Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba, amemuumba mwanadamu kwa tone la damu. Soma na Mola wako ni karimu sana, ambaye amemfundisha mwanadamu elimu zote hizi kwa msaada wa kalamu amemfundisha mwanadamu chungu ya mambo aliyokuwa hayajui. Sivyo hivyo, kwa hakika mwanadamu hutakabari, akijiona kapata utajiri. Bila shaka marudio ya wote ni kwa Mola wako tu. Je, umemwona yule anayemkataza mtumwa wa Mungu asalipo? Je, Umeona kama yeye yuko juu ya uongofu kwa kufanya hivyo au anaamrisha wema? Je, unaonaje kama yeye anakadhibisha na kurudi nyuma? Je, hajuu ya kuwa Mwenyezi Mungu anamuona? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za, za Jame Jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe 26 Jamaadil ula mwaka 1447 hijiria kamaria inasadifiana na 17 Novemba 2025 miladia. Wapenzi wasikilizaji, na, na, na, mila na tulioandalieni e, wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya tahariri hiyo wapenzi wasikilizaji, tuwaleteeni podcast ya historia ya dunia itafuatiwa na makala ya macho yetu magazetini na kisha makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja mubashara popote pale mlipo kupitia tovuti yetu ya Pars today ir sw. Baada ya muda si mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa sita uh, au saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yalaani mauaji na ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelezwa na utawala wa Israeli kwa Gaza na ukingo wa Magharibi. Afrika Kusini yaanza kufufua miradi yake ya nyuklia na Umoja wa Afrika wakaribisha mapatano ya amani huko DRC. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali mauaji yanayoendelea uh, kutekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina pamoja na ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu katika ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amesema Jumapili kuwa kuendelea kwa mzingiro wa Gaza sambamba na vizuizi vya kuondoa vifusi na kujenga upya miundombinu ya afya na huduma muhimu kumezidisha mgogoro wa kibinadamu katika eneo hilo lilozingirwa hususan katika hali ya baridi na mvua kubwa. Bagai ametaja vitendo hivyo kuwa ni sehemu ya sera ya mauaji ya kimbari inayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina. Kwa mujibu wa idara ya ulinzi wa raia ya Gaza, mahema kadhaa yaliokuwa yakihifadhi familia zilizopoteza makazi katika eneo la Almawasi, Khan Yunis yalifurika maji baada ya mvua kubwa na upepo mkali e, kwa siku tatu mfululizo. Aidha, Baghai amewalaumu walowezi wa kizayuni kwa kuendeleza mashambulizi katika ukingo wa Magharibi, ikiwemo kukiuka heshima za maeneo matakatifu kama msikiti wa Al Aqsa, msikiti wa Ibrahimu pamoja na kuwakamata na kuwatesa Wapalestina kiholela. Amesisitiza kuwa jumuiya ya kimataifa ina jukumu la kisheria la kimaadili kusitisha uhalifu unaofanywa na utawala a, wa kizayuni wa Israeli. Baghai ameongeza kuwa hali ya ukingo wa magharibi ni mwendelezo wa sera ya ukoloni ya kuteketeza ambayo imesababisha mauaji ya maelfu ya raia wa Ghaza katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Msemaji huyo pia amekosoa msaada wa kijeshi wa na kisiasa unaotolewa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya kwa utawala wa Israeli, akisema unawafanya washiriki wa moja kwa moja katika jinai hizo. Amesitiza haja ya kukomesha hali ya kutowajibika kwa wahalifu wa vita na wanaohusika na mauaji ya kimbari licha ya kile kinachoitwa kusitisha mapigano. Tangu Oktoba, vikosi vya Israeli vimeendelea kushambulia Gaza mara kwa mara na kusababisha vifo vya mamia wa Palestina. Katika wiki chache zilizopita, zaidi ya asilimia themanini ya majengo Ghaza yameharibiwa na kuacha sehemu kubwa ya eneo hilo kuwa lisiloweza kukalika. Hali ya Ghaza inatarajiwa kuwa ya maafa zaidi wakati huu wa msimu wa baridi. Misaada inayoingia imeendelea kuwa ya taratibu na na na isiyotosha kutokana na vizuizi vilivyowekwa na utawala katili wa Israeli. Wakati huo huo, makundi ya Kipalestina yakiongozwa na harakati ya Kiislamu ya mapambano ya Palestina, Hamas, yamepinga vikali mpango wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa kupeleka vikosi vya kigeni katika ukanda wa Gaza. Makundi hayo yameitaka Algeria, mwanachama asiye wa kudumu wa baraza hilo, kusimama imara dhidi ya pendekezo hilo. Azimio la rasimu linalotarajiwa kupigiwa kura leo Jumatatu linapendekeza kupelekwa kwa karibu wanajeshi elfu ishirini wa kigeni wenye mamlaka ya kutumia nguvu kudhibiti mipaka ya Gaza, kufundisha polisi wa kipalestina na kusimamia mipango ya kuondoa silaha. Katika tamko la pamoja, makundi hayo yamelaani mpango huo wakisema, au yakisema ni jaribio jipya la kulazimisha aina nyingine ya ukaliaji wa mabavu katika ardhi na watu wetu na kuhalalisha uangalizi wa kigeni. Aidha, makundi hayo ya kupigania ukombozi wa Palestina yamebaini kuwa yanatoa wito wa dhati na wakindugu kwa jamhuri ya Algeria, serikali na wananchi wake kuendelea kushikilia misimamo ya kimsingi ya kuunga mkono Palestina na msimamo wake thabiti wa kukataa miradi yote inayolenga kuvuruga utambulisho wa Gaza na haki ya watu wa Palestina kujitawala. Msemaji wa Hamas Hazim Qasim amesisitiza kuwa marekebisho yaliyomo katika rasimu ya Marekani hayaleti uthabiti Gaza amekumbushwa kuhusu msimamo wa Palestina kwamba wanahitaji azimio la baraza la usalama litakalolinda haki yao ya kujitawala na kuzuia vita dhidi ya ukanda huo. Mahero tahero wa chama cha ukombozi wa umma wa Palestina naye ameonya kuwa mpango huo ni hatari e, na unalenga kugeuza Gaza kuwa eneo lisilo chini ya utawala wa kipalestina kwa kipindi cha mpito kinachoweza kudumu kwa miaka mingi, jambo linaloweza kuweka hatari kubwa na kuendeleza aina mpya ya ukaliaji mabavu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Kusini imetangaza uamuzi wa kufufua miradi ya nyuklia iliyokwama kwa muda mrefu na kufungua tena vituo muhimu vya utafiti kama sehemu ya juhudi za kujenga upya utaalamu wa ndani na kujipanga upya katika masoko yanayo chipuka ya mafuta ya mitambo ya nuklia duniani. Hayo yamedokezwa na waziri wa nishati Gosintesho Ramakogopa ame akikariri e, changamoto zilizopita na kupotea kwa wahandisi wenye ujuzi, waziri Ramo Gopa amesema Afrika Kusini inafungua tena maabara za maendeleo ya mafuta na kujenga kizazi kipya cha wanasayansi e, wa nyuklia kwa kushirikiana na vyuo vikuu. Amesema chini ya uongozi wa shirika la nishati ya nyuklia Afrika Kusini, nchi hiyo itajenga upya mpango wa nyuklia na ajenda ya utafiti. Alkadhalika amebainisha kuwa serikali itaanzisha tena vituo muhimu, ikiwemo maabara ya kupima mafuta ya nyuklia na maeneo ya majaribio ya gesi ya hiliamu, hatua inayolenga kuifanya Afrika ya Kusini kuwa mhusika mkubwa katika utafiti na maendeleo ya mafuta ya nyuklia. Akiashiria China, Ramogopa amesema kuwa kwa sasa kuna nchi moja pekee inayosambaza mafuta ya, kwa mitambo ya joto la juu. Ameongeza kuwa China ikiwa muuzaji mkubwa wa duniani itakidhi mahitaji yake ya ndani kadiri mitambo mipya itakavyoanza kufanya kazi na tayari ipo katika nafasi ya kuongoza soko linalokuwa la small modular reactor SMR. Amesitiza kuwa Afrika Kusini inarejea katika nafasi yake halisi kama mhusika mkubwa katika sekta ya mafuta ya nyuklia na kwa muda Afrika Kusini itakuwa mhusika asiyeweza kuepukika katika nyanja ya nyuklia duniani. Hali kadhalika, waziri huyo ameongeza kuwa serikali ya Afrika Kusini imetoa randi bilioni moja nukta mbili yaani takribani dola milioni sabini kwa shirika la nishati ya nyuklia la Afrika Kusini na inapanga uh, kushirikisha wadau wengine ili kupanua uwezo wa nyuklia ikijenga uzalishaji wa ndani wa takribani gigawati tano nukta mbili. Afrika Kusini ndio nchi pekee barani Afrika yenye kituo cha umeme wa nuklia kinachojulikana kama Koeberg. Tuelekee sasa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf amepongeza kutiwa saini kwa makubaliano ya amani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akisema ni hatua kubwa kuelekea kurejesha uthabiti, kujenga tena imani na kushughulikia mizizi ya migogoro mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, Yusuf ametoa shukrani kwa juhudi za kulinda amani zilizofanywa na Qatar na wapatanishi wa Umoja wa Afrika, akiwemo Rais wa Togo Faure Gnassingbe. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la M23 zimesaini mapatano ya muundo kwa ajili ya mkataba wa amani unaolenga kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Makubaliano hayo yalisainiwa Jumamosi na wawakilishi wa pande zote mbili katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Katika hafla hiyo, mpatanishi mkuu wa Qatar ambaye ni waziri wa nchi Muhammad Ali Hulaifi aliyaeleza mapatano hayo kama ya kihistoria na kuongeza kuwa wadau wa mazungumzo wataendelea kufanya juhudi kufanikisha amani katika ngazi ya mashinani. Mji mkuu wa Qatar, Doha, umekuwa mwenyeji wa duru kadhaa za mazungumzo ya ana kwa ana kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M 23 tangu Aprili, lakini mazungumzo hayo yalihusu zaidi masharti ya awali na hatua za uh, kujenga amani. M 23 ni kundi ambalo ni moja ya makundi ya waasi yanayoaminika kuwa yanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Mwezi Januari, kundi hilo liliteka mji wa Goma, ambao ni mji mkubwa wa mashariki mwa Kongo, na kisha likasonga mbele katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Na tangu lilipopata nguvu tena za kijeshi mwishoni mwa mwaka 2021 kundi la 23 limeyatoa maeneo mengi mashariki mwa Kongo kwa sasa, kwa msaada wa Rwanda, jambo ambalo limesababisha janga kubwa la kibinadamu linaloendelea kushadidi katika maeneo hayo. Hata hivyo serikali ya Kigali imekuwa e, kikanusha kulisaidia kijeshi kundi hilo la waasi. Na huku hayo akiripotiwa, daraja lililoporomoka katika mgodi wa Kobal kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesababisha kuaga dunia wachimba migodi thelathini na wawili. Ajali kama hizo za migodini hutokea mara kwa mara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa kumalizia ni kuwa Iran imekuwa ni ya tano duniani kwa mahitaji ya dhahabu katika kipindi cha robo tatu za kwanza za mwaka huu ikichochewa na ongezeko la uagizaji wa dhahabu ili kueneza akiba ya benki kuu ya taifa hili. Takwimu kutoka baraza la dhahabu duniani zilizotangazwa na shirika la habari la Tasnim Jumamosi zinaonyesha kuwa mahitaji ya dhahabu ya Iran yalifikia tani 58 kati ya Januari na Septemba 2025 na ripoti hiyo inaonyesha Iran ikishika nafasi ya tano miongoni mwa mataifa yenye mahitaji makubwa ya dhahabu baada ya China, India, Marekani na Uturuki katika kipindi hicho cha robo tatu za kwanza za mwaka. Ongezeko la mahitaji ya dhahabu nchini Iran linakuja sambamba na kuongezeka kwa uagizaji wa madini hayo, huku serikali ikitafuta kutumia akiba ya dhahabu kupunguza vizuizi vya upatikanaji wa fedha za kigeni kwa mujibu wa takwimu za forodha. Iran ili, Iran iliagiza takribani tani mia moja za dhahabu zenye thamani ya dola bilioni nane za Marekani katika mwaka wa kalenda ulioisha Machi. Benki Kuu ya Iran pia ilisema mwezi Aprili kuwa imebadilisha takribani asilimia ishirini ya akiba yake kuwa dhahabu ikisaidiwa na ongezeko kubwa la uagizaji wa dhahabu mwaka uliopita. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegea sikio, tahariri itahusu safari inayotia shaka ya ndege kutoka Ghaza. Je, ni mwanzo wa awamu mpya ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina? Zaidi ya Wapalestina 150 wa ukanda wa Gaza wamehamishwa kwa ndege kutoka eneo hilo la Palestina na kupelekwa Afrika Kusini kwa namna inayotia shaka, huku mamlaka za Afrika Kusini zikieleza kwamba hazikuwa zikijua chochote na kwamba uchunguzi juu ya swala hilo ungali unaendelea kwa mujibu wa taarifa. Sambamba na kuongezeka ripoti za uhamishaji watu huko Gaza kwa namna inayotia shaka, Wapalestina wapatao mia <clears> hamsini <throat> wamesafirishwa kwa ndege kutoka eneo hilo na kupelekwa nchini Afrika Kusini. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaposa amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba vyombo vya intelijensia vya nchi hiyo vinachunguza kuhusu kuwasili katika mazingira ya tatanishi huko jijini Johannesburg. Ndege moja ya kukodi iliyokuwa na wapalestina zaidi ya 150 kutoka Gaza. Maafisa wa Afrika Kusini wamesema Wapalestina hao waliwasili katika ukanda au katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Oliver Tambo. Lakini awali walikataliwa kuingia na kucheleweshwa wakibaki ndani ya ndege kwa zaidi ya masaa kumi kwa sababu pasipoti zao hazikuwa zimegongwa muhuri wa kawaida wa kutokea. Lakini hatimaye wakaruhusiwa kuingia nchini humo kufuatia uingiliaji uliofanywa na shirika moja la hisani la Afrika Kusini na kutokana na moyo wa huruma na wa kuonyesha mshikamano na Wapalestina wa serikali ya Afrika Kusini. Ubalozi wa Palestina nchini Afrika Kusini umeeleza katika taarifa kwamba safari hiyo ya ndege ilipangwa na shirika ambalo halijasajiliwa na la kitapeli. Safari hiyo ya ajabu na tatanishi ya Wapalestina zaidi ya mia hamsini kutoka Gaza hali ya Afrika Kusini ambayo ilifanyika bila ya hati rasmi za kuondokea wala mihuri ya kawaida inayogongwa kwenye pasi za kusafiria si tukio la kawaida tu, bali ni sehemu ya sera pana ya kina na ya muda mrefu ya kuwahamisha kwa lazima wa Palestina, ambayo utawala wa kizaini wa Israel umekuwa ukifuatilia kwa miongo kadhaa, na hivi sasa unaitekeleza kivitendo kwa msaada na uungaji mkono wa waitifaki wake. Utawala wa kizayuni una sababu kadhaa zinazouchochea kutekeleza njama ya kuwalazimisha kuhama Wapalestina wa Gaza, na moja ya kati ya zilizo muhimu zaidi ikiwa ni kupunguza idadi ya wa Wapalestina katika eneo hilo na kwenye ukingo wa magharibi. Mbinu hiyo inachukuliwa kuwa ni sehemu ya mpango mpana wa kubadilisha mlingano wa idadi ya watu kwa masilahi ya utawala haramu wa Israeli, mpango ambao mpa unalenga kupunguza wingi wa idadi ya wa Wapalestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Katika muktadha huo, kuwahamisha watu kwa nguvu hutumiwa kama wenzo wa kutekeleza mpango wa ujenzi wa vitongoji na kupanua zaidi uwepo wa Israeli katika maeneo hayo ya ardhi ya Palestina. Kupunguza idadi ya Wapalestina kunafungua pia njia ya kuendeleza mipango inayopingwa vikali kikanda na kimataifa, na kutoa fursa ya kuzinyonya na kuzipora ardhi hizo za Wapalestina na maliasili zake, japokuwa mwenendo huo unapingana moja kwa moja na misingi ya sheria za kimataifa na unatambuliwa katika hati nyingi za kimataifa kuwa ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, lakini viongozi wa kisayuni wameuweka kwenye ajenda zao za utekelezaji. Kwa upande mwingine, sera hii inaiwezesha Israeli kuitambulisha katika uga wa kimataifa hali mbaya ya kibinadamu ya Gaza kama swala la uhajiri, na hivyo kuweza kufifilisha dhima inayobeba ya jinai ya kulizingira na kulikalia kwa mabavu eneo hilo. Ukweli ni kwamba uhamiaji e, wa kulazimika wa Wapalestina kuelekea nchi nyingine ni sehemu ya mkakati ambao Israel inauona kama suluhisho la kimya kimya la kadhia Wapalestina, suluhisho ambalo litabadilisha ramani ya demografia na idadi ya watu bila makelele, lakini kwa gharama ya kusababisha matokeo mabaya mno wa kubadilisha kikamilifu ramani ya idadi ya watu e, katika eneo hilo. Sera hii bila shaka ina historia ndefu, na tangu ilipotokea janga la Nakba mwaka 1948 wakati wa Palestina zaidi ya laki saba walipowahamishwa kwa nguvu majumbani mwao na kukimbilia nchi jirani, hadi vita vilivyofuata vilivyosababisha mawimbi mapya ya kuhama wapalestina na kubaki bila mataa makazi, utawala wa kizaidi umekuwa ukitekeleza njama mbalimbali ili kuwatenganisha wapalestina na ardhi yao. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio, podcast ya historia ya dunia, historia ya mayahudi nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu mpya wa podcast ya historia ya mayahudi nchini Iran. Katika podcast hii tutatupia jicho historia, utamaduni na nafasi ya mayahudi nchini Iran kutoka nyakati za kale hadi leo. Iran ni nchi ya kale yenye ustaarabu mkongwe wa miaka elfu kadhaa. Kwa mujibu wa historia, watu wa kaumu na dini tofauti waliishi katika ardhi hii. Mayahudi ni moja ya kaumu hizo ambao uwepo wao nchini Iran una mizizi ya kale sana iliyoanzia zaidi ya miaka elfu tatu walipolazimika kuhamia Ashuru, Babeli na maeneo ya magharibi na katikati ya Iran. Katika historia hii ndefu, Mayahudi na kaumu pamoja na dini nyinginezo daima wameishi kwa amani bega kwa bega na wameanzisha uhusiano wa kina wa kiutamaduni na kijamii na jamii ya Kiirani, kiasi kwamba wengi wao wanajiona kuwa ni Wairani. Jiunge nasi katika episodi hii ya kwanza ili kujifunza zaidi kuhusu historia ya Mayahudi nchini Iran. Kabla ya kuanza episodi hii ya kwanza ya podcasti yetu hii, ningependa kukukumbusha kwamba unaweza kufikia kwa urahisi mkusanyiko mpana na wa aina mbalimbali wa podcast za bure kupitia tovuti yetu na mitandao ya kijamii kama Iran Radio.ir/sw. Maoni na mapendekezo yako ni ya thamani sana kwetu na tutayapokea kwa furaha na moyo mkunjufu na kuyatumia kuboresha kazi yetu. Historia ya uwepo wa Mayahudi nchini Irani inarejea nyuma katika Agano la Kale. Katika vitabu vya Isaya, Danieli, Ezra na Nehemia kuna habari nyingi kuhusu maisha ya Mayahudi katika ardhi ya Pars au Wajemi kwa mujibu wa nyaraka zilizopo, baada ya kifo cha Nabii Suleimani alayhi ssalam, aridhi yake iligawanywa katika sehemu mbili, ufalme wa Yuda na ufalme wa kaskazini. Mmoja wa falme wa ufalme wa kaskazini alikuwa Peka Remalia, ambaye ilitawala kwa karibu miaka 20. Katika mwaka wa 17 wa utawala wake, Ahazi mwana Yothamu alikuwa akitawala ufalme wa Yuda. Mfalme huyu akawa na wasiwasi juu ya maendeleo ya ufalme wa kaskazini, na kwa sababu aliogopa pia uvamizi wa wafalme wa nasaba ya Waaramu. Kwa hiyo alifanya mapatano ya urafiki na Tiglath Pileseri, mfalme wa Ashuru, ambaye alikuwa ameingia madarakani mwaka wa 746 kabla ya miladia. Alifunga mkataba urafiki na akajitambulisha kuwa mtiifu kwake, na akamwomba ausambaratisha ufalme wa Aramu. Baada ya hayo, Tiglath Pileseri akamuua mfalme wa Aramu, kisha akauvamia ufalme wa kaskazini, akateka miji yake na kuwachukua watu wake mateka. Kwa hakika kuchukuliwa mateka kwa mara ya kwanza kundi la Bani Israel nchini Iran kulifanyika kati ya mwaka 741 na, na, na 749 au 739 kabla ya miladia, ambapo takriban mateka elfu sitini walihamishwa hadi karibu na Gilead Damavand nchini Iran. Huu ulikuwa ni uwepo wa kwanza wa Mayahudi katika eneo la kijiografia la Iran. Baada ya tarehe hii, mwaka 722 kabla ya miladia, Shalmana wa tano mfalme wa Ashuru alivamia tena ufalme wa kaskazini na kuwachukua tena mateka Mayahudi. Kulingana na Bibilia, mfalme wa Ashuru akawahamisha Israeli mpaka Ashuru, akawaweka katika hala na katika Habori karibu na mto Gozani na katika miji ya Wamedi. Hivyo basi historia ya uwepo wa mayahudi nchini Iran inaweza kufuatiliwa hadi kwenye utawala wa Wamedi, nasaba kuu ya kwanza Iran ya kale. Wakati wa utawala wa nasaba hii katika Uajemi ambayo ilidumu kutoka mwaka 550 hadi 728 kabla ya miladia, mayahudi walichagua maeneo kama Khurasan katika Iran ya mashariki ya leo, Rei katikati mwa Iran na Ikbatan, Hamadani ya sasa huko magharibi mwa Iran, kwa ajili ya kuishi. Mchakato wa uhamiaji wa Mayahudi kuja Irani uliendelea katika miaka na vipindi vilivyofuata kiasi kwamba takribani mwaka 586 kabla ya miladia, ufalme wa Babeli ukiongozwa na Nebukadereza wa pili uliwachukua mateka Mayahudi wengi, ambapo wengi wa Mayahudi hawa walihamishwa hadi katikati ya milki ya Babeli huko Mesopotamia. Ni kwa msingi huo ndio maana baadhi ya watu hao waliishi katika maeneo ya mashariki ya milki ya Babeli na Irani ya kale. Mayahudi walioletwa Irani na kukaa katika miji ya Wamedi walipata nafasi ya thamani na walikuwa bora kuliko wengine kwa hali ya kisiasa na kijamii, kiasi kwamba sambamba na kuingia madarakani utawala wa kizazi cha Hahamanesh Mayahudi wa Irani walikuwa viongozi wa Mayahudi lakini wale waliobaki utumwani katika milki ya Babeli hawakuwa na hali kama hiyo. Kushikiliwa mateka Mayahudi na ufalme wa Babeli kulidumu kwa takriban miaka 58 ahadi mnamo 539 kabla ya miladia, wakati Kurush, mwanzilishi na mfalme wa ufalme wa Hahamaneshi huko Wajemi, alipoikomboa wa Babeli na kumwangusha ufalme mpya wa Babeli alipoachilia huru Mayahudi waliokuwa utumwani katika ufalme huo tangu mwaka 587 kabla ya miladia. Wanahistoria wengi wanaona agizo la Koreshi la kuachiliwa huru Mayahudi kutoka utumwani Babeli kuwa ni tukio kubwa zaidi katika historia ya Kiyahudi nchini Iran. Tukio hili kubwa lilitokea mwaka 539 kabla ya miladia, wakati Korosh au Koreshi, baada ya kuanzisha na kuimarisha utawala wa Hahamanesh, alianza kuzikomboa ardhi za kando kando, na katika fremu hiyo alishambulia Babeli ambayo katika zama hizo ilikuwa moja tawala muhimu za eneo la Mesopotamia wakati huo, na akashinda Babeli katika vita vilivyoitwa vita vya Opis na kuupindua utawala wa kifalme wa Babeli na kisha akaunganisha ardhi za utawala huo na ufalme wake. Baada ya Koreshi Mkuu kuikomboa Babeli, alitoa amri na maagizo kadhaa ambayo miongoni mwayo ni kuachiliwa huru Mayahudi waliokuwa uhamishoni Babeli. Hatua hizo zimeandikwa katika mkataba wa Koreshi na yanatajwa hasa katika vitabu vya Kiyahudi vya Ezra na Isaya. Katika amri hiyo Koreshi mkuu alisema kwamba Mayahudi walikuwa huru kwenda popote walipotaka au kuishi katika ardhi ya ufalme wa Wajemi. Amri ya Koroshi ilimaanisha ushindi mkubwa kwa Mayahudi ambao waliweza kupata tena uhuru wao baada ya miaka mingi ya kuwa Babeli. Mbali na athari zake za kidini, amri hii pia Ilikuwa na vipengele muhimu vya kisiasa na kijamii kwa sababu Mayahudi wengi walioishi katika maeneo tofauti ya ufalme wa Hahamanesh walitumia fursa hii na kuchukua jukumu muhimu katika maendeleo ya biashara na uchumi katika ufalme huo. Koreshi, mfalme mwadilifu wa Iran, baada ya kushinda Babeli hakuruhusu tu Mayahudi kama wafuasi wa dini nyingine kukaa katika nchi za miliki hiyo, bali pia alihakikisha usalama wao na uhuru wao wa kidini. Kwa hiyo Mayahudi wengi ambao walikuta Iran nchi ya amani na heshima kidini walikaa huko na vizazi vyao vingi viliendelea kuishi katika sehemu mbalimbali mbali za Iran. Wanahistoria na watafiti wanakichukulia kipindi hiki kuwa moja ya zama za dhahabu katika historia ya uyahudi ambapo Mayahudi, huku wakihifadhi utambulisho wao wa kidini, walipata uungwaji mkono maalum kutoka kwa ufalme wa Iran na kuweza kuendeleza maisha yao ya kiutamaduni na kidini kwa usalama na amani, na kuweka mizizi ya uwepo wao wa kudumu nchini Iran. Kulingana na maandiko ya kihistoria, na hasa katika Cyrus Sailenda au Chata ambapo kwa sasa iko katika jumba la makumbusho la Uingereza. Koreshi alitangaza kwamba wafungwa wote wakiwemo Mayahudi walikuwa na haki ya kuishi popote walipotaka na kufuata dini yao wenyewe. Katika maandiko haya anatangaza kwamba jeshi lake liliingia Babeli kwa amani na utulivu, na kwamba hakuruhusu mateso au madhara yoyote wapate watu wa jiji hili na nchi hii. Koreshi anaendelea kusema, nilikomesha utumwa, nilihitimisha tabu zao. Niliamuru kwamba watu wote wawe huru kumwabudu Mungu wao na wasibuudhiwe. Niliamuru kwamba mtu yoyote asiwaangamize wakazi wa jiji hilo. Nilijenga upya miji yote iliyokuwa imeharibiwa. Niliamuru mahekalu yote yaliyokuwa mefungwa yafunguliwe. Nilirudisha miungu yote ya mahekalu haya mahali pake. Niliwarudisha watu wote waliokuwa wametawanyika na kuhamishwa kwenye maeneo yao, na nikajenga upya nyumba zao zilizoharibiwa. Niliwaita na kuwalingania watu katika mshikamano. Pia nilirudisha sanamu za miungu ya Sumeri na Akadi ambayo Nabonido alileta Babeli au Babiloni bila kumwogopa Mungu huyo mkuu kwenye mahekalu yao, kwa radhi za Mungu huyo mkuu na kwa shangwe na nderemo. Nilileta utulivu kwa watu wote na kuwapa amani na utulivu watu wote, mwisho wa kunukuu. Hatua hii ya Koroshi ilikuwa kianzio muhimu katika historia ya Iran kwa ajili ya kufikia amani ya dunia na kutoa mazingira salama na yenye msaada kwa walio wachache na uhuru wa kidini, hasa kwa Wayahudi. Wayahudi ambao walikuwa wamekaa utumwani Babeli kwa zaidi ya miaka 50 na walikuwa wakijihusisha kila mara katika migogoro na mabishano makali, waliachiliwa huru kwa amri ya Koreshi na wakaweza kuishi maisha yenye amani pamoja na kaumu na dini nyinginezo. Amri hiyo iliwaruhusu Mayahudi kuwa na dini huru isiyo na mzozo na tawala nyingine. Kitendo hiki hakikuwa tu cha umuhimu mkubwa wa kidini kwao, bali pia kilikuwa na jukumu la msingi katika kuhifadhi utambulisho wa kiutamaduni na kidini wa Wayahudi na kuzuia kutoweka kwao. Hatua kubwa ya Koreshi inajulikana katika historia kuwa kielelezo bora cha kuheshimu haki za binadamu na haki za walio wachache, ambayo ilikuja kuwa msingi wa undaji wa mikataba ya kwanza ya haki za binadamu duniani. Utendaji huu wa kiutu na haki haukuhifadhi tu utambulisho wa kitamaduni na kidini wa walio wachache, lakini pia ulifungua njia ya kuishi pamoja kwa amani na maingiliano yenye kujenga kati ya kaumu na dini mbalimbali mbali katika ufalme wa ukoo wa Hahamanesh. Historia na kaumu ya Kiyahudi haijawahi kusahau hatua hii kubwa ya Koreshi. Wanamwona Koreshi mkuu kama mwokozi na mkombozi wa watu wao, na katika Torati neno la Kiebrania la mashiahi linalomaanisha masihi au mwokozi aliyeahidiwa limetumiwa tu kwa Koreshi Mkuu. Katika sura ya Ezra katika Torati au Agano la Kale imeelezwa kwamba Koreshi aliwaokoa Wayahudi kutoka katika nchi ya utumwa huko Babeli, ambako walikuwa wamehamishwa kwa nguvu na kuwapa uhuru, ambapo walikuwa zaidi ya Mayahudi elfu arobaini. Kitabu cha Ezra katika Agano la Kale kinamchukulia Koreshi Mkuu kuwa mkono wa Mungu juu ya dunia, na katika vifungu vya Agano la Kale vya Isaya na kitabu cha Danieli jina la Koreshi limetajwa kwa heshima kubwa, na mara nyingi Mayahudi wanasisitiza kwamba Koreshi Mkuu kama mfalme mpigania haki na mwadilifu hata aliwarudishia Mayahudi vitu vya thamani vilivyoporwa kutoka kwenye hazina hekalu takatifu la kiyahudi lililoharibiwa na majeshi ya wa washindi. Vitu vya kale vilivyokuwa hazina Mayahudi viliporwa na kupelekwa Babeli na Bahti Nasri, mfalme wa Babeli ambaye anatajwa katika Agano la Kale kama Nebukadreza, lakini Koreshi alivirudisha kwa Mayahudi baada ya kuikomboa Babeli. Koreshi Mkuu anasemekana kutajwa kwa heshima kubwa angalau mara 23 katika Agano la Kale. Katika maandiko mengine ya kihistoria ya Kiyahudi, Koreshi Mkuu pia anatajwa mara nyingi akiitwa mkombozi wa Mayahudi na mtawala wa amani na mwadilifu ambaye alimaliza kipindi kirefu cha utumwa wa Mayahudi huko Babeli. Hata hivyo Koreshi si mfalme pekee wa Irani ya kale ambaye anaheshimiwa na Mayahudi. Maandiko ya kihistoria ya Kiyahudi pia yanamheshimu Dario kama mfalme mwingine wa Hahamanesh, kwa sababu baada ya kifo cha Koreshi, Dario pia kupitia amri ya mwaka 491 kabla ya Miladia aliwakomboa Mayahudi kutoka utumwani chini ya mafarao wa Misri. Kwa hivyo katika Agano la Kale, jina la Dario, mfalme mwingine mkuu wa Khahamaneshi, limetajwa katika mstari wa 25. Katika kipindi cha Waamenidi, Wayahudi walipata amani na kuingiliana na watu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na Waajemi, Waaramu wa Misri na Wagiriki. Maingiliano haya ya kitamaduni na kibiashara yalikuwa muhimu sana katika maeneo muhimu uchumi, ya kiuchumi ya milki ya Wahahamanesh kama vile Uajemi na Umedi. Wayahudi walikuwa wakifahamu lugha mbalimbali. Kiaramu, lugha kuu ya ufalme wa Wamenidi, ilikuwa ya kawaida kati ya wa Wayahudi na wengi wao walizungumza. Kwenye utawala wa Hahamanesh, amani na kuishi pamoja kati ya Mayahudi na makabila mengine na dini katika Iran ya Hahamaneshi iliendelea kwa miaka mingi kuishi. Huku kulikwenda hadi mahali ambapo Mayahudi walipewa majukumu muhimu katika utawala wa Hahamaneshi nyakati fulani. Katika zama za baada ya Hahamaneshi, licha misukosuko mingi, Mayahudi waliendelea kufurahia neema nyingi nchini Iran na kunufaika na turathi za kitamaduni za Iran. Wakati wa enzi ya Wasasani na wakati wa utawala wa Shapur wa pili uliotawala kuanzia mwaka 240 hadi 270 miladia, Mayahudi walifurahia upendeleo mwingi nchini Iran, na licha ya dini ya Uzortosht kutangazwa kuwa dini rasmi lakini, Mayahudi walikuwa huru kabisa kutekeleza faradhi zao za kidini. Mayahudi hata walijiunga na jeshi la Wasasani katika shambulio la Wasasani dhidi ya Beitul Muqaddas na kuzingirwa kwa mji huo mnamo mwaka 614 miladia ambayo ilisababisha kushindwa kwa miliki ya Bizantene na kutekwa Beitul Muqaddas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunafikia tamati ya episodi hii ya kwanza ya historia ya mayahudi nchini Iran. Tembeleeni katika mtandao wetu wa Iranradio.ir/sw na katika mitandao ya kijamii kama YouTube, Instagram na WhatsApp ili umweze kupata makala zetu mbalimbali, kama ambavyo tunasubiri kwa hamu kubwa maoni na ushauri wenu. Asanteni kwa kunitegea sikio. Namapea um, msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Hiyo ilikuwa ni podkasti ya historia ya Mayahudi Iran na si historia ya dunia kama tulivyotangaza hapo awali. Sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya macho yetu magazetini baada ya mtoto mrefu natunalikunjua na, na, na, na, na, jamvi letu nuuzu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyatupia jicho magazeti ya Tanzania na anaanza na Mwananchi ambalo e, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kisema hacho wanafunzi laki3196 waachia ngazi njiani. Idadi hiyo ni ya wanafunzi9782 waliochaguliwa kuanza kidato cha kwanza kida mwaka mbili wadao wa elimu wafunguka wakitaka utafiti ufanyike. Mwananchi pia limeipa umuhimu kauli ya balozi Bashiru Ali kuhusu uchumi na demokrasia, na kumnukua akisema kujitawala na kujitegemea na msingi mkubwa uh, ni wa, msingi mkubwa wa demokrasia ni uhuru, na uhuru ni uwezo wa kuendesha mambo yako bila kuomba omba au kusaidiwa na watu ambao misaada yao inaweza kuambatana na masharti gazeti la Raia Mzalendo limeipa umuhimu habari ya kuanza mtihani wa kidato cha nne leo Tanzania. Limeandika kuwa watahiniwa eh, laki tano, tisini na tano, mia nane, kumi na sita wanaanza mtihani huo leo Jumatatu. Katika gazeti la Mwananchi huru tunakutana na habari yenye vichwa visemavyo: Rais Samia asema tuendelee kuliombea taifa; nekta yaonya wamiliki wa shule kuingilia mitihani; hospitali ya Shifaa kutibu maradhi ya kisukari. E, kibingwa zaidi. Sasa tuelekeze dira yetu udondozi wa magazeti nchini Kenya, ambapo Taifa Leo limetanguliza mbele habari yenye anwani semayo Ruto atongoza ODM. Rais amechukua hatua hiyo baada ya tofauti kali kuzuka chamani hicho kuhusu namna ya kushughulikia uchaguzi wa 2027. Taifa Leo limedokeza kuwa rais anaamini uh, vyama vya UDA na ODM vitaunda serikali mwaka 2027 na ametoa wito wa ushirikiano, huku baadhi ya vinara wa ODM wakionekana kupinga serikali jumuishi iliyopigiwa debe na hayati Raila Odinga. Miongoni mwa habari za toleo la leo la gazeti la daily Nation, ni ile iliyobeba kichwa cha maneno kisemacho watatu wauawa ndani ya wiki mbili, nani anawaua wazee huko Salga? Limeandika wakazi wameonya kuhusu mauaji ya kupanga huku makachero wakichunguza uwezekano wa kuwa mauaji, e, au muuaji wa mfululizo. Habari nyingine mvuto kwa wasomaji katika toleo la leo Daily Nation ina kichwa cha habari kisemacho, vita vya ndani, milipuko ya wini ya fichuo, uhasama wa kimya kimya kati ya Raila na Oburu. Na namalizia huko nchini Uganda ambapo gazeti la Daily Monitor uh, lina habari inayoeleza machungu ya familia ya mwanasiasa wa siku nyingi Kizza Besigye anaendelea kushikiliwa korokoroni na vyombo vya usalama Uganda. Niko tayari kukutana na Museveni kuhusu Besigye, asema mke wa Dr. Kizza Besigye Winnie Byanyima, akieleza machungu ya familia yake tangu mumewe alipokamatwa huko Nairobi Kenya, uh, mwaka moja uliopita. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Nam hapali Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tunakaribia kumaliza matangazo yetu, lakini kabla ya kumaliza, ni muhtasari au ni makala ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 26 mfunguo 8 Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 17 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1167 iliyopita, sawa na tarehe 26 Jamadil Awal mwaka 280 hijiria alifariki dunia Ibni Taifur, mwandishi na malengo wa Kiarabu. Ibni Taifur alizaliwa mwaka 204 hijiria. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu huko Baghdad nchini Iraki. Katika kipindi hicho, Ibni Taifur alifahamiana na maulamaa na wasomi mashuhuri wa mji huo. Ni baada ya hapo ndipo alipokuwa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na mashairi, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad. Katika siku kama hii ya leo, miaka 156 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi mita 200. Karne kadhaa kabla yake, mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Swezi unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa bara la Afrika. Miaka 91 iliyopita katika siku kama hii ya leo, alifariki dunia Ayatollah Alama Mirza Muhammad Hussein Naini, marja na fakihi mkubwa wa Kiislamu. Alama Naini alizaliwa mwaka 1276 Hijiria kamaria katika mkoa wa Nain ambao ni moja ya mikoa ya katikati mwa Iran. Alama Naini alisoma na kuhitimu masomo yake ya awali nyumbani kwao na kuendelea na masomo ya juu huko Najafu nchini Iraki. Akiwa huko, alipata kusoma kwa wanazuoni wakubwa kama Alama Mirza Shirazi na kupata daraja za juu za elimu katika taaluma za hisabati falsafa uh, sayansi ya falsafa, irfani na fiqhi. Mwanazuoni huyo ameandika vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Wasilatunajat na Tambihul umma wa tanzihul milla. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano baina ya Irani na Libya. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libia, Kanali Muamari Gadafi, aliyeitambua serikali ya Shaha nchini Iran kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele masilahi ya nchi za Magharibi na utawala ghasibu wa Israel kuliko masilahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susan Gerde huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu 200 wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa kikosi cha ulinzi, wanamgambo wa kujitolea na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Saddam Hussein. Katika operesheni hiyo wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr. Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susangerd. Nam, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Iran imelaani mauaji na ukiukwaji wa haki za binadamu unaoendelezwa na utawala wa Israel huko Gaza na Ukingo wa Magharibi. Harakati ya kiislamu ya Palestina Hamas imekataa mpango wa kutuma vikosi vya kigeni huko Gaza na Afrika kusini imeanza kufufua miradi yake ya nyuklia. La ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwa shukuruni kwa kuwa shukuru nasi hadi mwisho Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20, kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika 50 usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O. Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.