Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Na tunaukaribisheni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Shinyanga, Mtwara, Kigoma kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98935647. Imeil yetu ni swahili radio airabir. asubuhi hii humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na leo ni Jumapili, mwezi pili mfungu wa tisa Jamaduthani 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Novemba 2025 Miladi. Tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha Afrika wiki hii Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini, na baadaye tutakuwa na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran asema jeshi la Iran liko tayari kukabiliana na tishio lolote. Uozo ndani ya jamii ya Israel, wanawake elfu tatu wadhalilishwa kijinsia jeshini. Mkutano wa viongozi wa G20 wafunguliwa Afrika Kusini kwa hotuba ya Rais Ramafosa. na madini ya risasi na zinki yaimarisha hadhi ya Iran kama ngome ya madini Asia Magharibi. Habari kamili. Kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran akizungumza mbele ya makamanda wenzake amesisitiza kuwa kwa kuzingatia maelekezo ya kiongozi mwadhamu na kwa kutumia tajiriba ya vita vya zamani, hususan vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili vya mwezi Juni, jeshi la jamhuri ya Kiislamu limeweka mkakati wa kuzingatia nguzo tano: utii wa uongozi, uadilifu, ufanisi, teknolojia na uboreshaji wa ujuzi. Amesema kuwa kwa kufuata nguzo hizo na maagizo ya uongozi, jeshi limejipanga kuongeza kasi ya harakati, kuimarisha ufanisi, kuwekeza katika rasilimali watu na kusasisha silaha pamoja na vifaa, ili kujibu tishio lolote jipya kwa kutegemea nguvu ya kiroho na kiteknolojia na za kisiasa. Amesitizia umuhimu wa kutumia nadharia ya kisayansi na akili unde au akili mnemba, na kuongeza kuwa jeshi la nchi kavu la Iran limefikia kiwango cha juu cha uwezo wa kivita, lina askari wenye imani, ari ya kujitolea, silaha za kisasa, na tajiriba ya maveterani wa vita. Kamara huyo ameonya kwamba leo dunia inakabiliwa na vita vya kisaikolojia na vya mchanganyiko. Amesema maadui wa jamhuri ya Kiislamu waliposhindwa kwenye vita vya moja kwa moja, waliingia katika vita laini vya propaganda na upotoshaji. Amebainisha kuwa kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, uongozi wa kiongozi mwadhamu, mshikamano wa mataifa na nguvu za kijeshi, mipango ya adui imesambaratishwa. Akikumbushia vita vya siku kumi na mbili amesema kwamba jeshi la nchi kavu lilitumia vikosi kumi kwa ajili ya ulinzi wa mipaka na lilitumia ndege zisizo na rubani aina ya Arash 1 na Arash 2 kushambulia maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ambayo yamepachikwa jina bandia ya la Israeli. Aidha, jeshi la Iran liliweka mifumo ya ulinzi wa anga kwa ushirikiano na vikosi vya anga vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, sepam. Kwa kutumia mifumo mipya ya ulinzi, jeshi hilo liliweza kuangusha ndege zisizo na rubani za adui. Jumuiya ya vituo vya mgogoro wa ubakaji ndani ya utawala wa Kizayuni imefichua katika ripoti yake ya kila mwaka kuweka ongezeko kubwa la ukatili wa kijinsia na jinsi serikali ya utawala huo inavyochuja mno na kufanya usiri mkubwa wa ukatili huo ndani zaki zaki ya taasisi zake za kiusalama. Ripoti ya jumuiya hiyo imetolewa wakati huu wa kukaribia siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili na udhalilishaji wa kijinsia dhidi ya wanawake, yaani Novemba 25, na imechora picha ya wazi ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia katika jamii ya kizayuni. Ripoti hiyo C2, inaonyesha ongezeko kubwa la ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia na ukatili katika sekta za elimu na maeneo ya kazi, lakini pia imefichua mgogoro wa kitaasisi wenye usiri mkubwa wa udhalilishaji na ukatili dhidi ya wanawake ndani ya vyombo vya ulinzi na usalama vya Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utawala wa kizayuni hivi sasa una kiwango cha juu mno cha ubakaji kuliko eneo lolote jingine la Asia Magharibi. Kiwango ni kikubwa sana cha ubakaji ndani ya Israel, na ongezeko hilo linaitwa na watu wengine ndani ya utawala huo kuwa ni mgogoro wa kimya kimya. Taasisi za kupambana na udhalilishaji huo zinasema kuwa hayo ni matokeo ya moja kwa moja ya kuweko utawala dhaifu, ukosefu wa uwazi na hata usiri na uchujaji mkubwa wa makusudi wa habari unaofanywa na taasisi za serikali ya Israel. Jumuiya hiyo imesema kwenye ripoti yake kwamba mwaka 2024 pekee ilipokea ripoti zaidi ya 51000 za unyanyasaji wa kijinsia. Kati ya hao waliofanyiwa ukatili huo, 34400 na ni wale ambao wamenyanyaswa kingono mara nyingi, si mara moja tu. Wengi wa waathiri wa hao ni watoto wadogo. Asilimia 58 ya ripoti zote zinahusiana na kudhalilishwa watoto wadogo, na kuonyesha uozo wa kimaadili uliokithiri ndani ya Israeli. Ripoti hiyo imesema pia kwamba wakati serikali ya Netanyahu ilipokuwa inaendesha vita Ghaza, ilisahau mgogoro wa ndani na kesi za unyanyasaji wa kingono zilizoongezeka mno ndani ya, ya, ya jamii ya Israeli kutokana na mivutano ya kisiasa na athari za kisaikolojia za vita vya Gaza dhidi ya jamii ya utawala wa kizayuni. Unyanyasaji uliongezeka kwa asilimia 45 katika mfumo wa elimu na asilimia 50 kwenye maeneo ya kazi huko Israeli hata kabla ya vita vya Gaza, na hivi sasa mgogoro huo umeongezeka zaidi. Vilevile vile, ripoti hiyo imesema kuwa imepokea taarifa ya kesi elfu tatu za unyanyasaji wa kijinsia ndani ya jeshi la Israel katika kipindi cha mwaka mmoja tu wa vita vya miaka miwili vya Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkutano wa viongozi wa G20 umefunguliwa Jumamosi mjini Johannesburg, Afrika Kusini, ambapo rais Cyril Ramaphosa alitoa hotuba ya kwanza wakati wajumbe walipokusanyika kwa mazungumzo ya siku mbili. Ramaphosa aliwaeleza viongozi wa Afrika Kusini kupitia uraisi wake wa G20 kwamba imeendesha takriban mikutano 130 ndani na nje ya Afrika Kusini kwa lengo la kulinda heshima ya jukwaa hilo ambalo sasa limepanuka na kujumuisha uchumi, biashara, maendeleo, afya, nishati, mabadiliko ya tabia nchi na changamoto nyingine za kimataifa, kwa mujibu wa kauli mbiu ya G20 chini ya urais wa Afrika Kusini: ushirikiano, usawa na uendelevu. Mkutano huu wa kwanza wa G20 kufanyika barani Afrika unatarajiwa kuzingatia hasa suala la msamaha wa madeni kwa nchi zenye kipato cha chini. Rais Ramaphosa amesema mshikamano ni msingi wa kujenga mustakabali shirikishi na kuongeza kuwa kama mwanachama mwanzilishi wa G20 Afrika Kusini imejitahidi kuhakikisha vipaumbele vya maendeleo vya Afrika na ulimwengu wa kusini vinawekwa kama ajenda ya kudumu kwenye vikao vya G20, jambo muhimu si kwa ukanda pekee bali kwa dunia nzima. Rais Ramaphosa amesisitiza pia kwamba utulivu huvutia uwekezaji na uchumi unaostawi huzalisha rasilimali zinazohitajika kukabiliana na vitisho vya hivi sasa, ikiwemo mivutano ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi, janga la maradhi, uhaba wa nishati na chakula, ukosefu wa usawa na ajira. Katika mkutano huo wa siku mbili unaoisha leo na ambao ulianza jana, viongozi wa dunia wanatarajiwa kujadili pia mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi na mchakato wa kuelekea kwenye kutumia nishati safi. Waziri wa mambo ya nchi wa Afrika Kusini Ronald Lamola alisema wiki hii kuwa jumla ya nchi arobaini na mbili zinatarajiwa kushiriki katika mkutano huu wa kihistoria wa G 20 huko Afrika Kusini. Hata hivyo, Marekani, mwanachama mwanzilishi wa kundi hilo, imehususia mkutano wa mwaka huu. Mapema mwezi huu, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa hatotuma afisa yoyote wa Marekani Johannesburg akitoa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya jamii ya Waafrika wazungu Makaburu, yani Afrikaners, madai ambayo serikali ya Afrika Kusini imeyakanusha mara kwa mara na kusema hayana msingi wowote. Mwaka huu uhusiano kati ya Washington na Pretoria umedorora kwa kiwango cha chini zaidi kutokana na tofauti za sera za ndani na za kimataifa. Kundi la G20 lililoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tisa linajumuisha nchi 19 pamoja na miungano miwili ya kikanda, Umoja wa Ulaya EU na Umoja wa Afrika AU. Nchi wanachama ni Argentina, Australia, Brazil, Canada, China, Ufaransa, Ujerumani, India, Indonesia, Italia, Japan, Korea Kusini, Mexico, Russia, Saudi Arabia, Afrika Kusini, Uturuki, Uingereza na Marekani. Tarehe 22 Novemba huadhimishwa kitaifa nchini Iran kama siku ya madini ya risasi na zinki, ikiwa ni kuashiria nafasi kuu ya sekta hiyo na uhusiano wake wa karibu na malengo ya kiuchumi ya taifa. Risasi na zinki ni miongoni mwa madini ya kimkakati duniani. Zinki hutumika katika ujenzi, utengenezaji wa magari, teknolojia mpya za nishati na vifaa vya tiba. Madini ya risasi hubakia kuwa muhimu kwa betri, nyaya na mifumo ya elektroniki. Sekta ya madini ya risasi na zinki ya Iran imekuwa mfano halisi wa jinsi biashara ya rasilimali inavyoweza kuleta thamani pale teknolojia, jiolojia na uwekezaji binafsi vinapokutana. Iran inakadiriwa kuwa na akiba ya madini ambayo kwa sasa inakadiriwa kuwa takriban tani bilioni 29 huku akiba ambayo haijathibitishwa kikamilifu ikiwa karibu mara mbili ya kiwango hicho. Zaidi ya aina 64 za madini zinapatikana zikiiweka Iran katika nafasi ya kipekee kwenye ukanda wa Asia. Miongoni mwa madini ambayo ni muhimu ni pamoja na risasi na zinki, takriban asilimia 9 hadi 10 ya akiba ya kimataifa ya metali hizi mbili ipo nchini Iran, ikiweka nyuma ya China, Kazakhstan na India katika orodha ya Asia. Iran kwa sasa ni mzalishaji wa sita wa zinki na watano wa risasi barani Asia. Muhimu zaidi ni uchumi unaohitajika ambao unahitaji fedha za kigeni. Karibu 80% ya uzalishaji huo husafirishwa kwenda nchi 15 tofauti duniani. na jeshi la Sudan limeendelea kusonga mbele katika maeneo ya Kordofan kaskazini na Kordofan magharibi mwishoni mwa wiki hii kufuatia mapigano makali na waasi wa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Hayo ni kwa mujibu wa vyanzo vya jeshi la Sudan SAF. Mapigano mazito yalizuka katika eneo la kimkakati la Umsamima, takriban yapata kilomita 50 magharibi mwa mji mkuu wa jimbo hilo Elobeid, eneo linalounganisha Kordofan kaskazini na Kordofan magharibi. Vyanzo vya kijeshi vimedokeza kuwa jeshi la Sudan SAF linaendelea kusonga mbele Kordofan kaskazini, likifanya mashambulizi kwa silaha nzito na nyepesi dhidi ya wapiganaji wa RSF katika eneo la Omsamima vyanzo hivyo vimeongeza kwamba jeshi la SAF na washirika wake wanasonga mbele pia katika mhimili wa magharibi mwa Al Huwayi, jimbo la Kordofan magharibi, yapata kilomita mia moja kutoka El Ubeidi. Jumanne, jeshi la Sudan lilitangaza kupata mafanikio makubwa katika medani za mapigano huko Kordofan, hatua ambayo wachambuzi wanaiona kama ni ishara ya kuelekea katika ukanda wa Darfur unaodhibitiwa na kundi la RSF. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao ni uchambuzi wetu wa kisiasa. Kitu chake cha maneno kinasema Marekani na nchi tatu za Ulaya zimeuuaje mkataba wa Cairo? Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa X kwamba mkataba wa Cairo umeangamizwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya. Said Abbas Araghchi ameandika kwenye akaunti yake hiyo ya X kwamba kama ambavyo jitihada za kidiplomasia zilivyohujumiwa na Israeli na Marekani mwezi Juni, mkataba wa Cairo pia umeangamizwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya. Mchakato wa kuchukiza na wa aibu uliotufikisha hapa ni kama ifuatavyo: tulipokuwa karibu na duru ya sita ya mazungumzo ya nyuklia na Marekani, ghafla utawala wa kizayuni wa Israel na kisha Marekani zilishambulia Iran wakati Iran iliposaini makubaliano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA huko Cairo, yaliyosimamiwa na Misri ili kuendelea na ukaguzi na licha ya kushambuliwa kwa mabomu vituo vya nyuklia vya Iran, nchi tatu za Ulaya, chini ya mashinikizo kutoka Marekani, zilichukua hatua ya kuweka vikwazo vya Baraza la Usalama dhidi ya watu wetu. Iran ilipoanza kutayarisha mazingira ya kuwawezesha wakaguzi wa IAEA kufika kwenye vituo vyake vya nyuklia kwa kuanzia kwenye maeneo ambayo hayakushambuliwa katika mashambulizi ya Juni na Julai, Marekani na nchi tatu za Ulaya ziliungana kuilaani jamhuri ya, ya kiislamu katika bodi ya magavana ya IAEA. Sasa ni wazi kwa wote kwamba si Irani inayotaka kuibua mgogoro mpya. Hawaelewi nia zetu nzuri. Nchi tatu za Ulaya na Marekani zinataka kuzusha mvutano, nani za zinajua kwamba Kusitishwa rasmi makubaliano ya Cairo ni matokeo ya moja kwa moja ya uchochezi wao wenyewe. Msisitizo wa waziri wa mambo ya nchi wa Iran kwamba makubaliano ya Cairo yameharibiwa na Marekani na nchi tatu za Ulaya zinazojulikana kwa jina la Troika ya Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, unaonyesha ukweli mchungu kwamba lengo halisi za madola ya Magharibi katika mienendo yao ya hivi karibuni na Iran Kuanzia mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran hadi kuhitimishwa makubaliano ya Cairo, halikuwa lengo lao ni kutatua suala la nyuklia la Iran kwa njia za amani, bali hasa kutumia udanganyifu na kisha kuishinikiza Iran kutoa taarifa sahihi kuhusu kiwango cha uharibifu wa vituo vya nyuklia vya Iran kupitia wakaguzi kutoka wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA. E. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika wiki hii. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi popote pale ulipo na karibu kuwa nami katika kipindi kingine cha Afrika wiki hii kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma lililopita. Miongoni mwa tutakayoyaangazia ni pamoja na kufanyika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa G20 nchini Afrika Kusini, sambamba na kuendelea mikwaruzano ya kidiplomasia kati ya nchi hiyo na Marekani, kuendelea kuvurugika hali ya usalama kaskazini magharibi mwa Nigeria kufuatia kutekwa nyara wanafunzi kadhaa wa kike na wabeba silaha na tutakuwa pia na ripoti maalum juu ya hali tete ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini Tanzania kufuatia machafuko yaliyojiri nchini humo wakati wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Kwa hayo na mengineyo, endelea kuwa nami hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tunaanzia nchini Afrika Kusini, ambako Jumamosi na Jumapili wiki hii, nchi hiyo inashuhudia kufanyika kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa G20 ukiwa ni wa kwanza kufanyika katika nchi ya Kiafrika. Mkutano wa G20 huwakutanisha viongozi kutoka mataifa tajiri duniani kujadili masuala mbalimbali yakiwemo ya kiuchumi na kisiasa. Hata hivyo mkutano mwaka wa mwaka huu umetiwa doa na hatua ya Marekani ya kuamua kususia kuhudhuria kwa visingizio kadhaa ikiwemo kuituhumu Afrika Kusini kuwa inakandamiza haki za jamii ya wazungu walio wachache. Mikwaruzano ya kisiasa kati ya Pretoria na Washington ilifikia kilele siku ya Ijumaa baada ya msemaji wa rais wa Afrika Kusini kutangaza kuwa kiongozi huyo hatomkabidhi balozi mdogo wa Marekani urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 baada ya Marekani kusisitiza kuwa haitohudhuria mkutano huo rasmi jijini Johannesburg. Vincent Magwenya amesema Rais Seril Ramafosa hatomkabidhi balozi mdogo wa Marekani Pretoria, Mark Dillard, urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 kwa kuwa kwake mjumbe wa kidiplomasia wa ngazi ya chini. Mzozo wa kidiplomasia kati ya Washington na Pretoria umepamba moto zaidi baada ya msemaji wa ikulu ya White House Caroline Levitt kutoa kauli ya dharau kwa rais Ramaphosa wa Afrika Kusini akisema kiongozi huyo anaropoka kuhusu ushiriki wa Marekani katika mkutano huo, kauli ambayo imeshangaza Pretoria na kuchochea shutuma za kuonekana Washington kwamba haiheshimu diplomasia. Ikulu ya White House ilishaeleza tokea hapo kabla kupitia taarifa fupi kwamba balozi wake mdogo wa mjini Pretoria ndiye ambaye angehudhuria hafla ya kupokezana urais wa G20 kama utaratibu tu unavyotakikana mwishoni mwa mkutano huo. Uamuzi huo wa Marekani umeonekana kama dharau ya kisiasa iliyoelekezwa dhidi ya Pretoria na ishara ya kuzorota kwa kasi uhusiano wa pande mbili tangu Afrika ya Kusini ilipowasilisha kesi muhimu katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, ikiushutumu utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni mwitifaki mkuu wa Marekani kwa mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Gaza, hatua ambayo imeikasirisha sana serikali ya Trump. Aidha, Washington imekuwa wazi zaidi kuonyesha kuwa hairidhishwi na hatua za Pretoria kimataifa, kuanzia msimamo wake kuhusiana na Palestina hadi ukaribu wake na Urusi na China kupitia jumuiya ya kiuchumi ya BRICS. Tukisalia huko huko nchini Afrika Kusini, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Ronald Lamola amesema kuwasili Johannesburg wiki iliyopita kwa ndege iliyobeba wakimbizi wa kipalestina ni operesheni iliyopangwa waziwazi ya kuwahamisha Wapalestina. Lamola aliwaambia waandishi wa ali habari wiki hii kwamba safari hiyo ya ndege inaonekana kuwa sehemu ya ajenda pana ya kuwahamisha Wapalestina kutoka Palestina na kuwasambaza katika nchi mbalimbali. Amesema kama ninavyomnukuu hapa, ni operesheni iliyopangwa kwa sababu hawatumi Afrika Kusini pekee kuna nchi nyingine ambako ndege kama hizo zimepelekwa. Waziri huyo ameongeza kuwa serikali ya nchi hiyo ina mashaka kuhusu mazingira ya kuwasili kwa ndege hiyo na kwamba suala hilo linachunguzwa. Lamola amesisitiza kwa kusema, hatutaki ndege zaidi kuja kwetu, kwa sababu hii ni ajenda ya wazi ya kufuta kizazi cha wapalestina Gaza na katika ukingo wa Magharibi. Tunaelekea sasa nchini Nigeria ambako jeshi la nchi hiyo limeagizwa kuendesha msako wa usiku na mchana ili kuwanusuru mabinti 25 wa shule waliotekwa nyara katika jimbo la kaskazini magharibi la Kebbi siku ya Jumatatu asubuhi. Shambulio hilo ni mwendelezo wa mashambulizi ya mtawalia ya utekaji nyara yaliyoshuhudiwa hivi karibuni katika skuli za Nigeria baada ya kupita kipindi cha zaidi ya muongo mmoja tangu kundi la kigaidi la Boko Haram lilipoateka nyara wasichana 276 huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo mwezi Aprili mwaka 2014. Meja Jenerali Waid Shaibu amelitaka wa jeshi liendeleze msako wa usiku na mchana, ili kuwapata watoto hao waliotekwa nyara. Ripoti zinasema licha ya polisi kukimbilia kwenye eneo la skuli hiyo ya sekondari ya wasichana ya serikali katika mji wa Maga, lakini genge la wahalifu lilifanikiwa kuweka mzingiro na kuwateka nyara wanafunzi baada ya kumuua makamu mkuu wa shule. Wakati huo huo, mamlaka husika katika jimbo la Kwara zimefunga skuli zote katika eneo la Iflodun Ekutu, Eropodun, Isin na Okero kufuatia vitisho vipya vya usalama vilivyojitokeza katika jimbo hilo. Lawal Olungbebe, kamishna wa elimu katika jimbo la Kwara, amesema uamuzi wa kuzifunga skuli hizo umechukuliwa ili kuwalinda wanafunzi huku vikosi vya usalama vikiendelea na msako wa makundi yanayobeba silaha yanayotatiza hali ya usalama katika eneo hilo. Jimbo la Kwara limechukua hatua hiyo ya kuzifunga skuli katika maeneo hayo baada ya watu wenye silaha kuvamia kanisa moja katika eneo la Eruku na kuzusha hofu kwa wakazi wa jimbo hilo. Skuli za bweni katika eneo la Eropodun nazo pia zimeagizwa kufungwa kufuatia tishio hilo la usalama. Mamlaka katika jimbo la Kwara zimesema skuli zitaendelea kufungwa hadi vyombo vya usalama vitakapothibitisha kuwa jimbo hilo lipo salama kwa ajili ya wanafunzi kuanza masomo. Hali ya usalama nchini Nigeria imezidi kuonekana kuwa tete baada ya rais Bola Tinubu kutoa taarifa kupitia msemaji wake ya kuthibitisha kuwa wa brigadia jenerali wa jeshi la nchi hiyo Musa Uba Wakati akishikiliwa mateka na kundi la ISWAP ambalo ni tawi la kundi la kigaidi la Boko Haram. Mauaji hayo yamefanywa siku chache baada ya afisa huyo wa ngazi ya juu wa jeshi la Nigeria kutekwa nyara na wanamgambo wa kundi hilo kufuatia shambulio la kuvizia kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno lililopelekea kuuawa wanajeshi wanne. Jeshi la Nigeria limekuwa likikumbwa na changamoto mbalimbali mbali katika mapambano yake dhidi ya ugaidi, lakini hii ni mara ya kwanza afisa wa jeshi wa cheo cha juu kukamatwa na kisha kuuawa. Tunaondoka Nigeria na kuielekeza darubini yetu ya Afrika wiki hii huko Sudan ambako nchi hiyo inaendelea kushuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikosi vya jeshi SAF na vile vya kundi la usaidizi wa haraka RSF. Wiki hii waziri wa viwanda na biashara wa nchi hiyo Mahasin Ali Yaqub alitangaza kuwa zaidi ya viwanda elfu moja na mia nane vimeharibiwa na kundi la RSF katika jimbo la Khartum. Akizungumza siku ya Alhamisi, Yaqub alisema kama ninavyonukuu Kundi la waasi limeharibu viwanda 1877 katika jimbo la Khartum, vikiwemo 553 vilivyoteketezwa kikamilifu na 1267 katika baadhi ya sehemu. Waziri huyo ameongeza kuwa mashambulizi mengi ya waasi wa RSF yamelenga miundombinu ya viwanda, hususan vifaa na mifumo ya nishati, ili kuzuia kuanza tena kwa shughuli za uzalishaji katika mji mkuu. Mnamo Mei 2025 jeshi la Sudan lilitangaza kurejesha udhibiti kamili wa jimbo la Khartum. Jeshi na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana vita vya maangamizi tangu Aprili 15, 2023, vita ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya raia na kupelekea karibu watu milioni 14 kuyahama makazi yao. Serikali ya Sudan inaituhumu serikali ya Muungano wa Falme za Kiarabu, UAE, kuwa inawaunga mkono waasi wa RSF wanaofanya ukatili na mauaji ya kimbari nchini humo. Elekea sasa nchini Kenya, ambako wiki hii vyombo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti kuwa karibu vyama vipya 25 vya siasa vimepata usajili wa muda katika kipindi cha miezi michache iliyopita, huku vingine zaidi ya 30 vikiwasilisha maombi ya kusajiliwa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027. Duru za habari za Kenya zimeripoti kuwa tamaa ya kuchota mabilioni ya shilingi kutoka hazina ya taifa ya vyama vya siasa pamoja na hamu ya kuingia katika miungano kama wadau wakuu ni miongoni mwa vichocheo vikubwa vya mbio zinazoshuhudiwa za kusajili vyama vipya vya siasa kwa sasa. Vyama ambavyo havikuwa vikifaidika na mabilioni ya pesa za hazina ya vyama vya siasa kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa mara ya kwanza vimeanza kupokea fedha za kufadhili shughuli zao baada ya kutungwa sheria ya vyama vya siasa ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kusajiliwa vyama hivyo vipya 25 kunaongeza orodha ndefu ya jumla ya vyama tisini na moja vilivyosajiliwa kikamilifu nchini Kenya. Na kama nilivyotangulia kukujuza hapo awali, mpenzi msikilizaji, darubini yetu ya Afrika wiki hii itakuwa na ripoti maalumu pia juu ya hali tete ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini Tanzania, kufuatia machafuko yaliyojiri kuanzia siku ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 29 Oktoba ambayo yalisababisha maafa makubwa yakiwemo ya roho za watu na uharibifu wa mali zikiwemo za umma na za watu binafsi. Raia wengi hususan vijana walitiwa nguvuni na kufunguliwa mashtaka yakiwemo ya tuhuma za uhaini. Machafuko yaliyotokea mwaka huu Tanzania yanaelezwa kuwa ni makubwa kuliko yale ya Zanzibar ya Januari 2001 ambapo watu kadhaa waliuawa wakati wafuasi wa chama cha wananchi kaf walipopinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili katika moja ya nyakati zilizotikisa historia ya kisiasa ya Tanzania. Hata hivyo, alipohutubia hafla ya ufunguzi wa bunge siku ya Jumaa tarehe 14 mwezi huu, rais Samia Suluhu Hassan alitoa msamaha kwa vijana waliohusika katika fujo za wakati na baada ya uchaguzi, akisema walifuata mkumbo na hawakujua walifanyalo na katika kile kinachotafsiriwa na wafuatiliaji wa siasa za Tanzania kama hatua ya kutaka kubaini chanzo cha machafuko hayo na kuyapatia ufumbuzi, rais Samia ametangaza rasmi kuunda tume hiyo huru ya uchunguzi kuchunguza matukio hayo ya uvunjifu wa amani yaliyotokea wakati na baada ya uchaguzi wa Oktoba 29. Tume hiyo ambayo itaongozwa na jaji mkuu mstaafu wa mahakama Tanzania Mohamed Othman Chande imepewa muda wa siku tisini kukamilisha kazi na majukumu iliyokabidhiwa. Hata hivyo, wadau mbalimbali mbali nchini humo wakiwemo viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani ikiwa ni pamoja na Chadema, ACT Wazalendo na CUF wamepinga uundwaji wa tume hiyo na rais, wakitaka uchunguzi juu yaliyotokea ufanywe na tume huru ya kimataifa, huku kwa akisisitiza kwamba tume iliyoundwa na Rais Samia haiwezi kutekeleza majukumu yake kwa uadilifu. Wakati hayo yanajiri, Rais Samia Suluhu Hassan amewataka mawaziri wa serikali yake mpya aliyowapisha wiki hii kujikita katika kutafuta fedha za maendeleo kwa kutegemea vyanzo vya rasilimali za ndani. Amekiri kuwa ghasia zilizotokea baada ya zilizo uchaguzi wa Oktoba 29 zinaweza kuathiri upatikanaji wa ufadhili wa kimataifa kwa nchi hiyo, Rais Samia amesema mara nyingi tunategemea kupata kutoka nje, mikopo kutoka kwa taasisi mbalimbali mbali za kimataifa, mabenki ya kimataifa, lakini yaliyotokea nchini kwetu yametutia ya doa kidogo. Kwa hiyo, huenda yakatupunguzia sifa ya kupata hiyo mikopo kwa urahisi kama tulivyopata muhula wa kwanza wa awamu hii. Muhula wa kwanza wa awamu hii tulikuwa tunapata sana kwa sifa zetu, kwa msimamo wetu, kwa kazi tunavyofanya, lakini doa tulilojitia huenda likaturudisha nyuma. Kwa maana hiyo, tuna kazi ya kutafuta fedha humu ndani, kutumia rasilimali zetu alizotupa Mungu tutaangalia njia gani tutazitumia tupate fedha ili tukatekeleze miradi ile ambayo tunakwenda kutekeleza. Wakati huo huo, mgogoro wa kisiasa wa Tanzania uliotokana na machafuko ya wakati wa uchaguzi wa Oktoba 29 umeanza kuonekana kuchukua sura ya kidini baada ya jumuiya na asasi kadhaa za Kiislamu nchini humo kutoa taarifa na matamko ya kulituhumu Baraza Kuu la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini humo, TEC, kwamba matamko yake ya kabla na baada ya uchaguzi, hususan taarifa yake ya Novemba 15 ambayo ilielekeza lawama kikamilifu kwa serikali na vyombo vya dola imetolewa kwa utashi wa kisiasa na kulenga viongozi wa nchi hiyo walio Waislamu. Viongozi wa asasi wa za Kiislamu wamedai katika taarifa zao kwamba hujuma, lawama na ukosoaji mkali unaofanywa na kanisa Katoliki nchini Tanzania dhidi ya serikali hushuhudiwa pale tu nchi hiyo inapoongozwa na, na rais ambaye ni Mwislamu. Katika mkutano na waandishi wa habari, mmoja wa wasemaji wa Jumuiya ya Wahadhiri wa Kiislamu nchini Tanzania amesema wakati