Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na ardhini kinamtii yeye, kikipenda kisipende, na kwake watarejeshwa wote. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na yale tuliyoteremshiwa na yale aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka Mola wao, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi tunanyenyekea kwake. Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa naye naye akhira atakuwa katika mwenye hasara kubwa kabisa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninekukaribisheni katika matangazo haya ya subuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye ya makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumane, tarehe 27 mfungo 8 Jamadul Awal mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 18 Novemba 2025 miladi. Kwa asubuhi ya leo, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya kisa cha ukweli kuanzia zama za historia hadi sasa. Podcasti hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na vilevile tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema IAEA lazima ifungamane na uadilifu wa kiufundi na kutoegemea upande wowote kisiasa. Ukata na umasikini wa wazayuni umeongezeka kwa thelusi nzima baada ya Oktoba 7. Nchi za Maziwa Makuu zaitangaza RSF kuwa ni kundi la kigaidi. Na Russia yasema hatutaki vita wala mzozo wa kijeshi na NATO. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA lazima utimize maagizo uliokabidhiwa ya kiufundi, ujiepushe na mielekeo ya kisiasa na kukataa mashinikizo yanayotolewa na Marekani na washirika wake wa Ulaya. Sayyid Abbas Araghchi ametoa kauli hiyo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov. Mazungumzo hayo ya simu yaliyofanyika jana Jumatatu yalikuwa ya pili kati ya mawaziri hao wawili katika kipindi cha wiki moja na kabla ya mkutano ujao wa bodi ya magavana ya IAEA ambapo Marekani na troika ya Ulaya inayoundwa na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinatarajiwa kuwasilisha azimio dhidi ya Iran kuhusu ushirikiano wake na wakala huo, Araghchi amesema siku zote Teheran imekuwa ikitumia mwelekeo wa ujengaji na uwajibikaji katika ushirikiano wake na IAEA. Amebainisha kuwa Iran imechukua hatua na kufanya mashauriano ya kidiplomasia na nchi za kikanda kwa lengo la kudumisha amani na utulivu. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba mchakato kama huo unapasa kuendelezwa kwa ushiriki wa pande zote husika. Hayo yanajiri katika hali ambayo Tehran imeonya kwamba itafanya ilichokiita mapitio ya msingi katika ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ikiwa bodi ya magavana yenye wanachama 35 itapitisha azimio jipya dhidi ya Iran. Katika mazungumzo hayo ya simu na mwenzake wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa Rasia amekaribisha kuanzishwa kwa mfumo wa ushirikiano wa kikanda na kuelezea utayari wa Mosco wa kuendelea kufanya uratibu na mashauriano ya karibu na Teheran. Sergei Lavrov ameashiria juhudi zinazofanywa na Rasia katika Umoja wa Mataifa ili kulinda kanuni za mkataba wa umoja huo kuhusu suala la Palestina, Lavrov amesema nchi yake inaunga mkono haki ya watu wa Palestina kujiamulia mustakbali wao. Amesema Moscow haikubaliani na hatua yoyote ambayo itapuuza haki za watu wa Palestina. Mfumuko wa bei na gharama ya maisha zinazidi kupanda huko Israel, huku hali ikiwa hivyo ripoti rasmi ya taasisi ya bima ya Israel inaonyesha kwamba umasikini umeongezeka kwa zaidi ya theluthi moja kwa wakazi wa utawala huo baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aksa ya Oktoba 7, 2023. Shirika la habari la Fars limenukuu ripoti ya hivi karibuni ya kila mwaka ya taasisi ya bima ya Israel ambayo ina jukumu la kupima umasikini na kulipa pensheni ikionyesha kuzidi kwa mbaya hali ya uchumi katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba zaidi ya theluthi moja ya watu wa Israel, wakiwemo zaidi ya watoto milioni moja wanateseka kwa uhaba wa chakula na hawana uwezo wa kumudu chakula cha kutosha au chakula bora. Ripoti hiyo imechapishwa huku bei za bidhaa zikizidi kupanda, hali ambayo wataalamu wanasema ni ishara ya kuzidi kuporomoka uwezo wa manunuzi wa familia za wazayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kawaida huwa kunatolewa faharisi ya bei ya watumiaji, ambayo ni kipimo rasmi cha bei za bidhaa na huduma za kila siku. Ikiwa faharisi hiyo itapanda, huwa na maana kwamba gharama za maisha nazo zimepanda. Gharama kubwa iko kwenye masuala ya nyumba, chakula na huduma, huku sehemu kubwa ya idadi ya wakazi wa utawala wa kizayuni wakiwa wanapambana na mfumuko mbaya wa bei. Umasikini wa chakula nao huongezeka baada ya matukio ya kiusalama wakati wa vita na kukosekana amani. Taasisi ya bima ya Israeli imetangaza kwamba mwaka 2024 ulikuwa moja miaka mibaya zaidi kwa utawala huo wa kizayuni, na ukata wa chakula ulienea sana kwenye familia za wazayuni, hasa baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Akswa iliongozwa na Hamas tarehe 7 Oktoba 2023 na baada Hezbollah ya Hizbullah ya Lebanon kuingia vitani kuwasaidia Wapalestina. wizara Mamboyenji ya mambo ya nje ya Sudan imetangaza kuwa mkutano wa wakuu wa nchi za maziwa makuu uliofanyika Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeidhinisha pendekezo la kuvitangaza vikosi vya msaada wa haraka RSF kuwa ni kundi la kigaidi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mkutano wa tisa wakuu wa nchi za maziwa makuu uliofanyika huko Kinshasa umemaliza kazi yake kwa kutoa taarifa ya mwisho. Taarifa hiyo imejumuisha pendekezo la wazi kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la kulitaka lilaani jinai za vikosi vya usaidizi wa haraka vya Sudan RSF. Ujumbe wa Sudan umeongozwa na Ibrahim Jabir Ibrahim, mjumbe wa baraza la mpito la utawala ambaye pia ni naibu amiri jeshi mkuu wa jeshi la Sudan SAF maafisa kadhaa wa serikali na makamanda wa jeshi na wa masuala ya usalama wa Sudan na pia umeshiriki kwenye mkutano huo wa Kinshasa. Taarifa ya mwisho ya mkutano huo wa wakuu wa nchi za maziwa makuu ya Afrika imejikita zaidi kwenye masuala ya usalama na ulinzi ndani ya nchi wanachama, masuala yanayohusiana na wanawake na watoto pamoja na maendeleo ya kijamii na ulinzi wa rasilimali za madini za nchi wanachama kutokana na matumizi mabaya ya madini hayo ambayo yanaishia kwenye kufadhili jinai za vikundi vya waasi na wanamgambo wenye silaha katika eneo hilo. Muawiya Othman Khalid, naibu waziri wa mambo ya nje wa Sudan, amesema mkutano huo umeidhinisha mapendekezo yaliyotolewa na baraza la mawaziri na mawaziri wa ulinzi na usalama wa Sudan ambao wote walisistizia wajibu wa kutangazwa rasmi kwamba vikosi vya usaidizi wa haraka RSF ni kundi la kigaidi Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa serikali ya Rusia amepinga taarifa za kuchochea vita zinazoenezwa katika nchi za Ulaya na kwa mara nyingine amesisitiza kwamba Moscow inachukua hatua zinazohitajika kulinda usalama wake, lakini haitaki vita wala mzozo wa kijeshi na NATO. Dmitri Peskov alisema hayo jana Jumatatu wakati alipozungumza na waandishi wa habari mjini Moscow, na kuongeza kuwa Rusia itaendelea kujiimarisha kiulinzi na kujiweka tayari kwa ajili ya kujihami, ingawa haitaki vita na jeshi la nchi za magharibi NATO. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Peskov amesema hivi sasa kuna mawasiliano ya kitaalamu kati ya Rusia na Ukraine kuhusu kubadilishana mateka na kuongeza kuwa kwa sasa hakuna taarifa mpya kuhusu mkutano uliotarajiwa kufanyika Istanbul, Uturuki, kwa ajili ya kubadilishana mateka. Msemaji huyo wa ikulu ya Rusia ameendelea kusisitiza kuwa jeshi la nchi yake litatoa majibu makali kwa kila shambulio litakalofanywa dhidi ya ardhi yake, na akaongeza kwa kusema vikosi vya kijeshi vya Rasia vinaendelea kujiimarisha kiulinzi na vitaendelea kujibu mashambulizi yote yanayofanywa na vikosi vya Ukraini dhidi yake. Katika sehemu nyingine matamshi yake mbele ya waandishi wa habari, Peskov amesema haiwezekani kutabiri ni lini masharti muhimu yatatolewa kwa ajili ya mkutano kati ya marais wa Rasia na Marekani. Lakini nchi zote hizo mbili zinasisitiza kwamba mazungumzo hayo yanapaswa kuwa ya maana na yenye utatuzi wa mambo, yasiwe ni ya kupoteza wakati tu. Msemaji wa ikulu ya Russia Kremlin, amesema tunatumai kwamba mazungumzo kati ya marais wa Russia na Marekani yatafanyika mara tu maandalizi yatakapokamilika na masharti muhimu yatakapotolewa na kukubaliwa na pande zote na karibu mwezi mmoja baada ya kuapishwa kuwa rais wa mpito wa Madagaskar, Michael Randrianirina kwa mara ya kwanza amelihutubia taifa akiwa na shauku na hamasa kubwa na kutoa ahadi nyingi kwa wananchi. Akizungumza katika hotuba iliyorekodiwa mapema, kanali wa kijeshi Michael Randrianirina aliingia madarakani baada ya wiki kadhaa za mivutano na maandamano yaliyoongozwa na vijana amesimulia mapambano ya wiki tatu yaliyobadilisha sura ya utawala ya kisiwa hicho kikubwa zaidi barani Afrika. Randrianirina amepinga vikali madai kwamba kuanguka kwa mtangulizi wake Andre Rajoelina kulitokana na mapinduzi ya kijeshi, akisisitiza kwamba hakuna vurugu zilizotokea. Akijibu tuhuma za kulipiza kisasi kupitia hatua za mahakama dhidi ya utawala wa zamani, amesema kufanya uchunguzi ni jambo la haki jambo hilo, huwezi kusema ni kulipiza kisasi. Ameapa kuwafuatilia kisheria wale wote waliopora rasilimali za nchi, akitangaza mpango wa maendeleo wa madagaska mpya. Kanali Randrianirina ametangaza kuanza mchakato wa mashauriano ya kitaifa ili kujenga mfumo mpya wa utawala. Baada ya hapo, ameahidi kuitisha kura ya maoni na hatimaye kuitisha uchaguzi wa rais kwenye kipindi cha miaka miwili. Pia ameahidi kuunda bunge jipya la vijana na mahali pazuri zaidi, amesema bunge hilo litatokea maskulini. Ama kuhusu suala la je, atagombea urais baada ya kumalizika kipindi cha mpito cha miaka miwili, Kanali Randrianirina amesema uamuzi huo ni wa wananchi. Mwishoni mwa hutuba yake, amewasihi wananchi wa Madagaskar wawe na subra, akiwakumbusha kwamba safari ya kulijenga upya taifa ndiyo kwanza imeanza na haiwezi kufanywa katika kipindi cha miezi miwili, na lazima juhudi za pamoja na za watu wote zifanyike kulifanikisha hilo. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu. Unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kushadidi ushindani wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rusia na mustakbali wa mkataba wa New Start. Mvutano wa nyuklia kati ya Rusia na Marekani umeongezeka kadiri muda wa mkataba wa nyuklia wa New START unavyokaribia kumalizika na hivyo kuweka mkataba huo katika mustakabali usiojulikana. Katika hali ambayo muda wa makubaliano ya mwisho ya udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rusia unamalizika Februari mwakani, marais wa Marekani na Rusia Donald Trump na Vladimir Putin wamekuwa wakizidisha mvutano kwa wiki kadhaa sasa wa kutishia kuanza tena majaribio ya silaha za nyuklia. Baada ya Putin kutangaza habari ya jaribio la kombora jipya la nyuklia la Rusia mwishoni mwa Oktoba 2025, Trump pia alitangaza kwamba ameamuru jaribio la kwanza la silaha za nyuklia la Marekani katika miongo mitatu. Kauli hizi kali kutoka pande zote mbili ikiwa ni pamoja na jibu la Rasia kwamba inafikiria kuanza tena majaribio ya nyuklia zimeibua wasiwasi kimataifa. Sasa pande zote hizo mbili zimeelekeza mazingatio yao katika suala la kumalizika muda wa makubaliano ya mwisho ya udhibiti wa silaha za nyuklia New START ambao unaisha tarehe 4 Februari 2026. Mkataba wa New START ulisainiwa na Marekani na Rasia mwaka 2010 na ulilenga kupunguza idadi ya vichwa vya nyuklia vilivyowekwa kwenye makombora ya balestiki ya kuvuka mabara na ndege za kivita za kimkakati mkataba huo unaweka mipaka kwa nchi zote mbili wa kutokuwa na zaidi ya vichwa 1550 vya makombora ya nyuklia vilivyowekwa kwenye mitambo ya kurushia makombora hayo mifumo hiyo inajumuisha makombora balestiki yanayovuka mabara makombora balistiki yanayorushwa kutokea chini ya maji na ndege za kivita za kistratejia. Mkataba wa New Start pia unajumuisha mifumo ya ukaguzi wa kujenga imani na ndiyo makubaliano ya mwisho katika uwanja wa udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya mataifa hayo mawili makubwa. Mkataba huo ambao ulirefushwa na rais wa zamani wa Marekani Joe Biden kwa muda wa miaka mitano, sasa unakaribia kumalizika bila kuwepo dalili yoyote ya maendeleo kuelekea makubaliano mbadala. Awali, Trump alikubali pendekezo la Putin la kurefushwa muda wa makubaliano hayo. Hata hivyo hakujafanyika mazungumzo ya maana ya kurekebishwa makubaliano hayo katika miaka hivi karibuni. Hasa baada ya kuanza vita vya Ukraine, uhusiano wa Marekani na Rusia umezidi kuwa na mivutano mingi. Ushindani unaongezeka wa silaha za nyuklia kati ya Marekani na Rusia umeweka mustakabali wa mkataba wa New Start katika hatari ya kuvunjika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo. Katika kipindi cha mwisho cha podkasti hii ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi mwisho, Tutapata kujua kwamba ushindi wa leo wa Iran dhidi ya uzayuni sio mwisho wa vita, bali ni mwanzo wa msimu ambapo mapambano na mukawama vimegeuka kuwa usanifu wa mustakabali wa baadaye, msimu ambao unaibuka kutoka kwenye kina cha historia ya Uislamu na kuimarika katika upeo wa utamaduni wa Kiislamu, uadilifu ulioenea kila mahala, utukufu wa mwanadamu, mfungamano wa kielimu na kimaadili na mshikamano wa mataifa. Katika simulizi hii Iran siyo mshindi wa vita tu, bali inaunganisha siku zilizopita zenye matumaini na kesho iliyoahidiwa. Tangu mwanzo wa historia, mwanadamu daima amekuwa akitarajia kesho iliyo bora zaidi, kesho ambayo dhuluma itaisha na uadilifu kuenea kote duniani. Tumaini hili limekuwa katika moyo wa utamaduni na dini mbalimbali mbali. Wakristo wanazungumza juu ya kurudi kwa Yesu Kristo. Mayahudi wanamsubiri Mashiah, Mabudha wanazungumza juu ya ujio wa Budha. Baadaye nao Waislamu wanazungumzia ujio wa mwokozi anayejulikana katika Uislamu kama Mahdi. Imani hii pamoja kwa uchache ina ujumbe