Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Wakati mwingine wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ganima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya leo Jumapili, Novemba 16 mwaka 2025 miladia, inayosadifiana na jamadul awal 25 1447 hijiria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshia Mola karima aliyetujalia uhai, amin ya rabbil alamin. Hatujasaa wenzetu wako majumbani, wako hospitalini, wanaugua ndugu, marafiki, Mungu, na marafiki tunamwomba za kawaida na asubuhi hii katika meza ya matangazo, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam, e Jam hapa Thra, tuna mengi mazuri. Tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi utahusu kwa nini China na Rusia zimepinga azimio lililopendekezwa na Marekani kuhusu Gaza. Na uchambuzi huu wa kisiasa mtautegea sikio kwa muda wa dakika nne utakaofuatiwa na kipindi chetu cha Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali juma zima barani Afrika. Tutawaletea jamvi la macho yetu magazetini na makala yetu yaliyo katika historia. Tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania na vilevile unaweza ukatuni kwa satelit ukatupata mubashar. Vilevile unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutupata. Tembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ambayo inapatikana katika anwani ifuatayo hat radio teran swt me slash radio teran sw. Kwenye tovuti ya redio tunapatikana pastoday ir slash sw, na unaweza vilevile ukatumia nambari yetu ya kawaida ya simu na sai tunaonesha imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Msemaji wa serikali ya Iran asema jibu kali zaidi linasubiri uvamizi wowote utakaokaririwa dhidi ya nchi hii. Mukawama hautaitambua Israeli. Hakutakuwa na suluhu bila Palestina kupata haki, asema harakati ya Jihadi Islami. Waziri wa turathi za utamaduni na utalii Irani asema watalii zaidi ya milioni tatu wa kigeni watembelea nchi hii katika muda wa miezi sita, na pamoja na habari nyingine. Kongo na kundi la waasi la M 23 za saini muundo kamili wa mpango wa amani baada ya mazungumzo ya Qatar karibuni. habari kamili. Msemaji wa serikali ya Iran amesema nchi hii itatoa jibu kali zaidi na kwa nguvu kubwa ikilinganishwa na wakati uliopita ikiwa itakabiliwa na uchokozi mpya wa nchi ya jinabi. Bi Fatima Mohajerani ameeleza hayo jana katika mahojiano yaliyofanyiwa na televisheni ya Almayadini ya Lebanon na akasisitiza kuwa kuhusu azma ya jamhuri ya kiislamu Irani ya kulinda mamlaka ya kujitawala ya nchi na watu wake. Akizungumzia vita visivyo na msingi vya Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu, msemaji wa serikali amesema Irani haitazingatia hisia za nje wakati wa kulinda na kuihami ardhi yake. Bi Fatima Muhajirani pia amesisitiza kuhusu uwezo wa makombora wa Iran na akasema Teherani sasa inashughulikia udhaifu uliojitokeza wakati wa mashambulio hayo. Amesema mwelekeo wa Irani hautegemei kauli mbiu bali vitendo, na akasisitiza kuwa Irani imejiandaa kimkakati kukabiliana na vitisho vyovyote dhidi yake. Msemaji wa serikali ya Irani ameendelea kusema, kwa upande wa diplomasia, mazungumzo yanayoendelea ya nchi za magharibi hayana maana iwapo anga ya mazungumzo hayo ni ya mashinikizo, licha ya Irani kupokea jumbe zisizo za moja kwa moja kuhusu uwezekano wa kufanyika mazungumzo, waziri wa turathi za utamaduni na utalii wa Iran ametangaza kuwa idadi ya watalii wa kigeni wanaoingia na kutembelea Iran inazidi kuongezeka. Said Reza Salehi Amiri, waziri wa utalii wa Iran, amesema katika mahojiano na shirika la habari la Fars kwamba Mwezi wa Aprili na Mei mwaka huu kulisajiliwa ongezeko la watalii kwa zaidi ya asilimia thelathini, na tangu Septemba na Oktoba kumekuwa na mwenendo wa kupanda ongezeko la watalii wa kigeni hapa nchini. Kwa mujibu wa past today, amesema watalii milioni tatu na mia tano hamsini waliingia Irani katika nusu ya kwanza ya mwaka huu na kutabiri kuwa hadi mwisho wa mwaka huu idadi ya watalii wanaoingia Iran itafikia zaidi ya milioni saba. Salehi Amiri amesisitiza kuwa Iran ikiwa mandhali, itafauti, na turathi tajiri za kiutamaduni mandhari tofauti na athari za kipekee za kihistoria ni moja ya vituo vikubwa zaidi vya wa watalii ulimwenguni. Waziri watali wa utalii wa Iran pia ameashiria kusajiliwa kwa vijiji vitatu vya Iran katika orodha ya shirika la utalii duniani na akasema mwaka huu wa 2025 Irani ilitambulisha vijiji vinane, ambapo Hasan Lu Faharaji na Shafi Abad vilifanikiwa kusajiliwa katika shirika la utalii duniani. Itakumbuka kuwa kijiji cha kihistoria cha Isfahak kilichoko katika mkoa wa Khurasani kusini mwa Iran mwaka uliopita kilitambuliwa kimataifa kwa kutajwa na shirika la utalii la Umoja wa Mataifa kuwa mojawapo ya vijiji bora vya utalii. Mabadiliko ya Isfahaki kuwa kivutio cha kitamaduni na utalii wa kiikolojia yamepelekea kijiji hicho kupata tuzo ya kifahari ya usanifu wa Asia. Leo hii kijiji hicho kinavutia watalii kutoka kote ulimwenguni kutokana na usanifu majengo wa kuvutia ambao umehifadhi utambulisho wa kitamaduni. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la Machi 23 zimesaini makubaliano ya muundo kwa ajili ya mkataba wa amani unaolenga kumaliza mapigano mashariki mwa Kongo. Makubaliano hayo yalisainiwa jana Jumamosi na wawakilishi wa pande zote mbili katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Qatar pamoja na Marekani na Umoja wa Afrika zimekuwa ikishiriki mazungumzo ya mfululizo kwa miezi kadhaa sasa, ili kumaliza mzozo katika eneo la mashariki mwa Kongo lenye utajiri mkubwa wa rasilimali za madini, ambako kundi la Machi 23 limekuwa likiteka miji muhimu. Katika afla hiyo, mpatanishi mkuu wa Qatar ambaye ni waziri wa nchi Muhamedi al Khulaifi aliyeelezea makubaliano hayo kama ya kihistoria, na akasema wadau wa mazungumzo wataendelea kufanya juhudi kufanikisha amani katika ngazi ya mashinani. Mji mkuu wa Qatar, Doha, umekuwa mwenyeji wa duru kadhaa za mazungumzo ya ana kwa ana kati ya serikali ya Kongo na waasi wa Machi 23 tangu mwezi Aprili, lakini mazungumzo hayo yalihusu zaidi masharti ya awali na hatua za kujenga hali ya kuaminiana. Machi 23 ambalo ni moja ya makundi ya waasi yanayoaminika ya kuwa yanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda, mwezi Januari liliteka Goma, mji mkubwa wa mashariki mwa Congo, na kisha likasonga mbele katika mikoa ya Kivu kaskazini na Kivu kusini. Tangu ilipopata nguvu tena za kijeshi mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na moja kundi hilo la waasi limeatoa maeneo mengi mashariki mwa congo kwa msaada wa Rwanda, jambo ambalo limesababisha janga kubwa la kibinadamu linaloendelea kushadidi katika maeneo hayo. Mwakilishi wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina hapa mjini Tehran amesema eh, sisi katika mavuguvugu ya mukawama wa Kiislamu hatutambui uwepo wa utawala wa kizayuni na hatulazimiki kuutambua hasa kwa vile utawala huo hautambui hata uwepo wa watu wa Palestina. Nasir Abu Sharif amesema hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Al Alam na amesisitiza kuwa swala la Palestina si la kibinadamu tu, bali pia ni la kisiasa na kwamba Wapalestina wanakabiliwa na uvamizi, kuzingirwa na hatari ya kugawanyika. Mwakilishi wa harakati ya Jihadi Islami hapa Tehrani amesema Uhuru wa Palestina ni haki yetu ya asili halali na ya kihistoria. Mashababi wa mukawama ni watoto wa watu wa Palestina na wana haki ya utu, uhuru na kujitawala. Abu Sharifu ameendelea kusema, tangazo la uhuru wa Palestina la mwaka 1988 na na maazimio ya Umoja wa Mataifa yanasisitiza haki halali na ya kisheria ya watu wa Palestina ya kujitawala na kujiamulia mustakbali wao. Amesisitiza kwa kusema, Palestina yote kuanzia baharini hadi kwenye mto wake ni milki ya watu wake, na wazayuni wachokozi na wavamizi walikuja katika nchi hiyo kwa msaada wa miradi mikubwa ya kikoloni kupitia mataifa makubwa ya wakati huo, yaani Uingereza na Ufaransa, na baadaye chini ya usaidizi wa Marekani na hata shirikisho la Kisovieti wakati huo. Mwakilishi wa harakati ya Jihadi Islami hapa mjini Teherani ameeleza bayana kwamba hakuwezi kuwepo na amani ya kweli bila kupatikana haki za watu wa Palestina. Hatuwezi kuzungumzia kinachoitwa amani wakati wa Palestina wanakabiliwa na mabavu, wanakaliwa kwa mabavu na kumwagwa damu zao kila siku katika ukanda wa Gaza. Na katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO Mark Ruti amesema nchi kadhaa wanachama wa shirika hilo zitachangia kwa pamoja shehena ya silaha na zana za kijeshi zenye thamani ya euro milioni mia nne kwa ajili ya Ukraina ambazo zitanunuliwa kutoka Marekani kwa mujibu wa Ruti, Denmark, Estonia, Finland, Iceland, Latvia, Lithuania, Norway na Sweden zinatarajiwa kufadhili kifurushi hicho kupitia mpango wa orodha ya mahitaji ya Ukraine iliyopewa kipaumbele. Mpango huo uliidhinishwa mnamo mwezi Septemba na kuiruhusu Marekani iipatie silaha Kiev, ambapo gharama za silaha hizo zitalipwa na nchi wanachama wa Ulaya wa NATO. Rais wa Marekani Donald Trump amekuwa mara kwa mara akimkosoa mtangulizi wake Joe Biden kwa kutoa vifurushi vikubwa vya misaada ya kijeshi kwa Ukraine na kumwelezea rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski kama muuzaji mkubwa zaidi duniani. Pia amesisitiza kwamba wanachama wa NATO barani Ulaya wanabeba mzigo mkuu wa kuiunga mkono Ukraina. Mapema wiki hii, rais huyo wa marekani alidai tena kwamba Washington imetumia dola bilioni 350 katika mzozo wa Ukraine na kwamba serikali yake haitatenga tena fedha hizo. Trump amezungumzia jinsi Washington inavyorejesha gharama zake, akisema sasa wao wanatulipa kupitia NATO. Tangazo hilo linatolewa huko Kiev ikizidi kuandamwa na uchunguzi wa ufisadi ambao umeongeza mashinikizo kwa serikali ya Zelenski. Mapema wiki hii, ofisi ya taifa ya kupambana na rushwa ya Ukraine iliwashtaki watu saba, akiwemo mshirika wa zamani wa kibiashara wa Zelenski, Timur Mindich, kwa kuhusika na rushwa na ubadhirifu katika sekta ya nishati ambayo inafadhiliwa kwa kiasi kikubwa na misaada ya Magharibi. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas ameitaka Kievu kushughulikia ufisadi haraka sana, akisisitiza kwamba pesa za wananchi zinapaswa ziende mstari wa mbele, yani vitani. Russia kwa upande wake imekuwa ikiwashutumu waungaji mkono wa Ulaya kwa Ukraine kwa kurefusha muda wa mzozo na vita baina ya nchi mbili kwa gharama ya maisha ya Ukraine, ikisema nchi hizo haziko tayari kukiri kwamba mkakati wao umefeli na kugonga mwamba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa, katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini China na Russia zimepinga azimio lililopendekezwa na Marekani kuhusu Gaza. Russia na China ambazo ni wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimetaka kufutwa kikamilifu tume ya amani kwenye matimu ya rasimu iliyowasilishwa na Marekani kwenye Baraza la Usalama kuhusu Gaza. Russia na China Ijumaa tarehe 14 Novemba zilipinga rasmi toleo lililo rekebishwa la rasimu ya azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Gaza. Rasimu hiyo ambayo iliwasilishwa na Marekani ilitayarishwa kwa mujibu wa mpango wa vipengee 20 wa Donald Trump kwa ajili ya kusitisha vita na kuijenga upya Gaza na imejikita kuhakikisha kuwa kikosi cha kimataifa cha askari jeshi kitatumwa katika eneo hilo la Palestina hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2027. Rasimu hiyo iliyofanyiwa marekebisho ilichapishwa Alhamisi iliyopita ambapo sasa imejumuisha mabadiliko madogo. Hata hivyo rasimu hiyo ingali inasisitiza kuundwa tume ya amani ya muda kwa ajili ya kusimamia maswala ya Gaza. Tume hiyo inatazamiwa kuwa na jukumu la kukisimamia kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani na vilevile vile kusimamia swala la upokonyaji silaha kikamilifu katika ukanda wa Gaza, kutoa mafunzo kwa jeshi la polisi la Palestina, kusimamia mipaka ya Misri na utawala wa Israeli na kuwezesha misaada ya kibinadamu. Russia na China, nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambazo zina haki ya kura ya veto zimetaka kufutwa kikamilifu tume hiyo ya amani katika matini ya rasimu ya azimio. Wanadiplomasia wa nchi mbili hizo wamesema zaidi ya nusu ya matini hiyo ya rasimu iliyopendekezwa haitoshi, haiko wazi na haijajumuisha masuala ya dharura na wamesisitiza kuwa kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani kinapaswa kuwajibika kwa kusimamiwa moja kwa moja na baraza la usalama na si tume fulani ya muda ambayo inaweza kuwa chini ya ushawishi wa Marekani na Israeli. Nchi hizo mbili zinasisitiza kuwa upo lazima kwa Umoja wa Mataifa kusimamia kikamilifu kikosi chochote cha kigeni huko Gaza, na zinaamini kuwa rasimu hiyo haitoshi, haitoshi kuwadhaminia Wapalestina haki zao na kwamba haionyeshi njia ya wazi ya kuelekea kuundwa taifa huru la Palestina. Rasia na China zimesema zitapiga kura ya turufu dhidi ya rasimu hiyo iwapo haitafanyiwa mabadiliko ya kimsingi. Sasa tuone sababu za upinzani wa Rasia na China. Mosi, wasiwasi wasi kuhusu ushawishi wa Marekani na Israel. Azimio hilo lililopendekezwa na Marekani linajumuisha kuanzishwa kile Kilichopewa jina la tume ya amani ya muda ya kuitawala Gaza. Tume hiyo itatekeleza majukumu yake kama vile kupokonya silaha kikamilifu huko Gaza, kutoa mafunzo kwa jeshi la polisi la Palestina, kufuatilia mipaka kati ya Misri na Israel na kuwezesha misaada ya kibinadamu. China na Russia zinaamini kuwa chombo kama hicho kinaweza kuwa chini ya ushawishi wa moja kwa moja wa Marekani na Israel, na vilevile kinaweza kuwa wenzo wa kufanikisha maslahi ya nchi hizo katika eneo la Asia Magharibi. E, sababu ya pili ya upinzani wa Rusia na China ni kufuta nafasi ya Palestina katika rasimu hiyo. Mamlaka ya Palestina haina jukumu lolote katika kusimamia kipindi cha mpito cha Gaza. E, tatu kulidhoofisha baraza la usalama. Wanadiplomasia hao wa Rasia na China wamesisitiza kuwa kikosi cha kulinda amani kinapaswa kufanya kazi chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na si tume ya muda. Wamesema rasimu hiyo inadhoofisha nafasi ya Baraza la Usalama na kwamba zaidi ya nusu ya yaliyomo hayako wazi na haikuzingatia masuala ya msingi ama muhimu. Sababu ya nne, ushindani wa kijiopolitiki na Marekani. Upinzani wa China na Rusia pia unaweza kuchambuliwa katika fremu ya ushindani wa kijiopolitiki wa nchi hizo mbili na Marekani katika miaka ya hivi karibuni. Yaani, Rusia na China zimejaribu kupunguza ushawishi wa Washington katika maeneo nyeti duniani, hasa katika eneo la Asia Magharibi. Upinzani dhidi ya mpango wa Marekani huko Gaza ni sehemu ya sera hii kuu. Kwa kifupi ni kuwa upinzani wa China na Rusia dhidi ya azimio lililopendekezwa na Marekani kuhusu Gaza unatokana na wasiwasi wasi kuhusu ushawishi wa Washington na Israel kufutwa nafasi ya Upalestina na kulidhoofisha baraza la Usalama. Upinzani huu unaweza kuwa na athari muhimu kwa kile kinachotajwa kama mchakato wa amani na mustakbal wa Gaza. Hatua hii ina matokeo kama vile kushindwa kufikiwa mwafaka kimataifa kuendelea mgogoro wa binadamu na kuongezeka ushindani wa kijiografia ya kisiasa kati ya mashariki na magharibi. Na mwisho tunaweza kusema kwamba upinzani huu unaonyesha kuwa mustakabali wa Gaza haufungamani tu na makubaliano ya ndani ya Palestina tu bali pia na ushindani wa madola makubwa duniani. Na no, sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza cha Afrika wiki hii. Afrika, Afrika wiki hii. Bismillahi rahmani rahim. Karibuni wasikilizaji wa redio Teheran popote pale mlipo. Hizi ni dakika chache za kukuleteni kipindi hiki cha kila wiki cha Afrika wiki hii. Mtayarishaji na mwendeshaji wako wa kipindi hiki leo hii ni mimi Ahmed Rashid, kwenye mitambo kule, fundi mitambo wetu ni Leila Kimani. Leo tutajikita zaidi kwenye matukio ya Tanzania kuanzia kuteuliwa na kuapishwa waziri mkuu mpya hadi kwenye hotuba ya rais Samia bungeni na amri ya kuachiliwa huru baadhi ya vijana waliofanya fujo wakati wa uchaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mpaka kwenye matukio ya Zanzibar ya baada ya uchaguzi. Tutagusia matukio mengine pia kadiri muda utakavyoturuhusu. Kweni nasi hadi mwisho wa kipindi. Katika matukio yaliyorindima wiki hii barani Afrika na hususan nchini Tanzania, ambako kwa mara ya kwanza nchi hiyo imeshuhudia machafuko makubwa yaliyoambatana na vifo na uharibifu mwingi wa mali, ni kuteuliwa Daktari Mwigulu Lameck Nchemba kuwa waziri mkuu mpya kushika nafasi ya Mheshimiwa Kasim Majaliwa. Nchemba ni mwenyeji wa wilaya ya Iramba mkoani Singida na ni mchumi Kuteuliwa kwake kuwa waziri mkuu kunaonyesha mwelekeo wa serikali ijayo ya Tanzania wa kujikita sana katika ustawi wa kiuchumi, lakini pia mwelekeo wa serikali ijayo ya Tanzania unaonekana ni wa kuleta maelewano. Hayo yameonekana wazi kwenye hotuba ya rais Samia bungeni siku ya Ijumaa, Novemba 14, 2025 wakati alipotoa amri ya kuachiliwa huru baadhi ya vijana waliofanya fujo wakati wa uchaguzi mkuu, akisisitiza kuwa baadhi yao walifuata mkumbo tu. Akiwa bungeni, Rais Samia alianza kwa kusema, mimi binafsi, waheshimiwa wabunge, nimehuzunishwa sana na tukio lile. Natoa pole kwa familia zote zilizopoteza wapendwa wao, na tunaomba Mwenyezi Mungu, kama tulivyoomba, awapumzishe kwa amani. Aidha, kwa majeruhi tunawaombea wapone kwa haraka, na kwa wale waliopoteza mali zao tunawaomba wawe na stahamala na uvumilivu. Serikali imechukua hatua ya kuunda tume ya kuchunguza yaliyotokea yn yani inquiry commission, ili tujue kiini cha tatizo. Taarifa hiyo itatuongoza kujielekeza kwenye mazungumzo ya kuleta maelewano na amani. Na hapo hapo alitangaza msamaha kwa baadhi ya vijana walioshiriki kwenye machafuko ya wakati wa uchaguzi mkuu, akisema Mheshimiwa Spika, kuna wakati vijana hufuata mkumbo wa uhalifu kwa ushabiki. Ninatambua kwamba vijana wengi waliokamatwa na kushtakiwa kwa makosa ya uhaini hawakujua wanachokifanya. Nikiwa mama na mlezi wa taifa hili ninavyoelekeza vyombo vya sheria na hasa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka kuangalia kiwango cha makosa yaliyofanywa na vijana wetu. Kwa wale ambao, kwa wale ambao wanaonekana walifuata mkumbo na hawakudhamiria kufanya uhalifu wawafutie makosa yao na kabla ya hapo yaani, Alhamisi ya Novemba kumi na tatu elfu mbili ishirini na tano jina la Dkt Mwigulu Nchemba lilitangazwa bungeni kwamba ameteuliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Tanzania kuchukua nafasi ya Mheshimiwa Kasimu Majaliwa. Hali ilikuwa hivi: kwa kutekeleza matakwa hayo ya kikatiba, nimemteua mheshimiwa Na mara baada ya kuidhinishwa na Bunge, Dkt Nchemba alipata nafasi ya kulihutubia Bunge na alisema: Mheshimiwa Spika, baada ya maneno hayo ya utangulizi, niruhusu niseme, nawashukuru sana waheshimiwa wabunge kwa imani hii kubwa mliofanya ya kuthibitisha jina langu. Asanteni sana, mmenipa faraja na mmenipa deni. Kwa imani hiyo kubwa mlionipatia, ni waahidi tutashirikiana nanyi, serikali itashirikiana nanyi, itapokea maoni yenu, itapokea hoja zenu, tutawasikiliza. Na Mheshimiwa Spika, niseme tutawasikiliza bila ubaguzi. Hata walio wachache watakuwa na fursa sawa, kwa sababu bunge lako ni bunge moja. Lakini pia alitoa onyo kali aliposema, kwa watumishi wa umma wavivu, wazembe, wala rushwa na wenye lugha mbaya, kwa Watanzania tuwe tayari Nitakuja na fiekeo na rato. Lazima maono ya mheshimiwa rais, lazima maono ya mheshimiwa rais, ahadi ambazo mheshimiwa rais amewaahidi wa Tanzania lazima zitekelezwe. siku iliyofuata yaani Jumaa ya Novemba 14, 2025 ikawa ni siku ya kula kiapo mbele ya rais Samia. Mimi Mwigulu Lamek Nchemba naapa kwamba nitakuwa mwaminifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo wangu wote, na kwamba nitaihifadhi, nitailinda na kuitetea katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Mimi Mwigulu Lameki Nchemba naapa kwamba nitaitumikia vema na kwa moyo thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kazi zangu za waziri mkuu, na kwa wakati wote nitamshauri kwa hekima na uaminifu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa vyovyote vile sitatoa siri za baraza la mawaziri, ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Mimi Mwigulu Lameki Nchemba nahapa kwamba katika kutekeleza madaraka niliyopewa kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nitatetea na kudumisha umoja wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. Katika sherehe hizo rais Samia alisema, kwanza kabisa nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu tuwezesha kukutana hapa kwa shughuli tuliyoikusudia. Shughuli yetu leo hapa ni kuja kumwapisha waziri mkuu mpya wa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dokta Mwigulu Lameck Nchemba, tunakupongeza. Na katika sehemu nyingine ya hotuba yake wakati wa kumwapisha waziri mkuu mpya siku ya Ijumaa, rais Samia alisema, Dkt. Mwigulu, uteuzi wako umepitia ushindani mkubwa. Kubwa zaidi ni wa kutumikia wananchi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Tukutakie kazi njema, mzigo huu si mdogo, na kwa umri wako mzigo huu ni mkubwa, kwa umri wako vishawishi ni vingi. Nafasi yako ile haina rafiki, haina ndugu, haina jamaa, ni nafasi ya kulitumikia taifa hili. Moja ya vigezo vilivyotajwa na rais Samia vya kumteua Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu wa Tanzania ni pale aliposema kwamba Mwigulu ametokea katika wizara ya fedha na anavijua vichochoro vyote ambavyo serikali ya Tanzania inapitia kukusanya fedha za maendeleo. Na kwa vile ahadi zilizotolewa na chama tawala CCM kwenye kampeni za uchaguzi ni nyingi na kubwa, zinahitaji fedha za kutosha, hivyo amemtaka waziri mkuu mpya amsimamie vyema waziri wa fedha wa serikali ijayo ya Tanzania ili kufanikisha suala hilo. Ama katika upande wa pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, yaani visiwani Zanzibar, chama kikuu cha upinzani cha ACT Wazalendo kimeendelea kushikilia msimamo wake wa kutotambua matokeo ya uchaguzi mkuu wa Zanzibar na kusisitiza kuwa kitaendelea kupigania haki za Wazanzibari mpaka zipatikane. Kwa upande wake Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Dr Hussein Ali Hassan Mwinyi ameacha wazi nafasi za wizara nne kati ya ishirini alizoziunda. Nafasi hizo nne ni kwa ajili ya chama cha ACT Wazalendo, endapo chama hicho kitaamua kuingia katika serikali ya umoja wa kitaifa SUK. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, chama cha ACT Wazalendo kimekidhi vigezo vya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa kushirikiana na chama cha Mapinduzi CCM, na sasa kitakuwa na makamu wa kwanza wa rais pamoja na mawaziri wanne badala ya wawili waliokuwepo awali. Wizara walizoachiwa ACT Wazalendo ni pamoja na ofisi ya makamu wa kwanza wa rais, wizara ya biashara na maendeleo ya viwanda, wizara ya afya na wizara ya utalii na mambo ya kale. Hizi nafasi zitabaki wazi kwa mujibu wa katiba mpaka kipindi kitakapokwisha ambacho kikatiba ni siku 90, amesema Dakta Mwinyi. Wiki hii makumi ya Wapalestina waliotokea Gaza walikodi ndege na kupitia Nairobi, Kenya, kabla ya kuelekea nchini Afrika Kusini kuomba hifadhi. Kutokana na kwamba Wapalestina hao hawakuwa na vibali na stakabadhi za aina yoyote ile walizuiwa kwa masaa kadhaa kwenye uwanja wa ndege huko Afrika ya Kusini, suala ambalo lilizusha malalamiko mengi ya wapigania haki na ukombozi duniani mpaka Rais Cyril Ramaphosa alipolazimika kutoka hadharani na kusema kuwa Wapalestina hao wanakaribishwa kwa mapana na marefu Afrika ya Kusini. Rais Ramaphosa aliwaambia waandishi wa habari huko Soweto siku ya Ijumaa kwamba wapalestina 153 waliotua katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa OR Tambo siku ya Alhamisi wakiwa kwenye ndege ya kukodi wanashughulikiwa na mamlaka husika na hawatorudishwa walikotoka. Alisema watu hao ni kutoka Gaza, ambao kwa njia ya ajabu waliwekwa kwenye ndege iliyopitia Nairobi na kuja Afrika Kusini, hawawezi kurudishwa. Miongoni mwa wapalestina hao alikuwemo pia mwanamke mjamzito wa mimba ya miezi tisa. Hatimaye wapalestina 153 wakiwemo watoto wadogo waliruhusiwa kutoka kwenye ndege Alhamisi usiku baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Afrika Kusini kuingilia kati na shirika lisilo la kiserikali la nchi hiyo linaloitwa Gift of the Givers kujitolea kuwahudumia. Baada ya hapo, maafisa wa serikali ya Afrika Kusini wanaohusika na usimamiaji wa mipaka walisema kuwa Palestina 23 wamesafiri kuelekea nchi nyinginezo na kuacha 130 wakipewa nafasi ya kuingia nchini Afrika Kusini licha ya kutokuwa na vibali wala stakabadhi zozote zile. Wiki hii pia waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Teresa Kaye kwamba Wagner amekosoa vikali Rwanda akiitaka ithibitishe dhamira yake ya kweli ya kutaka amani kutokana na kuwekwa vikosi vyake ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sambamba na mivutano inayozidi kuongezeka mashariki mwa nchi hiyo. Kai kwamba Wagna ameyasema hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Aljazira ya Qatar na kuongeza kuwa vitendo vya Rwanda vinaibua shaka kuhusu nia yake ya kushiriki katika mchakato wa amani unaolenga kukomesha miongo kadhaa ya migongano mashariki mwa Kongo. Waziri Wagna amedai kwamba serikali ya Kongo ina ushahidi usiopingika wa uungaji mkono wa Rwanda kwa waasi wa M23 ambao wanavuruga utulivu wa Kivu Kaskazini. Ijumaa wiki hii, pia mkuu wa jeshi la Sudan SAF, Jenerali Abdel Fattah al-Burhan alisema hakutakuwa na suluhu wala amani kati ya jeshi analoongoza yeye la SAF na vikosi vya msaada wa haraka, RSF, akisisitiza kwamba operesheni za kijeshi zitaendelea hadi watakaposambaratishwa kabisa wanamgambo waasi. Jenerali Al Burhan, ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza kuu la mpito la Sudan, ametoa matamshi hayo alipokuwa anahutubia mkutano wa hadhara katika eneo la Asreiha la jimbo la Jazira katikati mwa Sudan na kusisitiza kwamba mgogoro wa Sudan, Sudan hautotatuliwa kupitia makubaliano au kusitisha mapigano. Pia amewataka Wasudani wote kushiriki katika kile alichokiita vita vya utu na heshima, akitoa mwito kwa yeyote anayeweza kubeba silaha kujiunga na mapambano dhidi ya RSF. Tarehe 6 mwezi huu wa Novemba, RSF ilitangaza kukubali pendekezo lililowasilishwa na kundi la kimataifa la Pwade la kutekeleza usitishaji mapigano kama sehemu ya hatua za awali za kufikia mapatano ya kusimamisha mapigano kwa malengo ya kibinadamu nchini Sudani. Shukran sana, shukran sana Ahmed Rashid, kwa kipindi chako cha Afrika wiki hii. Na sasa ni muda wa kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotufungulia jamvi la macho yetu magazetini, na gazeti hilo limepambwa na habari kuu iliyopewa anwani iliyopewa anwani maridhiano yatakayo. Mwandishi anafafanua kichwa hicho cha habari kwa kuandika: viongozi wa dini, wachambuzi na wanasiasa waeleza mambo ya kuzingatia kufikia