Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet anoneti ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at rib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, tabora na Shinyanga, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Leo ni Jumaa Mosi, tarehe mosi Mfunguo Tisa, Jamadu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 22 Novemba mwaka 2025 Miladi. Ya mchana huu nimekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya lulu moja moja za wahai, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki, na makala yileyo katika historia, na kuhitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Nisalia dakika moja kutimia saa sita kamili mchana hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Russia yasema magharibi wanapaswa kukubali haki ya Irani ya kurutubisha madini ya urani na waache lugha ya vitisho. Cuba yasema Marekani inataka kuivamia kijeshi Venezuela kwa visingizio vya uongo kabisa. Madaktari Wasio na Mipaka wasema katika ripoti yao kwamba zaidi ya wa wapalestina mia tatu wameuawa washahidi tangu kusitishwa vita Gaza. Na sasa ni habari kamili. Serikali ya Russia imeyataka madola magharibi kuachana na lugha ya vitisho na badala yake yatambue na kuikubali Haki ya Irani ya kurutubisha madini ya urani akisisitiza haja ya nchi za magharibi kurejea katika diplomasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amezitaka nchi za magharibi kuacha lugha ya vikwazo na vitisho na zikubali haki halali ya Irani ya kurutubisha madini ya urani kwa matumizi ya kiraia chini ya usimamizi wa kimataifa kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, amepongeza msimamo wa Iran katika mazungumzo hayo na kueleza kuwa Tehran inahitaji dhamana thabiti ili miundo mbinu yake ya nyuklia isikabiliwe na mashambulizi zaidi ya makombora na milipuko ya mabomu na kwamba matakwa ya Irani yamo ndani kabisa ya fremu ya diplomasia. Vile vile amezichukulia hatua za Marekani na waitifaki wake kuwa ndio chanzo cha mgogoro katika mkataba wa kimataifa wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, huku wakala wa kimataifa wa nishati atomiki siku zote ukithibitisha kufungamana Irani na mkataba huo. Zakharova amesisitiza kuwa Moscow imejitolea kutafuta utatuzi wa kisiasa na kidiplomasia. Aidha ameonya juu ya madhara uchochezi na choko-choko za kijeshi ambazo zinatishia utulivu katika eneo la Asia Magharibi na kuyataja mashambulizi ya kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran chini ya uangalizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuwa kamwe hayakubaliki. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba amelaani vikali hatua za Marekani za kuhalalisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Venezuela. Bruno Rodriguez Parrilla, waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba, amesisitiza katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba tunalaani uongo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo chini ya uongozi wa waziri fisadi na mwongo Marco Rubio inajaribu kuhalalisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Venezuela kwa kisingizio cha uongo. Aidha ameongeza kuwa Washington, kwa msaada wa vyombo vya habari, inataka kurekebisha na kuhalalisha uchokozi dhidi ya taifa huru mbele ya kila mtu. Aidha amesema wanajaribu kumuhusisha rais halali wa Venezuela Nicolas Maduro katika biashara ya dawa za kulevya na ugaidi kwa njia isiyo sahihi katika kile kinachotafsiriwa kama harakati ya kibeberu na ya kuingilia masuala ndani ya mataifa mengine. Hivi karibuni rais wa Marekani Donald Trump aliashiria kuwa siku za rais Nicolas Maduro wa Venezuela kuweko madarakani zinakaribia ukingoni huku mvutano kati ya nchi hizo mbili ukiwa unaongezeka sambamba na Washington kushamirisha uwepo wake wa kijeshi katika eneo la Caribbean, vyombo kadhaa vya habari vya Marekani viliripoti kuwa serikali ya Trump imeamua kufanya mashambulio dhidi ya vituo vya kijeshi nchini Venezuela kama sehemu ya vita vyake vinavyodaiwa kuwa ni dhidi ya ugaidi wa madawa ya kulevya, na kwamba mashambulizi hayo yanaweza kutokea wakati wote ule kutoka sasa. Taasisi za kutetea haki za binadamu na wataalamu wa sheria wamehoji na kukosoa uhalali wa operesheni hizo za kijeshi, wakisema kwamba mashambulizi ya Marekani kwenye boti zinazodaiwa kubeba mihadarati yanakiuka sheria za kimataifa. Waziri Mkuu wa Malaysia ameonya kuhusiana na kuongezeka uingiliaji wa kigeni katika masuala ndani ya Sudan. Anwar Ibrahim ameonya dhidi ya kuongezeka kwa uingiliaji wa kigeni nchini Sudan, akisema uingiliaji huu si tu utasababisha kuongezeka mzozo, lakini pia utazuia juhudi zozote za dhati za utatuzi wa kisiasa. Ameongeza kuwa kuna dalili za wazi kwamba pande kutoka nje zinahusika katika kuimarisha mgogoro nchini Sudan. Kuendelea na mbinu hii kutaongeza muda wa vita na kuongeza mateso na ugumu wa maisha ya raia. Tunatoa wito kwa pande zinazohusika kusitisha mapigano mara moja na kushiriki katika mazungumzo ya kisiasa, ya, ya kisiasa yatakayojumuisha watu wote Aliambia kanali ya televisheni ya Aljazira. Tangu katikati ya Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Sudan imekuwa katika mgogoro, mzozo wa kijeshi kati ya jeshi la taifa na waasi wa RSF wanaoongozwa na Hamdani Dagalo, ambao umesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kuwalazimisha wengine milioni 13 kuhama makazi yao, baada ya kudhibiti mji wa Alfashir, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini. Vikosi vya usaidizi wa haraka vimetuma sehemu kubwa ya wapiganaji wake katika jaribio la kudhibiti miji mikubwa katika eneo la Kordofan. Chanzo cha kijeshi katika jeshi la Sudani kinasema kwamba vikosi vya jeshi vinapambana na waasi wa RSF katika miji kadhaa katika jimbo la Kordofan Kaskazini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Madaktari Wasio na Mipaka wametangaza kuwa utawala ghasibu wa Israel umeua shahidi wa Palestina zaidi ya mia tatu katika ukanda wa Gaza tangu kufikiwa kwa usitishaji vita katika ukanda huo. Taarifa iliyotolewa na shirika la madaktari wasio na mipaka imelani mauaji yaliyosababishwa na mashambulizi ya anga utawala ghasibu wa Israel huko katika ukanda wa Gaza, na kutoa mwito wa kulindwa mara moja raia wote wa hudumu wa afya pamoja na vituo vya matibabu. Kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari vya mamlaka ndani ya Palestina katika ukanda wa Gaza, Vikosi vya mizi vya Israel vimefanya ukiukaji mara 393 wa usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza tangu kuanza kutekelezwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano Oktoba 11 hadi Novemba 19. Wimbi la hivi majuzi la mashambulio ya Israel dhidi ya Gaza yaliyoanza siku mbili zilizopita yamesababisha kuuawa shahidi kwa takriban watu 28. Shirika la madaktari wasio na mipaka pia limebainisha kuwa timu zake zimeanza kuwatibu wanawake na watoto wanaougua mivunjiko na majeraha ya risasi kwenye mikono, miguu na vichwa vyao tangu siku ya Jumatano. Wakati huo huo, kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa, wa Kipalestina UNRWA amesema usitishaji mapigano haujawa na athari yoyote katika kuboresha hali ya watu wa Gaza na kwamba mateso makubwa ya binadamu katika ukanda huo yanaendelea, na misaada inayoingizwa ni midogo sana, hasa wakati huu wa kuwadia msimu wa baridi kali. Na matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa idadi ya kaya masikini nchini Ujerumani inaongezeka na kukosekana kwa usawa wa kipato kumeongezeka hadi kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika nchi hiyo ya bara Ulaya na hivyo kusababisha hali ya kutoaminiana katika nyanja za kisiasa. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la habari la Tasnim likinukuu jarida moja la Ujerumani, limeripoti kuwa matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa idadi inayoongezeka watu wa Ujerumani wanatoka tabaka la kati kuelekea chini na kuingia katika janga la umasikini. Hii inaonyeshwa katika ripoti mpya usambazaji kutoka kwa wakfu wa Hans Bokler. Utafiti huo unachanganua miongoni mwa mambo mengine takwimu za hivi karibuni za, zaidi, kumradhi, takwimu za hivi karibuni zaidi za jopo la kiuchumi la kijamii kutoka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kulingana na ripoti hiyo, idadi ya kaya zinazoishi katika umasikini nchini Ujerumani imeongezeka hadi asilimia 17.7. Mwaka 2010 takwimu ilikuwa asilimia 14.4. Takwimu zinaonyesha kuwa watu wa tabaka la kati kuelekea chini wamekuwa masikini zaidi, hii ikimaanisha kuwa wamepata mapato kidogo. Moja ya matokeo hayo ni kwamba ukosefu wa usawa wa mapato umeongezeka nchini Ujerumani. Hayo yanajiri katika hali ambayo maambukizo ya magonjwa ya zinaa yanaonekana kuongezeka kwa kiwango cha kuogofya nchini Ujerumani. Idadi ya maambukizo ya ugonjwa wa zinaa wa kaswende imefikia rekodi mpya kutisha nchini Ujerumani na kufikia kesi 9519 mnamo mwaka jana 2024, ikilinganishwa na kesi 1697 tu mwanzoni mwa karne hii, kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni kutoka taasisi ya Robert Koch. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kuuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho sababu za ripota ya Umoja wa Mataifa za kuonya kuhusu kuendelea Ulaya kuipa silaha Israeli. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kuendelea nchi za Ulaya kuishenezea silaha Israel licha ya kwamba kuna ushahidi wa kutosha na usiopingika wa jinsi utawala wa kizayuni unavyotumia silaha hizo kufanya jinai na mauaji ya umati dhidi ya watu wasio na hatia. Francesca Albanese, ripota maalum wa Umoja Mataifa wa masuala ya haki za binadamu katika ardhi za Falastini zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, vilevile ameukosoa vile, uh, vikali Umoja wa Ulaya kwa msimamo wake wa kibaguzi kuhusu mashambulizi na uvamizi wa utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza, akisema kwamba umoja huo umejaribu muda wote kuwa kifuniko cha kufichia jinai za Israel na kifutio cha kuvutia ukatili wa utawala wa kizayuni dhidi ya Wafalastina. Aidha amesema kuendelea nchi za Ulaya kuimiminia silaha Israeli ni hatari kubwa, hasa kwa sababu Ujerumani na Italia zinapinga juhudi za kukomeshwa kupewa silaha utawala wa Kizayuni ambao unatumia silaha hizo kufanya jinai dhidi ya binadamu afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema pia kwamba maangamizi ya kizazi yanayofanywa na Israel huko Gaza na Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan dhidi ya Ufalastina hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika kipindi cha miaka 80 iliyopita. Kadhalika amesema kwa huko Gaza, asilimia 80 ya wananchi waliobakia baada ya mashambulizi ya kikatili ya miaka miwili ya Israel hawana kazi wala njia za kupata kipato cha kujidhaminia ya mahitaji yao huku miundo mbinu muhimu kama maji safi na kadhalika ikiwa imeharibiwa kikamilifu na Israel. Moja ya sababu za onyo hilo la Albanese ni kwamba kuendelea nchi za Ulaya kuipa silaha Israel kuna maana ya kushiriki nchi hizo katika ukiukaji wa haki za binadamu na jinai dhidi ya binadamu huko Falastin. Kadhalika, amesisitiza kwamba uhusiano wa karibu wa nchi za Ulaya na Israel si tu unatilia shaka madai ya nchi za Ulaya ya kuheshimu sheria za kimataifa, lakini pia unachochea maangamizi ya mbari na mauaji ya umati sambamba na kushadidisha mgogoro wa kibinadamu katika ukanda wa Gaza na Ukingwa Magharibi wa mto Jordan. Onyo la ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa limetolewa katika hali ambayo vita vya kikatili vya Israeli dhidi ya Ufalastina, hasa ukanda wa Gaza, vimeingia kwenye awamu ya ukatili zaidi na usio wa kawaida. Ripoti zinasema kuwa karibu watu milioni moja na laki tisa waliobakia katika ukanda wa Gaza wamelazimika kuhama makazi yao huku miundombinu muhimu ya eneo hilo ikiwa imeharibiwa kabisa. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amezungumzia pia hali mbaya ya Ukingo wa Magharibi, akielezea jinsi Israel inavyoendesha ukatili wa kuangamiza kizazi kwenye eneo hilo, ukatili mkubwa ambao amesema haujawahi kushuhudiwa mfano wake katika kipindi cha miaka themanini iliyopita. Sasa kwa kuzingatia ukatili huo wa kuchupa mpaka wa Israel, hisia za mwanadamu yeyote huru haziwezi kukubaliana na kuendelea nchi za Ulaya kuipatia silaha Israel, kwani kufanya hivyo kuna maana kuchochea jinai zaidi na kushiriki katika ukatili huo dhidi ya binadamu. Kwa mtazamo wa sheria za kimataifa, nchi za Ulaya zina wajibu pia wa kuacha kuchukua hatua yoyote itakayopelekea kukiukwa haki za binadamu na kufanyika jinai za kivita. Lakini upinzani wa baadhi ya nchi muhimu kama vile Ujerumani na Italia unakwamisha utekelezaji wa sheria hizo za kimataifa. Lakini upinzani huo umezidi kuwafumbua wa macho walimwengu na kuona kwamba madai ya Umoja wa Ulaya kujifanya ni kiranja wa kutetea haki za binadamu ni chapwa na hayana ukweli wala itibari yoyote. Vilevile, onyo la ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa lina mwelekeo pia wa kimaadili. Ulaya ambayo inajifanya ni chimbuko la demokrasia na haki za binadamu haiwezi kupuuza matokeo moja kwa moja ya siasa zake za kuipa silaha Israel, kwani silaha hizo zinatumiwa na Wazayuni kuangamiza mbari ya Wapalestina na kuongeza vifo vya binadamu uharibifu wa miundombinu na migogoro mikubwa zaidi ya kibinadamu. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Lulu moja moja za Wahi. Salamu Allahi alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu Moja Moja za Wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qur'ani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa kumi tutaizungumzia sura ya kumi ya Qur'an ya Yunus ambayo inatupa ibra na mazingatio makubwa kutokana na yaliyozisibu kaumu zilizopita tu Yunus, kama tulivyotangulia kueleza ni sura ya kumi ya Qurani tukufu ambayo imeitwa hivyo kwa sababu ya jina la Nabii Yunus alayhi salam. Sura hii inazungumzia bidii, hima na juhudi kubwa alizofanya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu katika kuwalingania watu wa kaumu yake, wito wa tauhidi wa kumwabudu Mola pekee wa haki na kujiepusha na shirki na mambo ya hurafa na uzushi. Suratu Yunus inaanza kwa kuashiria kuteremshwa kitabu na Mwenyezi Mungu na jinsi watu walivyoshangaa na kuliona hilo kuwa ni kitu cha ajabu. watu hao waliona kama kioja kwa Mwenyezi Mungu kumfunulia wahi mtu mmoja anayetokana na wao wenyewe akaja kuwapa wao indhari na maonyo na bishara na habari njema. Kisha aya za Suratu Yunusu zinazungumzia upekee wa Mwenyezi Mungu Mola muumba na Mola mlezi, maadi, yani kufufuliwa viumbe, malipo ya thawabu na adhabu watakayopata watu, na baadhi ya ishara za uwepo wa Mwenyezi Mungu zinazoonekana kwa uwazi kabisa katika jua na mwezi na usiku na mchana. Na kama ni hivyo, kwa nini basi kundi miongoni mwa watu linachagua kufuata njia ya kuikufuru haki licha ya kudhihirikiwa na alama na ishara zote hizo za wazi kabisa? Sababu ni kwamba watu hao hawapendelei kwenda kukutana na Mola wao, na kwa sababu hiyo makazi yao huko akhera yatakuwa kwenye moto wa Jahannam. Ili kuwaamsha watu kwa kuwatoa kwenye usingizi wa mghafala, Qurani Tukufu inawakumbusha kuhusu adhabu itakayowafika kutokana na amali na matendo yao. Japokuwa fitra na maumbile yake ya asili mwanadamu humwelekeza kwa Mwenyezi Mungu Mola wake, lakini pale anapofikwa na dhara yoyote ile kisha Allah akamwondolea dhara hiyo, yeye hurejea tena kwenye maisha yale yale ya upotovu. Kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu huwaangamiza wafanya madhambi hao kama alivyowaangamiza wale wa kabla yao. Katika aya ishirini na mbili ya suratu Yunus, Mwenyezi Mungu mtukufu anatoa mfano wa wazi kwa kuwakumbusha watu hali wanayokuwa nayo wakati wanapofikwa na hatari na wakawa hawana pa kukimbilia ili kujiokoa. Katika hali hiyo, huwa hawaombi msaada kwa yeyote mwingine ghairi ya yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini baada ya kuokolewa husahau mara moja kuonyesha ushukurivu kwa mula wao, na badala yake huendelea kumkufuru na kumshirikisha. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema yeye ndiye anayekuendesheni bara na baharini, hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wakaufurahia, upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande, na wakaona wameshazongwa, basi hapo humuomba Mwenyezi Mungu kwa kumsafishia nia, ukituokoa na haya, bila shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru. Baada ya maelezo hayo, katika aya zinazofuatia za Suratu Yunus, Mwenyezi Mungu anasema sakina ya moyo na utulivu wa kweli wa nafsi vinapatikana kwake yeye Mola mwenye enzi, na yeye ndiye anayewaongoza waja wake kwenye njia iliyonyoka. Isitoshe ni kwamba utulivu huo utokao kwa Mola hawaupati ila wale tu waliofanya amali njema. Ama wale waliofanya madhambi na maovu hao makazi yao yatakuwa ni motoni. Kisha katika aya ya 41 hadi 44 za sura hii ya Yunus, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema ndani ya Qur'an hamuna chochote cha kutia shaka, na ni ujinga walio nao wao washirikina, ndio nao wafanya wakikadhibishe kitabu hicho, wao ni viziwi na vipofu na uziwi na upofu wao umetokana na wao wenyewe, na yeye Mwenyezi Mungu hawadhulumu chochote, bali wao wenyewe ndio waliojidhulumu nafsi zao, kama aya ya 44 inavyosema: hakika Mwenyezi Mungu hawadhulumu watu kitu chochote, lakini watu wenyewe wanajidhulumu nafsi zao kundi moja siku ya Kiama litafufuliwa watu wake wakiwa vipofu, na hayo yatakuwa ni matokeo ya upofu wa nyoyo zao na kusahau kwao aya na ishara za Mwenyezi Mungu walipokuwa hapa duniani. Na ndiyo maana Imam Hadi alayhi salam amesema yeyote mwenye kudhani kwamba Mwenyezi Mungu anawalazimisha waja wake wafanye dhambi na kisha anawaadhibu, basi huyo amemnasibishia dhulma Mwenyezi Mungu na ameikadhibisha aya ya 44 ya Suratu Yunus iliyotajwa hapo juu. Katika aya ya 53 hadi 58 Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema, Qur'an na yaliyomo ndani yake ni haki malipo ya amali na matendo ya waja yatalipwa kweli. Ahadi ya Mwenyezi Mungu ni haki. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayehuisha na kufisha, na Qur'an ni mawaidha na tiba kwa watu, mafunzo na miongozo. Yote hii inazitia nguvu nyoyo za waumini na kuzifanya ziwe imara kuweza kujibari na kujiweka mbali na washirikina. Aya zinazofuata zinabainisha wazi kwamba kwa walio vipenzi wa Mwenyezi Mungu, kinyume na walivyo wale walio vipenzi wa wanaoshirikishwa naye mola wao, wanapewa bishara njema na wala hawatakuwa na hofu yoyote. Iza na heshima yote hayo yanapatikana kwa Mwenyezi Mungu, si kwa washirikina na vyote vilivyomo mbinguni na ardhini ni vyake yeye mola aliyetukuka, si vya wale wanaomwasi naye. Ndiye aliyeumba usiku ili wapate sakina na utulivu ndani yake, na akaufanya mchana kuwa wenye kutoa mwanga na nuru. Mitume wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia kauli ya washirikina ya kwamba yeye mola amejifanyia mtoto kuwa ni moja ya maneno ya upayukaji yatokayo vinywani mwao, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mkwasi wa kila jambo, ikiwemo kuhitaji kuwa na mwana, na huu ni uongo na uzushi utakaopelekea yeyote anayeusema akose nusra na uokovu siku ya Kiyama. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema katika aya 68 ya sura hii ya Yunus ya kwamba wamesema Mwenyezi Mungu ana mwana. Subhanahu aliyetakasika, yeye ni mkwasi mwenye kujitosheleza vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi ni vyake peke yake. Nyinyi hamna uthibitisho wowote wa haya, mnamzulia Mwenyezi Mungu msiyoyajua. Aya tulizosoma zinaandaa mazingira kwa waumini ya kuwafanya wajibari na kujiweka mbali na washirikina, na ndivyo alivyofanya pia mkongwe wa mitume Nabii Nuhu alaihi ssalam ambapo kilichofuatia baada ya yeye kujibari na watu hao ilikuwa ni Mwenyezi Mungu mtukufu kuwagharikisha watu hao wa kaumu yake kwenye tufani, na kumwokoa na gharika hiyo angamizi, yeye na wale waliomwamini walioabiri pamoja naye jahazini, yaani kwenye safina na akawafanya wao kuwa makhalifa duniani wa kuchukua nafasi ya wale waliogharikishwa. Baada ya kusimulia visa vya maisha ya mitume wake kadhaa, Allah Subhanahu wa Ta'ala anawaasa watu waache kuitilia shaka Qur'an au kuzichukulia aya zake kuwa ni maneno ya uongo na kwamba wale wanaokufuru hawataiamini haki mpaka waonje adhabu yenye kuumiza. Japokuwa ndani ya Suratu Yunus zimeelezewa kwa urefu historia za manabii Nuh na Musa alayhi masallam lakini kisa cha toba ya watu wa kaumu ya nabii Yunus kimegusiwa na kuashiriwa katika nusu ya aya tu. Hata hivyo, jina la sura hii limechaguliwa kuwa ni Yunus, na hii huenda ikawa ni kwa sababu ya uzito na umuhimu wa hatua iliyochukuliwa na watu wa kaumu ya mtume huyo ambao walitubia katika dakika za mwisho. Na Mwenyezi Mungu mtukufu akaipokea toba yao, ni kama ilivyoelezwa katika aya 98 ya sura hii, ya kwamba kwa nini usikuwepo mji mmoja ukaamini na imani yake ikawafaa, isipokuwa kaumu ya Yunus, waliamini na sisi tukawaondolea adhabu ya khizaya katika maisha ya dunia na tukawastarehesha kwa muda. Imamu Jafari Sadiq alayhi ssalam amesema Nabi Yunus alayhi salam alifanya tablighi kuanzia umri wa miaka 30 hadi miaka sitini na tatu, na hawakumwamini isipokuwa watu wawili tu. Mtume huyo akawaapiza watu wake na kwenda zake. Mmoja wa wale waumini wawili ambaye alikuwa mtu mwenye hekima aliposikia apizo la mtume na alivyoamua kuhama mahala pale, alikwenda sehemu yenye muinuko na kupiga mayowe ya kuwaonya watu. Watu waliokuwa wameathiriwa na maonyo yake walimsikiliza ushauri wake, wakatoka nje ya mji na kujitenga na watoto wao, wakamlilia Mwenyezi Mungu na kutubia kwake mpaka wakasamehewa. Wakati Yunus wa alayhi ssalam aliporudi, aliiona ile kaumu haijaangamizwa akauliza sababu, nao wakamweleza yaliyojiri. Kwa kuzingatia nukta zilizozungumziwa ndani ya Suratu Yunus, inatubainikia kuwa mbali na kuelezea msingi wa tauhidi na ujumbe wa mitume, sura hii inawalingania na kuwataka watu wazitafakari pia ishara za Mwenyezi Mungu na kuamini maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe. Lakini mbali na hayo, suratu Yunus inaimarisha pia imani ndani ya nafsi ya mtu kwa kumfanya awe na moyo thabiti wa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kupambana na wanao wanaomwasimula, lakini inawashajiisha pia watu kuwa imara katika kudhibiti matamanio ya nafsi ili waweze hatimaye kufikia kwenye saada na fanaka. Kuna hadithi sahihi kadhaa zilizopokelewa ambazo zinabainisha fadhila za kuisoma suratu Yunus pamoja na athari na baraka mbalimbali zinazopatikana kwa kufanya hivyo katika kitabu muhimu cha tafsiri ya Quran cha majmau Lbayan kilichoandikwa na mfasiri mkubwa wa madhehebu ya Shia Alfadhl Ibn Labbas Altabarsi, kuna hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwamba amesema, mwenye kuisoma sura hii atalipwa mema mara kumi ya idadi ya watu waliomsadikisha au kumkadhibisha Yunusa alaihi ssalam, na pia kulingana na idadi ya watu waliogharikishwa pamoja na Firauni. Ndani ya tafsiri hiyo hiyo imeelezwa kwamba Imam Jafar Sadiq alayhi salam amesema, mwenye kuisoma suratu Yunus katika miezi miwili au mitatu, haipasi yeye kuwa na hofu kwamba atakuwa miongoni mwa wajinga na majahili, na siku ya Kiyama atakuwa miongoni mwa waliokurubishwa kwa Allah. Aidha, mtukufu huyo amesema yeyote atakayeisoma suratu Yunus mara 21 kwa ikhlasi na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake kwa ajili ya kumfukuza na kumshinda adui, atamshinda adui yake huyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naanza na magazeti ya Uganda. Nalishika gazeti la Saturday Monitor ambalo limeipa kipaumbele maalum habari yenye kichwa cha maneno wanafamilia wa Suluhu katika baraza la mawaziri wazua mjadala, lakini jambo hilo linaakisi mtindo mpana wa Kiafrika. Viongozi wa Equatorial Guine, Zimbabwe, Uganda na Rwanda wana sifa mbaya. Monitor linaashiria kuteuliwa binti wa rais Samia Suluhu Hassan, Wanu Hafidh Amir na mume wake Muhammad Mchengerwa, katika baraza jipya la mawaziri la Tanzania. Habari hiyo inaambatana na picha za viongozi wa Rwanda, Paul Kagame, rais Yoweri Museveni wa Uganda kwenyewe, Salva Kiir wa Sudani Kusini na rais Teodoro Obiang Nguema mbasogo wa Equatorial Gine. Katika habari nyingine, Saturday Monita limeandika Museveni ameamuru vyuo vikuu kuacha kufundisha kozi zisizo na umuhimu. Museveni anataka vyuo vikuu vioanishe mafunzo na soko la ajira. Kwa wale wenye magari, Saturday Monita limewajia na makala yenye kichwa cha maneno, kwa nini taa za da dashbodi yangu hupungua ninapowasha ic au taa za mbele? Rejea Daily Monitor kwa maelezo zaidi. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, kataeni mgawanyiko wa kisiasa au kidini. Habari hii inanukuu wito uliotolewa na jeshi la polisi Tanzania kufuatia matamshi ya chuki, kuhamasisha migawanyiko au kuibua hisia katika jamii. Limemnukuu IGP Wambura akisema, nitoe rai kwa wananchi kuendelea kuimarisha upendo, umoja na ushirikiano na jeshi letu la polisi kwa masilahi ya taifa leo Tuki, tusikubali kugawanyika kutokana na sababu zozote iwe za kisiasa, kidini au rasilimali. E, vichwa vingine vya habari muhimu katika gazeti hili vinasema: joto la mabadiliko kwenye uteuzi la hamia kwa vigogo hawa, Daktari Mwinyi awateua Marc kuwa makatibu wakuu, na wakazi Mbezi Bichi waishtaki Nemsi kwa kelele ba Nipashe limetenga sehemu kubwa ya ukurasa wake wa mbele kwa ajili ya matamshi ya Waziri Mkuu wa Tanzania Mwigulu Nchemba, yanayoambatana na picha ya mwanasiasa huyo Dr. Mwigulu tusitumike kuharibu nchi kinasema kichwa cha habari hiyo na kinadokeza asema mwaka ambao Tanzania inapaa kwenye sekta za utalii na madini ndipo shinikizo linazidi ataka vijana kutokubali msukumo wa nje kuharibu nchi yao vilevile amekana kumiliki mabasi kupitia mke na mama yake mzazi Vichwa vya habari nyingine muhimu za Nipashe vinasema TMA yatabiri mvua kiasi mikoa 24 ukavu kaskazini, wataalamu waje na suluhisho kuwanusuru vijana kimaadili, na Yanga yataka kuanza na ushindi Zanzibar na gazeti la Jamvi la Habari, maudhui kuu iliyopewa umuhimu na kumulikwa zaidi ni habari yenye kichwa cha maneno, mkakati wa kuichafua Tanzania, vyombo vya kimataifa na wanaharakati watajwa kuratibu mpango. Mwandishi anasema mjadala mkali umeibuka kuhusu namna Tanzania inavyochorwa katika vyombo vya habari vya kimataifa kufuatia tukio la vurugu za Oktoba 29, huku wachambuzi wa habari na diplomasia wakieleza kuwa dalili za mkakati mpana wa kuiharibu taswira nchi sasa zimeiva na kuonekana wazi kupitia mtiririko wa taarifa uliofuata. Jamvi la Habari linaendelea kuandika, kwa mujibu wa uchambuzi huo, baadhi ya taarifa za vyombo vya habari kama CNN na Al Jazeera na machapisho mengine makubwa ya kimataifa zimeonekana kufanana katika mwelekeo kutoa simulizi za uongo na zinaashiria uwepo wa uratibu wa mawasiliano unaoendeleza taswira ya taharuki kuhusu hali ya Tanzania. Na nchini Kenya, natosheka kwa kutupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari yenye anwani kuu ninatosha mboga, linamnukuu waziri wa fedha wa Kenya John Mbadi akisema yuko tayari kuongoza jamii ya wa Waluo kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu hayati Raila Odinga, akisisitiza kuwa anastahili kuwa msemaji mkuu wa kisiasa wa jamii hiyo. Waziri Mbadi amemfananisha Odinga na Musa wa Bibilia akisema, Raila Odinga alibeba mwenge na akaongoza jamii yetu kwa zaidi ya miaka thelathini. Alipanga kutupeleka Kanaan, lakini kwa bahati mbaya hakuweza kutufikisha. Hata hivyo lazima tuingie Kanaan. Katika habari nyingine, Taifa Leo Jumamosi limeandika kuwa chama cha wataalamu wa Kristo Kenya kimewasilisha ombi kortini kikitaka kujiunga na kesi inayopinga ujenzi wa kanisa ndani ya Ikulu. Hii ni Redio Teheran, na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni jumamosi tarehe ya mosi mfunguo tisa jamadi thani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu mwafaka na tarehe ya ishirini na mbili Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo miaka mia mbili na sita iliyopita alizaliwa Bi Mary Ann Evans, maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana mdogo. Hata hivyo misimamo hiyo ilipungua baadaye, akiwa na umri wa miaka 30 Ann Evans alifasiri kitabu cha maisha ya Nabi Isa alaihissalam, The Life of Jesus. Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita kufuatia kujiri kwa vita vya pili vya dunia Nchi ya Lebanon ilijipatia uhuru wake. Lebanon ilitoka katika udhibiti wa utawala wa Uthumania mnamo mwaka 1918 miladia na kudhibitiwa baadaye na Ufaransa mwaka 1923 miladia. Ufaransa iliikalia nchi hiyo kwa idhini ya Umoja wa Mataifa. Tangu wakati huo, Lebanon ikaanza kushuhudia siasa za ukoloni wa Ufaransa, vikiwemo vitendo vya ubaguzi na machafuko nchi hiyo ilijipatia uhuru wake mnamo mwaka 1943 miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo John F Kennedy raisi wakati huo wa Marekani aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo akiwa ziarani katika mji wa Dallas huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 na duru moja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye Lee Harvey Oswald ambaye alimuua Kennedy naye pia aliuawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. na katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita vikosi vya jeshi la Uingereza viliondoka Ghuba ya Wajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili, baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wake kutokana na vita vya pili vya dunia, pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza. Mnamo mwaka 1968 serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba wa Jemi, bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo, kabla ya kuondoka kwenye ghuba wajemi, London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kuitenga Bahrain na Iran. Nam wapenza w na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Rasia imeataka madola magharibi kuachana na lugha ya vitisho na badala yake yatambue na kuikubali haki ya Iran ya kurutubisha madini ya urane Akisisitiza haja ya nchi za magharibi kurejea katika diplomasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia amezitaka nchi za magharibi kuacha lugha ya vikwazo na vitisho na zikubali haki halali ya Iran ya kurutubisha madini ya urani kwa matumizi ya kiraia chini ya usimamizi wa kimataifa na kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Cuba amelaani vikali hatua za Marekani za kuhalalisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Venezuela. Bruno Rodriguez Parrilla, waziri wa mashauri wa kigeni wa Cuba, amesisitiza katika ujumbe uliochapishwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba tunalaani uongo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo chini ya uongozi wa waziri fisadi na mwongo Marco Rubio linajaribu kuhalalisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Venezuela kwa kisingizio cha uongo. Waziri mkuu wa Malaysia ameonya kuhusiana na kuongezeka kwa uingiliaji wa kigeni nchini Sudan. Anwar Ibrahim ameonya dhidi ya kuongezeka kwa uingiliaji wa kigeni nchini Sudani, akisema uingiliaji huu sio tu utasababisha kuongezeka kwa mzozo, lakini pia utazuia juhudi zote za dhati za utatuzi wa kisiasa kuhusiana na mgogoro wa nchi hiyo. Matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa idadi ya kaya maskini nchini Ujerumani inaongezeka na kukosekana kwa usawa wa kipato kumeongezeka hadi kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa na hivyo kusababisha hali ya kutoaminiana katika nyanja za kisiasa. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la habari la Tasnim, likinukuu jarida moja la Ujerumani, limeripoti kuwa matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa idadi inaongezeka. Watu Ujerumani wanatoka tabaka la kati kuelekea chini na kuingia katika janga la umasikini. Na shirika la madaktari wasio na mipaka limetangaza kuwa utawala ghasibu wa Israel umeua shahidi wa Palestina zaidi ya mia tatu katika ukanda wa Gaza tangu kufikiwa kwa usitishaji vita katika ukanda huo. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Asanteni na kwa aherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBOX 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.