mmoja wa wazi: historia inasonga mbele kuelekea siku ambayo watu watakuwa huru kutokana na hofu na utumwa na mataifa yote yataishi katika kivuli cha haki na upendo. Leo baada ya ushindi mkubwa wa taifa la Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni na kurudi nyuma Marekani katika eneo hili, tunaweza kushuhudia mustakabali kwa uwazi zaidi. Ukandamizaji ambao kwa karne nyingi ulikuwa umeeneza kivuli chake katika Mashariki ya Kati sasa unapungua, na ustaarabu mpya kuundwa, ustaarabu unaoegemea masuala ya kiroho, ushirikiano wa mataifa na haki kwa wote. Kwa mtazamo wa Kiislamu, mafanikio na ushindi huu ni mwanzo tu. Waislamu wanaamini kwamba siku moja madi aliyeahidiwa atadhihiri, kiongozi wa mbinguni ambaye atausafisha ulimwengu kutokana na dhuluma na kueneza amani na udugu kila sehemu. Ushindi huu ni daraja linaloleta mataifa karibu na siku hii kuu, siku iliyoahidiwa ambapo nyayo zake zinaweza kuonekana katika vitabu vya mbinguni vya dini zote. Ungana nasi katika episodi hii ya kumi na ya mwisho ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho, ambapo tunaweka mbele yetu historia na kuzungumzia ushindi wa leo hadi ruwaza ya kesho yenye haki na kudhihiri Mwokozi. Ushindi wa Iran dhidi ya uzayuni leo sio mwisho tu wa vita, ni mwanzo wa enzi mpya. Enzi ya kurejea maana na utambulisho si kwa taifa tu, bali kwa wale wote ambao wanateseka kutokana na dhuluma na uonevu. Enzi hii inafafanuliwa katika ulimwengu wa Kiislamu kwa maana iliyo wazi kabisa: kuibuka ustaarabu wa Kiislamu. Ustaarabu wa Kiislamu kwa mtazamo wa kisiasa ni mjumunyiko wa maadili ambayo yametokana na karne nyingi za utamaduni, elimu, imani na sanaa, lakini umezaliwa upya katika zama zetu hizi. Ustaarabu huu siyo tu hauna mipaka ya kijiografia bali una mtazamo wa kimataifa. Nguzo zake zimesimama kwenye haki, utu wa ubinadamu, ushirikiano wa mataifa, uwajibikaji wa viongozi na mfangamano wa elimu na maadili. Ustaarabu huu ulitoa maarifa na utamaduni kwa walimwengu wote katika karne zilizopita, kutoka Balkh na Samarkand hadi Baghdad na Cordoba. Ustaarabu huu umeanza tena kudhihiri sura yake hii leo baada ya kupita miaka mingi ya utawala wa kikoloni na mashinikizo ya madola ya kigeni. Nafasi ya Iran katika suala hili ni ya kimsingi, nchi ambayo imeweza kuunganisha mukawama dhidi ya ubeberu na harakati ya kuhuhisha umaanawi na uadilifu katika siasa na jamii njia hii kwa mtazamo wa Kiislamu sio mchakato wa kisiasa au kiuchumi tu, bali ni daraja linalounganishwa na ahadi ya kale ambayo ni ujio wa Mwokozi. Waislamu wanaamini kwamba ustaarabu huu ndio utakuwa msingi wa kudhihiri Mahdi Mwahidiwa, ambaye anatambulishwa katika Uislamu kuwa kiongozi wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye atakuja na kuusafisha ulimwengu kutokana na ubaguzi na dhuluma ya kila aina. Kwa wasio Waislamu, imani hii inaweza kulinganishwa na imani zao wenyewe kama vile kurudi kwa Yesu Kristo katika Ukristo, Mashiah katika Uyahudi, au Budha wa baadaye katika Ubudha. Mustakbali ulio mbele yetu unatoa picha ya ulimwengu ulio na umoja, mji ambao kuta za utengano kati ya mataifa zimeporomoka, ambapo haki si kauli mbiu tu, bali ni mwenendo wa kila siku na madola yanatumia mabavu yametoa nafasi kwa viongozi waaminifu na watumishi kwa umma. Ruwaza hii inadhihirisha maana halisi ya kumalizika vita kati ya haki na batili, vita vilivyoendelea kwa karne nyingi, lakini sasa vinakaribia mwisho wake, na kudhibiti kwa ahadi ya Mwenyezi Mungu katika upeo mpya uliofunguliwa baada ya ushindi huu. Malengo ya ustaarabu wa Kiislamu yanaangaza njia kama inavyofanya taa iliyo mbali lakini inayong'ara. Ustaarabu huu haukusudiwi watu au taifa moja maalum, bali ni kwa ajili ya wanadamu wote, wale wote waliokimbia kutoka kwenye vivuli vya dhulma na uonevu na kutarajia siku ambayo jua la haki litawaka na kuangaza ardhi yao. Thamani zake zimeibuka kutoka kwenye moyo wa karne nyingi za tamaduni, sayansi na imani na kuchukua sura mpya katika zama zetu hizi. Uadilifu ndicho kiini cha maadili haya, uadilifu ambao hauulizi unatoka wapi, wala unafuata dini gani, bali hujali tu wanadamu. Wako pembeni ya uadilifu huu kuna utukufu wa mwanadamu ambao unaamini kwamba kila mtu, bila kujali ukubwa au udogo wake, wote wanastahili kuheshimiwa na kupewa fursa sawa ya kuishi na kujiendeleza. Ustaarabu ambao ulimwengu wa Kiislamu unataka kuujenga ni jukwaa la mshikamano wa mataifa, ambapo maslahi ya pamoja yanashinda uchoyo na ushindani, na kuweka elimu na teknolojia katika mikono ya kuhudumia ustawi na amani ya binadamu. Mtazamo huu unakumbusha siku za kale zenye utukufu ambapo miji ya Baghdad, Cordoba, Ray na Samarkand haikuwa tu vitovu vya madaraka bali pia vituo muhimu vya maarifa na kubadilishana masuala ya kitamaduni kati ya Mashariki na Magharibi. Leo, urithi huu uko mikononi mwa mataifa ambayo yanataka kwa mara nyingine kuunganisha utukufu wa kiroho na maendeleo ya kimaada. Katika njia hii Iran bila shaka ina jukumu muhimu sana. Iran siyo tu kama nchi, bali kama kielelezo cha utamaduni na siasa, imekuwa mwanzilishi wa kutetea mataifa yanayodhulumiwa na kufungua njia za ushirikiano wa kieneo na kimataifa. Uzoefu wa mukawama na kusimama imara mbele ya mashinikizo ya madola makubwa na uwezo wake mkubwa wa kuunganisha siasa na thamani za kidini umeifanya Iran kuwa moyo wa kitovu cha harakati hii. Kwa kutegemea historia yake ya maelfu ya miaka na fikira za kina, nchi hii imeweza kutoa ustaarabu wa Kiislamu kutoka kwenye vitabu vya kale na kuutekeleza kivitendo katika medani ya kisiasa ya leo. Malengo na ruwaza ya ustaarabu wa Kiislamu ambayo imehuishwa tena katika njia hii ni uwanja ule ule ambao wanafikira wa Kiislamu wanauona kuwa ndio utangulizi wa siku kuu ya ujio, ahadi ambayo inazungumziwa sio tu katika Uislamu bali katika dini nyingine nyingi. Jukumu la Iran katika suala hili si jukumu la mshindi katika vita tu, bali ni jukumu la mtengenezaji wa daraja linaloleta mataifa karibu na mapambazuko yaliyoahidiwa kutoka kwenye siku za giza la vita. Njia hii ndiyo mwisho ule ule ambao umefikiwa na episodi hii ya kumi na ya mwisho katika mfululizo huu wa podkasti ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi mwisho, na ambao unatoa bishara njema ya kuanza enzi mpya ambayo sauti ya ukweli inasikika kutoka kila kona ya dunia na kupeperusha bendera ya haki kwenye vilele vya juu zaidi vya dunia bila kujali mipaka na dini. Kwa mtazamo wa siku zijazo, uadilifu wa kimataifa utakuwa na maana hai na imara, sio tu katika kiwango cha mnara, bali kama utaratibu halisi unaoendesha mahusiano yote kati ya mataifa na katika maisha ya kila siku ya watu. Uadilifu huu unatokana na ufahamu mpya kuhusu uhuru na wajibu, uelewa unaosema kwamba hakuna taifa linalopaswa kuwekwa kwenye kivuli cha wengine na hakuna dola lililo na haki ya kuainisha njia ya ustawi na uchaguzi wa taifa jingine kwa utashi wake lenyewe. Katika ulimwengu kama huo, kipimo cha mafanikio ya nchi hakitakuwa tena kiwango cha uzalishaji au nguvu za kijeshi, bali uwezo wa nchi kutumikia watu, kuhifadhi mazingira, kuhakikisha fursa sawa na kujenga uhusiano bila kutawaliwa na matakwa ya wengine uadilifu wa kimataifa kwa maana hii hauchukulii mipaka kama ukuta, bali kama madaraja kati ya tamaduni, madaraja yanayowezesha kupita fikra, elimu na uzoefu. Nafasi ya Iran katika muundo huu ni muhimu na nyeti. Wakati huo huo, kwa kuzingatia historia na asili yake, kuwa katika makutano ya staarabu kuwa na rasilimali na uwezo mkubwa na uzoefu wa muda mrefu katika kuishi pamoja kwa tamaduni tofauti kunaifanya nchi hii kuwa moja ya wahusika wakuu katika kufafanua upya uhusiano wa kimataifa Iran. Baada ya kupitia migogoro na mashinikizo ya nje, imefikia mahala ambapo imeweza kuwasilisha mtazamo wake wa uadilifu, si kwa namna ya kutoa radi ya mali bali kwa namna ya mpango unaojenga mpango unaoainisha mustakabali wa siasa na uchumi wa eneo hili, na kwa msingi wa kuheshimiana na usawa. Jukumu hili limevuka mipaka ya siasa na kuingia kwenye uwanja wa utamaduni na umaanawi pia. Iran leo hii imebeba ujumbe unaoeleweka wazi kwa lugha na mataifa tofauti: kama kutakuwa na amani ya kudumu na haki shirikishi Lazima ijengwe juu ya thamani za pamoja za binadamu, si kwenye misingi ya nguvu kuu au kulazimishwa kijeshi. Ujumbe huu pia umeonyeshwa kwenye uwanja wa vitendo katika kudhibiti migogoro ya kibinadamu, katika kuunga mkono mazungumzo kati ya mataifa, na katika kubuni mazingira ya pamoja ya ushirikiano katika nyanja za elimu, teknolojia na utamaduni. Katika upeo wa mwisho, juhudi hizi hazipasi kuonekana kuwa ni vuguvugu linalobanwa kwenye mipaka ya nchi moja tu, bali ni sehemu ya harakati kubwa zaidi inayotayarisha ulimwengu kuingia katika kipindi kipya ambacho haki itavuka hatua ya kuwa thamani dhahania na kuingia katika hatua ya ukweli unaoonekana kwa kila mtu. Hii ndiyo nukta ile ile inayounganisha Iran na harakati nyingine ya uadilifu wa kimataifa, na hivyo kulainisha njia ya kutimia ahadi ya muda mrefu, ahadi inayobashiri mwisho wa ubeberu na kuanza mwanzo mpya wa kuishi pamoja wanadamu kwa amani, uadilifu na usawa. Kuamini ujio wa Mwokozi siyo jambo linalohusiana tu na utamaduni au dini maalum. Swala hili linaweza kuonekana wazi katika maandiko matakatifu na mapokeo ya kiroho ya mataifa mbalimbali mbali. Katika Ukristo, Agano Jipya linaahidi