Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa yanayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya historia ya Wayahudi nchini Iran. Mbali na podkasti hiyo, tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Larijani asema ushirikiano wa Iran na Pakistan unachangia amani ya kikanda. Hizbullah ya Lebanon yasisitiza kuwa mukawama utalipiza kisasi cha mashahidi wake. Msomi Mahamud Mamdani asema Israel ni dola la wavamizi, inafanya majaribio ya silaha zake juu ya vichwa vya watu wa Ghaza na Trump asaini dikri dhidi ya harakati ya Ikhwanul Muslimin. Sasa ni habari kamili. Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema ushirikiano kati ya Tehran na Islamabad katika nyanja mbalimbali unaimarisha amani na utulivu wa kieneo na kuangazia nafasi muhimu ya Pakistan katika uwanja huo Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kuwasili mjini Islamabad leo Jumani asubuhi, Ali Larijani amesema Pakistan ni nchi muhimu katika eneo na ina nafasi maalumu katika kuathiri usalama wake, akiashiria uhusiano wa kina na wa kihistoria uliopo kati ya nchi hizi mbili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameongezea kwa kusema leo, kwa kuzingatia matukio ya eneo, ushirikiano kati ya Iran na Pakistan katika nyanja mbalimbali mbali, unaweza kuchangia amani na utulivu wa eneo. Larijani amepanga kukutana na maafisa wa ngazi za juu wa kisiasa na kijeshi wa Pakistan katika safari yake ya siku mbili inayokusudia kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na kuendeleza makubaliano ya pamoja hasa kuhusu usalama wa kikanda, usimamizi wa mpaka, kupambana na ugaidi, biashara na masuala mengine muhimu yanayohusu ulimwengu wa Kiislamu. Akizungumzia uungaji mkono wa Pakistan kwa Iran wakati wa hujuma za Marekani na Israel mwezi Juni, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema wa Iran hawatasahau kwamba wakati wa vita vya siku kumi na mbili vya utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya Iran, taifa la Pakistan lilisimama upande wa taifa la Iran. Mwanachama mmoja wa ngazi za juu katika harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema harakati hiyo ya mukawama italipiza kisasi cha mashahidi wake na kwamba irada yake kamwe haitadhoofishwa. Yahabu Hammada, mjumbe wa mrengo unaounga mkono mukawama, ambaye pia ni mbunge katika bunge la Lebanon, amesisitiza kuwa mashambulizi ya kigaidi ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya vitongoji vya kusini mwa Beirut hatimaye yatakuwa na madhara kwa adui. Amesema mukawama una nguvu na uwezo mkubwa na bila shaka utalipiza kisasi cha mauaji ya mujahidina na, na raia wake. Hamada amesisitiza kwa kusema, wengine wanasherehekea uhuru wakati ardhi ya Lebanon ingali inakaliwa kwa mabavu, anga ya nchi na kiukwa na jiografia ya nchi iko mlango wazi mbele ya uchokozi wa maadui. Hamada ametoa wito wa kuwepo umoja wa kitaifa ili kulinda uhai wa Lebanon na akasisitiza kwamba tishio lililopo sio kwa madhara ya madhehebu moja tu, bali kwa mustakbali wa Lebanoni nzima na vyama vyake vyote. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya Ansarullah ya Yemen imesisitiza uungaji mkono wa nchi hiyo kwa Lebanon dhidi ya uvamizi na uchokozi wa mara kwa mara unaofanywa na utawala ghasibu wa kizayuni katika taarifa yake kwa mnasaba wa kuzikwa shahidi Haitham Taba-tabai, mmoja wa makamanda mashuhuri wa Hizbullah aliyeuawa kigaidi hivi karibuni na utawala wa Kizayuni, wizara ya mambo ya nje Ansarullah ya Yemen imesisitiza kuwa kamanda huyo alikuwa na nafasi muhimu katika kulinda usalama na umoja wa ardhi ya Lebanon na kuunga mkono mhimilo wa mapambano ya ukombozi wa ardhi za Kiislamu. Imeelezwa katika taarifa hiyo kwamba siasa za ugaidi na jinai za utawala wa kizayuni zinaonyesha utawala huo kushindwa na kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na mahasimu wake katika medani za vita. Wizara mashauri ya kigeni ya Yemen imesikitishwa na njama pamoja na ushirikiano wa baadhi ya tawala za kiarabu na kiislamu na utawala wa Tel Aviv na vilevile kimya cha kimataifa kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni huko Lebanon na Palestina. Kinyume na nchi nyingine za Kiarabu na licha ya uwezo wake mdogo wa kifedha, Yemen imekuwa mstari wa mbele katika kutetea na kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa ukanda wa Ghaza na vilevile vile wa Lebanon. Msomi na mwanafikra mashuhuri raia wa Uganda Mahmud Mamdani, ambaye ni baba wa Muislamu wa kwanza kushinda nafasi ya umea wa New York huko Marekani, Zuhran Kwame Mamdani, ameishutumu Israel kuwa ni nguvu ya uchokozi ambayo imepoteza hisia zote za maadili, na kwamba hakuna anayeamini kwamba kile inachokifanya huko Gaza ni kujilinda kama inavyodai. Akizungumza na, na televisheni ya Aljazira ya Qatar, Mahmud Mamdani amesema dunia haiwajibishi Israel si kwa sababu haina uwezo au ni kitendo hicho halali, bali kwa sababu utawala huo umejenga nafasi yake ya kimaadili kwa madai ya kuwatetea waathiriwa wa Holocaust na vita vya pili vya dunia. Ameongezea kwa kusema, lakini sasa barakoa imeondolewa kifuniko kimeraruliwa na ukweli umefunuliwa kwa watu, ikiwa ni matokeo ya gharama kubwa iliyolipwa na watu wa Ghaza, lakini si gharama isiyo na maana. Mwanafikra Mamdani amesema Ghaza imekuwa maabara ya Israel kwa ajili ya kujaribia aina mbalimbali mbali ya silaha kwa muda mrefu na kisha kuziuza nje ya nchi. Amesema Israel imeua watu wengi huko Ghaza bila kuwajibishwa au kulipa gharama yoyote ya kisiasa ikidai kwamba inajilinda kutokana na kukubalika jambo hilo kwa magharibi na ukimya wa ulimwengu mwingine. Amesema Israel ingawa imewaua zaidi ya watu laki moja huko Ghaza, kujeruhi na kulemaza karibu nusu ya idadi ya watu na kuwalazimisha maelfu ya wengine kuhama makazi yao. La kushangaza ni kuendelea kusimama kidete watu wa ghaza na kukataa kuondoka katika nchi yao. Ameendelea kusema, wakimbizi wa Ghaza walioonja mashaka ya nakaba 1948 wanasema tulijifunza, kutokana na tajiriba ya risasi kwamba hatutaondoka tena katika ardhi yetu. Tuliondoka katika ardhi yetu ili kuokoa maisha yetu na tukaipoteza hapa Ghaza. Tutabaki katika ardhi yetu. Kuhusu ushindi wa mwanaye Zaharan Mamdani katika kinyang'anyiro cha kugombea kiti cha meya wa jiji la New York, Mahmud Mamdani ambaye ni profesa wa chuo kikuu cha Columbia huko Marekani amesistiza kwamba haikuwa rahisi kwa Zaharan kushinda nafasi ya umeya wa New York na kwamba mwanawe alikabiliwa na kundi kali lililotumia pesa kukabiliana naye na kumwaga dola milioni 25 dhidi yake, lakini hilo halikufanikiwa. Zuhran Mamdani anakuwa mwislamu wa kwanza kuchaguliwa kuwa meya wa 111 wa jiji la New York, mtu wa kwanza mwenye asili ya Asia kusini na wa kwanza aliyezaliwa barani Afrika kuongoza jiji hilo kubwa zaidi nchini Marekani. Zuhran Kwame Mamdani amekuwa akilaani mashambulizi ya kijeshi ya Israel huko Ghaza na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo dhidi ya raia wa Palestina na ameahidi kuheshimu waranti wa kimataifa wa kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu uliotolewa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC iwapo atafanya safari katika mji huo. Na kwa kutia saini amri ya utendaji dhidi ya Ikhwanul Muslimin au kwa jina jingine Muslim Brotherhoods, rais Donald Trump wa Marekani ameweka baadhi ya matawi ya kundi hilo la Kiislamu katika orodha ya mashirika ya kigeni ya kigaidi. Trump alitangaza Jumatatu kwamba ametumia madaraka yake kama rais na kwa kuzingatia katiba na sheria za Marekani kutia saini ya amri hiyo ambayo itaruhusu kuchukuliwa baadhi ya matawi au makundi madogo ya Ikhwanul Muslimin kama mashirika ya kigeni ya kigaidi na pia magaidi maalumu wa kimataifa. Kwa kutia saini amri hiyo ya utendaji Trump amewaagiza mawaziri wake wa mambo ya nje na fedha kuripoti iwapo baadhi ya matawi ya Ikhwanul Muslimin yakiwemo ya Lebanon, Misri na Jordan yanapasa kuchukuliwa kama mashirika ya kigeni ya kigaidi au la. Amri hiyo pia inaagiza mawaziri kuchukua hatua ndani ya siku 45 baada ya ripoti hiyo kutolewa. Hatua hiyo kwa mara nyingine tena inaakisi wazi chuki aliyonayo Trump dhidi ya Uislamu na jamii ya Waislamu. Itakumbukwa kuwa rais huyo tayari ametia saini sheria ya ya ya kutoingia nchini Marekani raia wa baadhi ya nchi za kiislamu kwa visingizio visivyo na msingi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia iliyokujeni kutoka hapa Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kina muundo wa swali semacho, kwa nini mkataba wa gesi kati ya Israel na Misri unakaribia kusambaratika? Hitilafu za kisiasa na kiusalama kati ya utawala ghasibu wa Israel na Misri zimefikia katika uga wa kiuchumi na sasa zimeufikisha mkataba mkubwa zaidi wa gesi kati ya Tel Aviv na Cairo kwenye ukingo wa kusambaratika. Kwa mujibu wa Pars Today, moja ya kandarasi kubwa zaidi za usafirishaji wa gesi asilia kutoka Israel hadi Misri sasa iko kwenye hatihati hati ya kusambaratika. Mkataba huo wenye thamani ya takriban dola bilioni 35 na unaolenga kuhamasisha zaidi ya mita za ujazo bilioni 130 za gesi kwenda Misri ifikapo mwaka 2040 sasa umekuwa wenzo wa mashinikizo ya kisiasa wa baraza la mawaziri la waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel Benjamin Netanyahu. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, Israel ilitakiwa isafirishe gesi ya takriban futi za ujazo bilioni 1.8 kila siku nchini Misri, lakini sasa imeingia katika mgogoro mgumu wa kisiasa na kiufundi katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa duru za wizara ya mafuta ya Misri, kiasi cha gesi inayoagizwa hivi sasa kutoka Israel ni kati ya futi za ujazo milioni 850 na na bilioni moja kwa siku. Kiasi hiki kinatokana na makubaliano ya mwaka 2019 ambayo alianza kutekelezwa mnamo mwaka 2020. Hata hivyo, utawala wa Israel haujatekeleza ahadi mpya zilizofikiwa katika marekebisho ya makubaliano ya Julai mwaka huu 2025 ambayo ni pamoja na ongezeko la taratibu la mauzo ya nje hadi kufikia futi za ujazo bilioni 1.8 hadi 2 ifikapo mwaka 2026. Kwa upande mwingine, matatizo ya kiufundi na usimamizi yamefanya kutekelezwa mkataba huo kukumbwa na vizingiti. Tel Aviv awali ilihusisha uhaba huo na matatizo ya kiufundi na kutangaza kuwa tatizo hilo lingetatuliwa ifikapo Oktoba 2025, lakini baadaye ilidhihirika kwamba Baraza la Mawaziri la Netanyahu na baadhi ya kamati za Knesset, yani bunge la Israel, zinakusudia kusitisha utekelezaji wa awamu mpya makubaliano kutokana na tofauti za kisiasa kati yake na Misri kuhusu hali ya Gaza na uwepo wa jeshi la Misri huko Sinai na hata kutaka kujadili bei ya gesi siku zijazo. Ukweli wa mambo ni kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu limegeuza makubaliano hayo ya kiuchumi kuwa chombo cha kisiasa, kudumisha uungwaji mkono wa mrengo wa kulia na kuepuka shinikizo la mahakama kutokana na kesi za ufisadi na ukosoaji wa kiusalama. Kwa kuhujumu mapatano ya gesi, wafuasi wa mrengo wa kulia wa Israel wanatafuta kuendeleza anga ya vita huko Ghaza na kuunda hali ya mvutano na Misri ili kuitumia katika siasa zao za ndani. Tofauti ya biashara ya Israel na Bizportal imedai tovuti ya biashara ya Israel ya Bizportal imedai katika ripoti yake kwamba Misri inapata mabilioni ya dola kila mwaka kutokana na biashara ya gesi na Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Israel inasafirisha gesi yake kwenda Misri kupitia eneo la gesi la Leviathan, na sehemu kubwa ya gesi hiyo husafirishwa hadi Ulaya kupitia mitambo ya kutengenezea gesi ya Misri. Takriban asilimia 80 ya faida inayotokana na mauzo hayo ya nje huenda Misri. Chini ya makubaliano ya sasa Israel inatazamiwa kuiuzia Misri gesi yenye thamani ya dola bilioni 130 katika kipindi cha miaka 15 ijayo, huku sehemu kubwa ya fedha hizo zikisalia katika uchumi wa Misri. Mirengo ya kufurutu ada katika utawala wa kizayuni inaamini kuwa kuendelea kusafirisha gesi kwenda Misri kutaimarisha uchumi wa Kairo na kwamba hilo litazuia mipango yao ya kuishinikiza Ghaza na kukwamisha vizuizi vyovyote katika njia ya vitisho vinavyohusiana na kulazimika kuyahama makazi yao. Wakazi wa Ghaza pia wana wasiwasi kuwa bei ya gesi haitakuwa ya kiadilifu kwa Israel katika siku zijazo. Netanyahu hawezi kusitisha kabisa mauzo mauzo ya gesi kwenda Misri kwa sababu makampuni ya kimataifa yenye ubia katika eneo la gesi la Leviathan hasa kampuni ya Marekani ya Chevron yameweka shinikizo kubwa kwa baraza la mawaziri la Israel. Makampuni hayo yamewekeza sana katika uwanja huo na njia pekee ya kiuchumi ya kuuza gesi nje ni kupitia mtandao wa usambazaji wa gesi wa Misri. Njia zingine mbadala ni ghali sana au hazina uwezo kabisa wa kuuza nje. Haya najiri huku Misri ikijiandaa kupunguza kwa kiasi kikubwa uagizaji wa gesi kutoka Israel hadi pale ambapo kuna uwezekano wa kusitishwa kwa kiasi uagizaji wa gesi hiyo ifikapo majira ya kiangazi ya mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na sita. Misri sasa imekuwa nchi inayoagizia gesi asilia kutoka Afrika Kaskazini na inapanga kushikilia zabuni za kila mwezi kwa bei nafuu zaidi. Misri hivi majuzi ilifanya zabuni ya kununua shehena tatu za gesi asilia na imekubali kuagiza shehena ishirini zaidi kutoka makampuni ya Saudi Arabia, Ufaransa, Uholanzi na jamhuri ya Azerbaijan ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Mikataba pia imetoa saini kuagiza shehena zipatazo mia na ishirini na tano mwaka elfu mbili na ishirini na sita ili kufidia upungufu wowote wa gesi kutoka kwa utawala wa Israel. Hatimaye mkataba wa gesi wa Misri na Israel ambao ulipaswa kuwa mojawapo ya ushirikiano mkubwa wa nishati katika eneo hilo sasa uko katika hatari ya kusambaratika kutokana na mchanganyiko wa mambo ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi. Hali hii inaonyesha kuwa uhusiano wa kiuchumi kati ya utawala wa Israel na Misri unaathiriwa pakubwa na matukio ya kisiasa na kiusalama katika eneo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio podkasti ya historia ya mayahudi nchini Iran ambayo itafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Historia ya wayahudi nchini Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibuni katika podcast ya pili ya historia ya wayahudi nchini Iran. Katika sehemu ya kwanza tulianza safari ya kihistoria ya uwepo wa Wayahudi katika ardhi ya Uajemi au Iran. Tulizungumzia kuhusu safari zao za kulazimishwa katika enzi za Waashuri na Wababeli, hadi tukafikia katika ile dakika ya kihistoria ambapo Kuroshi, mwanzilishi wa dola ya Hekhamanashi, aliwaweka huru kutoka kifungo cha utumwa. Tuliendelea kushuhudia kwamba katika Irani ya kale kulijitokeza kipindi cha maelewano na maisha ya amani ambapo watu wa mataifa na tamaduni ndogo mbalimbali waliishi kwa kushirikiana na kuingiliana kiutamaduni. Katika mazingira hayo, makabila na dini tofauti ikiwemo jamii ya Kiyahudi walipata nafasi ya kustawi na kuishi kwa utulivu. Mtazamo wa utulivu na mapenzi wa Wairani kwa makabila au kaumu za wale wachache wakiwemo Wayahudi uliofanya wafalme wa Uajemi kutajwa kwa sifa njema katika vitabu vitakatifu vya Kiyahudi. Katika Talmudi, kitabu kilichoandikwa karne nyingi baada ya enzi ya Hakamaneshi, kila mara jina la Uajemi linapotajwa linahusishwa na heshima na sifa njema. Hali hii pia inaonekana katika uh, Mishna na maandiko mengine yaliyofuata, na hata ndani ya kitabu kitakatifu cha Wayahudi pale mataifa ya kigeni yanapotajwa kama vile Waashuri, Wababeli, Wagiriki na Warumi, wa Irani ndiyo ndio taifa pekee linalotajwa kwa heshima na sifa tele. katika kipindi hiki e, tunaendeleza simulizi yetu tukielekea katika enzi baada ya Hekamaneshi na kufuatilia njia ya maisha ya Wayahudi katika ardhi ya Iran katika karne na zama zilizofuata. Tunataka tuone jinsi maelewano haya ya kijamii na kidini yaliendelea. Na namna Wayahudi walivyojumuika katika utamaduni na jamii ya Wairani na jinsi walivyokuwa sehemu isiyotenganishwa na taifa la Iran au Wajemi, wakiishi pamoja na makabila mengine na kushiriki katika uundaji wa historia na maisha ya pamoja kwa kuanza kwa utawala wa Seleukia waliopata nguvu baada ya Alexander wa Makedonia kutawala sehemu ya ardhi ya Iran, muundo wa kisiasa wa nchi ulipata sura mpya. Ushawishi wa utamaduni wa Kigiriki ukaenea katika nyanja mbalimbali, kiwemo sanaa, lugha na ilmu na kuacha alama yake katika maisha ya kijamii na kiutamaduni ya Uajemi ya kale. Lakini licha ya mabadiliko haya, jamii ya Kiyahudi nchini Iran ambayo mizizi yake ilianza karne nyingi kabla, iliendelea kuishi na kudumu katika maisha yake katika kipindi hiki. Ingawa watawala wapya, wakiwa na mtazamo wa Kigiriki, walileta changamoto kwa tamaduni za asili, makabila au kaumu za wachache wakiwemo Wayahudi wa Uajemi waliweza kwa kutegemea urithi wa uvumilivu uliokuwepo awali kudumisha nafasi na heshima yao katika jamii. Katika miji na maeneo waliokuwamo, waliendeleza shughuli zao za kiuchumi, kijamii na hata kidini mara kwa mara na kwa utulivu na uthabiti. Wakabaki kuwa sehemu ya muundo wa kitamaduni wa Uajemi. Katika enzi ya utawala wa Seleukia ulioanza mwaka 312 kabla ya Nabii Isa Masihi alahi ssalaam na kuendelea hadi takribani mwaka wa 63 kabla ya Nabii Isa ukurasa wa historia ya Iran na pia historia ya Wayahudi katika ardhi hii ulijifunika kwa ukungu wa utata na kutoeleweka. Vyanzo vya kihistoria vya kipindi hiki, isipokuwa dondoo chache zilizotawanyika na mara nyingine zikiwa na utata, havitupi taarifa nyingi. Hata hivyo, kutokana na dalili hizi chache, tunaweza kuelewa kwamba Wayahudi waliendelea kuwepo katika ardhi ya Uajemi au Iran na ndani ya jamii iliyohifadhi uvumilivu wa kidini, ingawa chini ya kivuli cha mabadiliko ya haraka ya kisiasa, waliendeleza maisha yao kwa utulivu. Ingawa uenezi wa tamaduni za Kiunani au Kigiriki katika muundo wa mamlaka na katika fikra za kipindi kile ulileta misukosuko mbalimbali, roho ya ustahimilivu na kukubali utofauti iliyokuwa mizizi ya jadi ya Uajemi iliruhusu makundi madogo kama Wayahudi kuendeleza ibada zao za kidini na kulinda utambulisho wao. Uwepo wao wa kudumu uliothibitishwa katika maeneo ya kusini mwa uwanda wa Uajemi, yakiwemo majimbo ya Fars na Ilam ni ushahidi wa mwendelezo wa kihistoria wa jamii hii ndani ya ardhi ya Iran. Uwepo huo haukuwa kama wa wageni, bali kama sehemu hai ya mwili wa tamaduni na ustawi wa kijamii wa nchi. Katika kipindi hicho, sambamba na kudhoofika kwa nguvu za Wasaluki, mabadiliko makubwa yalikuwa yakichipuka katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Iran, katika ardhi ambazo leo zinajulikana kwa majina kama Mazandaran, kaskazini mwa Khurasan na Khwarazm. Kundi la watu wenye asili ya Arya waliotambulikana kama Wapathia lilianza kuinua sauti za kutaka kujitawala. Takribani mwaka mia mbili hamsini kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi, walizindua uwasi dhidi ya Wasaluki, uwasi ambao hatimaye ulipelekea kuundwa kwa mojawapo ya nasaba muhimu zaidi ya utawala katika historia ya Iran, nasaba ya Ashkanian. Kadiri miaka ilivyopita na mipaka yao ikapanuka, Wapathia waliweza kumaliza utawala wa Wasaluki katika maeneo mengi ya Iran. Ashak wa kwanza, mwanzilishi wa nasaba hiyo, aliimarisha misingi ya mamlaka yake juu ya sehemu kubwa ya ardhi ya Iran. Utawala huo uliendelea kwa zaidi ya karne nne, na katika kipindi hicho Wayahudi waliendelea kuwa sehemu ya jamii ya Iran. Baada ya Ashak wa kwanza, utawala ulihamia kwa Farhad wa kwanza na baada yake Meherdad wa kwanza alikalia kiti cha ufalme mnamo mwaka 170 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi. Mfalme huyo aliweza kuimarisha satwa na upeo wa mamlaka ya Waashkania katika maeneo mapana ya Iran au Wajemi. Katika kipindi chake, maeneo kama Fars, Babeli na nchi za Wamedi yaliingia kikamilifu chini ya amri ya Waashkania. Hatimaye, katika zama za Farhad wa pili, takribani mwaka mia ishirini kabla ya Masihi, mfalme wa mwisho wa Wasaluki aliondolewa madarakani na umri wa nasaba hiyo ukafikia kikomo. Kwa njia hii, Iran iliingia katika kipindi kipya cha nguvu na ustawi chini ya dola ya Waashkania ambayo ilidumu kwa takribani miaka mia tano. Katika dola ya Waashkania, utawala ulijengwa juu ya kuheshimu tamaduni na imani za makundi ya walio wachache. Hawakuwa na shauku yoyote ya kubadilisha dini ya mataifa walioyashinda wala kuingilia mifumo yao ya kisiasa au kiuchumi. Mtazamo huu uliipa nafasi makundi ya kidini, wakiwemo Wayahudi, kuishi kwa uhuru na utulivu. Upeo wa fikra na ustahimilivu ulikuwa mwendelezo wa njia iliyorithiwa tangu zama za Wahakamani, mtazamo uliowezesha makabila na dini mbalimbali kuishi katika himaya kubwa bila kupoteza utambulisho na mila zao huku wakishiriki katika ustawi wa pamoja wa Ashkani ambao walikuwa na asili ya Hirkania, eneo ambalo leo linajulikana kama Gorgan kaskazini mwa Iran. Walikuwa na uelewa mzuri kuhusu Wayahudi walikuwa miongoni mwa vizazi vya Wayahudi waliotekwa na kufukuzwa kwa amri ya Nebukadnezar, mfalme wa Babeli, mnamo mwaka 587 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih, na kupelekwa Mesopotamia. Ingawa wafalme wa, wa kiajemi waliruhusu kundi hili kurejea katika nchi yao ya asili, baadhi yao waliamua kubaki nchini Iran na kuendeleza maisha yao. Vyanzo vya kihistoria vimetaja uhusiano wa kirafiki uliokuwepo kati ya wafalme wa, wa Ashkani na jamii ya kiyahudi Inawezekana sehemu ya ukuruba huu ilitokana na uadui wao wa pamoja dhidi ya Wayunani au Wagiriki. Tofauti na Wakristo ambao baadaye walielemea zaidi upande wa dola ya Roma, Wayahudi wa Iran katika kipindi hiki hawakujihusisha sana na Wayunani au Warumi. Hilo liliwafanya kuwa na uhuru mpana ndani ya jamii ya Kiirani na kuwapa nafasi ya kushiriki kikamilifu katika kazi, biashara na maisha ya kijamii. Vituo muhimu vya makazi ya wayahudi katika Iran ya kipindi cha Waashkania vilikuwa miji ya Shush, Rei, Hamadan na Isfahan. Nje ya Iran, maeneo ya Mesopotamia na Babeli nayo yalikuwa vituo vikuu vya jamii za Kiyahudi, ingawa katika sehemu hizo zote hata Babeli yenyewe hawakuwa watu wengi kiasi cha kuwa kundi kuu kwa idadi. Masuala mengi ya ndani ya jamii hizi za Kiyahudi yalitatuliwa na baraza lililotambuliwa rasmi na dola ya Washkania. Hata hivyo, kiongozi wa juu kabisa kwa Wayahudi wa ufalme wote alikuwa Rash Galut, yaani mkuu wa mateka, ambaye aliishi Babeli. Watu wasio um, Wayahudi walimuita mkuu wa Wayahudi. Msaada waliopata wayahudi kutoka kwa Ashkania kama jamii ya wahamiaji na kundi dogo la kidini uliendelea kuongezeka kiasi kwamba katika karne ya kwanza kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi, kwa uungwaji mkono wa kijeshi kutoka kwa wafalme wa Ashkania, hususan Orodes wa Pili, wayahudi waliweza kufufua tena maisha yao ya kidini katika baadhi ya maeneo ishi ya Asia Magharibi na kujenga upya uwepo wao wa kitamaduni na wa kiimani. Miaka mingi baadaye, sambamba na kuenea kwa satwa ya utawala wa Roma na machafuko yaliyotokana na kusonga mbele kwa himaya hiyo katika eneo la Asia ya Magharibi, Wayahudi wengi waliokuwa wametawanyika walianza kutafuta usalama. Katika mchakato huo, waliteua Iran kuwa ardhi salama na yenye kuwapokea, mahala pa kuishi na kuendeleza maisha yao kwa utulivu. Baadhi ya wahamiaji hawa Wayahudi wali zoea sana tamaduni za Kiajemi kiasi kwamba waliwachagulia watoto wao majina ya Kiajemi, na wale walio tabaka la juu la Kiyahudi wakaanza kwa kiasi fulani kufuata mtindo wa mavazi, desturi za kifahari na hata namna ya maisha na mahusiano ya kijamii ya Wairani. Hadhi na nguvu ya Iran katika mtazamo wa Wayahudi ilikuwa ya kusajabisha kiasi kwamba katika Talmudi imenukuliwa kauli semayokuwa vikombe kumi vilivyojaa nguvu vilishuka kutoka mbinguni kwenda ardhini. Vikombe tisa vikakabidhiwa Wairani na cha kumi kikagawiwa mataifa mengine ya dunia. Kwa hiyo utawala wa Waashkania uliodumu kwa muda mrefu kuanzia takribani mwaka 250 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi hadi mwaka 224 eh, baada ya Masihi haukuwahi kuwakandamiza au kuwalazimisha watu kufuata itikadi maalum. Badala yake, kwa sababu ya muundo wake federali, wa kifederali, utawala huo wa Irani ya kale uliwapa uh, makundi ya kidini kama Wayahudi uhuru wa kiasi wa kuishi, kutenda na kuingiliana na mataifa mengine na hivyo waliweza kuendelea na mkondo wao wa kihistoria katika ardhi hii bila matatizo. Ushahidi uh, wa akiolojia pamoja na maandiko ya kihistoria unaonyesha kuwa katika kipindi hiki Wayahudi walishiriki kikamilifu katika nyanja za biashara, masoko na masuala ya kijamii, na sambamba na Wairani wengine walitekeleza wajibu wao katika kuendeleza uhai wa kitamaduni na kiuchumi wa nchi. Naam, katika majira ya baridi ya mwaka mia mbili 26 baada ya kuzaliwa Nabi Isa Masih, Ardeshir Babakan alimshinda mfalme wa mwisho wa Waashkania na hivyo akawa mwanzilishi wa nasaba ya Wasasani. Kwa kuzingatia ushawishi wa tamaduni na sanaa za Kiunani au Kigiriki katika baadhi ya tabaka za jamii ya Iran, wafalme wa Kisasani wakachukua msimamo wa utaifa na kuweka mbele juhudi za kufufua utamaduni wa Kiajemi. Waliweka lugha ya Pahlawi kuwa lugha rasmi ya utawala na wakaitangaza dini ya Zardushti kuwa dini rasmi ya dola. Katika kipindi hiki, jamii ya Wayahudi nchini Iran iliendelea kuwa pana na yenye kuenea. Walikuwepo katika maeneo mbalimbali ndani ya himaya ya Wasasani, kuanzia Arminia upande wa kaskazini magharibi hadi Ghuba ya Uajemi kusini na kutoka maeneo ya Mad na Fars katikati na mashariki hadi ng'ambo ya mto Furati, karibu na mipaka ya dola ya Bizanti. Bila kujali historia ndefu ya uwepo wa Wayahudi nchini Iran, mojawapo ya sababu kuu za kuongezeka na kuendelea kwa kuwepo kwao katika kipindi cha Wasasani ilihusiana na mabadiliko ya kidini katika dola ya Roma. Baada ya wafalme wa Roma kuikubali dini ya Ukristo na hatimaye Ukristo kutangazwa kuwa dini rasmi ya dola hiyo Hali ya maisha ya Wayahudi katika maeneo yaliokuwa chini ya utawala wa Roma ikawa ngumu sana. Wakristo waliwaona Wayahudi kuwa ndio waliohusika katika kusulubiwa Nabii Isa Masihi alaihi salam, na kwa msingi huo waliwashinikiza na kuwatesa sana. Katika hali kama hiyo, Iran licha ya mkusanyiko wa mamlaka ya kisiasa na kidini Wasasani na kupungua kwa uhuru wa kidini na wa kisheria wa Wayahudi iliendelea kutambuliwa kama ardhi iliyo salama zaidi na yenye ustahimilivu mkubwa ikilinganishwa na maeneo mengine ya dunia kwa jamii ya Kiyahudi. Ugunduzi wa kiakiolojia pia unathibitisha jambo hili. Mabaki yaliyopatikana yanaonyesha kuwepo kwa vijiji vilivyokuwa vya Wayahudi kabisa katika maeneo mbalimbali ya ufalme wa Wasasani. Jamii za Kiyahudi hazikuishi pembezoni mwa jamii bali katikati ya jamii ya Iran zikitekeleza jukumu lao kama sehemu isiyotenganishwa ya muundo wa kibinadamu, kitamaduni na kiuchumi wa nchi. Kinyume na dhana iliyoenea miongoni mwa watu wengi, ushahidi wa kihistoria unaonyesha kuwa katika miaka mingi ya utawala wa Wasasani, hasa katika nusu ya kwanza ya kipindi cha nasaba hiyo, Wayahudi waliendelea kuishi maisha yao kwa amani na uthabiti katika kipindi hiki kutokana na mazingira ya kielimu na kitamaduni yaliyokuwepo nchini Iran, hadi kufikia katikati ya karne ya nne baada ya Masihi, iliundwa hali ya kiasi fulani ya uwazi na uhuru kwa wafuasi wa dini mbalimbali wakiwemo Wayahudi. Ndani ya mazingira haya, Wayahudi waliweza kufuata mafundisho na imani zao za kidini kwa uhuru zaidi. Katika kipindi hiki, kundi la wanazuoni wa kiyahudi waliokuwa wakijulikana kwa jina la Amora waliishi katika ardhi ya Iran na katika vyuo vyao vya kidini ambapo walijishughulisha na kufasiri na kufafanua uh, mkusanyiko wa sheria ujulikanao kama Mishna, mkusanyiko wa kwanza wa fikhi ya Kiyahudi. Matokeo ya juhudi hizi yalikuwa kuundwa kwa Talmud ya Babeli, kazi ambayo baada ya kitabu kitakatifu ilikuja kuwa chanzo muhimu zaidi cha kidini kwa Mayahudi, e, kitamaduni na mwongozo wa maisha ya kiimani na kisheria eh, kwa dunia nzima katika zama za kati. Kazi hii iliyokusanywa eh, katika juzuu sitini na tatu ilitokana na ndani ya midahalo ya kielimu na kidini ya Wayahudi wa Iran katika kipindi cha Wasasani, na ndani yake kuna vipengele vingi vya Kiajemi, miongoni mwao ni simulizi zinazomhusu Shapur wa kwanza. Aidha, ndani ya maandishi yao yapo maneno ya Kiajemi ingawa yaliandikwa kwa lugha ya Kiaramu. Kwa mfano majina ya sherehe za kiajemi yamenukuliwa humo. Pia ndani yake zinaonekana hekaya na masimulizi ya kifumbo ya kiajemi, ingawa haijanasibishwa wazi kuwa hadithi hizo zilitwaliwa kutoka tamaduni za Mesopotamia au Iran. Hata hivyo, uwepo wa mitholojia ya kiajemi ndani ya maandishi hayo ni dhahiri na ni mkubwa. Kwa mfano katika Talmudi ya Babeli tunakutana na mtu aliyekuwa akiishi katika zama zile zile za Shapur wa kwanza na ambaye alikuwa na mahusiano ya karibu na ikulu yake. Mtu huyo anajulikana kama Samuel wa Neharadea. Alikuwa ni mmoja wa waliohusika katika kutatua migogoro na matatizo ya kisheria yaliyokuwa yakijitokeza ndani ya jamii ya Wasasani. Samuel, kwa mujibu wa wale wanaoifahamu vyema Talmud, alikuwa miongoni mwa viongozi wa kidini waliovutiwa na utamaduni wa Iran, na kama wayahudi wengi wa kipindi hicho walikuwa na mielekeo ya Kiajemi. Inasemekana pia kwamba alikuwa tabibu wa ikulu ya Shapur wa kwanza. Ndani ya Talmudi yapo masimulizi mengi yanayoonyesha kuwa mtu huyu alikuwa akifanya mijadala na Shapur au alikuwa na mawasiliano ya mara kwa mara na ikulu yake. Hata hivyo mchango wake muhimu zaidi kwa jamii ya kiyahudi ni jambo la kuzingatiwa sana. Alikuwa mtu aliyekuwa akiheshimiwa mno na kuaminiwa na watu wa eneo la Mesopotamia au Babeli. Aliposhuhudia mgongano wa kisheria uliotokea pale myahudi alipohukumiwa na mahakama ya kizartoshti katika utawala wa Wasasani, alitamka kauli moja ambayo, kwa sababu ya umuhimu wake mkubwa, ilinukuliwa ndani ya Talmud. Maneno yake yalipewa uzito mkubwa na watu kiasi kwamba baada ya uamuzi huo jamii ya Kiyahudi kwa ujumla haikukumbwa tena na migongano mikubwa katika masuala ya kisheria. Alisema kwamba sheria halali ni sheria ya ardhi ambayo tunaishi ndani yake. Yaani, alisisitiza kuwa ingawa, uh, sisi ni Wayahudi, ni lazima tuzifuate sheria za nchi tunamoishi. Baada ya kauli hii, ni kana kwamba kipindi kipya kilianza kwa Wayahudi wa Babeli. Kwa hiyo mahusiano kati ya wafalme wa Kisasani na wakuu wa jamii ya Kiyahudi yameelezwa katika vyanzo vingi vya vya kihistoria kuwa ya kindugu na ya kirafiki. Wafalme wa Sasani hawakuwa na mawasiliano tu na viongozi wa dini wa Wayahudi, bali katika baadhi ya matukio kulikuwepo pia vifungo vya kifamilia baina yao. Miongoni mwa mifano hiyo ni ndoa ya Yazdgerd wa kwanza na binti Myahudi aliyojulikana kwa jina la uh, Susandukht ambaye inasemekana alikuwa binti wa mmoja wa viongozi mashuhuri wa dini ya Kiyahudi wa wakati huo, yaani binti wa Rab Kahana, kiongozi wa dini wa Wayahudi wa Babeli. Ndoa hii ambayo ilikuwa pia na mwelekeo wa kisiasa na kitamaduni, inaonyesha kiwango cha juu cha kukubalika na kupewa heshima jamii ya Kiyahudi ndani ya sehemu fulani ya muundo wa utawala katika kipindi cha takribani miaka mia nne ya utawala wa Wasasani nchini Iran, licha ya kupanda na kushuka kwa nyakati mbalimbali, Wayahudi hawakuishi kama wachache waliotengwa pembezoni mwa jamii, bali kama sehemu iliyokubalika miongoni mwa watu wa Iran. Walijumuishwa katika muundo wa jamii ya Kiajemi na kutambuliwa kama sehemu halali ya mwili wa taifa hilo. Walikuwepo katika mfumo wa kijamii wa nchi na kushiriki kikamilifu katika maisha ya kitamaduni na kiuchumi. Hata hivyo, kwa wakati mmoja waliweza pia kuhifadhi mila zao, imani zao na ibada zao za kidini. Naam, wapenzi wasikilizaji, kilicho dhahiri na cha kupongezwa katika historia yote ya Iran kuhusu Wayahudi ni msimamo wa Wairani wa kuheshimu, kukubali na kuishi kwa pamoja. Kuanzia amri ya ukombozi ya Koroshi Mkuu hadi katika nyakati zote za Irani ya kale, ardhi hii imekuwa kimbilio salama na mazingira ya utulivu kwa maisha ya Wayahudi. Mtazamo huu haukutokana na uvumilivu wa juu pekee, bali ulitokana na utamaduni wa heshima na wa kale, utamaduni uliosimama juu ya kuheshimu haki za makuni madogo kuthamini tofauti za kidini na kuendeleza uishi au maisha ya amani miongoni mwa jamii mbalimbali mbali. Wayahudi nchini Iran hawakuishi kama jamii iliyojitenga, bali polepole pole wakawa wa Irani Wayahudi kama sehemu isiyotenganishwa ya jamii ya taifa la Iran. Uwepo wao katika nyuzi na mishipa ya historia, katika lugha na utamaduni, katika ilmu na sanaa, ni ushahidi wa uhusiano wa kina wa maelfu ya miaka kwa wengi wao kuwa mwirani ni utambulisho wa kwanza, utambulisho unaopata maana sambamba na dini yao, kwa mapenzi ya dhati na uh, kwa ardhi hii. Simulizi ya leo ilikuwa ni mapitio ya maisha hayo ya kina na ya muda mrefu, sehemu ya historia ya Iran ambayo wakati mwingine imepuuzwa, lakini daima imeendelea kuwepo. Ikiwa simulizi hii imekuwa chanzo cha msukumo kwako kwa, tunakualika uendelee kuwa nasi katika safari hii Podkasti ya Wayahudi wa Iran itaendelea kusimulia historia hii ya aina yake. Tufuate katika tovuti ya Iran Radio.ir/sw na kwenye mitandao ya kijamii, na shiriki kipindi hiki na marafiki zako, na ikiwa una maoni au maswali, tutafurahi kuyapokea kutoka kwako. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 4 mfungo 9 jamaduthani mwaka 1447 hijiria kamaria, mwafaka na 25 Novemba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita, sawa na Novemba 25, mwaka 1880, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveron, tabibu mashuhuri wa Kifaransa ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana na kuangamiza maradhi hayo. Mnamo mwaka 1907, Dr. Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na utafiti wake katika masuala ya tiba. Katika siku kama ya leo miaka sabini na miwili iliyopita Said Mutaba Nawab Safawi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahkama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Nawab Safawi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf nchini Iraq kwa minajili ya kujipatia ilmu zaidi. Alirejea nchini Iran baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Nawab Safawi alikamatwa na alika utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. Siku kama leo miaka 60 iliyopita dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, Generali Mobutu Sese Seko alitoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya umwagaji damu. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Generali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka thelathini. Tarehe 25 Novemba 1965, Mubutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyoitawala ya kidikteta. Tarehe 16 Mei 1997, Mubutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Surinam ambayo kijiografia ipo katika Amerika ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa Uholanzi. Mwanzoni mwa karne ya 16, nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Uingereza. Mwaka 1954, Surinam ilijipatia utawala wa ndani na miaka 21 baadaye ikajipatia uhuru kamili. Nchi hiyo inapatikana uh, kati ya Brazil na Guyana na iko katika pwani ya bahari ya Atlantiki. Katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita alifariki dunia Fidel Castro, ambaye jina lake kamili ni Fidel Alejandro Castro Ruz, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba. Alizaliwa tarehe 13 Agosti mwaka 1926 katika eneo la Biran na kumaliza masomo yake katika kitengo cha sheria ya chuo kikuu cha Havana. Castro alianzisha harakati ya kisiasa mwaka 1947 akiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu. Castro alikuwa miongoni mwa nembo kuu za mapinduzi ya kikomunisti katika kanda ya Amerika ya Kusini. Wakati wa utawala wake nchini Cuba, viwanda na biashara vilitaifishwa na mageuzi ya serikali ya ujamaa yalitekelezwa katika jamii nzima ya nchi hiyo. Fidel Castro pia alikuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Upande Wowote na kwa mihula miwili. Castro alifariki asubuhi ya, ya Jumamosi Novemba 26 mwaka 2016 kutokana na ugonjwa na uzee akiwa na umri wa miaka 90. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.