Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran, popote pale mlipo. Na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara na Shinyanga kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio atayara ibitu, atayara. na mimi asubuhi hii humu studioni ni mimi Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na tutakuleteni pia vipindi vyetu kuhusiana na uchambuzi wa filamu za Hollywood, tutakuwa na macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, na leo katika historia, ambapo leo ni Jumatano, mwezi 28 mfunguo nane Jamadul Ula 1447 Hijiria, sawa na Novemba 19, 2025 Miladi. Baada ya muda si mrefu tutakuwa na taarifa habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yapendekeza mfumo wa malipo ya kidijitali katika jumuiya ya Shanghai. Bin Salman asema tunajaribu kupatanisha baina ya Iran na Marekani. Onyo la Afrika Kusini kuhusu njama ya kuwahamisha wa Palestina kwa nguvu. Na mkuu wa jeshi la Nigeria aagiza kutafutwa usiku na mchana mabinti wa shule waliotekwa nyara. Na sasa ni habari kamili. Muhammad Reza Aref, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amependekeza kuanzishwa mfumo wa pamoja wa malipo ya kidijitali ili kuimarishwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi kumi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai SCO Mfumo huo wa malipo wa kidijitali ni mfumo ambao unamuwezesha mtu yeyote mahali popote kutuma na kupokea malipo kupitia mfumo wa mtandaoni. Akizungumza katika mkutano wa 24 wa wakuu wa serikali, mawaziri wakuu wa jumuiya ushirikiano ya Shanghai jana Jumanne huko Moscow, mji mkuu wa Rasia, makamu wa kwanza wa rais wa Iran ametilia mkazo kwamba kutekelezwa mfumo huo wa malipo ya kidijitali kunaweza kurahisisha ubadilishanaji wa kiuchumi, kuongeza uaminifu na kuongeza uwazi kati ya nchi wanachama wa SCO na hivyo kukuza ushirikiano wa kikanda na kusaidia malengo ya maendeleo endelevu. Muhammad Reza Arif pia ametoa mwito kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Shanghai kushirikiana ili kuanzisha mfumo bora zaidi wa utumiaji ujumbe baina ya benki mbalimbali. Arif ameashiria haja ya kuwepo mfumo huru wa kifedha na kutekelezwa, na kueleza kwamba mabadiliko ya haraka katika uchumi wa dunia yanahitajia uwepo wa mifumo ya kifedha ya kikanda ili kukabiliana na mashinikizo ya nchi za magharibi ambazo kwa mifumo ya benki ya kimataifa zinazoshinikiza nchi nyingine. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesisitiza kuwa Teheran inaunga mkono kikamilifu kuanzishwa benki ya maendeleo ya Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai ili kufadhili miradi ya miundo mbinu na kupunguza utegemezi kwa mifumo ya fedha ya kimataifa isiyo ya kiadilifu. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, ambaye kimsingi ndiye kiongozi nambari moja wa nchi hiyo, amesema, tutafanya kila tunavyoweza kuhakikisha tunafikia makubaliano kati ya Iran na Marekani na ninaamini kwamba Teheran pia iko tayari kusaini makubaliano hayo. Muhammad bin Salman amesema hayo wakati wa mazungumzo yake na rais wa Marekani Donald Trump mjini New York, na kuongeza kuwa Saudi Arabia imeandaa mpango mpya wa uwekezaji wa dola trilioni moja nchini Marekani. Amesema, tutaongeza uwekezaji wa Saudia nchini Marekani hadi takriban dola trilioni moja. Katika mazungumzo hayo Bin Salman amedai kuwa Trump amefanya kazi nzuri ya kuleta kile alichodai ni amani duniani na kuelezea matumaini yake kwamba Saudi Arabia na Marekani zinaweza kujenga mustakbali wa pamoja chini ya mwavuli wa amani. Mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia pia amesema kuwa nchi yake itaanza kushirikiana na Marekani katika teknolojia mpya ya akili unde, yani artificial intelligence. E, kuhusu uhusiano wa kikanda, Bin Salman amesema kwamba Riyadh iko tayari kuwa sehemu ya makubaliano ya Abraham, yaani maelewano na utawala wa Kizayuni. Lakini akasisitiza kwamba suala hilo linategemea kupatikana suluhisho la mataifa mawili na kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Katika sehemu nyingine ya maelezo yake mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia amezungumzia jitihada zake za upatanishi kati ya Teheran na Washington na kuongeza kwa kusema, tutafanya kila tuwezavyo kuhakikisha kunafikiwa makubaliano kati ya Iran na Marekani kwa sababu Teheran pia iko tayari kusaini makubaliano hayo, amesema. Ni vyema tukumbushe hapa kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amekuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba tofauti baina ya Iran na Marekani ni tofauti za kimsingi na kimuundo, si tofauti za kimtazamo tu. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola amesema kwamba kuwasili Johannesburg wiki iliyopita ndege iliyobeba wakimbizi wa Palestina ni operesheni iliyopangwa waziwazi ya kuwahamisha Wapalestina. Lamola aliwaambia waandishi wa habari kwamba safari hiyo ya ndege inaonekana kwamba ni sehemu ya ajenda pana ya kuwahamisha Wapalestina kutoka ardhi za Palestina na kuwapeleka nchi mbalimbali. Amesema ni operesheni iliyopangwa kwa sababu hawatumwi Afrika Kusini pekee. Kuna nchi nyingine ambako ndege kama hizo zinawapeleka Wapalestina. Waziri huyo ameongeza kwamba serikali ya nchi yake ina mashaka kuhusu mazingira ya kuwasili kwa ndege hiyo, na kwamba suala hilo linachunguzwa amesema hatutaki ndege zaidi kuja kwetu, kwa sababu hii ni ajenda ya wazi ya kuwatokomeza wa palestina kutoka gaza na ukingo wa magharibi. Lamola amebainisha kwamba taarifa zilizopo zinaonyesha kuwa abiria hawakuwa na vibali vinavyohitajika, lakini uchunguzi unaendelea na mamlaka zitabaini ukweli kamili, huku matokeo ya kina yakitarajiwa kutolewa. Alhamisi iliyopita Afrika ya Kusini ilitoa msamaha wa visa wa siku 90 kwa Wapalestina 153 waliowasili nchini humo kutafuta hifadhi, ingawa awali walikataliwa kuingia nchini humo kutokana na kukosa nyaraka za kusafiri na mihuri ya kuondokea iliyozoeleka kwenye pasi zao. Ndege yao ilitua kwa muda nchini Kenya, jijini Nairobi, kabla ya kuelekea Afrika Kusini. Kwa mujibu wa gazeti la kila siku la Israel la Hares, chama kinachoendeshwa na mtu mwenye uraia wa Israel na Estonia kinauza nafasi kwa wapalestina wa Ghaza kwenye ndege za kukodiwa kuelekea nchi mbalimbali kama Indonesia, Malaysia na Afrika Kusini kwa takriban dola elfu mbili. Israel awali ilikuwa imejadili na nchi kadhaa ikiwemo Sudan Kusini uwezekano wa kuwapeleka huko wa Palestina. Mkutano na waandishi wa habari ulifanyika wakati Afrika Kusini, ambayo kwa sasa inashikilia urais wa G20 ikiwa taifa la kwanza la Afrika kwa mwanachama wa kundi hilo tajiri la nchi tajiri duniani na ili kubali kupokea wakimbizi hao wa palestina mnaendelea kutegia sikio taarifa za habari za dunia kutoka hapa teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya irani Jenerali mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Nigeria ameviagiza vikosi vya jeshi hilo kuendesha msako wa usiku na mchana ili kuwanusuru mabinti 25 wa skuli waliotekwa nyara kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Shambulio lililofanywa asubuhi ya Jumatatu wiki hii katika skuli ya sekondari kwenye jimbo la Kebbi kaskazini magharibi mwa Nigeria ni kati ya mashambulizi mtawalia ya, ya utekaji nyara mashuleni yaliyoshuhudiwa hivi karibuni huko Nigeria baada ya kupita kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja baada ya genge la Boko Haram kuwateka nyara mabinti 276 huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nne. Meja Jenerali Waid Shaibo amelitaka jeshi la Nigeria kuendeleza msako wa usiku na mchana ili kuwapata watoto hao waliotekwa nyara. Ripoti zinasema kuwa ingawa polisi walikimbia kuelekea katika shule hiyo ya sekondari ya wasichana wa serikali katika mji wa Maga, lakini genge la wahalifu lilifanikiwa kuweka mzingiro na kuwateka nyara wanafunzi baada ya kumuua makamu mkuu wa shule hiyo. Jimbo la Kebi huko kaskazini magharibi mwa Nigeria linakabiliwa na tishio la ugaidi kutokana na nchi jirani ya Naija, huku ukiwa na magenge ya uhalifu ambayo huvamia vijiji na kupora mali za raia na kutaka pesa za kikomboleo, wakiwateka nyara watu na kuua raia, ikiwemo kuwateka nyara watoto wa maskulini. aklabu ya wahalifu hao wanaojulikana kama majambazi wana kambi zao katika ka msitu wa Zamfara karibu na mji wa Maga. Na rais wa Marekani Donald L. Trump ametaja uwezekano wa kuanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Mexico kwa madai ya eti kukabilia na magenge ya dawa za kulevya. Trump ametoa kauli hiyo ya kichokozi wakati alipozungumza na waandishi wa habari kwenye ikulu ya White House Jumatatu. Na Trump alipokuwa akijibu swali kuhusu uwezekano wa kuishambulia kijeshi Mexico kuhusu iwapo mashambulizi yangefanywa kwa ridhaa ya Mexico pekee, Trump alisema hatajibu swali hilo. Aliongeza kuwa amekuwa akizungumza na serikali ya Mexico na kwamba taifa hilo linafahamu msimamo wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini Afrika Kusini imedhamiria kufuatilia kesi hii ya mauaji ya umati huko Ghaza. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa itaendelea kuchukua hatua za kisheria dhidi ya Israeli katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa tuhuma za kutenda mauaji ya kimbari kwenye ukanda wa Gaza. Katika taarifa rasmi, wizara ya uhusiano na ushirikiano wa kimataifa ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa tangazo la usitishaji vita halitafutilia mbali au kuficha jinai zilizofanywa wakati wa mashambulizi ya Israel na kwamba kusitishwa kwa muda mapigano hakuna maana ya kuhitimishwa kesi ya ukiukaji wa sheria. Wizara hiyo imeeleza kuwa madhumuni ya kuwasilisha kesi dhidi ya utawala haramu wa Israel katika mahakama ya The Hague ni kuzuia kurejewa uhalifu na jinai na kuhakikisha uwajibikaji kamili Unapatikana Afrika Kusini pia inaona njia hiyo ya kisheria kuwa inaendana na misimamo yake ya kihistoria katika vita dhidi ya ubaguzi wa rangi na kuunga mkono mataifa yanayokandamizwa. Afrika Kusini iliwasilisha kesi hiyo Desemba 2023 ikiushutumu utawala wa kizayuni wa Israel kwa vitendo vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina huko Ghaza. Mwezi Oktoba 2024, Afrika Kusini iliwasilisha mbele ya mahakama ya haki ICJ maelezo ya kina ya kurasa 500, huku hoja za utawala wa kizayuni za kupinga madai hayo zikitarajiwa kuwasilishwa mwezi Januari tarehe 12 mwakani 2026. Usikilizaji wa kesi unatarajiwa kufanyika mwaka 2027 na hukumu ya mwisho inatarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwaka huo au mapema mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Afrika Kusini imeazimia kufuatilia kesi ya mauaji ya umati kwenye ukanda wa Ghaza katika mahakama ya kimataifa ya haki kutokana na uzoefu wake wa kihistoria wa miongo kadhaa ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo, kujitolea kwake kwa haki za kimataifa, na wajibu wake wa kimaadili kwa kupambana na uhalifu. Nchi hiyo inasisitiza kwamba hata usitishaji vita wa muda hauwezi kufuta au kufisha uhalifu uliotendeka, na kwamba haki lazima ilindwe hadi itakapopatikana kikamilifu na kushikiliwa kikamilifu. Yafuatayo yanaweza kutajwa kuwa sababu ya swala hilo, ambapo miongoni mwake ni kwamba Afrika ya Kusini ilikuwa chini ya ubaguzi wa rangi kwa miongo kadhaa na ilipata uhuru na haki zake kupitia mapambano ya muda mrefu. Uzoefu huo wa kihistoria umefanya serikali ya Afrika Kusini kulipo umuhimu mkubwa suala la kupambana na ubaguzi na ukandamizaji. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa saba wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary viitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran iranofobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB ikiwemo Hispan TV na Alkauthar TV. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Msikilizaji mpenzi, kabla ya kuvumbuliwa taswira yenye harakati, yani motion picture, kwa maana ya picha zenye sura ya filamu au sinema, majumui ya kazi mbalimbali mbali, zikiwemo kazi bora za sanaa, zilikuwa zikitengenezwa na wasanii ambao walikuwa wakipata ilhamu ya ujuzi usio na ukomo unaopatikana kwenye bahari ya mafunzo ya dini yenye kina kisicho na mpaka. Kwa karne kadhaa, lengo la sanaa takatifu lilikuwa kuinua ufahamu wa kiroho wa watu. Katika takriban dini zote, taswira za sanaa huwa zinaonyesha kwa kutumia ilhamu inayopatikana kwenye vyanzo na marejeo ya dini ili kuweza kuakisi misingi na itikadi za dini Leo hii na kutokana na ushawishi na taathira kubwa inayohisika kwa uelewa na hata bila kujielewa, ambayo vyombo vya habari vinayo kwa watu wote, filamu zinahesabiwa kuwa chanzo na chemchemi yenye uwezo wa kueneza elimu na ujuzi na upashaji taarifa kwa umma, zikiwa pia ni chombo na wenzo wenye nguvu na moja ya misingi maarufu zaidi ya nguvu zisizo za kijeshi au nguvu laini katika historia ya sinema. Miongoni mwa mbinu ambazo zimepewa uzito zaidi katika utengenezaji filamu ni kuchagua maudhui mbalimbali zinazohusiana na dini na visa vya kale vyenye uhusiano na dini yenyewe. Tabaka hili la filamu limefanikiwa kila mara kuvutia hisia za mamilioni ya wapenzi wa filamu za sinema na kuwadhaminia faida nono watayarishaji wake. Kwa hivyo kutengeneza filamu mbalimbali mbali, ambazo huwa zina dhihaki na kuzifanyia mchezo imani za kidini huonekana kuwa na mvuto na faida kubwa sana kwa mtazamo wa kibiashara lakini suali au masuali ya kujiuliza hapa: kwanza ni dini gani inayotawala huko Hollywood? Je, Hollywood inaitazama dini kama dini au inaiona kama chanzo tu cha kujipatia manufaa? Manufaa yenyewe ni mamoja au manufaa kadhaa? Ni kipi kilicho muhimu zaidi kwa miungu ya Hollywood? tatizo hasa la Hollywood na dini liko kwenye kitu gani? Je, yeah. filamu zinazotengenezwa kwa msingi wa imani na itikadi za dini zitaendelea kuwepo Hollywood? Tinsel Town, yani jina la utani la Hollywood, inastahili kupewa lakabu ya ardhi mfu ya masuala ya kiroho? Mbali na hayo, masuali mengine ni ni marhala na awamu gani ambazo Hollywood imepitia katika utengenezaji wake wa filamu za kuonyesha taswira iliyojibunia yenyewe kuhusu dini? Hivi Hollywood inatambua kwamba kutoamini Mungu si kitu kizuri kwa masilahi yake ya kibiashara? Na kile kiitwacho kanuni ya Hays, yani Hays Code huko Hollywood ni kitu gani hasa, na je Kanuni hiyo ingalipo hadi sasa, linapokuja suala la kuizungumzia dini katika sinema? Hollywood ina aina mbalimbali mbali za filamu, baadhi yao ni filamu za kidini zinazotengenezwa kwa mielekeo na masilahi ya kibiashara na kifedha. Na nyingi kati ya hizo ni za simulizi ambazo hazihusu itikadi maalumu na wala hazitoi mtazamo mahsusi wa kidini kwa hadhira na watazamaji wake. Filamu hizo huwa zinawatambulisha mitume kwa sura ya uongo na kuwaonyesha kuwa ni watu wajinga wanaodanganyika kirahisi ambao hawana ratiba maalumu ya kutangaza na kueneza dini yao. Filamu kama hizo huwa zinatilia shaka pia usahihi na itibari ya usuli na misingi ya dini. Ndani ya filamu hizo zimejaa fikra za utiaji shaka, kwa kitaalamu, skepticism, kuhusu hoja ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kama vile Musa, Ibrahim, Yeremia na Nuhu alayhimussalam kuwa na mfungamano na ulimwengu wa mbinguni. Nukta muhimu zaidi na ya msingi zaidi inayopasa kuzingatiwa ni ule mtazamo ambao filamu za Hollywood zinao kuhusu manabii hao zinaowatambulisha ambao ni wa kuonyesha kuwa ni watu wasio watakatifu wala wenye mfungamano wowote na ulimwengu wa mbinguni filamu nyingi za Hollywood zinazungumzia na kutoa taswira kuhusu mitume kwa mtazamo wa zama mpya unaojulikana kitaalamu kama humanism, wa kukielezea na kukipima kila kitu kwa kutumia mizani ya mwanadamu tu Filamu hizo zinajaribu kujenga hoja ya kuonyesha kwamba mitume ni watu wa kawaida tu na hawana jingine lolote la ziada kulinganisha na wanadamu wengine. Kulikuwa na wakati ambapo tasnia ya burudani kwa ujumla na hasa hasa tasnia ya filamu ilibanwa na kuwekewa mpaka kupitia mfumo uitwao kwa kimombo Hays Code au Motion Picture Production Code. Kanuni hii ilipiga marufuku kuonyesha uchafu na kufuru ya aina yoyote katika filamu. Kanuni ya Hays ilieleza kwamba lugha chafu, uvunjiaji heshima na utumiaji usio sahihi wa maneno kama vile Mungu, Nabii Yesu Kristo, kuzimu, laana au ubadilishaji wa aina yoyote wa maneno hayo wenye sura ya kukera au ya dharau, vinapigwa marufuku. Leo Hollywood haifungwi wala haibanwi tena na vigezo hivyo. Filamu nyingi za sasa sio tu zina kauli na mambo machafu na ya kufuru, lakini zinakwenda hata mbali zaidi ya hapo. Filamu nyingi zinazotengenezwa Hollywood zinaonyesha kwa makusudi mitazamo ya humanism kuhusu Nabii Isa alaihi ssalam, zikimtambulisha kama mtu wa kawaida na kuzibabaisha fikra na mazingatio ya mtazamaji kwenye mambo yasiyo na thamani ya dhahania na ya uongo. Filamu The Last Temptation of