Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari mamluki wa kigeni wana jukumu gani katika kuchochea vita nchini Sudan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast ya historia ya dunia kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu mchana wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Msomaji ni mimi Amir Ibrahim Rutajengwa. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba mwanamke mmoja huuliwa kila baada ya dakika kumi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiongozi wa kundi la waasi la RSF nchini Sudani ametangaza usitishaji mapigano wa upande mmoja, huku vita na mapigano yakiendelea kuwalazimisha raia kukimbia makazi yao nchini Sudan. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya imewataka wanasiasa waache kuchochea machafuko na uvunjivu wa amani katika uchaguzi mdogo unaotazamiwa kufanyika hivi karibuni. Na afisa wa Umoja wa Mataifa ametangaza kwamba hali bado ni mbaya kwa wakazi wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Na sasa ni habari kamili. Ripota wa Umoja wa Mataifa aya, ambaye ametoa ripoti yake jana Jumatatu amesema kwamba karibu wanawake elfu hamsini waliuawa na jamaa zao wa karibu mwaka 2024 kwa kiwango cha mwanamke mmoja kila baada ya dakika kumi, na kuelezea masikitiko yake kwamba hakuna maendeleo ya maana yaliyopatikana katika kupambana na mauaji ya wanawake Mwaka jana wanawake na wasichana elfu themanini na tatu waliuawa kwa makusudi kote duniani kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na ofisi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa na vilevile vile ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya na uhalifu, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kukomesha Ukatili dhidi ya Wanawake. Ripoti hiyo imeeleza kwamba asilimia sitini kati yao, yaani wanawake na wasichana elfu hamsini au wastani wa mauaji ya watu 137 kwa siku, waliuawa na wapenzi wao au wana familia. Kwa upande mwingine, ni asilimia kumi na moja tu ya mauaji yaliyofanywa na wenzi wa karibu au wanafamilia dhidi ya wanaume, ripoti hiyo inasema, ingawa idadi hii ni ndogo kidogo ikilinganishwa na takwimu iliyorekodiwa mwaka wa 2023 lakini haionyeshi kupungua idadi ya uhalifu uliofanywa dhidi ya wanawake, kwa sababu kwa kiasi kikubwa inatokana na tofauti katika upatikanaji wa data kutoka nchi moja hadi nyingine. Uhalifu huu wa mauaji ya wanawake na wasichana umerekodiwa katika mabara yote, lakini bara la Afrika limeshuhudia tena idadi kubwa zaidi ya mauaji hayo mwaka jana likiwa na takriban visa elfu ishirini na mbili vya mauaji ya wanawake. Sara Hendriks, mkurugenzi wa sera katika UN Women, amesema kwamba mauaji ya wanawake hayatokei peke yake, lakini mara nyingi huwa sehemu ya mzunguko unaoendelea wa ukatili, kuanzia kwenye mienendo ya kudhibiti, vitisho na unyanyasaji, ikiwa ni pamoja na kupitia mitandaoni. Kwa upande wake kaimu mkurugenzi mtendaji wa ofisi ya wanawake ya Umoja wa Mataifa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kudhibiti dawa za kulevya na uhalifu John Brandolino amesema kwamba ripoti hiyo inakumbusha udharura wa kuboreshwa mikakati ya kuzuia na kuchukuliwa hatua dhidi ya jinai za mauaji yanayofanywa dhidi ya wanawake. Ameongeza kwamba nyumba inasalia kuwa mahali hatari na wakati mwingine eneo la mauaji kwa wanawake na wasichana wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kamanda wa waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF Mohamed Hamdani Dagalo maarufu kwa jina la Hemeti ametangaza kusitisha mapigano ya ndani kwa kipindi cha miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu ambako kunajumuisha kusitishwa uhasama siku moja tu baada ya mkuu wa baraza la mpito la Sudani Abdul Fattah Al Burhan kukataa pendekezo lililotolewa na Marekani kwa ajili ya kusitisha mapigano. Katika taarifa iliyorekodiwa, Mohamed Hamdani Dagalo amesema kwa ajili ya kwenda sambamba na juhudi za kimataifa, ubunifu wa kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na jumuiya ya IGAD, tunatangaza usitishaji vita kwa sababu za kibinadamu ambao unajumuisha kukomesha uhasama kwa miezi mitatu na kukubaliana kuanzishwa utaratibu wa ufuatiliaji wa kimataifa. Jenerali Dagalo pia ametangaza kuanzishwa utaratibu wa ufuatiliaji uwanjani kwa ajili ya usitishaji mapigano unaosimamiwa na nchi za kamati ya pande nne, Umoja wa Afrika na jumuiya ya IGAD ili kuhakikisha utekelezaji wake na utoaji salama wa misaada ya kibinadamu kwa wale wanaohitajia. Awali mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhan alikuwa ametangaza kwamba hakuna pingamizi la kusitishwa mapigano iwapo wanamgambo waasi wataondoka katika maeneo waliyoyavamia baada ya makubaliano ya Jida. Abdul Fatah al Burhani pia amekataa pendekezo lililowasilishwa na mshauri wa rais wa Marekani kuhusu masuala ya Kiarabu na Afrika, Masad Bolos, juu ya utatuzi wa mgogoro wa Sudan, akilitaja pendekezo hilo kuwa ndilo baya zaidi kuwahi kuwasilishwa. Amesema kwamba ikiwa Bolos anataka suluhu, anapaswa kurejea kwenye ramani ya njia iliyowasilishwa na baraza kuu la utawala. Pia ameitaja kamati ya pande nne iliyopewa jukumu la kumaliza vita vya ndani nchini Sudan kuwa ni la upendeleo. Huko kaskazini mwa Darfur na Kordofani Magharibi, kunaendelea kushuhudiwa wimbi jipya la watu kukimbia makazi yao, huku operesheni za kijeshi zikizidi kupamba moto katika mji wa Tawila peke yake huko jimboni Darfur Kaskazini, idadi ya watu waliohama makazi yao imeongezeka hadi kufikia watu laki sita kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa na Umoja wa Mataifa. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC, imewataka wanasiasa kuelekeza nguvu zao katika kuhimiza amani na utulivu badala ya kutoa matamshi yanayoweza kuchochea taharuki baina ya wananchi. Kamishna wa IEBC Dr Alutalala Mukhwana amesema baadhi ya matamshi yanayotolewa na viongozi wa si siasa, hasa yanayoonyesha ya shaka kuhusu uwezo wa tume huru ya uchaguzi na mipaka kusimamia uchaguzi huru na wa haki, hayawezi kuathiri mtazamo wa umma, yanaweza kuathiri mtazamo wa umma na kuzua hali ya kutoaminiana bila sababu ya maana. Alikuwa akizungumza katika kikao cha wanahabari mjini Hola, kaunti ya tana River, katika siku ya mwisho ya kampeni za uchaguzi mdogo zitakazofanyika maeneo tofauti nchini Kenya Novemba 27 mwaka huu. Kila maoni ya kutilia shaka taasisi ya uchaguzi yanaathiri wananchi moja kwa moja. Tunawaambia wanasiasa wapunguze joto la kisiasa na kuanza kuhubiri amani, amesema Alutalala Mukhwana. Matamshi yake yametolewa baada ya chama cha DCP kinachoongozwa na aliyekuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, kuibua madai kuhusu ukosefu wa uaminifu katika uchaguzi mdogo wa magharini kwenye kaunti ya Kilifi. Uchaguzi huo ulio na wagombea kumi umevutia ushindani mkali kati ya Harrison Kombe wa chama cha ODM na Stanley Kenga wa DCP. Dr Alutalala Mukhwana ameahidi kwamba IEBC itahakikisha wazi uadilifu na kuzingatia sheria katika kila hatua ya mchakato wa upigaji kura. Vilevile, kamishna huyo amewakumbusha wanasiasa kwamba katika kila kinyang'anyiro cha kidemokrasia lazima kuwe na mshindi na pia mshinde, akiwashauri kuanzisha au kuanza kujitayarisha kwa matokeo yoyote badala ya kuchochea hisia kali. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Ramiz Alakbarova, naibu mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa wa mchakato wa amani wa mashariki ya kati, ameonya kwamba hali katika ukanda wa Gaza huko Palestina inaendelea kuwa mbaya na kusema kwamba familia nyingi haziwezi kumudu kununua kuku au nyama licha ya upatikanaji wa bidhaa za msingi za chakula na licha ya kuboreshwa kwa bei ya bidhaa hizo. Alakbarov amesisitiza katika mkutano wa baraza kuu la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba Umoja wa Mataifa na washirika wake bado wanakabiliwa na changamoto kubwa katika kutoa vifaa vya makazi kama vile mahema na blanketi akisisitiza haja ya kutafuta suluhisho la haraka la la ucheleweshaji huo wakati huu majira ya baridi kali yanapokaribia. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba vurugu zinatishia usitishaji mapigano dhaifu huko Gaza, na amezitaka pande zote kujizuia na kutekeleza majukumu yao chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Vilevile ameutaka utawala wa kizayuni wa Israel kupanua uwezo wa vivuko vya kuruhusu kuingizwa vifaa na misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Ramiz Alakbarov pia ameonya kuhusu ongezeko la upanuzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Israel na kushadidi ukatili dhidi ya wa Wapalestina, ikiwa ni pamoja na vurugu za walowezi dhidi ya Wapalestina na kufukuzwa Wapalestina katika makazi yao. Awali shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina Anrua lilikuwa limetangaza kwamba sera ya Israel ya njaa ya kimuundo katika ukanda wa Gaza bado inaendelea na kwamba ukosefu mkubwa wa rasilimali za kifedha umesababisha mgogoro wa binadamu katika eneo hilo kwa kiwango kisicho na kifani na maafisa wa jeshi la Nigeria wametangaza kwamba kumepigwa hatua nzuri za maendeleo katika jitihada za kukomboa mamia ya wanafunzi wa kike na walimu wao kadhaa waliotekwa nyara na kundi la watu waliokuwa na silaha katika jimbo la Niger, kaskazini mwa nchi hiyo. Meja Jenerali Waid Shaib, mkuu wa jeshi la Nigeria, amethibitisha kwamba jumla ya watoto wa shule mia tatu na tatu na walimu kumi na mbili walitekwa nyara na watu waliokuwa na silaha wakati wa shambulio lililolenga shule ya St Mary, taasisi ya kikatoliki katika jimbo la Niger kaskazini kati mwa Nigeria. Wanafunzi 50 kati ya zaidi ya 300 waliotekwa nyara kutoka shule hiyo katika jimbo la Niger nchini Nigeria wametoroka na tayari wameungana na familia zao. Meja Jenerali Waid Shaibu amesema habari njema sana iko njiani kutoka jimbo la Kwara na kwamba waumini 38 wameachiwa huru na kuungana tena na familia zao. Tunatarajia kwamba tutapata habari njema kutoka eneo hilo kwa ujumla, meja jenerali Shaibu amewaambia waandishi wa habari. Hadi sasa hakuna kundi lililodai kuhusika na utekaji nyara huo, na mamlaka husika huko Nigeria zimesema vikosi vya kimkakati vimetumwa pamoja na wawindaji wa kieneo ili kuokoa watoto wa shule waliotekwa nyara. Juhudi za kutafuta Uh, watoto hao bado zinaendelea huku wazazi wao wakiendelea kuhangaika huku na kule bila ya kuwa na matarajio. Rais Tinubu uh, wa Nigeria anakabiliwa na, na mashinikizo baada ya karibu watu mia nne na zaidi ya mia tatu kati yao wakiwa ni wanafunzi kutekwa nyara katika moja ya kambi kubwa zaidi ya utekaji nyara nchini humo katika siku za hivi karibuni. na yara wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Mamluki wa kigeni wana nafasi na jukumu gani katika kuchochea vita nchini Sudan? Kamati ya uchunguzi wa haki za binadamu imetangaza kuwepo ushirikiano kati ya mamluki wa kigeni na waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF nchini Sudani. Katika vita vya ndani vya nchi hiyo. Selma Sasi, ripota maalumu kuhusu wakimbizi watafuta hifadhi, wakimbizi wa ndani na wahamiaji barani Afrika, amesema kwa mujibu wa nyaraka zilizokusanywa na kamati ya uchunguzi wa haki za binadamu, raia wa kigeni wenye silaha wanashirikiana na vikosi vya msaada wa haraka katika vita na jeshi la Sudan. Ameongeza wapiganaji hawa wa kigeni wanazungumza la haja zisizo za Kisudani na inaaminika waliingia Sudani kutokea nchi jirani, lakini kamati hii hadi sasa haijaweza kuthibitisha uraia wa wapiganaji hao au uhusiano wao na mashirika maalumu. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa awali lilitangaza kuundwa kamati ya kutafuta ukweli kuhusu jinai zinazofanywa dhidi ya raia katika mji wa El Fasher nchini Sudan hadi sasa vita katika nchi hiyo vimesababisha mauaji ya zaidi ya watu 1040 na kuibua mzozo mbaya zaidi wa binadamu duniani ambapo zaidi ya watu milioni 14 wamekimbia makazi yao. Ingawa habari za kuwepo mamluki wa kigeni katika vita vya ndani huko Sudan zilikuwa tayari zimetangazwa katika miezi ya huko nyuma, lakini sasa ripoti ya kamati ya kutafuta ukweli kuhusu haki za binadamu imethibitisha rasmi suala hilo na inaonyesha waziwazi kuliko hapo nyuma kwamba Sudan imekuwa uwanja wa ushindani na uingiliaji kati wa wahusika wa kikanda na kimataifa. Ushahidi uliopatikana kutokana na lahaja za wapiganaji hao zisizo za Sudani unatilia nguvu uwezekano wa kuwepo vikosi na wapiganaji wa nchi jirani katika ardhi ya Sudan. Swala so hili linathibitisha kwamba Sudan haikabiliwi tena na mzozo wa ndani bali na mtandao wa maslahi ya kigeni na uingiliaji wa watu wa jinabi ambao unaweza kufanya mchakato wa vita katika nchi hiyo ya Afrika kuwa mgumu zaidi. Uingiliaji wa kigeni nchini Sudani una sababu kadhaa. Mojawapo ya sababu hizo ni nafasi ya kijiografia ya Sudan katika bahari Nyekundu na ukaribu wake na eneo la pembe ya Afrika ambavyo vinaifanya nchi hiyo kuwa nukta ya kimkakati kwa madola ya kikanda na kimataifa. Pili ni mali asili ya Sudan. Sudan, ambayo ni mojawapo ya wazalishaji wakubwa wa dhahabu barani Afrika, sasa inakodolewa macho na baadhi ya pande za kikanda na kimataifa. Tatu ni machafuko ya kisiasa ya ndani. Kwa miaka mingi, Sudan imekuwa ikikabiliwa na migogoro ya ndani na vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiwemo vita vya muda mrefu huko Darfur na kisha kujitenga Sudani kusini hapo mwaka 2011. Mambo haya sambamba na hasira ya ndani na matatizo ya kiuchumi yameifanya nchi hiyo kwa uwanja wa mashindano ya madola ya kikanda na kimataifa kwa ajili ya kuimarisha satwa na ushawishi wao katika bara la Afrika, hasa katika miaka ya karibuni baada ya kuondolewa madarakani Omar Hassan al Bashir. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Historia ya Dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 28 ya podikasti Historia ya Dunia. Huenda wengi wenu mmenyimwa haki nyingi za kijamii kwa sababu ya rangi ya ngozi yenu, lakini je, mmewahi kunyimwa mkopo kwa sababu ya rangi ya ngozi au mbari zenu? Baada ya kukandamizwa mapinduzi ya mwaka 1857 wakati karibu kila kitu kilikuwa shwari na Uingereza ikahisi inadhibiti miji na vijiji vyote na mipango ya wizara ya masuala ya India ilikuwa inaendelea vizuri. London ilitangaza kwamba ilikuwa tayari kuwakopesha Wahindi. Ilikuwa mara ya kwanza kwa Waingereza kutaka kuwasaidia Wahindi na kuwapa kiasi fulani cha pesa. Hadi siku hiyo, Waingereza walikuwa wakipokea tu kutoka kwa Wahindi, na walikuwa wakizidi kuwatoza pesa kupitia kodi za aina mbalimbali. Sasa, hebu tusikilize simulizi ya leo ya historia ya dunia ambayo inazungumzia historia na kumbukumbu za benki, watawala, reli na kadhalika. Serikali ya kikoloni ya Uingereza nchini India ilitangaza kwamba mikopo haitatolewa kwa wakulima wa kawaida, kwa sababu haikuwa wazi kwamba wangeweza kulipa mikopo yao au la. Mikopo hiyo ilitolewa kwa wamiliki wa ardhi kubwa au wafanyakazi wa mijini ambao walikuwa na biashara zinazofaa. Mikopo hiyo ilitolewa na benki za Uingereza zilizokuwa na matawi nchini India, lakini si kwa pauni za Uingereza, bali kwa sarafu ya India, rupia. Wahindi wengi waliosikia habari hii walikuwa na uhakika kwamba Waingereza walikuwa wakijaribu kuteka nyoyo za watu wa India na kuua kabisa wazo la mapinduzi na uasi. Akilini mwao walihisi kwamba Waingereza hatimaye walikuwa wamefikia hitimisho kwamba huwezi kutawala kwa mabavu na mateso na kwamba mtu kama wao wenyewe walivyosema, huwezi kukaa juu ya mkuki. Haukupita muda mrefu kabla ya idadi kubwa ya wakazi wa mijini na wamiliki wa ardhi wa India kupanga foleni kubwa mbele ya benki za utawala wa kikoloni wa Uingereza. Noti za rupia zilisambazwa miongoni mwa Wahindi ambao walizitumia kununua bidhaa mpya, kusasisha au kuongeza idadi ya samani zao bidhaa za samani hizo zilitengenezwa Uingereza au katika viwanda ambavyo ingawa vilikuwa nchini India, lakini vilikuwa vikimilikiwa na Waingereza. Muda mfupi baada ya mikopo hiyo kutolewa, ghafla habari ilienea katika masoko ya India kama kimbunga: sarafu ya kigeni imekuwa ghali zaidi. Sarafu pekee ya kigeni iliyokuwa ikipatikana katika masoko ya India ilikuwa pauni ya Uingereza ambayo bei yake ilipanda ghafla na bila sababu yoyote. Sasa mtu yoyote aliyetaka kununua pauni ya Uingereza alilazimika kulipa rupia zaidi. Kadiri rupia ilivyopungua thamani, bidhaa nyingi zilizidi kuwa ghali na watu walilazimika kulipa rupia zaidi ili kununua bidhaa hiyo hiyo. Mojawapo ya bidhaa hizo ilikuwa dhahabu. Bei ya dhahabu ilipanda juu zaidi na kuwa ghali, na benki zile zile za Uingereza zilizokuwa zikiwakopesha watu wa India zilitangaza kwamba zilikuwa tayari kununua dhahabu zao. Waingereza walikuwa wametoa mikopo kwa watu waliokuwa na hali nzuri kifedha kuliko watu wengine wa India. Familia za Wahindi zilikuwa na tabia ya muda mrefu ya kuweka akiba yao ndogo katika sura ya dhahabu na dhahabu hizo zilihifadhiwa hasa katika vito vilivyokuwa vikitumiwa na wanawake kujipamba. Wahindi ambao wote walinaswa katika mtego wa mfumuko wa bei na kulazimika kulipa mikopo yao kwa mabenki ya Waingereza walikimbilia benki kuuza dhahabu zao. Benki za Uingereza zilipokea dhahabu za Wahindi mkabala wa sarafu za rupia ambazo thamani yake ilikuwa ikipungua siku baada ya siku. Rupia hizo zilirudi kwenye hazina ya benki kwa ajili ya kulipa mikopo. Kwa kuikalia kwa mabavu ardhi ya India, Uingereza ilikuwa imetwaa migodi yote ya dhahabu na almasi ya nchi hiyo na ilikuwa ikichimba madini hayo kwa kasi kubwa, lakini uchoyo wa Waingereza haukutosheka kamwe. Walikuwa wakikodolea macho vitu ambavyo mamilioni ya Wahindi walikuwa navyo majumbani mwao. Pia walitaka kupata dhahabu iliyokuwa shingoni au mikononi na miguuni mwa wanawake na wasichana wa Kihindi. Kwa hivyo waliwahadaa Wahindi kwa kuwapa mikopo na kucheza na thamani ya fedha za kigeni, wakati huo ambapo nchi zote zilikuwa zikifanya jitihada kubwa za kubakisha dhahabu ndani ya mipaka yao. Dhahabu ya India ilikuwa ikisafirishwa na kupelekwa kwenye benki za London na kuhifadhiwa katika vyumba vya chini za benki hizo, kwa kutumia hila hii ya wakoloni wa Kiingereza. Kama Wahindi wangekuwa na uwezo wa kuzalisha bidhaa katika viwanda vyao wenyewe, ongezeko la thamani ya sarafu za kigeni lingewanufaisha wao, kwa sababu kadiri wangeuza bidhaa zao ndivyo wangepata pesa nyingi zaidi. Lakini Waingereza walikuwa wameharibu viwanda vya India kwa miaka mingi. Kabla ya Waingereza kutoa madaraka, Wahindi walikuwa na tasnia kubwa ya, ya uzalishaji wa vitambaa na vitambaa vya India vilisafirishwa na kuuzwa katika nchi nyingi za Asia, Ulaya na hata Uingereza kwenyewe. Waingereza walitoza ushuru mkubwa wa forodha kwa vitambaa hivyo vya India ili kuzuia kuingizwa nchini mwao. Ushuru huo mkubwa ulisababisha kuongezeka bei ya bidhaa na kuzifanya zisipendwe sana na wateja wa Uingereza. Waingereza walitoza ushuru wa forodha wa asilimia 80 kwa kitambaa cha India kilichokuwa kikifika kwenye bandari za Uingereza, ikiwa na maana kwamba kama bei ya mita moja ya kitambaa ilikuwa pauni kumi, mfanya biashara wa India angelazimika kulipa ushuru wa pauni nane kwa serikali. Katika hali hii, bei ya kitambaa cha India ingefikia pauni kumi na nane na hakuna mtu angeweza kukinunua. Baadaye serikali ya Uingereza ilitunga sheria kali zaidi. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kutumia vitambaa vya India au kununua bidhaa zozote kutoka India nchini Uingereza lilikuwa kosa la jinai na adhabu ilitolewa kwa ajili ya kosa hilo. Lakini nchini India kila kitu kilikuwa kinyume chake. Hakuna ushuru wa forodha uliotozwa kwa bidhaa kutoka Uingereza zilizokuwa zikiingizwa India. Kwa hivyo bidhaa hizo ziliingizwa kwa bei ya chini ili watu wavutiwe na wapende kuzinunua. Kwa kuwa vitambaa vya Uingereza vilitengenezwa kwa mashine katika viwanda vikubwa, vilikuwa vya bei ya chini kuliko vitambaa vya India ambavyo vilifumwa kwa mikono na kwa kutumia mashine ndogo za ufumaji. Watu wa India walikuwa wakinunua vitambaa hivyo kwa bei rahisi. Na vitambaa vya Kihindi vilidoda na kubaki mikononi mwa wafumaji wake bila ya kuuzwa. Wakati wamiliki wa viwanda wa India walipoamua kuagiza baadhi ya mashine za kufuma kutoka Ulaya, Waingereza walizidisha ushuru wa forodha kwenye mashine hizo kiasi kwamba bei zao zilikuwa kubwa mno. Baada ya muda, mashine hizo zilipigwa marufuku kuingia nchini India. Wafumaji wengi wa vitambaa huko India walipoteza kazi na ajira zao. Waingereza waliwachukua kwa nguvu baadhi ya wafumaji hawa kufanya kazi katika karakana za kampuni ya East India. Viwanda vya utengenezaji vyuma, vioo na karatasi vya India viliharibiwa hivyo hivyo, na mamilioni ya wafanyakazi wa India walipoteza ajira zao. Baadhi ya watu hawa ambao hawakumudu kuishi tena mijini walihamia vijijini kujishughulisha na kazi ya kilimo. Wakulima waligawa mashamba yao madogo katika vijishamba shamba vidogo vidogo ili waweze kuviuza kwa wafanyakazi hao waliokimbia ukata wa mijini. Katika hali hii, kila mkulima alikuwa na shamba dogo sana ambalo mazao yake hayakuweza hata kushibisha familia yake. Umaskini ulizidi kuwa mkubwa vijijini kuliko hapo awali. Lakini wafanyakazi wengi wasio na ajira hawakuweza hata kumudu kununua ardhi. Hawakuwa na chaguo ila kufa kwa njaa. Mwaka 1834 gavana wa utawala wa kikoloni wa uingereza nchini India aliripoti akisema, mifupa ya wafuma vitambaa imefunika na kuzifanya nyeupe nyanda zote za India. Mwanzoni bidhaa za Uingereza ziliingizwa bandarini na katika miji ya pwani na zilisambazwa zaidi kando kando ya miji hiyo. Lakini katika nusu ya pili ya karne ya 19 Waingereza walijenga reli yenye urefu wa kilomita 50,000 kote nchini India. Reli hiyo ilisaidia kusafirisha bidhaa za Kiingereza hadi maeneo ya mbali zaidi ya India, na kazi za mikono za India ziliharibiwa na kutokomezwa kabisa na wakoloni hao katika vijiji vya mbali. Reli hiyo iliwasaidia Waingereza kutuma majeshi yao kwa urahisi kutoka sehemu moja hadi sehemu nyingine ya India na kukandamiza haraka uasi na maandamano yoyote dhidi ya utawala wa kikoloni. Kwa kuwa serikali ya Uingereza nchini India pia ilitumia reli hiyo kutuma wanajeshi na kufanya kazi za utawala wa kikoloni na vilevile vile kujaribu kusafirisha bidhaa za Uingereza kwa bei nafuu. Mapato ya reli hiyo yalikuwa yakipungua siku baada ya siku na kuambatana na hasara. Uingereza ilifidia hasara hiyo kwa kuweka kodi zaidi kwa watu wa India. Hata hivyo, deni la reli ya India lilikuwa limefikia pauni milioni kumi hapo mwaka 1925. Reli kuu ya India ilijengwa kwa pesa za Wahindi na nguvu kazi ya mamia ya maelfu ya wafanyakazi wa India ambao walikuwa wamepoteza kazi zao baada ya kuharibiwa viwanda vya Wahindi. Lakini cha ajabu ni kwamba hakuna Mhindi hata mmoja aliyeajiriwa kuendesha na kusimamia taasisi hiyo kubwa, na maafisa wote wa reli walikuwa Waingereza. Zaidi ya hayo ni kwamba hakuna mhindi aliyeruhusiwa kupanda katika sehemu ya daraja la kwanza na hata daraja la pili la treni. Daraja la tatu lilitengwa mahsusi kwa ajili ya Wahindi. Daraja hili lilikuwa na mabehewa membamba na yenye giza kama mabehewa ya kubeba wanyama, ambapo idadi kubwa ya Wahindi walikuwa wakibanana kama mizigo. Waingereza hawakuwatendea watu wa India kama binadamu wenzao, bali pia walitumia kila fursa kuwadhalilisha, hata watawala wao. Mnamo mwaka 1885 mwandishi wa habari wa Uingereza ambaye alikuwa ametembelea makazi ya gavana wa Uingereza nchini India alikutana na tukio la ajabu. Mwandishi huyo ambaye alikuwa akijiandaa kuripoti matukio ya mkutano wa gavana na watawala kadhaa wa kieneo nchini India, alimwita mmoja Ali wa watumishi kufanya jambo fulani. Aliwatambua watumishi kwa viatu vyao vya kung'aa na suruali makhususi walizovaa. Mwanaume ambaye mwandishi wa habari alikuwa amemwita aliinua kichwa kwa muda na kumtazama machoni, lakini hakuinuka mahala pake. Mwandishi huyo wa habari Mwingereza alimwita tena. Mara hii bwana yule alitikisa kichwa chake polepole pole, kama ishara ya masikitiko, lakini pia hakuinuka alipokuwa ameketi. Mwandishi huyo alimtazama usoni, bila kujua ni kwa nini mtumishi huyo hakumwitikia. Hata hivyo, alihisi kwamba alikuwa amemwona mtu huyo mahali fulani. Mwanamume huyo alimtazama tena mwandishi wa habari machoni na kutikisa kichwa chake polepole pole. Mwandishi huyo wa Mwingereza ghafla alikumbuka sura yake na kupigwa na bumbuazi. Kisha alimkodolea macho bwana huyo kwa mshangao mkubwa. Naam, alikuwa mmoja wa watawala wa kieneo wa India ambaye mwandishi huyo alikuwa amemtembelea jana yake. Siku ya kabla yake mtawala huyo alikuwa amekutana naye akiwa amevaa nguo nzuri na maridadi. Wakati huo alikuwa amevaa mikufu mitatu shingoni, kikuku cha dhahabu mkononi safu kadhaa za lulu zilizokuwa zimeshonwa kwenye kilemba chake, na aliweka upanga mkubwa kiunoni mwake uliodariziwa vitu kadhaa. Lakini leo alikuwa amevaa kama mmoja wa watumishi na hadimu wake. Mwandishi huyo wa habari alimwendea mtawala kwa mshangao na kusema, kumetukia nini? Kwa nini umevaa kama watumishi wako? Kwa nini umevaa viatu vinavyong'aa na suruali kama za hadimu wako? Mtawala alijibu kwa kusema hakuna, kitu maalumu kilichotukia. Wao ni watumishi wetu na sisi ni watumishi wa mheshimiwa Lodi. Tukihudhuria katika nyumba ya Lodi tukiwa na nguo na vitu vya thamani, atatuona kama tumemdharau na kumvunjia heshima. Tunapaswa kuvaa nguo za mahadimu na watumishi wetu mbele ya bwana mkubwa. Makusudi ya mtumishi huyo kwa neno lodi na bwana mkubwa ni gavana wa utawala wa kikoloni wa Uingereza nchini India, aliyepewa jina hilo baada ya kushindwa mapinduzi ya mwaka 1857. <coughs> Msikilizaji, hiyo ilikuwa sehemu ya 28 ya podkasti Historia ya Dunia. Kama ungekuwa ukifuatilia podkasti hii tangu mwanzo, utajua jinsi farasi wa Trojan wa Ureno alivyoingia Afrika na mchango wa mapadri na makasisi wa Kikristo wa Uhispania katika kuigawa dunia. Sina shaka pia kwamba ungali unakumbuka vita vya majogoo na simulizi za familia ya Rothschild. Na karibuni tulisikia simulizi za polisi mzuri na polisi mbaya, na kujua kwamba Waingereza wote si watu wabaya. Historia ina ibra na masomo mengi, na kama alivyo mwalimu mvumilivu lakini mkali, inarudia kila kitu tena na tena hadi tutakapojua na kujifunza vizuri. Hatuna njia ya kukwepa somo na darasa la historia. Maisha ya waliotangulia ni historia kwetu, na maisha yetu ni historia ya nyakati zijazo. Kwa kujifunza vyema masomo ya historia, tunaweza kutengeneza historia bora kwa ajili ya vizazi vijavyo. Tunatumai kwamba kusikiliza podkasti hii kutakufanya iwe rahisi kwako kujifunza masomo magumu ambayo yamepatikana kwa gharama ya uhai wa maelfu ya watu. Mpenzi msikilizaji, unaweza kututumia maoni yako kuhusu podcasti hii kupitia anwani zetu za mitandao ya kijamii kama WhatsApp, kupitia nambari yetu ya alama ya kujumuisha 989039565487. Nawatakia kila la heri na Bado mwuko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Gazeti la New Times la Rwanda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Gazeti hilo linapasha kwamba faranga ya Rwanda ilionyesha uthabiti katika robo tatu ya tatu ya mwaka huu 25. Kwa mujibu wa gavana wa benki kuu ya Rwanda, Soraya Hakuziyaremye, hatua hii inaashiria moja ya vipindi thabiti zaidi kwa sarafu hiyo katika miaka ya hivi karibuni, ikilinganishwa na asilimia 6.5 katika kipindi hicho hicho mwaka 2024 na kushuka kwa kina kufikia asilimia 13.7 mwaka 2023. Gazeti uh, uh, pia linatupasha kwamba aghlabu ya watu uh, watu watano wameuawa, kwa uchache watu watano wameuawa na zaidi ya kumi na mbili kujeruhiwa mjini Uvira katika jimbo la Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mapigano makali kuzuka siku ya Jumapili, Novemba 23 kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa Zalendo wanaoshirikiana na jeshi Mzozo huo uliibuka wakati wa zoezi la ugawaji wa misaada, shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Sasa anaelekeza dira ya udondozi wa magazeti ya leo nchini Uganda na kuliangazia gazeti New Vision ambalo linatupasha kwamba rais Yoweri Kaguta Museveni amezindua kampeni e, za ukanda wa magharibi nchini Uganda, akiwataka wapiga kura kuunga mkono chama tawala cha National Resistance Movement NRM, akisema kwamba chama hicho kimeleta mafanikio kama vile utulivu wa kisiasa, maendeleo ya kiuchumi na huduma za kijamii kwa karibu miongo minne. Kwa upande wake, Daily Monitor lina habari inayosema Robert Kiagulanyi Sentamu, anayejulikana zaidi kama Bobby Wine, mgombea urais wa National Unity Platform NUP, amedai kwamba watu 187 wa timu yake ya kampeni wamekamatwa na kuwekwa mahabusu chini ya madai ya uhalifu kama vile wizi, uharibifu wa magari ya polisi na kuwapiga maafisa usalama katika mkutano wa kampeni uliokuwa kati ukifanyika katika eneo la Kawempe jijini Kampala tarehe 24 Novemba. Bobi Wine alipotembelea mahabusu wa timu yake katika kituo cha mahabusu cha Luzira Upper Prison, alisema kwamba wanasimama imara na hawataogopa hatua za kiusalama. Sasa tunaelekeza dira ya udondozi wa magazeti ya leo nchini Tanzania, na naanza na gazeti Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari, wakataa ubaguzi wa itikadi za dini. Likifafanua zaidi, Mwananchi limeandika kwamba mitandao ya kijamii imetumika kuonyesha mshikamano na umoja huku wachangiaji wakipinga uchochezi na matamko ya kuwagawa kutokana na imani za kidini. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele limekoleza wino mweusi kichwa kikuu cha habari kinachosema Mwigulu atoa agizo usafiri mwendo kasi. Kwa kifupi, ni kwamba waziri mkuu wa Tanzania, Mwigulu Nchemba, ametoa siku kumi kwa wizara ya ujenzi kukaa na wadau wa sekta binafsi iliwarejeshe huduma za mabasi ya mwendokasi yaliyositishwa kutokana na vurugu za tarehe 29 Oktoba mwaka huu 2025. Nalo gazeti Nipashe katika ukurasa wake wa mbele linapasha kwamba waziri mkuu Mwigulu Nchemba ameagiza kanisa la Gwajima litolewe kifungoni, e, ikiwa ni katika mwelekeo mpya wa serikali. Vilevile, gazeti hilo limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ameelekeza kuwa fedha za sherehe za uhuru zitumike kukarabati miundo mbinu iliyoharibiwa uh, Oktoba 29. Uh, habari uh, hiyo imepewa umuhimu pia katika gazeti Mwananchi chini ya kichwa kikuu cha maneno, Rais Dk Samia afuta sherehe za uhuru. Nahitimisha udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Kenya. Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari sumu katika chakula chetu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, nchi za Ulaya zinazuilia nchi za Afrika au zinaziuzia nchi za Afrika dawa za kuua wadudu zilizopigwa marufuku. Nchi kama Kenya hununua tani zaidi ya mia nne za dawa hizo zenye kemikali zinazosababisha maradhi ya saratani. Taifa Leo pia lina kichwa kikuu cha habari tukutane debeni. Likifafanua, limeandika Wanasiasa wamekamilisha msimu wa kampeni kali na sasa macho yameelekezwa kwenye upigaji kura katika uchaguzi mdogo wa Alhamisi ijayo. Gazeti Standard nalo linatupasha kwamba imeelezwa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ipo chini ya mashinikizo wakati nchi ikiwa kwenye maandalizi ya zoezi la uchaguzi mdogo, uh, tarehe 27 Novemba. Wapenzi wa wasikilizaji, hizo ni baadhi tu ya habari muhimu zinazoonekana kwenye baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na sasa karibuni kusikiliza. Leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe nne mfungo tisa Jamaaduthani mwaka 1447 hijiri ya kamaria, mwafaka na 25 Novemba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita, sawa na Novemba 25 mwaka 1880, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveron, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana na kuangamiza maradhi hayo. Mnamo mwaka 1907 Dr. Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na utafiti wake katika masuala ya tiba. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita Said Multaba Nawab Safawi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahkama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Nawab Safawi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf nchini Iraq kwa minaajili ya kujipatia ilmu zaidi. Alirejea nchini Iran baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Nawab Safawi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na wenzake watatu. siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zaire ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko alitoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya umwagaji damu. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka 30. Tarehe 25 Novemba mwaka 1965, Mobutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyoitawala kidikteta. Tarehe 16 Mei mwaka 1997, Mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Miaka hamsini iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya Surinam ambayo kijiografia ipo katika Amerika ya kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa Uholanzi. Mwanzoni mwa karne ya 16 nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Uingereza. Mwaka 1954 Surinam ilijipatia utawala wa ndani na ja miaka 21 baadaye ikajipatia uhuru kamili. Nchi hiyo inapatikana uh, kati ya Brazil na Guyana na iko katika pwani ya bahari ya Atlantiki. Katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita alifariki dunia Fidel Castro, ambaye jina lake kamili ni Fidel Alejandro Castro Ruz, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba. Alizaliwa tarehe 13 Agosti mwaka 1926 katika eneo la Biran na kumaliza masomo yake katika kitengo cha sheria ya chuo kikuu cha Havana. Castro alianzisha harakati ya kisiasa mwaka 1947 akiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu. Castro alikuwa miongoni mwa nembo kuu za mapinduzi ya kikomunisti katika kanda ya Amerika ya Kusini. Wakati wa utawala wake nchini Cuba, viwanda na biashara vilitaifishwa na mageuzi ya serikali ya ujamaa yalitekelezwa katika jamii nzima ya nchi hiyo. Fidel Castro pia alikuwa katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na upande wowote wa NAM kwa mihula miwili. Castro alifariki asubuhi ya, ya Jumamosi Novemba 26 mwaka 2016 kutokana na ugonjwa na uzee akiwa na umri wa miaka tisini. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Jumatatu ilisema kwamba karibu wanawake elfu hamsini waliuawa na jamaa zao wa karibu mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa kiwango cha mwanamke mmoja kila baada ya dakika kumi na kuelezea masikitiko kwamba hakuna maendeleo yoyote yaliyopatikana katika mapambano dhidi ya mauaji ya wanawake. Kamanda wa waasi wa RSF nchini Sudan ametangaza kusitisha mapigano ya ndani kwa kipindi cha miezi mitatu kwa sababu za kibinadamu, ambako kunajumuisha kusitishwa uhasama baina ya kundi hilo na jeshi la taifa la Sudan. Tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IEBC imewataka wanasiasa kuelekeza nguvu zao katika kuhimiza amani na utulivu badala ya kutoa matamshi yanayoweza kuchochea taharuki miongoni mwa wananchi. Ni uh, wito huo umetolewa huku uchaguzi mdogo uh, unaotarajiwa kufanyika Alhamisi hii ukikaribia zaidi. Ramiz Alakbarov, naibu mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa wa mchakato wa amani mashariki ya kati, ameonya kwamba hali katika ukanda wa Gaza inaendelea kuwa mbaya na kusema kwamba familia nyingi haziwezi kumudu kununua mahitaji muhimu ya chakula. na maafisa wa jeshi la Nigeria wametangaza kwamba kumepigwa hatua nzuri za kutia matumaini na kwamba juhudi zinaendelea za kuokoa mamia ya wanafunzi wa kike waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo wenye silaha. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu.