Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia mvua kubwa, na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi, na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarakena nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwa tangazieni mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika studio zetu za Jam Jam katika siku hii ya leo Jumamosi, ambao ni tarehe 24 jamadil ula mwaka 1447 Hijria kamaria, inasadifiana na 15 Novemba 2025 miladia. Upenzi m upee uskilizaji, tulioandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo, utakuwa wakti wa kutegea sikio makala kuhusiana na ufafanuzi wa sura za Qur'ani tukufu. Na kisha baada ya hapo tutawaleteni makala ya macho yetu magazetini, tutaangazia baadhi ya vichwa vya habari katika magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutawaleteni makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kwamba mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia mnaweza kusikiliza vipindi vyetu kupitia tovuti ya iranradio.ir/sw. Tunapatikana pia mubashara kupitia radio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Spika wa bunge la Iran anasema utawala wa Israeli haujawahi kuonja moto kama wa vita vya siku 12. Irani ya laani jinai zinazotendwa na waasi nchini Sudan. Jarida la Wall Street Journal la Marekani lasema makampuni ya Marekani yalipata mabilioni ya dola kutokana na vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema kwamba utawala wa Israeli ulikumbwa na mashinikizo makubwa ya kukabiliana na mashambulizi ya Iran hususan katika siku za mwisho za vita vya siku kumi na mbili naijahawa haijawahi kupata kipigo kama ilichopata wakati wa vita vya siku kumi na mbili ilivyoanzisha dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa tovuti ya Pars Today, Muhamad Bagher Kalibaf amefafanua zaidi kwa kusema Utawala mtenda jinai na donda la saratani, utawala pandikizi wa Israeli haujawahi kuonja moto na nguvu kubwa dhidi yake katika maisha yake yote ya miaka themanini iliyojaa balaa na hatima mbaya kama ilivyochezea kipigo kwenye vita vya siku kumi na mbili wakati ilipoivamia kijeshi Iran mwezi Juni. Amesema katika siku za nne hadi tano za mwisho za vita vya siku kumi na mbili Israel ilikuwa chini ya mashinikizo makubwa kutokana na kushindwa kukabiliana na mashambulizi ya Iran na kwamba wazayuni walitamani muda wote kusimamisha mapigano. Nguvu hiyo ya taifa la Iran amesema imetokana na masomo waliopata vijana wa Iran kutoka kwa mashahidi Tehrani Moghaddam, Hajizadeh, Bagheri, Salami, Rashidi Suleimani, Mehrabi, Rabbani, Shemda, Shadmani, Hamedani, Shushtari, Kazemi na wengineo wengi. Spika wa bunge la Iran pia amesema shahidi Tehrani Mukadam na watu kama yeye walikuwa wakifanya kazi kubwa ya jihadi. Amesema kwa kweli walikuwa na ujasiri wa kimantiki na kiakili na walifanya maamuzi ya kusajabisha. Shahidi Tehrani Mukadam alikuwa akisema mara kwa mara kwamba ikiwa hatutofanya kazi leo, kesho tutakuwa tumechelewa. Spika Kalibaf amesema, wenyewe e, tumeona katika vita vya siku kumi na mbili kwamba kama tusingekuwa tumejizatiti wenyewe e, katika vita hivyo ma, kama hatungekuwa tumejizatiti mapema na lau kama tusingekuwa na nguvu kubwa za makombora, ingekuwa tatizo kubwa kwetu. Amesema somo muhimu zaidi ilitolewa na shahidi Tehrani Mukadam kuliko hata kuunda makobor, makombora ilikuwa kujenga moyo wa kujiamini taifa la Iran katika jamii e, tena milele. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sepa, mjini Tehran, amezungumzia nguvu zinazozidi kuongezeka za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kupambana na madola ya kibeberu duniani na kusema katika vita vya siku kumi na mbili mifumo jumuishi ya ulinzi ya kimataifa iligwaya na kuzipigia magoti nguvu za makombora za Iran na adui alihisi kushindwa vitani katika muda usiozidi saa 24. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars eh, na kutoka Rasht, Brigedia Jenerali Hasan Hassanzade ameasema hayo katika hafla ya kumbu kumbu ya kumbukumbu ya miaka kumi ya kuwa washahidi mlinzi wa haram takatifu Said Ismail Siratnia, na kuongeza kuwa shahidi Siratnia alikuwa muumini wa kweli mwenye ufahamu na mwenye uchungu mkubwa na mapinduzi ya Kiislamu, na mara zote alikuwa mstari wa mbele katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu na kutoa huduma kwa familia za mashahidi. Hal kadhalika amesema kwamba shahidi Siratnia alipata hadhi ya juu ya kuwa washahidi na kuungana na vipenzi na mashahidi wenzake, na kuongeza kuwa kupitia urafiki wake na mashahidi wenzake, shahidi Seratnia aliingia kwenye kila medani ya mapambano kwa uaminifu na ujasiri mkubwa, na kwamba mapinduzi ya Kiislamu yalihitaji mtu kama yeye muda wote na hakushindwa kamwe kutimiza wajibu wake. Akizungumzia umuhimu wa kumbukumbu kumbu za mashahidi, brigedia brigedia Hassanzadi amesema maadhimisho na kumbukumbu kumbu hizo zinasaidia kushikamana na njia ya mashahidi na kuimarisha utamaduni wa mapambano ya Kiislamu au mukawama na kudumisha amani na utulivu katika jamii sambamba na kuhamasisha kizazi kipya e, kiendeleze njia tukufu ya mashahidi. Halkadhalika amesema adui hajaacha kufanya njama hata sekunde moja, na kwa nia ya kudhuru mapinduzi ya Kiislamu kwa miaka 47 sasa, lakini ustawi na maendeleo ya mapinduzi haya matakatifu yanaendelea uh, kumkatisha tamaa adui e, mbeberu. Akizungumzia matukio hivi karibuni katika eneo la Asia Magharibi na ushindi wa mukawama, amesema ushindi mkubwa zaidi wa taifa la Iran ulipatikana katika vita vya siku kumi na mbili. Wamarekani walikuwa wamepanga kushambulia Iran moja kwa moja kwa zaidi ya uh, miaka saba nyuma, lakini nguvu za mapinduzi ya Kiislamu zimekuwa zikivunja njama zao mda wote. Tunaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja, uh, kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Iran imepaza sauti kulaani jinai uki na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaoendelea nchini Sudan, ikisisitiza kuwa hali ya kibinadamu katika mji al wa Alfashir na maeneo jirani imefikia kiwango cha hatari kinachohitaji msaada wa haraka wa jamii ya kimataifa katika kikao maalum cha Baraza la Haki za Binadamu cha Umoja wa Mataifa kilichofanyika mjini Jeneva, Uswisi, Ali Bahraini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Jeneva, aliyeelezea wasiwasi wake kuhusu njaa kali, wimbi la wakimbizi na mateso ya raia wasio na hatia, akisema hali hiyo ni miongoni mwa majanga mabaya zaidi ya kibinadamu duniani hivi sasa. Bahraini amekosoa ukimya wa muda mrefu na kukosekana kwa hatua thabiti za kimataifa ambazo kwa mujibu wake zimechangia kuzorota kwa hali ya Sudan. Aliongeza kuwa uingiliaji wa madola ya kigeni ikiwemo usambazaji wa silaha na kupelekwa kwa mamluki unachochea mapigano na kuongeza mateso ya raia. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesitiza ulazima wa kuheshimiwa kwa mamlaka na umoja wa ardhi ya Sudan. Amesema pia kuwa Iran inapinga vikali jaribio lolote la kuanzisha uh, utawala mbadala au kudhoofishwa nguvu ya serikali halali ya Sudan. Iran imezitaka nchi zote kuchukua hatua madhubuti za kulinda raia na kuunga mkono amani na mshikamano wa kudumu nchini humo. Katika kikao hicho cha 38 cha dharura cha Baraza la Haki za Binadamu, nchi washiriki pia zimelaani uhalifu uliofanywa e, katika eneo la Alfashir na maeneo ya jirani na kusisitiza haja ya kutafuta suluhu endelevu kwa mgogoro wa kibinadamu na kisiasa unaoendelea e, Sudan. Mapigano nchini Sudan yalianza katikati ya mwezi Aprili elfu mbili ishirini na tatu kati ya jeshi la serikali na waasi wa RSF wanaotaka kunyakua madaraka. Serikali ya Sudan inaituhumu serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu ua kuwa ndiye muungaji mkono wa mkuu wa waasi wa RSF wanaotenda jinai nchini humo. Jarida la The Wall Street Journal la Marekani limefichua kwamba vita vya miaka miwili vya utawala wa Israeli dhidi ya ukanda wa Gaza havikuwa tu janga kubwa la kibinadamu, bali pia mwamala mkubwa wa biashara kwa makampuni ya Marekani yaliyopata mabilioni ya dola kutokana na mauzo ya silaha kwa utawala wa Israeli, kwa msaada mpana wa kisiasa na kiuchumi kutoka serikali ya Marekani. Kwa mujibu wa ripoti ya Benoit Faucon, mchambuzi wa gazeti hilo, ni kuwa data ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaonyesha kuwa Uh, Marekani iliidhinisha mauzo ya silaha yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 32 kwa Israeli tangu Oktoba 2023, ikiwakilisha ongezeko kubwa la misaada ya kijeshi eh, ya kawaida kwa utawala huo. Jarida hilo limeongeza kuwa mauzo haya yalijenga safu eh, isiyo na kifani ya usambazaji wa silaha za Marekani kwa Israeli na kuunda mtiririko endelevu wa faida ambao wanufaika wake wakuu walikuwa makampuni ya kijeshi kama vile Boeing, Northrop Grumman, Lockheed Martin, General Dynamics na Caterpillar. Boeing ndiyo iliyopata faida kubwa zaidi baada ya kupata idhini ya mikataba yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 26 ikiwa ni pamoja na mauzo ya ndege za kivita za F35 na mabomu yanayoongozwa. Makampuni mengine pia yamefaidika na mikataba ya kuiuzia Israeli makombora ya vifaru, vipuri na magari ya kivita. Jarido hilo limesema kwamba mizigo uh, ya kifedha ya mikataba hiyo ilibebwa na walipa kodi wa Marekani baada ya ufadhili wa kijeshi wa Marekani kwa Israel kupanda kutoka dola bilioni tatu nukta tatu kila mwaka hadi dola bilioni sita nukta nane mwaka jana bila kuhesabu misaada isiyo ya moja kwa moja. Licha ya ukosoaji wa kimataifa na maafa ya kibinadamu yaliyosababishwa na vita vya Israel dhidi ya watu wa Gaza vilivyoua zaidi ya Wapalestina elfu 68 mikataba ya kijeshi inaendelea kutiririka ikichochewa na maswala ya kiusalama na kimkakati ya Marekani na kwa masilahi ya makampuni yanayotaka kudumisha uzalishaji na kupanua faida zao. Na kwa kumalizia ni kuwa uh, waziri wa zamani wa fedha wa utawala wa kizaini wa Israeli amekiri kwamba hivi sasa Israeli inapitia kipindi kibaya mno cha kiuchumi, na amesisitiza kwamba inabidi waishukuru Marekani kwa msaada wake, kwani bila msaada huo Israeli si lolote si chochote, bali itaangamia. Avigdor Liberman, ambaye pia ni kinara wa chama cha kizayuni cha Israel Beitnu, amesema hayo kwenye mahojiano na shirika la habari la Wala, na kukosoa vikali sera za kiuchumi za serikali ya sasa ya Netanyahu, wakikiri wazi wazi kwamba hivi sasa Israel imetengwa katika jamii ya kimataifa hususan kwenye masuala ya kiuchumi. Amesema serikali iliyoko madarakani Israel inaunga mkono na kukandamiza wananchi kwa kodi na inapinga biashara na hiyo ndiyo sifa yake kuu, amesema kwa kusisitiza kwamba utawala wa Israeli umetengwa katika jumuiya ya kiuchumi ya kimataifa, wakati mfuko wa utajiri wa Norwe unapoamua kuondoa Israel. Amesema hilo ni onyo kubwa kwa Israel. Amedai kwamba utawala wa kizayuni una uwezo mkubwa, lakini kwa sharti la kuwa na uongozi sahihi. Aidha, amedai kwamba utawala huo unaweza kuizidi Uswisi kwa viwango vya maisha na nguvu ya kiuchumi katika kipindi cha miaka mitano hadi sita ikiwa utawala wa Netanyahu utaangushwa. Kwa upande wake, Moshe Feigilin, mkuu wa zamani wa chama cha Zihut ambaye pia ni mkosoaji wa Netanyahu, amesema Netanyahu amesalimisha uhuru na kuigeuza Israel kuwa tegemezi. Kinara wa upinzani na waziri mkuu wa zamani wa Israel, Yair Lapid, pia amemkosoa Netanyahu akiandika Uh, kuwa eh, kwa kuitegemea Marekani eh, yani wazayuni hawapaswi kuitegemea serikali ya Marekani. Naam, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia, uh, kutoka hapa Tehran. Naam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari, sasa ni wakati wa kutegea sikio tahariri, ambayo inahoji hivi: kwa nini Marekani inataka Uturuki yachane na nishati ya Rusia? Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameitaka Uturuki iache kununua nishati ya Rasia. Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, katika mazungumzo na Hakan Fidan, waziri mwenzake wa Uturuki mjini Washington, ameitaka Uturuki iache kununua rasilimali za nishati kutoka Rasia. Amesitiza kuwa Rais Trump e, e, a, zote, e, wa Marekani amezitaka nchi zote washirika wa NATO kuacha kununua rasilimali za nishati kutoka Rasia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilisema katika taarifa Jumatatu Novemba 10 baada ya mawaziri hao wawili kukutana huko Washington kwamba Marekani inaamini kuwa suala hilo litasaidia kumaliza vita vinavyoendelea huko Ukraine. Rais Trump amezitaka mara kadhaa nchi za Ulaya na Asia kuacha kununua mafuta ya Rasia. Marekani tayari imeiwekea India ushuru maradufu kwa sababu ya kununua mafuta ya Rasia. Oktoba iliyopita iliyawekea vikwazo mashirika mawili makubwa ya mafuta ya Rusia, yaani Rosneft na Lukoil, ikitaja kuto kuwepo kwa maendeleo katika juhudi za kutatua mzozo wa Ukraine kwa ujumla, sanjari na ongezeko kubwa la mashinikizo dhidi ya uh, Moscow. Washington inataka kupunguza utegemezi wa Uturuki kwa nishati ya Rusia, kwa sababu utegemezi huu unaimarisha ushawishi wa kisiasa na kiuchumi wa Rusia katika eneo, unapunguza uwezo wa Marekani kutoa mashinikizo dhidi ya Rusia katika vita vya Ukraine na kubana uhuru wa kimkakati wa Uturuki ndani ya mfumo wa NATO. Sababu kuu za mashinikizo ya Marekani kwa Uturuki ili acha kununua nishati ya Russia zinaweza kuorodheshwa katika masuala yafuatayo. Kwanza kabisa ni vita vya vi Ukraine na mashinikizo ya kiuchumi e, kwa Russia. Marekani inaamini kwamba ununuzi wa mafuta na gesi ya Russia unaofanywa na washirika wa, wa, wa NATO ikiwa ni pamoja na Uturuki unaipatia Russia rasilimali muhimu za kifedha kwa ajili ya kuendeleza vita nchini Ukraine. Pili ni kupunguza ushawishi wa kijiopolitiki wa Russia nchini Uturuki. Russia imekuwa mdhamini mkuu wa gesi ya Uturuki ambapo licha ya kupungua uuzaji wa gesi hiyo katika miongo miwili iliyopita kutoka zaidi ya asilimia 60 hadi karibu 37 kufikia mwaka huu. Lakini bado ina nafasi muhimu katika kudhaminia Uturuki gesi yake matumizi na Marekani inataka utegemezi huu upungue zaidi. Tatu ni ushirikiano wa Uturuki na NATO na nchi za Magharibi. Uturuki ikiwa mwanachama wa NATO na Washington Uh, ikiwa inatarajia nchi hii kwenda sambamba na Magharibi kuhusu siasa zake za nishati, inaamini kuwa kuendelea kununua nishati ya Russia na Uturuki kunaunda aina fulani ya pengo katika muungano wa NATO. Ne, ni kuhusu kutumikia vyanzo mbadala uh, vya nishati na Marekani na wa washirika wake wanajaribu kushinikiza Uturuki iagize nishati kutoka vyanzo mbadala, ikiwa ni pamoja na gesi asilia ya Marekani na kuongeza uzalishaji ndani ya nchi. Nukta nyingine ni kufungamana na sera za vikwazo. Kwani Marekani imeweka vikwazo vikubwa dhidi ya makampuni ya mafuta ya Rusia kama Rosneft na Lukoil, na ikiwa Uturuki inaendelea kununua nishati ya Rusia, vikwazo hivi havitakuwa na taathira. Lakini pamoja na hayo uh, Uturuki inatoa uh, jibu chanya kwa ombi la Marekani la kupunguza uhusiano na Moscow uh, itakuwa ni vigumu kwa Uturuki kutoa jibu chanya hasa la kuacha kunufaika na nishati ya rasia. Mbali na nishati, Uturuki pia inashirikiana na, na Rasia katika nyanja za kijeshi kama vile ununuzi wa wa mifumo ya ya ulinzi wa anga S-400. Kimsingi ni kuwa Marekani inataka Uturuki iache kununua nishati ya Rasia ili kubana matumizi ya kifedha ya nchi hiyo katika vita vya Ukraine, kupunguza ushawishi wa kisiasa wa Moscow kwa Ankara, kuimarisha muungano wa NETO na kuanzisha njia mbadala za nishati kwa Ulaya. Sera hii ni sehemu ya mkakati mkuu wa Washington wa kudhibiti Rusia na kudhamini usalama wa nishati kwa washirika wake wa Magharibi. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na ni wakati wa kutegea sikio sasa makala ambayo inafafanua uh, aya za Qurani Tukufu au sura za Qurani Tukufu. Moja moja za wahi. Salamu Allahi alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qur'ani tukufu, pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa tisa, tutaizungumzia sura ya tisa ya Qur'an ya At-Tauba ambayo kutokana na sifa za kipekee na nukta maalumu ilizo nazo ni miongoni mwa sura zenye fadhila kubwa. Suratu Tauba ambayo kama tulivyotangulia kuashiria kwamba ni sura ya tisa ya Kurani tukufu iliteremshwa Madina. Sura hii inajikita katika kuzungumzia zaidi masuala yanayohusiana na jihadi, mahusiano ya Waislamu na wasio Waislamu na misingi ya maadili na ya kijamii katika jamii ya Kiislamu. Moja wa ya maudhui kuu zinazozungumziwa ndani ya Suratu Tauba ni kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuilinda dini ya Uislamu. Sura hii inawataka Waislamu wapigane jihadi na kusimama imara kukabiliana na maadui wa dini yao. Lakini mbali na hayo, suratu Tauba, na kama tulivyotangulia kueleza, inazungumzia mahusiano ya Waislamu na wasio Waislamu na namna ya kuamiliana nao, na katika muktadha huo inaashiria misingi kadhaa, ikiwemo ukweli na uaminifu, kutimiza ahadi na kutowaamini maadui. Jina jingine la Suratu Tauba ni Baraa. Jina hili lilichaguliwa kwa sababu Suratu Tauba imeanza kwa kubainisha baraa, yaani kujibari na kujiweka mbali Mwenyezi Mungu mtukufu na washirikina wavunjaji wa ahadi. Hii ndiyo sura pekee ambayo haikuanza na tamko la bismillah kwa sababu imeanza na tangazo la vita dhidi ya maadui wavunjaji wa ahadi, na kuonyesha kujibari nao na kuchukizwa na watu hao. Jambo hili linadhihirisha ghadhabu za Mwenyezimungu mtukufu kwa kundi hili, hali ambayo haiendani na kauli ya bismillahi rrahmani rrahim, ambayo ni ishara na alama ya amani, urafiki na upendo. Kwa mujibu wa hadithi ambayo Tabarsi ameipokea kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, bismillahi rrahmani rrahim ni kwa ajili ya usalama, amani na rehma, lakini sura ya Baraa inamaanisha kuondolewa amani na kutumiwa upanga. Kwa sababu hiyo, bismillah haikuteremshwa katika mwanzo wa sura hii. Lakini mbali na hayo inapasa tuashirie hapa kwamba wapo wanaoitakidi pia kuwa Suratu Tauba ni mwendelezo wa Suratu Lanfal. Katika Suratu Lanfal zimezungumziwa maudhui zinazohusiana na mikataba, na katika sura hii ya Baraa wanazungumziwa watu wanaovunja mikataba na ahadi wanazotoa. Kwa sababu hiyo bismillahi haikuteremshwa baina ya sura hizo mbili. Miongoni mwa aya zenye kuibua mjadala katika suratu tauba ni aya yake ya tano, ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: na ikisha miezi mitukufu, basi waueni washirikina popote muwakutapo, na washikeni na wazungukeni na wavizieni katika kila njia. Aya hii ambayo inazungumzia jihadi na kupambana na kuwaua washirikina imejenga dhana ndani ya fikra za watu wengi wa kawaida kwamba Uislamu ni dini ya upanga, na kwamba bila kuwaonea huruma washirikina, inasema waueni washirikina popote mtakapowapata. Katika kubainisha suala hili inapasa tuseme kwamba aya zinazohusiana na jihadi ndani ya Quran hususan ndani ya suratu Tauba ziliteremshwa katika mazingira na muktadha maalumu wa kihistoria. Wakati ule Waislamu walikuwa wakikabiliwa na vitisho vikali vya makabila ya wa washirikina, na aya hizi ziliteremshwa kwa madhumuni ya kuilinda jamii ya kiislamu na kudumisha usalama wa Waislamu. Aya ya tano ya Suratut-Tauba inaashiria hali na mazingira maalumu na inapasa itafsiriwe kwa kuwekwa pamoja na aya zingine za Qur'an na sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wafasiri wengi wa Qur'an wanasisitiza kwamba aya hizi hazimaanishi kutoa wito wa kutumia nguvu na mabavu au vita kwa ujumla bali zinazungumzia kujihami na kujilinda Waislamu wenyewe na jamii yao ya Kiislamu dhidi ya vitisho. Nukta muhimu zaidi inayopasa kuzingatiwa katika kutafsiri aya hii ni kwamba katika sehemu inayofuatia ya aya, Allah Subhanahu wa Ta'ala anawakataza Waislamu wasije wakafanya kitendo chochote kitakachosababisha kupoteza haki za watu na kuweka kikomo na mpaka wa namna waislamu wanavyopaswa kuamiliana na washirikina, kama alivyosema: lakini wakitubu wakashika sala na wakatoa zaka, basi waachilieni. hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Hii inamaanisha kwamba ikiwa watu hao watatubia, ikubali toba walioonyesha. Kutokana na aya hii, inatubainikia kwamba toba inakubaliwa hata wakati wa vita, kwa sababu Uislamu ni dini ya ukarimu na uungwana, si ya ukomoaji na ulipizaji kisasi. Katika aya ya 112 ya sura hii Mwenyezi Mungu mtukufu amezitaja sifa tisa maalumu za waumini pale aliposema: wanaotubia, wanaoabudu, wanaohimidi, wanaokimbilia kheri, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaolinda mipaka ya Mwenyezi Mungu, na wabashirie waumini. Kwa maana hiyo, waumini wa kweli ni watu wanaotubia madhambi yao, wenye kuingia kwenye kundi la waja wanaokithirisha ibada na kudhihirisha maana halisi ya uja kwa Mola wao. Humhimidi Mwenyezi Mungu kwa ndimi zao, hupiga hatua kwa miguu yao, hurukuu na kusujudu kwa miili yao na baada ya kuzijenga nafsi zao wenyewe kiroho huchukua hatua ya kuirekebisha jamii kwa kuamrisha mema pasi na kuvuka mpaka wa sheria za Mwenyezi Mungu. Kutubia kutokana na madhambi hufungua njia ya kufanyia ibada, humfanya mtu awe na ulimi unaomdhukuru na kumhimidi Mwenyezi Mungu unaoambatana na harakati za mwili na mwendo na humpa mja utayarifu na uwezo wa kurukuu na kusujudu mbele ya Mola wake. Na kwa kuamrisha mema na kukataza mabaya hufanya kazi ya kuirekebisha jamii na kuhakikisha havuki mipaka iliyowekwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni wazi kwamba miongoni mwa sifa zote hizi kuamrisha mema na kukataza maovu ni sifa yenye sura na mwelekeo kamili wa kijamii, lakini kuwepo sifa zingine mbali na hiyo kunaonyesha kuwa katika kufikia kwenye ukamilifu wa kiutu, lazima mtu aijenge na kuitakasa kwanza nafsi yake kabla ya kuirekebisha na kuijenga jamii yake. Aya ya 67 ya Suratu Tauba inafichua moja ya sifa muhimu zaidi za wanafiki ambayo ni kuamrisha maovu na kukataza mema katika jamii. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema katika aya hii: wanaume wanafiki na wanawake wanafiki wote ni hali moja, huamrisha maovu na huyakataza mema na huifumba mikono yao. Wamemsahau Mwenyezi Mungu, basi na yeye pia amewasahau. Hakika wanafiki ndiyo wapotofu. Kwa mujibu wa aya hii, wanafiki huwa wanawashajiisha watu kufanya maovu, huku wakiwakataza na kuwazuia kufanya mema, ndiyo kusema kwamba wao wanafanya kinyume kabisa na wafanyavyo waumini wa kweli ambao hujitahidi kila mara kuirekebisha jamii na kuisafisha kwa kuondoa maovu na ufisadi kwa njia ya kuamrisha mema na kukataza mabaya. Lakini wao wanafiki, daima huwa wanafanya juu chini, ili kuhakikisha maovu na ufisadi vinaenea kila mahala na mambo mema na ya heri yanafutwa na kutoweka katika jamii ili katika mazingira machafu ya jamii iliyofisidika waweze kufikia malengo yao maovu kwa ubora na ufanisi zaidi. Ama kuhusu fadhila zinazopatikana kwa mtu kuisoma Suratu Tauba, kuna hadithi sahihi kadhaa zinazobainisha suala hilo. Hadithi hizo zinaashiria fadhila za kuisoma Suratu Tauba pamoja na athari na baraka zake. katika Alburhanu fi tafsiri Lquran Imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba amesema, yeyote atakayeisoma sura hii Mwenyezi Mungu atamtakasa na unafiki siku ya kiyama. Katika Mustadrakul Wasail imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba amesema mwenye kuzisoma Suratul Anfal na Suratu Tauba, mimi nitakuwa mwombezi na shuhuda wake siku ya Kiama kwamba yeye yu mbali na unafiki na atapewa mema kumi sawa na idadi ya wanaume na wanawake wote wanafiki duniani na atafutiwa madhambi yake kumi na atanyanyuliwa daraja kumi na arshi na wabebaji wake watamtakia rehma katika siku za maisha yake ya duniani. Suratu Tauba ina athari na baraka nyingi. Moja kati ya hizo ni kwamba katika Alburhan fi tafsiri lquran, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kwamba amesema, mwenye kusoma sura hii Mwenyezi Mungu atamfufua siku ya Kiyama akiwa ametakasika na unafiki. Na mwenye kuiandika na kuiweka ndani ya kilemba chake au kofia yake atasalimika na wezi kila mahala, na pale wezi watakapomwona yeye watageuza njia. Na kama mahala pote pa mtaa anaoishi pataungua moto, moto huo hautaifikia nyumba yake na wala hautaikaribia katu maadamu sura hiyo imeandikwa ndani yake. Lakini mbali na hayo, yeyote aliyemuumini wa kweli ambaye ataisoma kila siku mara sabini aya ya 129 ya Suratu Tauba akiwa na ikhlasi na nia safi na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atamtosha kwa yote anayohitaji kwa dini na dunia yake, na atamhifadhi na kumwepusha na kuzama majini, kuangukia motoni, kufa chini ya ukuta na kuuliwa kwa kuchinjwa. Alkadhalika aya ya ni mujarabu sana kwa kuondoa matatizo. Baadhi ya viongozi wakubwa wa dini wamesema yeyote atakayesoma aya hii mara kumi baada ya sala ya Alfajiri, kabla ya kuzungumza kitu, akapulizia viganja vyake, kisha akapangusia uso wake, na akajipangusia pia kwa mikono yake viungo vyote vya mwili wake, kwa nia safi na ikhlasi na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake hatofikwa na balaa lolote lile katika siku hiyo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa ni wakati wa kutega sikio, udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yameipa muhimu habari isemayo kuwa rais wa Tanzania Dr. Samia Suluhu Hassan ametangaza msamaha kwa vijana waliokamatwa kufuatia maandamano ya siku tatu yaliyofanyika kuanzia siku ya uchaguzi wa Oktoba 29 mwaka wa 2025. Akizungumza jana bungeni, wakati wa kulifungua bunge la 13 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa ibara ya 91 ya katiba, Rais Samia alisema kuwa vijana hao wengine walifuata mkumbo, hivyo waachiwe kwa utaratibu na kurejeshwa kwa familia zao. Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asikia vilio, asamehe. Kwa upande wake, Zanzibar Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr. Samia anyoosha mkono wa msamaha. Gazeti la Uhuru nalo limekolezea wino mweusi, e, kichwa kikuu cha habari kisemacho ni Maridhiano. Nalo Taifa Tanzania limeandika vijana walofuata mkumbo katika maandamano ya Oktoba 29 kuachiwa huru. Gazeti la Jamvi la Habari limeangazia hotuba ya Rais Samia chini ya kichwa kikuu cha maneno kisemacho, hotuba ya matumaini. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho safari ya Maridhiano, na kuandika hivi: Rais Samia ametoa mwelekeo mpya wa kujenga umoja na mshikamano, akinyoosha mkono wa mazungumzo. Magazeti hayo yameambatanisha habari hiyo na picha ya Rais Samia akiwahutubia wabunge pamoja na viongozi mbalimbali kabla ya kufungua bunge rasmi e, bunge la 13 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania jijini Dodoma. E, sasa tukiachana na hayo, katika magazeti ya Tanzania, tuelekeze dira yetu ya udondozi nchini Kenya. Na awali naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi, uhuni umekuwa kazi? Gazeti hilo linadokeza kuwa imebainika sasa vijana wengi wanashawishiwa kuingia kwenye uhuni wa kisiasa kisha kulipwa, mwelekeo ambao unaonyesha jinsi ukosefu wa ajira na changamoto nyingine zinavyozidi kukuza uhalifu nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeakisi ripoti hiyo na kusema vijana wahuni nchini Kenya wanalipwa shilingi mia tano tu na wanakubali kuingia mitaani kurusha mawe na kuibua ghasia katika maandamano ya amani. Gazeti la Daily Nation pia lina habari isemayo kuwa kuna mgawanyiko mkubwa ndani ya chama cha ODM baada ya miaka ishirini huku kukiwa na mjadala kuhusu mustakabali wa urithi wa Raila Odinga na uwezekano wa ushirikiano mpya wa kisiasa kati ya viongozi wa zamani wa Pentagon, akiwemo Rais William Ruto baadhi ya wanachama wanahisi chama kimepoteza mwelekeo huku wengine wakisisitiza umuhimu wa kulinda urithi wa Raila na kujiandaa kwa uchaguzi wa 2027. Gazeti hilo pia linaandika kuwa Wini Odinga, binti wa hayati Raila Odinga na mbunge wa bunge la Afrika Mashariki, ametoa ah, madai makali kwamba kuna njama ya kuuza chama cha ODM. Gazeti la Standard limeiakisi habari hiyo na kudokeza kuwa chama cha ODM kinasherekea miaka yake ishirini katika sherehe inayofanyika mjini Mombasa, ambapo mwaliko kwa viongozi wakuu kama uh, rais William Ruto na pia rais wa zamani Uhuru Kenyatta umeibua mjadala mkubwa kuhusu mwelekeo wa kisiasa wa chama na nafasi zake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Sasa naelekeza dira udunduzi magazeti nchini Uganda kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo linatupasha kuwa rais Yoweri Museveni anatarajiwa uh, kufungua uh, kiwanda cha kuzalisha na kusindika muhogo chenye thamani ya shilingi bilioni 349 katika wilaya ya Kamuli nchini Uganda, jambo ambalo linashabihiana na hatua ya kuimarisha uchumi wa wakulima wa eneo la Busonga pamoja na kuitengeneza nafasi ya kisiasa kabla ya uchaguzi ujao. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times linatupasha kuwa Rwanda imeondoa marufuku ya takribani miaka minane iliyokuwa imetolewa juu ya uwagizaji wa bidhaa za kilimo na wanyama kutoka Afrika Kusini ikiwa ni pamoja na nyama, maziwa na mazao mengine ya kilimo yaliyokuwa yakikataliwa tangu Desemba 2017. Lazia lasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutega sikio, makala ya leo, katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 24 mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Novemba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 409 iliyopita aliaga dunia Shah Abbasi Safavi mmoja wa ufalme wa ukoo wa Safawi nchini Iran aliaga dunia katika mji wa Behshahri, Mazandaran, Iran. Kipindi cha utawala wa Shah Abbas, mfalme mashuhuri wa ukoo wa Safawi, kilikuwa na umuhimu maalum kutokana na kuwekwa wanazuoni, maulamaa na wasanii mahiri. Tarehe 24 Aban miaka 46, iliyopita kulingana na kalenda ya Kiiran, siku chache baada ya kuvamiwa na kutekwa pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Tehran, serikali ya Marekani katika radiamali yake kali dhidi ya hatua hiyo ya kimapinduzi ilizuia fedha za kigeni za Iran katika mabenki yake yote duniani. Kufungwa kwa akaunti za Iran kulipelekea mashinikizo ya kiuchumi ya serikali ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuchukua mkondo mpana zaidi. Siku chache kabla hatua hiyo, Iran ilikuwa imesimamisha uuzaji mafuta yake kwa Marekani kutokana na hatua na misimamo ya chuki ya Washington dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, utungaji na upasishaji wa katiba jamhuri ya Kiislamu ya Iran ulikamilishwa na baraza la wataalamu. Katiba hiyo iliainisha na kupasisha mfumo wa Kiislamu uliojengeka juu ya misingi ya mafunzo na matukufu ya Kiislamu, hasa uadilifu katika jamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Baada ya katiba hiyo kupasishwa, kulifanyika kura ya maoni ya wananchi wote na katiba hiyo ikapasishwa kwa wingi wa kura. Siku kama leo miaka 44 iliyopita alifariki dunia mwana falsafa mfasiri mkubwa wa Qurani na msomi mashuhuri wa Kiislamu Alama Muhammad Husein Tabatabai akiwa na umri wa miaka 80. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Msomi huyo wa Kiislamu alikuwa hodari sana katika elimu za falsafa, erfan, tafsiri ya Quran na vilevile vile katika masuala ya fasihi, hisabati na fiqhi. Alama Tabatabai ameandika vitabu vingi na miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni tafsiri ya Quran ya Almizan. Na tarehe ya 15 Novemba mwaka 1988, yaani miaka 37 iliyopita, lilitolewa tangazo la kuundwa taifa huru la Palestina na siku hiyo ikapewa jina la siku ya uhuru wa nchi ya Palestina. Katikati ya Novemba 1988 baraza la kitaifa la Palestina ambalo lilianzishwa mwaka mmoja kabla lilifanya mkutano nchini Algeria na kutangaza uwepo wa nchi huru ya Palestina. Mnamo Novemba 15 mwaka huo huo, Betul Mukadasi pia iliteuliwa kuwa mji mkuu wa nchi hiyo. Siku kumi baada ya mkutano huo, nchi 54 za dunia zilitambua kuwepo kwa taifa huru la Palestina. Hata hivyo, kuna vikwazo vingi vya kuwekwa utawala wa taifa huru la Palestina katika ardhi ya taifa hilo. Kubwa zaidi ni utawala wa kizayuni wa Israeli. Namapaa msikilizaji, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Iran imepaza sauti kulaani jinai na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaoendelea nchini Sudan, ikisisitiza kuwa hali ya kibinadamu katika mji wa El Fasher wa Darfur na maeneo jirani imefikia kiwango cha hatari kinachohitaji msaada wa haraka wa jamii ya kimataifa. Jarida la Wall Street Journal la Marekani limefichua kwamba vita vya miaka miwili vya ukanda wa Gaza, ambavyo vimekuwa vikiendeshwa na utawala haramu wa Israel, havikuwa tu janga kubwa la kibinadamu, bali muamala mkubwa wa biashara kwa makampuni ya Marekani yaliopata mabilioni ya dola kutokana na mauzo ya silaha kwa Israel, kwa msaada mpana wa kisiasa na kiuchumi kutoka kwa utawala wa Marekani. Spika wa Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu, yani bunge la Iran, amesema kwamba Israel ilikumbana na mashinikizo makubwa ya kukabiliana na mashambulizi ya Iran hususan katika siku za mwisho za vita vya siku kumi na mbili. Na kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumzia nguvu zinazozidi kuongezeka za jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kupambana na madola ya kibeberu duniani. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema kwa herini. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 1995 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu