Suratul Fajr aya ya kwanza mpaka ya kumi na nne. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wal fajr, wa layalin 'ashr Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. ahakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho safari inayotia shaka ya ndege kutoka Gaza ni mwanzo wa awamu mpya ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo afrika mashariki. Tutakuwa na kipindi maalum uh, kinachokujieni uh, kwa mnasaba maalum na vilevile makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu lazima ijiimarishe ili kujilinda kwenye msitu ulioundwa na Marekani. Vyombo vya usalama nchini Tanzania vimetangaza kwamba vimewakamata au vimemkamata raia Marekani wa Kenya akiwa na mabomu. Makundi wa Palestina yamepinga rasimu ya Marekani inayopendekeza kupelekwa majeshi ya kigeni katika eneo la ukanda wa Gaza. Na Somalia inajiandaa kwa uchaguzi wa moja kwa moja, watu wa Mogadishu wameanza kuchukua kadi za kupiga kura. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amekemea Marekani kwa kuchochea mashindano ya silaha duniani kupitia matumizi ya mabavu ya waziwazi wazi na uvunjaji wa sheria za kimataifa, akisema hakuna njia nyingine ila kujiimarisha katika msitu ulioundwa na serikali ya Washington, akihutubia mkutano wa kimataifa uliopewa jina la Sheria za Kimataifa Zinashambuliwa uchokozi na ulinzi, ulioandaliwa na taasisi ya tafiti za kisiasa na kimataifa mjini Teheran jana Jumapili, Said Abbas Arakshia alisema rais wa Marekani Donald Trump aliingia ikulu ya White House kwa falsafa ya amani kupitia mabavu, ambayo kwa hakika imegeuka kuwa kauli mbiu ya ubabe kupitia mabavu. Arakchi ameongeza kusema kwamba sera ya ubabi ya Marekani, ambayo ni kurudi kwenye sheria ya mwituni, inajumuisha kubadilishwa kwa jina la waziri wa ulinzi kuwa waziri wa vita na majaribio ya silaha za nyuklia. Ameongeza kwamba raisi aliyejitambulisha kama rais wa amani anashambulia popote anapotaka bila sababu wala hoja, anaamuru miji kuhamishwa, anataka wengine wajisalimishe bila masharti na anavunja na kurarua sheria zote za kimataifa, hata ahadi za watangulizi wake. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Irani pia ameitaja Israel kuwa ni wakala wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia, akionya kwamba utawala huo unafuata tamaa zake za hatari na zisizo na kikomo kijiopolitiki kwa kushambulia misingi ya sheria za kimataifa kimataifaaa Said Abbas Araghchi ameonya kwamba hakuna taifa lolote la Asia Magharibi lililo salama li kutokana na ndoto za kijeshi na kiusalama za Israeli, kwani utawala huo umevamia nchi saba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kujipatia maeneo mapya katika ukanda wa Magharibi mwa Asia, mbali na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Polisi ya Tanzania imetangaza kwamba imemkamata raia wa Marekani na Kenya akiwa na mabomu katika mpaka wa Tanzania na Kenya. Taarifa iliyotolewa na jeshi la polisi mkoa wa polisi Tarime Roria imesema mshukiwa huyo alikamatwa jana Novemba 16 katika eneo la mpaka wa Tanzania na Kenya la Sirali. Taarifa hiyo imemtaja mshukiwa kama Charles Onkuri ongeta mwenye umri wa miaka 30 na kwamba ana uraia pacha wa Marekani na Kenya. Charles ongeta pia ametajwa kuwa ni mwanajeshi wa jeshi la Marekani mwenye cheo cha sajenti, na kwamba amekamatwa akiwa na mabomu manne ya aina ya CSM 68 ya kurushwa kwa mkono akitokea Kenya kuingia Tanzania kwa kutumia gari aina ya Toyota Land Cruiser. Taarifa hiyo inasema mabomu hayo kwa mujibu wa sheria ya umiliki wa silaha, hata kama angekuwa na angeomba kibali cha kuingia nayo nchini asingeruhusiwa. Taarifa ya polisi ya Tanzania imesema ushahidi unaendelea kukusanywa sambamba na kuhojiwa kwa tuhuma hizo, ili hatua stahiki kwa mujibu wa sheria ziweze kuchukuliwa. Tanzania ilishuhudia ghasia na machafuko makubwa wakati na baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 29. Ripoti zinasema makumi ya watu waliuawa katika ghasia na machafuko hayo. Makundi na harakati za kupigania ukombozi za Palestina zimetangaza kwamba zinapinga