Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye, wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Mtwara, Tabora kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Usiku huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid na tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni vipindi vya ulimwengu wa michezo na leo katika historia, tutakuwa pia na kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. via saa moja na nusu usiku kwa majira ya Teherani. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni muhtasari wa habari hizo. Mamdani asema ikiwa Netanyahu atakuja New York katika mkutano ujao wa Umoja wa Mataifa ni taamuru akamatwe. Mchambuzi mmoja asema utawala wa sasa wa Siria utaifanya nchi hiyo igawiki vipande vipande. Mahakama Bangladesh atoa hukumu kwa adhabu ya kifo kwa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo. Habari kamili. Meya mteule wa jiji la New York Zohran Kwame Mamdani ameiambia televisheni ya ABC News kwamba atatoa hati ya kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu endapo ataingia ndani ya ardhi ya Marekani mwaka ujao kwa ajili ya kuhudhuria mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mamdani amesisitiza kwamba atafanya kila awezalo kuandaa njia za kisheria za kutekelezwa hati za kimataifa za kutiwa mbaroni Netanyahu. Meya huyo mteule wa New York amefafanua kwa kusema, nimeshaeleza mara kadhaa kwamba jiji hili litafuata sheria za kimataifa na sheria hizo zitatekelezwa wakati wa mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa utakaofanyika katika jiji hili mwaka ujao miongoni mwa hati ambazo lazima zitekelezwe ni hati ya ukamataji ya mahakama kuu ya The Hague. Mamdani ameendelea kubainisha kwamba haijalishi kama hati hizo zimetolewa dhidi ya Benjamin Netanyahu au Vladimir Putin, sisi tutafungamana na maadili yetu. Katika mahojiano hayo na ABC News, meya huyo mteule wa New York ameeleza pia tofauti na Donald Trump, mimi ninafanya kazi kwa kufuata misingi ya sheria na sio mimi kuweka sheria. Kwa hivyo nitafanya niwezavyo kutekeleza hati za kimataifa. Meya huyo mpya wa New York amesisitiza kwa kusema, ikiwa Netanyahu atakuja New York na ikawa mimi sijafanya jitihada za kumkamata, sitokuwa meya wa New York. Mamdani ameongeza kwa kusema, lazima tutumie uwezo wote wa kisheria kutekeleza hati ya kutiwa mbaroni Netanyahu. Mtafiti wa mahusiano ya kimataifa Yasr Al-Khatibe amesema hali ya mambo nchini Siria ni ngumu na tata mno kutokana na udhaifu wa watawala wake wa hivi sasa ambao unawasukuma watawala hao kutafuta msaada kutoka nje ya nchi huku Wasiria wakighariki kwenye dimbwi la mgawanyiko wa nchi, na hiyo inaweza kusababishwa na maslahi yanayokinzana ya nchi zinazoingia katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Alkhatib ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Alam na kubainisha kwamba matukio yanayojiri nchini Siria tangu baada ya Jolani kurudi kutoka safari yake ya hivi karibuni huko Washington yamethibitisha kuwa serikali mpya haijafikia maridhiano na wananchi wa Siria na haijafanya nao mazungumzo ya ndani ya kitaifa. Mchambuzi huyo wa mahusiano ya kimataifa amefafanua kuwa watu wote wenye uchungu na Siria wameshaitaka serikali mara kadhaa ifanye mazungumzo ya ndani ya mpito wa kisiasa kitaifa na kidemokrasia, kwa sababu nchi hiyo inakabiliwa na migogoro mingi ambayo inahitaji kutatuliwa lakini serikali hiyo ambayo wajumbe wake hawajatokana na nchi hiyo imepinga maombi hayo na kusababisha mgawanyiko miongoni mwa makabila na matabaka tofauti ya Wasiria na hivyo kuupa nguvu zaidi uwezekano wa nchi hiyo kugawanyika. Alkhatiba ameendelea kueleza safari ya Jolani katika nchi tofauti za dunia zinahusisha utoaji fursa na upendeleo wa kisiasa tu kwa nchi hizo ambao ni kwa madhara ya wananchi wa Syria. Hivyo tunashuhudia kusini mwa Syria ikitoka kwenye udhibiti wa serikali hiyo, na badala yake kama waliokata kamba, Waisraeli ndio wanaojifaragua huko, wakiweka huko vituo vya upekuzi na vizuizi vya barabarani na kuendesha kusini mwa Syria vile ambavyo wao wanaona inawafaa. Ameongeza kwa kusema huko Damascus, kama tulivyoona jana, imetokea miripuko na majaribio ya kuwaua baadhi ya shakhsia na makombora yamevurumishwa kutoka maeneo tofauti. Hata katika maeneo ya Sahel, wataalamu wa kisayansi wanauawa kwa sababu za matapo na kwa utambulisho wao wa kidini, na leo gari moja lililengwa na shambulio la ndege isiyo na rubani. Masuala hayo yanaonyesha kuwa Siria haina serikali kuu iliyo imara na mamlaka ya kujitawala, na yeyote aingiaye kutoka nje anaweza kufanya chochote huko anachotaka. Baraza la mahakama la jinai za kimataifa, International Crimes Tribunal, ICT la Bangladesh, leo limetoa hukumu ya adhabu ya kifo kwa waziri mkuu wa zamani aliyetoroka nchi Sheikh Hasina baada ya kumpata na hatia ya kuhusika na jinai dhidi ya binadamu mbali na makosa mengine kwa uhalifu uliofanywa mwaka jana wakati wa maandamano makubwa zaidi kuwahi kutokea ya kupinga serikali yake. Akisoma hati ya hukumu hiyo yenye kurasa mia nne na hamsini na tatu kwa niaba ya jopo la majaji watatu Jaji mkuu wa mahakama ya juu ya Bangladesh, Ghulama Mortaza Mozunder, Mozumdere, ambaye pia ni mwenyekiti wa mahakama ya ICT amesema Hasina Wajid alikuwa kamanda mkuu wa ukatili wote uliofanywa na akaongeza kuwa uhalifu huo ulitokea yeye akiwa na ufahamu kamili. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 78 aliyehukumiwa bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahakamani ametajwa kuwa mpangaji mkuu wa uhalifu na mbunifu mkuu wa ukandamizaji mkubwa wa maandamano ya umma yaliyofanyika mwaka jana ambapo watu wapatao 1400 waliuawa. Machafuko ya mwaka 2024 yalimaliza utawala wa kimabavu wa zaidi ya miaka 15 wa Hasina katika taifa hilo la Asia kusini uliogubikwa na madai ya kukandamiza upinzani na kukamatwa na kuuawa watu kinyume cha sheria. Tangu alipong'olewa madarakani, Hasina Wajid amekuwa akiishi uhamishoni nchini India, alikokimbilia tarehe 5 Agosti mwaka huu mwaka jana wakati wa kilele cha maandamano hayo ya upinzani yaliyoongozwa wana na wanafunzi, na hadi sasa hajaonekana hadharani au hata mtandaoni. Chama chake cha Awami League ambacho sasa kimepigwa marufuku kimeita mahakama ya Dhaka kuwa ni mahakama ya kangaroo na kutoa mwito kwa wafuasi wake kuandamana, na hivyo kuzua hofu na hivyo kuzua hofu ya kuzuka vurugu na machafuko nchini Bangladesh. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kampuni moja ya utawala wa kizayuni wa Israel imefungua kiwanda chake cha kwanza nje ya utawala wa kizayuni huko Moroko kwa kuunda ndege zisizo na rubani za mashambulizi zitwazo Spike. Tovuti ya Israel ya Globes imeripoti kuwa kampuni tanzu ya Israel Aerospace Industries iitwayo Blue Bird imefungua kituo kipya cha uzalishaji katika jiji la Ben Suleiman karibu na Casablanca nchini Morocco. Kituo hicho ni cha kwanza cha kampuni hiyo katika eneo la Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Ndege isiyo na rubani ya Spike imebeba kichwa cha kivita chenye uzito wa kilo mbili na nusu na inaweza kuruka kwa kasi ya hadi kilomita mia mbili na hamsini kwa saa na ina uwezo wa kufanya kazi kwa muda wa dakika tisini. Droni hiyo imeundwa ili kuweza kushambulia vifaru, magari ya kivita na ngome za kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, jeshi la Moroko lilifanyia majaribio ndege hiyo isiyo na rubani mwezi Machi 2024. Inasemekana kuwa ufunguzi wa kiwanda hicho kipya cha kampuni ya utawala wa kizayuni utatoa fursa kwa wahandisi wa Moroko ya kupata mafunzo ya ufungaji na utunzaji wa ndege hizo si ubunifu. Tangu uliposainiwa mkataba wa Abrahamu mwaka 2020 na kuanzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Israeli Moroko imekuwa moja ya maeneo makuu ya viwanda vya kijeshi vya utawala huo wa kisayuni na ushirikiano kati ya pande hizo mbili umepanuka kwa kiasi kwamba katika miaka ya hivi karibuni, ambapo kwa mujibu wa tovuti ya Defense Post ushirikiano huo umechukua nafasi ya uhusiano wa jadi wa kijeshi uliokuwepo kati ya Moroko na Ufaransa. Na wananchi wa Ecuador wamekataa pendekezo la kuruhusu kurejeshwa tena nchini humo vituo vya kijeshi vya nchi za kigeni. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya awali ya kura ya maoni, ambapo hesabu ya asilimia 90 ya kura zinaonyesha kuwa karibu thuluthi mbili ya walioshiriki wamepiga kura ya hapana, kupinga pendekezo hilo. Matokeo hayo yanatafsiriwa kama pigo kwa Rais Daniel Noboa ambaye amesema kushirikiana na madola ya kigeni ikiwa ni pamoja na kuweka vituo vyao vya kijeshi ndani ya ardhi ya Ecuador ni muhimu katika kupambana na uhalifu wa kitaasisi. Kadhia nyingine iliyopigiwa kura ya maoni na wa Ecuador ya kuitisha bunge ili kuandika upya katiba, nayo pia imekataliwa kwa zaidi ya asilimia sitini na moja. Rais Noboa amekiri kushindwa kampeni yake ya kutaka kurejesha vituo vya kijeshi vya kigeni kupitia andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema, tunaheshimu matakwa ya wa Ecuador. Ahadi yetu haibadiliki, inaimarika. Tutaendelea kupigania bila kuchoka, nchi ambayo mnastahili kuwa nayo kwa suhula tulizo nazo. Matokeo ya kura hiyo ya maoni yanalizuia ya jeshi la Marekani kurudi kwenye kambi ya anga ya Manta iliyoko kwenye pwani ya Pasifiki ambayo hapo awali ilikuwa kitovu cha shughuli za kampeni ya Washington za kiitwasho mapambano dhidi ya dawa za kulevya. Mwaka 2008 na Ecuador ilipiga marufuku kuwepo kambi za kijeshi za kigeni ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Hamas na makundi ya mukawama ya Palestina yanapinga azimio lililopendekezwa na Marekani? Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza katika taarifa yake kwamba makundi na harakati za Palestina zimewasilisha waraka kuhusu rasimu ya azimio la Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na kusisitiza kuwa wanapinga vikali azimio hilo lililopendekezwa na no Marekani. Kupitia waraka huo Hamas imesisitiza katika taarifa hiyo kuwa makundi na harakati za Palestina zimewasilisha waraka huo wa kisiasa na kutahadharisha kuhusu hatari ya rasimu ya azimio la Marekani kwa ajili ya kuidhinishwa katika baraza la usalama, hasa kuhusu suala la kuundwa kikosi cha kimataifa kwenye ukanda wa Ghaza, hatua ambayo wameitaja kuwa ni jaribio la kutwisha mamlaka ya usimamizi wa kimataifa huko Ghaza na kutekeleza hatua ya upande mmoja inayowapendelea wazayuni makasibu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatatu lilipanga kuipigia kura rasimu ya azimio inayounga mkono mpango wa Donald Trump kwa ajili ya Ghaza. Mpango huo wa Marekani unaunga mkono kuundwa baraza la amani ambalo litakuwa taasisi ya mpito kwa ajili ya kuisimamia Ghaza. Misheni au kazi za baraza hilo ambalo litasimamiwa na Trump zitaendelea hadi mwishoni mwa mwaka 2027. Hamas na makundi mengine ya mkawama ya Palestina yanapinga azimio lililopendekezwa na Marekani, kwa sababu nchi hiyo siku zote imekuwa bega kwa bega na kuhami utawala wa Kizayuni, na mipango yake si kwa ajili ya kuunga mkono haki za Wapalestina, bali zaidi ni kwa ajili ya kuimarisha vitendo vya ukaliaji kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Ndio maana mpango wa watu wa Marekani kwa ajili ya kuiongoza Ghaza hauaminiki. Taarifa ya Hamas imeeleza kuwa mjadala wowote kuhusu silaha za makundi ya mukawama ni suala la kitaifa na la ndani ya Wapalestina wenyewe na halipaswi kuwa chini ya mashinikizo ya nchi ajnabii. Makundi ya mapambano ya Palestina yanasisitiza kuwa yana haki ya kuendesha mapambano ya ukombozi na kujihami kwa sababu haki hiyo ni ya wazi na halali kwa mujibu wa sheria za kimataifa rasimu iliyopendekezwa na marekani inajumuisha uundaji wa kikosi cha ja kimataifa na taasisi ya mpito kwa ajili ya kuendesha masuala ya ghaza hadi mwaka 2027 hamas inaamini kuwa hatua hiyo ni sawa na kuweka usimamizi wa kimataifa ambao unadhoofisha haki ya wapalestina kujitawala. Makundi ya mukawama ya Palestina yanaamini kuwa Ghaza haipaswi kuwa chini ya uongozi wa Marekani au taasisi zozote nyingine zenye mfungamano na Magharibi, bali ukanda huo unapaswa kusimamiwa na kushirikiana taasisi za Palestina na katika fremu ya mfumo wa mipango ya kiarabu na Kiislamu. Hamas imetahadharisha kuwa mpango wa Marekani kwa hakika ni kwa maslahi ya utawala wa kizayuni na unaweza kugeuza mchakato wa ujenzi mpya na misaada ya kibinadamu kuwa wenzo wa mashinikizo na udhalilishaji. Mpango huo pia unaweza kudhoofisha nafasi ya taasisi kama vile UNRWA, ambalo ni shirika la misaada la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina. Hamas aidha imetangaza kuwa mbadala halisi wa azimio lililopendekezwa na Trump unapaswa kuwa azimio ambalo litahakikisha kwamba usitishaji vita unaimarishwa na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza, Ukingo wa Magharibi na Quds yanakomeshwa. Makundi ya mkawama ya Palestina yanaamini kuwa rasimu ya Marekani haisaidiki vyovyote kuboresha hali ya kibinadamu na kiusalama huko Gaza makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina yanaamini kuwa suala la kuiongoza Ghaza ni haki ya wananchi wenyewe wa Palestina na yanapinga uingiliaji wowote wa nchi ya ajnabi katika masuala ya ukanda huo. Malengo ya Marekani na utawala wa kizayuni katika azimio hilo lililopendekezwa na Trump yameratibiwa ili kupunguza nguvu za kijeshi na kisiasa za makundi ya mukawama kudhoofisha nafasi ya taasisi za Palestina na kushadidisha hatua za ukaliaji wa mabavu na kuongeza kujitanua utawala wa Kizayuni. Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo haya kwa usiku huu ambayo itahusiana na vipindi vyetu vya ulimwengu wa michezo na leo katika historia, tutakuleteeni pia kasida. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan mpenzi msikilizaji na ashiki wa spoti, popote pale ulipo, karibu katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo. Ni mwana michezo wako Salum Bendera nikiwa na jezi nambari kumi mgongoni. Wiki hii nimekuandalieni kipindi maalum cha historia, mashindano ya kandanda ya kombe la dunia ambayo ina mashabiki wengi ulimwenguni bila shaka wengi hasa wa kizazi cha leo wangependa kujua kwa mara ya kwanza kombe la dunia la mpira wa soka lilichezwa mwaka gani, nchi ya kwanza kuandaa kombe la dunia, wachezaji waliowahi kung'ara katika mashindano haya na kuacha kumbukumbu kumbu nzuri kwa mashabiki wa soka nau, hata wafungaji bora wa mashindano haya, na pengine nchi gani imetwaa kombe hili mara nyingi kuliko mataifa mengine. Basi ili kujua japo kwa muhtasari kuhusiana na haya na mengineyo yanayohusiana na kombe la dunia, andamana nami ili nikurejeshe nyuma katika kurasa za historia ya soka ya kombe la dunia. Karibuni, wakati ikiwa imebakia miezi michache kabla ya mashindano ya soka ya kombe la dunia kuanza tena kutimua vumbi ambapo mara hii kwa mara ya kwanza yanafanyika kwa ushirikiano nchi tatu za Marekani, Kanada na Mexico. Mashindano hayo yatafanyika kuanzia Juni 11 hadi Julai 19 hapo mwakani. Kwa mara ya kwanza yatazishirikisha nchi 48 baada ya idadi kuongezwa kutoka timu 32. Mashindano yajayo ya, ya kombe la dunia itakuwa duru ya 23 tangu kuanzishwa kwake. Baadhi ya timu tayari zimejikatia tiketi ya mashindano hayo huku zingine zikiwa katika hatihati hati ya kukosa mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani. Aidha, kuna baadhi ya nchi zimeweka historia ambapo zinashiriki kwa mara ya kwanza ambazo ni Cape Verde kutoka barani Afrika, nchi ambayo ina idadi ya watu wasiozidi laki sita. Nchi ya Kiarabu ya Jordan nayo imejikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia kwa mara ya kwanza katika historia yake. Nchi nyingine ni Uzbekistani, nayo itashiriki mashindano yajayo ya kombe la dunia kwa mara ya kwanza. Wananchi wa mataifa hayo wanasubiri kwa hamu na shauku kubwa kuona bendera za nchi zao zikipeperushwa kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo makubwa zaidi ya soka ulimwenguni. Nchini Jordan, watoto hawakutumwa dukani siku hiyo, baada ya watu kumiminika katika mitaa mbalimbali ya miji ya nchi hiyo, huku wengine wakikesha kwa nderemo, furaha na vifijo kusherehekea tukio hilo la kihistoria la nchi yao kupata tiketi ya kushiriki kombe la dunia. <coughs> Kombe la dunia la FIFA ni mashindano ya kimataifa ya soka yanayozishirikisha timu za taifa za wanaume kutoka nchi wanachama wa shirikisho la soka duniani FIFA. Mashindano haya yamekuwa yakifanyika kila baada ya miaka minne tangu yalipoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa na thalathini isipokuwa katika miaka elfu moja mia tisa na arobaini na mbili na elfu moja mia tisa na arobaini na sita ambapo hayakufanyika kutokana na kutokea vita kuu ya pili ya dunia. Historia ya kombe la dunia ilianza mwaka 1928 wakati rais wa FIFA Jules Rimet alipopendekeza kuanzishwa mashindano ya kimataifa ya soka kwa timu za taifa. Mashindano ya kwanza yalifanyika nchini Uruguay mwaka 1930, ambapo Uruguay ilishinda taji hilo la kwanza kwa kuifunga Argentina mabao manne kwa mawili katika mtanange wa fainali. Kwa msingi huo Uruguay ndiyo timu ya kwanza ya soka kutwa kombe la dunia tangu kuanzishwa kwake. Nchi nane tofauti zimefanikiwa kushinda kombe la dunia. Brazil ndiyo nchi yenye mafanikio makubwa zaidi ikiwa imeshinda kombe hilo mara tano katika miaka elfu moja mia tisa hamsini na nane, sitini na mbili, sabini, tisini na nne na elfu mbili na mbili. Hebu tujikumbushe mambo yalivyokuwa katika fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili katika uwanja wa Yokohama, Japan, wakati Brazil walipowaadhibu wababe Ujerumani Richland. nchi nyingine zilizowahi kutoa kombe la dunia ni pamoja na Ujerumani na Italia, kila moja mara nne. Argentina ambayo imewahi kutamba mno miaka ya nyuma ikiwa na Diego Maradona na katika miaka hivi karibuni na Lionel Messi, imetoa kombe hilo mara tatu katika miaka elfu moja mia tisa sabini na nane na themanini na sita na mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini Qatar, katika mashindano amwisho, ya mwisho yaliyofanyika nchini Qatar. Argentina ikiongozwa na Messi ilitoa kombe hilo baada ya kuigaragaza Ufaransa katika mtanange wa penati na kukata kiu ya miaka 36 tangu ilipotwaa mara ya mwisho ikiongozwa na Diego Maradona. Ufaransa imewahi kushinda kombe hilo mara mbili katika miaka 1998 na 2018. Mwaka 1998 ikiwa mwenyeji wa mashindano hayo ilitumia vyema usemi wa mcheza kwao hutunzwa, baada ya kuisambaratisha vibaya Brazil kwa kuitandika mabao matatu kwa nunge. Nchi ya Uruguay, ambayo ilitoa kombe la dunia kwa mara ya kwanza mwaka 1930, imeshinda kombe hilo mara mbili sawa na ufaransa uingereza ambayo ligi yake kuu ya soka epl ina mashabiki wengi wa soka duniani imebeba kombe hilo mara moja tu na hiyo ilikuwa mwaka 1966 hii ina maana kwamba imepita miaka 59 huku waingereza wakisubiri kuona timu yao ya taifa ya soka ikitwaa kombe hilo je wataweza kufanya kweli katika kombe la dunia lijalo Uhispania nayo imetoa kombe la dunia mara moja na hivyo kukamilisha idadi ya nchi nane ambazo zimewahi kunyakua kombe la dunia. Mashindano ya kombe la dunia yamefanyika mara ishirini na mbili na ni timu nane tu zimekuwa zikipokezana kombe hilo hadi sasa, ambazo ni Uruguai, Uingereza, Brazil, Italia, Argentina, Ufaransa, Uhispania pamoja na Ujerumani. Bara la Afrika ambalo limekuwa likisifika kwa kuwa na vipaji vingi vya soka na hata wachezaji wengi wa Afrika kucheza soka la kulipwa katika ligi mbalimbali za Ulaya na Amerika, hadi sasa halijawahi kutwaa kombe hilo. Kuna mataifa barani Afrika ambayo kipindi fulani yalitambulika kama miamba ya soka barani Afrika kama Cameroon, Nigeria, Senegal, Ghana na Ivory Coast ambayo imewahi kusumbua na kujitutumua katika mashindano ya soka ya kombe la dunia, lakini haijawahi kuwaletea Waafrika kombe la dunia. Katika mashindano ya kombe la dunia yaliyopita nchini Qatar, Moroko ilileta mshtuko wa ajabu baada ya kuitandika Ureno katika hatua ya robo fainali. Ushindi wa Moroko wa bao moja kwa sifuri uliifanya nchi hiyo ya Waarabu wa kaskazini mwa Afrika kuwa nchi ya kwanza kabisa barani Afrika kutinga nusu fainali lakini pamoja na mafanikio hayo, swali ambalo limebakia katika fikra za wengi, hususan mashabiki wa soka barani Afrika, ni kwamba hivi kuna siku timu kutoka bara la Afrika itatwaa kombe la dunia na kufuta machozi wa Afrika, wa ya Waafrika ambao wamekuwa wakilililia kombe hilo. Mosin Bashemera aliyeko mkoa wa Pwani nchini Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya michezo, hususan soka Alikuwa na haya ya kusema alipoulizwa na Ulimwengu wa Michezo kuhusu kama ndoto ya kutoa kombe la dunia mataifa ya Afrika itakuja kuwa kweli siku moja. Kusema kweli, mataifa ya Afrika yamekuwa na mwendelezo wa kufanya vizuri katika mashindano haya makubwa ya kombe la dunia katika miaka ya hivi karibuni, japokuwa tujafanikiwa kulitoa kombe hili, lakini tumekuwa tunatoa tu upinzani mkubwa kwa mat, timu za mataifa mengine na hata wao bila shaka wanakiri kwa kuona kilichofanywa na Moroko, lakini kile ambacho walikianzisha Ghana katika mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi kinatoa taswira kwamba mataifa ya Kiafrika sasa nayo yana utayari ya so, ya upinzani, na yamekomaa kisoka na yanaweza kutoa upinzani na hasa kushika kufikia hatua za juu, japo kwangu mi binafsi sioni kama tumefikia katika kiwango cha kuweza kulitoa kombe hili lakini naamini kwamba tuna uwezo wa kuendelea kutoa changamoto na upinzani mkubwa kwa timu zingine na kuendelea kushikilia au kufikia katika hizi hatua za juu, na kwa miaka zaidi ya hivi karibuni, inshallah, katika mashindano yanaokuja tuna uwezo wa kulitoa. Ila kwa 2026 nahisi bado sijaiona timu ambayo inaweza kutoa eh, upinzani wa kufikia kulibeba kombe hili. Bwana Mosine, Afrika tunakwama wapi, licha ya kuwa na vipaji na hata kuwa na wachezaji wengi katika ligi za Ulaya ambao wamekuwa waking'ara katika ligi za mataifa hayo? Kwa mtazamo wako, mataifa ya Afrika yanakwamia wapi? Labda mataifa ya Afrika, pamoja na kwamba tuna wachezaji wengi katika mataifa yaliyoendelea ya kisoka hasa Ulaya, e, lakini hatupigi hatua ni kwa sababu mimi ninavyoona, au wachezaji hawaoni mchango wa makusudi wa taifa lao ambalo ndo hilo linalotegemea walipambanie katika mashindano haya ya kidunia. Hawaoni mchango wao katika kukuza kipaji chao. Hawaoni sapoti yao katika kuwafikisha pale walipo. Taifa halikuwa na mpango madhubuti na wa makusudi wa kuhakikisha wanaibua na kulea kipaji kile. Kile kipaji kimefika kule kilipofika kwa jitihada za familia au kwa kupambana na kuonekana kwa kudwa za Mwenyezi Mungu. Hatutengenezi na kulea ule uzalendo ndani ya wachezaji hawa ambao wanacheza Ulaya. Ndio maana unaona mchezaji anajitoa zaidi katika timu yake ya kibiashara, lakini ajitoi katika taifa lake. Ni kwa sababu ule uzalendo ana hau, kulelewa katika e, na taifa lake katika kifua cha mchezaji yule. E, asante sana nchi ya Cape Verde ya Afrika, ambayo pengine hata haijulikani sana na wengi, lakini imeweza kujikatia tiketi e, kwa mara ya kwanza ya kushiriki mashindano ya kombe la dunia mwakani. Katika ukanda wa Afrika Mashariki mataifa kama Uganda, Kenya na Tanzania yamekuwa hayafanyi vizuri katika hatua za mchujo za kuelekea kombe la dunia, licha ya ligi zao za ndani kuimarika katika miaka hivi karibuni, na hata vilabu vyao sasa vinaonekana kutoa upinzani wa namna fulani katika mashindano ya Afrika kama ya kombe la shirikisho na mengineyo. Kwa mtazamo wako, mataifa ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na tatizo gani ambapo mpaka sasa hakuna timu ambayo imeweza kushiriki mashindano ya soka ya kombe la dunia. E, kwanza kabisa e, tuwapongeze timu ya taifa ya Kepvede kwa kuweza kutinga kwa mara ya kwanza katika mashindano hayo makubwa ya kombe la dunia ishirini ishirini na sita. Ni mafanikio makubwa kwao kisoka ya kwanza kabisa na tukikumbuka katika kumbukumbu kumbu wao waliweza kushiriki kwa mara ya kwanza mashindano ya Afcon mwaka elfu mbili na kumi na tatu na wakaweza kutinga katika hatua ya robo fainali na kuanzia mwaka huo walishiriki katika mashindano ya elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na ishirini na moja lakini wakashiriki elfu mbili na ishirini na tatu. E, na tumeona wamekuwa wakicheza kwa nidhamu kwa umoja. E, na kubwa la kushangaza na linalotupa somo ni wale wachezaji ambao wana asili ya taifa hilo waliozaliwa katika mataifa ya Ulaya kama Uholanzi, Ufaransa, Ureno na kadhalika, wanapoamua kurudi na kuchezea timu yao ya asili. Na hapa ndo tunapozungumzia suala la kulea uzalendo wa wachezaji kuhakikisha mchezaji analipenda taifa lake kama anavyopenda timu yake anayoichezea kimkataba. e, aliona hili kwa Cape Verde, pengine wanasema, na motisha kubwa ambayo inatolewa katika timu hii e, kwa wachezaji wanapokuwa katika e, majukumu ya kitaifa, inaongeza ile morali kwa wachezaji kuona kwamba turudi tuchezee taifa la asili yetu. Lakini mataifa ya Afrika Mashariki tunakwama wapi? Naona ni kwamba uwekezaji hatuuoni, hata motisha ya maana kwa wachezaji bado haionekani. Kuibua vipaji na kuvilea bado ni tatizo. Hakuna mipango kitaifa katika kuhakikisha haya yanakuwepo. Nafikiri tukibadilika katika upande huu tutaweza eh, ku, ku, ku, ku, na sisi kufanya vizuri na kupiga hatua, na pengine nasi katika mashindano ya miaka inayokuja ya karibuni tukaweza na sisi kukata tiketi na kushiriki kushiriki mashindano haya ambayo kila taifa linatamani. Naam, huyo alikuwa Mosin Bashemera, mchambuzi wa masuala ya michezo hususan soka kutoka mkoa wa Pwani huko nchini Tanzania. Tunamshukuru sana kwa tathmini na uchambuzi wake pamoja na ushirikiano wake na Redio Tehran. Sasa tutupie jicho wachezaji waliowahi kung'ara na kucheka na nyavu mara nyingi katika mashindano ya soka ya Kombe la Dunia tangu yalipoanzishwa. Mshambuliaji wa Ujerumani Miroslav Klose anaongoza ambapo amefunga magoli 16 katika mashindano ya Kombe la Dunia kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na kumi na nne. Rekodi yake hiyo bado haijavunjwa. Mashindano ya soka ya kombe la dunia yametawaliwa na vituko na matukio ya ajabu yakiwemo pia matokeo ya ajabu yaliyowashangaza wengi na kubakia hadi leo katika kumbukumbu za mashindano hayo. Kuna matokeo kumi ya ajabu katika mashindano ya kombe hilo. Baadhi ya matokeo hayo ni pale Saudi Arabia ilipowashangaza wengi katika kombe la dunia la Qatar mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, walipotoka nyuma na kuwaduaza Argentina wakiongozwa na Messi katika mechi ya kwanza ya Kundi C baada ya kuibamiza mabao mawili kwa moja. Lakini je, matokeo hayo ya Saudi Arabia dhidi ya Argentina yanalinganishwa vipi na matokeo mengine makubwa katika historia ya michuano hiyo? Ndoto ya Korea Kusini iliwasaidia kufuzu nusu fainali ya kombe la dunia Mwaka elfu mbili na mbili ilijumuisha ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Italia katika hatua ya kumi na sita bora kwenye kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili. Kombe la dunia nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na nne lilishuhudia Uholanzi ikiwagaragaza vibaya mabingwa tetezi Uhispania kwa kuwalima mabao matano kwa moja. Mechi nyingine ya ufunguzi wa mashindano iliyokuwa na matokeo ya ajabu ilikuwa ile ya kichapo cha kushangaza cha Senegal kutoka Afrika dhidi ya mabingwa watetezi wa, wa kombe la dunia ya Ufaransa katika mashindano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili yaliyoandaliwa kwa ushirikiano wa Japani na Korea Kusini. Hata hivyo mchezo wa nusu fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne uliozikutanisha Ujerumani na wenyeji Brazil hauwezi kusahauliwa na mashabiki wa soka. Timu ya soka Ujerumani iliidhalilisha Brazil kwa kuisasambua mabao saba kwa moja. Wapenzi wasikilizaji na maashiki wa spoti, kwa leo sina budi kukomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika vya kutosha na ulimwengu wa michezo juma hili. Michezo ni furaha na majonzi, ni tabasamu na ghamu, ni ushindani na upinzani, ni nishati na uchangamfu, lakini sio uadui, bali ni urafiki na upendo. Hivyo tudumishe michezo ili tuwe na jamii ya furaha na ya urafiki iliyotawaliwa na upendo. Ninakuwageni nikikutakieni furaha michezoni. Wahispania wanasema adios amigos, yaani kwaherini marafiki. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 17 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1167 iliyopita, sawa na tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 280 Hijiria alifariki dunia Ibni Tayfur, mwandishi na malengo wa Kiarabu. Ibni Tayfur alizaliwa mwaka 204 Hijiria. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu huko Baghdad nchini Iraki. Katika kipindi hicho, Ibni Tayfur alifahamiana na maulama na wasomi mashuhuri wa mji huo. Ni baada ya hapo ndipo alipokuwa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na mashairi, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad. Katika siku kama hii ya leo, miaka 156 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi mita 200. Karne kadhaa kabla yake, Mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa bara la Afrika. Miaka 91 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia Ayatullah Alama Al Mirza Muhammad Hussein Naini, Marja na fakihi mkubwa wa Kiislamu Alama Naini alizaliwa mwaka 1276 hijria kamaria katika mkoa wa Nain ambao ni moja ya mikoa ya katikati mwa Iran. Alama Naini alisoma na kuhitimu masomo yake ya awali nyumbani kwao na kuendelea na masomo ya juu huko Najafu nchini Iraki. Akiwa huko alipata kusoma kwa wanazuoni wakubwa kama Alama Mirza Shirazi na kupata daraja za juu za elimu katika taaluma za hisabati, falsafa, uh, sayansi ya falsafa, irfani na fiqhi. Mwanazuoni huyo ameandika vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Wasilatu Najat na Tambihu Lumma wa Tanzihulmillah. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano baina ya Irani na Libya. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muamari Gadafi, aliyeitambua serikali ya Shaha nchini Iran kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele masilahi ya nchi za Magharibi na utawala ghasibu wa Israel kuliko maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susan Gerde huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa, wa Kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran, waliojumuisha wanajeshi wa kikosi cha ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo, waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Sadam Hussein. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susan Jerde. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio atayaraib, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.