mazungumzo ya amani kati ya uh, uh, Rwanda na Congo, ukweli wa mambo ni kuwa serikali ya Marekani imekodolea macho ya tamaa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliyoko eneo la mashariki mwa nchi hiyo, madini ambayo ni muhimu sana katika sekta za viwanda vya bidhaa za kisasa. Rais Donald Trump wa Marekani hajaficha eh, uh, ukweli kwamba anakodolea macho madini hayo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambayo anayatafuta na kuyasaka kwa udi na uvumba, katika hali ambayo weledi wa mambo wanasema kuwa Marekani inataka kuyachukua madini hayo uh, bila kuwafaidisha uh, raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na watakaofaidika zaidi ni mashirika makubwa ya Marekani ambayo yanaunda bidhaa za kiteknolojia. Serikali ya Yemen nayo imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Kiarabu na kuhitaja kuwa isiyokubalika. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen imetoa taarifa ikiitaja misimamo ya hivi karibuni ya ubalozi wa Marekani kuwa ni uingiliaji wa wazi wa masuala ya ndani ya Yemen. Sehemu moja ya taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen imesema kuwa hatua hiyo ni ishara ya wazi ya nafasi ya moja kwa moja ya serikali ya Washington katika mitandao amilifu ya kijasusi inayopinga serikali ya Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya Yemen imelaani tamko la ubalozi wa Marekani kuhusu hukumu zilizotolewa kwa watuhumiwa wa ujasusi na kusema kuwa ni uingiliaji usiokubalika katika mamlaka ya mahakama na uhuru wa kujitawala nchi hiyo. Sehemu nyingine ya taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Yemen imesisitiza kuwa Washington kwa kuunga mkono mitandao ya kijasusi na wafanyakazi kwa maslahi yake na washirika wake, ukiwemo utawala wa vamizi wa Israeli na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia, ina jukumu la kusambaza taarifa nyeti na kuuawa shahidi makumi ya raia wa Yemen. Radio mali ya wizara ya mambo nje Yemen ya mambo ya nje Yemen imetolewa baada ya serikali ya Washington kutangaza kuwa Yemen imewahukumu kifo kiholela washtakiwa 18 ndani ya Yemen. Mahakama ya Yemen iliwahukumu kifo watu hao baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ujasusi. Na mwisho kabisa, kuna taarifa zisemazo kuwa kwa uchache watu wasiopungua mia mbili hamsini wamefariki dunia katika mataifa ya Indonesia, Thailand na Malaysia kufuatia mvua kubwa iliyoambatana na mafuriko na maporomoko ya ardhi katika nchi hizo za bara Asia. Mvua hiyo iliyoambatana na mfumo wa dhoruba za kitropiki imesababisha maafa katika maeneo mengi ya Indonesia, Thailand na Malaysia na kusababisha wakazi kukwama kwenye mapaa ya nyumba. Mafuriko makubwa na maporomoko ya ardhi yamesababisha vifo vya takribani watu tisini huko Indonesia wiki hii, huku mvua kubwa isiyo ya kawaida ikinyesha katika kisiwa cha Sumatra. Kanda za video zinaonyesha mafuriko yakivunja kingo za mito, wakazi wakiingia kwenye maji hadi kifuani na magari na nyumba zikikaribia kuzama kabisa katika mitaa iliyofurika, huku sehemu za paa zao zikiwa zimesalia tu kuonekana. Huko Sri Lanka pia kuna maafa mabaya zaidi ya hali ya hewa katika miaka ya hivi karibuni, ambapo katika maafa ya hivi karibuni watu 56 wanaripotiwa kuaga dunia. Serikali ya Thailand nayo imesema jana kwa watu 55 hadi sasa wamekufa katika mafuriko kusini mwa nchi hiyo, ambayo yameathiri karibu watu milioni tatu na kuwapelekea maelfu uh, kuwa uh, hawana uh, makazi na huo ndio mwisho wa taarifa hii yetu ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu. Itahusu silaha za mauaji ya halaiki na sera za unduma kuwili za Marekani na Israeli, chanzo cha migogoro ya kiusalama Asia ya Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami Iran, Said Abbas Arakchi, amesema ya yanayoendelea kujiri katika eneo la Asia Magharibi, ambayo ni vita vya kudumu, uchokozi wa kivamizi, mauaji ya kimbari na kujipanua kikoloni, utawala wa kizayuni wa wa Israeli, ni matokeo ya moja kwa moja ya uungaji mkono wa Marekani na uridhishaji unaofanywa na baadhi ya nchi za Ulaya kwa utawala huo haramu. Rak ameeleza hayo alipohutubia mkutano wa thelathini wa nchi wanachama wa mkataba wa kupiga marufuku silaha za kemikali uliofanyika Adhihegu Holanzi, ambapo pamoja na mambo mengine alibainisha maoni na mitazamo ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwa ni pamoja na waathirika wa silaha hizo za maangamizi ya umati. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema mkataba wa kupiga marufuku silaha za kemikali ulipitishwa kwa lengo maalum na lililowazi kabisa ambalo ni kuzuia kurudiwa tena matumizi ya kutisha na kuogofya ya silaha hizo za maangamizi ya halaiki, na akabainisha kwamba mkataba wa OPCW inapaswa uendelee kutekeleza masuulia ulonayo bila ya kuandamwa na aina yoyote ya ushawishi, matashi ya kisiasa na mashinikizo, na hadi sasa utawala wa Israeli ungali ndiyo kikwazo pekee chakuwa na Asia magharibi isiyo na silaha za maangamizi ya umati. Arakchi ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu Iran imeshaeleza mara kwa mara na kupitia duru rasmi wasiwasi nao namna Marekani isivyofuata au inavyochelewa kutekeleza majukumu yake katika mkataba wa kupiga marufuku silaha za kemikali. Waziri wa mambo nje wa Iran amesema Marekani ingali inaendelea kutengeneza silaha za kemikali na kwa mujibu wa vyanzo vya kirasmi, hivi sasa inatekeleza miradi ya kuzigeuza kuwa silaha angamizi zaidi, mada zinazoathiri akili na pia kuunda vitu vinavyotokana na mihadarati bandia. Katika hotuba yake hiyo, Rakc amebainisha kuwa umoja wa mataifa malengo na misingi yake mikuu inaandamwa na hujuma na mashambulizi, na akasema kifungu cha pili cha na ibara ya nne ya mkataba au Umoja wa Mataifa ambayo inajulikana kama hakikisho kuu la uokozi wa vizazi vijavyo kutokana na janga la vita inakiukwa kila mara, na baya zaidi ni kwamba ukiukwaji huo sasa unafanywa kuwa ni jambo la kawaida. Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli zimezidisha hali ya kutoaminiana na ushindani wa uundaji silaha katika eneo la Asia Magharibi kutokana na kutojali kwao mikataba ya kimataifa huku zikipendekeza tu kudumisha uwezo wao wa kumiliki silaha za mauaji ya halaiki. Mwenendo huu umekuwa sababu ya kukosekana uthabiti na utulivu, kuongezeka mivutano ya kiusalama na kudhoofika juhudi za kuwa na eneo lisilo na silaha za maangamizi ya umati. Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli zinashutumiwa kwa kutotekeleza kikamilifu majukumu yao kulingana na mkataba wa kupiga marufuku silaha za kemikali na silaha za nuklea. Utawala haramu wa Israel umekataa pia hadi sasa kujiunga na mkataba wa kupiga marufuku uenezaji silaha za nuklea na umeficha maghala yake ya silaha hizo angamizi. Mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya nchi za eneo hili, ikiwa ni pamoja na hujuma ya ya ya hivi karibuni dhidi ya Qatar, hayajasababisha maafa ya kibinadamu tu na kiusalama, lakini amedhoofisha pia nafasi ya Marekani inayotazamwa kama eti mdhamini wa usalama wa waitifaki wake katika eneo hili. Vitendo hivi vimezusha wimbi la mvurugiko wa uthabiti na utulivu katika eneo la Asia Magharibi barabara kabisa. Wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni podkasti yetu ya leo, itahusiana na ukatili wa Wazayuni, na baada ya hapo utawaleteni kasida yetu ya leo, na watakini usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Israel, Talmudi na mauaji ya kigaidi. Podkasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi ni uchunguzi wa historia ya siri ya mauaji ya kukusudia yaliyofanywa na utawala wa Israel. Uchunguzi huu umetokana na kitabu chenye jina lenye mfanano na anwani ya podkasti hii. Kitabu hicho kilichoandikwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na mmoja wa waandishi mashuhuri wa Israel, Ronin Bergman, kinaitwa Rise and Kill Fast, ambalo ni dondoo la aya ya maandiko ya kiyahudi ya Talmudi isemayo if someone comes to kill you rise up and kill him first, ambayo maana yake ni ikiwa mtu anakuja kukua inuka, utangulie kumua. Bergman ni mchambuzi mtajika wa masuala ya kijeshi na usalama wa Israel na mwandishi mwandamizi wa habari za uchunguzi wa gazeti la Edoth Ahronoth. Alifanya karibu mahojiano elfu moja na shakhsia wa kisiasa na maajenti wa siri pamoja na kutalii maelfu ya nyaraka kwa ajili ya kuandika kitabu hicho. Kwa mujibu wa Bergman, tangu zama za vita vikuu vya pili vya dunia na kuasisiwa utawala wa Israel hadi wakati yeye alipoandika kitabu hicho, utawala huo ulikuwa umefanya mauaji mengi zaidi ya kukusudia, yani assassinations kuliko nchi yoyote ya magharibi ambapo katika muda wa takriban miaka sabini umetekeleza operesheni zisizopungua elfu mbili na mia saba za mauwaji hayo kwa kutumia taarifa zilizomo ndani ya kitabu hicho. Katika podkasti hii tutaelezea historia ya mauaji ya siri yaliyofanywa na utawala wa kizayuni na mifano ya mauwaji ya makusudi uliofanya utawala huo kuwalenga maafisa wa Uingereza na Siria, viongozi wa Hamas, Hizbullah ya Lebanon, chama cha ukombozi wa Palestina PLO na wanasayansi wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tutajaribu kufichua dhati ya unyama na ushenzi na ya utendaji jinai za kutoa roho za watu bila ya hofu walio nayo wazayuni katika historia yao yote. Endelea kunitegea sikio, mimi Abdul Fatah Musa, msimulizi wako wa episodi hii ya kwanza ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Ni siku ya Ijumaa asubuhi, Septemba 29, 1944 David Shomron anaonekana amejificha kwenye giza la barabara ya St George si mbali na kanisa la Waromania huko Baitul Muqaddas au Jerusalem. Katika sehemu moja ya kanisa, maofisa waandamizi wa polisi na maofisa wa serikali tawala ya Uingereza huko Palestina walikuwa wakikutana, na Shomron alikuwa akimngojea atoke mmoja wa maafisa hao aliyekuwa akiitwa Tom Wilkin. Wilkin alikuwa kamanda wa kitengo cha ufuatiliaji wa Mayahudi katika idara ya upelelezi wa makosa ya jinai CID ya Palestina iliyokuwa himaya la Uingereza. Wilkin alikuwa amebobea mno katika fani yake hususan katika kujipenyeza ndani ya makundi ya Kiyahudi ya chini kwa chini bila kugundulika. Japokuwa Wilkin alikuwa Mwingereza, lakini alikuwa akizungumza Kiebrania kwa ufasaha mkubwa. Baada ya miaka kumi na mitatu ya kuhudumu huko Palestina, alishakuwa na mtandao mpana wa wavujishaji habari za siri. Kwa msaada wa habari ambazo mbega hao walimpatia Wilkin, waasi wa mitandao ya chini kwa chini walitiwa mbaroni na maghala yao ya silaha yakanaswa. Lengo la wanachama wa mitandao hiyo lilikuwa ni kuwashinikiza waingereza waondoke Palestina lakini mipango yao hiyo ilikwamishwa na Wilkin kupitia taarifa alizopatiwa na wapashaji habari wake wa siri. Ni hatua na mipango hiyo ya Wilkin ndiyo iliyomfanya Shomron apange kutekeleza siku hiyo njama ya kumuua usiku huo wa Septemba 29 1944 Shomron alikuwa pamoja na Yakov Banai, ajenti mwenzake wa operesheni za Lehi, genge la wanamgambo wa chini kwa chini wa kizayuni wenye misimamo mikali zaidi waliopigana na Waingereza mwanzoni mwa miaka ya elfu tisa mia na arobaini. Serikali ya Uingereza ili ilichukulia genge la wabeba silaha la Lehi kuwa ni shirika haramu na kuchukua hatua ya kupambana nalo. Mwasisi wa genge hilo Avraham Stan alikuwa mtaifa mwenye misimamo ya kufurutu mpaka kwa mujibu wa Izhak Shamir, kamanda wa operesheni za Lehi, ambaye baadaye alikuja kuwa waziri mkuu wa Israel. Stern na kundi lake walihusika na matukio chungu nzima ya mauaji na ya ulipuaji mabomu. Wilkin alikuwa akitambua kwamba yeye ni mmoja wa walengwa wa mauaji yanayofanywa na genge la Lehi. Takriban miaka mitatu kabla ya hapo, kundi la Lehi lilidhamiria kumuua Wilkin na bosi wake Geoffrey Morton katika operesheni iliyofeli. Ilikuwa ni Januari 20, 1942 wakati genge la lehi lilipotega mabomu kadhaa kwenye paa la jengo moja katika barabara ya 8 ya Yail katikati ya mji wa Tel Aviv, lakini kabla Wilkin na Morton kufika kwenye jengo hilo mabomu yaliripuka na kuwaua maafisa watatu wa polisi wayahudi wawili na mwingereza mmoja. Moton alikuja baadaye kuihama Palestina baada ya kujeruhiwa katika operesheni ya kulipiza kisasi cha mauaji ya Stan, kamanda wa genge la Lehi. Tunarudi tena sasa kwa Shomron aliyekuwa amejificha gizani. Kwake yeye hakukuwa na kitu muhimu zaidi kuliko kuwatimua Waingereza katika ardhi ya Palestina. Wazayuni walichukulia Palestina kuwa ni milki yao. Shomron alimwona Wilkin kama mmoja wa vizuizi vilivyokwamisha Waingereza kuondoka Palestina, na kwa sababu hiyo akapitisha uamuzi wa kumua. Kwa Shomron na Wazayuni wenzake, Wilkin hakuwa mtu wa kawaida, bali alikuwa mlengwa muhimu na mwenye thamani. Baada ya Shomron na wenzake kubaini kwamba Wilkin alikuwa anaishi katika jengo lililoko karibu na kanisa, waliamua sasa kuitekeleza operesheni yao ya mauaji. Shomron na Banai walikuwa na bastola, bunduki ndogo na mabomu ya kutupa kwa mkono. Wanamgambo wa usaidizi wa Lehi nao pia walikuwa wamejongea karibu, wakiwa wamevalia suti na kofia ili waonekane kama Waingereza. Baada ya kikao na maafisa wa Waingereza, Wilkin aliondoka kanisani na kuelekea kwenye eneo la kambi ya Warusi kambi hiyo ilikuwa moja ya maeneo ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na pia kituo cha mahabusu na usaili wa washukiwa wa makundi asiri. Kama kawaida yake Wilkin alitembea kwa uangalifu akiwa ametia mkono wake mfukoni na kuangaza huku na kule. Alipopita kwenye kona ya mtaa wa St George na Mia Shairom, kijana mmoja aliyekuwa ameketi nje ya duka aliinuka na kutupa kofia yake chini. Hii ilikuwa ni ishara, na wale wauaji wawili Shomron na Banai wakaanza kutembea kuelekea upande alikotokea Wilkin. Wakati Wilkin alipowapita tu, Shamron na Banai ambao walikuwa wameshikilia bastola walizichomoa makotini mwao na kukamilisha mpango wao. Banai na Shomron walimfyatulia Wilkin risasi 14 zikampata kumi na moja kati ya hizo. Baada ya kumuua wilkin Shomron alisema jambo pekee li lililonikera ni kwamba tulisahau kuuchukua mkoba wa Wilkin ambao ulikuwa na hati na nyaraka muhimu. Shomron aliendelea kusema, sihisi tafrani kwa kumuua Wilkin wala sijihisi kama nimefanya jambo baya. Kadiri majeneza yanavyopelekwa kwa wingi zaidi London, ndivyo siku ya ukombozi wa ardhi ya Palestina inavyozidi kukaribia. Fikra ya kuimiliki Palestina kwa njia za mabavu haikutokana na Avraham Stan, kiongozi wa genge la Lehi na marafiki zake. Chimbuko lake lilianzia Septemba 29, 1907 wakati wanaume wanane walipokutana ndani ya fleti moja iliyokuwa huko Yafa. Wakati huo Palestina ilikuwa ingali ni sehemu ya dola kuu la Uthmania. Nyumba hiyo ya fleti ilikuwa imekodiwa na Izhak Benzuri, kijana mwenye asili ya Kirusi ambaye mapema mwaka huu alikuwa ndiyo kwanza amehamia Palestina iliyokuwa chini ya utawala wa Uthmania. Wote waliokuwa wamekusanyika ndani ya fleti ya Benzuri usiku huo walikuwa wahajiri waliotokea kwenye dola kuu la Urusi. Izhak Benzuri na marafiki zake saba, kama walivyokuwa Wayahudi wote wa Kirusi, walikuwa wazayuni wa vitendo wakisema, badala ya kuzisubiri nchi nyingine ziwasaidie ili wageiwe ardhi, lazima wafanye juhudi wao wenyewe za kuipata ardhi hiyo. Genge hilo la wazayuni wa vitendo, yaani pragmatists, lilikuwa na migongano na Wayahudi wa Palestina. Wayahudi wengi wa Palestina walikuwa wachuuzi, wanazuoni wa kidini na wafanyakazi wa utawala wa Uthmania. Kwa vile walikuwa jamii ndogo ya walio wachache katika ardhi ya Waarabu Wayahudi hao walifadhilisha kuishi kwa upole na bila ya kuhisika ndani ya jamii. Watu saba waliokuwa wamekusanyika nyumbani mwa Ishak Benzuri waliunda kikosi cha kwanza cha kijeshi na cha wapiganaji vita wa Kibrania. Walipowasili Palestina, Mayahudi wengi zaidi wenye fikra sawa na zao pamoja na wazayuni wa vitendo, genge hilo la watu wanane liliasisi shirika la kijeshi la Hashomer kwa lengo la kudhamini usalama wa vitongoji vya Wayahudi na kuwapatia ulinzi huko Palestina. Wengi wa wanachama wa shirika hilo la kijeshi walitokana na wahamiaji wa kwanza wa Kirusi walioelekea Palestina. Wanachama wa Hashomer walishambulia mara kadhaa vitongoji vya Waarabu wa Palestina, wakiwajeruhi au hata kuwanyonga baadhi yao. Mnamo mwaka 1920 shirika la Hashomer lilipanuka na kuitwa Hagana. David Ben Gurion ndiye aliyekuwa kamanda wa shirika la siri la Hagana. Jina lake halisi Ben Gurion lilikuwa ni David Yosef Goron, ambaye alizaliwa Poland mwaka 1886. Tangu ujanani mwake alijulikana kama mwanaharakati wa kisiasa wa Kizayuni. Ben Gurion alihamia Palestina mnamo mwaka katika kufanikisha mipango na malengo yake, shirika la Hagana lilifanya kuwa ndiyo ajenda yake kuu suala la kuwaua watu mbalimbali mbali kigaidi. Na hayo ndiyo yaliyomfika Jacob Israel Dehan, mmoja wa wapinzani wa Uzayuni, ambaye aliuliwa kigaidi na maajenti wa Hagana mnamo Juni 1924. Utumiaji wa sera ya mauaji ndani ya Hagana ulizusha tofauti na mpasuko kati ya wanachama waandamizi wa genge hilo. Abraham Tehomi, ambaye ndiye aliyemuua Jacob Dehan, alikuwa kila mara akikosoa mitazamo ya Ben Gorion ya kupinga baadhi ya mauaji yaliyofanywa na Hagana. Hatimaye, mnamo mwaka 1931 baadhi ya wanachama ambao hawakuridhishwa na mielekeo ya genge hilo la mauaji waliunda shirika la kitaifa la kijeshi lililopewa jina la Irgun. Neno la Kiebrania la shirika hilo ni Itzel na zaidi linajulikana kama IZL au IZL. Genge hilo la mrengo wa kulia lenye misimamo mikali liliongozwa katika miaka hiyo ya 1940 na Menachem Begin, aliyekuja kuwa waziri mkuu wa Israel mnamo mwaka 1977. kama ilivyokuwa kwa Hagana, ndani ya genge hilo pia yalijitokeza makabiliano ya kibinafsi na ya kiitikadi. Makubaliano ambayo Begin alifikia na Waingereza ya kushiriki katika vita dhidi ya Wanazi yalipelekea wapinzani wa uamuzi huo kujitenga na genge la Irgun. Mara baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, kitengo kingine cha siri kiliundwa, kikaitwa Gumul. Gumul ni neno la Kiebrania ambalo maana yake ni ulipizaji kisasi. Waraka mmoja uliosalia tangu wakati huo kuhusiana na kitengo hicho cha Gomol unasema, misheni ya kitengo hiki ni kulipiza kisasi, lakini si kulipiza kisasi kwa mtindo wa wezi na waporaji. Ni ulipizaji kisasi kama wanachama wa SS ya Ujerumani ambao wao wenyewe binafsi walishiriki katika mauaji. Gomol ilieneza magenge yake ya siri ya mauaji nchini Ujerumani kwa kisingizio cha kuuliwa Wayahudi na Ujerumani ya Nazi wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia. Kwa kutumia mbinu tofauti, maajenti wa Gomol walifanya juu chini ili kupata taarifa kuhusu watu mashuhuri wa vyombo vya intelijensia vya Ujerumani, kikiwemo cha SS na Gestapo. Magenge ya mauaji ya Gomoli yalikuwa yakiendesha harakati zao kwa sura ya vikundi visivyozidi watu watano walipokuwa wakikutana na mawindo yao wakimtokezea mtu huku amevalia sare za maafisa wa Uingereza na kumchukua kwa kisingizio cha kwenda kumhoji kuhusiana na mtu maalumu na kisha wakimuua. Katika muda wa miezi minne, operesheni za mauaji za Gomol ziliua maafisa wapatao mia mbili wa vyombo vya usalama vya Ujerumani. Wanahistoria wengi wanasema watu wengi wasio na hatia waliuawa katika operesheni za vitengo vya mauaji vya Gomol, lakini fahamike pia kwamba kitengo hicho cha Gomol kilikuwa kikiendesha harakati zake chini ya usimamizi wa jeshi la Uingereza katika sura ya brigedi ya Mayahudi. Baada ya malalamiko mengi ya familia za Wajerumani kuhusu kupotea kwa baadhi ya wanafamilia wao, serikali ya Uingereza ilihitimisha misheni ya majenti wa Gomol. Jeshi la Uingereza liliondoa brigedi ya Wayahudi pamoja na kundi la Gomol na kuzihamishia Ubelgiji na Uholanzi. Kilichofuatia baada ya hapo ilikuwa ni genge la Hagana kutumia mauaji ya kigaidi, vita vya kushtukiza na mashambulizi ya silaha kama hatua za kisiasa na kipropaganda. Baadhi ya operesheni za mauaji zilizofanywa na Hagana ziliwalenga zaidi watu waliokuwa wakipinga wayahudi wa, wa nje kuhamia Palestina. Katika baadhi ya maandiko imeelezwa kwamba Ben Gurion, kamanda mkuu wa Hagana, alitabiri kuwa muda si muda taifa la Kiyahudi litaanzishwa huko Palestina na kwamba atalazimika kupigana vita na Waarabu wa Palestina bali hata kupambana na majeshi ya Waarabu. Kwa sababu hiyo, uongozi wa Hagana ulijiandaa kisirisiri kwa ajili ya kuingia kwenye vita kamili na kutoa kauli mbiu ya amri iliyopewa jina la Zarzir. Amri hiyo ilikuwa tangazo la kuanzisha mauaji ya viongozi wa jamii ya Waarabu wa Palestina. Wakati Hagana ilipoanza kuzidisha hatua kwa hatua mauaji ya kulenga watu maalumu, magenge ya siri ya itikadi kali nayo pia yaliendeleza kwa nguvu kubwa operesheni zao za mauaji dhidi ya Waingereza ili kuwalazimisha waondoke Palestina. Yishak Shamir, kamanda wa genge la Lehi, aliazimia kuwaangamiza watu muhimu na kuwaua Waingereza hata waliokuwa wakiishi katika nchi zingine. Sababu ni kwamba kwa mtazamo wake yeye, baadhi ya Waingereza walikuwa tishio kwa malengo yake yeye ya kisiasa. Kwa mfano, Walter Edward Guinness, waziri mwenye mamlaka kamili wa serikali ya Uingereza mjini Cairo, Misri, alikuwa miongoni mwa shahsia wa Uingereza ambao wangeweza kuwa tishio kwa wayahudi waliokuwa wakiishi Palestina. Edward Guinness alikuwa shahsia mwenye chuki na wayahudi ambaye alitumia nafasi yake kutia doa uwezo wa jamii yao kwa kupunguza kwa wingi uhamiaji wao kuelekea Palestina. Ni kwa sababu hiyo Shamir alitoa amri ya kuuliwa waziri huyo Cairo wa Uingereza. Shamir aliwapeleka mjini Kairo maajenti wawili wa vikosi vya operesheni vya genge la Lehi. Maajenti hao Walikaa kumsubiri Edward Guinness nje ya nyumba yake. Mara tu walipotoka, walimmiminia risasi mfululizo na kumuua papo hapo pamoja na hayo. Operesheni ya mauaji hayo ilitekelezwa akiwa na genzi kwa sababu yeye, Shamir aliwaagiza maajenti wake wa genge la Lehi wakimbie kutoka eneo la mauaji kwa kutumia gari, lakini wao waliamua kutumia baiskeli. Kwa hiyo polisi ya Misri iliwatia mbaroni haraka magaidi hao wawili, na wakanyongwa miezi sita baadaye. Kuuawa kwa Edward Guinness kulikuwa na taathira kubwa kwa viongozi wa Uingereza, lakini haikuwa ya kiwango ambacho Shamir aliitarajia. Baada ya kuuawa waziri wake huko Cairo, waziri mkuu wa Uingereza wakati huo, Winston Churchill, aliwaita washambuliaji hao kundi jipya la majambazi, na akatangaza kuwa ata tathmini upya misimamo yake. Mwenendo wa mauaji uliendelea na mnamo Julai 22, 1946 maajenti wa genge la siri la Irgun lililoongozwa na Menachem Begin walitega kilo 350 za viripuzi katika hoteli ya King David mjini Baitul Muqaddas yaani Jerusalem. Hoteli hiyo ilikuwa mahali wanapoishi viongozi wa Uingereza waliokuwa watawala wa Palestina, pamoja na maafisa wa jeshi na wa intelijensi ya nchi hiyo. Shambulio hilo la kigaidi liliua watu 91 na kujeruhi wengine 45. Operesheni hiyo haikuwa ya mauaji yaliyolenga maafisa wa Uingereza tu ambao walichukiwa na Wazayuni, ilikusudiwa kuua idadi kubwa ya raia wa kawaida pia kwenye hoteli hiyo. Mlipuko mkubwa wa mabomu yaliyotegwa kwenye hoteli ya King David ulizua mtafaruku na mzozo mkubwa ndani ya jamii ya wayahudi wa Palestina. Ben Gurion ali lilituhumu papo hapo genge la Irgun kuwa adui wa jamii ya Wayahudi. Hata hivyo, mjibizo huo haukuyazuia makundi yenye misimamo mikali ndani ya Palestina iliyokuwa himaya la Uingereza mnamo Oktoba 31, 1946 yaani miezi mitatu baada ya mripuko katika hoteli ya King David, kitengo kimoja cha genge la Lehi kiliripua tena ubalozi wa Uingereza mjini Roma bila ya kumtaarifu Ben Gurion au kupata idhini yake. Jengo la ubalozi huo liliharibiwa vibaya. Kwa kuwa mripuko huo ulitokea usiku wa manane, ni mlinzi mmoja tu na wapita njia wawili wa taliano ndio waliojeruhiwa. Mara baada ya mripuko huo, kundi la Lehi lilituma vifurushi vya viripuzi kwa mawaziri wa serikali ya Uingereza. Jaribio hilo lilifeli kwa sababu kifurushi hata kimoja hakikuripuka, lakini genge la Lehi lilidhihirisha wazi nia na lengo lake kwa hatua yake hiyo. Nyaraka za shirika la ndani la intelijensia ya Uingereza zinaonyesha kuwa wakati ule ugaidi wa kizayuni ulikuwa tishio kubwa zaidi kwa usalama wa taifa wa Uingereza. Duru za intelijensia za Uingereza zilitoa indhari ya kuzuka wimbi jipya la mashambulizi dhidi ya shakhsia mashuhuri akiwemo waziri wa mambo ya nje Ernest Bevin na hata waziri mkuu wa wakati huo Clement Attlee. Ripoti ya mwisho wa mwaka ya kamishna mkuu wa Uingereza huko Palestina ilionyesha kuwa katika kipindi cha miaka miwili Maafisa na wafanyakazi 176 wa serikali ya Uingereza waliuawa huko Palestina. David Shomron alikuja kutamka miaka kadhaa baada ya mauaji ya Tom Wilkin kwenye mtaa mmoja wa Jerusalem kwamba vitendo na mauaji hayo ndicho kitu pekee kilichoifanya Uingereza iondoke katika ardhi ya Palestina. Na hii msikilizaji mpenzi, ndiyo tamati ya episodi ya kwanza ya podkasti ya Israel Talmudi na mauaji ya kigaidi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.