maridhiano. Uchunguzi wa matukio ya Oktoba 29 umebainisha kinachoweza kukwamisha hatua hizo ikiwa hakitazingatiwa. Katika ukurasa huo huo wa mwanzo wa Mwananchi, mpendo msikilizaji, tunasoma habari nyingine zilizopewa vichwa vya habari: Mwinyi aweka kibano kwa mawaziri, Wizara ya Vijana ya amsha mjadala, na madaktari wabainisha njia sita za kuzuia maambukizi ya UTI. Habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mzalendo Jumapili hii ni hii iliyoandikwa kwa anwani, wataalamu wasema Rais Dkt Samia amejaa hekima. Wamebainisha kuwa hotuba yake ya kufungua Bunge la kumi na tatu inaonyesha alivyodhamiria kuimarisha umoja na kuleta maridhiano ya kweli nchini. Pia wamepongeza mkakati wake wa kuunda wizara maalumu ya vijana kuimarisha mikopo na kutekeleza miradi itakayolinufaisha kundi hilo zaidi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti hili vinasomeka kama ifuatavyo: Mulamula na Bashungwa wafunguka makubwa, Dakta Mwinyi aziweka mtegoni wizara, Maganya asema raisi ametibu majeraha ya Watanzania na Dkt Mwigulu asisitiza wajawazito wahudumiwe haraka hospitali. Waziri Mkuu D Mwigulu Nchemba amefanya ziara ya kushtukiza katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Dodoma na kuagiza hospitali zote nchini zihakikishe wajawazito wanapofika hospitali wahudumiwe haraka ili kuokoa maisha ya mama na mtoto kuipata kwa kina habari hii, mpendwa msikilizaji, inaenda hadi ukurasa wa tatu wa gazeti hili kutoka gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili. Aidha tunasoma Samia aonyesha njia, ni maoni ya wadau kuhusu hotuba ya ufunguzi wa Bunge, wasema imegusa maisha ya watu, ukomavu wa uongozi na maridhiano ya kitaifa. Hii ikiwa ni habari kutoka ukurasa wa mbele wa toleo la gazeti la Habari Leo Jumapili. Kuna picha inayomwonyesha Waziri Mkuu Dk Mwigulu Nchemba akimjulia hali Betha Bosco akiwa wodi ya wazazi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma jana Kushoto ni mke wa waziri mkuu Nema Mwigulu na mganga mfawidhi wa hospitali hiyo d Ibenzi Elnes, upande wa kulia. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Jumapili limeandika muungano wa upinzani Kenya wasema uchaguzi mdogo wa Novemba ishirini na saba ni mtihani kwa Ruto. Rais Ruto ashiriki katika chakula cha jioni cha wa waasisi wa ODM at 20 mjini Mombasa. Kenya yaanza kusajili washiriki wa mbio za nusu marathon kuelekea maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani ili kuitangaza sekta ya afya. Na katika habari za kimataifa tunasoma maelfu ya waandamanaji jana walimiminika mkabala wa mahali unapofanyika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabia nchi COP 30 nchini Brazil, wakiataka madola makubwa duniani kuchukua hatua za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Gazeti la Sunday Standard limeandika viongozi wa upinzani Kenya wameshadidisha mashinikizo kwa serikali ya Rais William Ruto, wakitaka serikali hiyo kusikiliza tahadhari za viongozi wa kidini ili kupunguza migogoro na nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor leo Jumapili, pamoja na habari nyingine, limeandika: serikali ya DRC na waasi wa m 23 wasaini Qatar, muundo kamili wa mpango wa amani ili kuhitimisha mapigano mashariki mwa Kongo. Na wahitimu wa sekta ya afya zaidi ya mia saba wametahadharishwa kuwa hawapasi kutoa huduma kwa wananchi kabla ya kusajiliwa naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nakaribisha makala yetu ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 25 Mfunguo Nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 16 Novemba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 382 iliyopita, Jean Chardin mtambuzi wa masuala mashariki na mwana falsafa mtajika wa Ufaransa alizaliwa katika mji wa Paris. Alikulia na kusoma katika mji huo. Baba yake Jean Chardin alikuwa sonara na alijifunza tangu akiwa mtoto mdogo utambuzi wa mawe, madini na taaluma ya usonara. Miaka 88 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya jeshi la Ufaransa vilishambulia Vietnam na kuanza mapambano ya muda mrefu ya wananchi kwa ajili ya kuikomboa nchi hiyo. Baada ya karne moja kukoloniwa Vietnamu na Ufaransa, wakati wa vita vya pili vya dunia, Japan ilidhibiti nchi hiyo. Japani iliondoka Vietnam baada ya kushindwa katika vita hivyo, na Vietnamu ikaanza kukaliwa kwa mabavu na Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita aliaga dunia Ustadh Muhammad Taqi Mudaris Razavi, mwandishi mwanafasihi na mhakiki mahiri wa Kiiran. Msomi huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 95. Alizaliwa katika mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran, na baadaye akahamia Tehran. Baada ya kuhitimu masomo yake, alianza kujishughulisha na kazi ya uhakiki, utafiti pamoja na kujifunza lugha ya Kifaransa. Kwa miaka mingi, mwalimu huyo alijishughulisha na kazi ya kufundisha vijana, na kipindi fulani alishiriki katika kazi ya kuandika kamusi kubwa ya Dehoda. Alikuwa mahiri pia katika elimu za fikhi, mantiki pamoja na falsafa. Siku kama leo miaka 27 iliyopita Alama Muhammad Taqi Jafari mwana falsafa na mwana fikra mkubwa wa Kiislamu aliaga dunia. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na nne hijiria shamsia katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Kipaji chake kilidhihiri na kuchomoza tangu akiwa katika kipindi cha kuinukia kwake, ambapo kabla ya kuanza shule ya msingi tayari alikuwa amejifunza Qoran. Akiwa shule alionekana mwenye kipaji mno. Hata hivyo umasikini ulimfanya ache shule na kuanza kufanya kazi. Pamoja na kufanya kazi, aliyotumia muda wake wa ziada kusoma masomo ya dini. Alama Muhammad Taqi Jafari ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. na miaka 25 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Hujjatul Islam Dr Muhammad Hadi Amini Najafi, mmoja wa maulamaa na waandishi mahiri wa Kiiran. Alizaliwa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran, na katika kipindi cha ujana wake alielekea huko Najafu, Iraq, akiwa pamoja na baba yake Alama Amini ambaye ni mwandishi wa kitabu mashuhuri cha Al Ghadir. Msomi huyo alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika chuo kikuu cha kiislamu cha Al Ashar nchini Misri mwaka elfu moja mia tatu na hamsini Hijiria Shamsia. Dr Muhammad Hadi Amini na Najafi alirejea nchini Iran na kuanza kufanya kazi ya uandishi, kufundisha pamoja na kufanya uhakiki. Shukran sana Salum Bendera kwa makala ya leo katika historia. Anasoma maoni ya msikilizaji wetu kwa jina la Kashindi Maulidi Mlete kutoka Kigoma, Tanzania. Ameandika ujumbe mrefu, nasoma kwa ufupi. Anasema hakika Waislamu na Waislamu tumeheshimika katu. Anasema Irani ya Kiislamu isikate tamaa wala kurudi nyuma. Anasema kufa tutakufa sote bila ya shaka yoyote ile, allahuma amin. Shukran sana Kashindi Maulidi Mlete kutoka Kigoma, Tanzania. Shekhe Muhammed anasema Mubaraka Omar Shahabali kutoka Tanzania anasema, alfati ya dua. Shukran, na hapa tuna Abdallah Makajula anasema asante. Nawe pia tunakushukuru. Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ye, kama kawaida yake hachi kututumia ujumbe, na hapa mimi nitausoma kwa mhuta asari. Anasema jamii ya kimataifa waungana, walio wengi, kuna waunga mkono, tunawaunga mkono ndugu zetu wa Irani. Anasema wana mukawamu Palestina, Lebanon, kuwa na haki na sheria za kimataifa zenye mwelekeo wa binadamu. Shukran sana Sherali Fadhili kutoka Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa serikali ya Iran Bi Fatima Mohajerani amesema Iran itatoa jibu kali zaidi na kwa nguvu kubwa ikilinganishwa na wakati uliopita, ikiwa itakabiliwa na uchokozi mpya wa nchi ya Jinabi. Bi Mohajerani ameyabainisha haya katika mahojiano yaliofanyiwa na televisheni ya Al Mayadeen jana Jumamosi. Waziri wa turathi za utamaduni na utalii wa Iran, Said Reza Salehi Amiri ametangaza kuongezeka kwa idadi ya watalii wa kigeni wanaoingia hapa nchini. Katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO Mark Rutte amesema nchi kadhaa wanachama wa shirika hilo zitachangia kwa pamoja shehena ya silaha na zana za kijeshi yenye thamani ya euro milioni 400 kwa ajili ya Ukraine ambazo zitanunuliwa kutoka Marekani na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la wasi la Machi ishirini na tatu zimesaini makubaliano ya muundo kwa ajili ya mkataba wa amani unaolenga kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Makubaliano hayo yalisainiwa jana Jumamosi na wawakilishi wa pande zote mbili katika hafla iliyofanyika huko Doha, mji mkuu wa Qatar. Muhtasari wetu mpendo msikilizaji unakomea hapa asubuhi hii ya leo, na sijawasahau wasikilizaji wetu ambao wametutumia maoni na nimeweza kusoma maoni kadhaa tu. Nawashukuru sana wale. Ambao hawajasikia maoni yao yakisomwa, wasivunjike moyo, tutayarusha hewani katika matangazo yetu ya usiku huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jam Jam hapa Tehran, nikiwatakia asubuhi njema na siku njema kwa ujumla.