Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini wa baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. wakati mwingine tena wakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo Jumanne Novemba 18 mwaka 2025 miladia, ambayo ni sawa na Jamadul awali 27 mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria. kama ria kamaria, hamdu na shukran zote tunamrejeshia Mwenyezi Mungu mawala karima kwa kutujalia uhai, amin. Na kama ilivyoada na desturi, tunamwomba mwenyezi Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu wanaugua, wako majumbani, wako mahospitalini. Mwenyezi Mungu awape shifaa na haueni na tuna mengi mazuri tumeandalia tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema vipi mauzo ya Irani kwa Afrika yamevunja rekodi katika nusu ya kwanza ya mwaka wa 1444 -14 hijiria shamsia. Uchambuzi huu mtautegemea sikio, wapendwa wasikilizaji, kwa muda wa dakika 3 tutakofuatiwa na kipindi chetu cha Hollywood cut, tutakuwa na sayansi na teknolojia mpya na makala yetu yaliyo katika historia. Matangazo haya yanasikika moja kwa moja kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania, na unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali. Tumia telegramu yetu na WhatsApp. Kwenye Telegram tunapatikana katika anwani ifuatayo at radio teheran sw t me slash radio teheran sw. Unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB world service, na vilevile vile matangazo haya yanasikika kupitia sateliti. Tembelea tovuti yetu ya redio Teheran pastoday ir slash sw Dakika moja imebaki kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na ufuatao sasa ni vichwa vya habari. Raksi asema sheria za kimataifa bado zipo hai licha ya kushambuliwa. Chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza, mgogoro wa kimuundo unaoendelea kwa miaka kumi sasa. nchini Kongo, wagonjwa ni kati ya watu karibu 30 walioripotiwa kuwawa katika shambulio la waasi mashariki mwa nchi hiyo. na pamoja na habari nyingine, Umoja wa Mataifa wasema wa Yemeni milioni 17 wanakabiliwa na njaa kali karibuni habari kamili. Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran amesisitiza ujumbe wa mkutano wa kimataifa kuhusu sheria za kimataifa, akisema mkutano huo umeonyesha dhamira ya Tehran ya kutetea haki mbele ya mashambulio ya kigeni. Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Abbas Araghchi amesema kituo cha tafiti za kisiasa cha Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran iliandaa mkutano huo wa kimataifa wenye mada sheria za kimataifa chini ya shambulio, uvamizi na utetezi, kwa ushiriki wa wasomi, viongozi mashuhuri wa kimataifa, pamoja na vyombo vya habari vya ndani na nje. Mkutano huo wa kimataifa umefanyika Tehrani ukiwaleta pamoja wanadiplomasia, wasomi wa sheria na wataalamu wa maswala ya usalama kutoka pande mbalimbali mbali za dunia. Katika hotuba ya ufunguzi Arakchi amesema kwa kina, akaweka bayana kwa kina vipengele vya kisheria kuhusu makosa yaliyofanywa na utawala wa kizayuni na Marekani wakati wa vita vya siku kumi na mbili vilivyolazimishwa dhidi ya taifa la Iran. Amesema sheria za kimataifa, ingawa zinashambuliwa kwa woga, bado zipo hai, mradi kila mmoja azitetee na asiruhusu vitisho na uonevu wa upande mmoja kuzipeleka sheria katika machinjio. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema katika mkutano huo kwamba mkutano huo umeonyesha kwamba sauti ya kutetea haki na uadilifu haitanyamazishwa kamwe. Ameongeza kuwa akasema tukio hilo lilikuwa zaidi ya mkusanyiko kitaaluma, akilitaja kama ujumbe wa wazi kwa dunia kwamba Iran ikiwa na nguvu na ikiongoza katika kupinga uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa haita nyamaza kimya hadi haki kamili ipatikane. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismaili Bakai, ametuma salamu za rambirambi rambirambi kwa familia za mahujaji wa ibada ya umra wa India waliofariki dunia katika ajali ya basi nchini Saudi Arabia. Bakai leo Jumanne ametoa taarifa na kutoa mkono wa pole na taazia kwa wananchi na serikali ya India na kumwomba Mwenyezimungu awape wa haweni na shifaa majeruhi wa ajali hiyo. Mahujaji kutoka India wasiopungua 42 wameaga dunia na mmoja kujeruhiwa baada ya basi waliokuwa wamepanda kutoka Maka kugongana jana Jumatatu na lori la mafuta yapata umbali wa kilomita mia sitini kutoka mji wa Madina mahujaji ndani ya basi lililopata ajali walishindwa kutoka nje haraka baada ya moto kusambaa katika basi lao. Vyombo vya habari vya India vimearifu kuwa aghalabu ya mahujaji hao walikuwa wametoka katika mji wa Haidarabad kusini mwa India, katika jimbo la Telangana. Ingawa hakukuwa na taarifa rasmi kuhusu vifo hivyo, duru za karibu zimesema kwamba hadi sasa watu wamethibitishwa kuaga dunia wakiwemo raia 42 wa India na raia wawili wa Saudia ambao walikuwa wasimamizi wa mahujaji hao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katika kumbukumbu ya siku ya kuchapishwa ripoti ya mazingira ya chuki, tume ya haki za binadamu ya Kiislamu ya Uingereza IHRC kwa kifupi imetangaza kuwa chuki dhidi ya Uislamu nchini humo haijapungua bali pia imefikia hatua ya kutia wasiwasi wasi zaidi katika mfumo wa kimuundo na kitaasisi, mwelekeo ambao una matokeo mabaya sana ya kijamii na kisiasa. Katika ujumbe wake mpya wa video, IHRC imesoma tena ripoti yake ya miaka kumi iliyopita chini ya anwani mazingira ya chuki environment of hate, ikisisitiza kwamba chuki dhidi ya Waislamu nchini Uingereza wa imebadilika katika mwongo mmoja uliopita kutoka tatizo la kijamii na kuwa mgogoro wa kimuundo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ongezeko kubwa la uhalifu wa chuki, ubaguzi uliopangwa na kuakisiwa kibaguzi Waislam katika vyombo vya habari ni matokeo ya ushirikiano wa taasisi tatu muhimu Siasa, sheria na vyombo vya habari ambavyo vina nafasi ya moja kwa moja katika kuzalisha na kuendeleza mazingira haya ya uadui. Ripoti ya awali ya Tume ya Haki za Kibinadamu ya Kiislamu ya Uingereza ilionya kwamba takwimu rasmi kuhusu uhalifu unaofanywa dhidi ya wa Waislamu zinaficha picha halisi ya matukio hayo kutokana na kutoripotiwa ipasavyo. Tume hiyo inasisitiza kwamba pengo kati ya takwimu za serikali na hali halisi ya uwanjani limeongezeka, na hali hii inaondoa uwezekano wa kubuniwa sera nzuri. Tume hiyo inaamini kwamba kushindwa kwa taasisi zinazowajibika kukabiliana na uhalifu wa chuki dhidi ya Waislamu kumefungua njia ya kuongezeka mfumo wa kibaguzi ambao ni zaidi ya chuki ya jadi kueneza propaganda chafu dhidi ya Waislamu na kuwa chuki na vita dhidi ya Uislamu. Takribani watu 29 wakiwemo wagonjwa wameuawa katika shambulio linalodaiwa kufanywa na waasi wa Allied Democratic Forces ADF, ambalo lililenga kituo cha afya na vijiji kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi na maafisa wa eneo la Lubero wamesema kuwa wamekuta miili ishirini na tatu katika kituo cha afya cha Biambwe katika jimbo la Kivu Kaskazini kufuatia hujuma ya waasi wa ADF. Kanali Alaini Kiwewa, ambaye ni afisa wa utawala wa eneo la Lubero, amesema wahanga wa mauaji hayo waliokutwa katika kituo cha afya ni pamoja na wanawake kumi na moja. Amesema raia wengine kadhaa waliuawa katika vijiji vitatu vya karibu na eneo hilo. Biambwe ni kituo cha afya cha rufaa kwa ajili ya wakazi katika jimbo la Kivu Kaskazini, ikiwa ni pamoja na wale waliokimbia makazi yao kutokana na ghasia na machafuko yanayoendelea. Duru za habari za ndani pia zimeripoti kuwa waasi wa ADF pia wamechoma moto baadhi ya majengo ya kituo hicho cha afya pamoja na nyumba kadhaa. Kanali Alaini Kiwewa amesema mashambulizi dhidi ya vituo vya afya ni jinai dhidi ya binadamu, amevitaja vitendo hivyo. Amesema vitendo hivyo vya ukatili haviwezi kuachwa hivi, hivi, hivi bila ya kuadhibiwa. Afisa utawala wa eneo la Lubero amewataka wakazi wa eneo hilo kuunga mkono operesheni za kijeshi za pamoja zinazotekelezwa na majeshi ya Kongo na Uganda kwa lengo la kuliangamiza kundi la waasi wa ADF. Waasi hao wamefanya mashambulizi hayo wiki kadhaa, baada ya raia wasiopungua ishirini kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulio linalodaiwa kufanywa na waasi hao huko Lubero mwezi Oktoba mwaka huu. Na Umoja wa Mataifa umetangaza katika ripoti yake hivi karibuni kwamba raia milioni 17 wa Yemen wanakabiliwa na njaa kali, na idadi hii inatarajiwa kuongezeka. Akiwasilisha ripoti kuhusu ukosefu wa usalama wa chakula uliosababishwa na vita nchini Yemen, Joyce Msuya ambaye ni msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu amesema uharibifu wa miundo mbinu nchini humo umetatiza uagizaji wa, wa bidhaa kutoka nje na migogoro inayoendelea inasababisha watu kuhama makazi yao, jambo linalozidisha mdororo wa kiuchumi. Msuya amesema watu milioni 17 bado wanakabiliwa na njaa kali nchini Yemen, na makadirio yanaonyesha kuwa watu wengine milioni wataongezwa kwenye idadi hii. Msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Amesema ukosefu wa usalama wa chakula Yemen ni mfano wa wazi wa uhusiano kati ya vurugu na njaa. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mashambulizi dhidi ya raia na miundo mbinu ya kiraia yanasababisha kutekelezwa kutelekezwa kwa mashamba, kuvurugika kwa minyororo ya usambazaji wa chakula, kupanda kwa bei na uharibifu wa maisha. Benki ya Dunia pia ilitahadharisha juu ya kuenea kwa mzozo wa njaa huko Yemen, ikisema zaidi ya asilimia 60 ya familia zinakabiliwa na shida katika kupata chakula na hali hii inawafanya wengi wao kuelekea kwenye machaguzi magumu kama vile kuwa ombaomba. Wakati huo huo, ripoti mpya ya pamoja ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na la mpango wa chakula duniani WFP imetahadharisha kuwa hali ya ukosefu wa usalama wa chakula inazidi kuwa mbaya katika maeneo 16 yenye janga la njaa duniani huku mamilioni ya watu wakiwa katika hatari ya kupatwa na janga hilo katika kipindi cha kati ya Novemba mwaka huu na Mei mwaka ujao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jome jam hapa Tehrani. Inawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinahoji vipi, mauzo ya Iran kwa Afrika yamevunja rekodi katika nusu ya kwanza ya mwaka 1444 hijiria shamsia. Mauzo ya bidhaa za Iran barani Afrika yaliongezeka maradufu katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu, kwa mujibu wa kalenda ya Irani, yaani mwaka 1404 hijria shamsia na kufikia dola milioni 675. Mnamo Septemba 15, Mohamad Ereza Safari, mkuu wa ofisi ya Afrika ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, alitangaza kuwa katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu wa Kiirani, Mauzo ya nje ya nchi hii katika bara la Afrika yameongezeka mara mbili ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, na wakati huo huo kupungua kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. Aliongeza kuwa kutokana na uwezo wa mikoa ya Iran, wazalishaji katika maeneo hayo wamehimizwa kunufaika na fursa za uzalishaji wa pamoja katika nchi za Kiafrika na hivyo kuidhaminia nchi fedha za kigeni. Kiasi hiki cha mauzo ya nje ni sawa na asilimia 80 ya jumla ya mauzo ya nje ya mwaka jana katika bara hilo, na tunatumai kufikia rekodi isiyo na kifani katika miaka kumi iliyopita ifikapo mwisho wa mwaka, alieleza, huku akifafanua kuwa Afrika inahitajia mitambo, mashine na viwanda katika nyanja za kilimo. Safari hii ameongeza kuwa makampuni ya Iran yana uwezo unaohitajika kwa ajili ya kushirikiana na wakulima na wahusika wengine katika uwanja huo na kwamba kwa sababu hiyo kitengo cha Afrika kinaunga mkono miradi ya pamoja ya uzalishaji barani Afrika na kimebuni nyenzo zinazohitajika kwa ajili ya kutoa suhula kwa makampuni ya Iran. Afrika imekuwa kitovu cha uchumi wa dunia katika miaka hivi karibuni, bara kubwa lenye maliasili nyingi, ardhi kubwa ya kilimo, uwezo wa madini usio na kifani na idadi ya vijana inayoongezeka kwa kasi. Vipengele hivi pamoja na mwelekeo unaokuwa wa ukuaji wa miji wa na hitajio kubwa la maendeleo ya miundo mbinu vimesababisha nchi nyingi zinazoinukia kiuchumi na hata mataifa yenye nguvu ya kitamaduni kutafuta kuimarisha uwepo wao katika bara hilo. Kwa upande mwingine, nchi za Kiafrika pia, sambamba na kuvutia uwekezaji, kuhamisha teknolojia na kuandaa mazingira ya kuweka ushirikiano thabiti, ushirikiano thabiti, zinajaribu kurahisisha njia yao ya kuelekea maendeleo ya kiuchumi na kupunguza utegemezi wao wa kihistoria kwenye masoko machache. Kwa sababu hii, msingi umewekwa kwa ajili ya ushirikiano mbalimbali wa kiuchumi, kiviwanda, kilimo na teknolojia katika sehemu nyingi za Afrika na kulifanya bara hilo kuwa nafasi yenye nguvu na ya kutengeneza fursa. Katika mazingira kama hayo, Iran kwa kuzingatia uwezo wake wa kiviwanda na kisayansi, pia imepata nafasi kubwa miongoni mwa washirika watarajiwa wa Afrika. Viwanda vya dawa na matibabu vya Iran vinaweza kukidhi mahitaji ya sehemu kubwa ya masoko ya Afrika kwa bei ya ushindani na ubora. Kadhalika, tajiriba na uzoefu wa Iran katika ujenzi wa vinu vya kuzalisha umeme, mabwawa, barabara na miundo mbinu ni muhimu kwa nchi ambazo ziko katika harakati za kupanua miundo mbinu, jambo ambalo kimsingi ni muhimu na lenye thamani kubwa na kukumbusha, mpendo wa msikilizaji, unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS. Tumia nambali yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 na email ama barua pepe ya Radio Tehrani ni swahili radio at IRIB.IR Telegramu yetu inakwenda kwa anwani ifuatayo at Radio Tehran SW t.me slash Radio Tehran SW. Sinema ya Hollywood Uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa saba wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza yani documentary viitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran Iranofobia inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al-Kauthar TV. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Msikilizaji mpenzi, kabla ya kuvumbuliwa taswira yenye harakati, yani motion picture, kwa maana ya picha zenye sura ya filamu au sinema, majumui ya kazi mbalimbali mbali, zikiwemo kazi bora za sanaa, zilikuwa zikitengenezwa na wasanii ambao walikuwa wakipata ilhamu ya ujuzi usio na ukomo unaopatikana kwenye bahari ya mafunzo ya dini yenye kina kisicho na mpaka. Kwa karne kadhaa, lengo la sanaa takatifu lilikuwa kuinua ufahamu wa kiroho wa watu. Katika takriban dini zote, taswira za sanaa huwa zinaonyesha kwa kutumia ilhamu inayopatikana kwenye vyanzo na marejeo ya dini ili kuweza kuakisi misingi na itikadi za dini Leo hii na kutokana na ushawishi na taathira kubwa inayohisika kwa uelewa na hata bila kujielewa, ambayo vyombo vya habari vinayo kwa watu wote, filamu zinahesabiwa kuwa chanzo na chemchemi yenye uwezo wa kueneza elimu na ujuzi na upashaji taarifa kwa umma, zikiwa pia ni chombo na wenzo wenye nguvu na moja ya misingi maarufu zaidi ya nguvu zisizo za kijeshi au nguvu laini katika historia ya sinema. Miongoni mwa mbinu ambazo zimepewa uzito zaidi katika utengenezaji filamu ni kuchagua maudhui mbalimbali zinazohusiana na dini na visa vya kale vyenye uhusiano na dini yenyewe. Tabaka hili la filamu limefanikiwa kila mara kuvutia hisia za mamilioni ya wapenzi wa filamu za sinema na kuwadhaminia faida nono watayarishaji wake. Kwa hivyo kutengeneza filamu mbalimbali mbali ambazo huwa zina dhihaki na kuzifanyia mchezo imani za kidini huonekana kuwa na mvuto na faida kubwa sana kwa mtazamo wa kibiashara lakini suali au masuali ya kujiuliza hapa kwanza, ni dini gani inayotawala huko Hollywood? Je, Hollywood inaitazama dini kama dini au inaiona kama chanzo tu cha kujipatia manufaa? Manufaa yenyewe ni mamoja au manufaa kadhaa? Ni kipi kilicho muhimu zaidi kwa miungu ya Hollywood? Tatizo hasa la Hollywood na dini liko kwenye kitu gani, je? Yeah. filamu zinazotengenezwa kwa msingi wa imani na itikadi za dini zitaendelea kuwepo Hollywood? Tinsel town, yani jina la utani la Hollywood, inastahili kupewa lakabu ya ardhi mfu ya masuala ya kiroho? Mbali na hayo, masuali mengine ni ni marhala na awamu gani ambazo Hollywood imepitia katika utengenezaji wake wa filamu za kuonyesha taswira iliyojibunia yenyewe kuhusu dini? Hivi Hollywood inatambua kwamba kutoamini Mungu si kitu kizuri kwa masilahi yake ya kibiashara? Na kile kiitwacho kanuni ya Hays, yani Hays Code huko Hollywood ni kitu gani hasa, na je Kanuni hiyo ingalipo hadi sasa, linapokuja suala la kuizungumzia dini katika sinema? Hollywood ina aina mbalimbali mbali za filamu, baadhi yao ni filamu za kidini zinazotengenezwa kwa mielekeo na masilahi ya kibiashara na kifedha. Na nyingi kati ya hizo ni za simulizi ambazo hazihusu itikadi maalumu na wala hazitoi mtazamo mahsusi wa kidini kwa hadhira na watazamaji wake. Filamu hizo huwa zinawatambulisha mitume kwa sura ya uongo na kuwaonyesha kuwa ni watu wajinga wanaodanganyika kirahisi, ambao hawana ratiba maalumu ya kutangaza na kueneza dini yao. Filamu kama hizo huwa zinatilia shaka pia usahihi na itibari ya usuli na misingi ya dini. Ndani ya filamu hizo zimejaa fikra za utiaji shaka, kwa kitaalamu skepticism, kuhusu hoja ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kama vile Musa, Ibrahim, Yeremia na Nuhu alayhimussalam kuwa na mfungamano na ulimwengu wa mbinguni. Nukta muhimu zaidi na ya msingi zaidi inayopasa kuzingatiwa ni ule mtazamo ambao filamu za Hollywood zinao kuhusu manabii hao zinaowatambulisha ambao ni wa kuonyesha kuwa ni watu wasio watakatifu wala wenye mfungamano wowote na ulimwengu wa mbinguni. Filamu nyingi za Hollywood zinazungumzia na kutoa taswira kuhusu mitume kwa mtazamo wa zama mpya unaojulikana kitaalamu kama humanism, wa kukielezea na kukipima kila kitu kwa kutumia mizani ya mwanadamu tu. Filamu hizo zinajaribu kujenga hoja ya kuonyesha kwamba mitume ni watu wa kawaida tu na hawana jingine lolote la ziada kulinganisha na wanadamu wengine. Kulikuwa na wakati ambapo tasnia ya burudani kwa ujumla na hasa hasa tasnia ya filamu ilibanwa na kuwekewa mpaka kupitia mfumo uitwao kwa kimombo Hays Code au Motion Picture Production Code. Kanuni hii ilipiga marufuku kuonyesha uchafu na kufuru ya aina yoyote katika filamu. Kanuni ya Hays ilieleza kwamba lugha chafu, uvunjiaji heshima na utumiaji usio sahihi wa maneno kama vile Mungu, nabii, Yesu Kristo, kuzimu, laana au ubadilishaji wa aina yoyote wa maneno hayo wenye sura ya kukera au ya dharau vinapigwa marufuku. Leo Hollywood haifungwi wala haibanwi tena na vigezo hivyo. Filamu nyingi za sasa sio tu zina kauli na mambo machafu na ya kufuru, lakini zinakwenda hata mbali zaidi ya hapo. Filamu nyingi zinazotengenezwa Hollywood zinaonyesha kwa makusudi mitazamo ya humanism kuhusu Nabii Isa alaihi ssalam, zikimtambulisha kama mtu wa kawaida na kuzibabaisha fikra na mazingatio ya mtazamaji kwenye mambo yasiyo na thamani ya dhahania na ya uongo. Filamu The Last Temptation of Christ yenye maana ya tamanio la mwisho la kishawishi la Kristo iliyotengenezwa na Martin Scorsese inamwonyesha na kumtambulisha Nabii Isa alayhi ssalam kama mtu mwenye shahsia yenye mgongano anayetangatanga kati ya ulimwengu huu na wa akhira. Filamu hiyo ambayo imejaa dosari na maelezo yasiyo na usahihi ya kihistoria haijajaribu kwa namna yoyote ile kumwonyesha nabii Isa Masih vile hasa alivyokuwa. Kuna mgongano wa wazi na wenye kukirihisha katika shahsia ya Masih wa Scorses katika hali zote mbili za mtiririko na muhtawa, yaani yaliyomo ndani ya filamu yenyewe. Masihi huyo kwa upande mmoja anaonyeshwa kuwa ni mtu mwenye hamu ya kupigania haki na usawa, lakini kwa upande mwingine anaonekana kimawazo na kimatamanio ni mwenye kuona raha ya kuishi maisha yasiyo ya, ya kimaadili. Dr Rowan Williams, askofu mkuu wa zamani wa Canterbury, anasema mimi nadhani kwa mkristo yeyote yule, Kristo inapasa awe kama sisi, kwa kiwango cha kumfanya Mkristo afahamu maana ya kuwa binadamu, lakini pia apambanuke na kuwa tofauti na sisi, kwa kiwango cha kutuwezesha kujinasua kwenye mtego wa ubinadamu tuliojiwekea dhidi ya nafsi zetu wenyewe. Na hiki ni kitu kilichoko katika kila dini yenye ustahiki wa kuwa dini. Msikilizaji mpenzi, maelezo hayo ya askofu mkuu wa zamani wa Canterbury ndiyo yanayotutamatishia sehemu hii ya saba ya makala hii ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Lakini kama nilivyowahi kueleza hapo kabla, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena. sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni ametembelea shirika la nishati ya atomiki la Iran na kushuhudia kwa karibu mafanikio ya karibuni ya wanasayansi wa sekta ya nuklia katika nyanja za afya, tiba na utengenezaji dawa za radiopharmaceutical na kisha kuzungumza na maafisa wa ngazi za juu wa sekta hiyo. Akiwa katika kikao na maafisa wa ngazi za juu wa sekta ya nuklia nchini Iran, Rais Pezeshkian alisema sehemu ndogo tu ya matokeo tofauti na yasiyo ya, ya kibinadamu ya sekta ya nuklia ni uzalishaji wa mabomu na kwamba sehemu iliyobaki ya tasnia hii hutumika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa nia na azma ya Iran ya kupanua sekta hii si kuzalisha silaha bali ni kudhamini mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo kulinda mafanikio ya sekta ya teknolojia ya nuklia kwa sababu inaamini kuwa sekta hii ni chombo cha kukidhi mahitaji muhimu ya wananchi, kukuza ustawi wa taifa na uhuru wa kisayansi na kiteknolojia. Sehemu kuu ya sekta ya nuklia ya Iran inahudumia afya na ustawi wa wananchi, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za afya, matibabu na uzalishaji wa dawa za radiopharmaceutical. Teknolojia ya nuklia ina nafasi muhimu katika utambuzi na matibabu ya magonjwa sugu, hasa saratani, na Iran imepiga hatua kubwa katika utengenezaji wa dawa hizo za radiopharmaceutical za nuklia. Urutubishaji wa urani ni mojawapo ya mafanikio muhimu ya wanasayansi wa Iran. Propaganda za upendeleo za vyombo vya habari vya maajnabi vyenye mafungamano na Marekani na madola mengine ya Magharibi e, zimekuwa zikieneza uongo kwamba lengo la sekta ya teknolojia ya nuclear Iran kutengeneza bomu la nuclear, huku Iran ikisisitiza na ikithibitisha kuwa kutumiwa teknolojia hiyo kwa malengo ya amani na kira ya kiraia ndiyo lengo lake kuu. Sekta ya nuclear ya Iran ina matumizi makubwa katika nyanja za matibabu na kiuchumi ikiwa ni e, mchango muhimu katika kuboresha afya ya umma, kujitosheleza taifa katika ustawi endelevu wa nchi. Na Iran imefanya juhudi kudhihirisha mafanikio yake ya kisayansi na kibinadamu ili kurekebisha taswira isiyo sahihi kuhusu nchi hii inayoonyeshwa katika vyombo vya habari vya maadui. Sekta ya nuklia ya Iran si tu ni nembo ya maendeleo ya kisayansi, bali ni sehemu ya utambulishi wa kitaifa wa Iran. ngineko Iran imezindua kituo cha kwanza cha mionzi ya kilimo katika eneo la kaskazini magharibi kilichopo Ardabil, hatua inayoonyesha dhamira ya taifa kutumia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni ya amani ili kuimarisha usalama wa chakula na kukabili changamoto za kilimo kote nchini. Kituo hicho cha kisasa kilichozinduliwa rasmi mbele ya waziri wa kilimo wa Iran na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki kinatarajiwa kubadilisha mbinu za uhifadhi wa mazao na kuongeza uwezo wa kusafirisha bidhaa za kilimo kutoka eneo hilo. Kituo cha mionzi cha Ardabil kilichopo katika mkoa unaochangia takribani asilimia nne ya uzalishaji wa kilimo wa Iran licha ya kuwa na chini ya asilimia moja ya eneo la ardhi ya taifa, ni uwekezaji wa kimkakati unaolenga ukuaji unaotegemea teknolojia. Katika awamu yake ya ke kwanza kituo hicho kitahudumia hadi tani elfu 15 za mazao kwa mwaka huku kukiwa na mipango ya kuongeza uwezo wake na kukifanya kuwa kitovu kikuu cha usafirishaji wa bidhaa za kilimo kutoka kaskazini mwa Iran. Mionzi ni mchakato unaotumia viwango vinavyodhibitiwa vya mionzi ya ionizing, ili kuongeza muda wa kuhifadhi bidhaa zinazoharibika haraka, kuondoa wadudu na kuboresha usalama wa chakula ingawa teknolojia hii ya nyuklia imetumika katika nchi mbalimbali kwa miongo kadhaa, kituo kipya cha Iran kinajitokeza kama mfano halisi wa matumizi ya uwezo wa nyuklia kwa matumizi ya kiraia, kikionyesha jinsi sayansi ya nyuklia inavyoweza kuchangia moja kwa moja katika maendeleo ya kiuchumi na afya ya jamii. Sekta ya kilimo ya Iran inakabiliwa na changamoto nyingi, zikiwemo hali ya hewa isiyotabirika, uhaba wa maji, udhibiti wa wadudu na upotevu wa mazao baada ya kuvunwa. Mambo haya yamekuwa mzigo kwa wakulima katika kudumisha uzalishaji thabiti na kushindana katika masoko ya ndani na kimataifa. Utumiaji wa teknolojia ya nuclear ni suluhisho la wakati mwafaka na la ubunifu kwa changamoto hizi kwa kupunguza kasi ya kuiva kwa mazao na kupunguza uchafuzi wa vimelea. Mionzi ya nyuklia husaidia kuhifadhi matunda, mboga na mazao mengine kwa muda mrefu bila kutumia vihifadhi vya kemikali. Hii hupunguza upotevu wa chakula na kufungua fursa mpya kwa wazalishaji kusafirisha bidhaa kwa umbali mrefu na kufikia masoko mapya. Kwa mkoa wa mpakani wa Ardabil, maarufu kwa viazi, ngano na matunda ya bustani, hii ina maana ya kipato thabiti kwa wakulima na ongezeko la mapato ya usafirishaji nje ya nchi. Hatua ya Iran kukumbatia teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani pia ni ishara ya utayari mpana wa kuendeleza ubunifu. Ingawa sayansi ya nyuklia mara nyingi huhusishwa na uzalishaji wa nishati au maswala ya kijeshi, hatua hii mpya Iran inaonyesha jinsi maarifa hiyo inavyoweza kunufaisha sekta ya kama kilimo, afya na viwanda. na ndege ya kubeba mizigo iliyoundwa kikamilifu nchini Iran iitwayo Simorgh hivi karibuni imekamilisha jaribio lake la kwanza rasmi chini ya uangalizi wa mamlaka ya usafiri wa anga wa kiraia, hatua inayoweka mwanzo wa awamu ya mwisho ya tathmini kwa ajili ya cheti cha ufanisi wa kiusalama na kiutekelezaji. Hafla hiyo iliyoandaliwa katika eneo maalum la usafiri wa anga la Shahin Shahr ilihudhuriwa na viongozi waandamizi wa, wa serikali na kijeshi na ikawa alama muhimu ya safari ya kitaifa ya zaidi ya miaka 15 ya kutengeneza ndege. Ndege hiyo ya injini mbili iliyotengenezwa na kampuni ya viwanda vya ndege Iran hisa chini ya shirika la viwanda vya anga la Wizara ya Ulinzi ina uzito wa juu wa kuruka wa kilo 21500 na uwezo wa kubeba takribani kilo 6000 za mizigo katika umbali wa kilomita elfu tatu mia tisa ikiwa na injini mbili zenye nguvu ya farasi elfu mbili mia tano kila moja, pamoja na mlango wa nyuma wa kupakia mizigo kwa haraka. Simorgh imebuniwa mahususi kwa majukumu ya usafirishaji wa kimkakati, misaada ya kibinadamu na safari za karibu. Kuruka kwa ndege hii hakuashirii tu mafanikio ya kiteknolojia, bali pia ni ishara ya kupanuka kwa uwezo wa viwanda ndani ya Iran. Kutengeneza ndege inayofanya kazi kikamilifu kunahitaji utaalamu katika aerodinamiki, sayansi ya vifaa, avioniki, mifumo ya udhibiti na uhandisi wa uzalishaji. Ufanisi wa kuunganisha taaluma hizi unaonyesha kuwa uwezo wa uzalishaji wa ndani nchini Iran umefikia hatua ya juu zaidi. Maafisa wa Iran wanasema gharama ya kuitengeneza Simorgh ni karibu nusu ya ndege za kigeni zinazolingana nayo, jambo linaloipa nafasi ya ushindani kwa matumizi ya ndani na hata uuzaji katika ukanda. Mradi wa Simorgh umetokana na kazi ya awali ya ndege ya Iran 140 ambayo yenyewe ilibadilishwa kutoka Antonov 140 ya Ukraine. Kupitia miaka mingi ya kubuni upya, wahandisi wa Kiirani wamebadili mifumo muhimu kama muundo wa fuselage udhibiti wa ndege na avioniki. Uongezaji wa mlango wa nyuma wa kupakia mizigo umebadili muundo wa ndege hii kutoka usafiri wa abiria kwenda uwezo wa kusafirisha mizigo na majukumu mbalimbali, hatua inayohitaji utaalamu mkubwa wa kubuni ndani ya nchi pamoja na upatikanaji wa vifaa kutoka vyanzo vya ndani. Nam, wapenzi wasikilizaji, na, na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuunda ndege ya abiria aina ya Simorgh ni tunafika mwisho wa makala yetu ya, ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 27 Jamadil awal mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 18 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 186 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdul Qadir bin Muhidin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa ufaransa ilivamia algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo amiri abdul qadir akiwa pamoja na wapiganaji 50,000 alipambana na wakoloni wa kifaransa hadi mwaka 1847 hatimaye jemedari huyo wa algeria alishindwa na kukamatwa mateka karibu karne moja baadaye baada ya vita vya pili vya dunia wanajeshi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na mwaka 1962 Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 122 mia iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo milele. Kwa msingi huo, mwaka 1978 Jimmy Carter na Generali Omar Efran Torijos viongozi wa wakati huo wa Marekani na Panama walitia saini mkataba mpya ambao kwa mujibu wake mfereji wa Panama ulirejeshwa chini ya mamlaka kamili ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 1999. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Moroko ilipata uhuru. Kabla ya hapo ardhi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mataifa kadhaa. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini tukufu ya Uislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia yakiwemo yale ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ikawa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu. Mwaka 1921 Ufaransa iliidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita alifariki dunia msomi na mwana fizikia wa Denmark Niels Bohr akiwa na umri wa miaka 82. Bohr alizaliwa mwaka 1885 na na kuvutiwa mno na elimu ya hisabati. Msomi huyo alifanya uchunguzi na uhakiki mkubwa katika elimu hiyo. Niels Bohr alifanya uhakiki katika masuala ya atomu na mwaka 1945 alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fizikia kutokana na uvumbuzi wake katika masuala ya atomi. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Tehran ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo, mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo, Imamu Ruhullah Khomeini na kwa sababu za kibinadamu na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na Wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Sehemu moja ya barua ya hayati Imamu Khomeini kwa wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakiwashikilia mateka wa Marekani hao inasema: Uislamu umetunga sheria mahsusi kwa ajili ya wanawake na watu weusi. Kwa miaka mingi wamekuwa chini ya mashinikizo na dhuluma za Marekani na pengine wamelazimishwa kuja Iran. Kwa msingi huo, wapeni tahfifu Iwapo haitathibitika kwamba wamefanya ujasusi. Mwisho wa kunukuu. Kwa utaratibu huo mateka 13 wa kike na wale wenye asili ya Afrika, raia wa Marekani waliachiwa huru. Shukran sana kwa kipande hicho cha kasida, na hapa anasoma maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, dhulma si maadili ya kibinadamu. Tunawashukuru vijana kuelewa hivyo. Mungu awape busara, hikma na maadili mema katika maisha yao ya kila siku, anasema kuelekea utulivu wao na dunia, wa duniani kwa ujumla. Shukran sana. Msikilizaji wetu mwingine hapa anaitwa jina la Jafa Uledi wa kutoka pande za Singida. Yeye hapa ametuandikia, anafuatilia matangazo redio Sharan. Shukran sana. Na muda wetu unakwenda kwa kasi, na hapa ni na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza katika ujumbe wa mkutano wa kimataifa kuhusu sheria za kimataifa akisema mkutano huo umeonyesha dhamira ya Teherani ya kutetea haki mbele ya mashambulizi ya kigeni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismaili Bakai, ametuma salamu za rambirambi rambi kwa familia za mahujaji wa ibada ya umra wa India waliofariki dunia katika ajali ya basi nchini Saudi Arabia. Katika kumbukumbu -kumbu ya siku ya kuchapishwa ripoti ya mazingira ya chuki, Tume ya Haki za Binadamu ya Kiislamu ya Uingereza imesema kuwa chuki dhidi ya Uislamu nchini humo haijapungua bali imefikia hatua ya kutia wasiwasi -wasi zaidi katika mfumo wa kimuundo na kitaasisi, mwelekeo ambao una matokeo mabaya sana katika jamii na takriban watu 29 wakiwemo wagonjwa wameuawa katika shambulio wa linalodaiwa kufanywa na waasi wa Allied Democratic Forces ADF ambalo lililenga kituo cha afya na vijiji kadhaa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi na maafisa wa eneo la Rubero wamesema kuwa wamekuta miili 23 katika kituo cha afya cha Byambwe katika jimbo la Kivu Kaskazini kufuatia hujuma ya waasi wa ADF -4. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammed. Na washukuruni kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Tukutane tena kesho katika matangazo ya asubuhi. Asanteni kwa kuwa nami, kwa herini.