Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba. Amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma, na Mola wako ni karimu sana ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu. Amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui, sivyo? Hivyo kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemuona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu, kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho wa kuongezeka ushindani wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rusia baada ya uchambuzi huo tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo ambacho hukuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo, a, katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na baada ya hapo a, tutasikiliza makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha mpango wa Marekani kuhusu eneo la ukanda wa Gaza katika azimio ambalo limepingwa vikali na harakati za mapambano ya ukombozi za Palestina. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema njaa na migogoro ni tishio kwa usalama wa kimataifa. Jeshi la Sudani limeripotiwa kuondoka eneo la Umsayala huku mapigano makali yakiendelea huko Kordofan kati ya jeshi la taifa na waasi wa RSF. Na chuo kikuu cha Harvard kimeripoti kwamba kizazi kipya, Gen Z, huko Marekani kinafadhilisha harakati ya mapambano ya Palestina Hamas kuliko utawala haramu wa Israel. Na sasa ni habari kamili. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio lililoandaliwa na Marekani la kuanzisha kikosi cha kimataifa cha kurejesha utulivu ISF katika eneo la ukanda wa Gaza. Azimio hilo lililopasishwa usiku wa kuamkia leo linaunga mkono mpango wa rais wa Marekani, Donald Trump, kuhusu Gaza na kuidhinisha kuundwa muungano wa kulinda amani ambao utajumuisha nchi zenye Waislamu wengi kama vile Misri, Indonesia na Azerbaijan. Azimio hilo limepingwa na harakati na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imepinga vikali azimio hilo ikisema kwamba linalazimisha usimamizi wa kimataifa katika eneo la Palestina. Taarifa iliyotolewa na Hamas imesema azimio hilo la umoja wa mataifa halikivi matakwa na haki za kisiasa na kibinadamu za watu wa Palestina. Harakati hiyo imesisitiza kwamba kikosi chochote cha kimataifa kinapaswa kipelekwe kwenye mipaka ya Gaza pekee ili kufuatilia usitishaji mapigano chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Kukipa kikosi cha kimataifa majukumu ndani ya ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na kupokonya silaha za makundi ya mapambano, kuna kipokonya sifa ya kutopendelea upande wowote na kukifanya sehemu ya mzozo kwa niaba ya utawala vamizi wa Israeli imesema taarifa ya Hamas. Serikali ya Marekani ilisambaza rasmi rasimu ya azimio hilo kwa wanachama 15 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wiki iliyopita. Rasimu hiyo ilipendekeza mamlaka ya miaka miwili kwa chombo cha utawala wa mpito na kikosi cha kimataifa cha kurejesha utulivu. Russia, China na baadhi ya nchi za Kiarabu zimepinga pendekezo hilo zikitaja wasiwasi kuhusu bodi ambayo bado haijaanzishwa itakayosimamia eneo la ukanda wa Gaza kwa muda na kutokuwepo jukumu lolote la mpito kwa mamlaka ya ndani ya Palestina. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Amina Mohamed, ameonya tena kwamba uhusiano unaozidisha hali mbaya baina ya njaa na migogoro ni tishio la kimkakati kwa usalama wa kimataifa. Akihutubia kikao cha mjadala wa wazi cha Baraza la Usalama kuhusu ukosefu wa usalama wa chakula unaohusiana na machafuko na migogoro, Amina Muhammad amesisitiza haja ya kushughulikia mgogoro huo akielezea kwamba vita na njaa mara nyingi huwa ni pande mbili za sarafu moja. Afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ameashiria takwimu zinazothibitisha kuwepo uhusiano wa moja kwa moja kati ya njaa na machafuko, akisema kwamba migogoro ya silaha ndiyo chanzo cha ukosefu wa usalama wa chakula katika maeneo 14 kati ya maeneo 16 yenye njaa kote duniani. Ameeleza kwamba watu milioni 295 walikabiliwa na njaa kali mwaka jana ikiwa ni ongezeko la milioni 14 kutoka mwaka uliopita na kuthibitisha kwamba idadi ya watu wanasumbuliwa na njaa kali wanaosumbuliwa na njaa kali imeongezeka maradufu hadi milioni mia moja na nukta tisa. Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba risasi na mabomu huharibu mashamba, masoko na hata barabara, huku njaa ikijibu kwa pigo kama hilo kwa kuchochea watu kukata tamaa, kuhama makazi yao, vurugu na uharibifu wa mifumo ya chakula. Vilevile ameangazia hali ya kusikitisha katika maeneo yenye migogoro, huku Sudani ikisumbuliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa njaa duniani, na machafuko yakiendelea yakiendeleza njaa katika maeneo ya Darfur na Kordofan. Kuhusu eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina ambapo njaa ilithibitishwa mwezi Agasti, Amina Muhammad amesema hali bado ni mbaya, akisisitiza kwamba chakula kimetumiwa kama silaha kupitia mbinu za makusudi za kuwatesa watu kwa njaa. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa pia amezungumzia pengo linaloonekana wazi katika vipaumbele vya kimataifa, akibainisha kwamba jumla ya matumizi ya kijeshi yalifikia219 dola trilioni moja katika mwongo mmoja uliopita, huku juhudi za kutokomeza njaa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini zikigharimu dola bilioni 95 pekee kila mwaka. Muungano wa Oxford umetaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ndio tishio kubwa kwa amani na usalama eneo la Asia Magharibi. Muungano huo katika jukwaa la mijadala lililoidhinishwa na chuo kikuu cha Oxford umetoa uamuzi wake kwamba licha ya madai ya baadhi, utawala wa Israel unatambuliwa kuwa tishio kubwa katika eneo la magharibi mwa Asia na wala sio Iran. Mjadala huo ulifanyika kwa ushiriki wa waziri mkuu wa zamani wa mamlaka ya ndani ya Palestina, Muhammad Shtayyeh, na wakili wa haki za binadamu Hilal Nuer, na ulilenga kuchunguza nafasi ya utawala haramu wa Israel katika machafuko na utulivu eneo la magharibi mwa Asia. Katika kutetea mtazamo huo Shtae aliutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni utawala wa kikoloni unaopenda kujitanua ambao mara kwa mara hukiuka maazimio ya Umoja wa Mataifa, kuchukua hatua zisizo za kisheria na kufuata sera za ubaguzi wa rangi dhidi ya watu wa Palestina. Waziri mkuu wa zamani wa mamlaka ya ndani ya Palestina pia alizungumzia uvamizi, uhalifu na mauaji ya halaiki yanayofanywa na utawala wa Israel akisisitiza kwamba utawala huo ndio chanzo kikuu cha ukosefu wa utulivu kwa kulitumbukiza eneo la magharibi mwa Asia katika migogoro ya mara kwa mara. Wajumbe wa muungano wa Oxford wameidhinisha azimio hilo kwa wingi wa kura 278 zilizounga mkono na 59 zilizopinga, wakiutangaza utawala wa Israel kuwa utawala wa ubaguzi wa rangi unaohusika na mauaji ya kimbari. Kura hiyo ya wanachama wa muungano wa Oxford ilifanyika huku utawala wa kizayuni wa Israel ukikabiliwa na kesi ya mauaji ya kimbari katika mahakama ya kimataifa ya haki. Utawala katili wa Israel pia ulishambulia ardhi ya Iran mwezi Juni mwaka huu na kuua shahidi zaidi ya watu elfu moja wakiwemo wana sayansi wa nyuklia na raia wa kawaida, jambo ambalo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Chanzo cha kijeshi kimethibitisha kwamba jeshi la taifa la Sudan na vikosi washirika jana Jumatatu viliondoka katika mji wa Um Sayala huko Darfur Kaskazini, saa chache baada ya kukomboa kutoka kwa wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF huku mapigano makali yakiendelea katika maeneo kadhaa ya eneo hilo. Chanzo cha vikosi vya ngao ya Sudan vinavyoshirikiana na jeshi la taifa kimesema kwamba vikosi vyao vimeondoka Umsayala kama hatua ya kimkakati. Vyanzo hivyo vimesema kwamba kamanda wa kikosi cha ngao ya Sudan amejeruhiwa wakati wa mapigano katika eneo la Umsayala. Kwa upande wake, vikosi vya msaada wa haraka RSF vimetangaza kwamba vimeudhibiti mji wa Umsayala huko Darfur Kaskazini baada ya vita vikali, na kwamba jeshi la Sudan na washirika wake wamepata hasara kubwa ya hali na mali. Awali jeshi la Sudan lilikuwa limethibitisha kwamba limeudhibiti tena mji huo baada ya mapigano makali na vikosi vya msaada wa haraka. Baada ya udhibiti wa mji wa el Fashir, mji mkuu wa Darfur Kaskazini, Vikosi vya msaada wa haraka vimetuma, vimetuma sehemu kubwa ya wapiganaji wake katika jaribio la kudhibiti miji mingine mikubwa katika eneo la Kordofan. Chanzo cha kijeshi katika jeshi la Sudan kimesema kwamba vikosi vya jeshi vinapambana na waasi wa RSF katika miji kadhaa katika jimbo la Kordofani kaskazini tangu katikati ya mwezi Aprili mwaka 2023. Sudan imekuwa katika mzozo wa kijeshi kati ya jeshi la taifa na waasi wa RSF ambao umesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kulazimisha wengine milioni 13 kuhama makazi yao. Na matokeo ya utafiti mpya yanaonyesha kwamba asilimia 60 ya kizazi kipya Gen Z huko Marekani wanapendelea harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas kuliko utawala wa kizayuni wa Israel. Gazeti la kizayuni la Haaretz limechapisha matokeo ya utafiti huo wa maoni wa hivi karibuni uliofanywa na chuo kikuu cha Harvard huko Marekani. Utafiti huo ulionyesha kwamba asilimia 60 ya jenzi nchini Marekani wanapendelea Hamas kuliko Israel. Kura hiyo ya maoni ilichunguza maoni ya zaidi ya wapiga kura elfu mbili wa Marekani, na pia imeweka wazi mgawanyiko uliopo kati ya maoni ya watu na vyama vya siasa kuhusu vita vya Gaza. Kwa mujibu wa gazeti hilo, matokeo hayo yanadhihirisha mabadiliko ya wazi katika mitazamo ya vijana wa Marekani kuhusu Wapalestina na vita vya Gaza, yakionyesha nafasi ya jenzi katika kuunda maoni ya umma katika siku zijazo huko Marekani. Wakati huo huo, gazeti la Israel ya Yedioth Aharonoth pia limesema kwamba hisia za chuki dhidi ya Israel zinaendelea kuenea miongoni mwa wanafunzi wa shule na vyuo vikuu vya Marekani. Gazeti hilo limeeleza kwamba hisia za kupinga utawala wa Israel zimekita mizizi katika sehemu kubwa ya vijana wa Marekani na kwamba jambo hili haliishii kwenye mrengo wa kushoto bali pia linajumuisha sehemu ya vijana wa Marekani wa mrengo wa kulia. Na huwa wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unatupia jicho kushadidi eh, ushindani wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rasia. Mvutano wa nyuklia kati ya Rusia na Marekani umeongezeka kadiri muda wa mkataba wa nyuklia wa New Start unavyokaribia kumalizika na hivyo kuweka mkataba huo katika mustakabali usiojulikana. Katika hali ambayo muda wa makubaliano ya mwisho ya udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rusia unamalizika Februari mwakani, marais wa Marekani na Rusia, Donald Trump na Vladimir Putin wamekuwa wakizidisha mvutano kwa wiki kadhaa sasa kwa kutishia kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Baada ya Putin kutangaza habari ya jaribio la kombora jipya la nyuklia la Rusia mwishoni mwa Oktoba mwaka huu, Trump pia alitangaza kwamba ameamuru jaribio la kwanza la silaha za nyuklia la Marekani katika miongo mitatu. Kauli hizi kali kutoka pande zote mbili, ikiwa ni pamoja na jibu la Rusia kwamba inafikiria kuanza tena majaribio ya nyuklia zimeibua wasiwasi kimataifa. Sasa pande hizo mbili zimeelekeza mazingatio yao katika suala la kumalizika muda wa makubaliano ya mwisho ya udhibiti wa silaha za nyuklia New Start ambao unaisha tarehe 4 Februari mwaka 2026. Mkataba wa New Start ulisainiwa na Marekani na Rusia mwaka 2010 na ulilenga kupunguza idadi ya vichwa vya nyuklia vilivyowekwa kwenye makombora ya balestiki ya kuvuka mabara na ndege za kimkakati za kivita. Mkabala, mkataba huo unaweka mipaka kwa nchi zote mbili wa kutokuwa na zaidi ya vichwa 1550 vya makombora ya nyuklia vilivyowekwa kwenye mitambo ya kurushia makombora. Mifumo hiyo inajumuisha makombora ya balistiki yanayovuka mabara, makombora ya balistiki yanayorushwa kutokea chini ya maji na ndege za kivita za kistratejia. Mkataba wa New START pia unajumuisha mifumo ya ukaguzi na kujenga imani, na ndio maana makubaliano ya mwisho katika uwanja wa udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya mataifa hayo mawili makubwa uh, yakawekwa kwenye mkataba huo Mkataba huo ambao ulirefushwa na rais wa zamani wa Marekani Joe Biden kwa muda wa miaka mitano, sasa unakaribia kumalizika bila ya kuwepo dalili yoyote ya maendeleo kuelekea makubaliano mbadala. Awali Donald Trump alikubali pendekezo la Putin la kurefushwa muda wa makubaliano hayo. Hata hivyo, hakujafanyika mazungumzo ya maana ya kurekebishwa makubaliano hayo katika miaka ya karibuni, hasa baada ya kuanza vita vya Ukraine. Uhusiano wa Marekani na Russia umezidi kuwa na mivutano mingi. Ushindani unaoongezeka wa silaha za nyuklia kati ya pande hizo mbili umeweka mustakabali wa mkataba wa New Start katika hatari ya kuvunjika. Mkataba huo ambao unatambuliwa kuwa makubaliano ya mwisho ya udhibiti wa silaha za nyuklia uh, uliotiwa saini na mataifa hayo mawili unaonekana kuwa hatarini kutokana na mivutano ya kisiasa na kijeshi, na uwezekano wa kurefushwa au kutekelezwa kikamilifu umepungua. Mnamo mwaka 2023 Rusia ilitangaza kwamba ingesitisha ushiriki wake katika mkataba wa New Start. Marekani pia imetuma ujumbe wa wazi wa kurudi kwenye mbio za mashindano ya silaha za nyuklia kwa kutengeneza mifumo ya makombora na kufanya majaribio mapya ya silaha hizo. Nchi zote mbili zinataka kusasisha silaha zao za nyuklia, jambo ambalo linapingana na roho ya mkataba wa New Start. Kwa kuzingatia hali hii wataalamu wameonya kwamba kushindwa kurefushwa makubaliano hayo ikiwa ni mara ya kwanza tangu 1991 kutaruhusu kusimikwa silaha za nyuklia za masafa marefu bila kizuizi chochote na kunaweza kusababisha ukosefu wa maelewano makosa ya kimahesabu na hatari ya kutokea mgogoro mkubwa Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba makubaliano ya ya kisiasa ya kudumisha kiwango cha sasa cha silaha za nyuklia yanaweza kuwa ya haraka na yenye ufanisi. Wakati huo huo, wa Republican wamezidisha mashinikizo ya kuitaka serikali ya Trump isirefushe makubaliano hayo, lakini Trump ameonyesha nia ya kuwekwa mipaka na kudhibitiwa silaha za nyuklia si tu pamoja na Russia, bali pia na nchi ya Uchina. Kusambaratika mkataba wa kudhibiti silaha za nyuklia New Start kutakuwa na athari haribifu kwa amani na usalama wa kimataifa. Kusambaratika mkataba huo kunaweza kusababisha ushindani usio na kikomo katika uzalishaji na utumiaji wa silaha za nyuklia na kuzidisha hali ya kutuaminiana kimataifa, kwani nchi nyingine zinaweza kuhisi haja ya kuimarisha silaha zao, na suala hilo litatishia usalama wa kimataifa. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan, ni mpenzi msikilizaji na ashiki wa spoti, popote pale ulipo, karibu katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo. Ni mwana michezo wako Salum Bendera, nikiwa na jezi nambari kumi mgongoni. Wiki hii nimekuandalieni kipindi maalum cha historia, mashindano ya kandanda ya kombe la dunia ambayo ina mashabiki wengi ulimwenguni. Bila shaka wengi hasa wa kizazi cha leo wangependa kujua, kwa mara ya kwanza kombe la dunia la mpira wa soka lilichezwa mwaka gani, nchi ya kwanza kuandaa kombe la dunia, wachezaji waliowahi kung'ara katika mashindano haya na kuacha kumbukumbu kumbu nzuri kwa mashabiki wa soka na au hata wafungaji bora wa mashindano haya, na pengine nchi gani imetwaa kombe hili mara nyingi kuliko mataifa mengine. Basi ili kujua japo kwa muhtasari kuhusiana na haya na mengineyo yanayohusiana na kombe la dunia, andamana nami ili ni kurejeshe nyuma katika kurasa za historia ya soka ya kombe la dunia. Karibuni. Wakati ikiwa imebakia miezi michache kabla mashindano ya soka ya kombe la dunia kuanza tena kutimua vumbi ambapo mara hii kwa mara ya kwanza yanafanyika kwa ushirikiano nchi tatu za Marekani, Canada na Mexico. Mashindano hayo yatafanyika kuanzia Juni 11 hadi Julai 19 hapo mwakani, kwa mara ya kwanza yatazishirikisha nchi 48 baada ya idadi kuongezwa kutoka timu 32. Mashindano yajayo ya ya kombe la dunia itakuwa duru ya 23 tangu kuanzishwa kwake. Baadhi ya timu tayari zimejikatia tiketi ya mashindano hayo, huku zingine zikiwa katika hatihati hati ya kukosa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Aidha, kuna baadhi ya nchi zimeweka historia, ambapo zinashiriki kwa mara ya kwanza, ambazo ni Cape Verde kutoka barani Afrika, nchi ambayo ina idadi ya watu wasiozidi laki sita. Nchi ya kiarabu ya Jordan nayo imejikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia kwa mara ya kwanza katika historia yake. Nchi nyingine ni Uzbekistani, nayo itashiriki mashindano yajayo ya kombe la dunia kwa mara ya kwanza. Wananchi wa mataifa hayo wanasubiri kwa hamu na shauku kubwa kuona bendera za nchi zao zikipeperushwa kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo makubwa zaidi ya soka ulimwenguni. Nchini Jordan, watoto hawakutumwa dukani siku hiyo, baada ya watu kumiminika katika mitaa mbalimbali ya miji ya nchi hiyo, huku wengine wakikesha kwa nderemo, furaha na vifijo kusherekea tukio hilo la kihistoria la nchi yao kupata tiketi ya kushiriki kombe la dunia. Kombe la Dunia la FIFA ni mashindano ya kimataifa ya soka yanayozishirikisha timu za taifa za wanaume kutoka nchi wanachama wa shirikisho la soka duniani FIFA. Mashindano haya yamekuwa yakifanyika kila baada ya miaka minne tangu yalipoanzishwa mwaka 1930 isipokuwa katika miaka 1942 na 1946 ambapo hayakufanyika kutokana na kutokea vita kuu ya pili ya dunia. Historia ya kombe la dunia ilianza mwaka 1928 wakati rais wa FIFA Jules Rimet alipopendekeza kuanzishwa mashindano ya kimataifa ya soka kwa timu za taifa. Mashindano ya kwanza yalifanyika nchini Uruguay mwaka 1930 ambapo Uruguay ilishinda taji hilo la kwanza kwa kuifunga Argentina mabao manne kwa mawili katika mtanange wa fainali. Kwa msingi huo, Uruguay ndio timu ya kwanza ya soka kutwa kombe la dunia. Tangu kuanzishwa kwake, nchi nane tofauti zimefanikiwa kushinda kombe la dunia. Brazil ndiyo nchi yenye mafanikio makubwa zaidi ikiwa imeshinda kombe hilo mara tano katika miaka 1958, 62, 70, 94 na 2002. Hebu tujikumbushe mambo yalivyokuwa katika fainali ya kombe la dunia mwaka 2002 katika uwanja wa Yokohama, Japan, wakati Brazil walipowaadhibu wababe Ujerumani. Nchi nyingine zilizowahi kutoa kombe la dunia ni pamoja na Ujerumani na Italia, kila moja mara nne. Argentina, ambayo imewahi kutamba mno miaka ya nyuma ikiwa na Diego Maradona na katika miaka hivi karibuni na Lionel Messi, imetoa kombe hilo mara tatu katika miaka 1978 na 1986 na, na, na, na mwaka 2022 nchini Qatar, katika mashindano amwisho, ya mwisho yaliyofanyika nchini Qatar. Argentina ikiongozwa na Messi ilitoa kombe hilo baada ya kuigaragaza Ufaransa katika mtanange wa penati na kukata kiu ya miaka 36 tangu ilipotwaa mara ya mwisho ikiongozwa na Diego Maradona. Ufaransa imewahi kushinda kombe hilo mara mbili katika miaka 1998 na 2018. Mwaka 1998 ikiwa mwenyeji wa mashindano hayo, ilitumia vema usemi wa mcheza kwao hutunzwa, baada ya kuisambaratisha vibaya Brazil kwa kuitandika mabao matatu kwa nunge. Nchi ya Uruguay ambayo ilitoa kombe la dunia kwa mara ya kwanza mwaka 1930 imeshinda kombe hilo mara mbili sawa na ufaransa uingereza ambayo ligi yake kuu ya soka epl ina mashabiki wengi wa soka duniani imebeba kombe hilo mara moja tu na hiyo ilikuwa mwaka 1966 hii ina maana kwamba imepita miaka 59 huku waingereza wakisubiri kuona timu yao ya taifa ya soka ikitoa kombe hilo je wataweza kufanya kweli katika kombe la dunia lijalo Uhispania nayo imetoa kombe la dunia mara moja na hivyo kukamilisha idadi ya nchi nane ambazo zimewahi kunyakua kombe la dunia. Mashindano ya kombe la dunia yamefanyika mara ishirini na mbili na ni timu nane tu zimekuwa zikipokezana kombe hilo hadi sasa, ambazo ni Uruguay, Uingereza, Brazil, Italia, Argentina, Ufaransa, Uhispania pamoja na Ujerumani. Bara la Afrika ambalo limekuwa likisifika kwa kuwa na vipaji vingi vya soka na hata wachezaji wengi wa Afrika kucheza soka la kulipwa katika ligi mbalimbali za Ulaya na Amerika, hadi sasa halijawahi kutwaa kombe hilo. Kuna mataifa barani Afrika ambayo kipindi fulani yalitambulika kama miamba ya soka barani Afrika kama Cameroon, Nigeria, Senegal, Ghana na Ivory Coast ambayo imewahi kusumbua na kujitutumua katika mashindano ya soka ya kombe la dunia, lakini haijawahi kuwaletea Waafrika kombe la dunia. Katika mashindano ya kombe la dunia yaliyopita nchini Qatar, Moroko ilileta mshtuko wa ajabu baada ya kuitandika Ureno katika hatua ya robo fainali. Ushindi wa Moroko wa bao moja kwa sifuri ulifanya nchi hiyo ya Waarabu wa kaskazini mwa Afrika kuwa nchi ya kwanza kabisa barani Afrika kutinga nusu fainali. Lakini pamoja na mafanikio hayo, swali ambalo limebakia katika fikra za wengi, hususan mashabiki wa soka barani Afrika ni kwamba hivi kuna siku timu kutoka bara la Afrika itatwaa kombe la dunia na kufuta machozi ya Afrika, wa ya Waafrika ambao wamekuwa wakilililia kombe hilo? Mosin Bashemera aliyeko mkoa wa Pwani nchini Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya michezo hususan soka alikuwa na haya ya kusema alipoulizwa na Ulimwengu wa Michezo kuhusu kama ndoto ya kutoa kombe la dunia mataifa ya Afrika itakuja kuwa kweli siku moja. Kusema kweli, mataifa ya Afrika yamekuwa na mwendelezo wa kufanya vizuri katika mashindano haya makubwa ya kombe la dunia katika miaka ya hivi karibuni, japokuwa hatujafanikiwa kulitoa kombe hili lakini tumekuwa tunatoa upinzani mkubwa kwa mat, timu za mataifa mengine na hata wao bila shaka wanakiri kwa kuona kilichofanywa na Moroko, lakini kile ambacho walikianzisha Ghana katika mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi kinatoa taswira kwamba mataifa ya Kiafrika sasa nayo yana utayari ya so, na yamekomaa kisoka na yanaweza kutoa upinzani na hasa kushika kufikia hatua za juu, japo kwangu mi binafsi sioni kama tumefikia katika kiwango cha kuweza kulitoa kombe hili lakini naamini kwamba tuna uwezo wa kuendelea kutoa changamoto na upinzani mkubwa kwa timu zingine na kuendelea kushikilia au kufikia katika hizi hatua za juu, na kwa miaka zaidi ya hivi karibuni, inshallah katika mashindano yanayokuja tuna uwezo wa kulitoa, ila kwa ishirini ishirini na sita nahisi bado sijaiona timu ambayo inaweza kutoa eh, upinzani wa kufikia kulibeba kombe hili. Bwana Mosine, Afrika tunakwama wapi? Licha ya kuwa na vipaji na hata kuwa na wachezaji wengi katika ligi za Ulaya ambao wamekuwa waking'ara katika ligi za mataifa hayo, kwa mtazamo wako, mataifa ya Afrika yanakwamia wapi? Labda mataifa ya Afrika pamoja na kwamba tuna wachezaji wengi katika mataifa yaliyoendelea kisoka, hasa Ulaya e, lakini hatupigi hatua ni kwa sababu, mimi ninavyoona, au wachezaji hawaoni mchango wa maksudi wa taifa lao ambalo ndo hilo linautegemea walipambanie katika mashindano haya ya kidunia. Hawaoni mchango wao katika kukuza kipaji chao, hawaoni sapoti yao katika kuwafikisha pale walipo. Taifa halikuwa na mpango madhubuti na wa makusudi wa kuhakikisha wanaibua na kulea kipaji kile. Kile kipaji kimefika kule kilipofika, kime kwa jitihada za familia au kwa kupambana na kuonekana kwa kudra za Mwenyezi Mungu. Hatutengenezi na kulea ule uzalendo ndani ya wachezaji hawa ambao wanacheza Ulaya, ndio maana unaona mchezaji anajitoa zaidi katika timu yake ya kibiashara, lakini ajitoi katika taifa lake, ni kwa sababu ule uzalendo Ha, haana hana na taifa lake katika e, katika kifua cha mchezaji yule. E, asante sana nchi ya Cape Verde ya Afrika ambayo e, pengine hata haijulikani sana na wengi, lakini imeweza kujikatia tiketi e, kwa mara ya kwanza ya kushiriki mashindano ya kombe la dunia mwakani. Katika ukanda wa Afrika Mashariki mataifa kama Uganda, Kenya na Tanzania yamekuwa hayafanyi vizuri katika hatua za mchujo za kuelekea kombe la dunia licha ya ligi zao za ndani kuimarika katika miaka hivi karibuni, na hata vilabu vyao sasa vinaonekana kutoa upinzani wa namna fulani katika mashindano ya Afrika kama ya kombe la shirikisho na mengineyo. Kwa mtazamo wako, mataifa ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na tatizo gani ambapo mpaka sasa hakuna timu ambayo imeweza kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia E, kwanza kabisa e, tuwapongeze timu ya taifa ya Kepvede kwa kuweza kutinga kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo makubwa ya kombe la dunia ishirini ishirini na sita. Ni mafanikio makubwa kwao kisoka ya kwanza kabisa na tukikumbuka katika kumbukumbu kumbu wao waliweza kushiriki kwa mara ya kwanza mashindano ya Afcon mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wakaweza kutinga katika hatua ya robo fainali, na kuanzia mwaka huo walishiriki katika mashindano ya elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na ishirini na moja lakini wakashiriki elfu mbili na ishirini na tatu nchini tumeona wamekuwa wakicheza kwa nidhamu kwa umoja. E, na kubwa la kushangazwa na linalotupa somo ni wale wachezaji ambao wana asili ya taifa hilo waliozaliwa katika mataifa ya Ulaya kama Uholanzi, Ufaransa, Ureno na kadhalika, wanapoamua kurudi na kuchezea timu yao ya asili. Na hapa ndo tunapozungumzia suala la kulea uzalendo wa wachezaji, kuhakikisha mchezaji analipenda taifa lake kama anavyopenda timu yake anayoichezea kimkataba e, liona hili kwa Cape Verde, pengine wanasema na motisha kubwa ambayo inatolewa katika timu hii e, kwa wachezaji wanapokuwa katika e, majukumu ya kitaifa, inaongeza ile morali kwa wachezaji kuona kwamba turudi tuchezee taifa la asili yetu. Lakini mataifa ya Afrika Mashariki tunakwama wapi? Naona ni kwamba uwekezaji, atuone hata motisha ya maana kwa wachezaji bado haionekani. Kuibua vipaji na kuvilea bado ni tatizo. Kuna mipango kitaifa katika kuhakikisha haya yanakuwepo. Nafikiri tukibadilika katika upande huu tutaweza eh, ku, ku, ku, ku, na sisi kufanya vizuri na kupiga hatua, na pengine nasi katika mashindano ya miaka inayokuja karibuni, tukaweza na sisi kukata tiketi na kushiriki mashindano haya ambayo kila taifa ni Naam, huyo alikuwa Mosin Bashemera mchambuzi wa masuala ya michezo hususan soka kutoka mkoa wa Pwani huko nchini Tanzania. Tunamshukuru sana kwa tathmini na uchambuzi wake pamoja na ushirikiano wake na Radio Tehran. Sasa tutupie jicho wachezaji waliowahi kung'ara na kucheka na nyavu mara nyingi katika mashindano ya soka ya kombe la dunia tangu yalipoanzishwa. Mshambuliaji wa Ujerumani Miroslav Klose anaongoza ambapo amefunga magoli kumi na sita katika mashindano ya kombe la dunia kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na kumi na nne. Rekodi yake hiyo bado haijavunjwa. mashindano ya soka ya kombe la dunia yametawaliwa na vituko na matukio ya ajabu yakiwemo pia matokeo ya ajabu yaliyowashangaza wengi na kubakia hadi leo katika kumbukumbu kumbu za mashindano hayo kuna matokeo kumi ya ajabu katika mashindano ya kombe hilo baadhi ya matokeo hayo ni pale saudi arabia ilipowashangaza wengi katika kombe la dunia la qatar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili walipotoka nyuma na kuwaduaza argentina wakiongozwa na messi katika mechi ya kwanza ya kundi c baada ya kuibamiza mabao mawili kwa moja lakini je, matokeo hayo ya Saudi Arabia dhidi ya Argentina yanalinganishwa vipi na matokeo mengine makubwa katika historia ya michuano hiyo? Ndoto ya Korea Kusini iliwasaidia kufuzu nusu fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili ilijumuisha ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Italia katika hatua ya kumi na sita bora kwenye kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili. Kombe la dunia nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na nne lilishuhudia Uholanzi ikiwagaragaza vibaya mabingwa tetezi Uhispania kwa kuwalima mabao matano kwa moja. Ha, mechi nyingine ya ufunguzi wa mashindano yaliyokuwa na matokeo ya ajabu ilikuwa ile ya kichapo cha kushangaza cha Senegal kutoka Afrika dhidi ya mabingwa a watetezi wa wa kombe la dunia Ufaransa katika mashindano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili yaliyoandaliwa kwa ushirikiano wa Japani na Korea Kusini. Hata hivyo mchezo wa nusu fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne uliozikutanisha Ujerumani na wenyeji Brazil hauwezi kusahauliwa na mashabiki wa soka. Timu ya soka Ujerumani ilidhalilisha Brazil kwa kuisasambua mabao saba kwa moja. Wapenzi wasikilizaji na maashiki wa spoti, kwa leo sina budi kukomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika vya kutosha na ulimwengu wa michezo juma hili. Michezo ni furaha na majonzi, ni tabasamu na ghamu, ni ushindani na upinzani, ni nishati na uchangamfu, lakini sio uadui, bali ni urafiki na upendo. Hivyo tudumishe michezo ili tuwe na jamii ya furaha na ya urafiki iliyotawaliwa na upendo. Ninakuwageni nikikutakieni furaha michezoni. Wahispania wanasema adios amigos, yaani kwaherini marafiki. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Alikuwa Salum Bendera katika kipindi cha ulimwengu wa michezo. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo, Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumanne katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo kama ambavyo ingetarajiwa yametawaliwa na habari za uteuzi wa baraza jipya la mawaziri uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan kufuatia uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Nikianza na Mwananchi, gazeti hilo limeandika ni mshtuko: Samia ateua baraza jipya akiwaweka kando vigogo saba, sura mpya za chomoza aunda wizara ya vijana, wadau wachambua wa uteuzi. Mwananchi linadokeza pia kwamba baraza hilo jipya la mawaziri lina jumla ya wizara 27, zinazojumuisha mawaziri na manaibu waziri 57, ambapo katika mgawanyo huo wanaume ni asilimia 77 na wanawake ni asilimia 23. ACT Wazalendo wafungua kesi wakipinga matokeo ni kichwa cha habari nyingine kinachoonekana kwenye ukurasa huo huo wa mbele wa gazeti Mwananchi likitupasha kwamba licha ya Rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi kuteua baraza la mawaziri uongozi wa chama cha ACT Wazalendo haujaamua kama utashiriki kuunda serikali ya umoja wa kitaifa SUK, na sasa wamekwenda mahakamani kufungua kesi. Naliweka kando gazeti Mwananchi na kuligeukia gazeti la Majira ambalo limeakisi habari ya uteuzi baraza la mawaziri kwa kichwa cha maneno Samia ateua baraza la mawaziri la kimkakati, zimo sura mpya. Aidha, limeandika Samia arekebisha wizara mbili aunda ya vijana. Habari Leo pia limekuwa na mtazamo sawa na Majira likiandika baraza la mawaziri la kimkakati. Wizara ya vijana, mahusiano zaanzishwa. TAMISEMI yaenda waziri mkuu. Chongolo, Bashiru, Wanu Ngwasi, Homera, Makonda wajitokeza kwa upande wa Tanzania. Namalizia na toleo la kila wiki la Jamhuri ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Nuru ya Matumaini. Gazeti hilo limekusanya pamoja matukio kadhaa ya kipindi cha juma moja a, kwa dondoo zinazosema Hotuba ya rais uzinduzi wa bunge yatajwa kuwa mwanga kwa taifa lililopitia mitihani au mtihani mzito. Balozi d bana uh, wadau wa furahia kuundwa kwa wizara maalum ya vijana na ACT serikali iingie kwenye mchakato wa maridhiano kama mdao si msuluhishi. Katika safu ya maoni yenye anwani ya sitani, Jamhuri limemnukuu mwandishi wake akisema Nimewasikia Rais Samia, maskofu BAKWATA na shauri tuienzi busara yamfalme, ya mfalme Suleimani. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno mbio ndefu za 2027 nambari za Ruto mkabala wa Kalonzo na gachagua Gachagua. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeeleza kwamba uhakiki wa daftari la wapiga kura mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unaonyesha kwamba kambi mbili zilizopo zinaungaji mkono kitaifa unaokaribiana. Kazi ya polisi ya uchukuaji rushwa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti Standard. Kwa upande wa Daily Nation, Habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti hilo ina anwani pepo ya wadukuzi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wahalifu mta, wa mtandao jana walizif, jana walizifanya tovuti kadhaa za serikali ikiwemo ya ikulu zisiwezi kupatikana, ikiwa ni pamoja na hata kubadilisha mwonekano wake. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa na picha inayomwonyesha Uh, inayoonyesha makuruta wakiwa mazoezini na kuandika idadi ndogo ya gubika zoezi la kuajiri askari polisi elfu kumi. Nalo Taifa Leo limekoleza wino mweusi kichwa cha habari, wachezeana rafu ni kampeni zilizojaa matusi, vitisho, kudhalilishana na propaganda chafu, huku chaguzi ndogo zikikaribia. Vilevile limeandika wadukuzi waifanyia serikali ile ile ile kitu serikali yakiri kuwa nyingi ya tovuti zake ikiwemo ya rais zimeingiliwa. Na katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika vijana wachache wajitokeza kwa usajili wa polisi. E, na kwa kumalizia naelekea nchini Uganda. Naanza na gazeti Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekoleza wino mweusi kichwa cha habari Besige usiku ule huko Nairobi, Monita linafafanua kwa kuandika ikiwa umepita mwaka mmoja tangu Kiza Besige na msaidizi wake Ubeidi Lutale walipotekwa nyara na kurejeshwa Kampala wakitoka Nairobi, hadi sasa hakuna taarifa za kina za kinachodaiwa kuwa ni jinai walizofanyiwa na namna walivyoswekwa na kurejeshwa nyumbani. New Vision kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani kifaa cha kusoma nyuso kuwafuatilia walimu. Serikali yachukua hatua kudhibiti kutofika kwao mashuleni. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 27 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 18 Novemba mwaka 2025, siku kama ya leo miaka 186 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdul Qadir bin Muhiddin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amiri Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji elfu hamsini alipambana na wakoloni wa kifaransa hadi mwaka 1847. Hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia, wanajeshi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wakoloni wa Kifaransa na mwaka 1962 Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 122 mia iliyopita, ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo milele. Kwa msingi huo, mwaka 1978 Jimmy Carter na Generali Omar Efran Torihos, viongozi wa wakati huo wa Marekani na Panama, walitia saini mkataba mpya ambao kwa mujibu wake mfereji wa Panama ulirejeshwa chini ya mamlaka kamili ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 1999. Miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Moroko ilipata uhuru. Kabla ya hapo ardhi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mataifa kadhaa. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini tukufu ya Uislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia, yakiwemo yale ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ikawa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu. Mwaka 1921 Ufaransa iliidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. siku kama ya leo miaka 63 iliyopita alifariki dunia msomi na mwana fizikia wa Denmark Niels Bohr akiwa na umri wa miaka 82. Bor alizaliwa mwaka 1885 na na kuvutiwa mno na elimu ya hisabati. Msomi huyo alifanya uchunguzi na uhakiki mkubwa katika elimu hiyo. Niels Bohr alifanya uhakiki katika masuala ya atomu na mwaka 1945 alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fizikia kutokana na uvumbuzi wake katika masuala ya atomi. Na siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, wiki mbili tu baada ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa nchini kuteka ubalozi wa Marekani mjini Teheran, ambao ulitambuliwa kuwa pango la ujasusi la nchi hiyo, mateka wanawake na weusi wenye asili ya Afrika waliokamatwa katika ubalozi huo waliachiwa huru kwa amri ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Ubalozi huo ulikuwa kituo cha ujasusi na kupanga njama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwa sababu hiyo wafanyakazi wake walishikiliwa mateka kama majasusi wa Marekani hapa nchini. Hata hivyo, Imamu Ruhullah Khomeini, na kwa sababu za kibinadamu na vilevile vile kwa kutilia maanani kwamba wanawake na wamarekani weusi wanadhulumiwa na kubaguliwa nchini kwao, alitoa amri waachiwe huru. Sehemu moja ya barua ya hayati imamu Khomeini kwa wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wakiwashikilia mateka wa Marekani hao inasema: Uislamu umetunga sheria mahsusi kwa ajili ya wanawake na watu weusi. Kwa miaka mingi wamekuwa chini ya mashinikizo na dhuluma za Marekani na pengine wamelazimishwa kuja Iran. Kwa msingi huo, wapeni tahfifu iwapo haitathibitika kwamba wamefanya ujasusi. Mwisho wa kunukuu. Kwa utaratibu huo, mateka 13 wa kike na wale wenye asili ya Afrika raia wa Marekani waliachiwa huru. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio lililoandaliwa na Marekani la kuanzisha kikosi cha kimataifa cha kurejesha utulivu katika ukanda wa Gaza. Azimio hilo limepingwa na harakati na makundi ya kupigania uhuru ya Palestina. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Amina Mohamed ameonya tena kwamba uhusiano unaozidisha hali mbaya baina ya njaa na migogoro ni tishio la kimkakati kwa usalama wa kimataifa. Muungano wa Oxford umeutaja utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ndio tishio kubwa kwa amani na usalama eneo la magharibi mwa Asia, na wala si Iran. Na chanzo cha kijeshi kimethibitisha kwamba jeshi la Sudan limeondoka katika mji wa Umu Salaya huko Darfur Kaskazini. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni vipindi na matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni geni nikikutakieni uh, siku njema. Tukutane tena katika matangazo yetu yajayo. Uh, nakutakieni kila la heri na kwaherini.