uwepo wote wa kijeshi, wa majeshi ya kigeni au kambi za kimataifa katika ukanda wa Gaza, zikisisitiza kwamba suala hilo linawakilisha ukiukwaji wa moja kwa moja wa mamlaka ya kujitawala ya Wapalestina. Katika taarifa iliyotolewa jioni ya jana Jumapili, harakati za kupigania ukombozi za Palestina zilikosoa rasimu ya azimio iliyopendekezwa na Marekani itakayopigiwa kura leo Jumatatu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, zikisema ni hatari sana, kwa sababu inafungua njia ya madola ya kigeni kudhibiti maamuzi ya taifa la Palestina. Harakati hizo zimeonya kwamba rasimu hiyo inabadilisha kile kilichopewa jina la idara ya ukanda wa Gaza na ujenzi mpya kuwa chombo cha kimataifa kisicho na mipaka, hivyo kuwanyima Wapalestina haki yao ya kusimamia mambo yao wenyewe. Taarifa ya harakati hizo imesisitiza kwamba rasimu iliyopendekezwa na Marekani ya kuanzisha kikosi cha kimataifa katika ukanda wa Gaza inalenga kulazimisha usimamizi wa kimataifa katika eneo hilo la Palestina na kupitisha maamuzi yenye upendeleo. Harakati na makundi hayo ya Palestina yamesisitiza kwamba juhudi zozote za kibinadamu lazima zisimamiwe kupitia taasisi husika za Palestina chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Taarifa hiyo pia imepinga kifungu chochote kinachohusiana na kupokonywa silaha harakati za mapambano za ukanda wa Gaza, au kukiuka haki ya watu wa Palestina ya mukawama na mapambano dhidi ya adui mvamizi, ikisisitiza kwamba majadiliano yoyote kuhusu silaha lazima yabaki kuwa jambo la kitaifa linalohusiana na mchakato wa kisiasa unaohakikisha kumalizwa na kutokomezwa kabisa uvamizi wa Israel. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Somalia imezindua rasmi ugawaji wa kadi za wapiga kura katika mji mkuu Mogadishu kuelekea uchaguzi wa manispaa hatua muhimu katika safari ya taifa hilo kuelekea uchaguzi wa ushiriki wa moja kwa moja wa wapiga kura. Takriban wapiga kura milioni moja waliosajiliwa katika eneo la Benadir wanatarajiwa kushiriki katika uchaguzi huo. Jana Jumapili, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya Somalia, Abdul Karim Ahmed Hassan, aliwahimiza wakazi wa mji mkuu Mogadishu kuchukua kadi zao za kupiga kura bila kuchelewa. Awali, uchaguzi wa manispaa ulikuwa umepangwa kufanyika Oktoba 30. Waziri Mkuu Hamza Abdi Bare alipotembelea makao makuu ya tume hiyo jana Jumapili, alisisitiza dhamira ya serikali ya kutekeleza mfumo wa mtu mmoja kura moja. Alieleza mpango huo kuwa ni hatua muhimu ya kuimarisha utawala wa kidemokrasia na kusonga mbele katika maendeleo ya serikali za mitaa. Kura hiyo itakuwa uchaguzi wa kwanza wa moja kwa moja wa manispaa nchini Somalia tangu mwaka 1967. Uchaguzi wa Somalia wa mwaka 2022 ulifanyika chini ya mfumo wa mgao wa madaraka wa koo nne na nusu ambao unatoa uwakilishi sawa wa bunge kwa koo nne kuu na nusu ya uwakilishi kwa makundi ya walio wachache. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran ah, Mohamad Islami amesema kwamba troika ya Ulaya inayojumuisha nchi za Ufaransa, Uingereza na Ujerumani inaendeleza mwenendo na sera za mabavu dhidi ya Iran na imeazimia kuchukua hatua zaidi za uchokozi kuhusu suala la nyuklia la kiraia. Akizungumza katika mkutano wa sheria za kimataifa mjini Teheran jana Jumapili, Islami alieleza kwamba shirika la kimataifa la nishati atomiki, IAEA mkurugenzi wake Rafael Mariano Grossi, bodi ya magavana ya shirika hilo na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walishindwa kulaani mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya kiraia vya Iran wakati wa vita vya mwezi Juni. Amesema ni jambo la kusikitisha kwamba troika ya Ulaya inaendeleza tabia ile ile ya sera za mabavu dhidi ya Iran na imeweka ajenda ya hatua za uchokozi. Mnamo tarehe 19 Juni, Israel ilianzisha mashambulizi dhidi ya Iran na kuwaua makamanda kadhaa wa jeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Wiki moja baadaye, Marekani pia iliingia vitani kwa kulipua vituo vitatu vya nyuklia vya Iran, kitendo kilichokiuka wazi wazi mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa na mkataba wa NPT islamia amesisitiza kwamba shughuli za nyuklia za Irani ni za wazi na zitaendelea licha ya mashinikizo yanayoendelea kutolewa na Marekani na nchi za Ulaya. Umoja wa Falme za Kiarabu unashutumiwa kwa kuunga mkono waasi wa RSF wanaofanya ukatili na mauaji ya kimbari huko Sudan, na sasa umeibuka kuwa soko kubwa zaidi la silaha za Australia, kwa mujibu wa gazeti la The Guardian. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Australia imeiuzia Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, silaha zenye thamani ya takriban dola milioni mia tatu. Hivi sasa nchini Australia, wabunge, mashirika ya kutetea haki za binadamu na makundi ya kidini inataka kusitishwa mauzo na vifaa vya ulinzi na silaha kwa Imarati wakitaja ripoti za mara kwa mara wa, wa chunguzi, wa kwa wachunguzi wa Umoja wa Mataifa kwamba uh, nchi hiyo ya Kiarabu imekuwa ikiwapatia silaha waasi wa RSF wanaotuhumiwa kufanya mauaji ya halaiki nchini Sudan. Kundi hilo linashutumiwa kwa kuendesha kampeni za mauaji ya halaiki ubakaji, mateso ambayo yanaongezeka baada ya kutekwa mji wa El Fasher mwezi uliopita katika eneo la Darfur. Maelfu wanaripotiwa kuuawa na waasi wa RSF baada ya mji huo kutekwa. Ukubwa wa mauaji hayo umethibitishwa na picha za satelaiti zilizoonyesha miili ya watu ikiwa ardhini na mabadiliko makubwa ya rangi ya udongo uliokuwa umejaa damu. Kundi la RSF ambalo awali lilikuwa mshirika wa serikali ya Sudan katika lakini sasa linapambana na serikali hiyo limepata silaha za kisasa kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, kupitia nchi za Chadi na Libya. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti za wataalamu wa Umoja wa Mataifa, ambao wanasema RSF imetumia silaha hizo kuua watu wanaoiunga mkono serikali ya Sudan. Ushahidi unaongezeka na unaonyesha kwamba umoja wa falme za Kiarabu unalipatia kundi hilo silaha na mkabala wake inapokea dhahabu kutoka Sudan. Inakadiriwa kwamba katika miaka ya karibuni, asilimia 90 ya dhahabu ya Sudan yenye thamani ya takriban dola bilioni 13.4 inatoroshwa kinyume cha sheria kutoka nchini humo, ambapo sehemu kubwa imepelekwa umoja wa falme za Kiarabu. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Safari inayotia shaka ya ndege kutoka Gaza ni mwanzo wa awamu mpya ya kuwahamisha kwa nguvu wa Palestina. zaidi ya Wapalestina 150 wakazi wa ukanda wa Gaza wamehamishwa kwa ndege kutoka eneo hilo la Palestina na kupelekwa Afrika Kusini kwa namna inayotia shaka, huku mamlaka za Afrika Kusini zikieleza kwamba hazikuwa zikijua chochote na kwamba uchunguzi juu ya suala hilo ungali unaendelea kwa mujibu wa Pars Today. Sambamba na kuongezeka ripoti za uhamishaji watu kutoka ukanda wa Gaza kwa namna inayotia shaka, wapalestina wapatao 150 wamesafirishwa kwa ndege kutoka eneo hilo na kupelekwa afrika kusini. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuhusiana na kadhia hiyo kwamba vyombo vya intelijensia vya nchi hiyo vinachunguza kuhusu kuwasili katika mazingira tatanishi huko Johannesburg ndege moja ya kukodi iliyokuwa na wapalestina zaidi ya 150 kutoka ukanda wa gaza maafisa wa serikali ya afrika kusini wanasema wapalestina hao waliwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa oliver tambo lakini awali walikataliwa kuingia na kucheleweshwa wakibaki ndani ya ndege kwa zaidi ya masaa kumi kwa sababu pasipoti zao hazikuwa zimegongwa muhuri wa kawaida wa kutokea lakini hatimaye wakaruhusiwa kuingia nchini humo kufuatia uingiliaji uliofanywa na shirika moja la hisani la Afrika Kusini na kutokana na moyo wa huruma na wa kuonyesha mshikamano na Wapalestina wa serikali ya Pretoria. Ubalozi wa Palestina nchini Afrika Kusini umeeleza katika taarifa yake kwamba safari hiyo ya ndege ilipangwa na shirika ambalo halijasajiliwa na la kitapeli. Safari hiyo ya ajabu na tatanishi ya Wapalestina zaidi ya 150 kutoka ukanda wa Gaza hadi Afrika ya Kusini, ambayo ilifanyika bila ya hati rasmi za kuondokea wala mihuri ya kawaida inayogongwa kwenye pasi za kusafiria, si tukio la kawaida tu, bali ni sehemu ya sera pana na ya kina ya muda mrefu ya kuwahamisha kwa lazima Wapalestina ambayo utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukifuatilia kwa miongo kadhaa ikishirikiana na Marekani na hivi sasa unaitekeleza kivitendo kwa msaada na uungaji mkono wa watifaki wake. Utawala wa kizayuni wa Israel una sababu kadhaa zinazochochea kutekeleza njama ya kuwalazimisha Wapalestina kuhama ukanda wa Gaza, moja kati ya zilizo muhimu zaidi ikiwa ni kupunguza idadi ya wa Wapalestina katika eneo hilo na kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mbinu hiyo inatambuliwa kuwa ni sehemu ya mpango mpana wa kubadilisha mlingano wa idadi ya watu kwa masilahi ya serikali ya Tel Aviv, mpango ambao unalenga kupunguza wingi wa idadi ya Wapalestina katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Katika muktadha huo, kuwahamisha watu kwa nguvu hutumiwa kama uwenzo wa kutekeleza mipango ya ujenzi wa vitongoji vya walowezi na kupanua zaidi uwepo wa Israel katika maeneo yaliyonyakuliwa ya, ya ardhi ya Palestina. Kupunguza idadi wa Palestina kunafungua pia njia ya kuendelea mipango iliyopangwa vikali kikanda na kimataifa ya kutoa fursa ya kuzinyonya na kuzipora ardhi za Palestina na mali zao za asili, japokuwa mwenendo huo unapingana moja kwa moja na misingi ya sheria za kimataifa na unatambuliwa katika hati nyingi za kimataifa kuwa ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu lakini viongozi wa kizayuni wameuweka kwenye ajenda zao za utekelezaji. Kwa upande mwingine, sera hii inaiwezesha Israel kuitambulisha katika uga wa kimataifa hali mbaya ya binadamu ya ukanda wa Gaza kama suala la uhajiri, na hivyo kuweza kufifilisha dhima inayobeba ya jinai ya kulizingira eneo linalokaliwa kwa mabavu la Gaza. Ukweli ni kwamba uhamaji wa kulazimika wa Wapalestina kuelekea nchi nyingine ni sehemu ya mkakati ambao Israel inauona kama suluhisho la kimya kimya la kadhia ya Wapalestina, suluhisho ambalo litabadilisha ramani ya demografia na idadi ya watu bila makelele, lakini kwa gharama ya kusababisha matokeo mabaya mno kwa kubadilisha kikamilifu ramani ya idadi ya watu katika eneo hilo. Sera hii bila shaka ina, ina historia ndefu tangu lilipotokea janga la Nakba mwaka 1948 na wakati wa Palestina zaidi ya laki saba walipohamishwa kwa nguvu majumbani mwao na kukimbilia nchi jirani, hadi vita vilivyofuatia vilivyosababisha mawimbi mapya ya kuhama Wapalestina na kubaki bila makazi. Utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukitekeleza njama za aina mbalimbali ili kuwatenganisha Wapalestina na nchi yao ya asili naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Hekaya za aya. Assalamu alaykum warahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, hamjambona, karibuni kuwa nami katika sehemu hii ya 89 ya hekaya za aya, kipindi ambacho kinazungumzia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani tukufu. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 81 ya Surat Lisra, wa qul jaal haqqu wa zahaqal batil innal batila kana zahuqa, na haki imefika na batili imetoweka, hakika batili ni yenye kutoweka. juhudi kubwa za kiutamaduni kijamii na kisiasa za mtume wa muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kueneza dini ya uislamu na kupambana na imani potofu zilizaa matunda baada ya miaka 21 pale ulipokombolewa mji wa makka mtume wa mwenyezi mungu amani ya mwenyezi mungu iwe juu yake na ali zake pamoja na masahaba zake Walifika eneo la Dhitua karibu na Maka ambapo mji huo ulionekana waziwazi wazi. Mtume aliwagawanya masahaba zake katika makundi manne na kuliamuru kila kundi liingie mjini Maka kutoka upande tofauti na wakati huo huo, akawaambia wasipigane au kugombana na mtu yoyote isipokuwa watakaposhambuliwa na washirikina. Makundi hayo manne yaliingia makka kutokea pande nne tofauti. Baadhi ya watu walienda majumbani mwao na wengine wengi walielekea Masjidul Haram. Katika kitongoji kimoja cha mji wa Makka, baadhi ya watu ambao hapo awali walikuwa wamekiuka mkataba wa Hudaibia kwa kuwashambulia Waislamu nyakati za usiku, walisimama na kuwazuia masahaba wa mtume kwa uchochezi wa baadhi ya vigogo wa makka kama vile Ikrima mwana wa Abu Jahal. Kundi lililokuwa likipita katika kitongoji hicho lilikuwa chini ya amri ya Khalid bin al-Walid. Mara tu shambulio lilipofanywa, Khalid aliamuru vita ili kuwalinda Waislamu. Panga zilichomolewa na wa washirikina walisukumwa nyuma hadi karibu na Masjidul Haram. Katika mapigano hayo washirikina ishirini waliuawa na wengine akiwemo Ikrima mwana wa Abu Jahali walikimbia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye aliona na kusikia sauti za mapanga kwa mbali, alijua kwamba kulikuwa na mgogoro na mapigano katika eneo hilo. Kwa hivyo aliamuru waache kupigana, lakini kufikia wakati huo vita vilikuwa vimekwisha na washirikina walikuwa wamekimbia baada ya ishirini miongoni mwao kuuawa na wengine wakajisalimisha. Taratibu Waislamu wote waliingia katika mji wa Maka. Katika dakika za mwanzo za kuwasili kwao, muislamu mmoja aliyejulikana kwa jina la Saad bin Ubada, ambaye alikuwa mmoja wa wazee wa Madina, alisema kwa sauti kubwa, leo ni siku ya kulipiza kisasi. Makuraishi walikuwa wamefanya uhalifu mkubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu, Mateso, manyanyaso na madhara ya kimwili na kifedha waliokuwa wamesababisha kamwe havingeweza kufutika kirahisi katika fikra za Waislamu. Hivyo ilionekana kwamba ni jambo la kawaida sana Waislamu sasa wangewajibisha washirikina hao kutokana na uhalifu na matendo yao. Hata hivyo, Mtume aliposikia maneno ya Saadi bin Ubada alimwambia Ali bin Abitalibi kwamba nenda ukachukue bendera kutoka mikononi mwake. Kisha alisema kwa sauti kubwa, leo ni siku ya rehma na leo ni siku ya msamaha. Baada ya Waislamu kuingia mjini Makka, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alielekea kwenye Alkaaba akiwa pamoja na Waislamu wenzake. Mtume wa Mwenyezi Mungu alisimama mbele ya mlango wa Alkaaba na kusema, la ilaha illa llahu wahdahu la sharika lah sadaka wadah wa nasara abdah wahazama alahzaba wahdah Hakuna Mungu ila Mwenyezi Mungu, mmoja hana mshirika, ametimiza ahadi yake, akamnusuru mja wake, na yeye ndiye aliyeshinda makundi ya washirikina peke yake. Kisha kutokana na mateso yote aliyoyapata kutoka kwa washirikina, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwageukia na kusema mnasemaje? Mnadhani nitawafanyia nini? Suhail bin Amr mmoja wa viongozi wa Makuraishi wa Makka alisema, hatusemi lolote ila mema tu, wewe ni ndugu mkarimu na mwana wa ndugu mkarimu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, mimi pia ninasema kama alivyosema ndugu yangu Yusuf kuwaambia ndugu zake kwamba, leo hakuna lawama wala kemeo juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Kisha Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam aliongeza kwa kusema, enyi watu, kwa mwanga wa Uislamu Mwenyezi Mungu amefuta fahari za enzi za ujahilia na kujifaharisha kwa mababu zenu. Nyote mlitokana na Adam na Adam aliumbwa kwa udongo. Mja bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Watu wamegawanyika katika aina mbili: kundi la wacha Mungu ambao ni wapendwa na wenye heshima mbele ya Mwenyezi Mungu, na kundi la watu waovu wenye dhambi ambao ni hakiri na duni mbele ya Mungu. Kuwa Mwarabu si kielelezo cha fahari. Kiarabu ni lugha tu inayozungumzwa Mtume aliendelea kusema kwamba mtu yeyote anayefanya matendo maovu kabila na mababu zake havita mfaa lolote. Wanadamu wote kuanzia Adamu hadi enzi zenu ni sawa kama njiti za kitana, na hakuna ubora wa mwarabu juu ya siye mwarabu, wala mwekundu juu ya mweusi, isipokuwa kwa takwa na uchamungu. Ninakanyaga chini ya miguu yangu madai yote kuhusu nafsi na mali na fahari zote zisizo na msingi za kipindi cha Ujahilia na kuziona kuwa ni batili. Mwislamu ni ndugu ya mwislamu mwingine, na damu ya waislamu wote ni sawa. Waislamu wote ni ndugu na ni mkono mmoja dhidi ya adui wao. Muhajirina ambao walikuwa mbali na Maka kwa miaka mingi walihisi furaha zaidi ya waislamu wengine. Machozi ya furaha yalikuwa yakitiririka nyusoni mwao na walikuwa wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuinua mikono yao juu. Hata hivyo, huzuni kubwa ilikuwa bado inawalemea Waislamu, nayo ilitokana na uwepo wa masanamu 360 katika nyumba ya Mwenyezi Mungu wa Alkaaba, jambo ambalo liliumiza sana nyoyo za Waislamu. Macho ya umati yalikuwa yameelekezwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Waislamu waliokuwepo hapo walikuwa wakihesabu dakika za kufuta kabisa alama na mizizi ya ushirikina katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Bado kulikuwepo watu katika kila kona ya jiji la Maka waliopenda masanamu na kuomba yabakishwe na wala yasivunjwe. Walikuwa wamelipa gharama kubwa katika kutetea masanamu hayo, na hawakuweza kuamini kwamba sasa umefika wakati wa kuangushwa na kuvunjwavunjwa. Lakini subira kwa Waislamu haikuchukua muda mrefu, na kwa amri ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ulianza mchakato wa kung'oa mizizi ya ushirikina ndani ya Alkaaba. Jabiri bin Abdillahi al Ansari anasimulia kwamba tuliingia Maka tukiwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Siku hiyo kulikuwa na masanamu 360 ndani na kuzunguka Alkaba. Kwa amri ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, Waislamu walianza kuvunja masanamu yote. Juu ya nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu walikuwa wameweka masanamu mengi, na kubwa lilikuwa likiitwa Hubal. Mtume alipolitazama sanamu hilo, alimgeukia Ali bin Abi Talib na kusema, ewe Ali, ama wewe upande juu ya mabega yangu au mimi nipande juu ya mabega yako, ili niweze kulitupa chini sanamu hili la Hubal kutoka juu ya paa ya Al-Kaaba. Ali alaihi salam alisema, ewe mtume wa Allah, panda juu ya mabega yangu. Lakini Ali hakuweza kustahamili uzito wa Mtume. Ali mwenyewe alituambia kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu alipoketi juu ya mabega yangu sikuweza kumsogeza mbele kutokana na uzito wa risala yake na utukufu wake. Mtume alitambua jambo hilo na akatabasamu, kisha akashuka kutoka juu ya mabega yangu na kunibeba mimi juu ya mabega yake. Alipoinuka, mimi pia niliinuka. Kwa haki ya yule aliyepasua mbegu na kuumba viumbe vyote, kiasi kwamba kama ningetaka kugusa mbingu ningeweza. Kwa hivyo nilimchukua sanamu Hubal na kumtupa chini. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 81 ya, ya suratul Isra ikieleza kanuni kuu ya maumbile na uumbaji wa dunia na kutangaza ushindi wa mwisho wa haki dhidi ya batili, wa qul jaa al-haqqu wa zahaqal batil, Innal batila kana zahuqa, na haki imefika na batili imetoweka, hakika batili ni yenye kutoweka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho Uh, magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania gazeti Mwananchi uh, limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wanafunzi laki tatu elfu kumi na moja na mia tisa themanini na sita waachia ngazi njiani. Idadi hiyo ni ya wanafunzi laki tisa na elfu saba na mia nane na mbili waliochaguliwa kuanza kidato cha kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wadau wa elimu wafunguka wakitaka utafiti ufanyike. Mwananchi pia limeipa umuhimu kauli ya Balozi Bashiru Ali kuhusu uchumi na demokrasia, na kumnukua akisema kujitawala ni kujitegemea, na msingi mkubwa wa demokrasia ni uhuru, na uhuru ni uwezo wa kuendesha mambo yako bila kuombaomba au kusaidiwa na watu ambao misaada yao inaweza kuambatana na masharti. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Mwananchi vinasema utapeli wa mapenzi unavyoliza wanawake na mwelekeo wa wadau kukomesha uzuiaji wa maiti. Gazeti Raia Mzalendo limeipa umuhimu habari ya kuanza mitihani ya kidato cha nne leo nchini Tanzania. Limeandika kwamba uh, watahiniwa laki tano tisini na tano elfu na mia nane na kumi na sita wanaanza mtihani huo leo siku ya Jumatatu. Waziri mkuu aagiza huduma bora kwa waja wazito. Tanzania asisitiza amani na usalama mkutano wa UCGR na serikali yaipongeza hospitali ya Shifaa ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu zinazoonekana toleo la leo gazeti la Raia Mzalendo. Uh, na katika gazeti la Mwananchi huru tunakutana na habari zenye vichwa vya maneno, Rais Samia, tuendelee kuliombea taifa. Nekta yaonya wamiliki wa shule kuingilia mitihani. Hospitali ya Shifaa kutibu maradhi ya kisukari kibingwa zaidi. Na nchini Kenya Taifa Leo limeangazia uh, au limeitangazia mbele limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno uh, Ruto atongoza ODM. Rais amechukua hatua hiyo baada ya tofauti kali kuzuka chamani kuhusu namna ya kushughulikia uchaguzi wa 2027. Taifa Leo pia limedokeza kwamba Rais William Ruto anaamini vyama vya UDA na ODM vitaunda serikali mwaka 2027 na ametoa wito wa ushirikiano huku baadhi ya viongozi wa ODM wakionekana kupinga serikali jumuishi. Vichwa vya habari nyingine muhimu ukurasa wa mbele gazeti hili la Taifa Leo vinasomeka: wanafunzi hewa uh, 87 waramba mabilioni, ukaguzi waanika wakuu uh, wa elimu wanavyofilisi umma, mchina mchokozi afukuzwa Kenya. ni ile inayohusu mwekezaji wa kigeni alivyonaswa na kamera akimpiga Mkenya na usiache tineja aongozwe na wavumishaji wa mitandaoni. E, miongoni mwa habari za toleo la leo gazeti Daily Nation ni ile inayobeba kichwa cha maneno, watatu wauawa ndani ya wiki mbili, nani anawaua wazee huko Salga? Limeandika kwamba wakazi wameonya kuhusu mauaji ya kupanga, huku makachero wakichunguza uwezekano wa kuwepo muuaji wa mfululizo habari nyingine e, yenye mvuto kwa wasomaji katika toleo la leo Daily Nation ina kichwa cha maneno vita vya ndani milipuko ya wini yafichua uhasama wa kimya kimya kati ya Raila na Oburu wapenzi wasikilizaji muda uliotengwa kwa ajili ya uchambuzi wa magazeti uh, unatuacha mkono hivyo basi nabudi kuishia hapa kwa leo. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum kikiwa ni eh, ma, uh, kikiletwa kwenu na Haji Hussein Verji wa Tanzania akizungumzia familia Hatuwezi kupata jamii kabla hukuijenga familia. Kwa hiyo ni muhimu sana wakati tunapozungumzia mambo ya kifamilia ni muhimu sana kwanza tujue tatizo liko wapi. Tukishaligundua tatizo liko wapi ndio tutakuja kupata suluhisho kwamba hapa tutasuluhisha vipi. Kwa hiyo matatizo yoyote mtu wakati anapokumbana nayo anapotaka suluhisho. Kwa hiyo akili inasema suluhisho utapata kwa yule ambaye aliyebobea kwenye matatizo haya, aliyesomea tatizo hilo kwa jinsi ya kutatua, ukienda kwake ndio utakuja kupata suluhisho la tatizo. Sasa leo, hebu tujiulize kwamba sisi ni binadamu, aliyetuumba ni Mwenyezi Mungu, ameleta mitume kutoka kwake. Mitume wamekuja, wametufikishia ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Sasa hayo maumbile yetu nani atakayejua zaidi ya Mwenyezi Mungu? Matatizo yetu ambayo tunayakumba sasa hivi, suluhisho lake tutakwenda kwa nani? Kwa sababu sasa hivi wa magharibi wanajaribu kuchafua family system ya Kiislamu, wanaiangamiza, wanaichafua kabisa. Yaani, jamani, mi na kuombeni sana sana sana na mama zangu, dada zangu, banati zangu na ndugu zangu msiingie kwenye mtego wowote ambao unatoka magharibi. Kizaher, unaweza ukaona kwamba hiki ni kitu kizuri sana lakini wallahi ni maangamizo ndani ya familia. Leo mtu anaweza akaanza kutafakari akasema kwamba ngojea, mimi nikishapata pesa, nikishakuwa tajiri, basi kwa kuwa nitaweza kutimiza kila jukumu au kila mahitaji ambayo yanahitajika nyumbani, kwa hiyo nitakuwa na amani ndani ya nyumba, nitaweza kuishi na mke wangu, nitaweza kuishi na watoto wangu kwa amani. Sasa kama pesa ingekuwa suluhisho, kusingekuwa na talaka ya Bill Gates baina yake na mke wake. Kuna mtu ambaye ni tajiri zaidi ya Bill Gates kuna mtu ambaye tajiri mfano Imran Khan ambaye sasa hivi yuko mahbusu Imran Khan ameachana na mke wake wakati pesa ziko za kumwaga Bill Gates ziko pesa za kumwaga lakini ameachana na mke wake kwa hiyo mimi usia wangu tafadhali muishike usia huo ikiwa wanawake ikiwa wanaume mnataka amani ndani ya familia, kwanza kabisa, chochote kinachotoka kutoka magharibi tusivipokee, hata kama vikiwa vinaonekana vizuri kiasi gani au vikiwa vimerembeshwa kiasi gani, kwa sababu hao watu wanatumia saikolojia yetu, kwamba sisi tunafikiri vipi, sisi tunaangalia kwa mtazamo gani. Wanatusoma zaidi ya sisi tunavyojisoma wenyewe. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 26 mfunguo 8 Jamadil awal mwaka 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 17 Novemba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1167 iliyopita, sawa na tarehe 26 Jamadil awal mwaka 280 hijiria, alifariki dunia Ibni Taifur, mwandishi na malenga wa Kiarabu. Ibni Taifur alizaliwa mwaka 204 hijiria. Baada ya kuhitimu masomo ya awali, alijishughulisha na uandishi wa vitabu huko Baghdad nchini Iraki. Katika kipindi hicho, Ibni Taifur alifahamiana na maulamaa na wasomi mashuhuri wa mji huo. Ni baada ya hapo ndipo alipokuwa mashuhuri katika uwanja wa mashairi. Mbali na mashairi, msomi huyo alijulikana sana kwa uandishi wa vitabu ambavyo hii leo vinapatikana katika maktaba za mji wa Baghdad. Katika siku kama hii ya leo, miaka 156 iliyopita, mfereji wa Suez unaounganisha bahari ya Mediterania na bahari nyekundu ulifunguliwa. Uchimbaji wa mfereji huo ulisimamiwa na mhandisi wa Kifaransa Ferdinand de Lesseps katika kipindi cha miaka kumi, huku ukiwa na urefu wa kilomita 168 na upana wa mita 120 hadi mita 200. Karne kadhaa kabla yake, Mfalme Dariush wa Iran na baadhi ya wafalme wa Misri walichukua hatua kadhaa za kuanzisha mfereji baina ya bahari hizo mbili, suala ambalo linaonyesha umuhimu wa mfereji wa Suez unaopunguza kwa kiasi kikubwa masafa kutoka Asia kuelekea Ulaya, safari ambayo zamani ilikuwa ikifanyika kupitia kusini mwa bara la Afrika. Miaka 91 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Ayatollah Alama Mirza Muhammad Hussein Naini, marja na fakihi mkubwa wa Kiislamu. Alama Naini alizaliwa mwaka 1276 Hijiria Kamaria katika mkoa wa Nain ambao ni moja ya mikoa ya katikati mwa Iran. Alama Naini alisoma na kuhitimu masomo yake ya awali nyumbani kwao na kuendelea na masomo ya juu huko Najafu nchini Iraki. Akiwa huko alipata kusoma kwa wanazuoni wakubwa kama Alama Mirza Shirazi na kupata daraja za juu za elimu katika taaluma za hisabati falsafa uh, sayansi ya falsafa irfani na fiqh. Mwanazuoni huyo ameandika vitabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Wasilatu Najat na Tambihu Lumma wa Tanzihulmillah. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita ulianzishwa tena uhusiano baina ya Irani na Libya. Uhusiano huo ulikatwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sababu ya kukatwa uhusiano huo ni msimamo wa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muamari Gadafi, aliyeitambua serikali ya Shaha nchini Iran kuwa ilikuwa tegemezi kwa ubeberu wa Marekani na kwamba ilitanguliza mbele maslahi ya nchi za Magharibi na utawala ghasibu wa Israeli kuliko maslahi ya nchi za Kiarabu na Wapalestina. Na miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, mji wa mpakani wa Susangerde huko kusini magharibi mwa Iran ulishuhudia mapambano kati ya wapiganaji wa, wa kiislamu na wanajeshi vamizi wa utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni hiyo ya kujihami ilifanywa na wapiganaji shupavu mia mbili wa Iran waliojumuisha wanajeshi wa kikosi cha ulinzi, wanamgambo wa kujitolea, na idadi kadhaa ya wenyeji wa mji huo waliokuwa wakitumia silaha nyepesi dhidi ya jeshi vamizi la Saddam Hussein. Katika operesheni hiyo, wapiganaji shupavu wa Iran chini ya uongozi wa shahidi Dr Mustafa Chamran walipambana vikali na kufanikiwa kukomboa mji wa Susan Jerde. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi ameikemea Marekani kwa kuchochea mashindano ya silaha duniani kupitia matumizi ya mabavu ya wazi wazi na uvunjaji wa sheria za kimataifa, akisema hakuna njia nyingine ila kujiimarisha katika msitu uliotengenezwa na Washington. Vyombo vya polisi ya Tanzania vimetangaza kwamba vimemkamata Marekani Mkenya akiwa na mabomu katika mpaka wa Tanzania na Kenya. Na makundi ya harakati za Palestina yametangaza kupinga rasimu iliyopendekezwa na Marekani ya kupelekwa majeshi na ya kimataifa katika eneo la ukanda wa Gasa. Upenzi wa usikilizaji muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.