Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rrahmani rahim, asalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenda msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazieni mubashara, moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamjam jam. hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, utakuwa ni wakti wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo hii leo tumewaandalieni podcasti ya historia ya dunia. Baada ya kusikiliza podkasti hiyo, pea usikilizaji, utakuwa ni wakti wa kutegea sikio kasida yetu ya leo, na kisha tutafunga matangazo yetu. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na ya leo tulioandalieni wakti huu, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today sw hali kadhalika, pia kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran Radio .ir /sw. na redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya um, mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa teheran ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za afrika ya kati majira ya bujumbura burundi au lubumbashi drc na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema azimio la Marekani lililopasishwa na Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza linahalalisha ukaliaji mabavu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema ugaidi katika eneo la Sahel barani Afrika ni tishio linaloongezeka. Na rais wa Nigeria athibitisha kuwa waafisa wa ngazi za juu katika jeshi la nchi hiyo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekosoa vikali azimio lililoandaliwa na Marekani na kupasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaloweka utaratibu wa kutumwa Gaza usimamizi wa nchi ajinabii na kutahadharisha kuwa azimio hilo linadhoofisha haki za msingi za watu wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa taarifa rasmi na kusema eh, kuwa waratibu wa azimio hilo wamepuuza kwa makusudi jukumu kuu la Umoja wa Mataifa na maazimio ya awali ya umoja huo kuhusu Palestina. Azimio nambari 2803 lililopasishwa Jumatatu wiki hii limeunga mkono kuanzishwa kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani ISF kwa kifupi, huko Gaza, kwa mujibu wa mpango wa vipengee ishirini wa Rais Donald Trump wa Marekani, ambaye amedai kuwa eti mpango huu unalenga kukomesha vita vya mauaji ya kimbari vya utawala wa Israeli dhidi ya Gaza vilivyoanza Oktoba 2023. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imebainisha wasiwasi mkubwa kuhusu azimio hilo na imesisitiza kwamba Iran inaunga mkono mpango wote wa kikanda au kimataifa unaolenga kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli na jinai zinazofanywa na utawala huo wa Israeli katika ukanda wa Gaza kurahisisha misaada ya kibinadamu au kuhakikisha kuwa wanajeshi vamizi wa Israeli wanaondoka kikamilifu katika ukanda huo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa, na hapa nainukulu taarifa hiyo, sehemu za azimio hilo zimeainisha uwepo wa mfumo wa usimamizi kwa ajili ya Gaza, hatua inayowapora Wapalestina haki zao za kimsingi hasa haki ya kujitawala na kuunda nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Quds tukufu au Jerusalem, mwisho wa kunukulu. Halikadhalika, katika taarifa yake wizara ya mambo ya nje Iran imetahadharisha kuwa uh, kupasishwa kwa azimio lililopendekezwa na Marekani kuna halalisha kuendelea kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ukanda wa Gaza, kugawanywa ukanda huo au kutenganisha na jiografia ya Palestina, hatua ambayo inaweza kuwa na matokeo hatari. Azimio hilo limepingwa na harakati na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya ya Kiislamu ya Palestina, Hamas kwa kifupi, imepinga vikali azimio hilo, ikisema kwamba linalazimisha usimamizi wa kimataifa katika eneo hilo la Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema azimio hilo la Umoja wa Mataifa halikidhi matakwa na haki za kisiasa na kibinadamu za wa Palestina. Harakati hiyo ya kupigania ukombozi wa Palestina imesisitiza kwamba kikosi chochote cha kimataifa kinapaswa kipelekwe kwenye mipaka ya Gaza pekee ili kufuatilia usitishaji mapigano chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Katika taarifa, Hamas imesema kukipa kikosi cha kimataifa majukumu ya ndani ya ukanda wa Gaza ikiwa ni pamoja na kupokonya silaha makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina kuna kipokonya sifa ya kutopendelea upande wowote na kukifanya kikosi hicho kuwa sehemu ya mzozo kwa niaba ya utawala vamizi wa Israeli. Rusia, China na baadhi ya mataifa ya Kiarabu yalipinga pendekezo hilo yakitaja ya wasiwasi kuhusu bodi ambayo bado haijaanzishwa itakayosimamia ukanda wa Gaza kwa muda na kutokuwepo jukumu lolote la mpito kwa mamlaka ya Palestina. Ikumbukwe kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka 2023 na tokea wakati huo hadi sasa utawala haramu wa Israel umeua zaidi ya Wapalestina 70,000, wengi wakiwa ni wanawake na watoto na kupelekea karibu wakazi wote zaidi ya milioni mbili ukanda wa Gaza kuwa wakimbizi, sambamba na kusababisha maafa makubwa ya kibinadamu katika ukanda huo, mbali na kubomoa idadi kubwa ya nyumba za raia katika eneo hilo la Palestina ambalo liko chini ya mzingiro. Halikadhalika, utawala haramu wa Israeli unazuia misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza na hivyo kupelekea hali ya Wapalestina katika eneo hilo kuzidi kuwa mbaya zaidi. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA amesema katika kikao cha robo mwaka cha bodi ya magavana ya wakala huo kwamba wakaguzi wa IAEA wamerejea Iran na wamefanya ukaguzi katika vituo ambavyo havikuathiriwa na mashambulizi ya Juni, lakini ushirikishwaji zaidi unahitajika ili kurejesha ukaguzi kamili. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRNA, Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa IAEA ameasema hayo leo katika kikao cha bodi ya magavana ya IAEA na kuongeza kwamba wakaguzi wa wakala kima wa kimataifa wa nishati atomiki wamerejea katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wamefanya ukaguzi na uhakiki wa taarifa za muundo katika aghalabu ya vituo ambavyo havikuharibiwa na mashambulizi ya kijeshi ya Juni. Grossi amesema ushirikishwaji zaidi unahitajika ili kurejesha ukaguzi kamili ikiwa ni pamoja na katika maeneo yaliyoathiriwa ili Iran iweze kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki amesema anawasiliana mara kwa mara na Tehran na kwamba anaiomba Iran iuwezeshe wakala huo kuzifikia taasisi zote zilizoathiriwa na mashambulizi, hususan kufikia akiba yake ya madini ya Iran iliyorutubishwa kwa kiwango cha chini LEU na ile iliyorutubishwa kwa kiwango cha juu HEU. Inafaa kuashiria hapa kwamba ushirikiano kati ya Iran na wakala huo wa Umoja wa Mataifa wa nishati atomiki ulikumbwa na vizuizi kufuatia mashambulizi haramu ya Marekani na utawala wa kisaini wa Israel dhidi ya vituo vya nuklia vya Iran mwezi Juni, vituo e, ambavyo vituo ambavyo vinaendesha shughuli zake kwa malengo ya amani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewatahadharisha viongozi duniani kwamba ugaidi katika ukanda wa Sahel barani Afrika ni tishio linaloongezeka duniani. Antonio Guterres amezitaka nchi za eneo la Sahel kushirikiana na kuchukua hatua za pamoja dhidi ya ugaidi. Guterres ameeleza haya katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Amesema, na hapa namnukulu, tunakabiliwa na hatari ya athari mbaya katika eneo lote la Sahel, nchi nyingi zina yumba yumba. Aidha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa dunia inahitaji kushikamana na watu wa eneo la Sahel. Halikadhalika ametoa mwito kwa wanachama wa Baraza la Usalama kulisaidia eneo hilo la Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aidha ameashiria mgogoro wa usalama huko Mali, ambapo kundi la magaidi wa kufurishaji la JNIM e, wamekuwa wakivuruga usambazaji wa mafuta. Uamuzi wa hivi karibuni wa Burkina Faso, Mali na Niger kujitoa katika Jumuiya ya Kiuchumi ya Magharibi mwa Afrika ECOWAS umesababisha changamoto mpya ya ushirikiano katika kanda hiyo. Kuhusu swala hilo, mkuu wa tume ya ekowas Umar Aliu Turai amesema kwa bahati mbaya, hali ya mambo katika eneo la Sahel haiaminiki. Turai ametolea wito nchi wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa a, kulisaidia eneo la Sahel kujenga hali ya kuaminiana. Amesema si pesa wala suhula ambazo zitazisaidia nchi za Sahel kutokomeza ugaidi iwapo hazitoshirikiana. Eneo la Sahel linachangia zaidi ya nusu ya vifo vyote vinavyosababishwa na hujuma za kigaidi duniani na hivyo kulifanya kuwa kitovu cha kimataifa cha ugaidi. Ripoti hii ni kwa mujibu wa data za kimataifa kuhusu ugaidi. Wakati huo huo, rais wa Nigeria amethibitisha kuwa Brigedia Jenerali Musa Uba ameuawa na kundi la kigaidi akiwa matekani. Mauaji hayo amefanywa siku chache baada ya afisa huyo wa ngazi za juu wa jeshi la Nigeria kutekwa, ma, kutekwa nyara na wanamgambo wa kundi la kigaidi la ISWAP e yaani kundi la Daesh ya kaskazini mwa Afrika, kufuatia shambulio la kuvizia kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno ambalo pia liliwaua wanajeshi wanne. Rais Bola Tinubu wa Nigeria amethibitisha kifo cha Brigedia Jenerali Musa Uba katika taarifa iliyotolewa na msemaji wake Baya Onanuga. Rais wa Nigeria ametuma salamu za rambirambi na kutoa pole kwa jeshi na familia za wanajeshi wengine waliovamiwa na kuuawa Ijumaa iliyopita. Awali vyanzo vya habari vya Nigeria viliarifu kuwa Brigade Jenerali Uba alitekwa nyara akiwa pamoja na wanajeshi wanne baada ya tawi la kundi la Boko Haram kwa jina la ISWAP kushambulia msafara wake Ijumaa usiku kaskazini mwa Chad. Awali jeshi la Nigeria lilikanusha kutekwa nyara afisa wake huyo na kudai kuwa alikuwa salama salimin baada ya wanajeshi kujibu hujuma ya magaidi. Kundi la ISWAP kwa upande wake, Jumatatu lilitangaza kuwa limemteka nyara na kisha kumuua. Kundi hilo pia lilirusha picha mitandaoni ili kuthibitisha jinai hiyo. Rais wa Nigeria amesema amesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya wanajeshi na maafisa hao waliokuwa katika majukumu yao ya kazi. Jeshi la Nigeria limekumbwa na changamoto katika mapambano yake dhidi ya ugaidi, lakini hii ni mara ya kwanza kabisa kwa afisa wa jeshi wa cheo cha juu kukamatwa uhojiwa na kisha kuuawa na magaidi. Na kwa kumalizia ni kuwa kampuni ya utawala wa Israeli inayoongoza kwa utengenezaji wa silaha Elbit Systems zimetangaza ongezeko kubwa la faida iliyopatikana katika muda wa robo mwaka, kufuatia miezi kadhaa ya ushiriki wa kampuni hiyo katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala wa Israeli kwa kazi za kupitia utoaji silaha, hazana za kijeshi na mifumo ya ufuatiliaji huku ikipata mikataba mipya barani Ulaya. Mrundikano wa oda za kampuni hiyo ya teknolojia yenye makao yake katika mji wa uh, Haifa waokaliwa no, kwa mabavu umeongezeka hadi dola bilioni 25.2, huku asilimia 69 ya jumla ya oda hizo ikitoka katika masoko ya nje ya utawala wa Israel. Bezlael Maklis, mkurugenzi wa Elbit Systems, amesema kuwa utendaji wa kampuni hiyo unaangazia mikataba mikubwa ambayo kampuni hiyo imepata kote Ulaya na kutoka kwa wateja wa uh, kimataifa. Mauzo ya silaha ya kampuni hiyo ya utawala wa kizayuni kwa nchi za Ulaya, ambazo ni soko la pili kwa ukubwa duniani la silaha za Israeli, yameongezeka kutoka dola bilioni mia nne thelathini hadi bilioni eh, hali milioni 536 ambayo ni sawa na asilimia 28 sh ya mapato yote. Naam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio, tahariri yetu itahusu Waislamu ni wahanga wa siasa za chuki katika nchi za Magharibi, na ni wazi kuwa uhuru na usawa ni kauli mbiu tu zenye lengo la kuhadaa Chuki dhidi ya Uislamu, kwa Kiingereza islamofobia, huko nchini Uingereza imezidi kuwa mbaya zaidi, huku Tume ya Haki za Binadamu ya Kiislamu ya Uingereza ikionya kuhusu matokeo ya kuendelea hali hii. Katika kumbukumbu ya siku ya kuchapishwa ripoti ya mazingira ya chuki, Tume ya Haki za Binadamu ya Kiislamu nchini Uingereza HRC imetangaza kuwa chuki dhidi ya Uislamu nchini humo haijapungua bali pia imefikia hatua ya kutia wasiwasi zaidi katika mfumo wa kimuundo na kitaasisi, mwelekeo ambao una matokeo mabaya sana ya kijamii na kisiasa. Katika ujumbe wake mpya wa video, tume hiyo imesoma tena ripoti yake ya miaka kumi iliyopita ya mazingira ya chuki, ikisisitiza kwamba chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza imebadilika katika mwongo mmoja uliopita kutoka tatizo la kijamii na kuwa mgogoro wa kimuundo. Ripoti ya awali ya tume ya haki za binadamu ya Kiislamu ya Uingereza ilionya kwamba takwimu rasmi kuhusu uhalifu unaofanywa dhidi ya Waislamu uh, zinaficha picha halisi ya matukio hayo kutokana na kutoripotiwa ipasavyo. Tume hiyo inasisitiza kwamba pengo kati ya takwimu za serikali na hali halisi ya medani e, limeongezeka na hali hii inaondoa uwezekano wa kubuniwa sera sahihi. Tume hiyo inaamini kwamba kushindwa kwa taasisi zinazowajibika kukabiliana na uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu kumefungua njia ya kuongezeka mfumo wa kibaguzi ambao ni zaidi ya chuki ya jadi, kueneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu na kuwa chuki na vita dhidi ya Uislamu. Chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu sio tu nchini Uingereza, bali pia katika nchi nyingi za Ulaya imekuwa sera iliyoanzishwa kwa miongo kadhaa, na sera hiyo sio tu inatishia usalama wa kijamii wa Waislamu, lakini pia inapingana e, na misingi ya demokrasia na madai ya haki za binadamu katika madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani na Uingereza. Moja ya sababu muhimu zaidi za hali hiyo ni siasa za chuki dhidi ya Uislamu ambazo zimeshamiri katika nchi za Ulaya hususan Uingereza na Ufaransa katika miaka ya hivi karibuni na kuonyesha Uislamu kuwa eti ni tishio la kiutamaduni na kijamii na Waislamu eti ni watu wasioaminika na wakigeni. Wanasiasa wa kimagharibi hususan wa vyama vyenye misimamo mikali e, nyakati za uchaguzi, mara nyingi wamekuwa wakijaribu kuchochea maoni ya umma dhidi ya Waislamu kwa kuwajengea chuki na kuwalaumu kwa kuleta matatizo ya kiuchumi na kijamii katika jamii na wametumia njia hii kupata kura. Mwenendo huu hatimaye umesababisha ongezeko la chuki na ubaguzi dhidi ya Waislamu katika jamii za Ulaya. Kwa upande mwingine, nafasi ya vyombo vya habari katika kuimarisha sera za chuki dhidi ya Uislamu haiwezi kukanushwa. Vyombo vingi vya habari vya madola ya Magharibi, hususan Uingereza na Ufaransa, vina mtazamo potovu na wenye upendeleo wa kuandika habari zinazohusiana na Waislamu na Uislamu wa badala ya kuangazia ukweli, vyombo hivi vya habari mara nyingi vinajenga dhana hasi na potofu miongoni mwa umma kwa kuchapisha taarifa za uongo na upendeleo wa wazi unaosababisha kuongezeka kwa ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya Waislamu. Sera kama vile vita dhidi ya ugaidi na sera kali za uhamiaji ambazo zimekuwa zikitekelezwa katika nchi nyingi za Magharibi, hususan katika miaka hivi karibuni, zimeongeza hisia za kutoaminiana na mvutano kati ya Waislamu na makundi mengine ya kijamii. Kwa hakika, kwa miaka mingi, si serikali ya Uingereza pekee bali serikali na vyama vingi vya Ulaya vimejikita zaidi katika kuwakandamiza Waislamu kuliko kukabiliana na ubaguzi wa rangi na ubaguzi mwingine, jambo ambalo limezidisha migawanyiko na hitilafu katika jamii za Ulaya, uh, kati ya Waislamu na raia wengine. Na kuhusiana na hili, ripoti ya shirika la Uingereza la Tell Mama linalofuatilia uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu nchini humo lifichua kwamba takribani misikiti 22 kote Uingereza imeshambuliwa au kulengwa kwa matamshi ya chuki tangu Juni mwaka huu, hali ambayo imeelezwa kuwa ya kutia wasiwasi. Ujerumani pia imeripoti Eh, kuongezeka hali hiyo ya uh, ubaguzi dhidi wa Waislamu. Hali hii ilimfanya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuonya hivi karibuni kuhusu ongezeko la sera za chuki dhidi ya Waislamu na kuzitaja kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu na uhuru wa uh, kimsingi Wakati chuki dhidi ya Uislamu imeenea Uingereza na nchi nyingine za Ulaya, nchi za magharibi siku zote zimejionyesha kuwa ni watetezi wa uhuru, usawa na haki za binadamu, na zimetaja kauli mbiu kama vile uhuru na kusema usawa wa raia na demokrasia kuwa ndio msingi wa utambulisho wa kisiasa na kiutamaduni Ulaya. Hii ni katika hali ambayo kuenea kwa siasa za chuki dhidi ya Uislamu ni ukiukwaji wa wazi wa kauli mbiu zao zote. Barabara kabisa, wapeza usikilizaji. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio, podkasti yetu ya leo ya historia ya dunia itafuatiwa na kasida yetu ya leo, na watakieni usikilizaji mwema wa sehemu hiyo iliyosalia ya matangazo yetu. Historia ya dunia. Je, umewahi kucheza mchezo wa polisi mzuri na polisi mbaya? Ulicheza nafasi gani katika filamu hiyo? Huenda hata umewahi kucheza bila ya wewe mwenyewe kujua. Hii ni episodi ya 27 ya mfululizo wa podikasti ya historia ya dunia, historia ya kumbukumbu -kumbu za maasi, miji na methali. Baada ya mapinduzi mengi ya wananchi ya mwaka 1857, a Waingereza walikuwa wanapitia siku zao za giza zaidi na nzito mno nchini India. Askari wengi wa mkoloni huyo wavamizi wa kutoka barani Ulaya, maafisa na hata wafanyakazi wao walikuwa wameuawa na hawakuwa salama katika shibri yoyote ya ardhi ya India sehemu kubwa ya India ilikuwa imeangukia mikononi mwa askari wa harakati za mapinduzi za wenyeji wa India. Uingereza ilitumia mbinu maalum ya kuidhibiti India. Mbinu hiyo ilizingatiwa kwenye sheria zote zilizopitishwa na mkoloni huyo kizee kutoka barani Ulaya kwa ajili ya kuwadhibiti na kuwakandamiza wananchi wa India. Waingereza walitangaza rasmi kifungu hicho cha sheria katika kampuni ya East India na ndani ya serikali ya Uingereza na walipinga sheria nyingi tu zilizokuwa zinakinzana na sheria yao hiyo. Mbinu hiyo ilifupishwa katika sentensi fupi, wagawe upate kuwatawala. Ingawa Waingereza waliamua kufuata mbinu hiyo ya kikoloni tena kikamilifu jeshini. Lakini wanajeshi Waislamu na Wahindu waliweka kando tofauti zao na kuungana kupambana na adui yao wa pamoja, yaani mkoloni katili Uingereza. Muungano wao ulisababisha hasara kubwa kwa Waingereza, lakini Waingereza hawakuwa wamekata tamaa. Njama zao ziliendelea nje ya jeshi kwa ajili ya kuwagawanya na kuwafarakanisha wananchi wa India. Tofauti za kidini baina ya Waislamu na Wahindu zilikuwa fursa bora kwa Waingereza kuwagombanisha na kuwafitinisha wananchi wa India. Wahindu na Waislamu walikuwa makundi mawili makubwa ya kidini nchini India, lakini kulikuwa pia na dini nyingine nyingi nchini humo. Makalasinga yaani Masikh walikuwa kundi la watu wa India ambao hawakukubaliana na Waislamu wala Wahindu wengi wa makalasinga waliishi katika jimbo la Punjab. Punjab ilikuwa eneo la mwisho la India kuanguka mikononi mwa Uingereza mwaka 1849, na sasa lilikuwa limetawaliwa na kampuni ya East India kwa miaka minane. Majasusi na mawakala wasiri wa Uingereza waliojificha kwa jina la madarweshi na viongozi wa kidini katika dini tofauti walikuwa wamejichanganya ndani ya jamii za watu wa itikadi mbalimbali mbali, na kuchochea fitna na mifarakano baina ya wao kwa wao. Mawakala hao wa siri wa Uingereza waliitwa sathus. Uingereza waliwatumia sathus au makuhani wa uongo mara nyingi katika kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi za India. Kila sathus mmoja alikuwa na thamani zaidi kwa mkoloni vamizi wa Uingereza kuliko hata jeshi lenye silaha moto. Wakati mapinduzi ya India yalipofikia kilele chake na Waingereza waliposhindwa katika miji mingi, na wakati wa koloni hao walipokuwa wanakimbia ovyo, kamanda wa majeshi ya Uingereza alikuja na fikra yao ya kale na ya daima ya kutumia silaha ya wagawanye upate kuwatawala alituma ujumbe kwa masingasinga wa Punjab na kuwaonya kwamba Wahindu walikuwa wakizidi kuwa na nguvu na kwamba ikiwa Waingereza watatimuliwa nchini India Wahindu wasingeliwaonea huruma masingasinga. Masingasinga wa Punjab walikuwa na fursa ya kutumia mapinduzi ambayo Wahindu na Waislamu walikuwa wameanzisha ili na wao pia waweze kupata uhuru huko ponjabe lakini chuki yao kwa wahindu iliwafanya waungane na waingereza singa waliandamana kuelekea delhi wakiwa pamoja na wanajeshi wa uingereza na jiji hilo lilizingirwa tarehe 13 septemba 1857 kuzingirwa mji wa delhi kulidumu kwa siku saba wakati huo wote mizinga ya uingereza iliendelea kufanya mashambulizi ya kuyaripua kwa nguvu zote maeneo mbalimbali mbali ya mji huo. Wanajeshi waliokuwa wakilinda mji huo walitambua kwamba wasingeliweza kushinda, kwani idadi ya wanajeshi wa masingasinga na waingereza ilikuwa ni kubwa, lakini walipambana kiume, ili kutoa fursa kwa watu wengi waweze kutoka mjini humo. Waingereza walipoingia mjini humo, walipata nyumba nyingi zimeharibiwa watu wengi walikuwa wamekimbia, lakini kwa ukatili wao mkubwa, Waingereza waliingia katika nyumba ambazo wamiliki wao walikuwa wamekataa kuondoka mjini humo. Walipekua nyumba nzima, na kila walipopata kitu chochote cha Mwingereza waliwapiga risasi na kuwaua kikatili watu wa familia nzima, kwa kisingizio kwamba lazima watakuwa wamekiiba kitu hicho kutoka kwa Waingereza wakati wa uasi idadi kubwa ya Masingasinga pia walielekea katika jiji la Kiislamu la Allahabad. Jiji hilo halikuwa na ulinzi mkali, waliliteka na kulikabidhi kwa Waingereza. Waingereza ambao walifurahi kila walipoona chuki kubwa ya Masingasinga dhidi wa ya Wahindu walifurahia suala hilo, hivyo walitenga zawadi maalumu wakisema, mtu yeyote atakayeleta kichwa cha mwanajeshi wa Kihindu pamoja na silaha yake kwa Waingereza atapokea zawadi ya rupia 50 na ikiwa kichwa cha mwanajeshi wa Kihindu kingelikabidhiwa kwa wanajeshi makatili wa Kiingereza bila ya silaha, aliyeleta kichwa hicho angelipewa zawadi ya rupia 25. mwanzoni mwa mwaka 1858 miji ya kanpur na Lucknow pia iliangukia mikononi mwa waingereza na watu wa miji hiyo waliuliwa kwa njia ya kutisha na wanajeshi wa uingereza kati ya miji hiyo miwili mhindu mmoja mmoja alitundikwa juu ya kila mti mmoja wa makamanda wa uingereza alitumia mbinu chafu zaidi ya kuwaua wahindu kwa wingi Aliwatundika kwa kamba wa Hindu katika vikundi vya watu wanane kwenye matawi ya miembe na kufunga ncha nyingine ya kamba kwenye shingo ya tembo na baadaye kumwamrisha tembo atembee. Watu wote wanane walivutwa pamoja kwa nguvu na halafu kuanguka chini kwa nguvu na kufariki dunia. Mapinduzi ya ukombozi dhidi ya Uingereza makatili yalikuwa tayari yameshindwa katika miji mingi lakini mauaji ya kikatili ya watu wa India yaliendelea kufanywa na wazungu hao wa Ulaya. Ukatili wa wanajeshi wa Uingereza ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba uliwatisha hata makamanda wao. Ilifikia wakati hata makamanda wa jeshi dhalimu la Uingereza waliogopa kwamba mauaji ya watu na kuchoma moto mashamba kusingelibakisha chochote kwa Uingereza. Hatimaye kamanda mkuu wa jeshi la Uingereza aliwaamuru wanajeshi waache kuua watu na kuharibu miji na mashamba. Habari za utaratibu mpya wa jenerali zilipofika Uingereza zilizusha ghasia mjini London. Kumbe hata watu walioonekana ni wa kawaida huko Uingereza, wengi wao walitaka wahindu wakandamizwe zaidi na kwa kejeli walimwita jenerali wa jeshi lao katili kwa jina la Mr. Forgiving. Watu hao wa Landane walitia saini beramu refu na kulituma ofisini kwa kampuni ya East India, wakitaka kufutwa kazi jenerali huyo. Baada ya kuivamia Delhi, Waingereza hawakuweza kumpata mjini humo Bahadur Shah wa pili, mfalme wa mwisho wa Gurkani. Mfalme huyo alikuwa ameukimbia mji. Baada ya kupita muda, mfalme huyo mzee alikamatwa katika nyumba moja nje kidogo ya Delhi, na siku iliyofuata wanaye wawili na wajukuu wake pia walikamatwa. Watawala hao wa zamani wa Gurkani waliteswa na kudhalilishwa sana, walitembezwa kwa mikokoteni katika mji mzima wa Delhi. Afisa katili wa jeshi la Uingereza aliyowakamata aliyeamuru wavuliwe nguo. Watawala hao waliokuwa na heshima zote walidhalilishwa kiasi chote hicho cha kuvuliwa nguo mbele ya raia wao. Afisa huyo katili wa jeshi la Uingereza alisubiri kwanza mpaka alipohakikisha kuwa kila mtu amewaona wakuu wa jimbo hilo wakiwa katika hali ya udhalili kabisa, ndipo alipopanda kwenye mkokoteni, akatoa bastola yake na kuwapiga risasi na kuwaua wote. Bahadur Shah wa pili alifungwa katika nyumba ndogo badala ya ikulu hadi siku ya kesi ilipoadia. Mahakama ilimwadhibu kwa kumfukuza nchini India. Waingereza wavamizi, na ambao hawakuwa na haki yoyote nchini India, walijipa haki ya kumfukuza nchini humo mfalme huyo na kumlazimisha kuishi Barma katika kipindi chake chote kilichobakia cha maisha yake. Kukamatwa kwa mfalme Bahadur Shah kulikuwa na thamani kubwa kwa wakoloni wa Uingereza wa kwani, kwa kufanikiwa kumpindua mfalme wa mwisho wa jimbo la Gurkan sasa walikuwa wametuma ujumbe kwa wananchi na viongozi wa maeneo mengine ya India kwamba bado wakoloni hao makatili wa Ulaya wapo na wataendelea kuvamia na kushambulia maeneo mengine ya India. Kampuni ya wakoloni wa Uingereza wa ya East India kwa msaada wa makalasinga wa Punjabe waliweza kukandamiza mapinduzi ya watu wa India mwaka 1857 kwa kutumia mbinu za kinyama na za ukatili mkubwa mno. Katika siku hizo, jeshi la kampuni hiyo ya kikoloni ndilo lililokuwa jeshi kubwa zaidi duniani, na sehemu kubwa ya jeshi hilo lilikuwa limeasi. Waingereza walinusurika kwa shida mbele ya uasi huo. Kukandamizwa uwasi huo kuliwagharimu pauni milioni 98. Kampuni hiyo iliamua kufidia hasara hizo bila ya msaada wa serikali ya Uingereza, na ilikuwa na njia moja tu, nayo ni kuwakandamiza zaidi na zaidi wananchi maskini wa India. Ilitaka kurudisha gharama zote kutoka kwenye jasho la damu la wananchi wenyewe wa India. Kampuni hiyo ya Uingereza makatili iliweka kodi kali mpya kwa madai ya kujenga upya jeshi. Ukatili huo mpya wa Uingereza ulipewa jina la kodi ya mtaji, lakini haikuwa rahisi kupeleka pesa hizo kwenye hazina ya kampuni hiyo. Miji, vijiji na mashamba yalikuwa yameharibiwa na wakulima wengi walikuwa wameuawa au kukimbia. Makali ya uwasi yalikuwa yamepungua, lakini shirika hilo la wakoloni wa, wa Uingereza lilikuwa limepooza. Waingereza wengi waliamini kwamba kampuni hiyo isingeliweza tena kutawala India na kwamba serikali ya Uingereza ilipaswa kuchukua udhibiti wa India moja kwa moja. Sasa ukawa ni wakati wa kujitokeza polisi wabaya na polisi wazuri. Waziri Mkuu wa Uingereza wa wakati huo alipendekeza bungeni kwamba kampuni ya East India ifutwe na kuundwe wizara maalumu inayoitwa Wizara ya India. Wizara hiyo iwe ndani ya serikali na kazi yake iwe ni kusimamia masuala ya India tu. Alipendekeza cheo cha gavana mkuu wa Uingereza nchini India kibadilishwe na kuwa makamu wa rais. Wakati huo Malkia Victoria wa Uingereza alitoa hotuba ya kujifaharisha akisema, India ni yangu mimi. Serikali ya kikoloni ya Uingereza iliamua kuinunua kampuni ya East India kutoka kwa wanahisa wake na kuongeza bei yake mara mbili ili waweze kuuza hisa zao kwa kuridhika kabisa. Kila hisa ya kampuni hiyo ilikuwa na thamani ya pauni mia moja mwaka huo na serikali ilinunua kila hisa kwa pauni mia mbili. Hata hivyo, swali la kujiuliza hapa ni kwamba serikali ya Uingereza ingepata wapi kiasi kikubwa chote hicho cha pesa? Hisa zote za kampuni hiyo hazikununuliwa kwa fedha taslimu, bali zilihesabiwa kuwa ni deni la wahindi kwa serikali ya Uingereza, ili waweze kuwalipa fedha hizo nyingi sana polepole, maafisa wa Uingereza pamoja na kodi nyinginezo. Serikali ya Uingereza ilifanya hila na ujanja mkubwa kiasi kwamba ilionekana imewakopesha wahindi kampuni hiyo kwa hivyo ilibidi wailipe serikali ya Uingereza fedha na riba juu yake. Kiujumla ni kwamba si tu serikali ya Uingereza ilichukua bure kampuni hiyo, bali hata iliongezewa na faida juu yake, kutokana na kodi na riba walizolazimishwa kulipa wananchi wa India kwa hila za kishetani za Uingereza. Waingereza ambao walikuwa wamepigana na watu wa mataifa mengi kwa karne nyingi na katika kona zote za dunia, walikuwa na msemo unaosema, unaweza kutumia mkuki kufanya mambo makubwa makubwa, lakini huwezi kukaa juu ya ncha yake. Msemo huo ulikuwa na maana kwamba unaweza kuteka maeneo mengi kwa nguvu, lakini huwezi kuendelea kutawala milele kwa nguvu na kwa mauaji, mateso na ukandamizaji. Uwasi wa wananchi wa India wa mwaka 1857 ulikuwa somo kubwa kwa Waingereza kuyozingatia zaidi methali na msemo huo. Hawakutaka watu wa India waingie tena kwenye mapinduzi na uwasi. Kwa hivyo, walijaribu kubadilisha mbinu yao ya utawala ili kuwadhibiti Wahindi kwa karne nyingi na milele. Walilazimika kuajiri Wahindi kama wafanyakazi katika idara za serikali na kwa mbinu hiyo Walilazimika kwa ruhusu wahindi kusoma. Skuli zilianzishwa kwa ajili ya wahindi, lakini wasichana walinyimwa elimu, kwani walichotaka wakoloni wa Uingereza ni nguvu kazi, na ni wanaume tu waliohisi watakuwa na faida kwao katika idara za wakoloni. Mwaka mmoja baada ya mapinduzi makuu, Malkia Victoria alitoa amri maalumu akisema, tumeamua kuteua watu wenye uwezo wa kuingia ofisini nchini India bila ya kujali tofauti ya rangi na ngozi za watu na kila mwenye uwezo atakuwa na haki ya kupandishwa cheo kwa mujibu wa uwezo wake. Hali hiyo iliendelea hadi miaka tisini baadaye, wakati India ilipopata uhuru wake na kujikomboa kutoka kwenye makucha katili ya wakoloni vamizi wa Uingereza wa wakati huo, asilimia nne tu ya wafanyakazi wa ofisi hizo ndio waliokuwa wenyeji wa India na hakuna hata mmoja wao aliyeruhusiwa kufikia nafasi za juu za utawala. Kiwango cha elimu ya Wahindi kilikuwa kimepunguzwa katika zile zile skuli za Uingereza. Serikali ya Uingereza ilizuia maendeleo ya skuli halisi za kihindi kwa njia yoyote inayowezekana. Kabla ya waingereza kuingia India, skuli hizo zilijengwa na wahisani. Watu hao pia walitoa ardhi kwa skuli hizo, ili wasimamizi wa skuli waweze kugharamia uendeshaji wa skuli kwa kuuza bidhaa zilizokuwa zinazalishwa kwenye mashamba ya ardhi hizo ambazo zilifanywa kuwa ni wakfu kwa skuli. Serikali ya India, aidha, haikukusanya kodi kwenye ardhi hizo kwani ilitakiwa nayo itoe mchango wake wa kuwasaidia kuelimika wananchi wa India. Waingereza walipoziteka ardhi na maeneo ya India, walikusanya kodi kubwa kutoka kwa kila kitu, mpaka kutoka kwenye ardhi hizo za wakfu. Na ikiwa skuli ilishindwa kulipa kodi, ililazimishwa kukabidhi ardhi yenyewe kwa wakoloni maghasibu wa Uingereza. Wakati ardhi hizo zilipoporwa na Waingereza, hakukuwa na pesa za kuendeshea skuli na kugharamia masomo, hivyo shule nyingi za wahindi zilifungwa. Waingereza walitumia njia hiyo kuwanyima elimu idadi kubwa ya raia wenyeji wa India. Njia nyingine ya kikatili iliyotumiwa na wakoloni wa Uingereza kuporomosha kiwango cha elimu kwa wahindi ilikuwa kuzuia kuwafikia wanafunzi vitabu vya masomo vilivyochapishwa Tukio lililotokea Hyderabad ni mfano wa tabia hiyo ya kikatili ya Uingereza. Hyderabad ilikuwa moja ya majimbo ambayo yalikuwa na serikali huru. Serikali ya eneo hilo la India ilikuwa mikononi mwa kiongozi ambaye ni mwenyeji wa India, lakini kimsingi yeye alikuwa kwa ni kibaraka tu, kwani mwakilishi wa kampuni ya kikoloni ya East India aliingilia mambo yote ya utawala. Mtawala wa Hyderabad ambaye alikuwa amepata habari za kuwekwa mashine za uchapishaji barani Ulaya alimwomba mwakilishi wa Uingereza amletee sampuli ya mashine hiyo. Baada ya kupita muda Mwingereza huyo alipeleka mashine ya uchapishaji mbele ya mfalme wa Hyderabad. Mtawala wa Hyderabad alitazama mashine hiyo kwa mshangao na mastaajabu, lakini udadisi wake ulipoisha, aliamuru ipelekwe kwenye ghala isitumike. Ingawa hamtawala wa Hyderabad hakuitumia mashine hiyo kuchapisha vitabu na alikuwa ameamuru ipelekwe ghalani, lakini hiyo kufikia hatua ya kuletwa tu mbele yake kulimkasirisha sana gavana wa Uingereza, na alituma ujumbe mkali wa kumlaani yule Mwingereza aliyempelekea mashine hiyo. Muhindi huyo alimwambia huna haki ya kupeleka mashine ya uchapishaji kwa Wahindi. Baada ya hapo, gavana huyo Mwingereza alimtuma jasusi wake kwa siri aende akaivunje vunje na kuiharibu kabisa mashine hiyo ya uchapishaji. Ilichukua miaka mingi kwa Waingereza kwa ruhusu Wahindi kutumia mashine za uchapishaji ili kudunisha utamaduni wa India na kuufanya dhaifu. Kuchupa mipaka Waingereza walibadilisha lugha ya utawala ya nchi hiyo. Kabla ya utawala wao, lugha ya ofisini na rasmi ya Wizara za India ilikuwa ni Kiajemi, yaani Kifarsi. Barua zote za utawala ziliandikwa kwa Kiajemi na amri na matangazo ya serikali pia yalichapishwa kwa Kiajemi. Wahindi wengi walikuwa wanazungumza Kiajemi kama lugha yao ya asili au walikuwa wamejifunza kama lugha yao ya pili. Uzoefu wa Wahindi na Wajemi kwa lugha ya Kifarsi uliwaunganisha Wahindi na watu wa Iran, Afghanistan na nchi za Asia Kati. Walisoma mashairi ya washairi wa Iran na wao wenyewe waliandika mashairi kwa lugha ya Kifarsi. Lakini Waingereza waliamua kubadilisha lugha ya utawala kuwa Kiingereza. Vijana wa India waliotaka kuajiriwa katika ofisi za Uingereza walilazimishwa kujifunza Kiingereza kwanza. Juhudi za Waingereza za kueneza lugha yao polepole zilisababisha lugha ya Kiajemi kusahaulika nchini India. Wahindi hawakuweza tena kusoma vitabu vingi vya zamani vyenye thamani kubwa vilivyoandikwa kwa Kiajemi na Kifarsi, na uhusiano wao na utamaduni wao tajiri na wakale ukawa dhaifu siku baada ya siku. Udhaifu huo wa kupoteza utambulisho na mila na desturi zao ndicho kitu hasa ambacho wakoloni madhalimu wa Uingereza walikuwa wakikipigania. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir, Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.