Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tin aya ya kwanza mpaka ya nane a'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim wat-tini waz-zaytuni Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambapo leo ni Jumatano mwezi tano mfungo tisa Jamaduthani elfu moja 447 Hijiria sawa na tarehe 26 Novemba 2025 miladia. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pars today ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia radio maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kupitia nambari yetu ya simu ya plus 98 9035065487 na pia kupitia email yetu ya swahili radio irivir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashin, na asubuhi ya leo tutakuwa na taarifa habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi chetu cha filamu za Hollywood unavyozijua sivyo zilivyo. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, takuleteni pia hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Iran yaishukuru Pakistani kwa kuwa pamoja nayo wakati wa vita vya kulazimishwa. Karakasi ya mhutubu waziri wa Israeli, jina Venezuela ni kubwa, haliwezi kutamkwa na kinywa chako kichafu. Gazeti la Haretz la mwonye Netanyahu, Israeli inaelekea kuporomoka kwa ndani. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hatwaendharikadi, dunia inabadilika kwa kiwango cha kutisha. Habari kamili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran SNSC Ali Larijani ameishukuru Pakistan kwa kuiunga mkono Teheran wakati wa vita visivyo vya haki vya mwezi Juni 2025 vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Dr Larijani ametoa shukrani hizo kupitia mtandao wa kijamii wa X na kuongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu inaishukuru Pakistani kwa kusimama katika msingi wake wa uwajibikaji na kuiunga mkono Iran wakati wa vita vya kulazimishwa, na ameuita msimamo huo kuwa ni kielelezo cha fikra thabiti na za kimfumo za wananchi wa Pakistan na viongozi wao. Larijani ambaye yuko ziarani nchini Pakistan amesema pia kwamba ameelekea nchini humo kuwasilisha salamu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei kwa wananchi wa Pakistani. Kabla ya kutuma ujumbe huo wa mtandao wa kijamii wa X, Larejani alikuwa ameshazungumza kwa nyakati tofauti na waziri mkuu wa Pakistani, Shehbaz Sharif, Rais Asif Ali Zardari na spika wa bunge la taifa la Pakistan, Sardar Ayaz Sadiq. Kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Pakistan, Larijani na Shehebas Sharif wametilia mkazo kuimarishwa uhusiano wa kihistoria na wa kidugu kati ya Iran na Pakistan na kuhimiza kuweka ushirikiano wa kina katika nyanja nyingi. Waziri mkuu wa Pakistan, Shehbas Sharif, amesifu misimamo ya kikanda ya Iran inayoheshimu kikamilifu sheria za kimataifa na za ujirani mwema na amewasilisha shukrani zake kwa Teheran kutokana mshika, na mshikamano wake na Pakistan. Pande mbili zimekubaliana kwamba ujumbe utakaoongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Muhammad Ishaq Dar, utafanya ziara karibuni hivi nchini Iran ili kuzidi kustawisha ushirikiano, hasa katika masuala ya kilimo na mawasiliano. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ametumia lugha kali kujibu tuhuma za waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayunu wa Israeli dhidi ya Karakase kwa kumwita waziri huyo mhalifu wa kivita, ambaye iwe sasa hivi au baadaye lazima akawajibishwe mbele ya vyombo vya haki na sheria vya kimataifa. Jina Venezuela ni kubwa sana, haliwezi kutamkwa na kinywa chako kichafu. Ndilo jibu kali ambalo waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, Yav Gile Pinto, amempa waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni Gideon Sar Sar, ambaye alikuwa akizungumza mbele ya baraza la wawakilishi na seneti la Paraguay wakati wa ziara yake rasmi kwa ya kwanza huko Paraguay, alidai kwamba Venezuela imevuruga utulivu wa eneo hilo kwa kusababisha mgogoro wa wakimbizi na pia ni kiunganishi kati ya Hizbullah Lebanon, Hamas na Yemen. Katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa Telegramu, Waziri Gill amejibu tuhuma hizo kwa kumwita waziri huyo mzayuni kwamba ni mhalifu wa kivita na mhalifu wa mauaji ya kimbari na kumwambia, unachopaswa kufanya si kutaja jina la Venezuela, bali kujiandaa kufikishwa mbele ya mahakama kwa jinai zilizofanywa dhidi ya Wapalestina. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ameongeza kwa kusema jina la Venezuela ni kubwa sana kuweza kutoka kwenye kichwa kwenye kinywa chako kichafu, mikono imetapakaa damu za wasio na hatia. Sisi ni taifa linalopambana kwa ajili ya kujitawala na kutetea haki za binadamu na sheria za kimataifa, wakati nyinyi mko kinyume kabisa na hivyo. Waziri Gila ameendelea kumhutubu waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kisayuni kwa kumwambia, maoni yako wewe hayana umuhimu wowote kwetu sisi na hotuba zako za kutapatapa hazituathiri chochote. Kitu muhimu pekee ni kwamba iwe ni sasa hivi au baadaye, hutakuwa na budi ila kwenda kuwajibika mbele ya vyombo vya haki vya sheria vya kimataifa. Sara ambaye kwa sasa yuko Paraguay akiwa ameandamana na ujumbe wa wafanyabiashara wa utawala wa Kizayuni wa Israeli ametoa matamshi hayo kujaribu kuhalalisha jinai zilizofanywa na utawala wa Kizayuni huko Palestina. Gazeti la Kiebrania la Hares limekosoa serikali ya utawala wa kizayuni wa Israeli na waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu, likionya kwamba utawala huo unaelekea kuporomoka kwa ndani, huku Netanyahu akifanya juu chini ili kuanzisha vita vipya kwa ajili ya eti kuzuia kile gazeti hilo linachokiita uangamiaji wa Israeli. Kwa mujibu wa gazeti hilo, utawala wa kizayuni unaelekea kwa kasi kupanua vita vyake huko Ghaza na Lebanon, huku taasisi za serikali na mfumo wa uendeshaji ukiwa unaporomoka. Hayo Hares limesema yanaleta vurugu za kisiasa na kiusalama ambazo zinamkinga Netanyahu na kuwajibishwa. Gazeti hilo la kibrania limeripoti kwamba utawala ghasibu wa Israel unaonekana kujiandaa kwa vita vikubwa huko Ghaza na Lebanon, katika hatua ya kuzuia kutekelezwa mpango wa vipengee ishirini uliopendekezwa na Donald Trump. Katika siku za hivi karibuni, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limeshadidisha mashambulizi yake huko Ghaza na kuwaua shahidi wa Palestina kadhaa sambamba na kushambulia maeneo kadhaa ya ardhi ya Lebanon. Haaretz linavielezea vitendo hivyo kama ni jaribio la kimahesabu la kupima mipaka ya makubaliano ya hivi sasa na uwezo wa patanisho wa kimataifa kuhimili hatua za Israeli za kushadidisha mashambulio. Gazeti hilo la Kiebrania limetoa indhari ya utawala wa kizayuni kuporomoka kwa ndani, katika hali ambayo gazeti jingine la Kiebrania la Yedot Ahra Note liliripoti hivi karibuni indhari nyingine iliyotolewa na wataalamu wa Israel kwamba jamii ya kizayuni inakabiliwa na janga kubwa la afya ya akili ambalo wamelielezea kuwa ni tsunami ya afya ya akili iliyoathiri watu milioni mbili huko Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa onyo kali katika hotuba yake kwa mkutano wa saba wa pamoja wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya unaofanyika mjini Luanda, Angola, akisema dunia inapitia mabadiliko ya kasi na ya kina yanayochochewa na janga la tabia nchi, kuongezeka ukosefu wa usalama, na misisimko ya nguvu za kimataifa. Guterres ameyatolea mwito mabara mawili ya Afrika na Ulaya wa kuwa sehemu ya enzi mpya ya ulimwengu kima wa kimataifa unaojengwa juu ya ushirikiano badala ya migawanyiko. Katika hotuba yake hiyo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametaja maendeleo endelevu kuwa kipaumbele cha kwanza kwa dunia, akikosoa vikali mfumo wa hivi sasa wa fedha duniani ambao ameuita usio sawa na usio na ufanisi na ambao tayari unapendelea mataifa tajiri tu. Amewataka viongozi wa mataifa hasa ya Ulaya kuunga mkono mageuzi makubwa ikiwemo kukomesha mzunguko wa madeni unaobana ko nchi maskini, kuongezwa mara tatu uwezo wa kukopeshwa wa mabenki za benki za maendeleo za kimataifa, na kuongeza ushiriki wa nchi zinazoendelea hasa zile za Afrika katika taasisi za kifedha za dunia Guterje, amewakumbusha viongozi washiriki wa mkutano huo kwamba kwa pamoja Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya zinawakilisha asilimia 40 ya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa na hivyo zina uzito wa kisiasa unaoweza kusukuma mbele sheria za kimataifa kufanikisha makubaliano na kuunda utawala mpya wa dunia. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa umoja katika kipindi ambacho amekitaja kuwa ni chenye misukosuko lakini pia chenye fursa nyingi. Na msemaji wa serikali ya muda ya Afghanistan inayoongozwa na Taliban, Zabihullah Mujahidi, amesema watoto tisa na mwanamke mmoja wameuawa baada ya vikosi vya jeshi la Pakistan kushambulia nyumba moja katika jimbo la Hosti, kusini mashariki mwa Afghanistan. Mujahidi ameeleza katika taarifa aliyotoa jana Jumanne kwamba shambulio hilo lilitokea usiku wa manane katika wilaya ya Gurbuz. Katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, msemaji wa kundi la Talibani amesema vikosi vya miezi vya Pakistani vimeripua nyumba ya raia wa eneo hilo waliathan mwana wa kazi mire na matokeo yake watoto tisa yani wavulano watano na wasichana wanne na mwanamke mmoja wame wa washahidi na nyumba yake imebomolewa amesema, kwa mujibu wa Zabihullah Mujahidi. Mashambulizi mengine ya anga yamefanywa katika majimbo ya, ya kaskazini mashariki mwa Kunar na mashariki mwa Paktika na kuwajeruhi raia wasiopungua wanne. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa jijini Teheran. Hapa ni Teheran na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Ulaya imechukua mkondo wa serikali dhidi ya wakimbizi? Ujerumani inataka kuweka sheria kali zaidi dhidi ya wakimbizi na wahamiaji na inapanga kufukuza nchini humo idadi kubwa ya wakimbizi Ujerumani inatazamia kuongeza pakubwa zoezi la kuwahamisha wakimbizi kufuatia sheria yake kali ya wakimbizi na wahamiaji nchi hiyo imewarejesha watu 1958 katika nchi zao za asili kwenye miezi kumi ya kwanza ya mwaka huu ambalo ni ongezeko la asilimia 18 au takriban watu 65 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani, Alexander Dobrindt, ameonyesha nia ya kuendelea na sera hiyo, na amesema udhibiti, ni utendaji thabiti na msimamo wa wazi katika sera ya uhamiaji, na hii inatumika pia katika kuwa timua kuwatumia wahajiri na wakimbizi yaani, kuwatimua wahajiri na wakimbizi. Tunaendelea kufuata njia hii na tunajitayarisha kuwaondoa nchini wahajiri kutoka Siria na Afghanistan. Ujerumani inazungumzia kuwachukulia hatua kali wahamiaji na kuwatimua katika hali ambayo Uingereza hivi karibuni ilitangaza mageuzi makubwa katika mfumo wake wa hifadhi. Chini ya mageuzi ya sheria ya uhamiaji ya Uingereza, muda wa kusubiri kwa ajili ya kupata kibali cha kuishi umeongezwa kutoka miaka mitano hadi ishirini, na hali ya ukimbizi imefafanuliwa kuwa ya muda na ya masharti. Hata watoto waliozaliwa nchini Uingereza na wazazi wa wakimbizi wako katika hatari ya kufukuzwa, uamuzi ambao umekosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu na hata baadhi ya wabunge wa nchi hiyo. Uingereza na Ujerumani zimefafanua upya dhana na maana ya hifadhi na ukimbizi, na utendaji mpya ulio dhidi ya wahamiaji, katika hali ambayo hatua kama hiyo si tu inapingana na kanuni za mkataba wa Geneva, lakini pia inahatarisha usalama wa kisaikolojia na kijamii wa maelfu ya watu. Ukweli wa mambo ni kuwa maamuzi hayo yanaonyesha mabadiliko makubwa katika sera za uhamiaji za Ulaya, ambayo yameegemezwa zaidi kwenye masuala ya usalama wa kisiasa kuliko kanuni za kibinadamu na sheria za kimataifa. Badala ya kukubali wajibu wake wa kihistoria kwa migogoro ya kimataifa, Ulaya imechagua njia ambayo inapelekea kubanwa na kufukuzwa wakimbizi. Habari za Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa nane wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuwavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentaries viitwavyo Hollywood Cats, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, yani Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita, vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na al Kauthar TV. Endelea kuwa nami hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Utakumbuka msikilizaji mpenzi, katika mfululizo uliopita mazungumzo yetu yaliishia tuliponukuu kauli ya Dr. Rowan Williams, askofu mkuu wa zamani wa Canterbury, alipozungumzia filamu ya Martin Scorsese Iitwayo The Last Temptation of Christ na akaeleza kama ninavyomnukuu, mimi nadhani kwa Mkristo yeyote yule, Kristo inapasa awe kama sisi kwa kiwango cha kumfanya Mkristo afahamu maana ya kuwa binadamu, lakini pia apambanuke na kuwa tofauti na sisi kwa kiwango cha kutuwezesha kujinasua kwenye mtego wa ubinadamu tuliyojiwekea dhidi ya nafsi zetu wenyewe, na hiki ni kitu kilichoko katika kila dini yenye ustahiki wa kuwa dini. Dr. Williams anaendelea kusema, moja kati ya nukta zenye utata zilizomo kwenye kitabu cha Kazantzakis ni kwamba Kristo wake ni mtu tofauti kabisa, ni mtu mwenye utata mkubwa mno, aliyeteseka na asiye na hali ya kawaida na ya kimaumbile ni vigumu sana kuweza kutoa simulizi kuhusu Kristo wake ambayo itakuwa simulizi iliyopangika kwa mtazamo wa kisaikolojia. Nadhani hata mimi mwenyewe pia sielewi vizuri simulizi hiyo inavyoonekana, anaendelea kueleza askofu huyo mkuu wa zamani wa Canterbury. Kazanzakis anataka kujenga hoja ya uongo kuhusu Kristo ambayo si yenye faida na sisi bali yenye madhara nasi. Ni vigumu kuzungumza kuhusu Kristo au Kristo aliyeko katika theolojia ya asili. Mwisho wa kunukuu. Kusema kweli, Kristo wa mwongozaji filamu Martin Scorsese daima huwa yumo kwenye mzunguko wa baina ya hali ya ubinadamu na hali ya ungu kuna wakati wahi na ufunuo wa mbinguni humwongoza kuufikia uokovu na wakati mwingine majaribu na wasiwasi wa shetani humvuta kimawazo na kumwelekeza kwenye ndoto za nguvu na udhaifu. Filamu ya The Last Temptation of Christ ambayo tumesema ina maana ya tamanio la mwisho la kishawishi la Kristo, inamwonyesha na kumtambua Kristo kuwa ni kiumbe wa ardhini asiye mtakatifu. Kristo huyo wa uongo anajaribu kufanya kila awezalo ili kukwepa kutekeleza jukumu la kuwa mletaji ujumbe wa Mungu, na kila wakati hufanya kila njia ili nafsi yake iwe huru, na hata kama husalimu amri polepole na kuanza kutekeleza jukumu alilopewa la kueneza mawazo na fikra zake. Lakini jambo la kushangaza ni kwamba kama inavyoonyeshwa kwenye filamu yenyewe dini anayoitangaza haiashirii chochote kuhusu kupigania haki na uhuru dhidi ya dhulma na ukandamizaji wa Warumi au Wayahudi. Kwa ufupi, filamu ya Scorsese haina uhusiano wowote na historia au ukweli halisi. Dhana hii hii ndiyo iliyotumiwa kama msingi wa filamu itwayo Da Vinci Code. Filamu hiyo iliongozwa na Ron Howard na inasimulia kisa cha mwanamke anayetokana na kizazi cha Kristo na Mary Magdalene, kitu ambacho kimefichwa na viongozi wa jopo la uzayuni. Kanisa linakacha na kukataa kufichua utambulisho wa mwanamke huyo ili lisiitie doa taswira takatifu ya Kristo. Wao walikuwa wakimchukulia mwanamke huyo kuwa si chochote zaidi ya matokeo ya udhaifu uliotokezea bila kujitambua kwa mfikishaji ujumbe wa Mungu. Kisa cha filamu ya Da Vinci Code kinatokana na falsafa ya historia ya Ukristo ambayo msingi wake unapatikana kwenye kitabu kiitwacho The Holy Blood and the Holy Grail, yani, damu takatifu na kikombe kitakatifu. Filamu hii pia haijafanya hima yoyote ya kutoa taswira ya ukweli halisi wa kihistoria. Si ajabu kuona Vatikani na kanisa zikizikataa filamu nyingi za Hollywood kuhusu Ukristo na Kristo, na kuzielezea kama filamu za kubuni tu na zinazotofautiana kikamilifu na yaliyofafanuliwa kwenye maandiko matakatifu. Pamoja na hayo zimekuwepo pia filamu zilizojipambanua na mwelekeo huo, moja kati ya hizo ikiwa ni The Passion of the Christ. Filamu hiyo ya drama iliyotengenezwa mwaka elfu mbili na nne ikiongozwa na Mel Gibson, nyota wake aliyeigiza kama Isa Masihi au Yesu Kristo akiwa ni Jim Caviezel. Na Papa John Paulo wa Pili aliiona filamu hiyo kabla ya kuonyeshwa rasmi hadharani uthibitishwa usahihi wa filamu hiyo na Papa kulichukuliwa kama ithibati rasmi ya kukubalika kwake. Filamu The Passion of the Christ inatoa taswira ya mateso aliyopata Kristo na imetumia zaidi kama marejeo ushahidi kutoka vitabu vya Agano Jipya na Injili za Mathayo, Yohana, Luka na Marko. Filamu hiyo imetumia pia simulizi za Ijumaa Kuu na maandiko mengine ya kidini. Filamu ya The Passion of the Christ inaonyesha masaa kumi na mawili ya mwisho ya maisha ya Yesu wa Nazareti na siku ya kusulubiwa kwake huko Yerusalemu. Filamu hiyo ilivuma sana mwaka elfu mbili na nne na kuingiza zaidi ya dola milioni mia sita duniani kote na kuvutia watazamaji wengi wapenzi wa filamu za kidini. Hata hivyo, The Passion of the Christ iliibua utata pia kwa baadhi ya wa wakosoaji wa kiuhakiki wa filamu kumtuhumu Gibson kwamba ana mielekeo ya chuki dhidi ya Wayahudi, yaani antisemitism. Filamu hiyo haikupigwa marufuku Israel, japokuwa hai haikuwahi kamwe kuonyeshwa, kwa sababu hakukuwepo msambazaji yeyote wa filamu aliyetafuta soko la kuonyesha filamu hiyo. Pamoja na hayo, kuhususia kuionyesha The Passion of the Christ haukuwa mjibizo pekee ulioonyeshwa na vinara wa Kiyahudi katika Hollywood. Mnamo mwaka 2011, msanii aliyeigiza kama Yesu Kristo alitangaza kwamba alikuwa ametengwa na tasnia ya filamu tangu alipokubali kuigiza nafasi hiyo. Jim Caviezel alifichua katika mahojiano na vyombo vya habari kuwa amejifunza kukubali kwamba kuporomoka nafasi yake ya uigizaji ilikuwa ndiyo gharama iliyomstahili kuilipa kwa kuigiza nafasi ya Yesu Kristo katika filamu ya The Passion of the Christ. Lakini pamoja na yote hayo, ni muhimu kutanabahisha hapa kwamba ndani ya Qurani tukufu, kitabu kitakatifu cha Uislamu, yakiwa ndiyo maandiko pekee ya mbinguni ambayo hayajapotoshwa wala kutiwa mkono, imeelezwa kwa uwazi kabisa kwamba Nabii Isa Masih mwana wa Maryam alaihimassalam, au kama aitwavyo na Wakristo Yesu Kristo, hakusulubiwa katu na wala hakuwa wakamwe. Aya mia moja na hamsini na saba ya sura Tunisa inasema: na kwa kusema kwao sisi tumemuua Masihi Isa mwana wa Mariamu mtume wa Mwenyezi Mungu, nao hawakumuua wala hawakumsulubu, bali walifananishiwa tu, na hakika waliohitalifiana katika haya wamo katika shaka nayo, wao hawana ujuzi nayo wowote, ila ni kufuata dhana tu, wala hawa kumuua kwa yakini. Mpenzi msikilizaji, filamu za sinema zenye maudhui kuu ya imani na itikadi za kidini zilikuwa nyingi katika mwaka elfu mbili na nne mpaka wachambuzi na wataalamu wa masuala ya kiutamaduni wakaupa mwaka huo lakabu ya mwaka wa Injili ya Hollywood. Katika miezi kumi na miwili ya mwaka huo, kati ya filamu zilizoweka rekodi ya mauzo, idadi ya filamu zilizotengenezwa zikiwa na maudhui zilizohusu kitabu kitakatifu zilikuwa nyingi zaidi kulinganisha na filamu nyinginezo na kwa kuzingatia kwamba wapenzi wa filamu za kidini hununua tikiti za filamu hizo, tunaweza kuwa na matarajio ya kuona skrini za kumbi za sinema zikionyesha kwa wingi mkubwa zaidi filamu za masuala ya kiroho na za maandiko matakatifu. Lakini hii haimaanishi kwamba mahusiano yenye kulegalega kati ya Hollywood na Ukristo yataboreka. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, kama nilivyotangulia kueleza huko nyuma, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo, siache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha allah. Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano Novemba 26, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Raia Mwema. Limeandika inauma sana, waziri mkuu asema vurugu za Oktoba 29 zimepoteza watu, asema kutaja idadi ni sawa na kushangilia waliokufa, asisitiza ni hujuma na vita vya kiuchumi, awaasa vijana pia limeandika Padri Gitima ana siri nzito. Novemba 20 mwaka huu alifanya mazungumzo ya faragha na waziri mkuu, na hakimu awatia ng'ombe hatiani. Kwa upande wake gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika hujuma za kiuchumi ni kauli ya waziri mkuu kuhusu vurugu za Oktoba 29 akizitaja zimeacha makovu yasiyopona kwa Watanzania. Nifa na mwenzake mambo magumu mahakamani, matatani tuhuma za ulanguzi wa mbolea. Mumewe adaiwa kutoroka kimafya na anusurika kukatwa mkono katika mgogoro wa ardhi ya uko. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa The Guardian inasema waziri mkuu ahusisha machafuko ya uchaguzi na hujuma za kiuchumi. Utafutaji wa mafuta na gesi lazima uongezwe kasi, asema waziri na Yanga ya wasili ya Algeria kwa ajili ya kucheza pambano gumu la mabingwa wa ligi ya CAF. Mwananchi limeandika idadi ya vifo Oktoba 29 bado giza nene. Waziri mkuu asema kuvitangaza ni kusherehekea na kuongeza majeraha, abainisha madhara kwenye miundo mbinu, vyombo vya moto na vituo vya mafuta, alihusisha ah, vurugu hizo na hujuma za kiuchumi. Nifa, mambo bado magumu, wenzake huru na ruhusa. Magari kupita mwendo kasi gongo la Mboto. Na gazeti la Majira limeandika Dakta Mwigulu, ulikuwa ni mpango wa kuua uchumi, ni uharibifu wa miundo mbinu uliofanyika Oktoba 29. Samia apongezwa kwa kuunda tume. Bodaboda na wamachinga daa watoa tahadhari kwa wenzao. Na wawili wafariki katika shambulio la usiku kusha huko Kiev, mji mkuu wa Ukraine. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika imefichuka, hazina za mfuko wa vijana Kenya hazina pesa. Mfuko bado haujapokea pesa zozote kutoka serikalini katika mwaka huu wa fedha. IEBC asema maafisa wa polisi waliovaa nguo za kawaida na sare watatumwa katika maeneo yenye ushindani mkali wakati wa uchaguzi mdogo. Hadithi za Rasia: maisha na malipo duni ya walazimisha wa Kenya kukubali kuhatarisha maisha yao wakiwa mstari wa mbele vitani. Wizara ya mambo ya nje ya Kenya imesema kuwa zaidi ya wa Wakenya mia mbili wamejiunga na jeshi la Rasia kwenye vita dhidi ya Ukraine. Ripoti: watoto wa skuli za Kenya wanapata tabu sana katika kusoma somo la hisabati. Pamoja na hayo, limeandika utafiti unaonyesha kuwa wanafunzi wa Kenya walifanya vizuri zaidi kuliko wenzao wa nchi za Afrika Mashariki. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo limeandika "Msukosuko mpya watikisa ndoa ya ODM na UDA." Serikali jumuishi iliyoanzishwa na Rais William Ruto kwa ushirikiano na mwenda zake Raila Odinga sasa imekumbwa na msukosuko mpya, ikitikiswa na tofauti za wazi, tamaa zinazoongozana za kisiasa na zinazogongana, ujumbe mbalimbali unaokinzana, na vitisho vikali kutoka kwa viongozi wa ngazi za juu wa pande zote mbili. Kile kilichoanza kama jitihada thabiti za kuleta utulivu nchini Kenya kufuatia maandamano makubwa ya Gen Z ya mwezi Juni mwaka jana sasa kimetiwa kwenye mtihani wa misimamo mikali na matarajio yanayokwenda kinyume na pengo linaloongezeka kati ya ahadi na tahadhari za mikakati ya chini kwa chini. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Deli Monita limeandika wanawake huanzisha asilimia 80 ya kesi za talaka. Takwimu zilizopatikana kutoka idara ya familia zinaonyesha kwamba kufikia mwishoni mwa Septemba, kesi elfu moja mia tatu na saba za talaka zilikuwa zimewasilishwa na asilimia 80 zimefunguliwa na wanawake. Wakati uchaguzi mkuu ukizidi kukaribia Uganda, wataalamu wanasema kuwa alama, rangi na kauli mbiu zina maana kubwa kwa kila chama cha siasa na Museveni awasifu watu wa Rukiga kwa kuhifadhi ardhi oevu. Rais asema umwagiliaji utaimarisha kilimo. Na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na karibuni katika sehemu hii ya 119 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia hikma, lakini tutaendelea na sehemu iliyopita ya hikma ya 107 na ya Nahjul Balagha. Watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo yao ya kidunia ila Mwenyezi Mungu huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu ya kwanza ya uchambuzi wa hikma hii, tulianza kuzungumzia faida za kustahabu amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia na madhara ya kutanguliza mbele mambo ya kidunia mbele ya masuala ya kidini. Sitorudia niliyosema sehemu iliyopita, bali tutaanzia pale pale tulipoishia. Naam, licha ya kwamba faida za kustahabuwa amri za Mwenyezi Mungu mbele ya maslahi ya kidunia ni kubwa sana, lakini inasikitisha kuona kuwa kuna watu wengine wanaoamua kutoa mhanga dini yao mbele ya mambo ya kidunia. Mifano iko mingi ndani na nje ya Kurani tukufu. Sehemu iliyopita tulianza na mifano ya ndani ya Qur'ani tukufu. Hapa tunaanza na mfano wa kihistoria na baadaye tutarejea tena kutoa mfano ndani ya Qur'ani tukufu. Mifano hii inaonyesha wazi kwamba wanaotoa muhanga dini yao wanaikosa pia dunia yao. Mfano wa wazi ni wa Omar bin Saad bin Abil Waqas. Huyo alikuwa ni kamanda wa jeshi la Yazid katika tukio la Karbala lililoishia kuwa washahidi na kidhulma Imam Husein alaihi ssalam, na watu wa nyumba takatifu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Tamaa ya uongozi iliyoongezeka ndani ya Omar bin Saad, na alikuwa na uchu mkubwa sana wa kutawala iliyokuwa ardhi yenye utajiri mkubwa ya Rei, ambalo ni eneo lililoko karibu na jiji la Teheran la nchini Iran leo hii. Wakati wa tukio la Karbala, Omar bin Saad ali ona ndoto yake ilikuwa imekaribia sana kutimia. Omar bin Saad alikuwa na uelewa wa kutosha wa dini ya Kiislamu na alijua vyema kwamba kumuua mjukuu wa, wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni jinai kubwa sana na ni madhambi yasiyosameheka, lakini uchu wake wa kuchupa mipaka wa madaraka uliuteka moyo wake mpaka akaamua kuuza dini yake kwa ajili ya starehe na ghururi za kupita za dunia, hivyo alijikubalisha kuichafua mikono yake kwa doa la damu ya mjukuu wa mtume Muhammad muhamma. Sasa alichoambulia Omar bin Saad ni idhlali, aibu na fedheha tu. Hakuweza kamwe kufanikisha ndoto yake ya muda mrefu ya kutawala eneo la Rei, bali alitiwa mbaroni na kuuawa kidhalili mbele ya majeshi ya Muhtar Athaqafi katika zile harakati nyingi za kulipiza kisasi damu ya Imamu Hussein alaihissalam. Sasa hikma hii ya 107 ya Nahjul Balagha inawahusu hasa watu kama hao, ambao wanaipenda dunia zaidi kuliko akhera yao. Imamu Ali alaihi ssalam anasema katika hikma hii kwamba watu hawaachi kitu katika mambo ya dini yao kwa ajili ya kufadhilisha mambo ya kidunia ila Allah huwafungulia jambo lenye madhara zaidi kwao. Tukirejea kwenye Qur'an tukufu, kama tulivyosema huko nyuma, kuna aya nyingi zinazozungumzia watu wa namna hiyo, na wengine tena ni wale waliokuwa na elimu kubwa ya dini na historia. Kwa mfano, katika kisa cha kundi la wanazuoni wa Bani Israeli ambao kabla ya kuja Uislamu walikuwa wakitembea kifua mbele na kujifaharisha na mtume wa mwisho atakayekuja kwenye bara Arabu na kuishi pia kwenye mji wa Madina. Walipata bishara hizo za wazi katika kitabu cha Taurat, lakini wakati nabii huyo alipotokea walimkana na kujali maslahi yao ya kidunia. Walidhani kuwa mtume huyo atatoka kwenye silisila ya wana wa Yaqub, yani Bani Israel, lakini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitoka kwenye kizazi cha Ismail mwana wa Ibrahim alaihi salam. Hivyo waliamua kupotosha maandiko na kumkana kabisa mtume wa Mwenyezi Mungu. Aya ya 187 ya Ali Imrane inaelezea kwa uwazi uhakika huo kwa kusema, na kumbukeni pale Mwenyezi Mungu alipochukua ahadi ya waliopewa kitabu kuwa lazima mtawabainishia watu uhakika na ukweli wa mambo, wala hamtokifisha lakini walikitupa kitabu cha Taurati nyuma ya migongo yao na wakanunua kwacho thamani duni. Basi ni kiovu hicho walichochuma, basi ni kiovu hicho walichonunua. Ni wazi kwamba Qur'ani tukufu haikusudia hapa kwamba Taurati walipiga bei au walikula hasara kwa kupata pesa kidogo, bali maana yake ni kwamba hata starehe na mali na jaha na cheo kiwe kikubwa kiasi gani hapa duniani, bado ni duni mno ikilinganishwa na maisha ya akhera. nam furaha ya maisha ya dunia ni ndogo mno inapolinganishwa na furaha na starehe zisizo na kikomo za akhera, bali na za maadili mema ya kibinadamu na ya kiroho ya hapa hapa duniani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe tano mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria inayosadifiana na tarehe 26 Novemba mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 827 iliyopita aliaga dunia uh, Ibni Qudama al Maqdisi, fakihi na mpokezi wa hadithi wa Kiislamu. Ibni Kudama alihitimu masomo ya awali huko Damaskas, ambako alijifunza Qurani na hadithi. Baadaye alifanya safari mjini Baghdad huko Iraki na kuhudhuria masomo ya maulamaa na wanazuoni wakubwa wa wa zama hizo. Ibni Kudama hakuwa nyuma pia katika uwanja wa uandishi wa vitabu na amevirithisha vizazi vilivyokuja baadaye vitabu vyenye thamani kubwa. Kitabu cha Raudhatu Nadhir ni moja kati ya vitabu vya msomi huyo. Miaka 775 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia Maulana Jalaluddin Balkhi maarufu kwa jina la Moulavi, mmoja wa malenga mashuhuri na mahiri wa Iran. Maulavi alikuwa mshairi mkubwa na mwenye uwezo na kipaji cha kipekee katika karne ya saba Hijiria. Alizaliwa mwaka 604 Hijiria katika mji wa Balkh kaskazini mwa Afghanistani ya sasa. Miongoni mwa athari kubwa za Maulana au Jalaludin Balkhi ni kitabu cha mashairi cha Masnavi Manavi na vilevile vile kitabu cha Fihi Mafihi. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita jeshi la kujitolea la wananchi Basij liliundwa kutokana na amri ya Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ya kuundwa jeshi la watu milioni 20 nchini Iran. Taasisi hiyo ya wananchi kutoka matabaka mbalimbali ya kijamii, kwa kuwa na wapiganaji wenye imani, moyo wa kujitolea na ari ya kuchapa kazi, imekuwa na nafasi muhimu katika matukio mbalimbali mbali ya baada ya mapinduzi ya Kiislamu, hasa katika kipindi chote cha kujihami kutakatifu uh, kwa taifa la Iran dhidi ya uvamizi wa wat, utawala wa zamani wa Iraq uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein. Jeshi la Basiji bado linashiriki katika masuala mbalimbali ya kijamii, kiutamaduni na kijeshi hapa nchini. Katika siku kama ya leo miaka 13 iliyopita Joseph Edward Murray mwanzilishi wa upandikizaji wa figo duniani alifariki dunia. Murray alizaliwa Aprili mosi mwaka 1919 huko Marekani. Hadi mwanzoni mwa miaka ya 1950 hakuna upandikizaji wa viungo uliokuwa umefanyika duniani hadi Dr Murray na wenzake katika hospitali ya Peters huko Boston walipofanikiwa kufanya hivyo kwa mbwa kwa kutumia mbinu mpya. Desemba mwaka 1954, walifanya upandikizaji wa kwanza kwa pacha waliofanana Richard na Ronald Herrick waliokuwa na umri wa miaka 23, wakati Ronald R Herrick alipotoa figo yake moja kwa pacha wake aliyekuwa akikaribia kuaga dunia hapo mwaka 1954 na Lee Herrick alitambuliwa kuwa mtu wa kwanza duniani kuchangia moja ya viungo vyake kwa mtu mwingine. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 170 mia iliyopita Adam Bernard Mickiewicz, mshairi na mwandishi mkubwa wa Kipoland, aliaga dunia huko Istanbul, uliokuwa mji mkuu wa utawala wa Othmania. Alizaliwa mwaka 1798, na kama alivyokuwa baba yake Mickiewicz, naye alikuwa mtu aliyekuwa akipigania uhuru. Aliishi katika zama ambazo nchi yake ya Poland ilikuwa imegawanywa na madola ya Prusia, Rusia na Austria, na alikuwa akifanya jitihada kubwa ili nchi yake iungane tena na kuwa kitu kimoja. Namhapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na kusema kweli, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wanaendelea kuwasiliana nasi: Shekhe Muhamed Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, mzee Nasor wa a, Tanga, pia Hamza Gomba wa Mwanza, Shumbi Abdalla nchini Tanzania, Ramadhani Humbe wa Tanzania, Drisai wote wa Tanzania, Miraji Sabira pia na Jafar Uledwa huko Singida, Ibrahim Saidi Istanbuli aliyeko Kongo, Bakari Sabuni wa Tanzania na wengineo wote kiuju mla, tunakushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran, Dr Ali Larijani, ameshukuru Pakistan kwa kuunga mkono Teheran wakati wa vita visivyo vya haki vya mwezi Juni 2025 vilivyoanzishwa na Israeli na Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ametumia lugha kali kujibu tuhuma za waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni na kumwambia waziri huyo mhalifu wa kivita, ambaye iwe sasa au baadaye, lazima atawajibishwa mbele ya vyombo vya sheria vya kimataifa, na kumwambia kwamba kinywa chake kichafu hakiwezi kutamka jina kubwa la Venezuela. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.