Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyomo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, unachunguza sababu za ripota wa Umoja wa Mataifa kuonya kuhusu kuendelea Ulaya kuipatia silaha Israeli. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha podcast. Uh, podcast inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu, jinsi yalivyoanza na yalivyotokea. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki na vilevile vile makala ya leo katika historia na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani. karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Serikali ya Mosco imetangaza kwamba strategia ya nchi za magharibi ya mashinikizo na vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani haina tija. Kwa mnasaba wa siku ya mshikamano na Wapalestina, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehimiza dunia izidi kuwaunga mkono na kuwatetea Wapalestina. Afrika Kusini imetangaza kwamba haitakabidhi ubalozi wa Marekani uraisi wa G20 mwaka 2026 na, na nyota wa soka wa Ureno Cristiano Ronaldo amekosolewa vikali kwa kukutana na Donald Trump ikulu ya White House. Sasa ni habari kamili. Mjumbe wa baraza la uhusiano baina ya kaumu mbalimbali linalosimamiwa na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu havitafua dafu. Ismail Shabanov amesema azimio lililopasishwa na bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA Alhamisi iliyopita dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani nchini Irani ni mwendelezo wa sera za magharibi na kusisitiza kwamba strategia ya mashinikizo na vikwazo dhidi ya Iran haina faida yoyote na haitakuwa na tija kwa Ulaya na Marekani. Ismael Shabanovu ameongeza kwamba bodi ya magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kabla ya kushughulikia maudhui ya Iran na kutoa maazimio, inapaswa kuonyesha kwamba inaheshimu sheria za kimataifa na kulaani mashambulizi ya mwezi Juni mwaka huu dhidi ya taasisi za kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran ambazo zinasimamiwa na wakala wa IAEA na shughuli zao zinafanyika kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Russia amesema kwa kufumbia macho jinai hiyo iliyofanywa na Marekani na Israel dhidi ya Iran, ambayo kwa hakika ni dhidi ya mkataba wa kuzuia silaha za nyuklia NPT, Baraza la magavana wa IAEA limegeuka kuwa mtekelezaji wa sera za nchi za magharibi dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran, amesema ni wazi kwamba nchi za magharibi zinataka kuipokonya Irani haki yake ya kuwa na teknolojia ya nyuklia ilhali, kwa miongo zaidi ya minne sasa, taifa la Iran limethibitisha kwamba halitasalimu amri mbele ya mashinikizo katika njia ya kutimiza malengo yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kuwepo uungaji mkono mpya wa kimataifa kwa watu wa Palestina na haki yao ya kujitawala, akisema mateso ya Wapalestina yamefikia viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Katika taarifa yake ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya mshikamano na watu wa Palestina inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 29 Novemba, Guteres amesema maadhimisho hayo yanakuja baada ya miaka miwili ya mateso makubwa na miito ya kila mara ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza, akimaanisha mauaji ya kimbari ya wapalestina yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema wapalestina walionusurika kutokana na vita hivyo vya Gaza wanaomboleza kupotea kwa makumi ya maelfu ya marafiki na familia, karibu theluthi moja kati yao wakiwa ni watoto, huku wakikabiliwa na njaa iliyoenea, magonjwa, kiwewe cha kisaikolojia na uharibifu wa nyumba, shule na mahospitali. Vilevile Guteresh amelaani vitendo vinavyoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa ukingwa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu ikiwa ni pamoja na Baitul Muqadasi Mashariki, akizitaja harakati za kijeshi zinazoendeshwa na utawala huo, machafuko yanayofanywa na walowezi wa Kizayuni, upanuzi haramu wa vitongoji vya Wayahudi, kufukuzwa Wapalestina, ubomoaji wa nyumba zao na vitisho vya kunyakuliwa ardhi zao. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amewapa heshima na kuwaenzi mamia ya wafanyakazi wa utoaji huduma za binadamu huko Palestina waliouawa na Israel katika vita vya Gaza, wengi wao wakiwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, akivielezea vifo vyao kuwa ni upotefu mkubwa zaidi wa wafanyakazi katika historia ya shirika hilo. Guterres ametilia mkazo ahadi ya Umoja wa Mataifa ya kutaka kuwepo amani na haki ya kudumu inayotegemea sheria za kimataifa na suluhisho la mataifa mawili akihimiza jamii ya kimataifa isimame kidete nyuma ya watu wa Palestina katika harakati zao za kupigania uhuru, utu na utaifa. Msemaji wa Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Vincent Magwenya, amesema kiongozi huyo hatomkabidhi balozi mdogo wa Marekani urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 baada ya Marekani kusisitiza kwamba haitohudhuria mkutano huo rasmi jijini Johannesburg. Magwenya ameeleza bayana katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa X kwamba rais hatokabidhi kwa balozi mdogo, akiashiria kukataa Pretoria kukabidhi urais wa G20 kwa mwaka ujao wa 2026 kwa inachokiona kama mjumbe wa kidiplomasia wa Marekani wa ngazi ya chini. Mzozo huu wa kidiplomasia kati ya Washington na Pretoria umepamba moto baada ya msemaji wa ikulu ya White House Carlo Raina Levitt kutoa kauli ya dharau kwa Rais Ramafosa wa Afrika Kusini, akisema kiongozi huyo anaropoka kuhusu ushiriki wa Marekani katika mkutano huo, kauli ambayo imeishangaza Pretoria na kuchochea shutuma za kuonekana Washington kuwa haiheshimu diplomasia. Ikulu ya rais wa Marekani, White House, ilishaeleza tokea hapo kabla kupitia taarifa fupi kwamba balozi wake mdogo mjini Pretoria, Mark Dillard, ambaye aliwahi kuwa naibu mkuu wa balozi jijini Nairobi, Kenya, ndiye ambaye angehudhuria hafla ya kupokezana urais wa G20 kama utaratibu tu unavyotakikana mwishoni mwa mkutano mwisho wa wiki hii. Uamuzi huo wa Marekani unaonekana sana kama dharau ya kisiasa iliyoelekezwa dhidi ya Pretoria na ishara ya kuzorota kwa kasi kwa uhusiano wa pande mbili tangu Afrika ya Kusini ilipowasilisha kesi muhimu katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ, ikiutuhumu utawala wa kizayuni wa Israel, ambao ni mwitifaki mkuu wa Marekani, kwa mauaji ya kimbari ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza, hatu ambayo imeikasirisha sana serikali ya Donald Trump. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mahakama ya Nigeria imemhukumu Mnandi Kano, kiongozi wa harakati ya kupigania kujitenga ya watu wa asili wa Biafra, IPOB, kifungo cha maisha jela baada ya kumpata na hatia ya mashtaka yote saba aliyoshtakiwa yanayohusiana na ugaidi. Hukumu dhidi ya Kanu imetolewa baada ya kesi iliyofunguliwa dhidi yake iliyoendelea kwa takriban mwongo mmoja ambayo imechochea kujitenga kwa eneo la Biafra lililoko kusini mashariki mwa Nigeria. Jaji James Omotosho alisema wakati anasoma hukumu hiyo kwamba Kanu alihamasisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya usalama na raia kupitia matangazo na maagizo yake kwa IPOB Nia yake ilikuwa wazi kabisa, kwani aliamini katika utumiaji wa nguvu. Vitisho hivi vya utumiaji mabavu vilikuwa matendo um, ya kigaidi ambayo yalitekelezwa na wafuasi wake, ameeleza jaji wa Motosho. Hata hivyo, hakimu huyo amekataa ombi la mawakili wa serikali la kumpa Kano adhabu ya kifo, akisema hukumu ya kifo duniani kote inakosolewa na jamii ya kimataifa. Hivyo, kutokana na suala hilo na kwa masilahi ya haki, na amuru mshtakiwa afungwe kifungo cha maisha jela. Ameongeza kwamba licha ya kiburi alichoonyesha mshtakiwa na kutokuwa na majuto, lakini lazima achanganye haki na huruma. Mbali na hukumu ya kifungo cha maisha kiongozi huyo wa, wa Biafra wanaopigania kujitenga na Nigeria amehukumiwa pia kifungo cha jumla cha miaka 25 kwa mashtaka mawili bila uwezekano wa kukata rufaa, yote yakiendana na hukumu ya kifungo cha maisha. Kanu ana muda wa siku 90 kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifungo cha maisha alichohukumiwa. Kanu ambaye amekuwa gerezani tangu alipokamatwa tena nchini Kenya mnamo mwaka 2021 na kurejeshwa Nigeria, amewalaumu mawakili wa serikali kwamba kurejeshwa kwake kinyume cha sheria kulipunguza uwezekano wa kupata hukumu ya haki mnandi. Kanu aliendesha kampeni ya kufufua upya vuguvugu la Biafra, eneo lililowahi kujitenga kusini mashariki mwa Nigeria kati ya mwaka 1967 hadi 1970, na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vilivyosababisha vifo vya watu milioni tatu kabla ya wapiganaji wa eneo hilo kujisalimisha. Na nyota wa soka wa Ureno Cristiano Ronaldo anaandamwa na wimbi la ukosoaji mkali baada ya kushiriki kwenye dhifa, chakula cha usiku, iliyoandaliwa na Rais Donald Trump wa Marekani kwa ajili ya ujumbe wa Saudi Arabia. Katika dhifa hiyo Ronaldo alipigwa picha akiwasalimia wageni na akapiga picha za selfi na shakhsia kadhaa mashuhuri akiwemo bilionia wa teknolojia Elon Musk. Baada ya hafla hiyo, Ronaldo aliweka kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii picha aliyopigwa akiwa pamoja na Donald Trump kwenye ofisi ya Oval na kumshukuru rais huo wa Marekani kwa makaribisho ya bashasha huku akielezea matumaini yaliyonayo ya kuhamasisha vizazi vipya kujenga mustakabali unaotakikana na ujasiri, uwajibikaji na amani ya kudumu. Hata hivyo, watumiaji mbalimbali wa mitandao ya kijamii wakiwemo wanaharakati, wanahabari na mashabiki wa Ronaldo mwenyewe, wamemkosoa mwanasoka huyo kwa kukutana na kumsifia mwanasiasa anayehusishwa sana na sera kali dhidi ya wahamiaji na muungaji mkono mkubwa na wakiukereketwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel uliopata umaarufu duniani kwa mauaji ya kimbari ya Wapalestina na ubaguzi wa rangi wa apartheid. Mwandishi wa habari za michezo Leila Hamed amehoji uamuzi uliochukuliwa na Ronaldo wa kukutana na Donald Trump kwa kuandika katika mtandao wa X, kwa hivyo sasa ni sawa kabisa kutumia video ukiwa pamoja na wahalifu wa kivita? Katika ujumbe mwingine Leila Hamed amemtambulisha eh, ameambatanisha picha ya Karim Abu Holu, mvulana mpalestina mwenye umri wa miaka 13, ambaye alipasuka tumbo alipokuwa akicheza mpira wa miguu huku amevalia fulana ya jezi ya Ronaldo baada ya kulengwa kwa mashambulizi ya anga ya jeshi la Israel ambayo ilipiga nyumba ya jirani katika ukando wa Gaza mnamo mwaka 2024. Pamoja na picha hiyo, mwanahabari huyu ameandika Cristiano Ronaldo anajiweka pamoja na watu wale wale waliohusika na mauaji ya maelfu ya watu, wale wale ambao ambao waliwahi kumpenda kupita kiasi. Na hua wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa, sababu za ripota wa Umoja wa Mataifa za kuonya kuhusu kuendelea Ulaya kuipatia silaha Israeli <mulia> Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kuendelea nchi za magharibi kuisheheneza silaha Israel licha ya kwamba kuna ushahidi wa kutosha na usiopingika wa jinsi utawala wa kizayuni unavyotumia silaha hizo kufanya jinai na mauaji ya umati dhidi ya watu wasio na hatia. Francisca Albanese, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni vilevile ameukosoa vikali Umoja wa Ulaya kwa msimamo wake wa kibaguzi kuhusu mashambulizi na uvamizi wa utawala wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, akisema kwamba umoja huo umejaribu muda wote kuwa kifuniko cha kuficha jinai za Israel na kifutio cha kufutia ukatili wa utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Albanez amesema kuendelea nchi za Ulaya kuimiminia silaha Israel ni hatari kubwa, hasa kwa sababu Ujerumani na Italia zinapinga juhudi za kukomeshwa kupewa silaha utawala wa kizayuni ambao unatumia silaha hizo kufanya uhalifu dhidi ya binadamu. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa amesema pia kwamba maangamizi ya kizazi yanayofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza na Ukingo wa Magharibi dhidi ya watu wa Palestina hayajawahi kushuhudiwa dhidi uh, kushuhudiwa mfano wake katika kipindi cha miaka 80 iliyopita. Amesema huko Gaza asilimia 80 ya wananchi waliobakia baada ya mashambulizi ya kikatili ya miaka miwili ya Israel hawana kazi wala njia kupata ya kupata kipato cha kujidhaminia mahitaji yao, huku miundombinu muhimu kama maji safi na kadhalika ikiwa imeharibiwa kikamilifu kwa mashambulizi ya Israel. Moja ya sababu za onyo hilo la Albanezi ni kwamba kuendelea nchi za Ulaya kuipatia silaha Israel kuna maana ya kushiriki nchi hizo katika ukiukwaji wa haki za binadamu na uhalifu dhidi ya binadamu huko Palestina. Amesisitiza kwamba uhusiano wa karibu wa nchi za Ulaya na utawala wa kizayuni wa Israeli si tu unatilia shaka madai ya nchi hizo za Ulaya ya kuheshimu sheria za kimataifa, lakini pia unachochea maangamizi ya mbari na mauaji ya umati sambamba na kuzidisha mgogoro wa binadamu katika eneo la ukanda wa Gaza na Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, mm. Endelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hamjambo wapendwa wa wasikilizaji wa, wa redio Teheran na karibuni kutegea sikio sehemu ya mwisho ya podikasti mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Tunaendelea kuchunguza maoni ya bitheda scokpol kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hapo mwaka 1979. Kama tulivyosema hapo awali, uchunguzi wa jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyotokea kwa mtazamo wa wanafikra wa Magharibi, unatusaidia kuelewa sura na vipenge vipya vya tukio hilo la kihistoria. Wanafikra wa Magharibi wameangalia mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani kutoka nje na kulishughulikia suala hilo kupitia lenzi ya nadharia za kisayansi. Mbinu hii inaweza kutupa uelewa wa kina na wa kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kutofahamisha tabaka zake zote zilizojificha na za kina zaidi. Lakini kabla hatujaanza episodi hii ya mwisho, ningependa kukukumbusha kwamba ili kujua tulichosema katika vipindi vilivyopita, unaweza kutembelea tovuti ya Iran Redio na mitandao yake ya kijamii. Katika episodi iliyopita tulieleza nadharia ya Theda Skocpol na kusema kwamba ni mwananadharia wa kimfumo, na katika kitabu chake mashuhuri kiitwacho States and Social Revolutions alichokichapisha mwaka 1979 sanjari na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, alijikita zaidi katika kuchambua mapinduzi yaliyotokea katika nchi tatu za Ufaransa, Urusi na Uchina kwa kuwasilisha nadharia yake e, chini ya maudhui ya umaksi mamboleo. Katika kitabu hicho amedai kwamba ili kuyaeleza kwa usahihi mapinduzi ya kijamii, kanuni tatu muhimu lazima zizingatiwe katika uchambuzi. Kanuni ya kwanza ni kwamba mapinduzi ni jambo lisilo la hiari na la kimuundo, na kwamba tutafanya kosa kubwa tukiamini kwamba ni jambo la dhamira na la makusudi la viongozi na wafuasi wao la kufikia lengo lililoainishwa na itikadi na ideolojia. Kanuni ya pili ni kwamba tofauti na nadharia nyingine zinazobana mapinduzi kwenye mipaka ya masuala ya kitaifa, ili kuyaelewa na kuyaeleza ipasavyo, mapinduzi lazima yatambuliwe kuwa jambo la kimataifa lililojiri katika fremu ya mazingira na mifumo ya kimataifa duniani na kanuni ya tatu ni kwamba serikali hazipasi kuhesabiwa kama mwakilishi wa masilahi ya makundi ya kiuchumi na kijamii katika jamii husika, bali serikali na taasisi za utekelezaji katika nchi mbalimbali zina masilahi yao maalumu na kazi zao ni kwa ajili ya kufanikisha malengo hayo. Pia tumeashiria kwamba nadharia ya mapinduzi ya Theda Skocpol inawiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Irani katika pande mbili, mosi ni kusadifiana pendekezo la nadharia hiyo na mwaka 1979 sambamba na wakati wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na nyingine ni taathira ya mapinduzi hayo kwa nadharia ya Skocpol na juhudi zake za kurekebisha na kukamilisha nadharia yake. Sasa hebu tusikilize simulizi za Bi Theda Scocpol kuhusu mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea, simulizi ambazo zimerekebisha kukamilisha na kusahihisha nadharia yake ya awali kuhusu mapinduzi kwa ujumla. Katika utangulizi wa makala yake aliyoipa anwani Rentier State and Shi'it Islam in the revolution Skocpol ameashiria kwamba kupinduliwa utawala wa Shah nchini Irani, ushindi wa harakati za mapinduzi ya kiislamu kati ya mwaka 1977 na 1979 viliwashangaza na waangalizi wa kigeni. Anaandika kwamba kuanzia marafiki wa Shah huko Marekani hadi waandishi wa habari wadadisi wa wa mambo ya siasa, wanasayansi ya jamii na watu kama mimi ambao tunajulikana kama wataalamu wa mapinduzi sote tuliyatazama matukio hayo kwa mshangao na pengine kwa kutoamini. Theda Skocpol amelitaja suala la kuyachunguza mapinduzi ya Iran kuwa jambo lisiloepukika kwa sababu anaamini kwamba mapinduzi ya Iran yalionekana kuwa jambo lisilo la kawaida na kinyume na kaida katika baadhi ya vipenge vyake. Akirejelea maandishi yake ya awali kuhusu tofauti kati ya mapinduzi ya kijamii na mapinduzi ya kisiasa, katika suala hili, anaandika kwamba bila shaka mapinduzi haya ni aina ya mapinduzi ya kijamii, lakini kuibuka kwa mapinduzi haya, hasa katika matukio yaliyopelekea kupinduliwa utawala wa Shah, kulitoa changamoto kwa utabiri niliokuwa nimeutoa katika utafiti wangu wa kihistoria wa kulinganisha mapinduzi ya Ufaransa Urusi na China. Kwa mujibu wa ufafanuzi wa Skocpol, mapinduzi ya kijamii ni yale yanayoleta mabadiliko ya haraka na ya msingi katika miundo ya serikali na matabaka ya watu katika nchi na katika itikadi na ideolojia inayotawala nchi hiyo, na kwa uchache hufanywa kwa msaada wa uasi wa matabaka ya watu kutokea chini. Theda Skocpol anaendelea kusema kwamba mapinduzi ya Iran yanaendana na uelewa huu. Ingawa nchini Iran, kama ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu wa tatu, ni vigumu kutofautisha kati ya mapinduzi ya kisiasa na mapinduzi ya kijamii, kwa sababu katika nchi hizo dola na wasomi wake wana nafasi muhimu sana katika umiliki na udhibiti wa uchumi. Lakini mapinduzi ya Iran yalisababisha mabadiliko kamili katika mahusiano ya kijamii, kiutamaduni na kiuchumi kiasi kwamba yaliendana zaidi na muundo wa mapinduzi makubwa ya kijamii kuliko mapinduzi ya kisiasa tu ambapo taasisi za serikali pekee ndizo zinazobadilishwa. Katika makala yake, mwana sosolojia huyo wa Marekani anaendelea kwa kupitia maoni yake katika kitabu cha States and Social Revolutions, akibainisha kwamba katika kitabu hicho nilikuwa nikiwakosoa wanadharia wote wanaoyaona mapinduzi kama matokeo ya harakati elevu za kimapinduzi na kijamii, na badala yake nimesisitiza mtazamo wa kimuundo ambao kwa mujibu wake mapinduzi huwa ni matokeo ya juhudi za vikundi au hali au motisha tofauti, vikundi ambavyo havifanyi kazi hata chini ya utambulisho wa pamoja wa itikadi za kimapinduzi. Katika kitabu hicho Skocpol anamnukuu, ana mnukuu Wendell Phillips ambaye alikuwa akiunga mkono harakati za kufutwa utumwa akisema kwamba mapinduzi hayafanyiki bali yanatokea. Anaamini kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yametoa changamoto kwa imani zake za awali kuhusu mapinduzi ya kijamii katika pande zisizopungua tatu. Kwanza, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaonekana kuwa matokeo ya usasa wa haraka sana. mageuzi ya ardhi uhamaji mkubwa wa watu kutoka vijijini hadi mijini hasa Teheran, ukuaji wa kasi wa viwanda na upanuzi usio wa kawaida wa elimu ya msingi, sekondari na vyuo vikuu katika miaka ya 1960 na 1970 vilikuwa dhihirisho la usasa huo wa haraka sana. Mapinduzi yalipotokea, makundi yote ya jamii ya Iran hayakuwa radhi na utawala wa shah na hali yao wenyewe. Kwa hivyo inaweza kusemwa kwamba mapinduzi hayo yalikuwa matokeo ya machafuko na mpasuko wa kijamii, mkanganyiko wa watu na kutoridhishwa na kasi ya mabadiliko. Pili ni kwamba, tofauti kabisa na kaida za historia ya mapinduzi, katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran jeshi na polisi wa Shah zikiwa na askari laki tatu waliokuwa wamejizatiti vya kutosha zilifeli kikamilifu katika kukabiliana na harakati za mapinduzi, bila ya kushindwa kijeshi katika vita na mataifa ya kigeni, au kukabiliwa na mashinikizo kutoka nje ambayo yangedhoofisha utawala wa Shah. Katika mchakato huo, Shah hakuachwa bila ulinzi kutokana na uzembe wa vikosi vya jeshi tu, lakini pia vikosi hivyo vyenyewe vilithibitika kuwa havikuwa na uwezo wa kuleta mbadala wa Shah kwa utawala wa kijeshi au utawala unaoungwa mkono na jeshi ambao ungeweza kulinda taasisi zote za serikali zilizokuwa madarakani. Badala yake, Shah na vikosi vyake vyote vilisombwa na kughariki katika harakati kubwa ya mapinduzi ya Kiislamu. Akiendelea na hoja zake Theda Skocpol anazungumzia hoja ya tatu ya mapinduzi ya Kiislamu inayotoa changamoto kwa nadharia yake ya mapinduzi na kuyatathmini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi yaliyofanyika kwa uelewa na malengo maalumu, anaandika kwamba kama kuna mapinduzi katika historia ambayo yalifanywa kwa makusudi na harakati kubwa ya kijamii kwa lengo la kupindua mfumo wa zamani, bila shaka yalikuwa mapinduzi ya Wairani dhidi ya Muhammad Reza Shah. Kisha anajadili mchakato wa uhamasishaji wa kimapinduzi wa matabaka mbalimbali ya watu chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya utawala wa Shah, akibainisha kwamba kile ambacho wasoshalisti wa magharibi walikuwa wakikiona kwenye ndoto zao kwa miaka mingi kilitimizwa na watu wa mijini wa Iran katika harakati kubwa dhidi ya ufalme mbovu na wa kibeberu. Mapinduzi ya watu wa Iran hayakutokea, bali yaliundwa kwa uelewa na nidhamu, hasa katika hatua ya awali ambayo ilikuwa kupinduliwa kwa utawala wa shah. Theda Skocpol anaendelea kwa kuyataja mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni tofauti na yalikwenda kinyume na taratibu zilizoshuhudiwa katika mapinduzi ya Ufaransa, Urusi na China na kuandika kwamba mapinduzi haya adhimu yananilazimisha kuzidisha uelewa wangu kuhusu nafasi tarajiwa ya mifumo ya kiitikadi na mitazamo ya kitamaduni katika kuanzisha harakati za kisiasa. Katika uchambuzi na maelezo yake kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Skokpol anaashiria udhaifu wa serikali za kidikteta na kusema kwamba shaha wa Iran, kama walivyokuwa watawala wa zamani wa Ufaransa, Urusi na Uchina, alikuwa mtawala wa kidikteta. Na kwa njia fulani shaha wa Iran alikuwa na nguvu zaidi kuliko wafalme wa zamani wa kidikteta, kwa sababu alikuwa na jeshi la kisasa na kikosi cha polisi katili wa siri kisicho na huruma na chenye nguvu kubwa ingawa tofauti na mifumo hiyo hakuwa na ushawishi katika jamii za vijijini. Akizungumzia rekodi ya kihistoria ya serikali za kidikteta nchini Iran, hasa katika karne ya 19 na 20, mwana historia huyo Marekani anasema uhusiano wa Muhamed Reza Shah na serikali ya Marekani ulikuwa sababu iliyoifanya serikali ya Irani kuwa nguvu ya kikanda katika Mashariki ya Kati. Anaamini kwamba katika miaka ya 1960 na 1970 misingi ya ndani ya serikali ilibadilika na serikali ikawa tegemezi zaidi kwa mapato ya mafuta na gesi. Kuanzia wakati huo na kuendelea, serikali ilikuwa tegemezi kwa wageni na kuzama zaidi katika fedha za pato la mafuta ya petroli na vilevile vile kufungamana sana na uchumi ube wa ubepari wa kimataifa. Skokpol anasema kwamba utawala wa Shah kama nchi tajiri kwa pato la mafuta ulikuwa dhaifu kisiasa na kulikuwepo uwezekano wa kuwa dhaifu katika nyanja nyingine. Anasema kutokana na muundo maalumu wa ikolojia kijamii na kisiasa wa maeneo ya mashambani, wakulima wa Iran hawakuwa na uwezo wa kuanzisha uasi kwa kujitegemea, lakini hata kama wangeweza kufanya hivyo, uasi wao haungekuwa na umuhimu mkubwa kwa sababu wamiliki wa, wa ardhi hawakuwa tegemeo kubwa la pato kwa utawala wa Shah, na kilimo kilizidi kutengwa katika uchumi wa Iran. Wakati mahitaji ya kimataifa ya mafuta ya Iran yalipopungua kuanzia mwaka 1975 hadi 1977, miradi mingi ya utawala wa Shah ilisimamishwa wafanyakazi wengi wakapoteza ajira na wimbi kubwa la malalamiko likaibuka miongoni mwa matabaka ya mijini. Walimtambua Shah kama kielelezo halisi cha utawala wa kimabavu kwa sababu ndiye aliyekuwa mchukuaji maamuzi mkuu wa serikali ya Theda Skocpol anahitimisha kwa kuelezea dhana kwamba licha ya udhaifu huo wote, uharibifu huo haukuwa na umuhimu mkubwa, kwa sababu Shah alikuwa na utajiri mwingi na nguvu kubwa ya ukandamizaji. Kutokana na pandashuka hizo na kushuka kwa bei ya mafuta, Shah, kama walivyokuwa watawala wengi katika ulimwengu wa tatu, aliweza kutuliza mawimbi ya maandamano na malalamiko ya watu mijini. Kwa hivyo ukweli kwamba shah hakuweza kulinda utawala wake na akaghiriki katika mawimbi ya mapinduzi ya kiislamu yeye na serikali yake ulitokana na juhudi za kudumu za watu wa mijini za wa Iran za kupindua utawala wake. Skocpol anaamini kwamba juhudi hizi zilijikita katika vituo vya maisha ya kijamii ya watu wa mijini na katika mitandao ya mawasiliano na uongozi wa kidini wa kiislamu anaendelea kwa kuashiria mambo mawili muhimu ambayo yalichangia sana katika harakati na katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo ni nafasi ya jamii za mijini kama ngome ya upinzani wa kisiasa na mchango wa Uislamu katika muundo wa madhehebu ya Shia katika kuunda harakati za mapinduzi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Theda Skocpol anaonyesha jinsi ngome za mijini kupitia muungano wa bazari na misikiti zilivyowapa basiji na wana mapambano rasilimali endelevu. Anazungumzia mtandao wa wanazuoni wa dini, misikiti ya vitongoji, shughuli za kijamii za mwezi wa Muharram na arobaini za mashahidi, ambazo zilidumisha upinzani na maandamano dhidi ya utawala wa Shah na kubadilisha ukandamizaji wa dola kuwa hasira ya umma msomi huyo wa Marekani anaona kwamba uhalali wa kidini wa viongozi na tafsiri ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kuhusu ukandamizaji, kupigania haki, kuuliwa shahidi na mapambano uliunda aina tofauti ya mshikamano kati ya matabaka ya wananchi ambao ulikuwa juu zaidi ya maslahi ya kichama, ulioweza kukusanya pamoja matabaka mapya ya kati, wafanya biashara wanafunzi wa vyuo vikuu na watu waliokuwa wametengwa. Wimbi la migomo la mwaka 1979, hasa katika sekta ya mafuta, lilidhoofisha mishipa ya fedha ya utawala wa Shah na kuupokonya nguvu ya ukandamizaji na uwezo wa kutawala. Theda Skocpol anasema, vikwazo vya kimataifa kuhusu haki za binadamu vya zama za utawala wa Jimmy Carter pia viliongeza gharama ya ukandamizaji mkubwa kwa Shah na kuzidisha mgogoro huo. Kwa hivyo, mapinduzi ya Iran, anasema, hayakuwa uasi wa wakulima, bali harakati ya watu wa mijini kutoka matabaka mbalimbali ambayo iliendelezwa na kudumishwa kwa kutegemea taasisi za kidini na kijamii na uongozi wa kidini wenye haiba na busara, ikivunja vyombo vya dola kutoka ndani na hatimaye kuondoa madarakani utawala wa kifalme. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia mwisho wa episodi ya mwisho ya podikasti mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Tunatumai kwamba podikasti hii imeongeza ufahamu wako kuhusu jinsi na sababu za mapinduzi ya Kiislamu yaliyotokea mwaka 1979 na natumai utaendelea kufuatilia vipindi vyetu kupitia tovuti ya iranradio.ir na kurasa zetu kwenye mitandao ya kijamii. Mimi pia ninawashukuru kwa kuungana nasi kwenye podcasti hii na vipindi vyetu vingine. Mungu awabariki na atupe uhai na afya ya kukutana tena katika podcast ijayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tunaanza dondoo za leo kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda, ambalo limeipa kipaumbele habari e, maalumu yenye kichwa cha maneno, wana familia wasuluhu katika baraza la mawaziri wazua mjadala, lakini jambo hilo linaakisi mtindo mpana wa Kiafrika. Daily Monitor limesema viongozi wa Guinea ya Ikweta, Zimbabwe, Uganda na Rwanda wana sifa mbaya. Monitor linaashiria kuteuliwa binti wa rais Samia Suluhu Hassan Wanu Hafidh Ameir na mkwewe eh, Mohamed Mchengerwa katika baraza jipya la mawaziri la Tanzania. Habari hiyo inaambatana na picha za viongozi wa Rwanda, Paul Kagame, rais Yoweri Museveni wa Uganda kwenyewe, Salva Kiir wa Sudani Kusini na rais Teodor Obiang Nguema ambasogo mbasogo wa Equatorial Guine. Katika habari nyingine, Daily Monitor inaandika Museveni ameamuru vyuo vikuu kuacha kufundisha kozi zisizo na umuhimu. Museveni anataka vyuo vikuu vyoanishe mafunzo na soko la ajira. Kwa wenye magari, Daily Monitor imewajia na makala yenye kichwa cha maneno kwa nini taa za dashibodi yangu hupungua ninapowasha AC au taa za mbele ya gari. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Justin Nsengiyumva ametembelea mtambo wa kuzalisha umeme wa maji wa Nyabarongo nambari 2 kutathmini maendeleo ya moja ya miradi mikubwa ya nishati nchini Rwanda, ambao sasa umekamilika kwa asilimia 57. New Times limeandika kwamba bwawa hilo la Nyabarongo limeundwa sio tu kuzalisha umeme bali pia kusaidia kilimo cha umwagiliaji katika zaidi ya hekta elfu ishirini za mashamba, kusambaza maji na kupunguza mafuriko katika maeneo ya chini. Nchini Tanzania na aliangalia gazeti la Mwananchi, kichwa kikuu katika ukurasa wa mbele gazeti hilo kinasema: kataeni mgawanyiko wa kisiasa au kidini, ni wito wa jeshi la polisi kufuatia matamshi ya chuki kuhamasisha migawanyiko au kuibua hisia. 217 watimuliwa chuo cha polisi kwa utovu wa nidhamu na maadili, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele. Gazeti Mwananchi vile vile lina kichwa cha habari nyingine kinachosema, joto la mabadiliko kwenye uteuzi la hamia kwa vigogo hawa. 26, idadi ya wakuu wa mikoa wa Tanzania bara 27 idadi ya makatibu wakuu manaibu uh, wa wizara na Tanzania. Uh, wakazi Mbezi Beach waishtaki NEMC kwa kelele ba ni habari nyingine inayoonekana kwenye gazeti la Mwananchi, na vilevile Dk Mwinyi uh, wateua ma-RC kuwa makatibu wakuu. Gazeti ni Pashe limeipa uh, umuhimu zaidi habari yenye kichwa cha maneno Dk Mwigilu tusitumike kuharibu nchi amesema. Mwaka ambao Tanzania inapaa kwenye sekta za utalii madi, madini ndipo shinikizo linazidi. A, ametaka vijana kutokubali msukumo wa nje kuharibu nchi yao. Amekana kumiliki mabasi a, kupitia mkewe mama na, na mama yake mzazi, mkandarasi kikaangoni kwa janja janja, ni habari muhimu inayoonekana ukurasa wa mbele gazeti hili la Nipashe . Habari nyingine katika gazeti hili linasema mwekezaji ahukumiwa kulipa faini ya elfu 25. Uh, IGP msikubali kugawanywa. mia mbili kumi na saba wafukuzwa na Yanga, yataka kuanza na ushindi visiwani eh, Zanzibar. uh, nalitupia sasa habari la gazeti la Mwana Habari lina vichwa, Rais Samia kutoa nishani kwa maofisa wa jeshi Monduli leo, Dkt Mwigulu aanza kazi na utu na ulega, aweka ndani wakandarasi wazembe, ni baadhi ya vichwa vya habari kuu ukurasa wa mbele gazeti la Mwana Habari na tunamalizia dondo zetu magazeti ya leo, kwa kuangazia gazeti la Habari Leo ambalo limeipa umuhimu wa habari yenye kichwa cha maneno, Samia ataka amani iendelee kulindwa, asisitiza umuhimu wa kuzungumza na vijana kuwaepusha na vishawishi. Nchimbi, ukarabati TAZARA utachochea biashara Tanzania ukanda wa kati na kusini, na Mwigulu ataka taifa lilindwe kwa wivu. Hizo hivyo wapenzi wasikilizaji, ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo nchini Tanzania. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya "Leo katika Historia". Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya mosi mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe 22 Novemba mwaka 2025 miladia siku kama ya leo miaka mia mbili na sita iliyopita, alizaliwa bi Mary Ann Evans maarufu kwa jina la George Eliot, mwandishi wa riwaya na simulizi wa Uingereza. Akiwa mtoto mdogo, Evans alipendelea zaidi kusoma vitabu na taratibu akaingia katika fani ya uandishi. Evans alikuwa na misimamo mikali ya dini ya Kikristo akiwa bado kijana mdogo. Hata hivyo, misimamo hiyo ilipungua baadaye akiwa na umri wa miaka 30. Ann Evans alifasiri kitabu cha maisha ya Nabi Isa alaihi salam, The Life of Jesus. Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, kufuatia kujiri kwa vita vya pili vya dunia, nchi ya Lebanon ilijipatia uhuru wake. Lebanon ilitoka katika udhibiti wa utawala wa Uthumania mnamo mwaka 1918 miladia na kudhibitiwa baadaye na Ufaransa mwaka 1923 miladia. Ufaransa iliikalia nchi hiyo kwa idhini ya Umoja wa Mataifa. Tangu wakati huo, Lebanon ikaanza kushuhudia siasa za ukoloni wa Ufaransa, vikiwemo vitendo vya ubaguzi na machafuko. Nchi hiyo ilijipatia uhuru wake mnamo mwaka 1943 Miaka 62 iliyopita katika siku kama ya leo, John F. Kennedy, rais wakati huo wa Marekani, aliuawa na raia mmoja wa nchi hiyo, akiwa ziarani katika mji wa Dallas, huko katika jimbo la Texas. Kennedy alizaliwa mwaka 1917 na, na alikuwa mwakilishi wa bunge la Marekani kwa duru tatu kuanzia mwaka 1946 naduru na mmoja alikuwa mwakilishi wa seneti ya nchi hiyo. Siku kadhaa baadaye, Lee Harvey Oswald, ambaye alimuua Kennedy, na pia aliuawa na mtu aliyejulikana kwa jina la Jack Ruby, na polisi ya Marekani ilidai kuwa mtu huyo vilevile vile aliaga dunia baadaye akiwa jela kutokana na maradhi ya saratani. na katika siku kama ya leo miaka 53 iliyopita, vikosi vya jeshi la Uingereza viliondoka Ghuba ya Uajemi baada ya kulikalia kwa mabavu eneo hilo kwa takriban karne mbili, baada ya kudhoofika sana kwa Uingereza na kuanguka kwa ufalme wa wake kutokana na vita vya pili vya dunia, pamoja na harakati nyingi za wananchi na kupata uhuru makoloni kadhaa ya Uingereza. Mnamo mwaka 1968 serikali ya nchi hiyo ilitangaza sera kuondoka mashariki mwa mfereji wa Suez. Kulingana na Uingereza, eneo hilo lilijumuisha ghuba wa Jemi, bahari ya Oman, Singapore, Malaysia na maeneo mengine kadhaa. Hata hivyo, kabla ya kuondoka kwenye ghuba wa jemi, London ilijaribu kuchukua hatua kutimiza malengo yake haramu na kuibua migawanyiko katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kuimega na kuitenga Bahrain na Iran. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mjumbe wa baraza la uhusiano baina ya kaumu mbalimbali linalosimamiwa na rais Vladimir Putin wa Rusia amesema vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran havitafua dafu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh ametoa wito wa kuwepo uungwaji mkono mpya kwa taifa la Palestina na haki yao ya kujitawala, akisema mateso ya Palestina yamefikia viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Msemaji wa rais wa Afrika Kusini Vicente Magwenya amesema kiongozi huyo hatumkabidhi balozi mdogo wa Marekani urais wa mkutano wa G20 kwa mwaka 2026 baada ya Marekani kusisitiza kwamba haitohudhuria mkutano huo rasmi jijini Johannesburg, na mahakama ya Nigeria imemhukumu Mnandi Kano kiongozi wa harakati ya kupigania kujitenga watu wa asili wa Biafra kifungo cha maisha jela, baada ya kumpata na hatia ya mashtaka yote saba yaliyofunguliwa dhidi yake. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.