anapotawala muislamu katika nchi hii kuna mambo mengi ambayo yanajitokeza ili kumtengenezea mazingira magumu yule muislamu katika kipindi anachotawala yeye, na, na haya tumeyaona yako wazi. Dkt Samia Suluhu hapingwi kwa sababu ya uongozi wake kwamba nchi kaitendea vibaya, sio kweli. Ni vitu vikubwa viko nyuma pazia, na leo tunataka tuyaweke wazi. Jambo la kwanza, uzanzibari wa mama Samia. Leo mama Samia kwa sababu ya uzanzibari wake, kwa sababu ya ule uislamu wake, kwa sababu ya ule uwanamke wake, amepewa sifa mbaya mbaya, anateka, anaua watu, anafanyaje? Lakini tuangalie, ni kweli mama Samia yeye kipindi chake watekaji ndio walikuwa wanateka vingine, vingine, vingine, vingine watu walikuwa wateka. Tumeshuhudia hapa kipindi cha mheshimiwa aliyopita nyuma mama Samia, ambaye ni mheshimiwa John Pombe Magufuli, yeye kipindi chake hivi, tuseme ukweli wa Tanzania, tuache unafiki katika hili, kulikuwa na kipindi cha utekaji na mauaji kuliko kipindi cha Magufuli. Watu wateki walikuwa wapi? Kanisa Katoliki, where where you, mlikuwa wapi kipindi hicho ambacho wameteswa watu wameuawa mwembe chai? Nyinyi mlikuwa wapi, au mlikaa kimya kwa sababu teki aliyokuwa tawala kipindi cha mwembe chai. Kipindi hicho alikuwa ni Benjamin William Mkapa, Mkristo Mkatoliki mwenzenu. Mpenzi msikilizaji, ni hayo basi ndiyo niliyoweza kukukusanyia kwa juma hili katika kipindi cha Afrika wiki hii, na kushukuru kwa kunisikiliza. Nam, hapa ni Tehrani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Novemba 23, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Nipashe. Limeandika wanavyuo waonywa wasishiriki maandamano ya Disemba 9. Uwekezaji mkubwa wa reli ya Tazara kufungua uchumi wa mikoa sita ajira 25 elfu, mabehewa 700, vichwa 38, viwanda na kilimo kuimarishwa. Hiki ndicho kilichomponza mwalimu Clemence Mwandambo. Samia atunuku kamisheni na Mwinyi awaonya watendaji. Kwa upande wake, gazeti la habari leo limeandika Rais Samia asifia weledwa JWTZ atunuku maafisa 296 kamisheni mpya Korosho za shilingi bilioni 21.3 za uzwa mnada wa pili. Kabudi asema kitabu cha nitiba tujenge taifa linalosoma. Ama habari kuu kwenye gazeti la Mzalendo ina kichwa cha maneno kinacho mnukuu Rais Samia akisema amani ndiyo nguzo kuu ya ustawi, aelezea umuhimu wa amani, atoa mwito kwa wazazi na wananchi kulinda amani kwa nguvu zote watunuku kamisheni ya maafisa wa JWTZ wa chuo cha mafunzo ya kijeshi Monduli. Katika upande wa makala limeandika msongo wa mawazo unaathiri hamu ya kula. Zanzibar Leo limeandika Dakta Mwinyi awaapisha makatibu na manaibu makatibu wakuu, asema kahudumieni wananchi. Dkta Samia tunuku kamisheni ya maafisa wa JWTZ na Wizara ya Afya Zanzibar yasimamisha wawili kupisha uchunguzi. Habari kuu kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi inasema malezi ya usasa uzamani ni vita. Wazazi wengi wako kwenye mtanziko na maswali yasiyo na majibu kuhusu namna ya kuwalea watoto wao. Wanashindwa kujua ima waende na kasi ya teknolojia au washikamane na maadili ya zamani. Samia atunuku kamisheni maafisa mia mbili tisini na sita, Mwinyi ataka watendaji waende kwa wananchi, na NBS yasema mimba na utoro vyaongoza mdondoko wa wanafunzi. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika Amekamatwa Ukraini anakwa ana na mfungwa wa vita wa Rasia vya Rasia na Ukraini raia wa Kenya, mwanariadha wa zamani Evans Kibet amesema kwenda Rasia si kwa ajili ya kazi, bali ni kwa mkataba wa kifo. Habari zake nyingine zinasema, Algeria yatafuta tamko la pamoja la bara la Afrika kuhusu athari mbaya za ukoloni. Katika upande wa makala limeandika Uchaguzi uliosahauliwa wa Kenya wakati wasomi matajiri na wafuasi waaminifu wanapopewa wao tu haki ya kupiga kura. Kwa miongo kadhaa, Kenya imekuwa ikipambana na mvutano kati ya nani anaweza na nani anapaswa kuongoza nchi. Ama kuhusu kifo cha mfanyakazi wa BBC jijini Nairobi limeandika Mwanamume mmoja amesafiri hadi Nairobi ili kuendesha operesheni ya kuchunguza kilichosababisha kifo cha dada yake katika hoteli moja huko Westlands jijini Nairobi. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeandika seneta wa Nairobi ambaye pia ni katibu mkuu wa ODM Edwin Sifuna amesema kuwa amekataa kusikiliza hotuba ya hali ya taifa ya rais William Ruto akiitaja kuwa ni uongo mtupu. Aidha limeandika vita vya ubabe kati ya naibu rais Kithure Kindiki na mtangulizi wake Rigathi Gachagua vimebuka upya, huku Kindiki akitangaza kwamba yeye ndiye msemaji wa eneo la mlima Kenya. Akizungumza katika soko la Kanywa Mbora alipokuwa anamfanyia kampeni mgombea wa chama cha United Democratic Alliance UDA Leonard Muthende, naibu rais Kindiki alimshambulia Gachagwa akimshutumu kwa kujitangaza msemaji wa wakazi wa eneo hilo. Hizi ndizo chaguzi ndogo ambazo zinawatia vigogo tumbojoto. Ni chaguzi ndogo za tarehe 27 mwezi huu wa Novemba huko Kenya. Na kwa upande wa Uganda, gazeti la New Vision limeandika, naibu kamanda wa CDF azungumzia wa swala la mwanajeshi wa UPDF kuwapiga risasi wanafunzi huko ngora. Naam, hapa ni Tehrani ha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili mwezi pili mfunguo tisa jamadi thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 23 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Katika siku kama ya leo, miaka mia moja na kumi iliyopita kamati ya kitaifa ya ulinzi ya Iran iliundwa katika mji wa Kum, Iran, wakati wa vita vya kwanza vya dunia baada ya jeshi la Urusi kuivamia Iran wakati wa vita vya kwanza vya dunia na kusonga mbele ahadi maeneo ya karibu na Tehran na kuvunjwa bunge la taifa idadi ya wabunge maulama wa ngazi za juu na wafanya biashara kutoka Tehran waliondoka mji mkuu kuelekea Qom na kuanzisha kamati ya ulinzi ya taifa katika mji huo. Katika hali hii, amri ya jihadi dhidi ya Warusi ilitolewa na wanazuani. Ni katika siku hizo ambapo vikosi vya jeshi la Urusi viliuteka mji wa Save na kusonga mbele kuelekea Qom. Wanachama wa kamati ya ulinzi wa taifa walielekea Isfahan na kisha kuelekea Kerimansha. Baada ya kuiteka Save, vikosi vya Urusi viliikalia kwa mabavu miji ya Qum na Kashan na kuelekea Kerimansha kukabiliana na kamati hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 88 iliyopita, Jagadish Chandra Bose msomi mtajika wa Bangladesh alifariki dunia. Jagadish alizaliwa Novemba 30 mwaka 1858 katika moja ya maeneo ambayo ni viunga vya mji mkuu Dhaka Miongoni mwa elimu alizokuwa amebobea Jagadish ni fizikia, sayansi ya mimea na akiolojia. Hata hivyo, mashuhuri wa Jagadish Chandrabose unatokana na kuvumbua kwake radio na tanuri ya miale yaani, microwave. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita baraza kuu la umoja wa mataifa lilipasisha hati ya kuundwa nchi huru ya Palestina. Suala la Palestina lilikuwa miongoni mwa mambo ya mwanzo kabisa kujadiliwa na baraza kuu la umoja wa Mataifa. Hata hivyo, maazimio mengi ya umoja wa mataifa yamekuwa yakiathiriwa na nchi kubwa zinazowaunga mkono wa zayuni wa Israel na utawala huo ulitumia moja maazimio hayo hapo tarehe 14 Mei mwaka 1948 kuanzisha dola haramu la Israel katika ardhi ya Palestina. Miaka 49 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Andre Malraux, mwandishi na msanii maarufu wa Ufaransa. Malraux alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na moja mjini Paris, na katika ujana wake alikwenda nchini China na India zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa na kujishughulisha na mapambano dhidi ya ukoloni wa nchi yake huko mashariki mwa Asia. Wakati akirejea katika safari yake hiyo, aliandika kitabu maarufu kwa jina la hatima ya mwanadamu. Katika vita vya ndani nchini Hispania, mwandishi huyo alishirikiana na upigania uhuru wa nchi hiyo. Andre alikuwa akipinga vita na umwagaji damu na alitetea pia uhuru wa mwanadamu. Vilio vya ukimya, ushawishi wa magharibi na tumaini la mwanadamu, pamoja na washindi ni miongoni mwa vitabu vilivyoandikwa na mwandishi huyo wa Kifaransa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa jeshi la nchi kavu la Iran akizungumza uh, mbele ya makamanda wenzake amesisitiza kwamba kwa kuzingatia maelekezo ya kiongozi mwadhamu na kwa kutumia tajiriba ya vita vya zamani, hususan vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili vya mwezi Juni mwaka huu, jeshi la Iran limeweka mkakati wa kuzingatia nguzo tano: utii wa uongozi, uadilifu, ufanisi, teknolojia na uboreshaji wa ujuzi, na limejiandaa vilivyo kukabiliana na tishio lolote lile. Jumuia ya vituo vya mgogoro wa ubakaji ndani ya utawala wa kizayuni wa Israeli imefichua katika ripoti yake ya kila mwaka kuwekwa ongezeko kubwa la ukatili wa kijinsia na jinsi serikali ya utawala huo inavyoshuja mno na kufanya usiri mkubwa ukatili huo ndani ya taasisi za kiusalama. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989356587. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.