Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tin aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama na mko tayari kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu ya kitaifa. Studioni kuleteni matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumatatu, tarehe tatu mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ishirini na nne Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Tunasikika kupitia satelit na interneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today ar sw barua pepeto email ni swahili radio at rb ar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, ama asubuhi ya leo. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala yaleyo katika historia Ni Redio Teheran. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari: Iran yasema azimio la wakala kima wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya taifa hili ni doa la fedheha kwa watayarishaji wake. Tanzania ya yaonya mashirika ya habari ya BBC, CNN na Deutsche Welle pamoja na Aljazira ikisema yana nia ovu taifa asema Afrika itagharamika pakubwa licha ya kuchangia kidogo sana mabadiliko ya tabia nchi. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani azimio lililopasishwa na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Teheran na kulitaja kuwa doa la fedheha kwa wafadhili wa azimio hilo. Ismail Bakai ameeleza haya siku mbili baada ya bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kupasisha kwa kura chache azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na Marekani. Amesema hakukuwa na nia njema nyuma ya azimio hilo ambalo linaifanya kadhia ya nyuklia ya Iran kuwa ngumu zaidi, badala kusaidia yangu, ya kusaidia kupatikana utatuzi. kwa maoni yangu, yaliyomo ndani ya azimio hilo ni doa la fedheha kwa wale wote waliolitayarisha, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Bakai ameongeza kuwa azimio hilo sio tu linakiuka kanuni za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na desturi za hapo awali za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki lakini pia limeshindwa hata kuashiria hata kidogo chanzo cha tatizo, yaani jinai zilizofanywa na utawala wa Israeli na Marekani katika mashambulizi yao dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia vinavyoendesha shughuli zake kwa malengo ya amani na chini ya usimamizi wa wakala huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema azimio la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran linajumuisha uingiliaji wa wazi katika kazi za wakala huo na litadhoofisha zaidi uhuru wa taasisi hiyo ya kimataifa. Azimio hilo lililopitishwa na bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati atomiki limeitaka Tehran bila kuchelewa kutoa ripoti kuhusu akiba yake ya urani iliyorutubishwa, vifaa vilivyoharibiwa katika mashambulizi ya Israel Marekani mwezi Juni mwaka huu huku likikwepa kutaja ushirikiano wa muda mrefu wa Iran na wakala huo wa kimataifa. Bodi ya uwekezaji wa kigeni ya Irani imeidhinisha maombi 67 yenye thamani ya dola milioni 485 wakati wa mkutano wake wa tisa wa mwaka, kuashiria maslahi mapya kutoka kwa wawekezaji wa kimataifa katika sekta nyingi. Uidhinishaji wa hivi majuzi unasisitiza juhudi za Irani za kuvutia uwekezaji wa kigeni licha ya vikwazo vinavyoendelea na kutokuwa na uhakika wa kikanda kwa kuwekeza katika sekta mbalimbali mbali, na kushirikiana na washirika kutoka Asia, Ulaya na Asia Magharibi, Tehran inalenga kuimarisha uthabiti wa kiuchumi na kupanua ushirikiano wa kimataifa mkutano huo ulioongozwa na Mehdi Heidari, kaimu mkuu wa shirika la uwekezaji, misaada ya kiuchumi na kifundi ya Iran, ulifanyika katika mji wa Tabrizi ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Kati ya maombi 73 a uwekezaji yaliyopitiwa 67, yaliidhinishwa yakijumuisha sekta mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na viwanda, ujenzi wa mitambo ya kusafisha mafuta, nishati mbadala, magari, madini, dawa, afya, usafirishaji pamoja na huduma. Nchi zinazohusika katika miradi hiyo uwekezaji iliyoidhinishwa ni umoja wa falme za Kiarabu, uchina Ujerumani, Uturuki, India, Georgia, Afghanistan, Pakistan pamoja na Wairani wanaoishi e, nje ya nchi. Msemaji wa serikali ya Tanzania, Gerson Msigwa, amevikosoa vyombo vya habari vya nchi vya nje akivitaka kufuata maadili na misingi ya uandishi wa habari. Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, Msigwa amevitaja vyombo vya habari vya vyah, CNN, al Jazira, BBC na Deutsche Welle akisema kwamba vimekuwa vikichapisha na kutangaza habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa Tanzania. Sio haki kwa vyombo vya habari kuchapisha habari za upande mmoja, na baada ya kusema kwamba maafisa wa serikali walipotafutwa hawakupatikana alisema Msigwa akizitaka ki, taasisi hizo kuchapisha taarifa zinazozingatia usawa wa haki pamoja na uwajibikaji. Msemaji wa serikali ya Tanzania hususan amekitaja chombo cha habari cha CNN kama kilicho kilichokiuka maadili kwa kuchapisha habari zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali bila kutoa nafasi kwa serikali kujibu. Msemaji wa serikali ya Tanzania ametolea mfano makala ya hivi karibuni iliyotolewa na shirika la habari la Marekani, CNN, makala ambayo imeibua mjadala mkali nchini humo. Katika makala hiyo ambayo iliandaliwa na mwanahabari raia wa Kenya, Reri Madoo, ilitumia teknolojia za kisasa kubaini maeneo na umbali waliokuwa askari wakati wakiwafyatulia risasi waandamanaji kwenye miji ya Arusha na Dar es Salaam. Kuhusu idadi ya watu waliouawa katika vurugu za Oktoba 29, Msigwa amesema tathmini bado inaendelea na kwamba idara ya polisi ndiyo yenye mamlaka kutangaza ni watu wangapi waliopoteza maisha, huku akisisitiza kuwa kazi mojawapo ya tume iliyoundwa hivi karibuni ni pamoja na hilo. Kuhusu uvumi wa maandamano ya disemba 9, Msigwa aliwaonya vijana wa Tanzania, akiwataka kutojihusisha na vitendo vyovyote vya vurugu au kushawishiwa kufanya vurugu kwa lengo la kuharibu amani ya nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa Afrika italipa gharama kubwa kutokana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi licha ya kuhusika kwake kwa kiwango kidogo sana katika mabadiliko hayo. Antonio Guterres amesema hayo katika mkutano wa kilele wa viongozi wa G20 mjini Johannesburg na kuongeza kuwa dunia tayari imeshindwa kuhakikisha kuwa ongezeko la joto linakuwa katika ukomo wa kiwango cha nyuzi joto 1.5. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwa msingi huo, kivyovyote vile, kutakuwa na matokeo mabaya zaidi ya mabadiliko ya tabia nchi kama mawimbi ya joto moto wa nyika, mafuriko, vimbunga pamoja na njaa. Aidha, amesema ili kuepukana na machafuko ya hali ya hewa, nchi mbalimbali zinapasa kutimiza ahadi zao kuanzia kuzidisha maradufu kiwango cha fedha za kukabiliana na athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi mwaka huu na kujikita katika kuzidisha kiwango hicho cha fedha ifikapo e mwaka elfu mbili na thelathini kwa kusaidiwa na benki za maendeleo za kimataifa. Katika hotuba yake huko Johannesburg, Afrika Kusini, Guterres pia ametoa wito wa kulindwa malengo mkutano ya mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi wa Baku Azerbaijan, kwa ajili ya kufidia hasara na uharibifu, kuanzisha mifumo ya tahadhari za mapema duniani za mabadiliko ya tabia nchi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na saba, kuwekeza katika mifumo thabiti ya chakula na kupunguza pakubwa uzalishaji wa hewa chafu katika mwongo huu kwa kuachana na matumizi ya nishati ya mafuta na kutumia nishati mbadala na ulimwengu, ulimwenguni kote, kichaa cha mbwa huwa takriban watu 59,000 kila mwaka, na karibu asilimia 90 ya vifo hivyo vikitokea Afrika na Asia. Hii inasababishwa na ongezeko la idadi ya mbwa wanaotangatanga bila chanjo, upatikanaji duni wa matibabu na kushindwa kutolewa taarifa ya ugonjwa huu kwa wakati. Kichaa cha mbwa ni ugonjwa mbaya unaoweza kusababisha kifo. Ugonjwa huu husababishwa na virusi vya familia ya rabdovireda na huenea kwa wanadamu kupitia kugusana hadi, hasa iwapo atang'atwa na mbwa au kupitia kukwaruzwa na wanyama wanaofugwa majumbani au wale wa mwituni. Ingawa ugonjwa wa kichaa cha mbwa huu shuhudiwa katika kila bara duniani, lakini maambukizi yake katika nchi nyingi za Afrika yamepindukia kiwango cha wastani. Katika maeneo mijini na vijijini, mbwa anahusika na hadi asilimia 99 maambukizi kwa binadamu. Wataalamu wanasema kuwa ni vigumu kupima kiwango cha maambukizi ya ugonjwa wa kichaa cha mbwa katika nchi za Afrika kwa sababu kesi nyingi haziripotiwi hasa katika jamii za watu wa vijijini ambapo upatikanaji wa vituo vya huduma ya afya na zana za kupimia ni mdogo. Dr. Traure Tiebe, afisa wa masuala ya ufundi wa afya ya wanyama na wanyamapori katika shirika la afya duniani, anasema maambukizi ya kichaa cha mbwa mara nyingi hayaripotiwi na hata hutambuliwa vibaya. Ndio maana WHO haina data kamili. Daktari huyo anaongeza kusema kuwa licha ya kuwa ugonjwa huo kutambulika kuwa miongoni mwa magonjwa makongwe zaidi, lakini kichaa cha mbwa kimeendelea kuua watu kimya kimya katika baadhi ya maeneo barani Afrika, huku maelfu ya watu wakipoteza maisha kila mwaka, katika hali ambayo vifo hivyo hivyo vingeweza kuzuiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho kumbukumbu kumbu ya uhalifu wa magharibi mauaji ya wahindi wekundu huko South Dakota mwaka 1890. Mauaji makubwa ya Wounded ni Masaka hapo mwaka 1890, huko South Dakota, Marekani, ilikuwa mojawapo ya ukatili wa umwagaji damu mkubwa zaidi dhidi ya Wahindi wekundu katika historia ya Marekani, ambayo yalisababisha mauaji ya mamia watu wa jamii ya Lakota na kukomesha mapambano yao makubwa katika karne ya kumi na tisa. Mauaji hayo yalifanywa na jeshi la Marekani Disemba 29 mwaka 1890 katika jimbo la South Dakota. Katika tukio hili, jeshi la Marekani lilishambulia kambi ya Wahindi wekundu wa jamii ya Lakota karibu na mto Bigni. Shambulio hilo lilifanyika wakati wakazi hao wa asili wa Marekani walipokuwa katika hali ya udhaifu na kukata tamaa baada ya miaka mingi ya vita, kuhama makazi yao kwa kulazimishwa na mashinikizo makubwa. Walikuwa wamekusanyika baada ya vuguvugu la kidini la Ghost Dance kwa matumaini ya kurudi kwa nyati na kukomesha utawala wa wazungu lakini serikali ya Marekani iliona vuguvugu hilo kuwa tishio kwa mipango yake na kuamua kuliangamiza. Siku ya tukio, wahindi wekundu wapatao mia tatu na hamsini wakiwemo wanawake, watoto na wanaume walikuwepo kwenye kambi hiyo. Jeshi la Marekani liliingilia kati kwa kisingizio cha kuwapokonya silaha. Mapigano yalianza kwa kufyatuliana risasi kwa kufyatuliwa risasi moja na kisha ikapanuka zaidi na kuwa mauaji makubwa. Makadirio yanaonyesha kuwa kati ya wahindi wekundu 290 na 300 waliuawa, zaidi ya 200 kati yao wakiwa wanawake na watoto. Katika upande mwingine wa mzozo, wanajeshi wapatao 25 tu wa Marekani waliopoteza maisha yao, wengi wao wakiuawa kwa kupigwa risasi na wenzao. Mauaji haya yalikuwa na umuhimu wa kipekee sio tu kwa idadi ya watu waliouawa, lakini pia kwa athari zake za kisiasa na kitamaduni. Baada ya tukio hilo, mapambano rasmi ya wahindi wekundu dhidi ya serikali ya wavamizi wazungu yalimalizika. Makabila wenyeji ya wenyeji asili ambayo hapo awali yalitoa changamoto kubwa kwa jeshi la Marekani katika vita vingi kama vile vita vya Little Bighorn mwaka 1876, hayakuwa tena na nguvu au matumaini ya kuendelea na mapigano. Mauaji ya Wounded Knee au Wounded Knee masaka yanajulikana kama kikonyo cha mwisho cha mlolongo wa vita vya wahindi wekundu na jeshi la wazungu la Marekani katika karne ya 19. Katika upande wa idadi ya watu, mauaji haya yalikuwa sehemu ya mchakato mpana wa kuangamiza wenyeji wa Amerika. Kulingana na sensa ya mwaka elfu moja mia tisa, idadi ya wahindi wekundu wa Amerika ilipungua na kufikia karibu watu laki mbili na nusu ila hali mamilioni ya watu walikuwa wakiishi katika bara hilo kabla y wazungu wa Ulaya kuvamia eneo hilo. Kupungua sana kwa idadi ya watu wa eneo hilo kulitokana na mchanganyiko wa vita, magonjwa, milipuko, kuhamishwa watu kwa kulazimishwa na sera za ukandamizaji. Mauaji ya Wounded ni yanatambuliwa kuwa kielelezo cha mchakato huo na kilele chake katika karne ya 19. Kihistoria, tukio hili lilikuwa mwangwi wa sera za serikali ya Marekani kuhusu wenyeji wa nchi hiyo, sera ya land clearance na kuhamishwa makabila ya wenyeji na kisha kupelekwa kwenye maeneo machache kivitendo ilisababisha maangamizi ya utamaduni na uchumi wao. Katika mauaji hayo ya jeshi la Marekani liliwalenga tu, sio tu wapiganaji wa kiume, lakini pia wanawake na watoto wasio na hatia. Jambo hili lilidhihirisha dhati ya mauaji ya kimbari na njama za kutafuta kabisa, kumradhi, na njama za kufuta kabisa uwepo wa wenyeji asili katika nchi zao. Athari za kitamaduni za mauaji hayo pia zilikuwa kubwa kwa wahindi wekundu wenyeji. Mauaji hayo yaligeuka na kuwa kielelezo cha huzuni na mapambano. Vizazi vilivyofuata vinalikumbuka tukio hilo na kulibakisha hai kama ukumbusho wa ukandamizaji wa kihistoria na haja ya kulinda utambulisho wao wa kiutamaduni. Kinyume chake, serikali ya Marekani ilijaribu kwa miaka mingi kuelezea tukio hilo kama vita, lakini baadaye lilitambuliwa kama mauaji katika historia rasmi, pamoja na maoni ya umma. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, binti mtukufu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na kwa mnasaba huu tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Abdurazaqi Bilali wa Tanga, Tanzania. <tune> min alshaitani rajim bismillahir rahmanir rahim wa sallallahu ala Muhammadin wa alihi tayyibina tahirin. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatuh. Ndugu zangu Waislam, tukiwa kama siku ya kuomboleza msiba wa Bi Fatima Zahra alaiha afdalu salatu wassalam, siku ya leo tungependa kuzungumzia kunako tofauti inayopatikana katika kuelezea kifo cha mtukufu kama huyu, lakini pia falsafa ambayo tunaweza kuipata katika hii tofauti ya tarehe ya kifo cha Bi Fatima Zahra alaiha afdhalu salatu wassalam. Inawezekana kukawa kuna kauli nyingi sana ambazo zinaelezea tarehe ya kufariki Bi Fatimatu Zahra alayha salam, lakini kauli mbili ambazo zinabakia na zikawa ni zenye nguvu zaidi ya kauli nyinginezo ni zile kauli zenye kusema ya kwamba je, Bi Fatimatu Zahara alayha salam alifariki siku sabini na tano baada ya kufariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam au alifariki siku tisini na tano baada ya kifo cha baba yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. wa kwa nini tunasema ya kwamba kauli hizi mbili ndizo ambazo zinabakia katika kuelezea siku ya kufariki dunia Bi Fatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam, ni kwa sababu tukirejea mfano zile kauli ambazo zinasema ya kwamba huenda ni siku 30 baada ya kifo cha Mtume Muhammad, au huenda ni siku thelathini na tatu au 45 au 75 au 95, kama tulivyosema, tutafikia katika natija ya kwamba kutokana na uchambuzi wa kihistoria, kutokana na riwaya ambazo zimepokelewa kwa masumina alaihim ssalam basi kuna siku ambazo zinakuwa ni karibu zaidi katika kuelezea siku ya kufariki kwake. Kwa hiyo sisi hatutosema kwamba ni siku thelathini au siku thelathini na tano kwa sababu zenyewe ziko mbali zaidi. Tutabakia na hizi siku mbili. Je, ni siku sabini na tano baada ya kufariki dunia Mtume Muhammad au ni siku tisini na tano baada ya kufariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kabla ya kuwainisha ni siku ngapi hasa, baada tu ya kufariki dunia Mtume Muhammad ndiyo alifariki Bifatimatu Zahra alaihi salam. Ningependa tuizungumze kwanza nukta hii ambayo ni falsafa ambayo sisi tunaweza kuipata katika huku tofauti unaopatikana wa siku ya kufariki dunia Bifatumatu Zahra alayha salam. Jambo la kwanza ni lazima tutambue sawasawa, iwe ni siku 75 au iwe ni siku 95 baada ya kufariki dunia Mtume Muhammad, bado sisi kama Waislamu tutakuwa na fursa ndefu sana ya kumwomboleza mama huyu, kwa sababu hakuna shaka ya kuwa Fatimatu Zahra ni mama yetu sisi kama Waislamu, na hapa ndipo ambapo siku zote huwa tunazungumzia uhusiano ambao unatakiwa kupatikana baina yetu sisi Waislamu, baina yetu sisi wafuasi wa madhahabi ya Ahli Albayt alayhi wassalam, kuwaelekea watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Haitakiwe hata siku moja tukawaangalia ya kwamba wao ni watubaki na sisi ni watubaki, bali inatupasa sisi tuwaangalie hawa watu kwamba wanatokana na sisi, ni watu wa nyumba yetu, ni watu ambao sisi tuna uhusiano nao, na sio watubaki katika maisha yetu. Hivyo Bi Fatimatu Zahara alaihi assalam, jambo la kwanza, yeye ni mama yetu. Hivyo sawasawa, iwe ni siku sabini na tano baada ya kufariki dunia au iwe siku tisini na tano baada ya kufariki dunia mtume Muhammad, maana yake ni kwamba tuna fursa kubwa sana ya kuweza kumuomboleza mama yetu na kumwomboleza. Maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba sisi tutakaa, tutamzungumza mama huyu, tutamsoma mama huyu, tutamwelewa mama huyu tutaelewa falsafa ya maisha yake na mwisho wa siku kuichukua na kuihamishia katika maisha yetu. Hivyo wingi wa siku ambazo tunazishuhudia leo hii katika baadhi ya nchi, kuna Fatimiyya al-Ula, kuna Fatimiyya Thania. Maana yake ni kwamba haya masiku yote watu wanakaa wanamzungumza Bi Fatimatu Zahara haya masiku watu wanakaa wanamtambua bi Fatimatu Zahra alayha salam, wanatambua nafasi yake ni ipi, wanatambua ya kwamba bi Fatimatu Zahra ndio mama wa maimamu. Laiti kama si bi Fatimatu Zahra, basi maimamu kusingekuwa na, na mtiririko wenye kuendelea. Wanatambua ya kwamba bi Fatimatu Zahra ndio yule alkauthar ambaye alipewa Mtume Muhammad baada ya Makuraishi kuanza kumsema vibaya Mtume ya kuwa amekatikiwa na kizazi. Leo hii tunajifaharisha na kizazi cha Mtume Muhammad, tuna masharifu tuna masayidi, lakini wote ni kwa baraka zamani za Bifatimatuzahra alaiha afdalus salatu wassalam. haya yote tunayapata wapi? Katika masiku ya kumwomboleza Bifatimatuzahra lakini pia tunakumbuka kwamba kwamba Bi Fatuma Zahra alikuwa ndiye mtetezi wa kwanza wa al-Imam Ali ibn Abi Talib katika masaili ya kisiasa. Hivyo nafikiria Bi Fatuma Zahra mpaka anapoteza maisha, ni kipi ambacho kimsababisha yeye kupoteza maisha? Hatuwezi kukizungumza hapa kwa dakika hizi chache lakini kifupi ni kwamba bi Fatimatu Zahra alikuwa katika kuitetea haki ya mume wake ambaye ni al-Imam Ali ibn Abi Talib alaihi afdhalus salatu wassalam. Bi Fatimatu Zahra alikuwa ni mudafiatul wilaya, ni mama ambaye hakuwa radhi kuona ya kwamba mume wake anawekwa katika sehemu ambayo haistahiki, akajitoa kimasomaso katika kumtetea nani? Kumtetea mume wake haya yote tunayapata katika masiku ambayo sisi tunamwomboleza nani? Bifatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam. Hivyo iwe siku 75 au 95 bado tuna fursa kubwa sana ya kumwomboleza Bifatimatu Zahra alaiha afdalu salatu wassalam, lakini tukirejea katika riwaya khasatan za kutoka kwa maasumina alayhi wa afdalu salatu wassalam, tunaambiwa ya kwamba siku sahihi ya kufariki dunia Bibi Fatima az-Zahra alayha salam ni tarehe 3 Jumada thani sawa sawa na siku tisini na tano baada ya kufariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa, wa sallam yake ambayo yalitokea katika kifo cha Bi Fatumatu Zahara alayha salam. Inaelezwa ya kwamba Bi Fatumatu Zahara akiwa katika nyakati zake za mwisho kabisa alizungumza na Bi Asma ambaye alikuwa yuko naye katika wakati huo, na kumwambia ya kwamba ee Asma, na kuomba uweze kunipatia vazi fulani niweze kujifunika, lakini pia naomba uangalie katika hifadhi ya vitu vyangu, kuna baadhi ya vitu ambavyo aliniachia baba yangu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vitu hivyo ikiwepo ni pamoja na kipande cha sanda ambacho Mtume Muhammad alikitenga mahsusi kabisa kwa ajili yake, kwa ajili ya Bibi Fatima na kwa ajili ya Al-Imamu Ali, kukiwa na baadhi ya vitu vingine ambavyo vinamuhusu mayiti. Asmaa anamwandalia Bibi Fatima Tuzahara vitu vile. Kama tunavyotambua, Bibi Fatima alikuwa na watoto wadogo Al-Hasani wal-Husein Alhasan waalhusain wanaingia ndani, wanamkuta mama yao anajifunika lile vazi, wanamwambia Bi Asma ya kwamba vipi mama yetu anajifunika saizi? Bi Asma anawaambia nendeni kwanza nje, mtawaita baadaye, nina mazungumzo na mama yenu huku ndani. Bi Fatimatu Zahra anamwambia Bi Asma ya kwamba na wewe naomba uende nje, maadamu umeshanifunika vazi hili. Basi ukija baada ya muda ukiniita, nikikuitikia ujue lipo katika ulimwengu huu, lakini ukiona umeniita sijaitika, ujue tayari intakaltu ila rahmatillah, nimeshakwenda kwa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Baada ya muda Asmaa Anaingia ndani, anamuita anamwita, bi Fatimatu Zahra bi Fatimatu Zahra, hakuitika bi Asma akatambua fika ya kwamba tayari binti yake mtume Muhammad ameshaaga, ameshaaga dunia. Punde Hassan na Hussein nao wanaingia, wanamuuliza tena bi Asma, vipi mama yetu leo, mbona tunaona muda huu ambao si kawaida yake kulala lakini tunamuona leo amelala tena amejifunika, kuna nini? piasma anawaambia Al-Hasan wal-Husein ambao walikuwa ni wadogo ya kwamba la, mama yenu hajalala, na si kwamba amelala, mama yenu tayari ameshaelekea katika rehema za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Watoto wale wanamwangukia mama yao Alimamu Lhusain anamwangukia Bi Fatimatu Zahara, anamwambia ya ummabu ana ibnuka Lhusain, ee mama yangu mimi ni kijana wako ni mtoto wako Al Husain, kalimini qabla an yansadia qalbi faamuta bas, naomba unizungumzishe kabla kichwa changu hakijapasuka na mimi nikafariki. Al-Imamu Al-Hasan naye anamwangukia mama yake, anamwambia ya ummahu, e mama yangu kani nini kabla an tufariqa ruhi jasadi, naomba unizungumzishe kabla roho yangu haijaachana na nini haijaachana na, na na, na mwili wangu. Biasma akiwaangalia watoto wale wadogo katika hali ile, anawainua kutoka katika mwili wa mama yao na kuwaambia ya kwamba nendeni kamwambie baba yenu ya kwamba mke wake na mama yenu tayari ameshafariki na kuelekea kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Al-Imamu Ali, Ali ambaye alikuwa yuko katika masjidi akizungumza na maswahaba, anasikia kwa mbali watoto wake wakija huku wakipiga mayowe watoto wale wanakaribia mayere ambayo yanasikika katika ndeme zao, mia abatahu matat ummuna, ewe baba yetu, mama yetu tayari amesha fariki. Maskini ni watoto wadogo, hawana cha kusema ya kwamba, ya kwamba tufikishe kwa njia gani, bali wanamwambia moja kwa moja alimamu Ali ya kwamba matat matat, ummuna, mama yetu Fatima tayari ameshafariki. Riwaya zinasema ya kwamba alimamu Ali Fawaqa'a ala wajhihi, pale alipokuwepo alimamu ali alianguka, tena aliangukia uso wake. Tunamzungumzia alimamu ali shujaa wa Khaybar, tunamzungumzia alimamu ali shujaa wa vita, lakini anapatiwa taarifa za kufariki dunia bi Fatima az-Zahra, anaanguka nguvu zinamwishia. Ni kwa nini ni kwa sababu akikumbuka namna ambavyo ameishi na mama kama huyo. Alimamu Ali anasema bimani la azau ya binta Muhammad, nitamwombolezea nani tena, ewe binti yake Muhammad? Kuntu biki ataazza fafima la azau min baadik. Masiku machache tu yaliyopita alifariki dunia Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa nikawa naomboleza na, na nikijiliwaza na wewe, lakini leo hii na wewe pia umeondoka. fafima la azau min baadik, nitamuomboleza nani tena baada ya hapa. Huyu ni Al-Imamu Ali akijaribu kumwomboleza mke wake kabla ya kurejea nyumbani, ambapo historia inatuambia alirejea na kumkuta mkeo tayari ameshaelekea katika rahma za Mwenyezi Mungu lakini riwaya nyingine zinasema ya kwamba Alimamu Ali alirejea na akamkuta bado hajafariki. Almuhimu ni kwamba Alimamu Ali alichukulia uzito sana msiba wa Bi Fatimatu Zahra alaihi ssalam, na ni jukumu letu sisi kama Waislamu kuweza kuchukulia uzito msiba wa Bi Fatimatu Zahra, kwa sababu ndipo ambapo tutatambua ni namna gani mwanamke wa Kiislamu anatakiwa kuishi. Kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kufa shahidi bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alayhim ssalam kwa mnasaba wa msiba huo wa adhim na tunamshukuru pia Shekh Abdurazak Bilali wa Tanga, Tanzania, kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutigia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni jumatatu mwezi tatu mfunguo tisa jamadi thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya kiislamu sawa na tarehe ishirini na nne novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini tanzania na ninaanza na gazeti uhuru ambalo limeandika serikali yatoa tamko yasikitishwa na kituo kikubwa cha CNN kuripoti vurugu za Oktoba 29 bila kuzingatia weledi. Vyombo vya habari Tanzania vyapongezwa kwa uzalendo. Kuanzishwa mfuko rasmi Treni za jiji Dar na Dodoma za nukia. Viongozi wa dini washauriwa kuepuka lugha za kugawa taifa. Chuo kikuu Mzumbe chaweka rekodi mpya, na 69 wajitosa kuwania umea na unaibu mea. Da na alishika gazeti Dira, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema, watumishi TANROADS, wasimamishwa kazi, ni kwa kusababisha foleni mikese Waziri Ulega asema hata mwonea mtu hata kubali wananchi wateseke. Msigwa: Tanzania ni salama na imetulia. Ajali ya ua watano Arusha na vigogo ACT wazalendo wajifungia kujadili hali ya siasa. Ukurasa wa mbele wa mwananchi umetawaliwa kwa habari zisemazo vurugu za Oktoba 29, Msigwa: waliopoteza ndugu waende polisi. Vigogo ACT wajifungia kujadili serikali ya umoja wa kitaifa. Zanzibar wajitosa kupinga ubunge wa baba levo kortini. Na usichukulia poa maumivu ya kichwa, wataalamu watahadharisha. Zanzibar leo limeandika wananchi wataka viongozi kutekeleza kwa vitendo maagizo ya Rais Mwinyi. Serikali ya yavikosoa vyombo vya habari vya kimataifa, SMZ kuendeleza ujenzi wa barabara mijini na vijijini. Shambulio la Israel lauwa watu wanne Gaza na Dr Shein aridhishwa ongezeko la wahitimu elimu ya juu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Uganda, Uganda naanza na Daily Monitor ambalo limeandika uchaguzi wa 2026 meya wa Kampala Arias Lukwago ahidi vipaumbele 15 na kuwapa kukomesha unyakuzi wa ardhi Kampala. Polisi watoa miongozo mikali ya usalama kabla ya ziara ya Museveni huko Kigezi. Rais wa Kenya William Ruto amhakikishia Museveni kwa Uganda inaweza kufikia bahari ya Hindi, na waziri Jeje Odongo awashutumu wafuasi wa mgombea wa NRM kwa kuharibu mabango yake ya kampeni na kufanya ghasia. Habari inadondoa katika gazeti la New Vision, inasema marais Museveni, Ruto waunga mkono gono kiwanda cha chuma cha Tororo cha dola milioni mia tano kubadilisha minyororo ya thamani ya kikanda. Uzinduzi wa mradi wa chuma wenye thamani ya dola milioni mia tano huko Tororo umesifiwa kama hatua mabadiliko ya ukuaji wa viwanda katika eneo hilo baada ya rais Yoweri Kaguta Museveni na rais wa Kenya William Ruto kuongoza uwekaji jiwe la msingi la kiwanda cha Mega Steel katika kijiji cha Kayoro, kaunti ya Usukuru. Viongozi hao wawili wa nchi walielezea uwekezaji huo kama hatua ya kijasiri ya Syria kukomesha uchimbaji wa madini ya Afrika bila kuongeza thamani na kutengeneza maelfu ya ajira kote Uganda na Afrika Mashariki. Naitimishia nchini Kenya, nikianza na gazeti la Star ambalo limeandika waziri wa mashauri ya kigeni Musalia Mudavadi ametetea jinsi serikali inavyoshughulikia kazi ya wahamiaji nchini Saudi Arabia, akisema Kenya imechukua hatua wa za ujasiri za makusudi na za mbele kulinda raia wake nje ya nchi. Akiwa mbele ya bunge la kitaifa, Mudavadi alipouzilia mbali madai kwamba serikali imewezesha au kupuuza unyonyaji akitaja madai hayo kuwa ya kupotosha ya kutojali na ya kushtua. Star limeakisi pia kuhusiana na safari ya waziri mkuu wa Malaysia nchini humo, linaandika waziri mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim jana alianza ziara yake rasmi nchini Kenya, katika safari inayotarajiwa kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi kati ya Kuala Lumpur na Nairobi, ikilenga hasa uchumi wa kidijitali, makazi pamoja na elimu. Habari inadondoka katika gazeti la Standard inasema madhara matumizi mabaya ya dawa za kulevya yajitokeza wakati wa zoezi la kuajiri wanajeshi wa ulinzi wa Kenya baada ya vijana elfu moja mia tano kuwahamishwa kutoka kambi ya mafunzo ili kupimwa hapo jana. Mbunge wa Kieni, Njoroge wa Inaina, alisema walioajiriwa walitimuliwa baada ya kulazwa hospitalini kwa ajili ya uchunguzi wa kimatibabu mara baada ya kuripoti kwa ajili ya mafunzo ya KDF. Taifa Leo kwa upande wake linaandika ni kampeni ya risasi na marungu. Kilele cha uhuni huo kilifikiwa mnamo Jumamosi baada ya Natembea kutupiwa risasi na magari kuharibiwa. Makongeni ni kilio baada ya bomoa bomoa. Na Museveni na Ruto waahidi kupeleka, kupeleka SGR katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tatu Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na, na Novemba 24 mwaka elfu mbili na ishirini na tano siku kama ya leo miaka 1446 iliyopita Alikufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wa salam, na mke wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Alizaliwa miaka mitano baada ya kubaathiwa Nabi Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na mtukufu huyo alimpa jina la Fatima. Alipewa malezi na wazazi wake wawili yaani Bibi Khadija na mtume wa alihi wa salam, na kupata maarifa aali ya dini kutoka kwa baba yake. Bibi Fatima alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho ndani ya nyumba ya wahyi na ufunuo baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa kielelezo halisi cha takwa na uchamungu. Bibi Fatima alikuwa na nafasi kubwa na alitoa mchango wa aina yake katika jamii ya Kiislamu. Alikuwa dhihirisho la uchamungu, ukarimu, kujitolea subira, kujipinda katika ibada na kuwasaidia watu wote, na alilea watu wadhimu kama Imamu Hasan, Imamu Husein na Bibi Zainab alaihimssalam. Katika siku kama ya leo, miaka mia tatu na tisini na tatu iliyopita, alizaliwa Baruch de Spinoza, mwana falsafa na mtaalamu wa elimu jamii wa Uholanzi. Spinoza alisoma kwa bidii na kukwea daraja za elimu haraka. Hata hivyo ukosoaji wake wa dini ya Kiyahudi ulimfanya akabiliwe na chuki na uhasama wa maulamaa wa dini hiyo. Njia na fikra za kifalsafa za Spinoza zilikaribiana na itikadi za kisufi. Msomi huyo wa falsafa wa Uholanzi ameandika vitabu kadhaa kama vile Philosophy of Spinoza na The Road to Inner Freedom. Baruch de Spinoza Alifariki dunia mwaka 1677 katika siku kama ya leo. Miaka 194 iliyopita, Michael Faraday, mwanafizikia stadi wa Uingereza, aligundua mkondo wa umeme unaojulikana kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, alikuwa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Alizaliwa mwaka 1791 na, na, na awali alikuwa akifanya kazi katika duka la kuuza vitabu. Ni kipindi hicho ndipo taratibu alipoanza kusoma vitabu mbalimbali. Mbali na kuvutiwa na masuala ya elimu, alikuwa msaidizi wa maabara. Akiwa katika maabara hiyo Faradai, Alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kutengeneza balbu ya umeme. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyoletwa na mtaalamu huyo ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu ya sumaku kuwa nguvu ya umeme. Siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi sita zinazounda kundi la tano jumuisha moja zilitia saini makubaliano ya muda ya nyuklia mjini Jiniva huko Uswisi. Kutiwa saini makubaliano hayo kulitayarisha uwanja mzuri wa kufungua njia ya mazungumzo zaidi kati ya Irani na nchi hizo sita ambazo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Rasia, China na Ujerumani kwa ajili ya kutia saini makubaliano kamili ya nyuklia na kuondoa hitilafu kuhusu miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani hapa nchini na mwishowe kufutwa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na siku kama ya leo miaka 788 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, alifariki dunia Abubakar Muhammad bin Ahmad maarufu kwa jina la Ibnu Sayyidu Nas, fakihi mtaalamu wa hadithi na mwana historia wa Andalusia au his, Uhispania ya leo. Mwanazuoni huyo alifariki dunia nchini Tunisia. Msomi huyo alitabahari pia katika taaluma za mashairi na fasihi na mashairi yake mengi yana msifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile cha sira na maisha ya Mtume wetu Muhammad, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa azimio la Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki dhidi ya taifa hili ni doa la fedheha kwa watayarishaji wake na msemaji wa serikali ya Tanzania amevikosoa vyombo vya habari vya nje akivitaka kufuata maadili na misingi ya uandishi wa habari. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Unaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa wabarakatu.