Alim. Al -alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvia watu siku ya Hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jue ni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Ni wakati mwingine wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo ya mchana. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo na nikiarusha mubashara live kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa mjini Tehran mchana huu wa leo Jumatano Novemba 19 mwaka elfu mbili na ishirini na tano inaosadifiana na tisa Jamadul awal 28 1447 hijria kamaria. Tumewaandalia mengi mazuri wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili, tukianza kwa taarifa ya habari itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Waislamu wahanga wa siasa za chuki katika nchi za Magharibi, uhuru na usawa ni kauli mbiu tu katika nchi hizo. Uchambuzi huu wa kisiasa mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu. Baada ya hapo, mtategea sikio podcast yetu tumewandalia, yenye anwani inayosema historia ya dunia. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu na tutahitimisha kwa makala yetu yaliyo katika historia. Nikukumbushe mpendwa msikilizaji, unaweza ukapeleuza katika mtandao wetu na wa intaneti katika anwani ifuatayo ir Sw. na tunasikika mubashara kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya mjini Tanga, Tanzania. Imail ya redio Teherani inapatikana katika anwani ifuatayo swahili radio at irib ir, na kwenye Telegram tunapatikana at radio, Tehrani, SW, tm radio Tehrani, sw. Tunasikika katika satelaiti na vilevile wanaweza vile, wakatumia aplikesheni yetu ya IRIB wade service. Nambari yetu ya simu ya mkononi kutuma ujumbe wako mfupi SMS ni ifuatayo alama ya kujumlisha 989035065487 na saa hii tunaonyesha dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Teheran, na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Raisi Masudi Pezeshkiani asema Iran inalenga kuimarisha uhusiano na Oman. Watu 15 wameuawa katika hujuma ya anga ya Israel katika kambi ya wakimbizi wa kipalestina huko Lebanon. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani WFP latoa indhari kuhusu ongezeko la njaa duniani mwaka ujao. pamoja na habari nyingine. Afisa wa zamani wa UN Craig Mokbery asema e, jana ilikuwa siku ya fedheha kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesifu uhusiano a imara kati ya Iran na Oman na akasema Teheran ina imani kwamba uhusiano wa pande mbili utaendelea kukua kwa nguvu na uthabiti. Rais Pezeshkian alisema jana wakati wa kupokea hati za utambulisho za Sayid Yaarubu bin Qahatani bin Nasri Abu Saidi, balozi mpya wa Omani nchini Iran, kwamba kuna kiwango cha juu cha maelewano, uhusiano na ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman. Amesema nchi mbili zinatilia mkazo haja ya kuimarisha na kupanua zaidi ushirikiano huu kuliko hapo awali. Rais Pezeshkani ameashiria ziara yake ya karibuni huko Maskati, mji mkuu wa Oman, na akasema makubaliano muhimu na yenye manufaa yalifikiwa kati ya nchi mbili akiwa ziarani nchini humo. Amesema Iran na Oman zimejitolea kutekeleza makubaliano haya na kuyafuatilia kwa upande wake Abu Saidi amesema sultan Oman anasisitiza sana kudumisha uhusiano imara na nchi rafiki na ndugu ya Iran. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania jana alisema ghasia zilizotokea nchini humo baada ya uchaguzi wa Oktoba 29 zinaweza kuathiri upatikanaji wa ufadhili wa kimataifa kwa nchi hiyo. Rais Samia alisema katika hafla ya kuapisha mawaziri wateule wa serikali yake kwamba kilichotokea kimechafua taswira ya nchi hiyo na kupunguza nafasi zake za kupata mikopo. Amewataka maafisa wa serikali kujikita katika kutafuta fedha za maendeleo, vyanzo vikiwa ni rasilimali za ndani. Tanzania bado inategemea kifedha ufadhili wa nchi za nje ambapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu misaada hiyo ilichangia takribani asilimia 23 ya, ya mapato ya serikali. Uchaguzi mkuu wa Tanzania wa Oktoba 29 mwaka huu ulikumbwa na maandamano ya ghasia na fujo baada ya siku tatu za makabiliano kati e, ya waandamanaji na polisi. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ijumaa tarehe 14 mwezi huu alitoa msamaha kwa vijana waliofanya fujo wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 akisema kuwa walifuata mkumbo na hawakujua walifanyalo. Rais Samia alitoa maelekezo maalum kwa vyombo vya ulinzi na usalama vya Tanzania, hususani ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya DPP kuchuja upya mashtaka yanayowakabili vijana walioshtakiwa kwa makosa ya uhaini kufuatia fujo zilizofanyika wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 mwaka huu nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Utawala wa Israel umefanya mashambulizi ya anga na kuua watu wasiopungua kumi na tano kwenye kambi kubwa zaidi ya wa wakimbizi wa kipalestina kusini mwa Lebanon. Shirika rasmi la habari la taifa la Lebanon nna kwa kifupi limeripoti kuwa raia wengi pia wamelazwa hospitali katika mji wa Sidon baada ya shambulio hilo kulenga kambi ya wa wakimbizi ya Ain al Hilweh. Jana Jumanne, jeshi la Israel limedai kuwa lililenga kile ilichokitaja kuwa wanachama wa harakati ya mapambano ya Palestina Hamas katika kambi hiyo. Hamas kwa upande wake imekadhibisha madai hayo ya jeshi la utawala wa kizayuni na kusema kuwa aghalabu ya waliouawa katika mashambulizi ya jana ya Israel ni watoto wadogo. Aghalabu ya mashahidi wa mauaji halaiki yaliyofanywa na jeshi la Israel katika kambi ya ainal hiloy walikuwa watoto walio chini ya umri wa miaka 18 ambao walikuwa ndani ya uwanja wa michezo na kwenye klabu, amesema Aiman Shanaa afisa wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Shirika rasmi la habari la taifa la Lebanon limesema jeshi la Israel lilirusha makombora yasiyopungua matatu ndani ya kambi hiyo ya wakimbizi wa Kipalestina. Naye Osama Hamdani, mwakilishi wa harakati ya Hamas huko Lebanon, ameutaja uvamizi huo wa Israel kuwa ni mwendelezo wa mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina. Jeshi la Israel jana lilifanya mashambulizi ya anga katika kambi ya wakimbizi wa kipalestina ya Einal Hiloy kusini mwa Lebanon, masaa machache baada ya Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, kutishia kuendeleza vita vya pande zote dhidi ya Wapalestina. Mpango wa Chakula Duniani, WFP, umesema kupunguzwa kwa misaada ya nchi wafadhili kwa shirika hilo kutazidisha mgogoro wa njaa unaozidi kuongezeka kote ulimwenguni na kuonya kwamba zaidi ya watu milioni mia tatu watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka ujao. Uhaba wa chakula wanatarajiwa kusalia katika viwango vya kutisha, shirika hilo limebainisha katika ripoti yake ya Global Outlook ya mwaka 2026 iliyotolewa jana Jumanne. Shirika hilo la Umoja Mataifa limesema watu wanaokadiriwa milioni 318 watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka ujao wa 2026, idadi inayotajwa kuwa sawa na kiwango cha mgogoro au kupindukia na ni zaidi ya mara mbili ya idadi ya watu walioathiriwa na uhaba mkubwa wa chakula mnamo mwaka 2019. WFP imesema linatarajia kulisha takribani watu milioni mia na kumi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na sita na kuacha idadi kubwa ya watu duniani wakihitaji msaada wa chakula. Mpango wa chakula duniani umesema unakadiria kwamba unahitaji dola zipatazo bilioni kumi na tatu mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na sita ili kukabiliana na migogoro na gharama nyingine. Hii ni katika hali ambayo utabiri wa sasa unaonyesha kuwa shirika la WFP linaweza kupokea karibu nusu ya kiasi hicho cha fedha pekee. Na afisa wa ngazi za juu wa zamani wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amelaani hatua ya Baraza la Usalama la umoja huo ya kupitisha azimio linalounga mkono mpango wa Marekani wa kuanzisha kikosi cha kimataifa cha kurejesha utulivu katika ukanda wa Gaza ulio chini ya mzingiro akiitaja kura hiyo kuwa ni siku ya fedheha kwa chombo hicho cha dunia. Craig Mokhiber jana Jumanne alituma chapisho katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii akielezea kura ya baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa iliyopasisha mpango wa Marekani kuwa siku ya fedheha kwa taasisi hiyo ya kimataifa. Afisa huyo wa zamani wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa pia amezituhumu serikali duniani kwa kusalimu amri mbele ya Marekani na Israel utawala wa mabavu. Azimio hilo lililoandaliwa na Marekani lilipasishwa juzi Jumatatu kwa kura kumi na tatu za ndio na nchi mbili za Rasia na China ambazo ni wanachama wa baraza la usalama hazikupiga kura. Azimio hilo limepingwa na harakati na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imepinga vikali azimio hilo, ikisema linalazimisha usimamizi wa kimataifa katika ukanda wa Gaza. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema azimio hilo la Umoja wa Mataifa halikidhi matakwa na haki za kisiasa na kibinadamu za watu wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Naendelea kuchegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani, mpendwa wa msikilizaji. Na sasa anawakaribisha katika uchambuzi wa kisiasa mchana huu, kichwa chake cha maneno kinasema Waislamu wahanga wa siasa za chuki katika nchi za Magharibi, uhuru na usawa ni kauli mbiu tu. Chuki dhidi ya Waislamu nchini Uingereza imezidi kuwa mbaya zaidi, huku Tume ya Haki za Binadamu ya Kiislamu ya nchi hiyo ikionya kuhusu matokeo ya kuendeleza hali hii. Katika kumbukumbu ya siku ya kuchapishwa ripoti ya mazingira ya chuki, Tume ya Haki za Binadamu ya Kiislamu ya Uingereza IHRC imetangaza kuwa chuki dhidi ya Waislamu nchini humo haijapungua bali pia imefikia hatua ya kutia wasiwasi zaidi katika mfumo wa kimuundo na kitaasisi mwelekeo ambao una matokeo mabaya sana ya kijamii na kisiasa. Katika ujumbe wake mpya wa video, IHRC imesoma tena ripoti yake ya miaka kumi iliyopita yenye kichwa mazingira ya chuki, Environment of Hate, ikisistiza kwamba chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza imebadilika katika mwongo mmoja uliopita kutoka tatizo la kijamii na kuwa mgogoro wa kimundo. Ripoti ya awali ya tume ya haki za binadamu ya kiislamu ya Uingereza ilionya kwamba takwimu rasmi kuhusu uhalifu unaofanywa dhidi ya wa Waislamu zinaficha picha halisi ya matukio hayo kutokana na kutoripotiwa ipasavyo. Tume hiyo inasisitiza kwamba pengo kati ya takwimu za serikali na hali halisi ya uwanjani limeongezeka, na hali hii inaondoa uwezekano wa kubuniwa sera nzuri. Tume hiyo inaamini kwamba kushindwa kwa taasisi zinazowajibika kukabiliana na uhalifu wa chuki dhidi ya wa Waislamu kumefungua njia ya kuongezeka mfumo wa kibaguzi ambao ni zaidi ya chuki ya jadi kueneza propaganda chafu dhidi ya Waislam na kuwa chuki na vita dhidi ya Waislam. Chuki dhidi ya Waislam na Waislam sio tu nchini Uingereza bali pia katika nchi nyingi za Ulaya imekuwa sera iliyoanzishwa kwa miongo kadhaa. Sera hiyo sio tu inatishia usalama wa kijamii wa Waislam lakini pia inapinga misingi ya demokrasia na madai ya haki za binadamu katika nchi za magharibi moja ya sababu muhimu zaidi ya hali hiyo ni siasa za chuki dhidi ya Waislamu ambazo zimeshamiri katika nchi za magharibi hususan Uingereza na Ufaransa katika miaka ya hivi karibuni, na kuonyesha Waislamu kuwa ni tishio la kiutamaduni na kijamii na Waislamu kuwa watu wasioaminika wa na wakigeni. Wakati huo huo, wanasiasa wa kimagharibi hususan wa vyama vyenye misimamo mikali nyakati za uchaguzi mara nyingi wamekuwa wakijaribu kuchochea maoni ya umma dhidi ya Waislamu kwa kuwajengea chuki na kuwalaumu kwa kuleta matatizo ya kiuchumi na kijamii katika jamii, na wametumia njia hii kupata kura. Mwendo huu hatimaye umesababisha ongezeko la chuki na ubaguzi dhidi ya Waislamu katika jamii za Ulaya. Aidha, kwa upande mwingine, nafasi ya vyombo vya habari katika kuimarisha sera za chuki dhidi ya Waislamu haiwezi kukanushwa. Vyombo vingi vya habari vya magharibi hususan Uingereza vina mtazamo potofu na wenye upendeleo wa kuandika habari zinazohusiana na Waislamu na Uislamu. Vyombo hivyo badala ya kuangazia ukweli, mara nyingi vinajenga dhana hasi na potofu miongoni mwa umma kwa kuchapisha taarifa za uongo na upendeleo wa wazi unaosababisha kuongezeka kwa ubaguzi na kunyanyaswa Waislamu sera kama vile vita dhidi ya ugaidi na sera kali za uhamiaji ambazo zimekuwa zikitekelezwa katika nchi nyingi za Magharibi, hususan katika miaka hivi karibuni, zimeongeza hisia za kutoaminiana na mivutano kati ya Waislamu na makundi mengine ya kijamii. Kwa hakika, kwa miaka mingi si serikali ya Uingereza pekee bali serikali na vyama vingi vya Ulaya vimejikita zaidi katika kuwakandamiza Waislamu kuliko kukabiliana na ubaguzi wa rangi na ubaguzi, jambo ambalo limezidisha migawanyiko na hitilafu katika jamii za Ulaya kati ya Waislamu na raia wengine. Kuhusiana na hili, ripoti ya shirika la Uingereza la Tel Mama linalofuatilia uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu nchini humo ilifichua kwamba takribani misikiti ishirini na mbili kote nchini humo imeshambuliwa au kulengwa kwa matamshi ya ya chuki tangu Juni mwaka huu, hali ambayo imeelezwa kuwa ya kutia wasiwasi wasi sana. Ujerumani pia ripoti za mtandao wa haki za binadamu wa Claim inaonyesha rekodi mpya ya matukio ya chuki dhidi ya wa Waislamu. Hali hii ilimfanya katibu mkuu wa Umoja Mataifa kuonya hivi karibuni kuhusu ongezeko la sera za chuki dhidi ya wa Waislamu na kuzitaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu na uhuru naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani mpendo msikilizaji, na kukumbusha, unaweza kutuma ujumbe wako mfupi SMS nami nikaurusha mubashara humu studioni. Tumia nambari yetu ya WhatsApp, inaanza kwa alama kujumlisha 9890506 5487 na sasa nakaribisha podcast yetu ya Historia ya Dunia. Historia ya Dunia. Jambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 26 ya podikasti historia ya dunia, ambayo leo inabeba kichwa cha maneno jeshi la wenye njaa. Kama tulivyotangulia kusema, ni historia ya kumbukumbu za itikadi, imani, kambi za jeshi, mapinduzi na visa vya ukatili vya wakoloni na kadhalika. Umaskini, njaa na kuuza watoto vilikuwa vimewafanya Wahindi wengi wafumbie macho ukandamizaji wa wakoloni wa, wa Uingereza. Walikuwa tayari kutumika katika jeshi la wavamizi wa nchi yao ili kujiokoa wao wenyewe na watoto wao kutokana na kifo. Shauku na hamu kubwa ya Wahindi maskini ya kujiunga na jeshi la wakoloni wa, wa Uingereza ilikuwa kubwa kiasi kwamba baada ya muda jeshi lote la kampuni ya East India liliundwa na Wahindi isipokuwa maafisa wa jeshi na takriban asilimia 30 ya wanajeshi, ili kuepuka njaa na kodi kubwa zilizokuwa kama mateso na sulubu. Wanaume wa India walionyesha nia kubwa ya kujiunga na jeshi wa la wakoloni hadi kufikia hatua kwamba Waingereza walijishughulisha na kazi ya kuchagua wanayemtaka kuingia jeshini. Wamaratha the marathas, walikuwa kundi la wakazi wa magharibi mwa India ambao awali walipigana vikali dhidi ya Waingereza, na jeshi la kampuni ya East India lilikabiliana na mashaka na matatizo makubwa katika kudhibiti ardhi yao. Sasa watu hawa pia walikuwa tayari kuwa askari wa kampuni hiyo ya kikoloni. Waingereza ambao walikuwa bado wanakumbuka ushujaa, mapigano na ushupavu wa Wamaratha walikuwa na woga wa kuingia kwao jeshini, hivyo waliwapiga marufuku kusajiliwa katika jeshi la wakoloni. Hata hivyo, kundi la Wamaratha liliandika barua kwa serikali ya Uingereza likisema, sisi Wamaratha tunaoishi katika mkoa wa Bombay tumeshuhudia ujio wa Uingereza unaotoa uhai na tunasubiri marupurupu ambayo ufalme mkuu wa nchi hiyo utawapa watu wetu. Malikia mtukufu Victoria amewakataza watu wetu kupata nafasi muhimu. Sisi pia hatutarajii kupata vyeo vikubwa, kwani hatujasoma vizuri na hatustahiki nafasi hizo, lakini tunaomba kwa unyenyekevu kuajiriwa jeshini au polisi, na ikiwa haiwezekani kuingia katika jeshi kama askari, tuko tayari kuwa watumishi au wavuta mkokoteni. Mwisho wa barua. Hatimaye Waingereza ambao walikuwa wakijua roho za kishujaa za Wamaratha na walidhani wangeweza kutumia ushujaa na moyo huo wa kijasiri kupigana, waliajiri kundi la watu hawa katika jeshi lao. Kampuni ya East India haikutumia wanajeshi wa India katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya India pekee, bali askari hao walipelekwa katika nchi kama Burma na China kwa ajili ya kupanua mamlaka ya kampuni hiyo nje ya India. Makabiliano ya wanajeshi wa India na watu wa nchi hizo yaliwafanya watu hao kuwachukia Wahindi, chuki iliyowafurahisha na kuwaridhisha sana Waingereza kwa sababu hawakutaka watu wa maeneo walioyamiliki waungane na kuwa na umoja. Gharama za vita vyote ambavyo kampuni ya East India ilipigana nje ya India na kupelekea kuuawa wa wanajeshi wengi wa India kwenye vita hivyo zililipwa na watu wa India. Serikali ya Uingereza haikutumia hata senti moja katika vita hivyo. Katika karne ya 19 pauni milioni 450 utajiri wa India zilitumika katika vita vya kampuni ya The East India nje ya nchi hiyo. Idadi ya wanajeshi wa India walioshiriki katika vita hivyo ilifikia watu laki nane. Njaa ilikuwa bado haijawapigisha magoti Wahindi wote mbele ya Waingereza. Baadhi ya vijana wa India hawakuweza kuvumilia dhuluma na ukandamizaji wa wavamizi wa Uingereza. Hivyo waliamua kuunda shirika la siri sana ili kukabiliana na dhuluma hizo. Kazi ya wanachama wa shirika hili waliojiita watu wa kujitoa mhanga ilikuwa kuwaua wageni au wale walioshirikiana nao. Walikuwa wakifanya urafiki na waingereza waliokuwa wakisafiri peke yao katika misafara na barabarani na kisha kuwaua kwa wakati mwafaka na kuchukua mali zao mali hiyo yote ilikabidhiwa kwa shirika hilo la siri ili igawanywe baina ya watu. Wakati mwingine, sehemu ya mali hiyo ilitolewa kwa baadhi ya watawala wa kieneo ambao walifumbia macho shughuli za shirika hilo la siri na hawakuziripoti kwa wakoloni wa Kiingereza. Wapiganaji hawa wa kujitolea mhanga waliwawinda Waingereza kwa siri kubwa isiyo na kifani ustadi wao katika kuwaua wavamizi na kuharibu miili yao ulikuwa mkubwa sana, kiasi kwamba watu wa eneo hilo walihusisha mauaji ya Waingereza na wanyama wakali au viumbe wa kufikirika. Mnamo mwaka 1831 Waingereza waliamuru timu maalumu kulisaka na kuliangamiza shirika hilo la siri na la ajabu. Majasusi wa Waingereza kote nchini India waliwasaidia kuwasaka na kuwakamata baadhi ya wanachama wa shirika hilo. Taarifa ambazo kikosi kazi kilizipata kutoka kwa watu hao waliokamatwa wa shirika la siri la India hazikutosha kwa ajili ya kulivunja na kulisambaratisha. Kwa kweli, shirika la watu hawa wa kujitoa mhanga lilibuniwa kwa njia ambayo watu wengi miongoni mwa wanachama wake hawakujua sehemu nyingine za shirika hilo. Ujanja na usiri wa wanachama wa kundi hilo la siri ulipelekea juhudi za Uingereza za kuwaangamiza zichukue miaka sabini. Waingereza waliweza kulisambaratisha kundi hilo katika miaka ya mwisho ya karne ya kumi na tisa. Katika miaka hiyo sabini, Waingereza wengi walikuwa wakitetemeka kwa kusikia tu jina la shirika hilo, na kwa muda mrefu hakuna aliyeamini kwamba kundi hilo la wajitoa mhanga wa India lilikuwa limetoweka kabisa. Mbali na shirika la wajitoa mhanga, harakati nyingine za wananchi za kupambana na wakoloni wa Uingereza pia ziliibuka nchini India. Mwanzoni mwa mwaka 1857 habari za kutia wasiwasi kutoka miji ya kaskazini mwa India ziliwafikia wakoloni wa Uingereza. Watu wa maeneo hayo walikuwa wakioka mikate midogo iliyoitwa chapati ikiwa na alama maalumu. Mikate hiyo iligawiwa bure baina ya watu tangu nyakati za kale. Wakati watu wa kaskazini mwa India walipotaka kujulishana habari za tukio kubwa na kujiandaa kwa ajili ya tukio hilo, walikuwa wakioka mikate na kuigawa bure baina ya watu. Waingereza hawakujua sababu ya jambo hilo, na kwa upande mwingine hawakuweza kuwataka watu wasipeane mkate, licha ya kwamba walijua kwamba watu hao wa India walikuwa wakipeana ujumbe kwa njia ya kugawanya chapati. Mmoja wa wakurugenzi wa kampuni ya East India aliandika katika barua akisema, jambo la ajabu na lenye usiri mkubwa linatukia ambalo sababu yake bado haijajulikana. Makundi ya watu wanaoka mikate midogo na kuihamisha kutoka eneo moja hadi jingine. Nini maana ya jambo hili? Bado haijaeleweka. Mwisho wa kunukuu. Mwanzoni mwa mwaka 1857 utawala wa kampuni hiyo ya wakoloni wa, wa Uingereza nchini India ulikuwa umetimiza miaka mia moja. Katika miaka hiyo, taratibu kuliibuka imani miongoni mwa watu kwamba utawala wa Uingereza nchini India haungeweza kudumu zaidi ya miaka mia moja. Mkati wa chapati ulieneza habari za tukio hilo kubwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mtu mwingine. Katika moja ya kambi za jeshi, ua kubwa la yungiyungi yungi lilipitishwa miongoni mwa wanajeshi. Kila askari aliyeshika shina la yungiyungi yungi mkononi mwake aliliangalia kwa muda, kisha alilikabidhi kwa askari mwenzake. Waingereza waligundua maana ya jambo hili kwa kuchelewa. Bunduki mpya zilikuwa zimewasili kwenye kambi hiyo kwa muda. Risasi za bunduki hizo zilipakwa mafuta ili kuhakikisha zinaingia vizuri kwenye bunduki hizo. Askari walikuwa wamearifiwa kwamba mafuta yaliyopakwa kwenye risasi hizo yametengenezwa kwa shahamu ya ngombe na nguruwe. Wahindu wanamtambua ngombe kuwa ni mtakatifu na wanaamini kwamba ni dhambi kumuua. Wakati huo huo, Waislamu wanaamini kwamba nguruwe na mafuta yake ni najisi. Mnamo Februari 26 mwaka 1857 wanajeshi 85 wa India walipinga matumizi ya risasi hizo na kutangaza kwamba hawakuwa tayari kuzitumia na kwamba wangeacha upinzani wao baada ya kuhakikisha kwamba risasi hizo hazitumiwi katika kambi nyingine. Kamanda wa kikosi cha Uingereza alianzisha mahakama ya kijeshi na haraka akawahukumu kila mmoja wa wanajeshi hao kifungo cha miaka kumi jela. Siku iliyofuata wanajeshi wengine wa India waliandamana hadi kwenye gereza la kambi hiyo na kuachia huru wenzao kutoka gerezani. Kisha wanajeshi hao walikwenda kwenye makao ya maafisa wa utawala wa kikoloni wa Uingereza wakawamiminia risasi wote, kisha wakachoma kambi na kuelekea Delhi, mji mkuu wa India. Delhi ilikuwa umbali wa kilomita 65 pekee. Wakati huo huo, kambi ya jeshi ya mji wa Bahramvar pia iliangukia mikononi mwa wanajeshi waasi, na wanajeshi wa kambi hiyo pia wakaelekea New Delhi. Wakati wanajeshi wana mapinduzi walivyofika Delhi, wanajeshi wa India waliokuwa chini ya amri ya wakoloni wa Kiingereza wa katika mji huo walijiunga nao na jiji hilo likadhibitiwa haraka na Wahindi. Ghala kubwa zaidi la silaha nchini India lilikuwa huko Delhi. Kabla ya kukimbia, maafisa wa utawala wa kikoloni wa Uingereza walilipua ghala hilo ili silaha zilizokuwemo zisiangukie mikononi mwa wanamapinduzi wa Kihindi. Wanajeshi wa India walielekea kwenye kasri ya mfalme Bahadur Shaha wa pili, mfalme wa mwisho wa Gurukani au Mughal. Bado alikuwepo katika kasri kama mfalme wa India licha ya kuwa na umri wa zaidi ya miaka sabini. Alikuwa mtawala wa cheo tu, kwa miaka mingi akiishi katika kasri kwa jina la mfalme, lakini hakuwa na mamlaka yoyote, kwani serikali ilikuwa mikononi mwa kampuni ya East India. Ufalme wa Wagurukani ulitawala sehemu kubwa ya kaskazini na katikati kati mwa India kuanzia mwanzoni mwa karne ya 16 Waingereza ambao walikuwa wameingia India taratibu kwa kipindi cha miaka mia mbili walipunguza na kubana nguvu za wafalme wa Gurkani pole pole, kiasi kwamba mfalme wa mwisho wa nasaba hiyo hakubakia na lolote isipokuwa jina la mfalme. Viongozi wa kampuni ya East India walikuwa wamemweka Bahadur Shah wa pili katika kasri kama mfalme kama walivyokuwa baba zake, ili wahakikishe wanahalalisha kisheria uwepo wao nchini India. Waliendelea kudai kwamba walikuwa wakifanya biashara na kwamba Bahadur Shah ndiye aliyekuwa mtawala wa India. Bahadur Shah alichukua uongozi wa wanajeshi wana mapinduzi na kuwaomba waikomboe miji mingine ya India. Baadaye kidogo miji ya Agra na Kanpur pia ilidhibitiwa na Wahindi. Mji wa Lakno pia uliangukia mikononi mwa jeshi la wana mapinduzi mnamo Julai mwaka 1857, gavana mkuu wa Uingereza nchini India alitekwa na kuuawa na wanajeshi wa India katika mji huo. Mapinduzi hayo yalisambaa hadi kwenye majimbo ya mashariki mwa India kama vile Bengal. Wahindi wote, Waislamu na Wahindu, walishiriki katika harakati hiyo ya ukombozi. Sasa hawakuwa wanajeshi pekee waliokuwa wakipigana na wakoloni wa Kiingereza, bali watu wote walikuwa katika uasi huo. Katika mji wa Gwalior ambao ni mojawapo ya miji muhimu katikati mwa India, msichana aliyekuwa na umri wa miaka ishirini tu aliwahimiza watu kuanzisha vita dhidi ya Waingereza alishika hatamu za uongozi wa wana mapinduzi wa mji huo na baada ya vita vikali alitoa ngome imara ya mji kutoka kwa wakoloni wa Uingereza. Jenerali aliyekuwa akiwaongoza Waingereza katika vita hivyo alikimbia mji akiwa na matumaini ya kurudi wakati mwafaka na kulipiza kisasi cha kushindwa na msichana mdogo wa Kihindi. Katika maeneo ya mbali ya India ambapo kulikuwa na wahindi wachache sana kwa ajili ya kuanzisha uasi au ambako haikuwezekana kuwafukuza Waingereza, watu waliwapinga kwa njia yoyote iliyowezekana. Jenerali mmoja wa Uingereza aliandika katika kumbukumbu kumbu zake kwamba mzee mhindi anayehudumu jikoni kwangu leo amevunja na kupasua vyombo vya udongo na fuwele mbele ya macho yangu. Nimemuuliza, unafanya nini? Amejibu, hadi hii leo umekuwa ukitoa amri, na sasa ni zamu yetu. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi Historia ya Dunia umemalizika. Usikose kuwa nasi tena juma lijalo kusikiliza simulizi tamu lakini za kuhuzunisha za historia na kumbukumbu -kumbu za itikadi, imani, kambi za kijeshi, mapinduzi na visa vya ukatili vya wakoloni wa Ulaya. Asanteni na sasa nakaribisha jamvi la macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumaatano mchana huu, Novemba 19 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na naanza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeandika Rais Samia shituka matukio aliyopigishwa shoti, yatajwa tume ya vurugu za Oktoba 29 ya undwa siri ya kutemwa vigogo na miaka mitano migumu. Rais ataja maandamano kulitia taifa dosari, aofia Tanzania kunyima misaada na mikopo. Ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema Rais Samia awakabidhi majukumu mawaziri wapya, awaambia haoni shida kufanya mabadiliko, aonya uwaziri si cheo cha kujitapa. Habari zake nyingine zinasema Tanzania yapiga hatua kuimarisha muunganiko wa wawekezaji, de akerwa na barabara kutokidhi viwango, Umoja wa Mataifa waidhinisha mpango wa amani Gaza, tume ya kuchunguza matukio ya Oktoba 29 yatajwa na atira ya ya wanoa wanahabari, kuhusiana na masuala ya bima. Gazeti la Mwananchi limeandika tujifunge mkanda. Yaliyotokea Oktoba 29 yalitia doa taifa na kuliweka mashakani kuhusu kukosa mikopo. Rais Samia awapa tahadhari mawaziri. Kauli ya wewe ni mwanaume jikaze yazua gumzo. Samia awapa zigo la vurugu za Oktoba 29 wadau wanena, na MC Pilipili ameuawa kwa kipigo ama miongoni mwa habari zilizotanda kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe mwanga wa jamii. Ya kwanza kabisa inamnukuu Rais Samia akisema hatuna fedha kutoka nje. Mwendokasi kurejeshwa Mbagala kwa muda maalum. Rais mstaafu Malawi ateuliwa upatanishi Tanzania. Mtahiniwa wa kidato cha nne auawa kwa madai ya kuiba simu na siku ya wanaume, wanaume wengi wanajiua kwa madhila ya ndani ya ndoa zao. Habari Leo limeandika serikali ya kasi, Samia aagiza mawaziri kwenda mbio kutafuta fedha za ndani ili kutekeleza miradi, ataka utu na awaonya watakaopandisha mabega, ataka matokeo yaonekane kwenye maisha ya wananchi. Rais Samia aunda tume huru kuchunguza vurugu za uchaguzi na Chalamila aagiza mabasi mwendokazi kuanza huduma kesho. Tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika imefichuka, Wakenya watalazimika kulipa fedha zaidi kwa ajili ya teksi za kidijitali kwa miaka mingi madereva wanalalamika kwamba nauli ndogo sana zimefanya biashara hiyo isiweze kudumu. Sheria saba mpya wanazozitaka Gachagwa na Kalonzo kwa ajili ya uchaguzi wa 2027. Sina ufupi wa kiasi hicho, alalamika mwanaume wa futi 5.8 baada ya kukataliwa mara nne na waajiri wa jeshi la polisi. Huyo ni kijana Idris Kiprop ambaye anasema kwamba kuna maafisa wengi wa polisi ambao wana urefu sawa na yeye na wameajiriwa na jeshi hilo. Hizi ndizo sababu zilizoifanya DCI kutaka waone ukoma wapenzi wa mitandaoni. DCI imeonya kwamba wahalifu wanawalenga watu wasiojali kupitia programu za kuchumbiana mitandaoni na kwenye mitandao ya kijamii. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limeakisi habari hiyo kwa lugha ya Kiswahili chini ya kichwa cha maneno, Mapenzi ya mtandaoni ni sumu, DCI yaonya. Limeandika, Idara ya Upelelezi wa Makosa ya Jinai DCI imewaonya wakenya na wageni waache kutafuta mapenzi mtandaoni. Hii inatokana na ongezeko la kesi za utapeli haswa kwenye majukwaa ya kusaka wachumba ambapo matapeli wanatumia nafasi hizo kuwapora wahusika pesa na mali zao. Wiki chache zilizopita, raia moja Uingereza aliyekuwa kwenye utalii Mombasa alipoteza zaidi ya shilingi laki nane za Kenya baada ya kudanganywa na walaghai aliyokutana nao kupitia mtandao wa kuchumbiana na nchini Uganda, Daily Monitor limeandika ripoti ya serikali inaonyesha imani ndogo katika huduma za umma. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa asilimia 14 ya waganda waliochaguliwa waliwasiliana na afisa wa umma na kumpa rushwa kwanza, ndipo walipopewa nafasi. Pia limeandika hivi ndivyo Besigi aliyoko jela anavyokabiliana na serikali ya Museveni anahoji kwa nini yeye ndiye anayewekwa kizuizini huku mtu anayeaminika kuwa ndilo tishio kubwa la Museveni kwenye uchaguzi, Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobby Wine akiwa huru. E, serikali inaogopa nini kutoka kwa bcg? Pia limeandika Uganda inaweza kukosa kufikia lengo la vvu mkwaju ukimwi la ishirini thelathini. endelea kuchagea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehran. Mpendwa msikilizaji, unaweza ukatembelea kwenye tovuti yetu, na mtandao wetu wa intaneti unapatikana katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw, na kwenye Telegram tunapatikana @radioteran_sw t.me/radioteran_sw. Tunasikika Maarifa FM, ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, tunasikika kwenye satelit, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRB world service kutupata na sasa, nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 28 mfunguo 8 jamadi Jamadil Awal mwaka 1447 hijria, sawa na tarehe 19 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka mia moja tisini na saba iliyopita alifariki dunia Franz Schubert, mtunzi wa nyimbo maarufu nchini Austria. Schubert alizaliwa mwaka elfu moja mia saba na tisini na saba katika familia maskini. Tangu akiwa kijana alipendelea sana nyimbo na kipawa kikubwa katika uwanja huo kilimwinua na kumfanya atilie maanani taaluma hiyo. Alianza kubuni nyimbo akiwa kijana na katika umri wote aliimba zaidi ya nyimbo mia sita. Hata hivyo, licha ya kuimba nyimbo nyingi, hususan mziki wa asili, bado hakuweza kujinasua kutoka kwenye umaskini. Hii ni kwa kuwa nyimbo zake hazikopokelewa kwa wingi na jamii wakati huo. Ni baada ya kufariki dunia ndipo nyimbo zake zilipopewa umuhimu mkubwa katika jamii ya Austria. Miaka 108 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India Bi Indira Gandi, binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, Indira Gandi alikuwa na nafasi muhimu kando ya baba yake. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari, redio na televisheni. Bi Indira Gandhi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi mwaka 1984 alipouawa. Katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Baitul Mukaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa watu wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu chini ya usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za kiarabu na baadhi ya nchi za Kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri, zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Sadat ambayo pia ilizusha machafuko na ghasia nchini Misri kwenyewe. Hatimaye mwaka 1981 Khalid Islambuli aliyekuwa afisa katika jeshi la Misri alimpiga risasi na kumuua Sadat, akipinga hatua yake ya kutia saini mkataba mwovu na wakisaliti wa Camp David. Na katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid, ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida, lilishambulia ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Beirut huko Lebanon kwa kutumia magaidi wawili waliojilipua kwa mabomu. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi, watu 23 akiwemo Hujatul Islamu wal Muslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lebanon na mke wa mmoja kati ya wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Walinzi wanne wa ubalozi wa, wa Irani mjini Beiruti pia waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo, Majid al Majid, al-Majid alitiwa nguvuni, lakini aliuawa kwa njia ya kutatanisha akiwa katika hospitali ya kijeshi mjini Beirut kabla ya kutoa taarifa yoyote, eh, na maiti yake ikakabidhiwa kwa maafisa wa utawala wa Saudi Arabia. Shukran sana, na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu ambaye ni Ismaili Esaki wa Mandewa Singida na katika ujumbe wake ameandika wa kwa urefu kidogo, nami nitasoma kwa muhtasari kulingana na wakati tulio nao. Ameandika Ismaili saki wa mande wa Singida, akaanza Watanzania wamemaliza uchaguzi, umepita na viongozi wameapishwa tayari, lakini kumekuwa na sintofahamu sintofahamu kuhusu vurugu zilizotokea siku ya uchaguzi. Anasema kwanza, wengine wa wanasema ni maandamano, lakini mimi najiuliza maandamano gani hayo ambayo huiba mali za watu na na kuchoma vituo vituo vya mwendo kasi pamoja na vituo vya mafuta. Mimi niseme haya hayakuwa maandamano, bali ulikuwa ni uhuni uliofanyika, na tunaomba kabisa vyombo vya usalama visifanye mchezo kuhusu hili, wafanye uchunguzi wa maana ili kubaini wale walioandaa hizi vurugu na watanzania tujue walikuwa wanataka nini kwa hasara walizosababisha kwa taifa na watu binafsi. E, shukrani sana. Ni maoni yake Ismaili Saki kutoka Mandewa, Tanzania. Na Abdallah Ali Makajula Makajura wa Tabora anasema asante. Shukran nawe pia. Na kwa upande wa maoni mpendo wa msikilizaji, naona yanakomea hapa kwa mchana huu wa leo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Masudi Pezeshkian wa jamhuri ya kiislamu Irani amesifu uhusiano imara kati ya Iran na Oman na akasema Teheran ina imani kwamba uhusiano wa pande mbili utaendelea kukua kwa nguvu na uthabiti. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amesema ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa Oktoba 29 zinaweza kuathiri upatikanaji wa ufadhili wa kimataifa kwa nchi hiyo. Rais Samia alisema katika hafla ya kuapisha mawaziri wa teule wa serikali yake kwamba kilichotokea kimechafua taswira ya nchi na kupunguza nafasi zake za kupata mikopo. Utawala wa Israel umefanya mashambulizi ya anga na kuua watu wasiopungua kumi na tano kwenye kambi kubwa zaidi ya wakimbizi wa kipalestina kusini mwa Lebanon. Raia wengi pia wamelazwa katika hospitalini katika mji wa Sidon baada ya hujuma hiyo ya anga ya Israel kulenga kambi ya wakimbizi ya Ain Al Hilwe jana Jumanne. Na mpango wa chakula duniani WFP umeeleza kuwa kupunguzwa kwa misaada ya nchi wafadhili kwa shirika hilo kutazidisha mgogoro wa njaa unaozidi kuongezeka kila siku kote ulimwenguni, na kuonya kwamba zaidi ya watu milioni mia tatu watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula mwaka ujao uhaba wa chakula wanatarajiwa kusalia katika viwango vya kutisha, limesema shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.