Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye mwingi kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rotajengwa, na usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya ukanda wa Gaza, Athari za kutisha za uhalifu wa Israeli. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki, ambacho juma hili kinazungumzia kile kilichopewa Sarajevo safari. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo. Kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji mtaendelea kuwa kandwa redio zenu kusikiliza yote tuliokuandilieni, bila kusahau kutuandikia barua mkieleza mapendekezo au hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherana. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonya mahasimu wake kuhusu mbinu za kutumia mabavu na mashinikizo. <muchos> Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekemea mauaji na mateso ya wafungwa wa Palestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israel. Wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Guinea Bissau wamemtangaza Jenerali Horta Anta kuwa kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo, na rais wa Nigeria ametangaza hali ya hatari kufuatia wimbi la utekaji nyara katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi ametoa onyo kali kwa mahasimu wa jamhuri ya Kiislamu, akiwataka waache mwenendo wa kutumia mabavu na mashinikizo ya kupita kiasi dhidi ya taifa hili. Abbas Araghchi ametoa kauli hiyo wakati wa mkutano wake na mwenzake wa Ufaransa Jean Noel Baro siku ya Jumatano wakiwa mjini Paris, ambako alisafiri kwa mwaliko wa afisa huyo wa Ufaransa. Arakchi amewataka uh, wahusika wa uhasama kuachana na mbinu za kutumia mabavu na za kupita kiasi, wakiwataka wababe wabebe dhima ya matendo yao. Kama mifano ya wazi ya mwenendo huo amekutaja uh, kujiondoa kwa Marekani hapo mwaka elfu mbili na kumi na nane katika makubaliano ya kihistoria ya nyuklia yaliyosainiwa kati ya Irani na nchi sita uh, zenye nguvu duniani. Pia ameashiria vitisho uh, visivyo halali na vya kichokozi vya utawala haramu wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya mwezi Juni dhidi ya vituo vya nyuklia hapa nchini. Amesema tawala za Marekani na Israel zimekiuka sheria za kimsingi za kimataifa na kushambulia ardhi ya Iran. Araqchi amesisitiza haki ya kisheria ya Jamhuri ya Kiislamu ya kutumia nishati ya nyuklia kwa madhumuni ya amani, akisisitiza dhamira njema na umakini wa Jamhuri ya Kiislamu kushiriki mazungumzo ya busara na yenye mantiki ili kubainisha uhakika kuhusu malengo ya amani ya mpango wake wa nyuklia. Hata hivyo, ameonya kwamba Jamhuri ya Kiislamu haitavumilia uvunjaji wa na ukiukaji wa mamlaka yake ya kujitawala au mashambulizi dhidi ya vituo vyake vya nyuklia ambavyo vina kinga ya sheria za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia ameikosoa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwa hatua zao dhidi ya Iran katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na katika bodi ya magavana ya Shirika la Kimataifa la Nishati ya Atomiki. Alikuwa akiashiria juhudi za mataifa hayo matatu kujaribu kuamsha vikwazo vya baraza la usalama dhidi ya Iran na kushinikiza mara kadhaa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kutoa maazimio dhidi ya Iran licha ya wao wenyewe kukiuka makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Arakchi amezitaja nchi hizo tatu kuwa chanzo cha kuongezeka mivutano baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za magharibi na akaitaka IAEA kuchukua msimamo huru unaozingatia sheria za kimataifa na mkataba wa kuzuia silaha za nyuklia NPT unaotambua haki ya mataifa mbalimbali mbali kuendeleza teknolojia ya nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali mauaji ya makusudi na mateso ya Wapalestina walioko katika magereza za kutisha za utawala haramu wa Israel ikiyataja kama uhalifu kamili wa kivita na imeitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti dhidi ya uhalifu huo. Katika taarifa yake iliyotolewa leo, Hamasi imesema kwamba utawala haramu wa Israel umegeuza magereza zake kuwa vituo vya mateso na mauaji ya moja kwa moja dhidi ya mahabusi wa kipalestina tangu Israel ilipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza huko Palestina Oktoba mwaka 2023. Makumi ya mahabusi wa Palestina wameuawa na wengine wengi kuteswa kwa ukatili mkubwa. Hamas imeripoti kwamba kwa uchache wa Palestina 94 wameuawa wakiwa kizuizini tangu Oktoba mwaka 2023, huku mashirika ya kutetea haki za binadamu na manusura yakitoa ya, ya ushahidi wa unyama wa kutisha, ikiwa ni pamoja na kupigwa vibaya, kumwagiwa maji ya moto, kushambuliwa na mbwa, kudhalilishwa kingono, pamoja na kunyimwa chakula, usingizi na huduma za afya. Hamasi imesema kwamba magereza za Israel zimegeuzwa kuwa viwanja vya mauaji ya moja kwa moja dhidi ya wafungwa wa Palestina ili kuangamiza watu hao, na ikasisitiza kwamba vitendo hivyo ni uhalifu wa kivita kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Harakati hiyo ya Palestina imeutaka Umoja wa Mataifa, mashirika ya kutetea haki za binadamu na jumuiya za kimataifa kuishinikiza Israel iliisitisha ukatili huo na kuhakikisha kwamba haki za wafungwa wa Palestina zinalindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Kwa sasa inakadiriwa kwamba zaidi ya wa wapalestina elfu kumi wakiwemo wanawake na watoto wanashikiliwa katika magereza hatari za Israel. Askari waliofanya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea Bissau leo Alhamisi wametangaza kiongozi mpya wa kijeshi wa nchi hiyo, wakiimarisha unyakuzi wa madaraka ulioanza baada ya uchaguzi wa rais nchini humo. Taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa imesema kamandi kuu ya jeshi imemteua Jenerali Horta Intaa kuwa mkuu wa serikali ya kijeshi ambayo itasimamia kipindi cha mpito kwa kipindi cha mwaka mmoja. Kutoweza watendaji wa kisiasa kuzuia uzorotaji wa wa hali ya kisiasa hatimaye ulisababisha kuingilia kati vikosi vya jeshi, amesema Jenerali Intaa ambaye alikuwa mkuu wa majeshi ya Guine Bisao kabla ya mapinduzi hayo na mshirika wa karibu wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Omaru Sisoko ambalo aliondolewa madarakani. Hadi sasa mahali alipo embalo hapa julikani. Jana Jumatano, kiongozi huyo wa zamani wa Guine aliviambia vyombo vya habari kwamba alikamatwa na wanajeshi huku milio ya risasi ikisikika karibu na ikulu ya rais wakati huo kambi ya upinzani ilidai kwamba omaro si soko mbalo alikuwa amebuni mapinduzi hayo ili kuepuka kushindwa katika uchaguzi wa rais uliofanyika jumapili iliyopita ambao ulikuwa na ushindani mkubwa chama cha upinzani cha african party for independence of guine and, and uh, cape verd kimewataka raia kufanya maandamano dhidi ya mapinduzi hayo na kutaka kuchapishwa matokeo ya uchaguzi. Jeshi la Guinea-Bissau lilimwoa madarakani Rais Omaro Sisoko Ombalo siku ya Jumatano, wakati taifa hilo lilipokuwa likisubiri matokeo ya kura za uchaguzi wa rais na bunge. Mapinduzi hayo ya kijeshi yametokea huku mgombea huru Fernando Dias na Rais Embalo wote wakidai kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo. Jumla ya wagombea kumi na mbili walichuana katika kinyang'anyiro cha kuwania kiti cha rais na tume ya uchaguzi ya Gine Bisau ilitarajiwa kutangaza matokeo ya mwisho leo Alhamisi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Viongozi wa ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Afrika au jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS pamoja na jukwaa la wazee wa afrika magharibi WAEF wameeleza wasiwasi wao mkubwa kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Guine Bisau baada ya uchaguzi wa rais. Jeshi lilimua madarakani Omaro Sisoko Mbalu siku ya Jumatano, huku wananchi wa nchi hiyo wakisubiri matokeo. Taarifa uh, ya pamoja ya kundi hilo ya ujumbe wa waangalizi imesema kwamba ni jambo la kusikitisha kuona tangazo hilo limetolewa muda mfupi baada ya kukutana na wagombea wakuu wawili wa urais ambao walituhakikishia utayarifu wao kukubali matokeo ya uchaguzi wa wananchi. Kundi la maafisa wa kijeshi waliojitambulisha kama kamandi kuu ya kijeshi ya urejeshaji usalama lilitangaza kupitia televisheni kwamba ta... limenyakua madaraka ya nchi jeshi lilisitisha shughuli zote za vyombo vya habari, likisimamisha mchakato wa uchaguzi, kufunga mipaka na kutangaza kafyu ya saa 9 kuanzia saa 3 usiku kwa saa za eneo hilo. Viongozi wa ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi walitaka AU na ECOWAS kuchukua hatua za haraka ili kurejesha utaratibu wa kikatiba. Pia walielezea wasiwasi kuhusu kukamatwa kwa maafisa waliokuwa wakisimamia mchakato wa uchaguzi. Awali, waangalizi hao wa hawa uchaguzi walikuwa wamewapongeza wananchi wa Guinea Bissau kwa mshikamano wao na kusema upigaji kura ulifanyika kwa utulivu na kwa amani. Na rais wa Nigeria Bola Tinubu ametangaza hali ya hatari ya kiusalama nchini humo baada ya mauaji na utekaji nyara kuongezeka kwa kasi. Katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya rais na kusambazwa kupitia mtandao wa kijamii wa X jana Jumatano, rais huyo wa Nigeria aliliagiza jeshi la polisi kuzidisha askari wapya elfu ishirini ili kukabiliana na hali inayozorota ya usalama na kufanya idadi ya askari wapya watakaoajiriwa kufikia elfu hamsini Jumapili iliyopita tayari alikuwa ametoa maelekezo ya kuajiri askari polisi elfu thelathini Rais Ahmad Tinubu wa Nigeria amesema, ingawa nilishapitisha mpango wa kuboresha vituo vya mafunzo ya polisi kote nchini, kwa tangazo hili, polisi wanaruhusiwa kutumia kambi za huduma za vijana kwa taifa kama vituo vya mafunzo. Vilevile, askari waliokuwa wakihudumu kama walinzi wa watu mashuhuri VIP, wataondolewa na kupatiwa mafunzo ya haraka, ili waweze kutumwa katika maeneo yenye changamoto za kiusalama nchini Nigeria. Rais Tunubu pia ameagiza idara ya usalama wa taifa DSS kupeleka walinzi wa misituni waliopatiwa mafunzo maalumu ili kuwakamata na kuwatimua magaidi wanaojificha katika mapori ya nchi hiyo. Akihutubia taifa, Rais Tunubu amesema, wenzangu wa Nigeria, hii ni hali ya hatari ya kitaifa. Tunajibu kwa kuongeza askari hususan katika maeneo yenye changamoto za kiusalama. Nyakati hizi zinahitaji mshikamano na wa kila mtu miongoni mwetu, tushirikiane kulinda taifa letu la Nigeria, amesema rais Tinubu. Kiongozi huyo amelitaka bunge la taifa la Nigeria kuangalia upya sheria ili kuruhusu majimbo kuanzisha polisi wa majimbo inapohitajika. Vilevile amewahimiza viongozi wa mitaa na taasisi za kidini kuimarisha hatua za kiusalama. Mapema mwezi huu, rais wa Marekani Donald Trump alitishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Nigeria kwa madai ya mauaji ya Wakristo. Hata hivyo madai hayo ya rais Donald Trump yalipingwa na serikali ya Nigeria na hata taasisi za kutetea haki za binadamu. Na hua wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari: ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu vita vya ukanda wa Gaza. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imefichua vipengee vipya vya athari za kutisha za vita vya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba vita vya utawala wa kizayoni huko Gaza vimeunda shimo la kutisha na kwamba ujenzi mpya wa ukanda huo utahitaji kwa uchache dola bilioni sabini na muda wa miongo kadhaa, takwimu zinazodhihirisha wazi kina na ukubwa wa janga hilo. Shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa katika ripoti yake mpya limeeleza kwamba operesheni za kijeshi za Israel kwa kiwango kikubwa zimepunguza nguzo zote muhimu za maisha ya binadamu na kwamba idadi ya watu milioni mbili nukta tatu waliobaki huko Gaza wanakabiliwa na umaskini mkubwa wa aina mbalimbali. Ripoti hiyo imeeleza kwamba uchumi wa ukanda wa Gaza kati ya miaka 2023 na 2024 umepungua kwa asilimia 87. Mapato ya kila mtu yameshuka hadi dola 161 kwa mwaka, kiwango kilicho miongoni mwa viwango vya chini zaidi duniani. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inatabiri mustakabali mbaya na wagiza, na kusema kwamba hata kwa msaada mkubwa kuboresha kiwango cha pato la taifa na kufikisha katika hali ya kabla ya Oktoba 2023 kunaweza kuchukua miongo kadhaa. Shirika la chakula duniani WFP pia katika ripoti yake ya hivi karibuni lilieleza kwamba familia nyingi za watu wa ukanda wa Gaza haziwezi tena kununua bidhaa za msingi za chakula. Shirika hilo limesema kwamba hata baada ya bei kupungua sana katika wiki za karibuni, lakini kiwango cha ulaji chakula cha kila siku bado kiko chini sana kuliko wakati wa kabla ya vita. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya utawala haramu wa Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas yali si, yaliyosimamiwa na Marekani yalianza kutekelezwa mwezi Oktoba baada ya miaka miwili ya mauaji ya kimbari yaliyoendeshwa na Israel dhidi ya Wapalestina kwa msaada wa nchi za Magharibi, hususan Marekani yenyewe, ingawa mapatano hayo yamekuwa yakikiuka au yakikiukwa mara kwa mara na utawala wa Israel, lakini bado yanaendelea kutekelezwa. Wizara ya afya ya ukanda wa Gaza jana Jumatano ilitangaza kwamba tangu kuanza usitishaji mapigano kwa uchache wa Palestina 342 wameuawa kwa mashambulizi ya Israeli yanayokiuka makubaliano hayo. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu ukanda wa Gaza inatoa taswira ya kutisha ya kiwango cha uharibifu na athari za kibinadamu za mgogoro huo. Katika ripoti hiyo, Gaza imeelezwa kama janga lililotengenezwa kwa mikono ya binadamu, kauli inayodhihirisha kwamba mgogoro wa sasa si matokeo ya majanga ya kiasili, bali ni matokeo ya moja kwa moja ya mashambulizi na vita vya mauaji ya kimbari na siasa za Israeli. Sababu za hali hiyo zinaweza kuchunguzwa katika mihimili kadhaa. Kwanza, operesheni za kijeshi za Israel ambazo kwa kiwango kikubwa zimeharibu miundombinu muhimu ya ukanda wa Gaza; shule, hospitali, mitandao ya maji na umeme, na hata vituo vya huduma za afya uh, na huduma za umma vimekuwa shabaha ya mashambulizi ya Israel, na jambo hilo limepunguza nguzo zote muhimu za maisha. Pili, mzingiro wa muda mrefu na vizuizi vikali vya kuingia kwa bidhaa na uhamaji wa watu ambavyo vimelemaza kabisa uchumi wa ndani na kuondoa uwezo wa kujenga upya au hata kukidhi mahitaji ya msingi ya watu. Tatu, sera za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina na kupanua unyakuzi wa ardhi ya taifa hilo ambazo si tu zimetoa mashinikizo dhidi ya Ukingo wa Magharibi bali pia zimeondoa matumaini ya maendeleo endelevu. Athari za hali hiyo ni pana na kubwa sana. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, uchumi wa Gaza katika miaka ya 2023 na 2024 umepungua kwa zaidi ya asilimia 87, na mapato ya kila mtu yameshuka hadi dola 161, kiwango kinachoiweka Gaza miongoni mwa maeneo masikini zaidi duniani. Kwa mtazamo wa kijamii, mgogoro huu umesababisha kuenea kwa hali ya kukata tamaa na kutokuwa na utulivu. Vijana ambao walipaswa kuwa injini ya maendeleo sasa wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa ajira na mustakabali wa giza na usioeleweka. Familia zimevurugika na uhamaji wa kulazimishwa watu ndani umekuwa jambo la kawaida. Kwa kiwango cha kisaikolojia, uzoefu wa kudumu wa vita na uharibifu uh, umeacha athari kubwa kwa afya za kiakili za watu na kuimarisha matatizo ya kijamii. Athari za kikanda pia ni za kutiliwa maanani. Kuangamizwa uchumi wa Gaza na mashinikizo dhidi ya ukingo wa magharibi kunaweza kuunda wimbi jipya la kutokuwa na utulivu wa kisiasa eneo la magharibi mwa Asia. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki kinachobeba kichwa cha maneno Sarajevo Safari. Ni kipindi kinachohusu mojawapo ya ukatili wa kutisha na usiozungumziwa sana wa vita vya Bosnia. Ni tukio maarufu la Sarayevo Safari ambapo matajiri wa kigeni wa nchi za magharibi waliwapiga risasi raia wa kawaida wasio na ulinzi kutoka juu ya vilima vinavyolizunguka jiji la Sarayevo kwa ajili ya burudani, kujifurahisha na kupata msisimko mkabala wa kutoa pesa. Karibuni kwa nasi. Wakati mwingine ya dunia inakuwa katili sana kiasi kwamba hata maneno huona aibu kuelezea kilichotokea. Hata hivyo, leo tunaona lazima tuzungumzie moja ya sura zenye giza zaidi katika historia ya dunia ya sasa, sura ambayo imefichwa kwa miaka mingi, ikipotezwa kwenye majivu ya vita vya Bosnia Herzegovina, lakini sasa, kwa ushuhuda mpya nyaraka na utafiti imebuka kutoka kaburini. Naam, katika kipindi hiki tutapitia kwa pamoja hadithi ambayo pengine wengi wetu hatujawahi kuisikia, hatujaisoma popote au hatungependa kuiamini. Hadithi yenyewe inahusu vita vya Bosnia. Ni kuhusu miaka ambayo Sarajevo ilizingirwa, kuhusu risasi zilizomiminwa mitaani, na kuhusu wanadamu waliowindwa kama wanyama na wanadamu wenzao kwa ajili ya kujiburudisha na kwa ajili ya pesa. Hebu jaribu kufikiria, unapanda vilima vya mji wa Sarajevo, si kutazama machweo ya jua au mandhari ya kihistoria, la hasha, bali kuwinda wanadamu. Matajiri wa uaji wa nchi za magharibi wanapanda kileleni wakiwa na bunduki za kulenga shabaha na kuwapiga risasi raia waliozingirwa. Wa magharibi hawa makatili, wanalipa pesa kwa ajili ya utalii huu wa ugaidi. Wanapiga risasi, wanafurahia, na wanarudi kwenye maisha yao ya kawaida. Tunataka kuzungumzia Sarajevo Sniper Safaris, ni burudani ambayo jina lake ni jeusi na baya zaidi kuliko jinamizi lake. Ni aina ya utalii wa mauaji, utalii ambao lengo lake halikuwa kutazama vita, bali kuwa wanadamu kwa ajili ya kujifurahisha, kupata burudani na msisimko. Naam, nam, kwa ajili ya kuhisi nguvu kwenye kifyatulio cha bunduki. Hivi unadhani kwamba jambo hili hutokea tu katika filamu za kutisha? Hapana, haya yametokea mchana kweupe, tena katika mji ambao wakati mmoja uliitwa Yerusalem ya Ulaya, Sarajevo. Safari ambayo jina lake linatisha zaidi kuliko uhakika wake ni sehemu ya simulizi ya giza ambalo imefichuliwa baada ya kufichwa kwa miaka mingi. Uchunguzi umeanza nchini Italia kuhusu watu waliojifanya kama watalii wa vita wakati Waislamu wa mji wa Sarajevo huko Bosnia walipokuwa wamezingirwa na Waserbia mwaka 1992 hadi 1996. Mji wa Sarajevo ulikuwa umezingirwa kabisa na vikosi vya jeshi la Waserbia wa Bosnia. Mji huo ulizingirwa kwa siku 1425. Huko kunatajwa kuwa ni kuzingirwa kurefu zaidi kwa mji katika historia ya sasa ya dunia. Watu waliokuwa wakiishi katika mji huo hawakuwa na maji, hawakuwa na umeme, hawakuwa na dawa. Lakini kibaya zaidi, hawakuwa na usalama. Mamia ya walenga shabaha waliokuwa na bunduki waliudhibiti mji wote kutoka juu ya milima na vilima vinavyozunguka. Kila mwendo hatua au sauti ya mtoto ingeweza kuwa lahadha ya mwisho wa maisha yake. Mitaa ambayo awali ilikuwa viwanja vya harusi, sherehe, tafrija na hafla za muziki, wakati huo ziligeuka mbuga za mawindo ya wanadamu. Na sauti ya milio ya risasi ama nyuma ya ufuatiliaji ya risasi huo, kulijificha ukweli mweusi na zimwi kubwa la kutisha ukweli ambao miaka kadhaa baadaye umefichuliwa na mwandishi wa habari wa Italia. Hapa ndipo hadithi hii inapozidi vita na kuingia katika ulimwengu wa Shetani. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na waandishi wa habari wa Ulaya, ikiwa ni pamoja na ripoti za mwandishi wa Italia Ezio Gavazeni, wakati wa kuzingirwa mji wa Sarajevo, baadhi ya wanajeshi walenga shabaha yani snipers wa, wa Serbia walianzisha kilichoitwa safari maalumu za utalii kwa ajili ya matajiri wa kigeni. Safari hizo zilipewa jina la human safari. Ndio, umesikia vizuri, human safari. Kama wazungu wanavyolipa pesa kwenda kuinda simba mwituni, hapa pia walilipa pesa ili kuinda wanadamu huko Sarajevo. Kwa mujibu wa ripoti zilizochapishwa katika mashirika mbalimbali ya habari ikiwa ni pamoja na mtandao wa habari wa Ubelgiji, VRT News. Matajiri kutoka Italia, Ufaransa, Ujerumani na sehemu zingine za Ulaya, walioonekana kidhahiri tu kuwa ni wastaarabu, walikuwa wakipelekwa juu ya vilima vya kando kando ya Sarajevo na kupewa bunduki na risasi. Hapo walionyeshwa shabaha ya kulenga: unamwona yule mwanamke anasubiri teksi, yule mtoto anaelekea shuleni na mwanaume yule anakwenda kuteka maji. Na baada ya kila risasi iliyofanikiwa kulenga shabaha, walilipa pesa zaidi. Lengo la kuwapiga risasi watu hao lilikuwa nini? Siyo kupata ushindi katika vita, bali raha na burudani ya kuua mwanadamu, burudani inayogharimu uhai wa watu wasio na hatia. Huu haukuwa uhalifu wa kivita tu, lakini pia kulikuwa ni kucheza na uhai na nafsi za wanadamu. Ni aina ya mauaji ya kujifurahisha ambayo ni ya aibu na fedheha isiyo na mfano katika historia ya sasa ya dunia. Katika miaka ya hivi karibuni maelezo zaidi ya kisa hiki cha kusikitisha yameibuka kutokana na uchunguzi mpya uliofanyika nchini Italia na Ubelgiji. Ezio Gavazeni, mwandishi wa habari aliyechapisha orodha ya washukiwa wa Kiitaliano kwa mara ya kwanza, aliandika katika malalamiko yake rasmi kwamba baadhi ya watu hawa walikuwa tayari kulipa makumi ya maelfu ya yuro kwa ajili ya kumpiga risasi mtu asiye na ulinzi kutoka umbali wa mita mia chache. Katika ripoti nyingine iliyochapishwa na vyombo vya habari vya Ulaya, shahidi wa vita vya Bosnia amesema, Niliwaona watu wakiwa wamevaa nguo za kiraia, si sare za askari wa Serbia wakiwa wamesimama karibu na walenga shabaha. Waliwaelezea jinsi ya kubana pumzi zao jinsi ya kuvuta kifyatulio cha bunduki polepole, na walipowapiga watu risasi waliangua vicheko. Naam, vicheko, wakati mwanadamu anatokwa na roho na kuaga dunia kwa maumivu na mashaka makubwa. Hadi miezi michache iliyopita, kesi hii ilikuwa inakaribia kusahaulika, lakini sasa imefufuliwa. Mtandao wa VRT News umetangaza kuwa jaji wa zamani wa mahakama ya kimataifa ya jinai Chris Vandeden Weingart amesema kama itathibitika kuwa raia wa Ubelgiji alishiriki katika human safari, waendesha mashtaka wanaweza kufungua uchunguzi kuhusu uhalifu dhidi ya binadamu. Nchini Italia pia, ofisi ya mwendesha mashtaka wa Milan imeanzisha uchunguzi rasmi. Matajiri kadhaa wanashukiwa kushiriki katika ukatili huo wa kutisha. Nyaraka na ushahidi vinaonyesha kuwa mwaka 1993 na 1994 walisafiri hadi Sarajevo bila shabaha maalumu, lakini hasa katika maeneo wa ambayo wapiga risasi na walenga shabaha za binadamu walikuwa wakifanya kazi hapa. Kunajitokeza swali kubwa: kwa nini tukio hili limefichwa kwa miaka thelathini? Jibu ni rahisi sana, lakini ni chungu kuliko shubiri, kwa sababu baadhi ya wahusika walikuwa watu wenye mamlaka, walikuwa watu wenye utajiri na ushawishi, na ulimwengu wa Magharibi hufumbia macho uhalifu unaofanywa na wenye nguvu isipokuwa pale anapojitokeza mtu na kuwanika hadharani kiasi kwamba hawezi tena kuwa siri ya kufichwa. Simulizi za walionusurika zinaumiza na kusononesha moyo wa kila mwanadamu. Mwanamke mmoja wa Bosnia anasema, dada yangu alikuwa akijaribu kuvuka barabara, ghafla alianguka chini. Tulidhani kuwa risasi ya kawaida ya vita lakini askari wa Serbia alisema, leo mtu mpya amekuja, anajaribu usahihi wa kulenga shabaha. Hilo ndilo jambo la mwisho tulilosikia. Mwanamume mwingine anasimulia, wakati mwingine kulikuwa na shangwe na vicheko kutoka vilimani, mara tu baada ya mtu kupigwa risasi. Waandishi wa habari wa kimataifa wameandika kwamba katika baadhi ya siku idadi ya ufyatuaji risasi ilikuwa kubwa kuliko kawaida. Baadaye tuligundua kwamba siku hiyo wageni kadhaa kutoka ng'ambo walikuwa wameletwa katika maeneo ya walenga shabaha. Maneno haya si historia tu, bali ni majeraha, ni majeraha makubwa yenye damu ambayo bado hayajatibiwa. Maudhui ya Sarajevo safari ilikuwa takriban imezuiwa na kufichwa katika vyombo vya habari vya magharibi. Ni ripoti chache tu za hapa na pale au makala chache fupi zilizoandika kuhusu mkasa huu na baadaye iligubikwa na ukimya sawa na kile cha makaburini. Kwa nini? Kwa sababu faili hili linatilia shaka na kuzusha maswali mengi kuhusu sura ya Ulaya. Sura ya vyombo vikubwa vya habari na sura ya ustaarabu unaodai kutetea haki za binadamu, yaani nchi za magharibi. Wakati baadhi ya vyombo vya habari vinapoacha kuripoti uhalifu au kudogesha ukubwa na uzito wake au kuutaja kwamba haueleweki na hauwezi kuthibitishwa, huwa vinashiriki kikamilifu katika kufuta damu ya uhalifu huo kutoka kwenye uso wa historia. Lakini ukweli hatimaye umepasua na kujitokeza hadharani kupitia mwandishi habari huru na mwandishi jasiri. Yumkini ukauliza kwamba jambo hili lilitokea miaka ya elfu tisa mia na tisini. Kwa nini tunahitaji kulizungumzia tena? Jibu ni kwamba kwa sababu uhalifu unaposahaulika, hukaririwa. Wakati kundi la watu linaporuhusiwa kuchukua maisha ya wanadamu wengine, si kwa ajili ya vita, bali kwa ajili ya kujifurahisha na burudani tu, na ulimwengu ukabaki kimya, hii huwa na maana kwamba mstari mwekundu wa ubinadamu umefutwa. Tusisahau Sarajevo. Safari haikuwa uhalifu tu, bali pia mporomoko mkubwa wa maadili ni jambo lililoonyesha jinsi giza la mwanadamu wa magharibi linavyoweza kuwa na kina kirefu. Leo, baada ya miongo mitatu, majaji wa Ulaya wanauliza iwapo itathibitishwa kwamba raia wa Ulaya walishiriki katika operesheni hii ya maangamizi, wanaweza kufunguliwa mashtaka kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Lakini ni wazi kwamba waathiriwa wa uhalifu huu hatimaye watafungua njia ya kufika kwenye haki na ukweli na kuwafichua wahalifu. Hata hivyo, inatupasa tujue kwamba huu ni mwanzo wa njia ndefu, na pengine wahalifu wengi waliohusika na ukatili huu wamekwisha kufa. Huenda wengi wao pia wasitambulike kamwe. Lakini ukweli ni kwamba harakati ya kupigania haki na uadilifu ingali ina thamani kubwa, hata kama itakwenda polepole, kwa sababu Ujumbe wake uko wazi: kifo cha mwanadamu si mchezo. Hakuna nguvu wala utajiri unaoweza kukufanya ukwepe mkono wa haki na uadilifu. Baada ya kupita miaka 30 Sarajevo bado ina makovu Sarajevo ingali ina makovu ya uhalifu wa wazungu wa Magharibi. Kumbukumbu kumbu ya walenga shabaha waliokuwa wamejificha kwenye vilima vya kando kando ya mji huo bado imehifadhiwa kwenye vichwa na akili za watu. Lakini jambo moja limebadilika, dunia ya leo imeamka. Watu wa leo hawatosheki tena na simulizi rasmi za vyombo vya habari. Upeo wa macho umepanuka zaidi, sauti zimeongezeka na ukweli umejulikana, japo kwa kuchelewa. Lakini hatupaswi kusahau jambo moja: shetani bado yuko hai. Ni shetani yule yule anayedhihaki haki, maumivu ya watu, anayetumia vita kwa ajili ya kuimarisha biashara zake na kumwaga damu za watu wasio na hatia kwa ajili ya kupata burudani wajibu wetu ni kuzuia giza hili lisiweke kivuli tena juu ya dunia yetu. Sarajevo Safari ni simulizi ya uwindaji wa binadamu katika vita vya Bosnia. Ni hadithi ambayo inaweza kuwa ngumu kuisikia, lakini utakuwa ni usaliti mkubwa zaidi kusahau maafa haya. Tunaweza pia kupaza sauti za waathiriwa, tunaweza kuwakumbuka. Tunaweza kusema kwamba kuua nafsi ya mwanadamu si burudani, na wala nafsi na uhai wa binadamu si bidhaa ya kuuzwa. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hiyo ilikuwa ni simulizi ya ukweli kuhusu watu waliosahaulika, ambayo sasa imejitokeza hadharani. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika, na simulizi hii yetu imeletwa kwenu na mimi Asmahani Ghanima Muhamed nikishirikiana na Abdufatah Musa Idi. Asanteni kwa kuwa nasi na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 6 mfungo wa 9 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 2025. Tarehe 27 Novemba miaka mia moja na sita iliyopita, iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbali wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Uthmania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila mmoja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Kuainishwa kwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati katika mkutano wa Paris kulibadili kikamilifu ramani ya dunia. Katika siku kama hii ya leo miaka 82 iliyopita mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Tehran, katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Tehran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa Rais Franklin Delano Roosevelt wa Marekani, Waziri Mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovieti. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Eugene O'Neill mwandishi wa Kimarekani. O'Neill ambaye alikuwa mashuhuri pia katika uandishi wa tamthilia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65. Alizaliwa mwaka 1888 na, na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi. Eugene O'Neill alikuwa na mapenzi makubwa na tamthilia, ndio maana akapewa jina la mtoto wa familia. Mwaka 1936, O'Neill alitunukiwa tuzo ya Nobel. Baadhi ya vitabu vya mwandishi huyo ni Mfalme Jones, The First Man, na Days Without End sir. Na katika siku kama hii ya leo miaka 30 iliyopita aliaga dunia Dr. Sayid Sadik Goharin, mwandishi maarufu wa fasihi na mtafiti wa taaluma ya irfani ya Kiislamu. Baada ya kukamilisha masomo ya juu, alianza kufundisha katika shule za upili, akiendelea na masomo yake katika shahada ya uzamivu kwenye taaluma ya fasihi ya Kiajemi, na ni wakati huo ndipo alipoandika kitabu cha Dictionary of Words and Interpretation of Mathnawi katika juzu tisa kama tasnifu yake. Katika risala hiyo ambayo labda ndiyo kazi yake muhimu na yakina zaidi, Profesa Goharin ameelezea misamiati, istilahi, tafsiri za fumbo, sitiari, istilahi za Qurani na hadithi na kadhalika ambazo zinaonekana katika kitabu cha Masnavi Manavi cha Jalaluddini Rumi. Baadhi ya kazi zake nyingine ni pamoja na Pire Jangi, hadithi ya Bahram Gor, maelezo ya istilahi za kisufi na Shekhe Sanani. Sikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abbas Araghchi ametoa onyo kali kwa mahasimu wa jamhuri ya Kiislamu akiwataka waache mwenendo wa kutumia mabavu na mashinikizo ya kupita kiasi dhidi ya taifa hili. Arakci ametoa kauli hiyo katika mazungumzo yake na mwenzake wa Ufaransa Jean Noel Barrot jana Jumatano mjini Paris ambako alikwenda kwa mwaliko wa afisa huyo wa serikali ya Ufaransa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali mauaji ya makusudi na mateso yanayofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina walioko katika magereza za kuogofya za utawala huo haramu, ikiyataja kuwa ni uhalifu kamili wa kivita na imeitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na uhalifu huo. Taarifa iliyotolewa leo na harakati ya Hamas imesema utawala wa kizayuni wa Israel umegeuza magereza zake kuwa vituo vya mateso na mauaji ya moja kwa moja dhidi ya mahabusi wa Kipalestina. Askari waliofanya mapinduzi ya kijeshi katika nchi ya Guinea Bissau, huko magharibi mwa Afrika, leo Alhamisi wametangaza kiongozi mpya wa kijeshi wa nchi hiyo, wakiimarisha unyakuzi wa mamlaka ulioanza baada ya uchaguzi wa rais nchini humo. Taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa imesema kamandi kuu ya jeshi imemteua Jenerali Horta Intaa kuwa mkuu wa serikali ya kijeshi ambayo itasimamia kipindi cha mpito cha mwaka mmoja. Hadi sasa mahali alipo rais aliondolewa madarakani wa Guine Bisao Omaro Sisoko Ombalo bado haijajulikana. Jumatano ya jana, kiongozi huyo wa zamani wagine aliviambia vyombo vya habari kutoka eneo lisilojulikana kwamba alikamatwa na wanajeshi huku milio ya risasi ikisikika karibu na ikulu ya rais. Na rais wa Nigeria Bola Tinubu ametangaza hali ya hatari ya kiusalama nchini humo baada ya mauaji na utekaji nyara unaozidi kushika kasi katika maeneo mbalimbali ya Nigeria. Taarifa iliyotolewa na ikulu na kusambazwa katika mtandao wa kijamii wa X imesema uh, rais wa Nigeria ameliagiza jeshi la polisi kuongeza askari wapya elfu ishirini ili kukabiliana na hali inayozorota ya usalama na kufanya idadi ya askari wapya watakaoajiriwa kufikia elfu hamsini. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini.