Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala, siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapene msikilizaji, mimi ni Mubarakenia nikiwakaribisha katika matangazo haya as ya asubuhi idha ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo ya Ijumaa tarehe thalathini Jamaadil Ula mwaka 1447 hijiria kamaria, ambayo inasadifiana na 21 Novemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni wakati huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa wakati wa kutegea sikio makala ya Iran juma hili baada ya kusikiliza makala hiyo inayoangazia matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, tutawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki siku ya leo, na kisha baada ya hapo utawaleteni kipindi maalum e, ambacho kitaletwa kwenu na Haji Husein Versi ambacho lina saha za leo. Baada ya hapo takuwa na makala ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nakumusha kuwa unaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw au Iran radio .ir sw, na pia radio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa ya FM. Baada ya mnuso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema azimio jipya la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki lina lengo la kufidia kushindwa Marekani na troika ya Ulaya. Shirika la chakula duniani WFP lasema karibu robo ya wananchi wa Somalia wanakabiliwa na njaa kali. Na Marekani inapaka kuiuzia Saudi Arabia ndege za kivita aina ya F35 zilizopunguzwa uwezo ili kuulinda utawala wa Israel. Karibuni. Na, na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yake huko Vienna, Austria amesema kupitishwa azimio la kisiasa dhidi ya mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani ni jaribio la Marekani na Umoja wa Ulaya ili kufidia kushindwa kwao katika utaratibu wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran maarufu kama snapback. Ridha Najafi ameeleza haya jana kufuatia kupitishwa azimio na bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa nishati ya atomiki IAEA dhidi ya Iran. Amesema mkurugenzi mkuu wa IAEA katika ripoti yake ameonyesha wazi kuwa hali ya sasa ni matokeo ya moja kwa moja ya mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya uh, vituo vya nyuklia uh, vya amani vya Iran ambavyo vilikuwa chini ya ukaguzi wa wakala huo. Na jafi pia amesema IAEA imetangaza kuwa kutokana na athari za usalama za mashambulizi hayo, ni jambo lisilowezekana kwa kiasi kikubwa kutekelezwa kwa kawaida ya makubaliano kwa jina la safeguard agreement, na kwamba wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati atomiki hata ulilazimika kuondoa wakaguzi wake kikamilifu kufuatia mashambulizi ya Juni ya Marekani na utawala wa haramu wa Israeli dhidi ya Iran. Hata hivyo Iran imethibitisha nia yake nzuri kwa kuwafiki maombi ya wakala huo wa nishati ya atomiki kwa ajili ya kurejesha shughuli za uhakiki na kuruhusu kufikiwa vituo vyake vya nyuklea ambavyo havikushambuliwa. Mwakilishi wa kudumu na balozi wa Iran katika taasisi za kimataifa zenye makao yake huko Viena, Austria, amesema Marekani na nchi tatu za Ulaya ambazo ni Ufaransa, Uingereza na Ujerumani zinazounda kundi la Troika ya Ulaya au E3 zilijaribu kudhihirisha kwamba kila kitu kiko kama kawaida na kwamba hakuna mashambulizi yote yaliyojiri katika taasisi za nuklia chini ya mapatano hayotajwa. Ameongeza kuwa nchi eh, hizo nne zinaendelea na misimamo yao ya kiburi na kutowajibika na kutoa madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran. Halikadhalika amesema Marekani na nchi tatu za Ulaya kwa mara nyingine tena zimewasilisha rasimu ya azimio ambalo kwa uwazi limesanifiwa lengo likiwa ni kutoa mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran na kuendeleza madai ya uongo ya upotoshaji kuhusu hali ya sasa. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani WFP eh, limetahadharisha kuwa karibu robo ya jamii ya watu wa Somalia wanakabiliwa na njaa kali huku watoto zaidi ya milioni moja nukta nane tano walio na umri wa chini ya miaka mitano wakiwa katika hatari ya kupata utapia mlo kamili. WFP imesema katika taarifa yake kuwa mabadiliko ya tabia nchi yanaweza kupelekea kuongezeka vipindi vya mvua na ukame huko Somalia. Ofisi umoja ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu pia imeeleza kuwa hali ya ukame imezidi kuwa mbaya katika mikoa ya kaskazini na kuenea hadi katikati mwa Somalia. Ofisi hiyo imebainisha kuwa hali ni mbaya hasa katika mikoa ya Nugal, Mudug, Bari na Sanaag ambayo inakumbwa na msimu wa nne mfululizo wa mvua kubwa. Taarifa imesema mamilioni ya watu wako katika hatari ya kuzidiwa na njaa na utapiamlo kutokana na uhaba wa fedha. Idadi ya watu watakaopokea uh, misaada ya chakula mwezi huu itapungua hadi laki tatu hamsini elfu kutoka watu milioni moja na laki moja mwezi Agosti mwaka huu. Umoja wa Mataifa pia umeeleza kuwa bei ya maji e, imepanda kutoka dola uh, kumi na mbili hadi kumi na tano kwa pipa la lita uh, mia mbili na inatarajiwa kupanda zaidi na hivyo kutatiza maisha ya watu karibu e thelathini na tano elfu waliokimbia makazi katika maeneo mbalimbali ya ya jimbo la Puntland, Somalia inastahamili misimu mitano mtawalia ya mvua zilizofeli zilizo iathiri zilizo mwishoni mwa mwaka 2020 na katika miongo hivi karibuni na kusababisha ukame mkubwa nchini humo mwaka juzi. Hali hiyo ya ukame imesababisha watu milioni tano kukabiliwa na uhaba uh, mkubwa wa chakula. Mwaka 2011 Somalia ilikumbwa na baa la njaa kali kutokana na ukame, ambapo katika kipindi hicho Watu zaidi ya 26000 walipoteza maisha. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika, ambapo mamlaka husika katika jimbo la Kwara nchini Nigeria zimefunga shule zote katika eneo la Iflodun, Ekiti Irepodun, Isina, Okeero kufuatia vitisho vipya vya usalama katika jimbo hilo. Lwale Olohungebebe Kamishna wa elimu katika jimbo la Kwara nchini Nigeria ameeleza kuwa uamuzi wa kuzifunga shule hizo umechukuliwa ili kuwalinda wanafunzi huku vikosi vya usalama vikiendelea na msako dhidi ya makundi yanayobeba silaha yanayotatiza hali ya usalama katika eneo hilo. Lwala ameongeza kuwa lengo lao ni kuzuia wafanya hujuma kuwatumia watoto kama ngao huku wakikimbia operesheni zinazoendelea kutekelezwa na jeshi dhidi ya magaidi na makundi ya uhalifu yanayobeba silaha. Jimbo la Kwara nchini Nigeria limefunga shule katika maeneo hayotajwa baada ya watu wenye silaha kuivamia kanisa katika eneo la Eruku na hivyo kuibua hofu miongoni mwa wakazi wa jimbo hilo. Shule za bweni katika eneo la Irepodun pia zimeagizwa kufungwa kufuatia tishio la usalama. Kufungwa shule hizo katika jimbo la Kwara, Nigeria, kunazidisha wasiwasi juu ya kushtadi hali ya mchafukoge kaskazini mwa Nigeria. Mapema wiki hii watu wenye silaha waliwateka nyara wanafunzi 25 kutoka shule ya sekondari ya Maga Comprehensive Girls, katika jimbo la Kebbi. Mwalimu na mlinzi waliuawa wakati wa uvamizi huo. Mamlaka za uongozi katika jimbo hilo zinasema kuwa shule zitaendelea kufungwa hadi hapo idara za usalama zitakapothibitisha kuwa jimbo hilo lipo salama kwa ajili ya wanafunzi kuanza masomo. Nigeria imekuwa ikisumbuliwa na uasi kwa muda mrefu. Shirika la Save the Children la kuwahudumia watoto limesema katika taarifa yake kuwa silaha za kijeshi na mada za milipuko zimeua zaidi e, zaidi idadi kubwa zaidi ya watoto duniani kote mwaka 2024 huku ukanda wa Gaza ukiripoti idadi kubwa zaidi ya vifo. Shirika hilo limeeleza katika ripoti iliyochapishwa Alhamis kwamba silaha za milipuko ziliua au kujeruhi watoto wengi wa, e, mwaka jana kote ulimwenguni. Shirika hilo limeeleza kuwa wanajeshi wa utawala wa Israeli wameua watu wasiopungua elfu ishirini katika ukanda, watoto wasiopungua elfu ishirini katika ukanda wa Gaza tangu Israeli ianzishe vita uh, vya mauaji ya kimbari dhidi ya eneo hilo Oktoba mwaka 2023. Shirika hilo lisilo la kiserikali limeeleza kuwa kadiri vita vinavyozidi kuhamia katika maeneo ya mjini ndivyo idadi kubwa ya watoto wanavyouliwa. Mapema uh, mwaka huu shirika la kudumia watoto la Umoja wa Mataifa ya UNICEF liliripoti kuwa utawala wa Israel unahusika moja kwa moja na vifo au kujeruhiwa watoto zaidi ya hamsini elfu katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya Save the Children inasema baada ya Gaza, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu, Sudan, Myanmar, Ukraine, Syria uh, ndiyo maeneo ya vita ambayo kumeshuhudiwa vifo vingi zaidi vya watoto mnamo mwaka 2024. Huko nyuma watoto katika maeneo yenye migogoro yaliyoathiriwa na vita walikuwa na uwezekano mkubwa wa kufa kutokana na utapiamlo wa magonjwa au mifumo duni ya afya iliyosambaratika kuliko kutokana na silaha za milipuko, lakini hii leo maafisa wa Save the Children ameeleza kuwa watoto wanalengwa kwa makusudi katika maeneo mengi ya vita, huku ukanda wa Gaza ukiwa unaongoza. itakumkua kuwa Utawala haramu wa Israeli ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Gaza wa Oktoba 7, 2023 na hadi sasa Wapalestina zaidi ya 67,000 wameuawa moja kwa moja e, katika mauaji hayo ya kimbari yanayotekelezwa na jeshi katili la Israeli, huku idadi kubwa ya waliouawa ikiwa ni watoto na wanawake na maafisa wa Marekani na wataalamu wa ulinzi wanasema ndege za kivita aina ya f35 ambazo Marekani inapanga kuuzia Saudi Arabia zitapunguzwa uwezo kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na ndege kama hizo ambazo ziliuziwa utawala wa Israel, lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa Israel inasalia kuwa yenye silaha bora za kimarekani katika eneo la Asia Magharibi. Shirika la habari la Reuters liliripoti Alhamisi kwamba ndege hizo ambazo Saudia itazinunua hazitokuwa na baadhi ya mifumo ya hali ya juu na uwezo uliojumuishwa kwenye zile zinazotumiwa na utawala wa Israeli. Kwa mujibu wa maafisa wa Marekani, ndege za Saudia au ambazo Saudia itauziwa hazitokuwa na mifumo ya juu ya vita vya kielektroniki, silaha zilizoboreshwa, au vipengele vingine vya siri ambavyo Israeli inapa inapewa mamlaka ya kuvitumia na kuvibadilisha kwa uhuru. Mchambuzi wa ulinzi Douglas Barkley, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Michel ya masomo ya anga amesema kwamba hata kama mauzo kwa Saudia ya yataendelea ufalme huo huenda usipewe kombora la kisasa la m220 jatm e. Silaha hiyo e, ya kizazi kipya cha anga kwa anga inachukuliwa kuwa moja ya teknolojia muhimu na za hali ya juu zaidi zinazohusiana na ndege ya kivita ya F 35. Taarifa hii mpya inaonekana kupinga kauli zilizotolewa mapema wiki na rais wa Marekani Trump akiwa na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia mwanamfalme Muhamad Bin Salman katika ikulu ya White House. katika kikao hicho Trump alidai kwamba ndege zitakazouziwa Saudi Arabia zitakuwa sawa na zile zilizotolewa kwa Israel. Shirika la wa udhibiti wa uuzaji wa silaha eh, eh, lime, lina sheria ambayo inailazimisha Marekani kupunguza au kuzuia uhamisho wa silaha za hali ya juu kwa mataifa ya Kiarabu ili kuhakikisha kuwa jeshi la utawala wa Israeli linaendelea kuwa bora kivita kuliko majeshi ya nchi za Kiarabu. Hayo yanaripotiwa wakati ambapo Bin Salman ameahidi kuongeza uwekezaji wa ufalme huo nchini Marekani hadi kufikia dola trilioni moja wakati wa ziara yake ya Washington na mkutano wake na Trump. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapea msikilizaji, hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Baada ya kusikiliza taarifa ya habari, sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu itahusu ubepari wa Magharibi na kuporomoka kwa maadili ubepari katika jamii za Magharibi na msisitizo wake juu ya faida ya mtu binafsi na kutenganisha maadili na uchumi umesababisha madhara makubwa na matokeo mabaya sana kwa maadili ya binadamu. Matokeo mabaya ya mienendo ya kibepari ya Magharibi kuhusu kutanguliza mbele maslahi ya mtu binafsi na msisitizo wa kupata faida za kibinafsi bila kujali njia zinazotumiwa kupata faida hiyo, na hatimaye kutenganisha baina ya maadili na uchumi, ni pamoja na mambo kama vile ubinafsi uliokithiri kudhoofisha mshikamano wa kijamii kuenea vurugu na machafuko na kupuuzwa kwa maadili. Mojawapo ya ukosoaji muhimu zaidi dhidi ya ubepari wa magharibi ni ule unaosema kuwa mwanadamu wa leo amebadilika na kuwa mwanadamu wa kiuchumi, kwa maana ya kiumbe anayetenda kwa msingi wa faida binafsi na mahesabu ya faida na hasara tu. Kwa mtazamo huu, maadili yametenganishwa na uchumi, na maadili ya kibinadamu kama vile uadilifu, huruma na kujitolea hayana nafasi katika uchukuaji wa maamuzi ya kiuchumi. Utenganisho huu baina ya maadili na uchumi hufanya faida ya mtu binafsi kuwa kigezo kikuu cha mienendo ya mwanadamu badala ya kutaka heri na mema kwa ajili ya watu wote, na matokeo yake mahusiano kibina ya kibinadamu yanafifizwa na mahusiano O kuwa ni mahusiano ya kiwenzo na yenye mwelekeo wa faida na maslahi ya kibinafsi. Uchunguzi unaonyesha kwamba mgogoro wa kimaadili uliopo katika mfumo wa kibepari wa magharibi umesababisha ongezeko la ukatili na mienendo ya kufurutu mipaka katika jamii za magharibi hasa Marekani kwa sababu wakati maadili yanaposahaulika na, na kufunikwa na mienendo ya kujinufaisha kibinafsi, jamii hutekelezwa au huelekezwa kwenye ushindani usio na huruma na wa kikatili wa kila mtu kutaka kumfuta na kumaliza mshindani wake. Hali hii si kwamba inafanya mahusiano ya kijamii kuwa dhaifu, lakini pia inachochea utamaduni wa watu kuwa makatili na kutoaminiana kwa umma. Ubepari wa magharibi pia umechangia pakubwa katika kuunda ubinafsi uliokithiri kwa kusisitiza uh, kuhusu uh, itikadi ya ubinafsi, yaani kutanguliza mbele thamani au nafasi kuu ya mtu binafsi kuliko nafasi ya jamii au hata familia. Katika hali kama hii, watu hutaka kutimiza maslahi yao binafsi badala ya kufikiria majukumu yao ya uh, kijamii Jambo hili hudhoofisha mshikamano wa kijamii, kupunguza hali ya kuaminiana baina ya umma na kuwafanya watu wapuuze matatizo ya wanadamu wenzao wa. Matokeo yake ni kutoweka maadili kama vile ushirikiano, mu, amala mwema na uadilifu wa kijamii, ambavyo nafasi yao huchukuliwa na ushindani usio na mwisho na kujipatia maslahi na faida binafsi. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Waziri wa mambo ya nje ya Iran Abas Rakchi asema Iran lazima ijiimarishe ili kujilinda kwenye msitu ulioundwa na Marekani. Irani yasema azimio la Marekani lililopasishwa na Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza linahalalisha ukaliaji mabavu, na Irani yapendekeza mfumo wa malipo ya kidijitali katika Jumuiya ya Shangai. Karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amekemea Marekani kwa kuchochea mashindano ya silaha duniani kupitia matumizi ya mabavu wazi wazi na uvunjaji wa sheria za kimataifa, akisema hakuna njia nyingine ila kujiimarisha katika kile alichokitaja kuwa ni msitu ulioundwa na Marekani. Akihutubia mkutano wa kimataifa uliopewa jina la sheria za kimataifa zinashambuliwa, uchokozi na ulinzi, ulioandaliwa na taasisi ya tafiti za kisiasa na kimataifa mjini Teheran Jumapili, Araqchi alisema rais wa Marekani Donald Trump aliingia ikulu ya White House kwa falsafa ya amani kupitia nguvu, ambayo kwa hakika imegeuka kuwa kauli mbiu ya ubabe kupitia mabavu. Araqchi ameongeza kuwa sera ya ubabe ya Marekani, ambayo ni kurudi kwenye sheria ya msitu, inajumuisha kubadilishwa kwa jina la waziri wa ulinzi kuwa waziri wa vita na majaribio ya silaha za nuklia. Ameongeza kuwa rais anajitambulisha kama rais wa amani, anashambulia popote anapotaka bila sababu wala hoja, anaamuru miji kuhamishwa, anataka wengine wajisalimishe bila masharti, na anavunja na kurarua sheria zote za kimataifa, hata ahadi za watangulizi wake. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran pia amehitaja Israeli kuwa ni wakala wa Marekani katika eneo la Asia magharibi akionya kuwa utawala huo unafuata tamaa zake hatari na zisizo na kikomo za kijiopolitiki kwa kushambulia misingi ya sheria za kimataifa. Arakci ameonya kuwa hakuna taifa lolote la Asia Magharibi lililosalama kutokana na ndoto za kijeshi za utawala haramu wa Israel, kwani utawala huo umevamia nchi saba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kujipatia maeneo mapya katika ukanda huo mbali na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina, akiashiria mashambulizi haramu ya Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Arakti amesema Israeli ilianzisha mashambulizi kabla ya raundi sita ya mazungumzo ya nuklia yasiyo moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Muscat, hatua iliyolenga kuzuia uwezekano wa kufikiwa makubaliano kwa njia ya amani. Hal kadhalika Arakshi amesisitiza kuwa mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya Iran yalosababisha kuuawa kwa raia, makamanda kadhaa wakiwa majumbani mwao na kulengwa vituo vya nyuklia vya amani, si tu kwamba yalifanyika kinyume na sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa, bali pia yalikuwa shambulio kamili dhidi ya mfumo wa kuzuia kuenea silaha za nyuklia. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema vita hivyo havikufikia malengo yaliyokusudiwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli. Akifafanua kuhusu nukta hiyo Arakchi amesema kile ambacho utawala wa Israeli na Marekani walikusudia kufikia kupitia vita vya mwezi Juni havikutimia. Hawakufanikiwa kufikia malengo yao yoyote, bali walishindwa. Ikiwa lengo lao lilikuwa kuondoa mpango wa nyuklia wa Iran, hilo halikutokea. Miundo mbinu inaweza kuharibiwa, lakini teknolojia haiwezi kufutwa kwa mashambulizi, na muhimu zaidi, irada ya mataifa haiwezi kuondolewa kwa mabomu. Miundo mbinu yetu iliharibiwa, lakini teknolojia yetu imesalia imara na irada yetu imezidi kuwa thabiti va in tabii hast chun be anche ke hadaf dashtand dar khususe barname ye hastei iran az tarigh hamle nezami narasid. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema kuwa Iran haijawahi kupoteza hata sekunde moja katika kuimarisha nguvu zake za kijeshi na inajitahidi kwa dhati kuendelea kuboresha nguvu hizo. Akizungumza na maafisa wa tume ya maswala ya ujenzi ya majlisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Meja Jenerali Amir Hatami, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran aligusia jitihada zinazofanyika za kudumisha na kuimarisha nguvu za ulinzi za jamhuri ya Kiislamu. Aidha, amesema katika mkutano huo kwamba miongoni mwa vipengele muhimu sana ni kile kinachohusiana na maswala ya nguvu za ulinzi, na kwa hakika Iran haijawahi kupoteza hata sekunde moja katika uwanja huo na inafanya jitihada za dhati za kuendeleza na kuboresha nguvu zake za kujihami. Muhamad Ridha Arif, makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amependekeza kuanzisha mfumo wa pamoja wa malipo ya kidijitali ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi kumi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shangai, SCO. Mfumo huo wa malipo ya kidijitali au cryptocurrency ni mfumo ambao unamwezesha mtu yeyote mahala popote kutuma na kupokea malipo kupitia mfumo wa mtandaoni. Akizungumza katika mkutano wa 24 wa a wakuu wa serikali wa jumuiya ya ushirikiano ya Shangai Jumanne huko Moscow nchini Rusia makamu wa kwanza wa rais wa Iran alitilia mkazo kwamba kutekelezwa mfumo huo wa malipo ya kidijitali kunaweza kurahisisha ubadilishanaji wa kiuchumi, kuongeza uaminifu na kuongeza uwazi kati ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo ushirikiano ya Shanghai na hivyo kukuza ushirikiano wa kikanda na kusaidia malengo ya maendeleo endelevu. Muhammad Ridha Arif ametoa wito kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Shanghai kushirikiana ili kuanzisha mifumo bora zaidi ya utumiaji ujumbe baina ya benki mbalimbali. Arefa ameashiria haja ya kuwepo mfumo huru wa kifedha na kueleza kuwa mabadiliko ya haraka katika uchumi wa dunia yanahitajika ili kukabiliana na mfumo wa magharibi katika masuala ya benki. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono kikamilifu kuanzishwa benki ya maendeleo ya jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai SCO ili kufadhili mirali ya miundo msingi na kupunguza utegemezi kwa mifumo ya fedha ya kimataifa isiyo ya kiadilifu. Aidha, akiwa Moscow, alizungumza na mwandishi wa Radio Tehran na kufafanua kuhusu umuhimu wa jumuiya ya Shanghai kwa kusema jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni miongoni mwa mashirika makubwa ya kikanda, na nchi wanachama zina idadi ya watu zaidi ya bilioni tatu. Wanachama wa jumuiya hii wote wana nukta za pamoja katika masuala ya kitamaduni, kihistoria na kistarabu. Na kwa mtazamo huo, eneo hili linaonekana kuwa muungano bora kwa ajili ya kukuza ushirikiano kukidhi mahitaji na kusaidia kutimiza mahitaji ya nchi wanachama wote pamoja na kuongeza mwingiliano na ushirikiano. Iran imekosoa azimio lililoandaliwa na Marekani na kupasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaloweka utaratibu wa kutumwa Gaza usimamizi wa nchi ya jinabii na kutahadharisha kuwa azimio hilo linadhoofisha haki za msingi za watu wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema katika taarifa yake kuwa waratibu wa azimio hilo wamepuuza kwa makusudi jukumu kuu la Umoja wa Mataifa na maazimio ya awali ya umoja huo kuhusu Palestina. Azimio nambari 2803 lililopasishwa Jumatatu wiki hii limeunga mkono kuanzishwa kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani ISF huko Gaza, kwa mujibu wa mpango wa vipenge 20 wa Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye amedai kuwa mpango huo unalenga kukomesha vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vilivyoanza Oktoba 2023. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu azimio hilo ikisisitiza kuwa Iran inaunga mkono mpango wote wa kikanda au kimataifa unaolenga kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli na jinai zinazofanyika katika ukanda wa Gaza, kurahisisha misaada ya kibinadamu na kuhakikisha kuwa wanajeshi vamizi wa Israeli wanaondoka kikamilifu katika ukanda huo. Taarifa ya ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa sehemu ya azimio hilo imeainisha uwepo wa mfumo wa usimamizi kwa ajili ya Gaza, hatua inayowapora wa Palestina haki zao za msingi, hasa haki ya kujitawala na kuunda nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Baitul Muqaddas. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imetahadharisha kuwa kupasishwa kwa azimio lililopendekezwa na Marekani kunahalalisha kuendelea kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ukanda wa Gaza, kugawanywa ukanda huo au kuutenganisha na jiografia ya Palestina, hatua ambayo inaweza kuwa na matokeo hatari. Azimio hilo limepingwa pia na harakati na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imepinga vikali azimio hilo ikisema kwamba linalazimisha usimamizi wa kimataifa katika eneo hilo la Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema azimio hilo la Umoja wa Mataifa halikidhi matakwa na haki za kisiasa na kibinadamu za watu wa Palestina. Harakati hiyo imesisitiza kwamba kikosi chochote cha kimataifa kinapaswa kipelekwe kwenye mipaka ya Gaza pekee ili kufuatilia usitishaji mapigano chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imesema kukipa kikosi cha kimataifa majukumu ndani ya ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na kupokonya silaha makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina, kuna uh, kipokonya sifa ya kutopendelea upande wowote na kukifanya sehemu ya mzozo kwa niaba ya utawala vamizi wa Israeli. Rusia, Uh, China na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yalipinga pendekezo hilo, yakitaja wasiwasi kuhusu bodi hiyo ambayo bado haijaanzishwa, itakaosimamia eneo hilo kwa muda uh, na kutokuwepo jukumu lolote la mpito kwa mamlaka ya Palestina. Na mwisho kabisa katika makala yetu ya leo ni kwamba katika maonyesho ya 25 ya kimataifa ya sekta ya umeme ya Iran hapa mjini Tehran yaliyomalizika wiki hii, waziri wa nishati Abbas Aliabadi alieleza tukio hilo kuwa nembo ya ushirikiano na ubadilishanaji wa teknolojia kati ya uzalishaji wa ndani. Na wale wa kigeni huku wakisisitiza ongezeko la uwezo wa nishati jadidifu nchini Iran pamoja na akiba ya kutosha ya mafuta kwa msimu wa baridi unaoingia. Kadiri Iran inavyokabiliwa na changamoto zinazorudiwa za nishati wakati wa majira ya baridi, uwezo wa serikali kuongeza uzalishaji wa umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au nishati jadidika na kusimamia matumizi ya mafuta ya kisukuku utakuwa muhimu katika kuhakikisha uthabiti wa mtandao wa umeme na kupunguza athari za kimazingira. Maonyesho haya ya kimataifa ya sekta ya umeme ya Iran yameonyesha juhudi za Iran kuvutia uwekezaji na teknolojia katika sekta umeme. ya umeme. Akizungumzia hali ya nishati hivi sasa nchini Iran, Waziri Ali Abadi amesema hali yetu katika sekta ya nishati ni nzuri. Vyanzo vya nishati jadidifu vimetoa mchango muhimu na kutuwezesha kuwa katika hali nzuri. Na, na kwa kauli hiyo ya waziri wa nishati wa Iran ndio tunafikamishwa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam apenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo aghalabu katika kurasa za mbele ameipa umuhimu habari semayo kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan ameielekeza tume huru ya uchunguzi kuchunguza matukio huru yaliyotokea katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 2025 ili kubaini sababu ya vijana walioingia barabarani siku hiyo kudai haki na kujua ni haki gani wanadai ili waweze kufanyia kazi wapate haki yao. Akizungumza jana ikulu Chamwino, Dodoma, wakati wa uzinduzi wa tume hiyo, Rais Samia ameitaka tume hiyo kutazama sura nzima ya mgogoro, ikiwemo mtazamo, matamko na hatua za wadau wote. Ameeleza kuwa ana tumaini yao, ana imani kubwa na tume kutokana na sifa na ubobevu wa wajumbe wake katika kutimiza kazi ya uchunguzi wa kilichotokea haswa. So, baada ya wapinzani kuonyesha wasiwasi juu ya uwezo wa tume hiyo ya ndani e, gazeti la Mwananchi limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ni zaidi ya uchunguzi. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho tume vurugu za uchaguzi kazini. Nalo gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema nina imani na tume. Gazeti la Wamachinga limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Samia asema nendeni mkachunguze kiini cha vurugu. Gazeti la Jamvi la Habari linadokeza kuwa kwa mujibu wa taarifa za ndani ya serikali, mapendekezo ya tume iliyoteuliwa na Rais Samia yataweka msingi wa kuunda tume ya mazungumzo na maridhiano ambayo imepangwa kuanzishwa ndani ya siku mia moja za mwanzo wa muhula mpya wa uongozi. Katika habari nyingine, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi una kichwa kikuu cha habari kisemacho taasisi 27 za Kiislamu zaibuka na mambo 17 Gazeti hilo linamnukulu Sheikh Kundecha akisema, tumebaini kuwapo kwa hila za kupandikiza chuki, uhasama na majaribio ya kutugombanisha na kutugawa katika jamii yetu. Nam, tukiachana na magazeti haya ya Tanzania sasa, tuelekeze dira yetu adondozwa magazeti nchini Kenya. Huko nako magazeti yameipa kipaumbele habari kuhusu hotuba ya Rais William Ruto jana alipo ihutubia taifa kutoka majengo ya Bunge katika kikao cha pamoja kilichowaleta pamoja wabunge wa Bunge la Taifa na maseneta. Magazeti yameandika kuwa katika hotuba yake, Rais Ruto amesisitiza kuwa Kenya imepiga hatua muhimu katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita na kwamba bado nafasi ipo kufanya bora zaidi. Amesema kwa sasa Kenya imeondoka kwenye jukwaa la kunadi sera na kuingia kwenye ukumbi wa kusimulia maendeleo. Gazeti la Daily Nation limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Ramani ya Ruto ya kuelekea Singapore. Wakenya wamekuwa wakitumia Singapore kama mfano wa nchi ambayo wanataka kuiga katika kufikia ustawi na maendeleo. Nalo gazeti la Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ndoto mpya ya Ruto. Likifafanua, limeandika Rais William Ruto ameeleza ndoto yake mpya ya kitaifa akisitiza nguzo nne kuu zitakazochochea ukuaji wa Kenya, ambazo ni uwekezaji kwa raia kupitia elimu na ujuzi, uchumi wa viwandani, ujenzi wa mabwawa makubwa na miundombinu ya barabara pamoja na nishati ya kutegemewa. Gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele limekosoa hotuba ya Ruto kwa kusema hazingatii uhalisia wa mambo. Gazeti la Daily Monitor nchini Uganda nalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu hotuba hiyo ya Rais Ruto chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ndoto ya SGR ya karibia kutimia. Likifafanua limedokeza kuwa mradi ambao umekuwa ukisubiriwa kwa hamu na kwa muda mrefu wa kurefusha reli ya kisasa ya SGR kutoka eneo la Naivasha Kenya hadi mpaka wa Uganda wa Malaba utaanza mwaka ujao. Tangazo hilo limetolewa na Rais Ruto katika hotuba yake hiyo e, kwa taifa bungeni. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa Rais Paul Kagame mnamo jana Alhamisi hamisi alimzawadia emir au amir wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamad Alithani, ng'ombe wa kifahari wa Inyambo wakati wa ziara yake rasmi ya siku mbili nchini Rwanda. Kiongozi huyo wa Katar aliwasili mjini Kigali mapema siku hiyo na kupokelewa na Kagame katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali. Baadaye viongozi hao wawili walielekea shambani kwa rais vijijini kwa ziara na matembezi. namla ziadasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, uh, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa ni e, wakti wa kutegea sikio e, mawaidha ambayo taletwa kwenu na Haj Husein Versi, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia <tutu> Hatuwezi kupata jamii kabla hukuijenga familia. Kwa hiyo ni muhimu sana wakati tunapozungumzia mambo ya kifamilia, ni muhimu sana kwanza tujue tatizo liko wapi. Tukishaligundua tatizo liko wapi, ndio tutakuja kupata suluhisho kwamba hapa tutasuluhisha vipi. Kwa hiyo matatizo yoyote mtu wakati anapokumbana nayo, anapotaka suluhisho kwa hiyo akili inasema suluhisho utapata kwa yule ambaye aliyebobea kwenye matatizo haya, aliyesomea tatizo hilo kwa jinsi ya kutatua, ukienda kwake ndio utakuja kupata suluhisho la tatizo. Sasa leo hebu tujiulize kwamba sisi ni binadamu, aliyetuumba ni Mwenyezi Mungu ameleta mitume kutoka kwake, mitume wamekuja, wametufikishia ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Sasa hayo maumbile yetu nani atakayejua zaidi ya Mwenyezi Mungu? matatizo yetu ambayo tunayakumba sasa hivi suluhisho lake tutakwenda kwa nani? Kwa sababu sasa hivi wa magharibi wanajaribu kuchafua family system ya Kiislamu, wanaiangamiza, wanaichafua kabisa. Yaani, jamani, mi nakuombeni sana sana sana, na mama zangu, dada zangu, banati zangu na ndugu zangu, msiingie kwenye mtego wowote ambao unatoka magharibi. Kidhahiri unaweza ukaona kwamba hiki ni kitu kizuri sana, lakini wallahi ni maangamizo ndani ya familia. Leo mtu anaweza akaanza kutafakari akasema kwamba ngojea, mimi nikishapata pesa, nikishakuwa tajiri, basi kwa kuwa nitaweza kutimiza kila jukumu au kila mahitaji ambayo yanahitajika nyumbani, kwa hiyo nitakuwa na amani ndani ya nyumba, nitaweza kuishi na mke wangu, nitaweza kuishi na watoto wangu kwa amani. Sasa kama pesa ingekuwa suluhisho, kusingekuwa na talaka ya Bill Gates baina yake na mke wake. Kuna mtu ambaye ni tajiri zaidi ya Bill Gates kuna mtu ambaye tajiri, mfano Imran Khan, ambaye sasa hivi yuko mahabusu. Imran Khan ameachana na mke wake, wakati pesa ziko za kumwaga. Bill Gates ziko pesa za kumwaga, lakini ameachana na mke wake. Kwa hiyo mimi, usia wangu, tafadhali muishike usia huo, ikiwa wanawake, ikiwa wanaume Mnataka amani ndani ya familia, kwanza kabisa, chochote kinachotoka kutoka magharibi tusivipokee, hata kama vikiwa vinaonekana vizuri kiasi gani au vikiwa vimerembeshwa kiasi gani, kwa sababu hao watu wanatumia saikolojia yetu, kwamba sisi tunafikiri vipi, sisi tunaangalia kwa mtazamo gani. Wanatusoma zaidi ya sisi tunavyojisoma wenyewe. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 30 Jamadi Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 21 Novemba mwaka 2025. Miaka 242 iliyopita, katika siku kama hii ya leo kwa mara ya kwanza katika historia ya jitihada za mwanadamu za kupaa angani, puto lilitumwa angani. Puto hilo lilikuwa limepandwa na watu wawili, mmoja akiwa mwanafizikia wa Ufaransa aliyejulikana kwa jina la Pilaze de Rosiere. Tangu alipokuwa masomoni, de Rosiere alikuwa akifikiria kutengeneza uwezo wa kupaa angani, na kwa kutengeneza puto hilo mwanafizikia huyo akawa amefanikiwa kuruka angani. Katika siku kama hii ya leo, miaka 34 iliyopita, Butros Butros Ghali alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa sita wa Umoja wa Mataifa. Butros Ghali alizaliwa mwaka 1922 katika familia ya Kikristo kwenye mji mkuu wa Misri, Cairo. Baada ya kumaliza masomo yake, Butros Butros Ghali alianza kufundisha katika chuo kikuu cha sayansi ya siasa mjini Cairo. Mwana diplomasia huyo ndiye aliyemshawishi na kumshajiisha Anwar Sadat, rais wa zamani wa Misri, kutia saini mkataba wa Camp David mwaka 1978 na katika kutambua rasmi utawala ghasibu wa Israeli. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Novemba mwaka 1995 Makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la makubaliano ya amani ya Dayton yalitiwa saini. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba mwaka 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa kuhitimishwa mauaji ya kimbari yaliyokuwa yakifanywa na Waserbia. Zaidi ya Waislamu laki moja waliuawa kwa umati katika vita vya Bosnia Herzegovina. na siku hii ya leo tarehe 22 Novemba imetangazwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuwa ni siku ya kimataifa ya televisheni. Lengo la Umoja wa Mataifa la kuainisha siku hii lilikuwa kuweko mabadilishano ya vipindi vya runinga hususan vipindi vinavyotayarishwa kwa lengo la kueneza amani, ustawi wa kijamii na kiuchumi na kuimarisha masuala ya kiutamaduni katika jamii. Apenza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa kudumu na balozi wa Iran katika uh, taasisi za umoja wa mataifa huko Vienna amesema kupitishwa azimio la kisiasa dhidi ya nishati ya nuklia au mpango wa nishati ya nuklia wa Iran wenye wa malengo ya amani ni jaribio la Marekani na umoja wa Ulaya uh, ili kufidia kushindwa kwao katika utaratibu wa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran katika mfumo wa snapback huko New York. Mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa duniani WFP umetahadharisha kuwa karibu robo ya jamii ya watu wa Somalia wanakabiliwa na njaa kali huku watoto zaidi ya milioni 1.85 eh, walio na umri wa chini ya miaka mitano wakiwa katika hatari ya kupata utapia mlo mkali. Mamlaka husika katika jimbo la uh, Kwara nchini Nigeria zimefunga shule katika maeneo kadhaa kufuatia vitisho vipya vya usalama katika jimbo hilo. Maafisa wa Marekani na wataalamu wa ulinzi wanasema ndege za kivita aina ya f35 ambazo Marekani inapanga kuuzia Saudi Arabia zitapunguzwa uwezo kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na ndege kama hizo ambazo ziliuziwa utawala wa Israel, lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa Israeli inasalia kuwa yenye silaha bora za kimarekani katika eneo la Asia Magharibi. Na shirika la Save the Children linasema utawala wa Israel umeua takribani watoto elfu 20 kwa Ghaza. Laziera sina kutoka hapa Teherani, ila kwa shukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na nawasihi mjiunga nasi katika matangazo yetu ya mchana leo saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu