Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Na wapenzi msikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu na siku hii kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia. Wapenzi msikilizaji, taarifa hiyo ya habari za dunia itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi msikilizaji, utakuwa wakati wa kutegea sikio sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo hii leo, wapenzi msikilizaji, tumewaandalieni kipindi kinachoangazia mapya katika uga wa sayansi na teknolojia na baada ya hapo utakuwa na kipindi cha Hekaya za Aya, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na hali kadhalika kupitia tovuti yetu nyingine ya Iran radio sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya um, mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu uh, usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mkuu wa jeshi la Iran anasema hatujawahi kupoteza hata sekunde moja ya kuimarisha nguvu zetu za ulinzi. Watu wasiopungua 20 wa uawa wauawa katika shambulio la waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na utawala wa Israeli wamu wa kigaidi mtaalamu mwingine wa nyuklia kutoka Misri. Karibuni, na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran haijawahi kupoteza hata sekunde moja katika kuimarisha nguvu zake za kijeshi na jeshi linajitahidi kwa dhati kuendeleza na kuboresha nguvu hizo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, maafisa wa tume ya masuala ya ujenzi ya Majlisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran, wamekutana na kujadiliana na meja jenerali Amir Hatami, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran kwenye makao makuu ya komandi ya jeshi. Akigusia jitihada zilizofanyika za kudumisha na kuimarisha nguvu za ulinzi za jamhuri ya Kiislamu Iran, Meja Jeneral Ali Hatami amesema katika mkutano huo kwamba miongoni mwa vipengele muhimu sana ni kile kinachohusiana na masala ya nguvu za ulinzi na kuongeza kuwa kwa hakika jeshi halijawahi kupoteza hata sekunde moja katika uwanja huo na linafanya jitihada za dhati za kuendeleza na kuboresha nguvu za ulinzi za Iran amekumbusha nguvu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zilizoonyeshwa wakati wa vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran na kusema, na hapa namnukulu: hatua imara, hekima na uongozi wa kipekee wa amiri jeshi mkuu, kujitolea, jitihada na kazi za majeshi ya Iran na tabani, mshikamano, urafiki, huruma, ufahamu na nia thabiti ya taifa zima la Iran ya Kiislamu ndizo nguvu zilizoonyeshwa na Jamhuri ya Kiislamu wakati wa vita vya kulazimishwa vya siku kumi na mbili ambazo zilimfanya adui aombe kukomeshwa vita haraka sana. Amesema, tunajitahidi kudumisha na kuimarisha nguvu hizo na kuzifanya kuwa imara zaidi. Kwingineko, naibu waziri wa masuala ya sheria na masuala ya kimataifa katika wizara ya mambo ya nje ya Iran leo amesema wakati akijibu swali kutoka kwa mwandishi wa habari wa shirika la habari la Fars kwamba Iran itaendelea kuonyesha ushirikiano na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwa mujibu wa hatua zinazochukuliwa na bodi ya magavana ya wakala huo na kamwe haitofumbia macho haki yake ya kimsingi ya kunufaika na teknolojia ya kisasa ya nyuklia. Kadhim Gharibabadi amesema kuhusu azimio lililopendekezwa na nchi tatu za Ulaya na Marekani kwenye mkutano wa wiki hii wa bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kwamba nchi hizo tatu za Ulaya zilijiondoa zenyewe kwenye mazungumzo na diplomasia na Iran na hatua zilizochukua New York na kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Yani wa mataifa katika kile kilichoitwa snapback, yani mfumo wa kurejesha haraka vikwazo. Amesema nchi hizo tatu hazikufanikiwa kwenye njama hiyo ya snapback, kwani jamii nzima ya kimataifa haikuunga mkono hatua hiyo ameongeza kuwa hivi sasa nchi hizo zinataka kuutumia mji wa Vienna kufidia kushindwa kwao huko New York. Hali kadhalika amesema cha kusikitisha ni kwamba vituo vya nyuklia vya Iran vilishambuliwa na Marekani, huku nchi hizo tatu za Ulaya zikibaki kimya na wakati mwingine zikiunga mkono mashambulizi hayo. Aidha amesema cha kushangaza zaidi ni kwamba hata wakala kima wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA nao umeshindwa angalau kulaani mashambulizi hayo ya Marekani na utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran ambavyo vilikuwa chini ya uangalizi wa wakala huo. Aidha, mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran amesema, bila shaka sababu ya njama hizi mpya za madola ya magharibi ni kwamba mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran hayakuwa na athari ziliyotarajia kwa Iran na kwa jamii ya Iran, athari zake ni chache sana, tofauti na yalivyotarajia madola hayo ya kibeberu na ndio maana hivi sasa yanatumia bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki kuishinikiza tena Iran kwa njia nyingine. Uh, tuelekee sasa barani Afrika, ambapo kwa uchache watu ishirini wamepoteza maisha katika kipindi cha siku mbili za Ijumaa na Jumamosi, katika shambulio lililohusishwa na waasi wa Allied Democratic Forces, ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa kijeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema waasi hao walivamia kijiji cha Biambwe katika eneo la Lubero, mkoa wa Kivu Kaskazini, wakafanya uporaji kwenye eneo hilo na kuchoma moto nyumba zipatazo ishirini, kisha wakaelekea kwenye eneo la karibu la Mabiango, ambako hasara zaidi za binadamu na mali zimeripotiwa. Washambuliaji hao pia walishambulia kituo cha afya huko Byambwe, na watu kadhaa walikuwa hawajulikani walipo hadi jana Jumamosi. Hadi wakati tunaandaa taarifa hii, hakukuwa na taarifa za ziada kuhusu hatima ya watu hao. Kundi la waasi wa Uganda la ADF linaloendesha mashambulizi yake kwenye misitu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeongeza mashambulizi dhidi ya vijiji vya majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri E, katika miezi ya hivi karibuni, huku wahanga wakubwa uh, wakiwa ni raia wa kawaida. Kwa mujibu wa taarifa za duru za kuaminika za uh, DRC, mashambulizi hayo yalisababisha vifo vya watu wasiopungua 52 huko Kivu Kaskazini kati ya Agosti 9 na Agosti 16. Uh, mwishoni mwa Julai, raia wasiopungua wa 40 waliuawa wakati wa shambulio dhidi ya kanisa uh, moja katika eneo la Ituri. Operesheni za pamoja za kijeshi za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Uganda dhidi ya waasi wa ADF zimekuwa zikiendelea tangu mwezi Novemba mwaka 2021 lakini operesheni hizo zimeshindwa kuzima kikamilifu mashambulizi ya waasi hao. Tuelekee sasa kaskazini mwa Afrika na kwanza ni kadhia ya Sudan ambapo zaidi ya nusu ya idadi ya watu wa Sudan wanahitaji msaada wa kibinadamu. Hayo yameelezwa na mkuu wa baraza la wakimbizi la Denmark, huku mapigano yakiharibu taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika. Katibu mkuu wa baraza la wakimbizi la Denmark ameziambia duru za habari baada ya ziara yake katika eneo la mpakani mwa Chad na Sudan na kusema alishuhudia hali ambayo zaidi ya watu milioni 30 wanahitaji msaada wa kibinadamu, hiyo ikiwa ni nusu ya idadi jumla ya watu wa Sudan na uh, kusisitiza kuwa mateso aliyoyashuhudia hayafikiriki. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ana wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti za ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na mauaji ya halaiki nchini Sudan, katika eneo eh, la El Fasher huko Darfur, pamoja na kuongezeka mapigano katika maeneo ya Kordofan nalo shirika la kimataifa la uhamiaji limetaka kuchukuliwa hatua za haraka ili kuwasaidia mamilioni ya raia walioathiriwa na vita vya Sudan kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa kikosi cha RSF. Jeshi la Sudan na waasi hao wa RSF wanapigana vita tangu Aprili 15 mwaka 2023, vita ambavyo vimeshindwa kuhitimishwa kupitia upatanishi wa kikanda na kimataifa maelfu ya watu wameuawa na mamilioni ya wengine wamekuwa wakimbizi kutokana na mgogoro wa sasa Sudan. Mashirika ndani ya Sudan ya kimataifa yanasema kuwa hali ya mambo ilizidi kuwa mbaya mwishoni mwa mwezi uliopita, wakati kikosi cha RSF kilipoteka mji wa Elfashir ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini na kufanya mauaji ya halaiki ya kikabila. Serikali ya Sudan inaituhumu serikali ya umoja wa falme za Kiarabu UAE kwa kuwasaidia waasi hawa wa RSF kwa silaha na pia kifedha, huku ikidaiwa kuwa nchi hiyo ya kiarabu inapora dhahabu ya Sudan. Tuelekee sasa katika nchi jirani ya Libya. Shirika la Hilali Nyekundu limetangaza kuwa kwa uchache watu wanne wamepoteza maisha wakati boti mbili zilizokuwa zimebebwa wahamiaji sitini na watano zilipozama kwenye pwani ya mji wa Al-Khums magharibi mwa Libya. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wake rasmi wa Facebook, shirika hilo la hilali nyekundu limesema kwamba matukio hayo yote mawili yalitokea Alhamisi usiku. Shirika hilo limeongeza kwamba boti ya kwanza ilikuwa imebeba wahamiaji 26 wenye umri wa, uh, uh, wahamiaji 26 wenye uraia wa Bangladesh wanne kati yao walifariki dunia baada ya chombo chao kuzama. Boti ya pili ilikuwa imebeba wahamiaji haramu 69, wakiwemo Wamisri wawili na Wasudani 67, miongoni mwao wakiwemo pia watoto wanane. Shirika la Hilali Nyekundu limebainisha kuwa timu yake ya masuala ya dharura kwa kushirikiana na walinzi wa pwani na mamlaka ya usalama wa bandari ya Libya zimefanya kwa pamoja zoezi la uokoaji na kupata miili ya watu watano. Halkadhalika zinaashiria katika Uh, kushirikiana katika kushughulikia kesi hizo kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa. Katika wiki za hivi karibuni, matukio kama hayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara kando ya pwani ya Libya, ambapo miji ya pwani ya Libya imeshuhudia ongezeko uh, kubwa la juhudi za kupata miili ya wahamiaji wasio na hatia uh, na pia ambao hawana hati za kusafiria na kuwaokoa wengine wengi waliokwama baharini wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea Ulaya kwa tamaa chapwa za kupata maisha bora. Sehemu kubwa ya wahamiaji hao haramu huishia kufa maji baharini au kuingia kwenye mikono ya magenge hatari ya magendo ya binadamu na kupigwa mnada masokoni kama bidhaa zisizo na thamani. Taarifa zinasema kuwa ingawa maafisa wa Misri wametangaza kwamba wamemkamata mhusika wa mauaji ya mwanasayansi kijana wa nyuklia wa nchi hiyo, lakini taarifa nyingine zinasisitiza kwamba muuaji aliondokea eneo la tukio mbele ya macho ya kila mtu na inaaminika anahusiana na shirika la kijasusi la utawala haramu wa Israel Mossad, hasa kwa kuzingatia kuwa Israeli ina historia chafu ya kufanya jinai kama hizo za kuwaua kigaidi wanasayansi wa nyuklia wa nchi mbalimbali ikiwemo Misri. Mhandisi kijana wa kemia ya nyuklia nchini Misri aliyeuawa kigaidi Jumatano kwa kupigwa risasi na gaidi asiyejulikana. Alipigwa risasi 13 na gaidi huyo na baadaye kutoweka mbele ya macho ya kila mtu. Toleo la mtandaoni la jarida la Rai Al-Yom limechapisha makala iliyoandikwa na Khalid Al Jayusi na kuandika tukio hilo linaonekana wazi kuwa ni kazi ya shirika la kijasusi la Israel Mossad, ingawa hakuna uthibitisho kutoka kwa wahusika rasmi, lakini aliyeuawa si mtu wa kawaida bali ni mhandisi wa kemia ya nyuklia ambaye alikuwa kijana wa umri wa miaka 35 tu. Hivyo inaonekana wazi kwamba mtaalamu huyo alikuwemo kwenye orodha ya wataalamu wa, wa nuklia waliokuwa wanasakwa na magaidi wa Israeli ili wauliwe kigaidi. Makala hiyo ya gazeti la Al-Raya leo imeendelea kusema, mkemia huyo wa nyuklia raia kijana wa Misri alipigwa risasi kumi na tatu tena barabarani. Uh, ikiwa na maana kwamba upande uliopanga ugaidi huo ulitoa amri mauaji yatekelezwe kikamilifu na kusiwe na chembe ya makosa. Maafisa wa Misri wamesema kuwa operesheni hiyo haikuwa na msukumo wa kisiasa. Wananchi wa Misri wamesikitishwa mno na ugaidi huo. Sehemu nyingine ya makala hiyo inasema kuwa maafisa wa Misri wanasisitiza kwamba mhusika wa jinai hiyo ni mgonjwa wa akili, swala ambalo limezua maswali mengi yasiyo na majibu, kwa sababu ugaidi uliofanywa unahitaji mtu mwenye akili E, timamu kuweza kupanga na kutekeleza. Na rais wa Venezuela amesisitiza uungaji mkono kamili na kwa haki ya watu wa Palestina na haja ya kutekelezwa haki dhidi ya jinai na vitendo vya mauaji ya kimbari vinavyotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Mjibu wa Israeli, kwa mujibu wa mtandao wa Al-Mayadin, rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza kwamba amani ya kweli itapatikana tu wakati haki na uadilifu utakapotekelezwa dhidi ya uhalifu na vitendo vya mauaji ya kimbari. Rais wa Venezuela amesema nchi yake inatangaza uungaji mkono wake usio na masharti kwa haki za watu wa Palestina, na inatumai kuwa makubaliano ya kina na halali yanaweza kufikiwa, ambayo yanadhamini haki za kisheria za watu wa Palestina. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu ambayo ina kichwa kikuu cha habari kisemacho: kutopendelea IAIA upande wowote ndiyo takwa kuu la Iran katika kadhia ya nuklia. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuhusu ripoti ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kwamba lazima ripoti kama hizo zibaki daima kuwa za kitaalamu, zinazotokana na ukweli halisi na zisizoathiriwa na utashi wowote wa kisiasa. Amir Said Iravani ameeleza hayo katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliojadili ripoti ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki na akaongeza kwa kusema, na hapa namnukuu Wakati baadhi ya nchi zinakwamisha kimfumo, nchi zinazoendelea zisiweze kunufaika na teknolojia ya nuklia inayotumiwa kwa malengo ya amani. Wakati huo huo, nchi hizo zinaopatia silaha na misaada ya kijeshi utawala wa kizayuni wa Israeli, ambao si mwanachama wa mkataba unaopiga marufuku uenezaji silaha za nuklia na una maghala ya siri ya silaha za mauaji ya halaiki. Iravani amebainisha uh, kuwa kuzipatia nchi wanachama utaalamu na teknolojia ya nuklia ambako kumedhaminiwa na kifungu cha nne cha mkataba unaopiga marufuku uenezaji silaha za nuklia na hati ya IAEA si kuzifanya ihsani nchi hizo, bali ni haki yao ya msingi na isoweza kufutwa. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa. Aidha, amebaini kwamba mnamo mwezi Juni mwaka huu 2025 dunia ilishuhudia kitendo cha jinai na uchokozi mkubwa, saa chache tu baada ya kupitishwa azimio lilochochewa na utashi wa kisiasa katika bodi ya magavana ya wakala kima wa kimataifa wa nishati ya atomiki, utawala wa kizaini wa Israel ulianzisha mashambulizi makubwa na makali dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran vilivyo chini ya ukaguzi na usimamizi kamili wa wakala huo. Mashambulizi hayo ya kijinai yaliwalenga wanasayansi wa Iran na familia zao yakawaua na kuwajeruhi maelfu ya watu na kusababisha hasara na uharibifu mkubwa wa vitu. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake mbele ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Iravani amesema Marekani ambao ni mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama na mtiaji saini wa NPT ilijiunga na uchokozi huo wa Juni ishirini na mbili na kuvilenga moja kwa moja vituo vilivyo chini ya usimamizi wa wakala wa IAEA. Vitendo hivyo vilikuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, mkataba wa Umoja wa Mataifa, hati ya IAEA na azimio 487 la Baraza la Usalama la mwaka 1981 ambalo linakataza kwa uwazi kabisa kufanya shambulio la aina yote dhidi ya vituo vya nyuklia vilivyo chini ya usimamizi wa wakala wa Umoja wa Mataifa wa nishati ya atomiki. Jamhuri ya Kiislamu Iran imekuwa ikisisitiza kila mara kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki huwa unatoa ripoti zake kwa utashi na upendeleo, kwa sababu Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya e, zinaitumia taasisi hiyo kwa malengo yao ya kisiasa dhidi ya, e, ya nchi zenye misimamo huru, na badala ya kujikita kwenye masuala ya kiufundi, nchi hizo huzitumia ripoti hizo kama wenzo wa kuishinikiza Iran kidiplomasia na kuiwekea vikwazo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshatoa indhari mara kadhaa kwamba Marekani na Troika ya Ulaya zimetoa nje ya mkondo wa kiufundi mchakato wa kuchunguza faili lake la nuklia na kuliingiza kwenye uga wa kisiasa na kuwasilisha maazimio dhidi ya Iran mbele ya bodi ya magavana ya wakala huo wa Umoja wa Mataifa Yani ya nishati ya atomiki. Viongozi wa Iran wanasema katika ripoti zake IAEA imekuwa ikipuuza na kutopa umuhimu unaostahiki ushirikiano mkubwa inaotoa Iran, ili hali Iran imeshatangaza na kusisitiza mara kwa mara kwamba shughuli zake za nuclear zinafanyika kwa malengo ya amani na ziko chini ya usimamizi na ukaguzi wa wakala huo wa Umoja wa Mataifa. Aenye usikilizaji hapa, ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya hekaya za aya na kisha kasida yetu ya leo. Nawatakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni ametembelea Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran na kushuhudia kwa karibu mafanikio ya karibuni ya wanasayansi wa sekta ya nyuklia katika nyanja za afya, tiba na utengenezaji dawa za radiopharmaceutical na kisha kuzungumza na maafisa wa ngazi za juu wa sekta hiyo. Akiwa katika kikao na maafisa wa ngazi za juu wa sekta ya nuklia nchini Iran, Rais Pezeshkian alisema sehemu ndogo tu ya matokeo tofauti na yasiyo ya, ya kibinadamu ya sekta ya nuklia ni uzalishaji wa mabomu na kwamba sehemu iliyobaki ya ya ya tasnia hii hutumika kukidhi mahitaji ya kimsingi ya mwanadamu. Rais wa Iran ameongeza kuwa nia na azma ya Iran ya kupanua sekta hii si kuzalisha silaha, bali ni kudhamini mahitaji ya wananchi na kuboresha ustawi wa nchi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitilia mkazo kulinda mafanikio ya sekta ya teknolojia ya nuklia kwa sababu inaamini kuwa sekta hii ni chombo cha kukidhi mahitaji muhimu ya wananchi, kukuza ustawi wa taifa, na uhuru wa kisayansi na kiteknolojia. Sehemu kuu ya sekta ya nuklia ya Iran inahudumia afya na ustawi wa wananchi, ikiwa ni pamoja na katika nyanja za afya, matibabu na uzalishaji wa dawa za radiopharmaceutical. Teknolojia ya nuklia ina nafasi muhimu katika utambuzi na matibabu ya magonjwa sugu hasa saratani, na Irani imepiga hatua kubwa katika utengenezaji wa dawa hizo za radio pharmaceutical za nuclear. Urutubishaji wa Irani ni mojawapo ya mafanikio muhimu ya wanasayansi wa Iran. Propaganda za upendeleo za vyombo vya habari vya maajinabii vyenye mafungamano na Marekani na madola mengine ya magharibi Eh, zimekuwa zikieneza uongo kwamba lengo la sekta ya teknolojia ya nuklia ya Iran kutengeneza bomu la nuklia, huku Iran ikisisitiza na ikithibitisha kuwa kutumiwa teknolojia hiyo kwa malengo ya amani na ya kiraia ndio lengo lake kuu. Sekta ya nuklia ya Iran ina matumizi makubwa katika nyanja za matibabu na kiuchumi, ikiwa ni E, mchango muhimu katika kuboresha afya ya umma, kujitosheleza taifa katika ustawi endelevu wa nchi. Na Iran imefanya juhudi kudhihirisha mafanikio yake ya kisayansi na kibinadamu ili kurekebisha taswira isiyo sahihi kuhusu nchi hii inayoonyeshwa katika vyombo vya habari vya maadui. Sekta ya nuklia ya Iran si tu ni nembo ya maendeleo ya kisayansi, bali ni sehemu ya utambulisho wa kitaifa wa Iran. Kwingineko, Iran imezindua kituo cha kwanza cha mionzi ya kilimo katika eneo la kaskazini magharibi kilichopo Ardabil, hatua inayoonyesha dhamira ya taifa kutumia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni ya amani ili kuimarisha usalama wa chakula na kukabili changamoto za kilimo kote nchini. Kituo hicho cha kisasa kilichozinduliwa rasmi mbele ya Waziri wa Kilimo wa Iran na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki kinatarajiwa kubadilisha mbinu za uhifadhi wa mazao na kuongeza uwezo wa kusafirisha bidhaa za kilimo kutoka eneo hilo. Kituo cha mionzi cha Ardabil, kilichopo katika mkoa unaochangia takribani asilimia nne ya uzalishaji wa kilimo wa Iran licha ya kuwa na chini ya asilimia moja ya eneo la ardhi ya taifa, ni uwekezaji wa kimkakati unaolenga ukuaji unaotegemea teknolojia. Katika awamu yake ya kwanza kituo, hicho kitahudumia hadi tani 15,000 za mazao kwa mwaka huku kukiwa na mipango ya kuongeza uwezo wake na kukifanya kuwa kitovu kikuu cha usafirishaji wa bidhaa za kilimo kutoka kaskazini mwa Iran. Mionzi ni mchakato unaotumia viwango vinavyodhibitiwa vya mionzi ya ionizing ili kuongeza muda wa kuhifadhi bidhaa zinazoharibika haraka, kuondoa wadudu na kuboresha usalama wa chakula ingawa teknolojia hii ya nuklia imetumika katika nchi mbalimbali kwa miongo kadhaa, kituo kipya cha Iran kinajitokeza kama mfano halisi wa matumizi ya uwezo wa nuklia kwa matumizi ya kiraia, kikionyesha jinsi sayansi ya nuklia inavyoweza kuchangia moja kwa moja katika maendeleo ya kiuchumi na afya ya jamii. Sekta ya kilimo ya Iran inakabiliwa na, na changamoto nyingi zikiwemo hali ya hewa isiyotabirika, uhaba wa maji, udhibiti wa wadudu na upotevu wa mazao baada ya kuvunwa. Mambo haya yamekuwa mzigo kwa wakulima katika kudumisha uzalishaji thabiti na kushindana katika masoko ya ndani na kimataifa. Utumiaji wa teknolojia ya nuclear ni suluhisho la wakati muafaka na la ubunifu kwa changamoto hizi. Kwa kupunguza kasi ya kuiva kwa mazao na kupunguza uchafuzi wa vimelea Mionzi ya nyuklia husaidia kuhifadhi matunda, mboga na mazao mengine kwa muda mrefu bila kutumia vihifadhi vya kemikali. Hii hupunguza upotevu wa chakula na kufungua fursa mpya kwa wazalishaji kusafirisha bidhaa kwa umbali mrefu na kufikia masoko mapya. Kwa mkoa wa mpakani wa Ardabil, maarufu kwa viazi, ngano na matunda ya bustani, hii ina maana ya kipato thabiti kwa wakulima na ongezeko la mapato ya usafirishaji nje ya nchi. Hatua ya Iran kukumbatia teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani pia ni ishara ya utayari mpana wa kuendeleza ubunifu. Ingawa sayansi ya nyuklia mara nyingi huhusishwa na uzalishaji wa nishati au maswala ya kijeshi, hatua hii mpya Iran inaonyesha jinsi maarifa hiyo inavyoweza kunufaisha sekta ya kama kilimo, afya na viwanda. na ndege ya kubeba mizigo iliyoundwa kikamilifu nchini Iran iitwayo Simorgh hivi karibuni imekamilisha jaribio lake la kwanza rasmi, chini ya uangalizi wa mamlaka ya usafiri wa anga wa kiraia, hatua inayoweka mwanzo wa awamu ya mwisho ya tathmini kwa ajili ya cheti cha ufanisi wa kiusalama na kiutekelezaji. Hafla hiyo iliyoandaliwa katika eneo maalum la usafiri wa anga la Shahin Shahar ilihudhuriwa na viongozi waandamizi wa, wa serikali na kijeshi na ikawa alama muhimu ya safari ya kitaifa ya zaidi ya miaka 15 ya kutengeneza ndege. Ndege hiyo ya injini mbili iliyotengenezwa na kampuni ya viwanda vya ndege Iran Hisa, chini ya shirika la viwanda vya anga la Wizara ya Ulinzi, na uzito wa juu wa kuruka wa kilo 21500 na uwezo wa kubeba takribani kilo 6000 za mizigo umbali wa kilomita elfu tatu mia tisa ikiwa na injini mbili zenye nguvu ya farasi elfu mbili mia tano kila moja, pamoja na mlango wa nyuma wa kupakia mizigo kwa haraka. Simorgh imebuniwa mahususi kwa majukumu ya usafirishaji wa kimkakati, misaada ya kibinadamu na safari za karibu. Kuruka kwa ndege hii hakuashirii tu mafanikio ya kiteknolojia, bali pia ni ishara ya kupanuka kwa uwezo wa viwanda ndani ya Iran. Kutengeneza ndege inayofanya kazi kikamilifu kunahitaji utaalamu katika aerodinamiki, sayansi ya vifaa, avioniki, mifumo ya udhibiti na uhandisi wa uzalishaji. Ufanisi wa kuunganisha taaluma hizi unaonyesha kuwa uwezo wa uzalishaji wa ndani nchini Iran umefikia hatua ya juu zaidi. Maafisa wa Iran wanasema gharama ya kuitengeneza Simorgh ni karibu nusu ya ndege za kigeni zinazolingana nayo, jambo linaloipa nafasi ya ushindani kwa matumizi ya ndani na hata uuzaji katika ukanda. Mradi wa Simorgh umetokana na kazi ya awali ya ndege ya Iran 140 ambayo yenyewe ilibadilishwa kutoka Antonov 140 ya Ukraine. Kupitia miaka mingi ya kubuni upya, wahandisi wa Kiirani wamebadili mifumo muhimu kama muundo wa fuselage udhibiti wa ndege na avioniki. Uongezaji wa mlango wa nyuma wa kupakia mizigo umebadili muundo wa ndege hii kutoka usafiri wa abiria kwenda uwezo wa kusafirisha mizigo na majukumu mbalimbali, hatua inayohitaji utaalamu mkubwa wa kubuni ndani ya nchi, pamoja na upatikanaji wa vifaa kutoka vyanzo vya ndani. Wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya mafanikio ya Iran katika kuunda ndege ya abiria aina ya Simorgh tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo, hamjambona, karibuni kuwa nami katika sehemu hii ya 89 ya Hekaya za Aya, kipindi ambacho kinazungumzia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani tukufu. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 81 ya Suratul Isra: na haki imefika na batili imetoweka, hakika batili ni yenye kutoweka. Juhudi kubwa za kiutamaduni, kijamii na kisiasa za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika kueneza dini ya Uislamu na kupambana na imani potofu zilizaa matunda baada ya miaka 21 pale ulipokombolewa mji wa Makka. Mtume wa Mwenyezi Mungu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, pamoja na masahaba zake Walifika eneo la Dhitua karibu na Makka ambapo mji huo ulionekana waziwazi wazi. Mtume aliwagawanya masahaba zake katika makundi manne na kuliamuru kila kundi liingie mjini Makka kutoka upande tofauti na wakati huo huo akawaambia wasipigane au kugombana na mtu yoyote isipokuwa watakaposhambuliwa na washirikina. Makundi hayo manne yaliingia Maka kutokea pande nne tofauti. Baadhi ya watu walienda majumbani mwao na wengine wengi walielekea Masjidul Haram. Katika kitongoji kimoja cha mji wa Makka, baadhi ya watu ambao hapo awali walikuwa wamekiuka mkataba wa Hudaibia kwa kuwashambulia Waislamu nyakati za usiku, walisimama na kuwazuia masahaba wa Mtume kwa uchochezi wa baadhi ya vigogo wa Makka kama vile Ikrima mwana wa Abu Jahl. Kundi lililokuwa likipita katika kitongoji hicho lilikuwa chini ya amri ya Khalid bin al Walid. Mara tu shambulio lilipofanywa, Khalid aliamuru vita ili kuwalinda Waislamu. Panga zilichomolewa na wa washirikina walisukumwa nyuma hadi karibu na Masjidul Haram. Katika mapigano hayo washirikina ishirini waliuawa waliuwawa na wengine akiwemo Ikrima mwana wa Abu Jahali walikimbia. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambaye aliona na kusikia sauti za mapanga kwa mbali, alijua kwamba kulikuwa na mgogoro na mapigano katika eneo hilo. Kwa hivyo aliamuru waache kupigana, lakini kufikia wakati huo vita vilikuwa vimekwisha na washirikina walikuwa wamekimbia baada ya ishirini miongoni mwao kuuawa na wengine wakajisalimisha. Taratibu Waislamu wote waliingia katika mji wa Maka. Katika dakika za mwanzo za kuwasili kwao, muislamu mmoja aliyejulikana kwa jina la Saad bin Ubada, ambaye alikuwa mmoja wa wazee wa Madina, alisema kwa sauti kubwa, leo ni siku ya kulipiza kisasi. Makuraishi walikuwa wamefanya uhalifu mkubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu, Mateso, manyanyaso na madhara ya kimwili na kifedha waliokuwa wamesababisha kamwe havingeweza kufutika kirahisi katika fikra za Waislamu. Hivyo ilionekana kwamba ni jambo la kawaida sana Waislamu sasa wangewajibisha washirikina hao kutokana na uhalifu na matendo yao. Hata hivyo, Mtume aliposikia maneno ya Saadi bin Ubada, alimwambia Ali bin Abitalibi kwamba nenda, ukachukue bendera kutoka mikononi mwake. Kisha alisema kwa sauti kubwa, leo ni siku ya rehma na leo ni siku ya msamaha. Baada ya Waislamu kuingia mjini Makka, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alielekea kwenye Alkaaba akiwa pamoja na Waislamu wenzake. Mtume wa Mwenyezi Mungu alisimama mbele ya mlango wa Alkaaba na kusema, la ilaha illa llahu wahdahu la sharika lah sadaka wadah wanasara abdah wahazama alahzaba wahdah. Hakuna Mungu ila Mwenyezi Mungu mmoja, hana mshirika, ametimiza ahadi yake, akamnusuru mja wake, na yeye ndiye aliyeshinda makundi ya washirikina peke yake. Kisha kutokana na mateso yote aliyoyapata kutoka kwa washirikina, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwageukia na kusema, mnasemaje? mnadhani nitawafanyia nini? Suhail bin Amr mmoja wa viongozi wa Makureishi wa Makka alisema, hatusemi lolote ila mema tu, wewe ni ndugu mkarimu na mwana wa ndugu mkarimu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam alisema, mimi pia ninasema kama alivyosema ndugu yangu Yusuf kuwaambia ndugu zake, kwamba leo hakuna lawama wala kemeo juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Kisha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliongeza kwa kusema, enyi watu, kwa mwanga wa Uislamu Mwenyezi Mungu amefuta fahari za enzi za ujahilia na kujifaharisha kwa mababu zenu. Nyote mlitokana na Adam na Adam aliumbwa kwa udongo. Mja bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemcha Mungu zaidi. Watu wamegawanyika katika aina mbili: kundi la wacha Mungu ambao ni wapendwa na wenye heshima mbele ya mwenyezi Mungu, na kundi la watu waovu wenye dhambi ambao ni hakiri na duni mbele ya Mungu. Kuwa mwarabu si kielelezo cha fahari. Kiarabu ni lugha tu inayozungumzwa Mtume aliendelea kusema kwamba mtu yeyote anayefanya matendo maovu, kabila na mababu zake havitamfaa lolote. Wanadamu wote kuanzia Adam hadi enzi zenu ni sawa kama njiti za kitana, na hakuna ubora wa mwarabu juu ya asiye mwarabu, wala mwekundu juu ya mweusi, isipokuwa kwa takwa na uchamungu. Ninakanyaga chini ya miguu yangu madai yote kuhusu nafsi na mali na fahari zote zisizo na msingi za kipindi cha ujahilia na kuziona kuwa ni batili. Mwislamu ni ndugu ya Mwislamu mwingine, na damu ya Waislamu wote ni sawa. Waislamu wote ni ndugu na ni mkono mmoja dhidi ya adui wao. Muhajirina ambao walikuwa mbali na Maka kwa miaka mingi walihisi furaha zaidi ya waislamu wengine. Machozi ya furaha yalikuwa yakitiririka nyusoni mwao na walikuwa wakimshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuinua mikono yao juu. Hata hivyo, huzuni kubwa ilikuwa bado inawalemea Waislamu, nayo ilitokana na uwepo wa masanamu 360 katika nyumba ya Mwenyezi Mungu wa Alkaaba, jambo ambalo liliumiza sana nyoyo za Waislamu. Macho ya umati yalikuwa yameelekezwa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Waislamu waliokuwepo hapo walikuwa wakihesabu dakika za kufuta kabisa alama na mizizi ya ushirikina katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Bado kulikuwepo watu katika kila kona ya jiji la Maka waliopenda masanamu na kuomba yabakishwe na wala yasivunjwe. Walikuwa wamelipa gharama kubwa katika kutetea masanamu hayo, na hawakuweza kuamini kwamba sasa umefika wakati wa kuangushwa na kuvunjwavunjwa. Lakini subira kwa Waislamu haikuchukua muda mrefu, na kwa amri ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulianza mchakato wa kung'oa mizizi ya ushirikina ndani ya Alkaaba. Jabiri bin Abdillahi Alansari anasimulia kwamba tuliingia Maka tukiwa pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Siku hiyo kulikuwa na masanamu 360 ndani na kuzunguka Alkaba. Kwa amri ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, Waislamu walianza kuvunja masanamu yote. Juu ya nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu walikuwa wameweka masanamu mengi, na kubwa lilikuwa likiitwa Hubal. Mtume alipolitazama sanamu hilo, alimgeukia Ali bin Abi Talib na kusema, ewe Ali, ama wewe upande juu ya mabega yangu au mimi nipande juu ya mabega yako, ili niweze kulitupa chini sanamu hili la Hubal kutoka juu ya paa ya Al-Kaaba. Ali alaihi salam alisema ewe mtume wa Allah, panda juu ya mabega yangu. Lakini Ali hakuweza kustahamili uzito wa Mtume. Ali mwenyewe alituambia kwamba mtume wa mwenyezi Mungu alipoketi juu ya mabega yangu, sikuweza kumsogeza mbele kutokana na uzito wa risala yake na utukufu wake. Mtume alitambua jambo hilo na akatabasamu, kisha akashuka kutoka juu ya mabega yangu na kunibeba mimi juu ya mabega yake. Alipoinuka, mimi pia niliinuka. Kwa haki ya yule aliyepasua mbegu na kuumba viumbe vyote, kiasi kwamba kama ningetaka kugusa mbingu ningeweza. Kwa hivyo nilimchukua sanamu Hubal na kumtupa chini. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 81 ya suratul Isra ikieleza kanuni kuu ya maumbile na uumbaji wa dunia na kutangaza ushindi wa mwisho wa haki dhidi ya batili: na haki imefika na batili imetoweka, hakika batili ni yenye kutoweka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya mwenyezi Mwenyezi Mungu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.