Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran, na tunasikika kupitia satelaiti na pia kwenye internet katika Pars today ir/sw na aidha, katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Tabora, Lindi, Mtwara, Kigoma, Tabora tumeshasema, na kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. imaili yetu ni swahili ya radio .ir. Studioni mchana huu ni mimi Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na Macho Yetu Magazetini, tutakuleteni pia makala ya Hikma za Nahjul Balagha na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. waziri wa mambo ya nchi wa irani asema mazungumzo maana yake ni mazungumzo si udikteta marekani ijirekebishe kwanza afrika kusini yailaani marekani kwa kuizuia kushiriki mkutano wa g20 wa 2026 trump avunja rekodi ya kuwa kiongozi anayechukiza zaidi katika historia ya marekani Na rais wa Rasia asema pendekezo la Marekani linaweza kuwa msingi wa makubaliano ya amani ya siku zijazo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa Teheran itaendelea kuwa muwazi kuhusu mazungumzo na msimamo wake utaendelea kuwa ule ule, kwamba mazungumzo maana yake ni mazungumzo, si udikteta inaweza kufikiria kufanya mazungumzo na Marekani lakini tu ikiwa Washington itabadilika na kuacha madai yake yasiyo ya kimantiki. Marekani iingie kwenye mazungumzo ya kuheshimiana na ya usawa, si ya kufanyiana udikteta. Said Abasararchi amesema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa na televisheni ya France 24 mjini Paris, Ufaransa, na kusisitiza kwa kusema, mazungumzo maana yake ni mazungumzo, si kutoa amri, na tunakataa chochote kinachotolewa kwa amri na udikteta. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amejibu swali la mwandishi wa televisheni ya France 24 akisema, sababu iko wazi, hakuna utashi wa mazungumzo ya kweli na ya haki nchini Marekani. Vilevile vile amesema kuwa Iran tayari ilikuwa imethibitisha kujitolea kwake kuheshimu njia za kidiplomasia, lakini Marekani na utawala wa kizayuni walipuuza nia hiyo njema ya Iran na kuanzisha vita dhidi yake. Aidha amesema Iran iko tayari kwa mazungumzo halisi na ya nia njema na inakataa makubaliano ya kushurutishwa na kubebeshwa bila ya utashi wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema pia kuwa jamhuri ya Kiislamu ilishiriki kwenye mazungumzo kati yake na madola ya dunia, mazungumzo ambayo yaliishia kwenye kufikiwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mwaka elfu mbili kumi na tano lakini ni rais wa Marekani Donald Trump ndiye aliyejitokeza hadharani na kuyachana makubaliano hayo. Pamoja na yote hayo, waziri Arakchi amesema kuwa msimamo wa Teheran si kukataa diplomasia bali ni kupinga mazungumzo ya kidikteta na makubaliano ya kulazimishwa. Siku ambayo serikali ya Marekani itatangaza kwamba iko tayari kuweka kando madai yake yasiyo na mantiki na kufanya mazungumzo mazito yenye manufaa kwa pande zote yanayotegemea maslahi ya pande zote mbili, Iran kamwe haitosema hapana, amesema. Afrika kusini imelaani nia ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuizuia nchi hiyo kuhudhuria mkutano wa kundi la G20 huko Miami, Florida mwaka ujao. Trump amesema kwamba hatoialika Afrika Kusini kuhudhuria mkutano wa G20 wa mwaka ujao. Katika taarifa yake, ikulu ya Afrika Kusini, nchi ambayo ndiye mwenyekiti wa kundi la G20 hivi sasa, imesema kuwa Inasikitisha kuona kwamba licha ya Rais Cyril Ramaphosa kufanya juhudi za kurejesha uhusiano na Washington, lakini Trump anaendelea kufanya kiburi na kuchukua hatua za kupuuza juhudi na nia njema ya Pretoria, tena kwa kutegemea taarifa potofu na upotoshaji kuhusu Afrika Kusini. Rais Cyril Ramaphosa amesikitishwa na nia ya rais Donald Trump ya kuizuia Afrika Kusini kushiriki katika mkutano wa G20 wa 2026 imesema taarifa hiyo. Taarifa hiyo imesisitiza pia kwamba Afrika Kusini itabaki kuwa mwanachama kamili, hai na amilifu wa G20 na kuwataka wanachama wa G20 kuthibitisha tena kujitolea kwao kwa pande nyingi na kufanya maamuzi yanayozingatia makubaliano ya pande zote na kuhakikisha wanachama wote wanashiriki kwa usawa. Marekani ilisusia mkutano wa kilele wa G20 wa mwaka huu uliofanyika nchini Afrika Kusini na haikutuma wawakilishi wake kwenye mkutano huo. Kwa kujibu jeuri hiyo ya Marekani, Vincent Magwenya, msemaji wa Rais Ramaphosa alisema kuwa rais wa Afrika Kusini naye hatokabidhi uraisi wa G20 kwa afisa mdogo wa ubalozi wa Marekani. Ni uvunjaji wa itifaki ambao hautakubaliwa au kuruhusiwa. Katika suala hili alisema, mwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran anayehusika na jamii za wachache amekosoa misimamo ya nyuso mbili na ya kindumilakuwili ya Umoja wa Mataifa katika kuyaendea masuala mbalimbali mbali duniani ambayo yanapingwa na madola ya kibeberu, Bi Sara Fadlahi. Aidha, amekosoa undumilakuwili wa baadhi ya nchi zinazojaribu kuonyesha taswira potofu kuhusu Iran na kufanya ubaguzi wa kimuundo na kimfumo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Meher, katika siku ya kwanza ya vikao vya bunge la 18 la jamii za wachache la Umoja wa Mataifa jana Alhamisi Novemba 27 2025, Bisara Fallahi alisema kuwa akiwa mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran analitaka bunge hilo kuona pia mafanikio ya Tehran. Ametangaza msimamo huo kwa kusoma taarifa inayotetea mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kulinda kikamilifu haki za jamii za wachache na kukosoa misimamo ya nyuso mbili ya Umoja wa Mataifa na baadhi ya nchi zinazopotosha walimwengu na ambayo yanafanya njama za kuonyesha taswira potofu kuhusu jamhuri ya Kiislamu. Amelalamika pia kuhusiana na ubaguzi wa kimuundo na kimfumo unaofanywa na madola hayo dhidi ya Iran. Vilevile, Ebi Falahi amekosoa vikali upendeleo na misimamo isiyo na msingi na isiyo ya kimantiki ya baadhi ya serikali za Magharibi zinazodai kutetea haki za binadamu. Baada ya mwakilishi wa Iran kusoma taarifa hiyo, kundi la watu mashuhuri waliokuwepo ndani ya baraza wamemshukuru Bishara Fallahi na kumpokea kwa uchangamfu yeye na ujumbe aliyoambatana nao. Wamepongeza misimamo imara ya Falahi na hotuba yake iliyoagusa wengi kutokana na ukweli wake usiopingika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maraisi wa Marekani kwa kawaida huwa wanakumbwa na janga la kupungua umaarufu wao muda mfupi baada ya kuingia madarakani, lakini kwa mujibu wa The Economist, hakuna rais katika miongo ya hivi karibuni ambaye amepitia janga la kupungua mno umaarufu wake kama ilivyomkumba janga hilo Donald Trump. Kwa mujibu wa jarida hilo Mwanzoni mwa muhula wa pili wa Donald Trump, mtazamo wa, wa Marekani ulikuwa umegawika takriban sawasawa kati ya wafuasi na wapinzani wa Trump, lakini hivi sasa hali imebadilika. Kwa mujibu wa takwimu za The Economist, umaarufu halisi wa Trump sasa uko chini kuliko kiongozi yoyote aliyewahi kutawala Marekani, hasa baada ya serikali ya Trump kuvunja rekodi ya kufungwa kwa muda mrefu zaidi kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika historia ya serikali za Marekani. Umaarufu wa rais wa Marekani umepungua kwa asilimia 19, na kwa mujibu wa takwimu za The Economist asilimia 57 ya wa Wamarekani hawamkubali kabisa. Asilimia 38 tu ndio wanaomkubali, huku asilimia 4 wakiwa wako kati na kati. Wamarekani hawafurahishwi hasa na jinsi Trump anavyoshughulikia mfumko wa bei na mgogoro wa uchumi, masuala mawili muhimu katika uchaguzi uliopita, ambayo Trump alidai atayatatua haraka. Wapiga kura wachanga wasio wazungu, ambao wengi wao walikuwa wamekikataa chama cha Democratic kutokana na wasiwasi waliokuwa nao juu ya gharama za maisha, sasa wanajuta na wamemgeuka Trump haraka mno kuliko watu wa makundi mengine. Hata taasisi ya YouGov pia imeonyesha kwamba Wamarekani hivi sasa hawakubaliani na jinsi Trump anavyoshughulikia uhamiaji, suala jingine ambalo lilitoa mchango mkubwa katika kuchaguliwa kwake tena kuwa rais wa Marekani. Na rais Vladimir Putin wa Russia amesema kuwa vipengee vya rasimu ya amani vilivyojadiliwa hivi karibuni na Marekani na Ukraine vinaweza kutumika kama msingi wa makubaliano ya siku zijazo ya kukomesha vita nchini Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari huko Bishkek, Putin amesema kuwa Washington na Kiev zimeligawanya pendekezo la nukta 28 katika vipengele vinne wakati wa mazungumzo huko Geneva na kwamba Moscow ilikuwa imearifiwa kuhusu mchakato huo. Kwa mujibu wa Putin, Russia kwa ujumla inakubali kwamba vipengee hivyo vinaweza kuwa mwongozo wa mazungumzo ya siku zijazo. Rais Putin amesisitiza kwamba hakuna makubaliano rasmi yaliyofikiwa hadi hivi sasa kuhusu rasimu hiyo, kwani hiyo iliyopo ni orodha tu ya masuala ambayo pande zote zimekuwa zikiyachunguza. Amebainisha kwamba mada hizo zilijadiliwa huko nyuma na wapatanishi kabla ya ziara yake nchini Marekani. Na baadaye zilitumwa Mosko kwa ajili ya kujadiliwa zaidi. Rais huyo wa Russia amesisitizia pia umuhimu wa kutumika lugha makini ya kidiplomasia akisema kwamba kila neno katika makubaliano hayo litakuwa na umuhimu mkubwa. Ameongeza kwamba ikiwa nchi za magharibi zinahitaji uhakikisho wa maandishi kutoka kwa Russia, Mosko itakuwa tayari kutoa uhakikisho huo. Rais Putin pia ameonya kwa kusema kwamba ni mapema mno hivi sasa kuzungumzia natija ya mchakato huo au kuhusu makubaliano kamili. Wakati huo huo, taarifa zinasema kuwa ujumbe wa Marekani unatarajiwa kuwasili Moscow wiki ijayo kwa majadiliano zaidi, ikiwa ni ishara kwamba juhudi zinaendelea za kuchunguza njia inayoweza kumaliza vita vya Ukraine na kufikia amani ya kudumu. Mwisho. Mnaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Afrika inataka kiti cha kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa? Bara la Afrika kwa miaka kadhaa sasa limekuwa likitafuta kiti cha kudumu ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Muhammad Ali Yusuf mwenyekiti wa Tume ya Afrika, chombo cha kiutendaji cha Umoja wa Afrika, kwa mara nyingine amesisitizia haja ya Umoja wa Afrika kupata kiti cha kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na uwakilishi wa haki katika taasisi za kifedha za kimataifa. Akizungumza katika mkutano wa saba wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya mjini Luanda huko Angola, Yusuf amebainisha kuwa Umoja wa Afrika unataka kiti cha kudumu ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ameonya kuhusu hatari zinazohusiana na kudhoofika sheria za kimataifa na kusisitiza kuwa Afrika kamwe haitokubali kulegeza msimamo au kuachana na matakwa yake ya marekebisho ya kimundo ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kuibuka tena kadhia ya Afrika kutaka kupata kiti cha kudumu ndani ya baraza la usalama kunahusiana na mabadiliko muhimu yaliyotokea ulimwenguni. Afrika inataka kiti cha kudumu kwa sababu bara hilo lenye zaidi ya watu bilioni moja na lenye umuhimu katika maamuzi ya dunia bado halina uwakilishi wa kiuadilifu katika muundo wa Umoja wa Mataifa, viongozi wa Afrika mara nyingi wameeleza kuwa kutokuwepo kiti cha kudumu kwa bara la Afrika katika Baraza la Usalama ni dhuluma ya wazi kwenye mfumo wa kimataifa, na kurekebishwa hali hiyo ni jambo muhimu ili kuhakikisha uhalali na ufanisi wa Umoja wa Mataifa unapatikana. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kama chombo kikuu cha maamuzi kwenye masuala ya amani na usalama wa dunia na wanachama watano wa kudumu Marekani, Rasia, China, Ufaransa na Uingereza. Muundo huo ni urithi wa hali iliyokuwepo baada ya vita vya pili vikuu vya dunia, wakati mataifa yaliyoshinda vita yalipounda umoja wa Mataifa. Lakini dunia ya leo inakabiliwa na mabadiliko makubwa ya kijiografia, kiuchumi na kijamii, ambapo mataifa mengi yanaamini kuwa muundo huo wa hivi sasa wa umoja wa mataifa hauwakisi tena hali halisi ilivyo. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakilalamika mara kwa mara kwamba bara hilo halina nafasi inayolingana na hadhi yake kwenye umoja wa mataifa. Moja ya sababu kuu za madai ya Afrika ni idadi kubwa ya watu wake. Zaidi ya watu bilioni moja wanaishi Afrika, na inakadiriwa kuwa ifikapo katikati ya karne hii, idadi hiyo itafikia watu bilioni mbili lakini haina uwakilishi wa kudumu ndani ya baraza la usalama la umoja wa mataifa Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran Jumahiri. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran ashiriki mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia silaha za kemikali Jeshi la wanamaji la Iran kuendeleza majukumu ya kimataifa, na Iran yasema azimio la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi yake ni doa la fedheha kwa watayarishaji wake. Karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Saida Basarakchi amesema kuwa mji wa Sardasht nchini Iran ulioshambuliwa na utawala wa Saddam katika muongo wa 80 umegeuka kuwa alama ya waathirika wa, wa silaha za kemikali. Akizungumza katika kikao cha 30 cha mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia silaha za kemikali mjini Hague, Uholanzi, Jumanne, Arakci alisisitiza kuwa mkataba huo uliundwa ili kuzuia matumizi ya silaha za kemikali. Ameongeza kuwa, We the Iranians. Sisi wa Irani tunahisi uchungu mkali na mateso yaliyowakumba askari na la raia wetu kutokana na mashambulizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa aliyekuwa dikteta wa Iraq Sadam Hussein heroes katika vita vyake vya uvamizi dhidi ya Irani. Majeraha yetu bado yako wazi baada ya miongo mingi na tunaona hofu ya silaha za kemikali, kwani mashujaa wetu wa vita majeruhi, pamoja na familia zao, wanaendelea kuteseka kwa maumivu makali waliopata wakati wa vita vilivyolazimishwa na utawala wa Sadamu. Hali kadhalika waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwetu sisi na kwa dunia nzima, Sardasht ni jina mashuhuri katika kampeni ya kimataifa ya kupiga marufuku silaha za kemikali na kudai haki kwa waathirika. Amebainisha kuwa watu wa Sardasht walikuwa miongoni mwa raia na pia wapiganaji wengi wa Iran walolengwa na silaha za kemikali e, katika kipindi cha miaka minane ya kujihami kutakatifu. Hivi ni vita vilivyolazimishwa na Iraq dhidi ya Iran kati ya uh, mwaka wa elfu moja mia tisa themanini hadi themanini na nane kwa himaya ya madola ya magharibi na pia mashariki. Arakshi aliwasili mjini Hague mapema Jumanne kushiriki katika kikao hicho. Kuingine kwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakshi amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Oman Badr Albusaidi mjini Maskat Jumapili jioni na kujadili masala mbalimbali, yakiwemo ya uhusiano wa pande mbili na matukio muhimu ya kikanda. Mazungumzo ya wanadiplomasia hao wa ngazi za juu wa Iran na Oman ya yamesisitiza uh, kuendelea mawasiliano ya kidiplomasia uh, ya Tehran kwa mataifa jirani uh, huku kukiwa na mvutano unaongezeka wa kikanda, mashambulizi yanayoendelea utawala wa Israeli dhidi ya Gaza na ukosefu wa utulivu katika maeneo mengi ya Asia Magharibi. Oman kihistoria imekuwa na jukumu la upatanishi kati ya Iran na pande za Magharibi na za kikanda, hususan katika masuala ya nuclear na usalama. Waziri wa mambo Iran, ya nje wa Iran ametembelea Maskat kama sehemu ya mashauriano ya mara kwa mara ya Iran na majirani zake na ameshukuru juhudi za kidiplomasia za Oman na mpango wa nchi hiyo kuhusu suala la nuklia la Iran. Pia amebainisha matukio ya hivi karibuni katika uwanja huo, akieleza dhamira ya Tehran ya ushirikiano mzuri wakati wa kutetea masilahi yake ya kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badr Al Busaidi, amebaini tena utayarifu wa Maskat wa kudumisha mazungumzo na ushirikiano na Tehran, akisisitiza umuhimu wa utatuzi wa amani wa migogoro ya kikanda na kuendelea kwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizi mbili jirani. Oman inasalia kuwa mmoja wa washirika wakuu wa kidiplomasia wa Iran katika ghuba ya Uajemi na mara nyingi hutumika kama mpatanishi mtulivu katika mizozo ya kikanda na mawasiliano ya moja kwa moja Iran na madola ya magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani azimio lilopitishwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu mpango wa amani wa nuklia wa Iran na kulitaja azimio hilo kuwa doa la fedheha kwa wafadhili wa uh, azimio hilo. Ismail Bagaya ameeleza hayo uh, siku mbili baada ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kupitisha kwa kura chache azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na pia Marekani. Amesema hakukuwa na nia njema nyuma ya azimio hilo ambalo linaifanya kadhia ya nyuklia Iran kuwa ngumu zaidi badala ya kusaidia kupatikana utatuzi. Amesema, kwa maoni yangu, yaliyomo ndani ya azimio hilo ni doa la fedheha kwa wale wote waliolitayarisha. Bakaia ameongeza kuwa azimio hilo sio tu linakiuka kanuni za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na desturi za hapo awali za wakala huo, Umoja wa Mataifa wa Nishati ya Atomiki, lakini pia limeshindwa hata kuashiria hata kidogo chanzo cha tatizo, yaani jinai zinazofanywa na zilizofanywa na utawala wa kizayuni wa wa Israeli na Marekani e, katika mashambulizi yao dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia vya Iran vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya amani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema azimio hilo la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran linajumuisha uingiliaji wa wazi katika kazi za wakala huo na litadhoofisha zaidi uhuru wa taasisi hiyo ya kimataifa. Azimio hilo lililopitishwa na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki limeitaka Iran eh, bila kuchelewa kutoa ripoti kuhusu akiba yake ya Iran iliyorutubishwa ah, na vifaa vilivyoharibiwa katika mashambulizi ya utawala wa Israeli na Marekani mwezi Juni mwaka huu huku Azimio hilo likikwepa kutaja ushirikiano wa muda mrefu wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, wala pia halikugusia kuwa utawala haramu wa Israeli unamiliki silaha za nyuklia. Kwa wiki hii, Admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran, ametangaza mipango ya kuzindua vifaa vipya na kuunganisha meli mpya katika jeshi hilo. Katika mkutano wa waandishi wa habari wiki hii kwa mnasaba wa siku ya jeshi la wanamaji la Iran, amebaini kuwa kwa baraka za siku hii e, kuna zinduliwa zana mpya za jeshi la wanamaji. Amesema hatua wa hii inalenga kushiriki kwa dhati zaidi katika maeneo ya bahari kuu na kuhakikisha usalama wa kiuchumi na njia za usafirishaji e, katika bahari kuu. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran, akijibu kurejea kwa vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya Iran, amesisitiza kuwa hatua hizo zimeleta matokeo kinyume, kwani meli za Iran zenye bendera ya taifa zinaendelea na safari zake katika bandari na bahari za dunia. Alitaja jukumu la kikosi cha 86 cha jeshi la wanamaji la Iran katika bahari ya Pasifiki kama ishara ya kutokuwa na athari kwa vikwazo, hususan licha ya marufuku rasmi ya kupita katika mfereji wa Panama. Ikumbukwe kuwa mwaka 2023 Marekani ilishindwa kuzuia kundi la 86 la manuari za jeshi la wanamaji la Iran kupita kwenye mfereji wa Panama. Kamanda Shahram Irani pia amegusia nafasi ya Iran katika kuhakikisha usalama wa bahari katika mwambao wa bahari ya Hindi na bahari ya Kaspi na kuongeza kuwa Ta imruz, bishaz, guru, be, ha, e ah, hadi sasa zaidi ya misafara mia na tatu ya jeshi la wana mero, maji la wanamaji la Iran imeshatumwa katika maji ya bahari kuu Hivi sasa vikosi viwili vipo katika majukumu ya kimataifa mashariki na kusini mwa bara la Afrika, na vikosi viwili vingine vinaendelea kujiandaa kwa safari. Uwepo huu wa kudumu ni sehemu ya utekelezaji wa sera tisa za maendeleo yanayojikita baharini na kuhakikisha usalama wa bahari na bahari kuu. Kuingineko kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran akizungumza mbele ya makamanda wenzake amesisitiza kuwa kwa kuzingatia maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa kutumia tajiriba ya vita vya zamani, hususan vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili vya mwezi Juni, jeshi limeweka mkakati wa kuzingatia nguzo tano: utii E, wa kiongozi, uadilifu, wa ufanisi, teknolojia na uboreshaji wa ujuzi. Brigedia Jenerali Ali Jahanshahi amesema kuwa kwa kufuata nguzo hizi na maagizo ya uongozi, jeshi limejipanga kuongeza kasi ya harakati, kuimarisha ufanisi, kuwekeza katika rasilimali watu na kusasisha silaha pamoja na vifaa, ili kujibu tishio lolote jipya kwa kutegemea nguvu ya kiroho na teknolojia ya kisasa. Amesisitiza umuhimu wa kutumia nadharia za kisayansi naakili mnemba na kuongeza kuwa jeshi la nchi kavu la Iran limefikia kiwango cha juu cha uwezo wa kivita likiwa na askari wenye imani, ari ya kujitolea, silaha za kisasa na tajiriba ya maveterani wa vita. Kamanda huyo alionya kuwa leo dunia inakabiliwa na vita vya kisaikolojia na vya mchanganyiko, na amesema maadui wa jamhuri ya Kiislamu waliposhindwa katika vita vya moja kwa moja waliingia katika vita laini vya propaganda na upotoshaji. Amebaini kuwa kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, uongozi wa kiongozi mwadhamu, mshikamano wa taifa na nguvu za kijeshi, mipango hiyo ya adui imesambaratishwa na itaendelea kusambaratishwa. Amekumbusha vita vya siku kumi na mbili na kusema kuwa jeshi la nchi kavu lilitumia vikosi kumi kwa ajili ya ulinzi wa mipaka na lilitumia ndege zisizo na rubani aina ya Arash 1 na Arash 2 kushambulia maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu ambayo yamepachikwa jina bandia la Israeli. Aidha, jeshi liliweka mifumo ya ulinzi wa anga kwa ushirikiana na vikosi vya anga vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kwa kutumia mifumo mipya ya ulinzi, jeshi liliweza kuangusha ndege zisizo na rubani za adui na wakati huo huo katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesisitiza katika mkutano na wasomi wa Pakistan kwamba vita vya siku kumi na mbili ilivyolazimishwa Iran kupigana ni matokeo ya njama kubwa za Marekani na utawala wa kizayuni na vilipangwa miaka mingi nyuma. Ali Larijani aliyasema hayo Jumatano Kabla ya kurejea hapa Iran katika mkutano na kundi la wakuu wa vyuo vikuu na taasisi za elimu za Pakistan alipoonana nao kwenye ubalozi wa Iran mjini Islamabad, na kuongeza kwamba vita vya siku kumi na mbili ni matokeo ya njama ya Wamarekani na wazayuni iliyopangwa miaka iliyopita. Kwa mujibu wa Pars Today, Dr. Larijani amesema kwamba msimamo imara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na imani thabiti ya taifa la Iran ilishinda silaha za kisasa za adui. Amesema kuwa taifa la Iran na, ma, na maelfu ya miaka ya historia ya ustaarabu ni siri nyingine ya ushindi huo. Katika upande e, mkabala na huo, yaani utawala vamizi na pandikizi wa kizayuni leo hii umekumbwa na mmonyoko wa maadili, kuporomoka itibari yake na machafuko ya ndani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amegusia mazungumzo kati ya Iran na Marekani na kusema kwamba inachotaka Iran ni mazungumzo ya kweli na si mazungumzo ya kidanganyifu. Wapenzi usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Ali Larijani, eh, katibu wa baraza uh, kuu la usalama wa taifa la Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya wa yake Mola, kwa herini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho wetu magazetini kwa leo Ijumaa Novemba 28, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika, madini yaweka rekodi maduhuli ya kusanya shilingi trilioni moja mwaka mmoja. Mavunde ataka Tanzania iwe Dubai ya madini. Habari zake nyingine zinasema: mawaziri watawanyika mikoani kupiga kazi. Ujenzi wa madaraja ya barabara ya kusini wafikia patamu. TAMISEMI kuangalia upya masoko ya ghorofa, na NIDA yaita makundi manne kubadilisha taarifa. Gazeti la Mwananchi limeandika uvunjaji sheria madereva wa serikali Mabosi watupiwa mzigo wa lawama, wadai kuna shinikizo la kiutendaji kwa mabosi wao kuwalazimisha kukiuka baadhi ya sheria za barabarani ili kuwahi matukio. Chama cha Chadema chasema waliotoa amri ya vurugu Oktoba 29 wachukuliwe hatua za kisheria mapya. Mwanafunzi wa UDOM aliyejiua Ulaya ya bana misaada. Serikali ya Tanzania yatoa msimamo na waliofutwa kazi sakata la vyeti feki. Sasa kicheko. Nipasha limeandika Tanzania kuwa kitovu cha uzalishaji dawa Afrika. Maswali ya wahariri yaibua wa Chadema ni maswali aliyoulizwa Waziri Mkuu Dkt Mwigulu Nchemba juma hili. 18 elfu wenye taarifa potofu Nida wapewa fursa kuzirekebisha kesi jengo lililoporomoka na kuua Kariakoo, ya Eva na aondolewa kifungo miaka 30, jela kesi kuanza upya. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema NIDA yarejesha tabasamu kwa walioghushi vyeti, ni pamoja na waliowahi kufutwa kazi serikalini na ambao taarifa zao za usajili wa NIDA zinatokana na vyeti hivyo. Ujenzi madaraja ya barabara ya kusini mwa Tanzania wafikia patamu. Wanaofutiwa mashtaka vurugu za Oktoba 29 wawe mabalozi wa amani. Kiala waipongeza serikali kwa kuruhusu kazi kwa saa 24. Hospitali ya Bombo yaanza huduma ya wodi binafsi. Na mgombea wa upinzani Guine Bissau amshutumu rais wa mapinduzi ya kijeshi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo yamepambwa na habari za uchaguzi mdogo. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika, Muvende wa Uda ashinda Mbere Kaskazini, Were na Okoth washinda Kasipul na Ugunja. Huo ni uchaguzi mdogo uliokumbwa na idadi ndogo ya wapiga kura, vurugu na madai ya rushwa. Wapiga kura waliendelea kupiga kura licha ya wahuni kuzua ghasia. Aboyd Were wa ODM atangazwa kuwa mbunge mteule wa Kasipul baada ya kupata kura 16,819. Ahueni kwa walimu huku TSC ikifichua fi, iki sera mpya kuhusu uhamisho baada ya kupandishwa cheo. Taasisi hiyo ambayo ndiyo inayoajiri walimu nchini Kenya haitolazimika tena kuwahamisha walimu waliopandishwa cheo karibuni. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika kura za damu, uharibifu wa mali na vilio, maswali ya kizuka kuhusu utayari wa Kenya kuingia kwenye uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Uchaguzi mdogo uliofanyika katika maeneo kadhaa ya uwakilishi nchini Kenya umekumbwa na ghasia na uharibifu wa mali katika baadhi ya maeneo, huku maswali yakizuka kuhusu kuwa tayari Kenya kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa 2027. Mbunge wa Homa Bay mjini Peter Kaluma alikuwa miongoni mwa waliovamiwa na kujeruhiwa baada ya vijana wenye silaha kuteka maeneo ya Kasipul wakati wa uchaguzi huo mdogo mbunge huyo alipata majeraha kichwani baada ya kupigwa na kitu butu. Pia limeandika maelfu ya walimu wa skuli za sekondari wamefanya maandamano jijini Nairobi wakishinikiza serikali kutimiza ahadi yake ya kutoa fedha za kufadhili mpango wa kuwapa ajira kudumu. na kwa huko nchini Uganda, Daily Monitor limeandika Tanzania ya waachilia huru washukiwa 198 wa, wa uh, mashtaka ya uhaini yanayohusiana na uchaguzi. Vilevile limeandika jenerali li yaapishwa kuwa kiongozi wa Gine Bissau katika mapinduzi ya kijeshi baada ya uchaguzi wenye utata. Mambo ya kujua kuhusiana na mapinduzi na ukosefu wa utulivu Gine Bisau. <tune> Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na sita ya mfululizo wa, wa makala hizi fupi, fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na sita ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 95. la yaqilu amalu maa taqwa wa kaifa yaqilu ma yutaqabalu, hakuna kitendo kinachofanywa kwa uchamungu kikawa kidogo Vipi kitendo kinachotakabaliwa na Mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Katika hikma hii ya 95 ya na Nahjul Balagha, ingawa ina maneno machache, lakini ina maana pana na maneno ya busara kubwa. Hapa Imamu Ali alayhi salama anatuzindua kuhusu umuhimu wa takwa na uchamungu. Anatufundisha kwamba kitendo chochote kinachoambatana na uchamungu si kidogo, hata kama baadhi ya wakati mbele ya macho yetu kinaweza kuonekana ni kidogo. Uchamungu ndio msingi wa kutakabaliwa amali na matendo ya waja. Lililo muhimu ni ubora wa matendo yako, si wingi wa matendo hayo. Ndiyo maana hapa Imam anazungumza kwa kusisitiza kwamba hakuna kitendo kinachofanywa kwa uchamungu kikawa kidogo. Vipi kitendo kinachotakabaliwa na Mwenyezi Mungu kinaweza kuwa kidogo? Kwa maneno mengine ni kwamba takwa na uchamungu unavifanya vitu vyote kuwa vikubwa, hata kama tutaviona ni vidogo sana. Sasa, kama kitendo unachofanya kwa takwa na uchamungu si kidogo, vipi kitendo ambacho kimekubaliwa na kutakabaliwa na Allah kinaweza kuwa kidogo? Hikima hii imetokana kikamilifu na, kika na mafundisho ya Qur'ani tukufu. Kwa mfano katika kisa cha wana wawili wa Adam, yani Qabil na habil, Qur'ani tukufu inasema amali zinazokubaliwa na Allah ni za wachamungu tu. Aya inasema Innama yatakabalu llahu min almuttaqin, hakika Mwenyezimungu anawatakabalia wacha Mungu. Aidha, wanachuoni wengi wakubwa wametaja katika vitabu vyao vya fiqhi kwamba kuna tofauti baina ya kutekelezwa kikamilifu amali fulani na kutakabaliwa kwake. Kitendo sahihi na kamili ni kile ambacho kinatimiza masharti na vipengee vyote vinavyotakiwa, lakini kufanya jambo kwa ukamilifu wake si lazima muda wote kwa sababu ya kutakabaliwa amali hiyo. Baadhi ya wakati kitendo na amali ya mtu huambatana na matendo mengine ya kabla au ya baada yake na kupelekea amali hiyo isitakabaliwe na Allah, hata kama imetekelezwa kwa njia sahihi na kwa ukamilifu. Kwa mfano, imeelezwa katika hadithi kwamba matendo ya mtu anayekunywa pombe hayatakubaliwa na Allah kwa muda wa siku arobaini. Hadithi inasema Man shariba alkhamra lam yaqbali llahu lahu salatan arbaina yauma, aliyekunywa pombe Allah hatokubali sala yake kwa muda wa siku arobaini. Hadithi nyingine ni ile inayosema Mwenyezimungu hakubali dua ya mtu anayewatazama wazazi wake kwa hasira. Kuna hadithi pia kama hiyo kuhusu watu wanaokula chakula cha haramu au chenye shubha. Kwa hivyo matendo yanayokubaliwa na Mwenyezi Mungu ni yale yanayoambatana na uchamungu. Wale wasio na uchamungu wanaweza kufanya kitendo cha haki na kwa njia sahihi, lakini Mwenyezi Mungu anaweza kwenda kuwaadhibu kutokana na kukosekana takwa kwenye matendo hayo. Matendo ya watu hao hayana thamani wala hayatalipwa ujira mwema na Mwenyezi Mungu, kwani mwenyewe Allah amesema, hakika Mwenyezi Mungu anakubali matendo ya wenye takwa na uchamungu. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijria, sawa na tarehe 28 Novemba mwaka 2025. Miaka 922 iliyopita katika siku kama ya leo, arifu mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani aliyepewa lakabu ya Abulfadl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan nchini Iran. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainulqudat alizaliwa mwaka 492 hijiria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kueleza itikadi zake waziwazi, ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti ambapo mwaka 525 hijiria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad. Baada ya muda alihamishiwa Hamedan na kunyongwa kando kando ya shule yake. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Atamhid At na Haqaiqul Quran. Tarehe 28 Novemba mwaka 1820, alizaliwa mwana falsafa mashuhuri wa Ujerumani Friedrich Engels. Alikuwa rafiki na mshirika wa karibu wa mwana falsafa mwingine wa Ujerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Marx. Engels alifuatiliwa na kusakwa na vyombo vya dola kutokana na harakati zake za kisiasa, na mwaka 1850 alikimbilia nchini Uingereza. Engels na Karl Marx walitayarisha manifesto ya ukomunisti iliyotangazwa na vyama vya kikomunisti katika mkutano wao wa kwanza mwaka 1848. Baada ya Karl Marx, Friedrich Engels alikuwa na nafasi muhimu katika kubuni nadharia za kikomunisti ambazo ziliugawa ulimwengu katika kambi mbili za kisoshalisti na kibepari. Katika siku kama hii ya leo miaka 87 iliyopita yaani tarehe saba Jamadi Thani mwaka 1360 Hijiria, aliaga dunia Ayatollah Abu Abdullah Zanjani, mmoja kati ya maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Mwanazuoni huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51 na na kuzikwa mahali alikozaliwa yani Zanjani, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu ya fasihi, falsafa na teolojia ya Kiislamu akiwa bado kijana. Baadaye Ayatollah Zanjani alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Historia ya Qurani, Historia ya Maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na Adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vilivyoandikwa na Ayatollah Zanjani vyenye thamani kubwa. Siku kama ya leo, miaka 65 iliyopita, Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15, baadaye Uholanzi na Uingereza ziliivamia nchi hiyo, na mwaka elfu moja mia tisa na tatu Moritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya ishirini wananchi wa Moritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri na mamlaka ya ndani. Hatimaye mwaka 1960 Moritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. na miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa baada ya kuondoka vikosi vya mizi vya Uingereza katika maeneo hayo. na hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wameendelea kutuandikia, lakini muda wetu wa kwa sasa hivi umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakchi amesema kwamba Teherani itaendelea kuwa mwazi kuhusu mazungumzo na msimamo wake utaendelea kuwa ule ule, kwamba mazungumzo maana yake ni mazungumzo, si udikteta. Afrika Kusini imelaani nia ya, ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutaka kuizuia nchi hiyo kuhudhuria mkutano wa kundi la G20 huko Miami, Florida, Marekani mwaka ujao. Mwakilishi wa Jamhuri ya Kisemu ya Iran anayehusika na, na jamii za wachache amekosoa misimamo ya nyuso mbili na ya kindumila kuili ya Umoja wa Mataifa katika kuyaendea masuala mbalimbali duniani ambayo yanapingwa na madola ya kibeberu, na ameulaumu Umoja wa Mataifa kwa kudharau mafanikio na maendeleo mbalimbali mbali ya Iran. Na maraisi na Rais wa Marekani Donald Trump amevunja rekodi ya kuwa kiongozi anayechukiza zaidi katika historia ya Marekani na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.