Wajina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezimngu kwaliyoma myoyoni mwenye mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa. Na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na Mungu hapendi uharibifu. Na wanapoambiwa mcheni Mwenyezi mwenyezimngu Mori wao huwapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo, basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na vilevile vile katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara, Kigoma, Tabora na Shinyanga kupitia Radio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 54 87, ama email yetu ni swahili radio at irib ir humu studioni usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo itahusiana na vipindi vyetu. Tutakuwa na uchambuzi kuhusiana na aya za Qurani tukufu. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, pamoja na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Imamu wa swala ya Ijumaa Teherani asema vyombo vya kidiplomasia vimfungulie mashtaka Trump mhalifu katika majukwaa ya kimataifa. Rais wa Tanzania amwapisha Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa DRC asema Rwanda lazima ionyeshe hamu ya kweli ya kutaka amani. Na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kupiga kura kwenye rasimu ya azimio kuhusu Sudan. Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo ya hapa jijini Teheran amesema vyombo vya kidiplomasia vinapaswa kumfungulia mashtaka Donald Trump mhalifu katika majukwaa ya kimataifa akiashiria hatua ya rais huyo wa Marekani Donald Trump ya kukiri hadharani kwamba alisimamia mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami amesema Trump amesema waziwazi kwamba aliongoza mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran. Katika suala hili, taasisi ya kidiplomasia imetoa taarifa ya kulaani jambo hilo Ijapokuwa baada ya kukiri huko hakuna hatua inayochukuliwa na jumuiya ya kimataifa, lakini hatuna chaguo isipokuwa kuwasilisha mashtaka. Kwa hivyo naomba taasisi ya kidiplomasia iwasilishe mashtaka dhidi ya Trump, mtenda jinai. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake ya swala ya ijumaa ya leo, Sayid Khatamie amehimiza serikali ya Iran kushughulikia kero na matatizo ya wa kimaisha ya wananchi kuhusiana na suala la mfumko wa bei za bidhaa mbalimbali. Vilevile amezungumzia suala la uh, vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu na kusema hijabu ni suala la kidini na kisheria. Amewahimiza wanawake wa Kiislamu kuiga nyayo za Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha binti kipenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mbora wa wanawake wa peponi katika kuvaa vazi la sitaha la hijab. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya Teheran pia amezungumzia kupungua mvua na maji na kusema hali hiyo haijawahi kutokea nchini Iran katika kipindi cha miaka 57 iliyopita. Tatizo hilo si la Iran pekee bali tatizo la kimataifa, na swala za maombi ya mvua zinafanyika katika nchi za Kiislamu ikiwemo Iran, amesema. Imeelezwa katika hadith kwamba dhambi zinataathira katika kutokea mambo kama hayo, kwa hivyo ni lazima turejee kwa Mwenyezi Mungu na kushiriki katika swala za kuomba mvua kwa ikhlas amewahimiza wananchi kuacha israfu na ufujaji na kuamrisha mema na kukatazana maovu. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkta Samia Sulu Hassan amemwapisha Dkta Mwigulu Lamek Nchemba kuwa Waziri Mkuu mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania baada ya kuthibitishwa na Bunge jana Alhamisi Novemba 13, 2025. Rais Samia amesema wakati wa kumwapisha Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu mpya wa Tanzania kwamba uteuzi wake umepitia ushindani mkubwa. Amesema licha ya kuwa na ushindani mkubwa, lakini katika vigezo kadhaa Daktari Mwigulu amewashinda wenzake kwa sifa kidogo na kustahiki kuteuliwa kuchukua nafasi nzito ya waziri mkuu ambayo ni ya kusimamia wizara zote za serikali. Hafla ya kumwapisha Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu wa Tanzania imefanyika leo Ijumaa, Novemba 4, 2025. Hafla hiyo imefuatia hatua ya jana ya Rais Samia ya kumteua Nchemba kuwa waziri mkuu mpya na baadaye hiyo hiyo jana akapigwa kura na kupitishwa na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hafla ya kumwapisha Mwigulu imefanyika katika Ikulu ya Chamwino jijini Dodoma na kuhudhuriwa na viongozi waandamizi wa, wa hivi sasa wa serikali na wastaafu. Moja ya vigezo vilivyotajwa na Rais Samia ni kwamba Mwigulu ametokea katika Wizara ya Fedha na anavijua vichochoro vyote ambavyo serikali ya Tanzania inapitia kukusanya fedha za maendeleo na kwa vile ahadi zilizotolewa na chama tawala CCM kwenye kampeni za uchaguzi zilikuwa ni nyingi na kubwa, zinahitaji fedha za kutosha. Hivyo amemtaka waziri mkuu mpya amsimamie vyema waziri wa fedha wa serikali ijayo ya Tanzania ili kufanikisha ilani ya uchaguzi ya CCM. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Teresa Kayikwamba Wagner, amekosoa vikali Rwanda, akiitaka ithibitishe dhamira yake ya kweli ya kutaka amani kutokana na kuweko vikosi vyake ndani ya ardhi ya Kongo na mvutano unaoongezeka mashariki mwa nchi hiyo. Kayikwamba Wagner amesema hayo katika mahojiano maalumu na televisheni ya Aljazira ya Qatar. Amesema vitendo vya Rwanda vinaibua shaka kuhusu nia yake ya kushiriki katika mchakato wa amani unaolenga kukomeshwa miongo kadhaa ya migogoro mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameongeza kuwa mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika baina ya marais wa nchi hizo mbili bado umesitishwa huku ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha vita mashariki mwa Congo DR ukiendelea licha ya jitihada za kidiplomasia kuendelea kufanyika. Terese kai kwamba Wagner amesisitiza kuwa kupatikana maendeleo halisi kuna hitaji mashinikizo ya kweli ya wapatanishi kima wa kimataifa na washirika wa kikanda ili kuhakikisha kwamba pande zote mbili zinawajibika na kusukuma mbele mchakato kuelekea kwenye makubaliano ya kuaminika na endelevu. Waziri Wagner amedai kwamba serikali ya Kongo ina ushahidi usiopingika wa uungaji mkono wa Rwanda kwa harakati ya waasi ya M23 ambayo inavuruga utulivu wa eneo la Kivu Kaskazini. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia amesema kwamba msaada huo wa Rwanda hauishii katika ufadhili na kuwapa silaha, lakini pia unajumuisha uratibu wa moja kwa moja wa kijeshi, akieleza kuwa uwepo wa vikosi vya jeshi la Rwanda ndani ya ardhi ya Kongo unawakilisha ukiukaji wa wazi wa haki ya kujitawala ya taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa mapendekezo ya wazi ya kusitisha mapigano na kuondolewa vikosi vya kigeni mashariki mwa nchi hiyo, lakini upande wa Rwanda haukuyaheshimu, jambo linalozua shaka kuhusu nia yake ya kweli. Waziri Kayikwamba Wagner ameashiria taathira za kikanda za mzozo huo na kusema ukosefu wa amani mashariki mwa Kongo unaathiri usalama katika eneo lote la Maziwa Makuu. Vilevile, ameangazia vikali hali mbaya ya, ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo ambapo mapigano yamelazimisha mamia mamia maelfu ya raia kukimbia makazi yao na kuzisha mgogoro wa chakula na huduma za kimsingi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa leo Ijumaa litapiga kura katika kikao maalumu kinachojadili mgogoro wa Sudan, kuhusu rasimu ya azimio linalolaani ukiukwaji wa haki za binadamu ambao linasema umefanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF ndani na karibu na mji wa El Fasher katika shambulio la hivi karibuni la wapiganaji wa kundi hilo dhidi ya mji huo. Rasimu ya azimio hilo ina laani vikali inachokielezea kuwa ni ukatili mkubwa ulioripotiwa kufanyika, ikiwa ni pamoja na mauaji yanayochochewa na ukabila, mateso, mauaji ya papo kwa papo, kukamatwa watu kiholela, ubakaji na maovu mengineyo. Baraza hilo pia linautaka ujumbe wa kutafuta ukweli kufanya uchunguzi wa haraka kuhusu ukiukwaji huo wa haki za binadamu ndani na karibu na mji wa Elfashere na kubaini wale wanaoaminika kuhusika na ukiukaji huo wa haki za binadamu huko magharibi mwa Sudan. Rasimu ya azimio hilo inalaani aina zote za uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Sudani ambayo inasema unachochea mzozo huo na inazitaka pande zote za ndani na nje kuheshimu umoja wa mamlaka ya kujitawala ya Sudani. Pia inatoa mwito wa kurahisishwa upatikanaji wa haraka na bila vikwazo wa misaada ya kibinadamu na kuhakikisha ulinzi wa raia chini ya sheria za kimataifa ikiwa ni pamoja na kuwaruhusu wale wanaotaka kuondoka El Fasher kuruhusiwa kufanya hivyo. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amesema ana wasiwasi mkubwa kutokana na ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na mauaji ya kimbari mjini El Fasher, pamoja na kuongezeka mapigano katika maeneo ya Kordofan huko Sudan. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahamud Ali Yusuf huko New York, Guterres ametoa mwito kwa jeshi la Sudani na kundi la waasi la RSF kushiriki katika mchakato wa mazungumzo ya haraka na mjumbe wake maalumu, yani mjumbe wa Umoja wa Mataifa. na shirika la kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika CDC limetahadharisha kuwa bara la Afrika linakabiliwa na mripuko mbaya zaidi wa kipindupindu katika kipindi cha robo karne, likifungamanisha ongezeko hilo na miundo mbinu dhaifu ya maji na migogoro inayoendelea katika sehemu mbalimbali mbali za bara hilo. Kwa mujibu wa shirika hilo, zaidi ya kesi laki tatu za kipindupindu na zinazoshukiwa kuwa ni za kipindupindu zimerekodiwa hivi karibuni ikiwa ni pamoja na vifo vya zaidi ya watu elfu saba hilo likiwa ni ongezeko la zaidi ya asilimia thelathini ikilinganishwa na mwaka jana ripoti ya africa cdc imesema nchi kama vile angola na burundi zimeshuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya kipindupindu katika wiki za hivi karibuni kutokana na upatikanaji mdogo wa maji salama ya kunywa. Hata hivyo, Afrika CDC imesema kuna dalili za kuboreka hali ya mambo katika baadhi ya maeneo na kwamba mripuko wa ugonjwa huo nchini Kongo, sasa umedhibitiwa, huku kesi nazo zikipungua kupungua maambukizi ya kipindupindu pia kunaonekana Sudan kusini na Somalia, ingawa maeneo yaliyoathiriwa na migogoro yanabaki kuwa hatarini zaidi huku kambi zilizojaa watu wengi zenye usafi duni zikiongeza kasi ya maambukizi ya kipindupindu. Kipindupindu ni ugonjwa wa kuharisha unaoenea haraka na unaoweza kusababisha kifo. Ugonjwa huo hustawi pale ambapo mifumo ya maji taka huwa dhaifu na vyanzo vya maji vimechafuliwa kwa kinyesi. Wakati huo huo, mamlaka nchini Ethiopia zimegundua kesi nane zinazoshukiwa kuwa za homa ya kutokwa na damu inayosababishwa na virusi, na zinasubiri matokeo ya vipimo, huku timu za mwitikio wa haraka na radi mali ya haraka zikifanya kazi ili kuthibitisha tishio hilo. CDC Afrika pia imeeleza kwamba ingawa mripuko wa mpox unapungua katika baadhi ya mataifa yaliyoathiriwa sana, lakini unaendelea kusababisha hatari katika nchi za Kenya, Guinea, Liberia na Ghana. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa jijini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini kutoshiriki Marekani katika kikao cha G20 nchini Afrika Kusini ni hasara kubwa kwa Washington. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza kuwa kutohudhuria wa Marekani katika kikao cha G 20 ni hasara kubwa kwa wenyewe wa Marekani, akijibu tishio la rais wa Marekani Donald Trump kwamba maafisa wa nchi yake hawatohudhuria kikao hicho mjini Johannesburg. Rais Ramaphosa alisema Jumatano kwamba kususia Marekani mkutano wa kilele wa G20 uliopangwa kufanyika mwezi Novemba tarehe 22 na 23 huko Johannesburg, Afrika Kusini, hakutazuia kufanyika mkutano huo wa nchi zinazoongoza kiuchumi duniani. Alisisitiza kwa kusema tutafanya maamuzi ya msingi na kutokuwepo kwao kuna maanisha hasara kwao. Washington inakwepa kutekeleza jukumu muhimu ambalo inapaswa kulitekeleza kama uchumi mkubwa zaidi duniani. Akizungumzia mkutano ujao wa kundi la G 20, rais wa Marekani Donald Trump amedai kuwa mkutano huo ni wa aibu na kwamba hakuna afisa wa serikali yake atakayehudhuria. Trump alidai katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social kwamba waafrikana nchini Afrika Kusini wanauawa kwa umati na ardhi na mashamba yao yamechukuliwa kinyume cha sheria. Kwa mujibu wa Trump, Afrika Kusini haipaswi kuwa mwanachama wa G20 na inapaswa kuondolewa kwenye kundi hilo, huku akidai kuwa maadamu ukiukaji huo wa haki za binadamu unaendelea nchini Afrika Kusini, hakuna afisa wa serikali yake atakayeshiriki katika mkutano wa G20 unaoandaliwa na Afrika Kusini. Amesema, ninasubiri kwa hamu kuandaa mkutano wa G20 huko Miami, Florida Mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Kama alivyosema rais wa Afrika Kusini, kutoshiriki Marekani katika mkutano wa G20 huko Johannesburg kunachukuliwa kuwa ni kushindwa kimkakati Washington, kwa sababu hatua hiyo itadhoofisha itibari yake ya kimataifa, kupunguza ushawishi wake wa kidiplomasia na kuandalia uwanja wa wapinzani wake wa kijiopolitiki kama vile China na Russia kuchukua nafasi ya Marekani. Mkutano wa G20 ni moja ya majukwaa muhimu ya kimataifa ya kufanya maamuzi kuhusu masuala ya kiuchumi, mazingira na kijiografia ulimwenguni. Katika mkutano huo, mataifa makubwa na yenye uchumi unaoinukia yatakutana ili kujadili changamoto zinazofanana na kuwasilisha masuluhisho yaliyoratibiwa vyema. Kutokuwepo Marekani katika mkutano wa G20 mjini Johannesburg kunakotimia kwa kisingizio cha tofauti za kisiasa na serikali ya Afrika Kusini kuna madhara makubwa kwa Marekani yenyewe. Kwanza, kutohudhuria huko ni kurudi nyuma na kupuuza diplomasia ya pande kadhaa kimataifa. Marekani daima imejaribu kuchukua nafasi ya uongozi katika taasisi za kimataifa. Kukataa kuhudhuria mkutano huo muhimu tena kwa sababu za kisiasa kunaonyesha kupungua uwajibikaji wa Washington katika ushirikiano wa kimataifa. Hilo linaweza kupunguza imani ya washirika wake kuhusu uwajibikaji wake, na hivyo kuwa msingi wa nchi nyingi za kusini mwa dunia kuamua kuwa na ushirikiano wa karibu na nchi nyingine zenye nguvu kubwa duniani kama China