Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezi Mungu kwa aliyomo nyoyoni mwenye mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa, na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na Mwenyezi Mungu hapendi uharibifu. Na anapoambiwa mcheni Mwenyezi Mungu muri wao huwapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo. Basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika Pars Today arsw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia radio Maarifa FM, mikoa kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Lindi, Kigoma, Tabora, Mtwara, kupitia hiyo radio Maarifa FM A Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 547, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuleteni hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia, na kadiri muda utakavyoturuhusu tutarusha hewani pia maoni yenu kama muda utaturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Marekani ina kiwewe cha kudukuliwa na Iran kombora lake la GBU 39B. Larijani asema vita vya siku 12 ni matokeo ya njama za miaka mingi za Marekani na wazayuni. Israeli yawapogonya simu za Android makamanda wake wa kijeshi na wakimbizi 115 wa Burundi warudishwa nyumbani kutokea Rwanda. Na sasa ni habari kamili. Marekani imeingiwa na kiwewe kikubwa cha kudukuliwa kombora lake la GBU 39B lililopatikana nchini Lebanon na kuzi ruhusu nchi zisizo rafiki kwake hasa Iran na Russia kupata teknolojia iliyotumika kwenye kombora hilo la kisasa na kuwa hatari kwa Marekani na utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, baadhi ya duru za habari zimeripoti kwamba Marekani imeiomba serikali ya Lebanoni kuirudishia kombora la GBU 39B lililotumika kufanya jinai huko Beirut lakini halikuripuka. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa Washington ina wasiwasi mkubwa kwamba teknolojia ya kombora hilo la kisasa jepesi na linaloongozwa kwa usahihi wa hali ya juu litakuwa mikononi mwa pande zisizo rafiki kwa Marekani, hasa hasa Iran na Russia, na imeiomba serikali ya Lebanoni kulirejesha kombora hilo kwa Marekani licha ya kwamba lilivyorumishwa nchini Lebanon kwa ajili ya kufanya jinai na mauaji dhidi ya raia wa nchi hiyo. Chanzo kimoja cha kijeshi cha Lebanon kimethibitisha kutolewa ombi hilo la Marekani na kuongeza kuwa ombi la Marekani limetumwa kwa jeshi la Lebanon. Afisa huyo wa kijeshi wa Lebanon ameongeza kuwa utaratibu wa kurejeshwa kombora hilo na jinsi litakavyofikishwa mikononi mwa Marekani ni mambo ambayo bado hayajakamilika. Katika hali ya kukosa haya wala soni usoni, Marekani imejipa uthubutu wa kutaka kurejeshewa kombora ambalo imelitumia kiuadui kwa ajili ya kuua raia wa Lebanon. Kombora hilo ambalo halikufyatuka lilitumika kwenye mashambulio ya kikatili ya utawala wa kizayuni kwenye eneo la kusini mwa Beirut siku ya Jumapili, mashambulio ambayo yalipelekea kuuwa washahidi Haitham Ali atabatabai -toba, At mmoja wa makamanda wakuu wa Hizbullah na wanachama wengine kadhaa wa harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu. Kombora la GBU 39B lina uzito wa pauni 250 linaendeshwa na kuongozwa na jeshi la anga la Marekani na utawala wa Kizayuni, linategemea muongozo wa satelaiti GPS na ingawa ni dogo lakini linasababisha uharibifu mkubwa linatumia teknolojia ya nyeti na ya siri mno. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesisitiza katika mkutano na wasomi wa Pakistan kwamba vita vya siku 12 ilivyolazimishwa Iran kupigana ni matokeo ya njama kubwa za Marekani na utawala wa kizayuni na vilipangwa miaka mingi nyuma. Ali Larijani alisema hayo jana Jumatano, kabla ya kurejea hapa Iran, katika mkutano na kundi la wakuu wa vyuo vikuu na vyuo na taasisi za elimu za Pakistan aliyoonana nao kwenye ubalozi wa Iran mjini Islamabad, na kuongeza kwamba vita vya siku 12 ni matokeo ya njama za Wamarekani na Wazayuni zilizopangwa miaka iliyopita, kwa mujibu wa Pars Today. Eh, Dr Larijani amesema kwamba msimamo imara wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na imani thabiti ya taifa la Iran ilishinda silaha za kisasa za adui. Kuwa taifa la Iran na maelfu ya miaka ya historia ya ustaarabu ni siri nyingine ya ushindi huo. Katika upande mkabala na huo, yaani utawala vamizi na pandikizi wa Kizayuni, leo hii umekumbwa na momonyoko wa maadili, kuporomoka itibari yake na machafuko ya ndani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amegusia mazungumzo kati ya Iran na Marekani na kusema kwamba inachotaka Iran ni mazungumzo ya kweli, si mazungumzo ya kidanganyifu. Kuhusu uhusiano wa Iran na Pakistan, Larijani amerejea kusema kwamba uhusiano kati ya nchi hizi mbili una misingi mara ya kiutamaduni na kidini, akisisitiza kwamba Iran haisiti kutumia fursa yoyote ya kuendeleza ushirikiano na Pakistan na kwamba kuna majukwaa mbalimbali ya kustawisha zaidi uhusiano wa kiuchumi. Watu wa mashuhuru wa Pakistan wamepongeza jamhuri ya kiislamu ya Iran na wananchi wa Iran kwa mkawama wao wa kupigiwa mfano mbele ya njama za maadui wa Uislamu. Jeshi la Israel limeamua kuwapiga marufuku makamanda wake kutumia simu za Android kutokana na usalama mdogo uliomo kwenye simu zinazotumia mifumo hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, jeshi la Israel limetoa miongozo mipya kuhusu matumizi ya simu za mkononi kati ya maafisa wake huku likiendelea kufanya uchunguzi wa kina kuhusu usalama kwenye mifumo ya kidijitali. Redio ya jeshi la Israeli imetangaza usiku wa kuamkia leo Alhamisi kwamba uamuzi huo ni matokeo ya tafiti zilizofanywa baada ya matukio ya Oktoba 7, tafiti ambazo kwa mujibu wa jeshi hilo zimeonyesha kwamba kuna udhaifu wa kijasusi uliojitokeza wakati makamanda wa kijeshi walipotumia vifaa erevu kama vile vinavyotumia mifumo ya Android. Hadi hivi sasa jeshi la Israeli lilikuwa limeruhusu baadhi tu ya maafisa wake wenye cheo cha kanali kutumia simu erevu na kupiga marufuku kabisa matumizi ya vifaa vya kidijitali wanavyotumia vinavyotumia mifumo ya Android kutokana na kutumika sana kwenye masuala ya kijasusi. Taarifa hiyo imesema, kuanzia sasa maafisa wa cheo cha luteni kanali pia watakuwa kwenye orodha ya wale watakaopigwa marufuku kabisa kutumia Android kwenye kazi zao. Jeshi la Israel limedai kwamba mifumo ya Android ni rahisi zaidi kupenya ndani yake na si salama kutumiwa na maafisa wa kijeshi kwenye operesheni zao. Kwa mujibu wa amri hiyo mpya, maafisa wa jeshi la Israel wataruhusiwa kuendelea kutumia Android kwa mambo yao binafsi lakini sharti kwa sharti kwamba wasiwe na mawasiliano yoyote ya kiutendaji. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakimbizi 115 wa Burundi ambao wengi wao walikuwa wamekimbilia Rwanda mwaka huu 2015 kutokana na machafuko ya kisiasa nchini mwao wamerudishwa kwa hiari nchini Burundi. Hayo ni kwa mujibu wa wizara ya usimamiaji wa masuala ya dharura ya Rwanda. Kundi hilo limejumuisha watu 107 kutoka kambi ya wakimbizi ya Mahama katika wilaya ya Kirehe mashariki mwa Rwanda na wengine wa nane ni kutoka Kigali, mji mkuu wa Rwanda. Gonzagu Karagire, meneja wa ratiba ya wakimbizi katika wizara hiyo ya Rwanda, amethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa wakimbizi hao wamekabidhiwa kwa mamlaka za Burundi katika mpaka wa Rwanda na Burundi huko Nemba. Karagire amewaambia waandishi wa habari kwamba kurejea wakimbizi hao ni kwa hiari na wakati wowote wa watakapoamua kurudi nchini kwao, basi jukumu la serikali ya Rwanda litakuwa ni kuwezesha kurudi salama nyumbani kwao. Wizara hiyo pia imesema kwa sasa Rwanda ina wakimbizi 52862 wa Burundi, wakiwemo 42421 kutoka kambi ya Mahama na wengine katika maeneo ya mijini. Mwezi Januari mwaka huu 2025, Burundi ilikata uhusiano na kufunga mpaka wake na Rwanda baada ya kuishutumu Kigali kuwa inawapa hifadhi waasi wa Red Tabara. Rwanda ilikanusha madai hayo. Wakimbizi wa Burundi wanarejea kwa hiari nchini kwao kutokea Rwanda katika hali ambayo nchi hiyo ya Burundi yenyewe ni kimbilio la makumi ya maelfu ya wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa zilizotolewa mwezi Machi mwaka huu zilisema kuwa zaidi ya watu sitini elfu walivuka mpaka na kuingia Burundi katika muda wa wiki mbili tu wakikimbia ghasia na machafuko makubwa ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Na Rais Kais Said wa Tunisia amemwita Giuseppe Perone, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo, na kumtaka ajieleze kwa kufanya uchochezi na kutoheshimu itifaki za kidiplomasia. Hayo yametangazwa na Ikulu ya rais mjini Tunis. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa Facebook, ikulu ya rais wa Tunisia imesema kuwa rais Kais Saied imemkabidhi mwakilishi huyo wa EU malalamiko ya Tunisia yenye maneno makali kutokana na balozi huyo kuchukua hatua zisizochunga itifaki za kidiplomasia dhidi ya Tunisia. Hatua hiyo imekuja kufuatia mkutano uliofanyika Jumatatu kati ya balozi wa EU Giuseppe Peroni na Nuruddin Tabubi, katibu mkuu wa chama kikuu cha wafanyakazi wa Tunisia, UGTT, ambacho ni chama kikubwa zaidi cha wafanyakazi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Uhusiano kati ya serikali ya Tunisia na chama cha wafanyakazi cha UGTT umekuwa mgumu katika wiki za hivi karibuni baada ya Tabubi kutangaza kwamba chama hicho kinapanga kuandaa mgomo mkubwa ili kutetea haki za wafanyakazi kutokana na hali mbaya ya maisha ya wanachama wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka Teheran. namapaneterani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: Je, Marekani ni nchi ya demokrasia au jamhuri ya mabilionea? Ingawa karne moja iliyopita ni asilimia 0.25 tu ya fedha za uchaguzi wa Marekani ndizo zilizotoka mifukoni mwa watu 100 matajiri zaidi wa nchi hiyo, lakini leo dola moja kati ya kila dola 13 za uchaguzi za serikali za shirikisho hutoka moja kwa moja kwa mabilionea, jambo ambalo Washington Post imesema kuwa ni kuhodhiwa siasa za Marekani na mabilionea. Marekani imeshuhudia mabadiliko makubwa ya muundo wa nguvu za kisiasa katika miaka ya hivi karibuni, mabadiliko ambayo matajiri wakubwa wamehodhi kila kitu na kuchukua nafasi za juu kabisa. Gazeti la Washington Post limeiandikia makala maalum wa maudhui hiyo chini ya kichwa cha maneno jinsi mabilionea walivyoziteka siasa za Marekani, na kutumia takwimu za kina kuonyesha jinsi kundi la matajiri wachache lilivyohodhi kila kitu katika maamuzi na mustakbali wa makumi ya mamilioni ya raia wa Marekani. Maamuzi ya kijikundi hicho cha matajiri wachache ndicho hicho ambacho leo hii kinadaiwa kuwa ndiyo demokrasia yote duniani na dunia nzima, wameanzisha vita kuua watu kwa umati, kuharibu nchi za watu, kuzifukarisha na kufanya jinai nyingi za kivita kwa madai ya kusimamisha hiyo demokrasia ya kikundi hicho. Makala hiyo ya Washington Post imetegemea takwimu zilizofanyiwa uchunguzi wa kina ukijumuisha pia uchunguzi wa masuala ya kiuchumi na kutoa picha ya mfumo wa kisiasa wa Marekani ambao ushawishi wa kifedha umefunika si tu chaguzi muhimu sana, bali umehodhi pia nguvu za utungaji sera na hata uteuzi wa mawaziri, viongozi na watumishi wa serikali. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, wa Marekani mia moja matajiri zaidi walishangia asilimia sifuri nukta mbili tano tu ya matumizi yote ya uchaguzi mkuu, yaani chaguzi za shirikisho mwaka 2000 lakini ilipofika mwaka jana elfu mbili ishirini na nne, takwimu hiyo ilikuwa imeongezeka mno na kufikia hadi asilimia 7.5. Yaani, kikundi hicho cha matajiri wa Marekani kilitumia zaidi ya dola bilioni moja nukta moja kudhibiti uchaguzi na kuamua nani awe rais na nani ashike nafasi zipi muhimu za uongozi. Michango ya wastani ya kila mwaka ya kundi hilo la matajiri wachache wa Marekani kuanzia mwaka 2000 hadi 2010 ilikuwa takriban dola milioni 21 lakini katika mwongo mmoja uliopita, yaani kuanzia mwaka 2010 na, na kuendelea, fedha hizo zimeongezeka kwa kasi na kufikia kiwango cha juu kabisa mwaka jana 2024. Ongezeko hilo la ajabu linaonyesha jinsi vyama vya siasa vya Marekani vilivyotegemezi kwa mabilionea wa nchi hiyo na jinsi mabilionea hao wachache wanavyohodhi masuala ya siasa, uongozi na maamuzi yote ya serikali za Marekani. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Karibuni katika dakika nyingine za kuwa nanyi kwenye kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Naam, katika jukwaa hili la maarifa, kuelimishana, kubadilishana mawazo, kuuliza maswali na kupata majibu yake, kutoa madukuduku mpenda msikilizaji na mambo mengine mengi. Kwa muda sasa huwa tunakianza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa ujumbe maalum. Ehe, Ahmed, ujumbe wa leo ni upi? Ujumbe wa leo Asma ni ule unaosema siku ya kufeli mtu ni ile siku ambayo ameanguka chini na akashindwa kunyanyuka na akasahau kwamba kuvunjika kwako leo sio mwisho wa uhunzi kabisa. Kuna methali inayotaka kufanana na hiyo Ahmad, ile inayosema kujikwaa si kuanguka. Sawa sawa kabisa, Asma. Kujikwaa pia si kuanguka katika maisha. Siku zote mtu hujikwaa, na hayo ndiyo maumbile ya mwanadamu. Sasa wanahekima wa Kiswahili walipobuni methali hiyo, walikuwa na maana pana sana, lakini pia na ujumbe wetu wa leo kwamba mtu mara nyingi hushindwa kujizuia kuanguka lakini kuanguka si kosa hasa kwa vile kuna watu na kuna vitu na kuna hali zisizoepukika zinazopelekea mtu kuanguka au kuangushwa. Sasa kosa si kuanguka, kosa hasa ni vile mtu kushindwa kunyanyuka baada ya kuanguka au kuangushwa. na mwasima huo, ndio ujumbe wa baraza la wasikilizaji kwa leo. Wasikilizaji wapenzi, maoni tulioendelea kupokea kutoka kwa wasikilizaji wetu ni mengi sana. Kama kawaida, tutajitahidi kusoma maoni mengi kadiri muda utakavyoturuhusu. Tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Akishakutusalimu ana ujumbe mfupi wa kututaarifu akisema, nipo hadhire nafuatilia matangazo ya Redio Teherani. Kwa kweli tunamshukuru sana mwana baraza huyu ambaye daima na kila siku haachi kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni ujumbe wa kutia moyo na kushajisha kufanya kazi kwa bidii na idili zaidi, kwa kutambua kwamba kila siku wako wasikilizaji ambao hawawezi kuyakosa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Ama kuhusu uchochezi wa marekani huko Venezuela, Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania anasema uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela unaonyesha undumi la kwili wa dola hilo la kibeberu. Marekani imekuwa ikilaani uvamizi wa Rusia huko Ukraine, lakini yenyewe inavamia mataifa mengine bila ya sababu yoyote. Huu kama si undumakwili wa Marekani ni kitu gani? Naam, maoni yake hayo bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Kwa upande wake mwanabaraza mwingine bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara ameandika: ndugu zangu, tunapaswa kukumbuka kwamba hao wameshindwa kutambua kwamba Rasia si dubwana la kulichezea, litawatoa roho hao NATO Naye Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shahbali wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam, ametutumia ujumbe aina mbili. Wa kwanza ni huu wa lugha ya Kiingereza ambao maana yake jumla inasema, ewe MBS, akimkusudia Muhammad bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Halafu anasema Tanguli ni wewe MBS ukaliweza fupa la upatanishi baina ya Iran na Marekani. Hayo ni maoni yake Sheikh Shehabali, ambaye katika maoni yake kama hayo lakini aliyoyaandika kwa Kiswahili anasema Ana. tunamalizia kusoma kwa muhtasari sana maoni yake ili wasikilizaji wetu wengine nao wapate fursa ya kurushiwa hewani maoni yao. Katika sehemu moja ya maoni yake haya Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shabali anasema Ajabu mara kumi na mbili! Leo MBS anataka kuwa mpatanishi wa Iran na Marekani? Kutoka lini MBS eh? Saudia imewahi kufanya hilo? Wapi ulipatanisha hata leo hili liwe ni la pili? Anaandika anasema, hatukuamini kwa hili, hatukuamini basi kwa lipi? Kwa nini unasema Iran itakubali kutia saini makubaliano hayo? Wapi utafanya upatanishi huo rial. Hao wamarekani si waaminifu hata kidogo. Wakati mazungumzo na Iran yalipokuwa yanaendelea huko Oman, hapo hapo wamarekani walishirikiana na wazayuni wenzao kuanzisha vita dhidi ya Iran. Iran haiwezi kupatana na, na madhalimu kama Marekani na Israeli na washirika wao wa Ulaya na vibaraka wao wa magharibi. Naam, ni sehemu nyingine hiyo ya maoni yake Shekh Muhammad Mubarak Omar bin Shahabar wa Tanga, Tanzania ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam. Naam, kilichoko hewani wasikilizaji wapendwa ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib ir, swahili radio at IRIB .ir. Nambari yetu hiyo ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kutuma ujumbe mfupi SMS, nasi tutaurusha hewani vilevile vile. Mpendo wa msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram inayopatikana katika anwani ifuatayo t.me/radioteransw na pia kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir/sw kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www.youtube.com/radio.tehran. inaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kurusha hewani maoni yake. Mwanabaraza mwingine Bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania ameandika, hatua ya Iran ya kukosoa azimio la Marekani na vibaraka wake ni hatua sahihi kabisa, kwa sababu hilo azimio linaonekana wazi, bila ya kificho, kwamba linawakandamiza vibaya wa Palestina na halina kheri yoyote kwao. Anasema lakini pia ni vizuri mambo haya ya mapatano, hasa ya usalama, watu wakatumia busara sana, ili kila upande upate haki zake sawasawa sawa. Sasa hili pendekezo la Marekani linalalia na kupendelea upande wa Israel tu, linawakandamiza kikamilifu wa Palestina, hivyo hata baraza la usalama linapaswa liwe makini kuhusiana na azimio hilo la Marekani. Ama katika maoni yake mengine na ambayo ni vyema tukayasoma kabisa hapa, ili asipitwe na wakati, bwana Ismaili Saki wa Mandee wa Singida Tanzania anasema, Watanzania tunapaswa kuwa makini sana na watu ambao mimi sidhani kama wanania njema na taifa hili, na niombe kila mmoja awe mlinzi wa amani ya taifa hili Binafsi Tanzania ndiyo nchi yangu, anasema ndiyo nchi yetu kabisa. Ninaipenda nchi yangu, sitaki vurugu, kwani sina sehemu nyingine ya kukimbilia. Ni wajibu kwa kila Mtanzania anayeipenda nchi yake alinde amani ya nchi yetu, ili wajukuu na vitukuu mpaka vilembwe virifi amani ya nchi yetu. Mwenyezi Mungu ibariki Tanzania. Ni mimi Ismaili Saki nikiwa Mandewa Singida Tanzania. Na, ni maneno ya kimantiki kabisa hayo. Njia bora kabisa ya kutatua mambo ni njia za amani, si kufanya fujo wala uharibifu wa mali wala umwagaji damu, bali ni maelewano na mapatano, ni njia za amani na usalama. Na kuna ule usemi unaosemao, mlinda nchi ni mwananchi. Mwanabaraza mwingine, Bwana Majaliwa Huseni Ismaili, na yeye anawatahadharisha watanzania wenzake wasifuate mkumbo wasiwe chambo cha wasiolitakia heri taifa la Tanzania. Ameandika, hala hala, watanzania wenzangu, tuwe makini wasemacho baadhi ya watu kuhusiana na maandamano yaliyotajwa kufanyika siku ya uchaguzi. Kiukweli yale hayakuwa maandamano, kwani naona yalikuwa maporaji ya mali za watu tu, na kuisababishia nchi yetu hasara kubwa. Ni wajibu kila mtu awe mchunga wa mali yake na mali ya mtu mwingine kwa mustakabali wa taifa letu la Tanzania, ameandika anasema, hatuna nchi nyingine ya kukimbilia sisi. Tunataka amani kuendelea na maisha yetu. Machafuko na maporaji ya wakati wa uchaguzi yametutumbukiza kwenye hali mbaya mpaka hivi sasa. Kiukweli hatuna mjomba wa kwenda kumwomba msaada, kwani hadi muda huu sote tumeathiriwa vibaya na machafuko yale ya nam ni maoni yake hayo. Mwanabaraza mwingine Majaliwa Hussein Ismail wa huko huko nchini Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa Tehran, katika studio zetu za jam jam, na tunakiendeleza kipindi chetu hiki kwa maoni yake sasa. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kuwa na mahusiano mazuri katika umma wa Islam ni utekelezaji kwa vitendo mafunzo ya Quran tukufu na suna muhimu za Bwana Mtume Muhamad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Akaandika kuwa na mahusiano mazuri baina ya Waislamu ndiyo maendeleo ya umma bora wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Pia ameandika jamii ya kimataifa ya waungwana ambao ndio tulio wengi duniani tunamwambia Trump aheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu kwa mantiki ya usawa na kuheshimiana. Anasema taifa la Iran, viongozi na wananchi wao, kwa umoja wao wamepiga hatua kubwa za kimaendeleo na kujitegemea. Hili liwe ndilo funzo la kila mwislamu na kila mwanadamu huru. Uislamu wetu wa zama hizi unahitaji umoja wa umma mzima, ili uislamu sahihi uweze kueleweka na kuenea dunia nzima. Anasema kwa kuwa sisi jamii ya kimataifa, yaani si yale madola machache ya kibeberu yanayodai ni jamii ya kimataifa, bali sisi jamii ya kimataifa ya walimwengu waungwana tuko pamoja na taifa la Iran katika utayari wao wa kuilinda nchi yao mbele ya matishio yoyote ya madola ya kibeberu ya maadui. Anasema uamuzi wa taifa la Iran wa kujitegemea na kuuletea maendeleo umma mzima na bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na umma mzima wa wanadamu ni uamuzi wa kuungwa mkono na waungwana wote. Kwa kweli maoni yake ni mengi sana. Kwa leo tumalizie maoni yake haya yanayosema: jamii kima ya kimataifa ya waungwana walio wengi inauona Umoja wa Mataifa na taasisi zake kuwa zinatumikia tu maslahi ya nchi za Magharibi, wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa, bila ya hata kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu. Waungwana wote tunaungana, anasema, na taifa la Iran katika kujituma kwao na kushikamana kwao na kwa umoja wao kuelekea kwenye maendeleo ya kujitegemea. Hayo ni mafunzo makubwa ambayo taifa la Iran linayatoa kwa ajili ya mataifa ya dunia nzima, haswa yale yanayopigania ukombozi, maendeleo na kujitegemea. Ni mimi Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania tukitoka nchini Tanzania tunaelekeza dira ya baraza la wasikilizaji katika nchi jirani ya Uganda. Mwanabaraza Bwana Zimurinda Yusuf wa huko Uganda anaanza kwa kusema, swabahul kheir ahlan wasahlan wa marhaba. Ni mimi Zimurinda Yusuf wa Uganda. Huyo Trump hajawahi kuwa mwaminifu na hata hajawahi kuwa na chembe hiyo ya uaminifu. Anasema kwake yeye muda wote ni hadaa tu peke yake. Kila anachoweza kufanya Trump, ni alichozoea ni kunyonya damu za Wapalestina na za Wairani na watu wengine duniani wasio na hatia na bila sababu yoyote anafanya hivyo yeye na Wazayuni wenzake. Kuamini anachosema hadharani Trump ni kujitia katika ujinga, kwani hajawahi hata siku moja kuwa mkweli katika ahadi zake na madai yake ya uongo ya kusema kwamba yeye anapenda amani. Yangu ni hayo, ni mimi Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda na wapendwa wasikilizaji, kama mnavyoona maoni ni mengi sana, na yote kwa kweli ni mazuri, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji nao unazidi kutuacha mkono. Kwa mfano, katika maoni yake hayo mwana baraza huyu wa huko Uganda, Bwana Azimurinda Yusuf ya kwamba rais wa Marekani ni mtu kidhabi, mwongo na asiye na mwamana hata kidogo, ni maoni ya kuyasemea mengi ndani yake, kwa ushahidi wa wazi kabisa, lakini muda ndio umekwisha. Tunakutakieni kila la kheri, maisha Mishani. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini. Limepambwa na habari kuu iliyopewa anwani, IGP Aburuto mahakamani, TLC ya mtaka kueleza sababu za kutoa agizo la watu kutotembea baada ya saa 12, eh, Oktoba 29, yadai ndani ya siku tano za agizo lake kulitokea mambo ya kutisha. Hii ikiwa ni habari kuu. Vichwa vingine vya habari vi, ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi vinasema: mwanafunzi UDOM ajitoa uhai, kamari yatajwa. Mwigulu ageukia madereva magari ya serikali, atoa maagizo mapya. Na Ali Amer, gwiji wa siasa Zanzibar aliyeacha alama. Kifo cha Ali Amer Muhamed kimeacha kumbukumbu kuwa alipokuwa naibu katibu mkuu wa CCM Zanzibar alikabiliana changamoto za kisiasa zilizojitokeza baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu wa Zanzibar mwaka 1995. Hayo yakiwa ni machache niliyokudondoleni kutoka kwenye gazeti la Mwananchi leo Jumatano. Gazeti la Wamachinga kwa upande wake limeandika na nauka anza na vijana wataka kuyajenga na kusema Tanzania ni mali ya wote. Katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kuna picha inayomwonyesha waziri wa nchi ya ofisi ya rais maendeleo ya vijana Joele na Nauka akiwa amepanda pikipiki mara baada ya kuwasili katika mtaa wa Mkwajuni katika wilaya ya Songwe jana Jumatano kwa lengo la kuwasikiliza na kujadiliana na vijana ambapo amepongeza uamuzi wa, wa Rais Samia Suluhu Hassan wa kuunda wizara maalumu ya vijana. Nikiachana na habari kuu kwenye gazeti la Wamachinga, pia gazeti hilo limeandika serikali yatumia shilingi bilioni saba ununuzi wa vifaa vyuo sitini na tatu vya VETA. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya inasema ni mbivu au mbichi. Hatimaye wapiga kura katika maeneo mbalimbali nchini Kenya wanaelekea debeni kuwachagua viongozi wao wapendao leo. Chini ya kichwa kidogo uchaguzi, mwandishi wa gazeti hili ameandika ni uchaguzi wenye athari kubwa kwa wa waniaji binafsi pamoja na mirengo ya kisiasa kwa kuwa unatarajiwa kuchora taswira ya hali itakavyokuwa katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na saba. Utawala wa Ruto wakopa shilingi trilioni tatu ndani ya miaka mitatu na shinikizo ICC kuhusu mauaji Tanzania ni habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Taifa Leo la huko nchini Kenya. Gazeti la Stara nchini Kenya pia limeandika kamisheni ya taifa ya haki za binadamu Kenya KNCHR ya himiza utulivu na uwajibikaji katika uchaguzi mdogo wa leo nchini humo. Ripoti ya hali ya usalama ya Ruto imeonyesha kuongezea uhalifu unaowahusisha maafisa wa polisi. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini kenya ibi, EBC imesema imejiandaa yume kwa ajili ya uchaguzi mdogo katika maeneo 22 nchini Kenya. Nam, haya ni matangazo ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za chamicham hapa jijini Teheran. Na sasa ni wakati wa kuleteni kipindi cha Hikma za Nahjul Balagha. Kipindi hicho kitafuatiwa na leo katika historia Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu Mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya 63 ya Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam, anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu waliochafuliwa na takataka taka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji jishifa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yaani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria, huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifaa hiyo maneno ya Imam Ali alayhi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa naswe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentesi hii fupi ya imamu Ali alaihi salam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawali wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na wajawema na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe, yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 6 mfungo wa 9 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 2025. Tarehe 27 Novemba, miaka 106 iliyopita, iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakabali wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Uthmania na nchi ya Bulgaria, ambayo kila mmoja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Kuainishwa kwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati katika mkutano wa Paris kulibadili kikamilifu ramani ya dunia. Katika siku kama hii ya leo, miaka 82 iliyopita, mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Tehran, katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Tehran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa Rais Franklin Delano Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovyeti. miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Eugene O'Neill mwandishi wa Kimarekani O'Neill ambaye alikuwa mashuhuri pia katika uandishi wa tamthilia aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65 alizaliwa mwaka 1888 na na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi Eugene O'Neill alikuwa na mapenzi makubwa na tamthilia Ndiyo maana akapewa jina la mtoto wa familia mwaka 1936 O'Neill alitunukiwa tuzo ya Nobel. Baadhi ya vitabu vya mwandishi huyo ni mfalme Jones, the first man na days without ends. na katika siku kama hii ya leo miaka 30 iliyopita aliaga dunia Dr. Sayid Sadik Goharin, mwandishi maarufu wa fasihi na mtafiti wa taaluma ya irfani ya Kiislamu. Baada ya kukamilisha masomo ya juu, alianza kufundisha katika shule za upili akiendelea na masomo yake katika shahada ya uzamivu kwenye taaluma ya fasihi ya Kiajemi, na ni wakati huo ndipo alipoandika kitabu cha Dictionary of Words and Interpretation of Mathnawi katika juzu tisa kama tasnifu yake. Katika risala hiyo ambayo labda ndiyo kazi yake muhimu na ya kina zaidi, Profesa Goharin ameelezea misamiati, istilahi, tafsiri za fumbo, sitiari, istilahi za Qur'ani na hadithi na kadhalika ambazo zinaonekana katika kitabu cha Masnavi Manavi cha Jalaluddini Rumi. Baadhi ya kazi zake nyingine ni pamoja na Pire Jangi, hadithi ya Bahram Gor, maelezo ya istilahi za kisufi na Shekhe Sanani. ni mm -hmm. Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wameendelea kutuandikia, akiwemo Bwana Ibrahim Said Istanbuli wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Shekhe Muhamed Mubarak Omar bin Shahabali wa Dar es Salaam Tanzania, Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania, mzee Nasor wa Tanga na wengineo. Kiujumla tunakushukuruni sana kina Ismail Saki, Boboraja Raja, Aushana na wengineo nyote pamoja na Adi Magema. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Marekani imeingiwa na kiwewe kikubwa cha kudukuliwa kombora lake la GBU 39b lililopatikana nchini Lebanon na kuziruhusu nchi zisizo rafiki kwake hasa Iran na Rasia kupata fursa ya kudukua teknolojia iliyotumika kwenye kombora hilo la kisasa na imeitaka serikali ya Lebanon ikabidhi haraka Marekani kombora hilo ambalo halikufyatuka. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesisitiza katika mkutano na wasomi wa Pakistan kwamba vita vya siku kumi na mbili ilivyolazimishwa Iran kupigana ni matokeo ya njama kubwa za Marekani na utawala wa kizayuni na vilipangwa miaka mingi nyuma na jeshi la Israel limeamua kuwapiga marufuku makamanda wake kutumia simu za android. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.