Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa leo ni Jumapili, tarehe 25 ishirini na tano mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja, mia nne na arobaini na saba, kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 16 na sita Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Mchana huu mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, pamoja na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Tunasikika kupitia satellite na internet anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir sw barua pepe yetu email ni swahili radio irib.ir tunasikika pia katika masafa ya fm huko nchini tanzania kupitia maarifa fm sauti umoja yenye makao yake katika jiji la tanga ambapo mbali na tanga tunasikika pia katika miji mingine kama lindi mtwara kigoma mwanza singida bora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika king'amuzi cha Azam. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya Radio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari atahadharisha kuhusu kushadidi janga la kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Kocha wa Manchester United, yeah, kocha wa Manchester City Pep Guardiola awataka wa Hispania kuonyesha mshikamano na Palestina. Walimwengu walaani wazayuni kuchoma moto msikiti katika ukingo magharibi mto Jordan. na zaidi ya nusu ya raia wa Sudan wanahitaji msaada wa kibinadamu. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeonya kuhusiana na kushadidi janga la kibinadamu katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Onyo hilo limetolewa na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, ambaye ametahadharisha kuhusu kushadidi maafa ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza kufuatia mvua zilizonyesha hivi karibuni. Jana Jumamosi, msemaji wa Hamas Hazem Qasim alitoa wito wa kuwepo kwa mshikamano wa mara moja na madhubuti wa taasisi za kimataifa za Kiislamu na Kiarabu akieleza kuzidi kwa hali isiyovumilika katika ukanda wa Gaza baada ya mvua za hivi karibuni. Msemaji wa Hamas ameonya kwamba maafa ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza yamechukua mwelekeo mbaya zaidi sambamba na kuwadia majira baridi. Hali hii inahitaji uchukuaji hatua za wazi na za haraka kutoka kwa jumuiya ya nchi za Kiarabu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kwa kuzingatia nyaraka za kuanzishwa taasisi hizo. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA nalo limetangaza kuwa mvua kubwa iliyonyesha katika ukanda wa Gaza imefanya hali ya kibinadamu kuwa ngumu zaidi, huku familia nyingi zikipata hifadhi katika eneo lolote linalowezekana, ikiwa ni pamoja na mahema ya muda. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limesisitiza kuwa kuna hitajio la dharura na muhimu la vifaa vya makazi na vifaa vingine huko Gaza na kwamba vifaa hivyo viko mikononi mwa shirika hilo, lakini inahitajika idhini ya ufikiaji ili kuvipeleka kwa watu wenye kuhitajia. Kocha wa timu ya soka ya Manchester City Mhispania Pep Guardiola amewataka wananchi wa Hispania kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. Katika ujumbe wake wa video, Guardiola amewataka watu wa Hispania na mashabiki wa Barcelona kuonyesha mshikamano wao na watu wa Palestina na mashahidi wa vita vya Gaza kwa kuhudhuria mechi ya hisani kati ya timu ya Catalonia na timu ya taifa ya Palestina. Meneja wa Manchester City Pep Guardiola ametoa ujumbe kabla ya mechi ya kirafiki ya hisani kati ya timu ya Katalonia na timu ya taifa ya Palestina Jumanne ijayo ya tarehe 18 Novemba, kwenye uwanja wa Olimpiki huko Barcelona, akiwahimiza mashabiki kuhudhuria kwa wingi mechi hiyo. Barcelona, mji wa amani, utaandaa mechi kati ya timu ya taifa ya Katalonia na timu ya taifa Palestina. Mechi hii inaenda zaidi ya soka na ni sauti ya mshikamano na heshima kwa wanamichezo zaidi ya mia nne wa Palestina waliofariki dunia Gaza. Hebu tujaze uwanja, alisema Gadiola katika ujumbe huo video. Kocha huyo mwenye fahari wa Uhispania hapo awali amewahi uh, mara kadhaa kuwaunga mkono watu wa Gaza na Palestina na kuonyesha misimamo dhidi ya jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Uh, hivi karibuni kocha huyo wa timu ya soka Manchester City alikosoa vikali ukimi uh, wa ulimwengu kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza na kusema ubinadamu umetoweka, akiashiria vita vya kwanza na vya pili vya dunia, Pep Guardiola alisema hapo zamani majanga yaliendelea kufichwa, lakini leo tunaona kila kitu mubashara kwenye televisheni, lakini hatuna majibu hata kidogo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hatua ya kundi la walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada ya kuchoma msikiti wa Hajja Hamida katika ukingo wa magharibi huko Falastin inayokaliwa kwa mabavu imelaaniwa katika kila kona dunia. Chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar nchini Misri kimetangaza katika taarifa yake kwamba hatua hii Inakisi tabia kishenzi ya watu wenye misimamo mikali ambao hawaheshimu matukufu ya nyumba za Mwenyezi Mungu na wanadhihirisha misimamo yao mikali ya chuki dhidi ya kila kitu cha Kiislamu. Walowezi hao wa kizayuni waliteketeza kwa moto msikiti wa Haja Hamida ulioko kijiji cha Deire Estia kaskazini magharibi mwa mji wa Salfit alfajiri ya siku ya Alhamisi. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema taasisi hiyo ya kimataifa inakemea vikali shambulio hilo. maeneo ya ibada lazima yaheshimiwe na kulindwa kila wakati, alisema Stephan Dogerich akiwaeleza waandishi wa habari katika makao makuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Jordan kupitia wizara ya mambo ya nje na wakimbizi pia imekemea vikali mashambulio walowezi wa Kiyahudi. Msemaji wa wizara hiyo Fuad Majale alisisitiza msimamo wa amani wa kukataa mashambulizi hayo akiyataja kama mwendelezo wa sera za misimamo mikali za utawala wa Israel na kauli za maafisa wake zinazochochea chuki na ukatili dhidi ya watu wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje usisi pia imeeleza wasiwasi mkubwa juu ya ongezeko la ukatili wa walowezi wa kizayuni dhidi ya wafalestina katika ukanda wa Gaza. Kwingineko, rais wa Venezuela amesisitiza uungaji mkono kamili kwa haki za watu wa Palestina na haja ya kutekelezwa haki dhidi ya jinai na vitendo vya mauaji ya kimbari kwa mujibu wa mtandao wa Almayadin. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza kwamba amani ya kweli itapatikana tu wakati haki na uadilifu utakapotekelezwa dhidi ya uhalifu na vitendo vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala dhalimu wa Israel huko Falastin, hususan katika ukanda wa Gaza. Rais wa Venezuela aliendelea kusema kuwa nchi yake inatangaza uungaji mkono wake usio na masharti kwa haki za watu wa Palestina na inatumai kuwa makubaliano ya kina na halali yanaweza kufikiwa ambaye yanadhamini haki za kisheria za watu wa Palestina. Aidha, amesisitiza kuwa suala la Palestina ni suala takatifu zaidi, na kwamba wananchi wa Palestina wana haki isiyopingika kuishi kwa amani na kuanzisha nchi yao huru. Hayo yanajiri katika hali ambayo serikali ya Venezuela imepinga vikali mpango wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kuukalia kwa mabavu ukanda wa Gaza na kuitaja hatua hiyo kuwa ni kuzidisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Falastina. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela jav edward Gil amesema kuwa mpango huo wa kutaka kuikalia kwa mabavu Gaza unalenga kufuta uwepo wa watu wa Falastina na hauwezi kuvumiliwa na dhamiri ya ubinadamu. Serikali ya Karakas imetaka kutiwa mbaroni mara moja viongozi husika wa utawala wa kizayuni wa Israel katika ngazi ya kisiasa, kiuchumi na kidiplomasia, na kuitaka jamii kima ya kimataifa kuchukua hatua kali na za haraka dhidi ya uamuzi huo wa utawala ghasibu wa Israel. Na barani Afrika, zaidi ya nusu ya idadi ya watu wa Sudani wanahitaji msaada wa kibinadamu. Haaya yameelezwa na mkuu wa baraza la wakimbizi la Denmark huku mapigano ya kiliharibu taifa hilo la kaskazini mashariki mwa bara la Afrika. Katibu mkuu wa baraza la wakimbizi la Denmark Charlotte Slant ameziambia duru za habari baada ya ziara yake katika eneo la mpaka wa Chadi na Sudan na kusema kwamba alishuhudia hali ambayo zaidi ya watu milioni 30, wanahitaji msaada wa kibinadamu e, hiyo ikiwa ni nusu ya idadi jumla ya watu wa Sudan, na kusisitiza kuwa mateso aliyoshuhudia hayafikiriki. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema na wasiwasi wasi mkubwa kutokana na ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na mauaji ya halaiki katika mji wa Alfeshar pamoja na kuongezeka mapigano katika maeneo ya Kordofan. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM kwa kifupi limetaka kuchukuliwa hatua za haraka ili kuwasaidia mamilioni ya raia walioathiriwa na vita vya Sudan kati ya jeshi la nchi hiyo na wanamgambo wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF. Jeshi la Sudani na wanamgambo wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF wanapigana wa vita tangu Aprili 15 mwaka 2023, vita ambavyo vimeshindwa kuhitimishwa kupitia upatanishi wa kikanda na kimataifa. Maelfu ya watu wameuawa na mamilioni wengine wamekuwa wakimbizi kutokana na mgogoro huo wa Sudan. Mashirika ndani ya Sudani na yale ya kimataifa yanasema kuwa hali ya mambo ilizidi kuwa mbaya mwishoni mwa mwezi uliopita wakati kikosi cha RSF kilipouteka mji wa Alfasher ambao ni makao makuu ya jimbo la Darfur kaskazini na kufanya mauaji ya halaiki ya kikabila. Taasisi na asasi mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa zimeendelea kutahadharisha kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu nchini Sudan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana wa leo, na kichwa cha maneno kisemacho kwa nini China na Urusi zimepinga azimio lililopendekezwa na Marekani kuhusu Gaza. Russia na China ambazo ni wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimetaka kufutwa kikamilifu tume ya amani kwenye matini ya rasimu iliyowasilishwa na Marekani kwenye baraza, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza. Russia na China Ijumaa, tarehe 14 Novemba, zilipinga rasimu toleo lililorekebishwa la rasimu ya azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu Gaza. Rasimu hiyo ambayo iliwasilishwa na Marekani ilitayarishwa kwa mujibu wa mpango wa vipengee ishirini wa Donald Trump kwa ajili ya kusitisha vita na kuijenga upya Gaza na imejikita kuhakikisha kuwa kikosi cha kimataifa cha askari jeshi kinatumwa katika eneo hilo la Palestina hadi kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Rasimu hiyo iliyofanyiwa marekebisho ilichapishwa Alhamisi iliyopita ambapo sasa imejumuisha mabadiliko madogo. Hata hivyo, rasimu hiyo ingali inasisitiza kuundwa tume ya amani ya muda kwa ajili ya kuisimamia masuala ya Gaza. Tume hiyo inatazamiwa kuwa na jukumu la kusimamia kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani na suala la upokonyaji silaha kikamilifu katika ukanda wa Gaza, kutoa mafunzo kwa jeshi la polisi la Palestina kusimamia mipaka kati ya Misri na utawala wa kizayuni wa Israel na kuwezesha misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda huo. Rasia na China, nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambazo zina haki ya kura ya veto, zimetaka kufutwa kikamilifu tume hiyo ya amani katika mastini ya rasimu ya azimio hilo. Wanadiplomasia wa nchi mbili hizo wamesema kuwa zaidi ya nusu ya matini hiyo ya rasimu iliyopendekezwa haitoshi, haiko wazi, au haijajumuisha masuala ya dharura, na kusisitiza kuwa kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani kinapaswa kuwajibika kwa kusimamiwa moja kwa moja na Baraza la Usalama na si tume fulani ya muda, ambayo inaweza kuwa chini ya ushawishi wa Marekani na Israeli. Nchi hizo mbili zinasisitiza kuwa upo ulazima wa Umoja wa Mataifa kusimamia kikamilifu kikosi chochote cha kigeni huko Gaza na zinaamini kuwa rasimu hiyo haitoshi kuwadhaminia Wapalestina haki zao na kwamba haionyeshi njia ya wazi ya kuelekea kuundwa taifa huru la Palestina. Russia na China zimesema zitapiga kura turufu dhidi ya rasimu hiyo iwapo haitafanyiwa mabadiliko ya kimsingi. Sababu za upinzani wa Rasia na China ni kwamba mosi, wasiwasi wasi kuhusu ushawishi wa Marekani na Israeli. Azimio hilo lililopendekezwa na Marekani linajumuisha kuanzishwa kile kilichopewa jina la tume ya amani ya muda kuitawala Gaza. Tume hiyo itatekeleza majukumu yake kama vile kupokonya silaha kikamilifu katika ukanda wa Gaza, kutoa mafunzo kwa jeshi la polisi la Palestina, kufuatilia mipaka kati ya Misri na Israel na kuwezesha misaada ya kibinadamu. China na Rasia zinaamini kuwa chombo kama hicho kinaweza kuwa chini ya ushawishi wa moja kwa moja wa Marekani na Israel na kuwa wenzo wa kufanikisha maslahi yao katika eneo la Asia Magharibi. Pili, kufuta nafasi ya Upalestina katika rasimu hiyo, mamlaka ya Palestina haina jukumu lolote katika kusimamia kipindi cha mpito cha Gaza. Kwa mtazamo wa China na Rasia, eh hii ina maana kupuuza haki wa ya Wapalestina ya kujiainishia mustakabali wao na inaweza kuhoji uhalali wa kisiasa wa mpango huo. Tatu, kulidhoofisha baraza la usalama. Wanadiplomasia wa Rasia na China wamesisitiza kuwa kikosi cha kulinda amani kinapasa kufanya kazi chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa Baraza la Usalama na si tume ya muda Amesema kuwa rasimu hiyo inadhoofisha nafasi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kwamba zaidi ya nusu yaliyomo hayako wazi na haikuzingatia masuala ya msingi na muhimu. ne, ushindani wa, wa kijiopolitiki na Marekani. Upinzani wa China na Rasia pia unaweza kuchambuliwa katika fremu ya ushindani wa kijiopolitiki wa nchi hizo mbili na Marekani. Katika miaka hivi karibuni, nchi mbili hizo zimejaribu kupunguza ushawishi wa Washington katika maeneo nyeti duniani, hasa eneo la Asia Magharibi. Kwa kifupi, ni kuwa upinzani wa China na Russia dhidi ya azimio lililopendekezwa na Marekani kuhusu Gaza unatokana na wasiwasi kuhusu ushawishi wa Washington na Israel, kufutwa nafasi ya Palestina na kulidhoofisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii Bismillahi rahmani rahim. Karibuni wasikilizaji wa Redio Teheran popote pale mlipo. Hizi ni dakika chache za kukuleteni kipindi hiki cha kila wiki cha Afrika Wiki Hii. Mtayarishaji na mwendeshaji wako wa kipindi hiki leo hii ni mimi Ahmed Rashid, kwenye mitambo kule, fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Leo tutajikita zaidi kwenye matukio ya Tanzania, kuanzia kuteuliwa na kuapishwa waziri mkuu mpya hadi kwenye hotuba ya Rais Samia bungeni na amri ya kuachiliwa huru baadhi ya vijana waliofanya fujo wakati wa uchaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mpaka kwenye matukio ya Zanzibar ya baada ya uchaguzi. Tutagusia matukio mengine pia kadiri muda utakavyoturuhusu. Kweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Katika matukio yaliyorindima wiki hii barani Afrika na hususan nchini Tanzania, ambako kwa mara ya kwanza nchi hiyo imeshuhudia machafuko makubwa yaliyoambatana na vifo na uharibifu mwingi wa mali ni kuteuliwa Daktari Mwigulu Lamek Nchemba kuwa waziri mkuu mpya, kushika nafasi ya Mheshimiwa Kasimu Majaliwa. Nchemba ni mwenyeji wa wilaya ya Iramba mkoani Singida na ni mchumi. Kuteuliwa kwake kuwa waziri mkuu kunaonyesha mwelekeo wa serikali ijayo ya Tanzania wa kujikita sana katika ustawi wa kiuchumi, lakini pia mwelekeo wa serikali ijayo ya Tanzania unaonekana ni wa kuleta maelewano. Hayo yameonekana wazi kwenye hotuba ya rais Samia bungeni siku ya Ijumaa Novemba 14, 2025 wakati alipotoa amri ya kuachiliwa huru baadhi ya vijana waliofanya fujo wakati wa uchaguzi mkuu, akisisitiza kuwa baadhi yao walifuata mkumbo tu. Akiwa bungeni, Rais Samia alianza kwa kusema mimi binafsi, waheshimiwa wa Bunge, nimehuzunishwa sana na tukio lile. Natoa pole kwa familia zote zilizopoteza wapendwa wao, na tunaomba Mwenyezi Mungu, kama tulivyoomba, awapumzishe kwa amani. Aidha, kwa majeruhi tunawaombea wapone kwa haraka, na kwa wale waliopoteza mali zao tunawaomba wawe na stahamala na uvumilivu. Serikali imechukua hatua ya kuunda tume ya kuchunguza yaliyotokea, yani inquiry commission, ili tujue kiini cha tatizo. Taarifa hiyo itatuongoza kujielekeza kwenye mazungumzo ya kuleta maelewano na amani. na hapo hapo alitangaza msamaha kwa baadhi ya vijana walioshiriki kwenye machafuko ya wakati wa uchaguzi mkuu, akisema: Mheshimiwa Spika, kuna wakati vijana hufuata mkumbo wa uhalifu kwa ushabiki. Ninatambua kwamba vijana wengi waliokamatwa na kushtakiwa kwa makosa ya uhaini hawakujua wanachokifanya. Nikiwa mama na mlezi wa taifa hili ninavyoelekeza vyombo vya sheria na hasa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka kuangalia kiwango cha makosa yaliyofanywa na vijana wetu. Kwa wale ambao, kwa wale ambao wanaonekana walifuata mkumbo na hawakudhamiria kufanya uhalifu, wawafutie makosa yao na kabla ya hapo, yaani Alhamisi ya Novemba 13 2025, jina la Dr Mwigulu Nchemba lilitangazwa bungeni kwamba ameteuliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Tanzania, kuchukua nafasi ya Mheshimiwa Kasim Majaliwa. Hali ilikuwa hivi: kwa kutekeleza matakwa hayo ya kikatiba, nimemteua mheshimiwa Mheshimiwa Daktari Mwiguru. Na mara baada ya kuidhinishwa na wabunge, Dk Nchemba alipata nafasi ya kulihutubia bunge na alisema: Mheshimiwa Spika, baada ya maneno hayo ya utangulizi, niruhusu niseme, nawashukuru sana waheshimiwa wabunge kwa imani hii kubwa mliofanya ya kuthibitisha jina langu. Asanteni sana, mmenipa faraja na mmenipa deni. Kwa imani hiyo kubwa mlionipatia, ni waahidi tutashirikiana nanyi, serikali itashirikiana nanyi, itapokea maoni yenu, itapokea hoja zenu, tutawasikiliza na Mheshimiwa Spika, niseme tutawasikiliza bila ubaguzi. Hata walio wachache watakuwa na fursa sawa, kwa sababu bunge lako ni bunge moja. Lakini pia alitoa onyo kali aliposema, kwa watumishi wa umma wavivu, wazembe, walarushwa na wenye lugha mbaya. Kwa Watanzania tuwe tayari Nitakuja na fiekeo na rato. Lazima maono ya mheshimiwa rais, lazima maono ya mheshimiwa rais, ahadi ambazo mheshimiwa rais amewaahidi wa Tanzania lazima zitekelezwe. siku iliyofuata yaani Jumaa ya Novemba 14 2025, ikawa ni siku ya kula kiapo mbele ya rais Samia. Mimi Mwigulu Lamek Nchemba naapa kwamba nitakuwa mwaminifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo wangu wote, na kwamba nitaihifadhi, nitailinda na kuitetea katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Mimi Mwigulu Lameki Nchemba naapa kwamba nitaitumikia vema na kwa moyo thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kazi zangu za waziri mkuu, na kwa wakati wote nitamshauri kwa hekima na uaminifu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa vyovyote vile sitatoa siri za baraza la mawaziri. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Mimi Mwigulu Lameck Nchemba nahapa kwamba katika kutekeleza madaraka niliyopewa kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nitatetea na kudumisha umoja wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Katika sherehe hizo Rais Samia alisema, kwanza kabisa nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu tuwezesha kukutana hapa kwa shughuli tuliyoikusudia. Shughuli yetu leo hapa ni kuja kumwapisha waziri mkuu mpya wa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dokta Mwigulu Lameck Nchemba. Tunakupongeza na katika sehemu nyingine ya hotuba yake wakati wa kumwapisha waziri mkuu mpya siku ya Ijumaa, rais Samia alisema, Daktari Mwigulu, uteuzi wako umepitia ushindani mkubwa. Kubwa zaidi ni wa kutumikia wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tukutakie kazi njema, mzigo huu si mdogo, na kwa umri wako mzigo huu ni mkubwa kwa umri wako, vishawishi ni vingi, nafasi yako ile haina rafiki, haina ndugu, haina jamaa, ni nafasi ya kulitumikia taifa hili. Moja ya vigezo vilivyotajwa na rais Samia vya kumteua Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu wa Tanzania ni pale aliposema kwamba Mwigulu ametokea katika wizara ya fedha na anavijua vichochoro vyote ambavyo serikali ya Tanzania inapitia kukusanya fedha za maendeleo. Na kwa vile ahadi zilizotolewa na chama tawala CCM kwenye kampeni za uchaguzi ni nyingi na kubwa, zinahitaji fedha za kutosha, hivyo amemtaka waziri mkuu mpya amsimamie vyema waziri wa fedha wa serikali ijayo ya Tanzania ili kufanikisha suala hilo. Ama katika upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, yaani visiwani Zanzibar, chama kikuu cha upinzani cha ACT Wazalendo kimeendelea kushikilia msimamo wake wa kutotambua matokeo ya uchaguzi mkuu wa Zanzibar na kusisitiza kuwa kitaendelea kupigania haki za Wazanzibari mpaka zipatikane. Kwa upande wake Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Dkt. Hussein Ali Hassan Mwinyi ameacha wazi nafasi za wizara nne kati ya ishirini alizoziunda. Nafasi hizo nne ni kwa ajili ya chama cha ACT Wazalendo endapo chama hicho kitaamua kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa SUK. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, chama cha ACT Wazalendo kimekidhi vigezo vya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa kushirikiana na chama cha mapinduzi CCM na sasa kitakuwa na makamu wa kwanza wa rais pamoja na mawaziri wanne badala ya wawili waliokuwepo awali. Wizara walizoachiwa ACT Wazalendo ni pamoja na ofisi ya makamu wa kwanza wa rais, wizara ya biashara na maendeleo ya viwanda, wizara ya afya na wizara ya utalii na mambo ya kale. Hizi nafasi zitabaki wazi kwa mujibu wa katiba mpaka kipindi kitakapokwisha ambacho kikatiba ni siku 90, amesema Daktari Mwinyi. Wiki hii makumi ya Wapalestina waliotokea Gaza walikodi ndege na kupitia Nairobi, Kenya, kabla ya kuelekea nchini Afrika kusini kuomba hifadhi. Kutokana na kwamba Wapalestina hao hawakuwa na vibali na stakabadhi za aina yoyote ile walizuiwa kwa masaa kadhaa kwenye uwanja wa ndege huko Afrika Kusini, ambalo, ya kusini suala ambalo lilizusha malalamiko mengi ya wapigania haki na ukombozi duniani mpaka Rais Cyril Ramaphosa alipolazimika kutoka hadharani na kusema kuwa wapalestina hao wanakaribishwa kwa mapana na marefu Afrika ya Kusini. Rais Ramafosa aliwaambia waandishi wa habari huko Soweto siku ya Ijumaa kwamba wapalestina 153 waliotua katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa OR Tambo siku ya Alhamisi wakiwa kwenye ndege ya kukodi wanashughulikiwa na mamlaka husika na hawatorudishwa walikotoka. Alisema watu hao ni kutoka Gaza ambao kwa njia ya ajabu waliwekwa kwenye ndege iliyopitia Nairobi na kuja Afrika Kusini hawawezi kurudishwa. Miongoni mwa Wapalestina hao alikuwemo pia mwanamke mjamzito wa mimba ya miezi tisa. Hatimaye Wapalestina 153 wakiwemo watoto wadogo waliruhusiwa kutoka kwenye ndege Alhamisi usiku baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Afrika Kusini kuingilia kati na shirika lisilo la kiserikali la nchi hiyo linaloitwa Gift of the Givers kujitolea kuwahudumia. Baada ya hapo, maafisa wa serikali ya Afrika Kusini wanaohusika na usimamiaji wa mipaka walisema kuwa Wapalestini 23 wamesafiri kuelekea nchi nyinginezo na kuacha 130 wakipewa nafasi ya kuingia nchini Afrika Kusini licha ya kutokuwa na vibali wala stakabadhi zozote zile. Wiki hii pia waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Teresa Kayikwamba Wagner, amekosoa vikali Rwanda akiitaka ithibitishe dhamira yake ya kweli ya kutaka amani kutokana na kuwekwa vikosi vyake ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sambamba na mivutano inayozidi kuongezeka mashariki mwa nchi hiyo. Kayikwamba Wagner ameyasema hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Aljazira ya Qatar na kuongeza kuwa vitendo vya Rwanda vinaibua shaka kuhusu nia yake ya kushiriki katika mchakato wa amani unaolenga kukomesha miongo kadhaa ya migongano mashariki mwa Kongo. Waziri Wagna amedai kwamba serikali ya Kongo ina ushahidi usiopingika wa uungaji mkono wa Rwanda kwa waasi wa M23 ambao wanavuruga utulivu wa Kivu Kaskazini. Ijumaa wiki hii pia mkuu wa jeshi la Sudan SAF Jenerali Abdel Fattah Al Burhan alisema hakutakuwa na suluhu wala amani kati ya jeshi analoongoza yeye la SAF na vikosi vya msaada wa haraka, RSF akisisitiza kwamba operesheni za kijeshi zitaendelea hadi watakaposambaratishwa kabisa wanamgambo wa asi. Jenerali Al Burhan, ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza kuu la mpito la Sudan, ametoa matamshi hayo alipokuwa anahutubia mkutano wa hadhara katika eneo la Asreiha la jimbo la Jazira katikati mwa Sudan, na kusisitiza kwamba mgogoro wa Sudan, Sudan hautotatuliwa kupitia makubaliano au kusitisha mapigano. Pia amewataka Wasudani wote kushiriki katika kile alichokiita vita vya utu na heshima, akitoa mwito kwa yeyote anayeweza kubeba silaha kujiunga na mapambano dhidi ya RSF. Tarehe sita mwezi huu wa Novemba, RSF ilitangaza kukubali pendekezo lililowasilishwa na kundi la kimataifa la Pwade la kutekeleza usitishaji mapigano kama sehemu ya hatua za awali za kufikia mapatano ya kusimamisha mapigano kwa malengo ya kibinadamu nchini Sudan. Nam, huyo alikuwa ni Ahmed Rashid na kipindi hicho cha Afrika Wiki hii. Bado mko nasi katika matangazo haya ya leo mchana, kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Gazeti la Mwananchi Jumapili linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalo tukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo, limepambwa kwa habari kuu iliyopewa anwani maridhiano yatakayo. Mwandishi anafafanua kichwa hicho cha habari kwa kuandika, viongozi wa dini, wachambuzi na wanasiasa wameeleza mambo ya kuzingatia kufikia maridhiano. Uchunguzi wa matukio Oktoba 29 umebainisha kinachoweza kukwamisha hatua hizo ikiwa hakitazingatiwa katika ukurasa huohuo huo wa mwanzo wa Mwananchi Jumapili tunasoma habari nyingine: Mwinyi aweka kibano kwa mawaziri, wizara ya vijana ya amsha ya mjadala na madaktari wabainisha njia sita za kuzuia maambukizi ya UTI. Habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mzalendo Jumapili ni hii iliyoandikwa kwa anwani, wataalamu wasema Rais Dr. Samia amejaa hekima wamebainisha kuwa hotuba yake ya kufungua bunge la kumi na tatu imeonyesha alivyodhamiria kuimarisha umoja na kuleta maridhiano ya kweli nchini. Pia wamepongeza mkakati wake wa kuunda wizara maalum ya vijana kuimarisha mikopo na kutekeleza miradi itakayolinufaisha kundi hilo zaidi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: Mulamula Mula na Bashungwa wafunguka makubwa. Daktari Mwinyi aziweka mtegoni wizara maganja. Rais ametibu majeraha ya, ya Watanzania. Na Daktari Mwigulu asisitiza wajawazito wahudumiwe haraka hospitali. Waziri Mkuu Dr. Mwigulu Nchemba amefanya ziara ya kushtukiza katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma na kuagiza hospitali zote nchini zihakikishe wajawazito wanapofika hospitali wahudumiwa haraka, ili kuokoa maisha ya mama na mtoto. Kuipata habari hii kwa kina, nenda hadi ukurasa wa tatu wa gazeti hili. Kutoka gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili tunasoma Samia aonyesha njia ni maoni ya wadau kuhusu hotuba ya ufunguzi wa Bunge, wasema imegusa maisha ya watu, ukomavu wa uongozi na maridhiano ya kitaifa hii ikiwa ni habari kutoka ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Habari Leo Jumapili. Kuna picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Daktari Mwigulu Nchemba akimjulia hali Betha Bosco akiwa wodi ya wazazi katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma jana. Kushoto ni mke wa waziri mkuu Neema Mwigulu, na mganga mfawidhi wa hospitali hiyo Daktari Ibenzi Ernest kulia. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Jumapili limeandika muungano wa upinzani Kenya wasema uchaguzi mdogo wa Novemba 27 ni mtihani kwa Ruto. Rais Ruto ashiriki katika chakula cha jioni cha waasisi wa ODM mjini Mombasa. Kenya yaanza kusajili washiriki wa mbio za nusu marathon kuelekea maadhimisho ya siku ya Ukimwi duniani ili kuitangaza sekta ya afya. Na katika habari za kimataifa tunasoma, maelfu ya waandamanaji jana walimiminika mkabala wa mahali unapofanyika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi nchini Brazil, wakiyataka madola makubwa duniani kuchukua hatua za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Gazeti la The Sunday Standard limeandika, viongozi wa upinzani Kenya wameshadidisha mashinikizo kwa serikali ya rais William Ruto, wakitaka serikali hiyo kusikiliza tahadhari za viongozi wa dini ili kupunguza migogoro na nchini Uganda gazeti la Sunday Monita leo Jumapili, pamoja na habari nyingine, limeandika serikali ya DRC na waasi wa m 23 wa saini Qatar muundo kamili wa mpango wa amani ili kuhitimisha mapigano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Na wahitimu wa sekta ya afya zaidi ya mia saba wametaadharishwa kuwa hawapaswi kutoa huduma kwa wananchi kabla ya kusajiliwa. Ni hayo tu mpenzi msikilizaji, niliyoweza kukusanyia kutoka katika baadhi ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana wa leo <muchana> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayo kutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 25 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 16 Novemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 382 iliyopita Jean Chardin Mtambuzi wa masuala mashariki na mwana falsafa mtajika wa Ufaransa alizaliwa katika mji wa Paris. Alikulia na kusoma katika mji huo. Baba yake Jean Chardin alikuwa sonara na alijifunza tangu akiwa mtoto mdogo utambuzi wa mawe madini na taaluma ya usonara. Miaka 88 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya jeshi la Ufaransa vilishambulia Vietnam na kuanza mapambano muda mrefu ya wananchi kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo baada ya karne moja ya kukoloniwa Vietnamu na Ufaransa. Wakati wa vita vya pili vya dunia, Japan iliidhibiti nchi hiyo. Japani iliondoka Vietnam baada ya kushindwa katika vita hivyo na Vietnamu ikaanza kukaliwa kwa mabavu na Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, aliaga dunia Ustadh Muhammad Taqi Mudaris Razavi, mwandishi, mwanafasihi na mhakiki mahiri wa Kiirani. Msomi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 95. Alizaliwa katika mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye akahamia Tehran. Baada ya kuhitimu masomo yake, alianza kujishughulisha na kazi ya uhakiki, utafiti pamoja na kujifunza lugha ya Kifaransa. Kwa miaka mingi, mwalimu huyo alijishughulisha na kazi ya kufundisha vijana, na kipindi fulani alishiriki katika kazi ya kuandika kamusi kubwa ya Dehoda. Alikuwa mahiri pia katika elimu za fikhi, mantiki pamoja na falsafa. Siku kama leo miaka 27 iliyopita Alama Muhammad Taqi Jafari mwana falsafa na mwana fikra mkubwa wa Kiislamu aliyeaga dunia, alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na nne hijiria shamsia katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qoran. Akiwa shule alionekana mwenye kipaji mno. Hata hivyo umasikini ulimfanya ache shule na kuanza kufanya kazi. Pamoja na kufanya kazi, aliotumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taqi Jafari ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Na miaka 25 iliyopita katika siku kama leo aliaga dunia Hujjatul Islam Dk Muhammad Hadi Amini Najafi, mmoja wa maulamaa na waandishi mahiri wa Kiiran. Alizaliwa Tabrizi, kaskazini magharibi mwa Iran, na katika kipindi cha ujana wake alielekea huko Najafu Iraq akiwa pamoja na baba yake alama Amini ambaye ni mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Al Ghadir. Msomi huyo alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar nchini Misri mwaka elfu moja mia tatu na hamsini hijiria ya shamsia. Dr. Muhammad Hadi Amini Najafi alirejea nchini Iran na kuanza kufanya kazi ya uandishi, kufundisha pamoja na kufanya uhakiki. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka homo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeonya kuhusiana na kushadidi janga la kibinadamu katika ukanda wa Gaza. Onyo hilo imetolewa na msemaji wa harakati ya Hamas, ambaye imetahadharisha kuhusu kushadidi maafa ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza kufuatia mvua zilizonyesha hivi karibuni. Kocha wa Manchester City Mhispania Pep Guardiola amewataka wananchi wa Hispania kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina. Katika ujumbe wake wa video, Guardiola amewataka watu wa Hispania na mashabiki wa Barcelona kuonyesha mshikamano wao na watu wa Palestina na mashahidi wa vita vya Gaza kwa kuhudhuria mechi ya hisani kati ya timu ya taifa ya Katalonia na timu ya taifa ya Palestina Jumanne ijayo. Hatua ya kundi la walowezi wa, wa kizayuni wenye misimamo wa kufurutu ada ya kuchoma msikiti wa Haja Hamida katika ukingo wa magharibi huko Falastini na ukaliwa kwa mabavu imeendelea kulaaniwa katika kila kona ya dunia. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesisitiza uungaji mkono wa nchi yake kamili kwa haki za wananchi wa Palestina na haja ya kutekelezwa haki dhidi ya jinai na vitendo vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala dhalimu wa Israel. Maduro ametangaza kwamba amani ya kweli itapatikana tu wakati haki na uadilifu utakapotekelezwa dhidi ya uhalifu na vitendo vya mauaji ya kimbari. Na zaidi ya nusu ya idadi ya watu wa Sudani wanahitaji msaada wa kibinadamu. Haya yameelezwa na mkuu wa Baraza la Wakimbizi la Denmark, huku mapigano yakiharibu taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika.