Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran, aya ya mia moja na thalathini, hadi mia moja na thalathini na tatu Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghfira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha lulu moja moja za wahi ambacho kitafuatiwa na mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya masiku ya kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha tutakuwa pia na kasida maalum tuliokuandalieni kwa usiku huu wa leo na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran asema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hauna thamani yoyote kwa watu wa Iran. Imeelezwa kuwa watoto wa Kipalestina wanaishi katika jahannamu ya jela za utawala wa kizayuni wa Israeli. Harakati ya M23 yatangaza kuwa mazungumzo ya amani baina yake na serikali ya Kongo DR yanaendelea. Na vyama vipya 25 vyasajiliwa 30 vikiwasilisha maombi kwa ajili ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Habari kamili. Khatibu wa sala ya Jumaa ya leo mjini Tehran amekosoa mashirika ya kimataifa kwa hatua zao zisizo na maana na zisizoaminika, akisema shirika la kimataifa la nishati ya atomiki IAEA halina thamani yoyote kwa taifa la Iran. Hujjatul Islam Walmuslimin Muhammad Javad Haj Ali Akbari. Ameyasema hayo baada ya bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa nishati ya atomiki kupasisha azimio la kisiasa dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani ambalo limetajwa kuwa ni jaribio la Marekani na Umoja wa Ulaya la kufidia kushindwa kwao katika utaratibu wa snapback huko New York. Akihutubia maelfu ya waumini walioshiriki baada ya sala ya Ijumaa leo mjini Tehran, Hujjatul Islam wal Muslimin Haji Al Akbari ameashiria hali ya watu wa ukanda wa Ghaza huko Palestina na hatua za hivi karibuni za baadhi ya nchi za Magharibi na kuyakosoa mashirika ya kimataifa kwa alichosema vitendo visivyo na maana na visivyoaminika. Amelitaja azimio la hivi majuzi la baraza la usalama kuhusu Ghaza kuwa ni mchezo wa kamari ambao ndio chanzo kikuu cha maafa ya watu wa Ghaza, na akasema mpango huo unatekelezwa kwa msaada wa baadhi ya nchi za Kiarabu. Khatibu wa swala ya Jumaa leo mjini Teheran amewahimiza watu wa Iran kuendelea kutoa msaada kwa wenzao wa Palestina, hususan watu wa Ghaza, kupitia njia rasmi na zinazoaminika, akisistiza kwamba taifa la Iran halipaswi kupoteza muda wake kwa ajili ya misimamo isiyo na maana ya nchi za Magharibi, bali linapaswa kudumisha na kuimarisha kusimama kwake kidete na nguvu yake ya kitaifa kwa kutegemea utamaduni wa kujitolea. Katika sehemu nyingine hotuba zake za sale Jumaa, Hujatu Lislamu Almuslimin Muhammad Javad Haji Al Akbari ametoa salamu za rambirambi kwa kumbukumbu kumbu ya siku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam linayosadifiana na Jumatatu ijayo tarehe tatu Jamaaduthani, amezungumzia nafasi ya maisha ya utakasifu wa nafsi katika uundaji na uimarishaji wa familia, akisisitiza kwamba familia ndiyo taasisi ya msingi ya uumbaji na seli kuu ya jamii ya mwanadamu ambayo inaweza kuyumba na kudhofika iwapo utakasifu wa nafsi na maadili mema hayatapewa mazingatio. Imamu wa muda wa sale Ijumaa mjini Teheran ameyataja maisha ya utakasifu wa nafsi kuwa sharti kuu la uimara, utanashati na ufanisi wa familia, na akasema, jamii ambayo mahusiano kati ya wanaume na wanawake yanadhibitiwa kwa kuzingatia hekima na sheria za Mwenyezi Mungu familia zake hunawiri na kuimarika, na uaminifu kati ya mume na mke unaongezeka. Ameongezea kwa kusema, mkabala wa matakwa hayo ya Mwenyezi Mungu kuna kambi ya shetani, na akasema shetani amekuwa adui wa familia tangu hapo awali, na kazi muhimu ya mashetani wa kijini na kibinadamu ni kuzalisha virusi vya uasharati na utovu wa haya ili kuharibu familia. Jana tarehe 20 Novemba, dunia iliadhimisha siku ya watoto duniani, huku hali ya mambo huko Palestina ikionyesha picha tofauti kabisa, ambapo watoto ndio wanaoongoza katika janga linaloendelea kulitesa eneo la ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Israel. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za taasisi za Palestina, Watoto laki tatu na nusu katika ukanda wa Gaza wako hatarini kufa kwa sababu ya njaa kutokana na ukosefu wa chakula, na watoto wachanga elfu arobaini wanakabiliwa na hatari hiyo hiyo kutokana na uhaba wa maziwa ya watoto. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza inasema watoto elfu ishirini wameuawa wa shahidi katika kipindi cha miaka miwili ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel na zaidi ya watoto elfu hamsini na sita wamekuwa yatima wakipoteza mzazi mmoja au wote wawili huku zaidi ya watoto elfu tano na mia moja wakihitaji kupelekwa nje ya nchi haraka kwa ajili ya kupewa matibabu ya kuokoa maisha yao. Mkuu wa klabu ya wafungwa wa Palestina Abdullah Azzaghari anasema watoto wa Palestina wanaishi katika kipindi cha umwagaji damu zaidi ambacho Palestina imekuwa ikipitia kwa miongo kadhaa, akisisitiza kwamba uhalifu wa kimatibabu na uhalifu wa kutesa watu kwa njaa umemfanya mtoto wa Palestina kuwa mwathirika wa mauaji yanayoendelea kufanywa na utawala vamizi kwa msaada wa baadhi ya nchi za Magharibi. Azzaghari anasema wakati amanasema, katika ukanda wa Gaza watoto hawatafuti tena elimu au michezo, bali kila asubuhi wanatafuta maji, chakula au mahali pa kujisaidia, akieleza kwamba nchi za Magharibi ambazo hutoa mabilioni ya dola kusaidia utawala wa kizayuni wa Israel haziwezi kuwapa maji, dawa na matibabu maelfu ya watoto waliozingirwa wa Palestina. Mkuu wa klabu ya wafungwa wa Palestina amesema watoto wachanga walio chini ya majivu na vifusi vya nyumba zilizoharibiwa kwa mabomu ya Israel ni sehemu ya janga halisi ambalo ulimwengu unalitazama kwa macho tu bila kuchukua hatua, kwani miili yao bado inashikiliwa na wavamizi. Ni vyema kukumbusha hapa kuwa karibu watoto 350 wa Kipalestina wakiwemo wasichana wawili kwa sasa wanashikiliwa katika magereza ya Israel katika hali zinazokiuka viwango vya kimataifa vya ulinzi wa watoto, huku zaidi ya watoto 90 wakikabiliwa na kifungo cha kiutawala, ikiwa na maana ya kushikiliwa bila kufunguliwa mashtaka. Harakati ya M23 imethibitisha kwamba mazungumzo na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko Doha, mji mkuu wa Qatar, yataendelea katika wiki zijazo. Mkuu wa ujumbe wa mazungumzo ya amani ya harakati hiyo Corneille Nangaa amesema katika taarifa kwa vyombo vya habari siku chache baada ya pande hizo mbili kusaini makubaliano ya fremu ya amani kwamba mazungumzo hayo yatazingatia masuala muhimu, ikiwa ni pamoja na ufikaji wa misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa, dhamana za mahakama na njia za kuachiliwa huru wafungwa. Ameonya kwamba mapigano yanayoendelea na makundi yenye silaha ya ndani yanaweza kutishia utekelezaji wa makubaliano ya amani. Mapema wiki hii, msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Moya alisema Kinshasa haitakubali kuachia eneo lolote la ardhi ya Kongo katika mazungumzo ya Doha, akisisitiza kwamba umoja wa ardhi ya nchi hiyo hauwezi kujadiliwa na kwamba serikali imejitolea kurejesha amani mashariki mwa nchi. Inafaa kukumbusha kwamba wiki iliyopita serikali ya Kongo DR na harakati ya M23 zilisaini makubaliano ya amani mjini Doha yaliyosimamiwa na serikali ya Qatar. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Uchunguzi mpya uliofanywa na gazeti la Uingereza The Guardian umebaini kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulitumia mabomu yaliyopigwa marufuku wakati wa vita vyake vya hivi karibuni dhidi ya Lebanon. Gazeti hilo limeeleza kwamba picha za kipekee ambazo lilizishuhudia na kuzithibitisha zinaonyesha kwamba Israel ilitumia mabomu ya vishada cluster bombs katika vita vya miezi 13 dhidi ya Lebanon, huo ukiwa ushahidi wa kwanza wa kutumiwa silaha hizo tangu vita vya mwaka 2006. Picha hizo ambazo zimechunguzwa na wataalamu sita wa silaha kutoka taaluma tofauti zimeonyesha mabaki ya aina mbili tofauti za mabomu ya vishada ya Israel yaliyopatikana katika maeneo matatu tofauti kusini mwa mto Litani katika mabonde yenye misitu, ikiwa ni pamoja na bonde la Zibqin, bonde la Barghaz na bonde la Dairosirian. Gazeti hilo limeeleza kwamba miongoni mwa wataalamu waliothibitisha picha za kwanza za mabomu ya vishada yaliyopigwa marufuku ambayo yalitumiwa na jeshi la Israel huko Lebanon ni Brian Kesner, mkuu wa utafiti wa migogoro katika Amnesty International, na Jensen Jones, mkurugenzi wa kampuni ya huduma za utafiti wa silaha kwa ajili ya ushauri wa kiupelelezi. Mbali na kuwa ufichuzi huu unahesabiwa kuwa dalili ya kwanza kwamba Israel imetumia mabomu hayo yaliyopigwa marufuku tangu miongo miwili iliyopita. Hii ni mara ya kwanza Israeli kutambulishwa kutwa imetumia aina mbili mpya za mabomu ya aina hiyo ambayo ni kombora la milimita 155 m999 Barak Eitan lililotengenezwa na kampuni ya Israel Elbit Systems na kombora la milimita 227 Raam Eitan, kwa mujibu wa uchunguzi wa Guardian. Mabomu hayo hubeba vijibomu kadhaa vidogo ambavyo huangushwa juu ya eneo kubwa sawa na viwanja kadhaa vya mpira wa miguu. Mabomu hayo vishada yamepigwa marufuku kwa sababu takriban asilimia 40 ya vijibomu vyake vidogo vidogo hushindwa kuripuka na hivyo kuhatarisha maisha ya raia wanapoingia kwenye eneo lenye silaha za aina hiyo, gazeti hilo la Uingereza limesema. Lebanon inakabiliwa na mabaki ya mabomu ya vita vya mwaka elfu mbili na sita vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni dhidi ya nchi hiyo, kwani maelfu ya mabomu ambayo hayajaripuka bado ni tishio kwa raia. Na karibu vyama vipya 25 vya siasa vimepata usajili wa muda katika kipindi cha miezi michache iliyopita nchini Kenya huku vingine zaidi ya 30 vikiwasilisha maombi ya kusajiliwa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2027. Ripoti zinasema mbio hizi za kusajili vyama vipya vya, vya siasa nchini Kenya zinaashiria wasiwasi unaoongezeka katika ulingo wa siasa, hasa kutokana na mchakato wa kura za mchujo katika miungano mikubwa, ambapo wanasiasa wamekuwa wakipokonywa haki na kunyimwa tikiti za kuwania nyadhifa mbalimbali mbali. Duru za habari za Kenya zimeripoti kuwa mabilioni ya shilingi ya hazina ya taifa ya vyama vya siasa pamoja na hamu ya kuingia katika miungano kama wadau wakuu ni miongoni mwa vichocheo vikubwa vya mbio hizo za kusajili vyama vipya vya siasa. Kwa sasa, vyama ambavyo havikuwa vikifaidika na mabilioni ya pesa za hazina ya vyama vya siasa kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili, kwa mara ya kwanza vimeanza kupokea fedha za kufadhili shughuli zao. Baada ya kutungwa sheria ya vyama vya siasa ya 2022. Sheria hiyo inaeleza kuwa ili chama cha siasa kifaidike na hazina vyama ya vyama vya kisiasa lazima kiwe na angalau mwakilishi aliyechaguliwa, uiano wa kijinsia wa thuluthi mbili miongoni mwa viongozi wa chama na uwakilishi wa makundi maalumu katika uongozi. Vyama hivyo vipya 25 vinaongeza orodha ndefu ya jumla ya vyama 91 vilivyosajiliwa kikamilifu. Democracy for the Citizens Party dcp cha aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, na The Alliance Party twap ni miongoni mwa vyama vilivyopata usajili kamili mapema mwaka huu. Bwana Gachagua alisajili chama kipya cha, cha siasa baada ya kutimuliwa madarakani Oktoba 2024. Kachagu alikabiliwa na msururu wa tuhuma zikiwemo za ufisadi, kukiuka katiba, kumhujumu rais na kushajisha migawanyiko ya kikabila. Kachagu amekuwa naibu rais wa kwanza wa Kenya kuvuliwa mamlaka na bunge chini ya katiba mwaka elfu mbili na kumi. Mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kupinga Uturuki ombi la Marekani la kuacha kununua gesi ya Rusia. Uturuki imekataa ombi la Marekani la kuitaka Ankara isinunue gesi kutoka Rusia, na kusema kuwa haiwezi kuacha kununua gesi ya Rusia kwa sababu imesaini makubaliano ya gesi na nchi hiyo na itaendelea kuheshimu makubaliano hayo. Kituo cha kupambana na taarifa potofu cha serikali ya Uturuki kimetangaza kwamba Ankara itaendelea kununua gesi kutoka Rusia hata kama madola magharibi yanadai kuwa nchi hiyo imetia saini mkataba wa kununua gesi kutoka Marekani, e, hivyo inapaswa kuacha kununua gesi kutoka Rusia. Uturuki inasema mkataba wake na Rusia ulitiwa saini zamani na manunuzi ya gesi ya Rusia yataendelea kwa mujibu wa makubaliano hayo. Taarifa ya kituo hicho imesema madai yaliyochapishwa katika baadhi ya vyombo vya habari kwamba Uturuki baada ya kununua gesi ya Rusia kwa sababu kwamba Uturuki itaacha kununua gesi ya Rusia kwa sababu Ankara imesaini makubaliano ya kununua gesi asilia iliyoyeushwa LNG kutoka Marekani, na kwa sababu hiyo mgogoro wa nishati unakaribia nchini humo, ni taarifa za uongo zisizo na ukweli wowote. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi vimedai kuwa Uturuki na kusudia kufunga mikataba ya kununua gesi kutoka nchi nyingine na kuachana na Russia. Kituo cha kupambana na taarifa potofu cha ja serikali ya Uturuki kimesema Moscow inaendelea kupeleka gesi yake nchini Uturuki bila ya usumbufu wowote kwa mujibu wa mikataba ya muda mrefu iliyotiwa saini na nchi hizo mbili. Taarifa hiyo imesisitiza pia kwa kusema kwa kuwa na mabomba imara ya gesi, miundo mbinu ya LNG na vituo vya kuhifadhia gesi, Uturuki ni moja ya nchi zinazoaminika sana katika eneo hilo kwenye suala zima la usalama wa usambazaji wa gesi, na hakuna hatari ya kuvurugika usambazaji wa gesi asilia au mgogoro wa nishati, iwe ni hivi sasa au katika majira yajayo ya baridi kali. Ni hivi karibuni tu ambapo Aleksei Ivanov, kaimu balozi wa Rasia nchini Uturuki, alibainisha kuwa mabomba yanayojulikana kwa majina ya Mkondo wa Uturuki na Mkondo wa Buluu yanaendelea kufanya kazi kwa kiwango cha juu na gesi ya Rusia yanaendelea kupelekwa nchini Uturuki kupitia Bahari Nyeusi. Takwimu za miezi minane ya kwanza mwaka huu wa 2025 zinaonyesha kuwa mauzo ya gesi ya Rusia kwa Uturuki yameongezeka kwa karibu asilimia 20 licha ya vikwazo vya madola magharibi dhidi ya Mosko. Alexander Frolov, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la taifa la nishati la Rusia, amesema ongezeko hilo linatokana na usalama wa miundombinu ya gesi ya Rusia na uaminifu wake katika usambazaji wa nishati hiyo muhimu kwa Uturuki. Uturuki imekuwa na nafasi muhimu katika masuala ya nishati kwenye eneo la Urasia hasa katika miaka hivi karibuni, kwa sababu Uturuki iko kwenye eneo maalum la kijiografia na inajulikana kwa jina la njia kuu ya kusafirishia nishati ya gesi na mafuta. Kwa muktadha huo, uhusiano wa Uturuki na Rusia katika masuala ya nishati ni muhimu sana. Licha ya mashinikizo makubwa madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani, Ankara hadi sasa imepinga kufuata siasa za magharibi kwenye suala hilo, na miongoni mwa sababu za kufanya hivyo ni kwamba mosi, Uturuki ni tegemezi sana kwa nishati ya gesi ya Russia. Uturuki huingiza sehemu kubwa ya mahitaji yake ya gesi asilia kutoka Russia. Miradi kama vile bomba la TurkStream ambalo husafirisha gesi ya Rasia kupitia bahari nyeusi hadi Uturuki na kisha Ulaya inaonyesha kina kikubwa cha utegemezi wa Ankara na nchi za Ulaya kwa gesi ya Rasia. Lakini pili, kuna mambo mengine muhimu sana ya kuzingatiwa, hasa gharama za nishati yenyewe. Kuingiza Uturuki gesi kutoka Rasia kwa kawaida hufanywa chini ya mikataba ya muda mrefu na kwa bei nafuu sana lakini tatu ni kuhusiana na kwamba Rais Rajab Tayyip Erdogan na serikali yake wanajaribu kuonyesha kuwa siasa na maamuzi yao ni ya ndani ya Uturuki, si amri kutoka kwa madola ya kigeni. Serikali hiyo imetangaza kwa wananchi kuwa inajali maslahi yao na maslahi ya taifa, na ndiyo maana mara kwa mara inapingana na sera za madola magharibi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Lulu Moja Moja za Wahai kitakachofuatiwa na mawaidha maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha. Lulu moja moja za wahi. Salamullah alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote mia moja na kumi na nne za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake katika mfululizo huu wa kumi, Tutaizungumzia sura ya kumi ya Qur'an ya Yunus ambayo inatupa ibra na mazingatio makubwa kutokana na yaliyozisibu kaumu zilizopita. Suratu Yunus, kama tulivyotangulia kueleza ni sura ya kumi ya Qurani tukufu ambayo imeitwa hivyo kwa sababu ya jina la Nabii Yunus alaihi ssalam. Sura hii inazungumzia bidii, hima na juhudi kubwa alizofanya mtume huyo wa Mwenyezi Mungu katika kuwalingania watu wa kaumu yake, wito wa tauhidi wa kumwabudu Mola pekee wa haki na kujiepusha na shirki na mambo ya hurafa na uzushi. Suratu Yunus inaanza kwa kuashiria kuteremshwa kitabu na Mwenyezi Mungu na jinsi watu walivyoshangaa na kuliona hilo kuwa ni kitu cha ajabu. Watu hao waliona kama kioja kwa Mwenyezi Mungu kumfunulia wahi mtu mmoja anayetokana na wao wenyewe akaja kuwapa wao indhari na maonyo na bishara na habari njema. Kisha aya za suratu Yunus zinazungumzia upekee wa Mwenyezi Mungu, Mola muumba na Mola mlezi, maadi, yani kufufuliwa viumbe, malipo ya thawabu na adhabu watakayopata watu, na baadhi ya ishara za uwepo wa Mwenyezi Mungu zinazoonekana kwa uwazi kabisa katika jua na mwezi na usiku na mchana. Na kama ni hivyo, kwa nini basi kundi miongoni mwa watu linachagua kufuata njia ya kuikufuru haki licha ya kudhihirikiwa na alama na ishara zote hizo za wazi kabisa? Sababu ni kwamba watu hao hawapendelei kwenda kukutana na Mola wao, na kwa sababu hiyo makazi yao huko akhera yatakuwa kwenye moto wa Jahannam. Ili kuwaamsha watu kwa kuwatoa kwenye usingizi wa mghafala, Qurani Tukufu inawakumbusha kuhusu adhabu itakayowafika kutokana na amali na matendo yao. Japokuwa fitra na maumbile yake ya asili mwanadamu humwelekeza kwa Mwenyezi Mungu mula wake, lakini pale anapofikwa na dhara yoyote ile kisha Allah akamwondolea dhara hiyo, yeye hurejea tena kwenye maisha yale yale ya upotovu. Kwa sababu hiyo, Mwenyezi Mungu huwaangamiza wafanya madhambi hao kama alivyowaangamiza wale wa kabla yao. Katika aya ya 22 ya suratu Yunus, Mwenyezi Mungu mtukufu anatoa mfano wa wazi kwa kuwakumbusha watu hali wanayokuwa nayo wakati wanapofikwa na hatari na wakawa hawana pa kukimbilia ili kujiokoa. Katika hali hiyo, huwa hawaombi msaada kwa yeyote mwingine ghairi ya yeye Allah subhanahu wa ta'ala, lakini baada ya kuokolewa husahau mara moja kuonyesha ushukurivu kwa mula wao, na badala yake huendelea kumkufuru na kumshirikisha. Katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema yeye ndiye anayekuendesheni bara na baharini, hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wakaufurahia, upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande, na wakaona wameshazongwa, basi hapo humuomba Mwenyezi Mungu kwa kumsafishia nia, ukituokoa na haya, bila shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru. Baada ya maelezo hayo, katika aya zinazofuatia za suratu Yunus, Mwenyezi Mungu anasema sakina ya moyo na utulivu wa kweli wa nafsi vinapatikana kwake yeye, Mola mwenye enzi, na yeye ndiye anayewaongoza waja wake kwenye njia iliyonyoka. Isitoshe ni kwamba utulivu huo utokao kwa Mola hawaupati ila wale tu waliofanya amali njema. Ama wale waliofanya madhambi na maovu au makazi yao yatakuwa ni motoni. Kisha katika aya ya arobaini na moja hadi arobaini na nne za sura hii ya Yunus, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema ndani ya Quran hamuna chochote cha kutia shaka, na ni ujinga walio nao wao washirikina ndio nao wafanya wakikadhibishe kitabu hicho. Wao ni viziwi na vipofu na uziwi na upofu wao umetokana na wao wenyewe, na yeye Mwenyezi Mungu hawadhulumu chochote bali wao wenyewe ndio waliojidhulumu nafsi zao, kama aya ya 44 inavyosema: hakika Mwenyezi Mungu hawadhulumu watu kitu chochote, lakini watu wenyewe wanajidhulumu nafsi zao kundi moja siku ya Kiama litafufuliwa watu wake wakiwa vipofu, na hayo yatakuwa ni matokeo ya upofu wa nyoyo zao na kusahau kwao aya na ishara za Mwenyezi Mungu walipokuwa hapa duniani. Na ndiyo maana Imam Hadi alayhi salam amesema yeyote mwenye kudhani kwamba Mwenyezi Mungu anawalazimisha waja wake wafanye dhambi na kisha anawaadhibu basi huyo amemnasibishia dhulma Mwenyezi Mungu na ameikadhibisha aya ya 44 ya Suratu Yunus iliyotajwa hapo juu. Katika aya ya 53 hadi 58 Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema Qur'an na yaliyomo ndani yake ni haki. Malipo ya amali na matendo ya waja yatalipwa kweli. Ahadi ya Mwenyezi Mungu ni haki. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayehuisha na kufisha. Na Qur'an ni mawaidha na tiba kwa watu. Mafunzo na miongozo yote hii inazitia nguvu nyoyo za waumini na kuzifanya ziwe imara kuweza kujibari na kujiweka mbali na, na, na, na, na washirikina. Aya zinazofuata zinabainisha wazi kwamba kwa walio vipenzi wa Mwenyezi Mungu, kinyume na walivyo wale walio vipenzi wa wanaoshirikishwa naye mola wao, wanapewa bishara njema na wala hawatakuwa na hofu yoyote. Iza na heshima yote hayo yanapatikana kwa Mwenyezi Mungu, si kwa washirikina na vyote vilivyomo mbinguni na ardhini ni vyake yeye, Mola Aliyetukuka, si vya wale wanaomwasi. Naye ndiye aliyeumba usiku ili wapate sakina na utulivu ndani yake, na akaufanya mchana kuwa wenye kutoa mwanga na nuru. Mitume wa Mwenyezi Mungu wanaichukulia kauli ya washirikina ya kwamba yeye mola amejifanyia mtoto kuwa ni moja ya maneno ya upayukaji yatokayo vinywani mwao, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mkwasi wa kila jambo, ikiwemo kuhitaji kuwa na mwana, na huu ni uongo na uzushi utakaopelekea yeyote anayeusema akose nusra na uokovu siku ya kiama. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya 68 ya sura hii ya Yunus ya kwamba wamesema, Mwenyezi Mungu ana mwana. Subhanahu aliyetakasika, yeye ni mkwasi mwenye kujitosheleza vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi ni vyake peke yake. Nyinyi hamna uthibitisho wowote wa haya, mnamzulia Mwenyezi Mungu msiyo yajua. Aya tulizosoma zinaandaa mazingira kwa waumini ya kuwafanya wajibari na kujiweka mbali na washirikina, na ndivyo alivyofanya pia mkongwe wa mitume Nabii Nuhu alaihi ssalam ambapo kilichofuatia baada ya yeye kujibari na watu hao ilikuwa ni Mwenyezi Mungu mtukufu kuwagharikisha watu hao wa kaumu yake kwenye tufani, na kumwokoa na gharika hiyo angamizi yeye na wale waliomwamini walioabiri pamoja naye jahazini, yaani kwenye safina na akawafanya wao kuwa mahalifa duniani wa kuchukua nafasi ya wale waliogharikishwa. Baada ya kusimulia visa vya maisha ya mitume wake kadhaa Allah subhanahu wa ta'ala anawaasa watu waache kuitilia shaka Qur'an au kuzichukulia aya zake kuwa ni maneno ya uongo na kwamba wale wanaokufuru hawataiamini haki mpaka waonje adhabu yenye kuumiza. Japokuwa ndani ya suratu Yunus zimeelezewa kwa urefu historia za manabii Nuh na Musa alayhim assalam lakini kisa cha toba ya watu wa kaumu ya nabii Yunus kimegusiwa na kuashiriwa katika nusu ya aya tu. Hata hivyo, jina la sura hii limechaguliwa kuwa ni Yunus, na hii huenda ikawa ni kwa sababu ya uzito na umuhimu wa hatua iliyochukuliwa na watu wa kaumu ya mtume huyo ambao walitubia katika dakika za mwisho na Mwenyezi Mungu mtukufu akaipokea toba yao, ni kama ilivyoelezwa katika aya 98 ya sura hii ya kwamba: kwa nini usikuwepo mji mmoja ukaamini na imani yake ikawafaa, isipokuwa kaumu ya Yunus waliamini, na sisi tukawaondolea adhabu ya hizaya katika maisha ya dunia na tukawastarehesha kwa muda. Imam jafari Sadiq alayhi ssalam amesema Nabi Yunus alayhi ssalam alifanya tablighi kuanzia umri wa miaka 30 hadi miaka 63, na hawakumwamini isipokuwa watu wawili tu. Mtume huyo akawaapiza watu wake na kwenda zake. Mmoja wa wale waumini wawili, ambaye alikuwa mtu mwenye hekima aliposikia apizo la mtume na alivyoamua kuhama mahala pale, alikwenda sehemu yenye mwinuko na kupiga mayowe ya kuwaonya watu. Watu waliokuwa wameathiriwa na maonyo yake walimsikiliza ushauri wake, wakatoka nje ya mji na kujitenga na watoto wao, wakamlilia Mwenyezi Mungu na kutubia kwake mpaka wakasamehewa. Wakati Yunus wa alayhi salam aliporudi, aliiona ile kaumu haijaangamizwa, akauliza sababu, nao wakamweleza yaliyojiri. Kwa kuzingatia nukta zilizozungumziwa ndani ya suratu Yunus, inatubainikia kuwa mbali na kuelezea msingi wa tauhidi na ujumbe wa mitume, sura hii inawalingania na kuwataka watu wazitafakari pia ishara za Mwenyezi Mungu na kuamini maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe. Lakini mbali na hayo, suratu Yunus inaimarisha pia imani ndani ya nafsi ya mtu kwa kumfanya awe na moyo thabiti wa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu na kupambana na wanao mwasimula, lakini inawashajiisha pia watu kuwa imara katika kudhibiti matamanio ya nafsi ili waweze hatimaye kufikia kwenye saada na fanaka. Kuna hadithi sahihi kadhaa zilizopokelewa ambazo zinabainisha fadhila za kuisoma suratu Yunus pamoja na athari na baraka mbalimbali zinazopatikana kwa kufanya hivyo. Katika kitabu muhimu cha tafsiri ya Quran cha Majmau lBayan kilichoandikwa na mfasiri mkubwa wa madhehebu ya Shia Alfadhl Ibn Al Abbas Atabarsi, kuna hadithi ambayo imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kwamba amesema, mwenye kuisoma sura hii atalipwa mema mara kumi ya idadi ya watu waliomsadikisha au kumkadhibisha Yunusa alaihi ssalam, na pia kulingana na idadi ya watu waliogharikishwa pamoja na Firauni. Ndani ya tafsiri hiyo hiyo imeelezwa kwamba Imam Jaafar Sadiq alayhi ssalam amesema, mwenye kuisoma suratu Yunus katika miezi miwili au mitatu haipasi yeye kuwa na hofu kwamba atakuwa miongoni mwa wajinga na majahili, na siku ya Kiyama atakuwa miongoni mwa waliokurubishwa kwa Allah. Aidha, mtukufu huyo amesema yeyote atakayeisoma suratu Yunus mara 21 kwa ikhlasi na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake kwa ajili ya kumfukuza na kumshinda adui wa ala alihi at-tayibin at-tahirin wa ashabihi al-ghurri al-mayamina wa baad. Kama simulizi ya bibi Fatima alayha salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani. Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha laylata jumua Hatiha. nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. falamtazal rakeatan sajidatan hatta tadaha amudu subhi, basi hakuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii suala so zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna wanavyozungumza kwa heshima bila kukemeana mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana, mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vile vile, hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo, vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama. Kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo haya ndiyo tunayaona, kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakinamama wamekaa wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale ya mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile, vile kutukana, na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile, vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu Ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume, na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa, Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio ribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.