Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyu awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Katika meza ya matangazo usiku huu ni mimi mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhammad nikiwa na wingi wa matumaini na nikirusha matangazo mubashara kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran na leo ni Novemba 20 2025, ambayo ni sawa na Jamadul Awali 29 1447 Hijeria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutupa ruhusa na pumzi ya kuendelea kuishi. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa, awaponye wenzetu ambao wako majumbani, wako mahospitalini, wanatabika na maradhi mbalimbali. Amina. Kwa usiku huu tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: mgogoro wa Sahel, tishio la kikanda au ni hatari ya kimataifa? Uchambuzi huu, wapenda wasikilizaji, mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na kipindi chetu cha Iran juma hili tutakuwa na kipindi chetu maalum na tutahitimisha kwa muhutasari wa habari za dunia. Kaa kando ya satelaiti yako kuchuni matangazo mubashar ya Redio Tehran, na tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya mjini Tanga, Tanzania. Unaweza ukatembelea kwenye tuvuti yetu ya Pastoday .ir sw irsw Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teherana na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Karazi amwambia Trump huwezi kuilazimisha Irani kufumbia macho haki zake. Irani yalaani shambulio la kigaidi la Israel na Marekani dhidi ya wa wakimbizi wa Palestina Lebanon. Uganda, uchaguzi mkuu unakaribia, polisi wazuia wapinzani kufanya kampeni Arua. na pamoja na habari nyingine shirika la UNWA laonya kuhusu mgogoro wa kibinadamu ukanda wa Gaza majira ya baridi kali karibuni, habari kamili. Kamali Harazi, mshauri wa ngazi ya juu wa kiongozi kislamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei ametoa ujumbe wa wazi kwa Marekani na akasema siasa za Donald Trump za kutumia mabavu haziwezi kuifanya Jamhuri ya Kiislamu Irani kubadilisha njia yake. Kamal Kharazi ameyasema hayo katika maojiano ya kina yaliyofanyiwa na televisheni ya CNN ambapo amesisitiza kuwa wamejaribu kutumia mabavu na sasa wanaelewa kwamba siasa zao za kutumia mabavu hazifanyi kazi. Kharazi amegusia ya mabavu yaliyotumiwa na Marekani dhidi ya Iran katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita, na akasema kama Trump anadhani kuwa anaweza kulilazimisha taifa la Iran libadilishe msimamo wake, atambue kuwa yuko kwenye makosa makubwa. Hawezi kuisukuma Jamhuri ya Kiislamu kuacha njia yake sahihi. Kamal Kharazi amegusia pia namna Marekani ilivyoungana na utawala wa kizayuni kuanzisha na kuendesha vita vya kivamizi na kichokozi dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu na kushambulia mpaka vituo vya nyuklia, lakini amesisitiza kwamba Iran itaendelea kubakia imara kikamilifu, na imejiandaa vilivyo kukabiliana na mzozo wowote, iwe ni kutoka kwa Marekani au kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Wakati huo huo, lakini amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu inaendelea kunyoosha mkono wa utatuzi wa kidiplomasia wa masuala mbalimbali, lakini kwa sharti jambo hilo lifanyike kwa msingi wa kuheshimiana, kwa usawa na kwa mujibu wa ajenda iliyokubaliwa awali, masharti ambayo Marekani bado haijayatimiza. Mshauri huyo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameupa nasaha utawala wa Trump akiutaka uanze kufuata njia sahihi kuhusu Irani, akisema kwamba hatua hiyo yote ya maana itapokewa vizuri na Tehran, lakini kwa sharti Marekani iachi siasa zake za kibeberu, vitisho na mashinikizo. Irani imelaani vikali shambulio la hivi karibuni la kigaidi lililofanywa na Israel kwa msaada kamili wa Marekani dhidi ya kambi kubwa zaidi ya wakimbizi ya Palestina kusini mwa Lebanon, ikisema kwamba Marekani inahusika moja kwa moja na jinai hiyo. Kwa uchache wa Palestina, 14 wameuawa washahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi la Israel dhidi ya kambi ya Aini al Hilwe karibu na Sidon kusini mwa Lebanon Jumanne jioni. Leo Alhamisi, tovuti ya Press TV imenukuu taarifa ya Jumatano ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismaili Bahai akisema kwamba mashambulizi ya kikatili ya utawala huo dhidi ya lebanon yanakiuka sheria zote za kimataifa na mkataba wa umoja mataifa amesema utawala wa kizayuni wa israeli umekuwa ukikanyaga mara kwa mara makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo uliyasaini kati yake na harakati ya mukawama wa kiislamu ya hizbullah ya lebanon mwezi novemba mwaka jana bakhai amesisitiza kwamba marekani ndiyo inayobeba dhima yote ya jinai na ukatili wa utawala wa kizayuni dhidi ya lebanon na nchi nyingine za ukanda huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia amelaani ukimya wa jamii ya kimataifa na madola yanayojifanya ni viranja wa kupigania haki za binadamu duniani, na akasema kuwa kimya chao kinathibitisha kivitendo kwamba jinai za kivita za Israeli zinapata nguvu kutokana na misimamo ya upendeleo ya madola hayo. Aidha, ametoa mwito kwa Umoja Mataifa na jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali za kukomesha jinai za Israel na kuwawajibisha maafisa wake ambao mikono yao imejaa damu za watu wasio na hatia. Mnaendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Huku uchaguzi mkuu ukizidi kukaribia nchini Uganda, jeshi la polisi la nchi hiyo limekizuia chama cha upinzani cha jukwaa la umoja wa kitaifa napo kuingia katika eneo la kampeni za uchaguzi lililokuwa limepangwa kabla kwenye mji muhimu wa Arua wa kaskazini mwa Uganda. Wafuasi wa chama cha napo walikuwa wamekusanyika na kujiandaa vizuri kumkaribisha mgombea urais wa chama hicho Bobi Wine, ambaye anaendelea na kampeni zake za nchi nzima kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Januari mwakani uchaguzi mkuu wa mwezi Januari mwaka ni utatoa fursa kwa wananchi wa Uganda kuwachagua rais, wabunge na mawadiwani na serikali za mitaa. Rais Yoweri Museveni ambaye ametawala tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita ameidhinishwa tena na tume ya uchaguzi kugombea muhula mwingine na hivyo kufanya uchaguzi ujao kuwa na mchuano mkali. Hata hivyo, hato kuwepo mgombea mkongo wa upinzani Dkt. Kiza Besige ambaye hivi sasa yuko kizuizini kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mkewe Daktari Besige, yaani Bi Wini Byanyima, ametoa ombi la hisia kali la kutaka kuachia huru mumewe, huku Besige mwenyewe na wafuasi wake wa kihoji ni kitu gani serikali ya rais Museveni inakiogopa kutoka kwa Besige, wakati kwa mujibu wa serikali yenyewe ya Uganda tishio kubwa kwa Museveni wakati wa uchaguzi ujao ni Bobby Wine, si Besige. Besigye na msaidizi wake walikamatwa jijini Nairobi, Kenya, mwezi Novemba mwaka jana, wakarudishwa Uganda na kupelekwa moja kwa moja gerezani kwa mashtaka ya uhaini. Kesi yao iliyopelekwa kwenye mahakama ya kijeshi iliangushwa na hukumu ya mahakama kuu iliyosema kuwa mahakama ya kijeshi haipaswi kuendesha kesi ya raia wawili hao. Sasa wana mashtaka ya uhaini mbele ya mahakama kuu ya Uganda. Kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNWA amesema usitishaji mapigano haujawa na athari yoyote katika kuboresha hali ya watu wa Gaza na kwamba mateso makubwa ya binadamu katika ukanda huo yanaendelea na misaada inayoingizwa ni midogo sana hasa wakati huu wa kuadia msimu wa baridi kali. Filipu Lazarini amesema hayo katika hotuba yake ya kumzungumzia, ya kuzungumzia mgogoro mbaya wa kibinadamu unaoendelea hivi sasa katika ukanda wa Gaza licha ya kuanza kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Amesisitiza kuwa wananchi wa Gaza wanaendelea kupata mateso makubwa licha ya vita kusitishwa, kutokana na kwamba Israeli inaendelea kuzuia misaada kuingia kwenye ukanda huo. Amesema watu wa Gaza wamevumilia miaka miwili ya vita vya kikatili, mabomu na kuhamahama na tangu makubaliano ya kusitisha mapigano yalipoanza kutekelezwa hakuna msaada wa kutosha uliowafikia watu hao, na kile kinachoruhusiwa na Israel kuingia humo ni kidogo sana, hakikidhi hata chembe ya mahitaji ya mahita wakazi wa ukanda huo. Zaidi ya asilimia 96 ya watu wa Gaza wanategemea kikamilifu misaada ya kimataifa kwa ajili ya kuendelea na maisha. Lazarini ameendelea kusema ukanda wa Gaza una changamoto kubwa hivi sasa, misaada ya kimataifa haifiki kwa kiasi cha ja kutosha, na ingawa sekta binafsi zinaingiza Gaza baadhi ya mahitaji, lakini wakazi wengi hawana uwezo wa kununua chakula kutoka sokoni kutokana na bei zake kuwa juu sana. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba mateso huko Gaza yataongezeka zaidi wakati wa msimu uliowadia wa baridi kali na Nadra Mohamedi Ahmad alikuwa na ujauzito wa miezi saba wakati alipokimbia machafuko na mauaji katika mji wake wa El Fasher nchini Sudan. Baada ya kutembea kwa karibu kilomita 40 katika barabara zisizo salama na watoto wake wawili, alipata usafiri salama hadi kwenye makazi yake mapya. Nilipofika hapa, nilikuwa nimepoteza damu nyingi, amesema Nadra Ahmed kutoka kwenye hema lake katika kambi iliyojaa wakimbizi katika mji wa al Daba, kaskazini mwa Sudan. Nililazwa katika ICU ambapo nilikaa siku kadhaa nikiongezewa damu. Mwanamke huyo alifika kambini hapo miezi miwili kabla ya mji wa el Fasher kutekwa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, kundi ambalo limekuwa likipigana na jeshi la Sudan SAF kwa zaidi ya miaka miwili. Zaidi ya wanawake wajawazito 140 wameshafika katika kambi za Aldaba katika mji wa al Fasher ulipotekwa na RSF mwezi uliopita. Kumradhi, zaidi ya wanawake wajawazito 140 wameshafika katika kambi za al Daber tangu kutekwa mji wa al Fasher mwezi uliopita. Maafisa mbalimbali wa mbali masuala ya wakimbizi, kwa upande wao, wanasema wengi wa wanawake hao huwa wanafika kwenye kambi hiyo wakiwa wamepata matatizo makubwa yaani, kutokwa na damu nyingi, ambapo wakati mwingine huishia katika kuharibika mimba zao. Akiwa amembeba mgongoni binti yake wa miaka minne na kumshika mkono mwanawe mdogo wa miaka sita, Nadra Ahmed anasema alilazimika kuingia safarini na kutembelea na kutembea kwa muda wa siku kumi na nne bila ya kuwa na mumewe ambaye walipoteana muda mfupi kabla ya kukimbia Elfasheri. Umoja wa Mataifa unasema kuwa Binadra ni mmoja wa wanawake wengi wajawazito wa Sudan ambao wanapambana kukamilisha miezi yao ya kujifungua watoto wenye afya njema katika nchi ambayo asilimia 80 ya vituo vya matibabu vimeharibiwa kabisa. Wiki iliyopita Ana Mutavati, mkurugenzi wa kanda ya wanawake wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maeneo ya mashariki na kusini mwa Afrika, aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanawake Sudan wanalazimika kujifungulia mitaani kutokana na kusambaratika mfumo wa afya nchini humo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huo, kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: mgogoro wa Sahel, tishio la kikanda au hatari ya kimataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuhusu ukuaji na upanukaji wa makundi ya kigaidi barani Afrika na kutangaza kuwa hali ya usalama hasa katika Afrika Magharibi na eneo la Sahel inazidi kuwa mbaya siku hadi siku. Antonio Guterres amesema, tunakabiliwa na hatari ya athari mbaya katika eneo lote la Sahel, nchi nyingi zina yumbayumba yumba, amesema Guterres, na kuongeza kuwa dunia inahitaji kushikamana na watu wa eneo la Sahel, akisisitiza kwamba ugaidi katika eneo hilo si tukio la kikanda tu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema muungano wa makundi ya kigaidi barani Afrika na kwingineko umeageuza makundi hayo kuwa tishio linaloongezeka duniani. Eneo la Sahel ni ukanda mkubwa wa kijiografia barani Afrika uliopo kati ya jangwa la Sahara huko kaskazini mwa Afrika na maeneo ya kitropiki ya kusini mwa bara hilo, ukijumuisha maeneo ya kaskazini mwa Senegal, kusini mwa Mauritania, Mali, Burkina Faso, kusini mwa Algeria, Niger, Chad, kaskazini mwa Sudani, Kusini Sudan na Eritrea. Ingawa Afrika, hasa eneo la Sahel, imekuwa ikikumbwa na machafuko yanayosababishwa na makundi ya kigaidi, matukio ya hivi karibuni katika uwanja wa kimataifa na hali ya kikanda pia yamechochea uwepo na harakati za makundi hayo, kama anavyoatayarisha anavyotahadharisha Guterres mwenyewe kwamba e, sasa ugaidi barani Afrika si tishio la kikanda pekee, bali linabadilika kwa kasi kubwa na kuwa hatari ya kimataifa. Hapa linajitokeza swali kwamba kwa nini makundi ya kigaidi yanaongezeka barani Afrika? Ukuaji wa makundi haya unaweza kuchunguzwa katika nyanja kadhaa za usalama, maswala ya kibinadamu, kiuchumi na kisiasa. Kwa mtazamo wa usalama, eneo la kijiografia la Sahel na udhaifu wa serikali kuu za nchi katika eneo hilo vimetayarisha mazingira yanayofaa kwa makundi ya kigaidi kufanya harakati zao katika maeneo hayo. Makundi yenye mfungamano na Al Qaida, ISIS na Boko Haram yamejiimarisha sana katika eneo hilo. Makundi hayo yamefanya hali kuwa hatari na ngumu zaidi kwa wakazi wa eneo hilo kwa kushambulia misafara ya kijeshi, kuteka nyara watu na kuwaua raia na vilevile kwa kusababisha ukosefu wa usalama katika njia muhimu za usambazaji wa mafuta na bidhaa muhimu na kuvuruga usambazaji wa nishati kama ilivyotokea hivi karibuni nchini Mali. Kwa upande mwingine, mafungamano ya kimataifa ya makundi haya yanaonyesha kwamba shughuli zao haziishii katika sehemu hiyo ya Afrika, bali zinafanyika katika mtandao mpana zaidi. Madhara ya binadamu ya mgogoro huu yanazidi vipimo vyake vya usalama. Kwa mujibu wa kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja Mataifa, anasema takribani watu milioni 4 wameyakimbia makazi yao katika nchi za Bukina Faso, Mali, Niger na nchi nyingine jirani kutokana na harakati za kigaidi za makundi hayo. Zaidi ya shule elfu kumi na nne na vituo vya afya mia tisa vimefungwa na kuwaacha mamilioni ya watu wakikosa huduma za kielimu na kimatibabu. Ukosefu wa huduma hizo unakifanya kizazi kipya kikabiliwa na mustakabali wa giza na kutengeneza umasikini, ujinga wa kutojua kusoma na kuandika, na kukata tamaa, haswa katika nchi za Kiafrika, suala ambalo lenyewe pia huwa sababu ya kuajiriwa vijana katika makundi ya kigaidi ambayo huwaahidi misaada ya kifedha na hali bora ya maisha. Sababu nyingine ya ukuaji wa makundi ya kigaidi barani Afrika ni ushindani wa chini kwa chini na wa wazi wazi kati ya mataifa yenye nguvu ya kikanda na kimataifa, ikiwa ni pamoja na uwepo wa kijeshi na kiuchumi wa nchi mbalimbali mbali barani humo. naendelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Mpendwa msikilizaji, tembelea katika telegramu yetu inapatikana katika anwani ifuatayo: at radio teheran swt me slash radio tehran sw. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutupata na vilevile vile unaweza ukaperuzi katika tovuti yetu pass today ir sw Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na Waziri wa mambo ya nje ya Iran Abas Rakchi asema Iran lazima ijiimarishe ili kujilinda kwenye msitu ulioundwa na Marekani. Iran yasema azimio la Marekani lililopasishwa na Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza linahalalisha ukaliaji mabavu na Iran yapendekeza mfumo wa malipo ya kidijitali katika Jumuiya ya Shangai. Karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Araghchi, amekemea Marekani kwa kuchochea mashindano ya silaha duniani kupitia matumizi ya mabavu wazi wazi na uvunjaji wa sheria za kimataifa, akisema hakuna njia nyingine ila kujiimarisha katika kile alichokitaja kuwa ni msitu ulioundwa na Marekani. Akihutubia mkutano wa kimataifa uliopewa jina la sheria za kimataifa zinashambuliwa, uchokozi na ulinzi, ulioandaliwa na taasisi ya tafiti za kisiasa na kimataifa mjini Teheran Jumapili, Arakchi alisema rais wa Marekani Donald Trump aliingia ikulu ya White House kwa falsafa ya amani kupitia nguvu, ambayo kwa hakika imegeuka kuwa kauli mbiu ya ubabe kupitia mabavu. Arakchi ameongeza kuwa sera ya ubabe ya Marekani, ambayo ni kurudi kwenye sheria ya msitu, inajumuisha kubadilishwa kwa jina la waziri wa ulinzi kuwa waziri wa vita na majaribio ya silaha za nyuklia. Ameongeza kuwa rais anayejitambulisha kama rais wa amani anashambulia popote anapotaka bila sababu wala hoja, anaamuru miji kuhamishwa, anataka wengine wajisalimishe bila masharti, na anavunja na kurarua sheria zote za kimataifa, hata ahadi za watangulizi wake. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran pia ameitaja Israel kuwa ni wakala wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi, akionya kuwa utawala huo unafuata tamaa zake hatari na zisizo na kikomo za kijiopolitiki kwa kushambulia misingi ya sheria za kimataifa. Arakti ameonya kuwa hakuna taifa lolote la Asia ya Magharibi lililosalama kutokana na ndoto za kijeshi za utawala haramu wa Israel, kwani utawala huo umevamia nchi saba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kujipatia maeneo mapya katika ukanda huo, mbali na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina, akiashiria mashambulizi haramu ya Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu. Arakti amesema Israeli ilianzisha mashambulizi kabla ya raundi sita ya mazungumzo ya nuklia sio moja kwa moja kati ya Iran na Marekani mjini Muscat, hatua iliyolenga kuzuia uwezekano wa kufikiwa makubaliano kwa njia ya amani alkadhalika arachia amesisitiza kuwa mashambulizi ya israeli na marekani dhidi ya iran yaliyosababisha kuuawa kwa raia makamanda kadhaa wakiwa majumbani mwao na kulengwa vituo vya nyuklia vya amani si tu kwamba yalifanyika kinyume na sheria za kimataifa na mkataba wa umoja mataifa bali pia yalikuwa shambulio kamili dhidi ya mfumo wa kuzuia kuenea silaha za nyuklia aidha waziri wa mambo ya nje wa iran amesema vita hivyo havikufikia malengo yaliyokusudiwa na Marekani na utawala wa kizawini wa Israeli. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Arakchi amesema kile ambacho utawala wa Israel na Marekani walikusudia kufikia kupitia vita vya mwezi Juni havikutimia. Hawakufanikiwa kufikia malengo yao yoyote, bali walishindwa. Ikiwa lengo lao lilikuwa kuondoa mpango wa nyuklia wa Iran, hilo halikutokea. Miundo mbinu inaweza kuharibiwa, lakini teknolojia haiwezi kufutwa kwa mashambulizi, na muhimu zaidi, irada ya mataifa haiwezi kuondolewa kwa mabomu. Miundo mbinu yetu iliharibiwa, lakini teknolojia yetu imesalia imara na irada yetu imezidi kuwa thabiti i tabihas con be nche ke hadaf dtan da usuaeswakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema kuwa Iran haijawahi kupoteza hata sekunde moja katika kuimarisha nguvu zake za kijeshi na inajitahidi kwa dhati kuendelea kuboresha nguvu hizo. Akizungumza na maafisa wa tume ya maswala ya ujenzi ya ushauri ya kiislamu bunge la Iran, Meja Generali Amir Hatami, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aligusia jitihada zinazofanyika za kudumisha na kuimarisha nguvu za ulinzi za Jamhuri ya Kiislamu. Aidha amesema katika mkutano huo kwamba miongoni mwa vipengele muhimu sana ni kile kinachohusiana na masuala ya nguvu za ulinzi, na kwa hakika Iran haijawahi kupoteza hata sekunde moja katika uwanja huo na inafanya jitihada za dhati za kuendeleza na kuboresha nguvu zake za kujihami. Muhammad Ridha Arif, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu wa ya Iran, amependekeza kuanzisha mfumo wa pamoja wa malipo ya kidijitali ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi kumi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano ya Shangai SCO Mfumo huo wa malipo ya kidijitali au cryptocurrency ni mfumo ambao unamwezesha mtu yeyote mahala popote kutuma na kupokea malipo kupitia mfumo wa mtandaoni. Akizungumza katika mkutano wa 24 wa wakuu wa serikali e wa jumuiya ya ushirikiano ya Shangai Jumanne huko Moscow nchini Russia Makamu wa kwanza wa rais wa Iran alitilia mkazo kwamba kutekelezwa mfumo huo wa malipo ya kidijitali kunaweza kurahisisha ubadilishanaji wa kiuchumi kuongeza uaminifu na kuongeza uwazi kati ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo ushirikiano ya Shanghai na hivyo kukuza ushirikiano wa kikanda na kusaidia malengo ya maendeleo endelevu. Muhammad Ridha Arif ametoa wito kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Shanghai kushirikiana ili kuanzisha mifumo bora zaidi ya utumiaji ya ujumbe baina ya benki mbalimbali. Arefa ameashiria haja ya kuwepo mfumo huru wa kifedha na kueleza kuwa mabadiliko ya haraka katika uchumi wa dunia yanahitajika ili kukabiliana na mfumo wa magharibi katika masuala ya benki. Makamu wa kwanza wa wa rais wa Iran amesisitiza kuwa Iran inaunga mkono kikamilifu kuanzishwa benki ya maendeleo ya jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai SCO ili kufadhili miradi ya miundo msingi na kupunguza utegemezi kwa mifumo ya fedha ya kimataifa isiyo ya kiadilifu. Aidha, akiwa Moscow, alizungumza na mwandishi wa redio Teheran na kufafanua kuhusu umuhimu wa jumuiya ya Shanghai kwa kusema, jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ni miongoni mwa mashirika makubwa ya kikanda, na nchi wanachama zina idadi ya watu zaidi ya bilioni tatu. Wanachama wa jumuiya hii wote wana nukta za pamoja katika masuala ya kitamaduni, kihistoria na kistarabu, na kwa mtazamo huo eneo hili linaonekana kuwa muungano bora kwa ajili ya kukuza ushirikiano kukidhi mahitaji na kusaidia kutimiza mahitaji ya nchi wanachama wote pamoja na kuongeza mwingiliano na ushirikiano. Iran imekosoa azimio lililoandaliwa na Marekani na kupasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaloweka utaratibu wa kutumwa Gaza usimamizi wa nchi ya jinabi na kutahadharisha kuwa azimio hilo linadhoofisha haki za msingi za watu wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema katika taarifa yake kuwa waratibu wa azimio hilo wamepuuza kwa makusudi jukumu kuu la Umoja wa Mataifa na maazimio ya awali ya umoja huo kuhusu Palestina. Azimio nambari 2803 lililopasishwa Jumatatu wiki hii limeunga mkono kuanzishwa kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani ISF huko Gaza kwa mujibu wa mpango wa vipenge 20 wa Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye amedai kuwa mpango huo unalenga kukomesha vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vilivyoanza Oktoba 2023. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu azimio hilo, ikisisitiza kuwa Iran inaunga mkono mpango wowote wa kikanda au kimataifa unaolenga kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli na jinai zinazofanyika katika ukanda wa Gaza, kurahisisha misaada ya kibinadamu na kuhakikisha kuwa wanajeshi wavamizi wa Israeli wanaondoka kikamilifu katika ukanda huo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa sehemu ya azimio hilo imeainisha uwepo wa mfumo wa usimamizi kwa ajili ya Gaza, hatua inayowapora wa Palestina haki zao za msingi hasa haki ya kujitawala na kuunda nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Baitul Muqaddas. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imetahadharisha kuwa kupasishwa kwa azimio lililopendekezwa na Marekani kuna halalisha kuendelea kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ukanda wa Gaza, kugawanywa ukanda huo au kuutenganisha na jiografia ya Palestina, hatua ambayo inaweza kuwa na matokeo hatari. Azimio hilo limepingwa pia na harakati na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imepinga vikali azimio hilo ikisema kwamba linalazimisha usimamizi wa kimataifa katika eneo hilo la Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema azimio hilo la Umoja wa Mataifa halikidhi matakwa na haki za kisiasa na kibinadamu za watu wa Palestina. Harakati hiyo imesisitiza kwamba kikosi chochote cha kimataifa kinapaswa kipelekwe kwenye mipaka ya Gaza pekee ili kufuatilia usitishaji mapigano chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Irani imesema kukipa kikosi cha kimataifa majukumu ndani ya ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na kupokonya silaha makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina kuna uh, kipokonya sifa ya kutopendelea upande wowote na kukifanya sehemu ya mzozo kwa niaba ya utawala vamizi wa Israeli. Rusia, China na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yalipinga pendekezo hilo, yakitaja wasiwasi kuhusu bodi hiyo ambayo bado haijaanzishwa, itakayosimamia eneo hilo kwa muda na kutokuwepo jukumu lolote la mpito kwa mamlaka ya Palestina. Na mwisho kabisa katika makala yetu ya leo ni kwamba katika maonyesho ya 25 ya kimataifa ya sekta ya umeme ya Iran hapa mjini Tehran yaliyomalizika wiki hii, waziri wa nishati Abbas Aliabadi alieleza tukio hilo kuwa nembo ya ushirikiano na ubadilishanaji wa teknolojia kati ya uzalishaji wa ndani. Na wale wa kigeni huku wakisisitiza ongezeko la uwezo wa nishati jadidifu nchini Iran pamoja na akiba ya kutosha ya mafuta kwa msimu wa baridi unaoingia. Kadiri Iran inavyokabiliwa na changamoto zinazorudiwa za nishati wakati wa majira ya baridi, uwezo wa serikali kuongeza uzalishaji wa umeme kutoka vyanzo vinavyoweza kurejeshwa au nishati jadidika na kusimamia matumizi ya mafuta ya kisukuku utakuwa muhimu katika kuhakikisha uthabiti wa mtandao wa umeme na kupunguza athari za kimazingira. Maonyesho haya kimataifa ya sekta ya umeme ya Iran yameonyesha juhudi za Iran kuvutia uwekezaji na teknolojia katika sekta umeme. ya umeme. Akizungumzia hali ya nishati hivi sasa nchini Iran, Waziri Ali Abadi amesema hali yetu katika sekta ya nishati ni nzuri. Vyanzo vya nishati jadidifu vimetoa mchango muhimu na kutuwezesha kuwa katika hali nzuri. Nam, na kwa kauli hiyo ya waziri wa nishati wa Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Natumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika mfululizo wa makala hizi zinazokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za baina ya tarehe kumi na tatu Jamadi Lawal na tarehe tatu Jamadi Thani, ambazo ni maarufu kama siku za Fatimia, ambambo ndani yake waumini hukumbuka matukufu ya mwanamke bora kuliko wote duniani Fatimatu Zahra, binti kipenzi wa Mtume wetu Muhammad ws wa wa. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwenyezi Mungu Mtukufu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 23 ya Suratu Shura kwamba sema kwa haya sikuombeni malipo yoyote isipokuwa kuwapenda jamaa zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira na shukrani. Tunapotafakari kwa kina katika maana ya aya hii, tunaelewa kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alijalia mapenzi na mahaba kwa ndugu na watu wa nyumba ya Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kuwa moja ya haki za mtume wake sallallahu alaihi waalihi wasalam, na amemwamuru aitake haki hiyo kutoka kwa wafuasi wake. Alijalia haki hiyo kuwa moja ya sehemu ya malipo yake kutokana na usumbufu na maudhi makubwa aliyoyapata katika njia ya kueneza ujumbe wake na kuwaongoza watu kwenye njia ya saada hapa duniani na huko akhera. Kauli na maneno kama haya ya Mwenyezi Mungu yamekaririwa mara kadhaa katika sura nyingine za Qurani kuhusiana na mitume wengine wa Mwenyezi Mungu wakiwemo manabi Nuh, Hud, Saleh, Lut, Shuaibu alaihim ssalam. Hao wote walisema: sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi sina ujira ila kwa Mwenyezi Mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kitu. Na hata kuhusiana na Mtume mwenyewe sallallahu alayhi wa alihi wasalam, faida na baraka za ujira huo aliouomba zinawarejea waja wenyewe, kama inavyosema aya ya 47 ya sura 7 ambayo inasema: sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi, sina ujira ila kwa Mwenyezi Mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kitu. Na kadhalika, kauli ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala katika aya ya 57 ya suratu Al-Furqani inayosema, sema sikukuombeni ujira juu yake isipokuwa mwenye kutaka ashike njia iendayo kwa mola wake. Hapa wapenzi wasikilizaji, tunajiuliza swali kwamba je, ni nani hawa watu ambao tumewajibishwa kuwapenda kwa dhati katika nyumba na watu wa karibu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ili tupate ridhaa na ujira mkubwa mwenyezi wa Mwenyezimungu subhanahu wataala. Swali hili linajibiwa na Mtume mwenyewe, amani mwenyezi Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, katika hadithi kadhaa zilizopokewa na wana zuoni mashuhuri wa madhehebu mbili za Kiislamu yani Shia na Suni. Ahmad bin Hambal amenukuu katika kitabu chake cha fadhailu lsahaba kwamba wakati aya hii ilipoteremshwa, masahaba walimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam kwamba, ya Rasulullah, ni kina nani hawa ambao tumewajibishwa kuwapenda? Mtume alisema ni Ali, Fatima na watoto wao wawili, yani Hasan na Husein. Ahmad bin Hambal anasema Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alikariri maneno haya mara tatu. Suyuti pia amenukuu katika tafsiri yake ya Adurul Manthur kwamba sahaba Abdullah bin Abbas anasema maana ya aya inayosema sikuombeni ujira isipokuwa mapenzi kwa watu wa karibu, ni kwamba lindeni haki zangu kwenye watu wa nyumba yangu na muwapende kwa ajili yangu mimi laki ya Wapenzi wasikilizaji, katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf Azzamakhshari pia amenukuu hadithi kutoka kwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake inayoeleza umuhimu wa kuwapenda na kuwakirimu watu wa nyumba yake waliokusudiwa katika aya hii ya 23 ya suratu Shura. Hadithi hii pia imenukuliwa na Fakhru Razi na Kurtubi katika vitabu vyao vya tafsiri ya Qurani, ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, mtu anayeaga dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa shahidi. Mtu anayeaga dunia akiwapenda Ali wa Muhammad huaga dunia akiwa ameghufiriwa madhambi yake. Anayefariki dunia akiwapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa ametubia madhambi yake. Anayeaga dunia akiwapenda Ali wa Muhammad hufariki dunia akiwa muumini aliyekamilisha imani. Anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujalia kaburi lake kuwa eneo linalozuriwa na kutembelewa na malaika wa rehma, hadi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliposema, mtu anayeaga dunia hali ya kuwa anawabughudhi na kuwaudhi Ali Muhammad hufariki dunia akiwa kafiri na hata inusa harufu ya pepo. Baada ya kutaja hadithi hii iliyopokewa na Zamakhshari katika tafsiri yake ya Alkashaf, Alfakhru Razi anasema Ali wa Muhammad ni watu wake wa karibu sana na wenye uhusiano mkubwa na mtukufu huyo, na hapana shaka kwamba Fatima, Ali, Hasan na Husein ndiyo wenye uhusiano mkubwa na imara zaidi na Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na suala hilo ni miongoni mwa mambo ya wazi kabisa yaliyopokewa katika hadithi nyingi mutawatir. Na kwa msingi huo, hawa ndiyo Ali na ndugu wa karibu wa Mtume. Alfakhru Razi anaendelea kusema kwamba hapana shaka kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akimpenda sana Fatimatu Zahra, na alisema Fatima ni sehemu ya mwili wangu mimi kinaniudhi kinachomuudhi yeye ye. Na imethibitika katika hadithi nyingine kwamba mtukufu huyo alikuwa akiwapenda sana Ali, Hasan na Husein. Kwa msingi huo ni wajibu kwa Waislamu wote kuwapenda, kuwaenzi na kuwatukuza kwa sababu Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 158 ya, ya Suratul Arafi kwamba namfuateni mtume ili mpate kuongoka na kama mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwapenda na kuwakirimu, basi pia ni wajibu wetu kuwakirimu, kuwapenda na kuwaenzi, na vilevile kuwachukia wale wote wanaowachukia na kuwabughudhi, kwa sababu yeye sallallahu alaihi waalihi wasalam ndiyo kigezo na ruwaza njema kwetu tunayopasa kuiiga na kuifuata kama inavyosema aya 21 ya Suratu Lahzabi kwamba Hakika nyinyi mnayorowaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Wapenzi wasikilizaji, tunapenda kukumbusha pia kwamba kuwapenda Ahli Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kunakozungumziwa katika aya hii ni kule kunakoambatana na kuwafuata kuwatanguliza mbele, kuwatii na kufuata nyayo zao. La sivyo penzi lisilo na matendo halina faida kwa anayependa, sawa kabisa na mtu kudai kwamba anampenda Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam bila ya kufuata mafundisho yake. Penzi kama hili halitamfaa lolote mtu kama huyu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 31 ya suratu Ali Imrani kwamba sema: ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu basi nifuateni mimi, Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakufutieni madhambi yenu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kufuta madhambi na mwenye kurehemu. Tunamalizia kipindi chetu kwa hadithi kadhaa za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye amesema, Fatima ni kutokana na mimi nani nuru ya jicho langu na tunda la roho yangu, kinaniumiza mimi kinachomuumiza yeye na kinanifurahisha kinachomfurahisha yeye vilevile. Amesema katika hadithi nyingine kwamba Hasan na Husein ni wanadamu bora zaidi baada yangu mimi na baada ya wazazi wao, na mama yao Fatima ni mbora wa wanawake wote duniani. na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuweni kitu kimoya, ndugu, tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete, tupendane sengane kwa wema tushikamane na nyoyo tu safiane tuweni kitu kimoya, uani oh, ya tambia ni wamoja waumini, zikusofiza uni ya chuki hawazithamini. Mbona twaguse njia huteta kwingi kwa nini? Safiane tuweni kitu kimoya na tulio kando kando, vita tukishuhudia tusifanyeni vishindo, ute sikushangilia tufuate watumwa mwendo. Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa anasoma maoni kabla ya muhtasari wa habari za ulimwengu. Naanza naye msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa Masawina, anasema balozi wa redio Tehrani kanda ya kati Dodoma, anasema ama kwa hakika ulimwengu umefika ukingoni anasema haiingii akilini kuona wauza silaha wakijisifu kwa kuuza silaha zilizoua halaiki ya watu wasiokuwa na hatia huko Gaza. Anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Shukran sana Jumaidi ya Isa Kimolo kutoka Kondoa. Maoni mengine hapa ni Mugume Karemera, anaandika mimi ni Mugume Karemera kutoka port, fort porto magharibi mwa Uganda, ameandika bado mimi sielewi kwa nini waarabu wanaitelekeza Palestina. Anasema ikiwa bado Israel inaendelea kuwaua Wapalestini, anasema jamani, dunia mna mambo. Anashangaa waarabu wanawatekeleza wanawatelekeza Wapalestina. Shukrani sana Sherali Fadhili yeye kutoka Dar es Salaam ametuandikia nini? Ngoja tuone ametupa ujumbe gani kwa usiku huu. Sherali Fadhili yeye uh, akosi kutuma ujumbe, anasema na mahusiano katika umma wa Waislamu ni utekelezaji kwa vitendo mafunzo ya Quran na ya mtume mtukufu. Shukran sana Sherali al Fadhili. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa kwa usiku huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamali Kharazi, mshauri wa ngazi ya juu wa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Said Ali Khamenei, ametoa ujumbe wa wazi kwa Marekani na kusema siasa za Donald Trump za kutumia mabavu haziwezi kuifanya Jamhuri ya Kiislamu kubadilisha njia yake. Iran imelaani vikali shambulio la karibuni la kigaidi lililofanywa na Israeli kwa msaada kamili wa Marekani dhidi ya kambi kubwa zaidi ya wakimbizi wa Kipalestina kusini mwa Lebanon ikisema kwamba Marekani inahusika moja kwa moja na jinai hiyo. Huku uchaguzi mkuu ukizidi kukaribia nchini Uganda, jeshi la polisi la nchi hiyo limekizuia chama cha upinzani cha Jukwaa la Umoja wa Kitaifa kuingia katika eneo la kampeni za uchaguzi lililokuwa limepangwa kabla kwenye mji muhimu wa Arua wa kaskazini mwa Uganda. Wafuasi wa chama cha NUP walikuwa wamekusanyika na kujiandaa vizuri kumkaribisha mgombea wa urais wa chama hicho Bobi Wine ambaye anaendelea na kampeni za nchi nzima kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwezi Januari. Na kamishna mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la UNWA amesema usitishaji wa mapigano haujawa na athari yoyote katika kuboresha hali ya watu wa ukanda wa Gaza na kwamba mateso makubwa ya binadamu katika ukanda huo yanaendelea, na misaada inayoingizwa ni midogo sana, haswa wakati huu wa kuwadia msimu wa baridi kali. Na washukuru wote wa waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji wetu waliotuma ujumbe zao, maoni yao na mapendekezo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, na wageni nikiwatakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami.