Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, wali lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na intenet anwani yetu ya intanet ni Pars Today ir sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Najul Balagha, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea iliki ukingoni mwa matangazo yetu haya. E, jioni ya leo nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamate matangazo haya, na muda si punde takuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shirika la UNRWA lasema asilimia 90 ya Wapalestina Gaza wanategemea msaada, wanapitisha siku kwa mlo mmoja. Ripoti zaeleza mvutano mkali ulitawala mazungumzo ya Trump na bin Salman kuhusu kuanzisha uhusiano na Israel. yaiamuru nchi mwanachama itambue ndoa za jinsia moja. Na sasa ni habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kutoa misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA limesema hali ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza ingali ni ya majanga licha ya kusitishwa mapigano, na kuonya kwamba vizuizi vinavyowekwa na utawala wa kizayuni wa Israel kwa uingizaji wa misaada vinaifanya hali ya eneo hilo isiweze kuboreka. Msemaji wa UNRWA Adnan Abu Hasna amethibitisha kwamba Israel inaendelea kuzuia kuingia wafanyakazi wa kimataifa wa shirika hilo katika ukanda wa Gaza na kubana kiwango cha misaada ya kibinadamu inayoingizwa katika eneo hilo na kuacha malori ya chakula ya patao elfu sita yakiwa yamekwama kwenye vivuko vya mpakani. Abu Hasna amebainisha kuwa zaidi ya asilimia tisini Wapalestina wa Gaza kwa sasa wanategemea kikamilifu misaada ya kibinadamu huku familia nyingi zikipokea mlo mmoja tu kila baada ya saa 24. Aidha, amefafanua kuwa japokuwa wastani wa malori mia moja na sabini ya misaada yanaingia Gaza kila siku, lakini kiwango hicho ni cha chini sana kulinganisha na kile kinachohitajika ili kukidhi mahitaji ya msingi. Kwa sasa UNRWA inasimamia makazi mia moja yanayohifadhi zaidi ya watu elfu themanini waliolazimika kuyahama makazi yao huku ikiendelea kutoa elimu kupitia mawasiliano a mbali kwa wanafunzi wapatao laki tatu na masomo ya ana kwa ana kwa wengine elfu hamsini chini ya mazingira magumu sana. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, karibu watoto 48,000 wanahudhuria madarasa ya muda katika nafasi 330 za kujifunzia za muda katika makazi 59. Wengi wanalazimika kukaa kwenye ardhi baridi kutokana na ukosefu wa madawati au viti, jambo ambalo linaathiri vibaya mchakato wa kujifunza na kuathiri hisia za usalama na utulivu wa watoto. Hayo yanajiri katika hali ambayo hali ya huduma za kibinadamu imeendelea kuporomoka kutokana na vita vya kinyama vilivyoanzishwa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Gaza tangu Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mashambulizi na uharibifu mkubwa umesababisha skuli nyingi na vifaa vya elimu kutoweza kutumika tena na kuifanya UNRWA ilazimike kubadilisha makazi ya dharura kuwa madarasa ya muda ili kushughulikia mahitaji ya haraka ya kielimu ya watoto waliobaki bila makazi. Duru zenye taarifa zimedokeza kuwa mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman, uliofanyika wiki iliyopita katika ikulu ya White House, ulishuhudia mvutano wa dhahiri kwa sababu Trump alishinikiza Riyadh ijiunge na mkataba wa Abraham na kuanzisha uhusiano rasmi na utawala wa Kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa duru hizo mashinikizo hayo yametolewa huku Saudi Arabia ikiendelea kufungamanisha hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano rasmi na Israel na kuwepo mchakato wa kisiasa wa kuaminika na unaojifunga na muda utakaopelekea kuundwa nchi huru ya Palestina, wakati rais wa Marekani anapigania kuanzisha makubaliano kikanda, ya kikanda yatakayozijumuisha Riadhi pamoja na Tel Avive. Kwa mujibu wa chaneli ya 12 ya utawala wa Kizayuni, maafisa wawili wa wilo Marekani wameelezea mazungumzo ya wa Trump na bin Salmani kwamba yalikuwa magumu na kubainisha kuwa rais wa Marekani alikatishwa tamaa na kukasirika kutokana na kukataa mwana mfalme wa Saudi Arabia kukamilisha suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel katika wakati huu. Ripoti zinasema ikulu ya White House ilikuwa imemjulisha Bin Salman kabla mkutano huo kwamba Trump alitarajia uwepo wa upigaji hatua katika suala hilo. Hata hivyo, mazungumzo hayo ya Jumanne iliyopita yalikuwa magumu wakati Trump alipoibua suala hilo na kutumia mashinikizo ya moja kwa moja kwa Riadhi kuitaka ijiunge na makubaliano ya Abraham. Duru zinasema mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia alisukuma ajenda mazungumzo upande tofauti, akisisitiza kwamba Riyadh haiwezi kuchukua hatua kama hiyo kwa sasa kutokana na uadui ulio nao umma wa Saudi Arabia dhidi ya Israel baada ya vita vya Gaza na kwamba jamii ya nchi hiyo haiko tayari kwa makubaliano ya kuanzisha uhusiano na Israel katika hatua ya sasa. Sera za waziri mkuu Benjamin Netanyahu zimepelekea kushindwa Israel katika pande zote za kidiplomasia, kijeshi na kimkakati, hususan dhidi ya Iran. Hayo ni kwa mujibu wa Haret, gazeti la Israel linalochapishwa kwa lugha ya Kiebrania. Katika makala iliyochapishwa na gazeti hilo, mwanahabari wa Israel Nehemia Sresera amesema Netanyahu ameiletea Israel hasara ya kimkakati katika pande zote za kidiplomasia na kijeshi. Mwandishi huyo ame, ameandika kuwa hadhi ya zamani iliyokuwa nayo Israel kama mwana mpendwa wa Washington sasa imehamia Saudi Arabia, na nafasi yake kimataifa iko katika kiwango cha chini mno kwa mujibu wa mwandishi huyo wa gazeti la haret kushindwa kukubwa zaidi kwa netanyahu ni katika upande wa kukabiliana na iran ambapo ushawishi wa kijeshi na kisiasa wa tehran ni imara zaidi sasa hivi kuliko ulivyokuwa hapo awali mara baada ya vita vya siku 12 netanyahu alidai kwamba israel iliweza kuondoa vitisho viwili dhidi ya uwepo wake tishio la nyuklia na hatari ya makombora elfu ishirini ya balestiki hata hivyo mwandishi huyu ameandika: Israel haikuondoa chochote. Iran haikusalimu amri, haiko tayari kukubali ukaguzi wote wa mpango wake wa nyuklia na inazalisha makombora mapya ya balestiki kwa kasi kubwa. Hivi majuzi Tehran ilitangaza kwamba itarusha makombora elfu mbili kwa siku katika mzozo ujao na Israel. Kwa mujibu wa mwandishi huyo, kushindwa kwa pili kukubwa kwa Netanyahu kulitokea wakati mauaji ya kimbari ya Gaza, ambapo tangu tarehe Oktoba 7 mwaka 2023 yameua kwa uchache watu 71,000 na kuwajeruhi 172,000, wengi wao wakiwa wanawake na watoto mwandishi huyo anasema licha ya utawala wa kizayuni kutumia rasilimali nyingi za kijeshi na kisiasa ili kufikia lengo hilo, kwa sasa Hamas inaendelea kuidhibiti Gaza na kwamba mpango wa Israel umegonga mwamba. Mwandishi huyo wa Haris ameendelea kukumbusha pia kwamba harakati ya Hizbullah nayo pia haijasalimu amri na imekataa kukabidhi silaha zake, na akasema inajenga upya miundombinu yake, inaandaa wapiganaji, inajenga muundo wa kamandi na kukusanya silaha. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya juu zaidi ya Umoja wa Ulaya imetoa hukumu kwamba Poland inalazimika kuzitambua ndoa za jinsia mmoja zilizosajiliwa katika nchi zingine wanachama umoja huo japo kuwa mahusiano kama hayo yako kinyume cha sheria kulingana na sheria za kitaifa za nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na mahakama ya haki ya Ulaya, ECJ, imesema Woso ilikiuka sheria ya umoja wa Ulaya ilipokataa kutambua ndoa za raia wawili wa Poland waliosajiliwa nchini Ujerumani mwaka elfu mbili na kumi na nane, baada ya wanandoa hao kurudi Poland, mamlaka ilikataa ombi lao la kuingiza cheti chao cha ndoa cha Ujerumani katika usajili wa kiraia wa Poland, ikisema sheria ya taifa ya nchi hiyo hairuhusu watu wa jinsia moja kufunga ndoa. Poland, ambayo ni nchi yenye wakatoliki wengi, inatambua aina zote mbili za ndoa, yaani za kiraia na kidini, lakini imekataa ndoa za jinsia moja licha ya kuandamwa kwa miaka mingi na mashinikizo umoja wa Ulaya. Chini ya katiba Poland, ndoa inatafsiriwa kama muungano wa mwanamume na mwanamke. Mahakama hiyo ya haki ya Umoja wa Ulaya imedai katika hukumu yake kwamba kukataa kuitambua ndoa hiyo kunakiuka hakikisho lililotolewa na umoja huo kuhusu uhuru wa kutembea na haki ya kuheshimu faragha pamoja na maisha ya familia. Uamuzi huo lazima wa mahakama ya umoja Ulaya umetolewa siku moja baada ya rais wa Poland Karol Nawrocki kuutuhumu umoja huo kwa alichokiita wenda wazimu wa kiitikadi na kuonya dhidi ya kuenea kwa ukiritimba. Aidha amesema Poland ilitarajia fursa za kiuchumi na uhuru wa kutembea ilipojiunga na umoja huo, sio kuingiliwa katika mfumo wake wa kisiasa au sheria kuhusu maisha ya familia. Raisi wa Poland ambaye alichaguliwa mwezi Juni kupitia jukwaa la maadili ya kikatoliki na kuimarisha mamlaka ya taifa ya kujitawala ya Poland alisema mwezi uliopita kwamba atakataa kusaini muswada wote unaodhoofisha hadhi ya ndoa inayolindwa kikatiba. Poland ni moja nchi tano wanachama Umoja Ulaya, ikiwa ni pamoja na Bulgaria, Lithuania, Romania na Slovakia ambazo hazijatambua kisheria mahusiano ya maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. Na gavana wa jimbo la Darfur nchini Sudan Mini Ako Minawi ameviambia vyombo vya habari kuwa katika kipindi cha siku tatu tu wa Sudani elfu ishirini na saba waliuliwa na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF, wakati wanamgambo wa vikosi hivyo walipoendeleza wimbi la mauaji baada ya kuteka mji wa Alfasher mwishoni mwa mwezi uliopita. Minawi ameeleza hayo akiwa kwenye makao makuu ya muda huko Port Sudan, ambako makamando wa vikosi vya jeshi la Sudan na wa serikali ya Sudan wamepiga kambi kwa muda mrefu tangu mapigano yalipozuka katika mji mkuu Khartum zaidi ya miaka miwili iliyopita. Gavana huyo ambaye yeye mwenyewe anatoka kaskazini mwa Darfur na anatokana na jamii ya Zaghawa ambayo imekuwa ikilengwa na wanamgambo wa RSF, wamesema katika watu wa familia yake mwenyewe, wengi wao waliangamizwa katika mauaji ya halaiki ya Al-Fasher. Idadi ya watu 27,000 iliyotolewa na Minawi ni kubwa zaidi kuliko makadirio awali ya ya kiwango cha mauaji yaliyojiri kufuatia kuondoka ghafla vikosi vya jeshi la Sudan katika mji huo ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini mwishoni mwa Oktoba. Hapo awali maafisa na wafanyakazi wa utoaji misaada kibina ya kibinadamu walikadiria idadi ya vifo kuwa ni zaidi ya watu 2,000 na elfu mbili na mia tano. Hata hivyo, katika kipindi cha siku na wiki zilizofuata baada ya kutekwa mji wa Al-Fashir na wanamgambo wa RSF ambao ulikuwa umezingirwa kwa zaidi ya siku 550 kumekuwa na msururu wa ripoti zinazotolewa za mauaji makubwa halaiki, huku wafanyakazi wa misaada wakionyesha wasiwasi kutokana na kuwepo raia wachache tu walioweza kukimbia mji huo. Walionusurika wamevieleza vyombo vya habari kuhusu mauaji, udhalilishaji wa kingono na aina zingine za manyanyaso waliofanyiwa na wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Hamdani Dagalo tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka nchini Sudani Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, vikichochewa na Viki na mipango ya kuingiza RSF kwenye vikosi vya jeshi la kawaida. Wanamgambo wa kundi hilo wanaongozwa na Muhamad Hamdani Dagalo vimetuhumiwa kuhusika na uhalifu wa kivita na ukatili, ikiwa ni pamoja na mauaji halaiki na udhalilishaji wa kingono. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. aji baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo, na kichwa cha maneno kisemacho uhusiano wa Irani na Pakistani, kiungo cha kimkakati cha amani na utulivu katika eneo. Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran, amewasili Islamabad na kukutana na kushauriana na maafisa wa Pakistan katika ziara rasmi ya siku mbili. Mara baada ya kuwasili mjini Islamabad jana Jumanne, Novemba ishirini na tano, Larijani alisema Pakistani ni nchi muhimu katika eneo hili na ina nafasi ya kipekee kutokana na ushawishi wake na katika suala zima la usalama wa ukanda huu. Katibu ka wa baraza kuu la usalama wa taifa la Irani pia amesema ushirikiano kati ya Teherani na Islamabad katika nyanja mbalimbali mbali ni nguzo muhimu ya kudumisha amani na utulivu kwenye eneo hili zima. Larijani amebainisha pia kwamba Pakistani, jirani wa mashariki wa Iran, ni nchi muhimu katika upande wa kiutamaduni na kwamba uhusiano kati ya nchi hizi mbili umekuwa wa kina na wa kihistoria kwa muda mrefu. Ratiba ya katibu mkuu wa baraza kumradhi, ratiba ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran huko nchini Pakistan ni kukutana na viongozi wa kisiasa na kijeshi wa ngazi za juu wa nchi hiyo katika kipindi chote cha ziara yake ya siku mbili, na ameonana kwa nyakati tofauti na waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif, rais Asif Ali Zardari na spika wa bunge la taifa la Pakistan Sardar Ayaz Sadiq. Matukio ya hivi karibuni yanayohusiana na uhusiano wa pande mbili kati ya Irani na Pakistan, matukio ambayo yamejitokeza baada ya kufikiwa makubaliano ya pamoja na vilevile vile matukio ya kikanda na kimataifa, bila kusahau masuala muhimu ya ulimwengu wa Kiislamu, ni miongoni mwa ajenda ya mashauriano Larijani na viongozi wa ngazi za juu wa nchi rafiki na jirani ya Pakistan. Kustawishwa uhusiano wa Irani na Pakistan ni jambo muhimu kimkakati si tu kwa nchi hizi mbili bali pia kwa eneo lote la kusini na magharibi mwa Asia. Ziara ya Dr. Ali Larijani huko Islamabad na kutilia mkazo kwake nafasi maalum ya Pakistan katika milingano ya kiusalama na kikanda ni ushahidi wa wazi wa umuhimu wa ziara hiyo ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran nchini Pakistan. Ukweli ni kwamba Iran inaweza kuwa chanzo muhimu cha nishati kwa Pakistan na kwamba mradi wa bomba la gesi la Iran na Pakistan ni mfano wa wazi wa uwezo huo. Irani na Pakistani pia zina uwezo mkubwa na nafasi nyingi za ushirikiano katika nyanja za nishati, biashara pamoja na usafiri. Ukaribu wa kijiografia na idadi kubwa ya watu wa nchi hizo mbili pia ni fursa nzuri ya kukuza biashara ya mpakani na kuongeza mauzo ya kusafirisha nje na pia kuingiza bidhaa za kigeni. Bandari ya Gwadari ya Pakistan inayofikia maji ya ghuba Wajemi, suala ambalo linaweza kuinufaisha Irani na kuipa fursa kuanzisha njia mpya za usafiri za kuyaunganisha maeneo muhimu ya Asia kati na Asia Magharibi na maeneo ya nje na ya kimataifa kama vile China. Teherani na Islamabad zina misingi mizuri pia ushirikiano katika kupambana na ugaidi, biashara haramu ya dawa za kulevya na ukosefu wa usalama mipakani Hivyo ni vitisho vya kila siku ambavyo vinatoa fursa ushirikiano mkubwa zaidi katika jitihada za kudumisha usalama, utulivu na amani kwenye eneo hilo. Kwa kutilia maanani uhusiano wake na China na nchi za Kiislamu, Pakistan inaweza kuchukua jukumu la kuendana na sera ya Iran dhidi ya siasa za kibeberu za Marekani. Wanachama wa nchi mbili za Irani na Pakistani katika jumuiya za kikanda kama vile jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi ECO, unaweza kufungua njia mpya za ushirikiano katika nyanja mbalimbali za kikanda na kimataifa baina ya nchi mbili hizi. Nchi mbili za Irani na Pakistan zinaunganishwa na mambo mengi muhimu ya Kiislamu na kiutamaduni. Lugha ya Kiajemi na ina nafasi muhimu katika historia ya Pakistan, na washairi na wanafikira wengi wa Pakistani wameathiriwa na utamaduni wa Irani kupitia lugha hiyo ya Kifarsi. Mahusiano ya Iran na Pakistan yanatiliwa nguvu za jadi na, na zisizofutika za maingiliano ya kiutamaduni na kidini, na mahusiano hayo ambayo yanaendelea ndani ya mishipa, yanaelea ndani ya mishipa ya damu ya wananchi wa mataifa haya mawili yanaweza kuwa msingi wa kuimarisha ushirikiano wa leo wa nchi wa zao hizo. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Karibuni katika dakika nyingine za kuwa nanyi kwenye kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji naam katika jukwaa hili la maarifa kuelimishana kubadilishana mawazo kuuliza maswali na kupata majibu yake kutoa madukuduku mpenda msikilizaji na mambo mengine mengi. Kwa muda sasa huwa tunakianza kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kwa ujumbe maalum. Ehe, Ahmed, ujumbe wa leo ni upi? Ujumbe wa leo Asma, ni ule unaosema siku ya kufeli mtu ni ile siku ambayo ameanguka chini na akashindwa kunyanyuka na akasahau kwamba kuvunjika kwa koleo sio mwisho wa uhunzi kabisa. Kuna methali inayotaka kufanana na hiyo Ahmad, ile inayosema kujikwaa si kuanguka. sawa, sawa kabisa Asma, kujikwaa pia si kuanguka katika maisha. Siku zote mtu hujikwaa, na hayo ndiyo maumbile ya mwanadamu. Sasa wanahikma wa Kiswahili walipobuni methali hiyo, walikuwa na maana pana sana, lakini pia na ujumbe wetu wa leo kwamba mtu mara nyingi hushindwa kujizuia kuanguka lakini kuanguka si kosa hasa, kwa vile kuna watu na kuna vitu na kuna hali zisizoepukika zinazopelekea mtu kuanguka au kuangushwa. Sasa kosa si kuanguka, kosa hasa ni vile mtu kushindwa kunyanyuka baada ya kuanguka au kuangushwa. na Masima, huo ndio ujumbe wa Baraza la Wasikilizaji kwa leo. Wasikilizaji wapenzi, maoni tulioendelea kupokea kutoka kwa wasikilizaji wetu ni mengi sana. Kama kawaida, tutajitahidi kusoma maoni mengi kadiri muda utakavyoturuhusu. Tunaanza na maoni yake mwanabaraza Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania. Akisha kutusalimu, ana ujumbe mfupi wa kututaarifu akisema: Nipo hadhire nafuatilia matangazo ya Redio Teheran. Kwa kweli tunamshukuru sana mwanabaraza huyu ambaye daima na kila siku haachi kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni ujumbe wa kutia moyo na kushajisha kufanya kazi kwa bidii na idili zaidi, kwa kutambua kwamba kila siku wako wasikilizaji ambao hawawezi kuyakosa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Ama kuhusu uchochezi wa marekani huko Venezuela, Bwana Jafar Uledi wa Singida, Tanzania, anasema uchochezi wa kijeshi wa Marekani huko Venezuela unaonyesha undumi la kwili wa dola hilo la kibeberu. Marekani imekuwa ikilaani uvamizi wa Russia huko Ukraine, lakini yenyewe inavamia mataifa mengine bila ya sababu yoyote. Huu kama si unduma kuili wa Marekani ni kitu gani? na maoni yake hayo, bwana Jafar Uledi wa Singida Tanzania. Kwa upande wake mwana baraza mwingine bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Tusahara ameandika: ndugu zangu tunapaswa kukumbuka kwamba hao wameshindwa kutambua kwamba Rasia si dubwana la kulichezea, litawatoa roho hao NATO Naye Shekhe Muhamedi Mubarak Umar Shahbali wa Wapangani, Tanga Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam ametutumia ujumbe aina mbili. Wa kwanza ni huu wa lugha ya Kiingereza ambao maana yake jumla inasema: ewe MBS, akimkusudia Mohamed bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia, halafu anasema E, tanguli ni wewe MBS ukaliweza fupa la upatanishi baina ya Iran na Marekani. Hayo ni maoni yake Sheikh Shahabali, ambaye katika maoni yake kama hayo lakini aliyoyaandika kwa Kiswahili anasema Ana, tunamalizia kusoma kwa muhtasari sana maoni yake, ili wasikilizaji wetu wengine nao wapate fursa ya kurushiwa hewani maoni yao. Katika sehemu moja ya maoni yake haya Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahabali, anasema Ajabu! Mara kumi na mbili! Leo MBS anataka kuwa mpatanishi wa Iran na Marekani. Kutoka lini MBS? Eh, Saudia imewahi kufanya hilo? Wapi ulipatanisha hata leo hili liwe ni la pili? Anaandika anasema, hatukuamini kwa hili, hatukuamini basi kwa lipi? Kwa nini unasema Iran itakubali kutia saini makubaliano hayo? Wapi utafanya upatanishi huo Real. Hao Wamarekani si waaminifu hata kidogo. Wakati mazungumzo na Iran yalipokuwa yanaendelea huko Oman, hapo hapo Wamarekani walishirikiana na wazayuni wenzao kuanzisha vita dhidi ya Iran. Iran haiwezi kupatana na na madhalimu kama Marekani na Israel na washirika wao wa Ulaya na vibaraka wao wa Magharibi. Naam, ni sehemu nyingine hiyo ya maoni yake Shekh Muhamed Mubarak Omar bin Shaban wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam. Naam, kilichoko hewani, wasikilizaji wapendwa, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at irib ir, swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kutuma ujumbe mfupi SMS, nasi tutaurusha hewani vilevile. Vile mpendo wa msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram inayopatikana katika anwani ifuatayo: t.me/radioteran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya Pars Today ir sw kama ambavyo tunakuomba pia, pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com Radio Teheran. Inaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kurusha hewani maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania ameandika hatua ya Iran ya kukosoa azimio la Marekani na vibaraka wake ni hatua sahihi kabisa, kwa sababu hilo azimio linaonekana wazi bila ya kificho kwamba linawakandamiza vibaya wa Palestina na halina kheri yoyote kwao. Anasema lakini pia ni vizuri mambo haya ya mapatano hasa ya usalama, watu wakatumia busara sana ili kila upande upate haki zake sawa sawa. Sasa hili pendekezo la Marekani linalalia na kupendelea upande wa Israel tu, linawakandamiza kikamilifu wa Palestina. Hivyo hata baraza la usalama linapaswa liwe makini kuhusiana na azimio hilo la Marekani. Ama katika maoni yake mengine na ambayo ni vyema tukayasoma kabisa hapa ili asipitwe na wakati, Bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema Watanzania tunapaswa kuwa makini sana na watu ambao mimi sidhani kama wanania njema na taifa hili, na niombe kila mmoja awe mlinzi wa amani ya taifa hili Binafsi Tanzania ndiyo nchi yangu, anasema, ndiyo nchi yetu kabisa. Ninaipenda nchi yangu, sitaki vurugu, kwani sina sehemu nyingine ya kukimbilia. Ni wajibu kwa kila Mtanzania anayeipenda nchi yake alinde amani ya nchi yetu, ili wajukuu na vitukuu mpaka vilembwe virifi amani ya nchi yetu. Mwenyezi Mungu ibariki Tanzania. Ni mimi Ismaili Saki nikiwa Mandewa, Singida, Tanzania. Na, ni maneno ya kimantiki kabisa hayo njia bora kabisa ya kutatua mambo ni njia za amani sikufanya fujo wala uharibifu wa mali wala umwagaji damu bali ni maelewano na mapatano ni njia za amani na usalama na kuna ule usemi unaosemao mlinda nchi ni ni, mwananchi mwanabaraza mwingine bwana majaliwa huseni ismaili na yeye anawatahadharisha watanzania wenzake wasifuate mkumbo wasiwe chambo cha wasiolitakia heri taifa la Tanzania. Ameandika: hala hala, wa watanzania wenzangu, tuwe makini wasemacho baadhi ya watu kuhusiana na maandamano yaliyotajwa kufanyika siku ya uchaguzi. Kiukweli yale hayakuwa maandamano, kwani naona yalikuwa maporaji ya mali za watu tu, na kuisababishia nchi yetu hasara kubwa. Ni wajibu kila mtu awe mchunga wa mali yake na mali ya mtu mwingine, kwa mustakbali wa taifa letu la Tanzania, ameandika. Anasema hatuna nchi nyingine ya kukimbilia, sisi tunataka amani, kuendelea na maisha yetu. Machafuko na maporaji ya wakati wa uchaguzi yametutumbukiza kwenye hali mbaya mpaka hivi sasa. Kiukweli hatuna mjomba wa kwenda kumwomba msaada, kwani hadi muda huu sote tumeathiriwa vibaya na machafuko yale ya Naam, ni maoni yake hayo. Mwanabaraza mwingine Majaliwa Hussein Ismaili wa huko huko nchini Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa Tehrani, katika studio zetu za Ajame Jam, na tunakiendeleza kipindi chetu hiki kwa maoni yake sasa. Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kuwa na mahusiano mazuri katika umma wa Islam ni utekelezaji kwa vitendo mafunzo ya Quran Tukufu na Suna muhimu za Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Akaandika kuwa na mahusiano mazuri baina ya Waislamu ndiyo maendeleo ya umma bora wa Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Pia ameandika jamii ya kimataifa ya waungwana ambao ndio tulio wengi duniani, tunamwambia Trump aheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu kwa mantiki ya usawa na kuheshimiana. Anasema taifa la Iran, viongozi na wananchi wao, kwa umoja wao wamepiga hatua kubwa za kimaendeleo na kujitegemea. Hili liwe ndilo funzo la kila mwislamu na kila mwanadamu huru. Uislamu wetu wa zama hizi unahitaji umoja wa umma mzima, ili uislamu sahihi uweze kueleweka na kuenea dunia nzima. Anasema kwa kuwa sisi jamii ya kimataifa, yaani si yale madola machache ya kibeberu yanayodai ni jamii ya kimataifa, bali sisi jamii ya kimataifa ya walimwengu waungwana tuko pamoja na taifa la Iran katika utayari wao wa kuilinda nchi yao mbele ya matishio yoyote ya madola ya kibeberu ya maadui. Anasema uamuzi wa taifa la Iran wa kujitegemea na kuuletea maendeleo umma mzima na bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na umma mzima wa wanadamu ni uamuzi wa kuungwa mkono na waungwana wote. Kwa kweli maoni yake ni mengi sana. Kwa leo tumalizie maoni yake haya yanayosema: jamii ya kimataifa ya waungwana walio wengi inauona Umoja wa Mataifa na taasisi zake kuwa zinatumikia tu maslahi ya nchi za Magharibi, wanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa, bila ya hata kuheshimu sheria za kimataifa na haki za binadamu. Waungwana wote tunaungana, anasema, na taifa la Iran katika kujituma kwao na kushikamana kwao na kwa umoja wao kuelekea kwenye maendeleo ya kujitegemea. Hayo ni mafunzo makubwa ambayo taifa la Iran linayatoa kwa ajili ya mataifa ya dunia nzima, haswa yale yanayopigania ukombozi, maendeleo na kujitegemea. Ni mimi Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tukitoka nchini Tanzania tunaelekeza dira ya baraza la wasikilizaji katika nchi jirani ya Uganda. Mwanabaraza bwana Zimurinda Yusuf wa huko Uganda anaanza kwa kusema Swabahul khair ahlan wasahlan wa marhaba, ni mimi Zimurinda Yusuf wa Uganda. Huyo Trump hajawahi kuwa mwaminifu na hata hajawahi kuwa na chembe hiyo ya uaminifu. Anasema kwake yeye muda wote ni hadaa tu peke yake kila anachoweza kufanya Trump ni alichozoea, ni kunyonya damu za Wapalestina na za Wairani na watu wengine duniani wasio na hatia na bila sababu yoyote, anafanya hivyo yeye na wazayuni mwenzake. Kuamini anachosema hadharani Trump ni kujitia katika ujinga, kwani hajawahi hata siku moja kuwa mkweli katika ahadi zake na madai yake ya uongo ya kusema kwamba yeye anapenda amani. Yangu ni hayo, ni mimi Zimurinda Yusuf wa nchini Uganda. Naam, wapendwa wasikilizaji, kama mnavyoona maoni ni mengi sana na yote kwa kweli ni mazuri, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji nao unazidi kutoacha mkono. Kwa mfano, katika maoni yake hayo mwanabaraza huyu wa huko Uganda Bwana Zimurinda Yusuf ya kwamba rais wa Marekani ni mtu kidhabi, mwongo na asiye na mwamana hata kidogo, ni maoni ya kuyasemea mengi ndani yake kwa ushahidi wa wazi kabisa, lakini muda ndio umekwisha. Tunakutakieni kila la kheri maisha rahim assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 122 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na mbili ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na kumi Nahnu numruqatu lwusta biha yalhaqu tali wa ilaiha yarjiu lghali, sisi ndiyo mwega na egemeo la kati na kati, yule anayebaki nyuma atalifikia na yule aliye mbele atarudi nyuma na kuungana nalo. Ndugu wasikilizaji, bila shaka yoyote tumewahi kusikia kuhusu matokeo mabaya ya misimamo ya kuchupa mipaka, na kila mmoja wetu anajua kwa namna fulani madhara ya jambo hilo. Pia tumeona na kusikia na kujua baadhi ya mambo kuhusu wema na athari za kufanya mambo kwa kiasi misimamo ya kuchupa mipaka iwe imechukuliwa kwa sababu yoyote na kwa vyovyote vile humpelekea mtu kwenye kufeli na pia husababisha madhara kwake na kwa wengine. Kinyume chake ni kwamba wale wanaofanya mambo yao kwa kiasi na kwa wastani huwa wamejiwekea kinga ya misimamo ya kuchupa mipaka na madhara ya kufanya mambo bila ya busara na hisia zisizo na mantiki. Mpenzi msikilizaji, hebu kaa na kufikiria mtoto anayecheza kwa muda mrefu bila ya kujali wakati wa kucheza na wala wakati wa kupumzika. Mwisho wake madhara ya kuchupa mipaka mtoto huyo yataonekana waziwazi katika ucheza, na lazima yataonekana katika afya yake, na hata utamwona hachukulii kwa uzito mambo mengine. Mwisho anaweza hata akahatarisha maisha yake kwa kukosa kudhibitiwa. Lakini mtoto ambaye mzazi wake anajua ni wakati gani mtoto wake anapaswa kupumzika na wakati gani ni wa kucheza na wakati gani ni wa kusoma na wakati gani ni wa kulala, mtoto huyo atakuwa na afya njema ya kiakili, kisaikolojia na kimwili, kwa sababu hafanyi mambo kwa kuchupa mipaka vilevile vile, itakuwa mtoto amewekewa kinga ya kutafakari mambo sikupuuza, na mwisho anakuwa na nafasi kubwa zaidi ya kutojitumbukiza kwenye hatari na sehemu zisizo salama. Lakini kama mtoto ataachwa ajiamulie mwenyewe kila jambo bila ya kudhibitiwa, lazima atajiangamiza kwa sababu hana uelewa wala uzoefu na maisha, na kwa sababu atakuwa wigo la watu wabaya na watu hao watamwinda na tahatarisha afya na usalama wake. Ujinga unaosababisha mtu kuchukua misimamo ya kuchupa mipaka unaweza kuonekana katika kila jambo na wala hauhusiani na tabaka fulani tu la watu. Misimamo ya kuchupa mipaka inaweza kuonekana hata katika ibada na katika kila jambo. Ndio maana mtume na maimamu watoharifu wamenukuliwa kwenye nyakati tofauti wakitoa masomo muhimu ya kupiga marufuku misimamo ya kuchupa mipaka hata kwenye ibada kama tulivyoona kwenye sehemu zilizopita za mfululizo wa makala hizi za hikma za Nahjul Balagha. Ndio maana Uislamu unatuamrisha kwamba kama hatuna ujuzi na jambo, tuwatafute wenye ujuzi nalo watuelimishe tusifanye mambo kwa ujinga, kwani tutaishia kwenye kuchupa mipaka na hatimaye tutafeli. Ujinga humfanya mtu ima kuchukua tahadhari kupita kiasi au kutenda jambo kwa kupindukia kiwango anachotakiwa, hivyo ujinga ni adui kwa kila mtu. Nahjul Balagot, Nahjul Wakati wa zama za Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalam, yalizuka makundi mawili ya watu wajinga waliochupa mipaka. Kundi moja lilimuinua Imamu alayhi ssalam kwa kiwango cha kuchupa mipaka na kufikia hata kumwita Mungu, na kundi jingine lilimchukia kupindukia imamu na kufikia hata kumwita kafiri. Imamu alitoa adhabu kwa makundi yote hayo mawili. Cha kufurahisha ni kwamba Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa salam, Ali alimtabiria zamani imamu Ali alayhi salam kuhusu kutokea makundi hayo mawili na alimwamrisha ayapige vita. Baada ya kupita miaka mingi ya tangu kuwaga dunia mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, utabiri wa mtukufu huyo ulitimia. Katika utabiri wake mliokuja kutimia baada ya kupita miaka mingi, mtume alisema, ewe Ali, hakuna anayekupenda wewe isipokuwa muumini na hakuna anayekuchukia wewe isipokuwa mnafiki, na watu wa aina mbili wataangamia kwa sababu yako, mwenye mapenzi ya kuchupa mipaka juu yako na mwongo kupindukia, na umma wangu utagawanyika mara mbili kuhusiana na wewe kama ambavyo wana wa Israeli waligawanyika kwa sababu ya Masihi Isa alayhi ssalam. Ali alayhi salam mwenyewe alikuwa mfano bora wa kufanya mambo kwa wastani na kwa kati na kati muda wote aliwasisitizia wafuasi wake wafanye mambo kwa kiasi na wasichupe mipaka. Imepokewa kwamba siku moja Harith Hamdani alikwenda kwa Amir almuminina Ali alayhi salam akiwa na kundi la wapenzi wa Ahlulbeit alaihimu salamu. Wakati huo, Harith alikuwa ni mgonjwa, alitembea huku akiwa ameinama na kutegemea fimbo yake. Amirulmuminina Ali alaihi salamu alimwendea na kumwambia, una nini ewe Harith? Harith alisema, wakati umekuwa dhiki nami, na amani na utulivu umeniondokea moyoni, kutokana na ugomvi na utesi baina ya watu kuhusiana na wewe utesi huo umewasha moto wa hasira ndani yangu, na umenifanya nisiwe na subira. Imamu akamuuliza ugomvi wao unahusu nini? Akasema ni kuhusiana na wewe na makhalifa watatu waliopita. Kuna kundi la watu wenye msimamo wa kuchupa mipaka wanaokusifu kupindukia mpaka wanatia chumvi na kukupandisha cheo kisicho cha mwanadamu. Kundi jingine ni la watu wa wastani walioko pamoja na wewe na kundi jingine ni la watu walioemewa, waliojawa na shaka, hawajui kama wasonge mbele au warudi nyuma. Imamu alisema, sisi ndiyo nguzo ya kati na kati ambayo waliobaki nyuma watafikia na kujiunga nayo, na waliotangulia mbele watarudi nyuma na kuungana nayo. Nam, katika hikma hii ya mia moja na kumi ya Nahjulbalagha na Imamu Ali alaihissalam alifafanua msimamo wake na ule ahlu wa ahlulbeit wa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kuwapinga vikali wale waliompandisha cheo mpaka wakamwita Mungu, na wale waliomshusha cheo chake mpaka wakafikia kusema si Muislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ma in ra at mithlaha ainun wala sami'at sio usafi wa nguo, wala rangi, wala yako kabila, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo, ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo, ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo, wala rangi, wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Alislamu nadhif tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi, ila nadhif. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni, atutongia peponi ila nadhif. Ali Islamu nadhif, tujisafisheni. Atutongia Peponi ila nadhif, sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ama kwa wake wengi uliokuwa na haoni wako, ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Alislamu nadhif, tujisafisheni atutongia peponi, ila nadhif, Alislamu nadhif