Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msiharibu sadaka zenu kwa masimbulizi na udhia, kama wale wanaotoa mali yao kwa kuwaonyesha watu, wala hawaamini aliyoyasema Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho. Basi hali yake ni kama hali ya jabari ambalo juu yake pana udongo kisha ikafikia jabali hili mvua kubwa ikasukuma udongo wote huo, na ikaiacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo wa kupata chochote katika walivyovichuma, na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika ParsToday na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Kahama, Singida, Lindi, Mtwara, Shinyanga, Tabora na Kigoma kupitia Radio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio iribir .ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakulete ni podcast yetu ambayo itahusiana na historia ya dunia tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Hamas yasema kwa msaada wa Iran mukawama una nguvu zaidi hivi sasa katika kukabiliana na adui Mzayuni. Rais Ramafosa asema hatutowarudisha warudisha wa Palestina waliokuja Afrika Kusini. Rais wa Tanzania atoa msamaha kwa vijana waliofanya fujo wakati na baada ya uchaguzi mkuu. Na mashambulizi ya anga yaendelea ya Libya. Watu 71 waokolewa baharini. Habari kamili mmoja wa makamanda wa harakati ya mukawama wa Ghaza amesema kuwa maadui walitaka kusambaratisha mukawama kupitia vikwazo na mashinikizo, lakini kwa msaada wa Iran mukawama una nguvu zaidi hivi sasa za kupambana na adui mzayuni kuliko hata ilivyokuwa huko nyuma. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars kutoka Yasuj ya Hisham Salem ambaye ni mmoja wa makamanda wa Hamas amesema hayo katika mkutano wa kumi na sita wa wajumbe wa kidini na kamati ya kuwakumbuka mashahidi wa jihadi uliofanyika kwenye husainia ya Sarallah mjini Yasuj kusini magharibi mwa Iran huku akilishukuru taifa la Iran kwa kuimarisha kambi ya mukawama. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na mataifa kama ya Lebanon, Palestina, Iraq na Yemen yameunda umoja imara dhidi ya utawala vamizi wa, wa Kizayuni. Ameongeza kuwa mshikamano huo ni urithi wa chuo cha Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, na ni mwendelezo wa nguvu za mukawama wakati wa uongozi wa busara sana wa Ayatullah Said Ali Khamenei amesema taifa la Iran ndiyo nguzo kuu ya mapambano dhidi ya maadui wa Uislamu na ndiye kiongozi wa kambi ya mukawama katika eneo hili lote. Kamanda huyo wa mukawama wa huko Ghaza ameendelea kusema kuwa leo nguvu na mamlaka ya kambi ya mukawama katika nchi za Lebanon, Palestina, Iraq na Yemen ni matokeo ya uungaji mkono na misimamo ile ile ya kishujaa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkawama wa taifa la Iran dhidi ya utawala wa kizayuni na Marekani umekuwa ni kigezo kinachofuatwa na mataifa huru duniani, amesema. Akigusia hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza, Hisham Salem amesema zaidi ya asilimia 80 ya watu wa Ghaza wanaoishi katika hali ngumu ya vita na wananyimwa mahitaji ya msingi mno kama vile maji, chakula, dawa na maziwa ya unga, kiasi kwamba bei ya kifurushi cha maziwa ya unga imefikia zaidi ya dola 80 na watoto wengi wanakufa kutokana na kuzingirwa na ukosefu wa dawa. Salem amemalizia kwa kusema watu wa Ghaza leo hii wako katika hali sawa na siku ya Ashura ya Husein bin Ali alayhi salam. Amesema kama Ahlulbeiti walivyokandamizwa huko Karbala, taifa la Palestina pia leo hii limesimama kwenye njia ya haki na uhuru chini ya mashambulizi ya adui. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema kuwa makumi ya Wapalestina waliofika nchini humo kwa ndege ya kukodi hawatorudishwa, bali watapewa hifadhi nchini Afrika Kusini. Rais Ramaphosa amewaambia waandishi wa habari huko Soweto jana Ijumaa kwamba wapalestina 153 waliotua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa OR Tambo juzi Alhamisi, wakiwa kwenye ndege ya kukodi, wanashughulikiwa na mamlaka husika na hawatorudishwa walikotoka. Ramaphosa amesema, jana tulikuwa na ndege iliyokuwa imewabeba wapalestina 160 iliyotua OR Tambo na hawa ni watu kutoka Gaza ambao kwa njia ya ajabu waliwekwa kwenye ndege iliyopitia Nairobi na kuja hapa, na nilishapewa maelezo kuhusu swala hilo na waziri wangu wa mambo ya ndani, akitaka kujua tunafanya nini kwa sasa, na nimesema hatuwezi kuwarudisha. Ukosoaji mkubwa ulikumba serikali ya Afrika Kusini jana Ijumaa baada ya kuenea habari kwamba inawashikilia kwenye ndege kwa karibu saa kumi na mbili zaidi ya Wapalestina 150 akiwemo mwanamke ambaye ana mimba ya miezi tisa kutokana na matatizo ya hati zao za kusafiria. Mchungaji aliyeruhusiwa kukutana na abiria hao wakiwa bado wamekwama kwenye ndege alisema kulikuwa na joto kali na kwamba watoto walikuwa wakipiga kelele na kulia. Abiria 153 wakiwemo watoto waliruhusiwa kutoka kwenye ndege Alhamisi usiku baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Afrika Kusini kuingilia kati na shirika lisilo la kiserikali linaloitwa Gift of the Givers kujitolea kuwahudumia. Maafisa wa serikali ya Afrika Kusini wanaohusika na usimamizi wa mipaka wamesema kuwa Wapalestina 23 wamesafiri hadi nchi nyingine na kuwaacha mia moja thelathini wakipewa nafasi ya kuingia nchini Afrika Kusini licha ya kutokuwa na vibali wala stakabadhi zozote zile. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya, ya, ya, ya, ya Iran. Rais Samia Suluhu Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ametoa msamaha kwa vijana waliofanya fujo wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, 2025, akisema kuwa walifuata mkumbo na hawakujua walifanyalo. Rais Samia ametoa maelekezo maalumu kwa vyombo vya ulinzi na usalama vya Tanzania, hususan ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka DPP, kuchuja upya mashtaka yanayowakabili vijana walioshtakiwa kwa makosa ya uhaini kufuatia fujo zilizofanyika wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, 2025 nchini humo, akihutubia bunge jana Ijumaa, Novemba 14, 2025 jijini Dodoma. Rais Samia amesema kuwa serikali yake inatambua kwamba kati ya vijana waliokamatwa wapo waliojiingiza katika fujo hizo kufuata mkumbo bila ya kufahamu uzito wa matendo yao, hivyo hawakudhamiria kufanya uhalifu. Katika sehemu moja ya matamshi yake, Rais Samia amesema, ninatambua kuna vijana wengi wamekamatwa na kushtakiwa kwa makosa ya uhaini, wengine hawakujua wanachokifanya na wengine walifuata mkumbo tu. Nikiwa kama mama, naelekeza vyombo vya kisheria kuangalia kwa makini makosa yaliyofanywa na vijana wetu. Kwa wale ambao walifuata mkumbo na hawakudhamiria kufanya uhalifu, wawafutie makosa yao. Aidha amesema ukiangalia teleklipo unaona vijana wanaingia kwa kufuata mkumbo, wanaimba kwa ushabiki Naielekeza ofisi ya DPP kuchuja viwango vya makosa, wale walioingia bila ya nia ya kufanya uhalifu waachwe waende kwa wazazi wao. Kauli hiyo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeonekana kutoa matumaini mapya kwa familia na makundi ya vijana waliokumbwa na operesheni za usalama baada ya ghasia hizo, sambamba na kuonyesha msimamo wa serikali ya Tanzania wa kulinda sheria bila ya kuwaumiza wasio na dhamira mbaya. Mji wa Zawia wa magharibi mwa Libya, ulioko umbali wa kilomita 60 magharibi mwa mji mkuu Tripoli, umekumbwa na mashambulizi ya mfululizo ya anga. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya karibuni kabisa ya shirika la kudhibiti vitisho vya usalama mjini Zawia. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mashambulio hayo yamelenga boti kadhaa za doria za shirika hilo ambazo zilikuwa na jukumu la kupambana na uvamizi wa baharini, magendo ya binadamu na biashara haramu, sambamba na kufanya shughuli za utafutaji na uokoaji wahamiaji haramu. Katika taarifa hiyo, shirika hilo limelaani mashambulio ya anga yaliyofanywa dhidi ya boti zake na kubainisha kuwa mashambulizi hayo ni mfano hatari na usio na msingi wa maana na athari zake ni za moja kwa moja kwa usalama wa taifa la Libya. Aidha, limetaka kufanyika uchunguzi wa haraka na wawazi ili kubaini wahusika na kuwawajibisha kikamilifu. Taarifa hiyo imetolewa baada ya mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga boti na maeneo mbalimbali mbali ya bandari za Zuara na Zawia katika siku za hivi karibuni huko Libya. Huko hayo yakiripotiwa, wahamiaji 71 wasio rasmi waliokolewa na walinzi wa pwani wa jeshi la taifa la Libya mashariki mwa nchi hiyo jana Ijumaa, kutoka kwenye boti iliyopatikana umbali wa takriban maili 250 kaskazini magharibi mwa Bengazi. Tovuti ya habari ya saa 24 imenukuu taarifa ya kikosi cha walinzi wa afghani ya Libya ikisema kuwa kundi hilo lililookolewa linajumuisha raia sabini wa Bangladeshi na mmoja wa Misri. Waliookolewa baada ya kupokea msaada muhimu wa kimatibabu na kibinadamu, wamehamishiwa kwenye makazi maalumu ili kukamilisha taratibu za kawaida za kisheria. Libya kwa muda mrefu imekuwa kitovu cha usafiri kwa wahamiaji haramu wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya. Mazingira dhaifu ya usalama nchini humo tangu ilipoangushwa serikali ya kanali Mwamar Gadafi mwaka 2011 yamechangia sana hali hiyo. na mkuu wa jeshi la Sudan SAF, Jenerali Abdel Fattah al Burhan alisema jana Ijumaa kwamba hakutakuwa na suluhu wala amani kati ya jeshi analoongoza yeye, SAF, na vikosi vya msaada wa haraka RSF, akisisitiza kwamba operesheni za kijeshi zitaendelea hadi watakaposambaratishwa kabisa wanamgambo waasi Jenerali Al Burhani ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza kuu la mpito la Sudan ametoa matamshi hayo alipokuwa akihutubia mkutano wa hadhara katika eneo la uh, Sreiha la jimbo la Jazira katikati mwa Sudan. Amesisitiza kwamba mgogoro wa Sudan, Sudan hautatatuliwa kupitia makubaliano au kusitisha mapigano, akiapa kwamba mashambulizi dhidi ya RSF yataendelea hadi watakaposambaratishwa kabisa RSF. F. Na pia amewataka Wasudani wote kushiriki katika kile alichokiita vita vya utu na heshima akitoa mwito kwa yeyote anayeweza kubeba silaha kujiunga na mapambano dhidi ya RSF. Jenerali Al-Burahani amesisitiza pia kwamba watu wa Sudan hawatokubali kutawaliwa na RSF na wafuasi wake akitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kukusanya silaha kutoka kwa makundi hayo na kuleta amani ya kudumu nchini Sudan. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Fuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Marekani inataka Uturuki iachane na nishati ya Rasia? Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameitaka Uturuki iache kununua nishati kutoka Rasia. Marco Rubio waziri wa mambo ya nje wa Marekani, katika mazungumzo na Hakan Fidan, waziri mwenzake wa Uturuki mjini Washington, ameitaka Uturuki iache kununua rasilimali za nishati kutoka Russia. Amesitizia takwa la Trump la na kwa washirika wake wote wa NATO kuanza kununua rasilimali za nishati kutoka Rusia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema katika taarifa siku ya Jumatatu, Novemba 10 baada ya mawaziri hao wawili kukutana mjini Washington kwamba Washington inaamini kwamba suala hilo litasaidia kumaliza vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Donald Trump amezitaka mara kadhaa nchi za Ulaya na Asia kuacha kununua mafuta ya Rusia. Marekani tayari imeiwekea India ushuru maradufu kwa sababu ya kununua mafuta ya Rusia. Mwezi Oktoba uliopita, aliyawekea vikwazo mashirika mawili makubwa ya mafuta ya Rusia, Rosneft na Lukoil, ikitaja kuto kuwepo maendeleo katika juhudi za kutatua mzozo wa Ukraine kwa ujumla, sambamba na ongezeko kubwa la mashinikizo dhidi ya Moscow, Washington inataka kupunguza utegemezi wa Uturuki kwa nishati ya Rasia, kwa sababu utegemezi huo unaimarisha ushawishi wa kisiasa na kiuchumi wa Moscow katika eneo hili na unapunguza uwezo wa Washington kutoa mashinikizo dhidi ya Rasia katika vita vya Ukraine na kubana uhuru wa kimkakati wa Uturuki ndani ya mfumo wa NATO. Sababu kuu za mashinikizo ya Marekani kwa Uturuki ili iache kununua nishati ya Rasia zinaweza kuorodheshwa katika mambo kadhaa. Miongoni mwake ni kwamba Marekani inaamini kuwa ununuzi wa mafuta na gesi ya Rasia unaofanywa na washirika wa NATO, ikiwa ni pamoja na Uturuki, unaipa Kremlin rasilimali muhimu ya kifedha kwa ajili ya kuendeleza vita nchini Ukraine. Washington inasisitiza mara kwa mara kwamba kusimamisha ununuzi wa nishati ya Rasia kunaweza kusaidia kudhoofisha uchumi wa nchi hiyo na hivyo kupunguza nguvu zake za kijeshi. Vilevile, Rasia imekuwa mdhamini mkuu wa gesi ya Uturuki ambapo licha ya kupungua uuzaji wa gesi katika miongo miwili iliyopita kutoka zaidi ya asilimia 60 hadi karibu asilimia 37 mwaka 2025, lakini bado ina nafasi muhimu katika kuithaminia Uturuki gesi yake ya matumizi ya kila siku. Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia, historia ya dunia. Hamjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 22 ya podikasti historia ya dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno, safari ya almasi sehemu ya kwanza. Ni podikasti ya historia ya dunia kumbukumbu-kumbu, za India wafalme na madini ya almasi. Mnamo Aprili 6 mwaka 1850, meli ya Kiingereza Medea ilisafiri kutoka Bombay, bandari ya magharibi mwa India, kuelekea Uingereza kwa ajili ya majukumu ya siri. Kazi na majukumu ya Medea yalikuwa ya siri sana kiasi kwamba hata kamanda wa meli hakujua ilikuwa na majukumu gani. Ni abiria watatu tu waliojua siri ya safari hiyo: Lodi Dalhosi, aliyekuwa gavana wa Uingereza nchini India, mkewe, na Kapteni Ramzi, afisa wa Uingereza ambaye siku zote alikuwa pamoja na amiri jeshi mkuu. Kazi na majukumu ya Dalhosi ilikuwa kusafirisha the Kuhinor, almasi kubwa zaidi duniani kutoka India hadi Uingereza. Almasi hiyo ilikuwa kwenye mfuko wa ngozi na mfuko huo ulikuwa umefichwa kwenye utando wa mkanda wa Lodi Dahlosi ambao ulishonwa kwa tabaka mbili za shali ya Kashmiri na ngozi ya mbuzi. Lodi Dahlosi hakuwahi kuvua mkanda huo kiunoni mwake hata kwa muda mfupi. Mbwa wawili wakubwa, Baron na Banda, walifuatana na Lodi Dahlosi wakati wote na walikuwa wakikaa kando ya kitanda chake wakati alipokuwa akilala. Awali pia alikuwa amesafirisha Kuhenor kutoka Lahore, jiji lililoko kaskazini mwa bara Hindi, hadi Bombei, safari iliyoandamana na wasiwasi na wahaka mkubwa. Huko Bombei, almasi hiyo iliwekwa kwenye kisanduku kidogo cha chuma chenye kufuli ya chuma. Kisanduku hicho kilifungwa na kukazwa kwa mkanda na ufunguo wake akapewa luteni kanali Maxon, mmoja wa maafisa walioaminiwa na gavana. Kisanduku hicho cha chuma kilifichwa kwenye mkoba uliofungwa kwa kufuli na ufunguo wake akakabidhiwa Captain Ramsey. Mkoba huo pia ulihifadhiwa kwenye sefu moja ya hazina ya Bombay hadi meli ya kivita ya Medea ilipotia nanga na bandarini. Kwa kutekwa Lahore, mji mkuu wa jimbo la Punjabu. Uingereza ilikuwa karibu imekamilisha operesheni ya kuikalia kwa mabavu India baada ya miaka 250 na, na sasa Lodi Dalhosi, gavana wa India, alikuwa akielekea Uingereza kwa fahari na kifua juu kuwasilisha almasi kubwa zaidi duniani kwa malkia Viktoria, mtawala wa wakati huo wa Uingereza. Meli Medea ilikuwa ikikata mawimbi ya bahari ya Hindi wakati kipindupindu kilipozuka na kuua mabaharia wawili. Meli hiyo ilipofika kisiwa cha Morishas, mojawapo ya visiwa vilivyotawaliwa na Uingereza katika bahari ya Hindi, ilitia nanga ufukweni kuchukua vifaa kama masurufu na mafuta, lakini wakazi wa kisiwa hicho ambao walikuwa wamepata habari kuhusu kuenea ugonjwa kipindupindu kwenye meli hiyo hawakumruhusu mtu yoyote kushuka na walisisitiza kwamba nahodha anapaswa kuiondoa meli kisiwani humo mara moja. Nahodha hakuwa na nia ya kuondoa meli katika kisiwa cha Morishas bila ya kuchukua mahitaji ya chakula na mafuta, hivyo wenyeji walimwomba gavana wa kisiwa hicho wazamishe meli Medea, lakini gavana wa Morishas alitambua kwamba Lodi Delhosi, gavana mkuu wa Uingereza huko India, alikuwa miongoni mwa abiria kwenye meli hiyo. Hivyo aliruhusu meli iendelee na safari. Iwapo gavana wa kisiwa hicho angekuwa na hofu na wasiwasi kuhusu ugonjwa wa kipindupindu kama hali ilivyokuwa kwa wananchi wengine wa Morishas, bila shaka kuhenur ingezamishwa chini kabisa ya kina cha bahari ya Hindi. Ikiwa njiani meli Medea ilikumbana na dhoruba kali iliyoitikisa meli kwa muda wa saa kumi na mbili ikirusha juu na chini ya bahari. Mashua mbili za kuokoa maisha zilijitenga kutoka kwenye sehemu ya meli na kuanguka baharini, na mabaharia wawili wakatupwa ndani ya mawimbi ya bahari na kusombwa na maji. Meli ya kivita Medea hatimaye iliwasili Portsmouth, Uingereza Juni 29 mwaka 1850. Lodi Dalhosi alikwenda Buckingham Palace huko London Julai tatu, na katika mkutano wa faragha alikabidhi rasmi almasi Kuhenor kwa malkia Victoria, almasi iliyokuwa na uzito wa karati 186, ambayo hakuna mtu aliyemjua mmiliki wake wa awali nani aliipata kwa mara ya kwanza wala sonara gani aliyeichonga. Ni almasi ambayo athari zake zilikuwa zimeonekana yapata miaka mia tatu na hamsini kabla ya wakati huo, ikapokezanwa kwenye mikono ya wafalme na nchi za India, Irani na Afghanistan, na sasa ilikuwa mikononi mwa Waingereza. mara ya kwanza almasi kuu inatajwa katika historia ni wakati zahiruddin muhammad babur mfalme wa kwanza wa mughal alipolitoa eneo la kaskazini mwa india babur alitokana na kizazi cha timuri lang ambaye alivamia india na kuiteka delhi mnamo mwaka 1526 hazina ya vito vya masultani wa india ilikuwa imefichwa katika mji unaoitwa agra Babur alimtuma mwanaye Humayun na sehemu ya jeshi kuelekea Agra. Wakati Humayuni alipokaribia Agra, kundi la wazee wa mji lilitoka nje ya lango na kumsihi asiushambulie mji wao. Humayuni, ambaye alikuwa akijaribu kuzuia umwagaji wa damu, aliamuru askari wake kupiga kambi kwenye kuta za mji na kulinda milango yake ili mtu yoyote asiweze kutoka nje ya mji akiwa na vito kutoka kwenye hazina. Siku chache baadaye, Humayun aliarifiwa kwamba mke na mtoto wa mtawala wa mji ambao walikuwa wakijaribu kutoroka wamekamatwa. Familia ya mtawala ilikuwa ikingoja amri ya Humayun na ilishangaa kumwona katika hali ya utulivu kamili. Humayun aliamuru waachiliwe huru. Mke wa mtawala alikabidhi vitu alivyokuwa navyo baada ya kuona ukarimu wa Humayun. Miongoni mwa vitu hivyo kulikuwa na almasi kubwa yenye uzito wa karati 186. Humayun alikabidhi almasi kwa baba yake Babur, na sonara aliyekuwa akihudumu katika kasri ya mfalme Babur alikadiria thamani ya almasi hiyo ya kipekee kuwa ni sawa na pesa zote zinazotumiwa duniani kwa siku mbili na nusu. Babur alirejesha almasi hiyo kwa Humayun kama zawadi kwa sababu kama hangefuata sera ya amani, utulivu na suluhu, hatima ya almasi hiyo isingejulikana. Kutekwa kwa maeneo ya kaskazini mwa India na Wagorokani, yaani kizazi cha Timur Langa, kulisadifiana na wakati Wareno walipofika kusini mwa India kwa njia ya bahari, na walikuwa wakitumia fursa ya hitilafu zilizojitokeza kati ya serikali ndogondogo za kieneo kwa ajili ya maslahi yao ya kisiasa na kiuchumi. Wareno hao walikuwa wakidai kwamba wamekwenda India kutafuta kundi la Wakristo waliokuwa wakiishi huko kwa karne nyingi na pia kwa shabaha ya kununua viungo. Hakukuwapo Wakristo nchini India, lakini viungo vilipatikana huko kwa wingi, bidhaa ambayo kwa karne nyingi wafanya biashara wa Irani na Waarabu walikuwa wakisafirisha kutoka India hadi ufuo wa bahari ya Mediterania ambako waliuza kwa wafanya biashara wa Venis waliosambaza viungo barani Ulaya. Wareno walitaka kuwaondoa wafanya biashara hao wakati na kuwa wasafirishaji pekee wa viungo kuelekea Ulaya nzima. Kwa msingi huo, waliendelea kufanya jitihada za kuingia eneo la pwani ya kusini ya bara Hindi na baada ya muda, hatimaye waliteka bandari ya Bombei na pwani ambayo baadaye ilijengwa mji wa Madras. Meli za Uholanzi hatua kwa hatua zilianza kuelekea Asia. Waholanzi walitwaa maeneo ambayo hii leo yanaunda nchi ya Indonesia. Wareno na Waholanzi walielekeza mazingatio yao kwenye viungo vya Kihindi na hawakuwa na habari kuhusu almasi ya kipekee kama Kuhenur iliyokuwa mikononi mwa Humayun, mfalme wa pili wa utawala wa Mughal. Humayun hakuwa mtu wa vita au kutoa nchi nyingine zaidi alijishughulisha na burudani za maisha, lakini ukubwa wa ardhi iliyokuwa chini ya utawala wake ambao ulijumuisha zaidi ya mita za mraba milioni nne na maeneo bora yenye rutuba zaidi duniani ulimshawishi kila mtu yoyote kuimiliki. Mashuhuri zaidi kati ya watu hawa alikuwa Sher Shah, mtawala wa mojawapo ya mikoa ya mashariki mwa India unaojulikana kwa jina la Bihar, katikati ya karne ya kumi na sita. Shere Shah alishambulia eneo la Humayuni mara mbili na hatimaye akamshinda. Humayun alilazimika kutoroka Delhi akiwa na familia na kundi la watumishi wake, na kwenda Afghanistan na kisha Iran, akichukua tu Koh-i-Noor na vipande kadhaa vya rubi kutoka kwenye hazina yake. Watawala wa kieneo katika maeneo aliyopita Humayuni njiani, wakati anakimbia Delhi waliogopa kumpa hifadhi. Hofu yao ilitokana na kumwogopa Sher Shah ina iliwafanya wamwombe msamaha Humayun, mfalme aliyekuwa akitangatanga na kuwaga msafara wake mdogo kwa kumpa maji na chakula tu. Mfalme asiye na kiti cha enzi wala taji Humayun alikuwa amechoshwa na hali yake ya kuishi kama mkimbizi. Hivyo aliamua kuwaruhusu wasaidizi wake waondoke, akatupilia mbali ndoto za ufalme na kuishi maisha ya upweke na ya watu wa kawaida na familia yake. Wakati Humayun alipokuwa akitafakari kuhusu mustakabali wake mweusi na wenye giza, katika hali ya kukata tamaa, mpanda farasi aliyekuwa amechoka na kujawa na vumbi alifika kambini kwake. Alijongea na farasi wake kwenye hema la Humayun, akashuka na akaanguka chini mbele ya mfalme. Hakuwa mwingine ila Bayram Beg, kamanda shujaa na mwaminifu wa Humayun ambaye alitoweka baada ya vita vya mwisho na Sher Shah, na sasa baada ya miaka miwili alikuwa amerejea kwa mfalme wake. Wakati wa kurudi nyuma dhidi ya Sher Shah, Bayram Beg alipewa jukumu la kupambana na Sher Shah na askari wake hadi kambi ya mfalme ilipoondolewa kikamilifu kwenye uwanja wa vita. Mapigano hayo yalichukua muda mrefu na hakuweza kumpata mfalme baada ya kutoroka kutoka kwa Shershah. Bayrambeg alikuwa shujaa wa Kiirani ambaye miaka kadhaa kabla alisafiri kwenda India kwa matumaini ya kupata utajiri na alipanda cheo hadi nafasi ya kamanda wa jeshi kwa kupigana katika majeshi ya Babur na Humayun. Humayun alifurahi sana kumwona kamanda wake Bayrambeg alipendekeza kwa mfalme kwamba akimbilie hifadhi katika nchi yake Iran kwa sababu alikuwa na uhakika kwamba Shah Tahmasb, mfalme wa pili wa kizazi cha Safavid, angefurahia sana kukutana na mfalme Humayun. Kwa ushauri wa Bairam Beg, Humayun alikwenda Iran na kukutana na Shah Tahmasb huko Kazvin. Shah Tahmasb Alipendekeza kwa Humayuni fikra ya kuwa Mwislamu wa madhehebu ya Shia, badala yake angempa Humayuni askari elfu kumi na mbili ili kurejesha kiti cha enzi na ufalme wake huko India. Humayuni alikubali na akasilimu. Shah aliamuru askari elfu kumi na mbili kuwa tayari kwa ajili ya kutumwa India. Humayuni aliporudi kwenye makazi yake aliweka almasi Kuhe Nur na vipande kadhaa vya rubi alivyokuwa navyo kwenye kisanduku kilichotengenezwa kwa magamba ya wanyama wa baharini na akampa Bairambeg ili aipeleke kwa mfalme wa Iran. Humayun alipoona sura ya mshangao ya kamanda wake alisema, sitaki kuwa na deni kwa mfalme Shah Tahmaspe. Vito hivi vitafidia msaada wowote atakaonipa. Bayram Beg alirudi kwenye kasri la mfalme na kukabidhi kisanduku hicho kwa shah tahmasb mfalme alifungua kisanduku na alishangaa kuona almasi iliyokuwamo hakuwahi kuona jiwe lenye kung'aa kiasi hicho au kito kikubwa sana kama hicho hapo awali wahudumu wote wa kasri ya mfalme walikubaliana na shah kwamba haiwezekani kukadiria bei ya kito hicho cha thamani kubwa alichokuwa amepewa Shah alifunga kile kisanduku na kukiweka mfukoni mwake, hivyo akakubali zawadi ya Humayun. Kuhenur ilibakia Iran na Humayun akasafiri kuelekea India. Wanajeshi elfu kumi na mbili wa Iran walimsaidia Humayun kumshinda Sher Shah huko Delhi kwa tabu na mashaka makubwa na kurudisha kiti cha ufalme. Lakini almasi Kuhenur haikubakia muda mrefu nchini Iran. Katikati na kusini mwa India, licha ya kuwepo falme ndogo zilizotawanyika huku na kule, falme tano kubwa zaidi zilitawala sehemu za bara hilo watawala wafalme mbili kati ya hizo tano walikuwa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na mwaka 1547 Burhan Nizamu, mfalme wa Ahmadnagar, pia aliamua kubadili dini na kuwa mwislamu wa madhehebu ya Shia. Burhani Nizam aliamuru majina ya maimamu kumi na mbili kutoka kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa na jina la mfalme wa Iran yatajwe katika hutuba za swala na kwamba bendera ya kijani ya Waislamu wa, wa madhehebu ya shia ipandishwe juu ya kiti cha enzi. Wakati Shah Tahmasbe aliposikia habari hizi, alifurahi sana kiasi kwamba aliamuru almasi Kuhe Nur, yaani mlima wa nuru, ipelekwe kama zawadi kwa Burhan Nizam Shah. Kuhe Nur ilirudi India lakini haikufika kwenye hazina ya mfalme wa Ahmed Nagar. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Mehtar Jamal aliagizwa na Shah Tahmasbe kupeleka zawadi hiyo kwa mfalme wa Ahmed Nagar, lakini aliingiwa na tamaa kuhusu thamani ya almasi hiyo kubwa na kuiuza kwa mfanya biashara asiyejulikana na kisha akatoweka zake. Si wakala wa Shah Tahmasba wala askari wa mfalme wa Ahmed Nagar walioweza kumpata Mehtar Jamal. Ilichukua karibu miaka 110 tangu wakati almasi Kuhe Nur ilipouzwa na kutoweka hadi iliporudishwa India. Hakuna aliyejua ni mara ngapi almasi hiyo ilinunuliwa na kuuzwa na kutoka mkono mmoja hadi mwingine, katika muda huo wote. Haijabainika wazi ni hatima ya watu wangapi ilihusishwa na almasi hiyo, lakini safari ya kuhenur bado inaendelea. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo, historia ya dunia, umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 24 mfungo wa 8 Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Novemba mwaka 2025 Miladia siku kama ya leo miaka mia nne na tisa iliyopita aliaga dunia Shah Abbas Safavi, mmoja wa ufalme wa ukoo wa Safavi nchini Iran. Aliaga dunia katika mji wa Behshahri, Mazandaran, Iran. Kipindi cha utawala wa Shah Abbas, mfalme mashuhuri wa ukoo wa Safavi, kilikuwa na umuhimu maalum kutokana na kuwekwa na zuoni maulamaa na wasanii mahiri Tarehe 24 abane aban, miaka 46, iliyopita kulingana na kalenda ya Kiirani, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran, serikali ya Marekani katika radi ya mali yake kali dhidi pinduzi, ya hatua hiyo ya kimapinduzi ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla ya hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita utungaji na upasishaji wa katiba jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kupasisha mfumo wa kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa Kulifanyika kura ya maoni ya wananchi wote na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura. Siku kama leo miaka 44 iliyopita alifariki dunia mwana falsafa mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Alama Muhammad Husein Tabatabai akiwa na umri wa miaka 80. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz kaskazini magharibi mwa Iran. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa hodari sana katika elimu za falsafa, erfan, tafsiri ya Quran na vilevile katika masuala ya fasihi, hisabati na fiqhi. Alama Tabatabai ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. na tarehe ya 15 Novemba mwaka 1988, yani miaka 37 iliyopita, lilitolewa tangazo la kuundwa taifa huru la Palestina, na siku hiyo ikapewa jina la siku ya uhuru wa nchi ya Palestina. Katikati ya Novemba mwaka 1988, baraza la kitaifa la Palestina ambalo lilianzishwa mwaka mmoja kabla lilifanya mkutano nchini Algeria na kutangaza uwepo wa nchi huru ya Palestina mnamo Novemba 15 mwaka huo huo. Betul Muqaddasi pia iliteuliwa kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Siku kumi baada ya mkutano huo nchi 54 za dunia zilitambua kuwepo kwa taifa huru la Palestina. Hata hivyo kuna vikwazo vingi vya kuwekwa utawala wa taifa huru la Palestina katika ardhi ya taifa hilo kubwa zaidi ni utawala wa kizayuni wa Israeli. <tipos> No, naam. Wapenzi, Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. <tipos> Naanza na magazeti ya nchini Tanzania ambayo yameipa umuhimu habari semayo kwamba rais wa Tanzania Dk Samia Suluh Hassan ametangaza msamaha kwa vijana waliokamatwa kufuatia machafuko ya siku tatu yaliyofanyika kuanzia ya siku ya uchaguzi Oktoba 29, 2025 akizungumza jana bungeni wakati wa kulifungua bunge la 13 la jamhuri ya muungano wa tanzania kwa mujibu wa ibara ya 91 katika mabano moja ya katiba tanzania rais samia amesema kwamba vijana hao wengine walifuata mkumbo hivyo waachiwe kwa utaratibu na kurejeshwa kwa familia zao habari leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kinachosema samia asikia vilio asamehe kwa upande wake Zanzibar Leo lina kichwa kikuu cha habari kinachosema Dkt Samia anyosha mkono wa msamaha. Gazeti la Uhuru nalo limekolozea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho ni maridhiano. Nalo Taifa Tanzania limeandika vijana waliofuata mkumbo katika maandamano Oktoba 29 kuachiwa huru. Gazeti la Jamvi la Habari limetangaza hotuba ya Rais Samia chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho hotuba ya matumaini. Gazeti la Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho safari ya maridhiano, na kuandika kuwa Rais Samia ametoa mwelekeo mpya wa kujenga umoja na mshikamano, akinyosha mkono wa mazungumzo magazeti yameambatanisha habari hiyo na picha ya Rais Samia akiwahutubia wabunge pamoja na viongozi mbalimbali kabla ya kufungua rasmi bunge la 13 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania jijini Dodoma jana Ijumaa. Sasa tukiachana na haya ya magazeti ya Tanzania, tunaelekea katika magazeti ya nchini Kenya na awali ni gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: uhuni umekuwa kazi? Gazeti hilo linadokeza kuwa imebainika sasa, vijana wengi wanashawishiwa kuingia kwenye uhuni wa kisiasa kisha kulipwa, mwelekeo ambao unaonyesha jinsi ukosefu wa ajira na changamoto nyingine zinavyozidi kukuza uhalifu nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation eh, limeakisi pia ripoti hiyo na kusema vijana wa huni nchini Kenya wanalipwa shilingi mia tano tu na wanakubali kuingia mitaani kurusha mawe na kuzusha ghasia katika maandamano ya amani. Gazeti la Daily Nation pia lina habari isemayo kuwa kuna mgawanyiko mkubwa ndani ya chama cha ODM baada ya miaka 20 huku kukiwa na mjadala kuhusu mustakabali wa mrithi wa Raila Odinga na uwezekano wa ushirikiano mpya wa kisiasa kati ya viongozi wa zamani wa Pentagon akiwemo Rais William Ruto. Baadhi ya wanachama wanahisi chama kimepoteza mwelekeo, huku wengine wakisisitizia umuhimu wa kulindwa urithi wa Raila na kujiandaa kwa uchaguzi wa 2027. Gazeti hilo pia limeandika kuwa Winnie Odinga binti wa Raila Odinga na mbunge wa bunge la Afrika Mashariki ametoa madai makali kwamba kuna njama ya kukiuza chama cha ODM. Kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor linatupasha kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni anatarajiwa kufungua kiwanda cha kuzalisha na kusindika muhogo chenye thamani ya shilingi mili bilioni 349 za Uganda katika wilaya ya Kamuli nchini Uganda, jambo ambalo linashabihiana na hatua ya kuimarisha uchumi wa wakulima wa eneo la Busoga pamoja na kuitengeneza nafasi ya kisiasa kabla ya uchaguzi ujao. Nalo gazeti la New Vision limedokeza kwamba wapiga kura wapya wapatao milioni tatu na laki tano wamesajiliwa nchini Uganda. Na hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mmoja wa makamanda wa harakati ya mukawama wa Ghaza amesema kwamba maadui walitaka kusambaratisha mukawama kupitia vikwazo na mashinikizo, lakini kwa msaada wa Iran mukawama una nguvu zaidi hivi sasa za kupambana na adui mzayuni kuliko hata ilivyokuwa huko nyuma. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amesema kuwa makumi wa Palestina waliofika nchini humo kwa ndege ya kukodi hawatorudishwa bali watapewa hifadhi nchini Afrika Kusini. Na rais wa Tanzania ametoa msamaha kwa vijana waliofanya fujo katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, akisema kuwa walifuata mkumbo na hawakujua walifanyalo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.