Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia e, ni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika studio zetu za jam jam. E, katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe 20... t E, jamadhi lula mwaka 1437 hijiria kamaria ambayo inasadifia na, na e, tarehe 1 Novemba 2025 miladi. Upenzi msikilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na e, tahariri yetu ya leo, na baada ya hapo tutaweza kuwaletea ni sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu inayitafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini na kisha makala yaliyo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya ParsToday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia tovuti yetu ya IranRadio.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, na baada ya mduso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Seyed Abbas Araghchi, asema Iran inajipanga na, na imejiandaa zaidi kukabiliana na uhasama wa utawala wa Israeli. Rais wa Afrika Kusini akiashiria ubabe wa Marekani asema hakuna taifa linalopaswa kulitisha jingine. Na makubaliano ya dola bilioni 1.4 ya kufufua reli ya TAZARA yafikiwa baina ya China, Zambia na Tanzania. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali azimio lililopitishwa na bodi ya magavana wa shirika la kimataifa la nishati ya atomiki, yeye kilitaja kuwa batili na lisilo na msingi. Bodi hiyo siku ya Alhamis ilipitisha azimio uh, lililoandaliwa na troika ya Ulaya yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza pamoja na Marekani kwa kura 19 za ndio na tatu za la, huku wajumbe kumi na wawili wakijizuia kupiga kura. Azimio hilo linaitaka Tehran bila kuchelewa kutoa ripoti kuhusu akiba ya madini ya Iran iliyorutubishwa na miundombinu iliyoharibiwa katika mashambulizi ya Juni yaliyofanywa na utawala wa Israeli na Marekani, huku e, likipuuza ushirikiano wa muda mrefu wa Iran na shirika hilo. Katika taarifa yake, wizara imesema hatua hiyo inathibitisha kuwa Marekani na troika ya Ulaya wanatumia vibaya shirika hilo ili kuongeza shinikizo dhidi ya Iran. Wizara imeongeza eh, kuwa takribani nusu ya wanachama wa IAEA, wakiwemo wajumbe wawili wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja Mataifa, walikataa azimio hilo. Wizara imesitiza kuwa azimio hilo linakiuka misingi ya mkataba wa kuzuia kuenea kwa silaha za nuklia NPT unaotoa haki kwa wanachama wa kutumia nishati ya nuklia kwa madhumuni ya amani. Aidha, taarifa hiyo imebainisha kuwa baraza la magavana au bodi ya magavana halina mamlaka ya kufufua maazimio ya baraza la usalama yaliyokwisha muda wake na kulihuisha, eh, kulihusisha eh, kitendo cha Marekani na washirika wake wa Ulaya na nia mbaya na mwenendo usio na uwajibikaji. Zaidi ya hayo, wizara hiyo imeonya kuwa msisitizo wa kurudia hatua kama hizo unaweza kusababisha mkanganyiko wa kisheria na kuongeza mgawanyiko ndani ya taasisi za kimataifa, jambo linalodhoofisha misingi ya uratibu wa kuzuia kuenea kwa silaha za nyuklia. Wizara pia imesisitiza kuwa Iran haijawahi kujaribu kutengeneza silaha za nyuklia na badala yake ikautaja utawala wa Israeli na silaha zake za nyuklia kama tishio kuu kwa amani na usalama wa kimataifa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje eh, wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa Iran sasa inachukulia makubaliano ya Kairo um, kuwa yamefutwa kufuatia kupitishwa kwa azimio hilo la kupinga Iran katika bodi ya Magavana. Araghchi amelaani hatua hiyo akihitaja ku uwa, uh, batili na isiyo na msingi na amesema kuwa azimio hilo lilipitishwa kwa shinikizo kutoka mataifa hayo manne yaani Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani licha ya upinzani au kujizuia kwa wajumbe kumi na watano wa baraza hilo. Araqchi ameongeza kuwa kitendo hicho kimepunguza heshima na uhuru wa wakala huo wa nishati ya atomiki wa Umoja wa Mataifa na kitavuruga ushirikiano wa shirika hilo na Iran. Wakati huo huo, waziri wa mambo Irana, rakchi, ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu sasa imejiandaa kuliko wakati wowote ule kukabiliana na uhasama wowote kutoka kwa utawala haramu wa Israel. Katika mahojiano maalum na gazeti la The Economist tarehe 19 Novemba mjini Tehran, Rakchi amebainisha kuwa uwezo wa makombora ya Iran umeimarika kwa wingi na ubora tangu vita vya siku 12 mwezi Juni mwaka huu, na masomo yaliyopatikana yameimarisha ulinzi wa taifa. Alipoulizwa kuhusu tayari wa Iran iwapo kutatokea mashambulizi mapya ya Israel, Arakchi amejibu kwa kusema Iran imejiandaa zaidi kuliko ilivyokuwa uh, katika vita vilivyopita. Amesisitiza kuwa makombora ya Iran sasa yamepangwa vyema kwa wingi na kwa ubora, na amesema njia bora ya kuzuia vita ni kuwa tayari kwa vita, na sisi tuko tayari kikamilifu. Kuhusu uhusiano wa Iran na Russia, waziri huyo ameeleza kuwa Moscow ilitoa msaada mkubwa wakati wa vita vya kumina, siku kumi na mbili, hali iliyosababisha kuongezeka kwa ushirikiano baada ya hapo. Ameongeza kuwa Iran inaendeleza zaidi ushirikiano wa kimkakati na Rasia. Katika uh, kadhia ya nuklia, Rakchi amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono kufikiwa kwa mapatano ya nuklia, lakini lazima yawe ya haki na yenye uwiano. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa juhudi za Marekani za kutaka kulazimisha masharti ya upande mmoja katika mazungumzo, na amesisitiza kuwa urutubishaji wa madini ya urani hauwezi kujadiliwa katika meza ya mazungumzo, huku akibaini kuwa, koteari, kuwa Iran iko tayari kuahidi kutotengeneza silaha za nyuklia. Aidha amesema Iran haina uzoefu mzuri e, hata kidogo e, katika mazungumzo na Marekani. Hata hivyo, amefafanua kuwa mlango wa mazungumzo bado uko wazi, lakini Iran iko tayari kwa mazungumzo, si kwa masharti ya kulazimishwa zaidi ya miaka kumi iliyopita iran na mataifa yenye nguvu duniani walisaini mkataba wa nuklia ujulikanao kama mpango wa pamoja wa kina utekelezaji mnamo julai 2015 baada ya mazungumzo marefu iran ilikubali kuweka kiwango cha urutubishaji wa irani e, kisichozidi asilimia 3.67 kupunguza idadi ya mitambo ya kurutubisha na kuruhusu ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa kubadilishana na kuondolewa kwa vikwazo. Mnamo mei 2018 rais Trump wa Marekani alijiondoa kwenye mapatano hayo na kurejesha vikwazo, hali iliyosababisha Iran uh, kuzitaka nchi za Ulaya katika mapatano hayo kutekeleza wajibu wao. Hata hivyo, kutokana na mashinikizo ya Marekani, nchi husika za Ulaya hazikutumiza ahadi zao, na Iran ikaanza kupunguza utekelezaji wake eh, taratibu, huku ikiongeza urutubishaji wa madini ya urani. Utawala wa rais Biden pia ulishindwa kufua mapatano hayo ya JCPOA ukiendeleza sera ya vikwazo na kuruhusu makubaliano hayo kudhoofika zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tuelekee barani Afrika na kwanza kabisa uh, taarifa zinasema uh, China, Zambia na Tanzania zimesaini makubaliano ya kihistoria ya dola bilioni 1.4 siku ya Alhamisi ya kufufua reli ya mamlaka ya reli ya Tanzania na Zambia almaarufu Tazara. Reli hiyo ya kilomita 1860 kati ya Tanzania na Zambia ilijengwa na China katika miaka ya sabini, ili kurahisisha usafirishaji wa shaba na uagizaji wa mafuta kupitia Tanzania. Ha, makubaliano hayo yalisainiwa katika mji wa Zambia, Lusaka, uh, wakati wa ziara ya waziri mkuu wa China Li Yang, ambaye pamoja na rais wa Zambia Hakainde Hishilema na makamu wa rais wa Tanzania Emmanuel Nchimbi walishuhudia sherehe ya uzinduzi wa kufufuliwa kwa Tazara. Li amesema Tazara ni kielelezo cha dhamira ya China ya kukuza uboreshaji wa miundombinu kwa kushirikiana na nchi hizo mbili za Kiafrika na kuongeza kuwa Tazara ni mradi wa alama unaoleta enzi mpya ya maendeleo na ustawi kwa Tanzania, Zambia na China. Rais wa Zambia naye amesema kuwa reli ya Tazara ni muhimu katika kuibadilisha nchi inayozalisha shaba kwa kiwango cha pili barani Afrika kuwa kitovu cha kikanda cha usafirishaji na vifaa, na kurahisisha ongezeko la biashara, uwekezaji na ajira. Amesema na hapa namnukulu, tunaona Tazara si tu kama reli, bali ni njia muhimu ya kiuchumi. Kwa upande wake eh, makamu wa rais wa Tanzania Emmanuel Nchimbi amesema mradi huu utaimarisha njia za biashara na kuongeza uagizaji na usafirishaji ili kuunganisha zaidi uchumi wa kikanda Wigo wa kazi za ukarabati unajumuisha marekebisho ya vituo njia za reli, madaraja na ujenzi wa miundo mbinu mingine kwa lengo la kuongeza kiasi cha mizigo kinachosafirishwa kwenye reli hiyo kutoka tani laki moja hadi tani milioni mbili nukta nne kwa mwaka. Awali hishelima nalii walifanya mazungumzo ya pande mbili kuhusu ushirikiano wa kina wa kimkakati na wa kimaendeleo kati ya nchi hizo mbili na hatimaye wakasaini mapatano tisa yanayohusu nyanja mbalimbali. Tukiwa bado eneo la kusini mwa Afrika, ni kuwa rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa amesisitiza kuwa hakuna taifa linalopaswa kulitisha jingine kwa nguvu za kiuchumi au kijeshi, akieleza kuwa mataifa yote ni sawa. Kauli hiyo ya Ramaposa ya kupinga ubabe wa Marekani imetolewa mjini Boksburg, mashariki mwa Johannesburg, wakati wa hitimisho la mkutano wa kijamii wa nchi za ji ishirini. Afrika Kusini imetangaza kuwa itatoa tamko la pamoja na la viongozi katika mkutano wa kilele wa ji ishirini utakaofanyika tarehe 22 hadi 23 Novemba, hata baada ya Marekani kutangaza haitafiki. E, tamko hilo hii ni mara ya kwanza kwa taifa la Afrika kuongoza kundi hili lenye ushawishi mkubwa duniani baada ya kuchukua urais wa mzunguko wa kila mwaka mwezi Disemba huo uliopita nchi wanachama wa ji ishirini zinashikilia zaidi ya asilimia sabini ya biashara ya dunia. Uhusiano kati ya Marekani na Afrika Kusini umedorora sana miaka ya hivi karibuni kutokana na tofauti za kisera za ndani na nje. Mapema mwezi huu, Rais Trump wa Marekani alitangaza kuwa hakuna maafisa wa Marekani watakaohudhuria mkutano wa Johannesburg, akitoa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya wazungu makaburu wa Afrika Kusini ambao wanajulikana kama Afrikana. Serikali ya Afrika Kusini imekanusha mara kwa mara madai hayo ikisema hayana ushahidi wa kuonyesha mateso ya kimfumo au unyang'anyi wa ardhi. Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini amesema mazungumzo yanaendelea kuhusu uwezekano wa ushiriki wa Marekani baada ya Washington kuashiria kubadilisha msimamo wake wa kususia kikao hicho. Ramaphosa amesema Afrika Kusini ilipochagua kauli mbiu ya mshikamano, usawa na uendelevu kwa urais wake wa jii ishirini lengo lilikuwa kuendeleza maono ya ushirikiano wa kweli na wa maana duniani. Kauli hiyo imeelezwa kama wito wa kuhakikisha si klabu ndogo ya viongozi pekee, bali watu wote duniani wanakuwa sehemu ya maono hayo. Na kwa kumalizia ni kuwa waziri wa uh, biashara na viwanda wa Sudan Mahasin Ali Yaqub amesema kuwa zaidi ya viwanda 1800 vimeharibiwa na kundi la waasi wa RSF katika jimbo la Khartum. Akizungumza Alhamisi, Yaqub amesema kikundi cha waasi kimeharibu viwanda 1877 katika jimbo la Khartum, vikiwemo 553 vilivyoharibiwa kabisa na 1267 kwa sehemu, katika ikao na waandishi wa habari katika um, mji wa Port Sudan, waziri huyo ameongeza kuwa uchunguzi wa uharibifu uliofanywa na serikali baada ya kurejesha udhibiti wa Khartoum kutoka kwa waasi ulionyesha kiwango kikubwa cha uharibifu. Aidha, amebainisha kuwa mashambulizi mengi ya waasi wa RSF yalilenga miundombinu ya viwanda hususan vifaa na mifumo ya nishati ili kuzuia kuanza tena kwa shughuli za uzalishaji eh, katika mji mkuu mnamo Mei 2025 jeshi la Sudan litangaza kurejesha udhibiti kamili wa jimbo la Khartoum. Jeshi na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana vita vya maangamizi tangu Aprili 15 mwaka 2023. Vita ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya raia na kupelekea karibu watu milioni 14 kuyahama makazi yao. Serikali ya Sudan na ituhumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE kwa kuunga mkono waasi hao wa RSF wanaotekeleza ukatili na mauaji ya kimbari nchini humo. Hadi uh, sasa RSF inadhibiti majimbo yote matano ya Darfur magharibi mwa Sudan huku jeshi likishikilia majimbo kumi na matatu yaliyosalia kusini, kaskazini, mashariki na katikati, yakiwemo mji mkuu Khartum. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu haya. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, kwa kuwaleteni tahariri yetu yaliyo itaangazia ubepari wa magharibi na kuporomoka kwa maadili. Ubepari katika jamii ya magharibi na msisitizo wake juu ya faida ya mtu binafsi na kutenganisha maadili na uchumi umesababisha madhara makubwa na matokeo mabaya sana kwa maadili ya binadamu. Matokeo mabaya ya mienendo ya kibepari ya magharibi kuhusu kutanguliza mbele maslahi ya mtu binafsi na msisitizo wa kupata faida za kibinafsi bila kujali njia zinazotumiwa kupata faida hiyo, na hatimaye kutenganisha baina ya maadili na uchumi ni pamoja na mambo kama vile ubinafsi uliokithiri, kudhoofisha mshikamano wa kijamii eh, na kuenea vurugu na machafuko na kupuuzwa maadili. Mojawapo ya ukosoaji muhimu zaidi dhidi ya ubepari wa magharibi ni ule unaosema kuwa mwanadamu wa leo amebadilika na kuwa mwanadamu wa kiuchumi kwa maana ya kiumbe anayetenda kwa msingi wa faida binafsi na mahesabu ya faida na hasara tu. Kwa mtazamo huu, maadili yametenganishwa na uchumi, na maadili ya kibinadamu kama vile uadilifu, huruma na kujitolea hayana nafasi katika uchukuaji wa maamuzi ya kiuchumi. Utenganisho huu baina ya maadili na uchumi hufanya faida ya mtu binafsi kuwa kigezo kikuu cha mienendo ya mwanadamu badala ya kutaka kheri na mema kwa ajili ya watu wote. Na matokeo yake, mahusiano ya kibinadamu yanafifizwa na kuwa mahusiano ya kiwenzo na yenye mwelekeo wa faida na masilahi ya kibinafsi. Uchunguzi huu umeonyesha kwamba mgogoro wa kimaadili uliopo katika mfumo wa kibepari wa magharibi umesababisha ongezeko la ukatili na mienendo ya kufurutu mipaka katika jamii za Magharibi, hasa Marekani na madola ya Ulaya ya Magharibi, kwa sababu wakati maadili yanaposahaulika na, na kufunikwa na mienendo ya kujinufaisha kibinafsi e, jamii huelekezwa kwenye ushindani usio na huruma na wakikatili wa kila mtu kutaka kumfuta na kumaliza mshindani wake. Hali si hii tu kwamba inafanya mahusiano ya kijamii kuwa dhaifu, lakini pia huchochea utamaduni wa watu kuwa makatili na kutoaminiana kwa umma. Ubepari wa magharibi pia umechangia sana katika kuunda ubinafsi uliokithiri kwa kusisitiza ubinafsi, yaani kutanguliza mbele thamani au nafasi kuu ya mtu binafsi kuliko jamii na familia. Nam wape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni sehemu ya pili ya matangazo katika siku hii ya leo. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Amjambo, wapendwa wa wasikilizaji wa, wa Redio Teheran na karibuni kutegea sikio sehemu ya mwisho ya podikasti mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Tunaendelea kuchunguza maoni ya Bitheda Skokpol kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hapo mwaka 1979. Kama tulivyosema hapo awali, uchunguzi wa jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyotokea kwa mtazamo wa wanafikra wa Magharibi unatusaidia kuelewa sura na vipenge vipya vya tukio hilo la kihistoria. Wanafikra wa Magharibi wameangalia mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani kutoka nje na kulishughulikia suala hilo kupitia lenzi ya nadharia za kisayansi. Mbinu hii inaweza kutupa uelewa wa kina na wa kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kutofahamisha tabaka zake zote zilizojificha na za kina zaidi. Lakini kabla hatujaanza episodi hii ya mwisho, ningependa kukukumbusha kwamba ili kujua tulichosema katika vipindi vilivyopita, unaweza kutembelea tovuti ya Iran redio na mitandao yake ya kijamii. Katika episodi iliyopita tulieleza nadharia ya Theda Skocpol na kusema kwamba ni mwananadharia wa kimfumo, na katika kitabu chake mashuhuri kiitwacho States and Social Revolutions alichokichapisha mwaka 1979, sanjari na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, alijikita zaidi katika kuchambua mapinduzi yaliyotokea katika nchi tatu za Ufaransa, Urusi na Uchina kwa kuwasilisha nadharia yake e, chini ya maudhui ya umaksi mamboleo. Katika kitabu hicho amedai kwamba ili kuyaeleza kwa usahihi mapinduzi ya kijamii, kanuni tatu muhimu lazima zizingatiwe katika uchambuzi. Kanuni ya kwanza ni kwamba mapinduzi ni jambo lisilo la hiari na la kimuundo na kwamba tutafanya kosa kubwa tukiamini kwamba ni jambo la dhamira na la makusudi la viongozi na wafuasi wao la kufikia lengo lililoainishwa na itikadi na ideolojia. Kanuni ya pili ni kwamba tofauti na nadharia nyingine zinazobana mapinduzi kwenye mipaka ya masuala ya kitaifa, ili kuyaelewa na kuyaeleza ipasavyo, mapinduzi lazima yatambuliwe kuwa jambo la kimataifa lililojiri katika fremu ya mazingira na mifumo ya kimataifa duniani na kanuni ya tatu ni kwamba serikali hazipasi kuhesabiwa kama mwakilishi wa masilahi ya makundi ya kiuchumi na kijamii katika jamii husika, bali serikali na taasisi za utekelezaji katika nchi mbalimbali zina masilahi yao maalumu na kazi zao ni kwa ajili ya kufanikisha malengo hayo. Pia tumeashiria kwamba nadharia ya mapinduzi ya Theda Skocpol inawiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Irani katika pande mbili. Mosi ni kusadifiana pendekezo la nadharia hiyo na mwaka 1979 sambamba na wakati wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, na nyingine ni taathira ya mapinduzi hayo kwa nadharia ya Skocpol na juhudi zake za kurekebisha na kukamilisha nadharia yake. Sasa hebu tusikilize simulizi za B. Theda Scocpol kuhusu mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea, simulizi ambazo zimerekebisha kukamilisha na kusahihisha nadharia yake ya awali kuhusu mapinduzi kwa ujumla. Katika utangulizi wa makala yake aliyoipa anwani Rentier State and Shiit Islam in the Revolution, Skokpol ameashiria kwamba kupinduliwa utawala wa shah nchini Irani, ushindi wa harakati za mapinduzi ya kiislamu kati ya mwaka 1977 na 1979 viliwashangaza waangalizi wa kigeni. Anaandika kwamba kuanzia marafiki wa shah huko Marekani hadi waandishi wa habari wadadisi wa, wa mambo ya siasa, wanasayansi ya jamii na watu kama mimi ambao tunajulikana kama wataalamu wa mapinduzi sote tuliyatazama matukio hayo kwa mshangao na pengine kwa kutoamini. Theda Skocpol amelitaja suala la kuyachunguza mapinduzi ya Iran kuwa jambo lisiloepukika kwa sababu anaamini kwamba mapinduzi ya Iran yalionekana kuwa jambo lisilo la kawaida na kinyume na kaida katika baadhi ya vipenge vyake. Akirejelea maandishi yake ya awali kuhusu tofauti kati ya mapinduzi ya kijamii na mapinduzi ya kisiasa, katika suala hili anaandika kwamba bila shaka mapinduzi haya ni aina ya mapinduzi ya kijamii. Lakini kuibuka kwa mapinduzi haya, hasa katika matukio yaliyopelekea kupinduliwa utawala wa Shah, kulitoa changamoto kwa utabiri niliokuwa nimeutoa katika utafiti wangu wa kihistoria wa kulinganisha mapinduzi ya Ufaransa Urusi na China. Kwa mujibu wa ufafanuzi wa Skocpol, mapinduzi ya kijamii ni yale yanayoleta mabadiliko ya haraka na ya msingi katika miundo ya serikali na matabaka ya watu katika nchi na katika itikadi na ideolojia inayotawala nchi hiyo, na kwa uchache hufanywa kwa msaada wa uwasi wa matabaka ya watu kutokea chini. Theda Skocpol anaendelea kusema kwamba mapinduzi ya Iran yanaendana na uelewa huu, ingawa nchini Iran, kama ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu wa tatu, ni vigumu kutofautisha kati ya mapinduzi ya kisiasa na mapinduzi ya kijamii, kwa sababu katika nchi hizo, dola na wasomi wake wana nafasi muhimu sana katika umiliki na udhibiti wa uchumi. Lakini mapinduzi ya Iran yalisababisha mabadiliko kamili katika mahusiano ya kijamii, kiutamaduni na kiuchumi kiasi kwamba yaliendana zaidi na muundo wa mapinduzi makubwa ya kijamii kuliko mapinduzi ya kisiasa tu, ambapo taasisi za serikali pekee ndizo zinazobadilishwa. Katika makala yake, mwana sosolojia huyo wa Marekani anaendelea kwa kupitia maoni yake katika kitabu cha States and Social Revolutions, akibainisha kwamba katika kitabu hicho nilikuwa nikiwakosoa wanadharia wote wanaoyaona mapinduzi kama matokeo ya harakati elevu za kimapinduzi na kijamii, na badala yake nimesisitiza mtazamo wa kimuundo ambao kwa mujibu wake mapinduzi huwa ni matokeo ya juhudi za vikundi au hali au motisha tofauti, vikundi ambavyo havifanyi kazi hata chini ya utambulisho wa pamoja wa itikadi za kimapinduzi. Katika kitabu hicho Skocpol anamnukuu Wendell Phillips ambaye alikuwa akiunga mkono harakati za kufutwa utumwa, akisema kwamba mapinduzi hayafanyiki bali yanatokea. Anaamini kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yametoa changamoto kwa imani zake za awali kuhusu mapinduzi ya kijamii katika pande zisizopungua tatu. Kwanza, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaonekana kuwa matokeo ya usasa wa haraka sana. Mageuzi ya ardhi uhamaji mkubwa wa watu kutoka vijijini hadi mijini, hasa Teheran, ukuaji wa kasi wa viwanda na upanuzi usio wa kawaida wa elimu ya msingi, sekondari na vyuo vikuu katika miaka ya 1960 na 1970 vilikuwa dhihirisho la usasa huo wa haraka sana. Mapinduzi yalipotokea, makundi yote ya jamii ya Iran hayakuwa radhi na utawala wa Shah na hali yao wenyewe. Kwa hivyo inaweza kusemwa kwamba mapinduzi hayo yalikuwa matokeo ya machafuko na mpasuko wa kijamii, mkanganyiko wa watu na kutoridhishwa na kasi ya mabadiliko. Pili ni kwamba, tofauti kabisa na kaida za historia ya mapinduzi, katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, jeshi na polisi wa Shah zikiwa na askari laki tatu waliokuwa wamejizatiti vya kutosha zilifeli kikamilifu katika kukabiliana na harakati za mapinduzi bila ya kushindwa kijeshi katika vita na mataifa ya kigeni au kukabiliwa na mashinikizo kutoka nje ambayo yangedhoofisha utawala wa Shah. Katika mchakato huo, Shah hakuachwa bila ulinzi kutokana na uzembe wa vikosi vya jeshi tu, lakini pia vikosi hivyo vyenyewe vilithibitika kuwa havikuwa na uwezo wa kuleta mbadala wa Shah kwa utawala wa kijeshi au utawala unaoungwa mkono na jeshi ambao ungeweza kulinda taasisi zote za serikali zilizokuwa madarakani. Badala yake, Shah na vikosi vyake vyote vilisombwa na kughariki katika harakati kubwa ya mapinduzi ya Kiislamu. akiendelea na hoja zake Theda Skocpol anazungumzia hoja ya tatu ya mapinduzi ya kiislamu inayotoa changamoto kwa nadharia yake ya mapinduzi na kuyatathmini mapinduzi ya kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi yaliyofanyika kwa uelewa na malengo maalumu. Anaandika kwamba kama kuna mapinduzi katika historia ambayo yalifanywa kwa makusudi na harakati kubwa ya kijamii kwa lengo la kupindua mfumo wa zamani, bila shaka yalikuwa mapinduzi ya Wairani dhidi ya Muhammad Reza Shah. Kisha anajadili mchakato wa uhamasishaji wa kimapinduzi wa matabaka mbalimbali ya watu chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya utawala wa Shah, akibainisha kwamba kile ambacho wasoshalisti wa magharibi walikuwa wakikiona kwenye ndoto zao kwa miaka mingi kilitimizwa na watu wa mijini wa Iran katika harakati kubwa dhidi ya ufalme mbovu na wa kibeberu. Mapinduzi ya watu wa Iran hayakutokea, bali yaliundwa kwa uelewa na nidhamu, hasa katika hatua ya awali ambayo ilikuwa kupinduliwa kwa utawala wa shaha. Theda Skocpol anaendelea kwa kuyataja mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni tofauti na yalikwenda kinyume na taratibu zilizoshuhudiwa katika mapinduzi ya Ufaransa, Urusi na China na kuandika kwamba mapinduzi haya adhimu yananilazimisha kuzidisha uelewa wangu kuhusu nafasi tarajiwa ya mifumo ya kiitikadi na mitazamo ya kitamaduni katika kuanzisha harakati za kisiasa. Katika uchambuzi na maelezo yake kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Skokpol anaashiria udhaifu wa serikali za kidikteta na kusema kwamba shaha wa Iran, kama walivyokuwa watawala wa zamani wa Ufaransa, Urusi na Uchina, alikuwa mtawala wa kidikteta. Na kwa njia fulani shaha wa Iran alikuwa na nguvu zaidi kuliko wafalme wa zamani wa kidikteta, kwa sababu alikuwa na jeshi la kisasa na kikosi cha polisi katili wa siri kisicho na huruma na chenye nguvu kubwa ingawa tofauti na mifumo hiyo hakuwa na ushawishi katika jamii za vijijini. Akizungumzia rekodi ya kihistoria ya serikali za kidikteta nchini Iran, hasa katika karne ya 19 na 20, mwana historia huyo Marekani anasema uhusiano wa Muhammad Reza Shah na serikali ya Marekani ulikuwa sababu iliyoifanya serikali ya Irani kuwa nguvu ya kikanda katika mashariki ya kati. Anaamini kwamba katika miaka ya 1960 na 1970 misingi ya ndani ya serikali ilibadilika na serikali ikawa tegemezi zaidi kwa mapato ya mafuta na gesi. Kuanzia wakati huo na kuendelea, serikali ilikuwa tegemezi kwa wageni na kuzama zaidi katika fedha za pato la mafuta ya petroli na vilevile vile kufungamana sana na uchumi ube wa ubepari wa kimataifa. Skokpol anasema kwamba utawala wa Shah kama nchi tajiri kwa pato la mafuta ulikuwa dhaifu kisiasa, na kulikuwepo uwezekano wa kuwa dhaifu katika nyanja nyingine. Anasema kutokana na muundo maalumu wa ikolojia kijamii na kisiasa wa maeneo ya mashambani, wakulima wa Iran hawakuwa na uwezo wa kuanzisha uwasi kwa kujitegemea, lakini hata kama wangeweza kufanya hivyo, uwasi wao haungekuwa na umuhimu mkubwa kwa sababu wamiliki wa, wa ardhi hawakuwa tegemeo kubwa la pato kwa utawala wa Shah na kilimo kilizidi kutengwa katika uchumi wa Iran. Wakati mahitaji ya kimataifa ya mafuta ya Iran yalipopungua kuanzia mwaka 1975 hadi 1109, 1977 miradi mingi ya utawala wa Shah ilisimamishwa. Wafanyakazi wengi wakapoteza ajira na wimbi kubwa la malalamiko likaibuka miongoni mwa matabaka ya mijini. Walimtambua shah kama kielelezo halisi cha utawala wa kimabavu, kwa sababu ndiye aliyekuwa mchukuaji maamuzi mkuu wa serikali wa Theda Skocpol anahitimisha kwa kuelezea dhana kwamba licha ya udhaifu huo wote, uharibifu huo haukuwa na umuhimu mkubwa, kwa sababu Shah alikuwa na utajiri mwingi na nguvu kubwa ya ukandamizaji. Kutokana na pandashuka hizo na kushuka kwa bei ya mafuta, Shah, kama walivyokuwa watawala wengi katika ulimwengu wa tatu, aliweza kutuliza mawimbi ya maandamano na malalamiko ya watu mijini. Kwa hivyo ukweli kwamba Shah hakuweza kulinda utawala wake na akaghiriki katika mawimbi ya mapinduzi ya Kiislamu yeye na serikali yake ulitokana na juhudi za kudumu za watu wa mijini za, wa Iran za kupindua utawala wake. Skocpol anaamini kwamba juhudi hizi zilijikita katika vituo vya maisha ya kijamii ya watu wa mijini na katika mitandao ya mawasiliano na uongozi wa kidini wa Kiislamu anaendelea kwa kuashiria mambo mawili muhimu ambayo yalichangia sana katika harakati na katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo ni nafasi ya jamii za mijini kama ngome ya upinzani wa kisiasa na mchango wa Uislamu katika muundo wa madhehebu ya Shia katika kuunda harakati za mapinduzi chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Theda Skocpol anaonyesha jinsi ngome za mijini kupitia muungano wa bazari na misikiti zilivyowapa basiji na wana mapambano rasilimali endelevu. Anazungumzia mtandao wa wanazuoni wa dini, misikiti ya vitongoji, shughuli za kijamii za mwezi wa Muharram na arobaini za mashahidi ambazo zilidumisha upinzani na maandamano dhidi ya utawala wa Shah na kubadilisha ukandamizaji wa dola kuwa hasira ya umma msomi huyo wa Marekani anaona kwamba uhalali wa kidini wa viongozi na tafsiri ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kuhusu ukandamizaji, kupigania haki, kuuliwa shahidi na mapambano uliunda aina tofauti ya mshikamano kati ya matabaka ya wananchi, ambao ulikuwa juu zaidi ya maslahi ya kichama ulioweza kukusanya pamoja matabaka mapya ya kati, wafanya biashara wanafunzi wa vyuo vikuu na watu waliokuwa wametengwa. Wimbi la migomo la mwaka 1979, hasa katika sekta ya mafuta, lilidhoofisha mishipa ya fedha ya utawala wa Shah na kuupokonya nguvu ya ukandamizaji na uwezo wa kutawala. Theda Skocpol anasema vikwazo vya kimataifa kuhusu haki za binadamu vya zama za utawala wa Jimmy Carter pia viliongeza gharama ya ukandamizaji mkubwa kwa Shah na kuzidisha mgogoro huo. Kwa hivyo, mapinduzi ya Iran, anasema, hayakuwa uasi wa wakulima bali harakati ya watu wa mijini kutoka matabaka mbalimbali ambayo iliendelezwa na kudumishwa kwa kutegemea taasisi za kidini na kijamii na uongozi wa kidini wenye haiba na busara, ikivunja vyombo vya dola kutoka ndani na hatimaye kuondoa madarakani utawala wa kifalme. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia mwisho wa episodi ya mwisho ya podikasti mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea. Tunatumai kwamba podikasti hii imeongeza ufahamu wako kuhusu jinsi na sababu za mapinduzi ya kiislamu yaliyotokea mwaka 1979 na natumai utaendelea kufuatilia vipindi vyetu kupitia tovuti ya Iran radio ir na kurasa zetu kwenye mitandao ya kijamii. Mimi pia ninawashukuru kwa kuungana nasi kwenye podcasti hii na vipindi vyetu vingine. Mungu awabariki na atupe uhai na afya ya kukutana tena katika podcasti ijayo. Marahaba kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni ni e, udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mtoso mrefu Barabara kabisa na nalikunjua jamvi lea tuloudondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Uh, aghalabu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania katika kurasa za mbele yameipa umuhimu habari isemewa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan ameielekeza tume huru ya uchunguzi kuchunguza matukio yaliyotokea e, katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 29 ili kubaini sababu ya vijana walioingia barabarani siku hiyo kudai haki na kujua ni haki gani wanadai ili waweze kuifanyia kazi wapate haki yao. Akizungumza jana Ikulu Chamwino, Dodoma, wakati wa uzinduzi wa tume hiyo, Rais Samia ameitaka tume hiyo kutazama sura nzima ya mgogoro, ikiwemo mitazamo, matamko na hatua za wadau wote. Ameeleza kuwa ana imani kubwa na tume kutokana na sifa na ubobevu wa wajumbe wake katika kutimiza kazi ya uchunguzi wa kilichotokea, hasa baada ya wapinzani kuonyesha wasiwasi wasi juu ya uwezo wa tume hiyo ya ndani ya nchi. Gazeti la Mwananchi limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni zaidi ya uchunguzi. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi e, kichwa kikuu cha habari kisemacho tume vurugu za uchaguzi kazini. Nalo gazeti la Uhuru katika uh, ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema nina imani na tume. Gazeti la Wamachinga kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Samia asema nendeni mkachunguze kiini cha vurugu. Nalo gazeti la Jamvi la Habari linadokeza kuwa kwa mujibu wa taarifa za ndani ya serikali, mapendekezo ya tume iliyoteuliwa na rais Dkt Samia yataweka msingi wa kuunda tume ya mazungumzo na maridhiano ambayo imepangwa kuanzishwa ndani ya siku mia moja za mwanzo wa muhula mpya wa uongozi katika habari nyingine ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi una kichwa cha habari kisemacho taasisi 27 za Kiislamu zaibuka na mambo 17. Gazeti hilo linamnukuu Sheikh Kundecha akisema tumebaini kuwapo kwa hila za kupandikiza chuki, uhasama na majaribio ya kutugombanisha na kutugawa katika jamii yetu. Nam e, sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya na magazeti ya nchi hiyo yameipa kipaumbele habari kuhusu hotuba ya rais William Ruto jana alipohutubia taifa kutoka majengo ya bunge katika kikao cha pamoja kilichowaleta pamoja wabunge wa bunge la taifa na maseneta. Magazeti yameandika kuwa katika hotuba yake, rais Ruto alisisitiza kuwa Kenya imepiga hatua muhimu katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita na kwamba bado nafasi ipo kufanya bora zaidi. Ruto amesema kwa sasa Kenya imeondoka kwenye jukwaa la kunadi sera na kuingia kwenye ukumbi wa kusimulia maendeleo. Gazeti la Daily Nation limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho, ramani