jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema no na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kukataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Unasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya pars today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM, ni redio maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya historia dunia hapo ya dunia. Baada ya hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, pamoja na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema hatutakubali kwa namna yoyote ile kushusha urutubishaji wa urani hadi kiwango cha sifuri. Israeli yafanya mashambulio ya kinyama Ghaza, yaua wa Palestina 28 na kujeruhi 77. Watu 70 hawajulikani waliko baada ya boti kuzama mkoani Kasai Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na WHO yatangaza kuwa ukatili dhidi ya wanawake ungali ni janga kubwa la haki za binadamu. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayid Abbas Arakchi, amesema hatutakubali kwa namna yoyote ile kushusha urutubishaji wa urani hadi kiwango cha sifuri, kwa sababu hili limekuwa ni jambo la fahari na heshima kwa taifa. Tumetumia gharama nyingi sana za kimaada na kimaanawi kwa ajili yake, na tumepoteza wanasayansi kadhaa waliouawa shahidi kwa ajili ya kulidumisha Araghchi ameeleza hayo katika ujumbe aliyoweka kwenye ukurasa wake wa Telegram na kusisitizia kwa kusema, tunachukulia makubaliano yoyote ya kushusha urutubishaji wa urani hadi kiwango cha sifuri kuwa ni sawa na kufanya uhaini na usaliti. Hatuta salimu amri kwenye hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kueleza katika ujumbe wake huo kwamba ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA hautahusisha kabisa vituo vya nyuklia vilivyoshambuliwa na kwamba ushirikiano wa ukaguzi utakaotoa Iran kwa IAEA utahusu vile vituo ambavyo havikushambuliwa na utafanyika kwa kufuata taratibu zilizoainishwa kwenye sheria na kanuni za wakala huo wa Umoja wa Mataifa. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni Arakchi alisisitiza kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA lazima utekeleze maagizo uliokabidhiwa ya kiufundi, ujiepushe na mielekeo ya kisiasa, na ukatae mashinikizo yanayotolewa na Marekani na washirika wake wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alitoa wito huo zikiwa zimesalia siku chache kabla ya kufanyika mkutano ujao wa bodi ya magavana ya IAEA ambapo Marekani na troika ya Ulaya inayoundwa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinatarajiwa kuwasilisha azimio dhidi ya Iran kuhusu ushirikiano wake na wakala huo. Arakchi amekumbusha kuwa siku zote Tehran imekuwa ikitumia mwelekeo wa ujengaji na uwajibikaji katika ushirikiano wake na IAEA na kwamba mwelekeo huo inapasa ufuatwe pia na pande zote zinazohusika katika kadhia ya nyuklia ya Iran. Wapalestina wasiopungua 28 wameuawa shahidi katika wimbi jipya la mashambulizi ya kinyama yanayofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli kwenye ukanda wa Ghaza, yakiwa ni moja ya ukiukaji mkubwa zaidi wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na Marekani na kuanza kutekelezwa mwezi uliopita wa Oktoba. Wizara ya afya ya Palestina huko Ghaza ilitangaza jana Jumatano kwamba mbali na waliouliwa shahidi kwa akali wa Palestina wengine sabini na saba walijeruhiwa katika mashambulizi hayo ya makombora na mabomu yaliyofanywa na jeshi la kizayuni katika maeneo matatu tofauti ya ukanda huo. Duru za habari zimeripoti kuwa mashambulizi ya Israeli yalilenga maeneo matatu maalumu, ikiwa ni pamoja na eneo la Almawasi kusini mwa Ghaza karibu na Khan Yunis. Jeshi la utawala ghasibu wa Israel limeshambulia pia makutano katika eneo la mashariki mwa jiji la Ghaza la Shujaia lililofurika familia za Wapalestina waliolazimika kuyahama makazi yao, pamoja na jengo moja lililoko kwenye kitongoji cha Zaitun ambapo watu wasiopungua wa kumi wakiwemo wa familia nzima waliuawa wa shahidi. Baba, mama na watoto wao watatu waliuawa ndani ya jengo hili, ameeleza Hani Mahmud, ripota wa televisheni Aljazira ya Qatar na kuongeza kuwa mashambulizi hayo ya kinyama yanayoshtadi kila uchao yanazidisha hofu katika ukanda wa Ghaza uliowekewa mzingiro na jeshi la Kizayuni. Tayari Wapalestina kote Ghaza wanakabiliana na vitisho vya kila siku, ameeleza ripota huyo na kubainisha kuwa mashambulio ya mabomu na makombora ya Israeli hayajasimama tangu usitishaji mapigano kati ya utawala huo wa kizayuni na harakati ya Hamas ulipoanza kutekelezwa tarehe 10 Oktoba, vita vingali vinaendelezwa na wapalestina wanaendelea kufa kutokana na machafuko yanayoendelezwa, amebainisha Mahmud. Uchunguzi uliofanywa na Al Jazira umegundua kuwa tangu Oktoba 10 utawala wa kizayuni umekiuka makubaliano ya kusitisha mapigano mara zisizopungua mia tatu na tisini na tatu. Watu wapatao sabini hawajulikani walipo baada ya boti kuzama mtoni katika mkoa wa Kasai katikati mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Jumatano na redio ya Umoja wa Mataifa. Boti hiyo ilikuwa ikielekea mji mkuu Kinshasa ikitokea bandari ya Benadibele iliyoko mbali wa zaidi ya kilomita mia nane wakati ilipozama siku ya Jumatatu katika mto Sankuru kutokana na vimbunga. Boti hiyo ilikuwa imebeba karibu watu mia na ishirini. Watu wapatao hamsini wameokolewa hadi sasa na juhudi za utafutaji zinaendelea kwa wale waliopotea, ilieleza ripoti hiyo. Ripoti hiyo ikimnukuu msimamizi wa eneo hilo Francois Ahoka. Ahoka ameashiria ugumu zinaokabiliana na nao timu za uokoaji na kutoa wito kwa familia ya kuwasiliana na mamlaka za mitaa kwa ajili ya kuwatambua manusura na miili iliyopatikana. Usafiri wa majini ni jambo la kawaida nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na tatizo la barabara nyingi mbovu ambazo hazipitiki. Ajali za majini zinazosababisha maafa ya roho za watu zimekuwa zikiripotiwa mara kwa mara katika nchi hiyo. Katikati ya mwezi Septemba mwaka huu, watu wapatao 193 walifariki dunia katika matukio mawili ya kuzama boti yaliyotokea tarehe kumi na kumi na moja kwenye maeneo ya kaskazini magharibi mwa jimbo la Equateur. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, pamoja na wadau wa Umoja wa Mataifa wametoa ripoti muhimu inayoonyesha kuwa ukatili dhidi ya wanawake ungali ni janga kubwa la haki za binadamu, kwa sababu takwimu za zaidi ya miaka 20 zinaonyesha kutokuwepo kwa hatua kubwa zilizopigwa katika kupunguza ukatili huo. Ripoti hiyo iliyotolewa mjini Jiniva imeandaliwa kwa kuchanganua data za kimataifa kuhusu mateso ya wanawake, ikifichua hali halisi ya tatizo ambalo limeendelea kudhoofisha usalama, afya na utu wa wanawake duniani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, karibu theluthi moja ya wanawake duniani, yaani mmoja kati ya kila watatu, ikiwa ni zaidi ya wanawake milioni 840, amewahi kukumbana na ukatili wa kingono au kijinsia kutoka kwa mwenzi, kiwango ambacho hakijabadilika tangu mwaka 2000. Katika mwaka uliopita wa 2024, wanawake milioni 316, sawa na asilimia 11, walifanyiwa ukatili na wenzi wa karibu huku kupungua kwa tatizo hilo kukiwa kidogo sana kwa kipindi cha miaka 20. Ripoti hiyo inaonyesha pia kuwa wanawake milioni 623 wamekumbana na ukatili wa kingono kutoka kwa wasiokuwa wenzi tangu wakiwa na umri wa miaka 15, ingawa idadi halisi huenda ikawa kubwa zaidi kutokana na na unyanyapaa na hofu ya kuripoti. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanomu Ghebreyesus amesema kama ninavyomnukuu, Ukatili dhidi ya wanawake ni mojawapo ya dhuluma za tokea zamani na zilizoenea zaidi katika historia ya binadamu na ungali ni kati ya dhuluma zinazochukuliwa hatua chache. Hakuna jamii inayoweza kujiona kuwa yenye haki, salama au yenye afya wakati nusu ya watu wake wanaishi kwa hofu. Kukomesha ukatili huu si suala la sera tu, ni suala la utu, usawa na haki za binadamu. Kila takwimu inawakilisha mwanamke au msichana ambaye maisha yake yamebadilishwa milele. Kuwawezesha wanawake na wasichana si chaguo, ni sharti kwa amani, maendeleo na afya. Dunia salama kwa wanawake ni dunia bora kwa wote, amesisitiza mkurugenzi wa WHO. Ripoti hiyo iliyotolewa na WHO na wadau wengine wa Umoja wa Mataifa kabla ya siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake inayoadhimishwa tarehe 25 Novemba ni utafiti mkubwa zaidi kuwahi kufanywa kuhusu aina kuu mbili za ukatili dhidi ya wanawake. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema atakutana na meya mteule wa jiji la New York Zohran Mamdani katika ikulu ya White House siku ya Ijumaa. Meya mkomunisti wa jiji la New York Zohran Kwame Mamdani ameomba mkutano Tumekubaliana kwamba mkutano huu utafanyika katika ofisi ya Oval siku ya Ijumaa, Novemba 21. Maelezo zaidi yatafuata, Trump ameandika hayo kwenye jukwaa lake la mitandao ya kijamii la Truth Social Jumatano jioni. Mamdani ambaye ni meya wa kwanza Muislamu na mtu mwenye asili ya Asia ya kusini wa jiji kubwa zaidi nchini Marekani Aliwashinda gavana wa zamani Andrew Cuomo na mgombea wa Republican Curtis Sliwa katika kinyang'anyiro cha uchaguzi huo uliofanyika mwezi huu baada ya kuendesha kampeni ya kuleta mabadiliko inayolenga kuweka bei nafuu za bidhaa na utoaji huduma za kijamii. Katika muda wote wa kampeni za uchaguzi huo, Trump alimshambulia mara kwa mara Mamdani mwenye umri wa miaka 34 anayejitambulisha kama msosialisti wa kidemokrati, akimwita mkomunisti huku akimuunga mkono komo na kuonya kwamba anaweza kupunguza fedha za shirikisho kwa ajili ya New York ikiwa Mamdani atashinda Trump alieleza pia kwamba anaweza kumfukuza Mamdani ambaye alizaliwa Uganda na kuwa raia wa Marekani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Na ufuate usasa, ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa chenye muundo wa swali: mgogoro wa Sahel, tishio la kikanda au hatari ya kimataifa? Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuhusu ukuaji na upanukaji wa makundi ya kigaidi barani Afrika na kutangaza kama ninavyomnukuu, hali ya usalama hasa katika Afrika Magharibi na eneo la Sahel inazidi kuwa mbaya siku hadi siku. Tunakabiliwa na hatari ya athari mbaya katika eneo lote la Sahel, nchi nyingi zinayumbayumba, amesema Guteres na kuongeza kuwa dunia inahitaji kushikamana na watu wa eneo la Sahel, akisistiza kwamba ugaidi katika eneo la Sahel si tukio la kikanda tu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema muungano wa makundi ya kigaidi barani Afrika na kwengineko umeageuza makundi haya kuwa tishio linaloongezeka duniani. Eneo la Sahel ni ukanda mkubwa wa kijiografia barani Afrika uliopo kati ya jangwa la Sahara huko kaskazini mwa Afrika na maeneo ya kitropiki ya kusini mwa bara hilo kijumuisha maeneo ya kaskazini mwa Senegal, kusini mwa Mauritania, Mali, Burkina Faso, kusini mwa Algeria, Niger, Chad, kaskazini mwa Sudan, Kusini Sudan na Eritrea. Ingawa Afrika hasa eneo la Sahel imekuwa ikikumbwa na machafuko yanayosababishwa na makundi ya kigaidi, matukio ya hivi karibuni katika uwanja wa kimataifa na hali ya kikanda pia yamechochea uwepo na harakati za makundi hayo, kama anavyotahadharisha Antonio Guterres kwamba sasa ugaidi barani Afrika si tishio la kikanda pekee, bali linabadilika kwa kasi kubwa na kuwa hatari ya kimataifa. Hapa linajitokeza swali kwamba kwa nini makundi ya kigaidi yanaongezeka barani Afrika. Ukuaji wa makundi haya unaweza kuchunguzwa katika nyanja kadhaa za usalama, masuala ya kibinadamu, kiuchumi na kisiasa. Kwa mtazamo wa usalama, eneo la kijiografia la Sahel na udhaifu wa serikali kuu za nchi katika eneo hilo vimetayarisha mazingira yanayofaa kwa makundi ya kigaidi kufanya harakati zao katika maeneo hayo. Makundi yenye mfungamano na Al-Qaida, ISIS na Boko Haram yamejiimarisha sana katika eneo hilo. Makundi hayo yamefanya hali kuwa hatari na ngumu zaidi kwa wakazi wa eneo hilo kwa kushambulia misafara ya kijeshi kuteka nyara watu na kuwaua raia, na vilevile vile kwa kusababisha ukosefu wa usalama katika njia muhimu za usambazaji wa mafuta na bidhaa muhimu na kuvuruga usambazaji wa nishati kama ilivyotokea hivi karibuni nchini Mali. Kwa upande mwingine, mafungamano ya kimataifa ya makundi haya yanaonyesha kwamba shughuli zao haziishii katika sehemu hiyo ya Afrika, bali zinafanyika katika mtandao mpana zaidi. Madhara ya kibinadamu ya mgogoro huu yanazidi vipimo vyake vya usalama. Kwa mujibu wa kamishna mkuu wa wakimbizi wa Umoja wa, wa Mataifa, takriban watu milioni nne wameyakimbia makazi yao katika nchi za Burkina Faso, Mali, Niger na nchi nyingine jirani kutokana na harakati za kigaidi za makundi hayo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Je, umewahi kucheza mchezo wa polisi mzuri na polisi mbaya? Ulicheza nafasi gani katika filamu hiyo? Huenda hata umewahi kucheza bila ya wewe mwenyewe kujua. Hii ni episodi ya 27 ya mfululizo wa podikasti ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu -kumbu za maasi, miji na methali. Baada ya mapinduzi mengi ya wananchi ya mwaka 1857, Waingereza walikuwa wanapitia siku zao za giza zaidi na nzito mno nchini India. Askari wengi wa mkoloni huyo vamizi wa kutoka barani Ulaya, maafisa na hata wafanyakazi wao walikuwa wameuawa na hawakuwa salama katika shibri yoyote ya ardhi ya India. Sehemu kubwa ya India ilikuwa imeangukia mikononi mwa askari wa harakati za mapinduzi za wenyeji wa India. Uingereza ilitumia mbinu maalumu ya kuidhibiti India. Mbinu hiyo ilizingatiwa kwenye sheria zote zilizopitishwa na mkoloni huyo kizee kutoka barani Ulaya kwa ajili ya kuadhibiti na kuwakandamiza wananchi wa India. Waingereza walitangaza rasmi kifungu hicho cha sheria katika kampuni ya East India na ndani ya serikali ya Uingereza, na walipinga sheria nyingi tu zilizokuwa zinakinzana na sheria yao hiyo. Mbinu hiyo ilifupishwa katika sentensi fupi, wagawe upate kuwatawala. Ingawa waingereza waliamua kufuata mbinu hiyo ya kikoloni tena kikamilifu jeshini lakini wanajeshi Waislamu na Wahindu waliweka kando tofauti zao na kuungana kupambana na adui yao wa pamoja, yaani mkoloni katili Uingereza. Muungano wao ulisababisha hasara kubwa kwa Waingereza, lakini Waingereza hawakuwa wamekata tamaa. Njama zao ziliendelea nje ya jeshi kwa ajili ya kuwagawanya na kuwafarakanisha wananchi wa India. Tofauti za kidini baina ya Waislamu na Wahindu zilikuwa fursa bora kwa Waingereza kuwagombanisha na kuwafitinisha wananchi wa India. Wahindu na Waislamu walikuwa makundi mawili makubwa ya kidini nchini India. Lakini kulikuwa pia na dini nyingine nyingi nchini humo. Makalasinga yaani Masikh walikuwa kundi la watu wa India ambao hawakukubaliana na Waislamu wala Wahindu. Wengi wa makalasinga waliishi katika jimbo la Punjab. Punjab ilikuwa eneo la mwisho la India kuanguka mikononi mwa Waingereza mwaka elfu moja mia nane arobaini na tisa na sasa lilikuwa limetawaliwa na kampuni ya East India kwa miaka minane. Majasusi na mawakala wasiri wa Uingereza waliojificha kwa jina la madarweshi na viongozi wa kidini katika dini tofauti walikuwa wamejichanganya ndani ya jamii za watu wa itikadi mbalimbali mbali, na kuchochea fitna na mifarakano baina ya wao kwa wao. Mawakala hao wa siri wa Uingereza waliitwa sadhus. Uingereza waliwatumia sadhus au makuhani wa uongo mara nyingi katika kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi za India. Kila sadhus mmoja alikuwa na thamani zaidi kwa mkoloni vamizi wa Uingereza kuliko hata jeshi lenye silaha moto. Wakati mapinduzi ya India yalipofikia kilele chake na Waingereza waliposhindwa katika miji mingi na wakati wa koloni hao walipokuwa wanakimbia ovyo, kamanda wa majeshi ya Uingereza alikuja na fikra yao ya kale na ya daima ya kutumia silaha ya wagawanye upate kuwatawala. Alituma ujumbe kwa masingasinga wa Punjabe, na kuwaonya kwamba Wahindu walikuwa wakizidi kuwa na nguvu na kwamba ikiwa Waingereza watatimuliwa nchini India, Wahindu wasingeliwaonea huruma masingasinga. Masingasinga wa Punjabe walikuwa na fursa ya kutumia mapinduzi ambayo Wahindu na Waislamu walikuwa wameanzisha ili na wao pia waweze kupata uhuru huko Punjab, lakini chuki yao kwa Wahindu iliwafanya waungane na Uingereza. Masinga singa waliandamana kuelekea Delhi wakiwa pamoja na wanajeshi wa Uingereza na jiji hilo lilizingirwa tarehe 13 Septemba 1857. Kuzingirwa mji wa Delhi kulidumu kwa siku saba. Wakati huo wote mizinga ya uingereza iliendelea kufanya mashambulizi ya kuyaripua kwa nguvu zote maeneo mbalimbali mbali ya mji huo. Wanajeshi waliokuwa wakilinda mji huo walitambua kwamba wasingeliweza kushinda, kwani idadi ya wanajeshi wa masingasinga na Waingereza ilikuwa ni kubwa, lakini walipambana kiume, ili kutoa fursa kwa watu wengi waweze kutoka mjini humo. Waingereza walipoingia mjini humo walipata nyumba nyingi zimeharibiwa watu wengi walikuwa wamekimbia, lakini kwa ukatili wao mkubwa, Waingereza waliingia katika nyumba ambazo wamiliki wao walikuwa wamekataa kuondoka mjini humo. Walipekua nyumba nzima na kila walipopata kitu chochote cha Mwingereza, waliwapiga risasi na kuwaua kikatili watu wa familia nzima, kwa kisingizio kwamba lazima watakuwa wamekiiba kitu hicho kutoka kwa Waingereza wakati wa uasi. Idadi kubwa ya Masingasinga pia walielekea katika jiji la Kiislamu la Allahbad. Jiji hilo halikuwa na ulinzi mkali, waliliteka na kulikabidhi kwa Waingereza. Waingereza ambao walifurahi kila walipoona chuki kubwa ya Masingasinga dhidi wa ya Wahindu walifurahia suala hilo, hivyo walitenga zawadi maalumu wakisema, mtu yeyote atakayeleta kichwa cha mwanajeshi wa Kihindu pamoja na silaha yake kwa Waingereza atapokea zawadi ya rupia 50. Na ikiwa kichwa cha mwanajeshi wa Kihindu kingelikabidhiwa kwa wanajeshi makatili wa Kiingereza bila ya silaha, aliyeleta kichwa hicho angelipewa zawadi ya rupia 25. mwanzoni mwa mwaka 1858 miji ya Kanpur na Lucknow pia iliangukia mikononi mwa waingereza na watu wa miji hiyo waliuliwa kwa njia ya kutisha na wanajeshi wa uingereza kati ya miji hiyo miwili mhindu mmoja mmoja alitundikwa juu ya kila mti mmoja wa makamanda wa uingereza alitumia mbinu chafu zaidi ya kuwaua wa wahindu kwa wingi Aliwatundika kwa kamba wa hindu katika vikundi vya watu wanane kwenye matawi ya miembe na kufunga ncha nyingine ya kamba kwenye shingo ya tembo, na baadaye kumwamrisha tembo atembee. Watu wote wanane walivutwa pamoja kwa nguvu, na halafu kuanguka chini kwa nguvu na kufariki dunia. Mapinduzi ya ukombozi dhidi ya Uingereza makatili yalikuwa tayari yameshindwa katika miji mingi, lakini mauaji ya kikatili ya watu wa India yaliendelea kufanywa na wazungu hao wa Ulaya. Ukatili wa wanajeshi wa Uingereza ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba uliwatisha hata makamanda wao. Ilifikia wakati hata makamanda wa jeshi dhalimu la Uingereza waliogopa kwamba mauaji ya watu na kuchoma moto mashamba kusingelibakisha chochote kwa Uingereza. Hatimaye kamanda mkuu wa jeshi la Uingereza aliwaamuru wanajeshi waache kuua watu na kuharibu miji na mashamba. Habari za utaratibu mpya wa jenerali zilipofika Uingereza zilizusha ghasia mjini London. Kumbe hata watu walioonekana ni wa kawaida huko Uingereza, wengi wao walitaka wahindu wakandamizwe zaidi na kwa kejeli walimwita jenerali wa jeshi lao katili kwa jina la Mr. Forgiving. Watu hao wa landane walitia saini beramu refu na kulituma ofisini kwa kampuni ya East India wakitaka kufutwa kazi jenerali huyo. Baada ya kuivamia Delhi, Waingereza hawakuweza kumpata mjini humo Bahadur Shah wa pili, mfalme wa mwisho wa Gurkani. Mfalme huyo alikuwa ameukimbia mji. Baada ya kupita muda, mfalme huyo mzee alikamatwa katika nyumba moja nje kidogo ya Delhi, na siku iliyofuata wanayo wawili na wajukuu wake pia walikamatwa. Watawala hao wa zamani wa Gurkani waliteswa na kudhalilishwa sana. Walitembezwa kwa mikokoteni katika mji mzima wa Delhi. Afisa katili wa jeshi la Uingereza aliyowakamata aliamuru wavuliwe nguo. Watawala hao waliokuwa na heshima zote walidhalilishwa kiasi chote hicho cha kuvuliwa nguo mbele ya raia wao. Afisa huyo katili wa jeshi la Uingereza alisubiri kwanza mpaka alipohakikisha kuwa kila mtu amewaona wakuu wa jimbo hilo wakiwa katika hali ya udhalili kabisa, ndipo alipopanda kwenye mkokoteni, akatoa bastola yake na kuwapiga risasi na kuwaua wote. Bahadur Shah wa pili alifungwa katika nyumba ndogo badala ya ikulu hadi siku ya kesi ilipoadia. Mahakama ilimwadhibu kwa kumfukuza nchini India. Waingereza wavamizi na ambao hawakuwa na haki yoyote nchini India walijipa haki ya kumfukuza nchini humo mfalme huyo na kumlazimisha kuishi Burma katika kipindi chake chote kilichobakia cha maisha yake. Kukamatwa kwa Mfalme Bahadur Shah kulikuwa na thamani kubwa kwa wakoloni wa Uingereza wa kwani, kwa kufanikiwa kumpindua mfalme wa mwisho wa jimbo la Gurkan, sasa walikuwa wametuma ujumbe kwa wananchi na viongozi wa maeneo mengine ya India kwamba bado wakoloni hao makatili wa Ulaya wapo na wataendelea kuvamia na kushambulia maeneo mengine ya India. Kampuni ya wakoloni wa Uingereza wa ya East India kwa msaada wa makalasinga wa Ponjabe waliweza kukandamiza mapinduzi ya watu wa India mwaka 1857 kwa kutumia mbinu za kinyama na za ukatili mkubwa mno. Katika siku hizo jeshi la kampuni hiyo ya kikoloni ndilo lililokuwa jeshi kubwa zaidi duniani na sehemu kubwa ya jeshi hilo lilikuwa limeasi. Waingereza walinusurika kwa shida mbele ya uasi huo. Kukandamizwa uasi huo kuliwagharimu pauni milioni 98. Kampuni hiyo iliamua kufidia hasara hizo bila ya msaada wa serikali ya Uingereza, na ilikuwa na njia moja tu nayo, na ni kuwakandamiza zaidi na zaidi wananchi maskini wa India. Ilitaka kurudisha gharama zote kutoka kwenye jasho la damu la wananchi wenyewe wa India. Kampuni hiyo ya Uingereza makatili iliweka kodi kali mpya kwa madai ya kujenga upya jeshi. Ukatili huo mpya wa Uingereza ulipewa jina la kodi ya mtaji, lakini haikuwa rahisi kupeleka pesa hizo kwenye hazina ya kampuni hiyo. Miji, vijiji na mashamba yalikuwa yameharibiwa na wakulima wengi walikuwa wameuawa au kukimbia. Makali ya uwasi yalikuwa yamepungua, lakini shirika hilo la wakoloni wa, wa Uingereza lilikuwa limepoza Waingereza wengi waliamini kwamba kampuni hiyo isingeliweza tena kutawala India na kwamba serikali ya Uingereza ilipaswa kuchukua udhibiti wa India moja kwa moja. Sasa ukawa ni wakati wa kujitokeza polisi wabaya na polisi wazuri. Waziri Mkuu wa Uingereza wa wakati huo alipendekeza bungeni kwamba kampuni ya East India ifutwe na kuundwe wizara maalumu inayoitwa Wizara ya India. Wizara hiyo iwe ndani ya serikali na kazi yake iwe ni kusimamia masuala ya India tu. Alipendekeza cheo cha gavana mkuu wa Uingereza nchini India kibadilishwe na mkuu wa uh, makamu wa rais. Wakati huo Malkia Victoria wa Uingereza alitoa hotuba ya kujifaharisha akisema, India ni yangu mimi. Serikali ya kikoloni ya Uingereza iliamua kuinunua kampuni ya East India kutoka kwa wanahisa wake na kuongeza bei yake mara mbili, ili waweze kuuza hisa zao kwa kuridhika kabisa. Kila hisa ya kampuni hiyo ilikuwa na thamani ya pauni mia moja mwaka huo, na serikali ilinunua kila hisa kwa pauni mia mbili. Hata hivyo, swali la kujiuliza hapa ni kwamba serikali ya Uingereza ingepata wapi kiasi kikubwa chote hicho cha pesa? Hisa zote za kampuni hiyo hazikununuliwa kwa fedha taslimu, bali zilihesabiwa kuwa ni deni la wahindi kwa serikali ya Uingereza ili waweze kuwalipa fedha hizo nyingi sana pole pole maafisa wa Uingereza pamoja na kodi nyinginezo. Serikali ya Uingereza ilifanya hila na ujanja mkubwa kiasi kwamba ilionekana imewakopesha wahindi kampuni hiyo kwa hivyo ilibidi wailipe serikali ya Uingereza fedha na riba juu yake. Kiujumla ni kwamba si tu serikali ya Uingereza ilichukua bure kampuni hiyo, bali hata iliongezewa na faida juu yake kutokana na kodi na riba walizolazimishwa kulipa wananchi wa India kwa hila za kishetani za Waingereza. Waingereza ambao walikuwa wamepigana na watu wa mataifa mengi kwa karne nyingi na katika kona zote za dunia, walikuwa na msemo unaosema, unaweza kutumia mkuki kufanya mambo makubwa makubwa, lakini huwezi kukaa juu ya ncha yake. Msemo huo ulikuwa na maana kwamba unaweza kuteka maeneo mengi kwa nguvu, lakini huwezi kuendelea kutawala milele kwa nguvu na kwa mauaji, mateso na ukandamizaji. Uwasi wa wananchi wa India wa mwaka elfu moja mia nane hamsini na saba ulikuwa somo kubwa kwa Waingereza kuzingatia zaidi methali na msemo huo. Hawakutaka watu wa India waingie tena kwenye mapinduzi na uwasi, kwa hivyo walijaribu kubadilisha mbinu yao ya utawala ili kuwadhibiti Wahindi kwa karne nyingi na milele. Walilazimika kuajiri Wahindi kama wafanyakazi katika idara za serikali na kwa mbinu hiyo walilazimika kwa ruhusu wahindi kusoma. Skuli zilianzishwa kwa ajili ya wahindi, lakini wasichana walinyimwa elimu, kwani walishotaka wakoloni wa Uingereza wa ni nguvu kazi na ni wanaume tu waliohisi watakuwa na faida kwao katika idara za wakoloni. Mwaka mmoja baada ya mapinduzi makuu, Malkia Victoria alitoa amri maalumu akisema, tumeamua kuteua watu wenye uwezo wa kuingia ofisini nchini India bila ya kujali tofauti ya rangi na ngozi za watu na kila mwenye uwezo atakuwa na haki ya kupandishwa cheo kwa mujibu wa uwezo wake. Hali hiyo iliendelea hadi miaka tisini baadaye, wakati India ilipopata uhuru wake na kujikomboa kutoka kwenye makucha katili ya wakoloni vamizi wa Uingereza wa wakati huo, asilimia nne tu ya wafanyakazi wa ofisi hizo ndio waliokuwa wenyeji wa India na hakuna hata mmoja wao aliyeruhusiwa kufikia nafasi za juu za utawala. Kiwango cha elimu ya Wahindi kilikuwa kimepunguzwa katika zile zile skuli za Uingereza. Serikali ya Uingereza ilizuia maendeleo ya skuli halisi za kihindi kwa njia yoyote inayowezekana. Kabla waingereza kuingia India, skuli hizo zilijengwa na wahisani. Watu hao pia walitoa ardhi kwa skuli hizo, ili wasimamizi wa skuli waweze kugharamia uendeshaji wa skuli kwa kuuza bidhaa zilizokuwa zinazalishwa kwenye mashamba ya ardhi hizo ambazo zilifanywa kuwa ni wakfu kwa skuli. Serikali ya India aidha haikukusanya kodi kwenye ardhi hizo kwani ilitakiwa nayo itoe mchango wake wa kuwasaidia kuelimika wananchi wa India. Waingereza walipoziteka ardhi na maeneo ya India, walikusanya kodi kubwa kutoka kwa kila kitu, mpaka kutoka kwenye ardhi hizo za wakfu. Na ikiwa skuli ilishindwa kulipa kodi, ililazimishwa kukabidhi ardhi yenyewe kwa wakoloni maghasibu wa Uingereza. Wakati ardhi hizo zilipoporwa na Waingereza, hakukuwa na pesa za kuendeshea skuli na kugharamia masomo, hivyo skuli nyingi za wahindi zilifungwa. Waingereza walitumia njia hiyo kuwanyima elimu idadi kubwa ya raia wenyeji wa India. Njia nyingine ya kikatili iliyotumiwa na wakoloni wa Uingereza kuporomosha kiwango cha elimu kwa wahindi ilikuwa kuzuia kuwafikia wanafunzi vitabu vya masomo vilivyochapishwa Tukio lililotokea Hyderabad ni mfano wa tabia hiyo ya kikatili ya Uingereza. Hyderabad ilikuwa moja ya majimbo ambayo yalikuwa na serikali huru. Serikali ya eneo hilo la India ilikuwa mikononi mwa kiongozi ambaye ni mwenyeji wa India, lakini kimsingi, yeye alikuwa kwa ni kibaraka tu, kwani mwakilishi wa kampuni ya kikoloni ya East India aliingilia mambo yote ya utawala. Mtawala wa Hidarabadi ambaye alikuwa amepata habari za kuwekwa mashine za uchapishaji barani Ulaya alimwomba mwakilishi wa Uingereza amletee sampuli ya mashine hiyo. Baada ya kupita muda, Mwingereza huyo alipeleka mashine ya uchapishaji mbele ya mfalme wa Hidarabadi. Mtawala wa Hidarabadi alitazama mashine hiyo kwa mshangao na mastaajabu, lakini udadisi wake ulipoisha aliamuru ipelekwe kwenye ghala. Isitumike. Ingawa mtawala wa Hidarabad hakuitumia mashine hiyo kuchapisha vitabu na alikuwa ameamuru ipelekwe ghalani, lakini hiyo kufikia hatua ya kuletwa tu mbele yake kulimkasirisha sana gavana wa Uingereza, na alituma ujumbe mkali wa kumlaani yule Mwingereza aliyempelekea mashine hiyo. Muhindi huyo alimwambia huna haki ya kupeleka mashine ya uchapishaji kwa Wahindi. Baada ya hapo, gavana huyo Mwingereza alimtuma jasusi wake kwa siri aende akaivunje vunje na kuiharibu kabisa mashine hiyo ya uchapishaji. Ilichukua miaka mingi kwa Waingereza kwa ruhusu Wahindi kutumia mashine za uchapishaji ili kudunisha utamaduni wa India na kuufanya dhaifu. Kuchupa mipaka Waingereza walibadilisha lugha ya utawala ya nchi hiyo. Kabla ya utawala wao, lugha ya ofisini na rasmi ya wizara za India ilikuwa ni Kiajemi yaani, Kifarsi. Barua zote za utawala ziliandikwa kwa Kiajemi na amri na matangazo ya serikali pia yalichapishwa kwa Kiajemi. Wahindi wengi walikuwa wanazungumza Kiajemi kama lugha yao ya asili au walikuwa wamejifunza kama lugha yao ya pili. Uzoefu wa Wahindi na Wajemi kwa lugha ya Kifarsi uliwaunganisha Wahindi na watu wa Iran, Afghanistan na nchi za Asia ya kati. Walisoma mashairi ya washairi wa Iran na wao wenyewe waliandika mashairi kwa lugha ya Kifarsi, lakini Waingereza waliamua kubadilisha lugha ya utawala kuwa Kiingereza. Vijana wa India waliotaka kuajiriwa katika ofisi za Uingereza walilazimishwa kujifunza Kiingereza kwanza. Juhudi za Waingereza za kueneza lugha yao polepole zilisababisha lugha ya Kiajemi kusahaulika nchini India. Wahindi hawakuweza tena kusoma vitabu vingi vya zamani vyenye thamani kubwa vilivyoandikwa kwa Kiajemi na Kifarsi, na uhusiano wao na utamaduni wao tajiri na wakale ukawa dhaifu siku baada ya siku. Udhaifu huo wa kupoteza utambulisho na mila na desturi zao ndicho kitu hasa ambacho wakoloni madhalimu wa Uingereza walikuwa wakikipigania. Mchana huu tunaanzia Tanzania katika udondozi wetu huu wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na liliyoko mbele yangu kwanza ni gazeti la Nipashe, ambalo linatupasha kwa kuandika, wachumi, njia za kupita ni hizi, ni mikakati mipya kufuatia kauli ya Rais Samia kufunga mikanda, wataka mapato ya ndani ya chungwe, vinginevyo safari itakuwa ngumu. Wafurika kortini kujua hatima washtakiwa vurugu Oktoba 29 ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, pamoja na kile kisemacho madaktari waja na hoja tisa ufanisi wa matibabu kufikiwa, na Machumu Nyalando na Tido wachomoza uteuzi Ikulu nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi nakutana na habari zisemazo ufafanuzi wa tume ya uchunguzi mitazamo tofauti, Chadema ACT wazalendo na Kafu wapinga uteuzi wakitoa wa sababu, wengine wataka tume ya jaji chande kuaminiwa wakisisitiza uhuru wa ndani, vilio vya wananchi vya subiri, mawaziri Machumu Tido na Jalandu warejea kivingine sababu za Tanzania kwa lango la biashara Afrika, na waziri wa fedha ataja mbinu za kupunguza matumizi ya serikali. Nalishika Zanzibar Leo, na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema tutaendelea kuimarisha mazingira ya uwekezaji asema Dkta Mwinyi, ajivunia ongezeko la watalii wanaoingia nchini, Bakari Machumu mkurugenzi mpya mawasiliano Ikulu, waziri Pembe aomba mashirikiano wizara ya habari OCHA yataka misaada ya haraka Ghaza msimu huu wa mvua na baridi. Na ukurasa wa mkuu wa taifa Tanzania umetawaliwa na habari zisemazo CCM ya apa muhula huu kutowavumilia mawaziri wa zembe, Chadema nao hawatambui tume yaliyotokea Oktoba 29, Machumu Tido Waula Nyalandu apata ubalozi na Dkta Gwajima awataka watumishi kuongeza kasi katika kutimiza wajibu wao. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Huku nchini Kenya anaendelea na dira ya macho yetu magazetini, kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, limeandika teuzi ghali za Ruto, mamilioni ya walipa kodi yanywa maji, kufuatia hatua ya rais kuteua wabunge waliochaguliwa mawaziri. Matiang'i atoa ahadi kwa wakenya Samia maandamano yametuharibia sifa nje, na wahanga 31 wa maporomoko kuzikwa katika kaburi la pamoja. Gazeti la Star limeandika waziri wa mashauri ya kigeni musali ya Mudavadi ameitwa na maseneta wanaoishutumu serikali kwa kudumisha walichokiita kimya kikubwa, huku wakenya wakikumbana na mateso na dhuluma nje ya nchi limeandika pia kuwa polisi jijini Nairobi wanachunguza kifo cha mwendesha bodaboda Antony Otieno aliyepatikana amefariki katika nyumba ya kukodisha ya muda mfupi Kusini B. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation inasema wanandoa wawili wamepigwa faini baada ya kupatikana na hatia ya kumfanyia ujasusi jirani yao kwa kutumia kamera za CCTV. Vipi safari ya timu ya taifa ya soka ya Kenya, Harambee Star nchini Uturuki ilimalizika kwa majanga? ni kichwa cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa gazeti la Standard toleo la mtandaoni. Gazeti hili linaashiria kipigo cha mabao manane bila ya jibu ilichopata Harambee Stars katika mechi ya kirafiki na timu ya taifa ya Senegal iliyofanyika nchini Uturuki. Naitimishia nchini Uganda, na gazeti la Daily Monitor ndilo linaloanza, ambalo limeakisi kwa mapana na marefu janga la kimaumbile la mafuriko lililolikumba jiji la Kampala, mji mkuu wa nchi hiyo. Daily Monitor limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho mafuriko ya haribu tena Kampala. Linadokeza kuwa mafuriko hayo yanakuja wakati yanakuja wiki tatu tu baada ya mafuriko mengine Oktoba 31 ambayo yaliharibu bidhaa za mabilioni ya shilingi katikati mwa jiji hilo. Monita limeakisi pia kuendelea kampeni za uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Januari mwakani. New Vision nalo limeipa habari ya Bobi Wine au malalamiko aliyotoa Bobi Wine, mgombea urais kwa tiketi ya chama kikuu cha upinzani cha NUP dhidi ya vizingiti anavyowekewa na vyombo vya usalama katika kampeni zake. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijria. Inayosadifiana na tarehe 20 Novemba mwaka 2025, siku kama ya leo miaka 168 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria alifariki dunia Abdulbaqi bin Sulaiman Faruqi, anayehesabiwa kuwa miongoni mwa wataalamu na malenga wa lugha ya Kiarabu. Alikuwa na kipawa cha kutunga mashairi ya kuvutia tangu akiwa kijana. Abdulbaki alikuwa miongoni mwa wapenzi wa kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na alidhihirisha mapenzi yake katika tungo zake za mashairi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na kile alichokipa jina la Albaqiyatu Alsalihat. Siku kama hii ya leo miaka 115 iliyopita alifariki dunia mwandishi mashuhuri wa Kirusi Leo Tolstoy. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1828 na, na aliondokewa na baba na mama yake akiwa bado mdogo. Alifanya safari za kitalii na uchunguzi katika jamii nyingi za Ulaya na mambo aliyoyashuhudia katika safari hizo yalimfanya achukie ustaarabu wa kimaada wa nchi za Magharibi. Tolstoy Aliipa umuhimu mkubwa, uh, suala la kuwapa elimu na malezi watoto wadogo na alikuwa akijitahidi sana kusaidia matabaka ya watu maskini na wasiojiweza. Leo Tolstoy ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Kiama, kipindi cha utotoni, na riwaya ya Vita na Amani. Tarehe 20 Novemba miaka 105 iliyopita mapambano makubwa ya watu wa Iraq dhidi ya wakoloni wa Kiingereza wa yalishindwa baada ya vita vya kwanza vya dunia na kusambaratika utawala wa Kiothmania. Serikali za Ufaransa na Uingereza ziliigawana ardhi za utawala huo katika Mashariki ya Kati. Kwa msingi huo, Uingereza ilichukua Iraq na kukabiliwa na mapambano makali ya wananchi tangu hapo mwanzoni mapambano hayo yaliongozwa na wanazuoni wa Kiislamu waliotoa wito wa kufukuzwa wakoloni wa Kiingereza na kuundwa serikali huru itakayozingatia sheria za Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 90 iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Izuddin Kasam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria, Sheikh Kasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhari nchini Misri. Watu wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Kasam. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya Palestina. Upenzi wa wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni makala ya leo katika historia ambayo ndiyo yanayotukamilishia matangazo yetu ya mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini.