Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na achieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya yeah. Asubuhi tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni Bibi Abdullahi, na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili, macho yetu magazetini, tutakuwa na mawaidha mafupi kutoka kwa Sheh Hussein Versi na leo katika historia, ambapo leo ni Jumaa, mwezi saba, mfunguo 9 Jamaduthani 1447 Hijiria, sawa na tarehe 28 Novemba 2025 Miladia. Baada ya muda si mrefu, tutakuwa na taarifa habari za dunia Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani haina hadhi ya kuwa na uhusiano na Iran. Larijani asema kuunga mkono umoja wa umma wa Kiislamu ni mmoja ya vipaumbele vikuu vya Iran. Oxfam yasema nusu ya Wakenya katika umaskini. Matajiri 125 wanamiliki utajiri wa watu milioni 42.6 huko Kenya. Na Israeli yatumia mfumo wa akili unde AI kufuatilia mitandao ya kijamii ya wanajeshi ili kuzuia ushahidi wa uhalifu wa kivita. Habari kamili. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kwenye hotuba yake kupitia televisheni ya taifa kwamba Marekani haina hadhi ya kuwa na mahusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba vita vya siku 12 vilivyoanzishwa na Marekani na Israel ni vita vilivyopangwa kwa muda wa miaka 20, lakini taifa la Iran limeshinda na adui ameshindwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo yuma, yani, usiku wa kuamkia leo Ijumaa, yaani Alhamisi usiku Novemba 27, 2025 wakati alipozungumza na taifa la Iran kwa njia ya televisheni na kusema: taifa azizi la Iran ya Kiislamu, napenda kusema kwamba siku hizi ni siku za jeshi la kujitolea la Basiji na nataka nizungumze nanyi mambo mawili matatu. Kwanza, ni lazima fikra ya Basiji iendelee kuwepo. Basij ni harakati yenye thamani kubwa kwa taifa. Misukumo ya Basij pia ni misukumo inayopendwa na Mwenyezi Mungu, ni misukumo ya kufanya kazi kwa dhati, kwa ghera na kwa kujiamini. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake hiyo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa leo hii fikra ya mukawama ambayo iliasisiwa nchini Iran iko imeenea na kunawiri sehemu zote duniani. Leo hii hata kwenye mitaa ya nchi za Magharibi, nchi za Ulaya na hata Marekani kwenyewe watu wanajitokeza barabarani na kuunga mkono kwa sauti kubwa mukawama wa Palestina, ambao chimbuko lake la kifikra ni Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei amezungumzia pia vipengele mbalimbali mbali vya vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Marekani na Israeli dhidi ya Iran mwezi Juni 2025 na kusema kuwa katika vita vya siku kumi na mbili, taifa la Iran si tu lilipigisha magoti Marekani, lakini pia liliwapiga mweleka wa Zayuni. Hilo halina shaka hata kidogo. Maadui walikuja na kufanya shari nchini Iran, lakini wamekula kipigo. Kipigo hicho ni kwa maana halisi ya neno. Ni kweli walifanya shari, lakini waliondoka mikono mitupu, hawakuweza kufanikisha hata lengo lao moja. Kiongozi mwadhamu amegusia pia jinsi Marekani na wazayuni wengine walivyopanga kuishambulia Iran kwa muda wa miaka ishirini na kujiandaa kwa kila kitu kuhusu vita hivyo, lakini matokeo yake wamekula kipigo, licha ya kwamba walitumia silaha zao za kisasa mno na mbinu zao nyingine zote. Amesema ni kweli tumepata hasara, tumepoteza wapendwa wetu, hilo halina shaka, na hayo ndiyo matokeo ya vita vyovyote vile. Lakini jamhuri ya Kiislamu imethibitisha kwamba ni nguvu kubwa. Tumemtia adui hasara kubwa mno ya mali kuliko alivyotusababishia yeye hasara. Adui ndiye alianzisha vita hivyo, na ndiye aliyepata hasara kubwa zaidi. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema kulinda na kutetea umoja wa umma wa Kiislamu ni miongoni mwa vipaumbele vikuu vya Jamhuri ya Kiislamu. dr Ali Larijani amesema hayo katika mkutano wake na maulamaa na viongozi wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu mjini Islamabad, Pakistan, ambako alifafanua njia za kuimarisha umoja wa Kiislamu, kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina na kutanua ushirikiano wa kiuchumi na kiusalama kati ya nchi mbili za Iran na Pakistan. Akizungumzia jitihada za nchi za Magharibi, akizungumzia juhudi za nchi za Magharibi za kuzusha migawanyiko baina ya waislamu katika, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema Magharibi daima inafanya mikakati ya kuanzisha hitilafu na migawanyiko miongoni mwa waislamu na kuibua tofauti kati ya nchi zao ili kupanua nguvu zake. Na kwa sababu hiyo, viongozi wa nchi za Kiislamu, hasa viongozi wa kidini ambao wana ushawishi mkubwa katika jamii, wanapaswa kuwa na nafasi kubwa katika kuimarisha umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu. Amesisitiza kuwa kukabiliana na sera za kuzusha hitilafu na migawanyiko za nchi za Magharibi na kuunga mkono umoja wa umma wa Kiislamu ni miongoni mwa vipaumbele vikuu vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa upande wao, wasomi na viongozi wa kidini wa Pakistan pia wametilia mkazo umoja wa umma wa Kiislamu, uungaji mkono kwa taifa la Iran na Palestina na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, kiulinzi na kikanda Wameashiria umuhimu wa mpango wa nyuklia wa amani wa Iran na kusema mpango huo ni muhimu katika kutengeneza kinga na nguvu kwa umma wa Kiislamu, na Iran haijawahi kutaka vita na haijawahi kuvamia nchi yoyote. Naendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam inaonyesha kwamba matajiri 125 wanamiliki zaidi ya utajiri wa, wa Kenya milioni 42.6 huku nusu ya wananchi wa Kenya wakiishi kwa chini ya shilingi 130 za Kenya kwa siku. Ripoti hiyo iliyopewa jina janga la ukosefu wa usawa wa Kenya, mgawanyiko mkubwa wa kiuchumi, inaonyesha kwamba pengo kati ya matajiri na maskini linachochewa zaidi na ufadhili mdogo kwa sekta muhimu kama elimu, afya na kilimo. 2024, kati ya shilingi mia moja, kila shilingi mia moja iliyokusanywa kama ushuru, shilingi 68 zilitumika kulipa deni la taifa, kiasi ambacho ni mara mbili ya bajeti ya elimu na karibu mara kumi na tano ya bajeti ya afya matokeo yake watoto wanaotoka katika familia maskini hupata upungufu wa karibu miaka mitano ya masomo kuliko wale wa familia tajiri matokeo hayo pia yanaonyesha kuwa ukosefu wa ufadhili wa kutosha wa elimu afya na kilimo kwa ajili ya kutoa kipaumbele kwa ulipaji wa madeni umechangia kuongezeka pengo kati ya matajiri wakubwa na wale wanaoishi katika umaskini uliokithiri. Nchini Kenya, bei ya vyakula ni asilimia 50 juu zaidi ikilinganishwa na mwaka 2020, huku familia maskini zikiumia zaidi. Katika jiji la Nairobi, mfumko wa bei kwa wananchi wa kipato cha chini ulikuwa asilimia 27 juu zaidi ya ule walio na kipato cha juu katika kipindi cha miaka ya 2020 hadi 2020 na 24. Oxfam inapendekeza mageuzi ya kodi, uwekezaji mkubwa katika elimu na afya, upanuzi wa ajira na mageuzi ya ardhi. Kwa hatua hizi, Kenya inaweza kujenga nchi iliyo sawa zaidi yenye fursa kwa wote. Limesema Jeshi la Israeli limezindua mradi mkubwa wa akili unde Yani AI unaojulikana kama Morpheus ili kuzuia askari wake kuchapisha ushahidi wa uhalifu wa kivita uliofanyika huko Gaza kwenye mitandao ya kijamii. Zionism Observer imesema katika chapisho lake kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba mfumo huo mpya kimsingi umeundwa ili kuzuia wanajeshi kutoa taarifa nyeti kwa adui bila kukusudia kwenye mitandao yao ya, ya kijamii. Mradi huo unaoendeshwa na akili unde yaani AI, au akili mnemba, utafuatilia akaunti za mitandao ya kijamii za wanajeshi na askari wa Israeli, na kubaini kama kuna video, maandishi au picha zozote wanazochapisha zinazokiuka itifaki za usalama wa taarifa. Kuzinduliwa kwa mradi huo kunathibitisha wasiwasi unaoongezeka wa Israeli kuhusu hatari za kisheria zinazotokana na mienendo ya wanajeshi wake mtandaoni ambazo zinaweza kutumika kama ushahidi katika mahakama za kimataifa. Na Admeri Shahramu Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran, ametangaza mipango ya kuzindua vifaa vipya vya kuunganisha meli mpya katika jeshi hilo. Katika mkutano na waandishi wa habari kwa mnasaba wa siku ya jeshi la wanamaji la Iran, amesema kuwa kwa baraka za siku hii kunazinduliwa zana mpya za, za jeshi la wanamaji la Iran. Amesema hatua hiyo inalenga kuwezesha jeshi hilo kushiriki kwa dhati zaidi katika maeneo ya bahari kuu na kuhakikisha usalama wa kiuchumi na njia za usafirishaji majini unakuwa huru na salama. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran akijibu kurejea vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya Iran amesisitiza kuwa hatua hizo zimeleta matokeo kinyume chake, kwani meli za Iran zenye bendera ya taifa zinaendelea na safari katika bandari za duniani. Amekumbusha kuhusu Operesheni ya kihistoria ya kikosi cha 86 cha jeshi la wanamaji la Iran katika bahari ya Pasifiki na kuitaja kuwa ni ishara ya kutokuwa na athari vikwazo, hususan licha ya marufuku rasmi ya kupitia katika mfereji wa Panama. Ikumbukwe kuwa mwaka 2023 Marekani ilishindwa kuzuia kundi la 86 la manowari za jeshi la wanamaji la Iran kupita kwenye mfereji wa Panama. Kamanda Shahram Irani pia amegusia nafasi ya Iran katika kuhakikisha usalama wa baharini katika mwambao wa bahari ya Hindi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Na hapa ni Tehrani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na una kichwa cha maneno kinachosema: kwa nini Afrika inataka kiti cha kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa? Bara la Afrika kwa miaka kadhaa sasa limekuwa likitafuta kiti cha kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Muhamed Ali Yusuf, mwenyekiti wa tume ya Afrika, chombo cha kiutendaji cha Umoja wa Afrika, kwa mara nyingine amesisitizia haja ya Umoja wa Afrika kupata kiti cha kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na uwakilishi wa haki katika taasisi za kifedha za kimataifa. Akizungumza katika mkutano wa saba wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya mjini Luanda, huko Angola, Yusuf Amebainisha kuwa Umoja wa Afrika unataka kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ameonya kuhusu hatari zinazohusiana na kudhoofika sheria za kimataifa na na kusisitiza kuwa Afrika kamwe haitokubali kulegeza msimamo au kuachana na matakwa yake ya kutaka marekebisho ya muundo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kuibuka tena mkadhia ya Afrika kutaka kupata kiti cha kudumu kwenye baraza la usalama kunahusiana na mabadiliko muhimu ya kimataifa. Afrika inataka kiti cha kudumu kwa sababu bara hili lenye zaidi ya watu bilioni moja na lenye umuhimu katika maamuzi ya dunia bado halina uwakilishi wa kiuadilifu katika muundo wa umoja wa mataifa. Viongozi wa Afrika mara nyingi wameeleza kuwa kutokuwepo kwa kiti cha kudumu kwa baraza hilo katika, kwa bara la Afrika katika baraza la usalama ni dhulma ya wazi katika mfumo wa kimataifa na kurekebishwa hali hiyo ni muhimu ili kuhakikisha uhalali na ufanisi wa Umoja wa Afrika. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kama chombo kikuu cha maamuzi katika masuala ya amani na usalama wa dunia, lina wanachama watano wa kudumu ambao ni Marekani, Russia, China, Ufaransa na Uingereza. Muundo huu ni urithi wa hali iliyokuwepo baada ya vita vikuu vya pili vya dunia wakati mataifa yaliyoshinda vita yalipounda Umoja wa Mataifa, lakini dunia ya leo inakabiliwa na mabadiliko makubwa ya kijiografia, kiuchumi na kijamii ambapo mataifa mengi yanaamini kuwa muundo huu hauakisi tena hali halisi ya hivi sasa. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakilalamika mara kwa mara kwamba bara hilo halina nafasi inayolingana na hadhi yake katika muundo huo wa Umoja wa Mataifa. Moja sababu kuu za madai ya Afrika ni idadi kubwa ya watu, zaidi ya watu bilioni moja wanaishi Afrika. Inakadiriwa kuwa ifikapo katikati ya karne hii, idadi hiyo itafika bilioni mbili. Hali kama hiyo haiwezi kuwakilishwa kwa haki wa viti vitatu visivyo vya kudumu pekee ambavyo Afrika inavyo hivi sasa kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. <muchos> Haya ni matangazo ya asubuhi ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran ashiriki mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia silaha za kemikali Jeshi la wanamaji la Iran kuendeleza majukumu ya kimataifa, na Iran yasema azimio la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi yake ni doa la fedheha kwa watayarishaji wake. Karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Swaida Basarakchi amesema kuwa mji wa Sardasht nchini Iran ulioshambuliwa na utawala wa Saddam katika mwongo wa 80 umegeuka kuwa alama ya waathirika wa, wa silaha za kemikali. Akizungumza katika kikao cha 30 cha mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa kuzuia silaha za kemikali mjini Hague, Uholanzi, Jumanne, Arakci alisisitiza kuwa mkataba huo uliundwa ili kuzuia matumizi ya silaha za kemikali. Ameongeza kuwa We the Iranians sisi wa Irani tunahisi uchungu mkali na mateso yaliyowakumba askari na raia wetu kutokana na mashambulizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala aliyekuwa dikteta wa Iraq Saddam Hussein katika vita vyake vya uvamizi dhidi ya Irani. Majeraha yetu bado yako wazi baada ya miongo mingi na tunaona hofu ya silaha za kemikali, kwani mashujaa wetu wa vita majeruhi, pamoja na familia zao wanaendelea kuteseka kwa maumivu makali waliopata wakati wa vita vilivyolazimishwa na utawala wa Sadamu. Hali kadhalika waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwetu sisi na kwa dunia nzima, Sardasht ni jina mashuhuri katika kampeni ya kimataifa ya kupiga marufuku silaha za kemikali na kudai haki kwa waathirika. Amebainisha kuwa watu wa Sardasht walikuwa miongoni mwa raia na pia wapiganaji wengi wa Iran walolengwa na silaha za kemikali e, katika kipindi cha miaka minane ya kujihami kutakatifu. Hivi ni vita vilivyolazimishwa na Iraq dhidi ya Iran kati ya uh, mwaka wa elfu moja mia tisa themanini hadi themanini na nane kwa himaya ya madola ya magharibi na pia mashariki. Arakshi aliwasili mjini Heg mapema Jumanne kushiriki katika kikao hicho. Kwingineko, kwa waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abas Arakshi amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Oman Badr Albusaidi mjini Maskat Jumapili jioni na kujadili masuala mbalimbali, yakiwemo mbali ya uhusiano wa pande mbili na matukio muhimu ya kikanda. Mazungumzo ya wanadiplomasia hao wa ngazi za juu wa Iran na Oman ya yamesisitiza uh, kuendelea mawasiliano ya kidiplomasia uh, ya Tehran kwa mataifa jirani uh, huku kukiwa na mvutano unaongezeka wa kikanda, mashambulizi yanayoendelea utawala wa Israeli dhidi ya Gaza na ukosefu wa utulivu katika maeneo mengi ya Asia Magharibi. Oman kihistoria imekuwa na jukumu la upatanishi kati ya Iran na pande za Magharibi na za kikanda, hususan katika masuala ya nuklia na usalama. Waziri wa mambo Iran, ya nje wa Iran ametembelea Maskat kama sehemu ya mashauriano ya mara kwa mara ya Iran na majirani zake na ameshukuru juhudi za kidiplomasia za Oman na mpango wa nchi hiyo kuhusu suala la nuklia la Iran pia amebainisha matukio ya hivi karibuni katika uwanja huo akieleza dhamira ya Tehran ya ushirikiano mzuri wakati wa kutetea masilahi yake ya kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Oman, Badr Al Busaidi, amebaini tena utayari wa Maskat wa kudumisha mazungumzo na ushirikiano na Tehran, akisisitiza umuhimu wa utatuzi wa amani wa migogoro ya kikanda na kuendelea kwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizi mbili jirani. Oman inasalia kuwa mmoja wa washirika wakuu wa kidiplomasia wa Iran katika ghuba ya Uajemi na mara nyingi hutumika kama mpatanishi mtulivu katika mizozo ya kikanda na mawasiliano ya moja kwa moja Iran na madola ya magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani azimio lililopitishwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran na kulitaja azimio hilo kuwa doa la fedheha kwa wafadhili wa a, azimio hilo. Ismail Baghaya ameeleza hayo a, siku mbili baada ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kupitisha kwa kura chache azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na pia Marekani. Amesema hakukuwa na nia njema nyuma ya azimio hilo ambalo linaifanya kadhia ya nuklea Iran kuwa ngumu zaidi badala ya kusaidia kupatikana utatuzi. Amesema, kwa maoni yangu, yaliomo ndani ya azimio hilo ni doa la fedheha kwa wale wote waliolitayarisha. Bakai ameongeza kuwa azimio hilo sio tu linakiuka kanuni za baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na desturi za hapo awali za wakala wa wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki, lakini pia limeshindwa hata kuashiria hata kidogo chanzo cha tatizo, yaani jinai zinazofanywa na na zilizofanywa na utawala wa wa kizaini wa Israeli na Marekani e, katika mashambulizi yao dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nuklia vya Iran vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya amani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema azimio hilo la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran linajumuisha uingiliaji wa wazi katika kazi za wakala huo na litadhoofisha zaidi uhuru wa taasisi hiyo ya kimataifa. Azimio hilo lililopitishwa na bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki limeitaka Iran eh, bila kutelewa kutoa ripoti kuhusu akiba yake Iran iliyorutubishwa, eh, na vifaa vilivyoharibiwa katika mashambulizi ya utawala wa Israeli na Marekani mwezi Juni mwaka huu huku azimio hilo likikwepa kutaja ushirikiano wa muda mrefu wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wala pia halikugusia kuwa utawala haramu wa Israeli unamiliki silaha za nyuklia. Kwa wiki hii, Admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran, ametangaza mipango ya kuzindua vifaa vipya na kuunganisha meli mpya katika jeshi hilo. Katika mkutano na waandishi wa habari wiki hii, kwa mnasaba wa siku ya jeshi la wanamaji la Iran, amebaini kuwa kwa baraka za siku hii e, kuna zinduliwa zana mpya za jeshi la wanamaji amesema, ha hatua wa hii inalenga kushiriki kwa dhati zaidi katika maeneo ya bahari kuu na kuhakikisha usalama wa kiuchumi na njia za usafirishaji e, katika bahari kuu. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran, akijibu kurejea kwa vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya Iran, amesisitiza kuwa hatua hizo zimeleta matokeo kinyume, kwani meli za Iran zenye bendera ya taifa zinaendelea na safari zake katika bandari na bahari za dunia. Alitaja jukumu la kikosi cha 86 cha, cha jeshi la wanamaji la Iran katika bahari ya Pasifiki kama ishara ya kutokuwa na athari kwa vikwazo hususan licha ya marufuku rasmi ya kupita katika mfereji wa Panama. Ikumbukwe kuwa mwaka 2023 Marekani ilishindwa kuzuia kundi la 86 la manuari za jeshi la wanamaji la Iran kupita kwenye mfereji wa Panama. Kamanda Shahram Irani pia amegusia nafasi ya Iran katika kuhakikisha usalama wa bahari katika mwambao wa bahari ya Hindi na bahari ya Kaspi na kuongeza kuwa ha, emruz, bish az, guruhu, be, daryoho, izam shude. Ah, hadi sasa zaidi ya misafara tuma, mia na, tatu tuma, ya jeshi la wanamaji la Iran imeshatumwa katika bengi, maji ya bahari kuu Hivi sasa vikosi viwili vipo katika majukumu ya kimataifa mashariki na kusini mwa bara la Afrika, na vikosi viwili vingine vinaendelea kujiandaa kwa safari. Uwepo huu wa kudumu ni sehemu ya utekelezaji wa sera tisa za maendeleo yanayojikita baharini na kuhakikisha usalama wa bahari na bahari kuu. Kuingineko, kamanda wa jeshi la nchikavu la Iran akizungumza mbele ya makamanda wenzake amesisitiza kuwa kwa kuzingatia maelekezo ya kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa kutumia tajiriba ya vita vya zamani, hususan vita vya kulazimishwa vya siku 12 vya mwezi Juni, jeshi limeweka mkakati wa kuzingatia nguzo tano: utii E, wa kiongozi, uadilifu, a ufanisi, teknolojia na uboreshaji wa ujuzi. Brigedia Jenerali Ali Jahanshahi amesema kuwa kwa kufuata nguzo hizi na maagizo ya uongozi, jeshi limejipanga kuongeza kasi ya harakati, kuimarisha ufanisi, kuwekeza katika rasilimali watu na kusasisha silaha pamoja na vifaa, ili kujibu tishio lolote jipya kwa kutegemea nguvu ya kiroho na teknolojia ya kisasa. Amesisitiza umuhimu wa kutumia nadharia za kisayansi na akili mnemba, na kuongeza kuwa jeshi la nchi kavu la Iran limefikia kiwango cha juu cha uwezo wa kivita likiwa na askari wenye imani, ari ya kujitolea, silaha za kisasa na tajiriba ya maveterani wa vita. Kamanda huyo alionya kuwa leo dunia inakabiliwa na vita vya kisaikolojia na vya mchanganyiko, na amesema maadui wa Jamhuri ya Kiislamu waliposhindwa Uh, katika vita uh, vya moja kwa moja waliingia katika vita laini vya propaganda na upotoshaji. Amebaini kuwa kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, uongozi wa kiongozi mwadhamu, mshikamano wa taifa na nguvu za kijeshi, mipango hiyo ya adui imesambaratishwa na itaendelea kusambaratishwa. Amekumbusha vita vya siku kumi na mbili na kusema kuwa jeshi la nchi kavu lilitumia vikosi kumi kwa ajili ya ulinzi wa mipaka na lilitumia ndege zisizo na rubani aina ya Arash moja na Arash mbili kushambulia maeneo yaliyokaliwa kwa mabavu ambayo yamepachikwa jina bandia la Israel. Aidha, jeshi liliweka mifumo ya ulinzi wa anga kwa ushirikiana na vikosi vya anga vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kwa kutumia mifumo mipya ya ulinzi, jeshi liliweza kuangusha ndege zisizo na rubani za adui. na wakati huo huo, katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesisitiza katika mkutano na wasomi wa Pakistan kwamba vita vya siku kumi na mbili ilivyolazimishwa Iran na kupigana ni matokeo ya njama kubwa za Marekani na utawala wa kizayuni na vilipangwa miaka mingi nyuma. Ali Larijani aliyasema hayo Jumatano kabla ya kurejea hapa Iran katika mkutano na kundi la wakuu wa vyuo vikuu na taasisi za elimu za Pakistan alipoonana nao kwenye ubalozi wa Iran mjini Islamabad na kuongeza kwamba vita vya siku 12 ni matokeo ya njama ya Wamarekani na wazayuni iliyopangwa miaka iliyopita. Kwa mujibu wa Pars Today, Dr Larijani amesema kwamba msimamo imara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na imani thabiti ya taifa la Iran ilishinda silaha za kisasa za adui. Amesema kuwa taifa la Iran na, ma, na maelfu ya miaka ya historia ya ustaarabu ni siri nyingine ya ushindi huo. Katika upande mkabala na huo, yaani utawala vamizi na pandikizi wa Kizayuni leo hii umekumbwa na monyoko wa maadili, kuporomoka itibari yake, na machafuko ya ndani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amegusia mazungumzo kati ya Iran na Marekani na kusema kwamba inachotaka Iran ni mazungumzo ya kweli na si mazungumzo ya kidanganyifu. Naam wapenzi usikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Ali Larijani eh, katibu wa baraza uh, kuu la usalama wa taifa la Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Ni ni Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa, Novemba 28, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Habari Leo ambalo limeandika Madini yaweka rekodi maduhuli ya kusanya shilingi trilioni moja mwaka mmoja, Mavunda yataka Tanzania iwe Dubai ya madini. Habari zake nyingine zinasema mawaziri watawanyika mikoani kupiga kazi, ujenzi wa madaraja ya barabara ya kusini wafikia patamu, TAMISEMI kuangalia upya masoko ya ghorofa, na NIDA ya ita makundi manne kubadili taarifa. Gazeti la Mwananchi limeandika, uvunjaji sheria, madereva wa serikali, mabosi watupiwa mzigo wa lawama, wadai kuna shinikizo la kiutendaji kwa mabosi wow, wao kuwalazimisha kukiuka baadhi ya sheria za barabarani ili wawahi matukio. Chama cha Chadema chasema waliotoa amri ya vurugu Oktoba 29 wachukuliwe hatua za kisheria mapya. Mwanafunzi wa UDOM aliyejiua Ulaya ya bana misaada, serikali ya Tanzania yatoa msimamo na waliofutwa kazi sakata la vyeti feki sasa kicheko. Nipashe limeandika Tanzania kwa kitovu cha uzalishaji dawa Afrika. Maswali ya wahariri yaibwa, Chadema ni maswali aliyoulizwa waziri mkuu Dkt. Mwigulu Nchemba juma hili. 18 elfu wenye taarifa potofu Nida wapewa fursa kuzirekebisha. Kesi jengo lililoporomoka na kuua Kariakoo yaiva na aondolewa kifungo miaka 30 jela, kesi kuanza upya Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema NIDA yarejesha tabasamu kwa walioghushi vyeti, ni pamoja na waliowahi kufutwa kazi serikalini na ambao taarifa zao za usajili wa NIDA zinatokana na vyeti hivyo. Ujenzi madaraja ya barabara ya kusini mwa Tanzania wafika patamu. Wanaofutiwa mashtaka vurugu za Oktoba 29 wawe mabalozi wa amani. Kiala waipongeza serikali kwa kuruhusu kazi kwa saa ishirini na nne. Hospitali ya Bombo yaanza kuhudumia kwenye wodi binafsi. Na mgombea wa upinzani Guinea Bissau amtuhumu rais wa mapinduzi ya kijeshi. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Kama ilivyotarajiwa, magazeti ya leo yamepangwa na habari za uchaguzi mdogo. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika modhende wa uda ashinda mbere kaskazini, were na okothe washinda kasipul na unguje, na uguja, na ugunja. Huo ni uchaguzi mdogo uliokumbwa na idadi ndogo ya wapiga kura vurugu na madai ya rushwa. Wapiga kura waliendelea kupiga kura licha ya wahuni kuzua kuzu wa ghasia. Boyd Were wa ODM atangazwa kuwa mbunge mteule wa Kasipuli baada ya kupata kura 16819. Ahueni kwa walimu huku TSC ikifichua sera mpya kuhusu uhamisho baada ya kupandishwa cheo. Taasisi hiyo ambayo ndiyo inayoajiri walimu haitalazimika tena kuwahamisha walimu waliopandishwa cheo. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika kura za damu, uharibifu wa mali na vilio, maswali yakizuka kuhusu utayari wa Kenya kuingia kwenye uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Uchaguzi mdogo uliofanyika katika maeneo kadhaa ya uwakilishi nchini Kenya umekumbwa na ghasia na uharibifu wa mali katika baadhi ya maeneo huko, maswali ya kizuka kuhusu kuwa tayari Kenya kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa 2027. Mbunge wa Homa Bay mjini, Peter Kaluma, alikuwa miongoni mwa waliovamiwa na kujeruhiwa baada ya vijana wenye silaha kuteka maeneo ya Kasipul wakati wa uchaguzi huo mdogo. Mbunge huyo alipata majeraha kichwani baada ya kupigwa na kitu butu. Mlinzi wake adai kupoteza bunduki wakati gengi la vijana lilipovamia na kuwataka waondoke kituoni. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika, Tanzania ya waachilia huru washukiwa 198 wa, wa mashtaka ya uhaini yanayohusiana na uchaguzi hata hivyo washukiwa 18 wakiwemo mjasiri amali maarufu wa vipodozi Jennifer Jovin maarufu kwa jina la Nifa wanaendelea kuzuiliwa na kesi dhidi yao inaendelea. Jenerali aapishwa kuwa kiongozi wa Gine Bisau katika mapinduzi ya kijeshi baada ya uchaguzi wa nyeutata. Mambo ya kujua kuhusu mapinduzi na ukosefu wa utulivu huko Gine Bisau. Rais Omaro Sisoko Embalo amepinduliwa baada ya uchaguzi wenye utata. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamicam hapa jini Teheran. Na mna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487. Sasa ni wakati wa kumsikiliza Sheh Hussein Versi na mawaidha mafupi. Baada ya ha, hapo tutakuwa na leo katika historia Inna fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakkarun sallu ala Muhammad wa ali Muhammad mada niliyoichagua ya kupata amani ndani ya familia hiyo mada niliichagua kwa kuwa hivi vitu vinaumiza roho sana tukienda kuangalia hatuwezi kupata jamii kabla hukuijenga familia kwa hiyo ni muhimu sana wakati tunapozungumzia mambo ya kifamilia ni muhimu sana kwanza tujue tatizo liko wapi. Tukishaligundua tatizo liko wapi, ndio tutakuja kupata suluhisho, kwamba hapa tutasuluhisha vipi. Kwa hiyo matatizo yoyote mtu wakati anapokumbana nayo, anapotaka suluhisho kwa hiyo akili inasema suluhisho utapata kwa yule ambaye aliyebobea kwenye matatizo haya, aliyesomea tatizo hilo kwa jinsi ya kutatua. Ukienda kwake, ndio utakuja kupata suluhisho la tatizo. Sasa leo, hebu tujiulize kwamba sisi ni binadamu, aliyetuumba ni Mwenyezi Mungu. Ameleta mitume kutoka kwake, mitume wamekuja wametufikishia ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Sasa hayo maumbile yetu nani atakayejua zaidi ya Mwenyezi Mungu? matatizo yetu ambayo tunayakumba sasa hivi, suluhisho lake tutakwenda kwa nani? Kwa sababu sasa hivi wa magharibi wanajaribu kuchafua family system ya Kiislamu, wanaiangamiza, wanaichafua kabisa. Yaani jamani, mimi nakuombeni sana sana sana, na mama zangu, dada zangu, banati zangu na ndugu zangu, msiingie kwenye mtego wowote ambao unatoka magharibi Kizahir unaweza ukaona kwamba hiki ni kitu kizuri sana, lakini wallahi ni maangamizo ndani ya familia. Leo mtu anaweza akaanza kutafakari akasema, kwamba ngojea, mimi nikishapata pesa, nikishakuwa tajiri, basi kwa kuwa nitaweza kutimiza kila jukumu au kila mahitaji ambayo yanahitajika nyumbani, kwa hiyo nitakuwa na amani ndani ya nyumba Nitaweza kuishi na mke wangu, nitaweza kuishi na watoto wangu kwa amani. Sasa kama pesa ingekuwa suluhisho, kusingekuwa na talaka ya Bill Gates baina yake na mke wake. Kuna mtu ambaye ni tajiri zaidi ya Bill Gates, kuna mtu ambaye tajiri mfano Imran Khan ambaye sasa hivi yuko mahbusu. Imran Khan ameachana na mke wake, wakati pesa ziko za kumwaga. Bill Gates ziko pesa za kumwaga, lakini ameachana na mke wake. Kwa hiyo mimi, usia wangu, tafadhali muishike usia huo. Ikiwa wanawake, ikiwa wanaume, mnataka amani ndani ya familia, kwanza kabisa, chochote kinachotoka kutoka magharibi tusivipokee, hata kama vikiwa vinaonekana vizuri kiasi gani, au vikiwa vimerembeshwa kiasi gani, kwa sababu hao watu wanatumia saikolojia yetu, kwamba sisi tunafikiri vipi sisi tunaangalia kwa mtazamo gani, wanatusoma zaidi ya sisi tunavyojisoma wenyewe, alafu wanatuletea vitu ya kudanganya Let itkabara, Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijria, Sawa na tarehe 28 Novemba mwaka 2025, miaka 922 iliyopita, katika siku kama ya leo, arifu mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani aliyepewa laqabu ya Abul Fadl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan nchini Iran. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainulkudat alizaliwa mwaka 492 hijiria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kueleza itikadi zake waziwazi. Ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti ambapo mwaka 525 hijiria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad. Baada ya muda, alihamishiwa Hamedan na kunyongwa kando kando ya shule yake. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Atamhid na hakaikul Quran. Tarehe 28 Novemba mwaka 1820, alizaliwa mwana falsafa mashuhuri wa Ujerumani Frederick Ingels. Alikuwa rafiki na mshirika wa karibu wa mwana falsafa mwingine wa Ujerumani aliyejulikana kwa jina la Karl Marx. Ingels alifuatiliwa na kusakwa na vyombo vya dola kutokana na harakati zake za kisiasa, na mwaka 1850 alikimbilia nchini Uingereza. Engels na Karl Marx walitayarisha manifesto ya ukomunisti iliyotangazwa na vyama vya kikomunisti katika mkutano wao wa kwanza mwaka 1848. Baada ya Karl Marx, Friedrich Engels alikuwa na nafasi muhimu katika kubuni nadharia za kikomunisti ambazo ziliugawa ulimwengu katika kambi mbili za kisoshalisti na kibepari. Katika siku kama hii ya leo miaka 87 iliyopita, yaani tarehe saba Jamadi Thani mwaka 1360 Hijiria, aliaga dunia Ayatollah Abu Abdullah Zanjani, mmoja kati ya maulama wakubwa wa Kiislamu. Wa mwanazuoni huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka hamsini na mmoja na kuzikwa mahali alikozaliwa, yani Zanjani, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu ya fasihi, falsafa na teolojia ya Kiislamu akiwa bado kijana. Baadaye Ayatola Zanjani alielekea Najaf huko Iraki kwa ajili ya kujiendeleza kielimu. Historia ya Qurani, historia ya maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vilivyoandikwa na Ayatollah Zanjani vyenye thamani kubwa. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita Moritania ilitangaza rasmi uhuru wa nchi hiyo. Moritania ilikuwa ikikoloniwa na Ureno tangu karne ya 15, baadaye Uholanzi na Uingereza ziliivamia nchi hiyo, na mwaka 1903 Moritania ikawa koloni la Ufaransa. Katika nusu ya pili ya karne ya 20, wananchi wa Moritania walipiga kura ya maoni wakitaka kuasisiwa utawala wa jamhuri na mamlaka ya ndani. Hatimaye mwaka 1960 Mauritania ilipata uhuru kamili baada ya kusainiwa makubaliano kati yake na serikali ya Ufaransa. Na miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo Iran ilivirejesha kwenye mamlaka yake visiwa vitatu vya Tombu Kubwa, Tombu Ndogo na Bumusa, baada ya kuondoka vikosi vya mizi vya Uingereza katika maeneo hayo. ni like, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na muda wetu umeisha kabisa. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema kwenye hotuba yake kupitia televisheni ya taifa kwamba Marekani haina hadhi ya kuwa na mahusiano na jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Marekani na Israel ni vita vilivyopangwa kwa muda wa miaka ishirini, lakini taifa la Iran limeshinda na adui ameshindwa. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, Dr Ali la Rijani, amesema kuwa kulinda na kutetea umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu ni miongoni mwa vipaumbele vikuu vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ripoti iliyotolewa na shirika la Oxfam inaonyesha kwamba matajiri 125 wanamiliki zaidi ya utajiri wa Wakenya milioni 42.6 huku nusu ya wananchi wa Kenya wakiishi chini ya shilingi 130 kwa siku na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.