na Russia. Pili, kama bara lenye ukuaji wa haraka wa uchumi na mali asili tajiri yani Afrika m, lina umuhimu mkubwa wa kijiografia. Mkutano wa G20 nchini Afrika Kusini ni fursa ya kutangamana moja kwa moja na viongozi wa Afrika na kuimarisha nao uhusiano wa kiuchumi na kisiasa. Kutoshiriki Marekani katika kikao hicho kuna maanisha kutoa fursa a wa washindani wake wa kimkakati China, ambayo ina uwepo hai barani Afrika, itatumia fursa ya ombwe hilo la kuto kuwepo Marekani kwa madhumuni ya kutanua ushawishi wake barani Afrika. Pia hiyo itachukuliwa kuwa ni fursa nzuri kwa Russia kutanua ushawishi wake katika bara hilo tajiri kwa maliasili. Tatu, katika hali ambayo dunia inakabiliwa na matatizo makubwa kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, usalama wa chakula na ukosefu wa usawa wa kiuchumi, kutoshiriki marekani katika kufanya maamuzi ya pamoja kunadhoofisha jitihada za kimataifa za kutatua migogoro hiyo. Kama taifa kubwa kiuchumi duniani, Marekani ina jukumu muhimu katika kuchangia rasilimali, teknolojia na ufumbuzi wa sera kwa mataifa mengine. Kutoshiriki katika mkutano wa G20 kuna maanisha kujiondoa mwenyewe Marekani kwenye uwajibikaji wa kimataifa. Nne, kwa mtazamo wa ndani, pia uamuzi huo unaweza kupelekea kukosolewa siasa za kigeni za serikali ya Trump. Wachambuzi wengi wanaamini kuwa vitendo kama hivyo vinaimarisha taswira ya Marekani kuonekana kama nchi iliyotengwa na isiyo na ushirikiano wa kimataifa. Hiyo inaweza kuathiri vibaya uhusiano wa kibiashara, uwekezaji wa kigeni na hata nafasi ya sarafu ya dola katika mfumo wa fedha ulimwenguni hatimaye Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, katika kujibu kutoajibika huko Marekani, amesema kwamba uamuzi huo ni hasara kwa nchi hiyo hiyo ya Magharibi na kwamba mkutano huo utafanyika na kuchukua maamuzi muhimu yanayohitajika. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na mlikuwa mkisikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran na uchambuzi wa kisiasa. Na hiyo ilikuwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya. Ama sehemu ya pili ya matangazo yetu inahusiana na vipindi vyetu. Usiku huu tutachambua aya za Quran tukufu, vilevile tutakuwa na kipindi cha leo katika historia. Muda utakapoturuhusu, tutakuleteni pia kipande cha kaswida tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo yetu haya. Lulu moja moja za Wahii. Asalamullahi alaikum wa rahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za Wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa tisa, tutaizungumzia sura ya tisa ya Qur'an ya At-Tauba ambayo, kutokana na sifa za kipekee na nukta maalumu ilizonazo, ni miongoni mwa sura zenye fadhila kubwa. Suratu Tauba, ambayo kama tulivyotangulia kuashiria kwamba ni sura ya tisa ya Qurani tukufu iliteremshwa Madina. Sura hii inajikita katika kuzungumzia zaidi masuala yanayohusiana na jihadi, mahusiano ya Waislamu na wasio Waislamu, na misingi ya maadili na ya kijamii katika jamii ya Kiislamu. Moja wa ya maudhui kuu zinazozungumziwa ndani ya Suratu Tauba ni kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuilinda dini ya Uislamu. Sura hii inawataka waislamu wapigane jihadi na kusimama imara kukabiliana na maadui wa dini yao. Lakini mbali na hayo, Suratu Tauba, na kama tulivyotangulia kueleza, inazungumzia mahusiano ya waislamu na wasio waislamu na namna ya kuamiliana nao, na katika muktadha huo inaashiria misingi kadhaa, ikiwemo ukweli na uaminifu, kutimiza ahadi na kutowaamini maadui. Jina jingine la Suratu Tauba ni Baraa. Jina hili lilichaguliwa kwa sababu Suratu Tauba imeanza kwa kubainisha baraa, yani kujibari na kujiweka mbali Mwenyezi Mungu mtukufu na washirikina wavunjaji wa ahadi. Hii ndiyo sura pekee ambayo haikuanza na tamko la bismillah, kwa sababu imeanza na tangazo la vita dhidi ya maadui wavunjaji wa ahadi, na kuonyesha kujibari nao na kuchukizwa na watu hao. Jambo hili linadhihirisha ghadhabu za Mwenyezi Mungu mtukufu kwa kundi hili, hali ambayo haiendani na kauli ya bismillahi rrahmani rrahim, ambayo ni ishara na alama ya amani, urafiki na upendo kwa mujibu wa hadithi ambayo Tabarsi ameipokea kutoka kwa Imamu Ali alayhi salam, Bismillahir Rahmanir Rahim ni kwa ajili ya usalama, amani na rehma, lakini sura ya baraa inamaanisha kuondolewa amani na kutumiwa upanga. Kwa sababu hiyo Bismillah haikuteremshwa katika mwanzo wa sura hii lakini mbali na hayo, inapasa tuashirie hapa kwamba wapo wanaoitakidi pia kuwa Suratu Tauba ni mwendelezo wa Suratu Lanfal. Katika Suratu Lanfal zimezungumziwa maudhui zinazohusiana na mikataba, na katika sura hii ya Baraa wanazungumziwa watu wanaovunja mikataba na ahadi wanazotoa. Kwa sababu hiyo Bismillahi haikuteremshwa baina ya sura hizo mbili. Miongoni mwa aya zenye kuibua mjadala katika suratu tauba ni aya yake ya tano, ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: na ikisha miezi mitukufu, basi waueni washirikina popote muwakutapo, na washikeni na wazungukeni na wavizieni katika kila njia. Aya hii ambayo inazungumzia jihadi na kupambana na kuwaua washirikina imejenga dhana ndani ya fikra za watu wengi wa kawaida kwamba Uislamu ni dini ya upanga, na kwamba bila kuwaonea huruma washirikina, inasema waueni washirikina popote mtakapowapata. Katika kubainisha suala hili, inapasa tuseme kwamba aya zinazohusiana na jihadi ndani ya Quran hususan ndani ya Suratu Tauba ziliteremshwa katika mazingira na muktadha maalumu wa kihistoria. Wakati ule Waislamu walikuwa wakikabiliwa na vitisho vikali vya makabila ya wa washirikina, na aya hizi ziliteremshwa kwa madhumuni ya kuilinda jamii ya kiislamu na kudumisha usalama wa Waislamu. Aya ya tano ya Suratu Tauba inaashiria hali na mazingira maalumu, na inapasa itafsiriwe kwa kuwekwa pamoja na aya zingine za Qur'an na sunna za Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wafasiri wengi wa Qur'an wanasisitiza kwamba aya hizi hazimaanishi kutoa wito wa kutumia nguvu na mabavu au vita kwa ujumla, bali zinazungumzia kujihami na kujilinda waislamu wenyewe na jamii yao ya kiislamu dhidi ya vitisho. Nukta muhimu zaidi inayopasa kuzingatiwa katika kutafsiri aya hii ni kwamba katika sehemu inayofuatia ya aya, Allah subhanahu wa taala anawakataza waislamu wasije wakafanya kitendo chochote kitakachosababisha kupoteza haki za watu na kuweka kikomo na mpaka wa namna waislamu wanavyopaswa kuamiliana na washirikina kama alivyosema: lakini wakitubu wakashika sala na wakatoa zaka, basi waachilieni. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Hii inamaanisha kwamba ikiwa watu hao watatubia, ikubali toba walioonyesha. Kutokana na aya hii inatubainikia kwamba toba inakubaliwa hata wakati wa vita, kwa sababu Uislamu ni dini ya ukarimu na uungwana, si ya ukomoaji na ulipizaji kisasi. Katika aya ya mia moja na kumi na mbili ya sura hii Mwenyezi Mungu mtukufu amezitaja sifa tisa maalumu za waumini pale aliposema: wanaotubia, wanaoabudu, wanaohimidi, wanaokimbilia kheri, wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaolinda mipaka ya Mwenyezi Mungu, na wabashirie waumini. Kwa maana hiyo, waumini wa kweli ni watu wanaotubia madhambi yao, wenye kuingia kwenye kundi la waja wanaokithirisha ibada na kudhihirisha maana halisi ya uja kwa Mola wao. Humhimidi Mwenyezi Mungu kwa ndimi zao, hupiga hatua kwa miguu yao, hurukuu na kusujudu kwa miili yao na baada ya kuzijenga nafsi zao wenyewe kiroho, huchukua hatua ya kuirekebisha jamii kwa kuamrisha mema pasi na kuvuka mpaka wa sheria za Mwenyezi Mungu. Kutubia kutokana na madhambi hufungua njia ya kufanyia ibada, humfanya mtu awe na ulimi unaomdhukuru na kumhimidi Mwenyezi Mungu Unaoambatana na harakati za mwili na mwendo, na humpa mja utayarifu na uwezo wa kurukuu na kusujudu mbele ya Mola wake, na kwa kuamrisha mema na kukataza mabaya hufanya kazi ya kuirekebisha jamii na kuhakikisha havuki mipaka iliyowekwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ni wazi kwamba miongoni mwa sifa zote hizi kuamrisha mema na kukataza maovu ni sifa yenye sura na mwelekeo kamili wa kijamii, lakini kuwepo sifa zingine mbali na hiyo kunaonyesha kuwa katika kufikia kwenye ukamilifu wa kiutu, lazima mtu aijenge na kuitakasa kwanza nafsi yake kabla ya kuirekebisha na kuijenga jamii yake. Aya ya 67 ya sura Tauba inafichua moja ya sifa muhimu zaidi za wanafiki ambayo ni kuamrisha maovu na kukataza mema katika jamii. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema katika aya hii, wanaume wanafiki na wanawake wanafiki wote ni hali moja, huamrisha maovu na huyakataza mema na huifumba mikono yao. Wamemsahau Mwenyezi Mungu, basi na yeye pia amewasahau. Hakika wanafiki ndio wapotofu. Kwa mujibu wa aya hii, wanafiki huwa wanawashajiisha watu kufanya maovu, huku akiwakataza na kuwazuia kufanya mema. Ndiyo kusema kwamba wao wanafanya kinyume kabisa na wafanyavyo waumini wa kweli ambao hujitahidi kila mara kuirekebisha jamii na kuisafisha kwa kuondoa maovu na ufisadi kwa njia ya kuamrisha mema na kukataza mabaya. Lakini wao wanafiki, daima huwa wanafanya juu chini, ili kuhakikisha maovu na ufisadi vinaenea kila mahala na mambo mema na ya kheri yanafutwa na kutoweka katika jamii, ili katika mazingira machafu ya jamii iliyofisidika waweze kufikia malengo yao maovu kwa ubora na ufanisi zaidi. Ama kuhusu fadhila zinazopatikana kwa mtu kuisoma Suratu Tauba, kuna hadithi sahihi kadhaa zinazobainisha suala hilo. Hadithi hizo zinaashiria fadhila za kuisoma Suratu Tauba pamoja na athari na baraka zake. katika Alburhanu fi tafsiri lQuran Imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema, yeyote atakayeisoma sura hii Mwenyezi Mungu atamtakasa na unafiki siku ya kiyama. Katika Mustadrakul Wasail imepokewa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba amesema mwenye kuzisoma Suratul Anfal na Suratu Tauba, mimi nitakuwa mwombezi na shuhuda wake siku ya Kiama, kwamba yeye yu mbali na unafiki na atapewa mema kumi sawa na idadi ya wanaume na wanawake wote wanafiki duniani na atafutiwa madhambi yake kumi na atanyanyuliwa daraja kumi na arshi na wabebaji wake watamtakia rehma katika siku za maisha yake ya duniani. Suratu Tauba ina athari na baraka nyingi. Moja kati ya hizo ni kwamba katika Alburhan fi tafsiri lquran, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kwamba amesema Mwenye kusoma sura hii Mwenyezi Mungu atamfufua siku ya Kiama akiwa ametakasika na unafiki, na mwenye kuiandika na kuiweka ndani ya kilemba chake au kofia yake atasalimika na wezi kila mahala, na pale wezi watakapomwona yeye watageuza njia na kama mahala pote pa mtaa anaoishi pataungua moto, moto huo hautaifikia nyumba yake na wala hautaikaribia katu, maadamu sura hiyo imeandikwa ndani yake. Lakini mbali na hayo, yeyote aliye muumini wa kweli ambaye ataisoma kila siku mara sabini Aya ya 129 ya sura Tauba akiwa na ikhlasi na nia safi, na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamtosha kwa yote anayohitaji kwa dini na dunia yake, na atamhifadhi na kumwepusha na kuzama majini, kuangukia motoni Kufa chini ya ukuta na kuuliwa kwa kuchinjwa. Alkadhalika, aya 128 ya suratu Tauba ni mujarabu sana kwa kuondoa matatizo. Baadhi ya viongozi wakubwa wa dini wamesema yeyote atakayesoma aya hii mara kumi baada ya sala ya alfajiri, kabla ya kuzungumza kitu, akapulizia viganja vyake kisha akapangusia uso wake na akajipangusia pia kwa mikono yake viungo vyote vya mwili wake kwa nia safi na ikhlasi, na kwa kumwelekea Mwenyezi Mungu na kuzingatia maana yake, hatofikwa na balaa lolote lile katika siku hiyo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 23 Jamadel Awal 1447 Hijiria, sawa na Novemba 14, 2025 Miladia. Na siku kama ya leo miaka 492 iliyopita ardhi ya Ecuador inayopatikana huko Amerika ya kusini iligunduliwa na wavumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na Hispania. Ecuador ilikoloniwa na Hispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822 wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa kurejesha uhuru wa nchi hiyo, na Ecuador ikajiunga na shirikisho la Colombia Kubwa. Miaka mia tatu na tisa iliyopita, katika siku kama ya leo, Gottfried Wilhelm Leibniz, mwanahisabati na mwana wa falsafa wa Kijerumani, aliaga ya dunia mjini Hanover, Ujerumani, akiwa na umri wa miaka sabini. Wilhelm Leibniz alianza kuzisoma kwa bidii na juhudi elimu za falsafa na hisabati akiwa na umri wa miaka kumi na tano ambapo alifanikiwa kupata shahada za juu kabisa katika masomo hayo. Elimu na ufahamu mkubwa na mchango aliotoa katika elimu ya hisabati pamoja na vitabu alivyoandika kuhusiana na elimu hizo ni mambo yaliyomfanya Gottfried Wilhelm Leibniz awekwe katika faharasa ya wasomi maarufu wa falsafa na hisabati nchini Ujerumani. Siku kama yalio miaka mia thelathini na sita iliyopita Jawahar Nehru, mmoja kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Allahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawahar ja, Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katika mapando hayo baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India, wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka 136 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dr Taha Husein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo, kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo, na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Taha Hussein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa nchi hiyo. Leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji, kubadilika muundo na mtindo wa chakula, na kupungua harakati za mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka siku hii ya tarehe 14 Novemba ni siku ya kuzaliwa Sir Frederick Grant Banting, mgunduzi wa insulin, na ilipewa jina la siku ya kisukari duniani kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1991 kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la kisukari IDF na shirika la afya duniani WHO. Madhumuni ya kupewa jina hilo ni kuongeza uelewa kwa umma kuhusu sababu, matatizo, kinga na matatizo ya ugonjwa huo unaoongezeka kila siku. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.