ya Ruto ya kuelekea Singapore. Wakenya wamekuwa wakitumia Singapore kama mfano wa nchi ambayo wanataka kuiga katika kufikia ustawi na maendeleo. Nalo gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ndoto mpya ya Ruto. Likifafanua limeandika kuwa Rais William Ruto ameeleza ndoto yake mpya ya kitaifa, akisisitiza nguzo nne kuu zitakazochochea ukuaji wa Kenya, ambazo ni uwekezaji kwa raia kupitia elimu na ujuzi, uchumi wa viwandani, ujenzi wa mabwawa makubwa na miundombinu ya barabara pamoja na nishati ya kutegemewa. Gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele limekosoa hotuba ya Rais Ruto kwa kusema hazingatii uhalisia wa mambo. Gazeti la Daily Monitor li nchini Uganda nalo limeweka katika ukurasa wake wa mbele e, hotuba ya rais Ruto o chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ndoto ya SGR yakaribia kutimia, likifafanua limeandika kuwa mradi ambao umekuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu wa kurefusha reli ya kisasa ya SGR kutoka eneo la Naivasha, Kenya hadi mpaka wa Uganda wa Malaba utaanza mwaka ujao tangazo hilo limetolewa na Rais William Ruto katika hotuba yake bungeni. Na huko Rwanda, gazeti ya The New Times linatupasha kuwa Rais Paul Kagame mnamo Alhamisi alimzawadia Amir wa Qatar Shekh Tamim Bin Hamad Alithani ng'ombe wa kifahari wa Inyambo wakati wa ziara yake rasmi ya, ya siku mbili nchini Rwanda. Amiru wa Qatar aliwasili mjini Kigali mapema Alhamisi na kupokelewa na Kagame katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali. Baadaye viongozi hao wawili walielekea shambani kwa rais vijijini kwa ziara na matembezi. na mlazi lasina kutoka meza ya macho yetu magazetini namna, huku muda wetu ukizidi kuyoyoma. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala yetu ya leo katika historia. leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 30 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 21 Novemba mwaka 2025. Miaka 242 iliyopita katika siku kama hii ya leo kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani, puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilaze de Rosiere. Tangu alipokuwa masomoni, de Rosiere alikuwa akifikiria kutengeneza uwenzo wa kupaa angani, na kwa kutengeneza puto hilo mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa Kuruka angani. Katika siku kama hii ya leo, miaka 34 iliyopita Boutros Boutros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja wa Mataifa. Boutros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo kwenye mji mkuu wa Misri, Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake Butros Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa mjini Cairo. Mwana diplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David mwaka 1978 na, na, na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israeli. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita inayosadifiana na tarehe 21 Novemba mwaka 1995, Makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton yalitiwa saini. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba mwaka 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kimbari yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia Herzegovina. na siku hii ya leo tarehe 22 novemba imetangazwa na baraza kuu la umoja wa mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya televisheni lengo la umoja wa mataifa la kuainisha siku hii lilikuwa kuweko mabadilishano ya vipindi vya runinga hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani ustawi wa kijamii na kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni katika jamii Nam hmm, ni Teheran. Kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo iran ya nje wa Iran, Abbas Araghchi amesema kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran imejiandaa kuliko wakati wowote ule kukabiliana na uhasama wowote tarajiwa kutoka kwa utawala haramu wa Israel. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesisitiza kuwa hakuna taifa linalopaswa kulitisha jingine kwa nguvu ya kiuchumi au kijeshi, akieleza kuwa mataifa yote duniani ni sawa. Kauli hiyo ya kupinga ubabe wa Marekani imetolewa mjini Boksburg. China na Zambia pamoja na Tanzania zimesaini makubaliano ya kihistoria ya dola bilioni moja nukta nne siku ya Alhamisi ya kufufua reli ya mamlaka ya reli ya Tanzania na Zambia, TAZARA. na Uh, waziri wa viwanda wa Sudan amesema kuwa zaidi ya viwanda elfu moja mia nane vimeharibiwa na kundi la waasi wa RSF katika jimbo la Khartum. la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.