kwamba Yesu Kristo atarudi kuanzisha utawala wa Mwenyezi Mungu duniani. Katika dini ya Kiyahudi, Mashiah anadhihirishwa kama mfalme kutoka ukoo wa Daudi ambaye ataongoza ulimwengu kuelekea amani na haki. Katika Ubuda, Budha wa baadaye anayeitwa Mitra anatajwa kama mtu atakayekuja kuhuisha mafundisho safi yaliyosahaulika. Katika Uislamu, imani hii ina sura maalum na ya kina zaidi. Hadithi za Shia na Suni zinaashiria kudhihiri kwa Mahdi, mtu kutoka katika kizazi cha Mtume wa Uislamu na binti yake Fatima, ambaye atadhihiri katika siku za mwisho wa dunia. Kwa mujibu wa mapokezi hayo, sifa zake ni pamoja na kuijaza dunia kwa uadilifu baada ya kujaa dhulma na uonevu, kuleta umoja kati ya mataifa na kurudisha umaanawi katika muhimili wa maisha ya kisiasa na kijamii. Maandiko sahihi ya Uislamu yanathibitisha imani hii. Katika vyanzo vya Kisuni kama vile Sunan Abu Daud na Sunan Tirmidhi, jina na sifa za Mahdi zimetajwa wazi. Katika vyanzo vya Shia kama vile kitabu cha Kamaluddin cha Shekh Saduk na Alghaiba cha Shekh Tusi, kuna maelezo ya kina kuhusu kipindi cha ghaiba na kudhihiri Imam Mahdi. Kwa Waislamu, imani hii siyo utaratibu tu, bali ni ramani ya njia inayoongoza shughuli na mapambano yao. Sasa hapa unaingia uhusiano wa uadilifu wa kimataifa. Umahadi katika Uislamu unawasilisha uadilifu kwa sura yake halisi na pana ya kimataifa. Miundo, sheria, mahusiano ya kiuchumi na kisiasa, yote yatarekebishwa ili kuhakikisha kwamba hakuna mwanadamu yeyote anayekandamizwa. Uadilifu huu utasimama kwenye misingi kama vile mgao sawa wa rasilimali, kuondoa ubaguzi wa rangi na wa kitamaduni na kuanzishwa amani endelevu. Tunapotazama matukio ya leo, tunaweza kuyaambatanisha na ramani ya njia ambayo umahdi umetuainishia: kushindwa utawala wa kizayuni, kupungua ushawishi wa Marekani katika mashariki ya kati, na kuanzishwa mazungumzo ya ushirikiano na mkawa wa mabaina ya nchi za Kiislamu. Yote hayo ni miundo misingi ambayo wanafikra wa Kiislamu wanahitaja kuwa ni kuandaa mazingira ya kudhihiri. Baadhi ya watafiti wa Kiirani wa zama hizi kama vile Said Jafar Shahidi na Ali Shariati wanaofananisha mchakato huu na mwenendo wa historia, kuanzia hatua ya kutawaliwa na madola ya kikoloni hadi kufikiwa usawa kati ya mataifa. Nafasi ya Iran katika taswira hii ya siku za baadaye siyo tukio la sadfa, na wala halihusiani na mipaka yake ya kijiografia pekee. Kwa kutegemea urithi wake wa kifikra na kidini na kwa kuwa na nafasi kubwa katika kutetea wanaodhulumiwa na kuunda mihimili ya mukawama katika eneo, Iran kwa hakika inachangia sehemu muhimu ya maandalizi ya kudhihiri kuunga mkono harakati kama mkawama wa Lebanon, kutetea haki za taifa la Palestina na kujaribu kuanzisha ushirikiano wa kiuchumi na kiutamaduni baina ya nchi zisizotawaliwa kisiasa na nchi za magharibi kumeunda kivitendo mtandao uleule ule ambao kwa mtazamo wa Umahdi ndio mwanzo wa umoja wa kimataifa. Suala hili linapofafanuliwa kwa hadhira isiyokuwa ya kiislamu inapaswa kusisitizwa kwamba umahadi katika mtazamo wake wa kibinadamu ni matarajio yale yale ya pamoja yaliyoko pia katika dini nyinginezo: kumalizika vita, kusambaratishwa kwa mifumo ya kidhalimu na mwanzo wa zama ambazo wanadamu wote wana fursa sawa za kuishi maisha ya heshima. Unachokisema Uislamu ni toleo maalum na lakina zaidi la matumaini haya ya kimataifa toleo ambalo kutokana na uadilifu wake usio na kasoro na nguvu za kimaanawi za kiongozi wa kiungu linataka kuufanya ulimwengu wote kuwa makao wa salama kwa kila mtu. Na hiyo ndiyo nukta ile ile ambayo kisa chake kinahitimishwa na podkasti yetu hii. Ushindi wa leo ni hatua kuelekea ahadi ambayo ina thamani kwa wanadamu wote bila kujali mipaka na dini ahadi ambayo imetia joto mioyo ya wanadamu kutokana na matumaini ya kesho angavu, ambayo inazungumziwa katika vitabu vya kale hadi dua za leo. Tunakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa safari hii, safari iliyoanzia katika kurasa za kwanza za historia ya mwanadamu ikapitia visa vya mitume na vita vya wapigania haki na kudhihiri katika vita vya Badr, Uhud, Swifin, Karbala, Fakh na Ashura. Iliendelea katika ngome za vita vya kujitetea kutakatifu vya Iran dhidi ya uvamizi wa kijeshi wa utawala wa Baath wa Iraq na kufikia ushindi mkubwa hii leo katika ngome za mukawama katika eneo, ushindi ambao umepumua maisha mapya katika mwili wa ruwaza ya uadilifu wa kimataifa. Episodi kumi za ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo, hazikuwa simulizi tu za vita na ushindi, bali imekuwa simulizi mpya ya mtiririko wa matukio katika mshipa wa historia mkondo ulio hai wa ukweli ambao umepata sura mpya katika kila zama na katika kila nchi, lakini kiini chake ni kile kile ambacho kilitiririka katika moyo wa wanadamu tangu siku ya kwanza. Safari hii imeonyesha kuwa hata kama wakati mwingine batili na uongo husimama kwa kiburi na kilele nyingi, lakini hatimaye hufika kwenye ukingo na kuporomoka, na kwamba hata kama haki itabaki peke yake na kuonekana kuchoka, lakini bila shaka itasimama tena kwa uwezo wa ahadi ya Mwenyezi Mungu, kumea ardhini na kubadilisha mkondo wa dunia. Tunachokishuhudia leo kuanzia kushindwa utawala wa kizayuni kupambana mataifa na mwamko wa fikra, si sura ya mwisho ya kitabu, bali ni utangulizi wa mwanzo mpya katika ustaarabu wa mwanadamu ulimwengu ambao utabuniwa kwenye misingi ya haki, utu, umoja na mfungamano wa elimu na maadili. Siku ambayo dini zinaita ujio wa Mwokozi. Kwetu sisi siku hii muhimu sana si ndoto tu, bali ni ahadi ya Mwenyezi Mungu ambayo tumeanza kuihisi kupitia kuporomoka mifumo ya kidhalimu. Episodi hii ya mwisho siyo mwisho wa bodikasti bali ni daraja linalounganisha kati ya mambo yaliyopita na yajayo. Ukweli hauzimwi kwa sentensi ya mwisho wala kusimamishwa kwa kufungwa sura ya kitabu. Kuanzia hapa na kuendelea, simulizi hizi zitaendelea kupitia moyo wa ndimi zenu. Kila swali, mazungumzo au kumbukumbu inayoziweka hai huwezesha mkondo wa ukweli kutiririka na kufikisha njia karibu na siku ya ahadi. Tunakuomba uwasimulie wenzako kisikisa hiki, sio kama kisa ambacho umekisikia bali kama sehemu ya njia uliyoitembea. Tovuti ya iranradio.ir na mitandao yake ya kijamii itaendelea kuwa nyumba ya mazungumzo na makutano ya mawazo, ambapo tunaweza kuunda pamoja ruwaza ya kesho angavu. Kwa kufikia tamati episodi hii, tunasema kwa herini, lakini sio kwa ajili ya kuagana bali kwa madhumuni ya kuanza sura mpya ambapo sisi sote tutakuwa waandishi wake. Kaa imara, tembea kwa uthabiti, shikilia ukweli na uamini ahadi ambayo imeweka joto kwenye mioyo ya watu kwa karne nyingi. Siku itafika ambapo haki itatandaza kivuli chake juu ya dunia nzima, na kwa pamoja, katika kisa hiki kisichoisha tutashuhudia mapambazuko yatakayoangaza dunia nzima kutoka mashariki hadi magharibi. Mwenyezi Mungu akulindeni na kukuongozeni kwenye mambo ya heri. Kwa herini. Ni wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumanne Novemba 18 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, tukianza na magazeti ya Tanzania ambayo kama ilivyotarajiwa yametawaliwa na habari za uteuzi wa baraza jipya la mawaziri uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan kufuatia uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Nikianza na Mwananchi, gazeti hilo limeandika ni mshtuko, Samia ateua baraza jipya akiwaweka kando vigogo saba sura mpya za chomoza, aunda wizara ya vijana, wadau wachambua uteuzi. Mwananchi linadokeza pia kuwa baraza hilo jipya la mawaziri lina jumla ya wizara 27 zinazojumuisha mawaziri na manaibu 57 ambapo katika mgawanyo huo wanaume ni asilimia 77 na wanawake ni asilimia 23. ACT wafungua wa kesi wakipinga matokeo, ni kichwa cha habari nyingine kinachoonekana kwenye ukurasa huo huo wa mbele wa Mwananchi, likitupasha kuwa licha rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Mwinyi kuteua baraza la mawaziri, uongozi wa chama cha ACT Wazalendo haujaamua kama utashiriki kuunda serikali ya umoja wa kitaifa SUK na sasa umekwenda mahakamani kufungua kesi. Naliweka kando wa Mwananchi na Mwana kuligeukia gazeti la Majira ambalo limeiakisi habari ya uteuzi wa baraza jipya la mawaziri kwa kichwa cha maneno Samia ateua baraza la mawaziri la kimkakati, zimo sura mpya. Aidha, limeandika Samia arekebisha wizara mbili, aunda ya vijana. Habari Leo pia limekuwa na mtazamo sawa na wa Majira, likiandika baraza la mawaziri kimkakati, wizara ya vijana, mahusiano zaanzishwa, TAMISEMI yaenda waziri mkuu, Chongolo, Bashiru, wanu mwasi, Homera, Makonda wajitokeza kwa upande wa Tanzania, namalizia na toleo la kila wiki la Jamhuri ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari nuru ya matumaini. Gazeti hilo limekusanya pamoja matukio kadhaa ya kipindi cha juma moja kwa dondoo zisemazo: hotuba ya rais uzinduzi wa bunge yatajwa kuwa mwanga kwa taifa lililopitia mtihani mzito Balozi Dkta Bana, wadau wafurahia kuundwa kwa wizara maalum ya vijana, na ACT wasema serikali iingie kwenye mchakato wa maridhiano kama mdau, si msuluhishi. Katika safu ya maoni yenye anwani ya Sitani, Jamhuri linamnukuu mwandishi wake akisema nimewasikia Rais Samia, maaskofu, BAKWATA, mnashauri tuienzi busara ya Mfalme Suleiman. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno mbio ndefu za elfu mbili ishirini na saba nambari za Ruto mkabala na Kalonzo na Gachagua. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linaeleza kwamba uhakiki wa daftari la wapiga kura la mwaka elfu mbili ishirini na mbili unaonyesha kuwa kambi mbili zilizopo zina uungaji mkono kitaifa unaokaribiana. Kazi ya polisi ya uchukuaji rushwa ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard. Kwa upande wa daily Nation, habari iliopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina anwani pepo ya wadukuzi. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wahalifu wa mtandao jana walizifanya tovuti kadhaa za serikali ikiwemo ya ikulu zisiweze kupatikana ikiwa ni pamoja na hata kubadilisha mwonekano wake. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa pia kwa picha inayowaonyesha makuruta wakiwa mazoezini na kuandika idadi ndogo ya gubika zoezi la kuajiri askari polisi elfu kumi nalo taifa leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, wachezeana rafu ni kampeni zilizojaa matusi, vitisho kudhalilishana na propaganda chafu, huku chaguzi ndogo zikikaribia. Aidha, limeandika wadukuzi waifanyia serikali ile kitu serikali yakiri kuwa nyingi ya tovuti zake ikiwemo ya urais zimeingiliwa. Na katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika vijana wachache wajitokeza kwa usajili wa polisi. Na kwa kumalizia nchini Uganda, naanza na Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari, Besigye, usiku ule huko Nairobi. Monitor linafafanua kwa kuandika, ukiwa umepita mwaka mmoja tangu Kizza Besigye na msaidizi wake obed lutale walipotekwa nyara na kurejeshwa Kampala wakitoka Nairobi. Hadi sasa hakuna taarifa za kina za kinachodaiwa kuwa ni jinai walizofanyiwa na namna walivyoswekwa na kurejeshwa nyumbani. New Vision kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari nyanwani, kifaa cha kusoma nyuso kuwafuatilia walimu, serikali yachukua hatua kudhibiti kutofika kwao maskulini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 27 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 18 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 186 iliyopita ilianza awamu ya pili ya mapambano ya wananchi wa Algeria wakiongozwa na Abdulqadir bin Muhiddin dhidi ya ukoloni wa Ufaransa. Ufaransa ilivamia Algeria mwaka 1830 ikiwa na nia ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Amiri Abdul Qadir akiwa pamoja na wapiganaji elfu hamsini alipambana na wakoloni wa Kifaransa hadi mwaka 1847. Hatimaye jemedari huyo wa Algeria alishindwa na kukamatwa mateka. Karibu karne moja baadaye, baada ya vita vya pili vya dunia wanajeshi wa Algeria walianzisha tena mapambano ya kupigania uhuru dhidi ya wakoloni wa Kifaransa, na mwaka 1962 Algeria ilipata uhuru. Katika siku kama ya leo miaka 122 mia iliyopita ulitiwa saini mkataba wa mfereji wa Panama kati ya Marekani na jamhuri ya Panama. Kwa mujibu wa mkataba huo, mfereji huo ulikodishwa milele kwa Marekani mkabala wa Panama kupewa dola milioni kumi taslimu na dola laki mbili na nusu kila mwaka. Baadaye wananchi wa Panama walianzisha mapambano ya kupinga mkataba huo na hatimaye wakailazimisha Marekani kutazama upya kipengee cha kukodishwa mfereji huo milele. Kwa msingi huo, mwaka 1978 Jimmy Carter na Generali Omar Efran Torrijos viongozi wa wakati huo wa Marekani na Panama walitia saini mkataba mpya ambao kwa mujibu wake mfereji wa Panama ulirejeshwa chini ya mamlaka kamili ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka 1999 miaka 69 iliyopita katika siku kama ya leo nchi ya Moroko ilipata uhuru Kabla ya hapo ardhi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mataifa kadhaa. Hata hivyo, kufuatia kuenea dini tukufu ya Uislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia yakiwemo yale ya kaskazini mwa Afrika, ardhi ya Moroko nayo ikawa miongoni mwa ardhi za utawala wa Kiislamu. Mwaka 1921 Ufaransa iliidhibiti Moroko hadi mwaka 1956 wakati nchi hiyo ilipopata uhuru. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita alifariki dunia msomi na mwana fizikia wa Denmark Niels Bohr akiwa na umri wa miaka 82. Bohr alizaliwa mwaka 1885 na na kuvutiwa mno na elimu ya hisabati. Msomi huyo alifanya uchunguzi na uhakiki mkubwa katika elimu hiyo. Niels Bohr alifanya uhakiki katika masuala ya atomu na mwaka 1945 alitunukiwa tuzo ya Nobel katika medani ya fizikia kutokana na uvumbuzi wake katika masuala ya atomi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA lazima utimize maagizo uliyokabidhiwa ya kiufundi, ujiepushe na maelekeo ya kisiasa na kukataa mashinikizo yanayotolewa na Marekani na washirika wake wa Ulaya na kwa mutasari huwa habari za dunia. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghari, ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkono