Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za afrika mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Unasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya, ya pars today ir sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao utafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Baada ya Israeli kuwaua wapalestina wengine 24, Gaza, Hamas yataka wapatanishi na hasa Marekani ingilie kati. Wanafunzi 103, walimu 12, watekwa nyara na watu wenye silaha katika jimbo la Niger nchini Nigeria. Marekani yabatilisha visa ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Afrika Kusini aliyefanikisha kesi ya ICJ dhidi ya Israel na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa atoa indhari akisema G20 inakaribia kusambaratika. Habari kamili Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefanya mashambulizi makali ya anga katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina wasiopungua 24 wakiwemo watoto katika mwendelezo wa ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa tangu wiki sita zilizopita kwenye eneo hilo la Palestina lililoteketezwa kwa vita. Mashambulizi hayo ya jana Jumamosi yalijeruhi pia wapalestina wengine 87. Mashuhuda wamesema shambulio la kwanza lililenga gari ya raia kaskazini mwa jiji la Ghaza na kufuatiwa na mashambulizi zaidi katikati mwa Dairul Balah na kwenye kambi ya wakimbizi wa Nusairat. Mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Shifa Rami Mhana amesema shambulio hilo la ndege zisizo na rubani lililenga kitongoji cha Remali cha jiji hilo la Ghaza na kuwa watu wasiopungua kumi na moja na kuwajeruhi wengine ishirini. Wapalestina wasiopungua watatu akiwemo mwanamke waliuawa shahidi wakati shambulio la jeshi la kizayuni lilipolenga nyumba huko Dairul Balah, kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Ghaza. Tangu Oktoba 10 hadi sasa utawala wa kizayuni umeshakiuka mara zisizopungua 497 makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na Marekani. Jumla ya raia 342 wameuawa washahidi katika mashambulizi hayo, huku watoto, wanawake na wazee wakiwa ndio waathirika wengi. Mapema jana Jumamosi, wakati jeshi la kizayuni lilipoanzisha mashambulizi hayo ya kinyama, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, iliushutumu utawala huo kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha makubal, mapigano kwa visingizio vya uongo na kuwataka wapatanishi Marekani, Misri na Qatar kuingilia kati mara moja. Tunawaomba wapatanishi kuingilia kati haraka na kutoa mashinikizo ya kukomeshwa ukiukaji huu mara moja, ilieleza taarifa ya Hamas na kuendelea kueleza kama ninavyonukuu tena pia tunaitaka serikali ya Marekani itimize ahadi zake na kuilazimisha Israeli itekeleze majukumu yake na kukabiliana na majaribio yake ya kudhoofisha usitishaji mapigano huko Ghaza. Jumuiya ya Wakristo wa Nigeria CAN imetangaza kuwa jumla ya wanafunzi 303 na, na waalimu 12 wametekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana siku moja, likiwa ni tukio la pili kubwa siku ya Jumatatu, likiwa ni tukio la pili kubwa kutokea ndani ya wiki moja, huku hofu za usalama zikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Kwa mujibu wa CAN, hiyo ni idadi mpya ambayo imebainika baada ya zoezi la uhakiki kufuatia utekaji nyara mkubwa uliofanywa siku ya Ijumaa na kwamba jumla ya wa wahanga waliotekwa nyara sasa ni wanafunzi 303 na, na waalimu 12. Imeelezwa kwamba idadi ya wanafunzi waliotekwa nyara katika skuli hiyo ni karibu nusu ya wanafunzi wote 629 waliosajiliwa. Taarifa ambayo katibu wa serikali ya jimbo la Niger aliitoa siku ya Ijumaa ilisema mamlaka husika awali zilipokea indhari ya kiintelijensia ya kuongezeka matishio ya kiusalama katika eneo hilo. Taarifa hiyo iliendelea kueleza kwamba skuli hiyo ilifunguliwa tena bila kupokea taarifa au kupata hakikisho kutoka serikali ya jimbo na hivyo kuwaweka wanafunzi na wafanyakazi katika hatari ambayo ingeliweza kuepukika. Jumatatu wiki hii, washambuliaji waliobeba silaha waliwateka nyara wasichana 25 wa skuli ya sekondari katika jimbo jirani la Kebbi, tukio lililozidisha hofu kuhusu kuongezeka ukosefu wa usalama na mashambulizi yanayolenga taasisi za elimu kaskazini mwa Nigeria. Hadi sasa hakuna kundi lililodai kuhusika na matukio hayo mawili. Wachambuzi wa masuala ya usalama na wakazi wa eneo hilo wamefananisha utekaji huo wa jimbo la Naija na ule maarufu wa Chibok mwaka elfu mbili kumi na nne, wakati wasichana karibu mia tatu walipotekwa nyara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo la Borno. Wakati huo huo, mamlaka katika majimbo jirani ya Katsina na Plato zimeagiza skuli zote zifungwe kama hatua ya tahadhari. Serikali ya shirikisho ya Nigeria imechukua hatua ya kufunga skuli nyingi, na Rais Bola Tinubu alibatilisha shughuli za kimataifa, ikiwemo kuhudhuria mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa G20 uliofanyika mjini Johannesburg, Afrika Kusini, na kumtuma makamu wake Kashim Shettima ili yeye mwenyewe aweze kushughulikia mgogoro huo. Marekani imefuta viza ya waziri wa zamani wa mahusiano ya kimataifa wa Afrika Kusini na Ladi Pandor mapema wiki hii katika kile kinachoonekana kama hatua za hivi karibuni za Washington za kuiadhibu Pretoria kwa sababu ya kuuburuza utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa mauaji ya kimbari uliofanya dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Pandora ambaye aliongoza wizara ya mahusiano na ushirikiano wa kimataifa Afrika Kusini kuanzia mwaka 2019 hadi 2024, akisifika sana kwa kuongoza kesi ya nchi hiyo dhidi ya Israel huko ICJ ameviambia vyombo vya habari vya Afrika Kusini kwamba alikuwa amepokea barua pepe kutoka ubalozi wa Marekani ikisema viza yake ilikuwa imefutwa mara moja. Mwanadiplomasia huyo Afrika ya Kusini amesema haelewi kwa nini viza yake imefutwa, lakini inaonekana ni kutokana na hatua zake kuhusiana na Palestina. Ninaelewa kwamba imewatokea hivi wa Afrika Kusini wengine pia, ameeleza Bipandor na kuongezea kwa kusema, kuna aina ya unyanyasaji ikiwa mtu hatafuata mstari linapokuja suala la Palestina. Tumeona hatua zikichukuliwa dhidi ya Afrika Kusini kufuatia kesi hiyo katika ICJ. Kwa mujibu wa ripoti, Pandor alikuwa amepewa viza ya wageni ya kuingia na kutoka mara kadhaa nchini Marekani na kukaa nchini humo kwa muda mfupi. Kufutwa viza ya Pandor kumefuatia mashinikizo ya kidiplomasia, kifedha na kisiasa ambayo yamekuwa yakitolewa dhidi ya Afrika Kusini katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na serikali za Biden na Trump, kwa sababu ya msimamo wa Pretoria wa kutetea haki za Wapalestina mkabala wa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Rais Emmanuel Macron wa Faransa ameeleza katika hotuba isiyo ya kawaida aliyotoa katika mkutano wa nchi zinazounda G20 mjini Johannesburg, Afrika Kusini kwamba kundi hilo limepoteza uwezo wake wa kuwa na taathira ya kutatua migogoro ya kimataifa na kwamba linakaribia kusambaratika. Macron ametoa indhari hiyo na kubainisha kuwa kundi hilo linapoteza uwezo wake wa kuwa na taathira na ushawishi katika utatuzi wa migogoro ya, kim, ya kimataifa, jambo ambalo linaweka uwepo wake hatarini. Kwa mujibu wa rais wa Faransa, inazidi kuwa vigumu kwa wanachama wa kundi hilo kuwa na mwelekeo wa pamoja katika uga wa masuala ya usalama kwa sababu hakuna umoja unaohitajika miongoni mwao. Macron amesema anaamini kwamba G20 sasa inakaribia kusambaratika. Yamkini G20 inakaribia mwisho wa mzunguko wake. Tuko katika mazingira ya kijiopolitiki ambapo ni vigumu sana kutatua migogoro mikubwa ya kimataifa katika meza hii ikiwa ni pamoja na kuzingatia wanachama ambao hata hawapo hapa leo, ni vigumu kwetu kufikia kiwango cha pamoja katika uga wa kijiopolitiki, ameeleza rais wa Ufaransa katika hotuba yake hiyo. Wakati huo huo, viongozi wa G20 wameahidi katika tamko lao la pamoja kwa walilotoa kwenye mkutano wa kilele kufanya kazi kwa ajili ya kuleta amani ya haki kamili na ya kudumu nchini Sudan, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Ukraine. Na Zohran Mamdani, meya mpya mteule wa jiji la New York, amezungumzia suala la ufadhili wa Marekani kwa vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza katika mkutano aliofanywa na rais wa Marekani Donald Trump ikulu ya White House. Mkutano huo uliofanyika siku ya Ijumaa ulikuwa wa kwanza wa ana kwa ana kwa wapinzani hao wawili wa kisiasa ambao wamekuwa wakipingana kuhusu kila kitu kuanzia ya uhamiaji mpaka sera za kiuchumi. Meya huyo kijana mwenye umri wa miaka 34 aliwaambia waandishi wa habari kwamba alipozungumza na wakazi wa New York ambao waliwaunga mkono wao wote wawili, yaani Trump na yeye. Walitaja sababu, walitaja sababu mbili zilizowaunganisha ambazo ni hamu ya kukomesha vita milele vya milele na kuhitimisha ufadhili wa dola za walipa kodi waliokuwa wakiufanya kwa ajili ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Akijibu suali la mwandishi wa habari, Mamdani amesisitiza kwamba Israel imekuwa ikifanya mauaji ya kimbari huko Gaza na kwamba dola za walipakodi wa Marekani zinasaidia kufadhili mauaji hayo. Akifafanua zaidi, amesema nilizungumzia Israel inavyofanya mauaji ya kimbari na nimezungumzia serikali yetu inavyoyafadhili. Kwa upande wake, Trump alidai katika mazungumzo hayo kwamba anaamini meya mteule wa New York Zohran Mamdani anaweza kufanya kazi nzuri sana. Naweza kukuambia baadhi ya mitazamo yangu imebadilika. Ninahisi ninajiamini sana kusema kwamba anaweza kufanya kazi nzuri sana. Nadhani kwa kweli atawashangaza baadhi ya watu wahafidhina, ameeleza rais huyo wa Marekani wakati akimsifu Mamdani kwa ushindi aliopata katika uchaguzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia ni vipi Marekani na nchi tatu za Ulaya zimeua mkataba wa Kairo kati ya Iran na IAEA. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameandika kwenye akaunti yake ya X kwamba mkataba wa Kairo umeangamizwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya. Sayyid Abbas Arakchi ameandika kwenye akaunti yake ya X kwamba kama ambavyo jitihada za kidiplomasia zilivyohujumiwa na Israel na Marekani mwezi Juni, mkataba wa Kairo pia umeangamizwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya. Mchakato wa kuchukiza na wa aibu uliotufikisha hapa ni kama ifuatavyo: tulipokuwa karibu na duru ya sita mazungumzo ya nyuklia na Marekani, ghafla utawala wa Israeli na kisha Marekani zilishambulia Iran wakati Iran iliposaini makubaliano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA huko Cairo yaliyosimamiwa na Misri ili kuendelea na ukaguzi na licha ya kushambuliwa kwa mabomu vituo vya nyuklia vya Iran, nchi tatu za Ulaya, chini ya mashinikizo kutoka Marekani, zilichukua hatua ya kuweka vikwazo vya Baraza la Usalama dhidi ya watu wetu. Iran ilipoanza kutayarisha mazingira ya kuwawezesha wakaguzi wa IAEA kufika kwenye vituo vyake vya nyuklia kwa kuanzia kwenye maeneo ambayo hayakushambuliwa katika mashambulizi ya Juni na Julai. Marekani na nchi tatu za Ulaya ziliungana kuilaani jamhuri ya Kiislamu katika bodi ya magavana ya IAEA. Sasa ni wazi kwa wote kwamba si Iran inayotaka kuibua mgogoro mpya. Hawaelewi nia zetu nzuri. Nchi tatu za Ulaya na Marekani zinataka kuibua mvutano na zinajua vyema kwamba kusitishwa rasmi makubaliano ya Kairo ni matokeo ya moja kwa moja ya uchochezi wao wenyewe. Mwisho wa kumnukuu Araqchi. Msisitizo wa waziri wa mambo ya nje wa Iran kwamba makubaliano ya Kairo yameharibiwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya zinazojulikana kama Troika ya Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza unaonyesha ukweli mchungu kwamba lengo halisi la magharibi katika mienendo yake ya hivi karibuni mkabala na Iran kuanzia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran hadi kuhitimishwa makubaliano ya Kairo hali kuwa kutatua suala la nyuklia la Iran kwa njia za amani bali hasa ni kutumia udanganyifu na kisha ya kuishinikiza Iran kutoa taarifa sahihi kuhusu kiwango cha uharibifu wa vituo vyake vya nyuklia kupitia wakaguzi wa IAEA. Makubaliano ya Kairo yalifikiwa baada ya mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Kwa upatanishi wa Misri na ushirikiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Lengo kuu la makubaliano hayo lilikuwa kuendelea na ukaguzi na kujenga uaminifu pande zote mbili, ili njia ya mazungumzo ya nyuklia iweze kufunguliwa tena. Hata hivyo Marekani na nchi tatu za Ulaya, kupitia mashinikizo ya kisiasa, vikwazo vipya na kutoaminiana katika mchakato wa utekelezaji wa makubaliano hayo, zimekwamisha kabisa utekelezaji wa makubaliano ya Kairo na kuzuia kufikiwa kwa malengo yake. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Katika sehemu ya 66 ya mfululizo huu, leo tutaanza kuzungumzia maisha mmoja wa mitume ulul azm, yaani wenye azma, ambaye ni Nabii Isa alaihi salam. Maisha ya Nabii Isa alaihi salam yamejaa visa na nukta za kuvutia na za miujiza kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Qurani tukufu imemtaja Isa Masihi alaihi salam kwa adhama na kumtukuza. Aya za Qurani tukufu zinamtambulisha Nabi Isa na nafasi yake kama mmoja wa manabii ulul azm, yani wenye azma kubwa, au kwa maneno mengine mitume wakuu walioteremshiwa sheria na vitabu vya mbinguni. Nabi Isa alaihi salam alizaliwa kimeujiza bila baba. Alizaliwa na mama msafi, mto harifu na mcha mungu aliyeitwa Mariam ambaye hakuwa na mume. Mwenyezi Mungu anazungumza ndani ya Qurani tukufu kuhusu Mariam binti Imran, ambaye alikuwa ni mwanamke mtukufu na msafi. Akiwa mtoto Mariam aliwekwa chini ya uangalizi na ulezi wa Zakaria, mmoja wa mitume wa mwenyezi Mungu. Kadiri Mariam alivyokuwa akikuwa, ndivyo dalili za ukuu na adhama zilivyozidi kuonekana. Mariam alizidi kusonga mbele katika uchamungu, elimu na kumtambua mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kiasi kwamba aliwapita hata wanachuoni wachamungu na wanazuoni wa zama zake. Mariam alipata nafasi ambayo ilimshangaza Mtume Zakaria. Qurani tukufu inazungumzia hili katika aya ya 37 ya Suratu Ali Imran: kila mara Zakaria alipoingia chumbani kwake alimkuta na vyakula, basi alimwambia Ewe Mariam, unavipata wapi hivi? Naye akasema, hivi vinatoka kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu humruzuku amtakaye bila hisabu. Qurani Tukufu inamsifu Bibi Mariam kwa mtindo wa kuvutia ambapo aya 42 ya Surat Ali Imran inasema, naangalia pale malaika waliposema, ewe Mariam, kwa hakika Mwenyezi Mungu amekuteua na akakutakasa na akakutukuza kuliko wanawake wote. Bibi huyu mpendwa alivutiwa na kunong'ona na Mwenyezi Mungu wa ulimwengu, na kupitia uja kwa Mungu alifikia daraja za juu za ukamilifu wa kiroho. Alimwabudu Mungu kila siku, mahali pa faragha, mbali na macho ya watu. Siku moja, Mariam alipokuwa akimwabudu Mwenyezi Mungu aliona mwanaume ajinabi katika faragha yake. Sehemu ya kisa cha maisha ya Bibi Mariam imeelezwa katika aya za 16 hadi 26 za Suratu Mariam. Aya za 16 na 17 zinasema: namtaje Mariam katika kitabu pale alipojitenga na jamaa zake mahali upande wa mashariki, na akaweka pazia kujikinga nao Tukampelekea roho wetu akajifananisha kwake sawa na mtu. Kulingana na wafasiri wengi, roho katika aya 17 ya suratu Maryam ni Jibril alaihi ssalam, malaika wa wahai. Malaika huyu mkuu wa Mwenyezi Mungu alimtokea Maryam katika umbo la binadamu. Mwanzoni Maryam hakujua jambo hilo na alifikiri kwamba kuna mwanadamu ametokea mahali pake pa ibada. Hapana shaka kuwa katika hali hii bibi Mariam alikuwa na hali isiyo ya kawaida. Bibi mwema huyo ambaye siku zote ameishi maisha yenye maadili safi na alikuwa kiigizo miongoni mwa watu kwa utakasifu, usafi na uchaji Mungu, sasa aliingiwa na hofu kwa kile alichokiona, na anatafuta kimbilio kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema. Maryam akasema hakika, mimi najikinga kwa mwingi wa rehema, aniepushe nawe, ukiwa ni mcha Mungu. Katika hali hii malaika akasema hakika, mimi ni mwenye kutumwa na mola wako mlezi, ili nikubashirie tunu ya mwana aliyetakasika. Kwa kusikia maneno hayo, Mariam kwa mara nyingine tena akaingiwa na wasiwasi, akasema: nitampataje mwana hali mwanadamu yoyote hajanigusa wala mimi si kahaba? Malaika akasema, ndiyo hivyo hivyo, mola wako mlezi amesema, haya ni mepesi kwangu, na ili tumfanye kuwa ni ishara kwa watu na rehema itokayo kwetu na hilo ni jambo liliyokwisha hukumiwa. Hivyo, baada ya kupata ujauzito, Mariam alilazimika kuondoka Baitul Muqaddas kwenda mahali pa mbali. Katika hali hii aliishi kati ya hofu na matumaini, wakati mwingine akifikiri kwamba jambo hili hatimaye litafahamika tu. Alijisemea, nitaificha siri hii ya ujauzito kwa siku chache au miezi kadhaa nikijitenga na watu na kuishi mbali hapa bila kujulikana. Lakini mwishowe nini kitatokea? Ni nani angekubali kuwa mwanamke amebeba uja uzito bila ya mume? Je, nitaweza kufanya nini mbele ya shutuma zitakazoelekezwa kwangu? Kwa kweli lilikuwa jambo chungu mno kwa mtu ambaye amekuwa ishara na dalili ya utakatifu na usafi wa kimaadili pamoja na uchamungu kwa miaka mingi. Kwa upande mwingine, Bi Mariam alihisi kwamba mtoto huyu alikuwa nabii mwahidiwa wa Mungu na zawadi ya mbinguni. Alijisemea, Mwenyezi Mungu ambaye alinipa habari njema ya mtoto kama huyu na kumuumba akiwa na sifa hizo za kimiujiza, bila shaka hawezi kamwe kuniacha peke yangu na bila kujitetea dhidi ya tuhuma. Akiwa katika hali hiyo, alijiuliza maswali mengi, huku akiwa na wasiwasi na hofu. Hatimaye kipindi cha ujauzito kilifikia tamati na hatua nyingine ngumu katika maisha ya Bi Mariam ikaanza. Uchungu wa uzazi ulimpata kiasi kwamba ulimvuta kutoka kwenye makazi hadi jangwani, jangwa lisilo na watu, kavu na lisilo na maficho. Ingawa wanawake walio katika hali hii kwa kawaida hutafuta kimbilio kwa ndugu, jamaa na marafiki ili kuwasaidia kujifungua mtoto wao, hali ya Bi Mariam ilikuwa ya kipekee na hakutaka mtu yeyote ajue kuhusu ujauzito wake. Uchungu wa uzazi ulipoanza, alifuata njia jangwani ili kukwepa macho ya watu. Uchungu wa kuzaa ulimvuta na kumpeleka hadi kwenye shina la mtende. Katika hali hii, dhoruba ya ghamu na huzuni ilikumba mwili wake wote. Alihisi kuwa wakati ambao walikuwa na wasiwasi na hofu ulikuwa umefika wakati huo muhimu, yale yaliyokuwa yamefichwa hadi sasa yangefichuliwa na angekuwa shabaha ya kashfa na tuhuma kutoka kwa watu wasioamini. Ghamu na huzuni aliyokuwa nayo ilikuwa kubwa kiasi kwamba akasema, laiti ningelikufa kabla ya haya na nikawa niliyesahaulika kabisa. Ni dhahiri kwamba si hofu tu ya tuhuma itakayomkabili baadaye ambayo ililemea moyo wa Mariam, ingawa hilo ndilo lilikuwa jambo muhimu zaidi akilini mwake, lakini shida na taabu zingine kama vile kujifungua bila msaada na masaibu mengine kama vile kujifungua jangwani peke yake, kutokuwa na mahali pa kupumzika, na kutokuwa na maji ya kunywa na chakula kukosa vifaa vya awali vya kichanga chake ambacho kingezaliwa muda si mrefu, na kadhalika. Haya yote yalikuwa ni masuala ambayo yalitawala akili ya bibi Mariam, na ilimbidi afikirie suluhisho la hayo. Hata hivyo, hali hii ngumu ya kiroho haikuchukua muda mrefu kabla ya nuru mpya, matumaini kuanza kuangaza ndani yake. Ghafla ikasikika sauti masikioni mwake, pakatangazwa kutoka chini yake, usihuzunike, hakika Mola wako mlezi amejaalia ya ya chini yako kijito kidogo cha maji, na litikise kwako hilo shina la mtende, utakuangushia tende nzuri zilizo mbivu, basi kula na kunywa nalitue jicho lako na pindi ukimwona mtu yeyote basi sema, hakika mimi nimeweka nadhiri kwa Mwenyezi Mungu ya kufunga, kwa hivyo leo sitasema na mtu. Kwa kifupi, kuwa na utulivu na usiruhusu ghamu au huzuni kuingia moyoni mwako. Aliyekupa mtoto huyu atakutetea. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa tujue Uislamu, ambapo katika kipindi kijacho pia tutaendelea kusimulia kisa cha kuzaliwa kimeujiza Nabii Isa Masihi alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tunaanzia nchini Tanzania mchana huu na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha wanavyuo waonywa wasishiriki maandamano ya Disemba 9. Uwekezaji mkubwa reli ya TAZARA kufungua uchumi wa mikoa sita, ajira elfu 25, mabehewa 700, vichwa 38, viwanda na kilimo kuimarishwa. Hiki ndicho kilichomponza mwalimu Clemens Mwandambo. Samia atunuku kamisheni na Mwinyi awaonya watendaji. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika: Rais Samia asifia weledi wa we, JWTZ atunuku maofisa 296 kamisheni mpya, korosho za shilingi bilioni 21.3 zauzwa mnada wa pili, Kabudi asema vitabu ni tiba, tujenge taifa linalosoma. Ama habari kuu kwenye gazeti la Mzalendo ina kichwa cha maneno kinachomkuu Rais Samia akisema amani ndiyo nguzo kuu ya ustawi, aelezea umuhimu wa amani, atoa mwito kwa wazazi na wananchi kulinda amani kwa nguvu zote, awatunuku kamisheni ya maofisa wa JWTZ wa chuo cha mafunzo ya kijeshi Monduli katika upande wa makala gazeti hilo limeandika msongo wa mawazo unaathiri hamu ya kula. Zanzibar Leo kwa upande wake limeandika Dkt Mwinyi awaapisha makatibu na manaibu makatibu wakuu asema kahudumieni wananchi. Dkt Samia atunuku kamisheni maofisa wa JWTZ na wizara afya Zanzibar yasimamisha wawili kupisha uchunguzi. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema malezi ya usasa, uzamani ni vita. Wazazi wengi wako kwenye mtanziko na maswali yasiyo na majibu kuhusu namna ya kuwalea watoto wao, wanashindwa kujua ima waendelee na kasi ya teknolojia au washikamane na maadili ya zamani. Samia tunuku kamisheni maofisa 296 anapaswa kuongoza nchi ama kuhusu kwa mradhi Mwinyi ataka watendaji waende kwa wananchi, na NBS yasema mimba na utoro vyaongoza mdondoko wa wanafunzi. Tunaelekeza dira macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya, na gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika amekamatwa Ukraine ana kwa ana na mfungwa wa vita vya Rusia na Ukraine raia wa Kenya mwanariadha wa zamani Evans Kibet amesema kwenda Rusia si kwa ajili ya kazi, bali ni kwa mkataba wa kifo. Habari zake nyingine gazeti hilo zinasema Algeria yatafuta tamko la pamoja la bara la Afrika kuhusu athari mbaya za ukoloni. Katika upande wa makala limeandika uchaguzi uliosahaulika wa Wakenya, wakati wasomi matajiri na wafuasi waaminifu wanapopewa wao tu haki ya kupiga kura. Kwa miongo kadhaa Kenya imekuwa ikipambana na mvutano kati ya nani anaweza na nani anapaswa kuongoza nchi. Ama kuhusu kifo cha mfanyakazi wa BBC jijini Nairobi, gazeti la Nation limeandika. Mwanamume mmoja amesafiri hadi Nairobi ili kuendesha operesheni ya kuchunguza kilichosababisha kifo cha dada yake katika hoteli moja huko Westlands jijini Nairobi. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika seneta wa Nairobi ambaye pia ni katibu mkuu wa ODM Edwin Sifuna amesema amekataa kusikiliza hotuba ya hali ya taifa ya Rais William Ruto akiitaja kuwa ni uongo mtupu. Aidha limeandika vita vya ubabe kati ya naibu rais Kithure Kindiki na mtangulizi wake Rigadhi Gajagua wa vimeibuka upya huku Kindiki akitangaza kwamba yeye ndiye msemaji wa eneo la mlima Kenya. Kizungumza katika soko la Kanyua Ambora, alipokuwa anamfanyia kampeni mgombea wa chama cha United Democratic Alliance UDA Leonard Muthende, naibu rais Kindiki alimshambulia Gajagu akimshtumu kwa kujitangaza msemaji wa wakazi wa eneo hilo. Hizi ndizo chaguzi ndogo ambazo zinawatia vigogo tumbo joto, ni kichwa kingine hicho cha habari katika gazeti hilo. Na kwa upande wa Uganda gazeti la New Vision limeandika, naibu kamanda wa CDF azungumzia suala la mwanajeshi wa UPDF kuwapiga wapiga risasi wanafunzi huko Ngora. Aga Sekalala amesema ni viwango vizuri ndivyo vinavyoleta mafanikio, si miujiza. Lina makala pia kuhusu kampeni za uchaguzi wa mwezi Januari. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran nahjul Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 121 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 109. Wa kwa hakika kimening'inizwa kipande cha nyama kwenye mshipa wa kifuani wa mwanadamu, nacho ni kitu cha ajabu kuliko vyote, na huo ni moyo. Hiyo ni kwa sababu ndani yake moyo mna mambo ya hikma na mambo yanayokinzana na hikma. Moyo ukipata matumaini, hudhalilishwa na tamaa na ukivamiwa na tamaa, huangamizwa na hamu ya kuchupa mipaka; na ukidhibitiwa na kuvunjika moyo, huuliwa na masikitiko; na ukikumbwa na ghadhabu, huchupa mipaka hasira zake; na ukifurahishwa na kuridhika, husahau kujizuia; na ukifunikwa na hofu, hushughulishwa na tahadhari; na mambo yakiuendea ya vizuri moyo hupata ghururi, na akipata mali mtu utajiri humfanywa kuchupa mipaka, na akikumbwa na msiba husalitiwa na hofu, umaskini ukimsumbua hushambuliwa na balaa, na njaa ikimzidia, udhaifu nao humzidia, na akishiba kupita kiasi huzidiwa na ulafi. Hivyo kila mapungufu kwake ni madhara na kila wingi wa kupindukia kwake ni majanga. Naam, katika hikma hii ya mia moja na tisa ya Najul Balagha ambayo kama zilivyo hikma nyingine zote za Imamu Ali alaihi ssalam, hii pia ina maana pana na balagha ya hali ya juu. Anatuelimisha hapa kwamba kuna kipande cha nyama kimeshikamana na mishipa ya kifuani ya mwili wa mwanadamu. Hicho ndicho kiungo cha ajabu zaidi kati ya viungo vya ndani ya mwanadamu. Kiungo hicho ni moyo, na ndicho kiungo cha ajabu mno kwa sababu kimeumbwa kukusanya pamoja hisia nzuri na hisia mbaya, mambo ya hikma na mambo yanayokinzana kikamilifu na hikma. Baada ya hapo, Imam anatoa ufafanuzi zaidi akisema, kiungo hicho cha mwanadamu, yani moyo, mwana wakati yanapopata nguvu matumaini ndani yake Uchoyo hufedhehesha moyo, na uchoyo unaposhambulia moyo hukiangamiza kiungo hicho. Vilevile vile, kama kukata tamaa kutaudhibiti moyo, majuto humtawala mtu, na ikiwa hasira zitaongezeka, moyo hupata waka na hautulii. Moyo ukipata kitu kingi husahau, bali hushindwa kujidhibiti, na ikiwa hofu itajaa moyoni husababisha kutojiamini. Mghafala ukiukumba moyo wa mtu mwenye mali humpelekea kwenye maasi, na moyo ukikumbwa na balaa hukosa subira na kumfedhesha mtu. Moyo ukipata umaskini humshughulisha mno mwanadamu, na njaa inapokuwa kubwa humwangusha kabisa binadamu. Lakini pia wakati moyo unaposhiba sana, kinga yake huondoka. Hivyo, na kisi yoyote katika maisha ina madhara kwa moyo na kuharakisha kwa kupindukia pia kuna uharibifu kwa moyo. Naam, wapenzi wasikilizaji, moyo ni kitovu cha amri za hisia za kila namna na ubongo ni kitovu cha mawazo na akili ya mwanadamu. Mwili unaongozwa na akili ili kuulinda moyo ambao ni kitovu cha hisia, na moyo una sifa ya kubadilika mara kwa mara. Moyo unapokuwa na hisia hii lazima utaathiri hisia hiyo dhidi ya hisia iliyopata nguvu wakati huo moyoni. Moyo peke yake hauna uwezo wa kudhibiti matamanio na mahitaji ya roho, lakini pia moyo una sifa ya kubadilika kwa mujibu wa matukio na silka ya mtu. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa muda wote huwa kuna mapinduzi yanayotokea ndani ya moyo. Mgogoro huu wa mambo mazuri na mambo mabaya ndani ya moyo kwa hali ya kubadilika muda wote kuna ukumba moyo. Njia bora kabisa ya kudhibiti moyo ni kutumia vizuri hikma zilizotawala na imani thabiti ya Mwenyezi Mungu, ili uweze kuweka katika malazi ya amani, furaha na wokovu. Ikiwa moyo utakosa busara na ukawa na matumaini yaliyochupa mipaka hunaswa kwenye mtego wa aibu na fedheha ya tamaa ya kupindukia. Ni hivyo hivyo, wakati moyo unaposhambuliwa na uchoyo, huangukia kwenye mtego wa tamaa za alinacha na kuangamia vilevile. Vile, wakati moyo unapokuwa kimbilio la kukata tamaa na kutokuwa na matumaini, hugeuka kuwa kiungo kilichojeruhiwa na kuishia kwenye majuto, huzuni na kufa moyo na mwishowe hupoteza furaha na uchangamfu wake na kuishia kwenye unyonge, kutojiamini na unyong'onyevu. Wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kukasirika ovyo, kiungo hicho huteketea kwenye moto wa ghadhabu na hasira, na hapo amani na utulivu hukandamizwa moyoni. Vilevile, wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kuridhika na kujiamini kupita kiasi, husahau maadili muhimu nayo ni kujidhibiti. Hofu inapoutawala moyo, mtu huchukua tahadhari kupita kiasi na hutia moyo wake kwenye shaka shaka nyingi. Na wakati wote mambo yanapokuwa rahisi kwake, utaona moyo unaangukia katika uzembe na kutojali. Moyo unapopata utajiri na cheo, mara huwasi na kusahau ulikotoka, lakini pia umaskini na shida zinapotokea hujikuta umenaswa katika mtego wa kukata tamaa. Wakati huo, njaa kidogo tu inapomshika mtu, ghafla anakuwa dhaifu. Akipata chakula na kula kwa kushiba kupindukia, chakula kinakuwa ni mzigo tumboni mwake. Kiujumla ni kwamba upungufu wowote wa kwa mwanadamu una mdhuru na ziada yoyote kwake inamharibu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumapili, mwezi pili mfunguo 9 jamadi thani mwaka 1447 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 23 Novemba 2025 Miladi. Katika siku kama ya leo miaka 110, iliyopita kamati ya kitaifa ya ulinzi ya Iran iliundwa katika mji wa Qum, Iran, wakati wa vita vya kwanza vya dunia baada ya jeshi la Urusi kuivamia Iran wakati wa vita vya kwanza vya dunia na kusonga mbele ahadi maeneo ya karibu na Tehran na kuvunjwa bunge la taifa, idadi ya wabunge maulamaa wa ngazi za juu na wafanya biashara kutoka Tehran waliondoka mji mkuu kuelekea Qom na kuanzisha kamati ya ulinzi ya taifa katika mji huo. Katika hali hii, amri ya jihadi dhidi ya Warusi ilitolewa na wanazuoni ni katika siku hizo ambapo vikosi vya jeshi la Urusi viliuteka mji wa Save na kusonga mbele kuelekea Kum. Wanachama wa kamati ya ulinzi ya taifa walielekea Isfahan na kisha kuelekea Kerimansha. Baada ya kuiteka Save, vikosi vya Urusi viliikalia kwa mabavu miji ya Kum na Kashan na kuelekea Kerimansha kukabiliana na kamati hiyo. katika siku kama ya leo miaka 88 iliyopita, Jagadish Chandra Bose, msomi mtajika wa Bangladesh, alifariki dunia. Jagadish alizaliwa Novemba 30 mwaka 1858 katika moja ya maeneo ambayo ni viunga vya mji mkuu Dhaka. Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadish ni fizikia, sayansi ya mimea na akiolojia. Hata hivyo, mashuhuri wa Jagadish Chandra Bose unatokana na kuvumbua kwake radio na tanuri ya miale yani microwave. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya Umoja wa Mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wa zayuni wa Israel na utawala huo ulitumia moja maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Andre Malraux, mwandishi na msanii maarufu wa Ufaransa. Malraux alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na moja mjini Paris, na katika ujana wake alikwenda nchini China na India zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa na kujishughulisha na mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi yake huko mashariki mwa Asia. Wakati akirejea katika safari yake hiyo, aliandika kitabu maarufu kwa jina la Hatima ya Mwanadamu. Katika vita vya ndani nchini Hispania, mwandishi huyo alishirikiana na upigania uhuru wa nchi hiyo. Andre alikuwa akipinga vita na umwagaji damu na alitetea pia uhuru wa mwanadamu. Vilio vya Ukimya, Ushawishi wa Magharibi na Tumaini la Mwanadamu pamoja na Washindi ni miongoni mwa vitabu vilivyoandikwa na mwandishi huyo wa Kifaransa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefanya mashambulizi makali ya anga katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza na kuwaua washahidi wa Palestina wasiopungua 24 wakiwemo watoto katika mwendelezo wa ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa tangu wiki sita zilizopita kwenye eneo hilo la Palestina lililoteketezwa kwa vita. Jumuiya ya Wakristo wa Nigeria CAN imetangaza kuwa jumla ya wanafunzi mia tatu na tatu na waalimu kumi na mbili wametekwa nyara na watu wenye silaha wasiojulikana, likiwa ni tukio la pili kubwa kutokea ndani ya wiki moja, huku hofu za usalama zikiongezeka katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Na Zuhran Mamdani, meya mpya mteule wa jiji la New York, amezungumzia suala la ufadhili wa Marekani kwa vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza, katika mkutano aliofanya na rais wa Marekani Donald Trump ikulu ya White House. Kwa mtasari wa habari za dunia tu, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.