Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na mwenyezimungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na kakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za mwenyezimungu? Na wanamuacha mwenyezimungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wa lolote. Kati mwingine tena wako nanyi, wapendwa wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii njema kabisa ya tarehe ishirini na saba mwezi Novemba ishirini ishirini na tano siku ya Alhamisi inayosadifiana na jamadi thani sita elfu moja mia nne arobaini na saba hijeria kamaria Hamdu na shukran zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola Karima, tunasema amin ya rabilalamin. Na tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu, awape shifaa, awape haueni wanaougua kwa muda sasa, wako majumbani, wako mahospitalini. Mpendo wa msikilizaji, ntafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchumbuzi wa kisiasa kwa asubuhi hii ambao utahusu kichwa chake cha maneno kina hoji je, Marekani ni nchi ya demokrasia au jamhuri ya mabilionea? Uchambuzi huu tautegea sikio kwa muda ya dakika tatu, utaofatiwa na baraza la wasikilizaji. Tutakuwa na jamvu la macho yetu magazetini, tutasoma kwa muda ya dakika tano. Tutawaletea makala yetu fupi lakini iliyojaa maarifa tele, si nyingine, ni hekima za Nahjul Balagha, na makala yetu ya leo katika historia Usikose kutegea sikio matangazo haya ambayo tunayarusha mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Aidha, unaweza ukategea sikio matangazo ya redio Teheran kupitia satelaiti ingia sw Na katika tovuti, um, na vilevile vile, unaweza kutumia email yetu ama barua pepe swahili radio at irib.ir. Dakika moja imebaki kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. na sasa nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema umoja huo unafuatilia hali ya Guinea Bisau kwa wasiwasi mkubwa baada ya jeshi kufanya mapinduzi. Oxfam yasema nusu ya raia Sudani Kusini wanakabiliwa na njaa kali Mkutano wa Luanda, Ulaya na Afrika za kubaliana kushirikiana zaidi. na rais wa China asema jamii ya kimataifa ichukue hatua kufikia usitishaji vita wa kudumu ukanda wa Gaza. habari kamili. Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema anafuatilia matukio ya Guine Bisau kwa wasiwasi mkubwa baada ya jeshi la nchi hiyo jana Jumatano kumwondoa madarakani rais Umaru Sisoko Embalo wa nchi hiyo. Stefano Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema Gutres amewatolea wito washikadau wote nchini Guine Bisau kuheshimu utawala wa sheria. Amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ataendelea kufuatilia kwa karibu hali ya mambo ya Guine Bisau inavyoendelea. Mapema jana jeshi la Guine Bisau lilimpindua madarakani Rais Embalo na kufunga mipaka ya nchi kavu, baharini na anga ya nchi hiyo likidai kuwa limefichua njama za kuliumbisha taifa. Kundi la maafisa wa jeshi waliojitambulisha kama Kamandi Kuu ya Kijeshi kwa ajili ya kujarejesha usalama na, wa taifa na utulivu lilitangaza kuchukua madaraka kamili ya kuiongoza nchi. Katika taarifa iliyotangazwa kupitia televisheni ya serikali jana Jumatano, jeshi la Guinea Bisau limesitisha shughuli zote za vyombo vya habari na kuzuia mchakato wa uchaguzi uliokuwa ukiendelea. Aidha, limefunga mipaka yote ya nchi hiyo na kuweka amri ya kutotoka nje ya masaa tisa kuanzia saa tatu usiku. Jeshi la Guinea Bisau limefanya mapinduzi wakati nchi hiyo ikisubiri kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais. Shirika la Oxfam limetangaza kuwa takribani watu milioni sita wanakabiliwa na baa la njaa kali Sudan Kusini, idadi ambayo ni sawa na nusu ya raia wote nchini humo. Kwa mujibu wa shirika hilo, watu wa Sudan Kusini wanakabiliwa pia na huduma duni ya maji safi. Imeelezwa kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa kali inatarajiwa kuongezeka hadi kufikia milioni 7.5 ifikapo mwezi Aprili mwakani. Shirika la Oxfam limesema hadi sasa ni asilimia 40 pekee ya dola bilioni 1.6 za mpango wa msaada kwa taifa hilo changa zaidi barani Afrika ndiyo ambayo imeshatolewa. Upungufu huo unatokana na mataifa ya magharibi kupunguza bajeti zao za misaada. Sudan Kusini ilikumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa kipindi cha miaka mitano, hali iliyosababisha zaidi ya raia milioni mbili kuyahama makazi yao. Nchi hiyo licha ya hali ngumu inawahifadhi maelfu ya wakimbizi kutoka taifa jirani la Sudani linalokabiliwa na vita. Septemba mwaka huu, upinzani nchini Sudani Kusini ulitoa wito wa mabadiliko ya utawala dhidi ya serikali ya Rais Salvakir baada ya miezi kadhaa ya kuvunjika kwa makubaliano ya kugawana madaraka mwaka 2018 na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, mivutano na hali ya wasiwasi imekuwa ikiongezeka kati ya pande mbili za rais Salva Kiir na Machar. Na mivutano hiyo ikashtadi mnamo mwezi Februari mwaka huu wakati kundi kwa jina la Jeshi Jeupe ja ambalo ni tiifu kwa Riek Machar, Machar lilipovamia kambi ya jeshi jimboni Upper Nile na kushambulia pia helikopta ya Umoja wa Mataifa. Mataifa ya Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika yamesisitiza umuhimu wa ushirikiano wa karibu mwishoni mwa mkutano wao wa siku mbili katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Taarifa ya pamoja iliyotolewa mwishoni mwa mkutano huo ilieleza umuhimu wa kuendelezwa zaidi ushirikiano na kufungua fursa mpya kwenye maeneo ya kiuchumi, biashara na uwekezaji. Taasisi hizo mbili zimesifu ushirikiano wao wa kipekee na wa kimkakati na kutoa ahadi nyingi. Miongoni mwa ahadi hizo ni pamoja na kuunga mkono na kukuza ushirikiano wa pande nyingi, kuimarisha uhusiano wao wa kibiashara na kupunguza uhamiaji haramu na kuwezesha uhamaji wa raia wa kambi zote mbili. Kambi hizo mbili pia zilionyesha nia yao ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kukuza ushirikiano katika madini ya kimkakati, jambo ambalo Afrika iliomba Ulaya, hasa kuunda mambo yenye thamani. Ingawa uhamiaji pia ulikuwa mada kuu ya majadiliano kwa lengo la kupunguza uhamiaji haramu huku ukikuza uhamaji wa raia. Migogoro inayokabili mabara yote mawili pia ilikuwa muhimu kwa majadiliano, kama vita nchini Ukraine, lakini pia migogoro nchini Sudan na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu Sudani na Kongo, washiriki wa mkutano huo wamelani ukatili unaofanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, hususan katika mji wa Al-Fasher na kuthibitisha tena uungaji mkono wao kwa azimio la Umoja wa Mataifa nambari 2773 na majadiliano huko Washington na Doha yaliyolenga kurejesha amani mashariki mwa Kongo, ambapo Ulaya haijachukua jukumu lake kikamilifu, waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji alikosoa. Mnaendelea kuchegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Rais Xi Jinping wa China ameitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua kufikia usitishaji vita wa kudumu katika ukanda wa Gaza. Katika ujumbe kwa mkutano wa Umoja Mataifa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina, rais wa China amesisitiza kuwa jumuiya ya kimataifa inapaswa kuwajibika ili kufikia usitishaji vita wa kudumu huko Gaza. Katika ujumbe wake Xi Jinping ameashiria kuwa suala la Palestina ndilo kiini cha migogoro ya eneo la Asia Magharibi, na akasema suala hili alihathiri tu uadilifu wa kimataifa, bali pia utulivu wa kikanda. Rais wa China amesema katika mazingira ya sasa, jamii ya kimataifa inapaswa kujenga maelewano mapana zaidi, akitoa wito wa kuchukuliwa hatua za dhati zaidi ili kuhakikisha usitishaji vita wa kina na wa kudumu unapatikana ukanda wa Gaza na kuzuia kuzuka tena kwa migogoro. Rais wa China pia amesisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kuboresha hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na kupunguza mateso ya watu wa Palestina. Novemba 29 ni Siku ya Kimataifa ya Mshikamano na Watu wa Palestina. Tarehe 29 Novemba kila mwaka hukumbusha matukio machungu yaliyojiri huko nyuma ikiwemo kuwasilishwa azimio lisilo la haki la kuigawa Palestina. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa juhudi za kimataifa za kupambana na ukimwi zimepitia hali ngumu kutokana na kupunguzwa kwa ufadhili kimataifa Nchi masikini na zenye raia chakati, wa kipato cha kati ndizo zimeathiriwa pakubwa. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la Umoja wa Mataifa kupambana na ukimwi, UNAIDS, Winnie Byanyima, amezungumza kuhusu kupunguzwa kwa kiwango kikubwa cha ufadhili kulikotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump baada ya kushinda uchaguzi na kurejea madarakani. Kukosa fedha kwa muda mrefu na hatari kubwa zinazokabili mapambano ya kimataifa ya ukimwi zina athari kubwa na za kudumu juu ya afya na ustawi wa mamilioni ya watu ulimwenguni pote. Shirika la units lilisema Jumanne katika ripoti iliyopewa jina kushindwa kushinda msukosuko. Ripoti hiyo imesema idadi isiyojulikana ya watu wamefariki dunia kutokana na ukimwi na milioni mbili laki tano wamepoteza ufikiaji wa dawa za kukinga, kwa mujibu wa Umoja Mataifa. Nchi nyingine pia zimepunguza msaada kwa kiasi kikubwa na hivyo kusababisha hatari ya kusambaratika kwa huduma za kuzuia maambukizi ya HIV, hali ambayo inaweza kusababisha ongezeko la maambukizi. Bi Wini Bianyima amesema UNAIDS inashirikiana na takriban nchi thelathini kuboresha ufadhili wa ndani ili kuondokana na utegemezi wa wafadhili wa kimataifa, lakini amesema pengo la ufadhili haliwezi kuzibwa mara moja na changamoto kubwa bado zingalipo. Shirika la UNAIDS linasema watu milioni arobaini na laki nane duniani kote wanaishi na VVU, huku maambukizi mapya ya watu milioni moja laki tatu yakiripotiwa mwaka elfu mbili na 24. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. naendelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Mpendo wa msikilizaji, tembelea kwenye channel yetu ya Telegram, tunapatikana katika anwani ifuatayo: at Radio Teheran swt, radio Tehrani sw. Na karibisha sasa kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kicho chake cha maneno kina hoji: je, Marekani ni nchi ya demokrasia au jamhuri ya mabilionea Ingawa karne moja iliyopita ni asilimia 0.25 tu ya fedha za uchaguzi wa Marekani ndizo zilizotoka mifukoni mwa watu 100 matajiri zaidi wa nchi hiyo, lakini leo dola moja kati ya kila dola 13 za chaguzi za serikali ya shirikisho hutoka moja kwa moja kwa mabilionea, jambo ambalo Washington Post imesema kuwa ni kuhodhiwa siasa za Marekani na mabilionea. Marekani imeshuhudia mabadiliko makubwa ya muundo wa nguvu za kisiasa katika miaka ya hivi karibuni, mabadiliko ambayo matajiri wakubwa wamehodhi kila kitu na kuchukua nafasi za juu kabisa. Gazeti la Washington Post limeiandikia makala maalumu maudhui hiyo chini ya kichwa cha maneno, jinsi mabilionea walivyoziteka siasa za marekani na kutumia takwimu za kina kuonyesha jinsi kundi la matajiri wachache lilivyohodhi kila kitu katika maamuzi na mustakabali wa makumi ya mabilioni ya mamilioni ya raia wa Marekani. Maamuzi ya kijikundi hicho cha matajiri wachache ndicho hicho ambacho leo kinanadiwa kuwa ndiyo demokrasia yote duniani na dunia nzima, wameanzisha vita kuua watu kwa umati, kuharibu nchi za watu kuzifukarisha na kufanya jinai nyingi za kivita kwa madai ya kusimamisha hiyo demokrasia ya kikundi hicho. Makala hiyo ya Washington Post imetegemea takwimu zilizofanyiwa uchunguzi wa kina ukijumuisha pia uchunguzi wa masuala ya kiuchumi na kutoa picha ya mfumo wa kisiasa wa Marekani ambao ushawishi wa kifedha umefunika si tu chaguzi muhimu sana, bali umehodhi pia nguvu za utungaji sera na hata uteuzi wa mawaziri viongozi na watumishi wa serikali kwa mujibu wa gazeti la washington post wamarekani mia moja ya matajiri zaidi walichangia asilimia sifuri nukta mbili tano tu ya matumizi yote ya uchaguzi mkuu yaani uchaguzi wa shirikisho mwaka elfu mbili lakini ilipofika mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne takwimu hiyo ilikuwa imeongezeka mno na kufikia hadi asilimia ya 7.5 yaani kikundi hicho cha matajiri wa Marekani kilitumia zaidi ya dola bilioni 1.1 kudhibiti uchaguzi na kuamua nani awe rais na nani ashike nafasi zipi muhimu za uongozi. Michango ya wastani ya kila mwaka ya kundi hilo la wa matajiri wachache wa, wa Marekani kuanzia mwaka 2000 hadi 2010 ilikuwa takribani dola milioni 21, lakini katika mwongo mmoja uliopita, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na kuendelea, fedha hizo zimeongezeka kwa kasi na kufikia kiwango cha juu kabisa mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne. Ongezeko hilo la ajabu linaonyesha jinsi vyama vya siasa va, vya Marekani vilivyotegemezi kwa mabilionea wa nchi hiyo na jinsi mabilionea hao wachache wanavyohodhi masuala ya siasa, uongozi na maamuzi yote ya serikali za Marekani. Kwa hakika wa Marekani mia moja matajiri zaidi wana ushawishi mkubwa kwenye chaguzi za nchi hiyo. Ushawishi huo si wa kifedha tu, bali pia ni wa kiitikadi na kimuundo. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne zaidi ya asilimia themanini ya michango ya matajiri zaidi mia moja wa Marekani ilikwenda kwa chama cha macha. Republican cha Donald Trump na kuviinua na kuvifaidisha vigenge vyake vyenye siasa kali za kihafidhi. Na naendelea kuchegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Karibuni katika dakika nyingine za kuwa nanyi kwenye kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Naam, katika jukwaa hili la maarifa, kuelimishana, kubadilishana mawazo, kuuliza maswali na kupata majibu yake, kutoa madukuduku mpenda msikilizaji na mambo mengine mengi kwa muda sasa, huwa tunakianza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa ujumbe maalum. Ehe, Ahmed, ujumbe wa leo ni upi? Ujumbe wa leo Asma ni ule unaosema siku ya kufeli mtu ni ile siku ambayo ameanguka chini na akashindwa kunyanyuka na akasahau kwamba kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi kabisa. Kuna methali inayotaka kufanana na hiyo Ahmad, ile inayosema kujikwaa si kuanguka. Sawa sawa kabisa, Asma. Kujikwaa pia si kuanguka katika maisha. Siku zote mtu hujikwaa, na hayo ndiyo maumbile ya mwanadamu. Sasa wanahikma wa Kiswahili walipobuni methali hiyo, walikuwa na maana pana sana, lakini pia na ujumbe wetu wa leo kwamba mtu mara nyingi hushindwa kujizuia kuanguka lakini kuanguka si kosa hasa kwa vile kuna watu na kuna vitu na kuna hali zisizoepukika zinazopelekea mtu kuanguka au kuangushwa. Sasa kosa si kuanguka, kosa hasa ni vile mtu kushindwa kunyanyuka baada ya kuanguka au kuangushwa. na mwasima huo ndio ujumbe wa baraza la wasikilizaji kwa leo. Wasikilizaji wapenzi, maoni tuliyoendelea kupokea kutoka kwa wasikilizaji wetu ni mengi sana. Kama kawaida, tutajitahidi kusoma maoni mengi kadiri muda utakavyoturuhusu. Tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Jafari Uledi wa Singida, Tanzania. Akisha kutusalimu, ana ujumbe mfupi wa kututaarifu akisema Nipo hadhire nafuatilia matangazo ya Redio Teheran. Kwa kweli, tunamshukuru sana mwana baraza huyu ambaye daima na kila siku haachi kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni ujumbe wa kutia moyo na kushajisha kufanya kazi kwa bidii na idili zaidi, kwa kutambua kwamba kila siku wako wasikilizaji ambao hawawezi kuyakosa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Ama kuhusu uchochezi wa Marekani huko Venezuela, bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, anasema uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela unaonyesha undumi la kuili wa dola hilo la kibeberu. Marekani imekuwa ikilaani uvamizi wa Rusia huko Ukraine, lakini yenyewe inavamia mataifa mengine bila ya sababu yoyote. Huu kama si unduma wa kuili wa Marekani ni kitu gani? na maoni yake hayo bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Kwa upande wake, mwanabaraza mwingine bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara, ameandika ndugu zangu, tunapaswa kukumbuka kwamba hao wameshindwa kutambua kwamba Rasia si dubwana la kulichezea, litawatoa roho hao NATO naye Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shahabali wapangani Tanga Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salam, ametutumia ujumbe aina mbili. Wa kwanza ni huu wa lugha ya Kiingereza, ambao maana yake jumla inasema: Ewe MBS akimkusudia Mohamed bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Halafu anasema Tanguli ni wewe MBS ukaliweza fupa la upatanishi baina ya Iran na Marekani hayo ni maoni yake Sheikh Shahabali ambaye katika maoni yake kama hayo lakini aliyoyaandika kwa Kiswahili anasema naam tunamalizia kusoma kwa muhtasari sana maoni yake ili wasikilizaji wetu wengine nao wapate fursa ya kurushiwa hewani maoni yao katika sehemu moja ya maoni yake haya Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shabali, anasema Ajabu mara kumi na mbili! Leo MBS anataka kuwa mpatanishi wa Iran na Marekani. Kutoka lini MBS? Saudia imewahi kufanya hilo? Wapi ulipatanisha hata leo hili liwe ni la pili? Anaandika anasema, hatukuamini kwa hili, hatukuamini basi kwa lipi? Kwa nini unasema Iran itakubali kutia saini makubaliano hayo? Wapi utafanya upatanishi huo rial? Hao wamarekani si waaminifu hata kidogo. Wakati mazungumzo na Iran yalipokuwa yanaendelea huko Oman, hapo hapo wamarekani walishirikiana na wazayuni wenzao kuanzisha vita dhidi ya Iran. Iran haiwezi kupatana na madhalimu kama Marekani na Israeli na washirika wao wa Ulaya na vibaraka wao wa Magharibi. Naam, ni sehemu nyingine hiyo ya maoni yake Sheikh Muhammad Mubarak Omar bin Shahabar wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam. Naam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapendwa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib ir, swahili radio at irib ir Nambari yetu hiyo ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kutuma ujumbe mfupi SMS, nasi tutaurusha hewani vilevile. Vile mpendo wa msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram inayopatikana katika anwani ifuatayo t.me/radiotehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya Pars Today ir sw kama ambavyo tunakuomba pia, pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com Radio Teheran. Inaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kurusha hewani maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ameandika hatua ya Iran ya kukosoa azimio la Marekani na vibaraka wake ni hatua sahihi kabisa, kwa sababu hilo azimio linaonekana wazi, bila ya kificho, kwamba linawakandamiza vibaya wa Palestina na halina kheri yoyote kwao. Anasema lakini pia ni vizuri mambo haya ya mapatano hasa ya usalama watu wakatumia busara sana, ili kila upande upate haki zake sawasawa sawa. Sasa hili pendekezo la Marekani linalalia na kupendelea upande wa Israel tu, linawakandamiza kikamilifu wa Palestina, hivyo hata baraza la usalama linapaswa liwe makini kuhusiana na azimio hilo la Marekani. Ama katika maoni yake mengine na ambayo ni vyema tukayasoma kabisa hapa ili asipitwe na wakati, Bwana Ismaili Saki wa Mande wa Singida Tanzania, anasema Watanzania tunapaswa kuwa makini sana na watu ambao mimi sidhani kama wana nia njema na taifa hili, na niombe kila mmoja awe mlinzi wa amani ya taifa hili Binafsi Tanzania ndiyo nchi yangu anasema, ndiyo nchi yetu kabisa. Ninaipenda nchi yangu, sitaki vurugu, kwani sina sehemu nyingine ya kukimbilia. Ni wajibu kwa kila Mtanzania anayeipenda nchi yake alinde amani ya nchi yetu, ili wajukuu na vitukuu mpaka vilembwe virifi amani ya nchi yetu. Mwenyezi Mungu ibariki Tanzania. Ni mimi Ismaili Saki nikiwa Mandewa Singida Tanzania. Naam, ni maneno ya kimantiki kabisa hayo. Njia bora kabisa ya kutatua mambo ni njia za amani, si kufanya fujo wala uharibifu wa mali wala umwagaji damu, bali ni maelewano na mapatano, ni njia za amani na usalama. Na kuna ule usemi unaosemao mlinda nchi ni ni mwananchi. Mwana baraza mwingine Bwana Majaliwa Hussein Ismaili na yeye anawatahadharisha watanzania wenzake wasifuate mkumbo wasiwe chambo cha wasiolitakia heri taifa la Tanzania. Ameandika, hala hala, watanzania wenzangu, tuwe makini wasemacho baadhi ya watu kuhusiana na maandamano yaliyotajwa kufanyika siku ya uchaguzi. Kiukweli yale hayakuwa maandamano, kwani naona yalikuwa maporaji ya mali za watu tu na kuisababishia nchi yetu hasara kubwa. Ni wajibu kila mtu awe mchunga wa mali yake na mali ya mtu mwingine, kwa mustakabali wa taifa letu la Tanzania, ameandika anasema. Hatuna nchi nyingine ya kukimbilia, sisi tunataka amani, kuendelea na maisha yetu. Machafuko na maporaji ya wakati wa uchaguzi yametutumbukiza kwenye hali mbaya mpaka hivi sasa. Kiukweli hatuna mjomba wa kwenda kumwomba msaada, kwani hadi muda huu sote tumeathiriwa vibaya na machafuko yale ya nam ni maoni yake hayo. Mwanabaraza mwingine mmejaliwa Hussein Ismail wa huko huko nchini Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Ajame Jam na tunakiendeleza kipindi chetu hiki kwa maoni yake. Sasa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania ameandika kuwa na mahusiano mazuri katika umma wa Islam ni utekelezaji kwa vitendo mafunzo ya Quran tukufu na suna muhimu za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Akaandika kuwa na mahusiano mazuri baina ya Waislamu ndiyo maendeleo ya umma bora wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Pia ameandika jamii kima ya kimataifa ya waungwana ambao ndio tulio wengi duniani, tunamwambia Trump aheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu kwa mantiki ya usawa na kuheshimiana. Anasema taifa la Iran, viongozi na wananchi wao, kwa umoja wao wamepiga hatua kubwa za kimaendeleo na kujitegemea. Hili liwe ndilo funzo la kila mwislamu na kila mwanadamu huru. Uislamu wetu wa zama hizi unahitaji umoja wa umma mzima, ili uislamu sahihi uweze kueleweka na kuenea dunia nzima. Anasema kwa kuwa sisi jamii ya kimataifa, yaani si yale madola machache ya kibeberu yanayodai ni jamii ya kimataifa, bali sisi jamii ya kimataifa ya walimwengu waungwana tuko pamoja na taifa la Iran katika utayari wao wa kuilinda nchi yao mbele ya matishio yoyote ya madola ya kibeberu ya maadui. Anasema uamuzi wa taifa la Iran wa kujitegemea na kuuletea maendeleo umma mzima na bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na umma mzima wa wanadamu ni uamuzi wa kuungwa mkono na waungwana wote kwa kweli maoni yake ni mengi sana kwa leo tumalizie maoni yake haya yanayosema jamii kima ya kimataifa ya waungwana walio wengi inauona umoja wa mataifa na taasisi zake kuwa zinatumikia tu maslahi ya nchi za magharibi wanachama wa kudumu wa umoja wa mataifa bila ya hata kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu waungwana wote tunaungana anasema na taifa la iran katika kujituma kwao na kushikamana kwao na kwa umoja wao kuelekea kwenye maendeleo ya kujitegemea. Hayo ni mafunzo makubwa ambayo taifa la Iran linayatoa kwa ajili ya mataifa ya dunia nzima, haswa yale yanayopigania ukombozi, maendeleo na kujitegemea. Ni mimi Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tukitoka nchini Tanzania, tunaelekeza dira ya baraza la wasikilizaji katika nchi jirani ya Uganda. Mwanabaraza bwana Zimurinda Yusuf wa huko Uganda anaanza kwa kusema swabahu lkheir, ahlan wa sahlan wa marhaba. Ni mimi Zimurinda Yusuf wa Uganda. Huyo Trump hajawahi kuwa mwaminifu na hata hajawahi kuwa na chembe hiyo ya uaminifu. Anasema kwake yeye muda wote ni hadaa tu peke yake. Kila anachoweza kufanya Trump ni alichozoea ni kunyonya damu za Wapalestina na za Wairani na watu wengine duniani wasio na hatia na bila sababu yoyote anafanya hivyo yeye na wazayuni mwenzake. Kuamini anachosema hadharani Trump ni kujitia katika ujinga, kwani hajawahi hata siku moja kuwa mkweli katika ahadi zake na madai yake ya uongo ya kusema kwamba yeye anapenda amani. Yangu ni hayo, ni mimi Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda. Na wapendwa wasikilizaji, kama mnavyoona maoni ni mengi sana na yote kwa kweli ni mazuri, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji nao unazidi kutuacha mkono. Kwa mfano, katika maoni yake hayo mwana baraza huyu wa huko Uganda, bwana Zimurinda Yusuf, ya kwamba rais wa Marekani ni mtu kidhabi, mwongo na asiye na mwamana hata kidogo, ni maoni ya kuyasemea mengi ndani yake kwa ushahidi wa wazi kabisa, lakini muda ndio umekwisha. Tunakutakieni kila la kheri, maisha Maishani. Barabara kabisa. Na sasa tunawaletea jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini. Limepambwa na habari kuu iliyopewa anwani, IGP aburutwa mahakamani. TLS yamtaka kueleza sababu za kutoa agizo la watu kutotembea baada ya saa kumi na mbili Oktoba 29. Yadai ndani ya siku tano za agizo lake kulitokea mambo ya kutisha. Hii ikiwa ni habari kuu, vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi vinasema Mwanafunzi Yudom ajitoa uhai, kamari yatajwa. Mwigulu ageukia madereva magari ya serikali, atoa maagizo mapya. Na Al Amir gwiji wa siasa Zanzibar aliacha alama. Kifo cha Al Amir Mohamed kimeacha kumbukumbu kuwa alipokuwa naibu katibu mkuu wa CCM Zanzibar alikabiliana na changamoto za kisiasa zilizojitokeza baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu wa Zanzibar mwaka 1995. Haya yakiwa ni machache niliyowadondolea kutoka gazeti la Mwananchi leo Jumatano. Gazeti la Wamachinga kwa upande wake limeandika Nanauka, anza na vijana, awataka kuyajenga na kusema Tanzania ni mali ya wote katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha waziri wa nchi ofisi ya rais, maendeleo ya vijana, Joel Nanauka akiwa amepanda pikipiki piki. mara baada ya kuwasili katika mtaa wa Mkojuni juni katika wilaya ya Songwe jana Jumatano kwa lengo la kuwasikiliza na kujadiliana na vijana, ambapo amewapongeza, amepongeza wamepongeza uamuzi wa, wa rais Samia Suluhu Hassan wa kuunda wizara maalumu ya vijana. Nikiachana na habari hii kuu, gazeti la Wamachinga pia limeandika Serikali yatumia shilingi bilioni 7 ununuzi wa vifaa vya vyuo 63 vya VETA. Dkt Mwigulu aonya uvunjifu wa sheria, na maelekezo ya Ulega yatekelezwa, watatu wasimamishwa kazi, mzani mikese Gazeti la Raia Mzalendo, ukweli na uwazi, limetoa uzito kwa habari chini anwani Tanzania kufikia uchumi wa dola za Marekani trilioni moja. Waziri wa viwanda aipongeza CBE kwa kuandaa vijana kujiajiri, asema chuo hicho ni kisima cha maarifa cha wizara hiyo. Tanzania imeweka malengo ya kufikia uchumi wa dola trilioni moja kwa kuweka mazingira rafiki ya kuvutia uwekezaji kutoka nje. E Tanzania pia imeweka lengo la kuwa miongoni mwa nchi tatu bora Afrika zenye mazingira rafiki ya kuvutia wawekezaji wa ndani na nje. Haya yameelezwa jana jijini Dar es Salaam na Waziri wa Viwanda na Biashara, Judith Kapinga wakati alipokitembelea Chuo cha Elimu ya Biashara CBE kwa ajili ya kujitambulisha katika mwendelezo wa ziara zake katika taasisi zilizo chini ya wizara yake. Wizara ya Madini yaanza kutekeleza maelekezo ya Rais Samia na Nemki atoa tamko zito, udhibiti wa kelele na mitetemo ni kati habari ya habari zilizopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Raia Mzalendo leo Alhamisi. Habari kuu kutoka Taifa Leo linalochapishwa Kenya ni hii iliyoandika kwa anwani ni mbivu na mbichi, hatimaye wapiga kura katika maeneo mbalimbali nchini wanaelekea debeni kuwachagua viongozi wa wapendao leo. Chini ya kichwa kidogo uchaguzi, mwandishi wa gazeti hili ameandika ni uchaguzi wenye athari kubwa kwa wawaniaji binafsi pamoja na mirengo ya kisiasa kwa kuwa wanatarajiwa kuchora taswira ya hali itakavyokuwa katika uchaguzi mkuu wa 2027. Gazeti la Star la Kenya pia limeandika, kamisheni ya taifa ya haki za binadamu ya Kenya yahimiza utulivu na kuwajibika katika uchaguzi mdogo wa leo. Na New Times inaochapishwa Rwanda limeandika Wataalamu waonya kazi za ofisini zinaongeza hatari ya kupatwa na ugonjwa wa kisukari. Mwandishi Joani Mbambazi anaandika nchini Rwanda. Wafanyakazi wengi hutumia wakati wao mwingi wakiwa wameketi kwa muda mrefu vitini, mikutanoni, au katika safari za muda mrefu. Vitafunio vya haraka vya sukari, vyakula vya migahawani na upandaji wa lifti mara nyingi huchukua nafasi ya machaguo ya afya kama matembezi mafupi au kutumia ngazi. Baada ya muda, mazoea haya huzidisha pakubwa hatari ya kupatwa na maradhi ya kisukari. Na sasa nakaribisha makala yetu ya hekima za Najul Balagha itakaofuatiwa na leo katika historia. <tipa> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ashafiu janahu talib mto wa shifaa ni bawa la mpokea shifa nibawa, katika hikma hii ya 63 ya Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena, Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema, ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifaa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu, waliochafuliwa na takataka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yaani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Ali alaihi salam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa nas na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpaisha juu. Kiujumla ni kwamba sentensi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum, mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe, yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 6 mfungo wa 9 Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 27 Novemba mwaka 2025. Tarehe 27 Novemba miaka mia moja na sita iliyopita iliainishwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia. Baada ya kumalizika vita hivyo na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, kulisainiwa mikataba mingine kadhaa ya kuainisha mustakbali wa tawala za Austria na Hungary na utawala wa Uthmania na nchi ya Bulgaria ambayo kila mmoja ulikuwa na masharti mazito na kutoa fidia nchi hizo kwa zile zilizopata ushindi. Kuainishwa kwa mipaka mipya ya nchi za Ulaya na Mashariki ya Kati katika mkutano wa Paris, kulibadili kikamilifu ramani ya dunia. Katika siku kama hii ya leo miaka 82 iliyopita mkutano wa siku tatu wa viongozi wa Marekani, Uingereza na umoja wa Sovieti ulifanyika mjini Tehran, katika hali ambayo Iran wakati huo ilikuwa chini ya uvamizi wa majeshi ya nchi hizo. Mkutano wa Tehran ulifanyika baada ya Marekani kuingia katika vita vya pili vya dunia na kuzuka kambi mpya dhidi ya jeshi la Ujerumani. Walioshiriki katika mkutano huo walikuwa Rais Franklin Delano Roosevelt wa Marekani, waziri mkuu wa Uingereza Winston Churchill na Joseph Stalin, kiongozi wa wakati huo wa Umoja wa Kisovieti. Miaka 72 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Eugene O'Neill, mwandishi wa Kimarekani. O'Neill, ambaye alikuwa mashuhuri pia katika uandishi wa tamthilia, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 65. Alizaliwa mwaka 1888 na, na maisha yake yalitawaliwa na matukio mengi. Eugene O'Neill alikuwa na mapenzi makubwa na tamthilia ndio maana akapewa jina la mtoto wa familia. Mwaka 1936 O'Neill alitunukiwa tuzo ya Nobel. Baadhi ya vitabu vya mwandishi huyo ni Mfalme Jones, the first man, na Days Without End. na katika siku kama hii ya leo miaka 30 iliyopita aliaga dunia, Dr Sayid Sadik Goharin, mwandishi maarufu wa fasihi na mtafiti wa taaluma ya irfani ya Kiislamu. Baada ya kukamilisha masomo ya juu, alianza kufundisha katika shule za upili akiendelea na masomo yake katika shahada ya uzamivu kwenye taaluma ya fasihi ya Kiajemi, na ni wakati huo ndipo alipoandika kitabu cha Dictionary of Words and Interpretation of Mathnawy katika juzu tisa kama tasnifu yake. Katika risala hiyo ambayo labda ndiyo kazi yake muhimu na ya kina zaidi, Profesa Goharin ameelezea misamiati, istilahi, tafsiri za fumbo, sitiari, istilahi za Qurani na hadithi na kadhalika, ambazo zinaonekana katika kitabu cha Masnavi Manavi cha Jalaluddini Rumi. Baadhi ya kazi zake nyingine ni pamoja na Pire Jangi, hadithi ya Bahram Gor, maelezo ya istilahi za kisufi na Shekhe Sanani. Shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema anafuatilia matukio ya Gine Bisau kwa wasiwasi mkubwa baada ya jeshi la nchi hiyo jana Jumatano kumwondoa madarakani rais Umaro Sisoko Embalo wa nchi hiyo. Shirika la Oxfam limetangaza kuwa takribani watu milioni 6 wanakabiliwa na baa la njaa kali Sudan Kusini, idadi ambayo ni sawa na nusu ya raia wote nchini humo. Raisi Xi Jinping wa China ameitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua kufikia usitishaji vita wa kudumu katika ukanda wa Gaza. Katika ujumbe katika mkutano wa Umoja Mataifa 17, siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina, rais wa China amesisitiza kuwa jumuiya ya kimataifa inapaswa kuwajibika ili kufikia usitishaji vita wa kudumu huko Gaza. Mataifa ya Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika yamesisitiza umuhimu wa ushirikiano wa karibu kati yazo mwishoni mwa mkutano wao wa siku mbili katika mji mkuu wa Angola, Luanda. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa juhudi za kimataifa za kupambana na ukimwi zimepitia hali ngumu kutokana na kupunguzwa kwa ufadhili kimataifa. Nchi masikini na zenye raia wa kipato cha kati ndizo zimeathiriwa zaidi. Wasikilizaji wapendwa, sina la ziada, na washukuruni kwa kuwa nami hadi tamati. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, nawatakia asubuhi njema.