Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi anayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Katika meza ya matangazo mchana huu ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhamedi, na wingi wa matumaini kuwa mbuheri wa afya, na kwa wale ambao mnaugua, mko mahospitalini, mko majumbani, tunamwomba Mwenyezi Mungu mula karima awape shifa, amin na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kwa kuhoji, kinauliza kwa nini Ulaya imechukua mkondo wa serikali dhidi ya wakimbizi. Na uchambuzi huu mtautegea sikio kwa muda wa dakika nne itakaofuatiwa na kipindi chetu cha Hollywood Cart na jamvi letu la macho yetu magazetini. Tutakuwa nanyi wasikilizaji wapendwa kwa muda wa dakika tano tukidondoa na kualetea habari zilizopewa uzito na kuakisiwa pakubwa na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na mwishowe tutahitimisha kwa kipindi chetu kinachozungumzia mashambulizi ya kulazimishwa ya Israel na Marekani dhidi ya Iran ya siku kumi na mbili mwezi Juni mwaka huu. Tutahitimisha kwa muhtasari wa habari mpendo. Msikilizaji, tovuti na mtandao wetu wa intaneti unaweza ukatembelea katika anwani ifuatayo pastoday ir sw, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB word service, bila kusahau matangazo ya redio Tehrani yanasikika kupitia sateliti tuni, utatupata mubashara. Email yetu swahili radio at irib <tune> Dakika moja imebaki kutumia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Fuata u, sasa ni vichwa vya habari: Asilimia 86 ya vijiji vya Irani vimeunganishwa kwa barabara za lami. Umoja wa Mataifa watangaza kuwa tangazo la RSF la kusitisha mapigano Sudani ni hatua katika mwelekeo sahihi. Rais wa Nigeria asema wanafunzi wa kike 24 waliotekwa nyara wakombolewa. Na pamoja na habari nyingine Rusia yasema iko tayari kuisaidia Nigeria katika mapambano dhidi ya ugaidi. Habari kamili. Wizara ya Uchukuzi ya Irani imesema karibu vijiji tisa kati ya kumi hapa nchini vimeunganishwa kwa barabara za lami, hatua inayoashiria upanuzi mkubwa wa miundombinu ya vijijini. Nchini Iran. Afisa wa ngazi ya juu katika Wizara ya Barabara na Maendeleo ya Mijini ya Iran amesema kwamba Irani imepanua mtandao wake wa barabara za lami hadi asilimia 86 katika vijiji vya kaya 20 au zaidi. Reza Akbari, naibu mkuu katika wizara ya barabara na maendeleo ya mijini ya Irani ambaye pia ni mkurugenzi wa ukarabati na usafirishaji wa wizara hiyo amesema barabara za vijijini nchini Irani, ukijumuisha barabara za lami, changarawe na zisizo na lami, zina urefu wa jumla ya kilomita zipatazo laki mbili elfu tatu mia mbili arobaini na nane. Amebainisha kuwa urefu wa barabara za lami zinazounganisha vijiji umeongezeka kwa zaidi ya kilomita elfu tatu mia sita katika kipindi cha miaka miwili iliyopita huku kazi ya ukarabati ikiwa imefanywa kwa zaidi ya kilomita elfu 12 za barabara za vijijini katika kipindi hicho. mafanikio haya ni matokeo ya sera za maendeleo za serikali ya sasa na yanalenga kuboresha upatikanaji na kuboresha miundombinu ya usafirishaji katika maeneo ya vijijini amesema Reza Akbari. Irani imeanzisha sera mbalimbali katika miongo ya karibuni ili kuziwezesha jamii za mashambani, kukuza uzalishaji wa ndani na kupunguza uhamiaji mijini. Takwimu za karibuni za serikali zinaonyesha kuwa vijiji vingi vya Irani sasa vinafurahia upatikanaji wa nishati safi, maji safi ya kunywa na mtandao wa kasi. Umoja wa Mataifa umekaribisha kwa tahadhari tangazo la kibinadamu la kusitisha mapigano lililotolewa jana Jumanne na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF, ukisema kuwa linawakilisha kupiga hatua, lakini linahitaji kuidhinishwa kupitia hatua maidanini. Stefano Dujarik, msemaji wa Umoja Mataifa, amesema tangazo hilo la usitishaji vita wa kibinadamu kwa muda wa miezi mitatu lililotolewa jana na kikosi cha RSF ni hatua mmoja kuelekea katika mwelekeo sahihi. Hata hivyo, la muhimu ni kuthibitisha nia njema kwamba usitishaji vita huo ni lazima uwalinde raia, uruhusu kuingizwa misaada ya kibinadamu kwa kiasi kikubwa, na kuruhusu umoja wa Mataifa kufanya shughuli zake kwa uhuru. Dujariki amesema bila shaka watautahini usitishaji vita huo uliotangazwa na wanamgambo wa RSF kwa kuwa wanataka kuwafikia raia wengi kadiri inavyowezekana. Siku ya Jumatatu, Mohamed Hamdani Dagalo, kamanda wa wanamgambo wa RSF, alisema wapiganaji wake wamekubali kusitisha mapigano ya ndani haraka iwezekanavyo kwa muda wa miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu, ambako kuna jumuisha kusitishwa uhasama, siku moja baada ya mkuu wa baraza la mpito la Sudani Abdu Fatah al Burhan kukataa pendekezo la Marekani kwa ajili ya kusitisha mapigano. Kwa upande wake serikali ya Sudani imeutaja usitishaji mapigano huo kwa upande mmoja kuwa ni ujanja wa wazi wa kisiasa. Wanafunzi wa kike ishirini na nne waliokuwa wametekwa nyara kutoka katika shule yao ya bweni wiki iliyopita kaskazini magharibi mwa Nigeria wameachiwa wa huru. Hii ni kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya rais. Rais Bola Tinubu wa Nigeria amekaribisha kuachiwa huru jana wanafunzi hao wa kike 24 waliotekwa nyara na magaidi huko Maga katika jimbo la Kebbi tarehe 17 mwezi huu wa Novemba, imeeleza taarifa iliyosomwa na Bayo Onunuga, mshauri maalum wa rais wa Nigeria. Mamlaka husika nchini Nigeria zimesema genge la watu kadhaa lililokuwa limejihami kwa silaha za kisasa, huku wakifyatua risasi, lilishambulia shule hiyo ya bweni usiku kucha na kumuua afisa wa shule hiyo na kumjeruhi mlinzi mmoja. Baada ya hujuma hiyo, genge hilo la watu wenye silaha liliwateka nyara mabinti 24. Hata hivyo, mmoja alifanikiwa kulitoroka genge hilo la uhalifu. Rais wa Nigeria amezipongeza idara za usalama za nchi hiyo na kuzitaka kuzidisha juhudi ili kuwakomboa wanafunzi waliobaki mikononi mwa wahalifu. Watoto zaidi ya mia tatu wametekwa nyara katika shule ya kikatoliki katika jimbo la kati magharibi mwa Nigeria, huku waumini 38 wakitekwa nyara katika kanisa moja mashariki mwa nchi hiyo. Naendelea kuchegia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, amesema nchi hiyo ipo tayari kusaidia na kuunga mkono juhudi za Nigeria za kupambana na ugaidi. Bi Zakharova aidha amepongeza jitihada kubwa za serikali ya Abuja za kukabiliana na makundi yenye misimamo mikali Amebainisha kuwa msimamo wa Moscow haujabadilika huko pale pale, na kwamba ugaidi ni tishio la kimataifa. Bi Zakarova amesistiza kuwa Rasia ipo tayari kutoa msaada kwa kushirikiana na jamii ya kimataifa, kushirikiana na mashirika ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. u Rasia imejitayarisha kuendelea kutoa msaada unaohitajika kwa washirika wake wa Nigeria, amesema Maria Zakarova. Msemaji wa wizara mambu ya mambo ya nje ya Russia ameongeza kuwa raia wakiwemo wanawake na watoto serikali na watumishi wa umma wanaendelea kuteseka zaidi kutokana na mashambulizi ya makundi yanayobeba silaha nchini Nigeria. Nigeria inakabiliwa na machafuko ya mara kwa mara ya makundi ya wanamgambo wanaobeba silaha, ikiwa ni pamoja na kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo limekuwa likifanya hujuma mbalimbali mbali, tangu mwaka elfu mbili na mbili, katika jimbo la Bono kundi la Boko Haramu linaendeleza hujuma na mashambulizi mbalimbali Nigeria, licha ya jeshi la nchi hiyo kukabiliana vikali na kulisababishia maafa kundi hilo mwaka elfu mbili kumi na tano. Hii ni katika hali ambayo mashambulizi mapya dhidi ya shule huko Nigeria yamepelekea mamlaka husika kutangaza kuzifunga shule na taasisi za elimu katika majimbo kadhaa nchini humo na kumlazimu rais Bola Tinubu kuakhirisha safari yake nchini Afrika Kusini hivi karibuni kwa ajili ya kushiriki mkutano wa G20 kutokana na kuongezeka kwa wasiwasi wa usalama nchini Nigeria. na Bruno Rodriguez, waziri wa mambo ya nje wa Cuba, amesema Marekani inatumia uzushi kuhalalisha operesheni zake za kijeshi dhidi ya Venezuela kwa lengo la kuiangusha serikali ya nchi hiyo na kudhibiti rasilimali za mafuta za nchi hiyo. Rodriguez amebainisha haya Jumanne wiki hii huku Marekani ikizidisha mashinikizo kwa Venezuela chini ya kile inachokiita kampeni ya kupinga biashara ya dawa za kulevya. Siku moja kabla ya matamshi ya waziri wa mambo ya nje ya Cuba, Washington imeliorodhesha genge la wauzaji wa dawa za kulevya Linalojulikana kama Carter of the sans kama taasisi ya nje ya kigaidi kwa madai kuwa taasisi hiyo inahusishwa na Rais Nicolas Maduro. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba amesema Carter of the sans ni uzushi wa serikali ya Marekani na waziri wake wa mambo ya nje uliokusudiwa kuhalalisha vitendo vya vurugu, lengo likiwa ni kuipindua serikali ya Caracas na kudhibiti mafuta ya Venezuela. Serikali ya Venezuela kwa upande wake imekanusha vikali kuwepo kwa genge hilo. Jumatatu wiki hii serikali ya Venezuela ilizitaja tuhuma za Washington kuwa ni uzushi wa kipuuzi wenye lengo la kuhalalisha uingiliaji haramu dhidi ya nchi hiyo. Venezuela pia imekanusha tuhuma za Marekani kwamba inahusika na magendo ya mihadarati katika visiwa vya Karibian, ikisisitiza kuwa imekuwa ikipambana na vitendo hivyo kwa miaka mingi sasa. E, tangu mwezi Septemba hadi sasa, Marekani imewaua takribani watu 80 katika mashambulio ya anga dhidi ya boti ilizozitaja kuwa zinahusika katika usafirishaji wa dawa za kulevya. Pia imepeleka meli za kivita na vikosi nje ya mwambao wa Venezuela. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri amkanasi katika matangazo ya moja kwa moja mchana huo ya redio Teherani na inawakaribisha wasikilizaji sasa kutegea sikio uchambuzi wetu ambao una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Ulaya imechukua mkondo wa sera kali dhidi ya wakimbizi. Ujerumani inataka kuweka sheria kali zaidi dhidi ya wakimbizi na wahamiaji na inapanga kufukuza nchini humo idadi kubwa ya wakimbizi. Ujerumani inatazamia kuongeza pakubwa zoezi la kuhamisha wakimbizi kufuatia sheria yake kali ya wakimbizi na wahamiaji. Nchi hiyo imewarejesha watu wapatao wa 19538 katika nchi zao za asili katika muda wa miezi kumi ya kwanza ya mwaka huu ambalo ni ongezeko la asilimia 18 au takriban watu 65 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, Alexander Dobrindt, akionyesha nia ya kuendelea na sera hii, amesema udhibiti ni utendaji thabiti na msimamo wa wazi katika sera ya uhamiaji, na hii inatumika pia katika kuwatimua wahajiri na wakimbizi. Tunaendelea kufuata njia hii na tunajitayarisha kuwaondoa nchini wahajiri kutoka Siria na Afghanistan. Ujerumani inazungumzia kuwachukulia hatua kali wahamiaji na kuwatimua katika hali ambayo Uingereza hivi majuzi ilitangaza mageuzi makubwa katika mfumo wake wa hifadhi. Chini ya mageuzi ya sheria ya uhamiaji ya Uingereza, muda wa kusubiri kwa ajili ya kupata kibali cha kuishi umeongezwa kutoka miaka mitano hadi ishirini, na hali ya ukimbizi imefafanuliwa kuwa ya muda na ya masharti. Hata watoto waliozaliwa Uingereza na wazazi wakimbizi wako katika hatari ya kufukuzwa, uamuzi ambao umekosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na hata baadhi ya wabunge. Uingereza na Ujerumani zimefafanua upya dhana na maana ya hifadhi na ukimbizi na utendaji mpya ulio dhidi ya uhamiaji, katika hali ambayo hatua kama hiyo sio tu inapingana na kanuni za mkataba wa Jiniva, lakini pia inahatarisha usalama wa kisaikolojia na kijamii kwa maelfu ya watu. Ukweli wa mambo ni kuwa maamuzi hayo yanaonyesha mabadiliko makubwa katika sera za uhamiaji za Ulaya, ambayo yameegemezwa zaidi kwenye masuala ya usalama na kisiasa kuliko kanuni za kibinadamu na sheria za kimataifa. Badala ya kukubali wajibu wake wa kihistoria kwa migogoro ya kimataifa Ulaya imechagua njia ambayo inapelekea kubanwa na kufukuzwa wakimbizi. Ulaya inatekeleza sheria kali za uhamiaji wakati ambapo wahamiaji wengi wanalazimika kuhamia Ulaya kutokana na umasikini, ukosefu wa usalama, vita, mabadiliko ya hali ya hewa na athari zake kwa chakula na kazi. Kimsingi ni kwamba wahamiaji hawa mara nyingi ni wahanga wa sera za uhasama wamekuwa wahanga wa uingiliaji kati wa kijeshi na vita ambavyo nchi za Ulaya na washirika wao wamekuwa na jukumu la moja kwa moja katika kuchochea kuanzisha na kudumisha kutoka Afghanistan hadi Iraki na hadi Libya na Siria, nyayo za uingiliaji wa magharibi katika ukosefu wa utulivu na uharibifu wa nchi hizi zinaonekana wazi. Katika mazingira kama haya, kuhamia Ulaya si chaguo huru, lakini mara nyingi ni kulazimika ambako chimbuko lake ni sera za madola yale yale ambayo leo yanafunga milango yao kwa wakimbizi. <mulia> Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Mpendo wa msikilizaji, tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram. Tunapatikana at Radio Teheran SW, t.me slash radio teheran sw. Sinema ya Hollywood uijwavyo, you sivyo ilivyo Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa nane wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuwavyo, sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yaani documentaries, viitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran yaani Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo ya Shirika la Utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Alkauthar TV. Endelea kuwa nami hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Utakumbuka msikilizaji mpenzi, katika mfululizo uliopita, mazungumzo yetu yaliishia tuliponukuu kauli ya Dr Rowan Williams, askofu mkuu wa zamani wa Canterbury, alipozungumzia filamu ya Martin Scorsese itwayo The Last Temptation of Christ, na akaeleza kama ninavyomnukuu: mimi nadhani kwa mkristo yeyote yule, Kristo inapasa awe kama sisi kwa kiwango cha kumfanya