Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho sera za vikwazo za Marekani dhidi ya serikali ya Cuba ambazo ni mfano wa mbinu za mabavu za serikali ya Washington katika kuamiliana na nchi nyingine. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba hizi wa siku hizi, siku za kukumbuka kufa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipande kifupi cha kasida Kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa kipindi cha makala ya wiki. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Irani imetangaza kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel hauna mpaka katika kutenda uhalifu na jinai. Global Citizen imesema kwamba mkutano wa G20 umefikia malengo yake huko nchini Afrika Kusini licha ya mivutano iliyojitokeza ikiwa ni pamoja na kutohudhuriwa na Rais wa Marekani Donald Trump. Jeshi la Sudani linaendeleza mapambano makali dhidi ya waasi wa kundi la RSF katika eneo la Kordofan. Na ripoti zinaonyesha ongezeko kubwa la hujuma na mashambulizi dhidi ya misikiti nchini Uholanzi. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala haramu wa Israel umevuka mipaka yote katika kutenda jinai na wala hauheshimu sheria yoyote ya kimataifa. Ismail Bakai amesema hayo katika mkutano wake na waandishi wa habari ambapo ameashiria jinai na uhalifu unaofanywa na utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina na kusema kwamba Wapalestina 24 wasio na hatia wameuawa wa shahidi katika ukanda huo siku ya jana Jumamosi pekee. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameashiria pia habari iliyochapishwa kuhusu utawala wa Israel kutumia silaha zilizopigwa marufuku, yakiwemo mabomu ya vishada huko kusini mwa Lebanon, na pia wizi wa viungo vya miili ya wafungwa wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za utawala huo na kuongeza kwamba matukio hayo yanazidi kuthibitisha kwamba utawala haramu wa Israel umevuka mipaka yote na wala hauheshimu sheria za kimataifa. Kadhalika, Ismail Bakai amesema Marekani haiko makini kuhusu kufanya mazungumzo, na ameongeza kwamba utendaji wa Washington umezuia kufanyika mazungumzo ya maana. Katika radiamali yake kuhusiana na kupasishwa azimio dhidi ya Iran lililopendekezwa na nchi tatu za Ulaya na Marekani katika bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Ismail Bakai amesema azimio hilo litalitatiza suala hilo badala ya kuleta ufumbuzi. Afrika ya Kusini imefikia malengo yake muhimu katika mkutano wa kilele wa kundi la mataifa tajiri na yale yanayoinukia kiuchumi G20 uh, licha ya mivutano ya kimataifa. Hayo yameelezwa na shirika la hisani la Global Citizen. Mkutano wa kilele wa siku mbili wa kundi la mataifa tajiri na yale yanayoinukia kiuchumi umemalizika leo jijini Johannesburg huko Afrika Kusini, na kutoa ishara ya uthabiti. Michael Sheldrick wa Global Citizen anasema licha ya mivutano katika siasa za kimataifa lakini mkutano huu wa kilele wa G20 umeonyesha kwamba ushirikiano wa kimataifa bado unawezekana ikiwa nchi zitawajibika. Wenyekiti wa kupokezana wa G20 unaoshikiliwa kwa sasa na Afrika Kusini umefanikiwa kuhamasisha muungano mpana ili kuharakisha upanuzi wa nishati mbadala barani Afrika, amesema Sheldrick. Takriban watu milioni 600 barani Afrika wanaishi bila ya umeme Washiriki walipitisha kwa kauli moja taarifa ya mwisho baada ya mazungumzo kugubikwa na mpango wa amani wa marekani kuhusu mzozo wa Ukraine. Marekani, mwanachama mwanzilishi wa G20, ilisusia mkutano wa mwaka huu. Mapema mwezi huu, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba hata tu maafisa yoyote wa huko Johannesburg, akitoa madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ya Waafrika wazungu au makaburu madai ambayo serikali ya Afrika Kusini imeakanusha mara kwa mara na kusema hayana msingi wowote. Mwaka huu uhusiano kati ya Washington na Pretoria umedorora kwa kiwango cha na kufikia kiwango cha chini kutokana na tofauti za sera za ndani na za kimataifa, hasa hatua ya serikali ya Pretoria ya kuifungulia mashtaka Israel, mshirika mkubwa wa Marekani, katika mahakama ya kimataifa ya haki kwa tuhuma za mauaji ya kimbari yanayofanyika ukanda wa Gaza. Jeshi la Sudan linaendelea kukabiliana vikali na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika medani tofauti za vita huko Kordofani kaskazini na magharibi, huku makumi ya maelfu ya raia wakiendelea kukimbia machafuko na mapigano yanayoendelea kila uchao. Televisheni ya Aljazira yenye makao yake Doha nchini Qatar imeripoti kwamba mapigano kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF yameendelea leo magharibi mwa mji wa Al Obeid ambao ni makao makuu ya jimbo la Kordofani Kaskazini, huko Babnosa, mji muhimu unaopatikana Kordofani ya Magharibi, na katika miji mingine kadhaa ya kaskazini huko Kordofan. Duru za kijeshi zimeiambia televisheni ya Aljazira kwamba wapiganaji wa kundi la RSF wametumia droni na makombora kushambulia kambi za jeshi la sudan katika mji wa Babnosa. Muawia Muhamed, mkuu wa operesheni za dharura katika tume ya misaada ya binadamu katika jimbo la White Nile, amesema eneo hilo karibu limepokea zaidi ya raia 16 waliokimbia makazi yao huko Kordofani Kaskazini na katika jimbo la Darfur. Ameongeza kwamba jimbo la White Nile limetoa hifadhi kwa wakimbizi zaidi ya milioni mbili huko, huku idadi hiyo ikizidi kuongezeka kufuatia mapigano yanayoendelea katika ino, uh, Kordofan. Sheldon Yett, mwakilishi wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF nchini Sudan, amesema suhula za kutosha za kukidhi mahitaji ya wale wanaokimbia nyumba zao katika mji wa Alfashir, makao makuu ya jimbo la Kaskazini Darfur ambalo limetekwa na kikosi cha RSF bado hazitoshi amesema watoto wengi wameshuhudia jinai zikifanywa dhidi ya familia zao huko alfashir na katika maeneo yanayozunguka mji huo mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio teheran Ripoti mpya imeonyesha kwamba matukio ya vurugu na hujuma dhidi ya misikiti nchini Uholanzi yameongezeka kwa kiwango kikubwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti wa mtandao wa misikiti k9. Takwimu zinaonyesha kwamba jumla ya visa 369 vilirekodiwa kati ya mwaka 2015 hadi 2025 ikilinganishwa na visa 192 katika kipindi cha miaka 10 kilichotangulia. Utafiti huo umetaja matukio ya karibuni katika miji ya The Hague, Walwijk na Emerald kama ilivyoripotiwa na NL Times Ijumaa iliyopita. Mapema mwezi huu mji wa Emerald, wafanyakazi wa msikiti waligundua mfuko uliokuwa na kurasa zilizochanwa za kitabu kitukufu cha Quran. Imamu wa msikiti huo pia aliripoti kupokea simu za vitisho. Ripoti zinaeleza kwamba kabla ya tukio hilo, mnyama aliyekufa alikuwa amewekwa karibu na jengo la msikiti. K imesema matukio haya yamekuwa yakiongezeka kila uchao. Shirika hilo limefafanua kwamba awali visa vilikuwa vimejikita zaidi katika matusi ya maneno, lakini sasa vimegeuka kuwa vitisho vya moja kwa moja na mashambulizi ya kimwili. K imeeleza kwamba miaka iliyopita matukio yalikuwa zaidi ya matusi sasa kuna vitisho vya kiwango cha juu ikiwa ni pamoja na wanyama waliokufa kurushwa karibu na misikiti, barua za vitisho na vurugu za kimwili kutoka mashambulizi eh, ya na jaribio la kuchoma moto maeneo ya Kiislamu, hadi mawe kutupwa kupitia madirishani na hata mabomu ya molotov kurushwa katika misikiti, imeeleza kina ina. Waislamu nchini Uholanzi ni watu wa jamii za wachache wakikadiriwa kuwa takriban milioni asilimia 5 ya idadi ya watu wa nchi hiyo. Ingawa taifa hilo lina historia ya kulinda uhuru wa dini, mashirika ya misikiti yamekuwa yakiripoti kwa miaka kadhaa sasa wasiwasi wao kuhusu unyanyasaji, uharibifu wa mali za waislamu na athari za kauli za kisiasa katika mitazamo ya umma nchini Uholanzi. Na waziri wa ulinzi wa Venezuela amesema kwamba nchi yake imesimama kidete dhidi ya vitisho vyote vya hivi karibuni vya serikali ya Marekani. Vladimir Padrino Lopez amesisitiza kwamba hakuna uwepo wa kijeshi wa Marekani au kutumwa kwake kunakoweza kudhoofisha hata chembe moja ya uhuru wa nchi na mamlaka ya kitaifa. Akizungumza leo, waziri wa ulinzi wa Venezuela Vladimir Padrino Lopez ametoa matamshi makali na kuitaja Marekani kuwa moja ya tawala zenye uharibifu mkubwa zaidi katika historia ya binadamu amesema wanatutishia kwa mabomu, meli za makombora na manowari za nyuklia katika Caribbean, lakini sisi si watumwa wa utawala wowote, na tutajibu kwa heshima na ujasiri. Pia ameshutumu maneva ya kijeshi ya hivi majuzi ya jeshi la majini la Marekani huko Trinidad na Tobago karibu na pwani ya Venezuela na kusisitiza kwamba hakuna mamlaka yoyote ya kigeni inayoweza kunyang'anya uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi ya Venezuela. Hivi karibuni rais wa Venezuela Nicolas Maduro alisisitiza kwamba ulimwengu mzima unajua vyema kwamba mabepari wanaotawala Marekani wanataka kupora mafuta, gesi na dhahabu ya nchi hiyo. Hivi karibuni pia Marekani ilituma meli za kivita za kubeba ndege USS Gerald R. Ford ambayo ndiyo kubwa zaidi duniani pamoja na meli nyingine tano za kivita kwenda Amerika ya Kusini, hatua ambayo imekosolewa vikali na serikali ya Venezuela ikitaja kwamba ni ya kichokozi, hatarishi na kinyume cha sheria za kimataifa. Tangu Septemba, Washington imeendesha mashambulizi kadhaa dhidi ya meli za kiraia uh, katika bahari ya Caribbean ikidai zinahusiana na biashara ya dawa za kulevya bila ya kutoa ushahidi wowote na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, ndi wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jichwa sera za vikwazo dhidi ya Cuba, mfano wa mbinu ya mabavu ya serikali ya Washington katika kukabiliana na nchi nyingine. Ripota maalumu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kwamba vikwazo vya Marekani vinaifanya hali ya kibinadamu nchini Cuba kuwa mbaya zaidi na ametaka kuondolewa haraka vikwazo hivyo. Elena Dohan ameashiria namna vikwazo vya Marekani dhidi ya Cuba vinavyopuuza sehemu kubwa ya sheria za kimataifa na kusisitiza uh, na kueleza uh, taathira hasi za vikwazo vya kifedha na kibiashara vya Marekani kwa sekta za tiba, usalama wa chakula na mfumo wa elimu nchini Cuba. Dohan ametoa wito wa kuhitimishwa mara moja vikwazo hivyo vya Marekani dhidi ya Cuba. Kuwekwa vikwazo vya kiuchumi na kisiasa ni kati ya nyenzo kuu za sera za nje za Marekani kwa miongo kadhaa sasa, wenzo ambao Marekani imeutumia pakubwa katika miaka ya karibuni dhidi ya nchi ambazo hazikuwa tayari kuunga mkono na kufuata sera za kibeberu za Washington. Katika miongo kadhaa iliyopita, viongozi wa Marekani wametumia mashinikizo hayo ya kiuchumi na kifedha kuzishinikiza nchi zilizoko katika mkondo wa kujitegemea kisiasa na kiuchumi, sera ambazo kivitendo zinasababisha mgogoro kwa maisha ya kila siku ya mamilioni ya watu duniani. Kutekelezwa vikwazo hivyo kukwamisha sana kumekwamisha sana mifumo ya benki ya nchi zinazolengwa, biashara za nje e, zinatatizika, na upatikanaji wa rasilimali za fedha za kimataifa unakatishwa. Vilevile, uagizaji dawa za matibabu kutoka nje unakuwa mgumu, vifaa vya matibabu vinazidi kuwa haba, na usalama wa chakula unakabiliwa na vitisho katika mazingira kama haya mhanga mkuu na wa kwanza wa sera hizi za kimabavu za marekani ni wagonjwa watoto na makundi dhaifu katika jamii cuba ya leo ni mfano wa wazi wa uhakika huu nchi ambayo imekuwa chini ya vikwazo na mashinikizo ya marekani tangu mwaka 1962 ripota maalum wa umoja wa mataifa amesema akiwa ziarani mjini havana huko cuba kwamba vikwazo hivyo vimesababisha hali mbaya sana kwa raia na kupelekea watu kukosa chakula na dawa za matibabu. Matamshi haya yametolewa katika hali ambayo Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa pia hivi karibuni lilipiga kura za ndio 165 na kwa mara nyingine kutaka kuhitimishwa vikwazo vya Marekani dhidi ya watu wa Cuba. Mwafaka huu wa kimataifa unaonyesha kwamba sera hizo si tu ni tishio kwa upande wa kisheria bali pia ni tishio kubwa kwa maadili na ubinadamu. Cuba siyo nchi pekee ambayo imekuwa mhanga wa hatua hizi za kimabavu na kijuba za Marekani. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitahadharisha kwamba vikwazo vya Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimekiuka vikali haki za afya za Wairani na kupunguza kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa dawa muhimu, zikiwemo zile za wagonjwa wa saratani na magonjwa nadra. Huko Venezuela pia, vikwazo vya kiuchumi vya Marekani vimezidisha mgogoro wa binadamu na kuwatatiza pakubwa wananchi katika kupata bidhaa za chakula na huduma za matibabu. Ushahidi wote huu unaonyesha kwamba kivitendo vikwazo haviilengi serikali pekee bali maisha ya wananchi wa kawaida. Ni wazi kwamba sera za vikwazo vya Marekani zimejengeka juu ya msingi wa kujitanua na kuzidisha mashinikizo. Washington inajaribu kuzishinikiza nchi mbalimbali ili kuzibadili na ili zibadili mwelekeo wao wa kisiasa na kufuata matakwa yake kupitia mashinikizo ya kiuchumi, lakini matokeo ya mbinu hiyo yamekuwa kuwazidishia masaibu na mateso raia wa kawaida. Vikwazo badala ya kuwa wenzo wa kidiplomasia na kutatua hitilafu, vinatumika dhidi ya maisha na usalama wa raia. Swali linalojitokeza ni kwamba kwa nini Marekani inaendelea kutekeleza sera hizo za kimabavu? Lengo la kwanza na la msingi kabisa la Marekani ni kuzipigisha magoti na kuzilazimisha nchi mbalimbali zifuate sera, kanuni na maslahi yake ya kimkakati katika uga wa kimataifa. Vikwazo vinatumika kama fimbo ya kuzidhibiti serikali zinazokataa kufuata vigezo na sera za Marekani kiuchumi na kiusalama. Lengo jingine la Marekani ni kudumisha nguvu na ushawishi wake duniani na vile vile kuimarisha nafasi yake kama mchezaji mkuu katika mfumo wa kimataifa. Tangu kumalizika vita vya pili vya dunia, Marekani imekuwa ikitaka kuhakikisha kwamba mfumo wa kisiasa na kiuchumi wa dunia unafuata na kukidhi masilahi yake. Katika fremu hiyo, vikwazo ni wenzo na fimbo inayotumika kwa ajili ya kutekeleza matakwa ya kisiasa ya serikali ya Washington bila kutumia moja kwa moja nguvu za kijeshi. Jambo lingine muhimu ni kwamba vikwazo vya Marekani ni jaribio la kudhibiti rasilimali na maeneo ya kimkakati haswa katika sekta ya nishati na njia muhimu za biashara ya kimataifa. Nchi nyingi zinazolengwa kwa vikwazo vya Marekani zina mali asili za, tha, za thamani kama vile mafuta na gesi au ziko katika maeneo nyeti na muhimu ya kijeopolitiki. Kudhoofishwa uchumi wa nchi hizo kupitia vikwazo kunapunguza uwezo wao wa kuwa na mchango huru katika uga wa kimataifa na kufungua njia ya kuongezeka ushawishi wa kisiasa na kiuchumi wa Marekani na washirika wake. Kwa mtazamo wa ndani, vikwazo hivyo mara nyingi vimekuwa chombo cha mashinikizo ya kisiasa ndani ya nchi zinazolengwa. Pamoja na hayo yote, uzoefu wa miongo kadhaa ya vikwazo umeonyesha kwamba sera hii siyo tu imeshindwa na kuwa butu na haikufikia malengo yake kwa sehemu kubwa, lakini pia katika hali nyingi imekuwa na athari tofauti kwani kinyume na matarajio ya serikali ya Washington, aghalabu ya nchi zinazolengwa kwa vikwazo hazikusalimu amri kwa matakwa ya Marekani, na mara nyingi zimeelekea katika kuimarisha uwezo wa ndani, kupanua ushirikiano na washirika wapya na kuwa na mikakati huru na ya kujitegemea zaidi. Uzoefu wa mataifa mbalimbali umeonyesha mbali kwamba azma na moyo wa mapambano na kusimama imara wa mataifa mbalimbali hauwezi kuvunjwa kwa njia ya mashinikizo ya kiuchumi, na utu wa binadamu hauwezi kuangamizwa kwa kufunga benki na mipaka ya nchi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyotangulia kusema mwanzoni mwa matangazo yetu, siku hizi zinakuja na kumbukumbu -kumbu chungu uh, ikiwemo ile ya kuuawa shahidi binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alaiha afdhal salati wassalam. Kwa mnasaba huu uh, Redio Teherani inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani kwa uh, kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatima, na kwa mnasaba huo pia tumekuandalieni kipindi maalum. Assalamu alaykum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya masiku haya ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra, salamullahi alayha. Wanahistoria na wapokezi wa hadithi wameandika kuwa siku moja Hasan na Husein alaihim wassalam, wajukuu wa, wa Mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa walipatwa na maradhi wakiwa watoto wadogo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na mume wake Ali bin Abi Talib alayhimassalam, kwa ajili ya kuwajulia hali wajukuu wake. Baada ya kuwatembelea na kuwaona wajukuu wake, alimwambia baba yao Ali bin Abi Talib alayhissalamu kwamba kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya kupata shifa, kuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawaponya na kuwapa shifaa haraka. Imamu Ali alayhi salam alisema: ya Rasulullah, ninaweka nadhiri ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu ili awape shifaa na kuwaponya. Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha na hadimu wake Fudha pia waliweka nadhiri ya kufunga siku tatu pamoja na Imamu Ali alaihi ssalam. Baada ya siku kadhaa, maua hayo mawili yenye harufu nzuri ya Mtume, yaani wajukuu wake, Hasan na Husein, walipona na kupata shifaa na wazazi wao wawili pamoja na hadimu wao Fidha wakaamua kutekeleza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu. Siku hiyo Bibi Fatima alisaga shayiri kwa ajili ya kutayarisha mkate na chakula cha futari. Aliugawa unga huo katika sehemu tatu zitakazotumiwa kupika mkate wa familia kwa ajili ya futari ya siku tatu za saumu ya kutimiza nadhiri yao. Siku ya kwanza familia ya imamu Ali na Fatima ilipoketi kwenye kitanga cha chakula kwa ajili ya futari, masikini alibisha mlango na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa chakula chao cha futari. Siku ya pili pia hali ilikuwa hivyo hivyo. Wakati familia ya Fatima ilipokuwa ikijitayarisha kwa ajili ya kufuturu, yatima aligonga mlango na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa mkate uliotayarishwa kwa ajili ya futari, na familia yake kafuturu kwa maji hali hiyo ilijikariri katika siku ya tatu ambapo hohehahe alibisha mlango wa nyumba ya Bibi Fatima. Alikuwa mateka aliyezongwa na njaa, akaamua kwenda nyumbani kwa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam na Bibi Fatima salamullahi alaiha kuomba chakula usiku huo pia. Ahlulbeiti wa Mtume walitoa chakula chao cha futari na kumpa mhitaji, na wakafuturu kwa maji. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahar ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo la kujisabilia kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Aya ya nane mpaka ya tisa za sura hii zinasema na huwalisha chakula licha ya kukipenda masikini na yatima na wafungwa. Hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, hatutaki kwenu malipo wala shukurani. Ukarimu, kujitolea na kutoa kila ukipendacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sifa nzuri na ali ambazo walijipamba nazo mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hususan Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sifa hii ilidhihirika kikamilifu zaidi kwa watu wa nyumba ya Bibi Fatima na Ali inaambatana na, na watukufu hao mara zote majina yao yanapotajwa. Wanahistoria wanasimulia kwamba siku moja mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa ameketi msikitini akizungukwa na masaaba zake. Mzee mmoja aliyekuwa na nguo chakavu na hali ya kusikitisha aliingia msikitini hapo, huku akiwa taabani kutokana na uzee na udhaifu wa mwili. Mtume alimwendea na kumjulia hali. Mzee huyo alisema, mimi ni masikini dhaifulhali, nina njaa, ninaomba chakula. Sina mavazi, naomba nguo, na ni fukara, naomba kutatuliwa shida zangu. Mtume alimwambia, kwa sasa sina chochote, lakini mwelekezaji katika kheri na mema ni sawa na mtenda wema. Baada ya hapo, mtume alimwelekeza kwenye nyumba Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Mzee huyo alielekea kwenye nyumba Bibi Fatima iliyokuwa karibu mno na msikiti wa Mtume, na akamweleza matatizo yake. Bibi Fatima pia alisema sisi pia kwa sasa hatuna chochote hapa nyumbani, kisha alifungua mkufu aliyokuwa amepewa zawadi na binti wa Hamza bin Abdulmutalib na kumpa mzee huyo masikini, kisha akasema, uza mkufu huu na inshallah utapata muradi wako. Mzee fukara alichukua mkufu na akaelekea kwenye msikiti wa Mtume. Mtume alikuwa bado amekaa na maswaba zake. Mzee fukara alisema, ewe Mtume mwenyezi Mungu, Bibi Fatima amenipa mkufu huu ili niuze na kutumia mapato yake katika kukidhi haja na matatizo yangu. Mtume alilia. Baada ya kusikia maneno hayo, sahaba mtukufu Ammar Bin Yasir alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniruhusu ninunue mkufu huu? Mtume alisema, namwomba Mwenyezi Mungu asimwadhibu mtu yoyote atakayenunua mkufu huu. Amari alimuuliza mzee mwarabu mkufu huo unauza kiasi gani? Alisema, ninauza kwa thamani ya chakula cha mkate na nyama kitakachonishibisha, ki vazi litakalonisitiri mwili na dinari moja itakayokuwa masurufu ya kunifikisha nyumbani kwangu. Swahaba mwema wa mtume Amari bin yasiri alisema Ninanunua mkufu huu kwa dinari ishirini za dhahabu, chakula, nguo na mnyama wa kupanda. Kisha Amari alimchukua fukara huyo nyumbani kwake na akampa chakula, nguo, mnyama wa kusafiria pamoja na dinari ishirini za dhahabu. Aliuchukua mkufu huo, akautia uturi na akaufunga kwenye kitambaa. Alimwambia hadimu na mtumishi wake, Mpelekee mtume wa Mwenyezi Mungu mkufu huu, na wewe pia nimekutoa zawadi kwa mtukufu huyo Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Pia aliurejesha mkufu na hadimu yule aliyeachiliwa huru na Amari kwa Bibi Fatima alaihi ssalam. Hadimu alikwenda kwa Bibi Fatima na kumpa mkufu. Bibi Fatima alimwambia hadimu yule, Nimekuachilia huru kwa ajili ya mwenyezi Mungu. Mtumishi yule alicheka. Bibi Fatima aliuliza sababu na siri ya kicheko hicho, alijibu: ewe binti wa Mtume wa mwenyezi Mungu, baraka za mkufu huu ndizo zinazonifanya nicheke. Umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha mtu asiyekuwa na nguo, umemtajirisha fukara ukampa kipando mtu ambaye hakuwa nacho na kumwachilia huru mtumwa, kisha ukarejea kwa mwenyewe. Bibi Fatimatu Zahra salamu Allahi alaiha, kwa mujibu wa aya 33 ya Suratul Ahzab ambayo ni maarufu baina wataalamu wa tafsiri ya Qur'an kwa jina la aya attat'hir, kwa maana aya utakaso au kutakaswa amesafishwa na kutakaswa na kila aina uchafu na madhambi, kwa maana kwamba alikuwa maasum. Imepokewa kutoka kwa mke mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Umu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, kwamba amesema, siku moja Fatima alipika chakula na kukileta kwa mtume akiwa nyumbani kwangu. Wakati alipompa chakula hicho mtume alimwambia: ewe Fatima, nuru ya jicho langu, mwite Ali na wanao wawili Hasan na Husein ili wapate kula chakula hiki pamoja nami. Walikuja na wote wakala chakula hicho pamoja na Mtume. Baadaye mtukufu huyo alishika shuka na kuwafunika, kisha akasoma Aya 33 ya Suratul Ahzab inayosema hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondolea uchafu enyi watu wa nyumba ya Mtume na kuwatakaseni barabara. Hadithi zinasema baada ya kuteremshwa aya hii, Mtume alikuwa akipita nyumbani kwa Bibi Fatima na Ali nyakati za alfajiri na kusimama mlangoni, kisha anasema enyi watu wa nyumba ya Mtume swala, salamu na rehma za Allah ziwe juu yenu. Amkeni kwa ajili ya swala. Hakika nitapigana vita na atakayekupigeni vita, na nitakuwa amani kwa atakayekuwa na amani na nyinyi. Hadithi zinasema mtume alifanya hivi kwa kipindi cha miezi kadhaa. Bibi Fatima anatambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri baada ya kazi za nyumbani, alikuwa akijipinda kwa ajili ya ibada, dua na kumtaaradhia mola karima. Tokea awali, Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba ya ufunuo na wahai. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini hiyo. Alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho. Bibi Fatima alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaradhia mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa kivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan Al Basri aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad. Katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mjini Madina, kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa na Bibi Fatima alaihi ssalam, Imamu Ali bin Abi Talibi alaihi ssalam, alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka ya utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha masuala ya nyumba na kulea watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka Madina. Katika vita hivyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam aliyekuwa akimhami Mtume wa Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin abi talib akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu haikatiki na kusimama katika kipaji cha Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume ili kuzuia kuvuja damu kwa wingi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Hivyo basi, sina budi kukuwageni nikikutakieni kila la kheri. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi pili mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1447 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 23 Novemba mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na kumi iliyopita, kamati ya kitaifa ya ulinzi ya Iran iliundwa katika mji wa Qum, Iran, wakati wa vita vya kwanza vya dunia, baada ya jeshi la Urusi kuivamia Iran wakati wa vita vya kwanza vya dunia na kusonga mbele ahadi maeneo ya karibu na Tehran na kuvunjwa bunge la taifa, idadi ya wabunge maulama wa ngazi za juu na wafanya biashara kutoka Tehran waliondoka mji mkuu kuelekea Qom na kuanzisha kamati ya ulinzi ya taifa katika mji huo. Katika hali hii, amri ya jihadi dhidi ya Warusi ilitolewa na wanazuoni. Ni katika siku hizo ambapo vikosi vya jeshi la Urusi viliuteka mji wa Save na kusonga mbele kuelekea Qom. Wanachama wa kamati ya ulinzi wa taifa walielekea Isfahan na kisha kuelekea Kirimansha. Baada ya kuiteka Save, vikosi vya Urusi viliikalia kwa mabavu miji ya Kum na Kashan na kuelekea Kirimansha kukabiliana na kamati hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 88 iliyopita, Jagadish Chandra Bose msomi mtajika wa Bangladesh, alifariki dunia. Jagadish alizaliwa Novemba 30 mwaka 1858 katika moja ya maeneo ambayo ni viunga vya mji mkuu Dhaka. Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadish ni fizikia, sayansi ya mimea na akiolojia. Hata hivyo, mashuhuri wa Jagadish Chandra Bose unatokana na kuvumbua kwake radio na tanuri ya miale yani microwave. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wa zayuni wa Israel na utawala huo ulitumia moja maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Andre Malraux, mwandishi na msanii maarufu wa Ufaransa. Malraux alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na moja mjini Paris, na katika ujana wake alikwenda nchini China na India zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa na kujishughulisha na mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi yake huko mashariki mwa Asia. Wakati akirejea katika safari yake hiyo, aliandika kitabu maarufu kwa jina la Hatima ya Mwanadamu. Katika vita vya ndani nchini Hispania, mwandishi huyo alishirikiana na upigania uhuru wa nchi hiyo. Andre alikuwa akipinga vita na umwagaji damu na alitetea pia uhuru wa mwanadamu. Vilio vya Ukimya, Ushawishi wa Magharibi na Tumaini la Mwanadamu pamoja na Washindi ni miongoni mwa vitabu vilivyoandikwa na mwandishi huyo wa Kifaransa. Shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala haramu wa Israeli hauna mpaka katika kutenda jinai na wala hauheshimu ahadi wala sheria yoyote ya kimataifa. Bahai amesema hayo katika mkutano wake na waandishi wa habari leo ambapo ameashiria jinai za utawala huo wa ghasibu katika ukanda wa Gaza. Afrika Kusini imefikia malengo muhimu katika mkutano wa kilele wa kundi la mataifa tajiri na yale yanayoinukia kiuchumi duniani G20, licha ya hayo, ya mivutano ya kimataifa. Hayo yameelezwa na shirika la hisani la Global Citizen. Waziri wa ulinzi wa Venezuela amesema nchi yake imesimama kidete dhidi ya vitisho vyote vya hivi karibuni vya kijeshi vya Marekani. Vladimir Padrino Lopez amesistiza kuwa hakuna uwepo wa kijeshi wa Marekani au kutumwa kwake kunakoweza kudhoofisha hata chembe moja ya uhuru wa nchi na mamlaka ya kitaifa ya Venezuela. na ripoti mpya imeonyesha kuwa matukio ya vurugu na hujuma dhidi ya misikiti nchini Uholanzi yameongezeka kwa kiwango kikubwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti wa mtandao wa misikiti kwa jina la K9. Namshukuru mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Nawashukuru pia wenzetu wote waliofanikisha matangazo haya, bila kusahau wasikilizaji wapenzi, waliokuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa yake Mola na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini.