Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Bila shaka Mwenyezimungu wamekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya Hunaini pia ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakukufaini chochote, na ardhi ikawafinyi juu yenu ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini, na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru wali, na hayo ndiyo malipo ya makafiri. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye ya makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni podkasti ya historia ya mayahudi nchini Iran. Podkasti hiyo itafuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia, ambacho ndicho kitachukua kipindi chetu cha mwisho kwa matangazo yetu haya ya usiku. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kikosi cha wanamaji cha IRGC cha kamata meli ya mafuta kusini mwa Makran kwa kukiuka taratibu. WHO yatangaza kuwa wapalestina mia tisa wameaga dunia Gaza kutokana na kuchelewa kupata huduma za matibabu. Afrika Kusini imesema inafuatilia kesi ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel huko Gaza. Na Trump ajisalimisha kwa mfumuko wa bei, sasa Marekani kupunguza ushuru kwa baadhi ya nchi za Amerika Kusini. Habari kamili Kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, IRGC, kimekamata meli ya mafuta katika pwani ya kusini ya Makran baada ya kupokea amri ya mahakama. Ofisi ya mahusiano ya umma ya kikosi cha wanamaji cha IRGC imetangaza leo Jumamosi kwamba vikosi vyake vya uchukuaji hatua za haraka vilianza kuifuatilia kwa karibu meli ya mafuta ya Talara yenye bendera ya visiwa vya Marshall mnamo saa moja na nusu asubuhi siku ya Ijumaa, baada ya mahakama kutoa amri ya kuzuiliwa shehena ya mizigo ya meli hiyo. Taarifa ya ofisi hiyo imesema meli hiyo ya mafuta ikiwa imebeba tani elfu thalathini za vifaa na mada za petrokemikali na ikiwa njiani kuelekea Singapore liliongozwa kutia nanga kwa ajili ya uchunguzi kuhusiana na ukiukaji iliyofanya. Kikosi cha wanamaji cha IRGC kimebainisha katika taarifa hiyo kwamba operesheni hiyo ilifanyika kulingana na majukumu ya kisheria na kwa ajili ya kulinda maslahi ya taifa na rasilimali za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa ya kikosi hicho cha wanamaji cha IRGC imebainisha kuwa meli hiyo shehena yake na nyaraka zake zilichunguzwa kikamilifu na kwamba meli hiyo imepatikana na hatia ya kubeba shehena isiyo na kibali. Maafisa wa Marekani walitangaza jana Ijumaa kwamba Talara ilikuwa ikisafiri kutoka Ajman, Muungano wa Falme za Kiarabu, kuelekea Singapore wakati vikosi vya IRGC vilipoizuia. Kituo cha operesheni za biashara za baharini cha jeshi la Uingereza nacho pia kiliripoti kukamatwa kwa meli hiyo ya mafuta na kukiri kwamba Talara ilikuwa imeelekezwa kwenye maji ya eneo la Iran. Itakumbukwa kuwa mnamo Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, vikosi vya IRGC vilikamata meli mbili za mafuta za Ugiriki na kuzishikilia hadi Novemba mwaka huo kwa ukiukaji wa sheria. Aidha, mnamo mwezi Aprili 2024 vilichukua meli ya mizigo ya MSC Aries yenye bendera ya Ureno katika mlango bahari wa Hormoz. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Teheran kamwe haitasalimu amri mbele ya vitisho vya kijeshi, mashinikizo ya kisiasa au vikwazo vya kiuchumi. Amir Said Iravani amelaani mashambulizi ya anga ya Israel ya Juni 2025 dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na kuelezea hatua hiyo kama kitendo cha uhalifu mkubwa kilichofanywa saa chache baada ya azimio lililochochewa kisiasa la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Ameongeza kuwa mashambulizi hayo yameua na kujeruhi maelfu, yalilenga wanasiasa, wanasayansi wa nyuklia na familia zao, na kusababisha uharibifu mkubwa kwenye miundombinu muhimu. Amelaani vikali Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel kwa mashambulizi haramu dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran ambavyo shughuli zake zinaendeshwa chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Aidha, ameeleza kuwa mashambulio ya Israeli na Marekani dhidi ya Iran yalikiuka sheria za kimataifa, hati ya Umoja wa Mataifa, kanuni za wakala wa IAEA na azimio nambari 487 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa aidha ameukosoa wakala wa IAEA na mkurugenzi mkuu wake kwa kushindwa kulaani mashambulizi hayo licha ya taarifa za mara kwa mara za shirika hilo kwamba maeneo ya nyuklia hayapaswi kulengwa kutokana na hatari kubwa zinazoweza kusababisha usalama wa umma, mazingira na usalama wa kimataifa. Amesema ukimya huo unadhoofisha uaminifu na mamlaka ya kimaadili ya wakala huo wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Shirika la Afya Duniani, WHO, limetangaza kuwa kushindwa kupata vibali vya kuondoka mara moja wagonjwa kutoka Ghaza kumesababisha vifo vya wagonjwa 9 hadi sasa. Shirika la Afya Duniani limesema kuna wagonjwa wasiopungua 16500 katika ukanda wa Gaza ambao wanasubiri kupelekwa nje kwa ajili ya matibabu, na kusisitiza kuwa suhula zake za tiba ziko tayari mpakani, lakini haziwezi kuingia katika eneo hilo kufuatia Israel kufunga vivuko hivyo vivuko hivyo. Shirika hilo limetahadharisha kuwa kucheleweshwa wagonjwa kuondoka Ghaza kwa ajili ya kwenda kupata matibabu nje ya eneo hilo ni sawa na kuwatolea wagonjwa hao hukumu ya kifo. Tedros Adhanom Gebreyesus, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani, ametoa tangazo hilo na kutoa wito wa kufunguliwa mara moja vivuko vyote na kuruhusu watu kuingia na kutoka nje ya eneo la Ghaza bila vizingiti kwa madhumuni ya matibabu na kibinadamu. Kufunga vivuko na kuzuia wagonjwa kuondoka Ghaza kumesababisha kuporomoka hali ya afya na kuzorotesha zaidi hali ya wagonjwa. Wakati huo huo, hospitali za Ghaza zinafanya kazi chini ya nusu ya uwezo wao kutokana na uhaba wa dawa, mafuta na vifaa vya kimsingi. Hayo yanajiri katika hali ambayo Umoja wa Mataifa umetangaza mara kadhaa kuwa ukwamishaji unaofanywa na Israel unaendelea kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu kuelekea ukanda wa Gaza. Yapata mwezi mmoja sasa tangu Tel Aviv na harakati ya Mukawama ya Palestina, Hamas, zitekeleze makubaliano ya kusitisha mapigano. Serikali ya Afrika Kusini imetangaza kuwa itaendelea kuchukua hatua za kisheria dhidi ya Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa tuhuma za kufanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. katika taarifa rasmi, idara ya uhusiano na ushirikiano wa kimataifa ya Afrika Kusini imesisitiza kuwa tangazo la usitishaji vita halitafutilia mbali au kuficha jinai zilizofanywa wakati wa mashambulizi ya Israel na kwamba kusitishwa kwa muda wa mapigano hakumaanishi kuhitimisha kesi ya ukiukaji sheria. Wizara hiyo imeeleza kuwa madhumuni ya kuwasilisha kesi dhidi ya utawala haramu wa Israel katika mahakama ya The Hague ni kuzuia kukaririwa uhalifu na kuhakikisha uwajibikaji kamili. Afrika Kusini pia inaona njia hii ya kisheria inaendana na misimamo yake ya kihistoria katika vita dhidi ya ubaguzi wa rangi na kuunga mkono mataifa yaliyokandamizwa. Afrika ya Kusini iliwasilisha kesi hiyo Disemba 2023, ikishutumu Israeli kwa vitendo vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko Gaza. Mnamo Oktoba 2024, Afrika ya Kusini iliwasilisha mbele ya mahakama ya haki ICJ maelezo ya kina ya kurasa 500 huku hoja za utawala wa kizayuni za kupinga madai hayo zikitarajiwa kuwasilishwa Januari 12, 2026. Usikilizaji wa kesi unatarajiwa kufanyika mwaka 2027 na hukumu rasmi inatarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwaka huo au mapema 2028. Nchi kadhaa zimejiunga au zimetangaza nia ya kufanya hivyo katika kesi ya ICJ kuiunga mkono Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na Uhispania, Irland, Uturuki na Colombia. Na ongezeko la bei za baadhi ya bidhaa muhimu nchini Marekani limeilazimisha serikali kujizuia kutoza ushuru wa ziada kwa uagizaji wa baadhi ya bidhaa kutoka Amerika Kusini. Jarida la Marekani la Politico limeripoti kuwa chanzo kimoja katika ikulu ya Marekani, White House, kimetangaza kusainiwa mikataba mipya ya kibiashara na nchi nne za Amerika kusini na Kati ambayo itapelekea kupunguzwa ushuru wa forodha kwa baadhi ya bidhaa kama vile kahawa, ndizi na nyama ya ng'ombe. Jarida la Politico limeongeza kuwa kwa mujibu wa taarifa za afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya Trump, makubaliano na nchi hizo nne yatakamilika ndani ya wiki mbili zijazo, na kuna uwezekano wa kufikia makubaliano zaidi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Kwa mujibu wa Politiko, utawala wa Trump unatazamiwa kusaini mikataba mipya ya kibiashara na Argentina, Guatemala, El Salvador na Ecuador ambayo itapunguza ushuru wa kuagiza baadhi ya bidhaa ikiwa ni pamoja na nyama ya ng'ombe ya Argentina, kahawa na ndizi. Washauri wa masuala ya kiuchumi wa Trump wamesema kupunguza ushuru ni sehemu ya juhudi za serikali za kupunguza bei, na kwamba bei za bidhaa kama vile kahawa na ndizi zinaweza kushuka. Indhari na radi ya mali zimekuwa zikitolewa ndani ya Marekani na kimataifa kutokana na kuendelea vita vya ushuru Vya rais Donald Trump na madai yake katika uwanja huo. Tangu aingie madarakani katika muula wake wa pili, rais huyo wa Marekani ameanzisha wimbi la vita vya ushuru, hususan kwa mataifa ambayo yanaonekana kuwa washindani au wapinzani wa dola hilo la kibeberu, hatua ambazo sasa zimekuwa na taathira hasi nchini Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho sababu za Trump kuyaweka kwenye orodha ya kiitwacho ugaidi wa kimataifa makundi manne ya mrengo wa kushoto ya Ulaya. Washington imeyaweka kwenye orodha ya kiitwacho ugaidi wa kimataifa makundi manne ya mrengo wa kushoto yenye misimamo mikali ya barani Ulaya. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza kuwa itayaarifisha makundi manne ya Ulaya yanayojiita ya kupinga ufashisti kama mashirika ya kigeni ya kigaidi. Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema katika taarifa yake kwamba kundi la Antifa Ost lenye makao yake ya Ujerumani pamoja na makundi mengine matatu ya huko Ugiriki na Italia yamearifishwa kama magaidi maalum wa kimataifa, hatua iliyohitaja kuwa inakwenda sambamba na dhamira ya Trump ya kukabiliana na kampeni za ukatili wa kisiasa za Antifa. Antifa Osti ni vuguvugu la siasa la vuguvugu la siasa za mrengo wa kushoto dhidi ya ufashisti na ubaguzi wa rangi. Trump na washirika wake wa chama cha Republican wamezidi kulituhumu kundi hilo la Antifa kuwa linachochea ghasia za kisiasa tangu kuuawa kwa Charlie Kirk mwezi Septemba. Septemba 22 mwaka huu, Trump aliliweka rasmi vuguvugu -vugu la Antifa kwenye orodha ya makundi ya kigaidi ya ndani baada ya kutoa dikirii ya kiutendaji iliyoitambua Antifa kama taasisi ya kigaidi ya ndani. Hii ni katika hali ambayo wachambuzi wengi wa mambo nchini Marekani wamesisitiza kuwa tamko hilo halina msingi madhubuti wa kisheria kwa sababu sheria za sasa za Marekani kimsingi hazijaainisha utaratibu wa wazi wa kuyataja makundi ya ndani kama taasisi za kigaidi. Pamoja na hayo, katika miezi ya karibuni, rais wa Marekani amejaribu kuonyesha kuwa Antifa si vuguvugu la upinzani bali ni adui aliyejipanga na amebadili anga ya kisiasa Marekani kwa maslahi yake. Hivi sasa pia kuwekwa makundi kadhaa ya Ulaya kwenye orodha ya ugaidi ya Marekani, zaidi ya kuwa matokeo ya tathmini ya taasisi za usalama, ni sehemu ya mradi wa kisiasa wa Trump wa kukuza tishio la Antifa na kuimarisha riwaya yake kuhusu kile anachokiita ukatili wa mrengo wa kushoto wenye siasa kali. Ni wazi kuwa uamuzi huu unaoambatana na kulipa jina Antifa yenye kupenda ghasia ni wenzo wa mashinikizo ya kisiasa na si tathmini sahihi na za kiufundi za usalama. Trump ameitaja Antifa kuwa vuguvugu la ugaidi kwa malengo kadhaa. Mosi ni kwamba anataka kudhihirisha kuwa Marekani iko chini ya mashinikizo ya mrengo wa kushoto wenye misimamo mikali ili kuwavutia zaidi wafuasi wake. Pili ni kuwa anataka kupotosha fikra za walio wengi ndani ya Marekani kuhusu hatari halisi ya mrengo wa kulia na kuwaelekeza kwa kile anachodai kuwa ni vurugu na ukatili wa mrengo wa kushoto. Na tatu ni kwamba amechukua hatua hiyo ili aweze kukandamiza maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na mikusanyiko muhimu na kuiarifisha kama harakati zinazoungwa mkono na magaidi wa Antifa. Hakuna shaka kuwa serikali ya Trump miaka iliyopita ilifanya kila iwezalo kukuza maana halisi ya tishio kwa kiwango cha kimataifa, hata kama hatua hiyo inatatiza uhusiano wa Marekani na waitifaki wake na kuwasababishia gharama za kisiasa. Hatua hii pia inaonyesha kwamba utawala wa Trump uko tayari kulazimisha ajenda yake ya ndani kwa sera ya kigeni ya Marekani bila kujali hisia za kisiasa au kiusalama za washirika wake. Lebo ya ugaidi wa kimataifa inayotumika kwa makundi ambayo shughuli zake ni za ndani ya Marekani ni kielelezo cha utashi huo wa kisiasa. Kuharifishwa makundi ya Antifa huko Ujerumani, Italia na Ugiriki kama taasisi za kigaidi kwa hakika ni mwendelezo wa mkakati wa ndani wa Trump mkakati ambao umejikita katika kukabiliana na vuguvugu vugu la mrengo wa kushoto ambao sasa umevuka mipaka ya kijiografia ya Marekani. Ni wazi kuwa Trump amekusudia kubadilisha neno Antifa kuwa dhana sawa na tishio la kimataifa mbele ya maoni na fikra za walimwengu bila kutoa ushahidi wa kutosha. Nukta muhimu ni kuwa wataalamu wengi wa masuala ya sheria wanaamini kuwa uamuzi huo unatiliwa shaka kisheria. Antifa haina taasisi rasmi na kuyataja makundi yenye muundo kama huu katika kalibu ya ugaidi wa kigeni kunakabiliwa na pingamizi za kisheria. Katika upande mwingine, vyombo vya habari vya Ulaya pia vimeitaja hatua hiyo kuwa ni katika fremu ya sera binafsi za Trump. nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu mpya wa podcast ya historia ya mayahudi nchini Iran. Katika podcast hii tutatupia jicho historia, utamaduni na nafasi ya Mayahudi nchini Iran kutoka nyakati za kale hadi leo. Iran ni nchi ya kale yenye ustaarabu mkongwe wa miaka elfu kadhaa. Kwa mujibu wa historia, watu wa kaumu na dini tofauti waliishi katika ardhi hii. Mayahudi ni moja ya kaumu hizo ambao uwepo wao nchini Iran una mizizi ya kale sana iliyoanzia zaidi ya miaka elfu tatu walipolazimika kuhamia Ashuru, Babeli na maeneo ya magharibi na kati kati ya Iran. Katika historia hii ndefu, Mayahudi na kaumu pamoja na dini nyinginezo daima wameishi kwa amani bega kwa bega na wameanzisha uhusiano wa kina wa kiutamaduni na kijamii na jamii ya Kiirani kiasi kwamba wengi wao wanajiona kuwa ni Wairani. Jiunge nasi katika episodi hii ya kwanza ili kujifunza zaidi kuhusu historia ya Wayahudi nchini Iran. Abla ya kuanza episodi hii ya kwanza ya podcast yetu hii, ningependa kukukumbusha kwamba unaweza kufikia kwa urahisi mkusanyiko mpana na wa aina mbalimbali wa podcast za bure kupitia tovuti yetu na mitandao ya kijamii kama Iran radio .ir sw. Maoni na mapendekezo yako ni ya thamani sana kwetu na tutayapokea kwa furaha na moyo mkunjufu na kuyatumia kuboresha kazi yetu. Historia ya uwepo wa Mayahudi nchini Irani inarejea nyuma katika Agano la Kale. Katika vitabu vya Isaya, Danieli, Ezra na Nehemia, kuna habari nyingi kuhusu maisha ya Mayahudi katika ardhi ya Pars au Wajemi. Kwa mujibu wa nyaraka zilizopo, baada ya kifo cha nabii Suleimani alayhi ssalam, aridhi yake iligawanywa katika sehemu mbili: ufalme wa Yuda na ufalme wa Kaskazini. Mmoja wa falme wa ufalme wa Kaskazini alikuwa Peka Remalia, ambaye ilitawala kwa karibu miaka 20. Katika mwaka wa 17 wa utawala wake, Ahazi mwana Yothamu alikuwa akitawala ufalme wa Yuda. Mfalme huyu akawa na wasiwasi juu ya maendeleo ya ufalme wa kaskazini, na kwa sababu aliogopa pia uvamizi wa wafalme wa nasaba ya Waaramu. Kwa hiyo alifanya mapatano ya urafiki na Tiglath Pileseri, mfalme wa Ashuru, ambaye alikuwa ameingia madarakani mwaka wa 746 kabla ya miladia. Alifunga mkataba wa urafiki na akajitambulisha kuwa mtifu kwake, na akamwomba ausambaratisha ufalme wa Aramu. Baada ya hayo, Tiglath Pileseri akamuua mfalme wa Aramu, kisha akauvamia ufalme wa kaskazini, akateka miji yake na kuwachukua watu wake mateka. Kwa hakika kuchukuliwa mateka kwa mara ya kwanza kundi la Bani Israeli nchini Iran kulifanyika kati ya mwaka 741 na, na, na 749 au 739 kabla ya miladia, ambapo takriban mateka elfu sitini walihamishwa hadi karibu na Gilead Damavand nchini Iran. Huu ulikuwa ni uwepo wa kwanza wa mayahudi katika eneo la kijiografia la Iran. Baada ya tarehe hii, mwaka 722 kabla ya miladia, Shalmana wa tano, mfalme wa Ashuru, alivamia tena ufalme wa kaskazini na kuwachukua tena mateka Mayahudi. Kulingana na Bibilia, mfalme wa Ashuru akawahamisha Israeli mpaka Ashuru, akawaweka katika hala na katika habori, karibu na mto Gozani, na katika miji ya Wamedi. Hivyo basi, historia ya uwepo wa mayahudi nchini Iran inaweza kufuatiliwa hadi kwenye utawala wa Wamedi, nasaba na kuu ya kwanza ya Iran ya kale. Wakati wa utawala wa nasaba hii katika Uajemi, ambayo ilidumu kutoka mwaka 550 hadi 728 kabla ya miladia Mayahudi walichagua maeneo kama Khurasan katika Iran ya mashariki ya leo, Rei katikati mwa Iran na Ikbatan, Hamadani ya sasa huko magharibi mwa Iran, kwa ajili ya kuishi. Mchakato wa uhamiaji wa mayahudi kuja Irani uliendelea katika miaka na vipindi vilivyofuata kiasi kwamba takribani mwaka 586 kabla ya miladia, ufalme wa Babeli ukiongozwa na Nebukadereza wa pili uliwachukua mateka mayahudi wengi, ambapo wengi wa mayahudi hawa walihamishwa hadi katikati ya milki ya Babeli huko Mesopotamia. Ni kwa msingi huo ndio maana baadhi ya watu hao waliishi katika maeneo ya mashariki ya milki ya Babeli na Irani ya kale. Mayahudi walioletwa Irani na kukaa katika miji ya Wamedi walipata nafasi ya thamani na walikuwa bora kuliko wengine kwa hali ya kisiasa na kijamii, kiasi kwamba sambamba na kuingia madarakani utawala wa kizazi cha Hahamanesh, Mayahudi wa Irani walikuwa viongozi wa Mayahudi lakini wale waliobaki utumwani katika miliki ya Babeli hawakuwa na hali kama hiyo. Kushikiliwa mateka Mayahudi na ufalme wa Babeli kulidumu kwa takriban miaka 58 ahadi mnamo 539 kabla ya miladia, wakati Korosh mwanzilishi na mfalme wa ufalme wa Hahamaneshi huko Uajemi alipoikomboa wa Babeli na kuuangusha ufalme mpya wa Babeli alipoachilia huru Mayahudi waliokuwa utumwani katika ufalme huo tangu mwaka 587 kabla ya miladia. Wanahistoria wengi wanaona agizo la Koreshi la kuachiliwa huru Mayahudi kutoka utumwani Babeli kuwa ni tukio kubwa zaidi katika historia ya Kiyahudi nchini Iran. Tukio hili kubwa lilitokea mwaka 539 kabla ya miladia wakati Korosh au Koreshi, baada ya kuanzisha na kuimarisha utawala wa Hahamanesh, alianza kuzikomboa ardhi za kando kando na katika fremu hiyo alishambulia Babeli ambayo katika zama hizo ilikuwa moja ya tawala muhimu za eneo la Mesopotamia wakati huo, na akashinda Babeli katika vita vilivyoitwa vita vya Opis na kuupindua utawala wa kifalme wa Babeli na kisha akaunganisha ardhi za utawala huo na ufalme wake. Baada ya Koreshi Mkuu kuikomboa Babeli, alitoa amri na maagizo kadhaa ambayo miongoni mwayo ni kuachiliwa huru Mayahudi waliokuwa uhamishoni Babeli. Hatua hizo zimeandikwa katika mkataba wa Koreshi na yanatajwa hasa katika vitabu vya Kiyahudi vya Ezra na Isaya. Katika amri hiyo Koreshi Mkuu alisema kwamba Mayahudi walikuwa huru kwenda popote walipotaka, au kuishi katika ardhi ya ufalme wa Wajemi. Amri ya Koreshi ilimaanisha ushindi mkubwa kwa Mayahudi ambao waliweza kupata tena uhuru wao baada ya miaka mingi ya kuwa Babeli, mbali na athari zake za kidini, amri hii pia ilikuwa na vipengele muhimu vya kisiasa na kijamii, kwa sababu mayahudi wengi walioishi katika maeneo tofauti ya ufalme wa Hahamaneshi walitumia fursa hii na kuchukua jukumu muhimu katika maendeleo ya biashara na uchumi katika ufalme huo. Koreshi, mfalme mwadilifu wa Iran, baada ya kushinda Babeli, hakuruhusu tu Wayahudi kama wafuasi wa dini nyingine kukaa katika nchi za miliki hiyo, bali pia alihakikisha usalama wao na uhuru wao wa kidini. Kwa hiyo Wayahudi wengi ambao walikuta Iran nchi ya amani na heshima kidini, walikaa huko, na vizazi vyao vingi viliendelea kuishi katika sehemu mbalimbali mbali za Iran. Wanahistoria na watafiti wanakichukulia kipindi hiki kuwa moja ya zama za dhahabu katika historia ya Uyahudi ambapo Mayahudi huku wakihifadhi utambulisho wao wa kidini walipata uungwaji mkono maalum kutoka kwa ufalme wa Iran na kuweza kuendeleza maisha yao ya kiutamaduni na kidini kwa usalama na amani, na kuweka mizizi ya uwepo wao wa kudumu nchini Iran. Kulingana na maandiko ya kihistoria, na hasa katika Cyrus Cylinder au Charta, ambapo kwa sasa iko katika jumba la makumbusho la Uingereza, Koreshi alitangaza kwamba wafungwa wote wakiwemo Mayahudi walikuwa na haki ya kuishi popote walipotaka na kufuata dini yao wenyewe. Katika maandiko haya anatangaza kwamba jeshi lake liliingia Babeli kwa amani na utulivu, na kwamba hakuruhusu mateso au madhara yoyote wapate watu wa jiji hili na nchi hii. Koreshi anaendelea kusema: Nilikomesha utumwa, nilitimisha taabu zao. Niliamuru kwamba watu wote wawe huru kumwabudu Mungu wao na wasibuudhiwe. Niliamuru kwamba mtu yoyote asiwaangamize wakazi wa jiji hilo. Nilijenga upya miji yote iliyokuwa imeharibiwa. Niliamuru mahekalu yote yaliyokuwa yamefungwa yafunguliwe. Nilirudisha miungu yote ya mahekalu haya mahali pake Niliwarudisha watu wote waliokuwa wametawanyika na kuhamishwa kwenye maeneo yao, na nikajenga upya nyumba zao zilizoharibiwa. Niliwaita na kuwalingania watu katika mshikamano. Pia nilirudisha sanamu za miungu ya Sumeri na Akadi ambayo Nabonido alileta Babeli au Babiloni bila kumwogopa Mungu huyo mkuu, kwenye mahekalu yao kwa radhi za Mungu huyo mkuu na kwa shangwe na nderemo, nilileta utulivu kwa watu wote na kuwapa amani na utulivu watu wote. Mwisho wa kunukuu. Hatua hii ya Koroshi ilikuwa kianzio muhimu katika historia ya Iran kwa ajili ya kufikia amani ya dunia na kutoa mazingira salama na yenye msaada kwa walio wachache na uhuru wa kidini, hasa kwa Mayahudi. Mayahudi ambao walikuwa wamekaa utumwani Babeli kwa zaidi ya miaka 50 na walikuwa wakijihusisha kila mara katika migogoro na mabishano makali waliachiliwa huru kwa amri ya Koreshi na wakaweza kuishi maisha yenye amani pamoja na kaumu na dini nyinginezo. Amri hiyo iliwaruhusu Mayahudi kuwa na dini huru isiyo na mzozo na tawala nyingine. Kitendo hiki hakikuwa tu cha umuhimu mkubwa wa kidini kwao, bali pia kilikuwa na jukumu la msingi katika kuhifadhi utambulisho wa kiutamaduni na kidini wa Wayahudi na kuzuia kutoweka kwao. Hatua kubwa ya Koreshi inajulikana katika historia kuwa kielelezo bora cha kuheshimu haki za binadamu na haki za walio wachache ambayo ilikuja kuwa msingi wa undaji wa mikataba ya kwanza ya haki za binadamu duniani. Utendaji huu wa kiutu na haki haukuhifadhi tu utambulisho wa kitamaduni na kidini wa walio wachache, lakini pia ulifungua njia kuishi pamoja kwa amani na maingiliano yenye kujenga kati ya kaumu na dini mbalimbali mbali katika ufalme wa ukoo wa Hahamanesh. Historia na kaumu ya Kiyahudi haijawahi kusahau hatua hii kubwa ya Koreshi. Wanamwona Koreshi Mkuu kama mwokozi na mkombozi wa watu wao, na katika Torati neno la Kiebrania la mashiahi, linalomaanisha masihi au mwokozi aliyeahidiwa, limetumiwa tu kwa Koreshi Mkuu. Katika sura ya Ezra katika Torati au Agano la Kale imeelezwa kwamba Koreshi aliwaokoa Wayahudi kutoka katika nchi ya utumwa huko Babeli, ambako walikuwa wamehamishwa kwa nguvu na kuwapa uhuru, ambapo walikuwa zaidi ya Mayahudi elfu arobaini. Kitabu cha Ezra katika Agano la Kale kinamchukulia Koreshi mkuu kuwa mkono wa Mungu juu ya dunia, na katika vifungu vya Agano la Kale vya Isaya na kitabu cha Danieli, jina la Koreshi limetajwa kwa heshima kubwa, na mara nyingi Mayahudi wanasisitiza kwamba Koreshi mkuu kama mfalme mpigania haki na mwadilifu hata aliwarudishia Mayahudi vitu vya thamani vilivyoporwa kutoka kwenye hazina hekalu takatifu la Kiyahudi lililoharibiwa na majeshi ya wa washindi. Vitu vya kale vilivyokuwa hazina Mayahudi viliporwa na kupelekwa Babeli na Bahti Nasri, mfalme wa Babeli ambaye anatajwa katika Agano la Kale kama Nebukadreza, lakini Koreshi alivirudisha kwa Mayahudi baada ya kuikomboa Babeli. Koreshi Mkuu anasemekana kutajwa kwa heshima kubwa angalau mara 23 katika Agano la Kale. Katika maandiko mengine ya kihistoria ya Kiyahudi, Koreshi Mkuu pia anatajwa mara nyingi akiitwa mkombozi wa Mayahudi na mtawala wa amani na mwadilifu ambaye alimaliza kipindi kirefu cha utumwa wa Mayahudi huko Babeli. Hata hivyo Koreshi si mfalme pekee wa Irani ya kale ambaye anaheshimiwa na Mayahudi. Maandiko ya kihistoria ya Kiyahudi pia yanamheshimu Dario kama mfalme mwingine wa Hahamanesh, kwa sababu baada ya kifo cha Koreshi, Dario pia kupitia amri ya mwaka 491 kabla ya miladia, aliwakomboa Mayahudi kutoka utumwani chini ya mafarao wa Misri. Kwa hivyo katika Agano la Kale jina la Dario, mfalme mwingine mkuu wa Hahamaneshi, limetajwa katika mstari wa 25. Katika kipindi cha Waamenidi, Wayahudi walipata amani na kuingiliana na watu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na Waajemi, Waaramu wa Misri na Wagiriki maingiliano haya ya kitamaduni na kibiashara yalikuwa muhimu sana katika maeneo muhimu ya kiuchumi ya milki ya Wahahamanesh kama vile Uajemi na Umedi. Wayahudi walikuwa wakifahamu lugha mbalimbali. Kiaramu, lugha kuu ya ufalme wa Wamenidi, ilikuwa ya kawaida kati ya wa Wayahudi, na wengi wao waliizungumza. Kwenye utawala wa Hahamanesh, amani na kuishi pamoja kati ya Mayahudi na makabila mengine na dini katika Iran ya Hahamaneshi iliendelea kwa miaka mingi. Kuishi huku kulikwenda hadi mahali ambapo mayahudi walipewa majukumu muhimu katika utawala wa Hahamaneshi nyakati fulani katika zama za baada ya Hahamaneshi. Licha ya misukosuko mingi, mayahudi waliendelea kufurahia neema nyingi nchini Iran na kunufaika na turathi za kitamaduni za Iran. Wakati wa enzi ya Wasasani na wakati wa utawala wa Shapur wa pili uliotawala kuanzia mwaka 240 hadi 270 miladia, Mayahudi walifurahia upendeleo mwingi nchini Iran na licha ya dini ya Uzortosht kutangazwa kuwa dini rasmi, lakini Mayahudi walikuwa huru kabisa kutekeleza faradhi zao za kidini. Mayahudi hata walijiunga na jeshi la Wasasani katika shambulio la Wasasani dhidi ya Beitul Muqaddas na kuzingirwa kwa mji huo mnamo mwaka 614 miladia, ambayo ilisababisha kushindwa kwa milki ya Bizantine na kutekwa Beitul Muqaddas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunafikia tamati ya episodi hii ya kwanza ya historia ya Wayahudi nchini Iran. Tembeleeni katika mtandao wetu wa Iran Radio.ir/sw na katika mitandao ya kijamii kama YouTube, Instagram na WhatsApp ili umweze kupata makala zetu mbalimbali, kama ambavyo tunasubiri kwa hamu kubwa maoni na ushauri wenu. Asanteni kwa kunitegea sikio. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 24 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Novemba mwaka 2025 miladia siku kama ya leo miaka mia nne na tisa iliyopita aliaga dunia Shah Abbas Safavi, mmoja wa ufalme wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Aliaga dunia katika mji wa Behshahri, Mazandaran, Iran. Kipindi cha utawala wa Shah Abbas, mfalme mashuhuri wa ukoo wa Safavi, kilikuwa na umuhimu maalum kutokana na kuwekwa wanazuoni, maulamaa na wasanii mahiri Tarehe 24 Abane, miaka 46 iliyopita kulingana na kalenda ya Kiirani, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran. Serikali ya Marekani, katika radi ya mali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi, ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji mafuta yake kwa Marekani, kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, utungaji na upasishaji wa katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kupasisha mfumo wa kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi wote na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura. Siku kama leo miaka 44 iliyopita alifariki dunia mwana falsafa mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Allama Muhammad Husein Tabatabai, akiwa na umri wa miaka 80. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa hodari sana katika elimu za falsafa, irfan, tafsiri ya Quran na vilevile vile katika masuala ya fasihi, hisabati na fiqhi. Alama Tabatabai ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. na tarehe ya 15 Novemba mwaka 1988, yani miaka 37 iliyopita, lilitolewa tangazo la kuundwa taifa huru la Palestina na siku hiyo ikapewa jina la siku ya uhuru wa nchi ya Palestina. Katikati ya Novemba mwaka 1988, baraza la kitaifa la Palestina ambalo lilianzishwa mwaka mmoja kabla lilifanya mkutano nchini Algeria na kutangaza uwepo wa nchi huru ya Palestina mnamo Novemba 15 mwaka huo. Betul Muqaddasi pia iliteuliwa kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Siku kumi baada ya mkutano huo, nchi 54 za dunia zilitambua kuwepo kwa taifa huru la Palestina. Hata hivyo, kuna vikwazo vingi vya kuwekwa utawala wa taifa huru la Palestina katika ardhi ya taifa hilo kubwa zaidi ni utawala wa kizayuni wa Israeli. Subhanaka subhanaka Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email, ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu