Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni e, moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamjam. Nam, wapenzi msikilizaji na nilio waandalieni wakti huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya tahariri hiyo, tutawaleteni e, makala inayohusu siku kumi na mbili e, kutoka Tehran hadi Tel Aviv. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, e, tutaweza kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya udondozi huu, wapenzi msikilizaji, uh, tutaweza kuwaleteni kipindi eh, kuhusiana na hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya kusikiliza hekima hizo, utakuwa ni wakti wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji na wakumbusha kuwa leo ni Jumanne, tarehe nne jamaadi uthani mwaka 1447 hijiria kamaria, inasadifiana na 25 Novemba 2025 uh, miladia, na mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw au kupitia iranradio.ir/sw. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, na imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni e, saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa uh, moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran lasema mauaji ya kamanda wa Hizbullah yamefichua udhaifu wa Israel mbele ya Mukawama. Harakati ya Hamas yasema ukiukaji wa Israeli wa mapatano ya kusitisha mapigano Gaza unadhoofisha makubaliano hayo. Na kura ya maoni ya baini wa Marekani, wengi wanapinga hatua za kijeshi dhidi ya Venezuela. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, limesema kuwa mauaji ya kikatili yaliyofanywa na Israel dhidi ya kamanda wa ngazi za juu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon yamefichua udhaifu wa utawala huo mbele ya mhimili wa mukawama. Katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, IRGC imelaani vikali mauaji ya Haitham Ali Tabatabai katika vitongoji vya kusini mwa mji mkuu wa Lebanon Beirut, yaliyofanyika siku iliyotangulia. Taarifa hiyo imesema utawala wa kizaini kwa mara nyingine tena umetenda kosa la wazi la kigaidi kwa kumlenga mmoja wa makamanda imara wa Hizbullah harakati. IRGC imesema kitengo hi, kitendo hiki cha woga kilichotokea wakati wa kile kinachodaiwa kuwa ni usitishaji vita, ambao waisraeli wamekuwa wakiuvunja mara kwa mara si ishara ya nguvu bali kinaonyesha udhaifu na kutokuwa na uwezo wa adui mbele ya azma ya mataifa ya eneo pamoja na mhimili wa mukawama. IRGC pia imebaini masikitiko yake juu ya ukimya na kutochukua hatua kwa mashirika ya kimataifa na ya haki za binadamu kuhusu mauaji ya kimbari na hujuma zinazofanywa na Israeli pamoja na uungwaji mkono ambao utawala huo unapata kutoka kwa watawala wa Marekani wanaochochea vita na kuendeleza ugaidi. Halkadhalika, IRGC imesisitiza kuwa mhimili um, wa mukawama bado uko hai na una nguvu, na kwamba damu ya mashahidi itawasha moto wa matumaini na msimamo imara katika nyoyo za wanaotafuta uhuru pamoja na wapiganaji waaminifu wa mukawama uh, kote eh, katika eneo hili. Halikadhalika, IRGC imesema bila shaka, mhimili wa mukawama na Hizbullah ya Lebanon wana haki kamili ya kulipiza kisasi kwa damu ya wapiganaji hodari wa Uislamu. Muda utakapowadia, jibu kali la kuumiza litatolewa dhidi ya mvamizi huyo wa kigaidi. Jumapili usiku, Hizbullah ilitangaza kuwa washahidi kwa kamanda Tabatabai pamoja na wapiganaji wengine wanne wa Hizbullah katika shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israeli. Familia za wanafunzi waliotekwa nyara nchini Nigeria zimenasa kati ya matumaini na kukatishwa tamaa kutokana na vitendo vya kukaririwa vya utekaji nyara wanafunzi wakiwa mashuleni. Ni baada ya wanafunzi mia tatu na tatu na waalimu kumi na wawili kutekwa nyara na watu waliokuwa na silaha wasiojulikana, likiwa tukio la pili e, kubwa kutokea ndani ya wiki moja huku hofu za usalama zikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Wanafunzi 50 kati ya zaidi ya 300 waliotekwa nyara kutoka shule ya kikatoliki ya St Mary's katika jimbo la Niger nchini Nigeria wametoroka na wameunganishwa na familia zao. Juhudi za ufuatiliaji na uokoaji zinaendelea ili kuokoa wanafunzi waliosalia, huku wakaazi uh, hao wakihangaika huku na kule E, katika hali ya mfadhaiko na kukata tamaa. Taarifa zinasema uh, kuwa uh, walikuwa wakisafirishwa kwa miguu kama wachungaji wanavyoswaga mifugo yao. Mmoja uh, uh, wa baba wa, wa mwanafunzi aliyetekwa nyara amesema watu wenye silaha walikuwa kwenye baiskeli huku wakiwadhibiti wasichana hali ya kuchanganyikiwa e, imeongezeka katika e, jumuiya ya eneo la Papiri. Hadi sasa hakuna kundi lilodai kuhusika e, na utekaji nyara huo. Rais Bola Tinubu wa Nigeria anakabiliwa na mashinikizo baada ya karibu watu mia nne, zaidi ya mia tatu kati yao wakiwa wanafunzi kutekwa nyara katika moja ya wimbi kubwa zaidi la utekaji nyara nchini humo katika siku za hivi karibuni. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas huko Ghaza, amesema kwamba ujumbe wa harakati hiyo umefanya mazungumzo na maafisa wa Misri huko Kairo kujadili awamu inayofuata ya makubaliano ya kusitisha mapigano baina ya harakati hiyo na utawala haramu wa Israel. Kasimu amesisitiza kwamba mwelekeo wa awamu ya pili wa makubaliano ya kusitisha mapigano ni mgumu, akiongeza kuwa ujumbe wa harakati hiyo umeitaarifu Misri, kama moja wa patanishi, kwamba kuendelea ukiukuaji wa mapatano ya kusitisha mapigano ufanywa na, na Israel kunaweza kudhoofisha makubaliano hayo. Halkadhalika amesema kwamba vikosi vya kimataifa vilivyopangwa kupelekwa Ghaza vinapaswa kuwa na jukumu la kuwatenganisha Wapalestina na jeshi vamizi la Israeli. Ujumbe huo wa uongozi wa Hamas Jumapili uh, iliyopita uh, ulikutana mjini Kairo na mkuu wa shirika la ujasusi la Misri eh, Hasan Rashad kujadili awamu ya pili patano ya utekelezaji mapatano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Hamas imetangaza tena msimamo wake wa kuheshimu utekelezaji wa makubaliano hayo, ikisitiza umuhimu wa kusimamishwa uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni ambao unatishia kudhoofisha makubaliano hayo. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetangaza kuwa sera ya Israeli ya njaa ya kimuundo katika ukanda wa Gaza bado inaendelea na kwamba ukosefu mkubwa wa rasilimali za kifedha umesababisha mgogoro wa uh, kibinadamu katika eneo hilo kwa kiwango kisicho na kifani. Kura ya maoni iliyofanywa na televisheni ya CBS News ya Marekani ikishirikiana na kampuni ya utafiti ya YouGov imeonyesha kuwa Wamarekani wengi wanapinga hatua zozote za kijeshi dhidi ya Venezuela. Utafiti huo ambao ulifanyika kati ya Novemba 19 na 21 ulishirikisha Wamarekani elfu mbili 489. Asilimia 70 ya waliohojiwa wameeleza upinzani wao kwa hatua yote ya kijeshi ya Marekani nchini Venezuela huku asilimia 30 wakiunga mkono. Agosti mwaka huu, rais wa Marekani Donald Trump alitoa amri ya utendaji ya kuongeza matumizi ya jeshi kwa madai ya kupambana na magenge ya mihadarati ya Amerika ya Kusini. Katika muktadha huo Washington imetangaza kutumwa manuari na meli za kivita kwenye pwani ya Venezuela, huku waziri wa vita wa Marekani akisema jeshi liko tayari kwa operesheni, ikiwa ni pamoja na kuondoa madarakani utawala uh, wa wananchi nchini Venezuela. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amejibu hatua hiyo kwa kutoa amri ya kuwekwa tayari wanajeshi milioni 4 eh, nukta tano nchini humo na kwamba yuko tayari kuzima shambulio lolote. Hatua ya Marekani ya kutuma meli za kivita uh, ikiwemo meli kubwa ya kivita ya kubeba ndege USS Gerald R. Ford ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani pamoja na meli zingine tano za kivita kwenda Amerika ya Kusini na kuwa raia wa kawaida wa Venezuela imekosolewa vikali na jamii ya kimataifa ikitajwa kuwa ni ya kichokozi hatarishi na kinyume cha sheria za kimataifa na rais wa Korea Kusini Lee Jaimyung amesema kuwa mfumo wa kimataifa au mifumo ya kimataifa ya akili mnemba inapasa kuhakikisha kuwa mataifa yote yanapata teknolojia hiyo kwa usawa. Akihutubia mkutano wa kilele wa viongozi wa kundi la jii ishirini huko Johannesburg, Afrika Kusini, rais Jaimyung ametoa wito wa kuwepo mfumo wa kimataifa ili kuhakikisha upatikanaji mkubwa na wa usawa zaidi wa teknolojia ya akili mnemba. Amesema uendelezaji wa teknolojia hii ya akili mnemba au artificial intelligence unapaswa kutoa fursa sawa kwa mataifa na watu wote duniani. Amesema kuwa nchi yake itakuwa mwenyeji wa mkutano wa G20 mwaka 2028 katika juhudi za kuimarisha mchango wa jukwaa hilo katika ushirikiano wa kiuchumi duniani. Rais Lee amesema, na hapa namnukuu, tutafanya kila tuwezalo kuhakikisha kuwa nchi za ji ishirini zinaimarisha nafasi yao kama jukwaa kuu la ushirikiano wa kiuchumi duniani. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Japan Sanae Takaichi amesema kuwa viongozi wa ji ishirini wamejadili ushirikiano wa kimataifa kuhusu madini muhimu na teknolojia hiyo ya akili mnemba. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara na kabisa na wapenzi wasikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ya leo ambao inahoji hivi: Je, mamluki wa kigeni wana jukumu gani katika kuchochea vita vya ndani nchini Sudan? Kamati ya uchunguzi wa haki za binadamu imetangaza kuhusu ushirikiano uliopo kati ya mamluki wa kigeni na vikosi vya waasi wanaojulikana kama uh, kikosi cha msaada wa haraka RSF katika uh, vita vya ndani nchini Sudan. Selma Sassi ripota maalum kuhusu wakimbizi watafuta hifadhi, wakimbizi wa ndani na wahamiaji barani Afrika, amesema hivi: kwa mujibu wa nyaraka zilizokusanywa na kamati ya uchunguzi wa haki za binadamu, raia wa kigeni wenye silaha wanashirikiana na RSF katika vita na jeshi la Sudan. Ameongeza wapiganaji hao wa kigeni wanazungumza lahaja zisizo za Kisudani na inaaminika waliingia Sudan kutokea nchi jirani, lakini kamati hii hadi sasa haijaweza kuthibitisha uraia wa wapiganaji hao na uhusiano wao na mashirika maalum. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa awali lilitangaza kuundwa kwa kamati ya kutafuta ukweli kuhusu jinai dhidi ya raia katika mji wa Al-Fasher nchini Sudan. Hadi sasa vita hivyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu 40,000 na kuibua mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu duniani ambapo zaidi ya watu milioni 14 wamekimbia makazi yao tokea vita vyanze Aprili mwaka 2023. Wakati huo huo hali ya Alfashir ni mbaya na mauaji yanaendelea, ingawa habari za kuwepo mamluki wa kigeni katika vita hivyo zilikuwa tayari zimetangazwa katika miezi ya huko nyuma, lakini sasa ripoti za kamati ya, ya kutafuta ukweli kuhusu haki za binadamu zimethibitisha rasmi suala hili na zinaonyesha wazi zaidi kuliko huko nyuma kwamba Sudan imekuwa uwanja wa ushindani na uingiliaji wa wahusika wa kikanda na kimataifa. Ushahidi uliopatikana kutoka uh, katika lahaja za wapiganaji hao ambao hawazungumzi lahaja za kisudani unatilia nguvu uwezekano wa kuwepo vikosi vya kigeni kutoka nchi jirani. Swala hili linathibitisha kuwa Sudan haikabiliwi tena na mzozo wa ndani bali na mtandao wa maslahi ya kigeni na uingiliaji ambao unaweza kufanya mchakato wa vita kuwa mrefu na mgumu zaidi. Ingawa kamati ya kutafuta ukweli bado haijaweza kubainisha utaifa wa watu hao, lakini swala hilo lenyewe linaashiria utata wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Uwepo wa askari wasiojulikana na wasoweza kutambulika hufanya iwe vigumu kuwajibishwa kisheria wahusika, na hivyo kuwa sababu ya kuendelea vurugu na ukiukwaji wa haki za binadamu katika pembe tofauti za dunia. Uingiliaji wa madola ajnabi e, katika mgogoro wa Sudan una sababu kadhaa. Kwanza, nafasi ya kijiografia ya Sudan katika bahari nyekundu au bahari ya Sham na ukaribu wake na eneo la pembe ya Afrika umeifanya nchi hiyo kuwa nukta ya kimkakati kwa madola ya kikanda na kimataifa. Pili, mali asili ya Sudan. Sudan ni mojawapo ya wazalishaji wakubwa wa dhahabu wa barani Afrika. Pia nchi hii ina akiba ya shaba, chokaa, chumvi, jasi na madini mengineo. Pia kutokana na kupitia nchini humo mto Nile, Sudan ina ardhi tajiri yenye rutuba kwa ajili ya kilimo, ambapo huko nyuma nchi hii ilijulikana kama ghala la chakula la bara la Afrika. Tatu, mchakato uh, ambao umepelekea machafuko ya kisiasa ndani. Kwa miaka mingi, Sudani imekuwa ikikabiliwa na migogoro mikali ya ndani na vita vya wenyewe kwa wenyewe, vikiwemo vita vya muda mrefu huko Darfur na kisha kujitenga Sudan kusini mwaka elfu mbili kumi na moja. Hali hii imepelekea mataifa mengi ya kigeni kuingia nchini humo kwa visingizio tofauti, vikiwemo vya kujaribu kuleta amani, kukomesha ghasia na kuunga mkono mchakato wa amani. Mambo haya sambamba na hasira ya ndani na matatizo ya kiuchumi yameifanya nchi hiyo kuwa uwanja wa mashindano ya madola ya kigeni kwa ajili ya kuimarisha ushawishi wao barani Afrika. Na hasa katika miaka hivi karibuni, baada ya kuondolewa madarakani Umar al-Bashir, nchi jirani kama vile Misri, Ethiopia na Umoja wa Falme za Kiarabu na halkadhalika Saudi Arabia zina maslahi tofauti nchini Sudan kutokana na ushindani wa kijiografia na kiuchumi. Kwa mfano Misri ina wasiwasi kuhusu usalama wa rasilimali zake za maji kutokana na mto Nail, nayo Ethiopia inakabiliwa na changamoto za pamoja nchini Sudan kutokana na mradi wa bwawa la Nahda. Nchi za Kiarabu pia zinashiriki katika miradi ya kiuchumi na kisiasa huko Sudan, ambapo tunaweza kuashiria uwekezaji mkubwa wa Umoja wa Falme za Kiarabu katika migodi ya dhahabu nchini humo kuwa moja ya miradi hiyo. Barahbara kabisa wa sikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio kipindi chetu ambacho kinahusu au kina anwani ya siku kumi na mbili kutoka Tehran hadi Tel Bezanid. Mihori, kipindi cha kupiga na kukimbia kimeshapita. Ukipiga unapigwa. Wow. Vita vya siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Na karibuni kusikiliza sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kipya cha vita vya siku 12 kuanzia Tehran hadi Tel Aviv. Tunatumai tutanufaika sote kwa pamoja na yale tutakayoyasikia katika mfululizo wa vipindi hivi. Karibuni. Vita vya siku 12 vilivyolazimishwa na utawala wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran vilikuwa vikifuatilia malengo kadhaa ya utawala wa kizayuni wa Israel na washirika wake katika ardhi ya Iran. Vita hivi havikuwa kati ya utawala wa Israel na Iran tu, bali vilitimia kwa uungaji mkono wa wazi wa baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Uingereza, Ujerumani na Ufaransa ambapo baadhi ya nchi za eneo za kaskazini na kusini mwa Iran pia zilitoa kwa siri usaidizi wa kijasusi na vifaa vya kwa utawala wa Israel. NATO ilisimama na Israel kwa kuipa uwezo wake wote wa vifaa, usalama kimtandao na kijeshi kama ilivyokuwa katika kipindi cha vita vya kulazimishwa vya miaka minane vya Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wakati huu pia Iran ilisimama imara kwa siku 12 dhidi ya muungano wa kijeshi uliojumuisha Marekani, NATO na utawala ghasibu wa Israel. Hatimaye Marekani iliingia moja kwa moja katika uwanja wa vita kwa kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Vita hivi vya siku 12 vilikuwa zaidi ya vita vya kawaida, vita mseto na vigumu ambavyo vinapaswa kuchambuliwa katika muktadha wa matukio ya baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa. Ili kuhalalisha uchokozi wake, Israel ilidai kuwa ilianzisha uchokozi huo kama njia ya kuzuia hatari kubwa zaidi. Na kwa masikitiko, vyombo vya habari vya Magharibi navyo vikatumia madai hayo hayo kuunga mkono simulizi za Israel. Vita hivi bila shaka vilifichua sura halisi ya uchokozi wa utawala wa kizayuni na ushirikiano wa nyuma ya pazia wa Marekani na utawala huo mbele ya macho walimwengu. Vilithibitisha kuwa katika vipindi nyeti vya historia, taasisi za kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, si tu hazitekelezi wajibu wao kama zinavyotakiwa, bali mara nyingine hushirikiana na nguvu zinazotawala kwa ajili ya kufikia malengo yao katika pembe tofauti za dunia. Utawala wa kizayuni ulishambulia Iran wakati Teheran ilipokuwa inajiandaa kushiriki katika duru ya sita ya mazungumzo na Witkof, mwakilishi wa rais Donald Trump wa Marekani, huko Maskat, mji mkuu wa Oman. Israel ilitumia vibaya fursa hiyo kutekeleza operesheni kali ya kushutukiza dhidi ya Iran asubuhi ya Juni 13. Makumi ya makamanda wa kijeshi wa Iran, wanasayansi na raia wa kawaida, wakiwemo wanawake na watoto, walilengwa na kuuawa wa kinyama. Wazayuni walidhani kuwa Iran ilikuwa katika hali mbaya zaidi ya kisiasa, kiuchumi na kijeshi, na kwamba kwa kuanzisha mashambulio ya kushutukiza dhidi yake, jamhuri ya Kiislamu ingesambaratika katika kipindi cha siku chache tu kutokana na uasi wa raia wake. Hata hivyo, kinyume na ulivyodhani, mshikamano na umoja wa kitaifa usio na mfano wake ulidhihirishwa na raia hao hao, mshikamano ambao ulikuwa moja ya sababu kuu za kushindwa kwa adui kufikia malengo yake. Uwezo wa kijeshi na hasa makombora ya Iran ulimchanganya adui, licha ya kuwa na zana za kisasa za kijeshi kabisa, na hatimaye kumfanya aombe usitishaji vita baada ya siku 12. Udhaifu wa utawala wa Kizayuni na waungaji mkono wake wa Magharibi katika kudirika hali ya mambo kuhusu Iran ulitokana na matukio ya baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Ukanda wa Gaza ulikuwa umezingirwa kikamilifu kwa miaka mingi na kugeuzwa kuwa jela kubwa zaidi ya wazi duniani yenye zaidi ya watu milioni mbili. Katika hali hiyo, mukawama wa Palestina hususan Hamas ulijaribu kuvutia mazingatio ya walimwengu kuhusu hali ya Gaza na siasa za utawala huo ghasibu kupitia operesheni ya kushutukiza ya tarehe 7 Oktoba 2023. Israel ilikuwa imekataa kabisa kutekeleza majukumu yake yote iliyoainishiwa katika makubaliano na maazimio ya Umoja wa Mataifa na hata kuharibu zaidi hali ya mambo kwa kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina. Mkataba wa Abraham pia ulikuwa mbinu tu ya kuhalalisha utawala wa Israel na kupunguza nafasi ya kisiasa ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. Kwa masikitiko makubwa, baadhi ya serikali za kiarabu zikishirikiana na Marekani na Israel katika kufanikisha njama hiyo na wala hatima ya wapalestina haikuwa na umuhimu wowote kwao. Ni katika mazingira hayo ya dhulma ya wazi dhidi ya Wapalestina ndipo Hamas ikaamua kufanya operesheni ya kimbunga cha al Aqsa. Tarehe 7 Oktoba 2023 ilikuwa siku muhimu sana, siku ambayo makundi ya mukawama wa Palestina hususan Hamas yalipenya ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kutekeleza kwa mafanikio operesheni oparesheni kubwa na iliyoratibiwa kwa jina la kimbunga cha Al-Aqsa. Shambulio hilo lililotekelezwa kwa makini kupitia mbinu za kushutukiza lilitoa pigo kubwa kwa usalama na itibari ya Israel kimataifa. Tel Aviv ambayo ilijiona kuwa ngome isiyoweza kupenyeka ilitumbukia haraka katika mzozo wa usalama na kupata hasara kubwa miongoni mwa wanajeshi na raia wake, suala lililokuwa na taathira kubwa hasi kwake kimataifa. Kwa mujibu wa waangalizi wa kimataifa, operesheni hii ilikuwa nembo ya kushindwa kukubwa zaidi kiusalama kwa utawala wa Israel katika miongo ya hivi karibuni. Baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi ikiwa ni pamoja na magazeti ya New York Times na Washington Post e, vilichukulia shambulio hilo kuwa tukio muhimu katika mizozo ambayo ingebadilisha milingano ya nguvu katika eneo. Katika kipindi cha wiki kadhaa baada ya hapo, Israel ilikuwa katika mshtuko mkubwa ambapo uungaji mkono wa Marekani na Ulaya kwa utawala huo ulianza mara moja. Tel Aviv, ikawa mwenyeji wa safari za viongozi wakuu wa nchi za magharibi na baraza la mawaziri la kibaguzi la Netanyahu likajaribu kutumia operesheni hiyo kama fursa ya kubomoa na kuharibu kabisa ukanda wa Gaza na kuwafukuza wa Palestina. Waziri mkuu wa utawala ghasibu wa Israel anayeua watoto wachanga sambamba na kutekeleza mashambulio makubwa katika ukanda wa Gaza pia alijaribu kwa nguvu zake zote na za washirika wake kufuta kabisa mkawama wa Kiislamu katika eneo. Utawala wa kizayuni ulitekeleza mfululizo wa operesheni kubwa za kigaidi, kijasusi, kimtandao sambamba na operesheni za kijeshi. Manuari za kubeba ndege za kivita za Marekani zilitumwa mashariki mwa bahari ya Mediterania zikiwa zimesheheni misaada mingi ya kijeshi kwa ajili ya utawala wa Israel. Usaidizi huu usio na masharti uliwezesha shughuli za Tel Aviv kuendelea na wakati huo huo kudhihirisha nia ya muda mrefu ya Washington ya kulinda nguvu ya kikanda ya Israel. Marekani ilipuuza maombi ya mazungumzo na kusitisha mapigano na kusisitiza juu ya umuhimu wa jibu kali la kijeshi. Jambo la kushangaza na kusikitisha, wakati huo huo, ni kwamba karibu serikali zote za kiarabu zilinyamaza kimya dhidi ya vitendo hivyo vya kichochezi vya Israeli, na hivyo kuthibitisha uungaji mkono wa kimyakimya kwa utawala huo wa kikatili. Matukio hayo yalipelekea mrengo wa mukawama kukabiliwa na udhaifu wa kiwango fulani na kutengwa kisiasa na kidiplomasia. Vyombo vya habari vya magharibi vilihalalisha vitendo vya Israel kwa kuyatuhumu makundi ya mukawama kuwa ni ya kigaidi. Israel ilianzisha operesheni kubwa ya ugaidi ikijumuisha mauaji yaliyolenga shakhsia maalum na kufunga njia za misaada kwa makundi ya mapambano. Suala lililotimia kwa ushirikiano wa moja kwa moja wa mashiriki ya kijasusi ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani. Mauaji ya makamanda wa Hamas na Jihadi Islami kama vile Ahmad Al Mudallal yalitoa pigo kubwa kwa muundo wa makamandi wa mukawama. Mashambulizi ya kimtandao ya Israel dhidi ya miundo ya mawasiliano na vifaa vya mukawama nchini Lebanon na Syria pia yalivuruga shughuli za utaratibu wa uendeshaji za muhimili wa mukawama. Huku mashinikizo yakiongezeka na Israel kuendelea kuungwa mkono na Marekani, iliamua kuanzisha mashambulizi makali ya moja kwa moja dhidi ya miundo mbinu ya kijeshi na nyuklia ya Iran. Washington na washirika wake wa Ulaya waliweka vikwazo vikali dhidi ya Iran na operesheni za pamoja za kijasusi zilianza kwa ajili ya kulemaza uwezo wa nyuklia na makombora wa Iran. Hali hii kikanda iliuweka muhimili wa mukawama kwenye hali ngumu sana. Licha ya kuwa muhimili huu ulikuwa umepata uungaji mkono mkubwa wa wananchi kufatia shambulio la Oktoba 7, lakini mashinikizo ya kikanda na kimataifa yaliibuka taratibu kwa maslahi ya Israel kimya cha nchi za Kiarabu, uungaji mkono usio na masharti wa Marekani na ushirikiano wake wa kijasusi na Israel ulipunguza pakubwa nguvu ya mrengo wa mukawama kwa kuendesha vita vya habari, vya habari vya habari. Vyombo vya habari vya magharibi vilibuni na kueneza simulizi ya vita kwa manufaa ya Israel na kuhalalisha jinai za utawala huo dhidi ya wa Wapalestina wasio na hatia wala ulinzi Matukio yote hayo yaliandaa mazingira ya uchokozi wa moja kwa moja wa Israel katika vita vya siku 12 vya mwezi Juni dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, uchokozi uliokuwa mtihani mgumu kwa nguvu ya kuzuia hujuma ya muhimili wa Mukawama. Israel, kwa kuungwa mkono kikamilifu na Marekani na nchi nyingine za Magharibi, ilijaribu kutoa mapigo makali dhidi ya miundo mbinu ya Iran na hivyo kuchelewesha mipango yake ya nyuklia. Vita hivi vilionyesha kuwa Israeli, kwa kutegemea uungaji mkono wa kimataifa ilikuwa tayari kutekeleza kila aina ya jinai ili kulinda uwepo wake, lakini mukawama ukathibitisha kwamba bado unaweza kusimama imara mbele ya hujuma hiyo ya adui, licha ya mashinikizo ya pande zote kutoka kila pembe ya dunia. Katika sehemu inayofuata katika mfululizo huu, tutazungumzia zaidi pande nyingine za vita vya siku 12 dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuonani tena wakati huo, panapo majaliwa. Kwaherini. Nam kwa msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya uh, kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo linatupasha kuwa faranga ya Rwanda ilionyesha uthabiti katika robo ya tatu ya mwaka huwa 2025 kwa mujibu wa gavana wa benki kuu Suraya hakuziyaremie hatua hii inaashiria moja ya vipindi thabiti zaidi kwa sarafu hiyo katika miaka hivi karibuni kilinganishwa na asilimia 6.5 katika kipindi hicho hicho mwaka 2024 na kushuka kwa kina kufikia asilimia 13.7 mwaka 2023. Gazeti la The New Times halikadhalika linatupasha kuwa angalau watu watano wameuawa wa na zaidi ya 12 kujeruhiwa mjini Uvira katika jimbo la Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mapigano makali kuzuka Jumapili kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wanaojulikana kama Wazalendo wanaoshirikiana na jeshi hilo. Mzozo huo uliibuka wakati wa zoezi la ugawaji wa misaada ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Sasa naelekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la New Vision ambalo linatupasha kuwa Rais Yoweri Museveni amezindua kampeni e, za ukanda wa magharibi nchini Uganda akiwataka wapige kura kuunga mkono chama uh, cha, uh, chama tawala National uh, Resistance uh, Movement and, uh, NRM akisema kuwa chama hiki kimeleta mafanikio makubwa kama vile utulivu wa kisiasa, maendeleo ya kiuchumi na huduma za kijamii kwa karibu miongo minne. Kwa upande wake, Daily monita lina habari semayo kuwa Robert Chanjulanyi Sentamu, anajulikana zaidi kama Bobi Wine, mgombea urais wa chama cha NUP, amedai kuwa watu 187 wa timu yake ya kampeni wamekamatwa na kuwekwa mahabusu chini ya madai ya uhalifu kama vile wizi, uharibifu wa magari ya polisi na kuwapiga maafisa wa usalama. Uh, katika mkutano wa kampeni uliokuwa katika eneo la Kawempe jijini Kampala tarehe 4 uh, Novemba, yani hiyo jana. Bobi Wine alipotembelea mahabusu wa timu yake katika kituo cha mahabusu cha Luzira Upper Prison alisema kuwa wanasimama imara na hawataogopa hatua za usalama. Naam, sasa tuelekeze dira yetu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Tanzania, na kwanza kabisa na anza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wakataa ubaguzi wa itikadi za dini. Likifafanua gazeti hilo, uh, limeandika uh, kuwa mitandao ya kijamii imetumika kuonyesha mshikamano na umoja, huku wachangiaji wakipinga uchochezi na matamko ya kuwagawa kutokana na imani za kidini. Gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho, Mwigulu atoa agizo usafiri mwendo kasi. Kwa kifupi, ni kuwa waziri eh, mkuu Mwigulu Nchemba ametoa siku kumi kwa wizara ya ujenzi kukaa na wadau wa sekta binafsi e, ili e, warejeshe huduma za mabasi ya mwendo kasi yaliyositishwa kutokana na vurugu zilizotokea tarehe 29 Oktoba wakati wa uchaguzi. Nalo gazeti la Nipashe, e, katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa waziri mkuu Mwigulu Nchemba ameagiza kanisa la Gwajima litolewe kifungoni ikiwa ni katika mwelekeo mpya wa serikali. Aidha, gazeti hilo limeandika kuwa Rais Samia Suluhu Hassan ameelekeza pia kuwa fedha za sherehe za uhuru mwaka huu zitumike kukarabati miundombinu iliyoharibiwa Oktoba 29. Habari hiyo imepewa umuhimu pia na gazeti la Mwananchi chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Dr Samia afuta sherehe za Uhuru. Nahitimisha udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyotupia jicho magazeti ya Kenya na naanza na Daily Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, sumu katika chakula chetu. Kwa mujibu wa gazeti hilo, nchi za Ulaya zinaziuzia nchi za Afrika dawa za kuua wadudu zilizopigwa marufuku. Nchi kama vile Kenya hununua tani zaidi ya mia nne za dawa hizo zenye kemikali zinazosababisha saratani. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tukutane debeni, na linaandika kuwa wanasiasa wamekamilisha msimu wa kampeni kali na sasa macho yameelekezwa kwenye upigaji kura katika uchaguzi mdogo wa Alhamisi. Nalo gazeti la Standard natupasha kuwa imeelezwa kuwa tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC ipo chini ya mashinikizo sugu wakati nchi ikiwa kwenye maandalizi ya zoezi la uchaguzi mdogo o tarehe 27 Novemba na mrazi arasina kutoka meza ya macho yetu magazetini wakati huu. Naam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha hekima katika Nahjulbalagha na kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 121 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ingawa hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na moja ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na tisa kwa hakika kimening'inizwa kipande cha nyama kwenye mshipa wa kifuani wa mwanadamu nacho ni kitu cha ajabu kuliko vyote na huo ni moyo. Hiyo ni kwa sababu ndani yake moyo, mna mambo ya hikma na mambo yanayokinzana na hikma. Moyo ukipata matumaini, hudhalilishwa na tamaa, na ukivamiwa na tamaa, huangamizwa na hamu ya kuchupa mipaka, na ukidhibitiwa na kuvunjika moyo, huuliwa na masikitiko, na ukikumbwa na ghadhabu, huchupa mipaka hasira zake na ukifurahishwa na kuridhika husahau kujizuia, na ukifunikwa na hofu hushughulishwa na tahadhari. Na mambo yakiuendea ya vizuri moyo hupata ghururi, na akipata mali, mtu utajiri humfanywa kuchupa mipaka, na akikumbwa na msiba husalitiwa na hofu. Umaskini ukimsumbua hushambuliwa na balaa na njaa ikimzidia udhaifu nao humzidia, na akishiba kupita kiasi huzidiwa na ulafi. Hivyo kila mapungufu kwake ni madhara, na kila wingi wa kupindukia kwake ni majanga. Nam katika hikma hii ya mia moja na tisa ya Najul Balagha, ambayo kama zilivyo hikma nyingine zote za Imamu Ali alaihi salam, hii pia ina maana pana na balagha ya hali ya juu. Anatuelimisha hapa kwamba kuna kipande cha nyama kimeshikamana na mishipa ya kifuani ya mwili wa mwanadamu. Hicho ndicho kiungo cha ajabu zaidi kati ya viungo vya ndani ya mwanadamu. Kiungo hicho ni moyo, na ndicho kiungo cha ajabu mno kwa sababu kimeumbwa kukusanya pamoja hisia nzuri na hisia mbaya, mambo ya hikma na mambo yanayokinzana kikamilifu na hikma. Baada ya hapo imam anatoa ufafanuzi zaidi akisema, kiungo hicho cha mwanadamu yani moyo, wakati yanapopata nguvu matumaini ndani yake, uchoyo hufedhehesha moyo, na uchoyo unaposhambulia moyo hukiangamiza kiungo hicho vilevile vile, kama kukata tamaa kutaudhibiti moyo, majuto humtawala mtu, na ikiwa hasira zitaongezeka, moyo hupata wahaka na hautulii. Moyo ukipata kitu kingi husahau bali hushindwa kujidhibiti. Na ikiwa hofu itajaa moyoni, husababisha kutojiamini. Mghafala ukiukumba moyo wa mtu mwenye mali humpelekea kwenye maasi, na moyo ukikumbwa na balaa hukosa subira na kumfedhesha mtu. Moyo ukipata umaskini humshughulisha mno mwanadamu, na njaa inapokuwa kubwa, humwangusha kabisa binadamu. Lakini pia wakati moyo unaposhiba sana kinga yake huondoka, hivyo nakisi yoyote katika maisha ina madhara kwa moyo, na kuharakisha kwa kupindukia pia kuna uharibifu kwa moyo. Na wapenzi wasikilizaji, moyo ni kitovu cha amri za hisia za kila namna, na ubongo ni kitovu cha mawazo na akili ya mwanadamu. Mwili unaongozwa na akili ili kuulinda moyo ambao ni kitovu cha hisia na moyo una sifa ya kubadilika mara kwa mara. Moyo unapokuwa na hisia hii, lazima utaathiri hisia hiyo dhidi ya hisia iliyopata nguvu wakati huo moyoni. Moyo peke yake hauna uwezo wa kudhibiti matamanio na mahitaji ya roho, lakini pia moyo una sifa ya kubadilika kwa mujibu wa matukio na silka ya mtu. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa muda wote huwa kuna mapinduzi yanayotokea ndani ya moyo. Mgogoro huu wa mambo mazuri na mambo mabaya ndani ya moyo kuwa hali ya kubadilika muda wote kuna ukumba moyo. Njia bora kabisa ya kudhibiti moyo ni kutumia vizuri hikma zilizotawala na imani thabiti ya Mwenyezi Mungu, ili uweze kuweka katika malazi ya amani furaha na wokovu. Ikiwa moyo utakosa busara na ukawa na matumaini yaliyochupa mipaka, hunaswa kwenye mtego wa aibu na fedheha ya tamaa ya kupindukia. Ni hivyo hivyo wakati moyo unaposhambuliwa na uchoyo, huangukia kwenye mtego wa tamaa za alinacha na kuangamia vilevile vile, wakati moyo unapokuwa kimbilio la kukata tamaa na kutokuwa na matumaini hugeuka kuwa kiungo kilichojeruhiwa na kuishia kwenye majuto, huzuni na kufa moyo, na mwishowe hupoteza furaha na uchangamfu wake na kuishia kwenye unyonge, kutojiamini na unyong'onyevu. Wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kukasirika ovyo, kiungo hicho huteketea kwenye moto wa ghadhabu na hasira, na hapo amani na utulivu hukandamizwa moyoni. Vilevile vile, wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kuridhika na kujiamini kupita kiasi husahau maadili muhimu, nayo ni kujidhibiti. Hofu inapoutawala moyo, mtu huchukua tahadhari kupita kiasi na hutia moyo wake kwenye shaka shaka nyingi. Na wakati wote mambo yanapokuwa rahisi kwake, utaona moyo unaangukia katika uzembe na kutojali. Moyo unapopata utajiri na cheo mara huwasi na kusahau ulikotoka. Lakini pia umaskini na shida zinapotokea hujikuta umenaswa katika mtego wa kukata tamaa. Wakati huo, njaa kidogo tu inapomshika mtu ghafula, anakuwa dhaifu. Akipata chakula na kula kwa kushiba kupindukia, chakula kinakuwa ni mzigo tumboni mwake. Kiujumla ni kwamba upungufu wowote wa kwa mwanadamu una mdhuru na ziada yoyote kwake Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe nne mfungo tisa Jamaaduthani mwaka 1447 Hijiria Kamaria, mwafaka na 25 Novemba 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita, sawa na Novemba 25 mwaka 1880, kijidudu maradhi kinachosababisha maradhi ya malaria kiligunduliwa na Charles Louis Alphonse Laveran, tabibu mashuhuri wa Kifaransa. Ugunduzi huo wa kijidudu maradhi cha malaria ulitayarisha uwanja mzuri wa kukabiliana na kuangamiza maradhi hayo. Mnamo mwaka 1907 Dr. Alphonse Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na utafiti wake katika masuala ya tiba. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita Said Mutaba Nawab Safawi, mwanachuoni na mwanaharakati wa Iran, aliuawa shahidi pamoja na wenzake watatu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya kimaonyesho tu ya kijeshi katika utawala wa Shah hapa nchini Iran. Akiwa kijana Nawab Safawi alipata taaluma ya masomo ya kidini nchini Iran na kisha akaelekea Najaf nchini Iraq kwa minajili ya kujipatia ilmu zaidi. Alirejea nchini Iran baada ya miaka kadhaa na kuanzisha mapambano dhidi ya utawala tegemezi na kibaraka wa Shah. Hatimaye, katika siku kama hii ya leo, Nawab Safawi alikamatwa na utawala wa Shah na kuwa washahidi akiwa na mwenzake wa tatu. siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zairi ya zamani, Jenerali Mobutu Seseseko alitoa madaraka ya nchi kupitia mapinduzi ya umwagaji damu. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo, na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo na mwaka 1960 alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka 30. Tarehe 25 Novemba 1965, Mubutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyoitawala ya kidikteta. Tarehe 16 Mei 1997, Mubutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Miaka 50 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Surinam ambayo kijiografia ipo katika Amerika ya kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa Uholanzi. Mwanzoni mwa karne ya 16 nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa Uingereza. Mwaka 1954 Surinam ilijipatia utawala wa ndani na miaka 21 baadaye ikajipatia uhuru kamili. Nchi hiyo inapatikana uh, kati ya Brazil na Guyana na iko katika pwani ya bahari ya Atlantiki. na katika siku kama hii ya leo miaka tisa iliyopita alifariki dunia Fidel Castro ambaye jina lake kamili ni Fidel Alejandro Castro Ruz, kiongozi wa mapinduzi ya Cuba. Alizaliwa tarehe 13 Agosti mwaka 1926 katika eneo la Biran na kumaliza masomo yake katika kitengo cha sheria ya chuo kikuu cha Havana. Castro alianzisha harakati ya kisiasa mwaka 1947 akiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu. Castro alikuwa miongoni mwa nembo kuu za mapinduzi ya kikomunisti katika kanda ya Amerika ya Kusini. Wakati wa utawala wake nchini Cuba, viwanda na biashara vilitaifishwa na mageuzi ya serikali ujamaa, ya ujamaa yalitekelezwa katika jamii nzima ya nchi hiyo. Fidel Castro pia alikuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Upande Wowote na kwa mihula miwili. Castro alifariki asubuhi ya, ya Jumamosi Novemba 26 mwaka 2016 kutokana na ugonjwa na uzee akiwa na umri wa miaka 90. namna hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muktasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran limesema kuwa mauaji ya kikatili yaliyofanywa na utawala wa Israeli dhidi ya kamanda wa ngazi za juu wa harakati ya Hizbulla ya Lebanon yamefichua udhaifu wa utawala huo mbele ya mhimili wa mukawama. Familia za wanafunzi waliotekwa nyara Nigeria zimenasa kati ya matumaini na kukatishwa tamaa kutokana na vitendo vya kukaririwa vya utekaji nyara wanafunzi wakiwa mashuleni na kura ya maoni iliyofanywa na televisheni ya CBS ya Marekani ikishirikiana na kampuni ya YouGov inaonyesha Wamarekani wengi wanapinga hatua wa zote za kijeshi dhidi ya Venezuela. La ziada sina kutoka hapa Teherani, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini.