Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusa nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa wataopata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, studioni kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Mimi ni Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today ir sw barua pepeto email ni swahili radio at irib ir ama, leo ni Alhamisi tarehe ishirini na tisa mfunguo nane jamaadil awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ishirini Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladi ya tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Asubuhi hii, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, tutakuwa na vipindi mbalimbali tulivyokuandalieni asubuhi ya leo kama uh, hekima za Nahjul Balagha, makala ya leo katika historia na vilevile muktasari wa habari za ulimwengu bila kusahau makala ya wiki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Tehran naifuatayo, ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wataalamu wasema azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza ni la kuwa koloni wa Palestina. Afrika Kusini yajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa G20 uliosusiwa na Marekani. Eswatini ilipokea hongo ya dola milioni tano kutoka Marekani ili kukubali wahamiaji waliotimuliwa. Na sasa ni habari kamili. Azimio jipya la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaloruhusu kile kinachoitwa kikosi cha kimataifa kutumia mbinu zozote zinazohitajika kutekeleza wajibu wake katika ukanda wa Gaza limeelezwa na wataalamu kama sura nyingine ya ukoloni katika historia ya Palestina. Azimio hilo lililopasishwa Jumatatu linampa rais wa Marekani Donald Trump usukani juu ya eneo hilo lililozingirwa. Kwa kutumia kikosi cha wanajeshi wa mataifa mbalimbali akijulikanacho uh, kama International Stabilization Force isf kusimamia mpango wake wa vipengele 20 kuhusu mustakabali wa eneo hilo. Avi Shlaim, mwanahistoria Uingereza mwenye asili ya Israel, amesema azimio hilo ni mpango wa kitabaka wa kikoloni unaopuuza kabisa haki na matarajio wa watu wa eneo hilo. Kwa namna fulani ni kama mandate ya Uingereza kwa Palestina ni kuweka masharti kwa kile kwa kitu ambacho ni haki yenyewe, haki ya kujitawala. Kimsingi, Umoja wa Mataifa ambayo ambao unapaswa kulinda sheria za kimataifa unageuzwa kuwa chombo kinachozivuruga, alisema Daniel Levy, mchambuzi wa Uingereza mwenye asili ya Israel. Kupitia kura 13 kwa sifuri, huku nchi ziki mbili zikijizuia. Azimio nambari mbili nane sifuri tatu linaweka mpango wa kuunda baraza la amani litakalosimamiwa wanajeshi wa kimataifa, wataalamu wa Kipalestina na kikosi cha polisi cha ndani kwa kipindi cha miaka miwili. Azimio hilo limekataliwa na Hamas na makundi mengine mapambano ya Kipalestina, lakini linatiwa mkono na linatiwa mkono na mamlaka ya ndani ya Palestina. Russia na China zilijizuia kupiga kura kwenye azimio hilo lenye utata, huku Moscow ikilitaja kama ukoloni. Wakati huo huo, wa Palestina waliondoka Gaza hivi karibuni kupitia njia ficha uhamishaji inayodaiwa kuunganishwa na ofisi ya wizara ya vita Israel wanasema walipelekwa nje eneo hilo linalokumbwa na vita bila taarifa, hati au hata kuelewa walikokuwa wanaelekezwa. Hayo ni kwa mujibu wa jarida la Marekani la The Wall Street Journal. Shahd Abu Shamara mwenye umri wa miaka 19 alisema safari yake ilianza kwa ujumbe mfupi wa simu uliomwagiza kufika saa 11 alfajiri nje mgahawa wa samaki mjini Rafaa. Ujumbe huo haukutoa ufafanuzi wote. Anasema lengo lake kuu lilikuwa ni kujaribu tu kuondoka ili kuendelea na masomo. Abu Samaralis alikuwa miongoni mwa zaidi ya Wapalestina 150 waliojikuta wakisafiri kwa ndege kuelekea Afrika Kusini. Hii ilikuwa sehemu ya misafara ya siri iliyoratibiwa kupitia shirika lijulikanalo kama Almajid Europe. Inadokezwa kuwa shirika hilo linalomilikiwa na mzayuni halina ofisi maalum wala usajili, licha ya kudai lina ofisi Ujerumani na mashariki ya al-Quds. Tovuti yake haina anwani wala nambari ya simu, na michango inapokewa kupitia fedha za kidijitali pekee. Abiria walisema walijibu matangazo mtandaoni ya Almajid yaliyodaiwa kuwa na njia kutoka Gaza. Baadhi ya wakulipa chochote, huku wengine wakitakiwa kulipa kati ya dola elfu moja mia nne na karibu dola elfu tatu kwa sarafu ya kidijitali katika duka la kutumia fedha katikati ya Gaza. Wasafiri walieleza kuchukuliwa kwa basi kupitia mpaka wa Keren Shalom unaodhibitiwa na Israel kisha kupandishwa ndege katika uwanja wa ndege wa Ramon katika utawala wa Israel. Baadaye pasipoti baada ya pasipoti zao zilirejeshwa bila mihuri yoyote kutoka Israel, jambo lililoacha kundi hilo bila uthibitisho wa kuondoka kisheria. Walipofika Afrika Kusini abiria walisema hawakujua safari yao ilikuwa inaishia Johannesburg ambapo walipopokea tiketi za kupandia ndege wakati ndege iliposimama kwa muda jijini Nairobi ndege ilipowasili Afrika Kusini maafisa waliozuia kwa saa kadhaa wakiwa ndani ya ndege wakati mamlaka zikijaribu kutambua kwa nini zaidi ya wa Wapalestina 150 wamewasili bila nyaraka za wazi za kusafiria au mpango wa kimaelezo. Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola alisema taifa lake limefungua uchunguzi rasmi kuhusu kuwasili bila taarifa kwa zaidi ya Wapalestina 150 Johannesburg. Katika upande mwingine, Afrika Kusini inajiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa G20 unaowakutanisha viongozi kutoka mataifa tajiri duniani kujadili masuala mbalimbali yakiwemo ya kiuchumi na kisiasa. Maandalizi ya mkutano huo utakaofanyika siku za Jumamosi na Jumapili ijayo yamekamilika. Afrika Kusini inalenga kutumia mkutano huu kushinikiza mataifa tajiri kuhakikisha kuwa mataifa yenye uchumi mkubwa yanatoa mikopo yenye masharti nafuu kwa mataifa yanayoendelea, lakini pia kuhakikisha kuwa kuna usawa kwenye masuala mbalimbali ikiwemo vita vya mabadiliko ya tabia nchi. Rais wa Marekani ametangaza kuwa hakuna maafisa wa nchi hiyo watakaohudhuria mkutano wa kila mwaka wa kundi la G20 huko Johannesburg, Afrika Kusini. Msimamo huo unatokana na madai yaliyokanushwa mauaji ya halaiki ya wa wazungu nchini Afrika Kusini ambayo ah, ni kifuniko tu cha nia halisi ya Trump ya kujaribu kuiadhibu Afrika Kusini kwa kuishtaki Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa mauaji ya kimbari huko Gaza. Rais Syril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema kitisho cha rais wa Marekani Donald Trump kwamba maafisa wa nchi yake hawatahudhuria mkutano huo ni hasara kwa Marekani. tutafanya maamuzi ya kimsingi na kutokuwepo Marekani ni hasara kwao. Ramafosa alisisitiza Washington inakwepa jukumu muhimu sana linalopaswa kuchukua kama uchumi mkubwa zaidi duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Eswatini imethibitisha kupokea dola milioni 5.1 kutoka Washington kama sehemu ya makubaliano ya kupokea wahamiaji waliofukuzwa Marekani, licha ya kutokuwa na uhusiano wote na taifa hilo la kusini mwa Afrika. Waziri wa fedha wa Eswatini aliwaambia wabunge Jumatatu kuwa fedha hizo ni sehemu ya makubaliano ya pande mbili yaliyosainiwa mwezi Mei. Mnamo Septemba, shirika la Human Rights Watch liliripoti kuwa serikali ya Eswatini ilikubali kupokea hadi watu mia moja na sitini kutoka nchi tatu waliotimuliwa Marekani na kwamba fedha hizo zingetumika kuimarisha uwezo wa usimamizi wa mipaka na uhamiaji. Akijibu swali bungeni kuhusu mpango huo, waziri wa fedha wa Esatini amesema witha, wizara ya fedha nchi hiyo haikuhusishwa katika hatua wa yoyote. Waziri huyo amewaambia waandishi wa habari kuwa mwamala huo ulisimamiwa na ofisi ya waziri mkuu na yeye alifahamishwa tu baada ya shughuli kukamilika na maafisa wawili wa kitengo cha ulinzi wa mpaka cha Kenya wameuawa Jumatano baada ya gari lao kukanyaga bomu la kutegwa ardhini lililowekwa na magaidi wa kufurishaji wa Al-Shabab kutoka Somalia katika barabara ya Liboi kuelekea Kulan kaskazini mwa Kenya. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi ya Kenya, shambulio hilo lilitokea karibu na mpaka wa Kenya na Somalia katika kaunti ya Garissa, eneo lililopo yapata kilomita mia tatu sabini kaskazini mashariki mwa mji mkuu Nairobi. Maafisa wa polisi walioeleza waandishi wa habari kwamba wapiganaji wa Shababu walipandikiza na kulipua kifaa hicho wakati maafisa hao wakiwa kwenye doria na kusababisha gari lao kuharibiwa kabisa na maafisa wawili kufariki dunia papo hapo. Vikosi vya usalama vilitumwa katika eneo hilo kuimarisha usalama katika wakati ambapo kundi hilo la kigaidi limeendelea kulenga maafisa wa usalama na kuvuruga shughuli za ulinzi wa mpaka. Picha kutoka eneo la tukio zinaonyesha gari la doria lililogonga bomu likiwa limepinduka na barabara ikiwa na shimo kubwa linaloaminika kuwa mahali pa mlipuko. Maafisa walionekana wakichambua mabaki hayo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ufoto. Sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno ya kisemacho: kwa nini hati ya makubaliano ya kijeshi kati ya India na utawala wa kizayuni ni hatua ya kuleta ukosefu wa utulivu Asia? <tik> India na utawala wa kizayuni wa Israel zimepanua ushirikiano wao wa kijeshi na kiviwanda kwa kutiliana saini hati mpya ya maelewano na ushirikiano. Kwa kutiwa saini hati mpya maelewano kati ya India na Israel tarehe 4 Novemba, ushirikiano wa kijeshi kati ya pande hizo mbili umeingia katika hatua mpya, makubaliano ambayo kwa mujibu wa waledi wa mambo yanaweza kuimarisha utendaji wa Tel Aviv wa kuzusha migogoro na vitendo vya uharibifu barani Asia na kuweka wingu zito katika mlingano wa usalama wa kikanda. Kwa kutiwa saini hati hii ya maelewano India na utawala ghasibu wa Israel zitapanua ushirikiano wao wa pande mbili katika nyanja za kijeshi na kiviwanda, hatua ambayo imeelezwa na vyombo vya habari vya pande zote mbili kuwa ni kuimarisha ushirikiano wa kiteknolojia, kielimu na kiviwanda katika nyanja za kijeshi. Makubaliano hayo yalifikiwa wakati wa safiri, safari ya waziri wa ulinzi wa India huko Tel Aviv. Wakati wa safari hiyo, ujumbe wa ulinzi wa India ulikutana na makampuni kadhaa makubwa ya silaha. Makampuni hayo hapo awali yalikuwa yameonyesha anuai ya ndege zisizo na rubani, mifumo ya ulinzi wa anga, mifumo ya vita vya elektroniki na vifaa vya hali ya juu vya kuongozwa kwa mbali kwenye maonyesho ya ulinzi ya Aero India mwaka 2025. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na wizara ya ulinzi ya India na wizara ya vita ya Israel, mkataba huu unajumuisha ushirikiano katika nyanja za mafunzo ya kijeshi, utafiti wa maendeleo, teknolojia mpya, ikiwa ni pamoja na akili mnemba na usalama wa mtandao, pamoja na uzalishaji wa pamoja wa zana za kijeshi. Meja Jenerali Amir Baram, mkurugenzi mkuu wa wizara ya vita utawala vamizi wa Israel, ameitaja India kama mshirika muhimu wa kimkakati na akasema kwamba Tel Aviv inakusudia kupanua zaidi ushirikiano na New Delhi hata kuliko hapo awali. India imekuwa mnunuzi mkubwa zaidi wa silaha za Israel zikiwemo rada za hali ya juu, ndege zisizo na rubani, makombora ridhini hadi angani na makombora dhidi ya vifaru kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na ishirini na nne. Mnamo Agosti mwaka huu, waziri mkuu wa India Narendra Modi alitangaza mpango mkubwa wa ulinzi unaoitwa Mission Sudarshan Chakra ambayo sehemu zake zinaweza kufaidika na teknolojia zilizoteng, zilizotengenezwa na viwanda vya kijeshi vya Israeli. Kwa mtazamo wa Marekani, kuimarishwa uwezo wa kiulinzi wa India mkabala wa China na kuongeza uwezo wa utawala wa kizayuni wa kukabiliana na vitisho vya kieneo ni miongoni mwa manufaa yanayotokana na ushirikiano huo. Kwa upande mwingine New Delhi inatafuta kuimarisha uzalishaji wa ndani na kupunguza utegemezi wake wa kijeshi kwa kuvutia uwekezaji wa Tel Aviv na teknolojia ya kijeshi kulingana na mpango wa Made in India. Kuongezeka uwezo wa utawala wa kizayuni wa kukabiliana na vitisho vya eneo ni miongoni mwa manufaa yatakayopatikana kutokana na ushirikiano huo. Hii ni Radio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 121 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki ingawa hii ni sehemu ya mia moja na ishirini na moja ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya mia moja na tisa kwa hakika kimening'inizwa kipande cha nyama kwenye mshipa wa kifuani wa mwanadamu nacho ni kitu cha ajabu kuliko vyote na huo ni moyo. Hiyo ni kwa sababu ndani yake, moyo, mna mambo ya hikma na mambo yanayokinzana na hikma. Moyo ukipata matumaini, hudhalilishwa na tamaa, na ukivamiwa na tamaa, huangamizwa na hamu ya kuchupa mipaka, na ukidhibitiwa na kuvunjika moyo, huuliwa na masikitiko, na ukikumbwa na ghadhabu, huchupa mipaka hasira zake na ukifurahishwa na kuridhika husahau kujizuia, na ukifunikwa na hofu hushughulishwa na tahadhari, na mambo yakiuendea ya vizuri moyo hupata ghururi, na akipata mali mtu utajiri humfanywa kuchupa mipaka, na akikumbwa na msiba husalitiwa na hofu. Umaskini ukimsumbua hushambuliwa na balaa na njaa ikimzidia, udhaifu nao humzidia, na akishiba kupita kiasi, huzidiwa na ulafi. Hivyo kila mapungufu kwake ni madhara, na kila wingi wa kupindukia kwake ni majanga. Nam, katika hikma hii ya mia moja na tisa ya Najul Balagha, ambayo kama zilivyo hikma nyingine zote za Imamu Ali alayhi ssalam, hii pia ina maana pana na balagha ya hali ya juu. Anatuelimisha hapa kwamba kuna kipande cha nyama kimeshikamana na mishipa ya kifuani ya mwili wa mwanadamu. Hicho ndicho kiungo cha ajabu zaidi kati ya viungo vya ndani ya mwanadamu. Kiungo hicho ni moyo, na ndicho kiungo cha ajabu mno, kwa sababu kimeumbwa kukusanya pamoja hisia nzuri na hisia mbaya, mambo ya hikma na mambo yanayokinzana kikamilifu na hikma. Baada hapo, Imam anatoa ufafanuzi zaidi akisema, kiungo hicho cha mwanadamu, yaani moyo, wakati yanapopata nguvu matumaini ndani yake, uchoyo hufedhehesha moyo. Na uchoyo unaposhambulia moyo, hukiangamiza kiungo hicho. Vilevile vile, kama kukata tamaa kuta udhibiti moyo, majuto humtawala mtu. Na ikiwa hasira zitaongezeka, moyo hupata waka na hautuli. Moyo ukipata kitu kingi husahau bali hushindwa kujidhibiti, na ikiwa hofu itajaa moyoni husababisha kutojiamini. Mghafala ukiukumba moyo wa mtu mwenye mali humpelekea kwenye maasi, na moyo ukikumbwa na balaa hukosa subira na kumfedhesha mtu. Moyo ukipata umaskini humshughulisha mno mwanadamu, na njaa inapokuwa kubwa humwangusha kabisa binadamu. Lakini pia wakati moyo unaposhiba sana, kinga yake huondoka. Hivyo, nakisi yoyote katika maisha ina madhara kwa moyo, na kuharakisha kwa kupindukia pia kuna uharibifu kwa moyo. Na wapenzi wasikilizaji, moyo ni kitovu cha amri za hisia za kila namna, na ubongo ni kitovu cha mawazo na akili ya mwanadamu. Mwili unaongozwa na akili ili kuulinda moyo ambao ni kitovu cha hisia na moyo una sifa ya kubadilika mara kwa mara. Moyo unapokuwa na hisia hii, lazima utaathiri hisia hiyo dhidi ya hisia iliyopata nguvu wakati huo moyoni. Moyo peke yake hauna uwezo wa kudhibiti matamanio na mahitaji ya roho, lakini pia moyo una sifa ya kubadilika kwa mujibu wa matukio na silka ya mtu. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa muda wote huwa kuna mapinduzi yanayotokea ndani ya moyo. Mgogoro huu wa mambo mazuri na mambo mabaya ndani ya moyo kuwa hali ya kubadilika muda wote kuna ukumba moyo. Njia bora kabisa ya kudhibiti moyo ni kutumia vizuri hikma zilizotawala na imani thabiti ya Mwenyezi Mungu, ili uweze kuweka katika malazi ya amani furaha na wokovu. Ikiwa moyo utakosa busara na ukawa na matumaini yaliyochupa mipaka, hunaswa kwenye mtego wa aibu na fedheha ya tamaa ya kupindukia. Ni hivyo hivyo wakati moyo unaposhambuliwa na uchoyo, huangukia kwenye mtego wa tamaa za alinacha na kuangamia vilevile vile. Wakati moyo unapokuwa kimbilio la kukata tamaa na kutokuwa na matumaini hugeuka kuwa kiungo kilichojeruhiwa na kuishia kwenye majuto, huzuni na kufa moyo, na mwishowe hupoteza furaha na uchangamfu wake na kuishia kwenye unyonge, kutojiamini na unyong'onyevu. Wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kukasirika ovyo, kiungo hicho huteketea kwenye moto wa ghadhabu na hasira, na hapo amani na utulivu hukandamizwa moyoni. Vile vile, wakati moyo unapokumbwa na ugonjwa wa kuridhika na kujiamini kupita kiasi, husahau maadili muhimu nayo ni kujidhibiti. Hofu inapoutawala moyo, mtu huchukua tahadhari kupita kiasi na hutia moyo wake kwenye shaka shaka nyingi, na wakati wote mambo yanapokuwa rahisi kwake kwa utaona moyo unaangukia katika uzembe na kutojali. Moyo unapopata utajiri na cheo mara uwasi na kusahau ulikotoka. Lakini pia umaskini na shida zinapotokea hujikuta umenaswa katika mtego wa kukata tamaa. Wakati huo njaa kidogo tu inapomshika mtu, ghafla anakuwa dhaifu. Akipata chakula na kula kwa kushiba kupindukia, chakula kinakuwa ni mzigo tumboni mwake. Kiujumla ni kwamba upungufu wowote wa kwa mwanadamu una mdhuru na ziada yoyote kwake Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha hekima za na Jublalagha kilichotayarishwa na kuletwa kwenu na Ahmed Rashid. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ikiwa leo ni Alhamisi, tarehe 20 ishirini Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano, naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania, na ninaanza na Nipashe ambalo linatupasha kwa kuandika wachumi, njia za kupita ni hizi, ni mikakati mipya kufuatia kauli ya Rais Samia kufunga mikanda, wataka mapato ya ndani ya chungwe, vinginevyo safari itakuwa ngumu. Wafurika kortini kujua hatima ya washtakiwa vurugu Oktoba 29. Madaktari waja na hoja tisa, ufanisi wa matibabu kufikiwa. Na Machumu Nyalandu na Tido wachomoza uteuzi Ikulu. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Mwananchi na kutana na habari zisemazo ufafanuzi wa tume ya uchunguzi, mitazamo tofauti. Chadema, ACT Wazalendo na KAF wapinga uteuzi wakitoa wa sababu. Wengine wataka tume ya Jaji Chande kuaminiwa, wakisisitiza uhuru wa ndani. Vilio vya wananchi vya subiri mawaziri Machumu, tido na nyalandu warejea reje kivingine, sababu za Tanzania kuwa lango la biashara Afrika, na waziri wa fedha ataja mbinu za kupunguza matumizi ya serikali. Nalishika Zanzibar Leo, na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema tutaendelea kuimarisha mazingira ya uwekezaji. Dr. Mwinyi ajivunia ongezeko la watalii wanaoingia nchini. Bakari Machumu mkurugenzi mpya mawasiliano Ikulu. Waziri Pembe aomba mashirikiano wizara habari. OCHA yataka misaada ya haraka Gaza msimu huu wa mvua na baridi ukurasa mkuu wa taifa tanzania umetawaliwa na habari zisemazo ccm ya hapa muhula huu kutowavumilia mawaziri wazembe chadema nao hawatambui tume yaliyotokea oktoba 29 machumu tido waula nyalandu wapata ubalozi na dkt bwajima awataka watumishi kuongeza kasi katika kutimiza wajibu wao hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naendeleza dira yetu ya macho yetu magazetini kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa Taifa. Leo limeandika teuzi ghali za Ruto, mamilioni ya walipa kodi ya nywa maji, kufuatia hatua ya rais kuteua wabunge waliochaguliwa mawaziri. matiang atoa ahadi kwa Wakenya. Samia: maandamano yametuharibia sifa nje, na wahanga 31 wa maporomoko kuzikwa katika kaburi la pamoja. Gazeti la Star limeandika waziri wa mashauri ya kigeni Musalia Mudavadi ameitwa na maseneta wanaoishutumu serikali kwa kudumisha kimya kikubwa, huku Wakenya wakikumbana na mateso na dhuluma nje ya nchi limeandika pia, polisi jijini Nairobi wanachunguza kifo cha mwendesha bodaboda Antonio Tieno aliyepatikana amefariki dunia katika nyumba ya kukodisha muda mfupi kusini B. Habari inaidondoa katika gazeti la Daily Nation inasema wanandoa wawili wamepigwa faini baada ya kupatikana na hatia ya kumfanyia ujasusi jirani yao kwa kutumia kamera za CCTV. Vipi safari ya timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars nchini Uturuki ilimalizika kwa majanga ni kichwa cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa gazeti la Standard toleo la mtandaoni. Gazeti hili linaashiria kipigo cha mabao manane kwa sifuri ilichopata Harambe Stars katika mechi ya kirafiki na timu ya taifa Senegal huko Uturuki. Naitimishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monita ambalo limeakisi kwa mapana na marefu janga la kimaumbile la mafuriko liliyoikumba Kampala, mji mkuu wa nchi hiyo. Daily Monita limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho Mafuriko yaharibu tena Kampala. Linadokeza kuwa mafuriko haya yanakuja wiki tatu tu baada ya mafuriko mengine Oktoba 31 ambayo yaliharibu bidhaa za mabilioni ya shilingi katikati mwa jiji la Kampala. Daily Monitor limeakisi pia kuendelea kampeni za uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika e, Januari mwakani. Uganda haiwezi kufanikiwa chini ya Museveni, asema Mugisha Muntu, mgombea wa kiti cha uraisi kwa tiketi ya chama cha upinzani cha ANT. Wakati Muntu akisema hayo, Museveni amedai kuwa Kagulanyi, Mafabi na meja ya Jenerali Muntu hawana uthibitisho walichofanya Uganda hata wapate kura. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inahusu malalamiko ya Bobi Wine, mgombea urais kwa tiketi ya chama kikuu cha upinzani cha NUP dhidi ya vizingiti vinavyowekewa na vyombo vya usalama katika kampeni zake. Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa katika makala ya wiki ambapo leo tutazungumzia hadithi ya kuanguka mji wa Al-Fasher na jinai na uhalifu uliofanywa katika mji huo unaopatikana Dafur kaskazini nchini Sudan. Kuweni nami hadi tamati. Elfasher sio jina la mji tu, bali ni jeraha lililo wazi la dhamiri ya dunia. Katika kipindi chetu, wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehrani, tunasimulia mzingiro uliozuia mkate wa watu na hujuma iliyokata pumzi za watoto ni simulizi fupi lakini sahihi inayotuhimiza sisi sote kuelekeza mazingatio yetu kwa maafa ya binadamu yanayotokea sasa huko Sudan. Katika kipindi hiki tunakupeleka kwenye kiini cha maafa ya El Fasher, mji ulioko Darfur kaskazini nchini Sudan, ambao siku chache zilizopita ulishuhudia ukatili wa kutisha. Jina la mji huo sasa linaambatana na maneno kama vile kuzingirwa, njaa, kulazimishwa watu kuhama makazi yao na mauaji ya halaiki. Elfasher, uliokuwa tumaini la mwisho la watu wa Dafur Kaskazini, hatimaye umeangukia mikononi mwa waasi baada ya kuzingirwa kwa muda mrefu. Vikosi vya msaada wa haraka RSF vinavyojumuisha wapiganaji wa mataifa kadhaa e, chini ya uongozi wa Muhamedi Hamdani Dagalo anayejulikana kama Hemedti, viliingia katika mji huo na kuvuka mipaka yote ya ubinadamu kwa kufanya ukatili usio na mfano na pia kusababisha umwagaji damu wa kutisha . Ripoti zinasema baada ya kudhibiti kikamilifu mji wa el Fasher, vikosi vya Mohamed Hamdan Dagalo viliua raia wasiopungua elfu mbili wakiwemo wanawake na watoto waliokimbia makazi yao katika kipindi cha siku mbili tu. Ili kupata sura walau isiyo kamili ya janga hilo tunalazimika kurudi nyuma kidogo hadi takribani miezi kumi na nane ya kuzingirwa mji huo ambao ulitengwa kabisa na dunia. Barabara za mji zilifungwa, malori ya misaada ya kibinadamu yalisimamishwa, bei ya mkate ilipanda juu kupita kiasi, na watoto wa mji, badala ya kucheza mitaani, walikuwa wakikariri orodha ya dalili za utapiamlo. Mashirika ya misaada kibinada ya kibinadamu hasa UNICEF yameonya mara kwa mara kwamba Elfasher imekuwa kitovu cha mateso ya watoto, na utapia mlo, magonjwa na ukatili vinachukua uhai wa watu kila siku. Hata hivyo, licha ya tahadhari hizo, mzingiro uliendelea na mji ukakata pumzi polepole. Tunapozungumzia kuzingirwa kwa muda mrefu, hatuzungumzii tu uhaba wa chakula. Kuzingirwa kunasababisha uharibifu wa muundo wa miji: hospitali huzuiliwa kupata dawa, shule zinakosa walimu, maji ya kunywa na umeme vinakatwa, na familia hupoteza matumaini. Katika hali kama hiyo, shambulio la ghafla linaweza kugeuka kuwa janga kubwa kwa wakazi wa mji au eneo linalozingirwa. Simulizi za mashahidi zinasema mji wa El Fasher uliangukia mikononi mwa waasi wa RSF baada tu ya kushambuliwa na wapiganaji wa kundi hilo. Mitaa ya mji ambayo hapo awali ilikuwa njia za kufikisha mkate na dawa kwa raia iligeuka kuwa njia za vifo na mito ya damu. Hospitali hazikuwa salama na kumetolewa ripoti za mauaji ya halaiki katika vituo vya matibabu ambavyo vilipaswa kuwa maeneo salama ya kuokoa maisha na uhai wa watu, badala ya kuwa nyumba za mauaji na maangamizi. Vituo hivyo vya afya vilikuwa medani za mauaji ya kiholela, kupigwa risasi wagonjwa na wauguzi waliokuwa wakiomba msaada, na miili iliyokuwa imerundikana ardhini, katika ukimya wa vyombo vya habari na jamii ya kimataifa kwa ujumla. Katika mikanda ya video zilizotoka nje ya mji wa El Fasher, ungeweza kuona nyuso za watu ambao hawakujua kabisa masuala ya siasa wala vita. Kitu pekee walichokitaka ni kubakia hai na kupata kipande cha mkate. Jibu lilikuwa ukatili wa kutisha na kumiminiwa risasi na watu ambao wamerithi ukatili wa kundi la Janjaweed katika jioho na vazi lililopewa jina la vikosi vya msaada wa haraka RSF. Baada ya kurushwa hewani picha na simulizi za maafa ya mji wa El Fasher, kiongozi wa kundi la RSF Mohamed Hamdani Dagalo alitosheka kwa kueleza masikitiko yake yasiyo na maana na kujaribu kuhalalisha uhalifu huo kwa kudai kwamba tumelazimishwa vita hivi. Lakini katikati ya uharibifu huo kulisikika ujumbe mwingine ambao ulikuwa kusambazwa kwa makusudi: picha za kunyongwa watu viwanjani na mauaji ya kutisha, ambavyo bila shaka vinaweza kuelezwa kwa maneno kama uhalifu wa kivita, maangamizi ya kikabila na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Picha na video hizo hazikuwa tu kielelezo cha ukatili usio na mfano, kwani wachambuzi wengi wanaziona kama kitendo kilichopangwa kwa makusudi ili kuibua hofu na wahaka katika jamii na vita vya kisaikolojia kwa wakazi wa mji, kwa, kwa wakazi wa miji itakayolengwa baadaye, hasa eneo la Kordofan. Hii ni mbinu ya zamani inayogeuza hofu kuwa utangulizi wa kusonga mbele kwenye maeneo mengine na kufanya kifo na mauaji kuwa wenzo wa ushindi. Katika fasihi ya vita visivyo na ulinganifu, ugaidi wa kisaikolojia ni sehemu ya nyenzo za maendeleo ya haraka. Wakati mji unapotekwa na kudhibitiwa na picha za kutisha zikasambazwa haraka, ujumbe kwa miji inayofuata huwa uko wazi: usipinge wala kupambana. La sivyo, gharama yake itakuwa kubwa zaidi. Inasikitisha kuona kwamba huu ndio mtindo tunaoshuhudia katika baadhi ya migogoro ya dunia ya sasa. Kwa hivyo El Fasher haikuwa uwanja wa damu tu, bali pia ilikuwa uwanja wa simulizi, katika siku za kutekwa kikamilifu mji huo na wakati ulipoanza mchezo wa kukana habari za kufanyika uhalifu na kisha kukiri mbele ya picha za satelaiti zilizoonyesha mrundikano wa miili ya maiti za watu ardhi iliyobadilika kwa damu na vilevile vile madimbu ya damu na makaburi ya halaiki. Ukweli ulikuwa wazi sana kiasi kwamba kuukana kungekuwa kitendo kisicho cha kimaadili. Hemedti, kamanda wa RSF ambaye alijaribu kupunguza mzigo wa kimaadili wa janga hilo kwa kueleza masikitiko yake baridi, amehalalisha ukatili huo kwa kudai kuwa ni vita vya kulazimisha lakini ukweli na hali halisi vimefichua mfumo wa vitisho na kueneza hofu, kuanzia usambazaji wa makusudi wa picha za kunyongwa watu na mauaji ili kuvunja ari na moyo wa mapambano wa wakazi wa miji inayofuata hasa Kordofani. Na katika upeo mpana zaidi, hali hiyo inaakisi dunia ambayo taasisi zake zimeonekana kuwa dhaifu zaidi katika mtihani wa kulinda uhai wa raia wa kawaida. Mwandishi wa habari aliyekuweko huko El Fasher anaripoti kuwa, kando kando ya kambi ya wakimbizi ya Tawila nilizungumza na bibi ambaye ndio kwanza alikuwa amewasili eneo hilo. Alisema hatukuwa na maji, hatukuwa na mkate, hatukuwa na dawa. Waasi wa RSF walipokuja Walikuwa wakipiga risasi kutoka juu ya paa za nyumba, walivunja milango ya nyumba. Tulikuwa tukikimbia ovyo, tulikuwa tukikimbia tu huku na kule. Katika upande wa pili, baba mmoja alikuwa ameshika kipande cha karatasi mkononi mwake. Karatasi hiyo ilikuwa na maagizo ya dawa yaliyoandikwa na daktari, lakini bila ya kuwa na dawa. Alisema mwanangu alikuwa na homa, nilimpeleka hospitalini lakini lakini... babu alikatiza maneno yake, si kutokana na uhaba wa maneno, la hasha, bali kutokana na uchungu wa kumbukumbu. Nchi ya Sudan imekuwa ikikodolewa macho kutokana na eneo lake maalumu la kijiografia na kisiasa, kuanzia pwani ya bahari Nyekundu hadi kuungana kwake na pembe ya Afrika na kadhalika. Katika ulimwengu wa leo, ambapo miundo ya kikanda na kimataifa imenaswa katika maslahi yanayoingiliana au imepoteza nguvu zake za kujilinda, nyayo za baadhi ya wa wachezaji wakubwa wa kikanda zinaonekana zaidi katika simulizi za kiuchambuzi. Kwa mfano, kwa mujibu wa imani ya baadhi ya wa wachambuzi, kutokana na mtazamo wa mafundisho na sera ya usalama ya utawala wa kizayuni wa Israel kudhoofishwa kwa nchi za kando kando yako ni mojawapo ya njia za kudhibiti vitisho vinavyoweza kutokea. Kwa msingi huo katika mlingano kama huo, msukosuko wowote nchini Sudan huwa sehemu ya fumbo kubwa linalosukwa na wachezaji wengine, moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja. Katika muktadha huo jina la moja ya nchi ndogo za Kiarabu kwenye pwani ya ghuba ya Uajemi linaonekana zaidi katika kusababisha mgogoro nchini Sudan. Ingawa nchi hiyo inazitaja shughuli zake nyingi kuwa ni za kibinadamu na upatanishi, lakini kwa muda mrefu imekuwa ikifanya kazi nchini Sudan kwa ajili ya kupata ushawishi wa kijiografia kistratejia katika Bahari Nyekundu, kudhibiti eneo hilo na kupata faida zinazotokana na biashara ya dhahabu, kuwadhibiti wapinzani wa, wa kiaidiolojia na wakikanda na kuimarisha mradi wa bandari na vifaa vya kilojistiki vilevile. Tangu mwanzo wa vita vya ndani vya Sudani mwaka 2023, safari nyingi za ndege za mizigo zimerekodiwa kutoka nchi hiyo ndogo ya Kiarabu kwenye pwani ya Ghuba ya Uajemi hadi ukanda wa pwani wa Chada, yaani katika uwanja wa ndege, njia zinazozungumka mji wa Amjaras ambazo baadhi, kama wanavyosema, wana diplomasia na wataalamu zimefanyika kwa ajili ya kupeleka silaha na zana za kivita kwa wanamgambo wa RSF. Sambamba na kudhibitiwa kikamilifu mji wa El Fasher, kumetolewa ripoti za kuwepo msaada wa kigeni kwa waasi wa RSF sambamba na simulizi za uhalifu unaofanywa na kundi hilo, ingawa kiwango cha ushiriki wa moja kwa moja wa kila mhusika unatofautiana kulingana na ripoti mbalimbali. Kwa vyovyote vile, katika mtazamo wa kimkakati, mji wa El Fasher ni kiunganishi muhimu huko kaskazini mwa Darfur, kitovu cha njia za misaada na kituo cha makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao. Kwa hivyo, kudhibitiwa kikamilifu mji huo si kubadilishwa bendera kwenye jengo la gavana wa mji pekee, bali ni fursa kwa wavamizi kushiriki katika uhandisi wa idadi ya watu kwa ajili ya kufukuza kundi moja na kuliweka kundi jingine mahali pake. Uzoefu huo mchungu ulishuhudiwa pia Dafur miongo miwili iliyopita. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana waangalizi wanayataja yanayojiri sasa katika eneo hilo kuwa ni mauaji ya kimbari au maangamizi ya kikaumu. Ukweli ni kuwa El-Fasher siyo kesi ya kupelekwa mahakamani tu, bali pia ni kioo kinachoakisi hali ya dunia yetu ya sasa. Kurudi tena wanadamu wa karne hii ya 21 kwenye mbinu za kikatili za karne zilizopita ni ishara ya kuhuzunisha ya kuyumba na kudhoofika mfumo wa kimaadili na kisheria wa dunia, ambao baada ya vita vya pili vya dunia ulipaswa kuwa chini ya utawala wa sheria na uadilifu. Tunapozungumzia mauaji ya watu elfu mbili katika muda wa siku mbili tu, lazima tukumbuke kwamba takwimu zinaweza kuwa kubwa zaidi, kwa sababu Al-Fasher imezama katika giza la kutokuwa na mawasiliano, imezama katika simu kukatwa, ripoti zilifika kwa kuchelewa na takwimu kamili za idadi ya watu waliowawa zimepotea katika sauti za milipuko ya mabomu na risasi. Hata hivyo kuna mwafaka kwamba idadi ya waliouawa ni kubwa. Mamia wameuawa wakiwa hospitalini na mitaani na maelfu katika mji mzima wa El Fasher. Makadirio haya yote ingawa si kamili, lakini yanatoa picha ya ukubwa wa uhalifu uliofanyika. Wasikilizaji wapendwa, El Fasher ni jina ambalo linapaswa kubaki katika kumbukumbu ya walimwengu, sawa kabisa na majina ya Gaza, Sarajevo, Rohingya na kadhalika. Mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya Umoja Mataifa yamezungumzia mengi kuhusu mauaji ya viwanjani, mashambulizi dhidi ya hospitali na maangamizi ya kikabila. Vyombo vya habari vya kuaminika vimeripoti idadi ya kutisha ya watu waliouawa na picha za satelaiti zimethibitisha swala hilo. Lakini leo kazi yetu si kuomboleza tu. Lazima tugeuze huzuni yetu kuwa vitendo, kuwa harakati za kupigania amani, kuwa vuguvugu -vugu la kuimarisha utulivu, na kuwa azma ya kutoa msaada kwa wanadamu wenzetu wanaotaabika na kuteseka na maafa. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Unaweza kusikiliza tena kipindi hiki katika mtandao wetu wa parstoday.ir/sw. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki hii. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 29 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 20 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 168 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Alifariki dunia Abdul Baqi bin Sulaiman Faruqi, anayehesabiwa kuwa miongoni mwa wataalamu na malenga wa lugha ya Kiarabu. Alikuwa na kipawa cha kutunga mashairi ya kuvutia tangu akiwa kijana. Abdulbaqi alikuwa miongoni mwa wapenzi wa kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alidhihirisha mapenzi yake katika tungo zake za mashairi. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na kile alichokipa jina la albaqiyatu assalihat. Siku kama hii ya leo, miaka 115 iliyopita alifariki dunia mwandishi mashuhuri wa Kirusi Leo Tolstoy. Mwandishi huyo alizaliwa mwaka 1828 na, na aliondokewa na baba na mama yake akiwa bado mdogo. Alifanya safari za kitalii na uchunguzi katika jamii nyingi za Ulaya, na mambo aliyoyashuhudia katika safari hizo yalimfanya achukie ustaarabu wa kimaada wa nchi za magharibi. Tolstoy aliipa umuhimu mkubwa uh, swala la kuwapa elimu na malezi watoto wadogo na alikuwa akijitahidi sana kusaidia matabaka ya watu maskini na wasiojiweza. Leo Tolstoy ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Kiama kipindi cha Utotoni na riwaya ya Vita na Amani. Tarehe 20 Novemba, miaka 105 iliyopita, mapambano makubwa ya watu wa Iraq dhidi ya wakoloni wa Kiingereza wa yalishindwa baada ya vita vya kwanza vya dunia na kusambaratika utawala wa Kiothmania. Serikali za Ufaransa na Uingereza ziliigawana ardhi za utawala huo katika Mashariki ya Kati. Kwa msingi huo, Uingereza ilichukua Iraq na kukabiliwa na mapambano makali ya wananchi tangu hapo mwanzoni. Mapambano hayo yaliongozwa na wanazuoni wa Kiislamu waliotoa wito wa kufukuzwa wakoloni wa Kiingereza na kuundwa serikali huru itakayozingatia sheria za Kiislamu. Siku kama ya leo miaka tisini iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Izuddin Kassam, ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria, Sheikh Kassam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhari nchini Misri. Watu wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Qassam. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya ukombozi ya Palestina. Katika siku kama ya leo miaka 75 iliyopita majeshi ya Marekani na China yalipambana uso kwa uso kwa mara ya kwanza kabisa katika vita vya Korea. Mapigano hayo yalitokana na himaya na uungaji mkono wa Marekani kwa Korea Kusini na uungaji mkono wa China na Urusi kwa Korea Kaskazini. Vita vya Korea vilisababisha hasara kubwa mno kwa pande zote mbili. Vita hivyo vilisimama kutokana na upatanishi wa Umoja wa Mataifa, na hadi sasa Korea Kaskazini na ya Kusini zimebakia nchi mbili zilizotengana. Na kwa makala hiyo ya leo katika historia ya upenzi wa usikilizaji, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi tamati ya matangazo haya.