Christ yenye maana ya tamanio la mwisho la kishawishi la Kristo iliyotengenezwa na Martin Scorsese inamwonyesha na kumtambulisha Nabi Isa alayhi ssalam kama mtu mwenye shakhsia yenye mgongano, anayetangatanga kati ya ulimwengu huu na waakhira. Filamu hiyo ambayo imejaa dosari na maelezo yasiyo na usahihi ya kihistoria haijajaribu kwa namna yoyote ile kumwonyesha Nabii Isa Masih vile hasa alivyokuwa. Kuna mgongano wa wazi na wenye kukirihisha katika shahsia ya Masih wa Scorses katika hali zote mbili za mtiririko na muhtawa, yani yaliyomo ndani ya filamu yenyewe. Masihi huyo kwa upande mmoja Anaonyeshwa kuwa ni mtu mwenye hamu ya kupigania haki na usawa, lakini kwa upande mwingine anaonekana kimawazo na kimatamanio ni mwenye kuona raha ya kuishi maisha yasiyo ya, ya kimaadili. Dr. Rowan Williams, askofu mkuu wa zamani wa Canterbury anasema, mimi nadhani kwa Mkristo yeyote yule, Kristo inapasa awe kama sisi kwa kiwango cha kumfanya Mkristo afahamu maana ya kuwa binadamu, lakini pia apambanuke na kuwa tofauti na sisi kwa kiwango cha kutuwezesha kujinasua kwenye mtego wa ubinadamu tuliojiwekea dhidi ya nafsi zetu wenyewe. Na hiki ni kitu kilichoko katika kila dini yenye ustahiki wa kuwa dini. Msikilizaji mpenzi, maelezo hayo ya askofu mkuu wa zamani wa Canterbury ndiyo yanayotutamatishia sehemu hii ya saba ya makala hii ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Lakini kama nilivyowahi kueleza hapo kabla, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi yeah, la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano Novemba 19, 2025 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Raia Mwema ambalo limeandika Rais Samia shituka, matukio yaliyopigishwa shoti yatajwa, tume ya vurugu za Oktoba 29 yaundwa, siri ya kutemwa vigogo na miaka mitano migumu. Rais ataja maandamano kulitia taifa dosari, ahofia Tanzania kunyimwa misaada na mikopo ama habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema rais Samia awakabidhi majukumu mawaziri wapya, awaambia waambia haoni shida kufanya mabadiliko, aonya uwaziri si cheo cha kujitapa. Habari zake nyingine zinasema, Tanzania yapiga hatua kuimarisha muunganiko wa uwekezaji, DED akerwa na barabara kutokidhi viwango, UN yaidhinisha mpango wa amani Ghaza, tume ya kuchunguza matukio ya Oktoba 29 yatajwa na TIRA ya wanoa na habari kuhusiana na masuala ya bima. Gazeti la Mwananchi limeandika tujifunge mkanda, yaliyotokea Oktoba 29 yalitia doa taifa na kuliweka mashakani kuhusu kukosa mikopo. Rais Samia awapa tahadhari mawaziri. Kauli ya wewe ni mwanaume jikaze yazua gumzo. Samia awapa zigo la vurugu za Oktoba 29, wadau wanena na MC Pilipili ameuawa kwa kipigo, miongoni mwa habari zilizotanda kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii. Ya kwanza kabisa inamnukuu Rais Samia akisema hatuna fedha kutoka nje, mwendokasi kurejeshwa Mbagala kwa muda maalumu raia rais mstaafu Malawi ateuliwa upatanishi Tanzania, mtahiniwa kidato cha nne auawa kwa madai ya kuiba simu, na siku ya wanaume, wanaume wengi wanajiua kwa madhila ya ndani ya ndoa zao. Habari Leo limeandika serikali ya kasi, Samia aagiza mawaziri kwenda mbio kutafuta fedha za ndani ili kutekeleza miradi, ataka utu na awaonya watakaopandisha mabega Ataka matokeo yaonekane kwenye maisha ya wananchi. Rais Samia aunda tume huru kuchunguza vurugu za uchaguzi, na Chalamila aagiza mabasi mwendo kasi kuanza huduma kesho. Tunaelekea katika nchi jirani ya Kenya. Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika imefichuka, Wakenya watalazimika kulipa fedha zaidi kwa ajili ya teksi za kidijitali Sheria saba mpya wanaozitaka Gachagua na Kalonzo kwa ajili ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na saba. Sina ufupi wa kiasi hicho, alalamika mwanaume wa futi tano nukta nane baada ya kukataliwa mara nne na waajiri wa jeshi la polisi. Na hizi ndizo sababu zilizoifanya DCI kutaka waone ukoma wapenzwa mitandaoni Gazeti dada la Taifa Leo limeinukuu habari hiyo kwa kuandika, mapenzi ya mitandaoni ni sumu, yasema idara ya upelelezi ya DCI. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika ripoti ya serikali yaonyesha imani ndogo katika huduma za umma. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba asilimia 14 ya Waganda waliochaguliwa waliwasiliana na afisa wa umma na kumpa rushwa kwanza ndipo alipopewa nafasi. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni ametembelea Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran na kushuhudia kwa karibu mafanikio ya karibuni ya wanasayansi wa sekta ya nyuklia katika nyanja za afya, tiba na utengenezaji dawa za radiopharmaceutical, na kisha kuzungumza na maafisa wa ngazi za juu wa sekta hiyo. Akiwa katika kikao na maafisa wa ngazi za juu wa sekta ya nuklia nchini Iran, rais Pezeshkian alisema sehemu ndogo tu ya matokeo tofauti na yasiyo ya ya kibinadamu ya sekta ya nuklia ni uzalishaji wa mabomu na kwamba sehemu iliyobaki ya tasnia hii hutumika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa nia na azma ya Iran ya kupanua sekta hii si kuzalisha silaha, bali ni kudhamini mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo kulinda mafanikio ya sekta ya teknolojia ya nuklia kwa sababu inaamini kuwa sekta hii ni chombo cha kukidhi mahitaji muhimu ya wananchi, kukuza ustawi wa taifa na uhuru wa kisayansi na kiteknolojia. Sehemu kuu ya sekta ya nuklia ya Iran inahudumia afya na ustawi wa wananchi, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za afya, matibabu na uzalishaji wa dawa za radiopharmaceutical. Teknolojia ya nuklia ina nafasi muhimu katika utambuzi na matibabu ya magonjwa sugu hasa saratani, na Iran imepiga hatua kubwa katika utengenezaji wa dawa hizo za radiopharmaceutical za nuclear. Urutubishaji wa urani ni mojawapo ya mafanikio muhimu ya wanasayansi wa Iran. Propaganda za upendeleo za vyombo vya habari vya maajinabii vyenye mafungamano na Marekani na madola mengine ya magharibi E, zimekuwa zikieneza uongo kwamba lengo la sekta ya teknolojia ya nyuklia ya Iran kutengeneza bomu la nyuklia, huku Iran ikisisitiza na ikithibitisha kuwa kutumiwa teknolojia hiyo kwa malengo ya amani na ya kiraia ndio lengo lake kuu. Sekta ya nyuklia Iran ina matumizi makubwa katika nyanja za matibabu na kiuchumi, ikiwa ni E, mchango muhimu katika kuboresha afya ya umma, kujitosheleza taifa katika ustawi endelevu wa nchi. Na Iran imefanya juhudi kudhihirisha mafanikio yake ya kisayansi na kibinadamu ili kurekebisha taswira isiyo sahihi kuhusu nchi hii inayoonyeshwa katika vyombo vya habari vya maadui. Sekta ya nuklia ya Iran si tu ni nembo ya maendeleo ya kisayansi, bali ni sehemu ya utambulisho wa kitaifa wa Iran. Kwingineko, Iran imezindua kituo cha kwanza cha mionzi ya kilimo katika eneo la kaskazini magharibi kilichopo Ardabil, hatua inayoonyesha dhamira ya taifa kutumia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni ya amani ili kuimarisha usalama wa chakula na kukabili changamoto za kilimo kote nchini. Kituo hicho cha kisasa ki kilichozinduliwa rasmi mbele ya waziri wa kilimo wa Iran na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki kinatarajiwa kubadilisha mbinu za uhifadhi wa mazao na kuongeza uwezo wa kusafirisha bidhaa za kilimo kutoka eneo hilo. Kituo cha mionzi cha Ardabil kilichopo katika mkoa unaochangia takribani asilimia nne ya uzalishaji wa kilimo wa Iran, licha ya kuwa na chini ya asilimia moja ya eneo la ardhi ya taifa, ni uwekezaji wa kimkakati unaolenga ukuaji unaotegemea teknolojia. Katika awamu yake ya kea kwanza, kituo hicho kitahudumia hadi tani 15 elfu za mazao kwa mwaka huku kukiwa na mipango ya kuongeza uwezo wake na kukifanya kuwa kitovu kikuu cha usafirishaji wa bidhaa za kilimo kutoka kaskazini mwa Iran. Mionzi ni mchakato unaotumia viwango vinavyodhibitiwa vya mionzi ya ionizing ili kuongeza muda wa kuhifadhi bidhaa zinazoharibika haraka, kuondoa wadudu na kuboresha usalama wa chakula ingawa teknolojia hii ya nuklia imetumika katika nchi mbalimbali kwa miongo kadhaa, kituo kipya cha Iran kinajitokeza kama mfano halisi wa matumizi ya uwezo wa nuklia kwa matumizi ya kiraia, kikionyesha jinsi sayansi ya nuklia inavyoweza kuchangia moja kwa moja katika maendeleo ya kiuchumi na afya ya jamii. Sekta ya kilimo ya Iran inakabiliwa na changamoto nyingi, zikiwemo hali ya hewa isiyotabirika, uhaba wa maji, udhibiti wa wadudu na upotevu wa mazao baada ya kuvunwa. Mambo haya yamekuwa mzigo kwa wakulima katika kudumisha uzalishaji thabiti na kushindana katika masoko ya ndani na kimataifa. Utumiaji wa teknolojia ya nyuklia ni suluhisho la wakati muafaka na la ubunifu kwa changamoto hizi. Kwa kupunguza kasi ya kuiva kwa mazao na kupunguza uchafuzi wa vimelea, mionzi ya nyuklia husaidia kuhifadhi matunda, mboga na mazao mengine kwa muda mrefu bila kutumia vihifadhi vya kemikali. Hii hupunguza upotevu wa chakula na kufungua fursa mpya kwa wazalishaji kusafirisha bidhaa kwa umbali mrefu na kufikia masoko mapya. Kwa mkoa wa mpakani wa Ardabil, maarufu kwa viazi, ngano na matunda ya bustani, hii ina maana ya kipato thabiti kwa wakulima na ongezeko la mapato ya usafirishaji nje ya nchi. Hatua ya Iran kukumbatia teknolojia ya nuklia kwa matumizi ya amani pia ni ishara ya utayari mpana wa kuendeleza ubunifu. Ingawa sayansi ya nuklia mara nyingi huhusishwa na uzalishaji wa nishati au masuala ya kijeshi, hatua hii mpya Iran inaonyesha jinsi maarifa hiyo inavyoweza kunufaisha sekta kama kilimo, afya na viwanda. Ndege ya kubeba mizigo iliyoundwa kikamilifu nchini Iran iitwayo Simorgh hivi karibuni imekamilisha jaribio lake la kwanza rasmi chini ya uangalizi wa mamlaka ya usafiri wa anga wa kiraia, hatua inayoweka mwanzo wa awamu ya mwisho ya tathmini kwa ajili ya cheti cha ufanisi wa kiusalama na kiutekelezaji. Hafla hiyo iliyoandaliwa katika eneo maalum la usafiri wa anga la Shahin Shahar ilihudhuriwa na viongozi waandamizi wa, wa serikali na kijeshi na ikawa alama muhimu ya safari ya kitaifa ya zaidi ya miaka 15 ya kutengeneza ndege. Ndege hiyo ya injini mbili iliyotengenezwa na kampuni ya viwanda vya ndege Iran Hisa chini ya shirika la viwanda vya anga la wizara ya ulinzi na uzito wa juu wa kuruka wa kilo 21500 na uwezo wa kubeba takribani kilo 6000 za mizigo katika umbali wa kilomita elfu tatu mia tisa ikiwa na injini mbili zenye nguvu ya farasi elfu mbili mia tano kila moja, pamoja na mlango wa nyuma wa kupakia mizigo kwa haraka. Simorgh imebuniwa mahususi kwa majukumu ya usafirishaji wa kimkakati, misaada ya kibinadamu na safari za karibu. Kuruka kwa ndege hii hakuashirii tu mafanikio ya kiteknolojia, bali pia ni ishara ya kupanuka kwa uwezo wa viwanda ndani ya Iran kutengeneza ndege inayofanya kazi kikamilifu kunahitaji utaalamu katika aerodinamiki sayansi ya vifaa avioniki mifumo ya udhibiti na uhandisi wa uzalishaji ufanisi wa kuunganisha taaluma hizi unaonyesha kuwa uwezo wa uzalishaji wa ndani nchini Iran umefikia hatua ya juu zaidi Maafisa wa Iran wanasema gharama ya kuitengeneza Simorg ni karibu nusu ya ndege za kigeni zinazolingana nayo, jambo linaloipa nafasi ya ushindani kwa matumizi ya ndani na hata uuzaji katika ukanda. Mradi wa Simorg umetokana na kazi ya awali ya ndege ya Iran 140 ambayo yenyewe ilibadilishwa kutoka Antonov 140 ya Ukraine. Kupitia miaka mingi ya kubuni upya, wahandisi wa Kiirani wamebadili mifumo muhimu kama muundo wa fuselage udhibiti wa ndege na avioniki. Uongezaji wa mlango wa nyuma wa kupakia mizigo umebadili muundo wa ndege hii kutoka usafiri wa abiria kwenda uwezo wa kusafirisha mizigo na majukumu mbalimbali, hatua inayohitaji utaalamu mkubwa wa kubuni ndani ya nchi pamoja na upatikanaji wa vifaa kutoka vyanzo vya ndani. Wapenzi wasikilizaji, na, na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuunda ndege ya abiria aina ya Simorgh nitunafika mwisho makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini makuu maweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, wa herini Katika historia leo, ni Jumatano tarehe 28 mfunguo 8 Jamadil awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 19 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 197 iliyopita alifariki dunia Franz Schubert, mtunzi wa nyimbo maarufu nchini Austria. Shubat alizaliwa mwaka 1797 katika familia ya maskini. Tangu akiwa kijana alipendelea sana nyimbo, na kipawa kikubwa katika uwanja huo kilimwinua na kumfanya atilie maanani taaluma hiyo. Alianza kubuni nyimbo akiwa kijana na katika umri wote aliimba zaidi ya nyimbo 600. Hata hivyo, licha ya kuimba nyimbo nyingi hususan mziki wa asili bado hakuweza kujinasua kutoka kwenye umaskini. Hii ni kwa kuwa nyimbo zake hazikopokelewa kwa wingi na jamii wakati huo. Ni baada ya kufariki dunia ndipo nyimbo zake zilipopewa umuhimu mkubwa katika jamii ya Austria. Miaka 18 na iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa huko Allahabad nchini India b Indira Gandi, Binti pekee wa Jawaharlal Nehru. Mwaka 1947 baada ya India kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na baba yake kuwa waziri mkuu wa India, Indira Gandhi alikuwa na nafasi muhimu kando ya baba yake. Mwaka 1964 baada ya kufariki dunia baba yake, Indira Gandhi aliteuliwa katika serikali ya Lal Bahadur Shastri kuwa waziri wa habari redio na televisheni. Bi Indira Gandi alikuwa waziri mkuu wa India kuanzia mwaka 1966 hadi mwaka 1984 alipouawa katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita. Anwar Sadat, rais wa wakati huo wa Misri, alifanya safari katika Baitul Muqaddas huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza kufanywa na rais wa nchi ya Kiarabu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Safari hiyo ilifanyika katika fremu ya kujikurubisha Misri kwa utawala haramu wa Israel. Safari ya Anwar Sadat iliwakasirisha mno Waislamu, hasa watu wa Palestina. Licha ya hali hiyo, mwaka 1978 na Anwar Sadat alitiliana saini mkataba wa Camp David na utawala huo ghasibu, chini ya usimamizi wa Marekani. Nchi nyingi za Kiarabu na baadhi ya nchi za Kiislamu zilikata uhusiano na serikali ya Misri zikionyesha kuchukizwa na hatua hiyo ya Sadat ambayo pia ilizusha machafuko na ghasia nchini Misri kwenyewe. Hatimaye mwaka 1981 Khalid Islambuli aliyekuwa afisa katika jeshi la Misri alimpiga risasi na kumuua Sadat akipinga hatua yake ya kutia saini mkataba mwovu na wakisaliti wa Camp David. Na katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita kundi la kigaidi na kitakfiri la batalioni ya Abdullah Azam lililokuwa likiongozwa na gaidi Msaudi Arabia Majid al Majid ambalo ni miongoni mwa matawi ya kundi la kigaidi la Alqaida lilishambulia ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut, huko Lebanon, kwa kutumia magaidi wawili waliojilipua kwa mabomu. Katika mashambulizi hayo mawili ya kigaidi, watu 23 akiwemo Hujatul Islamu Walmuslimin Ibrahim Ansari aliyekuwa mwambata wa utamaduni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Lebanon na mke wa mmoja kati ya wanadiplomasia wa Iran waliuawa shahidi na watu wengine zaidi ya 160 walijeruhiwa. Walinzi wanne wa ubalozi wa Irani mjini Beiruti pia waliuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Baada ya hujuma hiyo Majid al Majid, al-Majid alitiwa nguvuni, lakini aliuawa kwa njia ya kutatanisha akiwa katika hospitali ya kijeshi mjini Beiruti kabla ya kutoa taarifa yoyote eh, na maiti yake ikakabidhiwa kwa maafisa wa utawala wa Saudi Arabia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wametuandikia. Bwana Sherali Fazl wa Daressalam, Tanzania, umeandika hapa kwamba upatanishi wa kutoheshimu haki za binadamu na usawa wa wanadamu katika kutekeleza sheria za kimataifa, upatanishwa namna hiyo hauna busara wala hikma wala uadilifu hata kidogo. Tunakushukuru pia Shekhe Mubarak Muhamed Mubarak Omar bin Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, kwa maoni yako. Inshaallah utatumia katika baraza la wasikilizaji. Muda wetu unakwenda kwa kasi. Fukatoni, mhutasari wa habari za dunia. Muhamad Reza Arif, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amependekeza kuanzishwa mfumo wa pamoja wa malipo ya kidijitali ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi kumi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano ya Shanghai, SCO. Mrithi wa kiti cha falme wa Saudi Arabia, ambaye kimsingi ndiye kiongozi nambari moja wa nchi hiyo, amesema tutafanya kila tunavyoweza kuhakikisha tuna, kunafikiwa makubaliano kati ya Iran na Marekani. Anasema ninaamini kwamba Teheran pia iko tayari kusaini makubaliano kama hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola amesema kuwasili Johannesburg wiki iliyopita, ndege iliyobeba wakimbizi wa Palestina ni operesheni iliyopangwa waziwazi ya kuwahamisha Wapalestina. Na hadi hapa