mkristo afahamu maana ya kuwa binadamu, lakini pia apambanuke na kuwa tofauti na sisi kwa kiwango cha kutuwezesha kujinasua kwenye mtego wa ubinadamu tuliyojiwekea dhidi ya nafsi zetu wenyewe, na hiki ni kitu kilichoko katika kila dini yenye ustahiki wa kuwa dini. Dr Williams anaendelea kusema: moja kati ya nukta zenye utata zilizomo kwenye kitabu cha Kazantzakis ni kwamba Kristo wake ni mtu tofauti kabisa, ni mtu mwenye utata mkubwa mno, aliyeteseka na asiye na hali ya kawaida na ya kimaumbile. Ni vigumu sana kuweza kutoa simulizi kuhusu Kristo wake ambayo itakuwa simulizi iliyopangika kwa mtazamo wa kisaikolojia. Nadhani hata mimi mwenyewe pia sielewi vizuri simulizi hiyo, inavyoonekana, anaendelea kueleza askofu huyo mkuu wa zamani wa Canterbury. kazan zakis anataka kujenga hoja ya uongo kuhusu Kristo ambayo si yenye faida na sisi, bali yenye madhara nasi. Ni vigumu kuzungumza kuhusu Kristo au Kristo aliyeko katika theolojia ya asili. Mwisho wa kunukuu. Kusema kweli, Kristo wa mwongozaji filamu Martin Scorsese daima huwa yumo kwenye mzunguko wa baina ya hali ya ubinadamu na hali ya ungu. Kuna wakati wahi na ufunuo wa mbinguni humwongoza kuufikia uokovu na wakati mwingine majaribu na wasiwasi wa shetani kumvuta kimawazo na kumwelekeza kwenye ndoto za nguvu na udhaifu. Filamu ya The Last Temptation of Christ ambayo tumesema ina maana ya tamanio la mwisho la kishawishi la Kristo, inamwonyesha na kumtambua Kristo kuwa ni kiumbe wa ardhini asiye mtakatifu. Kristo huyo wa uongo anajaribu kufanya kila awezalo ili kukwepa kutekeleza jukumu la kuwa mletaji ujumbe wa Mungu na kila wakati hufanya kila njia ili nafsi yake iwe huru, na hata kama husalimu amri polepole na kuanza kutekeleza jukumu alilopewa la kueneza mawazo na fikra zake. Lakini jambo la kushangaza ni kwamba, kama inavyoonyeshwa kwenye filamu yenyewe, dini anayoitangaza haiashirii chochote kuhusu kupigania haki na uhuru dhidi ya dhulma na ukandamizaji wa Warumi au Wayahudi. Kwa ufupi filamu ya Scorsese haina uhusiano wowote na historia au ukweli halisi. Dhana hii hii ndiyo iliyotumiwa kama msingi wa filamu itwayo Da Vinci Code. Filamu hiyo iliongozwa na Ron Howard na inasimulia kisa cha mwanamke anayetokana na kizazi cha Kristo na Mary Magdalene, kitu ambacho kimefichwa na viongozi wa jopo la Uzayuni. Kanisa linakacha na kukataa kufichua utambulisho wa mwanamke huyo ili lisiitie doa taswira takatifu ya Kristo. Wao walikuwa wakimchukulia mwanamke huyo kuwa si chochote zaidi ya matokeo ya udhaifu uliotokezea bila kujitambua kwa mfikishaji ujumbe wa Mungu. Kisa cha filamu ya Da Vinci Code kinatokana na falsafa ya historia ya Ukristo, ambayo msingi wake unapatikana kwenye kitabu kiitwacho The Holy Blood and the Holy Grail yaani damu takatifu na kikombe kitakatifu. Filamu hii pia haijafanya hima yoyote ya kutoa taswira ya ukweli halisi wa kihistoria. Si ajabu kuona Vatikani na kanisa zikizikataa filamu nyingi za Hollywood kuhusu Ukristo na Kristo na kuzielezea kama filamu za kubuni tu na zinazotofautiana kikamilifu na yaliyofafanuliwa kwenye maandiko matakatifu. Pamoja na hayo zimekuwepo pia filamu zilizojipambanua na mwelekeo huo, mmoja kati ya hizo ikiwa ni The Passion of the Christ. Filamu hiyo ya drama iliyotengenezwa mwaka elfu mbili na nne ikiongozwa na Mel Gibson, nyota wake aliyeigiza kama Isa Masihi au Yesu Kristo akiwa ni Jim Caviezel. Na Papa John Paulo wa Pili aliiona filamu hiyo kabla ya kuonyeshwa rasmi hadharani. Kuthibitishwa usahihi wa filamu hiyo na Papa kulichukuliwa kama ithibati rasmi ya kukubalika kwake. Filamu The Passion of the Christ inatoa taswira ya mateso aliyopata Kristo na imetumia zaidi kama marejeo ushahidi kutoka vitabu vya Agano Jipya na Injili za Matayo, Yohana, Luka na Marko. Filamu hiyo imetumia pia simulizi za Ijumaa Kuu na maandiko mengine ya kidini filamu ya The Passion of the Christ inaonyesha masaa kumi na mawili ya mwisho ya maisha ya Yesu wa Nazareti na siku ya kusulubiwa kwake huko Yerusalemu filamu hiyo ilivuma sana mwaka elfu mbili na nne na kuingiza zaidi ya dola milioni mia sita duniani kote na kuvutia watazamaji wengi wapenzi wa filamu za kidini hata hivyo The Passion of the Christ iliibua utata pia kwa baadhi ya wa wakosoaji wa kiuhakiki wa filamu kumtuhumu Gibson kwamba ana mielekeo ya chuki dhidi ya Wayahudi, yani antisemitism. Filamu hiyo haikupigwa marufuku Israel, japokuwa hai haikuwahi kamwe kuonyeshwa, kwa sababu hakukuwepo msambazaji yeyote wa filamu aliyetafuta soko la kuonyesha filamu hiyo. Pamoja na hayo, kuhususia kuionyesha The Passion of the Christ haukuwa mjibizo pekee ulioonyeshwa na vinara wa Kiyahudi katika Hollywood. Mnamo mwaka 2011, msanii aliyeigiza kama Yesu Kristo alitangaza kwamba alikuwa ametengwa na tasnia ya filamu tangu alipokubali kuigiza nafasi hiyo. Jim Caviezel alifichua katika mahojiano na vyombo vya habari kuwa amejifunza kukubali kwamba kuporomoka nafasi yake ya uigizaji ilikuwa ndiyo gharama iliyomstahili kuilipa kwa kuigiza nafasi ya Yesu Kristo katika filamu ya The Passion of the Christ. Lakini pamoja na yote hayo, ni muhimu kutanabahisha hapa kwamba ndani ya Qurani Tukufu, kitabu kitakatifu cha Uislamu, yakiwa ndiyo maandiko pekee ya mbinguni ambayo hayajapotoshwa wala kutiwa mkono, imeelezwa kwa uwazi kabisa kwamba Nabii Isa Masih mwana wa Maryam alayhimassalam, au kama aitwavyo na Wakristo Yesu Kristo, hakusulubiwa katu na wala hakuwa wakamwe. Aya mia moja na hamsini na saba ya Suratu Nisaa inasema: na kwa kusema kwao sisi tumemuua Masihi Isa mwana wa Maryamu mtume wa Mwenyezi Mungu, nao hawakumuua wala hawakumsulubu, bali walifananishiwa tu, na hakika waliohitalifiana katika haya wamo katika shaka nayo wao hawana ujuzi nayo wowote, ila ni kufuata dhana tu, wala hawa kumuua kwa yakini. Mpenzi msikilizaji, filamu za sinema zenye maudhui kuu ya imani na itikadi za kidini zilikuwa nyingi katika mwaka elfu mbili na nne mpaka wachambuzi na wataalamu wa masuala ya kiutamaduni wakaupa mwaka huo lakabu ya mwaka wa Injili ya Hollywood. Katika miezi kumi na miwili ya mwaka huo, kati ya filamu zilizoweka rekodi ya mauzo idadi ya filamu zilizotengenezwa zikiwa na maudhui zilizohusu kitabu kitakatifu zilikuwa nyingi zaidi kulinganisha na filamu nyinginezo na kwa kuzingatia kwamba wapenzi wa filamu za kidini hununua tikiti za filamu hizo, tunaweza kuwa na matarajio ya kuona skrini za kumbi za sinema zikionyesha kwa wingi mkubwa zaidi filamu za masuala ya kiroho na za maandiko matakatifu. Lakini hii haimaanishi kwamba mahusiano yenye kulegalega kati ya Hollywood na Ukristo yataboreka. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, kama nilivyotangulia kueleza huko nyuma, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, siache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Shukrani sana Abda ya ufata Musaidi kwa kipindi hicho cha Hollywood kati n zinachozungumzia filamu za Hollywood. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini yetu magazetini kwa leo Jumatano mchana huu, mpendwa msikilizaji, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeandika inauma sana. Waziri mkuu asema vurugu za Oktoba 29 zimepoteza watu, asema kutaja idadi ni sawa na kushangilia waliokufa, asisitiza ni hujuma na vita vya kiuchumi, awaasa vijana. Pia limeandika Patrick Tima ana siri nzito Novemba 20 mwaka huu alifanya mazungumzo ya faragha na waziri mkuu na hakimu awatia ng'ombe hatiani. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika hujuma za kiuchumi ni kauli ya waziri mkuu kuhusu vurugu za Oktoba 29 akizitaja zimeacha makovu yasiyopona kwa Watanzania. Nifa na mwenzake mambo magumu mahakamani, matatani tuhuma za ulanguzi wa mbolea mumewe adaiwa kutoroka kimataifa, ni habari nyingine, na anusurika kukatwa mkono katika mgogoro wa ardhi ya ukoo. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa The Guardian inasema waziri mkuu ahusisha machafuko ya uchaguzi na hujuma za kiuchumi, utafutaji wa mafuta na gesi lazima uongezewe kasi, asema waziri, na Yanga yawasili Algeria kwa ajili ya kucheza pambano gumu la mabingwa wa ligi ya Kafu. Mwananchi kwa upande wake limeandika idadi ya vifo Oktoba 29 bado giza nene. Waziri mkuu asema kuvitangaza ni kusherekea na kuongeza majeraha, abainisha madhara kwenye miundombinu, vyombo vya moto na vituo vya mafuta, ahusisha vurugu hizo na hujuma za kiuchumi. Nifa mambo bado magumu, wenzake huru. Na habari nyingine inayosoma inasema ruksa magari kupita mwendokasi gongo la mboto nalo gazeti la majira limeandika ulikuwa ni mpango wa kuu wa uchumi asema dk mwigulu ni uharibifu wa miundo mbinu uliofanyika oktoba 29 samia apongeza kwa kuunda tume bodaboda na wamachinga dawa watoa tahadhari kwa wenzao na wawili wafariki katika shambulio la usiku kucha huko Kiev, mji mkuu wa Ukraina. Sasa naelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika imefichuka hazina za mfuko wa vijana Kenya hazina pesa mfuko bado haujapokea pesa zozote kutoka serikalini kwa mwaka huu wa kifedha. IEBC asema maafisa wa polisi waliovaa nguo za kawaida na sare watatumwa katika maeneo yenye ushindani mkali wakati wa uchaguzi mdogo. Hadithi za rasia, maisha na malipo duni ya walazimisha wa Kenya kukubali kuhatarisha maisha yao wakiwa mstari wa mbele vitani. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema zaidi ya wa Wakenya mia mbili wamejiunga na jeshi la Rusia kwenye vita dhidi ya Ukraine. Aidha, nasoma ripoti inasema watoto wa skuli za Kenya wanapata tabu sana katika kusoma somo la hisabati. Pamoja na hayo, limeandika Utafiti unaonyesha kuwa wanafunzi wa Kenya walifanya vizuri zaidi kuliko wenzao wa nchi za Afrika Mashariki. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika "Msukosuko mpya watikisa ndoa ya ODM na UDA. Serikali jumuishi iliyoanzishwa na Rais William Ruto kwa ushirikiano na mwenda zake Raila Odinga sasa imekumbwa na msukosuko mpya, ikitikiswa na tofauti za uwazi, tamaa zinazogongana za kisiasa, jumbe zinazokinzana na vitisho vikali kutoka kwa viongozi wa ngazi ya juu wa pande zote mbili. E, kile kilichoanza kama jitihada thabiti za kuleta utulivu nchini Kenya kufuatia maandamano makubwa ya Generation Z ya mwezi Juni mwaka jana sasa kimetiwa kwenye mtihani wa misimamo mikali na matarajio yanayokwenda kinyume na pengo linaloongezeka kati ya ahadi za hadharani na mikakati ya chini kwa chini. Pia limeandika, gavana wa CBK asema pato la taifa lisipoongezeka itakuwa vigumu kwa Kenya kulipa madeni yake. Na nchini Uganda, Daily Monitor limeandika wanawake huanzisha asilimia 80 ya kesi za talaka takwimu zilizopatikana kutoka idara ya familia zinaonyesha kuwa mwishu, kufikia mwisho wa Septemba mwezi mwaka huu kesi 1307 za talaka zilikuwa zimewasilishwa, na asilimia 80 zimefunguliwa na wanawake. Wakati uchaguzi mkuu ukizidi kukaribia Uganda, wataalamu wanasema alama, rangi na kauli mbiu zina maana kubwa kwa kila chama cha siasa na museven awasifu watu wa Rukiga kwa kuhifadhi ardhi oevu. Rais amesema umwagiliaji utaimarisha kilimo. na sasa anaoletea kipindi chetu cha mwisho cha siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. dorane bezan dar ro gozashte bezanid mikhorid. Kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita, kime ukipiga unapigwa <tipi> Vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kipya cha vita vya siku 12 kuanzia Teheran hadi Tel Aviv. Tunatumai tutanufaika sote kwa pamoja na yale tutakayoyasikia katika mfululizo wa vipindi hivi. Karibuni. Vita vya siku kumi na mbili vilivyolazimishwa na utawala wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran vilikuwa vikifuatilia malengo kadhaa ya utawala wa kizayuni wa Israel na washirika wake katika ardhi ya Iran. Vita hivi havikuwa kati ya utawala wa Israel na Iran tu, bali vilitimia kwa uungaji mkono wa wazi wa baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, ambapo baadhi ya nchi za eneo za kaskazini na kusini mwa Iran pia zilitoa kwa siri usaidizi wa kijasusi na vifaa kwa utawala wa Israel. NATO ilisimama na Israel kwa kuipa uwezo wake wote wa vifaa, usalama kimtandao na kijeshi, kama ilivyokuwa katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya miaka minane 8 vya Iraq dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati huu pia Iran ilisimama imara kwa siku 12 dhidi ya muungano wa kijeshi uliojumuisha Marekani, NATO na utawala ghasibu wa Israel. Hatimaye Marekani iliingia moja kwa moja katika uwanja wa vita kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Vita hivi vya siku 12 vilikuwa zaidi ya vita vya kawaida, vita mseto na vigumu ambavyo vinapaswa kuchambuliwa katika muktadha wa matukio ya baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Ili kuhalalisha uchokozi wake, Israel ilidai kuwa ilianzisha uchokozi huo kama njia ya kuzuia hatari kubwa zaidi, na kwa masikitiko, vyombo vya habari vya Magharibi navyo vikatumia madai hayo hayo kuunga mkono simulizi za Israel. Vita hivi bila shaka vilifichua sura halisi ya uchokozi wa utawala wa kizayuni na ushirikiano wa nyuma ya pazia wa Marekani na utawala huo mbele ya macho walimwengu vilithibitisha kuwa katika vipindi nyeti vya historia, taasisi za kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA si tu hazitekelezi wajibu wao kama zinavyotakiwa, bali mara nyingine hushirikiana na nguvu zinazotawala kwa ajili ya kufikia malengo yao katika pembe tofauti za dunia. Utawala wa kizayuni ulishambulia Iran wakati Teheran ilipokuwa inajiandaa kushiriki katika duru ya sita ya mazungumzo na Witkof, mwakilishi wa rais Donald Trump wa Marekani, huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Israel ilitumia vibaya fursa hiyo kutekeleza operesheni kali ya kushutukiza dhidi ya Iran asubuhi ya Juni 13. Makumi ya makamanda wa kijeshi wa Iran, wanasayansi na raia wa kawaida, wakiwemo wanawake na watoto, walilengwa na kuuawa kinyama. Wazayuni walidhani kuwa Iran ilikuwa katika hali mbaya zaidi ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi na kwamba kwa kuanzisha mashambulio ya kushutukiza dhidi yake, Jamhuri ya Kiislamu ingesambaratika katika kipindi cha siku chache tu kutokana na uasi wa raia wake. Hata hivyo, kinyume na ulivyodhani, mshikamano na umoja wa kitaifa usio na mfano wake ulidhihirishwa na raia hao hao, mshikamano ambao ulikuwa moja ya sababu kuu za kushindwa kwa adui kufikia malengo yake. Uwezo wa kijeshi na hasa makombora ya Iran ulimchanganya adui, licha ya kuwa na zana za kisasa za kijeshi kabisa, na hatimaye kumfanya aombe usitishaji vita baada ya siku 12. Udhaifu wa utawala wa Kizayuni na waungaji mkono wake wa Magharibi katika kudirika hali ya mambo kuhusu Iran ulitokana na matukio ya baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Ukanda wa Gaza ulikuwa umezingirwa kikamilifu kwa miaka mingi na kugeuzwa kuwa jela kubwa zaidi ya wazi duniani yenye zaidi ya watu milioni mbili. Katika hali hiyo mukawama wa Palestina hususan Hamas ulijaribu kuvutia mazingatio ya walimwengu kuhusu hali ya Gaza na siasa za utawala huo ghasibu kupitia operesheni ya kushutukiza ya tarehe 7 Oktoba 2023. Israel ilikuwa imekataa kabisa kutekeleza majukumu yake yote iliyoainishiwa katika makubaliano na maazimio ya Umoja wa Mataifa na hata kuharibu zaidi hali ya mambo kwa kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina. Mkataba wa Abraham pia ulikuwa mbinu tu ya kuhalalisha utawala wa Israel na kupunguza nafasi ya kisiasa ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. Kwa masikitiko makubwa, baadhi ya serikali za kiarabu zikishirikiana na Marekani na Israel katika kufanikisha njama hiyo na wala hatima ya wapalestina haikuwa na umuhimu wowote kwao. Ni katika mazingira hayo ya dhulma ya wazi dhidi ya Wapalestina ndipo Hamas ikaamua kufanya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Tarehe 7 Oktoba 2023 ilikuwa siku muhimu sana, siku ambayo makundi ya mukawama wa Palestina hususan Hamas yalipenya ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kutekeleza kwa mafanikio operesheni kubwa na iliyoratibiwa kwa jina la kimbunga cha Al-Aqsa. Shambulio hilo lililotekelezwa kwa makini kupitia mbinu za kushutukiza lilitoa pigo kubwa kwa usalama na itibari ya Israel kimataifa. Tel Aviv ambayo ilijiona kuwa ngome isiyoweza kupenyeka ilitumbukia haraka katika mzozo wa usalama na kupata hasara kubwa miongoni mwa wanajeshi na raia wake, suala lililokuwa na taathira kubwa hasi kwake kimataifa. Kwa mujibu wa waangalizi wa kimataifa, operesheni hii ilikuwa nembo ya kushindwa kukubwa zaidi kiusalama kwa utawala wa Israel katika miongo ya hivi karibuni. Baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi ikiwa ni pamoja na magazeti ya New York Times na Washington Post, eh, vilichukulia shambulio hilo kuwa tukio muhimu katika mizozo ambayo ingebadilisha milingano ya nguvu katika eneo. Katika kipindi cha wiki kadhaa baada ya hapo, Israel ilikuwa katika mshtuko mkubwa ambapo uungaji mkono wa Marekani na Ulaya kwa utawala huo ulianza mara moja, Ikawa mwenyeji wa safari za viongozi wakuu wa nchi za magharibi na baraza la mawaziri la kibaguzi la Netanyahu likajaribu kutumia operesheni hiyo kama fursa ya kubomoa na kuharibu kabisa ukanda wa Gaza na kuwafukuza wa Palestina. Waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel anayeua watoto wachanga sambamba na kutekeleza mashambulio makubwa katika ukanda wa Gaza pia alijaribu kwa nguvu zake zote na za washirika wake kufuta kabisa mkawama wa Kiislamu katika eneo. Utawala wa kizayuni ulitekeleza mfululizo wa operesheni kubwa za kigaidi, kijasusi, kimtandao sambamba na operesheni za kijeshi. Manuari za kubeba ndege za kivita za Marekani zilitumwa mashariki mwa bahari ya Mediterania zikiwa zimesheheni misaada mingi ya kijeshi kwa ajili ya utawala wa Israel. Usaidizi huu usio na masharti uliwezesha shughuli za Tel Aviv kuendelea na wakati huo huo kudhihirisha nia ya muda mrefu ya Washington ya kulinda nguvu ya kikanda ya Israel. Marekani ilipuuza maombi ya mazungumzo na kusitisha mapigano na kusisitiza juu ya umuhimu wa jibu kali la kijeshi. Jambo la kushangaza na kusikitisha, wakati huo huo, ni kwamba karibu serikali zote za kiarabu zilinyamaza kimya dhidi ya vitendo hivyo vya kichochezi vya Israeli, na hivyo kuthibitisha uungaji mkono wa kimyakimya kwa utawala huo wa kikatili. Matukio hayo yalipelekea mrengo wa mukawama kukabiliwa na udhaifu wa kiwango fulani na kutengwa kisiasa na kidiplomasia. Vyombo vya habari vya magharibi vilihalalisha vitendo vya Israel kwa kuyatuhumu makundi ya mukawama kuwa ni ya kigaidi. Israel ilianzisha operesheni kubwa ya ugaidi ikijumuisha mauaji yaliyolenga shaksiya maalum na kufunga njia za misaada kwa makundi ya mapambano. Suala lililotimia kwa ushirikiano wa moja kwa moja wa mashiriki ya kijasusi ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani. Mauaji ya makamanda wa Hamas na Jihad Islami kama vile Ahmad al-Mudallal yalitoa pigo kubwa kwa muundo wa makamandi wa mukawama. Mashambulizi ya kimtandao ya Israel dhidi ya miundo ya mawasiliano na vifaa vya mukawama nchini Lebanon na Syria pia yalivuruga shughuli za utaratibu wa uendeshaji za muhimili wa mukawama. Huku mashinikizo yakiongezeka na Israel kuendelea kuungwa mkono na Marekani, iliamua kuanzisha mashambulizi makali ya moja kwa moja dhidi ya miundo mbinu ya kijeshi na nyuklia ya Iran. Washington na wa washirika wake wa Ulaya waliweka vikwazo vikali dhidi ya Iran na operesheni za pamoja za kijasusi zilianza kwa ajili ya kulemaza uwezo wa nyuklia na makombora wa Iran. Hali hii kikanda iliuweka muhimili wa mukawama kwenye hali ngumu sana, licha ya kuwa mhimili huu ulikuwa umepata uungaji mkono mkubwa wa wananchi kufuatia shambulio la Oktoba 7, lakini mashinikizo ya kikanda na kimataifa yaliibuka taratibu kwa maslahi ya Israeli. Kimya cha nchi za Kiarabu, uungaji mkono usio na masharti wa Marekani na ushirikiano wake wa kijasusi na Israel ulipunguza pakubwa nguvu ya mrengo wa mukawama. Kwa kuendesha vita vya habari, vyombo vya habari vya Magharibi vilibuni na kueneza simulizi ya vita kwa manufaa ya Israel na kuhalalisha jinai za utawala huo dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia wala ulinzi. Matukio yote hayo yaliandaa mazingira ya uchokozi wa moja kwa moja wa Israel katika vita vya siku 12 vya mwezi Juni dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, uchokozi uliokuwa mtihani mgumu kwa nguvu ya kuzuia hujuma ya muhimili wa mukawama. Israel kwa kuungwa mkono kikamilifu na Marekani na nchi nyingine za Magharibi ilijaribu kutoa mapigo makali dhidi ya miundo mbinu ya Iran na hivyo kuchelewesha mipango yake ya nyuklia. Vita hivi vilionyesha kuwa Israel, kwa kutegemea uungaji mkono wa kimataifa, ilikuwa tayari kutekeleza kila aina ya jinai ili kulinda uwepo wake, lakini mukawama ukathibitisha kwamba bado unaweza kusimama imara mbele ya hujuma hiyo ya adui, licha ya mashinikizo ya pande zote kutoka kila pembe ya dunia. Katika sehemu inayofuata katika mfululizo huu tutazungumzia zaidi pande nyingine za vita vya siku 12 dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuonane tena wakati huo panapo majaliwa, kwa herini. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya uchukuzi ya Irani imesema kuwa karibu vijiji tisa kati ya kumi hapa nchini vimeunganishwa kwa barabara za lami, hatua inayoashiria upanuzi mkubwa wa miundo mbinu ya vijijini hapa nchini. Umoja wa Mataifa umekaribisha kwa tahadhari tangazo la kibinadamu la kusitisha mapigano lililotolewa jana na wanamgambo wa Kikosi cha Msaada wa Haraka RSF wa nchini Sudan, ukisema kuwa linawakilisha kupiga hatua lakini wakati huo huo linahitaji kuidhinishwa kupitia hatua za maidanini. Wanafunzi wa kike ishirini na nne waliokuwa wametekwa nyara kutoka katika shule yao ya bweni wiki iliyopita kaskazini magharibi mwa Nigeria wamekombolewa. Hii ni kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi ya rais. Na Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia, amesema nchi hiyo ipo tayari kusaidia kuunga mkono juhudi za Nigeria za kupambana na ugaidi. Zakharova aidha amepongeza jitihada kubwa za serikali ya Abuja za kukabiliana na makundi yenye misimamo mikali. Amebainisha kuwa msimamo wa Mosco huko pale pale, pale, haujabadilika na kwamba ugaidi ni tishio la kimataifa. Mpendo wa msikilizaji, na hadi hapa ndiyo tumefikia tamati ya matangazo yetu ya mchana huu, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na washukuru pia wasikilizaji wetu ambao mmekuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, tukutane tena katika matangazo yetu ya usiku huu, panapo majaliwa yake Mola Karima, na wageni kutoka katika studio zetu za Jomejam, nikiwatakia mchana mwema. Kwa herini.