Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sura Tin aya kwanza hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na interneti Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu email ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mchana huu. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo ya kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamu Llahi alaiha binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na kama kawaida makala ya kila siku ya leo katika historia. Imesalia dakika moja kutimia saa sita kamili mchana hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Israeli yatenda jinai nyingine kwa kumuua shahidi kamanda wa ngazi za juu wa Hizbullah. Rais wa Uturuki asema amani haiwezi kupatikana pasi na kuundwa taifa la Palestina. Wanafunzi 50 kati ya 300 waliotekwa Nigeria wafanikiwa kutoroka. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Omani wafanya mazungumzo mjini Maskat. Na sasa ni habari kamili. Utawala vamizi wa Israel umetenda jinai nyingine kwa kumuua shahidi Haitham Ali Tabatabai, kamanda wa ngazi ya juu wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon. Hizbullah, sambamba na kuthibitisha jinai hiyo, imetangaza kuwa kamanda Haitham Ali Tabatabai ameuawa shahidi katika shambulio la utawala dhalimu wa Israel katika viunga vya kusini mwa Beiruti, mji mkuu wa nchi hiyo, taarifa ya Hizbullah imesema. Baada ya miaka mingi ya jihadi, uaminifu na ikhilasi, Haitham ameungana uh, na ndugu zake mashahidi, na maisha yake yenye baraka kujitolea katika njia ya mukawama na kusimama kidete, haya kusimama hadi dakika ya mwisho ya uhai wake. Harakati ya Hizbullah imesisitiza kuwa Shahidi Tabatabai alikuwa na nafasi ya kimsingi katika kuimarisha misingi ya mukawama wa Lebanon tokea siku za mwanzo kabisa za kuasisiwa kwake, na kupitia juhudi zake zisizo na kikomo, aligeuza harakati hiyo kuwa imara na ya ushindi dhidi ya adui. Dr Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, katika radia mali yake ya kuuawa shahidi Haitham Ali Tabatabai na utawala wa kizayuni wa Israel, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X, katika usiku wa kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, mmoja wa wapiganaji wa kweli wa njia ya bibi huyo mwema ameuawa washahidi na Wazayuni pamoja na kundi la wanajihadi wenzake. Wakati huo huo, wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran imelaani shambulizi la anga la utawala wa Israel katika eneo la makazi ya watu katika viunga vya mji wa Beirut na mauaji ya Haitham Ali Tabatabai, kamanda mwandamizi wa mukawama wa Lebanon na kulitaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa usitishaji vita na jinai ya kivita na kutaka kufunguliwa mashtaka ya kimataifa wahusika wa jinai hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Araqchi amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Oman Badra Al Busaid mjini Maskat na kujadili masuala mbalimbali, yakiwemo uhusiano wa pande mbili na matukio muhimu ya kikanda. Mazungumzo ya wana diplomasia hawa wa ngazi ya juu wa Iran na Omani yanasisitiza kuendelea mawasilia, mawasiliano ya kidiplomasia ya Tehran kwa mataifa jirani huku kukiwa na mvutano unaongezeka wa kikanda, mashambulizi yanayoendelea ya Israel dhidi ya Gaza na ukosefu wa utulivu katika Asia Magharibi. Oman kihistoria imekuwa na jukumu la upatanishi kati ya Irani na pande za magharibi na za kikanda, hususan katika masuala ya nyuklia na usalama. Abasi Arakchia, ambaye ametembelea Maskat kama sehemu ya mashauriano ya mara kwa mara ya Irani na majirani zake, ameshukuru juhudi za kidiplomasia za Oman na mipango kuhusu suala la nyuklia la Iran pia amebainisha matukio ya hivi karibuni katika uwanja huo akielezea dhamira ya Tehran ya ushirikiano mzuri wakati wa kutetea maslahi yake ya kitaifa. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Oman Badra al Busaid ameeleza tena utaarifu wa Maskat wa kudumisha mazungumzo na ushirikiano na Tehran, akisisitiza umuhimu wa utatuzi wa amani wa migogoro ya kikanda na kuendelea kwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya pande hizo mbili. Oman inasalia kuwa mmoja wa washirika wakuu wa kidiplomasia wa Iran katika Ghuba wa Jemi, na mara nyingi hutumika kama mpatanishi mtulivu katika mizozo ya kikanda na mawasiliano ya moja kwa moja ya Iran na madola Magharibi. Mtafiti mkuu wa mpango wa Iran katika taasisi ya utafiti wa usalama wa taifa ya Israel ameeleza wasiwasi wake kuhusu kile alichokidai kwamba mwenendo wa ushawishi wa vyombo vya habari vya Iran barani Afrika na matokeo yake ya muda mrefu dhidi ya maslahi ya utawala wa kizayuni wa Israel barani humo, katika kipindi kipya cha podcast ya Kiebrania ya Confidence Dani Sitri Novich ameelezea hali mbalimbali mbali za uwepo wa Irani barani Afrika na kusema kuwa katika miaka hivi karibuni Irani imeanzisha mfumo mpana wa vyombo vya habari barani Afrika unaojumuisha kutangaza mitandao ya Kiirani katika lugha mbalimbali zikiwemo lugha za ndani za Kiafrika. Aidha ameitaja chaneli ametaja chaneli kadhaa maalumu za Iran katika muktadha huu kama Press TV, Al Alam, Hispan TV pamoja na Hausa TV. Kwa mujibu wake, kanali hizi ni sehemu ya utaratibu wa ushawishi wa Iran katika jamii mbalimbali za Kiafrika utaratibu unaochanganyika na vituo vya kidini vya Kiislamu, taasisi za kitamaduni, mitandao ya kijamii na shughuli za hilali nyekundu ya Iran kutoa msingi wa kuunda ushawishi wa kijamii na kisiasa. Aidha, mtaalamu huyo wa Israel amesema kuwa Iran imeweza kushawishi jamii za kishia na sehemu za maoni ya umma katika nchi kama vile Nigeria, Ivory Coast, Senegal Kupitia mifumo hii shughuli ambazo alikiri katika baadhi ya kesi zimesababisha uhamasishaji mitaani na kushawishi maamuzi ya serikali. Kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa Israel, sehemu kubwa ya shughuli za Iran barani Afrika inatekelezwa kwa njia ya nguvu laini na kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kiutamaduni na kidini, eneo ambalo kulingana naye, serikali nyingi za Kiafrika hata zifahamu undani wake wa ukweli. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki amesema amani haiwezi kupatikana bila kuundwa taifa la Palestina, akitangaza mashauriano na mwenzake wa Rasia Kuhusiana na jinai za wazayuni, rais wa Uturuki amesema amani haiwezi kupatikana bila kuasisiwa taifa la Palestina. Rais wa Uturuki amesema kuwa himaya inaungaji mkono usioyumba wa Afrika Kusini kwa kadhia ya Palestina ni wa thamani sana. Afrika Kusini ilichukua msimamo wa kijasiri wakati wa mauaji ya kimbari ya Gaza ambapo wapalestina elfu sabini waliuawa shahidi ninaipongeza afrika kusini kwa msimamo wake wa kijasiri wa kufungua kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya utawala wa kizayuni wa israel kwenye mahakama kimataifa ya haki icj alisema rais wa uturuki afrika kusini iliwasilisha kesi hiyo mwezi disemba mwaka 2023 ikituhumu Israeli kwa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Tangu wakati huo, mataifa mengi yamejiunga na mchakato huo wa kisheria. Mahakama ya ICJ imewasilisha hatua tatu za muda, ikiamuru Israel izuie vitendo vya mauaji ya kimbari na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda huo. Wapalestina elfu sabini wameuawa washahidi katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili ya mashambulizi ya kinyama ya utawala dhalimu wa Israel tangu Oktoba mwaka 2023. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas yalifikiwa tarehe 10 Oktoba mwaka huu kwa msingi wa mpango wa amani wa vipengee 20 uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo, utawala dhalimu wa Israel umeendelea kukiuka makubaliano hayo mara kadhaa hadi sasa. Na wanafunzi 50 kati ya 300 waliotekwa nyara na watu waliojihami kwa silaha kwenye jimbo la katikati mwa Nigeria la Niger wamefanikiwa kuwatoroka watekaji wao kulingana na chama cha kikristo cha Nigeria. Watoto hao waliotoroka kati ya Ijumaa na Jumamosi tayari wameungana na wazazi wao pamoja na familia zao. Jumla ya wanafunzi mia tatu na tatu na waalimu 12 wametekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana, likiwa ni tukio la pili kubwa kutokea ndani ya wiki moja, huku hofu ya usalama ikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Taarifa ambayo katibu wa serikali ya jimbo la Niger aliitoa siku ya Ijumaa ilisema mamlaka husika awali zilipokea indhari ya kiintelijensia kuongezeka matishio ya kiusalama katika eneo hilo. Wachambuzi wa masuala ya usalama na wakaazi wa eneo hilo wamefananisha utekaji huo wa jimbo la Niger na ule maarufu wa Chibok wa mwaka 2014 wakati wasichana karibu mia tatu walipotekwa nyara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno. Wakati huo huo, rais wa Nigeria Bola Tinubu amewapatia majukumu ya kipolisi walinzi wa kundi la vigogo na kuamuru maelfu ya maafisa wapya kuajiriwa kutokana na mgogoro wa kiusalama, hii ikiwa ni kulingana na ofisi yake. Rais Tinubu anakabiliwa na mashinikizo baada ya karibu watu mia nne, zaidi ya mia tatu kati yao wakiwa wanafunzi, kutekwa nyara katika moja ya wimbi kubwa zaidi la utekaji nyara katika nchi hiyo magharibi mwa Afrika katika siku za hivi karibuni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho kwa nini Macron anaamini kuwa G20 inakaribia kuporomoka. Katika ufunguzi wa mkutano wa kilele wa G20 mjini Johannesburg, Afrika Kusini, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema katika hotuba isiyo ya kawaida kuwa kundi hilo limepoteza uwezo wake wa kutatua migogoro ya kimataifa. Johannesburg, Afrika Kusini, imekuwa mwenyeji wa kikao cha viongozi wa nchi za G20 kwa siku mbili kuanzia siku ya Jumamosi. Kundi la G20 ni shirika la kiserikali linalojumuisha nchi 19 pamoja na umoja wa Ulaya na umoja wa Afrika. Nchi za G20 zinawakilisha asilimia 85 ya uzalishaji wa kiuchumi duniani na asilimia 75 ya biashara dunia, ambapo inaunda theluthi mbili ya idadi ya watu wote duniani. Kundi hili linafanya kazi ya kushughulikia masuala muhimu yanayohusiana na uchumi wa dunia kama vile uthabiti wa kifedha wa kimataifa, mabadiliko ya hali ya hewa na ustawi endelevu. Mkutano wa Johannesburg umefanyika chini ya kauli mbiu ya mshikamano, usawa na uendelevu, ambapo umejadili changamoto na vipaumbele vya kimataifa, hasa ukuaji endelevu wa uchumi, maendeleo pamoja na ufadhili. Hata hivyo, vikwazo, migogoro na umasikini pamoja na njaa vimefifisha matarajio mkutano wa kilele wa mataifa yenye uchumi mkubwa zaidi duniani huko mjini Johannesburg. Marekani ilisusia kikao hicho ambapo viongozi wa China na Urusi pia hawakuhudhuria. Katika ufunguzi wa kikao hicho cha kilele Macron alionya kuwa kundi hilo limepoteza uwezo wake wa kushughulikia migogoro ya kimataifa ambayo inatishia uwepo wake. Kwa kauli yake, inazidi kuwa vigumu kwa wanachama wa kundi hilo kufikia mbinu za pamoja katika nyanja za usalama kwa sababu hakuna umoja kati yao. Aidha alisema G20 pengine inakaribia mwisho wa mzunguko wake. Tuko katika wakati mgumu wa kijiopolitiki ambapo imekuwa vigumu sana kutatua migogoro mikubwa ya kimataifa kwenye jukwaa hili hasa ikitiliwa maanani kutokuwepo hapa leo wanachama muhimu. Moja ya sababu kuu za onyo la Macron ni kuongezeka kwa tofauti kati ya mataifa makubwa ya G20 katika hali ambayo migogoro ya kimataifa kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, vita, uhaba wa chakula na migogoro ya fedha inahitaji ushirikiano wa pamoja, baadhi ya wanachama wa kundi hilo wameamua kujishughulisha na ushindani pamoja na makabiliano badala ya kushirikiana na wenzao kwa ajili ya kutatua changamoto zilizopo. Hali hii imepelekea maamuzi ya pamoja katika jukwaa hili kusonga mbele taratibu au hata kusimama kabisa. Katika hotuba yake Rais wa Ufaransa alidokeza kuwa baadhi ya wanachama hata washiriki kwenye mikutano ya G20, na hili linaashiria kupungua kwa mshikamano ndani ya kundi hilo. Kwa upande mwingine, matukio ya hivi karibuni ya usalama na kijeshi kama vile vita vya Ukraine na mivutano kati ya Magharibi na Russia pamoja na kuongezeka ushindani kati ya Marekani na China yamedhoofisha sana anga ushirikiano katika G20. Katika hali hiyo, imekuwa vigumu kufikia makubaliano yanayohitajika katika uwanja wa usalama au uchumi wa kimataifa. Macron anaona hali hii kama ishara ya mwisho wa mzunguko wa kihistoria wa G20 na kuonya kwamba ikiwa mchakato wa sasa utaendelea, taasisi hii haitaweza tena kuwa na nafasi nzuri katika kudhibiti na kutatua migogoro ya kimataifa. Tasbihua, zubdata, salawati, assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya masiku haya ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, salamullahi alaiha. Wanahistoria na wapokezi wa hadithi wameandika kuwa siku moja Hasan na Husein alaihi masalam, wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, walipatwa na maradhi wakiwa watoto wadogo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na mume wake Ali bin Abi Talib alaihi masalam. Kwa ajili ya, kwa ajili ya kuwajulia hali wajukuu wake. Baada ya kuwatembelea na kuwaona wajukuu wake alimwambia baba yao Ali bin Abitalib alayhi ssalamu kwamba kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya kupata shifaa, kuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawaponya na kuwapa shifaa haraka. Imamu Ali alaihi ssalamu alisema: ya Rasulullah, ninaweka nadhiri ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu ili awape shifa na kuwaponya. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, na hadimu wake Fudha pia waliweka nadhiri ya kufunga siku tatu pamoja na Imamu Ali alaihi ssalam. Baada ya siku kadhaa, maua hayo mawili yenye harufu nzuri ya Mtume yaani wajukuu wake Hasan na Husein walipona na kupata shifaa, na wazazi wao wawili pamoja na hadimu wao Fidha wakaamua kutekeleza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu. Siku hiyo Bibi Fatima alisaga shairi kwa ajili ya kutayarisha mkate na chakula cha futari. Aliugawa unga huo katika sehemu tatu zitakazotumiwa kupika mkate wa familia kwa ajili ya futari ya siku tatu za saumu ya kutimiza nadhiri yao. Siku ya kwanza, familia ya Imamu Ali na Fatima ilipoketi kwenye kitanga cha chakula kwa ajili ya futari, masikini alibisha mlango na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa chakula chao cha futari. Siku ya pili pia hali ilikuwa hivyo hivyo. Wakati familia ya Fatima ilipokuwa ikijitayarisha kwa ajili ya kufuturu, yatima aligonga mlango na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa mkate uliotayarishwa kwa ajili ya futari, na familia yake ikafuturu kwa maji. Hali hiyo ilijikariri katika siku ya tatu, ambapo hohehahe alibisha mlango wa nyumba ya bibi Fatima. Alikuwa mateka aliyezongwa na njaa, akaamua kwenda nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na bibi Fatima salamullahi alaiha kuomba chakula usiku huo pia Ahalulbeiti wa Mtume walitoa chakula chao cha futari na kumpa mhitaji na wakafuturu kwa maji. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahar ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo la kujisabilia kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Aya ya nane mpaka ya mpaka tisa za sura hii zinasema na huwalisha chakula licha ya kukipenda, masikini na yatima na wafungwa. Hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, hatutaki kwenu malipo wala shukurani. Ukarimu, kujitolea na kutoa kila ukipendacho kwa ajili ya kupata aradhi za Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sifa nzuri na ali ambazo walijipamba nazo mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, hususan Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sifa hii ilidhihirika kikamilifu zaidi kwa watu wa nyumba ya Bibi Fatima na Ali na inaambatana na watukufu hao mara zote majina yao yanapotajwa. Wanahistoria wanasimulia kwamba siku moja mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa ameketi msikitini akizungukwa na masahaba zake. Mzee mmoja aliyekuwa na nguo chakavu na hali ya kusikitisha aliingia msikitini hapo, huku akiwa taabani kutokana na uzee na udhaifu wa mwili. Mtume alimwendea na kumjulia hali mzee huyu alisema, mimi ni masikini dhaifu, hali nina njaa, ninaomba chakula. Sina mavazi, naomba nguo, na ni fukara, naomba kutatuliwa shida zangu. Mtume alimwambia, kwa sasa sina chochote, lakini mwelekezaji katika kheri na mema ni sawa na mtenda wema. Baada ya hapo, mtume alimwelekeza kwenye nyumba Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Mzee huyo alielekea kwenye nyumba Bibi Fatima iliyokuwa karibu mno na msikiti wa Mtume, na akamweleza matatizo yake. Bibi Fatima pia alisema sisi pia kwa sasa hatuna chochote hapa nyumbani, kisha alifungua mkufu aliyokuwa amepewa zawadi na binti wa Hamza bin Abdulmutalib na kumpa mzee huyo masikini kisha akasema uza mkufu huu na inshallah utapata muradi wako mzee fukara alichukua mkufu na akaelekea kwenye msikiti wa mtume mtume alikuwa bado amekaa na masoaba zake mzee fukara alisema ewe mtume mwenyezi Mungu bibi fatima amenipa mkufu huu ili niuze na kutumia mapato yake katika kukidhi haja na matatizo yangu. Mtume alilia baada ya kusikia maneno hayo. Sahaba mtukufu Ammar bin Yasir alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniruhusu ninunue mkufu huu? Mtume alisema, namwomba Mwenyezi Mungu asimwadhibu mtu yoyote atakayenunua mkufu huu. Amari alimuuliza mzee Mwarabu, mkufu huo unauza kiasi gani? Alisema, ninauza kwa thamani ya chakula cha mkate na nyama kitakachonishibisha, ki vazi litakalo ni sitiri mwili na dinari moja itakayokuwa masurufu ya kunifikisha nyumbani kwangu. Swahaba mwema wa Mtume Amari bin Yasiri alisema Ninanunua mkufu huu kwa dinari ishirini za dhahabu, chakula, nguo na mnyama wa kupanda. Kisha Amari alimchukua fukara huyo nyumbani kwake na akampa chakula, nguo, mnyama wa kusafiria pamoja na dinari ishirini za dhahabu. Aliuchukua mkufu huo, akautia uturi na akaufunga kwenye kitambaa. Alimwambia hadimu na mtumishi wake, Mpelekee mtume wa Mwenyezi Mungu mkufu huu, na wewe pia nimekutoa zawadi kwa mtukufu huyo Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Pia aliurejesha mkufu na hadimu yule aliyeachiliwa huru na Amari kwa Bibi Fatima alaiha ssalam. Hadimu alikwenda kwa Bibi Fatima na kumpa mkufu. Bibi Fatima alimwambia hadimu yule Nimekuachilia huru kwa ajili ya mwenyezi Mungu. Mtumishi yule alicheka. Bibi Fatima aliuliza sababu na siri ya kicheko hicho. Alijibu, ewe binti wa mtume wa mwenyezi Mungu, baraka za mkufu huu ndizo zinazonifanya nicheke. Umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha mtu asiyekuwa na nguo, umemtajirisha fukara ukampa kipando mtu ambaye hakuwa nacho na kumwachilia huru mtumwa, kisha ukarejea kwa mwenyewe. <totipi> Bibi Fatimatu Zahra, salamu llahi alaiha, kwa mujibu wa aya 33 ya Suratu Lahzab, ambayo ni maarufu baina wataalamu wa tafsiri ya Quran kwa jina la Ayatu Tathir, kwa maana aya utakaso au kutakaswa, amesafishwa na kutakaswa na kila aina uchafu na madhambi, kwa maana kwamba alikuwa maasum Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, umu Salama, radhi za mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema siku moja Fatima alipika chakula na kukileta kwa mtume akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho, mtume alimwambia, ewe Fatima, nuru ya jicho langu mwite Ali na wanao wawili Hasan na Husein ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na Mtume. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma aya ya 33 ya Suratul Ahzab inayosema, hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu, enyi watu wa nyumba ya mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema baada ya kuteremshwa aya hii, Mtume alikuwa akipita nyumbani kwa Bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri na kusimama mlangoni, kisha anasema: enyi watu wa nyumba ya Mtume, swala salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu, amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita na na na nitakuwa amani kwa atakayekuwa na amani kwa na nyinyi. Hadithi zinasema Mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. Bibi Fatima anatambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, alikuwa akijipinda kwa ajili ya ibada, dua na kumtaaradhia mola karima. Tokea awali, Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahai. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu wa maarifa dini hiyo Alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatima alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia mola mumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa kivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasema Hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo Mtume alituma jeshi la Kiislamu kuukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatima alaihi ssalam, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha masuala ya nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin abi Talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu haikatiki na kusimama katika kipaji cha Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Hivyo basi, sinabudi kukuageni nikikutakieni kila la kheri. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra, salamu llahi alaiha. Wassalamu alaikum warahmatullahi Naam, hicho kilikuwa kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa leo wa kumbukizi ya ku fashahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono munguni wa pole na tanzia kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeit alaihim ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu naanzia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Star ambalo limeandika waziri wa mashauri ya kigeni Musalia Mudavadi, ambaye pia ndiye kinara wa baraza la mawaziri nchini humo, ametetea jinsi serikali inavyoshughulikia kazi ya wahamiaji nchini Saudi Arabia, akisema Kenya imechukua hatua za ujasiri za makusudi na za mbele kulinda raia wake nje nchi. Akiwa mbele ya bunge la kitaifa, Mudavadi alipuuzilia mbali madai kwamba serikali imewezesha au kupuza unyonyaji, akitaja madai hayo kuwa ya kupotosha, ya kutojali na kushtua. Staa limeakisipia kuhusiana na safari ya waziri mkuu wa Malaysia nchini humo, limeandika waziri mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim ameanza ziara yake rasmi nchini Kenya hapo jana katika safari inayotarajiwa kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi kati ya Kuala Lumpur na Nairobi ikilenga hasa uchumi wa kidijitali, makazi pamoja na elimu habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema madhara ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya yaliyojitokeza wakati wa zoezi la kuajiri wanajeshi wa ulinzi wa Kenya baada ya vijana elfu moja na mia tano kuhamishwa kutoka kambi ya mafunzo ili kupimwa hapo ha, jana. Mbunge wa Kieni Njoroge Wainaina alisema walioajiriwa walitimuliwa baada ya kulazwa hospitalini kwa ajili ya uchunguzi wa kimatibabu mara baada ya kuripoti kwa ajili ya mafunzo ya KDF. Taifa Leo kwa upande wake limeandika ni kampeni ya risasi na marungu. Kilele cha uhuni huo kilifikiwa mnamo Jumamosi baada ya natembea kutupiwa risasi na magari kuharibiwa. Makongeni ni kilio baada ya bomoa bomoa, na Museveni na Ruto waahidi Upeleka SGR DRC. Daily Nation limeandika kuhusiana na bomoa bomoa ya Makongeni na kuipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho ni machozi na machungu. Nikitoka nchini Kenya naelekea huko nchini Tanzania, na ninaanza na gazeti Uhuru ambalo limeandika serikali ya toa tamko yasikitishwa na kituo kikubwa cha CNN kuripoti vurugu za Oktoba 19 bila kuzingatia weledi vyombo vya habari Tanzania vyapongezwa kwa uzalendo. Kuanzishwa mfuko rasmi. Treni za jiji Dar na Dodoma za nukia. Viongozi wa dini washauriwa kuepuka lugha za kugawa taifa. Chuo kikuu Mzumbe chaweka rekodi mpya. Na 69 wajitosa kuwania umea na unaibu meya. Daa na lishika dira na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: watumishi TANROADS wasimamishwa kazi ni kwa kusababisha foleni Mikese. Waziri Ulega asema hatamwonea mtu, hatakubali wananchi wateseke. Msigwa: Tanzania ni salama na imetulia ajali ya ua watano wa arusha na vigogo wa act wazalendo wajifungia kujadili hali ya kisiasa ukurasa wa mbele wa mwananchi umetawaliwa na habari zisemazo vurugu za oktoba 29 msigwa waliopoteza ndugu waende polisi vigogo wa act wajifungia kujadili serikali ya umoja wa kitaifa wajitosa kupinga ubunge wa baba levo kortini na usichukulie poa maumivu ya kichwa, wataalamu watahadharisha. Zanzibar Leo limeandika wananchi wataka viongozi kutekeleza kwa vitendo maagizo ya Rais Mwinyi. Serikali yavikosoa vyombo vya habari vya kimataifa. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kuendeleza ujenzi wa barabara mijini na vijijini. Shambulio la Israel la ua wanne Gaza. Na Dkt Sheni aridhishwa ongezeko la wahitimu elimu ya juu naitimishia huko nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambayo limeandika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na sita, meya wa Kampala Arias Lukwago ahidi vipaumbele 15 na kuapa kukomesha unyakuzi wa ardhi Kampala. Polisi watoa miongozo mikali ya usalama kabla ya ziara Museveni huko Kigezi. Rais wa Kenya William Ruto amwhakikishia Museveni kuwa Uganda inaweza kufikia bahari ya Hindi, na waziri Jeje Odongo awashutumu wafuasi wa mgombea wa NRM kwa kuharibu mabango yake ya ya kampeni na kufanya ghasia. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema marais Museveni Ruto waunga mkono kiwanda cha chuma cha Tororo cha dola milioni mia tano kubadilisha minyororo ya thamani ya kikanda. Uzinduzi wa mradi wa chuma wenye thamani ya dola milioni mia tano huko Tororo umesifiwa kama hatua mabadiliko ya ukuaji wa viwanda katika eneo hilo, baada ya rais Yoweri Kaguta Museveni na rais wa Kenya William Ruto kuongoza uwekaji jiwe la msingi la kiwanda cha Mega Stil katika kijiji cha Kayoro, kaunti ya Usukuru. Viongozi hao wawili wa nchi walielezea uwekezaji huo kama hatua ya kijasiri ya kukomesha uchimbaji wa madini Afrika bila kuongeza thamani na kutengeneza maelfu ya ajira kote Uganda na Afrika Mashariki. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria inayosadifiana na, na Novemba 24 mwaka 2025 siku kama ya leo, miaka 1446 iliyopita alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na mke wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Alizaliwa miaka mitano baada ya kubaathiwa Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na Mtukufu huyo alimpa jina la Fatima. Alipewa malezi na wazazi wake wawili, yaani Bibi Khadija na Mtume alihi wa alihi wa salam, na kupata maarifa aali ya dini kutoka kwa baba yake. Bibi Fatima alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho ndani ya nyumba ya wahyi na ufunuo. Baada ya kuolewa na Imama Ali bin Abitalib, ambaye alikuwa kielelezo halisi cha takwa na uchamungu, Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa na alitoa mchango wa aina yake katika jamii ya Kiislamu. Alikuwa dhihirisho la uchamungu, ukarimu kujitolea subira, kujipinda katika ibada na kuwasaidia watu wote, na alilea watu wadhimu kama Imamu Hasan, Imam, Imam Husein na Bibi Zainab alaihim ssalam. Katika siku kama ya leo miaka 393 iliyopita alizaliwa Baruch de Spinoza mwanafalsafa na mtaalamu wa elimu jamii wa Uholanzi. Spinoza alisoma kwa bidii na kukwea daraja za elimu haraka. Hata hivyo, ukosoaji wake wa dini ya Kiyahudi ulimfanya akabiliwe na chuki na uhasama wa maulamaa wa dini hiyo. Njia na fikra za kifalsafa za Spinoza zilikaribiana na itikadi za Kisufi. Msomi huyo wa falsafa wa Uholanzi ameandika vitabu kadhaa kama vile Philosophy of Spinoza, na The Road to Inner Freedom. Baruch de Spinoza alifariki dunia mwaka 1677. Katika siku kama ya leo miaka 194 iliyopita, Michael Faraday, mwanafizikia stadi wa Uingereza, aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, alikuwa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Alizaliwa mwaka 1791, na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu. Ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali. Mbali na kuvutiwa na masuala ya elimu, alikuwa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo, Faraday alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu ya umeme. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu ya sumaku kuwa nguvu ya umeme. Siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zinazounda kundi la tano jumuisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Geneva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Irani na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rasia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani hapa nchini na mwishowe kufutwa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na siku kama ya leo miaka 788 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abubakar Muhammad bin Ahmad maarufu kwa jina la ibnu Sayidu Nas, fakihi mtaalamu wa hadithi na mwana historia wa Andalusia au his, Uhispania ya leo. Mwanazuoni huyo alifariki dunia nchini Tunisia. Msomi huyo alitabahari pia katika taaluma za mashairi na fasihi na mashairi yake mengi yanamsifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile cha sira na maisha ya mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Utawala vamizi wa Israel umetenda jinai nyingine kwa kumuua shahidi Haitham Ali Tabatabai, kamanda wa ngazi ya juu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Omani wafanya mazungumzo mjini Maskat. Rais wa Uturuki amesema amani haiwezi kupatikana bila kuundwa taifa la Palestina. Na wanafunzi 50 kati ya mia tatu waliotekwa Nigeria wamefanikiwa kutoroka. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.