Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minash shaitani rajim, bismillah Kwa jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninikukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya pars.today.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa maombolezo ya masiku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na baadaye tutakuleteni kipindi cha makala ya wiki. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran na Uturuki zatilia mkazo kupunguzwa mivutano na kurejeshwa amani na uthabiti katika eneo <muchu> maiti zingine 51 za Wapalestina waliouliwa shahidi na jeshi la kizayuni za, za gunduliwa Ghaza. Umoja wa Mataifa wa mchagua Profesa Phoebe Okoa wa Kenya kuwa jaji wa mahakama ya ICJ, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani asema Umoja wa Ulaya sio unaoainisha sheria za kimataifa. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Abbas Araghchi amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na mwenzake wa Uturuki Hakan Fidan ambapo wawili hawa wamejadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya kikanda na kimataifa. Katika mazungumzo hayo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Uturuki wamezungumzia uhusiano wa pande mbili wakisisitiza umuhimu wa kuimarisha na kuendeleza uhusiano katika maeneo yote yenye maslahi kwa Tehran na Ankara. Sambamba na kupongeza na kuthamini juhudi zilizofanywa ili kupunguza mvutano kati ya Pakistan na Afghanistan, waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo umuhimu wa kupanua mashauriano ili kulinda amani na utulivu wa kikanda, na akatangaza utayari wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kusaidia katika suala hilo. Akiashiria mfungamano uliopo kati ya amani na utulivu wa kikanda, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, yeye amesisitiza umuhimu wa kufanywa juhudi na nchi zote ili kulinda amani na utulivu katika eneo hili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa salamu za rambirambi pia kufuatia vifo vya raia kadhaa wa Uturuki katika ajali ya ndege ya kijeshi na kuzifariji familia za waathiriwa. Timu za uokoaji za Palestina katika ukanda wa Ghaza zimegundua na kufukua maiti zingine 51 za Wapalestina waliouliwa shahidi na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, kwa mujibu wa tovuti ya televisheni ya Almayadin. Timu ya uokoaji katika ukanda wa Ghaza imetangaza kuwa imefanikiwa kupata miili ya mashahidi hao 51 katika eneo la kando kando ya kliniki ya Sheikh Ridwan, magharibi mwa jiji la Ghaza. Tangazo lililotolewa hivi karibuni na wizara afya ya Ghaza, ambalo lilichapishwa siku ya Jumane ya Novemba 10 limeeleza kwamba jumla ya wa Wapalestina waliouawa shahidi katika eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro imefikia elfu 69 182. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tangu Oktoba 7223 hadi sasa wapalestina wengine laki moja na nne wamejeruhiwa kutokana na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na jeshi la utawala wa Kizayuni. Itakumbukwa kuwa mnamo Oktoba 7223 utawala wa kizayuni ulianzisha vita dhidi ya ukanda wa Gaza ukiwa na malengo mawili makuu: kuiangamiza harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas na kuwakomboa mateka wa kizayuni waliokuwa wakishikiliwa katika eneo hilo, lakini ulishindwa kufikia malengo hayo na ukalazimika kukubali kusitisha mapigano na kufikia mwafaka na harakati ya Hamas wa kubadilishana mateka. Katika kura ya kihistoria iliyopigwa Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi, profesa wa sheria wa Kenya Foibe Okoa alichaguliwa kuwa jaji wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ, akiibuka mshindi kwenye ulindo, ulingo wa ushindani wa wagombea wa kiafrika baada ya mfululizo wa raundi za kupiga kura zilizokuwa na mvutano katika Baraza Kuu na Baraza la Usalama. Uchaguzi huo ulishuhudia Okoa akishindana dhidi ya wagombea kutoka Nigeria, Sierra Leone na Ghana katika kinyang'anyiro kilichochukua muda mrefu. Baada ya raundi kadhaa zisizo na hitimisho ambazo hazikutoa wingi unaohitajika katika vyombo vyote viwili vya umoja wa Mataifa, wagombea Paul Kuruk wa Ghana na Dr Olufemi Elias wa Nigeria walijiondoa kwenye orodha ya wagombea. Raundi ya mwisho ya mchuano huo iliwakutanisha Ukoa dhidi ya Charles Jalo wa Sierra Leone, huku mgombea wa Kenya akipata kura 106 dhidi ya 79 za Jalo katika baraza kuu na ushindi mwembamba wa 8 kwa saba katika baraza la usalama. Rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa analena Baerbock alitangaza rasmi kwamba Phoebe Okoa wa Kenya amepata wingi kamili katika vyombo vyote viwili na kwa hivyo amechaguliwa rasmi. Okoa anamrithi Jaji Abdul Qawi e Yusuf ambaye alijiuzulu kuanzia Septemba 30 mwaka huu wa 2025. Muda wake wa kuhudumu katika Mahakama ya Haki ICJ Unaanza mara moja na utaendelea hadi Februari 5, 2027 akikamilisha muda uliobaki wa mtangulizi wake katika chombo hicho kikuu cha mahakama cha Umoja wa Mataifa ambacho mara nyingi huitwa mahakama ya dunia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Duru za habari zimeripoti kuwa kongamano la operesheni ya mukawama wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kimbunga cha Al Aksa lililokuwa limepangwa kufanyika katika mji wa Alepo nchini Siria limefutwa baada ya mwandishi mmoja wa habari wa kizayuni kutoa vitisho kwa kiongozi wa mpito wa nchi hiyo Al Julani na serikali yake. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari vya Siria, mwandishi wa habari wa kizayuni Edi Cohen aliweka kwenye mtandao wa kijamii wa X andiko la onyo akimhutubu Al Julani na serikali yake akisema, muna hadi saa sita mchana leo Ijumaa kufuta mkutano huu na waziri wa utamaduni wa Siria kuomba msamaha kwa hatua hii. Katika andiko lake hilo Cohen vilevile alitoa wito kwa Aljulani wa kumtaka amwachishe kazi Muhammad Yasin Saleh ambaye ni waziri wa utamaduni wa serikali ya muda ya Siria. Kufuatia kitisho hicho, kongamano hilo la kuadhimisha operesheni ya kimbunga cha al Aksa katika mji wa Alepo lilifutwa kwa kisingizio cha kufanyika sherehe nyingine kwenye ukumbi uliokuwa umepangwa kwa ajili ya hafla hiyo. Kurugenzi kuu ya utamaduni ya Alepo hapo awali ilikuwa imetangaza wakati wa kufanyika sherehe hiyo kuwa ni saa kumi na moja jioni leo Ijumaa, na kutoa wito kwa wananchi kushiriki kwa wingi. Hafla hiyo ilikuwa imeandaliwa kwa ushirikiano na vikundi vya sanaa vya Palestina na kurugenzi kuu ya utamaduni ya Alepo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema nchi yake haitakubali mahubiri yanayotolewa na Umoja wa Ulaya EU kuhusu jinsi inavyoendesha shughuli zake za usalama wa taifa na akapuuza ukosoaji wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kwa mashambulizi ya kijeshi yanayofanywa na Marekani kuzilenga boti zinazopita eneo la Caribbean. Vikosi vya jeshi la Marekani vimeshashambulia vyombo vya baharini visivyopungua ishirini katika pwani ya Venezuela vikidai kuwa vyombo hivyo vimehusika na ugaidi wa madawa ya kulevya. Nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na nchi za Ulaya wanachama wa shirika la kijeshi la NATO zimehoji kama mashambulizi hayo yana uhalali kulingana na sheria za kimataifa. Sidhani kama Umoja wa Ulaya una uwezo wa kuainisha sheria za kimataifa ni nini, na kile ambacho kwa hakika haziwezi, zaidi kuwa na uwezo wa kuainisha ni vipi Marekani ilinde usalama wake wa taifa. Rubio ametamka hayo mbele ya waandishi wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameendelea kueleza kuhusu serikali hizo hizo za Ulaya zinazokosoa vitendo vya Washington akisema zenyewe zinataka tutume na kusambaza kwa mfano makombora ya Tomahawk yenye uwezo wa nyuklia ili kutetea Ulaya ili kuilinda Ulaya, lakini Marekani inapoweka manuari za kubeba ndege za kivita katika eneo letu tunakoishi, kwa namna fulani hilo huwa tatizo. Rasia pia imelaani mashambulizi ya jeshi la Marekani katika eneo la Caribbean ikisema yanafanywa kinyume cha sheria. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov alibainisha wiki hii kwamba hatua za Washington za kupambana na uhalifu wa madawa ya kulevya ingepasa zichukuliwe kwa ufanisi zaidi nchini Ubelgiji, ambayo jaji mmoja wa nchi hiyo hivi karibuni alielezea Ubelgiji kuwa inabadilika na kuwa nchi ya madawa ya kulevya na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Teheran. Ufuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno: mgogoro wa kisaikolojia miongoni mwa wanajeshi wa Israel, kujiua wanajeshi ni kielelezo cha kushindwa. Gazeti la Uingereza The Independent limeashiria ongezeko la kiwango cha kila mwaka cha kujiua katika jeshi la Israel baada ya vita vya Gaza, na kuandika zaidi ya wanajeshi elfu kumi na moja wa Israel wamekumbwa na aina mbalimbali mbali za matatizo ya kisaikolojia baada ya vita hivyo, na takwimu kuhusu wanajeshi wanaojiua baada ya kuondoka jeshini hazijachapishwa. Mwanzoni mwa vita vya Gaza Kulichapishwa ripoti nyingi kuhusu mgogoro mkubwa wa kisaikolojia katika jeshi la Israel na matatizo makubwa ya kiakili ikiwa ni pamoja na tatizo la msongo wa mawazo na matatizo mengine yanayosababisha kujiua miongoni mwa askari wa jeshi la Israel, gazeti la Independent limeandika, huku idadi ya wanajeshi wa Israel wanaosumbuliwa na matatizo makubwa ya afya ya akili ikiongezeka miaka miwili baada ya vita huko Ghaza, ripoti za ugonjwa wa msongo wa mawazo baada ya kiwewe, mfadhaiko na matatizo mengine ya afya ya akili miongoni mwa wanajeshi hawa zimeongezeka na idadi ya watu wanaojiua pia inazidi kuwa kubwa, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Takwimu za wizara ya vita ya Israel zinaonyesha kuwa tangu Oktoba 7, 2023 hadi sasa karibu wanajeshi elfu kumi na moja wa Israel wamekuwa wakisumbuliwa na matatizo ya kisaikolojia. Idadi hii ni zaidi ya theluthi moja ya jumla ya wanajeshi elfu thelathini na moja wa Israel waliosumbuliwa na matatizo ya akili katika vita vyote ambavyo Israel imehusika navyo tokea mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nane, ikiwa na maana kwamba vita vya Ghaza vimesababisha matatizo makubwa zaidi ya kisaikolojia kwa jeshi la Israel. Ripoti ya Independent inaendelea kusema kiwango cha kujiua katika jeshi la Israel pia kimeongezeka kwa kiasi kikubwa. Katika mwongo mmoja kabla ya vita vya Gaza, wastani wa idadi ya wanajeshi waliojiua katika jeshi la Israel ulikuwa askari 13 kwa mwaka, lakini tangu baada ya vita vya Gaza, idadi hiyo imeongezeka kwa kadiri kwamba data rasmi za jeshi la Israel zinaonyesha kuwa wanajeshi 21 walijiua mwaka jana pekee, na takwimu hizi hazijumuishi wanajeshi waliojiua baada ya kuondoka jeshini. Ripoti iliyotolewa na bunge la Israel Knesset mwezi uliopita ilionyesha kuwa askari wengine 279 walijaribu kujiua kati ya Januari 2024 hadi Julai 2025 lakini walinusurika. Wakati huo huo, shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa huku likiwa nukuu wanajeshi kadhaa wa Israel na wana wanasaikolojia kwamba wanajeshi wengi wa utawala huo ambao wamepatwa na matatizo ya kisaikolojia kutokana na vita vya Ghaza wanaishi wanahisi kuwa hawana lengo maishani mwao, wamepoteza mwelekeo na wanapata shida kujenga uhusiano na watu wengine, na wanazidi kukatishwa tamaa. Vyombo vya habari vya Kibrania pia viliripoti kwamba zaidi ya wanajeshi elfu kumi wa Israel wanapata matibabu ya matatizo ya afya ya akili na tatizo la msongo wa mawazo. Katika suala hili, Itamar Graf, naibu mkurugenzi mkuu na mkuu wa idara ya mipango ya wizara ya vita ya Israel, amesema, tumetoa masuluhisho kadhaa kuhusiana na suala la kujiua na tumeunda timu za wataalamu wa tiba ya akili na saikolojia ili kufuatilia visa vya wanajeshi wanaojiua. Lakini kwa bahati mbaya, kuna visa vingi vya kujiua miongoni mwa wanajeshi wa Israel na tunashuhudia ongezeko la jambo hili. Kila kisa cha kujiua ni kielelezo cha kushindwa kwetu. Profesa Hagai Hermes, mtaalamu wa magonjwa ya akili na mwanzilishi wa chama kiitwacho For Life, naye pia anasema Takwimu zinazotolewa kuhusu kujiua katika jeshi la Israeli ni tone dogo tu la mlima wa barafu. Na kati ya wanajeshi mia tano na mia saba hujiua kila mwaka. Takwimu hizi zimefichwa na hazitolewi kwa vyombo vya habari. Vilevile, Profesa Yosi Levi Belaz, mkuu wa kituo cha utafiti wa vitendo vya kujiua katika chuo kikuu cha Rupin, ameonya kuhusu suala hilo akisema, kwa kuzingatia takwimu za kujiua katika jeshi la Israel inaonekana kwamba wimbi la kujiua miongoni mwa wanajeshi linakuja kwa kasi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Thumma salatu wa salam ala ashrafi al-anbiyai wal mursalin muhammadin wa ala alihi at-tayibin at-tahirin wa ashabihi al-ghurri al-mayamina wa baadu. Kama simulizi ya Bibi Fatima alayha salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka 18. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani. Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka 10 lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha laylata jumu'atiha, nimemuona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma, wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. Falam tazal rakiatan sajidatan hatta talaha amudu subhi, basi hakuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake haikutosha tu kumwona bali alishangazwa na akamhoji mama yake pale alipokuwa akiwaombea waumini, wasamituha tadu lilmuminina walmuminati watusamihim lahum wa tusammihim wa tukthiru duaa lahum, akiwaombea waumini na akiwataja majina, kisha nikamuuliza wala tadu linafsiha bishaiin fakultu laha ya ummahu lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana, mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana, mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vilevile hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo, haya ndiyo tunaoyaona kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakina mama wamekaa, wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vile vile vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile, vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa. Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujeni kwa mnasaba wa maombolezo ya masiku ya kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha, ambayo yameletwa kwenu na Shekh Dr Abdurazaq Amiri wa Arusha, Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo ya kama yalivyofanya matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo limechangamkia habari ya kuteuliwa Mwigulu Nchemba kuwa waziri mkuu mpya wa Tanzania, akimrithi Kasim Majaliwa ambaye alishikilia wadhifa huo kwa mihula miwili tangu mwaka 2015 hadi 2025. Sura za Dkta Mwigulu, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Dondoo ya habari hiyo inasema wadau wachambua uteuzi wake kwa mitazamo tofauti huku akiyataja yanayomkabili. Mwananchi linaendelea kumzungumzia waziri mkuu mpya huyo wa Tanzania kwa kunukuu kauli aliyotoa baada ya kuteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan na kuthibitishwa na Bunge. Mwigulu amesema wa watanzania wa mazingira ya chini watasikilizwa kwa nidhamu katika ofisi za umma, tutahakikisha watumishi wanakwenda kutatua kero za wananchi katika maeneo yao. Lakini dira ya taifa ya maendeleo imebeba matumaini makubwa ya watanzania na kazi ni kubwa, twendeni tukasimamie. Magazeti mengine yaliyotoa kipaumbele kwa habari hiyo ni pamoja na Habari Leo ambalo limeandika Mwigulu anza na moto asifiwa. Nipashe kwa upande wake limeandika rekodi ya Mwigulu, miaka 32 mlala hoi hadi waziri mkuu. Aidha limeandika macho na masikio kwa rais Samia leo. Lakini mbali na habari hiyo, magazeti ya Tanzania yamezungumzia pia kutangazwa baraza la mawaziri 20 la serikali ya Zanzibar. Gazeti la Zanzibar Leo ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo limeandika Dkta Mwinyi ataka uwajibikaji mawaziri wapya, awaachia wizara nne ACT Wazalendo. Gazeti jipya la Sauti Yetu nalo pia limechangamkia habari hiyo kwa anwani Suk Zanzibar katika mtihani mzito, ACT haijawasilisha jina la makamu wa kwanza wa rais. Dr Hussein Mwinyi aacha nafasi nne za mawaziri. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kibogoyo mamia ya wajakazi wameuawa Uarabuni, wa wanaharakati wakiteswa Tanzania na Uganda, serikali ikijitia hamnazo. Taifa Leo linaendelea kutoa joto lake kwa kueleza ifuatayo: viongozi wa kisiasa nchini wanajitokeza kama wasiojali usalama wa raia, huku wakisalia kimya, wakenya wakiumia ugenini. Pia kumekuwa na vitisho kutoka nchi jirani kuhusu masuala yanayoweza kuvuruga uhusiano mwema wa kidiplomasia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ndiye kiongozi wa hivi punde zaidi kudhalilisha Kenya na hata kutishia vita, huku serikali ikionekana kutochukulia suala hilo kwa uzito, linamalizia Taifa Leo. Magavana waanikwa kwa ukabila, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana kwenye sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika ni vigumu kwa watu wasiotoka kaunti za Bometi, Kirinyaga na Samburu kuajiriwa huko. Gazeti hilo lina habari pia ya mkasa wa kusikitisha isemayo, auawa kwa deni la shilingi 50 na rafikie ni Jacob Maina huyo aliyeaga dunia papo hapo baada ya kuvamiwa na kudungwa kisu. Na habari ya mwisho ninayodondoa katika Taifa Leo ina kichwa cha maneno, askofu aishambulia ODM vikali, akashifu ushirikiano wa ODM na utawala wa Rais Ruto. Ama kwa upande wa magazeti ya Standard na Daily Nation yote mawili yameipa uzito wa kwanza habari ya aina moja inayohusu tamko la maaskofu wa kanisa Katoliki kuhusiana na utendaji wa serikali ya Rais William Ruto. Maaskofu wasema rekebisha migogoro ya maskuli, masaibu ya hospitali, ndivyo lilivyoandika Nation. Ama Standard kwa upande wake limeiakisi habari hiyo kwa anuwani ukweli kwa wenye madaraka. Katika toleo la mtandaoni gazeti hilo limeandika taifa linaloumwa kanisa la paza sauti kwa uongozi mbaya wa rais Ruto. Na kwa kumalizia, nchini Uganda na aza Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi kichwa cha habari, mbele ya macho yako, pambana na uchafuaji wa mabango. Gazeti hilo linazungumzia jinsi mabango ya picha za wagombea wa chama tawala NRM na wa vyama vya upinzani pia katika uchaguzi mkuu ujao zinavyochorwa kwa kuchafuliwa, kubadilishwa, kuchanwa, bali hata kushushwa chini katika maeneo yalikotundikwa. hali ya, hali ya kisukari Uganda ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo, na kwa upande wa New Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho huduma na matunzo ya figo Uganda yapata mafanikio makubwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa redio Teherani, karibuni kutegea sikio makala yetu ya wiki hii ambayo inachambua uchimbaji haramu unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kando kando ya msikiti wa al-Aqsa na hatari za hatua hiyo kwa jengo hilo la kihistoria na utambulisho wa kidini wa Kuds. Mwishoni, makala yetu hii inasisitiza kuwa kuharibiwa al Quds si tu tishio kwa taifa moja, bali ni jeraha kwa dhamiri ya kihistoria na kiutamaduni ya wanadamu wote. Kweni nami hadi tamati. Ripoti za kuaminika zikiwemo ripoti za tovuti rasmi za jimbo la Kuds, yaani Jerusalem Governorate, zinaonyesha kuwa utawala wa Israel unafanya operesheni kubwa za uchimbaji karibu na chini ya msikiti huo wa kihistoria, hasa katika ukuta wa Magharibi, yani Western Wall, na vitongoji vinavyozunguka ambao ni tishio kubwa kwa muundo na utambulishi wa kihistoria wa eneo hilo. Ripoti za mashirika mashuhuri ya kimataifa kama vile UNESCO pia zinaonyesha kuwa operesheni za uchimbaji na ujenzi wa njia za chini ya ardhi unaofanywa na utawala wa Israel chini na karibu na msikiti wa Laksa na eneo la kihistoria la Haram Sharif zinatishia sana nguzo na usalama wa turathi za kiutamaduni za eneo hilo. Eneo la kale la Baitul Muqaddas na kando ya msikiti wa Al Akswa lilisajiliwa tangu mwaka 1981 na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa a UNESCO, na kuanzia mwaka 1982 liliwekwa katika orodha ya turathi zilizopo hatarini, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na Ikrima Saidi Sobri, khatibu wa msikiti wa Al Akswa. Uchimbaji huo si tu umesababisha nyufa na uharibifu katika kuta za msikiti na majengo yake, lakini pia una lengo jingine zaidi ya uhandisi wa jengo hilo. Khatibu wa msikiti wa Laksa amezitaja hatua hizo za utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa ni uchokozi wa wazi dhidi ya matukufu ya msikiti wa Laksa na wakfu wa Kiislamu, na ametahadharisha kuwa kuna uwezekano wa kutokea maafa zaidi baada ya kuanza msimu wa baridi kali. Sheikh Sobri ni mmoja wa maula maa wakubwa wa Palestina na kati ya shakhsia mwenye ushawishi mkubwa katika kuuhami msikiti wa Al-Aqsa. Sheikh Sobri anaamini kuwa viongozi wa utawala wa ghasibu wa Israel hawasemi ukweli katika madai yao kwamba madhumuni ya uchimbaji huo ni kuimarisha jengo la msikiti huo dhidi ya tetemeko la ardhi; badala yake, lengo kuu ni kudhoofisha jengo la msikiti wa Al-Aqsa na kuyayahudisha mazingira yanayozunguka msikiti huo. Ardhi ya Palestina na Quds ina thamani na hadhi ya juu katika dini zote za mbinguni. Wafuasi wote wa dini tatu za Uislamu, Ukristo na Uyahudi wanaitambua ardhi hiyo kuwa tukufu na wana uwenzi na kutetea utukufu wake. Aidha, yapo makaburi na majengo mengi ya kidini katika ardhi hiyo kwa wafuasi wa dini hizi tatu za mbinguni. Ikiwa ni pamoja na ukuta wa magharibi wa Wayahudi yani the Western Wall, kanisa la ufufuo kwa Kristo Church of the Resurrection na msikiti wa Al-Aqsa kwa Waislamu. Msikiti wa Al-Aqsa ni eneo la tatu takatifu katika Uislamu baada ya Masjidul Haram na Masjid Nabawi. Na kwa Wayahudi eneo hilo pia ni sehemu ya mlima wa kihistoria wa Hekalu, yani Temple. Wapindwa wasikilizaji, katika miongo kadhaa iliyopita kumeripotiwa miradi mikubwa inayofanywa na utawala wa Israel katika maeneo mbalimbali kama vile kutengeneza njia za chini ya ardhi na kubadili muundo wa eneo la kando kando ya ukuta wa magharibi na vitongoji vinavyolizunguka eneo hilo vikiwemo Silwan na Babul Hamud. Kwa mfano ripoti ya shirika la UNESCO imeashiria uchimbaji na ujenzi wa barabara za chini ya ardhi unaofanywa na Israel chini ya msikiti wa Aqsa, hususan katika eneo la baina ya Silwan na ukuta wa magharibi. Baadhi ya weledi wa mambo wametahadharisha kuwa operesheni hiyo ina taathira za haraka na za muda mrefu zinazoweza kuharibu nguzo na misingi ya majengo, kuharibu usanifu wa Kiislamu na utambulisho wa kihistoria wa eneo hilo. Kwa mfano, mwakilishi wa kudumu wa Jordan katika shirika la UNESCO amesema katika ripoti yake kwamba uchimbaji huo unaweza kuteteresha nguzo na msingi wa msikiti wa Al-Aqsa. Kuhusiana na hili, imeelezwa kuwa shughuli hizo za chini ya ardhi, licha ya kuathiri majengo, pia zina malengo ya kisiasa na kihistoria. Ripoti zinasema, Israeli imefanya baadhi ya operesheni za uchimbaji kando kando na chini ya msikiti wa Al-Aqsa eti kwa ajili ya kusaka mabaki ya hekalu linalodaiwa kuwa la Nabii Suleiman alayhi salam. Na kama ilivyobainishwa na harakati za Palestina na za Kiislamu, uchimbaji huo unafanyika kwa lengo la kubadili utambulisho wa kihistoria wa eneo hilo. Sasa turejee kwenye ripoti iliyochapishwa na UNESCO. Katika ripoti hiyo imeelezwa kuwa zaidi ya miradi ya uchimbaji na ujenzi wa njia zaidi ya mia moja za chini ya ardhi unafanywa katika eneo la kale la Baitul Mukadas na kuta zake ikiwa ni pamoja na pambizoni mwa msikiti wa Al-Aqsa. Operesheni hiyo kubwa ni mojawapo ya mambo yanayotia wasiwasi mkubwa kuhusu ulinzi wa turathi za dunia. Nukta ya kuzingatia ni kuwa UNESCO imeutaka rasmi utawala wa Israel kusimamisha uchimbaji wote na kuchukua hatua zake kwa mujibu wa mikataba ya kimataifa inayohusiana na ulinzi wa turathi za kiutamaduni kama vile mkataba wa Heg wa kulinda turathi za utamaduni wakati wa migogoro. Aidha, inafaa kuashiria hapa kuwa hapo awali pia shirika la UNESCO lilitoa maazimio likiutaka utawala wa ghasibu wa Israel kusitisha uchimbaji na shughuli za ujenzi katika eneo hilo. Mojawapo ya maazimio hayo ni lile lililopasishwa mwaka elfu mbili kumi na sita, lililoutambua utawala wa ghasibu wa Israel kama dola vamizi huko mashariki mwa Baitul Muqaddas na kuutaka utawala huo ujiepushe na vitendo vyote vya uharibifu kando kando ya msikiti wa Al-Aqsa. Wakati utawala wa Israel unadai kuwa shughuli hizi zinafanywa kwa madhumuni ya utafiti, kwa madhumuni ya kuimarisha muundo wa majengo na kuweka wazi tabaka za kale. Taasisi nyingi za Palestina na za kieneo zinatambua maelezo haya kuwa ni kifuniko na mwavuli wa kubadili uhakika na utambulisho eneo. Taarifa mbalimbali ikiwemo taarifa ya Governor Woods, zinasisitiza kuwa uchimbaji na kuharibiwa nembo za Kiislamu chini ya msikiti wa Lakswa umefanywa lengo likiwa ni kufuta turathi za Kiislamu. Sasa swali linajitokeza kwamba nini matokeo ya hali na uchimbaji huo? Mosi ni kwamba iwapo jengo la msikiti wa Lakswa litadhurika kwa upande wa kiufundi na kimundo, e, si waislamu pekee bali wanadamu wote watapoteza moja ya nembo na utambulisho wa pamoja wa kihistoria ya kidini. Pili ni kwamba mabadiliko yanayofanyika chini ya eneo hilo tukufu, yumkini katika siku zijazo yakasababisha kuhamishwa kuta, maeneo ya ibada au eneo la msikiti huo. Tatu ni kwamba hatua hii inazidisha mivutano kati ya Wapalestina, Waislamu duniani kote na utawala wa Israeli na inaweza kuibua mzozo mpya kuhusiana na kadhia hii. Shekhe Ikrima Sobri ametoa wito kwa mataifa ya kiislamu na kiarabu kuwajibika ili kuuhami msikiti Alaksa. Ameashiria uvamizi unaofanywa kila siku na walowezi wa kizayuni na hafla za kidini zisizoidhinishwa zinazofanyika katika eneo la msikiti huo, na kusisitiza kuwa hatari zilizopo sasa zinaonekana waziwazi wazi na zinahitaji hatua za haraka. Wasikilizaji wapendwa, swala la msikiti wa Al-Aqsa na uchimbaji usioidhinishwa wa utawala wa kizayuni chini ya msikiti huo na katika maeneo ya kando kando yake si swala la kieneo tu, bali linatuhusisha sisi sote, kwa sababu nembo ya kimataifa inapoharibiwa au kubadilishwa, si mawe na udongo tu vinavyoanguka chini pia ni kumbukumbu kumbu ya pamoja wanadamu imani na mahusiano yao na zama zilizopita ambavyo vinapata ufa na kutengana. Quds, yani Yerusalem, si mji tu katika jiografia ya Palestina, bali ni kumbukumbu kumbu ya dunia ya dini zote zinazompwekesha Mwenyezi Mungu. Kila tofali la msikiti Alakswa na kila sauti ya mwadhini wake ni kipande cha roho ya mamilioni ya watu kote duniani. Hivyo basi, kuta zake zinapotetemeka, dhamiri zetu pia zinatetemeka, na kila ufa unaotokea katika mawe yake unasababisha ufa na mpasuko katika utambulisho kita wa kitamaduni na kihistoria wa ubinadamu. Naam, kuulinda msikiti wa Al-Aqsa si kulinda jengo, ni kutetea maana, ni kutetea kumbukumbu ya mwanaadamu na uhakika ambao umestahimili dhoruba za mabeberu na wavamizi kwa karne nyingi. Hii leo, ambapo mabuldoza yanaendelea kuchimba njia chini ya nguzo za msikiti huo mtakatifu katika kimya cha usiku, labda ni wakati wa walimwengu kuamka na kujiuliza, hadi lini historia itaendelea kusagwasagwa chini ya magurudumu ya siasa, na ni vizazi vingapi vingine vitalazimika kutazama kwa macho tu kutoka mbali. Wakati huo huo, mataifa yaliyoamka duniani kwa pamoja na watu wa Palestina yanapaza sauti kwamba uchimbaji wowote hauwezi kuharibu na kusambaratisha imani za watu. Naam, yumkini mawe ya msikito Al-Aqsa yakapasuka, lakini hakika yake itabakia ya milele kama ambavyo jina la Quds litakavyobaki katika kumbukumbu ya historia. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya wiki. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 23 Jamadi al-Awwal 1447 Hijiria, sawa na Novemba 14, 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 492 iliyopita, ardhi ya Ecuador inayopatikana huko Amerika ya Kusini iligunduliwa na wavumbuzi wa Kihispania na kuunganishwa na ardhi zilizokuwa zikidhibitiwa na Hispania. Ecuador ilikoloniwa na Hispania kwa karne tatu. Hata hivyo, mwaka 1822 wananchi wapigania ukombozi wa nchi hiyo chini ya uongozi wa Simon Bolivar walifanikiwa kurejesha uhuru wa nchi hiyo, na Ecuador ikajiunga na shirikisho la Colombia kubwa. Miaka mia tatu na tisa iliyopita katika siku kama ya leo Gottfried Wilhelm Leibniz, mwanahisabati na mwana wa falsafa wa Kijerumani, aliaga ya dunia mjini Hanover, Ujerumani, akiwa na umri wa miaka sabini. Wilhelm Leibniz alianza kuzisoma kwa bidii na juhudi elimu za falsafa na hisabati akiwa na umri wa miaka kumi na tano, ambapo alifanikiwa kupata shahada za juu kabisa katika masomo hayo Elimu na ufahamu mkubwa na mchango aliotoa katika elimu ya hisabati pamoja na vitabu alivyoandika kuhusiana na elimu hizo ni mambo yaliyomfanya Gottfried Wilhelm Leibniz awekwe katika faharasa ya wasomi maarufu wa falsafa na hisabati nchini Ujerumani. Siku kama leo miaka mia thelathini na sita iliyopita Jawahar Nehru, mmoja ya kati ya viongozi wakubwa wa harakati ya mapambano ya India dhidi ya mkoloni Mwingereza, alizaliwa huko Alahabad, kaskazini mwa India. Nehru alianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza baada ya kujiunga na harakati ya kitaifa ya ukombozi wa India. Jawahar ja, Nehru alitiwa mbaroni mara kadhaa na kufungwa jela kutokana na mchango na nafasi yake kubwa katia mapando hayo baada ya Mahatma Gandhi kujiunga na harakati ya kitaifa ya India. Wanaharakati hao wakiongoza mapambano ya kupigania uhuru ya wananchi wa India walitoa pigo kubwa kwa mkoloni Mwingereza. Hatimaye India ilipata uhuru Agosti 15 mwaka 1947. Miaka 136 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dr Taha Husein, mwandishi na mwana fasihi mtajika wa Misri. Msomi huyo mashuhuri alipofuka macho akiwa mtoto. Hata hivyo kipaji chake cha hali ya juu kilimwezesha kuendelea na masomo na hadi kufikia mwaka 1918 alikuwa amekamilisha masomo yake ya shahada ya uzamivu katika vyuo vikuu vya Misri na Ufaransa. Dr Ta Hussein, mbali na kuwa kipofu, aliweza pia kushika nyadhifa za juu ndani na nje ya Misri, na kipindi fulani alikuwa waziri wa utamaduni wa nchi hiyo. Leo tarehe 14 Novemba ni siku ya kimataifa ya kupambana na kisukari. Ni vyema kuashiria hapa kuwa kuanza na kustawi kwa miji, kubadilika muundo na mtindo wa chakula na kupungua harakati za mazoezi sahihi ya mwili kumetayarisha mazingira ya kuongeza kiwango cha sukari ya damu na ugonjwa wa kisukari. Ugonjwa huu ni miongoni mwa magonjwa yanayoongezeka duniani kila mwaka. Siku hii ya tarehe 14 Novemba ni siku ya kuzaliwa Sir Frederick Grant Banting, mgunduzi wa insulin, na ilipewa jina la siku ya kisukari duniani kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1991 kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la kisukari IDF na shirika la afya duniani WHO. Madhumuni ya kupewa jina hilo ni kuongeza uelewa kwa umma kuhusu sababu, matatizo, kinga na matatizo ya ugonjwa huo unaoongezeka kila siku. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Abbas Araghchi amefanya mazungumzo kwa njia ya simu na mwenzake wa Uturuki Hakan Fidan, ambapo wawili hao wamejadili uhusiano wa pande mbili na matukio ya kikanda na kimataifa. Timu za uokoaji za Palestina katika ukanda wa Ghaza zimegundua na kufukua maiti zingine 51 za Wapalestina waliouliwa shahidi na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Katika kura ya kihistoria iliyopigwa Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi, profesa wa sheria wa Kenya Phoebe Okoa alichaguliwa kuwa jaji wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ, akibuka mshindi kwenye ulingo wa ushindani wa wagombea wa kiafrika baada ya mfululizo wa raundi za kupiga kura zilizokuwa na mvutano katika baraza kuu na baraza la usalama. Duru za habari zimeripoti kuwa kongamano la operesheni ya mukawama wa Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya kimbunga cha Al Aksa lililokuwa limepangwa kufanyika katika mji wa Alepo nchini Siria limefutwa baada ya mwandishi mmoja wa habari wa kizayuni kutoa vitisho kwa kiongozi wa mpito wa nchi hiyo Al Julani na serikali yake na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema nchi yake haitakubali mahubiri yanayotolewa na Umoja wa Ulaya kuhusu jinsi inavyoendesha shughuli zake za usalama wa taifa, na akapuuza ukosoaji wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kwa mashambulizi ya kijeshi yanayofanywa na Marekani kuzilenga boti zinazopita eneo la Caribbean. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo, na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfattah Musa la ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni ijuma njema. Asanteni na kwaherini.