Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wal fajr. Wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo, kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, nikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jam jam hapa Tehran, na tulioandalieni wakti huu wapenzi usikilizaji ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo ya habari za dunia, wapendwa wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri yetu ya leo, basi tutaweza uh, kuwaleteni makala ya uh, uh, makala ambayo itaangazia matukio ya bara la Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na baada ya hapo tutawaleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Baada ya kusikiliza makala hiyo ya leo katika historia, wapenzi wasikilizaji, utakuwa ni wakati wa kutegea sikio makala yetu nyingine a, a, ambayo ni kasida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na napenda kwa kumshakua mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw au pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi na pia uh, iranradio.ir/sw, na radio mshirika ambao ni maarifa FM. Baada ya mdo mserefu ni taarifa ya habari za dunia. Na imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia na kabla ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia wakati huu, ni kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Utawala wa Israeli waendeleza jinai katika Ukingo wa Magharibi, waua Mpalestina wa mwingine. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa asema mashambulizi ya Israeli dhidi ya Lebanon ni jinai za kivita, na waasi wa RSF Sudan wadai kuwa wanafuatilia jitihada za kimataifa za kurejesha amani Sudan. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israeli limeendeleza jinai na mashambulizi yake dhidi ya Wapalestina kwa kumuua shahidi Mpalestina mwingine na kuwateka nyara wengine wawili na kutokomea nao kusikojulikana. Jinai hiyo imefanywa kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan, eneo ambalo linakaliwa kwa mabavu na utawala huo wa ghasibu wa Israel. Shirika rasmi la habari la Palestina, Wafa, limethibitisha habari hiyo kwa kunukuu taarifa ya wizara ya afya ikisema kwamba wanajeshi wa Israel wamevamia kijiji cha Tel cha magharibi mwa Nablus Ijumaa jioni na uh, kumpiga risasi eh, na kufiatua risasi moja kwa moja Wana, dhidi ya wananchi wa Palestina kabla ya kuingia kwa nguvu ndani ya jengo waliloshambulia. naamani Ramadhan, mkuu wa baraza la kijiji cha Tel, amesema kuwa wanajeshi katili wa Israel wamempiga risasi Yunis Walid Muhammad mwenye aliyekuwa na umri wa miaka 24 na kumuua shahidi hapo hapo. Mkuu huyo wa baraza la kijiji cha Tel ameongeza kuwa vikosi vamizi vya Israel vilimwita baba yake eh, Walid Muhammad ambaye alithibitisha kuwa mwanawe ameuawa shahidi kabla ya wanajeshi wa Israeli kubeba mwili wake kwa gari la kijeshi na kuondoka nao. Baada ya kijana huyo wa Palestina kuuawa, baba yake amesema ya alikuwa mmoja wa maafisa wa polisi wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Jumuiya ya Hilali Nyekundu ya Palestina imesema katika taarifa yake kwamba vikosi vya Israeli vimezuia timu za matibabu za jumuiya hiyo kumfikia kijana huyo na watahakikisha kuwa hapewi msaada wote wa dharura wa kimatibabu. Chama cha Popular Front for the Liberation of Palestine kimeonya kwamba ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na wazayuni uko karibu kushuhudia intifadha Aa, au mwamko wa tatu kwani jinai za ukatili wa Israeli zinaongezeka kila siku na kuzidi kuchochea hasira za Wapalestina. Hayo najiri wakati ambao utawala haramu wa Israeli ungali unaendeleza jinai zake katika ukanda wa Gaza licha ya kutangaza usitishwaji vita katika eneo hilo. Utawala haramu wa Israeli ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka elfu mbili 23, na tangu Oktoba 7 mwaka huo, utawala huo wa Israeli umeua wapalestina wasiopungua 67000 wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Taarifa za Umoja wa Mataifa zinabaini kuwa utawala haramu wa Israeli umeua watoto zaidi ya elfu ishirini katika ukanda wa Gaza tokea uanzishe vita dhidi ya eneo hilo o mwaka 2023. Alkadhalika, hata baada ya kutangazwa uh, usitishwaji vita uh, miezi michache utawala haramu wa Israeli unaendelea kutekeleza mauaji uh, dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza, mbali na kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo lililozingirwa. Kwingineko, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayefuatilia mauaji ya kiholela amesema kuwa mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya raia huko Lebanon ni mfano wa wazi wa jinai za kivita. Mtaalam huyo wa Umoja wa Mataifa amelaani mashambulizi ya anga na ya ndege zisizo na rubani za utawala katili wa Israeli yanayofanyika karibu kila siku katika maeneo yote ya Lebanon tangu ilipofikiwa mapatano ya kusitisha mapigano Novemba 27 mwaka 2024, yani mwaka mmoja uliopita, akisema kuwa mashambulizi hayo yanadhoofisha juhudi za amani na yanaweza kuwa ni jinai za kivita. Morris Tidball Binz, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa anayechunguza mauaji ya kiholela, mauaji ya umati na ya watu wasio na hatia, amelaani mashambulizi mapya ya utawala wa Israeli dhidi ya Lebanon na kuzungumzia pia shambulizi la kikatili mno lililofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Ain el Helwe Uko Sidon kusini mwa Lebanon na mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya raia na maafisa wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa akisema kuwa hayakubaliki kabisa. Wizara ya afya ya Lebanon imeripoti kwamba kwa uchache watu 13 wameuawa wa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulio la anga la Israel kwenye kambi hiyo tarehe 18 mwezi huu wa Novemba kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Al-Manar Lebanon. Shambulio hilo la anga la utawala wa Israel lililenga eneo lenye watu wengi huko Ainul Helway, Tilbal Binze. Aidha, amesema hili si tukio la kwanza wala la mwisho, bali ni sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya Israeli ya kuua raia katika maeneo yenye watu wengi na kupuuza kabisa makubaliano ya kusitisha mapigano na juhudi za kudumisha amani nchini Lebanon. Kutokana na uchokozi huo unaoendelea wa utawala wa kizaini wa Israel harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon imesisitiza kuwa haitalegeza haita msimamo au kusalimu amri mbele ya mashinikizo ya kuitaka isalimishe silaha zake, kwani utawala haramu wa Israel bado unaendelea kukalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya Lebanon na pia utawala huo unaendeleza mashambulizi dhidi ya ardhi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa tangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Kundi linalojulikana kwa jina la vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan RSF limedai kuwa linafuatilia jitihada za kimataifa za kushinikiza kukomeshwa vita na mapigano angamizi nchini humo. Katika taarifa yake, kundi hilo la waasi la RSF limedai uh, kuwa vikosi vyake vinafuatilia kwa shauku kubwa na vinatathmini harakati kubwa za kimataifa za kurejesha amani Sudan. RSF wamedai kwamba wanakubaliana kikamilifu na kwa dhati na jitihada hizo. RSF imetoa tangazo hilo kupitia mtandao wa kijamii wa Telegram katika hali ambayo Rais Trump wa Marekani amedai kwamba ameanzisha juhudi za kukomesha mgogoro wa Sudan kwa kushirikiana na nchi kama vile Saudi Arabia. Taarifa ya RSF imezishukuru pia nchi mbalimbali kama vile Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Misri kwa juhudi zao za upatanishi. Mwezi Septemba mwaka huu nchi hizo zilitoa taarifa ya pamoja zikitaka kuwekwa makubaliano ya miezi mitatu ya amani kwa ajili ya masuala ya kibinadamu nchini Sudan, yakifuatiwa na mchakato wa kisiasa wa mpito wa miezi tisa unaolenga kufikia mapatano ya amani na usalama wa kudumu nchini humo. Siku ya Jumatano, baraza kuu la mpito la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ambaye pia ni kamanda a, mkuu wa jeshi la Sudan SAF nalo pia lilikaribisha jitihada hizo za kurejesha amani Sudan. Hayo anaripotiwa wakati ambao serikali ya Sudan inaituhumu e, serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa ni muungaji mkono mkuu wa waasi hao wa RSF wanaotekeleza mauaji ya kimbari nchini e, Sudan. Mgogoro huo wa Sudan uloanza Aprili 2023 baina ya jeshi la Sudan na waasi hao wa RSF umepelekea makumi ya maelfu ya wananchi wa Sudan kuuawa. Pia mgogoro huu umepelekea wa Sudani karibu milioni kumi na tano kuwa wakimbizi ndani au nje ya nchi yao huku nchi hiyo ikikumbwa sasa hivi na maafa makubwa ya kibinadamu ambayo yanatokana na hali ya vita. Halikadhalika, waasi hao wa RSF ambao serikali ya Sudan inasema wanaungwa mkono na Umoja wa Falme za Kiarabu wanatuhumiwa kutekeleza mauaji ya kimbari, hasa walipouteka mji wa El Fasher hivi karibuni, katika eneo la Darfur magharibi mwa Sudan tukiwa huko Sudan sasa, tuelekee Sudan Kusini, nchi nyingine ambayo pia inakumbwa na migogoro. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba timu ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini imekuwa ikiripoti kuongezeka vurugu za kijamii pamoja na wizi wa mifugo na uvamizi wa mashamba katika jimbo la Upper Nile nchini humo. Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hayo na kuongeza kuwa matukio hayo ya vurugu katika kaunti za Ulang na Baliet za jimbo la Upper Nile, kwa mujibu wa serikali za mitaa, yamesababisha vifo vingi na kuwaathiri wanawake na watoto kiasi kwamba yameshapelekea watu wapatao kumi na mbili elfu kuhama makazi yao. Amesema Umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka vurugu katika jimbo la Upper Nile. Akizungumza na waandishi wa habari Dujarik, amesema katika kukabiliana na hali hiyo, timu ya Umoja Mataifa Sudan Kusini imetuma vikosi vya kulinda doria huko Baliet wiki hii ambako maafisa wa kulinda amani walishirikiana na maafisa wa eneo hilo na kutoa msaada wa dharura wa kimatibabu. Itakumbukwa kuwa zaidi ya watu milioni saba nukta tano nchini Sudan Kusini watakumbwa na utapiamlo wakati wa msimu wa kiangazi utakaoanza Uh, mwezi Aprili uh, mwakani na kuendelea hadi Julai, kipindi ambacho kwa kawaida usambazaji wa chakula unakuwa ni mdogo. Shirika la Ulinzi wa Usalama wa Chakula, IPC, linaloungwa mkono na Umoja wa Mataifa lilitoa onyo hilo wiki iliyopita likitabiri kwamba njaa itazidi kuwa mbaya katika miezi ijayo Sudan Kusini, huku mapigano kati ya makundi hasimu ya kisiasa yakiongezeka na misaada ya kimataifa ikipungua. Tathmini hiyo imekuja huku nchi hiyo ikikaribia kutumbukia upya kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kuzuka mgogoro baina ya Rais Salva Kiir Mayardit na makamu wake wa kwa kwanza Riek Machar ambaye hivi sasa anakabiliwa na kesi ya uhaini iliyotangaza uh, serikali ya Salva Kiir. Sudan uh, Kusini ilijitenga na Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja na kujitangazia uhuru katika hatua ambayo ilichochewa na madola ya Magharibi ambayo yalikuwa na lengo la kuigawa Sudan na kufanikiwa kuigawa nchi hiyo vipande viwili. Njama hiyo dhidi ya Sudan inaendelea, kwani hivi sasa vita vya ndani nchini Sudan kati ya waasi wa RSF na serikali ya Khartoum vinaonekana kuwa na lengo jingine la kuigawa tena Sudan E, katika uh, vipande vingine viwili ikiwa ni njama ya madola ya magharibi yakishirikiana na baadhi ya madola ya Kiarabu na utawala haramu wa Israeli kwa lengo la kuigawa Sudan na kuendelea kupora utajiri wa nchi hiyo wa dhahabu. Uh, Sudan Kusini ni nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta, lakini inaishi katika hali ya umasikini mkubwa kutokana na kushindwa kutumia rasilimali hiyo ya mafuta, kwani vita vya nchi jirani ya Sudan vimepelekea Sudan Kusini isiweze kusafirisha mafuta yake. Na kwa kumalizia, ni kuwa duru za habari zimeripoti kuwa kansela wa Ujerumani, rais wa Ufaransa na waziri mkuu wa Uingereza wamefanya mazungumzo ya simu na kujadiliana mpango mpya wa amani wa serikali ya Marekani katika kadhia ya Ukraine na kujaribu kumzuia rais Vladimir Zelenski asikubali mpango huo wa Trump. Shirika la habari la Interfax limeripoti habari hiyo li na kumnukuu msemaji wa serikali ya Ujerumani Stefan Cornelius akisema kwamba kansela wa nchi hiyo Friedrich Merz amefanya mazungumzo ya simu na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer na kujadiliana mpango wa amani uliopendekezwa na uh, Marekani kuhusu suala la Ukraine. Kwa mujibu wa msemaji huyo, pande zote katika mazungumzo hayo, pamoja na kukaribisha juhudi za Marekani za kukomesha mgogoro wa Ukraine, lakini zimeonyesha hazikubaliani na mpango wa hivi sasa wa Trump wa kutatua mgogoro huo. Uh, Trump ameitaka uh, Ukraine isamehe ardhi yake ambayo inashikiliwa na Rusia ambayo Rusia inasema imeichukua ili kuwalinda wanaozungumza lugha ya Kirusi katika nchi hiyo ya Ukraine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wa wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu harakati ya pamoja ya kupinga hatua ya Magharibi dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki. Hivi sasa kumejitokeza harakati ya pamoja ya kupinga hatua ya troika ya Ulaya na Marekani dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ya wakala wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Taarifa zinasema nchi nane zikiwemo China, Russia na Iran zimetoa taarifa ya pamoja katika bodi ya magavana ya wakala huo Umoja wa Mataifa na kulaani mashambulizi ya Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya nyuklia eh, vya Iran vilivyokuwa chini ya ukaguzi wa wakala huo na kulaani jitihada za kupasisha azimio jipya dhidi ya Iran. Wakati huo huo, nchi hizo zimezitaka nchi wanachama kusimama imara mkabala wa uingiliaji eh, na uingizaji siasa katika kadhia ya uh, miradi ya nyuklia Iran inayoendeshwa kwa malengo ya amani na iliyo chini ya usimamizi wa wakala huo Umoja wa Mataifa wa nishati atomiki na kutounga mkono rasimu ya azimio hilo pia. Iran imepinga e, uhalali wa utaratibu wa snapback na kusisitiza kuwa mashinikizo na maazimio ya kisiasa nchi za Magharibi si tu hayasaidii utatuzi wa kiufundi wa masuala mbalimbali bali pia yanayofanya uh, kuwa mgumu mchakato wa ushirikiano na wakala kima wa kimataifa wa nishati atomiki Belarus, China Cuba, Jamhuri ya Kiislamu Iran, Nicaragua, Rasia, Venezuela na Zimbabwe zimesisitiza katika taarifa hiyo kuhusu dhamira ya muda mrefu ya Tehran ya kutoeneza silaha za nyuklia na haki isiyoweza kuondolewa ya nchi zote wanachama wa mkataba wa NPT juu ya kutumia nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani. Nchi hizo zime ashiria kumalizika muda wa vipengee vyote vya azimio nambari 2231 na la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kulaani vikali mashambulizi haramu ya Marekani na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran katika vita vya mwezi Juni mwaka huu. Zimehitaja hali ya sasa ya mambo kuwa ni matokeo ya moja kwa moja mashambulizi hayo na hatua zisizo za uwajibikaji za troika ya Ulaya inayojumuisha Ujerumani, uh, uh, Ufaransa na Uingereza. Troika ya Ulaya E, pamoja na Marekani zimewasilisha rasimu ya azimio dhidi ya Iran ambayo imesisitiza kuwa kuna udharura kwa wakala wa um, uh, kimataifa wa nishati atomiki kupata taarifa uh, sahihi kuhusu akiba ya mada za nyuklia za Iran zilizotangazwa. Nakala ya rasimu ya azimio hili imetaja maamuzi ambayo nchi za magharibi zinadai yangepasa kutekelezwa tena mwezi Septemba mwaka huu na kudai kuwa Iran inapasa kusitisha shughuli zake zote zinazohusiana na urutubishaji na usindikaji ikiwa ni pamoja na shughuli za utafiti na ustawi na miradi mikubwa inayohusiana na maji mazito. Aidha, nakala hiyo imeitaka Irani wajibike kwa mujibu wa protokali za ya ziada na iupatie wakala wa kimataifa nishati ya atomiki maelezo kamili kuhusu akiba yake ya urani iliyorutubishwa na taasisi zake zinazosimamiwa na wakala huo. Bila shaka rasimu ya azimio la Umoja wa Ulaya na Marekani dhidi ya Iran lilipasishwa siku ya Alhamisi, tarehe ishirini mwezi huu katika mkutano wa bodi ya magavana, uh, huko Viena, kufuatia mashinikizo ya mhimili wa magharibi na Uyahudi. Nchi 19 kati ya 35 wanachama wa bodi hiyo zilipiga kura ya ndio, uh, kwa azimio hilo la kisiasa, huku Rasia, China na Niger zikilipinga azimio hilo. Nchi 12 wanachama wa bodi ya magavana pia zilijizuia kupiga kura na nchi moja haikushiriki katika upigaji kura. Reza Najafi, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika taasisi kima za kimataifa zenye makao yake huko Vienna, Austria, alitoa taarifa na kuitaja hatua ya Marekani na troika ya Ulaya kuwa kosa kubwa na juhudi za makusudi za kuifanya kuwa ya kisiasa bodi ya magavana. Mwakilishi huyo wa Iran aidha alitahadharisha kuwa mbinu za makabiliano za nchi za magharibi hazitanufaisha nchi hizo kushuhudiwa harakati ya pamoja dhidi ya hatua ya troika ya Iran na Marekani. E, hatua ya troika ya Ulaya na Marekani dhidi ya Iran katika bodi ya magavana ni jibu uh, kwa hatua ya nchi za magharibi e, ya kuingiza siasa katika masuala ya kiufundi ya nuklia, hatua ambayo ina taathira kuu katika uga wa diplomasia na mahusiano ya kimataifa. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala yetu ya Leo katika Historia, na baada ya makala hiyo tutakuwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi nawatakie ni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu wakati huu. Afrika, Afrika. Wiki hii. Natumai hujambo msikilizaji mpenzi popote pale ulipo na karibu kuwa nami katika kipindi kingine cha Afrika wiki hii kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma lililopita. Miongoni mwa tutakayoyaangazia ni pamoja na kufanyika mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa G20 nchini Afrika Kusini sambamba na kuendelea mikwaruzano ya kidiplomasia kati ya nchi hiyo na Marekani, kuendelea kuvurugika hali ya usalama kaskazini magharibi mwa Nigeria kufuatia kutekwa nyara wanafunzi kadhaa wa kike na wabeba silaha na tutakuwa pia na ripoti maalum juu ya hali tete ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini Tanzania kufuatia machafuko yaliyojiri nchini humo wakati wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Kwa hayo na mengineyo, endelea kuwa nami hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tunaanzia nchini Afrika Kusini, ambako Jumamosi na Jumapili wiki hii, nchi hiyo inashuhudia kufanyika kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa G20 ukiwa ni wa kwanza kufanyika katika nchi ya Kiafrika. Mkutano wa G20 huwakutanisha viongozi kutoka mataifa tajiri duniani kujadili masuala mbalimbali mbali yakiwemo ya kiuchumi na kisiasa. Hata hivyo mkutano mwaka wa mwaka huu umetiwa doa na hatua ya Marekani ya kuamua kususia kuhudhuria kwa visingizio kadhaa ikiwemo kuituhumu Afrika Kusini kuwa inakandamiza haki za jamii ya wazungu walio wachache. Mikwaruzano ya kisiasa kati ya Pretoria na Washington ilifikia kilele siku ya Ijumaa baada ya msemaji wa rais wa Afrika Kusini kutangaza kuwa kiongozi huyo hatomkabidhi balozi mdogo wa Marekani urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 baada ya Marekani kusisitiza kuwa haitohudhuria mkutano huo rasmi jijini Johannesburg. Vincent Magwenya amesema Rais Cyril Ramaphosa hatomkabidhi balozi mdogo wa Marekani Pretoria Mark Dillard urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 kwa kuwa kwake mjumbe wa kidiplomasia wa ngazi ya chini. Mzozo wa kidiplomasia kati ya Washington na Pretoria umepamba moto zaidi baada ya msemaji wa ikulu ya White House Caroline Levitt kutoa kauli ya dharau kwa Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini, akisema kiongozi huyo anaropoka kuhusu ushiriki wa Marekani katika mkutano huo, kauli ambayo imeshangaza Pretoria na kuchochea shutuma za kuonekana Washington kwamba haiheshimu diplomasia. Ikulu ya White House ilishaeleza tokea hapo kabla kupitia taarifa fupi kwamba balozi wake mdogo wa mjini Pretoria ndiye ambaye angehudhuria hafla ya kupokezana urais wa G20 kama utaratibu tu unavyotakikana mwishoni mwa mkutano huo. Uamuzi huo wa Marekani umeonekana kama dharau ya kisiasa iliyoelekezwa dhidi ya Pretoria na ishara ya kuzorota kwa kasi uhusiano wa pande mbili tangu Afrika Kusini ilipowasilisha kesi muhimu katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ, ikiushutumu utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni mwitifaki mkuu wa Marekani kwa mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Ghaza, hatua ambayo imeikasirisha sana serikali ya Trump. Aidha, Washington imekuwa wazi zaidi kuonyesha kuwa hairidhishwi na hatua za Pretoria kimataifa, kuanzia msimamo wake kuhusiana na Palestina hadi ukaribu wake na Rusia na China kupitia jumuiya ya kiuchumi ya BRICS. Tukisalia huko huko nchini Afrika Kusini, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Ronald Lamola amesema kuwasili Johannesburg wiki iliyopita kwa ndege iliyobeba wakimbizi wa kipalestina ni operesheni iliyopangwa waziwazi ya kuwahamisha Wapalestina. Lamola aliwaambia waandishi wa habari wiki hii kwamba safari hiyo ya ndege inaonekana kuwa sehemu ya ajenda pana ya kuwahamisha Wapalestina kutoka Palestina na kuwasambaza katika nchi mbalimbali. Amesema kama ninavyomnukuu hapa, ni operesheni iliyopangwa kwa sababu hawatumwi Afrika Kusini pekee kuna nchi nyingine ambako ndege kama hizo zimepelekwa. Waziri huyo ameongeza kuwa serikali ya nchi hiyo ina mashaka kuhusu mazingira ya kuwasili kwa ndege hiyo na kwamba suala hilo linachunguzwa. Lamola amesisitiza kwa kusema, hatutaki ndege zaidi kuja kwetu, kwa sababu hii ni ajenda ya wazi ya kufuta kizazi cha Wapalestina Gaza na katika ukingo wa Magharibi. Unaelekea sasa nchini Nigeria ambako jeshi la nchi hiyo limeagizwa kuendesha msako wa usiku na mchana ili kuwanusuru mabinti 25 wa shule waliotekwa nyara katika jimbo la kaskazini magharibi la Kebbi siku ya Jumatatu asubuhi. Shambulio hilo ni mwendelezo wa mashambulizi ya mtawalia ya utekaji nyara yaliyoshuhudiwa hivi karibuni katika skuli za Nigeria baada ya kupita kipindi cha zaidi ya muongo mmoja tangu kundi la kigaidi la Boko Haram lilipowateka nyara wasichana 276 huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo mwezi Aprili mwaka 2014 Meja Jenerali Waid Shaibu amelitaka wa jeshi liendeleze msako wa usiku na mchana ili kuwapata watoto hao waliotekwa nyara. Ripoti zinasema licha ya polisi kukimbilia kwenye eneo la skuli hiyo ya sekondari ya wasichana ya serikali katika mji wa Maga, lakini genge la wahalifu lilifanikiwa kuweka mzingiro na kuwateka nyara wanafunzi baada ya kumuua makamu mkuu wa shule. Wakati huo huo, mamlaka husika katika jimbo la Kwara zimefunga skuli zote katika eneo la Iflodun, Ekutu, Eropodun, Isin na Okero kufuatia vitisho vipya vya usalama vilivyojitokeza katika jimbo hilo. Lawal Olungbebe, kamishna wa elimu katika jimbo la Kwara, amesema uamuzi wa kuzifunga skuli hizo umechukuliwa ili kuwalinda wanafunzi huku vikosi vya usalama vikiendelea na msako wa makundi yanayobeba silaha yanayotatiza hali ya usalama katika eneo hilo. Jimbo la Kwara limechukua hatua hiyo ya kuzifunga skuli katika maeneo hayo baada ya watu wenye silaha kuvamia kanisa moja katika eneo la Eruku na kuzusha hofu kwa wakazi wa jimbo hilo. Skuli za bweni katika eneo la Eropodun nazo pia zimeagizwa kufungwa kufuatia tishio hilo la usalama. Mamlaka katika jimbo la Kwara zimesema skuli zitaendelea kufungwa hadi vyombo vya usalama vitakapothibitisha kuwa jimbo hilo lipo salama kwa ajili ya wanafunzi kuanza masomo. Hali ya usalama nchini Nigeria imezidi kuonekana kuwa tete baada ya rais Bola Tinubu kutoa taarifa kupitia msemaji wake ya kuthibitisha kuwa wa brigadia jenerali wa jeshi la nchi hiyo Musa Uba wakati akishikiliwa mateka na kundi la ISWAP ambalo ni tawi la kundi la kigaidi la Boko Haram. Mauaji hayo yamefanywa siku chache baada afisa huyo wa ngazi ya juu wa jeshi la Nigeria kutekwa nyara na wanamgambo wa kundi hilo kufuatia shambulio la kuvizia kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno lililopelekea kuuawa wanajeshi wanne. Jeshi la Nigeria limekuwa likikumbwa na changamoto mbalimbali mbali katika mapambano yake dhidi ya ugaidi, lakini hii ni mara ya kwanza afisa wa jeshi wa cheo cha juu kukamatwa na kisha kuuawa. Tunaondoka Nigeria na kuielekeza darubini yetu ya Afrika wiki hii huko Sudan ambako nchi hiyo inaendelea kushuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikosi vya jeshi SAF na vile vya kundi la usaidizi wa haraka RSF. Wiki hii waziri wa viwanda na biashara wa nchi hiyo Mahasin Ali Yaqub alitangaza kuwa zaidi ya viwanda elfu moja na mia nane vimeharibiwa na kundi la RSF katika jimbo la Khartum. Akizungumza siku ya Alhamisi, Yaqubu alisema kama ninavyonukuu Kundi la waasi limeharibu viwanda 1877 katika jimbo la Khartum, vikiwemo 553 vilivyoteketezwa kikamilifu na 1267 katika baadhi ya sehemu. Waziri huyo ameongeza kuwa mashambulizi mengi ya waasi wa RSF yamelenga miundombinu ya viwanda, hususan vifaa na mifumo ya nishati ili kuzuia kuanza tena kwa shughuli za uzalishaji katika mji mkuu. Mnamo Mei 2025 jeshi la Sudan lilitangaza kurejesha udhibiti kamili wa jimbo la Khartum. Jeshi na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana vita vya maangamizi tangu Aprili 15, 2023, vita ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya raia na kupelekea karibu watu milioni 14, kuyahama makazi yao. Serikali ya Sudan inaituhumu serikali ya muungano wa falme za kiarabu UAE kuwa inawaunga mkono waasi wa RSF wanaofanya ukatili na mauaji ya kimbari nchini humo. Elekea sasa nchini Kenya, ambako wiki hii vyombo vya habari vya nchi hiyo vimeripoti kuwa karibu vyama vipya 25 vya siasa vimepata usajili wa muda katika kipindi cha miezi michache iliyopita, huku vingine zaidi ya 30 vikiwasilisha maombi ya kusajiliwa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027. Duru za habari za Kenya zimeripoti kuwa tamaa ya kuchota mabilioni ya shilingi kutoka hazina ya taifa ya vyama vya siasa pamoja na hamu ya kuingia katika miungano kama wadau wakuu ni miongoni mwa vichocheo vikubwa vya mbio zinazoshuhudiwa za kusajili vyama vipya vya siasa kwa sasa. Vyama ambavyo havikuwa vikifaidika na mabilioni ya pesa za hazina ya vyama vya siasa kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili, kwa mara ya kwanza vimeanza kupokea fedha za kufadhili shughuli zao baada ya kutungwa sheria ya vyama vya siasa ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kusajiliwa vyama hivyo vipya ishirini na tano kuna ongeza orodha ndefu ya jumla ya vyama 91 vilivyosajiliwa kikamilifu nchini Kenya. Na kama nilivyotangulia kukujuza hapo awali, mpenzi msikilizaji, darubini yetu ya Afrika wiki hii itakuwa na ripoti maalumu pia juu ya hali tete ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini Tanzania, kufuatia machafuko yaliyojiri kuanzia siku ya uchaguzi mkuu uliofanyika tarehe 29 Oktoba, ambayo yalisababisha maafa makubwa yakiwemo ya roho za watu na uharibifu wa mali zikiwemo za umma na za watu binafsi. Raia wengi hususan vijana walitiwa nguvuni na kufunguliwa mashtaka yakiwemo ya tuhuma za uhaini. Machafuko yaliyotokea mwaka huu Tanzania yanaelezwa kuwa ni makubwa kuliko yale ya Zanzibar ya Januari 2001, ambapo watu kadhaa waliuawa wakati wafuasi wa Chama cha Wananchi kaf walipopinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili katika moja ya nyakati zilizotikisa historia ya kisiasa ya Tanzania. Hata hivyo, alipohutubia hafla ya ufunguzi wa bunge siku ya Jumaa tarehe 14 mwezi huu, Rais Samia Suluhu Hassan alitoa msamaha kwa vijana waliohusika katika fujo za wakati na baada ya uchaguzi, akisema walifuata mkumbo na hawakujua walifanyalo. Na katika kile kinachotafsiriwa na wafuatiliaji wa siasa za Tanzania kama hatua ya kutaka kubaini chanzo cha machafuko hayo na kuyapatia ufumbuzi, Rais Samia ametangaza rasmi kuunda tume hiyo huru ya uchunguzi kuchunguza matukio hayo ya uvunjifu wa amani yaliyotokea wakati na baada ya uchaguzi wa Oktoba 29. Tume hiyo ambayo itaongozwa na jaji mkuu mstaafu wa mahakama Tanzania Mohamed Othman Chande imepewa muda wa siku 90 kukamilisha kazi na majukumu iliyokabidhiwa. Hata hivyo, wadau mbalimbali mbali nchini humo wakiwemo viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani ikiwa ni pamoja na Chadema, ACT Wazalendo na CUF wamepinga uundwaji wa tume hiyo na rais, wakitaka uchunguzi juu yaliyotokea ufanywe na tume huru ya kimataifa, huku wakisisitiza kwamba tume iliyoundwa na Rais Samia haiwezi kutekeleza majukumu yake kwa uadilifu. Wakati hayo yanajiri, Rais Samia Suluhu Hassan amewataka mawaziri waziri wa serikali yake mpya aliyowapisha wiki hii kujikita katika kutafuta fedha za maendeleo kwa kutegemea vyanzo vya rasilimali za ndani. Amekiri kuwa ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa Oktoba 29 zinaweza kuathiri upatikanaji wa ufadhili wa kimataifa kwa nchi hiyo. Rais Samia amesema mara nyingi tunategemea kupata kutoka nje, mikopo kutoka kwa taasisi mbalimbali mbali za kimataifa, mabenki ya kimataifa lakini yaliyotokea nchini kwetu yametutia ya doa kidogo. Kwa hiyo huenda yakatupunguzia sifa ya kupata hiyo mikopo kwa urahisi kama tulivyopata muhula wa kwanza wa awamu hii. Muhula wa kwanza wa awamu hii tulikuwa tunapata sana kwa sifa zetu, kwa msimamo wetu, kwa kazi tunavyofanya lakini doa tulilojitia huenda likaturudisha nyuma. Kwa maana hiyo tuna kazi ya kutafuta fedha humu ndani, kutumia rasilimali zetu alizotupa Mungu tutaangalia njia gani tutazitumia tupate fedha ili tukatekeleze miradi ile ambayo tunakwenda kutekeleza. Wakati huo huo, mgogoro wa kisiasa wa Tanzania uliotokana na machafuko ya wakati wa uchaguzi wa Oktoba 29 umeanza kuonekana kuchukua sura ya kidini baada ya jumuiya na asasi kadhaa za Kiislamu nchini humo kutoa taarifa na matamko ya kulituhumu Baraza Kuu la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini humo, TEC, kwamba matamko yake ya kabla na baada ya uchaguzi hususan, taarifa yake ya Novemba 15 ambayo ilielekeza lawama kikamilifu kwa serikali na vyombo vya dola, imetolewa kwa utashi wa kisiasa na kulenga viongozi wa nchi hiyo walio Waislamu. Viongozi wa asasi za Kiislamu wamedai katika taarifa zao kwamba hujuma, lawama na ukosoaji wa mkali unaofanywa na Kanisa Katoliki nchini Tanzania dhidi ya serikali hushuhudiwa pale tu nchi hiyo inapoongozwa na, na rais ambaye ni Mwislamu. Katika mkutano na waandishi wa habari, mmoja wa wasemaji Ia, ia wa Jumuiya ya Wahadhiri wa Kiislamu nchini Tanzania amesema, wakati anapotawala muislamu katika nchi hii kuna mambo mengi ambayo yanajitokeza ili kumtengenezea mazingira magumu yule mwislamu katika kipindi anachotawala yeye, na, na haya tumeyaona yako wazi. Dk. Samia Suluhu hapingwi kwa sababu ya uongozi wake kwamba nchi kaitendea vibaya, sio kweli. Ni vitu vikubwa viko nyuma pazia, na leo tunataka tuyaweke wazi. Jambo la kwanza uzanzibari wa mama Samia leo mama Samia kwa sababu ya uzanzibari wake, kwa sababu ya ule uislamu wake, kwa sababu ya ule uwanamke wake, amepewa sifa mbaya mbaya, anateka, anaua watu, anafanyaje. Lakini tuangalie ni kweli mama Samia yeye kipindi chake watekaji ndio walikuwa wanateka hivyo? vipindi vingine, vingine, vingine watu walikuwa wateka. Tumeshuhudia hapa kipindi cha mheshimiwa aliyopita nyuma mama Samia, ambaye ni Mheshimiwa John Pombe Magufuli, yeye kipindi chake hivi, tuseme ukweli wa Tanzania, tuache unafiki katika hili, kulikuwa na kipindi cha utekaji na mauaji kuliko kipindi cha Magufuli. Watu wateki walikuwa wapi? Kanisa Katoliki, wewe wewe, you mlikuwa wapi kipindi hicho, ambacho wameteswa watu wameuawa mwembechai chai, nyinyi mlikuwa wapi? Au mlikaa kimya kwa sababu teki aliyokuwa anatawala kipindi cha mwembe chai. Kipindi hicho alikuwa ni Benjamin William Mkapa, Mkristo Mkatoliki mwenzenu. Mpenzi msikilizaji, ni hayo basi ndiyo niliyoweza kukukusanyia kwa juma hili katika kipindi cha Afrika wiki hii, na kushukuru kwa kunisikiliza. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya mosi mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 22 Novemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia mbili na sita iliyopita alizaliwa bi Mary Ann Evans, maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana mdogo hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye akiwa na umri wa miaka 30 ann evans alifasiri kitabu cha maisha ya nabi isa alaihi salam the life of jesus Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita kufuatia kujiri kwa vita vya pili vya dunia nchi ya Lebanon ilijipatia uhuru wake. Lebanon ilitoka katika udhibiti wa utawala wa Uthumania mnamo mwaka 19 1918 miladia na kudhibitiwa baadaye na Ufaransa mwaka 1923 miladia. Ufaransa iliikalia nchi hiyo kwa idhini ya Umoja wa Mataifa. Tangu wakati huo, Lebanon ikaanza kushuhudia siasa za ukoloni wa Ufaransa, vikiwemo vitendo vya ubaguzi na machafuko. Nchi hiyo ilijipatia uhuru wake mnamo mwaka 1943. Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo, John F Kennedy, rais wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo, akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru mmoja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliuawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby, na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. na katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita vikosi vya jeshi la Uingereza viliondoka Ghuba Wajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili, baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wake kutokana na vita vya pili vya dunia pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza. Mnamo mwaka 1968 serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba wa Jemi, bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo, kabla ya kuondoka kwenye ghuba wa Ajemi, London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kuitenga Bahrain na Iran. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.